Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa, na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahirahmanirahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masa al kher mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya redio Tehran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa jioni hii ni mimi Husen Hasan, ikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuendelea kipindi maalum kitakachohusu wilada au kumbukumbu -kumbu ya mazazi ya Imam Zeinul Abidin alaihi salam. Kadhalika tutakuwa na mawaidha kutoka kwake Shekh Salim Mwega wa mjini Qum hapa nchini Iran, atakuwa anazungumzia tarikh ya ayami Fatimia. Kadhalika tutakuwa na makala fupi kila siku yaleo, katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia redio Maarifa katika anga za 105.3, Tanga 99.1, Lindi 1019 Mwanza, 997 Kigoma, 141 Mtwara na 991 Singida. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Ni kukumbusha kwamba una fursa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha 9893565 na ni saba. Muda si muda narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za afrika mashariki na 12, kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate vidokezo. Iran yazilaumu nchi za magharibi kwa misimamo yao ya kindumila kuwili. EU yaongeza majina ya watu wanane kwenye orodha ya vikwazo vya Kongo, na Hansarullah yasema taifa la Yemen halina chaguo jingine isipokuwa mapambano pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tuanzie hapa nchini ambapo waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezilaumu nchi za magharibi kwa siasa zao za nyuso mbili na za kindumi la kuwili kuhusu masuala ya haki za binadamu, wanawake na uingiliaji wa mambo ya ndani wa nchi nyingine, na kusisitiza kuwa watu wanaofanya fujo, wanaofanya mauaji ya kigaidi na machafuko hapa nchini Iran wamekabidhiwa kwa vyombo vya sheria ili uadilifu utendeke. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Hussein Hamir Abdullahian akisema hayo katika mazungumzo ya simu aliyofanya na waziri wa mambo ya nje wa Uholanzi Wopki Hostra, na kuongeza kuwa kitendo cha baadhi ya viongozi na duru za Magharibi cha kutoheshimu nafasi zao na kuamua kuwachochea vijana na wanawake wa Iran na kutumia kwao vibaya vyombo vya habari kwa ajili ya kutekeleza njama zao hizo ni jambo lisilokubalika kabisa katika uga wa kidiplomasia na ndiko kulichochochea mauaji, machafuko na vitendo vya kigaidi dhidi ya wananchi wa Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kwamba ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba waliofanya vitendo vya kigaidi, machafuko na uharibifu kwa kutumia silaha moto na baridi dhidi ya polisi na kuhatarisha usalama katika jamii lazima watahukumiwa kiuadilifu kwa mujibu wa sheria za Jamhuri ya Kiislamu. Ikumbukwe kuwa katika machafuko ya hivi karibuni yaliyotokea kwenye baadhi ya miji ya Iran, viongozi wakuu wa kisiasa wa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya na kwa kutumia vyombo vya habari vya lugha ya Kifarsi vyenye chuki na wananchi wa Iran vimekuwa vikiunga mkono waziwazi mauaji na machafuko hayo kwa madai ya eti kupigania haki za wananchi wa Iran lakini mamilioni ya wananchi wa Iran wamejitokeza mabarabarani na kwenye maeneo ya umma kutangaza uungaji mkono wao kwa mfumo wao wa jamhuri ya Kiislamu na kulani kwa kauli moja jinai zinazochochewa na madola ya magharibi na vibaraka wao ndani ya Iran. Kwingineko, Umoja wa Ulaya umeongeza majina ya watu wanane katika orodha yake ya vikwazo vinavyohusiana na mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakiwemo viongozi wa waasi na mfanyabiashara mmoja wa Ubelgiji. Umoja huo umesema hayo kwenye taarifa yake na kusisitiza kwamba umerefusha pia vikwazo vilivyopo dhidi ya watu kumi hadi mwezi Desemba mwakani. Vikwazo hivyo ni pamoja na kufungia mali na kupiga marufuku kuingia katika eneo la Ulaya. Orodha hiyo mpya inayojumuisha Willy Ngoma msemaji wa genge la waasi la M23 na Alain Gos, mfanyabiashara wa nchini Ubelgiji. Genge la M23 limekuwa likipigana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na limeteka maeneo mbalimbali ya mashariki mwa nchi hiyo na kuyakalia kwa mabavu. Willy Ngoma hakuweza kupatikana kutoa maoni yake kuhusu hatua hiyo ya Umoja wa Ulaya, lakini Alain Gos ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba kujumuishwa kwake kwenye orodha hiyo kumefanyika bila ya sababu ya kimsingi. EU ilisema kuwa Goes alikuwa mmiliki wa faida na mkurugenzi wa zamani wa kampuni ya uchimbaji madini ya dhahabu iliyosajiliwa nchini Uganda, ambayo inapata faida kutokana na migodi inayodhibitiwa na vikundi vya wanamgambo katika jimbo la Kivu Kusini huko Kongo. Amesema hafanyi kazi tena na kampuni ya African Gold Refinery inayodaiwa kufanya magendo ya dhahabu kutoka Kongo. Kampuni hiyo ya African Gold Refinery haikuweza kupatikana pia kutoa maoni yake. Miongoni mwa watu wanane wapya walioongezwa kwenye orodha hiyo ya vikwazo, wamo pia wanachama watano wa makundi tofauti yenye silaha, askari wa jeshi la Kongo na waziri wa zamani wa nchi hiyo. Tukiachana na hayo, vikosi vya kulinda usalama vya Sudan vimetumia gesi ya kutoa machozi na kufunga barabara na madaraja katika juhudi za kuzuia maandamano ya maeneo tofauti ya mji mkuu Hartum, ikiwa ni siku ya tatu tu tangu yaliposainiwa makubaliano ya awali ya kuanzisha mageuzi mapya ya kisiasa nchini humo. Maelfu ya waandamanaji walikusanyika jana jioni katika maeneo kadhaa ya Hartum, ikiwa ni pamoja na karibu na ikulu ya rais sehemu ambayo Jumatatu wiki hii vyama vya kiraia vilifikia mwafaka wa kuunda serikali ya raia. Wananchi wa Sudan wamekuwa na maoni tofauti kuhusiana na makubaliano hayo. Baadhi ya wa Wasudan wanasema kuwa yanaweza kuleta utulivu na wengine wanakataa kushirikishwa wanajeshi katika makubaliano hayo. Safa Saleh, mwanafunzi wa chuo kikuu, mwenye umri wa miaka ishirini na miwili amesema katika maandamano hayo kwamba, na hapa nanukuu, tuta yaangusha makubaliano ya haya sawa tu tulivyo yaangusha mapinduzi ya kijeshi. Ameongeza kwa kusema, tunataka haki kwa mashahidi wa harakati zetu na tunapinga kuhusishwa jeshi, mwisho wa kunukuu. Maandamano yaliendelea baada ya jua kutua na polisi waliamua kufunga madaraja kadhaa yanayounganisha Khartum na miji jirani ya Omdurman na Bahri na kusababisha msongamano wa magari katika baadhi ya mitaa. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesisitiza kuwa mukawama ndio njia na chaguo pekee la taifa la Palestina katika kupambana na utawala wa kizayuni wa Israel. Tamko hilo la Hamas limetolewa baada ya wanajeshi magaidi na makatili wa Israel kumua kidhulma kijana mwingine mmoja wa kipalestina katika ukingo magharibi wa mto Jordan jana Alhamisi. Wanajeshi madhalimu wa utawala wa kizayuni walimua kigaidi kwa kumpiga risasi kijana wa miaka kumi na saba wa kipalestina anayejulikana kwa jina la Dhuyau Muhammad Shafiq Arrimawi karibu na kijiji cha Abud kaskazini magharibi mwa Ramallah. Vyombo vya habari vya Palestina vimenukuu taarifa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hamas ikitoa mkono wa pole kwa kuua washahidi kijana huyo na kusema kuwa mukawama wa pande zote ndilo chaguo pekee lililobakia la taifa la Palestina katika kupambana na wavamizi wa Quds na hadui mzayuni ambaye lazima atabeba dhima ya yote yatakayotokea baada ya kumua kidhulma kijana huyo mdogo wa Kipalestina. Hamas pia imesema damu za Wapalestina zinazomwagwa na Wazayuni, ikiwemo ya kijana Rimawi na wakazi wa Jenin, hazitoachwa kumwagika hivi hivi bila ya majibu. Makali harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, aidha imesema tuko pamoja na vijana wana mapinduzi wa Kipalestina na tutahakikisha mapambano dhidi ya adui na walowezi wa kizayuni yanaendelea hadi ardhi zote za Palestina zitakapokombolewa. Alfajiri ya jana Alhamisi, pia vijana watoto wa Palestina waliuliwa shahidi na wanajeshi makatili wa Israel wakati wanajeshi hao walipoivamia kambi ya Jenin ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Na Hizam al Asad, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen amesema kuwa wananchi wa nchi hiyo hawana njia nyingine isipokuwa kuendelea au kuendeleza mapambano ya ukombozi wa ardhi za nchi yao kutoka kwenye makucha ya wavamizi wanaoongozwa na Saudi Arabia. Dr al Asad amesema hayo katika mahojiano na televisheni ya Alalam na kusisitiza kuwa ingawa inavyoonekana kijujuu ni Saudia na Imarati ndio wanaongoza uvamizi wa Yemen, lakini wananchi wa taifa hilo wanaelewa kuwa Marekani na Uingereza ndio haswa wanaongoza uvamizi huo. Vile vile amesema mukawama na mapambano dhidi ya muungano uvamizi ndio mwelekeo ulio wazi kabisa kwa taifa la Yemen, kwa njia kwa njia nyingine za upatanishi wa Marekani, Ufaransa, Uingereza na duru za kieneo zote zimekwama. Kiongozi huyo mwandamizi wa Ansarullah Yemen amesema kwamba ukombozi wa nchi yake na kulindwa hadhi ya damu za mashahidi na wananchi wa Yemen hauna njia nyingine isipokuwa ya mukawama, haswa kwa kuzingatia kwamba kuendelea na hali ya hivi sasa, ambayo si ya vita na wala si ya suluhu, kuna madhara makubwa, hususan kwa vile dunia hivi sasa imeshughulishwa zaidi na madhara ya vita vya Ukraine. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hapa ni Teheran, na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini teheran hali kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia redio maarifa ya huko tanga tanzania tan katika kasima wimbi 105.3 ukiwa hapo tanga kule lindi ni 99.1 mwanza 101.9 lakini kigoma ni 99.7 kule mtwara ni 104.1 na, na singida ni 99.1. Habari hizo nilizokusomea mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstudio.com mkwaju sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho, shambulio la polisi ya Ujerumani katika makao ya mrengo wa kulia wenye misimamo mikali. Maelfu kadhaa ya polisi na vikosi vya usalama vya shirikisho la Ujerumani vilivamia na kushambulia makao kadhaa ya kundi la mrengo wa kulia katika operesheni iliyofanyika katika pembe tofauti za nchi hiyo Jumatano asubuhi. Inasemekana kwamba wanachama wa kundi hilo walikuwa wamepanga kushambulia bunge la Ujerumani siku ambayo haikutajwa na kupindua serikali kwa kutumia nguvu mwendesha mashtaka wa shirikisho la Ujerumani ametangaza kushiriki kwa takriban polisi elfu tatu katika maeneo 130 katika majimbo 11 nchi hiyo dhidi ya kundi hilo la mrengo wa kulia linalojulikana kama Reich Citizens. Wanachama wa kundi hilo ambao baadhi ni wanajeshi wa Ujerumani hawaamini katiba wala mipaka ya Ujerumani ya baada ya vita vya pili vya dunia na wanataka kupinduliwa serikali ya Berlin. Ofisi ya mwendesha mashtaka wa shirikisho la Ujerumani inasema kwamba operesheni hiyo iliyofanyika Desemba 7 iliwakamata raia ishirini na wawili wa nchi hiyo kwa tuhuma za kuwa wanachama wa kundi hilo linalodaiwa kuwa la kigaidi. Raia watatu wa kigeni akiwemo Mrusi pia wamekamatwa kwa tuhuma za kuunga mkono kundi hilo la kigaidi. Ujerumani ikiwa ni nchi muhimu zaidi ya Umoja wa Ulaya na uchumi mkubwa zaidi barani humo, na hata kabla ya vita vikuu vya pili vya dunia imekuwa kituo muhimu cha shughuli za makundi ya mirengo ya kulia yenye misimamo na fikra za kupindukia mipaka kutokana na sababu mbalimbali za kihistoria, kitamaduni na kijamii, swala ambalo lilipelekea kuingia madarakani kwa utawala wa kinazi ulioongozwa na Adolf Hitler. Fikra zake kali hatimaye ziliibua vita vya pili vya dunia ambavyo vilisababisha maafa makubwa ya mamilioni ya watu na kuharibiwa miundombinu mingi ya Ujerumani, na kisha kugawanywa nchi hiyo katika sehemu mbili tofauti, yani Ujerumani mashariki na Ujerumani magharibi. Baada ya kuungana Ujerumani mbili, harakati na makundi ya unazi mamboleo ambayo yana mwelekeo mikali ya ubaguzi wa rangi na chuki dhidi wa ya wahamiaji yamekuwa yakitaka Ujerumani ibakie kuwa kile yanachokitaja kuwa safi. Makundi ambayo yamekuwa yakiongezeka taratibu katika nchi hii ya Ulaya. Fikra hizo za ubaguzi wa rangi ziliongezeka haswa baada ya mzozo wa wakimbizi barani Ulaya mwaka 2015, ambapo zaidi ya wa wakimbizi milioni moja walikimbilia nchini Ujerumani na kupelekea kuibuliwa hisia kali za mrengo wa kulia na vyama vya kibaguzi kama vile vuguvugu vugu la Pegida na chama cha Alternative for Germany au AfD, kwa kifupi. Katika uchaguzi wa hivi karibuni wa bunge nchini Ujerumani, chama hicho chenye siasa kali za mrengo wa kulia kilipata ushindi mkubwa, jambo ambalo linaonyesha kuongezeka fikra na mielekeo ya ubaguzi wa rangi na chuki dhidi ya wa wahamiaji katika nchi hiyo ya Ulaya. Saa mbili kasorobo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi taban, ni sawa na moja na robo magharibi kwa saa za Afrika Mashariki. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Butele Bran wa Harua, Uganda, anasema si jambo kama nilivyoomba habari za Kiswahili kwenye WhatsApp. Nilianza kusoma kwa shida, hatimaye inakuwa rahisi na ya kufurahisha. Nathamini sana juhudi zenu na ninajifunza zaidi. Asante sana Butele Bran ukiwa hapo Arua nchini Uganda, na tunafurahi sana kwamba unatufuatilia na unastafidi na mengi kutoka idhaa yako hii pendwa. Asante sana pia Idris Ali mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya yahana mengi, ametuandikia tu shukran Taban anatushukuru kwa kumtumia habari kama alivyofanya Abdallah Halima Kajura akiwa Tabora Tanzania. Lakini Sherali Fazil akiwa Dar es Salam Tanzania anasemaje? Anasema baada ya salamu, tunaomba sana kupatiwa mada maazimio yote ya mkutano wa kimataifa wa nchi za Kiislamu Urusi. Natumai ikitafsiriwa kwa lugha nyingi tu na kusambazwa, tutaleta umoja wetu kuchipua upya, na ndilo kutekeleza kwa vitendo Qurani kuhusu umoja wetu. Asante sana, na inshallah tunafuatilia mkutano huu na Taban tutakuwa tunakufahamisha yale yanayojiri katika kongamano hilo huko Russia. Asante sana Sherali, ukiwa hapo da. Maoni ni mengi sana, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tupate vipindi tulivyokuandalia usiku huu na iwapo muda utaruhusu nitarejea hapa studioni kusoma maoni zaidi. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni kujiunga nami katika dakika hizi za kipindi hiki maalumu ambacho tumekuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imamu Ali bin Alhusein Zainulabidin alaihi ssalam mmoja wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam. Wa kabla ya jambo lolote, tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa wapenzi wote wa Ahlulbeiti alaihim wassalam na wapenzi wote wa haki duniani kwa mnasaba huu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Imamu Ali bin Husein alaihi salam alizaliwa katika mji wa Madina. Na baba yake ni Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihi salam, na mama yake ni Bi Shahrbanu aliyekuwa mmoja wa mabanati wa mfalme wa Kirani. Hali ya kisiasa katika zama za Imam Sajadi alaihi salamu ilikuwa nyeti na tata mno. Baada ya Imam Husein alaihi salam kusimama kidete dhidi ya utawala fasiki wa Bani Umaya na hatimaye kuwa washahidi huko Karbala, Imam Sajadi alaihi salamu alipambana na fikra potofu za watu waliokuwa wanataka kuupotosha Uislamu, wakati ambao jamii ya kiislamu ilikuwa imezama kwenye hofu na woga kwani kitendo cha kuua washahidi mjukuu wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, Imam Husein alayhi salam, na kushikwa mateka ya watu wa familia yake kilikuwa ni cha jinai isiyo na mfano. Kipindi cha Imam Sajjad alayhi salam kilisadifiana na kipindi cha harakati za kijamii. Kipindi hicho kilikuwa kimegubikwa na vitendo vya upotoshaji wa sheria za Kiislamu, kwani utawala wa Bani Umayya ulikuwa ukiwapotosha Waislamu kwa kuwapelekea wapokezi waongo wa hadithi na riwaya zisizo sahihi bali za kumsingizia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam mambo ambayo hakuyasema wala hakuyatenda na wala hakuyaridhia. Harakati za Imam Sajadi alaihi salam zilileta mabadiliko makubwa, kwani baadhi ya watu walifikiri kwamba Imamu alaihi ssalam alikuwa amejikita zaidi kwenye masuala ya kiibada tu na kujiepusha na masuala ya kijamii na kidunia. Hali ngumu na mbinyo uliokuwa ukitolewa na Bani Umaya kwa upande mmoja, na hali ya kiutamaduni na kijamii iliyokuwa ikitawala kipindi hicho kwa watu waliokuwa mbali na mafunzo sahihi ya Kiislamu kwa upande wa pili, ilimwongezea Imamu Sajadi alaihi salam moyo na ari kubwa ya kuwalingania watu kwenye njia ya haki. Imamu Ali bin Husein alayhi ssalam aliamua kutumia mbinu mpya ya kimantiki na busara zaidi kwa lengo la kuhuisha fikra halisi ya Kiislamu. Imamu Sajadi alayhi ssalam aliamua kutumia mawaidha na dua kwa lengo la kufikia kwenye malengo ya kimaanawi na ya kiharakati. Alichukua hatua hiyo ili kukabiliana na harakati za kimaada za watu wa zama hizo. Kwa hakika Imamu Ali Zainul Abidin alaihi ssalam alichukua njia sahihi na bora zaidi ya kutumia dua na nasaha ili kufikisha itikadi, ujumbe na fikra sahihi zilizokuwa zikihitajika kwa watu walioishi katika moja ya nasaha zilizotolewa na Imam Sajadi alaihi salam wakati alipokuwa akitoa mawaidha kwenye msikiti wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika siku ya Ijumaa, alisema, jambo la kwanza atakalokutana nalo mja wa Allah akiwa kwenye barzakh ni kuulizwa maswali kutoka na malaika wawili waliotumwa na Allah subhanahu wataala, kuhusiana na Mungu aliyekuwa akimwabudu mtu mtume aliyeteremshiwa dini, aliyokuwa akifuata kitabu alichokuwa kikisoma, na imamu aliyekuwa akimfuata. Imamu Sajjadi alayhi ssalam alikuwa akibainisha kwa uwazi kabisa itikadi ya asili ya Uislamu, yani tauhid na kumpwekesha Mwenyezi Mungu, utume, kiama na swala muhimu la uimamu. Maimamu alaihimu ssalam wanauelezea uimamu kuwa ndio huo huo utawala. Imamu anayeelezwa hapa ni mrithi wa Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, yaani shakhsia adhimu anayebeba jukumu la kuongoza watu katika masuala ya kidini na ya kidunia. Na bila shaka kumtii yeye ni wajibu kwa Waislamu wote kama ilivyokuwa sawa na kumtii Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Watu katika zama hizo walikuwa mbali na mafundisho ya Uislamu na wengi walikuwa wanafikiri kwamba mtu mmoja anatawala katika masuala ya kidunia na mwingine anatawala katika masuala ya kidini, na majukumu hayo mawili hayawezi kufanywa na mtu mmoja kwa wakati mmoja. Bila shaka mawaidha yaliyokuwa yakitolewa na Imam Sajjad alayhi salam yalikuwa yakiwakera na kuwachukiza mno makhalifa wa wakati huo wa Bani Umayya, kwani Imam Sajjad alaihi salam alikuwa akibainisha kinaga ubaga Uislamu wa asili na uimamu na suala la kwamba mfumo wa utawala wa Kiislamu na uongozi wa jamii ya Kiislamu unapaswa ufuate njia hiyo. Kwa kutumia njia hiyo Imam Sajadi alaihi ssalam, alikuwa akiwaeleza watu kile kinachojiri kwenye jamii ya Kiislamu, na hasa kuhusiana na tawala zilizokuwa zikitumia mabavu na zilizojaa ufasiki na unafiki kama vile utawala wa Yazid na Abdul Malik Marwan, ambazo hazikutawala kwa mujibu wa misingi na sheria za Kiislamu. Abu Hamza Thumali, mmoja wa wafuasi na wasaidizi wa karibu wa Imam Sajadi alaihi salam amenukuliwa akisema kwamba imamu alaihi salam alikuwa akiwahusia wafuasi wake na waumini wengine wajiweke mbali na mali wazo na faraja za uongo walizopewa na watawala madhalimu. Imamu Sajjad alaihi salam alikuwa akiwatahadharisha wafuasi wake na suala zima la kushirikiana na watawala madhalimu na kuwaonya kuwa viongozi hao walikuwa wakiwahadaa kwa anasa na vivutio hivyo bandia na vya kughururisha vya kidunia ili kudhoofisha imani zao na wakati huo huo kupunguza makali ya upinzani wao dhidi ya mfumo wa utawala wa Bani Umayya. Imamu alikuwa akisema: enyi waumini, hawa matwaghuti ni watu walioikumbatia dunia, nyoyo zao zimezama kwenye ulimwengu huu, hivyo msihadaike na neema zisizokuwa na thamani na zenye ladha ya muda mfupi tu. Imam Sajadi alaihi ssalam alikuwa akiwataka wafuasi wake wajifunge kibwebwe katika kukabiliana na vitendo vya dhuluma na ukandamizaji na kuwakumbusha misukosuko na mashinikizo makubwa waliokuwa wameyapata wafuasi wa Ahlul Beit alaihimu ssalam katika zama za Muawiya, Yazid na Marwan. Katika lahadha kama hizo Imamu Sajadi alaihi ssalam alikuwa akielezea pia suala la uimamu na kubainisha ni mtu gani aliyepaswa kufuatwa baada ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, na ili kuondoa shaka na wasiwasi kwenye nyoyo na fikra za wafuasi wake na hadhirina, alikuwa akisema: tangulizeni nawekeni mbele ya amri ya Mwenyezi Mungu ya kumtie mtu ambaye Mwenyezi Mungu amelazimisha atiiwe, na kamwe msiwatangulize matawuti ni moja ya mbinu zilizokuwa zikitumiwa na Imam Sajadi alayhi salam katika kufanya tablighi wakati wa zama zake. Mtukufu huyo alikuwa akibainisha masuala mbalimbali mbali, kama vile ya kielimu, maarifa ya Kiislamu, kiairfani, kijamii, kimalezi na masuala nyeti ya kisiasa katika sura ya dua, ambapo dua zake nyingi zimekusanywa kwenye kitabu kinachoitwa Sahifatu Sajjadia. Katika kitabu hicho ambacho kinajulikana pia kwa jina la Injili ya Ahlul Bait, na Zaburi ya watu wa Muhammad Imamsajadi alayhi salam, kwa kutumia njia ya dua ameweka vigezo mbalimbali vya maisha ya Kiislamu kwenye fikra za watu, huku akionyesha upeo wake mpana wa kuelewa masuala ya zama hizo na zama zitakazokuja baadaye. Imamu Ali ibn al-Hussein Zainul Abidin alayhi salam aliwaamsha watu walio wengi ambao walikuwa wamepumbazika na dunia na kuyapa mgongo masuala ya ibada na mafundisho ya Kiislamu. Na alitumia dua kama njia ya kuamsha na kuongoza kwenye njia ya kumwabudu Allah Subhanahu wa Taala, na kujidilisha kufuata mambo ya kimanawi. Jambo la kuzingatiwa hapa ni kwamba Imamu alayhi salam, kwa kutumia dua, aliweza kubainisha wazi masuala ya uimamu na haki ya ahlulbeit alayhimu salam katika kadhia ya kuchukua uongozi wa jamii ya Kiislamu. Mbinu nyingine zilizotumiwa na Imamu Sajada alaihi ssalam za kuweka wazi zaidi nafasi ya Alul Baiti alaihim ssalam ilikuwa ni suala la kukaririwa kwenye dua zake. Utajo huu wa kumswalia Mtume na ali zake watoharifu kwa kusema rehema na amani za Allah ziwe kwa Mtume Muhammad na Ali Muhammad. Ni vyema hapa, wapenzi wasikilizaji, tukunukulieni baadhi ya miongozo iliyojaa hekima iliyotolewa na Imam Sajad alaihi salam kwa ajili ya watu wa zama zake na zama za baada yake hadi zama zetu hizi na zitakazokuja baadaye. Kama tulivyotangulia kusema, sehemu kubwa iliyonukuliwa kutoka kwa Imam Sajad alaihi salam ni ucha Mungu wake mkubwa na ibada zake nyingi mno, na kama tulivyosema pia kwamba kitabu cha dua cha Sahifa Tusajadia ni miongoni mwa urithi bora kabisa tulioachiwa Waislamu na mtukufu huyo Imam Sajada alaihi salamu. Alitumia muda wake mwingi kuwalingania watu kujiepusha na madhambi. Hadithi nyingi zimepokewa kutoka kwa mtukufu huyo kuhusu suala hilo, hadithi ambazo zinaweza pia kuwa dawa ya kumzuia mtu na kufanya madhambi mazito kama ya kusengenya. Katika moja ya hadithi zake, Imam Sajada alaihi salamu amesema: Mtu anayeuzuia ulimi wake usiwafedheheshe na kuwaharibia watu heshima zao, Mwenyezi Mungu atayafumbia macho madhambi yake siku ya kiyama. Vile vilevile alikuwa akisisitizia mno suala la kutumia hekima katika kulingania watu dini. Pia alikuwa akihimiza mno wajibu wa kujua mbinu za kulingania dini ya Allah subhanahu wa ta'ala. Katika hadithi moja imepokewa na Sheikh Kulaini katika kitabu cha Al-Kafi na kupokewa pia na maulamaa wengine wa hadithi, ambayo inasema bwana kadhaa wa Quraysh walimuuliza Imam Ali ibn al-Husayn Sajjad alayhi salam, kwamba tuwalinganie vipi watu dini hii. Imam Zainul Abidin alayhi salam aliwabainishia misingi ya dini na kuashiria kwamba misingi hiyo ni kuamini utume wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Aidha alisema mhimili wa nguzo zote hizo ni mambo mawili ambayo ni maarifa na kumjua Mwenyezi Mungu mtukufu na kutafuta radhi zake. Pia amenukuliwa akisema kumjua Mwenyezi Mungu ni kumpwekesha yeye na kutambua kuwa Mwenyezi Mungu ni mwenye huruma mrehemevu, mwenye nguvu na mtukufu, mwenye ilmu na kudera, na kujua kwamba yeye ni muweza wa kila kitu ambaye macho hayawezi kumwona, lakini yeye anayaona macho na wenye macho. Aidha, ni kuamini kwamba Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu na kwamba Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni mja na mtume wake na aliyokuja nayo ni haki kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na yasiyokuwa hayo ni batili na upotofu. Wapenzi wasikilizaji, kipindi chetu maalumu ambacho kimekujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imamu Ali bin Hussein Zainul Abidin alaihi ssalam kimefikie ukingoni. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri na fanaka kwa Waislamu wote duniani na hasa wafuasi wa kweli wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa mnasaba huu wa adhimu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ni kwamba hizi ambazo zinaitwa ayam fatimia, kwa nini zinaitwa ayam fatimia? Zimetoa jina hili ayam fatimia wapi? Siku za ayam fatimia zimetoka wapi? Ya, zimepata jina hili wapi? Hasa jina hili limetokana na kuwa, ni kwa sababu ya kwamba ni siku ambazo tunatarajia au kuna dhana kubwa ya kwamba Bibi Fatima alaihi ssalam aliuawa, na siku hizi ni siku ambazo kwa sababu Tukirudi nyuma kwenye historia, tunapata ya kwamba Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam alipoaga dunia, yeye kabla ya kuaga dunia katika kitanda chake akiwa pale, muda mfupi tu kabla ya kuaga dunia, alitaka watu wote wake, familia yake, waje awe wataona nao na atazungumza nao. Bibi Fatima alikuwa miongoni mwa wale ambao waliokuja na kukaa pale pembeni mwake na kuzungumza naye, na walipokuwa wakizungumza Watu walimuona Bibi Fatima baada ya kuwa ameketi naye anazungumza mtu, na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ya kwamba analia, walimuona akilia, alafu kisha baada ya mda walimuona akicheka. Sasa kitu ambacho kiliwashangaza ni kule kucheka baada ya kulia. Kwa nini furaha baada ya huzuni? Basi walimuuliza baada ya hapo ya kwamba kwa nini uli, ulilia. Bibi Fatima alaihi alaisalam akasema ya kwamba katika mazungumzo yetu na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mara ya kwanza mliponiona nikilia, ni kwamba Mtume alinjulisha ya kwamba hivi anaondoka na anarudi kwa mola wake, ataaga dunia. Na baada ya muda, mimi nikawa nalia. Alafu kisha akawa naniambia ya kwamba baada yake atakaikuwa wa kwanza ku- kumfata katika watakaondoka na kurudi kwa mola wao itakuwa ni mimi. Basi hicho ndio kitu ambacho kinanifurahisha. Sasa katika historia wanasema au wameandika waandishi wapokezi, wanasema ya kwamba kifo chake kilikuwa baada ya siku kadhaa. Sasa maandishi yalipoandikwa siku za nyuma, kulikuwa hakuna nukta zina, zinawekwa katika maandishi ya siku za nyuma. Kwa hivyo sasa ikawa haieleweki wenye kuja baadaye wakawa hawaelewi ya kwamba ilikuwa alifariki baada ya siku sitini na tano baada ya kuaga mtume au aliaga baada ya siku sabini na tano au tisi, tisini na tano. Sasa hapa ndipo ikawa kuna shaka. Sasa kuna uwezekano yakawa ni siku sitini baada ya kufariki kwa mtume, ndio kaga dunia bibi fatima alaihi salam au ni baada ya siku sabini na tano au siku tisaini sasa hizi siku katika nini ataingawa hizi mbili kauli hizi mbili ya kwamba ni baada ya siku sabini na tano au tisaini na tano ndizo watu wanazifatilia zaidi na ndio sababu katika hii ya kwanza huwa inatajwa ya kwamba kaaga katika siku hizi Kwa hivyo kuanzia sasa mpaka tarehe zile zingine ambayo itakuwa ni tarehe katika hii mwezi mwezi jemadi ula tarehe kumi na tatu na katika mwezi ujao ambayo ni jamadi thani ambayo itakuwa ni tarehe tatu. Sasa inasemekana hizi siku ni za nini? Za ayam fatimia au la, kabla yake kama wengine pia hufanya, yani hufanya tangu ya mwezi uliotangulia mwezi wa wa rabiu athani, na hizi zote zinahesabika ni siku za kumkumbuka Bibi Fatima alaihi assalam. Leo ni Jumaa, tarehe 14 Jamadi l Awal 1444 Hijiria, sawa na Disemba 9 mwaka 2022. Siku kama ya leo, miaka 280 iliyopita, Carl Wilhelm Skill, mwanakemia mashuhuri wa Sweden na mmoja kati wa ya waasisi wa elimu ya kemia ya leo, alizaliwa huko Stockholm, mji mkuu wa nchi hiyo. Mwanakemia huyo aliendelea na masomo yake kutokana na jitihada na hamu yake kubwa aliyokuwa nayo, licha ya familia yake kuwa duni. Carl Wilhelm ambaye aliishi katika zama za kuchanua kwa elimu ya kemikali. Mwezi Oktoba mwaka 1772 alifanikiwa kugundua gesi ya crolin baada ya juhudi za miaka mitano. Gesi hiyo ni moja kati ya mada muhimu za kemikali na inatumika sana viwandani. Mbali na hayo, mwanakemea huyo aligundua pia manganese na griselina. miaka 61 iliyopita katika siku kama ya leo yaani tarehe 9 Disemba mwaka 1961 ardhi ya Tanganyika ambayo hii leo ni sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilijikomboa na kupata uhuru. Tanganyika ilianza kukoloniwa na Ujerumani mwaka 1880 hadi mwaka 1919 wakati ilipoanza kukoloniwa na Uingereza na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa mkoloni huyo hadi ilipopata uhuru na kujitawala katika siku kama ya leo. Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa kwanza, waziri mkuu wa Tanganyika, na baadaye akachaguliwa kuwa rais wa kwanza wa Tanganyika. Mwaka 1964 Tanganyika iliungana na Zanzibar na kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Siku kama hii ya leo miaka 35 iliyopita yalianza mapambano yasiyo na kikomo ya wananchi wa Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza. Mapambano haya ya ukombozi ambayo ni mashuhuri kwa jina la Intifadha ya kwanza yalianzishwa baada ya kushadidi mauaji na ukandamizaji wa Israel dhidi ya Wapalestina na pia kuendelea kukaliwa kwa mabavu ardhi yao na utawala huo wa ghasibu hayo yalijiri baada ya wananchi wa Islamu wa Palestina kukatishwa tamaa na hatua zilizokuwa zikichukuliwa na nchi za Kiarabu na taasisi nyingi za Palestina kwa ajili ya kurejeshewa haki zao. Na miaka 31 iliyopita katika siku kama hii ya leo Umoja wa Mataifa ulitoa ripoti na kutangaza utawala wa Baath wa Iraki kuwa ndio ulioanzisha vita vya miaka minane dhidi ya Iran. Katika siku hiyo, Javier Perez de Cuea, katibu mkuu wa wakati huo wa Umoja Mataifa, alitangaza katika ripoti yake kuwa Iraq ilivamia Irani tarehe 22 Septemba mwaka 1980. Miji na vijiji vingi vya mpakani mwa Irani vilitekwa na kukaliwa kwa mabavu, huku wanawake, watoto na wanaume wengi wakiwa wahanga wa vita hivyo vikubwa, katika uvamizi huo ambao uliungwa mkono kwa hali na mali na nchi Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903506 5487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran pobox 19395 stroke 6767 teheran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu