Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Bayyina, aya ya sita mpaka ya nane. Audhu billahi minash shaitanir Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakae humo milele. Mwenyezimungu amewaridhia wa nao wameridhika. malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa usiku huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni vipindi vya Iran juma hili na makala ya wiki. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya takriban dakika moja tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu timia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatio sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi asistiza kuwa Wairani hawawezi kuhadaiwa na nara bandia za uhuru. Umoja wa Mataifa waripoti kuwa kwa muda wa siku mbili waasi wa M23 wameua zaidi ya raia 130, Congo DR. Kuondolewa Press TV Utelsat kumeonyesha sura halisi ya uhuru wa magharibi. Na Israel iliendelea kumwaga damu za Wapalestina huko Jenin. Sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema wa magharibi kamwe hawawezi kuwahadaa wananchi wa Iran kwa kutumia narabandia za uhuru. Rais Ibrahim Raisi amesema hayo leo Alhamisi akiwahutubia wakazi wa mji wa Rubat Karim kusini magharibi mwa mji mkuu Teheran na kuongeza kuwa madai ya uhuru bandia wa magharibi yameshindwa kupenya katika masikio na nyoyo za Wairani. Rais Raisi amebainisha kuwa maadui wanajaribu kutumia njama na mbinu za uhaini ili kuibua ghasia na mifarakano miongoni mwa wananchi wa Iran, lakini njama hizo zimegonga mwamba. Ameeleza bayana kama ninavyonukuu: taifa la Iran linamfahamu vizuri adui yake. Tulipata uhuru wetu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 na katu hatutaupoteza uhuru huu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza kuwa wale wanaojaribu kupanda mbegu za chuki na mifarakano miongoni mwa wananchi wa Iran kwa kutumia maneno hayo mazuri ya uhuru wanapaswa kutambuliwa. Sayid Ibrahim Raisi amesistiza kuwa wananchi wa jamhuri ya Kiislamu wana uhuru wao na hawawezi kudanganywa na nara bandia za uhuru zinazopigwa na wa Magharibi. Uchunguzi uliofanywa na ofisi ya uwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umegundua kuwa takriban raia 131 waliuawa katika mashambulio yaliyofanywa Novemba 29 na 30 na kundi la waasi la M23. Ripoti ya uchunguzi huo uliofanywa na Umoja wa Mataifa imesema mauaji hayo yalifanywa katika vijiji viwili vya Kishishe na Bambo katika ya wilaya ya Arushuru mashariki mwa mkoa wa Kivu Kaskazini. Wachunguzi wamesema shambulio hilo linaonekana kama la ulipizaji kisasi kwa mashambulizi ya sasa ya vikosi vya jeshi la serikali dhidi ya waasi hao wa M23. Hata hivyo, kundi hilo la waasi limekanusha mauaji hayo na kudai kuwa limehusika na vifo vya watu wanane tu vilivyotokana na risasi zilizofyatuka na kulenga wahanga bila kukusudia. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini DRC, MONUSCO, umesema wanaume mia moja na mbili, wanawake kumi na saba na watoto kumi na wawili waliuawa kiholela na kundi la waasi kama sehemu ya kulipiza kisasi dhidi ya raia. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, wanawake wapatao ishirini na mbili na, na wasichana watano pia walibakwa na wanamgambo wa kundi hilo. Ripoti hiyo ya uchunguzi wa Umoja wa Mataifa imefafanua kuwa hujuma hizo zimefanywa kama sehemu ya kampeni ya mauaji, ubakaji, utekaji nyara na uporaji dhidi ya vijiji viwili katika eneo la Rushuru, ikiwa ni kulipiza kisasi kufuatia mapigano kati ya M23 na makundi mengine ya wabeba silaha pamoja na jeshi la serikali FDLR. Ripoti hiyo imeongeza kuwa idadi halisi ya waliouawa inaweza kuwa kubwa zaidi imeelezwa pia kwamba wanamgambo wa M23 kisha walizika miili ya wahanga katika kile kinachoweza kuwa jaribio la kuharibu ushahidi. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran amesema hatua ya kampuni ya satelaiti ya Eutelsat ya Ufaransa ya kuiondoa hewani televisheni ya Press TV imefichua sura halisi ya wamagharibi magharibi wanaojinadi kuwa watetezi wa uhuru wa kujieleza katika ujumbe kupitia twitter leo alhamisi nasir kanaani msemaji wa wizara mambo ya nje ya iran amesema katika hali ambayo ulaya ni mwenyeji wa kanali nyingi zinazoshajiisha ghasia na ugaidi dhidi ya iran satelit ya utelsat imeiondoa kanali ya Press TV katika orodha yake kutokana na vikwazo vya umoja wa ulaya Kanaani ameongeza kuwa hatua hiyo mpya dhidi ya Press TV imeanika wazi sura halisi ya nchi za magharibi zinazoihadaa dunia na kudai kuwa zinatetea uhuru wa kujieleza na uenezaji au ueneaji huru wa habari. Kadhalika, uongozi wa kanali ya Press TV umelaani vikali kitendo hicho cha wamagharibi ya kujaribu kuzuia na kubana matangazo ya televisheni hiyo ya Iran na kukitaja kitendo hicho kuwa ugaidi wa vyombo vya habari. Siku chache zilizopita pia Marekani ilitangaza vikwazo vilivyolenga shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRIB, na televisheni ya Press TV. Maafisa wa Iran walisema kuwekewa vikwazo IRIB na Press TV ni kuzuia mitazamo ya Iran kufika kote ulimwenguni na ni mwendelezo wa utawala wa Marekani wa kukiuka wazi haki za taifa la Iran. Wa magharibi wanafanya juhudi hizi zinazolenga kuzuia uhuru wa kusema na mitazamo mbadala, katika hali ambayo Press TV imefanikiwa kusambaratisha propaganda na habari feki za vyombo vya ve habari vya magharibi kuhusu ghasia za hivi karibuni hapa nchini. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Jeshi katili la utawala haramu wa Israel limewaua shahidi vijana watatu wa Kipalestina katika mji wa Jenin kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Hayo ameripotiwa na shirika la habari la Wafa ambalo limeeleza kuwa vijana hao wa Kipalestina wameuawa shahidi mapema leo baada ya wanajeshi makatili wa Israel kushambulia kambi ya wakimbizi huko Jenin. Habari zaidi zinasema kuwa Wapalestina hao wameuawa washahidi katika makabiliano na wanajeshi hao wa Israel, ambao pia wamejeruhi Wapalestina wengine kadhaa. Duru za hospitali katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, huku Palestina inayokaliwa kwa mabavu zimewataja wahanga hao waliouawa kikatili kwa risasi za wazayuni kuwa ni Tarik Adamj, Sidik Zakran na Ata Shilbi. Habari zaidi zinasema kuwa makumi ya watu wamejeruhiwa baada ya wanajeshi makatili wa Israel kumiminia risasi mkusanyiko wa Palestina nje ya kituo cha matibabu karibu na kambi hiyo ya wakimbizi. Askari hao wa kizayuni wameharibu kikamilifu kwa risasi ambulensi ya kituo hicho cha afya mjini Jenin. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina, wa Palestina zaidi ya 216 wameuawa shahidi na wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni wa Israel tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2022 hadi sasa, wakiwemo 164 katika ukingo wa Magharibi na 64 katika ukanda wa Gaza. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel katika miezi ya hivi karibuni limelazimika kusitisha mara kadhaa mashambulizi yake dhidi ya mji wa Jenin likihofia majibu ya makundi ya wana mapambano wa Kipalestina. na Rais Hakainde Hichilema wa Zambia amesema magendo ya binadamu linasalia kuwa tishio kuu la uhuru wa kutembea na kusafiri kwa watu wa nchi za Afrika. Hichilema amesema hayo wakati wa uzinduzi wa mradi wa kujenga kituo cha Mwami Mchinji katika mpaka wa nchi hiyo na Malawi utakaogharimu dola milioni saba na nusu za Marekani. Amesema kituo hicho cha mpakani kitatumia teknolojia ya kisasa ili kukabiliana ipasavyo na tatizo hilo la magendo ya binadamu sambamba na kuwepesisha ufanyaji biashara kati ya nchi hiyo na majirani zake. Zambia ni kituo kikuu cha magendo ya binadamu miongoni mwa nchi wanachama wa jumuia ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC. Akthari ya wanaotumbukia kwenye biashara hiyo haramu ni wahamiaji kutoka kanda ya Afrika Mashariki wanaorubuniwa kwenda Afrika Kusini na Namibia eti kwa ajili ya fursa za ajira. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera ambaye pia alishiriki katika uzinduzi wa ujenzi wa kituo hicho cha mpakani na nchi jirani ya Zambia amesema kituo hicho kitawepesisha usafirishaji wa watu na bidhaa na hivyo kupiga jeki biashara baina ya nchi mbili hizo. Hivi karibuni maiti kadhaa za wahajiri haramu, raia wa Ethiopia zilipatikana nchini Malawi, huku mtoto wa kambo wa rais wa zamani wa nchi hiyo akikamatwa akihusishwa na sakata hilo. Idadi kubwa ya wahamiaji haramu wa Kiafrika, hasa kutoka nchi za Malawi, Zambia, Msumbiji na Tanzania wamekamatwa katika siku za hivi karibuni katika nchi hizo mbili, wanachama wa sadek. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu umoja, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno Qatar ya ishtaki Israel katika mahakama ya kimataifa jinai ICC. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imewasilisha mashtaka kwa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kuhusu kuuliwa shahidi ripota wake Shirin Abu Akla, mauaji aliyofanywa na wanajeshi wa Israel. Wanajeshi wa Israel tarehe 11 Mei mwaka huu walimuua kikatili ripota na mwandishi wa habari wa Kipalestina Shirin Abu Akla aliyekuwa akifanya kazi mtandao wa habari wa Al Jazira ya Qatar katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Kwa hivyo, jinai hii kwa hakika ina wadai wawili wa wa kisheria dhidi ya utawala wa kizayuni wa Palestina na televisheni ya Al Jazira ya Qatar, na wote wana haki ya kufuatilia uhalifu huo. Jumuiya ya wanahabari wa Palestina pia ilikuwa imewasilisha mashtaka katika mahakama ya ICC huko The Hague kuhusu suala hilo, kabla ya hatua hii ya televisheni ya Aljazira. Hivi sasa pia timu ya wanasheria wa televisheni ya Aljazira, ambayo tayari imefanya uchunguzi kamili na wakina kuhusu faili hilo la mauaji na kupata ushahidi mpya kulingana na simulizi za mashahidi kadhaa, imewasilisha mashtaka yake kwa mahakama ya ICC mjini The Heigo, Holanzi. Mtandao huo wa habari wa Qatar umeeleza kuwa video mpya zilizopatikana zinaonyesha waziwazi namna wanajeshi wa utawala ghasibu wa Israel walivyommiminia risasi Shirina Abu Akla na maripota wenzake. Sababu iliyopelekea kuwasilishwa mashtaka haya katika mahkama ya kimataifa ya jinai ni kwamba mauaji ya Shirina Abu Akla yanahesabiwa kuwa ni jinai ya kivita. Baada ya jinai hiyo, wataalamu wa sheria wa Umoja wa Mataifa walitangaza katika taarifa yao kwamba kuuliwa Shirin Abu Akla, ripota wa Kipalestina wa Aljazira akiwa amevalia sare ya mwandishi wa habari ni uhalifu wa kivita. Si hayo tu, wa Palestina na televisheni ya Aljazira ya Qatar zinasistiza kuwa Abu Akla aliuawa kwa makusudi. Jeshi la Israel limekiri kwamba jinai hiyo ilifanywa na wanajeshi wa Israel, lakini linadai kuwa haikuwa ya makusudi. Nukta nyingine ni kuwa katika taarifa yake ya mwezi Februari mwaka 2021 Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ilitangaza kuwa inayo mamlaka ya kufuatilia jinai mbalimbali zinazojiri katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Ni kwa kuzingatia sababu hizo, ndiyo maana Wapalestina na wa Qatar wakawasilisha mashtaka yao katika mahakama hiyo. Hatua hiyo ya Aljazira imekabiliwa na radiamali ya Israel na Marekani. Kufuatia mashtaka hayo yaliyowasilishwa na televisheni hiyo, Avigdor Liberman, waziri wa fedha wa Israel, ametaka kusitishwa matangazo ya mtandao huo wa Qatar katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopewa jina la Israel. Na Yair Lapid, waziri mkuu anayeondoka madarakani wa Israel, ameeleza kuwa hakuna mtu anayeweza kuwawajibisha wanajeshi wa Israel. Serikali ya Marekani pia imepinga hatua ya kuwasilishwa ICC faili la kesi hiyo. Ned Price, msemaji wa wizara mashauri ya kigeni Amerikani ya Marekani, amesema kuhusu upinzani wa nchi yake dhidi ya hatua yote ya mahakama ya ICC kuuchunguza utawala wa kizayuni kufuatia mauaji ya Shirina Abu Akla, ambaye pia alikuwa na uraia wa Marekani, kwamba Washington inapinga hatua hiyo baada ya kuwasilishwa kesi hiyo ya mauaji ya mwandishi huyo wa habari wa Kipalestina kwenye mahkama hiyo, taasisi hiyo ya kimataifa inapasa kwanza kufanya uchunguzi katika uwanja huo na kisha kuwatambua wahusika wa jinai hiyo na kuwaadhibu moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja, Arendi Dixon, wakili wa Aljazira, amesistiza katika mkutano na waandishi wa habari kwenye makao makuu ya ICC huko The Hague nchini Uholanzi kwamba mahakama hiyo inapasa kuwatambua na kuwaadhibu wahusika wa, wa moja kwa moja katika mauaji ya Abu Aqla. Mahakama hiyo pia ina mamlaka ya kutoa hukumu kwa wale wote walioamuru kutekelezwa jina hiyo. Nukta ya mwisho ni kwamba hata kama utawala wa kizayuni kwa mara nyingine tena utakwepa kuadhibiwa kwa, kwa kukingiwa kifua na Marekani, lakini kama mahakama ya ICC itasikiliza kesi hiyo na kisha kutoa hukumu yake basi uamuzi huo unaweza kuhesabiwa kuwa ni kufeli pakubwa kisiasa na kisheria Tel Aviv. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran juma hili. Hamjambo wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio yaliyojiri wiki hii nchini Iran. Kati yatakayoangazia leo ni pamoja na mwadhamu wasisitiza udharura wa kuondolewa udhaifu wa kiutamaduni nchini, spika wa bunge la Iran asema 16 Azar ni nembo ya kupigania ukombozi dhidi ya Wamarekani, na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu lasema linamiliki teknolojia zote za kisasa za kijeshi. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema kuwa baraza kuu la mapinduzi ya kiutamaduni la Iran lina wajibu wa kutambua kwa kina udhaifu na mapendekezo ghalati ya kiutamaduni katika nyuga tofauti na kuzipatia ufumbuzi wa kiutaalamu kwa minajili ya kueneza utamaduni wa kuwa na mapendekezo sahihi na ubunifu unaofaa. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyesema hayo Jumanne hapa Teheran wakati alipoonana na wajumbe wa baraza kuu la mapinduzi ya kiutamaduni la Iran, na kusisitiza kuwa kuongoza vizuri masuala ya kiutamaduni humu nchini ndiyo hadhi na kazi kuu ya baraza hilo. Aidha, amehimiza kujengwa upya na kwa sura ya kimapinduzi muundo wa kiutamaduni humu nchini. Amegusia utamaduni ghalati wa hatuwezi uliokuwa umetawala katika jamii ya Iran kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kusema mapinduzi ya Kiislamu yameweza kuvunja polepole pole utamaduni huo ghalati katika akili za watu kupitia ujenzi wa nchi na harakati ya kiubunifu, na matokeo yake ni kwamba taifa la Iran limeweza kufanya kazi kubwa katika ujenzi wa mabwawa, vinu mbalimbali, maabara makubwa, vifaa vya viwandani na kazi nyingine kubwa na muhimu za kuimarisha miundo mbinu kwa kutumia vijana wake wenye utaalamu wa fani mbalimbali. Ayatola Said Ali Hamenei hali kadhalika amesema mapinduzi ya Kiislamu yameweza kubadilisha utamaduni ghalati wa kujiona na kupenda umaarufu na kufanya kuwa utamaduni wa kujitolea kwa ajili ya wengine, akisisitiza kuwa huo ni mfano mwingine wa taathira sahihi za utamaduni wa mapinduzi ya Kiislamu katika maisha binafsi ya watu wa Iran. Akifafanua uh, kuhusu nukta hiyo amesema sisi tunaweza kuhuisha moyo wa kimapinduzi kutegemea misingi ya kifikra ya kimapinduzi na kwa msaada wa moyo wa kimapinduzi wa vijana ambao leo alhamdulillah ni wengi na wameathiriwa na fikra za kimapinduzi. Kwa njia hiyo tunaweza kuibua tena harakati adhimu ya ya kitamaduni hapa nchini. spika wa majilisi ya ushauri ya kiislamu yani bunge la iran amesema kuwa tarehe sita mwezi wa azar yani disemba saba ni nembo ya kupigania ukombozi na mapambano dhidi ya uistikbari jumatano ya wiki hii imesadifiana na tarehe kumi na sita azar kwa kalenda ya kiirani ya hijiria shamsia na ni siku ya wanachuo katika kalenda ya matukio ya jamhuri ya kiislamu tarehe kumi na sita azar mwaka 1332 hijiria shamsia iliyosadifiana na 7 Disemba 1953 miladia, wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Iran walifanya maandamano makubwa mbele ya chuo kikuu cha Tehran kulaani na kulalamikia ziara ya Richard Nixon, makamu wa rais wa wakati huo wa Marekani, na uingiliaji wa Washington katika masala ya ndani ya Iran. Maandamano hayo ya wanachuo yalikandamizwa na utawala kibaraka wa Pahlawi. Wanajeshi wa utawala huo wa kidikteta wa Shah waliua wanachuo watatu na kujeruhi mamia wengine kwenye maandamano ya siku hiyo. Akibainisha kuhusu siku hiyo, spika wa bunge la Iran Muhammad Bagher Qalibaf amesema tarehe kumi na sita Azar ni nembo ya kupigania ukombozi, ni siku ya mapambano dhidi ya mabeberu, ni siku ya kupinga uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya ndani ya Iran na ni siku ya kulaani mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na Marekani hapa nchini. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa IRGC amesema kuwa jeshi hilo linamiliki teknolojia zote za kisasa za kijeshi kwa kutegemea wataalamu wa ndani. Meja Jenerali Hussein Salami aliyesema hayo Jumanne kwenye kongamano la taifa la nafasi ya ilmu, sayansi na teknolojia katika vita vya kujihami kutakatifu na kuongeza kuwa haiwezekani kuendesha vita kwa kutumia elimu na utaalamu wa zamani tu, bali elimu nyingine na muhimu huwa zinazaliwa ndani ya vita vyenyewe. Amesema mbinu yoyote inayotumiwa kwenye vita huweza kufanikiwa mara moja tu katika vita hivyo, na baada ya hapo adui huwa ameshaielewa na hujipanga kukabiliana nayo. Meja Jenerali Salami ameongeza kuwa leo hii mbinu ya kumshutukiza adui inatumiwa kupitia teknolojia na zana za kisasa ambazo zinakuwa na nguvu zaidi ya mahesabu ya adui zina hizo ni zile ambazo adui huwa hajawahi kukumbana nazo hata mara moja, mda wote zinatoa pigo kubwa kwa adui huyo, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Aidha amesema wakati wa vita vya kujihami kutakatifu, Iran haikuwa na uwezo wowote wa kijuu juu ya kumshinda adui. Vita hivyo pia viliongozwa kisiasa na Marekani, lakini Iran ilisaidiwa na nguvu za imani moyo wa kujitolea na ubunifu wa kila namna katika miaka yote minane na kufanikiwa kupata ushindi kwenye vita hivyo. Mwezi Septemba mwaka 1980, jeshi vamizi la dikteta Sadam lilivamia ardhi ya Iran kwa ndoto ya kufika kwenye mji kuu Tehran baada ya kipindi cha wiki moja tu, huku madola yote makubwa duniani yakimwunga mkono dikteta huyo dhalimu, lakini mikakati na ushujaa wa majeshi ya Iran na nauongoji mkono wa pande zote wa wananchi ulimlazimisha adui kurudi nyuma na kutokalia hata shibiri moja ya ardhi ya Iran. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa baadhi ya nchi za Magharibi zimeshindwa kuficha dhati yao ya kijinai dhidi ya haki za binadamu licha ya kujifanya zinapigania haki hizo. Nasir Kanaani Chafi amesema hayo kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kuwa wakuu wa tawala za kidhalimu za magharibi, ambazo zina historia ndefu ya kufanya mapinduzi ya kijeshi, njama, kuingilia masuala ya mataifa mengine, kuanzisha vita na kufanya mauaji ya mamilioni ya watu, sasa hivi zinajifanya ni viranja wa kupigania haki za binadamu katika nchi nyingine. Cha kusajabisha zaidi ni kwamba pamoja na nchi hizo kujifanya kuwa ni watetezi wa haki za binadamu, lakini zimeshindwa kuficha dhati yao ya kijinai na iliyo dhidi ya haki za binadamu. Msemaji huyo wa wizara mambo Iran, sema, ya mambo ya nje ya Iran hal kadhalika amesema maandamano yaliyo dhidi ya tawala za kidhalimu za magharibi huko Uingereza, Ujerumani, Ufaransa, Canada na Australia yanakandamizwa kwa mkono wa chuma na tawala hizo kandamizi za kimagharibi. Lakini wakati baadhi ya watu wanapofanya fujo na ghasia katika nchi zisizopendwa na madola haya magharibi, nchi hizo zinajileta kifua mbele na kudai wafanya fujo hao ni wananchi wa kawaida, na eti zinapigania haki za binadamu na wafanya wa ghasia hao Madola hayo ya kisikbari yanatumia nguvu zao zote kuchochea na kusaidia ghasia na machafuko katika nchi e, yasizozipenda kwa madai hayo ya eti kupigania haki za binadamu. Katika machafuko ya hivi karibuni kwenye baadhi ya miji ya Iran, vinara wa nchi za magharibi hasa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya wamejitokeza waziwazi kuunga mkono machafuko hayo huku nchi kama Uingereza ikitumia vyombo vya habari vya BBC Persia na televisheni ya kisaudi inayojiita Iran International chochea na kufundisha wazi wazi namna ya kufanya fujo, ugaidi, machafuko na kuharibu mali za umma hapa nchini Iran kwingineko Katika mkutano na waandishi wa habari, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema uwepo wa utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo hakuleti usalama wowote na uwepo huo hauhakikishii haki za taifa la Palestina. Na wananchi wa Palestina wanaamini kwa usahihi kwamba mchakato wa kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya baadhi ya tawala za eneo na utawala wa kizayuni ni usaliti wa kadhia ya taifa la Palestina. Akizungumzia kutengwa na kuchukiwa utawala wa kizayuni wa Israel na wananchi wa nchi za kiarabu na kiislamu, Kanaani ameashiria namna mashabiki wa kombe la dunia huko Qatar wanavyobainisha chuki yao dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Akiashiria nukta hiyo, amesema mayadin mukhtalif varzishi dar jame tamashagiran wa haziran dar munasabathaye warzishi dar jame jahani qatar Matukio ya medani mbalimbali mbali za michezo na pia katika michuano ya kombe la dunia huko Qatar, ambayo ni taswira ya wazi ya uadui wa mataifa ya kanda hii na dunia na chuki dhidi ya utawala wa kizayuni, yanathibitisha kwamba hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo wa kizayuni haina maana ya kukubalika utawala huo na mataifa ya eneo hili, bali utawala huo unazidi kuchukiwa. Nam, na kwa kauli hiyo ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ndio wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa mpezi msikilizaji umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha makala ya wiki, ambacho leo kinakujieni kwa mnasaba wa kumbu kumbukumbu ya tukio chungu la kufa shahidi binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wa Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalama. Tarehe 13 Jumadil Awwal ni siku ya kumbukumbu ya kuuawa shahidi binti wa Mtume wetu Muhammad al Mustafa, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake, Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, na ni siku ya maombolezo ya Waislamu, hususan wapenzi wa Ahlulbait alaihim ssalam. Fatimatu Zahra ndiye mwanamke bora zaidi ulimwenguni na kinara na kigezo bora cha kuigwa. Kuna kauli mbili zilizopokewa kuhusu tarehe ya kufa shahidi kwa Hadhrat Zahra alaihi ssalam baina ya wanachuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia. Kauli moja inasema mtukufu huyo aliaga dunia siku 75 baada ya kufariki dunia baba yake, yaani Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambayo inasadifiana na tarehe kumi na tatu Jumadi l awal, na kauli ya pili inasisitiza kwamba aliaga dunia siku tisini tano baada ya kifo cha kuhuzunisha cha baba yake ambayo inasadifiana na tarehe tatu Jumada Thani. Hadhrat Fatimatu Zahra alayha salam ni binti wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na Bibi Khadija binti Khuwailid alayha salam mke wa Imam Ali bin Abitalib na mama wa Imam Hasan na Husein alaihim salam. Bibi Fatima ana nafasi ya juu sana katika Uislamu na amepambwa kwa sifa nyingi. Baada ya mumewe Ali bin Abitalib alaihimsalam, maimamu wengine kumi na mmoja wa Ahlulbait wanatoka katika kizazi chake, na sura na aya kadhaa za Qurani kama Surat lkauthar, Surat linsan, Ayatu tathir na Ayatu lmawadda ziliteremshwa kuhusiana naye mumewe na watoto wake. Miongoni mwa hadithi mashuhuri zinazohusiana na utukufu wa Bibi Fatimatu Zahra al Batul ni ile ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam iliyopokewa katika sahihi Muslim inayosema, hakika Fatima ni sehemu yangu mimi anayemuudhi huwa ameniudhi mimi, na anayemkasirisha amenighadhibisha mimi, na anayemfurahisha amenifurahisha mimi. Vilevile vile Bukhari amepokea katika kitabu chake cha Sahihi Bukhari kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema, Fatima ni pande la mwili wangu, anayemkasirisha huwa amenikasirisha mimi. Makusudio ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni kwamba mbali na kuarifisha na kueleza nafasi adhimu ya Fatima mbele ya Mwenyezimungu subhanahu wataala, na Mtume wake anatoa onyo na tahadhari juu ya kumdhuru, kumdhulumu na kumfanyia ubaya Hadhrat Fatimatu Zahra alayha salama. Vilevile, maana ya neno badhatu minni lililotumiwa na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika hadithi hizi halina maana ya kipande cha mwili pekee, bali kama wanavyosema wanazuoni wengi waliofasiri hadithi hizo ni kwamba Fatima ni sehemu ya roho, elimu, maarifa na maadili ya mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na ni kipande cha nuru na mwanga wa jua na mwangaza usio na mithili baina ya wanadamu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Inafaa pia kujua kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa na watoto wa kiume na watoto kadhaa wa kike wakati wa uhai wake. Kauli mashuhuri zaidi zinasema kwamba mtukufu huyo alizaa watoto watatu wa kiume na wanne wa kike. Wa kiume walikuwa ni Kasim, Abdullah na Ibrahim, na watoto wa kike ni Ruqaya, Zainab, Ummu Kulthum na Fatima. Watoto wote wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam isipokuwa Fatima waliaga dunia wakati wa uhai wake. Na Fatimatu Zahra ndiye mtoto wake wa pekee aliyebakia hai hadi baada ya kuaga dunia mtume mtukufu, na kizazi cha mtume kimeendelea kupitia Hadhrat Fatima alaihassalama. Kwa msingi huo, mtume alifanya bidii kubwa kumpa malezi mema, na Zahra Almarudhia alifikia daraja kubwa hadi mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akampa jina la Hurulaini mwanadamu na Sayidatu nisa kwa maana ya kinara na mbora wa wanawake wote na umu abiha yaani mama wa baba yake. Kwa kumpa majina na sifa hizi zote, Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alitaka kuwalingania wanadamu kwamba bibi huyu adhimu, ingawa ni mwanamke, lakini katika dunia nzima hana kufu wala laiki isipokuwa Ali bin Abi Talib, na kwamba kama si Ali hakuna mwanaume ambaye angeweza kuwa karibu na Fatima. Hii ndiyo sababu Mtukufu Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalama akasema kwamba lau asingeumbwa Ali, Fatima asingekuwa na kufu. Kumetajwa mengi kutoka kwa maimamu watuharifu kuhusu fadhila na matukufu ya Bibi Fatimato Zahra. Imepokewa kwamba Imamu Jafaru al Sadiq alaihi ssalam aliuliza je, Unajua maana ya neno Fatima? Mpokezi wa hadithi akasema hapana, tafadhali nifahamishe tafsiri yake, ewe mwana wa mtume wa Mwenyezi Mungu. Imamu akasema Fatima maana yake ni mtu ambaye shari na maovu hayafiki kwenye nafsi yake. Mwenyezi Mungu alimjaza bibi huyu kwa elimu na kumtakasa na machafu. Wallahi, Mwenyezi Mungu alimjalia elimu kubwa kiasi kwamba hakuhitaji elimu ya mwanadamu na wala hakuhitaji kujifunza kutoka kwa watu wengine, kwa sababu baba yake ndiye mwalimu wa kwanza wa Uislamu na mtume wa mwisho ambaye Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimtuma akiwa na dini kamilifu na kitabu kitakatifu. Wapenzi wa sikilizaji, Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalamu, pia alikuwa na elimu na maarifa ya mambo mengi kupitia elimu alladuni, ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alimtunuku, na wakati wa uhai wake malaika walikuwa wakizungumza naye na kumjulisha masuala yatakayotukia baada yake. Kuhusiana na suala hilo, Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalamu anasema Fatima binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwa muhadatha, yaani mtu anayesemezwa na kuzungumzishwa na malaika, lakini hakuwa nabii. Fatima aliitwa muhadatha kwa sababu malaika walikuwa wakishuka kwake kutoka mbinguni na kuzungumza naye, kama ilivyokuwa kwa Bibi Mariam binti Imran, mama yake Nabi Isa Masih aleyhi. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, anasema kuhusu hali za kiroho za Bibi Fatimatu Zahra na jinsi alivyokuwa muhadatha kwamba Fatimatu Zahra alaihi ssalam ni mtu ambaye alikuwa akizungumzishwa na maelfu ya malaika wa karibu na Mwenyezi Mungu, alipokuwa akisimama kwenye miharabu ya ibada, wakimsalimu kumpongeza na kumwambia maneno yale yale, yale yaliyokuwa yakisemwa na malaika kwa Bibi Mariamu mtakatifu, akitaja sifa na matukufu ya Zahara al-Batul alayhi salam. Ayatullah Ali Khamenei pia anasema imepokewa hadithi kwamba Hadhrat Mariam alikuwa kinara wa wanawake wa ulimwengu wa zama zake, lakini Fatimatu Zahra binti Muhammad ni kinara na bibi wa wanawake wa ulimwengu katika vipindi vyote vya historia. Alifikia daraja za juu za kiroho kiasi kwamba malaika walikuwa wakizungumza naye katika kipindi cha ujana wake na kumfunza mambo mengi kwa kadiri kwamba alijulikana kwa jina la Muhadatha bibi alijulishwa mengi hata kuhusu jinsi atakavyouliwa shahidi. Hadithi na nukuu za historia zinasema kwamba katika saa za mwisho za uhai wake alimjulisha mumewe Ali bin Abi Talib kuhusu kifo chake, akisema: ewe Abul Hasan, nimechukuliwa na usingizi, kisha nikamwona kipenzi changu Mtume wa Mwenyezi Mungu katika kasri la lulu nyeupe. Aliponiona alisema: binti yangu, njoo haraka kwa sababu nina hamu ya kukuona. Nimemjibu kwamba shauku yangu ya kukutana nawe, ya Rasulullah, ni kubwa zaidi. Wakati huo baba yangu alisema, utakuwa pamoja nami usiku wa leo na chochote anachoahidi yeye huwa ni mkweli na anatekeleza ahadi yake. Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam alisema wakati anamwaga mumewe Amirul Muminin Ali bin Abitalibi alaihi ssalamu, kwamba ewe Abal Hasan, hakika Mtume wa Mwenyezimungu aliniahidi na kuniambia kwamba mimi nitakuwa mtu wa kwanza kuungana naye, na hapana bodi hili litatimia. Hivyo basi kuwa na subira mbele ya amri za Mwenyezimungu mkubwa na uridhie hukumu yake. Wapenzi wa wasikilizaji, hapana shaka yoyote kwamba hakuna mwanadamu anayejua wakati wa kifo chake isipokuwa akipewa ilhamu na Mwenyezi Mungu mjuzi wa yote. Naam, mandhari ya kuuaga mwili wa Bibi Fatima mbora wa wanawake duniani ilikuwa kusikitisha sana. Imenukuliwa kwamba Imamu Ali bin Abitalib na masahaba kadhaa waliokuwa karibu sana na familia ya Mtume waliuzika mwili wake usiku mkubwa kama alivyokuwa ameusia yeye mwenyewe, ili wale waliomdhulumu wasishiriki mazishi yake. Wakati anaweka mwili wake kaburini, Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam alisema maneno ya huzuni, akimhutubu Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, wa sehemu moja ya maneno hayo inasema Sala na salamu za Allah ziwe juu yako, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, kutoka kwangu na kwa binti yako anayekuja kwako na kuungana nawe haraka. Amana ulioniachia imerejeshwa, lakini huzuni yangu itabakia milele na nyakati za usiku nitabakia macho hadi Mwenyezi Mungu atakaponichagulia ya nyumba yako unakoishi wewe kwa sasa. Binti yako atakupa habari kuhusu jinsi umma wako ulivyoungana kwa ajili ya kumdhulumu. Hivyo basi, muulize yaliyojiri na yaliyotupata baada yako. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 13 Jumadil Awal mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 8 Disemba mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1433 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, na kwa mapokezi ya baadhi ya wanahistoria, Bibi Fatimatu To Zahra binti wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alikufa shahidi baada ya kuishi maisha mafupi lakini yaliyojaa mafunzo na maadili mema. Baba yake ni Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa salam na mama yake ni Bibi Khadija binti Khuwaid alaiha ssalama. Bibi Fatima alishiriki katika medani mbalimbali za mapambano mwanzoni mwa kudhihiri Uislamu, akiwa bega kwa bega na baba yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imam Ali bin Abitalib pamoja na watoto wake wema, yani Imam Hasan na Husein alaihim ssalama, ambao Mtume amewataja kuwa ni vinara wa mabarobaro wa peponi. Bibi Fatima alisifika kwa tabia njema, uchamungu, elimu na maarifa na alikuwa mfano na kigezo cha kuigwa na wanawake na Waislamu kote duniani. Siku kama ya leo miaka mia moja hamsini na nne iliyopita ulianguka utawala wa washugani au kwa jina jingine watawala wa kijeshi huko Japan. Kuanguka kwa utawala huo kulipelekea kuanza kwa marekebisho ya kijamii, kisiasa na kiutamaduni nchini humo. Washugani walikuwa moja kati ya makumi ya silsila zenye nguvu huko Japan walioanzisha utawala wao wa kidikteta tangu karne ya kumi na mbili. Miaka mia moja na nane iliyopita katika siku kama ya leo, vilijiri vita vya baharini vya Falklands pambizoni mwa visiwa vya Falkland katika bahari ya Atlantic, kati ya Uingereza na Ujerumani. Vikosi vya majini vya Ujerumani vilipigwa vibaya na Waingereza uh, katika visiwa hivyo, na visiwa hivyo vya Falkland vikatwaliwa tena na Waingereza. Visiwa vya Falkland ambavyo Argentina inasema ni miliki yake, bado vinakaliwa kwa mabavu na nchi ya Uingereza. Na siku kama ya leo miaka 73 iliyopita, Chiang Kai-shek, kiongozi wa wapigania uhuru wa China, alikimbilia Taiwan akiwa na wafuasi wake wengi baada ya kushindwa na wapiganaji wa chama cha kikomunisti chini ya uongozi wa Mao Tse-tung na akaunda serikali ya kitaifa ya Uchina. Uungaji mkono wa Marekani kwa kiongozi huyo wakati huo ulipelekea Taiwan kujitenga na China na kiti cha nchi hiyo katika Umoja wa Mataifa kikatolewa kwa Taiwan. Hata hivyo, mwaka 1971 kufuatia mazungumzo kati ya China na Marekani, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilitambua Jamhuri ya Watu wa China kwa kura nyingi, na nchi hiyo ilikubaliwa katika Baraza la Usalama, na hivyo Taiwan ikapokonywa wanachama katika umoja wa mataifa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Iran amesema wa Magharibi kamwe hawawezi kuwahadaa wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu kwa kutumia nara bandia za uhuru. Rais Ibrahim Raisi amesema hayo leo Alhamisi akiwahutubia wakazi wa mji wa Robert Karim kaskazini kusini magharibi wa mji mkuu Teheran na kuongeza kuwa madai ya uhuru bandia wa magharibi yameshindwa kupenya katika masikio na nyoyo za Wairani. Uchunguzi uliofanywa na ofisi ya wakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umegundua kuwa takriban raia 131 waliuawa katika mashambulio yaliyofanywa Novemba 29 na 30 na kundi la waasi la M23. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran, naser Kanaani, amesema hatua ya kampuni ya satelaiti ya Eutelsat ya Ufaransa ya kuiondoa hewani televisheni ya Press TV imefichua sura halisi ya wa Magharibi wanaojinadi kuwa watetezi wa uhuru wa kujieleza. Jeshi katili la utawala haramu wa Israel limewaua shahidi vijana watatu wa, wa Kipalestina katika mji wa Jenin, kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mtu Jordan. Na Rais Hakainde Hichilema wa Zambia amesema magendo ya binadamu linasalia kuwa tishio kuu la uhuru wa kutembea na kusafiri kwa watu wa nchi za Afrika. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni, nikisema ahsanteni na alamsiki. Na hadi Mh, hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu