Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamsibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka? Na yeye ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anaijua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa si penzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka hapa jijini Teheran, katika studio hizi za Jamejame. Jina langu ni Ahmed Rashid, na tunaseka katika satelit na vilevile vile kwenye internet katika parstoday.com sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara na Lindi kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989035065487, na email yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Ama leo ni Jumatatu, mwezi 17 mfungu wa 8 Jamadul Awwal 1444 Hijria sawa na tarehe 12 Disemba 2022 miladi Juma. ya Jumatatu ya leo tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteni pia kipindi cha Uislamu chaguo langu macho yetu magazetini hikaya za aya makala ya leo katika historia tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda si mrefu tutayaanza kwa taarifa habari za dunia. Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Irani yazionya nchi jirani juu ya visiwa vyake vya Ghuba ya Uajemi. Mfalme wa Jordan aamua kuwa mpatanishi kati ya Algeria na Moroko. Wahamiaji 27 wapatikana wamefariki Zambia, inaaminika ni raia wa Ethiopia. Waziri wa mafuta wa Yemen aonya makampuni ya kigeni dhidi ya uporaji mafuta na gesi ya nchi hiyo. Habari kamili. Naibu spika wa bunge la Iran amesisitiza kuwa Teheran inamiliki visiwa vitatu vya eneo la uba ya Uajemi ambavyo muungano wa falme za Kiarabu umekuwa ukidai kuwa eti ni miliki yake. Akizungumza mwanzoni mwa kikao cha wazi cha bunge jana Jumapili, Ali Nikzad amesema Jamhuri ya Kiislamu itatoa jibu kali kwa malengo yoyote ziada ya majirani zake. Aidha, amesisitiza kuwa siasa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimekuwa ni kutowatawala, kutowatawala wengine na kutokubali kutawaliwa. Kauli ya mbunge huyo mwandamizi imekuja kama kujibu taarifa ya pamoja iliyotolewa baada ya kikao cha rais wa China na viongozi wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi katika mji mkuu wa Saudi Arabia, Riadh, tarehe 9 Disemba. Taarifa hiyo ilipinga umiliki wa Iran wa visiwa vitatu vya Bumusa, Tumb ndogo na Tumb kubwa. nikizad amesema katika hotuba yake kwa wabunge wa Iran kwamba kuthibitisha mamlaka kamili ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran juu ya visiwa hivi vitatu hakuhitaji hata mapitio ya kisheria na mikataba ya kimataifa wala nyaraka za Umoja wa Mataifa, akisitiza kuwa Iran inapendelea majirani wenye ustawi, usalama na wanaostawi kiuchumi. Mbunge huyo amesisitiza kwamba Iran haiingilii masuala ya ndani ya nchi jirani na kusisitiza kuwa Teheran kamwe haitolegeza misimamo kuhusu mipaka yake ya kitaifa. Mbunge huyo mkuu ameitaja sera ya ujirani mwema kuwa ni itikadi thabiti katika sera ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu, na akasema Iran daima imethibitisha kwamba ni rafiki na muungaji mkono mkubwa wa majirani zake. Vyanzo mbalimbali mbali vya habari vimeripoti kuwa mfalme wa Jordan ameamua kuwa mpatanishi wa mgogoro wa Moroko na Algeria kama sehemu ya juhudi za kurejesha uhusiano kati ya nchi hizo mbili za kiarabu za kaskazini mwa Afrika. Shirika la habari la Tasnim limeripoti habari hiyo na kunukuu taarifa ya tovuti ya kijasusi wa Ufaransa ya Maghrib Intelligence ikifichua jana Jumapili kwamba mfalme Abdullah wa pili wa Jordan wakati wa ziara yake mjini Algeria tarehe tatu na nne ya mwezi huu wa Disemba aliweza kuwashawishi viongozi wa Algiers kukubali kupatana tena na viongozi wa Moroko, hata kama ni hatua kwa hatua. Ripoti hiyo imesema mfalme wa Jordan alijaribu kumshawishi rais wa Algeria, Abdul Majid Tebone, kukubali pendekezo la mazungumzo mapya na nchi jirani ya Moroko na kumaliza vita vya kidiplomasia na kisiasa ambavyo vimewatia wasiwasi sana wanaharakati wengi wa kisiasa. Taarifa hiyo imenukuu vyanzo vya habari vikisema kuwa mfalme wa Jordan amependekeza mwongozo na ramani ya njia ambayo ina hatua kadhaa za kuwezesha kuanza tena mazungumzo na kupunguza mvutano katika uhusiano kati ya Algeria na Moroko. Jordan imependelea hatua hizo zianzie kwenye masuala ya kiuchumi . Tarehe 24 Agosti 2021 Algeria ilitangaza kukata uhusiano wa kidiplomasia na Moroko, na siku iliyofuata Rabat, mji mkuu wa Moroko, ulitangaza kusikitishwa na hatua hiyo ya Aljaz. Mipaka kati ya Algeria na Moroko imefungwa tangu mwaka 1994 na uhusiano wao wa kisiasa umekuwa na mgogoro kwa karibu miaka 30 sasa, kutokana na kadhia ya Sahara Magharibi. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Idara ya polisi ya Zambia jana Jumapili ilitangaza kugundua miili ya watu 27 wanaoaminika kwa wahamiaji kutoka Ethiopia ikiwa imetupwa kwenye eneo moja la shambani kwenye viunga vya mji mkuu Lusaka. Wakuu wa Zambia wamesema inadhaniwa kuwa wahamiaji hao walipoteza maisha kutokana na njaa na uchovu. Manusura mmoja alipatikana mapema Jumapili na kukimbizwa hospitalini katika mji mkuu Lusaka kwa ajili ya kupata matibabu, wakati waliokufa wakisafirishwa hadi chumba cha kuhifadhia maiti ambako watafanyiwa uchunguzi na kutambua chanzo cha vifo vyao. Uchunguzi wa awali wa polisi umebaini kwamba wahanga hawa ambao wote ni wanaume wa umri wa kati ya miaka ishirini na thelathini na nane walitupwa kando ya barabara na watu wasiojulikana. Msemaji wa polisi Dani Mwale amesema polisi na maafisa wengine wameanzisha uchunguzi. Wahamiaji wa Ethiopia wakati mwingi hutumia njia ya Zambia kuelekea Afrika Kusini na ni nadra vifo kuripotiwa miongoni mwao. Kwa kawaida wakimbizi hao hupitia njia mbalimbali za barabara za Kenya, Tanzania, Malawi, Msumbiji na Zimbabwe kabla ya kufika Afrika Kusini. Hivi sasa kuna maelfu ya wahamiaji kutoka Ethiopia ambao wanaishi nchini Afrika Kusini. Waziri wa mafuta na madini katika serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amezionya kampuni za kigeni dhidi ya kupora utajiri wa mafuta na gesi wa nchi hiyo ya kiarabu inayokumbwa na vita na kusisitiza kwamba Sanaa haitoacha juhudi zozote za kutetea mamlaka ya kitaifa na kulinda maslahi na utajiri wa umma. Ahmed Dares ameyataka makampuni ya kimataifa ya mafuta na gesi kuingia katika mazungumzo na serikali ya Sanaa kabla ya kuchukua hatua zozote za kuchunguza na kuchimba mafuta ghafi na gesi asili ya nchini Yemen na kuonya madhara mabaya endapo onyo hilo halitazingatiwa kwa uzito. Waziri wa mafuta wa Yemen amesema nchi yake haitakaa na kuwa mtazamaji wakati muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia unaendelea kuhujumu uchumi wa nchi hiyo. Mwishoni mwa mwezi wa Oktoba, serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen ilitoa onyo baada ya kulenga meli za mizigo kutoka kwenye kituo cha mafuta kusini mwa nchi hiyo, ili kuzuia vikosi vinavyoungwa mkono na Saudia kuitumia kwa mauzo ya mafuta yaliyoporwa. Serikali ya uokovu wa kitaifa ililenga kwa makombora meli hiyo na shirika huru na lisilo la kiserikali la kutetea haki za binadamu limesema kuwa wanajeshi wa Israeli wamewatia mbaroni wa Palestina 65 wakiwemo mamia ya wanawake na watoto katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu tangu mwanzoni mwa mwaka huu huku utawala wa Israeli ukiendelea na kampeni yake ya kuwanyanyasa na kuwatia mbaroni kiholela wa Palestina. Klabu ya wafungwa wa Kipalestina, PPC, imesema katika taarifa yake kuwa wanawake 153 na watoto 811 ni miongoni mwa waliotekwa nyara na kuzuiliwa na wasayuni. Klabu ya wafungwa wa Kipalestina, PPC, imesema katika taarifa yake kwamba kwamba amri 2234 za kuzuiliwa kiutawala pia zilitolewa dhidi ya wafungwa wa Kipalestina katika kipindi hicho. Wale wanaoitwa wafungwa wa kiutawala wanakamatwa kwa ushahidi wa siri bila ya kujua mashtaka dhidi yao na hawaruhusiwi kujitetea mahakamani. Kwa kawaida hushikiliwa kwa muda wa miezi sita, inayoweza kurefushwa na mara nyingi hupelekea kufungwa kwa miaka kadhaa. Mwisho wa taarifa a habari za dunia. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema: jibu la Iran kwa taarifa ya pamoja ya China na Saudia na madai yaliyoibuliwa Muhammad Jamshidi, mkuu wa masuala ya kisiasa katika ofisi ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameandika ujumbe kwenye ukurasa wake wa Twitter kujibu matamshi ya rais wa China aliyotoa wakati wa ziara yake nchini Saudi Arabia. Jamshidi ameandika, wenzetu wa China inapasa wakumbuke kuwa wakati Al Saud na Marekani zilipo yaunga mkono makundi ya kigaidi ya Daesh y yani ISIS na Alqaida huko Siria na kuiteketeza Yemen kupitia uvamizi wa kinyama wa kijeshi, ni Iran ndiyo iliyopigana vita na magaidi mpaka amani na utulivu vikapatikana, na kuzuia ugaidi usisambaye kuelekea mashariki na magharibi. Inafaa kuashiria hapa kwamba baada ya uh, mikutano iliyofanya aliyofanya rais Xi Jinping wa China na viongozi wakuu wa Saudia siku ya Ijumaa, China na Saudia zilitoa taarifa ya pamoja ambayo katika sehemu yake moja yaliashiria ya madai dhidi ya Iran na matakwa kadhaa pia ya kutaka Teherani yatekeleze katika taarifa yao hiyo ya pamoja, na bila ya kuashiria chochote kuhusu wafriti wa magharibi wa kukwamisha kufufuliwa mapatano ya nyuklia JCPOA, China na Saudia zimesisitiza ulazima wa kuimarishwa mashirikiano ya pamoja kati ya Beijing na Riyadh ili kupata hakikisho kwamba mpango wa nyuklia wa Iran ni wa malengo ya amani. Pande hizo mbili pia zimeitaka Iran itoe ushirikiano kwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA na kuheshimu mkataba wa kuzuia uundaji na uenezaji silaha za nyuklia NPT. Katika sehemu nyingine ya taarifa hiyo China na Saudi Arabia zimetilia mkazo umuhimu wa Iran kuheshimu misingi ya ujirani mwema na kutoingilia kile walichodai masuala ya ndani ya nchi nyingine. Pamoja na hayo yaliyosemwa na kunenwa na Riyadh na Beijing hayakuishia kwenye taarifa ya pamoja tu ya pande hizo mbili, kwani baada ya kutolewa taarifa hiyo, rais wa China alitia saini taarifa nyingine katika kikao cha pamoja na viongozi wa nchi wanachama wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi GCC ambayo iliikosoa na kuilaumu Iran. Madai hayo yametolewa katika hali ambayo ukweli usioweza kukanushika uko kinyume chake kabisa. Kwanza ni kwamba kama ulivyokiri wakala wenyewe wa kimataifa wa nishati ya atomiki na ripoti zake mbalimbali, shughuli za nyuklia za Iran zenye malengo ya amani zinajionyesha, wala hazijaingia katika mkengeuko wowote. Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chago langu. Assalamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Wapenzi usikilizaji leo wanadamu wengi wanaendelea kutafuta haki. Je, ni vipi katika dunia ya leo iliyojaa vishawishi, wanadamu bado wanaweza kuwa na mapenzi makubwa moyoni kwa Mwenyezi Mungu na kupata mwongozo katika njia iliyonyooka? Karibuni Bi Veronica. Ni mwanamke wa kimagharibi kutoka Ujerumani aliyeweza kufuata njia ya haki na kuufikia Uislamu. Anabainisha ifuatavyo namna alivyoweza kupata hidaya: mimi nilizaliwa na kuanza maisha yangu Ujerumani mashariki ya zamani, katika mazingira ya itikadi ya kikomunisti ambayo haiamini kuwepo Mungu. Kila kitu kilitazamwa kwa mtazamo wa kidunia na kimada tu, nami pia nilikuwa mkomunisti wakati huo sikufahamu kuwa roho ya mwanadamu ina nguvu kuliko mwili wake. Taswira niliyokuwa nayo ni kuwa sisi wanadamu tuna mwili tu ambao tunaishi nao, na baada ya kifo mwili huzorota na huo huwa mwisho. Nilisomea taaluma ya tiba na kisha baada ya hapo nikaanza kufanya kazi katika maabara mjini Berlin. Wakati huo nilikumbwa na viki pamoja na matatizo ya kinafsi. Kutokana na kazi yangu niliamiliana na madaktari wengi, ambao niliwafahamisha matatizo yangu, na wengine waliniambia kuwa hali yangu itaendelea kuwa mbaya. Niliendelea kukumbwa na matatizo kiasi cha kupata matatizo ya moyo. Daktari alinichunguza na kunifahamisha kuwa moyo wangu ulikuwa salama, ila matatizo na mafadhaiko ya kinafsi au stress ndiyo yaliokuwa yakinisumbua na hivyo kunisababishia matatizo mwilini. Bi Veronica anasema alienda katika hospitali moja iliyokuwa ikimilikiwa na kanisa kupata matibabu. Alipokuwa hapo, madaktari wa Kikristo waliwasha cheche ya dini na kumjua Mungu katika nafsi yake na hapo akaingia katika ulimwengu mpya. Anasema daktari mmoja alimfahamisha Veronica hivi: wewe unamhitaji mtu ambaye atakupa himaya kutoka juu, na familia au marafiki hawawezi kuituliza roho yako. Aliye juu ataweza kukufikishia utulivu. Maneno haya daktari Mkristo yalimtikisa sana Veronica, ambayo linakuwa yalikuwa mazito sana. Kwa muda mrefu alitafakari kuhusu kauli hiyo ya daktari. Alianza kwenda kanisani ili kupata msaada wa makasisi. Pamoja na hayo, hakuweza kukubali mafundisho mengi ya Ukristo ambayo aliyaona kuwa yasiyo na mantiki. Siku moja, Bi Veronica alikuwa akitazama kipindi katika televisheni ya Ujerumani na katika kipindi hicho, mgeni alikuwa mwanamke Mwislamu ambaye alialikwa ili aweze kubanwa kwa lengo la kuonyesha kuwa Uislamu ni dini isiyo na mantiki. Pamoja na hayo, Bi Veronica alivutiwa sana na mwanamke huyo Muislamu, hasa kutokana na uh, hijabu yake ya Kiislamu aliyokuwa ameivaa. Ni kana kwamba mwanamke huyo alikuwa ametumwa na Mwenyezi Mungu ili aweze kuchukua mkono wa Veronica ambaye alikuwa akihangaika akitafuta njia ya haki. Bi Veronica anasema alipata utulivu mkubwa wa kiroho kutokana na maneno ya kimaanawi na kimantiki ya mwanamke huyo muislamu katika televisheni. Papo hapo alipiga simu katika studio za televisheni na kuomba apewe nambari ya simu ya mwanamke huyo Muislamu. Alimpiga simu na wakajuana, na kisha akamwomba amtumie vitabu vya Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, daima mwanadamu huwa anatafuta utulivu wa kinafsi maishani na hivyo hujitahidi sana kuufikia. Hisia ya kuwepo usalama na utulivu ni moja ya sifa muhimu za mwanadamu, kwani ni kupitia hayo mawili ndiyo huweza kupata ustawi na maisha bora. Qurani tukufu ni kitabu ambacho humwongoza mwanadamu kuelekea katika mustakabali mwema uliojaa saada. Kitabu hiki kitukufu kikifuatwa ipasavyo huweza kumletea mwanadamu mabadiliko mazuri na yenye faida ya sambamba na kumpa utulivu wa kweli. Allah subhanahu wa taala ameitaja Qurani tukufu kuwa ni tiba kwa nyoyo za waumini. Bi Victoria anasema baada ya ushauri na saha wa mwanamke mwislamu aliyekuwa katika televisheni alianza kusoma vitabu kadhaa kuhusu Uislamu. Hatimaye aliweza kudiriki mafunzo ya Qurani na Uislamu sahihi na baada ya hapo akaamua kuwa Mwislamu. Anasema alihisi kikamilifu uwepo wa Allah subhanahu wataala wakati akifanya utafiti. Anafafanua kwa kuongeza, kila niliposonga mbele katika utafiti wangu Allah subhanahu wataala alinifungulia milango mipya na hatimaye nikaokoka kutoka katika njia isiyo ya haki. Kurani tukufu ilikuwa mwongozo mkubwa zaidi katika utafiti wangu ulionipelekea nifikie nuru ya Uislamu. Mwanamke huyu Mjerumani aliyesilimu anasema kuwa kadiri alivyomkaribia Allah subhanahu wa taala ndivyo ambavyo aliweza kupata nishati, furaha na matumaini maishani. Anaongeza kuwa changamoto kubwa aliokumbana nayo baada ya kusilimu ni wakati alipoamua kuvaa vazi la hijabu ya Kiislamu. Familia yake ilipinga sana vazi la hijabu. Hii ni kwa sababu familia yake ilikuwa yenye uwezo mzuri wa kifedha na itibari kubwa katika jamii, na walikuwa wakiishi katika eneo bora zaidi la mji. Kwa hivyo, ilikuwa vigumu kwa wazazi wake kustahamili kuona binti yao akiwa wa, amevaa hijabu ya kiislamu na kujitokeza mbele ya watu katika eneo hilo la matajiri na watu wa tabaka la juu katika jamii. Hali hii ilikuwa mbaya zaidi kutokana na propaganda chafu dhidi ya Uislamu katika vyombo vya habari vya Ulaya, jambo ambalo liliwafanya wengi kuwa na mtazamo mbaya kuhusu Waislamu na Uislamu. Pamoja na hayo, Bi Veronika anasema alichagua hijabu kwa ujuzi kamili na kwamba baada ya kuivaa hijabu aliweza kutambua hikma ya mafundisho ya Uislamu kuhusu vazi hilo la staha. Anasema hijabu ya Kiislamu imemletea utulivu na usalama ambao ni vigumu kubainisha kwa maneno. Bi Veronica anaongeza, wakati nilipoamua kuvaa hijabu nilihisi nikana kwamba nilikuwa nimezaliwa upya. Kwa hakika, kwa kuvaa hijabu, vazi hili limeniletea usalama, utulivu na kunipa maisha mapya. Ingawa Bi Veronica alitengwa na aghalabu ya jamaa na marafiki zake wa zamani baada ya kuamua kuvaa hijabu lakini anasema kujikurubisha kwa Allah subhanahu wa taala ni jambo ambalo limempa utulivu na matumaini maishani. Kuhusu mustakabali, anaongeza kuwa matatizo yamebadilika na kuwa sahali kiasi kwamba baada ya matukio ya Septemba 11 mwaka 2001 nchini Marekani, wakati kuliposhuhudiwa hujuma kubwa ya vyombo vya habari dhidi ya Uislamu na Waislamu, na hata binafsi aliwahi kuvunjiwa heshima mara kadhaa nchini kwake Ujerumani lakini hayo yote hayakuweza kutikisa imani na irada yake imara katika Uislamu. Anataja baadhi ya mambo ambayo ni mazuri sana katika Uislamu okuwa ni kusimamisha sala kufunga saumu na kuijua suna ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Anaendelea kwa kusema, lahadha nzuri zaidi ni wakati ninaposimamisha sala na kujikurubisha kwa Allah subhanahu wa ta'ala. Wakati nilipokuwa mkomunisti nilifunzwa kutotegemea msaada wa kimaanawi katika matatizo maishani, lakini baada ya kutamka shahada mbili na kuwa Muislamu, moyo wangu ulipata umaanawi na nikawa mwepesi wa kupaa wakati wa kumwabudu Mola Muumba. Anasema aliweza kufuata nuru ya Uislamu baada ya kuitikia wito wa fitra au maumbile yake asili. Anafafanua zaidi kwa kusema, Mwenyezi Mungu amempa kila mwanadamu fitra, kwa hivyo kinachobakia ni kuchukua hatua ya kwanza kuelekea kwa Allah subhanahu wa taala, na hili halipatikani ila kwa kufanya utafiti wa kina, tena kwa ikhlasi, na hapo bila shaka utaweza kuongoka. Day, suddenly, naam, hapa idhaa ya ya ya ni Teherani ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatatu, Disemba 12, 2022 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika, Mbowe hatutajitoa kwenye maridhiano na CCM, aeleza sababu za Chadema kuendelea na mazungumzo licha ya malalamiko yaliyopo, asisitiza majadiliano hayo yana malengo na maslahi kwa taifa, apuuza madai kwamba ameramba asali. Vilevile limeandika Mwelekeo wa Dkt Mwinyi akirithi mikoba ya Shen na mjadala deni la taifa wa muibu wa Mwigulu. Gazeti la Habari Leo limeipa kipaumbele cha kwanza habari inayosema Samia asamehe wafungwa elfu moja mia sita Tanzania asisitiza kudumisha amani na usalama, na Mwinyi ataja mambo manne atakayoyatilia mkazo CCM Zanzibar. Gazeti la Nipashe kwa upande wake limeandika Mbowe nilikamatwa na kufungwa kitambaa usoni kwa siku tatu afichua kilichowakuta kina lema na lisu hadi kukimbilia ughaibuni na abiria walia nauli za mabasi kupanda habari kuu katika gazeti la daily news inasema samia samehe wafungwa 1631 majaliwa asisitiza kuwa tanzania itaendelea kushirikiana na mataifa ya oacps na mwinyi atilia mkazo amani kwa ajili ya maendeleo Gazeti la The Guardian kwa upande wake limeandika 1631 watoka jela siku ya uhuru. Gazeti la Zanzibar Mail limeandika uchumi wa bluu waandaa fursa elfu tisa za kazi, na ripoti ya SDG yaonyesha maendeleo madogo. Gazeti la Mwanahabari kwa upande wake limeandika Mbowe akataa kujitoa kwenye maridhiano, aona mafanikio kwa sababu CCM tayari wameshaingia kwenye hoja ya katiba mpya asema ni dalili nzuri ya demokrasia na ni njia sahihi ya kujenga taifa lililo bora. Atupia mbali hoja za mdena wenzake abainisha kufahamu ufumbuzi wake. Vilevile vile limeandika serikali ya kemea upotoshwaji taarifa kuhusu Ebola. Kwa upande wa habari za michezo gazeti la Wamachinga limeandika Moroko yatamba ya kuishangaza dunia michuano ya kombe la dunia, na Yanga yapiga kama Simba kwa Mkapa, yaitundika kurugenzi mabao manane kwa bila kwa huko nchini Kenya, miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandao la gazeti la Daily Nation ni hii inayosema: Uhuru kujitoa azimio na kujikita zaidi katika kuleta amani. Raila asema sitotumbukia kwenye mpango wa babaisha toto wa Ruto. Vile vile limeandika bingwa wa mbio za mita mia nane David Rudisha ameelezea jinsi alivyonusurika chupuchupu kufariki dunia, yeye na watu wengine watano baada ya ndege yao kuanguka katika eneo la Imbirikana huko kaji Ado. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo tunaosheka na habari hii ya michezo yenye kichwa cha maneno kisemacho mashabiki wa soka jijini Kisumu wapata utamu wa kombe la dunia. Kwa muhtasari, limeandika mashabiki wa soka jijini Kisumu walipata burudani ali siku ya Jumamosi walipotazama mechi ya robo fainali za kombe la dunia, ambapo Moroko iliinyuka Ureno bao moja kwa bila, nayo Ufaransa ikaichapa Uingereza magoli mawili kwa moja. Mashabiki hao walikusanyika katika eneo la Arena jijini Kisumu na kutazama mechi hiyo kupitia runinga kubwa kwa hisani ya kampuni moja kubwa mno. Wakazi wa eneo hilo David Kogola na Donald Ochieng walijishindia runinga za skrini za ukubwa wa nchi 32 na 42 mtawalia, baada ya kufanya utabiri sawa kwenye mechi hizo na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor pamoja na habari zake nyinginezo nyingi limeandika, maafisa wa Uganda wasusia mkutano wa AU kiujumla, limeandika licha ya kupokea mapema mialiko rasmi, lakini wawakilishi wa Uganda, ikiwa ni pamoja na mawaziri wawili, hawakuhudhuria mkutano muhimu wa Umoja wa Afrika AU. Kwa mujibu wa AU, uamuzi wa Uganda kususia mkutano wa Niamey, Niger bila kutaja sababu zozote za maana utakuwa na athari kubwa kwa taifa hilo. Gazeti hilo la Daily Monitor limepata makala za mialiko ya AU kwa waziri wa fedha Matia Kasaija na mwenzake wa biashara viwanda na ushirika Francis Mwebesa, limeandika vilevile. Limeandika mialiko hiyo ilitumwa Oktoba kumi kwa ajili ya kushiriki mkutano huo ulioanza Novemba tatu na kumalizika novemba tano, lakini mawaziri hao wawili wa Uganda hawakushiriki mkutano huo wa Niame. Naam, hapa ni Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya tatu ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya ambacho hukusimulieni kisa na sababu za kuteremshwa baadhi ya aya za Qurani Tukufu. Leo tutaangazia sababu ya kuteremshwa aya za 89 na 90 za suratu lBaqara. Miaka mia nne kabla ya kupewa utume na kubaathiwa Nabii Muhammad, amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, watu wa makabila mawili ya Ausi na Khazraj walikwenda Yathrib kabla ya kutengana na kuanzisha makabila hayo mawili. Baada ya kuingia katika eneo hilo, baba yao Harith bin Thalaba aliruhusiwa kukaa kwenye viunga vya Yathrib kupitia mapatano yaliyofikiwa baina yake na watawala wa eneo hilo. Wakati huo kundi la Mayahudi lilikuwa likiishi Yathrib na kusimamia mambo ya eneo hilo. Baada ya muda, watoto wa Haritha walitengana na kuunda makabila mawili ya Ausi na Khazraj, na kila mmoja wao alichukua sehemu ya Yathrib iliyokuwa na hali nzuri ya hewa na inayofaa na kujishughulisha na kilimo. Awali uhusiano wa makabila ya Ausi na Khazraj na Mayahudi ulikuwa mzuri. Watu wa makabila hayo walilindwa na Mayahudi wa Yathrib kwa mujibu wa mila na desturi za uitifaki na ujirani, ambazo chini yake makabila dhaifu yaliungana na kushirikiana na makabila yenye nguvu. Hali iliendelea kuwa hivyo kwa miaka mingi hadi makabila ya Ausi na Khazraj yakapanuka zaidi na kupata utajiri mkubwa, ustawi na maendeleo ya makabila haya Yaliibua wahaka na wasiwasi baina ya Wayahudi wa Yathrib, wakaamua kuvunja mkataba wao na makabila hayo na kuanza kuyanyanyasa na kuyasumbua makabila ya Waarabu. Mtawala wa Wayahudi wa Yathrib alikuwa mtu mwenye tabia mbaya na muovu aliyejulikana kwa jina la Fetiaun. Tabia na mienendo yake mibaya na isiyofaa kama ule wa kuwaingilia kwanza wasichana kimwili na kutoa bikira zao baada ya kuolewa na kabla hawajakutana na waume zao, ili wachosha watu, hivyo wakaamua kumuua. Uamuzi huo ulitekelezwa kivitendo na Malik bin Ajlan kutoka kabila la Khazraji ambaye alielekea haraka kwa Tabba bin Hassan mfalme wa Yemen na akamwomba msaada wa kupambana na Mayahudi wa Yathrib. Tuba alielekea Yathrib akiwa na jeshi lake na kisha wakatoa mamlaka ya eneo hilo kwa kushirikiana na watu wa makabila ya Ausi na Khazraj. Tangu wakati huo, hali ya eneo ya eneo la Yathrib ilibadilika na kuwa kinyume na hapo awali, na Mayahudi wakaanza kupata tabu na mashaka. Mayahudi walianza kuwatisha watu wa makabila ya Ausi na Khazraji kwamba hivi karibuni atatumwa mtume katika eneo hili ambaye atatukomboa sisi Mayahudi kutokana na manyanyaso na dhuluma mnazotufanyia. Aya ya 89 ya Suratul Bakara inaeleza matumaini waliokuwa nayo mayahudi ya kuwashinda Ausi na Khazraj baada ya kudhihiri nabii aliyoahidiwa. Aya hiyo inasema: s Falamma jaahum ma arafu kafaru bihi falaanatullahi alal kafirin, na kilipowajia kitabu kitokacho kwa Mwenyezi Mungu kinachosadikisha walionayo, na wao hapo kabla ya kubaathiwa mtume walikuwa wakitaka kuwashinda makafiri, yalipowajia yale waliokuwa wakiyajua waliyakanusha, basi laana ya Mwenyezi Mungu iko juu ya makafiri. Mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imam Jafar Sadiq alaihi salam anasema akifasiri aya ya 89 ya Suratul Baqara kwamba Mayahudi walikuwa wamesoma katika vitabu vyao kwamba Muhammad mtume wa Mwenyezi Mungu atahamia eneo la kati ya milima ya Air na Uhud, milima miwili iliyoko pande mbili za Yathrib. Kwa msingi huo waliondoka katika nchi yao wakitafuta eneo hilo. Wakati huo walifika kwenye mlima wa hadada na kusema huo ndio mlima wa Uhud. Hapo walitawanyika maeneo ya kandokando kando yake, na kila kundi likatengeneza maskani na makazi yake. Baadhi ya makundi ya Mayahudi yalihitari eneo ya la Taima, na baadhi ya mengine yakachagua Fadak na wengine wakaelekea Khaibar. Wale waliokuwa wakiishi Taima walipata shauku ya kuonana na ndugu zao baada ya miaka Wakati huo Mwarabu mmoja wa kabila la Kaid alikuwa akipita na msafara wa ngamia. Walikodisha ngamia wake na wakamwambia, tujulishe tutakapofika katika milima miwili ya Air na Uhud. Yule Mwarabu alipofika kwenye ardhi ya Yathrib aliwaambia kwamba hii ndiyo ardhi mliyoisema. Kisha aliashiria kwenye moja kati ya milima miwili na kusema, huu ni mlima Air na akaonyesha kwa kidole cha shahada akisema, na ule kule ni mlima wa Uhud. Mayahudi walishuka kwenye ngamia na kusema tumefika kwenye lengo letu, ngamia wako hawahitajiki tena, unaweza kwenda popote unapotaka. Baadaye waliwaandikia barua ndugu zao waliokuwa wameelekea maeneo ya Fadak na Khaybar, wakiwataarifu kwamba wameipata ardhi ya baina ya milima ya miwili ya Ayr na Uhud, atakakotokea na kuhamia mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Waliwataka wao pia wahamie na kujiunga nao. Mayahudi waliokuwa wamechagua makazi sehemu nyingine waliwaandikia barua kuwajibu wakisema, tumechagua maskani yetu hapa tulipo na tayari tuna nyumba na milki maeneo haya, hatuko mbali sana na huko mliko, hivyo atakapodhihiri mtume aliyeahidiwa tutahamia huko na kuungana nanyi haraka. Baada ya kipindi fulani, watoto wa Haritha bin Thalaba walihamia Yathrib kutoka Yemen awali Wayahudi waliamiliana nao vizuri na kwa amani, lakini baadaye walianza kuwafanyia maudhi na vitimbi kwa kadiri kwamba mtawala wa wakati huo wa Yemen Tuba aliingia vitani na Mayahudi kwa ajili ya kuyahami makabila ya Kiarabu. Imamu Jafaru Sadiq Alaihi salam anaendelea kusimulia kwamba jeshi la Yemen liliwazingira Mayahudi wa Yathrib katika ngome zao na hatimaye walilazimika kusalimu amri na kumwambia Tuba kwamba Ardhi hii, yaani Yathrib ndiko atakakohamia mtume ambaye ghairi yake hakuna mtu mwingine atakayeitawala. Tangu wakati huo, kila mara wayahudi walipokuwa wakidhulumiwa na makabila ya Ausi na Khazraj, walikuwa wakiwaambia kwamba atakapotumwa mtume wa akheri zamani atakufukuzeni katika ardhi yetu. Lakini wakati Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake alipopewa utume, watu wa makabila ya Ausi na Khazraj ambao baadaye walijulikana kama Ansar walimwamini na kumfuata, na Mayahudi walimkanusha na kumkana. Wapenzi wasikilizaji, yaliyosemwa kuhusu sababu ya kuteremshwa aya hizi ni somo na ibra kwa watu wote wanaotafuta haki na kweli na wale wanaosubiri kudhihiri kwa mwokozi aliyeahidiwa, wanapaswa kutambua kwamba hawawezi kuendelea kuwa katika njia ya uongofu na ya kweli sambamba na kuabudu matamanio ya nafsi na kuwa na roho za ubinafsi na uchoyo. Mayahudi ambao wakati mmoja walikuwa wakijifaharisha kwamba watakuwa masahaba na wasaidizi wakaribu, wa karibu wa mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu walijikuta katika safu ya wa wapinzani wake wakuu kutokana na chuki, ukaidi na moyo wa kuifia dunia, ilhali watu ambao kama Ausi na Khazraj waliotokea Yemen na kuhamia Yathrib ndiyo waliokusanyika kando kando ya mtume huyo wa Mwenyezi Mungu na kumnusuru yeye na masahaba zake. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema katika aya hizo za 89 na 90 za Suratul Baqara kwamba, na kilipo wajia kitabu kitokacho kwa Mwenyezi Mungu kinachosadikisha walionayo na wao hapo kabla ya kubaathiwa mtume walikuwa wakitaka kuwashinda makafiri, yalipowajia yale waliokuwa wakiyajua waliyakanusha. Basi laana ya Mwenyezi Mungu iko juu ya makafiri ni kibaya sana walichokiuzia nafsi zao, nacho ni kule kukataa kwao aliyoyateremsha Mwenyezi Mungu kwa kuona maya kuwa Mwenyezi Mungu amemteremshia fadhila zake amtakaye katika waja wake, basi wakastahiki ghadhabu juu ya ghadhabu, na makafiri watapata adhabu ya kudhalilisha. Naam, wapenzi wa wasikilizaji, ni wengi sana ambao hupitisha kipindi kikubwa cha umri wao wakitafuta haki na hakika lakini pale hakika inapokuwa kinyume na matakwa na masilahi yao yanayochochewa na hawa na matamanio ya kinafsi huipa mgongo na kuikanusha. Mayahudi ambao walistahamili mashaka mengi ya safari ya kuelekea Yathrib kwa ajili ya kuungana na Mtume wa akheri zamani kwa mujibu wa alama na ishara zilizotajwa katika vitabu vyao na wakavumilia matatizo mengi ya kuishi katika eneo hilo kwa ajili ya kufikia muradi na lengo lao, walimkana mtume wa Mwenyezi Mungu pindi alipodhihiri. Mayahudi walikuwa wakisubiri mtume wa mwisho kutoka katika kaumu ya wana wa Israel, lakini kinyume chake mtume huyo alitokana na kizazi cha Ismail. Hivyo walihisi kwamba masilahi yao yamo hatarini, wakaamua kumkana na kumkataa. Walikuwa wamesoma katika vitabu vyao bishara iliyotolewa na Nabii Musa alaihi salam ya kudhihiri mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu kama inavyosemwa katika Agano la Kale kwamba akasema Musa, kabla ya kufariki dunia, Bwana alitoka Sinai, akawatokea kutoka Seiri, aling'aa kutoka mlima Parani akaja na maelfu ya watakatifu naam. Mayahudi walikutambua kudhihiri mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu maeneo ya mlima Parani kuwa ni fahari kwao na ushindi dhidi ya washirikina waabuduo masanamu katika eneo hilo la mlima Parani, yani ya Maka, na daima walikuwa wakitoa wa bishara ya kudhihiri kwake, lakini baada ya kudhihiri na kupewa utume walimkana na kumkufuru. Tunaweza kusema kwamba husuda ya Mayahudi dhidi ya mtume ndiyo iliyowaponza kwa kuhoji kwamba kwa ni ni mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu hakutokana na kizazi cha wana wa Israel na ametokana na kizazi cha Ismail. Hapa tunaona wazi kwamba husuda ndiyo chanzo cha ukafiri na kumkana mtume huyo wa Mwenyezi Mungu. Waliumizwa sana kuona Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala akitoa neema hiyo kwa kaumu nyingine isiyo ya Mayahudi, na hapana shaka kwamba fikra ya mwanadamu kudhani kwamba Mwenyezi Mungu ameiweka neema yake kusiko na mahala pasipo sahihi ni kumkufuru Muumba. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema katika aya tulizosema, kwamba mayahudi wamepata hasara katika biashara yao kutokana na kuikataa Qur'ani na kumkana mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ambaye walimjua na kusoma sifa zake katika vitabu vyao. Mwamala mbaya na wenye hasara kama huu pia umetajwa kuhusiana na Ahlulkitab, yaani mayahudi na manasara, katika aya za 51 na 52 za Suratu Nisa zinazosema: Alam tara ilal ladhina utu nasiban min alkitabi yuminuna bil jibti wat taghuti wa yaquluna lilladhina kafaru Je, yeah, hawaoni wale waliopewa fungu katika kitabu wanaamini masanamu na taguti, na wakisema kuhusu wale waliokufuru kuwa hao wameongoka zaidi katika njia ya haki kuliko walioamini? Hawa ndio waliolaaniwa na Mwenyezi Mungu, na anayelaaniwa na Mwenyezi Mungu hutampata wa kumsaidia, wakumsaidia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Katika historia leo, ni Jumatatu tarehe 17 Jamadilawal mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 12 Desemba mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1153 iliyopita alifariki dunia Abul Abbas Ahmad ibnu Yahya Thalab, msomi mashuhuri wa lugha na nahu, Thalabi aliyekuwa na asili ya Iran. Alizaliwa mwaka mia mbili hijiria mjini Bagdad. Kutokana na na kumbukumbu yake nzuri aliyejifunza kwa haraka elimu ya nahu lugha ya Kiarabu, kusoma Qurani na hadithi mbele ya walimu wa zama hizo. Akiwa kijana mdogo, tayari alikuwa amehifadhi fasihi ya lugha ya Kiarabu, ambapo alilipa umuhimu swala hilo huku akifikia daraja ya juu katika uga huo. Miongoni mwa athari zilizosalia hii leo kutoka kwa Abul Abbas Ahmad Ibni Yahya Thalab ni kitabu cha Majalis Thalab, kitabu Lfasih na Qawaidu Lshir. Miaka 994 iliyopita katika siku kama hii ya leo, alizaliwa mmoja wa wasomi na wanafalsafa wakubwa wa Kiislamu wa na kirani Abu Hamid Muhammad Ghazali, maarufu kwa jina la Imam Muhammad Ghazali. Ghazali alisoma elimu ya fiqhi kutoka kwa abu nasri Ismail na baada ya kufikia umri wa miaka 28 alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa kiislamu wa katika elimu hiyo. Umaarufu wa Imamu Muhamad Ghazali ulipelekea kiongozi wa Iraq wakati huo hoja nidhamu lmulk kumwalika msomi huyo kwenda mjini Baghdad kwa ajili ya kufundisha. Hatimaye alirejea Iran na kujishughulisha na masuala ya ualimu. Kabla ya kurejea Iran, Imamu Muhamad Ghazali alipata kuandika vitabu vya thamani kama Ihyau Ulumuddin, Kemia ya Saada na Nasaha za Wafalme. Miaka 121 iliyopita katika siku kama ya leo kulianza ukurasa mpya katika historia ya mawasiliano ya mwanadamu, baada ya kuzinduliwa mawasiliano ya njia ya mawimbi ya redio bila ya kutumia nyaya. Tukio hilo lilifanyika kwa kuwasiliana kwa maeneo kutoka eneo moja la Italia kwenda jingine. Mtu aliyetumia mawasiliano ya aina hiyo kwa mara ya kwanza alikuwa mwanafizikia wa Italia Guglielmo Marconi, ambaye baadaye alivumbua pia redio. Hii leo, vyombo vya mawasiliano vinavyotumia mawimbi ya redio vinatumiwa katika masuala mengi duniani. na tarehe 12 Desemba mwaka 1963, yani siku kama hii ya leo miaka 59 iliyopita, Kenya ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kenya ilianza kuvamiwa na Waingereza mwanzoni mwa karne 20 na mwaka 1920 ikakoloniwa rasmi. Harakati ya wananchi iliyoongozwa na Jomo Kenyatta ilipambana na wakoloni hao katika vuguvugu vugu la kupigania uhuru dhidi ya Uingereza. Hatua ya wazungu hawa wa koloni ya kuhodhi madaraka ya nchi na mivutano ya ndani vilikaribia kuitumbukiza Kenya katika mapigano ya ndani katika muongo wa mwaka 1950 baada ya kupamba moto wimbi la kupigania uhuru la wazalendo wa Kenya kulipasishwa katiba ambayo ilidhamini usawa wa watu wa rangi zote nchini humo nchi hiyo ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza tarehe 12 Desemba mwaka 1963 chini ya uongozi wa mzee Jomo Kenyatta na siku hii inajulikana kwa jina la Jamhuri Day au siku ya Jamhuri No, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuruni wasikilizaji wetu kiujumla kutokana na maoni yenu mbalimbali: Bwana Muhamed Suleiman wa huko nchini Kenya, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania, Bwana Butele Brani wa Arua Uganda, Idrisa Ali madi ya Mungu wa Mombasa Kenya, Bwana msikilizaji wetu Sugu, kama unavyojiita, wa Gilgili huko Kenya pamoja na Ali wa Bariadi, Tanzania, nyote tunakushukuruni kwa maoni yenu ya mara kwa mara ambayo huwa mnawasiliana nasi. Tunakukaribisha bwana Bakar Kiwango wa Dar es Salaam, Tanzania. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Naibu spika wa bunge la Iran amesisitiza kwamba teheran inamiliki visiwa vitatu vya eneo la ghuba ya Uajemi ambavyo Umoja wa Falme za Kiarabu umekuwa ukidai kuwa eti ni milki yake. Vyanzo mbalimbali mbali vya habari vimeripoti kuwa mfalme wa Jordan ameamua kuwa mpatanishi wa mgogoro wa Moroko na Algeria kama sehemu ya juhudi za kurejesha uhusiano kati ya nchi hizo mbili za kiarabu za kaskazini mwa Afrika. Mipaka kati ya Algeria na Moroko imefungwa tangu mwaka 1994 na, na uhusiano wa kisiasa umekuwa na mgogoro kwa karibu ya miaka 30 sasa kutokana na kadhia ya Sahara Magharibi. Idara ya polisi ya Zambia jana Jumapili ilitangaza kugundua miili ya watu ishirini na saba wanaoaminika kuwa ni wahamiaji kutoka Ethiopia ikiwa imetupwa kwenye eneo moja la shambani kwenye viunga vya mji mkuu Lusaka. Na waziri wa mafuta na madini wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amezionya kampuni za kigeni zinazopora utajiri wa nchi hiyo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.