Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Inda wa wa al -al, Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyo vikubwa kwa mola wao, na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji, natumai hamjambo popote pale mlipo, na mkiwa kando ya redio zenu, kando ya sateliti, simu zenu za mkononi, mkisubiri matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed. Kwa mara nyingine tena nawakaribisha kujiunga nami katika meza hii ya matangazo mchana huu, tukiwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jame Jam, na ikiwa leo ni Jumapili njema kabisa ya Disemba 11, 2022 sawa na tarehe 16 ya Jamadil Awal 1444 Hijiria. Shukran tunampa Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutujalia afya njema, tunasema amin ya rabil alamin mchana huu kama ilivyoada na desturi nitafungua kwa habari za kikanda na kimataifa, na uchambuzi wetu wa kisiasa kwa mchana huu utahusu juhudi za Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa za kutokomeza silaha za nyuklia za utawala haramu wa Israel. Vipindi, tuna kipindi ambacho ni mjumuiko ama ni silsila ya vipindi ambavyo tunawaletea katika kumbukumbu kumbu ama ya masiko haya ya Fatimia, na tutakuwa na Afrika wiki hii, ikiwa ni kipindi kilichokusanya mambo mbalimbali, matukio mbalimbali barani Afrika katika nchi mbalimbali kwa juma zima. Tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia, bila kusahau macho yetu magazetini, ikiwa ni jamvi lililosheheni habari muhimu zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Kando ya redio yako, simu yako, tegea sikio niliokuandalia mchana huu, karibuni. Saa inaonyesha kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa nawasomea vichwa vya habari. UNICEF yasema ugonjwa wa surua umeua watoto 15 nchini Yemen. Wafungwa wa kisiasa Moroko wagoma kula. Mtangazaji wa TV Ujerumani afutwa kazi kwa kile kilichotajwa kuwa hatua yake ya kuiunga mkono Palestina. na rais wa Uturuki Taib Erdogani asema anawania uchaguzi wa rais kwa mara ya mwisho karibuni. Na sasa ni habari kamili. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limetangaza kuwa katika kipindi cha miezi saba iliyopita, watoto kumi na tano wa kiyemen wameaga dunia kwa ugonjwa wa surua, yani measles shirika hilo limesema katika taarifa yake kwamba watoto wasiopungua elfu moja mia nne katika mikoa saba ya Yemen, ikiwemo mkoa wa Aden kusini mwa nchi hiyo walishukiwa kupatwa na ugonjwa wa surua kati ya mwezi Januari na Julai mwaka huu. Taarifa ya UNICEF imeendelea kubainisha kuwa shirika hilo na washirika wake yamezisaidia mamlaka husika za Yemen kutoa chanjo za polio kwa watoto wenye umri wa sifuri hadi miaka kumi na kutoa chanjo za surua kwa watoto wengine wenye umri kuanzia miezi sita hadi miaka kumi. Surua ni ugonjwa wa virusi unaoambukiza sana, unaoenea miongoni mwa watoto. Ugonjwa huo husababisha vipele vinavyoambatana na maumivu ngozini, maumivu ya macho, homa kali, misuli kukakamaa na kukohoa sana kwa karibu kila mtu anayeambukizwa na virusi hivyo. Yemen iliathiriwa na hali ya mchafukoge na vita tangu Septemba mwaka 2014 wakati wapiganaji wa Kihuthi walipodhibiti sehemu kubwa ya nchi hiyo, ikiwemo mji mkuu Sanaa. Aidha, baadaye muungano wa uvamizi huko Yemen chini ya uongozi wa Saudi Arabia ulianzisha uvamizi nchini humo mwezi Machi mwaka 2015 kwa lengo la kuirejesha madarakani serikali kibaraka ya Abdurrabu Mansuri hadi vita hivyo vilivyotimiza miaka nane sasa vimesababisha janga kubwa zaidi la kibinadamu kuwahi kushuhudiwa duniani huku mamilioni ya wa wananchi wa Yemen wakiathiriwa na matatizo mbalimbali ikiwemo maradhi na njaa. Sambamba na maadhimisho ya siku ya kimataifa ya haki za binadamu, jumuiya ya kutetea haki za binadamu ya Moroko imetangaza kuwa wafungwa wa kisiasa nchini humo wamefanya mgomo wa kula kwa siku moja kama ishara ya kuwasilisha malalamiko yao. Umoja wa Mataifa umetaja tarehe kumi mwezi Disemba kuwa siku ya kimataifa ya haki za binadamu. Jumuiya ya kutetea haki za binadamu ya Moroko nayo imesema katika taarifa yake kuwa wafungwa wa kisiasa wa nchi hiyo waligoma kula kuanzia alasiri juzi, Ijumaa, hadi alasiri ya jana kama ishara ya kulalamikia hali mbaya walionayo katika jela hizo. Taarifa hiyo imesema Muhamad Zian Taufiki, Bwashrini Suleiman Risuni, Omar Razi, Nurudini Alawaji, Razi bin Othman na Muhamed Baasu ni miongoni mwa wafungwa wa kisiasa mashuhuri wa Moroko walioshiriki kwenye mgomo huo wa kula. Taasisi ya haki za binadamu ya Moroko aidha imeyataka matawi yake yote kutoa wito kwa wanachama wao kumiminika mitaani kwa ajili ya maandamano ya kulalamikia hali ya haki za binadamu nchini humo. Jumuiya hiyo wakati huo huo imetaka kuachiwa uhuru wafungwa wote wa kisiasa wanaoshikiliwa katika magereza ya Moroko, na wameitaka serikali iheshimu uhuru wa kusema na wa vyama vya kisiasa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Matondo Castro, mwendeshaji wa kipindi cha watoto katika kanali ya televisheni ya Kika ya, ya Ujerumani, amefutwa kazi baada ya kushiriki maandamano ya amani katika mji wa Baiti Dajan, huko mashariki mwa mji wa Nablos. Ametuhumiwa kuwa ana chuki dhidi ya utawala wa Kizayuni. Matondo Castro alituma ujumbe kwenye akaunti yake Instagram kwamba alifutwa kazi wiki hii na kanali ya televisheni ya Kika, ambayo ni kituo cha televisheni cha watoto nchini Ujerumani, kwa hatua yake ya kushiriki maandamano katika mji wa Betu Dajan karibu na Nablus huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel mwezi Agosti mwaka huu. Kastro amesema maandamano hayo yalikuwa ya amani na lengo lake lilikuwa ni kulalamikia hatua za walowezi wa kizayuni na wanajeshi wa utawala ghasibu wanayokalia Kuds kwa mabavu za kuzipora ardhi za Wapalestina. Matondo amesema hakuwa na nia ya kutoa taarifa ya kisiasa na hata hakuchukua msimamo wowote dhidi ya Israel. Wakati huo huo, magazeti ya Ujerumani yameandika taarifa hii kuhusu kushiriki mtangazaji huyo wa televisheni akika katika maandamano ya wanaoiunga mkono Palestina na kuchapisha makala chini ya anwani Tamasha la uchupaji mipaka, kwamba mtangazaji wa Kika ameandamana bega kwa bega na wapinzani wa Israel ili kwa njia hiyo kujaribu kuamsha fikra za walio wengi dhidi ya Kastro. Televisheni ya Kika pia imetangaza kuwa imeamua kutoendelea kufanya kazi na matendo Kastro hadi masuala yote kuhusu kadhia hiyo yatakapopatiwa ufafanuzi. Hii si mara ya kwanza kwa mwendesha kipindi cha televisheni nchini Ujerumani kufutwa kazi kwa kuwaunga mkono wananchi wa Palestina. Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki amesema kwa mara ya mwisho atagombea kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka kesho, yani elfu mbili na ishirini na tatu. Uchaguzi wa bunge na rais wa Uturuki umepangwa kufanyika mwakani na wapinzani nchini humo wanataraji kuwa watafanikiwa kuhitimisha udhibiti wa miaka 20 wa kuwepo madarakani chama tawala cha uadilifu na usawa. Rais Rajab Taib Erdogani alisema jana pambizoni mwa ufunguzi wa miradi mbalimbali katika mji wa Samson unaopatikana katika pwani ya kaskazini ya Uturuki kwamba hii ni mara ya mwisho kwangu kugombea kiti cha urais. Erdogani alisema atagombea kiti cha urais mwakani mkono wa wananchi na kwamba wataanza kuiasisi Uturuki iliyotimiza miaka mamoja na kisha kuwakabidhi vijana bendera hiyo iliyobarikiwa. Amesema amekuwa katika medani ya siasa tangu miaka hamsini iliyopita na alijikita tu katika kuwahudumia wananchi. Kulingana na mfumo mpya wa Uturuki, inaelezwa kwamba mtu yoyote anaweza kuchaguliwa mara mbili kuwa rais wa nchi muhula wa urais wa miaka mitano wa Erdogani unamalizika Juni mwaka kesho, huku mijadala ikiendelea nchini iwapo anaweza kwa mara nyingine tena kugombea kiti hicho au la. Nenaibu, vikuazo, na naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema madai ya Marekani kuhusu kuondoa vikwazo ni ya uongo, na akasema matamshi ya viongozi wa nchi hiyo juu ya kuiondolea Rasia vikwazo yanatia shaka sana na hayapasi kuzingatiwa. Sergei Ryabakov amesema Marekani pamoja na mapatano yake ya pande mbili dhidi ya Rasia haitaiondolea vikwazo nchi hiyo bila ya kuchukuliwa hatua zozote. Ryabakov amekumbusha kwamba Rasia imekuwa chini ya vikwazo kwa muda mrefu sasa. Ryabakov amesema mwaka 1974 marekebisho ya kibaguzi ya Jackson Vanik yalipitishwa ambapo sheria hiyo haikufutwa hadi mwaka 2012 lakini muda mfupi baadaye Marekani ilipasisha sheria nyingine ya Magnitsky. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesisitiza kuwa licha ya udhibiti wa vyombo vya habari vya kimataifa, vikwazo ni mojawapo ya wenzo mchache wa mashinikizo ya magharibi dhidi ya ulimwengu wa nje ambavyo vinaweza kutusababishia usumbufu. Hata hivyo vikwazo hivyo amesema, haviwezi kuathiri sera za rasia ikiwemo maendeleo ya vikosi vya nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Na sasa nawakaribisha wapendo wasikilizaji popote pale matangazo yanapowafikia kujiunga nami katika uchambuzi huu wa kisiasa ambao utahusu juhudi za Baraza Kuu la Umoja Mataifa za kutokomeza silaha za nyuklia za Israel <mulia> Baraza kuu la Umoja wa Mataifa limeanza kuchukua hatua kwa lengo la kutokomeza silaha za atomiki za utawala haramu wa Israel baada ya nchi 149 wanachama wa umoja huo kuunga mkono azimio linalotaka utawala huo wa kizayuni uache kufuatilia, uzalishaji, uundaji, majaribio au kutaka kuwa na silaha za nyuklia na kuachana na mpango wa kumiliki silaha za nyuklia. Azimio hilo pia limeotaka utawala huo ujiunge na mkataba wa kuzuia uundaji na uenezaji silaha za nyuklia NPT na kuviweka vinu vyake vyote vya nyuklia chini ya usimamizi kamili wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Japokuwa Marekani na nchi za Ulaya zinadai katika sera na matamko zinayotoa hadharani kwamba zinatetea na kuheshimu mkataba wa kuzuia uundaji na uenezaji silaha za nyuklia lakini katika vitendo na kama ilivyoshuhudiwa hata sasa, Marekani na Kanada zimepiga kura kupinga azimio hilo na nchi za Ulaya zimeamua kutolipigia kura azimio hilo ambalo hutolewa kila mwaka kwa lengo la kuzuia uenezaji silaha za nyuklia. Awali liliwasilishwa na Misri kwenye Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa na kuungwa mkono na mamlaka ya ndani ya Palestina pamoja na nchi 19 zikiwemo Bahrain, Jordan, Morocco na muungano wa falme za Kiarabu, UAE. Azimio hilo linaeleza kwamba utawala wa Kizayuni ndio pekee unaomiliki silaha za nyuklia katika mashariki ya kati, na ni miongoni mwa nchi chache kati ya wanachama 193 wa umoja mataifa ambayo haijatia saini mkataba wa NPT hapo kabla. Pia baadhi ya nchi ikiwemo Kuwait ziliiomba jamii ya kimataifa itekeleze majukumu yake kuhakikisha utawala wa kizayuni unajiunga na mkataba wa kuzuia uundaji na uenezaji silaha za nyuklia ili kulisafisha eneo la mashariki ya kati lisiwe na silaha za aina hiyo. Katika hotuba yake kwenye mkutano wa 66 wa kila mwaka wa wakala wa IAEA e, Talal Alfasam, balozi wa Kuwait nchini Austria na mwakilishi wa huduma wa nchi hiyo katika mashirika ya kimataifa yenye makao yao mjini Viena alitaka jamii ya kimataifa itimize wajibu wake wa kulisafisha eneo la mashariki ya kati na silaha za tumiki na za maangamizi, na katika muktadha huo kuishawishi Tel Aviv ijiunge na mkataba wa NPT. Wakati wa mjadala kuhusu kifungu kinachohusu uwezo wa kinyuklia wa Israel, mwakilishi huyo wa Kuwait katika mashirika ya kimataifa yenye makao yake mjini Viena alisema kuna ulazima wa uwezo wa kinyuklia wa utawala huo kuchunguzwa katika vyombo vya upangaji sera za wakala wa kimataifa wa nishati atomiki. Mkataba wa NPT ulisainiwa Julai mosi mwaka 1968 na na Marekani na Uingereza na nchi zingine 50 wanachama wa mkataba huo. Kwa sasa kuna nchi 186 ikiwemo jamhuri ya Kiislamu Irani zilizosaini mkataba wa kuzuia uundaji na uenezaji silaha za nyuklia, lakini utawala haramu wa Israel na nchi nyingine chache bado hazijajiunga na NPT. E, kusimamia utekelezaji wa NPT pamoja na itifaki yake ya ziada ni jukumu ulilokabidhiwa wakala wa IAEA ambalo ni moja ya mashirika ya kitaalamu ya Umoja wa Mataifa lenye makao yake mjini Vienna lililoanza kazi rasmi mwaka 1957 kwa lengo la kuzirahisishia na kuziandalia mazingira nchi wanachama ya kunufaika na nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani na kuhakikisha misaada hiyo inayotoa haitumiwi kwa malengo ya kijeshi. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja, tunawatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wapendwa wasikilizaji, ni saa sita dakika 15 sekunde 6 sita kwa wakati wa hapa Tehran. Nakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za maombolezo ya binti ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam, zinazojulikana kama siku za Fatimia. Katika kipindi hiki cha leo, tutatupia jicho baadhi ya visa na sira fupi ya bibi huyu mtukufu aliyedhulumiwa na kukumbwa na masaibu mengi baada ya kuaga dunia baba yake. Kuwe ni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki <mulchi> ya Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha ni binti ya mtukufu Mtume Muhammadi wsa wa nabibi Khadija binti Khuwailid, mke kipenzi wa mtume na mtoto wanne wa kike wa mtume wa mwenyezi Mungu. Baadhi ya lakabu zake ni Azzahra, Sidiqa, Tahira, Mubaraka, Zakiya, Radhiya, Maridhiya, Muhadatha na Batul. Bibi Fatimatu Zahra alizaliwa na kulelewa katika nyumba ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, ambako malaika wa wahai na ufunuo walikuwa wakiingia na kutoka wakileta ujumbe wa Mola Mlezi. Alikulia katika nyumba ambayo ndiyo pekee sauti ya Allahu akbar ilikuwa ikisikika katika zama za awali za Uislamu. Baada ya kuolewa na Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, alitambulika kuwa mwanamke kigezo bora cha kuigwa na watu wote katika maisha ya ndoa, ibada na mwenendo mzuri. Baada ya kazi za nyumbani, Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha alikuwa akijipinda kwa ibada, dua na kumtaradhia mola karima. Imam Jafar Sadik alayhi salam ananukuu kutoka kwa babu yake Imam Hasan bin Ali, mwana wa Bibi Fatima, akisema kwamba mama alikuwa akisimama katika miherabu ya ibada katika siku za kuamkia Ijumaa hadi asubuhi, alikuwa akiwaombea dua waumini wa kike na kiume bila kusema lolote kuhusu yeye mwenyewe. Siku moja nilimuuliza mama, kwa nini huiombei nafsi yako kama unavyowaombea dua watu wengine? Alinijibu kwa kusema, mwanangu kipenzi, jirani kwanza kisha nyumbani. Tasbihi na dhikri ambazo ni maarufu kwa jina la tasbihatu Zahra alizofundishwa na baba yake kipenzi yani Mtume Muhammad rehma na amani ziwe juu yake pamoja na Ali zake ni maarufu katika vitabu vya wanazuoni wa Shia na Suni tokea awali. Bibi Fatima alijifunza elimu na maarifa katika nyumba na ufunuo wa wahai. Elimu na mambo yote ya siri aliyokuwa akifunzwa na baba yake yalikuwa yakiandikwa na mume wake, yani Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Bibi Fatima alikusanya elimu na maarifa hayo aliyoambiwa na baba yake na kuandikwa na Imamu Ali katika tabu kubwa lililokuwa maarufu kwa jina la Mashafu Fatima. Bibi huyu mtakatifu alifanya jitihada kubwa za kuwafunza wanawake wa kiislamu maarifa ya dini hiyo, alishika Qurani tukufu na kuanisika na kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu. Imepokewa kwamba hata mtumishi wake Bibi Fedha, ambaye pia alikuwa mwanafunzi mkubwa mtukufu huyo, hakuwahi kuzungumza lolote au kujibu swali na maneno ya mtu yoyote bila kutumia aya za Qurani tukufu katika kipindi cha miaka ishirini. Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha alikuwa akipitisha sehemu ya usiku kwa ibada na kumtaaradhia Mola Mumba. Swala zake za usiku zilikuwa ndefu kiasi kwamba miguu ya mtukufu huyo ilikuwa ikivimba kwa kusimama sana katika ibada hiyo. Hasan al Basri, aliyefariki dunia mwaka 110 hijiria, anasema hakuna mtu katika umma aliyekuwa akifanya ibada kwa wingi kuipa mgongo dunia na kumcha Mwenyezi Mungu zaidi ya Fatima binti Muhammad alaih salam. Aidha, katika kipindi cha miaka kumi ya serikali ya bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam mjini Madina kulitokea vita 27 hadi 28 vilivyoongozwa na mtume mwenyewe na mapigano 35 hadi 90 ambayo mtume alituma jeshi la Kiislamu kukomboa au kukabiliana na hujuma za maadui katika maeneo mbalimbali. Baadhi ya mapigano hayo yalichukua muda wa miezi miwili hadi mitatu kutokana na kuwa mbali na mji wa Madina, makao makuu ya serikali ya Kiislamu. Katika kipindi kikubwa cha maisha yake ya ndoa, Bibi Fatimatu Zara salamullahi alaiha, Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam, alitumia wakati wake mwingi akiwa katika medani za vita na jihadi ya kulinda mipaka utawala mchanga wa Kiislamu. Wakati huo, mke wake mwaminifu alichukua majukumu yote ya kuendesha nyumba, kulea na kusimamia watoto. Si hayo tu, bali Bibi Fatima Tuzahara alifanya hima kubwa katika kusaidia pia familia za wapiganaji wengine wa Kiislamu au familia za mashahidi waliowawa katika vita vya jihadi na kupigania dini ya Uislamu. Alikuwa pia akiwahamasisha wanawake wa Kiislamu katika kutibu majeruhi wa vita vya jihadi wa familia na ndugu zao. Imepokewa kwamba katika vita vya Uhud, Bibi Fatima akiwa pamoja na wanawake wengine walielekea katika eneo hilo la vita lililoko umbali wa kilomita sita kutoka mji wa Madina. Katika vita hivyo Mtume Mtukufu alijeruhiwa vibaya, huku Imamu Ali alayhi salam aliyekuwa akimhami mtume huyo Mwenyezi Mungu akipata pia majeraha. Bibi Fatima alifanya kazi ya kufuta damu katika kipaji kitukufu cha uso wa Mtume, huku Ali bin Abitalib alaihi salam akimimina maji kwa kutumia ngao yake ya vita. Baada ya kuona kwamba damu ilikuwa haikatiki na kusimama katika kipaji cha Bwana Mtume, Bibi Fatima alichoma kipande kidogo cha mkeka na akaweka majivu yake kwenye jeraha la Mtume ili kuzuia kuvuja damu zaidi. Laki ya maulati, nashat kalimati, ya wasilatana, wa shafiatana, Fatima az-Zahra. Wakati wa vita vya Khandak, bibi Fatima alaih salam alimpelekea mtume mkate. Mtume aliuliza hiki ni kitu gani? Bibi Fatima alisema nimepika mkate lakini moyo wangu haukutulia bila ya kukuletea wewe mkate huu. Mtume alimwambia, hiki ndicho chakula cha kwanza kinachoingia mdomoni mwangu tangu siku tatu zilizopita. Bibi Fatima Zahra alaiha ssalamu alikuwepo pia katika medani ya fathu Makka, yaani wakati wa kukombolewa mji mtakatifu wa Makka. Bibi Fatima aliendelea kuhudumia Uislamu na Waislamu kwa njia mbalimbali katika kipindi cha uhai wa bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam na hata katika kipindi kifupi alichoishi baada ya kufariki dunia baba yake kipenzi. Alikuwa na Mtume katika hali zote za mashaka, masaibu na hujuma za washirikina, na hakusita kujitolea kwa ajili ya kumlinda Mtume Mwenyezi Mungu na uimamu baada yake hususan Ali bin Abi Talib alaihi salam aliendelea hivyo ahadi. Katika kipindi cha mwishoni mwa uhai wa mtume mtukufu, maradhi ya mtume wa Mwenyezi Mungu yalishadidi zaidi. Katika siku za mwisho wa umri wake uliojaa baraka, Bibi Fatimatu Zahra salamullah alaiha alikuwa daima akiketi kando ya kitanda cha baba yake mtukufu huku akiangalia sura yake iliyokuwa imejaa nuru ikitokwa na jasho kwa wingi kutokana na homa kali. Bibi Fatima alisikitishwa mno na hali hiyo, na daima alikuwa katika hali ya kulia. Mtume mtukufu pia alishindwa kustahamili kilio na mazonge ya binti yake kipenzi, hivyo alimnong'oneza sikioni, na ghafla Bibi Fatima alitulia na kutabasamu. Tabasamu hilo la Bibi Zahara, hususani katika kipindi hicho cha kusikitisha, liliwashangaza hadhirina. Walimuuliza, Mtume wa Mwenyezi Mungu, amekwambia siri gani? Alijibu kwa kusema, sitatoa siri ya baba yangu maadamu yu hai. Siri hiyo ilifichuliwa baada ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuwaga dunia. Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha alisema kwamba mtume aliniambia, utakuwa wa kwanza kati ya Ahlibeiti zangu atakayejiunga nami, na nilifurahi kwa sababu hiyo. Baada ya kuwaga dunia baba yake, Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha na Ahlu Beiti wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama kwa ujumla, walipatwa na masaibu makubwa mno. Hatimaye bibi huyo mwema ambaye kwa mujibu wa hadithi sahihi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni mbora wanawake duniani, alikufa shahidi tarehe 13 Jamadilawal mwaka wa 11 Hijiria, kwa mujibu wa mapokezi ya baadhi ya wanahistoria, akiwa na umri wa miaka 18 tu, kwa mujibu wa nukuu mashuhuri zaidi. Aliswaliwa kwa siri na kundi dogo la waumini na kuzikwa usiku wa manane kwa mujibu wa wasia wake, ambapo alitaka watu waliomdhulumu wasishuhudie jeneza na mazishi yake. Sala na salamu za Mwenyezi Mungu, malaika na mitume wake zimshukie Bibi Fatimatu Zahra salamu Llahi alaiha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Yeah. Bado mko nasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapendwa wasikilizaji, na wakumbusha tovuti yetu ya redio ni pastodaycom sw. Tumia aplikesheni yetu ya irabevic vilevie. Kutupata tegea sikio matangazo haya kupitia redio wa shirika maarifa fm yenye makao yake Tanga, Tanzania. Nawakaribisha katika macho yetu magazetini <muchilio> Wapendwa wasikilizaji, nchini Tanzania, ninaanza na gazeti la Mwananchi Jumapili ambalo katika ukosa wake wa mbele una habari kuu isemayo, viongozi wa dini waibana serikali waitaka ilinde na kuruhusu haki za raia, ikiwemo vijana kupata ajira, vyama vya siasa kufanya mikutano, kwa kuwa sio fadhila bali ni haki ya msingi. Jaji mkuu ataka viongozi kutekeleza viapo wanavyokula baada ya uteuzi. Hiyo ikiwa ni habari kuu kutoka gazeti la mwananchi Jumapili. Gazeti hili vilevile lina habari nyingine ambazo zinasema: nimepata kura za heshima na ujasiri, ni maneno ya Lukuvi na Mboe hapasua anga akiweka msimamo mzito. Gazeti ya serikali la habari leo Jumapili tunasoma waliofutiwa mitihani la saba kuirejea upya, ni baada ya gazeti hili kuandika utetezi wa wadau wa elimu. Viungo vya binadamu vyauzwa kuvutia biashara tec yapongeza utulivu wa kisiasa waonywa kugeuza watoto biashara watetea naul sgr msekwa asema heshimuni sheria na adumisheni amani na viongozi wa dini watoa wa neno adhabu ya kifo katika ukurasa huo wa mwanzo wa gazeti la habari jumapili habari leo jumapili kuna picha inayomwonyesha waziri mkuu wa jamhuri ya muungano wa tanzania mheshimiwa kassim majaliwa na viongozi wengine kutoka mataifa mbalimbali mbali. Wakifuatilia hoja katika mkutano wa kumi wakuu wa wakuu wa nchi na serikali wa jumuiya ya nchi za Afrika, Caribbean na Pacific unaofanyika Angola. Kwa upande wa michezo, gazeti la Habari Leo Jumapili limeandika Afrika yaweka rekodi kombe la dunia, Yanga yaanza kutetea FA, Neymar afikia rekodi ya Pele na Simba yaua babra ya babra ajiuzulu Gazeti ya Nipashe Jumapili kwa upande wake likaandika: mkutano wa CCM ulivyoacha maswali, bilioni 270 kutumika mradi wa shule bora, UWT kumsaidia Rais Samia, kuwajibika viongozi wa zembe, Tanzania ishukuru Korea kutenga mkopo wa mabilioni, wabaini hujuma daraja la Magufuli ni habari nyingine, ambapo katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hili kuna picha inayomwonyesha kamanda wa polisi wa mkoa wa Mwanza, Wilbrod Mutafungwa, wa pili kushoto, akionyesha kwa waandishi wa habari jana vifaa vya ujenzi wa daraja la Kigongo Busisi, maarufu kama daraja la Magufuli, vilivyokamatwa baada ya kuibiwa na baadhi ya wafanyakazi wa ujenzi wa daraja hilo kwa kushirikiana na watu wengine. Na ramani ya mauaji ya trafiki yawasilishwa mahakamani. Nchini Kenya, naanza na gazeti la This Town Sunday ambapo habari kuu inasema ajali ya ndege: David Rudisha apata ajali ya ndege. Bingwa wa dunia wa mbio za mita mia nane wa Kenya pamoja na timu yake walipata ajali hiyo wakati wakirejia Nairobi wakitoka katika mashindano ya jamii katika kaunti ya Kajiado. Mwandishi habari James Smart alituma taarifa hiyo katika mtandao wa Twitter. Hata hivyo, alisema mwanariadha huyo yupo salama. The Star on Sunday, vile vilevile likaandika Ufaransa ichabanga Uingereza na kufika nusu fainali kombe la dunia. Wachezaji wa timu ya taifa Ureno katika kombe la dunia Pepe na Fernandes wamemkosoa na kumlaumu mwamuzi wa Argentina aliyechezesha mechi yao ya robo fainali ya kombe la dunia kati yao na Morocco na kufungwa bao moja sifuri hapo jana wakidai kuwa utaifa wake uliathiri mchezo. Habari ah, nyingine kutoka thesto sandes zinasema hali ya usalama imarishwa zaidi katika mpaka wa Kenya, huku wanamgambo wa kundi la kigaidi la shababu wakipoteza udhibiti. Eh, serikali ya Somalia inapiga hatua ili kuwarudisha nyuma magaidi hao wa shababu. Na Akombe atoa maoni yake kuhusu pendekezo la Rais William Ruto la kutaka kufanyia marekebisho katiba ya Kenya. Bi Roselyn Akombe, kamishna wa zamani wa IEBC, amesema Wakenya wanakabiliwa na masuala muhimu zaidi hivi sasa kuliko hilo la kutaka kufanyia marekebisho katiba. Taifa Jumapili la Kenya pia likaandika, Raila akubali mfupa wa Ruto ila atoa masharti makali kwa serikali dhidi ya kulazimisha muundo wa afisi ya kiongozi wa upinzani. Habari hii imeambatana na maneno yanayosomeka kama ifuatavyo, kheri nusu mkate, mswada wa kubuniwa kwa afisi rasmi ya kiongozi wa upinzani nchini kwa manufaa ya Odinga kuwasilishwa bungeni punde. Vilevile vile limeandika Mwangaza akabwa koo na DEP, matokeo ya mkopo hasla ya toka na Wetangula jogoo kamili la Bungoma, ikiwa na habari ya michezo inayosema Morocco yashangaza yafika nne bora. <tune> na sasa namkaribisha Hussein Hassan katika kipindi chake cha Afrika Wiki Hii itakaofuatiwa na makala ya Leo katika Historia Afrika Wiki Hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno hapo ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari wiki hii barani Afrika. Pamoja na mambo mengine, kipindi chetu cha leo kitaangazia mauaji ya raia yaendelea kushuhudiwa Kongo DR licha ya jitihada za kidiplomasia na kijeshi; Waislamu wa Islamu Uganda walalamikia uvamizi wa misikiti na kutia mbaroni kiholela na maandamano yaendelea Sudan licha ya makubaliano ya amani kufikiwa, pamoja na matukio mengine. Karibu tuanzie nchini DRC ambako mauaji yanaendelea kushuhudiwa licha ya nchi za kieneo kufanya jitihada za kidiplomasia sambamba na kutuma maelfu ya wanajeshi. Katika nchi hiyo kubwa ya katikati mwa Afrika, ripoti ya uchunguzi wa awali uliofanywa na Ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Haki za Binadamu imethibitisha kuwa takriban raia 131 waliuawa wakati waasi wa M23 waliposhambulia vijiji viwili kwenye mji wa Rushuru jimboni Kivu Kaskazini nchini humo. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarik akizungumza na waandishi wa habari jijini New York siku ya Alhamisi alisema M23 walifanya mashambulio hayo tarehe 29 na 30 mwezi uliopita wa Novemba kwenye vijiji vya Kishishe na Bambo kwa kile walichoeleza kuwa ni mashambulizi ya kulipiza kisasi dhidi ya raia. Miongoni mwa watu hao 131 waliouawa, mia moja na wawili ni wanaume, Kumi na saba ni wanawake ila hali kumi na wawili ni watatu. Dujarric amesema kama navunukuu, watendaji hao waliofanya uchunguzi wa awali wanasema kuwa watu hao waliuawa kwa risasi na visu. Hali kadhalika watu wengine wanane walijeruhiwa kwa kupigwa risasi, wengine sitini walitekwa na takriban wanawake ishirini na wawili na wasichana watano walibakwa. Kundi la waasi la M23 limekubali kuondoka katika eneo waliloliteka ikiwa ni pamoja na mpaka wa Bunagana na vitongoji vya Kitigoma. Msemaji wa M23, Lawrence Kanyuka, amesema katika taarifa yake kwamba kundi lao liko tayari kujiondoa, lakini akaomba mkutano na jeshi la kieneo la jumuiya ya Afrika Mashariki na utaratibu wa uhakiki wa dharura ili kukubaliana juu ya mchakato huo. Kama ambavyo amesema, wako tayari kufanya mazungumzo na serikali. Wakati huo huo, waziri wa sheria wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amemtaka mwendesha mashtaka mkuu wa ICC kuchunguza mauaji ya halaiki yaliyojiri karibuni katika mji huo wa Kishishe, mashariki mwa Congo. Rose Mutombo amesema hayo katika kikao cha ishirini na moja cha bunge la nchi wanachama kwenye mkataba wa Roma wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC. Amesema kwamba na hapa nanukuu: tukiwa kwenye chumba hiki hivi sasa, eneo la mashariki mwa nchi yangu, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, katika mikoa ya Ituri na Kivu Kaskazini, kunatendeka jinai dhidi ya binadamu, jinai za kivita, jinai za mauaji ya kimbari na jinai za ukandamizaji ambazo zimesababisha maelfu ya vifo na pia kesi ya udhalilishaji wa kingono, hususan dhidi ya wanawake na wasichana, mbali na idadi kubwa ya watu waliohama makazi yao mwisho wa kunukuu. Mapema wiki hii maelfu ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walifanya maandamano katika mji mkuu wa Kinshasa dhidi ya waasi hao wa M23 ambao wamechukua udhibiti wa maeneo kadhaa mashariki mwa DRC. Siku ya Alhamisi, mamlaka za mitaa mashariki mwa DRC zilishutumu waasi wa M23 kwa kuwa zaidi ya raia 100 katika kijiji cha Kishishe. Hata hivyo mamlaka hizo baadaye wiki hii zilisema kwamba idadi ya vifo vya raia vilivyotokana na shambulio la waasi hao wiki iliyopita mashariki mwa DRC imefikia mia tatu. Waasi wa M23 ambao hivi sasa wanadhibiti maeneo makubwa ya eneo la Rushuru la kaskazini mwa Kivu, ambako ndiko uliko mji wa Kishishe, wamekana kuhusika na mauaji hayo. Haya inajiri wakati ambapo Umoja wa Ulaya umeongeza majina ya watu wanane katika orodha yake ya vikwazo vinavyohusiana na mzozo huo wa DRC, wakiwemo viongozi wa waasi na mfanyabiashara mmoja wa Ubelgiji. Huku hayo yakiarifiwa, mazungumzo ya amani kati ya pande mbalimbali zinazohusika na mgogoro wa jamhuri ya kidemokrasia Kongo ya Kongo yamefunga pazia lake huko nchini Kenya. Uhuru Kenyatta, rais mstaafu wa Kenya ambaye ndiye mratibu wa masuala ya amani wa Jumuia ya Afrika Mashariki, Jumanne hii aliongoza sherehe za kufungwa mazungumzo hayo ya amani ya DRC katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, na alikuwa na ujumbe huu. Na wakati tuliongea na wengine wenu mlisema, lakini unajua, tulikuwa hapa tumeongea mara mingi, tumeongea na serikali, lakini tukiongea hatuoni mengine yakitimika na tukasema safari hii tusiwe tu ni kunena, lakini pia tuwe tunatimiza yale ambayo inawezekana, na ndio tukikutana tena tuseme, wakati tulikuwa mkutano tuliyaongea haya, ndio sasa tuende ngazi hiyo wengine, mpaka tusuluhishe shida zote ambazo zipo. Tukisalia katika masuala ya migogoro, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema idadi ya watu waliouawa katika mapigano huko Tigre kaskazini mwa Ethiopia ni wengi ikilinganishwa na idadi ya waliouawa katika vita vya Ukraine na Russia. Antonio Guteres amesema hayo wiki hii katika hotuba yake kwa mkutano wa COP 15 huko Montreal nchini Canada. Amebainisha kuwa ingawaji hakuna takwimu rasmi na sahihi juu ya idadi ya watu waliouawa katika mapigano ya miaka miwili huko Tigre, lakini vita hivyo vimepelekea kutengana kwa familia, kuuawa maelfu ya watu na kuachwa mamilioni ya wengine bila makazi. Guterres ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kuunga mkono makubaliano ya amani yaliyofikiwa Novemba pili kati ya serikali ya Ethiopia na wapiganaji wa harakati ya kupigania ukombozi wa eneo la Tigre, kwa kifupi TPLF. Katibu mkuu wa UN amefafanua kwa kusema makubaliano hayo ya amani ni fursa ambayo Ethiopia, Afrika na dunia kwa ujumla haipaswi kuipoteza. Katika hatua nyingine, Waislamu nchini Uganda kutoka makundi yote ya jamii, Jumatatu hii walipinga kukamatwa kiholela kwa viongozi wa Waislamu wakati wa uvamizi wa misikiti. Viongozi wa dini ya Kiislamu, wabunge, wafanyabiashara na wanajamii kwa pamoja walijitokeza kulaani utiaji mbaroni huo ambao wanaamini ni kinyume cha sheria na haustahili kufanywa. Asuman Basalirwa, mwenyekiti wa jukwaa la wabunge Waislamu na ambaye anawakilisha eneo bunge la Bugiri, amesema huu ni ubaguzi wa wazi wa serikali dhidi ya Waislamu. Mara kwa mara maafisa wa serikali wanavamia misikiti na kuwakamata kiholela mashehe bila kufuata sheria na kuwaweka mahabusu bila ya kuwafikisha mahakamani. Wabunge wa Uislamu wa Uganda pia wamelalamikia kuvunjwa heshima misikiti kuna kufanywa na vyombo vya dola ambavyo maafisa wake huingia kwenye maeneo hayo matakatifu wakiwa wamevaa viatu. Miongoni mwa waliokamata hivi karibuni ni naibu kiongozi wa kundi la Tabligh Muslim nchini Uganda, Sheikh Yahya Mwanje na Waislamu wengine zaidi ya kumi. Na vikosi vya kulinda usalama vya Sudan Alhamisi hii vilitumia gesi ya kutoa machozi na kufunga barabara na madaraja katika juhudi za kuzuia maandamano ya maeneo tofauti ya mji mkuu Khartoum, ikiwa ni siku tatu tu tangu yaliposainiwa makubaliano ya awali ya kuanzisha mageuzi mapya ya kisiasa nchini humo. Maelfu ya waandamanaji walikusanyika Alhamisi katika maeneo kadhaa ya Khartoum, ikiwa ni pamoja na karibu na ikulu ya rais, sehemu ambayo Jumatatu wiki hii vyama vya kiraia vilifikia mwafaka wa kuunda serikali ya raia. Wananchi wa Sudan wamekuwa na maoni tofauti kuhusu makubaliano hayo, baadhi ya wa Wasudan wanasema kuwa yanaweza kuleta utulivu, na wengine wanakataa kushirikishwa wanajeshi katika makubaliano hayo. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotutamatishia kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo panapo majaliwa ya kimola mimi ni Hussein Hassan asante na kwa heri. Leo katika historia Leo ni Jumapili tarehe 16 mfojamadil awal 1444 hijiria sawa na tarehe 11 Desemba 2022. Tarehe 11 Desemba miaka 179 iliyopita alizaliwa daktari na mtaalamu wa vidudu maradhi wa Kijerumani aliyevumbua ugonjwa wa kifua kikuu TB yani Robert Koch. Baada ya kukamilisha masomo katika taaluma ya tiba, Robert Koch alijishughulisha na kutibu wagonjwa katika miji mbalimbali ya Ujerumani sambamba na kufanya uhakiki kuhusu maradhi tofauti tarehe 24 mwezi machi mwaka 1882 alifanikiwa kuvumbua ugonjwa wa kifua kikuu TB katika safari zake nyingi barani afrika tabibu huyo wa kijerumani pia alibaini kwamba ugonjwa wa malale uliokuwa ukisababisha vifo vya waafrika wengi ulikuwa ukisababishwa na mdudu anayeitwa mbungo <mucho> Siku kama ya leo miaka sabini na sita iliyopita yani mwaka elfu moja mia tisa arobaini na sita mfuko wa watoto wa umoja mataifa UNICEF uliasisiwa baada ya kupasishwa swala hilo kwa wingi wa kura. Kwa utaratibu huo, taasisi hiyo ikaanza rasmi shughuli zake chini ya baraza la maswala ya kijamii la umoja mataifa. Awali mfuko wa watoto wa umoja mataifa UNICEF ulikuwa na jukumu la kuwahudumia watoto waliojeruhiwa katika vita vikuu vya pili vya dunia. Hata hivyo, baadaye asasi hiyo muhimu ikapanua zaidi shughuli zake na anza kuandaa mahitaji ya kimsingi maishani kama chakula, elimu na malezi kwa watoto waliokosa haki hizo za kimsingi. Makao makuu ya UNICEF yapo mjini New York, Marekani. Miaka 41 iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani, aliuawa shahidi Ayatuba Saidi Abdul Huseini Dasti Ghaib, alimu mkubwa na mwalimu wa akhlaki wa Kiislamu. Ayatuba Dasti Ghaib aliuawa shahidi na kundi la munafikin alipokuwa akielekea kwenye swala ya Ijumaa. Alizaliwa katika mji wa Shirazi kusini mwa Iran na alipata elimu yake ya kidini hadi daraja ya ijtihadi katika chuo cha Najaf nchini Iraki. Ayatuba Dasti Ghaib pia alishirikiana na maula ma wengine waliokuwa na mwamko na wanaharakati wa Iran katika kufundisha elimu ya Kiislamu kupambana na utawala wa Shah na mara kadhaa alikamatwa na kufungwa jela. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni kile ki alichokipa jina la madhambi makubwa mad pamoja na tafsiri ya sura kadhaa za Quran tukufu. Siku kama ya leo, yaani tarehe 11 Desemba mwaka 1958, Burkina Faso ilitangazwa kuwa jamhuri. Tangu mwanzoni mwa karni ya 19, nchi hiyo ilikuwa chini ya utawala na ukoloni wa Ufaransa. Burkina Faso ambayo hapo kabla ilikuwa ikiitwa Apa Volta, mnamo mwaka 1958 ilijitangazia utawala wa ndani wa jamhuri. Hata hivyo, iliendelea kuwa sehemu ya Ufaransa. Miaka miwili baadaye, yani tarehe 5 Agosti mwaka 1960 Burkina Faso ilijipatia uhuru kamili sambamba na kukubaliwa kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa mwaka elfu moja mia tisa themanini na nne jina la nchi hiyo lilibadilishwa rasmi kutoka Apa Volta na kuitwa Bukina Faso. Nchi ya Bukina Faso ina ukubwa wa karibu kilomita mraba laki mbili sabini na nne alfu, na inapatikana magharibi mwa Afrika ikipakana na nchi za Mali, Ivory Coast, Ghana, Togo, Benin na Niger. na hapa nasoma maoni yake msikilizaji wetu Ali Magema kutoka Tanzania. Ameandika kutoka Tanzania, mtaa wa Madina Zahrau. Anasema hawa wazayuni, je, wanataka kuifuta Palestina katika ramani ya dunia? Chokochoko choko zote hizo zipo, lakini umoja wa mataifa hawazioni. Anasema hakuna maana ya kuwa na umoja wa mataifa kama ni hivyo. Shukran sana msikilizaji wetu Abdullah Ali Makajura wa Tabora naye ametuandikia. Uh, anasema asante. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Raisi Xi Jinping wa China ambaye amefanya ziara nchini Saudi Arabia, e, mbali na kusaini mapatano ya pamoja ya ushirikiano wa kimkakati amesaini pia hati za mapatano kwa lengo kusasisha ushirikiano wa kiuchumi na uwekezaji kati ya nchi mbili. Wapendwa wasikilizaji, sina la ziada, na washukuru wote waliofanikisha matangazo haya, na washukuru wasikilizaji wote ambao wamekuwa nami kuanzia matangazo asubuhi na haya ya mchana, na sina la ziada. Jina langu na smahani Ghanima Muhamed na wageni kutoka katika studio zetu za Jamejam hapa mjini Tehran, Nikiwatakia mchana mwema, nikiwatakia siku njema. Tukutane tena katika matangazo yetu ya leo usiku. Kwaherini.