Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat al-Baqara aya mia mbili hamsini na sita mpaka mia mbili hamsini na saba Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini. Uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika. Na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani; huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho matukio ya Sudani na onyo la harakati ya kiislamu nchini humo. Baada ya kusikiliza uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba kukumbuka kuzaliwa kwa Imam Ali bin Hussein Zainul Abidin alayhim assalama. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika tutakuwa na kipindi cha mawaidha ya mwezi uh, kipindi cha mawaidha ya Kiislamu kitakacholetwa kwenu na Shekh Salim Mwega, akizungumzia siku hizi za kukumbuka tukio chungu la kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalama. Baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu asubuhi ya leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. ni saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini teheran karibu ni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia lakini kwanza ni muhtasari wake rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran amesema damu toharifu za mashahidi wa usalama zinawatia kiwewe maadui wa irani ya kiislamu shirika la afya duniani who limetangaza kwamba korona ilisababisha vifo 63,000 zaidi vya malaria mwaka 2021 ripoti zinaonyesha kwamba maelfu ya wahajiri wamepigwa na kudhalilisha katika mipaka ya umoja wa ulaya na jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu OIC imetoa wito wa kuwajibishwa utawala haramu wa Israel kwa jinai zinazofanyika huko Palestina. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema damu toharifu za mashahidi wa usalama wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran waliouawa shahidi zimewakasirisha na kuwatia kiwewe maadui wa taifa hili. Rais Ibrahim Raisi aliyasema hayo jana Ijumaa katika kikao kilichofanyika kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra alaihassalam, binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambapo amezienzi familia za askari polisi na maafisa wengine wa usalama waliouawa washahidi katika machafuko ya hivi karibuni hapa nchini. Ameashiria kushindwa maadui katika vita vya miaka minane vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na dikteta wa zamani wa Iraki Sadam Hussein dhidi ya Iran na kueleza kwamba maadui wanajaribu kuibua vita mseto na njama mpya iliyochochea ghasia na mifarakano miongoni mwa wananchi wa Iran, lakini njama hizo zimegonga mwamba kutokana na kuwa macho taifa la Iran. Rais wa Iran amesema maadui wa taifa hili kwa upande mmoja wanadai wanapigania haki ya kuishi na kwa upande mwingine wanaunga mkono magaidi wanaoua maafisa wa usalama, wazazi na mtoto wa miaka kumi. Said Ibrahim Raisi alikuwa anarejelea mauaji ya mtoto wa miaka kumi, wazazi wake na watu wengine kadhaa katika shambulio la hivi karibuni la kigaidi kwenye haram takatifu ya Shah Cheragh mjini Shirazi katika mkoa wa kusini wa Farsa. Shirika la afya duniani WHO limesema kuvurugika utoaji wa huduma za afya kutokana na janga la korona kulipelekea kuongezeka vifo vya wagonjwa wa malaria duniani mwaka jana wa 2021. WHO imesema hayo katika ripoti yake ya kila mwaka kuhusu malaria na kufafanua kwamba watu 63,000 zaidi waliaga dunia mwaka uliopita kutokana na taathira hasi za ugonjwa wa covid-19 kwa mfumo wa afya katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Katika ripoti hiyo WHO imesema kwa ujumla watu laki sita na kumi na tisa elfu, aghlabu yao wakiwa watoto wadogo wa nchi maskini za Afrika, waliaga dunia mwaka jana kutokana na malaria, ikilinganishwa na watu laki sita ishirini na tano elfu mwaka juzi wa elfu mbili na ishirini. Ripoti hiyo ya malaria ulimwenguni inaonyesha kwamba maambukizi ya maradhi hayo yameendelea kuongezeka japo taratibu, kwani watu milioni 247 walikumbwa na ugonjwa wa malaria mwaka jana ikilinganishwa na milioni 245 mwaka juzi na milioni 232 mwaka 2019. Ripoti mpya iliyotolewa na shirika moja la kutetea haki za binadamu imefichua kwamba maelfu ya wahajiri walipewa kichapo cha mbwa, baadhi wakidhalilishwa na wengine wakazuiliwa kinyume cha sheria, kabla ya kurejeshwa walikotoka na askari wa mipaka wa nchi za Umoja wa Ulaya. Ripoti hiyo iliyopewa anwani ya Kitabu Cheusi cha Kurejeshwa Nyuma 2022 imekusanya mamia ya kesi za wahajiri wakiwemo wanawake na watoto wadogo kufanyiwa vitendo vya kinyama na askari wa ulinzi wa mipaka wa Umoja wa Ulaya ndani ya miaka miwili iliyopita kabla ya kufukuzwa na kulazimishwa kurejea walikotoka, kwa mujibu wa ripoti hiyo yenye kurasa 3173 ya shirika linalofuatilia jinai dhidi ya wahajiri mipaka la Border Violence Monitoring Network. Walinzi hao wa mipaka wa Umoja wa Ulaya wanatumia mbinu za kikatili kuzuia wahajiri kuingia katika nchi za bara hilo. Baadhi ya mbinu hizo, kwa mujibu wa ripoti ya taasisi hiyo ya haki za binadamu, ni vichapo vikali vya muda mrefu, kuvuliwa nguo kwa lazima, kunajisiwa, kunyolewa kichwa kwa lazima, kupigwa shoti na vifaa vya umeme na hata kuzuiliwa kwa kipindi kirefu katika mazingira ya kukutisha. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Rais Xi Jinping wa China amesema serikali ya Beijing inaunga mkono jitihada za taifa la Palestina zinazolenga kuhuisha haki za msingi za watu wa Palestina. Jinping amesema hayo katika mazungumzo yake na rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmud Abbas huko Riadh, mji mkuu wa Saudi Arabia Pambizoni mwa kongamano la kwanza la China na madola ya Kiarabu, rais wa China ameeleza kwamba Beijing inaunga mkono jitihada za miongo kadhaa sasa za Wapalestina za kupigania haki zao mkabala wa Israel. Amesema China na Palestina zimekuwa na uhusiano wa kidugu wa muda mrefu na kwamba anatumai pande mbili hizo zitaendelea kushirikiana kama zilivyofanya katika kipindi cha zaidi ya nusu karne iliyopita. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC imelaani hujuma ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya kambi ya wakimbizi ya Jenin, mauaji ya wapalestina wanne na pia hujuma dhidi ya msikiti wa Ibrahim na shule za Palestina. Ni baada ya wapalestina wanne kuuawa washahidi kwa kupigwa risasi katika shambulio la wanajeshi wa utawala haramu wa Israel kwenye mji na kambi ya wakimbizi wa Jenin, kaskazini mwa ukingo wa magharibi. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu imetoa taarifa ikisema jinai hizo pamoja na hujuma za hapo awali wa ambazo zimekuwa zikifanyika mara kwa mara zinapaswa kuchunguzwa na kufuatiliwa kisheria. Taarifa hiyo ya OIC kwa mara nyingine tena inasisitiza mshikamano na uungaji mkono wake kwa mapambano ya Wapalestina na inatoa wito kwa mashirika ya kutetea haki za binadamu na taasisi za kimataifa kuchukua hatua haraka za kuachiwa huru Nasir Abu Hamed, mfungwa wa Kipalestina ambaye ripoti zinasema hali yake ya kia kiafya ni mahatuti na mbaya. Na tunakamilisha taarifa yetu ya habari asubuhi ya, ya leo kwa ripoti ya matukio ya Kiislamu yaliyojiri juma hili katika ukanda wa mashariki mwa Afrika. Ripoti hiyo imetayarishwa na inaletwa kwetu, kwenu na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subait. Jamii ya Kiislamu imesisitizwa kuwalea vizuri watoto wao kwa kuzingatia maadili na misingi ya dini ya Kiislamu ili kuwa warithi wazuri wa wanawazuoni wa Kiislamu wito huo umetolewa na Shekh Muhammad Qasim wakati akizungumza na Waislamu katika viunga vya msikiti wa Mabati Kwa Juni jijini Zanzibar. Amewasisitiza wazazi na walezi kuhakikisha watoto wao hawaathiriki na mitandao ya kijamii kwa kuwaelekeza kuitumia katika mambo ya kheri yenye faida kwao na jamii ya Kiislamu. Hata hivyo Sheikh Muhammad amewakumbusha wazazi kusimamia elimu ya madrasa za Quran kwa watoto wao badala ya kuzingatia elimu ya skuli pekee ambayo manufaa yake yapo duniani pekee. Mwanazuoni maarufu nchini Tanzania Profesa Juma Mikidadi amefariki dunia katika hospitali ya chuo kikuu cha kilimo Sokoine SUA mkoani Morogoro alikokuwa amelazwa akipatiwa matibabu kwa muda wa mwezi mmoja. Dr Abdallah Tego, aliyewahi kufanya kazi na Profesa Mikidadi katika Chuo Kikuu cha Waislamu Morogoro, amewaambia waandishi wa habari kwamba msomi huyo amefariki dunia Jumapili iliyopita katika hospitali hiyo. Profesa Mikidadi aliyezaliwa Julai 7 mwaka 1949 wilayani Kibiti mkoani Pwani ni miongoni mwa wasomi wa falsafa ya sheria na sheria nchini Tanzania na ukanda wa Afrika ya Mashariki. Mwaka elfu mbili na sita Profesa Mikidadi alianza kufundisha akiwa mkuu wa kitivo cha sheria na sharia katika chuo kikuu cha waislamu Morogoro, Tanzania. Kwa upande wake, katibu wa jumuiya ya taasisi za kiislamu Tanzania, Shekhe Ponda Isa Ponda amesema, Profesa Mikidadi ni mmoja wa wanazuoni aliyekuwa na mchango mkubwa katika dini na shughuli za kijamii kupitia siasa. Kadhi mkuu mstaafu wa Kenya Shekhe Ahmad Hussein Muhudhar ameishukuru Tume ya Utumishi wa Mahakama kwa msaada waliompatia wakati akiwa madarakani. Akizungumza katika hafla ya chakula cha mchana ya kuagwa katika msikiti wa jamia jijini Nairobi, nchini Kenya, ambacho kilihudhuriwa na makadhi na maafisa wakuu wa mahakama, ameelezea kufurahishwa kwake na alichokifanya katika kipindi chake cha miaka kumi na moja ya utumishi. Katika hotuba yake iliyotolewa na jaji Mohamed Warsame, jaji mkuu Martha Koome amempongeza kadhi mkuu mstaafu kwa kutekeleza majukumu yake kwa bidii na kutoa mwongozo wa kisheria kuhusu masuala yanayohusu Waislamu kwa mujibu wa sheria. Amesema anatambua juhudi zote zilizofanywa na Shekh Muhudhar katika kuboresha utoaji wa huduma katika mahakama za kadhi na kuwa mfano wa kuigwa katika tume ya utumishi wa mahakama kwa kuacha utumishi wa mahakama bila ya kashfa yoyote iliyomkabili. Kwa upande wake mwenyekiti wa Baraza Kuu la Waislamu nchini Kenya, SUPKEM, Shekhe Hasan Olenado amemtaka kadhi mkuu mstaafu kuchukua nafasi ya wazee katika jamii kwa kutoa mwongozo. Hivi sasa kuna mahakama 47 za kadhi katika kila kaunti nchini Kenya. Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda linatarajia kuanza kusajili misikiti yote nchini humo. Akizungumza na waandishi wa habari mara baada ya kufanya mazungumzo na shirika la Nabugabo Sadaka huko katika makao makuu ya baraza hilo mjini Kampala, naibu meneja wa masuala ya Waislamu katika Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda, Shehe Hamza Mubiru amesema kuwa hatua hiyo itarahisisha usimamizi wa misikiti. Amesisitiza kuwa wana haki ya kujua misikiti yote iliyopo nchini Uganda bila ya kujali madhehebu yake, ili kuwezesha mipango ya utoaji wa huduma unaofaa. Shekhe Mubiru ameongeza kuwa mchakato wa usajili wa misikiti hiyo unatarajiwa kuanza katikati kati ya mwezi huu. Jumla ya misikiti elfu kumi na tano inatarajiwa kusajiliwa katika awamu ya kwanza nchini Uganda. Na waumini wa dini ya Kiislamu nchini Burundi wametakiwa kuwatunza na kuwaheshimu wazazi wao. Wito huo umetolewa na Shekhe Ismail Yusuf wakati akizungumza na Waislam katika viunga vya msikiti mkuu wa Ijumaa jijini Bujumbura nchini Burundi. Amesema baada ya Mwenyezi Mungu na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, wazazi wawili wana umuhimu mkubwa kwa Waislamu kutokana na kazi kubwa ya malezi na matunzo walioifanya kwa watoto wao. Amesema suala la kutowatii wazazi wawili linapelekea mja kukasirikiwa na Mola wake, hivyo ni vyema kwa Waislam kufanya juhudi kubwa katika wazazi wao katika mambo ya kheri. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Nam, wapenzi wasikilizaji, ripoti hiyo ya mwandishi wetu wa Zanzibar ndio inayotokamilishia taarifa ya habari, habari asubuhi ya leo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Makubaliano ya kusuluhisha mgogoro wa kisiasa nchini Sudan yametiwa saini na vyama vya siasa vya nchi hiyo katika hali ambayo wengi wana wasiwasi kuhusu mustakbali wa Sudan na uingiliaji wa nchi za kigeni katika mambo ya ndani ya nchi hiyo ya Kiafrika. Kuhusiana na suala hilo Ali Ahmed Karti, katibu mkuu wa harakati ya kiislamu ya Sudan, ametahadharisha kuhusu matokeo mabaya ya utegemezi wa nchi hiyo kwa wageni, jambo linalochochea ukosefu wa usalama katika eneo hilo la Afrika, akiashiria kwamba kujishughulisha na masuala ya siasa ni haki ya kimsingi ya kila raia wa Sudan. Katibu mkuu wa harakati ya kiislamu ya Sudan ametaka kuwepo maridhiano ya kitaifa ambayo yatajumuisha nyanja zote za kisiasa na kijamii bila ya upendeleo au ubaguzi ili kipindi cha mpito kiweze kujumuisha marekebisho yanayokusudiwa. Tangu Oktoba 2021 na kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea huko Sudan, nchi hiyo imekuwa ikikabiliwa na mzozo wa kisiasa ambao umesababishwa na kuendelea kuwepo madarakani wanajeshi waliofanya mapinduzi kinyume na matakwa ya wananchi. Jeshi limeendelea kushikilia madaraka nchini Sudan. Hii ni pamoja na ukweli kwamba watu wa nchi hiyo hasa katika mwaka uliopita wamekuwa wakifanya mikutano ya malalamiko na maandamano wakitaka raia wakabidhiwe madaraka kwa njia ya amani, kufuatia kushadidi mgogoro wa kisiasa huko Sudan ambao umesababishwa na kuongezeka uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Katika siku chache zilizopita, makundi ya kiraia na baraza tawala la kijeshi huko Sudan walitia saini makubaliano ya kutatua mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, makundi ya kiraia na wanajeshi wamekubaliana kuhusu kipindi cha mpito cha miezi 24 ambacho kitaanza wakati waziri mkuu wa mpito atakapochaguliwa. Licha ya kutiwa saini makubaliano hayo, makundi mengi ya kisiasa yana wasiwasi kuhusu mashinikizo ya nchi za kigeni na uingiliaji wao katika masuala ya ndani ya Sudan. Waandamanaji wengi wametoa wito wa kukomeshwa uingiliaji huo kwa kauli mbiu zinazosema hatutaki ukoloni mambo leo, hatutaki uingiliaji wa nchi za kigeni katika masuala ya ndani ya Sudan, na Sudani ni nchi huru. Kwa hakika kuendelea kuwa na nguvu wanajeshi huko Sudan kumefanya ushawishi na uingiliaji wa nchi za kigeni hususan Saudi Arabia na utawala wa kizayuni wa Israel uongezeke nchini humo, kinyume kabisa na matakwa ya watu wa Sudan. Ni kwa msingi huo ndipo hata wakataka kufukuzwa kwa Volker Perthes, mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan. Wasudani wanaamini kwamba wanaweza kutatua matatizo yao bila ya kuingiliwa na balozi za nchi za kigeni zilizoko mjini Khartum. Hii ni katika hali ambayo nchi na mashirika mengi ya kimataifa yamewasilisha mipango mbalimbali mbali kwa kisingizio cha kurudisha amani na kutatua mzozo wa kisiasa wa Sudan na kuitaka serikali ya Khatum ifuate siasa zao kuhusu jambo hilo. Waandamanaji wa Sudan wanasema lengo la wageni hao ni kutaka kuwadhibiti watu wa Sudan na kutumia vibaya masuala na matatizo yao kwa manufaa yao ya kibeberu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya kuzaliwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Zainul Abidin wa Sayyidus Sajidin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni kujiunga nami katika dakika hizi za kipindi hiki maalumu ambacho tumekuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imamu Ali bin al Hussein Zainul Abidin alaihi ssalam, mmoja wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalam. Kabla ya jambo lolote, tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa wapenzi wote wa Ahlulbeiti alaihim wassalam, na wapenzi wote wa haki duniani kwa mnasaba huu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Alhan. Imamu Ali bin Husein alaihi salam alizaliwa katika mji wa Madina, na baba yake ni Imam Hussein bin Ali bin Abi Talib alaihi salam, na mama yake ni Bi Shahrbanu aliyekuwa mmoja wa mabanati wa mfalme wa Kirani. Hali ya kisiasa katika zama za Imam Sajjad alayhi salam ilikuwa nyeti na tata mno. Baada ya Imam Hussein alayhi ssalam kusimama kidete dhidi ya utawala fasiki wa Bani Umayya na hatimaye kuwa washahidi huko Karbala, Imam Sajjad alayhi salam alipambana na fikra potofu za watu waliokuwa wanataka kuupotosha Uislamu, wakati ambao jamii ya Kiislamu ilikuwa imezama kwenye hofu na woga, kwani kitendo cha kuua washahidi mjukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Hussein alayhi salam na kushikwa mateka watu wa familia yake kilikuwa ni cha cha jinai isiyo na mfano. Kipindi cha Imam Sajad alaihi salam kilisadifiana na kipindi cha harakati za kijamii. Kipindi hicho kilikuwa kimegubikwa na vitendo vya upotoshaji wa sheria za Kiislamu, kwani utawala wa Bani Umaya ulikuwa ukiwapotosha Waislamu kwa kuwapelekea wapokezi waongo wa hadithi na riwaya zisizo sahihi bali za kumsingizia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam mambo ambayo hakuyasema wala hakuyatenda na wala hakuyaridhia. Harakati za Imamu Sajad alaihi ssalam zilileta mabadiliko makubwa, kwani baadhi ya watu walifikiri kwamba Imamu alaihi ssalam alikuwa amejikita zaidi kwenye masuala ya kiibada tu na kujiepusha na masuala ya kijamii na kidunia hali ngumu na mbinyo uliokuwa ukitolewa na Bani Umayya kwa upande mmoja, na hali ya kiutamaduni na kijamii iliyokuwa ikitawala kipindi hicho kwa watu waliokuwa mbali na mafunzo sahihi ya kiislamu kwa upande wa pili, ilimwongezea Imamu Sajjadi alaihi salam moyo na ari kubwa ya kuwalingania watu kwenye njia ya haki. Imamu Ali bin Husain alaihi salam aliamua kutumia mbinu mpya ya kimantiki na busara zaidi kwa lengo la kuhuisha fikra halisi ya Kiislamu, Imamu Sajjad alayhi salam aliamua kutumia mawaidha na dua kwa lengo la kufikia kwenye malengo ya kimanawi na ya kiharakati. Alichukua hatua hiyo ili kukabiliana na harakati za kimaada za watu wa zama hizo. Kwa hakika, Imamu Ali Zainul Abidin alayhi salam alichukua njia sahihi na bora zaidi ya kutumia dua na nasaha ili kufikisha itikadi, ujumbe na fikra sahihi zilizokuwa zikihitajika kwa watu walioishi katika moja ya nasaha zilizotolewa na Imam Sajadi alaihi ssalam wakati alipokuwa akitoa mawaidha kwenye msikiti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam katika siku ya Ijumaa, alisema jambo la kwanza atakalokutana nalo mja wa Allah akiwa kwenye barzakh ni kuulizwa maswali kutoka na malaika wawili waliotumwa na Allah subhanahu wataala kuhusiana na Mungu aliyekuwa akimwabudu mtu mtume aliyeteremshiwa dini, aliyokuwa akifuata kitabu alichokuwa kikisoma, na imamu aliyekuwa akimfuata. Imam Sajjad alayhi salam alikuwa akibainisha kwa uwazi kabisa itikadi ya asili ya Uislamu, yani tauhid na kumpwekesha Mwenyezi Mungu, utume, kiama na swala muhimu la uimamu na imamu alaihimu salam wanauelezea uimamu kuwa ndio huo huo utawala. Imamu anayeelezwa hapa ni mrithi wa mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, yaani shakhsia adhimu anayebeba jukumu la kuongoza watu katika masuala ya kidini na ya kidunia. Na bila shaka kumtii yeye ni wajibu kwa Waislamu wote kama ilivyokuwa sawa na kumtii mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Watu katika zama hizo walikuwa mbali na mafundisho ya Uislamu, na wengi walikuwa wanafikiri kwamba mtu mmoja anatawala katika masuala ya kidunia na mwingine anatawala katika masuala ya kidini, na majukumu hayo mawili hayawezi kufanywa na mtu mmoja kwa wakati mmoja. Bila shaka, mawaidha yaliyokuwa yakitolewa na Imam Sajjadi alaihi ssalam yalikuwa yakiwakera na kuwachukiza mno makhalifa wa wakati huo wa Bani Umayya kwani Imam Sajjadi alaihi salam alikuwa akibainisha kinaga ubaga Uislamu wa asili na uimamu na suala la kwamba mfumo wa utawala wa Kiislamu na uongozi wa jamii ya Kiislamu unapaswa ufuate njia hiyo. Kwa kutumia njia hiyo Imamu Sajadi alaihi salam alikuwa akiwaeleza watu kile kinachojiri kwenye jamii ya Kiislamu na hasa kuhusiana na tawala zilizokuwa zikitumia mabavu, zilizojaa ufasiki na unafiki, kama vile utawala wa Yazid na Abdul Malik Marwan, ambazo hazikutawala kwa mujibu wa misingi na sheria za Kiislamu. Abu Hamza Thumali, mmoja wa wafuasi na wasaidizi wa karibu wa Imam Sajadi alaihi salam amenukuliwa akisema kwamba imamu alaihi ssalam alikuwa akiwahusia wafuasi wake na waumini wengine wajiweke mbali na mali wazo na faraja za uongo walizopewa na watawala madhalimu. Imamu Sajad alaihi ssalam alikuwa akiwatahadharisha wafuasi wake na suala zima la kushirikiana na watawala madhalimu na kuwaonya kuwa viongozi hao walikuwa wakiwahadaa kwa anasa na vivutio hivyo bandia na vya kughururisha vya kidunia ili kudhoofisha imani zao na wakati huo huo kupunguza makali ya upinzani wao dhidi ya mfumo wa utawala wa Bani Umaya. Imamu alikuwa akisema: Enyi waumini, hawa matwaghuti ni watu walioikumbatia dunia, nyoyo zao zimezama kwenye ulimwengu huu, hivyo msihadaike na neema zisizokuwa na thamani na zenye ladha ya muda mfupi tu. Imam Sajjad alayhi salam alikuwa akiwataka wafuasi wake wajifunge kibwebwe katika kukabiliana na vitendo vya dhuluma na ukandamizaji na kuwakumbusha misukosuko na mashinikizo makubwa waliokuwa wameyapata wafuasi wa ahlul Bait alayhi salam katika zama za Moawia, Yazid na Marwan. Katika lahadha kama hizo, Imam Sajjad alayhi salam alikuwa akielezea pia suala la uimamu na kubainisha ni mtu gani aliyepaswa kufuatwa baada ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, na ili kuondoa shaka na wasiwasi kwenye nyoyo na fikra za wafuasi wake na hadhirina, alikuwa akisema: tangulizeni nawekeni mbele ya amri ya Mwenyezi Mungu ya kumtie mtu ambaye Mwenyezi Mungu amelazimisha atiiwe, na kamwe msiwatangulize matwaghuti <tuhi> moja ya mbinu zilizokuwa zikitumiwa na Imam Sajjad alayhi salam katika kufanya tablighi wakati wa zama zake, mtukufu huyo alikuwa akibainisha masuala mbalimbali mbali, kama vile ya kielimu, maarifa ya kiislamu kiairfani, kijamii, kimalezi na masuala nyeti ya kisiasa katika sura ya dua, ambapo dua zake nyingi zimekusanywa kwenye kitabu kinachoitwa Sahifatu Sajjadia. Katika kitabu hicho ambacho kinajulikana pia kwa jina la Injili ya Ahlul Bait, na Zaburi ya watu wa Muhammad, Imam Sajjad alayhi salam kwa kutumia njia ya dua ameweka vigezo mbalimbali vya maisha ya kiislamu kwenye fikra za watu huku akionyesha upeo wake mpana wa kuelewa masuala ya zama hizo na zama zitakazokuja baadaye. Imam ali ibn al-Hussein Zainul Abidin alayhi salam aliwaamsha watu walio wengi ambao walikuwa wamepumbazika na dunia na kuyapa mgongo masuala ya ibada na mafundisho ya Kiislamu na alitumia dua kama njia ya kuamsha na kuongoza kwenye njia ya kumwabudu Allah subhanahu wataala, na kujiidilisha kufuata mambo ya kimanawi. Jambo la kuzingatiwa hapa ni kwamba Imamu alaihi Salam kwa kutumia dua aliweza kubainisha wazi masuala ya uimamu na haki ya Ahlulbeit alaihimu Salam katika kadhia ya kuchukua uongozi wa jamii ya Kiislamu. Mbinu nyingine zilizotumiwa na Imamu Sajada alayhi ssalam za kuweka wazi zaidi nafasi ya Alul Beiti alaihim ssalam ilikuwa ni suala la kukaririwa kwenye dua zake. Utajo huu wa kumswalia mtume na ali zake watoharifu kwa kusema rehema na amani za Allah ziwe kwa Mtume Muhammad na ali Muhammad. Ni vyema hapa, wapenzi wasikilizaji waskilizaji, tukunukulieni baadhi ya miongozo iliyojaa hekima iliyotolewa na Imam Sajad alaihi ssalam kwa ajili ya watu wa zama zake na zama za baada yake hadi zama zetu hizi na zitakazokuja baadaye. Kama tulivyotangulia kusema, sehemu kubwa iliyonukuliwa kutoka kwa Imam Sajad alaihi ssalam ni ucha Mungu wake mkubwa na ibada zake nyingi mno, na kama tulivyosema pia kwamba kitabu cha dua cha Sahifa Tusajadia ni miongoni mwa urithi bora kabisa tulioachiwa Waislamu na mtukufu huyo. Imam Sajada alaihi salamu alitumia muda wake mwingi kuwalingania watu kujiepusha na madhambi. Hadithi nyingi zimepokewa kutoka kwa mtukufu huyo kuhusu suala hilo, hadithi ambazo zinaweza pia kuwa dawa ya kumzuia mtu na kufanya madhambi mazito kama ya kusengenya. Katika moja ya ahadithi zake, Imam Sajada alaihi salamu amesema Mtu anayeuzuia ulimi wake usiwafedheheshe na kuwaharibia watu heshima zao, Mwenyezi Mungu atayafumbia macho madhambi yake siku ya Kiama. Vilevile alikuwa akisisitizia mno suala la kutumia hekima katika kulingania watu dini. Pia alikuwa akihimiza mno wajibu wa kujua mbinu za kulingania dini ya Allah subhanahu wa taala. Katika hadithi moja imepokewa na Shekh Kulaini katika kitabu cha Al-Kafi na kupokewa pia na maulamaa wengine wa hadithi, ambayo inasema bwana kadhaa wa Quraysh walimuuliza Imam Ali bin Husein Sajjad alayhi salam, kwamba tuwalinganie vipi watu dini hii. Imam Zainul Abidin alayhi salam aliwabainishia misingi ya dini na kuashiria kwamba misingi hiyo ni kuamini utume wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Aidha alisema mhimili wa nguzo zote hizo ni mambo mawili ambayo ni maarifa na kumjua Mwenyezi Mungu mtukufu na kutafuta radhi zake. Pia amenukuliwa akisema, kumjua Mwenyezi Mungu ni kumpwekesha yeye na kutambua kuwa Mwenyezi Mungu ni mwenye huruma mrehemevu, mwenye nguvu na mtukufu, mwenye ilmu na kudera, na kujua kwamba yeye ni muweza wa kila kitu ambaye macho hayawezi kumwona, lakini yeye anayaona macho na wenye macho. Aidha, ni kuamini kwamba Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu na kwamba Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni mja na mtume wake, na aliyokuja nayo ni haki kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na yasiyokuwa hayo ni batili na upotofu. Wapenzi wasikilizaji, kipindi chetu maalumu ambacho kimekujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imamu Ali bin Husein Zainul Abidin alaihi ssalam kimefikie ukingoni. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri na fanaka kwa Waislamu wote duniani na hasa wafuasi wa kweli wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa mnasaba huu adhimu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini teheran sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa afrika Tunaanza kwa kutupia jicho magazeti ya Tanzania ambayo yamemulika zaidi masuala kama vile maadhimisho ya mwaka wa 61 wa uhuru wa Tanganyika, mabadiliko yanayotarajiwa kufanywa na Rais Samia Suluhu Hassan katika serikali ya Tanzania na mjadala unaohusiana na nauli za usafiri wa treni mpya ya SGR. Kuhusu suala hili la nauli ya treni, Mwananchi limeandika mapendekezo ya viwango vya nauli za abiria kwa treni ya njia ya reli ya kisasa SGR iliyotolewa na shirika la reli Tanzania, kutoka Dar es Salaam hadi Morogoro na Dodoma, ni mwiba mchungu. Limedokeza kwamba nauli kutoka Dar es Salaam Salaam kwenda Morogoro ni mara mbili zaidi ya nauli za basi. Kuhusu suala la mabadiliko tarajiwa katika serikali ya Tanzania, gazeti hilo limeandika kwa kichwa cha habari Matumbo joto ni hofu kwa wateule baada ya rais Samia kueleza kwamba anatarajia kufumua serikali yake, alenga kuwaondoa watendaji wasioendana na kasi yake katika a. gazeti la Uhuru a, kuna habari ya maadhimisho pia ya maadhimisho ya miaka 61 ya uhuru wa Tanzania, kwa kichwa cha maneno, rais Samia ataja mambo matano miaka 61 ya uhuru limeandika kwamba Rais Dk Samia Suluhu Hassan amewataka Watanzania kutumia maadhimisho ya miaka 61 ya uhuru kutafakari, kuweka dhamira ya kuongeza juhudi na maarifa ya kulipeleka taifa mbele kwa kasi zaidi. Amesisitiza kwamba miaka 61 ya uhuru imekuwa safari yenye changamoto na mafanikio mengi ambayo taifa linajivunia. Vichwa vya habari nyingine za gazeti la Uhuru vinasema wanawake wajasiriamali kicheko, miaka 61 ya uhuru, maazimio 13 ya CCM na mapokezi ya kishindo ya Msubiri Dk Mwinyi. Gazeti la Nipashe limeipa umuhimu habari ya ripoti maalumu yenye kichwa cha maneno familia zinavyowageuza watoto kitega uchumi kupitia ukahaba. Habari muhimu za Nipashe zina vichwa vya habari: nauli treni SGR za pendekezwa, utafiti wataja taasisi tano zenye shida kimaadili, na mwalimu jela miaka 20 kwa ukatili dhidi ya wanafunzi wake. Gazeti la Wamachinga limeipa uzito zaidi habari ya maadhimisho ya miaka 61 ya uhuru. miaka 61 ya uhuru, kazi inaendelea, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu ukurasa wa mbele Gazeti la Wamachinga ambayo a, inaandamana na picha ya Rais Samia akiwapungia mkono wananchi. Katika upande wa michezo gazeti la Wamachinga limeakisi matokeo ya jana ya mashindano ya kombe la dunia Qatar 2022 hasa kuondolewa timu ya taifa ya Brazil katika mashindano hayo. Nchini Kenya, gazeti la Saturday Nation limeandika kwamba Rais William Ruto jana aliwaandikia maspika wawili wa bunge barua ambayo inaweza kuibua mjadala wa na kurekebisha hali ya kisiasa nchini humo. Habari hiyo yenye kichwa cha maneno kombora la Ruto la marekebisho ya sheria, inasema Daktari Ruto ameonekana kutoa tawi la mzaituni kwa upinzani kwa kujitolea kutekeleza kanuni ya thuluthi mbili ya jinsia bungeni na kuanzisha ofisi ya kiongozi wa upinzani. Saturday Nation pia limeandika kwamba tume ya kuajiri waalimu TSC imetangaza ajira 35,550 kwa walimu watakaofanya kazi katika shule za msingi na shule za upili. Taarifa ya TSC imesema kwamba watahiniwa waliofaulu watatumwa kuhudumu katika shule yoyote ya msingi au ya upili katika kaunti ambako walihojiwa au katika sehemu yoyote ya nchi ambako kutakuwa na nafasi. Katika ukurasa wa michezo, gazeti hilo limeandika kwamba timu ya taifa ya soka ya Moroko. Macho yote leo yanaelekezwa kwa timu hiyo inayotaka kufungua ukurasa mpya katika historia ya mpira wa miguu barani Afrika katika mechi ya Simba wa Atlasi dhidi ya timu ya taifa Ureno. Moroko ndio mwakilishi pekee wa bara la Afrika aliyebakia katika mashindano ya kombe la dunia Qatar 2022. Na gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno magavana wa mgomea Raila vinara uh, wa, wa kaunti watangaza ushirikiano na serikali ya kitaifa na kuacha Odinga pweke. Vichwa vya habari nyingine za Taifa Leo vinasema wakuu shuleni wapigania waja wazito UN M23 iliua watu 131 ndani ya siku moja. Na zamu ni zamu ya Uingereza na Ufaransa hii leo. Naendelea kusikiliza Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha mawaidha ya Kiislamu yanayoletwa kwenu na Shekh Salim Mwega wa Kenya nchini wa Kenya. Uh, mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya Leo Katika Historia. ni kwamba hizi ambazo zinaitwa Ayam Fatimia, kwa nini zinaitwa Ayam Fatimia? Zimetoa jina hili Ayam Fatimia wapi? Siku za Ayam Fatimia zimetoka wapi? Zimepata jina hili wapi? Hasa jina hili limetokana na kuwa, ni kwa sababu ya kwamba ni siku ambazo tunatarajia au kuna dhana kubwa ya kwamba Bibi Fatima alaihi ssalam aliuwawa na siku hizi ni siku ambazo kwa sababu tukirudi nyuma kwenye historia tunapata ya kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipoaga dunia, yeye kabla ya kuaga dunia katika kitanda chake akiwa pale, muda mfupi tu kabla ya kuaga mdum, dunia, alitaka watu wote wake familia yake waje awe wataona nao na atazungumza nao. Bibi Fatima alikuwa miongoni mwa wale ambao waliokuja na kukaa pale pembeni mwake na kuzungumza naye, na, na walipokuwa wakizungumza watu walimuona Bibi Fatima baada ya kuwa ameketi naye anazungumza mtu, na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ya kwamba analia, walimwona akilia alafu kisha baada ya muda walimwona akicheka. Sasa kitu ambacho kiliwashangaza ni kule kucheka baada ya kulia. Kwa nini furaha baada ya huzuni? Basi walimuuliza baada ya hapo ya kwamba kwa nini uli, ulilia. Bibi Fatima alaihi wassalam akasema ya kwamba katika mazungumzo yetu na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, katika mara ya kwanza mliponiona nikilia, ni kwamba Mtume alinijulisha ya kwamba hivi anaondoka na anarudi kwa mola wake, ataaga dunia. Na baada ya muda mimi nikawa nalia, alafu kisha akawa naniambia ya kwamba baada yake atakaikuwa wa kwanza ku, ku, kumfata katika watakaondoka na kurudi kwa mola wao itakuwa ni mimi. Basi hicho ndio kitu ambacho kinanifurahisha. Sasa katika historia wanasema au wameandika waandishi wapokezi, wanasema ya kwamba kifo chake kilikuwa baada ya siku kadhaa. Sasa maandishi yalipoandikwa siku za nyuma, kulikuwa hakuna nukta zina, zinawekwa katika maandishi ya siku za nyuma. Kwa hivyo sasa ikawa haieleweki wenye kuja baadaye wakawa hawaelewi ya kwamba ilikuwa alifariki baada ya siku sitini na tano baada ya kuaga mtume au aliaga baada ya siku sabini na tano au tisi tisini na tano. Sasa hapa ndipo ikawa kuna shaka. Sasa kuna uwezekano yakawa ni siku sitini baada ya kufariki kwa mtume ndio kaga dunia Bibi Fatima alayhi salam, au ni baada ya siku sabini na tano au siku tisaini. Sasa hizi siku katika nini, hata ingawa hizi mbili kauli hizi mbili ya kwamba ni baada ya siku sabini na tano au tisaini na tano ndizo watu wanazifatilia zaidi, na ndio sababu katika hii ya kwanza huwa inatajwa ya kwamba kaaga katika siku hizi. Kwa hivyo kuanzia sasa mpaka tarehe zile zingine ambayo itakuwa ni tarehe katika hii mwezi mwezi Jamadi ula tarehe kumi na tatu na katika mwezi ujao ambayo ni Jamadi ya thani ambayo itakuwa ni tarehe tatu. Sasa inasemekana hizi siku ni za nini, za ayamu fatimia au la, kabla yake kama wengine pia hufanya, yani hufanya tangu mwezi uliotangulia mwezi wa, wa Rabiu uh, athani, na hizi zote zinahesabika ni siku za kumkumbuka bibi Fatima alaihi assalam. Leo ni Jumamosi tarehe ya 15 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1444 Hijiria, mwafaka na tarehe 10 Disemba mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1406 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria na kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, alizaliwa Imam Ali bin Huseini alaihisalam, maarufu kwa lakabu ya Zainul Abidin katika mji mtakatifu wa Madina mtukufu. Huyo ni mwana wa Imam Hussein bin Ali bin Abi Talib alayhi salam, mjukuu wa bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Alikuwa kinara wa elimu, uchamungu, wema, ukarimu na upendo. Miongoni mwa sifa kuu za Imam Zainul Abidin ni kufanya ibada na kuswali swala za usiku alikuwa mwingi wa ibada na alipewa lakabu ya Sajjad kwa maana ya mwenye kusujudu sana na Zainul Abidin kwa maana ya pambo la wafanya ibada. Tarehe ya 15 mfunguo 8 Jamadul Awal mwaka 38 Hijiria, yaani miaka 1406 iliyopita Aliwa washahidi Muhammad bin Abubakar ambaye alikuwa miongoni mwa masahaba waaminifu wa Imamu Ali bin Abitalibi alaihi salam, na kamanda maarufu wa jeshi la Uislamu katika vita dhidi ya jeshi la Muawia lililokuwa likiongozwa na Amru bin Alas, tawala wa kizazi cha Bani Umaya. Muawia alituma jeshi la wapiganaji elfu sita nchini Misri kwa ajili ya kupigana na jeshi la Muhammad bin Abubakar lililokuwa na wapiganaji elfu mbili. Jeshi la Muhammad bin Abubakar lilishindwa katika vita hivyo, na kiongozi huyo akauawa shahidi kwa kuchomwa moto baada ya kukamatwa mateka. Siku kama ya leo miaka mia moja na arobaini na tatu iliyopita toleo la kwanza la gazeti la Al Urwatulwuthqa lilichapishwa chini ya uongozi wa Sayid Jamaluddin Asad Abadi, maarufu kwa jina la Jamaluddin Afghani, na Shekh Muhammad Abdu huko mjini Paris, Ufaransa. Sayidi Jamaluddin aliasisi jumuiya ya Al Urwatulwuthqa kwa shabaha ya kutimiza lengo lake la kujenga umoja na mshikamano kati ya mataifa ya Kiislamu, na akaanza kuchapisha gazeti kutumia jina hilo hilo. Na miaka 126 iliyopita katika siku kama ya leo, alifariki dunia mwanakemia maarufu wa Sweden Alfred Nobel. Nobel alizaliwa mwaka 1833 na kuhamia nchini Russia wakati wa ujana wake. Alfred Nobel alifanikiwa kuvumbua baruti baada ya kufanya utafiti mkubwa kwa miaka kadhaa katika uwanja wa sayansi ya kemia. Hata hivyo, mada hiyo badala ya kutumiwa kwa matumizi ya amani ilianza kutumiwa kama kifaa cha kivita. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Alfred Nobel akatoa pendekezo la kutolewa tuzo kila mwaka kwa shaksia aliyofanya juhudi kubwa katika uwanja wa kuimarisha amani na usalama duniani. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema damu toharifu za maafisa usalama kislamu wa Jamhuri ya Kiislamu waliouawa shahidi zimewakasirisha na kuwatia kiwewe maadui wa taifa hili. Rais Ibrahim Raisi aliyesema hayo jana katika kikao kilichofanyika kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambapo amezienzi familia za askari polisi na maafisa wengine wa usalama waliuawa wa shahidi katika machafuko ya hivi karibuni hapa nchini. Shirika la afya duniani WHO limesema kuvurugika utoaji wa huduma za afya kutokana na janga la korona kulipelekea kuongezeka vifo vya wagonjwa wa malaria duniani mwaka jana wa 2021. Ripoti mpya iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu imefichua kwamba maelfu ya wahajiri walipigwa kichapo cha mbwa, baadhi wakadhalilishwa na wengine kubakwa kinyume cha sheria, kabla ya kurejeshwa walikotoka na askari wa mipaka wa nchi za Ulaya. Na rais wa China amesema serikali ya Beijing inaunga mkono jitihada za taifa la Palestina zinazolenga kuhuisha haki za msingi za watu wa Palestina. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo haya, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, ninayekuwageni nikikutakieni siku njema kwa herini.