Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasiowamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wala lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, singida Kigoma, Mtwara na Lindi kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989647 na email yetu ni swahili radio. Mimi ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi maalumu kitakachomzungumzia Bibi Fatimat Zahra salamullahi alaiha. Baadaye tutakuwa na Afrika wiki hii na makala ya leo katika historia, pamoja na kipindi cha kasida. Tutakuwa pia na maoni yenu, kama muda utaturuhusu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais wa Iran asema uwepo wa Marekani Afghanistan haukuwa na natija ghairi ya vita na umwagaji wa damu. Waislamu wa Nigeria waandamana katika hauli ya mashahidi wa Zaria. Saudi Arabia asema tunaendeleza mazungumzo na Iran kwa ajili ya kukurubisha uhusiano. Serikali ya Jordan yaionya Israel kuhusiana na hujuma na jinai zake dhidi ya Wapalestina. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa uwepo wa wa Marekani nchini Afghanistan haukuwa na natija yoyote kwao ghairi ya vita, umwagaji wa damu na kupata pigo jingine la kushindwa. Rais Said Ibrahim Raisi, mbali na kubainisha kwamba kushindwa maadui kunatokana na kutozifahamu jamii, ameeleza kwamba uwepo wa wanajeshi wa miaka ishirini wa, wa Marekani nchini Afghanistan haukuwa na natija yoyote kwao ghairi ya vita, umwagaji wa damu na kushindwa vibaya. Rais wa Iran ameongeza kwamba kushindwa huko kunatokana na na kutoufahamu uhalisia wa mambo kuhusiana na eneo hili la Asia Magharibi. Ikumbukwe kuwa Marekani ilituma wanajeshi nchini Afghanistani baada ya tukio la Septemba 11 na kuikalia kwa mabavu nchi hiyo kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Katika kipindi cha miaka 20 ya uwepo wa wanajeshi wake pamoja na wale wa shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO, hakuna matunda yaliyopatikana ghairi ya, ya kushadidi ukosefu wa usalama na kusambaratika nchi hiyo katika kila uwanja. Ripoti mbalimbali zimetolewa na asasi za kimataifa na zinaonyesha kwamba wakati wa kukaliwa kwa mabavu Afghanistan na Marekani pamoja na jeshi la NATO kwa akali, uzalishaji wa mihadarati uliongezeka mara nne, huku mashamba ya ukulima wa mipopi yakiongezeka mno huko Afghanistan. Ahadi nyingine tupu za Marekani za kupeleka wanajeshi wake nchini Afghanistan, na matokeo yake yakawa ni kuuawa maelfu ya watu wasio na hatia Ilikuwa ni kurejesha demokrasia, jambo ambalo nalo katu halikutimia, kwani hata chaguzi za rais zilizofanyika katika kipindi cha uwepo wa marekani nchini humo ziligubikwa na tuhuma na udanganyifu na uchakachuaji wa kura. Wananchi wa Nigeria wameandamana katika miji mbalimbali ya nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika katika hauli na kumbukumbu kumbu ya mashahidi waliouawa katika mauaji yaliyofanywa na vikosi vya usalama kwenye mji wa Zaria miaka saba iliyopita. Taarifa zaidi zinasema kwamba Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia nchini Nigeria wameadhimisha kumbukumbu ya mwaka wa saba tangu yalipotokea mauaji ya kinyama yaliyofanywa na vyombo vya usalama vya Nigeria dhidi ya Waislamu katika mji wa Zaria. Mbali na mji mkuu Abuja, miji mingine ya Nigeria imeshuhudia maandamano makubwa ya tukio hilo lililokuwa na umwagaji damu mkubwa, ambapo waandamanaji walikuwa wamebeba picha za Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa Harakati ya Kiislamu ya Nigeria. Waandamanaji hao walikuwa na maberamu yaliyoandikwa jumbe mbalimbali kwa, kwa lugha ya Kihausa, ambapo moja ya beramu hilo lilisomeka tuna laani mauaji ya mamia ya Waislamu wa madhehebu ya Kishia katika mji wa Zaria yaliyofanywa na wanajeshi katika shambulio hilo la disemba 12, 2015. Inakadiriwa wanachama zaidi ya elfu moja wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, aghlabu wakiwa ni Waislamu wa madhehebu ya Kishia, waliuawa kwa kufyatuliwa risasi na jeshi la Nigeria. miongoni mwa waliouawa walikuwemo watoto watatu wa kiume wa, wa, wa Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria. Katika siku iliyofuata Sheikh Ibrahim Zakzaki na mkewe Malama Zinat walitoa nguvuni wakati wanajeshi wa Nigeria walipovamia Husainia ya Bakiyatullah na nyumba ya mwanazuoni huyo katika mji wa Zaria. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia amesema kuwa mazungumzo baina ya Iran na nchi yake yana matarajio mazuri na kwamba nchi yake itaendelea na mazungumzo na Teheran kwa ajili ya kukurubisha uhusiano. Mwaka 2016 Saudi Arabia ilivunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Iran kwa kisingizio cha kushambuliwa ubalozi wake mjini Teheran na ubalozi wake mdogo mjini Mashhad. Mvutano wa Saudia na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ulianza mwaka 2016 baada ya Saudia kumnyonga mwanazuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Kishia, Shekh Nemre Bakr Nemre. Kufuatia kunyongwa mwanazuoni huyo, waandamanaji wa Iran waliokuwa na hasira walivamia ubalozi wa Saudia mjini Teheran. Hadi sasa kumefanyika duru tano za mazungumzo baina ya pande mbili katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad. Faisal bin Farhan, waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, amenukuliwa akisema kwamba Iran ni sehemu ya eneo na ni jirani yetu, na sisi tutaendeleza juhudi zenye lengo la kuhakikisha kuna kuweko ushirikiano baina yetu na Iran. Iran daima imekuwa ikitangaza kwamba iko tayari kuendeleza mazungumzo na Saudi Arabia, alimradi upande wa pili nao uonyeshe nia nzuri ya kushiriki kwenye mazungumzo ili yawe na matokeo yaliyokusudiwa. Pamoja na hayo Saudia imekuwa ikishiriki kwenye mazungumzo hayo kwa tahadhari kubwa, na inaonekana hilo linatokana na majivuno bandia iliyo nayo ambayo yanaizuia kudhihirisha hadharani kuwa inayahitajia mazungumzo hayo ili kujiandalia fursa nzuri zaidi katika duru za baadaye za mazungumzo, au huenda inaogopa kuukasirisha utawala haramu wa kizayuni wa Israeli. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Jordan imewonya utawala haramu wa Israeli kuhusiana na kuendeleza hujuma zake na mashambulio dhidi ya miji mbalimbali ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan, huko katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Jordan iliyotolewa leo imetoa mwito wa kukomeshwa uvamizi unaofanywa na utawala ghasibu wa Israeli dhidi ya maeneo ya wananchi wa Palestina. Aidha, sehemu moja ya taarifa hiyo imesema bayana kwamba hatua hizo za utawala ghasibu wa Israeli hazitakuwa na matokeo mengine ghairi ya kuongeza mizozo, mivutano na vitendo vya utumiaji mabavu kwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Balozi Sinan Almajal, msemaji rasmi wa wizara ya mambo ya nje ya Jordan, amesema kuwa utumiaji mabavu unaofanywa na jeshi la utawala haramu wa Israeli hauna matokeo mengine ghairi ya kushadidisha vitendo vya ukandamizaji. Jordan imeitaka pia jamii ya kimataifa kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina ili lifanikiwe kufikia amani ya kiuadilifu sambamba na kuhitimishwa uvamizi katika ardhi za wananchi madhulumu wa Palestina. Katika miezi ya hivi karibuni, vitendo vya hujuma na uvamizi wa walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Palestina, hususan kwenye msikiti wa al-Aqsa vimeongezeka mno. Vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu kwa Palestina vinafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi za Kiarabu na jamii ya kimataifa wameendelea kunyamaza kimya na kutochukua hatua zozote za maana za kukabiliana na vitendo hivyo vinavyokinzana na utu na ubinadamu. Na Muungano wa Februari 14 ambayo ni harakati ya upinzani nchini Bahreni umetangaza kwamba utawala wa ukoo wa Al Khalifa umepoteza muungano na waitifaki wake wa hivi sasa na umetengwa kikamilifu. Ibrahim Al Aradi, mkurugenzi wa ofisi ya kisiasa ya muungano wa Februari kumi na nne, amesema kwamba utawala wa ukoo wa Al Khalifa umetengwa hasa baada ya kuvurugika muungano na waitifaki wake na kwamba hilo linaonekana wazi katika mashindano ya soka ya kombe la dunia yanayoendelea nchini Qatar. Kiongozi huyo mwandamizi wa harakati ya Februari 14 amebainisha kuwa kilele cha kutengwa Bahrain kilidhihirika wazi baada ya kutoalikwa nchi hiyo katika sherehe za ufunguzi wa mashindano ya soka ya kombe la dunia nchini Qatar. Aidha, amesema wananchi wa Bahareni wameendelea kufanya maandamano na kutangaza upinzani wao dhidi ya hatua ya utawala wa ukoo wa Al Khalifa ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli unaofanya mauaji kila uchao dhidi ya Wapalestina. Kadhalika, Ibrahim Aradi, mkurugenzi wa ofisi ya kisiasa ya muungano wa Februari 14, amewataka wananchi wa mataifa ya kiarabu na kiislamu kutoisahau kadhia ya Palestina na watambue kwamba watawala wanaofuatilia kufanya mapatano na Israel kwa ajili ya kulinda maslahi yao wapo tayari kuwakandamiza watu ambao wanapinga mpango mchafu na wakisaliti wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema sababu ya kupelekwa vikosi vya ulinzi wa mpakani vya serikali kuu ya Iraq katika mipaka ya Iran na Uturuki. Baada ya baraza la usalama wa taifa la Iraq kufanya kikao chake tarehe 24 Novemba na kuchukua uamuzi wa kutuma askari walinzi wa mipaka katika maeneo ya mipaka ya Iran na Uturuki, afisa mmoja wa ngazi za juu wa jeshi la Iraq ametoa maelezo mapya kuhusu kutumwa wanajeshi hao katika maeneo hayo. Kwa mujibu wa afisa huyo wa ngazi za juu wa jeshi la Iraq, vikosi viwili vya askari jeshi walinzi wa mpakani na zana zote za kijeshi tayari vimetumwa katika mipaka ya Iran na no Uturuki, ambapo askari hao watachukua udhibiti na kuyasimamia kwa uhalisia na kivitendo maeneo hayo ya mpakani ya nchi hizo mbili kwa kushirikiana na vikosi vya Peshmerga. Hata hivyo, kwa mujibu wa mapatano yaliyofikiwa kati ya Waziri Mkuu wa Iraq Muhammad Shia Assudani na Neshir van Barzani mkuu wa eneo la Kurdistani ya Iraq katika ziara yake ya karibuni huko Bagdadi, vikosi vya ulinzi vya serikali kuu ndivyo vitakavyosimamia pakubwa maeneo hayo. Amesema kuwa askari jeshi wa ulinzi wa mpakani hawa husiki na kusimamia shughuli za vivuko bali zaidi watakuwa na kazi muhimu ya kijeshi ambapo suala la kusimamia vivuko hivyo litaendelea kuwa chini ya vikosi vya Arbile. Afisa huyo wa Iraka aidha amesisitiza kuwa hatua hizo zilipaswa kuchukuliwa kitambo nyuma na sasa pia suala hilo limetekelezwa kivitendo baada ya kupita miongo mitatu ya kuwashinikiza viongozi wa eneo la Kurdistani amebainisha kuwa lengo la kutumwa vikosi hivi vya ulinzi wa mpakani ni kuzuia kupenya na kuingia vikundi vya kigaidi katika ardhi za nchi mbili jirani za Iran na Uturuki kupitia eneo la Kurdistan na pia kupunguza nchi mbili hizo kuingia katika ardhi ya Iraq kupitia nchi kavu. Sababu mbili hatimaye zimepelekea askari walinzi wa mpakani wa, wa Iraq kutumwa katika mipaka ya Iran na Uturuki baada ya miaka kadhaa ambazo, mosi ni sisitizo na shinikizo la Iran na pili ni hamu na nia ya dhati ya Muhammad Shia al-Sudani ya kuhuisha mamlaka ya kujitawala taifa la Iraq na kulinda umoja wa ardhi nzima ya nchi hiyo. Kuhusu nafasi ya Iran, inapaswa kusema kwamba licha ya indhari zake za hapo kabla, makundi yanayotaka kujitenga yanatumia kama wenzo Ombwe la uongozi huko kaskazini mwa Iraq kwa lengo la kutoa pigo kwa usalama wa taifa la Iran, ambapo kilele chake kilidhihirika katika machafuko na fujo za hivi karibuni humu nchini, ambapo Iran kwa upande wake haikuwa na njia nyingine wala budi ila kutumia nguvu na uwezo wake wote kuzuia kugeuzwa eneo la kaskazini mwa Iraq kwa chanzo cha kuenea ukosefu wa amani nchini Iran. Na wakati huo huo ikilinda na kudumisha uhusiano wake katika eneo na kati yake na serikali kuu ya Iraq. Baada ya matukio hayo imebainika kuwa magengi ya kigaidi yanayotanga kujitenga na yenye kuzusha fujo nchini Iran yana ngome na kambi zao huko kaskazini mwa Iraq na yanatumia kambi hizo kuratibu ghasia na hujuma. Hata hivyo Iran imezishambulia kwa makombora mara kadhaa kambi hizo za kigaidi. Wakati huo huo, Iran imezitaka serikali imezitaka serikali ya kikanda na serikali kuu ya Iraq kuzuia kugeuzwa ardhi ya nchi hiyo kwa ngome za kufanyia hujuma na makundi ya kigaidi na yanayotaka kujitenga, ambapo kufuatia ziara kati ya mkuu wa eneo la Kurdistan huko Baghdad na mazungumzo kati yake na Muhammad Shia al-Sudani, waziri mkuu wa Iraq, pande hizo mbili zimefikia mapatano kuhusu kutumwa vikosi vya ulinzi wa mpakani vya serikali kuu ya Iraq kwenye mipaka ya Iran na Uturuki, na tayari hatua hiyo imeanza kutekelezwa kivitendo kufuatia dikri ya waziri mkuu wa Iraq. hmm. Naam, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji kutegea sikio kipindi maalumu kwa mnasaba wa kumzungumzia Bibi Fatimatu Zahra, Salamullahi alaiha. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za maombolezo ya binti ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam, zinazojulikana kama siku za Fatimia. Katika kipindi hiki cha leo, tutatupia jicho baadhi ya visa na sira fupi ya bibi huyu mtukufu aliyedhulumiwa na kukumbwa na masaibu mengi baada ya kuaga dunia baba yake. Kuwe ni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki <mulch> Bibi Fatimatu Zahra, <mulchita> Zahra salamullahi alaiha <mulchita> ni binti ya mtukufu Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na Bibi Khadija binti Khuwailid, mke kipenzi wa Mtume, na mtoto wanne wa kike wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Baadhi ya lakabu zake ni Azzahra, Sidiqa, Tahira, Mubaraka, Zakiya, Radhiya, Maridhiya, Muhadatha na Batul. Bibi Fatimatu Zahra alizaliwa na kulelewa katika nyumba ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, ambako malaika wa wahai na ufunuo walikuwa wakiingia na kutoka wakileta ujumbe wa Mola Mlezi. Alikulia katika nyumba ambayo ndiyo pekee sauti ya Allahu akbar ilikuwa ikisikika katika zama za awali za Uislamu. Baada ya kuolewa na Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, alitambulika kuwa mwanamke kigezo bora cha kuigwa na watu wote katika maisha ya ndoa, ibada na mwenendo mzuri. Baada ya kazi za nyumbani, Bibi Fatimatu Zahra salamu allahi alaiha alikuwa akijipinda kwa ibada, dua na kumtaradhia mola karima. Imam Jafar Sadik alayhi salam ananukuu kutoka kwa babu yake Imam Hasan bin Ali, mwana wa bibi Fatima, akisema kwamba mama alikuwa akisimama katika mihirabu ya ibada katika siku za kuamkia Ijumaa hadi asubuhi. Alikuwa akiwaombea dua waumini wa kike na kiume bila kusema lolote kuhusu yeye mwenyewe. Siku moja nilimuuliza "Mama, kwa nini huiombei nafsi yako kama unavyowaombea dua watu wengine?" alinijibu kwa kusema, mwanangu kipenzi, jirani kwanza, kisha nyumbani. Tasbihi na dhikri ambazo ni maarufu kwa jina la Tasbihatu Zahra alizofundishwa na baba yake kipenzi Yaani Mtume Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, ni maarufu katika vitabu vya wanazuoni wa Shia na Suni tokea awali. Bibi Fatima alijifunza elimu na maarifa katika nyumba na ufunuo wa wahai. Elimu na mambo yote ya siri aliyokuwa akifunzwa na baba yake yalikuwa yakiandikwa na mume wake yaani Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Bibi Fatima alikusanya elimu na maarifa hayo aliyoambiwa na baba yake na kuandikwa na Imamu Ali katika tabu kubwa lililokuwa maarufu kwa jina la Mashafu Fatima. Bibi huyu mtakatifu alifanya jitihada kubwa za kuwafunza wanawake wa Kiislamu maarifa ya dini hiyo. Alishika Qur'ani tukufu na kuanisika na kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu. Yes, imepokewa kwamba hata mtumishi wake bibi ambaye pia alikuwa mwanafunzi mkubwa mtukufu huyo hakuwahi kuzungumza lolote au kujibu swali na maneno ya mtu yoyote bila kutumia aya za Qurani tukufu katika kipindi cha miaka 20. Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha alikuwa akipitisha sehemu ya usiku kwa ibada na kumtaaradhia Mola Muumba. Swala zake za usiku zilikuwa ndefu kiasi kwamba miguu ya mtukufu huyo ilikuwa ikivimba kwa kusimama sana katika ibada hiyo. Hasan al Basri, aliyefariki dunia mwaka 110 hijiria, anasema hakuna mtu katika umma aliyekuwa akifanya ibada kwa wingi kuipa mgongo dunia na kumcha Mwenyezi Mungu zaidi ya Fatima binti Muhammad alaihi ssalam. Aidha, katika kipindi cha miaka kumi ya serikali ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalama mjini Madina kulitokea vita 27 hadi 28 vilivyoongozwa na mtume mwenyewe na mapigano 35 hadi 90 ambayo mtume alituma jeshi la Kiislamu kukomboa au kukabiliana na hujuma za maadui katika maeneo mbalimbali. Baadhi ya mapigano hayo yalichukua muda wa miezi miwili hadi mitatu kutokana na kuwa mbali na mji wa Madina, makao makuu ya serikali ya Kiislamu. Katika kipindi kikubwa cha maisha yake ya ndoa, Bibi Fatimatu Zara salamullahi alaiha, Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam alitumia wakati wake mwingi akiwa katika medani za vita na jihadi ya kulinda mipaka utawala mchanga wa Kiislamu. Wakati huo, mke wake mwaminifu alichukua majukumu yote ya kuendesha nyumba, kulea na kusimamia watoto. Si hayo tu, bali Bibi Fatima Tuzahara alifanya hima kubwa katika kusaidia pia familia za wapiganaji wengine wa Kiislamu au familia za mashahidi waliowawa katika vita vya jihadi na kupigania dini ya Uislamu. Alikuwa pia akiwahamasisha wanawake wa Kiislamu katika kutibu majeruhi wa vita vya jihadi wa familia na ndugu zao. Imepokewa kwamba katika vita vya Uhud, Bibi Fatima akiwa pamoja na wanawake wengine walielekea katika eneo hilo la vita lililoko umbali wa kilomita sita kutoka mji wa Madina. Katika vita hivyo Mtume Mtukufu alijeruhiwa vibaya, huku Imamu Ali alaihi salam aliyekuwa akimhami Mtume huyo Mwenyezi Mungu akipata pia majeraha. Bibi Fatima alifanya kazi ya kufuta damu katika kipaji kitukufu cha uso wa Mtume, huku Ali bin Abitalibi alaihi ssalam akimimina maji kwa kutumia ngao yake ya vita. Baada ya kuona kwamba damu ilikuwa haikatiki na kusimama katika kipaji cha Bwana Mtume, Bibi Fatima alichoma kipande kidogo cha mkeka na akaweka majivu yake kwenye jeraha la Mtume. Mtume aliuliza hiki ni kitu gani? Bibi Fatima alisema nimepika mkate lakini moyo wangu haukutulia bila ya kukuletea wewe mkate huu. Mtume alimwambia hiki ndicho chakula cha kwanza kinachoingia mdomoni mwangu tangu siku tatu zilizopita. Bibi Fatima Zahra alaihi ssalamu alikuwepo pia katika medani ya fathu Makka, Yaani, wakati wa kukombolewa mji mtakatifu wa Makka. Bibi Fatima aliendelea kuhudumia Uislamu na Waislamu kwa njia mbalimbali katika kipindi cha uhai wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na hata katika kipindi kifupi alichoishi baada ya kufariki dunia baba yake kipenzi. Alikuwa na Mtume katika hali zote za mashaka, masaibu na hujuma za washirikina na hakusita kujitolea kwa ajili ya kumlinda mtume wa Mwenyezi Mungu na uimamu baada yake hususan, Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Aliendelea hivyo ahadi. Katika kipindi cha mwishoni mwa uhai wa mtume mtukufu, maradhi ya mtume wa Mwenyezi Mungu yalishadidi zaidi katika siku za mwisho wa umri wake uliojaa baraka. Bibi Fatima tu Zahara salamullahi alaiha alikuwa daima akiketi kando ya kitanda cha baba yake mtukufu, huku akiangalia sura yake iliyokuwa imejaa nuru ikitokwa na jasho kwa wingi kutokana na homa kali. Bibi Fatima alisikitishwa mno na hali hiyo, na daima alikuwa katika hali ya kulia. Mtume Mtukufu pia alishindwa kustahamili kilio na mazonge ya binti yake kipenzi, hivyo alimnong'oneza sikioni, na ghafla Bibi Fatima alitulia na kutabasamu. Tabasamu hilo la Bibi Zahara, hususani katika kipindi hicho cha kusikitisha, liliwashangaza hadhirina. Walimuuliza, Mtume wa Mwenyezi Mungu, amekwambia siri gani? Alijibu kwa kusema "Sitatoa siri ya baba yangu maadamu yu hai." Siri hiyo ilifichuliwa baada ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuwaga dunia. Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha alisema kwamba Mtume aliniambia, utakuwa wa kwanza kati ya Ahlibeiti zangu atakayejiunga nami, na nilifurahi kwa sababu hiyo. Baada ya kuwaga dunia baba yake, Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha na Ahlubeiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, kwa ujumla walipatwa na masaibu makubwa mno. Hatimaye bibi huyo mwema ambaye kwa mujibu wa hadithi sahihi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni mbora wanawake duniani alikufa shahidi tarehe 13 Jamadi l Awal mwaka wa 11 Hijiria, kwa mujibu wa mapokezi ya baadhi ya wanahistoria, akiwa na umri wa miaka 18 tu, kwa mujibu wa nukuu mashuhuri zaidi. Aliswaliwa kwa siri na kundi dogo la waumini na kuzikwa usiku wa manane, kwa mujibu wa wasia wake, ambapo alitaka watu waliomdhulumu wasishuhudie jeneza na mazishi yake. Sala na salamu za Mwenyezi Mungu, malaika na mitume wake zimshukie Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Yeah. Nam, hapa ni Teheran, idhaa kiswa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya usiku karibuni. Sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio, kipindi cha Afrika wiki hii kitafuatiwa na Leo katika historia pamoja na kipande cha kaswida. Afrika. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno hapo ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari wiki hii barani Afrika. Pamoja na mambo mengine, kipindi chetu cha leo kitaangazia mauaji ya raia yaendelea kushuhudiwa Kongo DR licha ya jitihada za kidiplomasia na kijeshi. Waislamu wa Uganda walalamikia uvamizi wa misikiti na kutiwa mbaroni kiholela, na maandamano yaendelea Sudan licha ya makubaliano ya amani kufikiwa, pamoja na matukio mengine. Karibu tuanzie nchini DRC ambako mauaji yanaendelea kushuhudiwa licha ya nchi za kieneo kufanya jitihada za kidiplomasia sambamba na kutuma maelfu ya wanajeshi katika nchi hiyo kubwa ya katikati mwa Afrika. Ripoti ya uchunguzi wa awali uliofanywa na ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu imethibitisha kuwa takriban raia 131 waliuawa wakati waasi wa M23 waliposhambulia vijiji viwili kwenye mji wa Rushuru jimboni Kivu Kaskazini nchini humo. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephan Dujarik akizungumza na waandishi wa habari jijini New York siku ya Alhamisi alisema M23 walifanya mashambulio hayo tarehe ishirini na tisa na thelathini mwezi uliopita wa Novemba kwenye vijiji vya Kishishe na Bambo kwa kile walichoeleza kuwa ni mashambulizi ya kulipiza kisasi dhidi ya raia. Miongoni mwa watu hao 131 waliouawa, mia moja na wawili ni wanaume Kumi na saba ni wanawake ila hali kumi na wawili ni watatu, Dujarric amesema kama navunukuu, watendaji hao waliofanya uchunguzi wa awali wanasema kuwa watu hao waliuawa kwa risasi na visu. Hali kadhalika watu wengine wanane walijeruhiwa kwa kupigwa risasi, wengine sitini walitekwa na takriban wanawake ishirini na wawili na wasichana watano walibakwa. Kundi la waasi la M23 limekubali kuondoka katika eneo waliloliteka ikiwa ni pamoja na mpaka wa Bunagana na vitongoji vya Kitigoma. Msemaji wa M23 Lawrence Kanyuka amesema katika taarifa yake kwamba kundi lao liko tayari kujiondoa, lakini akaomba mkutano na jeshi la kieneo la Jumuiya ya Afrika Mashariki na utaratibu wa uhakiki wa dharura ili kukubaliana juu ya mchakato huo, kama ambavyo amesema wako tayari kufanya mazungumzo na serikali. Wakati huo huo, waziri wa sheria wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amemtaka mwendesha mashtaka mkuu wa ICC kuchunguza mauaji ya halaiki yaliyojiri karibuni katika mji huo wa Kishishe, mashariki mwa Kongo. Rose Mutombo amesema hayo katika kikao cha 21 cha bunge la nchi wanachama kwenye mkataba wa Roma wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC. Amesema kwamba, na hapa na nukuu, tukiwa kwenye chumba hiki hivi sasa, eneo la mashariki mwa nchi yangu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika mikoa ya Ituri na Kivu Kaskazini, kunatendeka jinai dhidi ya binadamu, jinai za kivita jinai za mauaji ya kimbari na jinai za ukandamizaji ambazo zimesababisha maelfu ya vifo na pia kesi ya udhalilishaji wa kingono hususan dhidi ya wanawake na wasichana mbali na idadi kubwa ya watu waliohama makazi yao, mwisho kunukuu. Mapema wiki hii maelfu ya raia wa Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo walifanya maandamano katika mji mkuu wa Kinshasa dhidi ya waasi hao wa M23 ambao wamechukua udhibiti wa maeneo kadhaa mashariki mwa DRC. Siku ya Alhamisi, mamlaka za mitaa mashariki mwa DRC zilishutumu waasi wa M23 kwa kuua zaidi ya raia mia moja katika kijiji cha Kishishe. Hata hivyo mamlaka hizo baadaye wiki hii zilisema kwamba idadi ya vifo vya raia vilivyotokana na shambulio la waasi hao wiki iliyopita mashariki mwa DRC imefikia mia tatu. Waasi wa M23 ambao hivi sasa wanadhibiti maeneo makubwa ya eneo la Rushuru la kaskazini mwa Kivu ambapo ndiko uliko mji wa Kishishe wamekana kuhusika na mauaji hayo. Haya inajiri wakati ambapo Umoja wa Ulaya umeongeza majina ya watu wanane katika orodha yake ya vikwazo vinavyohusiana na mzozo huo wa DRC, wakiwemo viongozi wa waasi na mfanyabiashara mmoja wa Ubelgiji. Huku hayo yakiarifiwa, mazungumzo ya amani kati ya pande mbalimbali zinazohusika na mgogoro wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yamefunga pazia lake huko nchini Kenya. Uhuru Kenyatta, rais mstaafu wa Kenya ambaye ndiye mratibu wa masuala ya amani wa jumuiya ya Afrika Mashariki, Jumanne hii aliongoza sherehe za kufungwa mazungumzo hayo ya amani ya DRC katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, na alikuwa na ujumbe huu. Na wakati tuliongea na wengine wenu mlisema, lakini unajua, tulikuwa hapa tumeongea mara mingi, tumeongea na serikali, lakini tukiongea hatuoni mengine yakitimika na tukasema safari hii tusiwe tu ni kunena, lakini pia tuwe tunatimiza yale ambayo inawezekana, na ndio tukikutana tena tuseme, wakati tulikuwa mkutano tuliyaongea haya, ndio sasa tuende ngazi hiyo, wengine mpaka tusuluhishe shida zote ambazo zipo. Tukisalia katika masuala ya migogoro, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema idadi ya watu waliouawa katika mapigano huko Tigre kaskazini mwa Ethiopia ni wengi ikilinganishwa na idadi ya waliouawa katika vita vya Ukraine na Russia. Antonio Guteres amesema hayo wiki hii katika hotuba yake kwa mkutano wa COP 15 huko Montreal nchini Canada. Amebainisha kuwa ingawaji hakuna takwimu rasmi na sahihi juu ya idadi ya watu waliouawa katika mapigano ya miaka miwili huko Tigre, lakini vita hivyo vimepelekea kutengana kwa familia, kuuawa maelfu ya watu na kuachwa mamilioni ya wengine bila makazi. Guteres ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kuunga mkono makubaliano ya amani yaliyofikiwa Novemba pili, kati ya serikali ya Ethiopia na wapiganaji wa harakati ya kupigania ukombozi wa eneo la Tigre, kwa kifupi TPLF. Katibu mkuu wa UN amefafanua kwa kusema makubaliano hayo ya amani ni fursa ambayo Ethiopia, Afrika na dunia kwa ujumla haipaswi kuipoteza. Katika hatua nyingine, Waislamu nchini Uganda kutoka makundi yote ya jamii, Jumatatu hii walipinga kukamatwa kiholela kwa viongozi wa Waislamu wakati wa uvamizi wa misikiti. Viongozi wa dini ya Kiislamu, wabunge, wafanyabiashara na wanajamii kwa pamoja walijitokeza kulaani utiaji mbaroni huo ambao wanaamini ni kinyume cha sheria na haustahili kufanywa. Asuman Basalirwa, mwenyekiti wa jukwaa wa la wabunge Waislamu na ambaye anawakilisha eneo bunge la Bugiri, amesema huu ni ubaguzi wa wazi wa serikali dhidi ya Waislamu. Mara kwa mara maafisa wa serikali wanavamia misikiti na kuwakamata kiholela mashehe bila kufuata sheria na kuwaweka mahabusu bila ya kuwafikisha mahakamani. Wabunge waislamu wa Uganda pia wamelalamikia kuvunjiwa heshima misikiti kuna kufanywa na vyombo vya dola ambavyo maafisa wake huingia kwenye maeneo hayo matakatifu wakiwa wamevaa viatu. Miongoni mwa waliokamata hivi karibuni, ni naibu kiongozi wa kundi la Tabligh Muslim nchini Uganda, Sheikh Yahya Mwanje na Waislamu wengine zaidi ya kumi. Na vikosi vya kulinda usalama vya Sudan Alhamisi hii vilitumia gesi ya kutoa machozi na kufunga barabara na madaraja katika juhudi za kuzuia maandamano ya maeneo tofauti ya, ya mji mkuu Khartum, ikiwa ni siku tatu tu tangu yaliposainiwa makubaliano ya awali ya kuanzisha mageuzi mapya ya kisiasa nchini humo. Maelfu ya waandamanaji walikusanyika Alhamisi katika maeneo kadhaa ya Khartum, ikiwa ni pamoja na karibu na ikulu ya rais, sehemu ambayo Jumatatu wiki hii vyama vya kiraia vilifikia mwafaka wa kuunda serikali ya raia. Wananchi wa Sudan wamekuwa na maoni tofauti kuhusu makubaliano hayo. Baadhi ya Wasudan wanasema kuwa yanaweza kuleta utulivu, na wengine wanakataa kushirikishwa wanajeshi katika makubaliano hayo. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotutamatishia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo Panapo majaliwa ya Kimola, mimi ni Hussein Hassan. Asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 15 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1444 Hijiria, mwafaka na tarehe 10 Disemba mwaka 2022 miladi. Siku kama ya leo miaka 1406 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria na kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, alizaliwa Imam Ali bin Husein alaihi salam maarufu kwa lakabu ya Zainul Abidin katika mji mtakatifu wa Madina mtukufu. Huyo ni mwana wa Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alihi salam, mjukuu wa Bwana Mtume Sallallahu Aleyhi wa alihi wa sallam. Alikuwa kinara wa elimu, uchamungu, wema, ukarimu na upendo. Miongoni mwa sifa kuu za Imam Zainul Abidin ni kufanya ibada na kuswali swala za usiku alikuwa mwingi wa ibada na alipewa lakabu ya Sajjad kwa maana ya mwenye kusujudu sana, na Zeinulabidin kwa maana ya pambo la wafanya ibada. Tarehe ya 15 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 38 hijiria, yaani miaka 1406 iliyopita na kamanda maarufu wa jeshi la uislamu katika vita dhidi ya jeshi la muawia lililokuwa likiongozwa na amru bin alas utawala wa kizazi cha bani umaya muawia alituma jeshi la wapiganaji elfu sita nchini misri kwa ajili ya kupigana na jeshi la muhammad bin abubakar lililokuwa na wapiganaji elfu mbili jeshi la muhammad bin abubakar lilishindwa katika vita hivyo na kiongozi huyo akauawa shahidi kwa kuchomwa moto baada ya kukamatwa mateka, siku kama ya leo miaka 143 iliyopita. Toleo la kwanza la gazeti la Al Urwatulwuthqa lilichapishwa chini ya uongozi wa Sayid Jamaluddin Asad Abadi, maarufu kwa jina la Jamaluddin Afghani, na Shekh Muhammad Abdu huko mjini Paris, Ufaransa. Sayid Jamaluddin aliasisi jumuiya ya Al Urwatulwuthqa kwa shabaha ya kutimiza lengo lake la kujenga umoja na mshikamano kati ya mataifa ya Kiislamu, na akaanza kuchapisha gazeti kwa kutumia jina hilohilo hilo. Na miaka 126 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia mwanakemia maarufu wa Sweden Alfred Nobel. Nobel alizaliwa mwaka 1833 na kuhamia nchini Russia wakati wa ujana wake. Alfred Nobel alifanikiwa kuvumbua baruti baada ya kufanya utafiti mkubwa kwa miaka kadhaa katika uwanja wa sayansi ya kemia. Hata hivyo, mada hiyo badala ya kutumiwa kwa matumizi ya amani ilianza kutumiwa kama kifaa cha kivita. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Alfred Nobel akatoa pendekezo la kutolewa tuzo kila mwaka kwa shaksia aliyefanya juhudi kubwa katika uwanja wa kuimarisha amani na usalama duniani. Hapa ni mji Tehran. Haya ni matangazo ya usiku, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nisome baadhi ya maoni yenu kabla ya muhtasari wa habari za dunia. Bwana Kikwete Junior wa Mwanza, Tanzania, umeandika kilimo kibadilike, kitoke kwenye kuegemea mvua na kuwa kilimo cha umwagiliaji, ambapo watu watalima mwaka mzima kwa misimu yote pasi na kutegemea msimu wa mvua pekee. Huo ndio mwarobaini wa suluhisho la baa la njaa katika nchi za Afrika. Vilevile amesema vile, sioni ajabu kwa rais kukaa madarakani muda mrefu, alimradi tu raia wake wanapata huduma zote stahiki na mustakbali wa kiuchumi wa nchi ni mzuri. Ameandika bwana Ali Magema wa huko nchini Tanzania, katika mkoa wa Tanga, mtaa wa Madina Tusahara. Anasema Wazayuni, je, wanataka kuifuta Palestina katika ramani ya dunia? Chokochoko choko zote hizo zipo, lakini umoja wa Mataifa hawaoni jinai wanazofanyiwa wa Palestina, ameandika Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania natushukuru naye pia na tunamshukuru Bwana Ismail Saki wa Mandewa huko Singida, Tanzania. Yeye yeah, ameandika serikali ya Iran kutaka nchi za magharibi kutowapa hifadhi watu wanaopinga serikali yake ni jambo zuri sana, lakini hata Iran inapaswa kuelewa nchi za magharibi hazipendi msimamo wa nchi ya Iran, kitu ambacho wa magharibi wanapokea misimamo ya Kiislamu ya Iran kuwa ni uadui. Tunakushukuruni sana Bwana Muhamed Suleiman Kenya wa huko nchini Kenya. Umetusalimia unasema asalamu alaikum, nasi pia tunaitikia walaikum salam wa rahmatullahi wa barakatuh. Ufuatoni muhtasari wa habari za dunia. Tunakushukuruni wasikilizaji wapenzi, ukiwemo Bwana Msafiri Ndama wa huko Mkongoni huko Botswana, Tanzania, na tuna maelezo mengine hapa, lakini muda wetu nao unakwenda kwa kasi sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Bwana Isa Musango, nawe maoni yako yako hapa kutoka huko Oisha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nawe pia tunakushukuru. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema kwamba uwepo wa wa Marekani nchini Afghanistani haukuwa na natija yoyote kwao ghairi ya vita, umwagaji wa damu na kupata pigo jingine na kushindwa wa Marekani. Wananchi wa Nigeria wameandamana katika miji mbalimbali ya nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika katika hauli na kumbukumbu ya mashahidi waliouawa katika mauaji yaliyofanywa na vikosi vya usalama katika mji wa Zaria miaka saba iliyopita. na waziri wa mambo ya nchi wa Saudia amesema mazungumzo baina ya nchi yake na Iran yanaendelea kwa ajili ya kukurubisha uhusiano. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili Radio IRIB R, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.