Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul jumua aya ya tisa hadi ya mwisho Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu, na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran, nikiwatangazia mubashara, moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, katika siku hii ya leo Ijumaa tarehe kumi na nne Jamali l Ula inayosadifiana na 9 Disemba, uh, tumewaandalieni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hii wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala yetu ya kila wiki ya Iran juma hili, itafuatiwa na makala uh, ya macho yetu magazetini, na baada ya udondozi wa magazeti hayo ya Afrika Mashariki tutawaleteni makala ya wiki na hatimaye makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na tunakumsha kuwa mnaweza kuyapata matangazo haya kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Baada ya mdoso mrefu, wa penzi msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa sita uh, kamili kwa saa za hapa Teheran mchana, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Teheran yazitaka nchi za magharibi kutowapa hifadhi magaidi wanaoipinga Iran. Bunge Afrika Mashariki wazitaka serikali kuongeza bajeti ya kilimo ili kukabiliana na njaa. Na Ujerumani asema itawakamata wanamgambo zaidi waliopanga kuipindua serikali. Karibuni na sasa ni habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imezitaka nchi za magharibi ziache kuwapa hifadhi magaidi wanaoipinga badala ya kueneza propaganda kuhusu jibu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa ghasia za hivi karibuni zinazoungwa mkono na baadhi ya nchi za magharibi ndani ya nchi. Wizara hiyo ilitoa kauli hiyo katika ujumbe wake wa Twitter siku ya Alhamis kujibu matamshi ya kichokozi na ya uingiliaji ambayo maafisa wa nchi za magharibi wamekuwa wakiyachapisha kwenye mitandao ya kijamii dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu na jibu lake halali kwa ghasia hizo. Taarifa hiyo imeongeza kuwa katika kukabiliana na ghasia, Iran imejizuia sana, tofauti na tawala nyingi za magharibi ambazo huwakandamiza vibaya hata waandamanaji wa amani. Iran imetumia njia za kawaida za kawaida kupambana na ghasia. Aidha, taarifa hiyo imesema mchakato wa mahakama katika kukabiliana na waandamanaji umekuwa ni wenye kuzingatia uadilifu. Ghasia zinazoungwa mkono na madola ajinabi zilizuka kote nchini mwezi Septemba baada ya kifo cha Mahsa Amini ambaye alifariki akiwa hospitalini baada ya kukamatwa na polisi. Tukio hilo la kusikitisha lilitumiwa vibaya mara moja na watawala wa nchi za magharibi na vyombo vyao vya kuchochea ghasia na machafuko kwa kudai kuwa eti mwanamke huyo aliuawa na vikosi vya polisi. Idara ya polisi ya Iran pia ilisambaza e, picha za kamera za usalama zikimwonyesha msichana huyo akiwa amezimia katika kituo cha polisi na kisha kuhamishiwa hospitalini. Idara ya husika nchini Iran ilifanya uchunguzi juu ya tukio hilo na kubaini kwamba uh, msichana huyo alipoteza uh, maisha uh, kutokana na ugonjwa aliokuwa nao zamani na si kupigwa kama ilivyodaiwa. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema usalama uh, wa umma ni mstari mwekundu, na kwamba mashambulio ya kutumia silaha na uharibifu hayakubaliki hata kwa serikali za magharibi ambazo zimeonyesha unafiki katika matamshi yao kuhusu Iran. Wabunge wa Afrika Mashariki wametoa wito kwa serikali za uh, kanda kutenga fedha zaidi kwa ajili ya kilimo na ufugaji wa mifugo ili kukabiliana na uhaba wa chakula. Wajumbe wa muungano wa bunge la Afrika Mashariki wa usalama wa chakula na lishe EAPA walitoa wito huo katika ufunguzi wa mkutano wao wa siku tatu uliofunguliwa rasmi Alhamisi katika mji mkuu wa Rwanda, Kigali. Wabunge kutoka nchi tisa wanajadili nafasi ya wabunge katika uwekezaji mkubwa katika kilimo cha familia kwa ajili ya kustahimili chakula na lishe bora katika Afrika Mashariki. Abdi Ali Hassan, mwenyekiti wa IAPA, alisema wabunge wanaweza kuchukua jukumu muhimu katika kuunda mabadiliko muhimu ili kuhakikisha usalama wa chakula katika bara la Afrika. Alisema wabunge wote wanapaswa kutumia madaraka yao kuwawezesha wananchi kujitambua na kujikwamua na lishe duni kwa kutenga rasilimali kupitia wizara husika za kilimo na watoa wa huduma wengine wa kilimo. Donatile Mukabalisa, spika wa bunge la Rwanda, aliwambia mkutano huo kuwa changamoto zinazohusiana na kilimo, usalama wa chakula na lishe hazina mipaka na hivyo kufanya kazi pamoja huruhusu nchi kujifunza kutoka kwa kila mmoja na kubadilishana uzoefu. Naye Jean Leonard Tuadi, afisa kutoka shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, alihutubu katika kikao hicho na kusema, kutokana na mtikisiko wa uchumi wa dunia hivi sasa, jukumu la wadau mbalimbali linahitajika ili kukabiliana na sababu za uhaba wa chakula kwa sababu unaathiri ustawi na maendeleo ya wa taifa. Wabunge hao watatathmini utekelezaji wa, wa ahadi zilizotolewa na serikali za Afrika za kutenga asilimia kumi ya bajeti ya taifa kwa ajili ya kilimo. Mwezi uliopita shirika la mpango wa chakula duniani WFP lilisema katika ripoti yake ya hivi punde ya kukabiliana na ukame kwamba takriban watu milioni ishirini na mbili wanakabiliwa na uhaba wa chakula kutokana na ukame kote Kenya, Ethiopia na Somalia. Tuelekee sasa huko nchini Uganda, ambapo siku ya Alhamisi Uganda ilipokea shehena yake ya kwanza ya chanjo ya Ebola kutoka shirika la afya duniani WHO, ambayo itatumika katika majaribio ya kikliniki. Wizara ya afya kupitia waziri wake jane ruth aceng imesema dozi e, mia elfu mbili zimewasili kutoka taasisi ya sabin vaksini yenye makao makuu nchini marekani ameongeza kuwa na hapa na mnukulu leo tuna furaha kuwa tuna shehena ya kwanza tutakuwa tukipokea dozi nyingine kutoka mak na pia kutoka oxford who itatuma shehena zingine mbili za chanjo ya majaribio nchini uganda ya kwanza iliyotolewa kwa pamoja na chuo kikuu cha Oxford na taasisi ya Serum ya India na ya pili ya Merck and Co Incorporated. Kwa sasa hakuna chanjo zilizoidhinishwa za aina ya Ebola ya Sudan ambayo inasababisha maambukizo hatari nchini Uganda, na majaribio ni kubainisha iwapo iwa mojawapo au zote tatu zinafaa katika kukabiliana na ugonjwa huo. Waziri huyo wa afya atatangaza tarehe ya kuanza majaribio. Maafisa wa afya wanasema Uh, hapo awali kuwa eh, kila kitu kiko sawa ili majaribio yaanze na wameshajitayarisha eh, kuhakikisha dozi zote zinafika zinakokusudiwa. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki imekuwa ikipambana kudhibiti ugonjwa wa Ebola ambao unaambukiza sana tangu mlipuko huo ulipotangazwa mwezi Septemba. Kulingana na Wizara ya Afya ya Uganda, kwa sasa hakuna kesi mpya za Ebola zilizoripotiwa nchini humo. Iwapo hadi Januari tisa hakutakuwa na kesi mpya zitakazoripotiwa, basi kutatangazwa kuwa hakuna tena Ebola nchini Uganda. Hadi sasa vifo 56 vimeripotiwa katika taifa hilo la Afrika Mashariki kutokana na Ebola. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa muda mrefu wa Ekuatorial Guini, Teodoro Obiang Ngwema Mbasogo, aliapishwa Alhamisi kwa muhula wa sita. Obiang mwenye umri wa miaka themanini alizungumza kwenye hafla ya kuapishwa kwa kwake na kusema na hapa namnukulu, maadamu mimi ni rais na kwa msaada wa rasilimali zetu, matakwa ya watu na mahitaji yao ya ustawi yatatimizwa kikamilifu. Kuapishwa kwa kwake kulifanyika katika mji mkuu Malabo na kuashiria mwanzo wa muhula wake mpya wa miaka saba katika uongozi wa nchi hiyo. sherehe hizo zilianza baada ya gwaridi la kijeshi lilohudhuriwa na maafisa wa kitaifa na viongozi wengi wa mataifa ya kigeni barani Afrika. Obiang ameahidi utekelezaji kamili wa miradi bora pamoja meza na kutokomeza ufisadi na kudumisha umoja wa nchi hiyo ya Afrika ya Kati. Amesisitiza kuwa amani okay, na utulivu wake pamoja na maendeleo endelevu ambayo amesema taifa linaendelea kupata. Takwimu zinaonyesha kuwa watu daima wameunga mkono kugombea kwangu, amesema Obiang, rais aliyekaa muda mrefu zaidi madarakani duniani ambapo huu ni mwaka wake wa 43 uongozini. Na tunamalizia kwa taarifa kutoka Ujerumani, ambapo mkuu wa polisi ya Ujerumani amesema kuwa wanamgambo 25 wanachama na wafuasi wa kundi la itikadi kali za mrengo wa kulia wametiwa mbaroni baada ya uchunguzi kubaini kuwa walikuwa wanapanga njama ya kuipindua serikali ya Ujerumani. Holger mkuu wa ofisi ya polisi ya jinai ya Ujerumani siku ya Alhamis alisema kwamba kuna uwezekano kukamatwa wanamgambo zaidi katika siku zijazo. Ameambia televisheni ya ARD kwamba sasa kuna washukiwa 54 katika kesi hiyo. Siku ya jumatano maafisa elfu tatu walifanya uvamizi katika maeneo 137 katika majimbo 11 ya Ujerumani pamoja na Austria na Italia ili kuwakamata wanachama na wafuasi wa kundi linaloshukiwa kupanga njama ya kupindua serikali huko Berlin. Wanamgambo hao wanaopanga kuipindua serikali ya Ujerumani wanahusishwa na kundi la itikadi kali e, za mirengo ya kulia nchini Marekani. Washukiwa wanaamini kuwa malengo yao yangeweza kufikiwa tu kwa njia za kijeshi na kwa nguvu. Wengi wa washukiwa katika kesi hiyo wana umri wa zaidi ya miaka hamsini na wengine ni wanajeshi wa zamani ambao wanadaiwa kuiba silaha kutoka ghala la silaha la jeshi wakati wa miaka yao ya utumishi, huku wengine wakiwa na leseni ya silaha. Maelezo zaidi kuhusiana na kundi hilo au kamatakamata hiyo Ujerumani ni katika utambuzi wetu wa kisiasa baada ya taarifa hii ya habari, na huu ndio mwisho wa taarifa yetu ya habari, wapenzi wasikilizaji. barabara kabisa. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu shambulio la polisi ya Ujerumani katika makao ya mrengo wa kulia wenye misimamo mikali maelfu kadhaa ya polisi na vikosi vya usalama vya shirikisho la Ujerumani vilivamia na kushambulia makao kadhaa ya kundi la mrengo wa kulia katika operesheni iliyofanyika katika pembe tofauti za nchi hiyo Jumatano asubuhi. Inasemekana kwamba wanachama wa kundi hilo walikuwa wamepanga kushambulia bunge la Ujerumani siku ambayo haikutajwa na kuipindua serikali kwa kutumia nguvu. Mwendesha mashtaka wa shirikisho la Ujerumani ametangaza kushiriki takribani polisi elfu tatu katika maeneo mia thelathini katika majimbo ya nchi hiyo dhidi ya kundi hilo la mrengo wa kulia linalojulikana kama Reich Citizens. Wanachama wa kundi hilo ambao baadhi ni wanajeshi wa Ujerumani hawaamini katiba wala mipaka ya Ujerumani ya baada ya vita vya pili vya dunia na wanataka kupinduliwa serikali ya Berlin. Ofisi ya mwendesha mashtaka wa shirikisho la Ujerumani inasema kwamba operesheni hiyo iliyofanyika Disemba 7 iliwakamata raia 22 wa nchi hiyo kwa tuhuma za kuwa wanachama wa kundi hilo lililotajwa kuwa la kigaidi. Raia watatu wa, wa kigeni akiwemo mrasia mmoja pia wamekamatwa kwa tuhuma za kuunga mkono kundi hilo la kigaidi. Ujerumani ikiwa ni nchi muhimu zaidi ya Umoja wa Ulaya na yenye uchumi mkubwa zaidi barani humo, na hata kabla ya vita vikuu vya pili vya dunia imekuwa kituo muhimu cha shughuli za makundi ya mirengo ya kulia yenye misimamo mikali na fikra za kupindukia mipaka kutokana na sababu mbalimbali za kihistoria, kiutamaduni, kijamii na suala ambalo lilipelekea kuingia madarakani kwa utawala wa kinazi ulioongozwa na Adolf Hitler. Fikra zake kali hatimaye ziliibua vita vikuu vya pili vya dunia ambavyo vilisababisha maafa makubwa ya mamilioni ya watu na kuharibiwa miundo mingi ya Ujerumani na kisha kugawanywa nchi hiyo katika sehemu mbili tofauti, yaani Ujerumani mashariki na Ujerumani magharibi. Baada ya kuungana Ujerumani mbili, harakati na makundi unazi ya unazi mamboleo ambayo yana mielekeo mikali ya kibaguzi na chuki dhidi wa ya wahamiaji yamekuwa yakitaka Ujerumani ibakie kuwa kile yanachokitaja kuwa safi makundi ambayo yamekuwa yakiongezeka taratibu katika nchi hiyo ya Ulaya. Fikra hizo za ubaguzi wa rangi zinaongezeka hasa baada ya mzozo wa wakimbizi barani Ulaya mwaka elfu mbili kumi na tano ambapo zaidi ya wakimbizi milioni moja walikimbilia nchini Ujerumani na kupelekea kuibuliwa hisia kali za mrengo wa kulia na vyama vya kibaguzi kama vile vuguvugu la Pegida na chama cha Alternative for Germany, AfD. Katika uchunguzi wa hivi karibuni bunge nchini Ujerumani limebaini kuwa chama hicho chenye siasa kali za mrengo wa kulia kilipata ushindi mkubwa na jambo ambalo linaonyesha kuongezeka fikra na mielekeo ya ubaguzi wa rangi na chuki dhidi ya wahamiaji katika nchi hiyo ya Ulaya. Viongozi wa Ujerumani wameeleza wasiwasi wao kuhusu nafasi ya chama hicho katika kujenga mazingira ya chuki dhidi ya wahamiaji na dhidi ya serikali ya nchi hiyo. Namaamsikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu, e, mchana huu kwa kuwaleteni makala ya Iran juma hili Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibu ni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya, ya matukio yaliyojiri wiki hii nchini Iran. Kati yatakayoangazia leo ni pamoja na mwadhamu wasisitiza udharura wa kuondolewa udhaifu wa kiutamaduni nchini; spika wa bunge la Iran asema 16 Azar ni nembo ya kupigania ukombozi dhidi ya wamarekani na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu lasema linamiliki teknolojia zote za kisasa za kijeshi. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema kuwa baraza kuu la mapinduzi ya kiutamaduni la Iran lina wajibu wa kutambua kwa kina udhaifu na mapendekezo ghalati ya kiutamaduni katika nyuga tofauti na kuzipatia ufumbuzi wa kiutaalamu kwa minajili ya kueneza utamaduni wa kuwa na mapendekezo sahihi na ubunifu unaofaa. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyesema hayo Jumanne hapa Teheran wakati alipoonana na wajumbe wa baraza kuu la mapinduzi ya kiutamaduni la Iran na kusisitiza kuwa kuongoza vizuri masuala ya kiutamaduni humu nchini ndiyo hadhi na kazi kuu ya baraza hilo. Aidha, amehimiza kujengwa upya na kwa sura ya kimapinduzi muundo wa kiutamaduni humu nchini. Amegusia utamaduni ghalati wa hatuwezi uliokuwa umetawala katika jamii ya Iran kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kusema mapinduzi ya Kiislamu yameweza kuvunja polepole pole utamaduni huo ghalati katika akili za watu kupitia ujenzi wa nchi na harakati ya kiubunifu, na matokeo yake ni kwamba taifa la Iran limeweza kufanya kazi kubwa katika ujenzi wa mabwawa, vinu mbalimbali, maabara makubwa, vifaa vya viwandani na kazi nyingine kubwa na muhimu za kuimarisha miundo mbinu kwa kutumia vijana wake wenye utaalamu wa fani mbalimbali. Ayatollah Sayyid Ali Khamenei hali kadhalika amesema mapinduzi ya Kiislamu yameweza kubadilisha utamaduni ghalati wa kujiona na kupenda umaarufu na kufanya kuwa utamaduni wa kujitolea kwa ajili ya wengine, akisisitiza kuwa huo ni mfano mwingine wa taathira sahihi za utamaduni wa mapinduzi ya Kiislamu katika maisha binafsi ya watu wa Iran. Akifafanua uh, kuhusu nukta hiyo amesema, mm. Sisi tunaweza kuhuisha moyo wa kimapinduzi kutegemea misingi ya kifikra ya kimapinduzi, na kwa msaada wa moyo wa kimapinduzi wa vijana ambao leo alhamdulillah ni wengi, na wameathiriwa na fikra za kimapinduzi kwa njia hiyo tunaweza kuibua tena harakati adhimu ya kitamaduni hapa nchini Paru. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu yani bunge la Iran amesema kuwa tarehe sita mwezi wa Azar yani disemba saba ni nembo ya kupigania ukombozi na mapambano dhidi ya uistikbari. Jumatano ya wiki hii imesadifiana na tarehe kumi na sita Azar kwa kalenda ya Kiirani ya Hijiria Shamsia na ni siku ya wanachuo katika kalenda ya matukio ya Jamhuri ya Kiislamu. Tarehe kumi na sita Azar mwaka 1332 Hijiria Shamsia iliyosadifiana na 7 Disemba 1953 miladia, wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Iran walifanya maandamano makubwa mbele ya chuo kikuu cha Tehran kulani na kulalamikia ziara ya Richard Nixon, makamu wa rais wa wakati huo wa Marekani, na uingiliaji wa Washington katika masala ya ndani ya Iran. Maandamano hayo ya wanachuo yalikandamizwa na utawala kibaraka wa Pahlawi. Wanajeshi wa utawala huo wa kidikteta wa Shah waliua wanachuo watatu na kujeruhi mamia wengine kwenye maandamano ya siku hiyo. Akibainisha kuhusu siku hiyo Spika wa bunge la Iran Mohammad Bagher Khalibaf amesema tarehe kumi na sita Azar ni nembo ya kupigania ukombozi, ni siku ya mapambano dhidi ya mabeberu, ni siku ya kupinga uingiliaji wa madola ya kigeni katika maswala ya ndani ya Iran na ni siku ya kulaani mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na Marekani hapa nchini. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema kuwa jeshi hilo linamiliki teknolojia zote za kisasa za kijeshi kwa kutegemea wataalamu wa ndani. Meja Jenerali Hussein Salami aliyesema hayo Jumanne kwenye kongamano la taifa la nafasi ya ilmu, sayansi na teknolojia katika vita vya kujihami kutakatifu na kuongeza kuwa haiwezekani kuendesha vita kwa kutumia elimu na utaalamu wa zamani tu, bali elimu nyingine na muhimu huwa zinazaliwa ndani ya vita vyenyewe. Amesema mbinu yoyote inayotumiwa kwenye vita huweza kufanikiwa mara moja tu katika vita hivyo, na baada ya hapo adui huwa ameshaielewa na hujipanga kukabiliana nayo. Meja Jenerali Salami ameongeza kuwa leo hii mbinu ya kumshutukiza adui inatumiwa kupitia teknolojia na zana za kisasa ambazo zinakuwa na nguvu zaidi ya mahesabu ya adui. Zina hizo ni zile ambazo adui huwa hajawahi kukumbana nazo hata mara moja, muda wote zinatoa pigo kubwa kwa adui huyo. Kamanda mkuu wa Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu aidha amesema wakati wa vita vya kujihami kutakatifu, Iran haikuwa na uwezo wowote wa wa kijuu juu ya kumshinda adui. Vita hivyo pia viliongozwa kisiasa na Marekani, lakini Iran ilisaidiwa na nguvu za imani moyo wa kujitolea na ubunifu wa kila namna katika miaka yote minane na kufanikiwa kupata ushindi kwenye vita hivyo. Mwezi Septemba mwaka 1980 jeshi vamizi la dikteta Sadam lilivamia ardhi ya Iran kwa ndoto ya kufika kwenye mji kuu Tehran katika kipindi cha wiki moja tu huku madola yote makubwa duniani yakimuunga mkono dikteta huyo dhalimu. Lakini mikakati na ushujaa wa majeshi ya Iran na uungaji mkono wa pande zote wa wananchi ulimlazimisha adui kurudi nyuma na kutokalia hata shibiri moja ya ardhi ya Iran. na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa baadhi ya nchi za Magharibi zimeshindwa kuficha dhati yao ya kijinai dhidi ya haki za binadamu licha ya kujifanya zinapigania haki hizo. Nasir Kanani ya Chafi amesema hayo kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kuwa wakuu wa tawala za kidhalimu za Magharibi ambazo zina historia ndefu ya kufanya mapinduzi ya kijeshi, njama, kuingilia masuala ya mataifa mengine, kuanzisha vita na kufanya mauaji ya mamilioni ya watu, sasa hivi zinajifanya ni viranja wa kupigania haki za binadamu katika nchi nyingine. Cha kusajabisha zaidi ni kwamba pamoja na nchi hizo kujifanya kuwa ni watetezi wa haki za binadamu lakini zimeshindwa kuficha dhati yao ya kijinai na iliyo dhidi ya haki za binadamu. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, sema, ya mambo hal kadhalika amesema maandamano yaliyo dhidi ya tawala za kidhalimu za magharibi huko Uingereza, Ujerumani, Ufaransa, Kanada na Australia yanakandamizwa kwa mkono wa chuma na tawala hizo kandamizi za kimagharibi. Lakini wakati baadhi ya watu wanapofanya fujo na ghasia katika nchi zisizopendwa na madola haya magharibi, nchi hizo zinajileta kifua mbele na kudai wafanya fujo hawa ni wananchi wa kawaida, na eti zinapigania haki za binadamu na wafanya wa ghasia hao madola hayo ya kisikbari yanatumia nguvu zao zote kuchochea na kusaidia ghasia na machafuko katika nchi e, yasizozipenda kwa madai hayo ya eti kupigania haki za binadamu. Katika machafuko ya hivi karibuni kwenye baadhi ya miji ya Iran, vinara wa nchi za magharibi hasa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya wamejitokeza waziwazi kuunga mkono machafuko hayo huku nchi kama Uingereza ikitumia vyombo vya habari vya BBC Pasia na televisheni ya kisaudi inayojiita Iran International chochea na kufundisha wazi wazi namna ya kufanya fujo, ugaidi, machafuko na kuharibu mali za umma hapa nchini Iran kwingineko Katika mkutano na waandishi wa habari, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema uwepo wa utawala wa kizayuni wa Israeli katika eneo hakuleti usalama wowote na uwepo huo hauhakikishi haki za taifa la Palestina, na wananchi wa Palestina wanaamini kwa usahihi kwamba mchakato wa kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya baadhi ya tawala za eneo na utawala wa kizayuni ni usaliti wa kadhia ya taifa la Palestina akizungumzia kutengwa na kuchukiwa utawala wa kizayuni wa Israeli na wananchi wa nchi za Kiarabu na Kiislamu, Kanaani ameashiria namna mashabiki wa kombe la dunia huko Qatar wanavyobainisha chuki yao dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Akiashiria nukta hiyo, amesema mayadin mukhtalif warzishi dar jame tamashagiran wa haziran dar munasabathaye warzishi dar jame jahaniye Qatar, matukio ya medani mbalimbali mbali za michezo na pia katika michuano ya kombe la dunia huko Qatar ambayo ni taswira ya wazi ya uadui wa mataifa ya kanda hii na dunia na chuki dhidi ya utawala wa kizayuni yanathibitisha kwamba hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo wa kizayuni haina maana ya kukubalika utawala huo na mataifa ya eneo hili, bali utawala huo unazidi kuchukiwa. Naam, na kwa kauli hiyo ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Naam, mpenzi msikilizaji, na tunaendeleza matangazo yetu haya ya wakati huu kwa kuleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa Afrika Mashariki. E, siku hii ya Ijumaa namwapea msikilizaji naana alikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki uh, mchana huu uh, wa leo kwa kuyaangazia magazeti ya nchini eh, Tanzania, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Uhuru lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho Dr. Samia asema napanga safu mpya serikalini. Kichwa hicho cha habari kimeandamana na picha inayomwonyesha mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi, Rais Dr. Samia Suluhu Hassan akizungumza na viongozi mbalimbali mbali na wajumbe wa mkutano mkuu wa kumi wa chama wakati akifunga mkutano huo uliofanyika kwa siku mbili kwenye ukumbi wa Jakaya Kikwete jijini Dodoma jana. Gazeti la Uhuru limeandika kuwa Rais Samia amesema baada ya kukamilisha safu ya uongozi wa chama sasa ni wakati wa kupanga safu mpya ndani ya serikali. Gazeti la Umachinga nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia asema sichukii kuitwa bitozo Asema ili mipango ya maendeleo itekelezwe lazima tukusanye kodi na lazima tuwekeane tozo. Nipashe nalo limeakisi hotuba ya rais Samia jana chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho panga laja Samia kufyeka walioshindwa kwenda na kasi yake. Jakaya Kikwete asema uongo unaigawa CCM, habari kamili kwa katika ukurasa wa pili. Sasa nalitupia jicho gazeti la Habari Leo, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina mnukulu rais wa zamani Jakaya Kikwete akisema sioni wa kumshinda Samia 2025. Nikiachana na Habari Leo, naliangazia Tanzania Daima lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho Chadema yamtaka rais avunje ukimya na mwisho naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo leo pia lina toleo maalum la miaka sitini na moja ya uhuru. Mbali na kuakisi hotuba ya rais Dkt. Samia Suluhu Hassan katika mkutano wa CCM jana huko Dodoma, Mwananchi limeandika kuwa katibu mkuu mstaafu wa CCM Yusuf Makamba amempinga hadharani katibu mstaafu mwenzake Dkt. Bashir Wali kuhusu kupinga kauli ya kupiga mwingi sasa wapenzi msikilizaji, tukiachana na magazeti ya tanzania tu yaangazie magazeti mengine na naanza gazeti la New Times la Rwanda ambalo limeandika kuwa rais Paul Kagame amempongeza Sheikh Tamim bin Hamad, amir wa Qatar na watu wake kwa mafanikio makubwa kuandaa kombe la dunia la FIFA linaloendelea hivi sasa katika nchi hiyo ya Kiarabu. Kagame aliyesema hayo kwenye hafla ya tuzo za kimataifa za kupambana na rushwa zilizofanyika mjini Doha Disemba nane. New Times pia lina habari sema yakuwa Dr. Agustin ya yamuremie amejiuzulu wadhifa wake kama rais wa wa bunge la seneta ya Rwanda. Ujumbe wa Twitter wa bunge la Rwanda umesema yamuremie aliwasilisha barua ya kujiuzulu kwake ku kama rais wa seneti na kama seneta kwa sababu za kiafya huko nchini Uganda. Gazeti la Daily Monitor linatupasha kuwa Uganda siku ya Alhamisi ilipokea dozi elfu moja mia mbili za chanjo ya majaribio ya Ebola. Maafisa wa wizara ya afya na shirika la afya duniani WHO walisema hii ni raundi ya kwanza ya chanjo za kikliniki za kukabiliana na Ebola aina ya Sudan. Sasa wapenzi wasikilizaji, tunamaliza udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Daily Nation ambalo limeandika kuwa kinara wa muungano wa Azimio Raila Odinga amefutilia mbali mkutano wa upinzani wa kuadhimisha siku ya Jamhuri Day. Kinara wa vuguvugu hilo la Azimio la Umoja Raila Odinga alitarajiwa kuongoza mkutano wa siasa katika uwanja wa Jakaranda, kaunti ya Nairobi. Hata hivyo, siku ya Alhamis Disemba nane, kiongozi wa wachache bungeni ambaye pia ni mbunge wa Ugunja, Opio Wandai, alisema kikao hicho kimefutiliwa mbali. Kufutuliwa mbali kwa hafla hiyo kumetokana na shughuli nyingi ambazo zitasababisha vigogo wa chama kutopatikana siku hii ya jamhuri, na siku chache baadaye alisema ah, mbunge huyo mwandamizi wa ODM. Gazeti la Taifa Leo nalo lina kichwa kikuu cha habari kinachohoji hivi: uhuru anaunga mkono maandamano kichini chini. Likifafanua, Taifa Leo limeandika kuwa rais mstaafu Uhuru Kenyatta ametoa ishara kwamba angali bado ana na ushawishi katika muungano wa Azimio Kenya na anaunga mkono mikutano ya kuikosoa serikali ambayo imekuwa ikiandaliwa na kiongozi wa ODM Raila Odinga. Kwa upande wake, Standard limeandika kuwa Raila Odinga amelazimika ku akhirisha mkutano wa hadhara siku ya Jamhuri baada ya kubaini kuwa baadhi ya wanasiasa wa upinzani walikuwa wanapinga wazo hilo. Aidha, imedokezwa kuwa jamii kima ya kimataifa inapinga maandamano yanayoitishwa na Odinga. Razia sina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika mashariki wakati huu Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Wapenza asikilizaji, sasa wamwadia wakati wa kutegea sikio makala ya wiki, na itafuatiwa na makala ya leo katika historia. wabarakatu. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kinakujieni kwa mnasaba wa kumbu kumbukumbu ya tukio chungu la kufa shahidi binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa wa bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalama. Tarehe 13 itt Jumadil Awal ni siku ya kumbukumbu ya kuuawa shahidi binti wa mtume wetu Muhammad al Mustafa, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake, Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, na ni siku ya maombolezo ya Waislamu, hususan wapenzi wa Ahlulbait alaihim ssalam. Fatimatu Zahra ndiye mwanamke bora zaidi ulimwenguni na kinara na kigezo bora cha kuigwa kuna kauli mbili zilizopokewa kuhusu tarehe ya kufa shahidi kwa Hadhrat Zahra alaihi ssalam, baina ya wanachuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia. Kauli moja inasema mtukufu huyo aliaga dunia siku 75 baada ya kufariki dunia baba yake, yaani Mtume Muhammad salallahu alihi wa, alihi wa salam, ambayo inasadifiana na tarehe 13 jumadi lawal, na kauli ya pili inasisitiza kwamba aliaga dunia siku 90 tano baada ya kifo cha kuhuzunisha cha baba yake ambayo inasadifiana na tarehe tatu Jumada Thani. Hadhrat Fatimatu Zahra alayha salam ni binti wa Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na Bibi Khadija binti Khuwailid alayha salam mke wa Imamu Ali bin Abitalib na mama wa Imamu Hasan na Husein alaihim salama. Bibi Fatima ana nafasi ya juu sana katika Uislamu na amepambwa kwa sifa nyingi. Baada ya mumewe Ali bin Abitalib alaihim salam, maimamu wengine kumi na mmoja wa Ahlulbait wanatoka katika kizazi chake, na sura na aya kadhaa za Qurani kama Suratu Lkauthar, Suratu Linsan, Ayatul tathir na ayatul mawadda ziliteremshwa kuhusiana naye, mumewe na watoto wake. Miongoni mwa hadithi mashuhuri zinazohusiana na utukufu wa Bibi Fatimatu Zahra al Batul ni ile ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, iliyopokewa katika Sahihi Muslim inayosema, hakika Fatima ni sehemu yangu mimi anayemuudhi huwa ameniudhi mimi na anayemkasirisha amenighadhibisha mimi na anayemfurahisha amenifurahisha mimi. vilevile vile Bukhari amepokea katika kitabu chake cha Sahihi Bukhari kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema, Fatima ni pande la mwili wangu, anayemkasirisha huwa amenikasirisha mimi. Makusudio ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni kwamba mbali na kuarifisha na kueleza nafasi adhimu ya Fatima mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na Mtume wake, anatoa onyo na tahadhari juu ya kumdhuru, kumdhulumu na kumfanyia ubaya Hadhrat Fatimatu Zahra alaih salama. Vilevile maana ya neno badhatu minni lililotumiwa na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika hadithi hizi halina maana ya kipande cha mwili pekee, bali kama wanavyosema wanazuoni wengi waliofasiri hadithi hizo ni kwamba Fatima ni sehemu ya roho, elimu maarifa na maadili ya mtume wetu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na ni kipande cha nuru na mwanga wa jua na mwangaza usio na mithili baina ya wanadamu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalama. Inafaa pia kujua kwamba mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam alikuwa na watoto wa kiume na watoto kadhaa wa kike wakati wa uhai wake. Kauli mashuhuri zaidi zinasema kwamba mtukufu huyo alizaa watoto watatu wa kiume na wanne wa kike. Wa kiume walikuwa ni Kasim, Abdullah na Ibrahim, na watoto wa kike ni Ruqaya, Zainab, Umu Kulthum na Fatima. Watoto wote wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam isipokuwa Fatima waliaga dunia wakati wa uhai wake, na Fatimatu Zahra ndiye mtoto wake wa pekee aliyebakia hai hadi baada ya kuaga dunia mtume mtukufu. Na kizazi cha mtume kimeendelea kupitia Hadhrat Fatima alaiha ssalama. Kwa msingi huo, mtume alifanya bidii kubwa kumpa malezi mema, na Zahra almarudhia alifikia daraja kubwa hadi mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam akampa jina la Hurulaini mwanadamu na Saidatu Nisa kwa maana ya kinara na mbora wa wanawake wote na Ummu Abiha, yani mama wa baba yake. Kwa kumpa majina na sifa hizi zote, Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alitaka kuwalingania wanadamu kwamba bibi huyu adhimu, ingawa ni mwanamke, lakini katika dunia nzima hana kufu wala laiki isipokuwa Alii bin Abitalib, na kwamba kama si Alii hakuna mwanaume ambaye angeweza kuwa karibu na Fatima. Hii ndiyo sababu Mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama akasema kwamba lau asingeumbwa Ali, Fatima asingekuwa na kufu. Kumetajwa mengi kutoka kwa maimamu watuharifu kuhusu fadhila na matukufu ya Bibi Fatimatu Zahra. Imepokewa kwamba Imamu Jafaru al Sadik alaihi ssalam aliuliza, je, yeah, unajua maana ya neno Fatima? Mpokezi wa hadithi akasema hapana, tafadhali nifahamishe tafsiri yake ewe mwana wa mtume wa Mwenyezi Mungu. Imamu akasema, Fatima maana yake ni mtu ambaye shari na maovu hayafiki kwenye nafsi yake. Mwenyezi Mungu alimjaza bibi huyu kwa elimu na kumtakasa na machafu. Wallahi, Mwenyezi Mungu alimjalia elimu kubwa kiasi kwamba hakuhitaji elimu ya mwanadamu na wala hakuhitaji kujifunza kutoka kwa watu wengine, kwa sababu baba yake ndiye mwalimu wa kwanza wa Uislamu na mtume wa mwisho ambaye Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimtuma akiwa na dini kamilifu na kitabu kitakatifu. Wapenzi wasikilizaji, Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalamu, pia alikuwa na elimu na maarifa ya mambo mengi kupitia elimu alladuni ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alimtunuku, na wakati wa uhai wake malaika walikuwa wakizungumza naye na kumjulisha maswala yatakayotukia baada yake. Kuhusiana na suala hilo, Imam Jafaru Sadiq alayhi ssalamu anasema Fatima binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwa muhadatha, yani mtu anayesemezwa na kuzungumzishwa na malaika, lakini hakuwa nabii. Fatima aliitwa muhadatha kwa sababu malaika walikuwa wakishuka kwake kutoka mbinguni na kuzungumza naye kama ilivyokuwa kwa Bibi Mariam binti Imran, mama yake Nabi Isa masih a salama. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, anasema kuhusu hali za kiroho za Bibi Fatimatu Zahra na jinsi alivyokuwa muhadatha, kwamba Fatimatu Zahra alaiha ssalam ni mtu ambaye alikuwa akizungumzishwa na maelfu ya malaika wa karibu na Mwenyezi Mungu alipokuwa akisimama kwenye miharabu ya ibada, wakimsalimu kumpongeza na kumwambia maneno yale yale yaliyokuwa yakisemwa na malaika kwa Bibi Mariamu Mtakatifu, akitaja sifa na matukufu ya Zahara Albatul alaihi ssalam. Ayatullah Ali Khamenei pia anasema imepokewa hadithi kwamba Hadhrat Mariam alikuwa kinara wa wanawake wa ulimwengu wa zama zake, lakini Fatimatu Zahra binti Muhammad ni kinara na bibi wa wanawake wa ulimwengu katika vipindi vyote vya historia. Alifikia daraja za juu za kiroho kiasi kwamba malaika walikuwa wakizungumza naye katika kipindi cha ujana wake na kumfunza mambo mengi, kwa kadiri kwamba alijulikana kwa jina la Muhadatha. Bibi alijulishwa mengi hata kuhusu jinsi atakavyouliwa shahidi. Hadithi na nukuu za historia zinasema kwamba katika saa za mwisho za uhai wake alimjulisha mumewe Ali bin Abi Talib kuhusu kifo chake, akisema ewe Abulhasan Hasan, nimechukuliwa na usingizi, kisha nikamwona kipenzi changu Mtume wa Mwenyezi Mungu katika kasri la lulu nyeupe. Aliponiona alisema, binti yangu, njoo haraka kwa sababu nina hamu ya kukuona Nimemjibu kwamba shauku yangu ya kukutana nawe ya Rasulullah ni kubwa zaidi. Wakati huo, baba yangu alisema utakuwa pamoja nami usiku wa leo, na chochote anachoahidi yeye huwa ni mkweli na anatekeleza ahadi yake. Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam alisema wakati anamwaga mumewe Amirulmuminin Ali bin Abitalibi alaihi ssalam, kwamba ewe Abalhasan, Hakika mtume wa Mwenyezi Mungu aliniahidi na kuniambia kwamba mimi nitakuwa mtu wa kwanza kuungana naye na hapana budi hili litatimia. Hivyo basi kuwa na subira mbele ya amri za Mwenyezi Mungu mkubwa na uridhie hukumu yake. Wapenzi wasikilizaji, hapana shaka yoyote kwamba hakuna mwanadamu anayejua wakati wa kifo chake isipokuwa akipewa ilhamu na Mwenyezi Mungu mjuzi wa yote. Naam, mandhari ya kuuaga mwili wa Bibi Fatima mbora wa wanawake duniani Ilikuwa kusikitisha sana. Imenukuliwa kwamba Imamu Ali bin Abitalib na masahaba kadhaa waliokuwa karibu sana na familia ya Mtume waliuzika mwili wake usiku mkubwa kama alivyokuwa ameusia yeye mwenyewe, ili wale waliomdhulumu wasishiriki mazishi yake. Wakati anaweka mwili wake kaburini, Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam alisema maneno ya huzuni, akimhutubu Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Sehemu moja ya maneno hayo inasema: Sala na salamu za Allah ziwe juu yako, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, kutoka kwangu na kwa binti yako anayekuja kwako na kuungana nawe haraka. Amana ulioniachia imerejeshwa, lakini huzuni yangu itabakia milele na nyakati za usiku nitabakia macho hadi mwenyezi mungu atakaponichagulia ya nyumba yako unakoishi wewe kwa sasa. Binti yako atakupa habari kuhusu jinsi umma wako ulivyoungana kwa ajili ya kumdhulumu. Hivyo basi, muulize yaliyojiri na yaliyotupata baada yako. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 14 Jamadi Lawal 1444 Hijiria, sawa na Disemba 9 mwaka 2022. Siku kama ya leo, miaka 280 iliyopita, Carl Wilhelm Skill, mwanakemia mashuhuri wa Sweden na mmoja kati ya waasisi wa elimu ya kemia ya leo, alizaliwa huko Stockholm, mji mkuu wa nchi hiyo. Mwanakemia huyo aliendelea na masomo yake kutokana na jitihada na hamu yake kubwa aliyokuwa nayo, licha ya familia yake kuwa duni. Carl Wilhelm ambaye aliishi katika zama za kuchanua kwa elimu ya kemikali. Mwezi Oktoba mwaka 1772, alifanikiwa kugundua gesi ya klorini baada ya juhudi za miaka mitano. Gesi hiyo ni moja kati ya mada muhimu za kemikali na inatumika sana viwandani. Mbali na hayo, mwanakemia huyo aligundua pia manganese na griselina. Miaka 61 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 9 Disemba mwaka 1961, ardhi ya Tanganyika ambayo hii leo ni sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilijikomboa na kupata uhuru. Tanganyika ilianza kukoloniwa na Ujerumani mwaka 1880 hadi mwaka 1919, wakati ilipoanza kukoloniwa na Uingereza na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa mkoloni huyo hadi ilipopata uhuru na kujitawala. Katika siku kama ya leo, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliteuliwa kuwa kwanza waziri mkuu wa Tanganyika na baadaye akachaguliwa kwa rais wa kwanza wa Tanganyika. Mwaka 1964 Tanganyika iliungana na Zanzibar na kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Siku kama hii ya leo miaka 35 iliyopita yalianza mapambano yasiyo na kikomo ya wananchi wa Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza. Mapambano hayo ya ukombozi, ambayo ni mashuhuri kwa jina la Intifadha ya kwanza, yalianzishwa baada ya kushadidi mauaji na ukandamizaji wa Israel dhidi ya Wapalestina na pia kuendelea kukaliwa kwa mabavu ardhi zao na utawala huo wa ghasibu. Hayo yalijiri baada ya wananchi Waislamu wa Palestina kukatishwa tamaa na hatua zilizokuwa zikichukuliwa na nchi za Kiarabu na taasisi nyingi za Palestina kwa ajili ya kurejeshewa haki zao. Na miaka 31 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Umoja wa Mataifa ulitoa ripoti na kutangaza utawala wa Baath wa Iraki kuwa ndio ulioanzisha vita vya miaka minane dhidi ya Iran. Katika siku hiyo, Javier Perez de Kua, katibu mkuu wa wakati huo wa Umoja wa Mataifa, alitangaza katika ripoti yake kuwa Iraq ilivamia Irani tarehe 22 Septemba mwaka 1980. Miji na vijiji vingi vya mpakani mwa Irani vilitekwa na kukaliwa kwa mabavu, huku wanawake, watoto na wan wanaume wengi wakiwa wahanga wa vita hivyo vikubwa, katika uvamizi huo ambao uliungwa mkono kwa hali na mali na nchi za Magharibi. Nampenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imezitaka nchi za magharibi ziache kuwapa hifadhi magaidi wanaoipinga Iran na badala yake badala yake eh, uh, badala ya kueneza propaganda kuhusu jibu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa ghasia za hivi karibuni nchini. Wabunge kutoka mabunge ya Afrika Mashariki wametoa wito kwa serikali za kanda kutenga fedha zaidi, eh, kwa ajili ya kilimo na ufugaji wa mifugo ili kukabiliana na uhaba wa chakula. Uganda siku ya Alhamisi ilipokea shehena yake ya kwanza ya chanjo ya Ebola kutoka Shirika la Afya Ulimwenguni ambayo itatumika katika majaribio ya kikliniki huko Equatorial Guini. Rais wa muda mrefu wa nchi hiyo Teodoro Obiang Nguema Mbasogo aliyeapishwa Alhamisi kwa muhula wa sita ameitawala nchi hiyo kwa muda wa miaka 43 tokea mwaka 1979 na mkuu wa polisi ya Ujerumani amesema kuwa uh, baada ya kukamatwa wanamgambo ishirini na watano wanachama uh, na wafuasi wa kundi la itikadi kali za mrengo wa kulia wengine zaidi watakamatwa baada ya uchunguzi kubaini kuwa walikuwa wanapanga njama ya kuipindua serikali ya Ujerumani. Wapenzi wasikilizaji, la ziada sana kutoka hapa Teheran, ila kwa shukurani kwa kuwa nasi hadi mwisho, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.