Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifakharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua, kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo Lau mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona Jahannam, kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa Jahannam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Teheran, idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe ya kumi na tatu mfunguo nane Jamadil Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne hijiria sawa na tarehe 8 Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Asubuhi hii tunasikika kupitia satelaiti na intaneti. Anwani ya intaneti ni parstoday.com/sw, barua pepe yetu au mail ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika satelaiti na intaneti, tunasikika pia kupitia uh, mm, simu za mkononi kwenye IRIB World Service na vilevile vile kupitia masafa ya FM huko nchini Tanzania ambapo tunasikika kupitia Maarifa FM ya sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo tunasikika katika jiji hilo na katika miji mingine ya Kigoma, Mwanza, Singida, Mtwara pamoja na Lindi. unaweza akutupata mubashara kabisa wakati huo ama katika meza ya matangazo ya Redio Teherani. Asubuhi hii imekuandalia taarifa ya ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha maalum au kipindi maalum kitakachokujieni kumi na saba wa kuanza siku za Fatimia na baada ya hapo tutakuwa na eh, hekima za Nahjul Balagha bila kusahau eh, udondozi wa baadhi tu matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Watu 25 watiwa mbaroni nchini Ujerumani kwa kupanga njama za kuipindua wa serikali. Waziri wa usalama wa Iran asema rais wa Ufaransa anaongozwa na chanzo kichafu cha CIA. na Saudi Arabia yakosolewa kwa kuzima sauti ya adhana kwa ajili ya hafla za ufuska. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka huko nchini Ujerumani kufuatia kile kinachoelezwa kama jaribio lililofeli la kutaka kufanya mapinduzi dhidi ya serikali kwa kali watu 25 wametiwa mbaroni nchini Ujerumani kwa kupanga njama za kuipindua serikali ya nchi hiyo bara Ulaya. Duru za usalama zinasema kuwa maafisa elfu tatu walifanya msako kwenye maeneo 130 ndani ya majimbo 11 kati ya 16 Ujerumani na kuwatia mbaroni washukiwa hao. Ripoti zaidi kutoka nchini Ujerumani zinasema kuwa wafuasi wa vuguvugu linaloitwa Reich Citizens wakiwemo wanajeshi wa zamani ndio waliopanga kuvamia jengo la Bunge. Mwanaume mmoja Mjerumani aliyetambuliwa kama mwana mfalme Henrich wa 13 mwenye umri wa miaka 71 anadaiwa kuwa kiongozi wa mpango huu wa mapinduzi wapangaji wa njama hiyo pia wanasemekana kuwa ni pamoja na wajumbe wa vuguvugu moja lenye itikadi kali ambalo kwa muda mrefu limekuwa likikabiliana na polisi kwa mashambulio ya ghasia na kueneza nadharia za njama za ubaguzi. Baadhi ya wanachama wa vuguvugu hilo wanakataa katiba Ujerumani baada ya vita na wametaka kuiangusha serikali. Waziri wa sheria Marco Buschmann ameita misako hiyo kuwa ni operesheni ya kupambana na ugaidi, akiongeza kuwa washukiwa hao huenda walifanya walipanga kufanya shambulizi la silaha dhidi ya taasisi za serikali. Kwa upande wao waendesha mashtaka wamesema washukiwa hao wanahusishwa na vuguvugu linalofahamika kama Rich Citizens, ambalo wafuasi wake wanapinga katiba sasa Ujerumani na wanataka serikali iangushwe. Habari za kutiwa mbaroni watu hao kwa kutaka kufanya mapinduzi imezua wasiwasi mkubwa nchini Ujerumani, huku vyombo vya usalama vya nchi hiyo vikisema kuwa vimedhibiti hali ya mambo. Sasa tutupie jicho habari kutoka hapa nchini. Waziri wa usalama wa Iran amezungumzia misimamo ya baadhi ya viongozi wa nchi za magharibi dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na kusema kuwa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anaelekezwa na kuongozwa na chanzo kichafu cha shirika la kijasusi la Marekani CIA. Ujetula Islam Ismail Khatiba, ambaye alikuwa akizungumza na shirika la habari la Iran IRNA, ameashiria mazungumzo ya karibuni ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na baadhi ya makundi yanayoipiga vita jamhuri ya, ya Kiislamu Irani, na kusema kwa sasa hakuna tena ulazima wa rais wa Marekani kumpa maagizo ya kufanya rais wa sasa wa Ufaransa, bali anapewa maelekezo na imla kutoka kwa maafisa wa ngazi za chini wa CIA juu ya nini anachopaswa kusema au ah, kufanya. Ujetulislamu Khatibu amesema Wamarekani wameiteka Ulaya, hasa Ufaransa na Ujerumani. Kadhalika ameongeza kuwa japokuwa katika baadhi ya nyakati nchi za Ulaya hufanya jitihada za kutaka kuonyesha alama za kuwa hai na kutokuwa tegemezi kwa Marekani kwa kuonyesha msimamo, kutoa matamshi au kwa mchezo wa kidiplomasia, lakini kwa hakika alama hizo za bandia, alama hizo ni za bandia na za kipuuzi. Waziri wa usalama wa Iran amesema nchi zinazounga mkono fitina na machafuko nchini Iran zitakumbwa na machafuko hayo, na kuongeza kuwa kuwepo Marekani katika makao makuu ya magaidi wanaotaka kujitenga katika eneo la Kurdistani nchini Iraq na kukutana na viongozi wa Ujerumani na magaidi hao wenye silaha wanaotaka kujitenga na Iran kutapewa majibu mwafaka. Akiashiria vita vya Ukraine, Islam Ismail Khatiba amesema watu wa Ulaya wamegharamika sana kwa ajili ya mchezo huo mchafu wa Marekani, Uingereza na Wazayuni na gharama za mgogoro huo zinatoka kwenye mifuko walipa kodi wa Ulaya hususan Wajerumani na Wafaransa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Licha ya ukandamizaji wa kimfumo wa utawala wa Saudia dhidi ya wale wanaokosoa mwelekeo wa kisiasa na kijamii wa utawala huo anaolazimwa kwa watu kwa mabavu sauti zimeanza kupazwa nchini humo dhidi ya hafla na sherehe za ufuska na ufisadi zinazoandaliwa na kile kinachoitwa mamlaka kuu ya burudani katika ufalme huo. Makumi ya watu wameonekana kwenye video wakikosoa sera ya mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman, na kusema analenga kuwatumbukiza vijana kwenye ufuska kupitia mafali na sherehe hizo zinazokiuka maadili. Wanaharakati wa Saudia wamesambaza video nyingi katika mitandao ya kijamii wakisema zinaakisi hali ya ufisadi wa kimaadili unaoenezwa na bin Salman katika jamii ya Saudia. Wananchi hao pia wamewataka viongozi wa Saudia kumwogopa Mwenyezi Mungu, kuheshimu mila na desturi za jamii na kukomesha mafali hayo ya kifuska, angalau kwa heshima ya maeneo matakatifu yanayotukuzwa na Waislamu wote duniani yaani Maka na Madina. Wakati huo huo, vyombo vya habari vya Saudia vimesema kuwa Bin Salman na Turki Bin Abdul Muhsin Bin Abdul Latif Asheikh, mshauri katika idara ya ufalme mwenye cheo cha waziri na mwenyekiti wa sasa wa mamlaka kuu ya burudani, wanaelekea kupiga marufuku sauti za adhana za swala misikitini kwa kipaza sauti kwa kisingizio kwamba wito huo Waislamu kwa ajili ya ibada unawakera watalii wanaokwenda kuhudhuria mafali za densi nchini Saudi Arabia. Baadhi wa ya wanaharakati wa mitandao ya kijamii wanahoji kwa nini Bin Salmani anataka kuzuia adhana kwenye minara misikiti wakati watu katika miji mingi ya Saudia hawalali tena kwa sababu ya sherehe kubwa za miziki zinazoendelea hadi usiku mkubwa. Baadhi ya wa wasaudi pia wanazungumza wa kwa huzuni baada ya mamlaka ya nchi hiyo kufanya maonyesho ya mitindo mavazi ya wanenguaji kadhaa wa kike katika mji mtakatifu wa Madina. Waziri wa afya wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amesema wanawake na watoto wa nchi hiyo ndio wanaoathiriwa moja kwa moja na athari mbaya za vita vya Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya nchi hiyo. Saudi Arabia ikiungwa mkono na Marekani, Imarati na nchi nyingine kadhaa, mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano ilianzisha vita dhidi ya Yemen na kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa nchikavu, bahari na anga. Vita vya Saudia na waitifaki wake huko Yemen hadi sasa vimeua maelfu ya raia wasio na hatia na kujeruhi makumi ya maelfu ya wengine huku mamilioni ya Wayemen wakilazimika kuwa wakimbizi. Televisheni ya Almasira imeripoti kuwa Dr Taha Almutawakil, waziri wa afya wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen, ameeleza kuwa wanawake na watoto wa nchi hiyo wanakabiliwa moja kwa moja na athari mbaya za vita jambo ambalo kwa muda mrefu litasababisha taathira za kisaikolojia na kimwili. Dr Almutawakel ameongeza kusema kuwa vita dhidi ya Yemen imeua watoto na wanawake zaidi ya elfu nane katika muda wa miaka minane 8 iliyopita. Kadhalika, waziri wa afya wa Yemen amesisitiza kuwa jinai za muungano vamizi wa Saudi Arabia zingali zinaendelea na hili linadhihirisha kwa mradhi, na hili linadhihirika kufuatia kuongezeka matatizo ya kijenetiki kutokana na mashambulizi na hujuma za mabomu ya vishada dhidi ya raia wa Yemen. Na makao makuu ya eneo la Tigray yaani Mekele, kwa mara nyingine tena huko nchini Ethiopia yameunganishwa kwenye gridi ya umeme ya taifa baada ya kukosa umeme kwa zaidi ya mwaka mmoja kutokana na vita vilivyoathiri eneo hilo la kaskazini mwa Ethiopia. Haya yameelezwa na kampuni ya taifa umeme nchi hiyo Ethiopia imetangaza kurejesha huduma umeme katika eneo la Tigrey ikiwa imepita mwezi mmoja baada ya kusaini makubaliano ya amani tarehe pili mwezi uliopita Novemba, kati ya serikali ya Addis Ababa na waasi wa Tigrei wa TPLF. Makubaliano hayo yamesainiwa kwa lengo la kuhitimisha mzozo wa miaka kadhaa katika eneo hilo. Kampuni ya taifa ya umeme Ethiopia imesema njia ya usambazaji umeme katika eneo la Tigray zimeunganishwa kwenye gridi ya umeme ya taifa baada ya kukamilika matengenezo. Tigray, eneo la kaskazini mwa Ethiopia ambalo lina jamii ya watu milioni sita, lilinyimwa huduma nyingi za kimsingi kama umeme huduma, mawasiliano ya simu, benki, mafuta na kadhalika, kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa tangu kuanza mapigano kati ya serikali ya Ethiopia chini ya uongozi wa waziri mkuu wa Abiy Ahmed na uasi wa harakati ya TPLF. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kisemacho, kuongezeka operesheni za mukawama za Wapalestina ukingo magharibi wa mtu Jordan na kuchanganyikiwa wa Zayuni. Utawala haramu wa kizayuni wa Israel umesema umetiwa wasiwasi na kuongezeka operesheni za mukawama za wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mtu Jordan, na hasa juu ya kudumu na kuendelea kwa operesheni hizo katika miezi ya hivi karibuni. Operesheni za mukawama na mapambano za wapalestina dhidi ya wazayuni zimegeuka kuwa matukio ya kila siku, kiasi kwamba katika mwezi mmoja tu wa Septemba zilitekelezwa jumla ya operesheni 833 za mukawama. Gazeti la kizayuni la Harits limeandika licha ya changamoto zinazokabiliana nazo operesheni za mukawama za wapalestina zimegeuka kuwa uhakika thabiti na usioweza kukanushika. Operesheni nyingi kati ya hizo zimetekelezwa na wana mapambano wa kundi liitwalo Arin al Usud, yenye maana ya pango la simba na kuwatia kiwewe na wasiwasi wa Zayuni. Katika ripoti yake, gazeti jingine la kizayuni la Yediot Ahronot limeelezea mapambano mapya mukawa makuwa ni ya kizazi cha tatu na kuandika, moto uliowashwa na wanamgambo wa kaskazini ya ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu unaendelea kusambaa katika ukingo wote wa magharibi. Kuna mgambo wa ukingo wa magharibi ni majasiri mno walio tayari kwa makabiliano na hawakubali kusalimu amri. Wanamukawama wa kundi la Arin l Usud wana sifa kadhaa kama za kuwa na morali, kutoogopa wazayuni, kuwa na ujasiri pamoja na msukumo na uungaji mkono wa watu, sifa ambazo zinawafanya watekelezi operesheni za mara kwa mara za mukawama dhidi ya wazayuni kuvunjwa moyo na serikali ya mamlaka ndani ya Palestina, kutokuwa na tija, mwelekeo wa kufanya mapatano na utawala wa kizayuni wa Israel, kuongezeka jinai zinazofanywa na wazayuni, kubadilika msimamo wa nchi za kiarabu kwa kuamua kustawisha uhusiano na utawala haramu wa Israel na kuongezeka imani wa Palestina kwa mapambano na mukawama, ndizo sababu zilizopelekea kuongezeka operesheni za mashambulio wa Palestina dhidi ya wazayuni. Maafisa wa vyombo vya intelijensia vya kizayuni wamekiri kuwa licha ya kushadidisha operesheni za kuwatia nguvuni wa Palestina, mukawama na mapigano yanaongezeka, ikiwa ni ishara kwamba juhudi za kuyafuta makundi ya mukawama na kuzuia uingizaji silaha kwenye maeneo ufuko wa magharibi wa mto Jordan hazijawahi hazijawa na natija yote. Nukta muhimu ni kwamba mbinu za mapambano ya Palestina zimeongezeka pia. Ukiachilia mbali mbinu ya asili ya kuwarushia mawe askari wa kizayuni njiani na barabarani, operesheni za sasa za mukawama zinajumuisha pia ufyatuaji risasi, kuwagonga zayuni kwa magari na kuwashambulia kwa silaha baridi, jambo ambalo limewatia wasiwasi na kuwakanganya mno viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika makala hii maalumu tuliokuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuwa washahidi Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha. Tunaianza makala hii kwa kusema uh, Louis Massignon, mmoja wa wanafikra wa Kifaransa na mtaalamu wa masuala ya mashariki amenukuliwa akisema dua za Nabii Ibrahimu alayhi ssalam zilitabiri kuja nuru kumi na mbili ambazo zote zinatokana na Fathima. Taurati ya Musa imetoa bishara njema ya kuja Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, na binti yake mwenye baraka nyingi na ndugu wawili wa kiume kama Ismail na Ishaq, yani Hasan na Husein. Na injili ya Isa Masihi alayhi salam Imetabiri kuja Ahmad rehima na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, ambaye atazaa binti mwenye baraka nyingi. Mwisho tatu nane, wa kunuku mwezi 13 mfunguo 8. Wapenzi wasikilizaji, ni miongoni mwa siku zilizopokewa kwenye historia kwamba ni ya kukumbuka kuwa washahidi kumbukumbu kumbu, ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, mke wa Imamu Ali alaihi salam, aliyejitolea kikamilifu kwa ajili ya mumewe na mama mwenye busara na hikma nyingi wa Hasan na Husein, mabwana wa vijana wa peponi, yani Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, ambaye moja ya lakabu zake ilikuwa ni Mardhiya. Huyo ni bibi mtukufu ambaye katika muda mfupi wa umri wake alikuwa ni chimbuko la baraka nyingi kwa Uislamu na Waislamu. Bila shaka yoyote, kusoma sira na maisha ya mtukufu kama huyo kuna umuhimu na ibra nyingi kwa kila mtu. Maisha yaliyojaa baraka ya bibi huyo mtukufu ni kigezo bora katika kila nukta yake. Tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu na wapenda haki kote duniani kwa mnasaba wa siku hii, na leo tumekuandalieni makala maalumu itakayotupia jicho namna masahaba wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na wanafikra na wasomi mbalimbali walivyomzungumzia mtukufu huyo, tukitaraji kupata radhi za Mwenyezi Mungu katika hili, karibuni. ya kunukuu kauli mbalimbali zilizotolewa kuhusu binti huyo mtukufu wa mtume mtukufu wa Uislamu, tunapenda kusema machache kuhusu bibi huyu mtukufu. Fatima alikuwa binti mdogo zaidi na kipenzi zaidi wa bwana Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah yejuu yake na kizazi chake kitoarifu, ambapo kizazi kitoarifu cha bwana Mtume kimebakia hadi leo hii kupitia kwa binti yake huyo Faatimatu Zahra alayh assalamu. Alizaliwa na kukulia kwenye nyumba ya wahyi na utume. Mwalimu wake wa Quran alikuwa ni baba yake, yaani bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na mlezi wake alikuwa ni mwenyewe Mtume mtukufu aliyemjenga binti yake huyo kwa sifa bora kabisa za kibinadamu na akawa msingi wa hikma na mafundisho mengi matukufu. Fatimatu Zahara alipambika kwa ilmu na sifa bora ambazo hajawahi kuwa nazo mwanamke mwingine yeyote, na ndio maana bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akanukuliwa akisema, Fatima ni mbora wa wanawake wote wa dunia mbili. Fauka ya hayo, Bibi Fatima tu Zahra alikuwa ameimarika kwa fani na elimu zote zilizokuwekwa wakati huo katika bara Arabu. Alikuwa akipoza majeraha ya baba yake kwa njia bora kabisa katika medani za vita, na mara nyingi alifanya kazi zake zote za nyumbani bila kuhitaji msaada wa mtu mwingine. Na katika upande wa malezi, ameitunuku jamii ya mwanaadam vijana bora kabisa, yani Hasan na Husein almsalam. Hakuwa akizungumza ila panapokuwa na haja ya kuzungumza na hakunena ila neno la haki, hakuwa akisema kitu madhali hajaulizwa. Huyo kwa ufupi ndiye binti wa Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake, Bibi Fatimatu Zahra alaihassalam albaqi. Ama tukija katika mitazamo ya watu wengine kuhusu Siddiqatul Kubra, yani bibi Fatima Zahra salamullahi alayha, kwa hakika kuna kauli nyingi zimenukuliwa kutoka kwa maswahaba wa bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kutoka kwa wanavyuoni wakubwa wa Kiislamu na kutoka kwa wanafikra wengine hata wasio Waislamu. Abu Abdullah Muhammad bin Ismaili al Bukhari amenukuu hadithi katika kitabu chake maarufu cha Sahihi Bukhari kutoka kwa bwana Mtume Muhammad, rehma na amani Allah iwe juu yake, akisema, Fatima ni sehemu ya mwili wangu, yeyote atakayemkasirisha Fatima amenikasirisha mimi. Katika sehemu nyingine ya Bukhari ananukuu hadithi ya bwana Mtume akisema, Fatima ni bibi wa mabibi wa peponi. Ahmad bin Hanbal, mmoja wa wanavyuoni wakubwa wa Kisunni na imamu wa madhhabu ya Hanbali na ambaye mwaka 780 miladia alikuwa mwanafunzi wa Imam Shafi, amenuku uhadithi kwa sanadi yake maalumu kutoka kwa Malik bin Anas akisema, miezi sita kamili, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, kila siku alipokuwa anatoka msikitini kwenye swala ya alfajiri, alikuwa akipita mbele ya nyumba ya Fatima na akisema, swala swala, e ee, Ahlul Bait. Na baada ya hapo alikuwa anasoma aya 33 ya Suratul Ahzabi inayosema hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu enyi Ahlul Bait, yani watu wa nyumba ya mtume na kukusafisheni barabara. Naye Bibi Aisha, mke wa Bwana Mtume Muhammadi, rehema na amani ya Allah ye juu yake na kizazi chake, amenukuliwa akisema hakuna mtu yoyote aliyefanana na mtume katika kuzungumza kuliko Fatima. Kila alipokuwa anakuja kuonana na baba yake Bwana Mtume alikuwa akisimama mahala alipokuwa amekaa ili kuonyesha heshima yake kwa Fatima, akimshika mkono wake na kuubusu na akimweka kwenye sehemu maalum karibu naye, na kila wakati Bwana Mtume alipokuwa anakwenda kwa Bibi Fatima, naye alikuwa akifanya vivyo hivyo. Mwanachuoni mkubwa wa Kiislamu Fakhru Razi, sahibu wa tafsiri maarufu ya Quran tukufu ya Tafsiru Lkabir, amenukuu mitazamo tofauti alipotoa tafsiri na ufafanuzi kuhusu sura tukufu ya Al Kauthar. Ameandika, miongoni mwa maana ya Kauthar ni wana wa bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, kupitia kwa bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Ameandika kama tunavyonukuu Madhumuni ya kushuka aya hii ilikuwa ni kujibu matusi yaliyokuwa yanatolewa na washirikina wa Maka dhidi ya Bwana Mtume, ambao walikuwa wanamwita abtar, yaani mtu aliyekatikiwa na kizazi. Lengo la aya hii ni kwamba Mwenyezi Mungu atakitia baraka kizazi cha Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah yo juu yake, na kizazi chake kitoarifu na kitabakia muda wote bila ya kuathiriwa na kupita siku na nyakati. Angalieni, ni idadi kubwa kiasi gani ya watu wa kizazi cha Bwana Mtume wameuawa, lakini hadi leo hii dunia imejaa watu wa kizazi hicho. Lakini pia angalia kizazi cha Bani Umaiya, licha ya idadi kubwa ya watu waliokuwa nao, lakini hivi sasa hakuna mtu hata mmoja kati yao wa kuweza kuzingatiwa. Ila angalia kizazi cha Bwana Mtume Muhammad, utapata kuna shahsia, maulamaa na wanafikra wakubwa kama maimamu Imam Bakri, Swadi, Kadhim, Ridha na mithili yao. Mwisho wa kunukuu. Ruwaza na kigezo chema cha malezi kutoka kwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha kwa wanadamu wote duniani Kimezungumziwa na watu na mna, wa kila namna wawe ni Waislamu wa Kishia na Kisuni, Wakristo, wataalamu wa masuala ya Mashariki, wataalamu wa masuala ya Kiislamu na wengineo. Henry Corbin, mwanafiki wa Kifaransa ambaye ni miongoni mwa wanafalsafa wakubwa wa Magharibi, amefanya uchunguzi wa kina kuhusu Bibi Fatima ti Zahra alaihi salam, amesema Bibi Fatima, Fatima ni kigezo cha ukamilifu wa kibinadamu na maarifa ya Mwenyezimungu. Corbin anatoa ufafanuzi wa kina wa nadharia yake kuhusu binti huyo wa mtume mtukufu wa Uislamu katika kitabu chake alichokipa jina la Ardhi ya Malakuti. Naye dr Ali Ibrahim Hassan, mmoja wa wahadhiri wa historia wa chuo kikuu cha Kairo nchini Misri, amesema kuhusu bibi huyo mtukufu katika Uislamu kwamba maisha ya Bibi Fatima ni ukurasa mtukufu na muhimu sana kati ya kurasa za historia. Ndani ya ukurasa huo kunaonekana sura mbalimbali mbali kubwa, tukufu na adhim. Bibi Fatima si sawa na Bilkis, yani malkia maarufu wa Sheba, na wala Kleopatra, malkia maarufu wa Misri, ambao nguvu na mvuto wao ulitokana na utawala mkubwa na mali nyingi na ujamali wa aina yake wa sura waliokuwa nao na ushujaa wa kudhibiti majeshi makubwa na kuyaongoza kwenye mapambano vitani bali Fatima ni shahsia mkubwa zaidi ambaye ameweza kupanua nguvu zake katika kila kona ya dunia kwa hikma na utukufu wake, ambao haukutokana na nguvu za utawala wala utajiri wa mali, bali ulitoka ndani ya moyo wa kwenye kina kirefu cha fuadi. Naye Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, amesema wanawake wa Kiislamu wanapaswa kumfanya Bibi Fatimatu Zahra kuwa kigezo chao kikuu katika maisha yao ya kawaida, maisha yao ya kijamii, maisha yao katika familia, na wastafidi vilivyo na hekima zake, busara zake, akili na maarifa yake. Vile vile wajifunze kutoka katika sifa zake za uchamungu, jihadi, kuwekwa katika midani mbalimbali mbali, na katika maamuzi mazito na muhimu ya kijamii, katika malezi ya watoto, maisha ya mume na mke, na harakati za kijamii. Nam wasikilizaji wa penzi, muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii umeisha kabisa. Kwa mara nyingine, tunatoa mkono wa pole kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuwa washahidi Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, binti wa Mtume mtukufu Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na tunamalizia kwa maneno ya hikma ya mtukufu huyo aliposema, mtu yoyote anayefanya ibada kwa ikhlasi ya nia na kwa ajili tu ya kutafuta radha za Mwenyezi Mungu, basi Mwenyezi Mungu mtukufu atamlipa mja huyo malipo bora kabisa anayostahiki kulipwa na yenye, yani maslahi zaidi kwake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tune> Nam, hicho kilikuwa ni kipindi maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kuanza masiku haya ya Fatumia. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kurejea sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe 8 Disemba mwaka elfu mbili na, ishirini na mbili. Dira ya macho yetu magazetini inaanzia huko nchini Uganda kwa kuangazia kurasa za gazeti la Daily Monitor na habari ya kwanza inasema jaji wa mahakama ya juu Rubi Opio Aweri amefariki dunia Jaji mkuu Alfonso Owiny Dollo alitangaza jana Jumatano jaji Opio Aweri, ambaye pia amekuwa mkaguzi mkuu wa mahakama, alifariki katika hospitali ya rufaa ya kitaifa Mulago mjini Kampala jana asubuhi. Kulingana na jaji mkuu, alikuwa na umri wa miaka 69. Aidha limeandika, maafisa wa afya wameonyesha wasiwasi juu ya kiwango kikubwa cha maambukizi ya magonjwa ya mfumo wa mkojo UT almaarufu miongoni mwa wasichana wanaosoma shule huko Mbale na wilaya jirani kulingana na ripoti kutoka kwa maafisa wa afya wa jiji, takriban asilimia hamsini ya wasichana wadogo Hupata uti ai, karibu kila baada ya miezi miwili. Baadhi ya habari zilizoakisiwa na gazeti la Independent zinasema Umoja wa Ulaya kutoa kitita cha euro milioni moja na laki nane kwa ajili ya kusaidia watu waliokimbia makazi yao na kubaki bila makazi huko Sudani Kusini na Uganda. Katika habari nyingine inahusiana na suala hilo la wakimbizi, Independent limeandika pia shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limetoa wito wa msaada wa haraka na ushirikishwaji wa uwajibikaji kutoka kwa jamii ya kimataifa ili kuhifadhi na kuimarisha sera ya mfano ya wakimbizi ya Uganda. Nchini Kenya ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa kwa habari zisemazo matakwa ya Raila Kiongozi wa Azimio la Umoja One Kenya Raila Odinga jana aliongoza viongozi wa muungano huo na wafuasi wake kutoa matakwa makali kwa serikali ya Rais William Ruto, akitishia kuwa raia watachukua hatua kali, yakiwemo maandamano endapo madai yao hayatatimizwa. Miongoni mwa matakwa hayo ni serikali kurejesha ruzuku ya petroli, karo ya shule pamoja na kazi au ajira kwa vijana. Spika Kingi amezea mate urahisi na mbunge amkanga binti Raila. Habari hii imeakisiwa pia kwa mapana na marefu na magazeti mengine nchi hiyo akiwemo Daily Nation, Standard na Star. Mbali na kuakisi habari hiyo, Daily Nation limeandika muungano wa walimu nchini Kenya waunga mkono marufuku ya shule za bweni kwa shule za msingi. Limeandika pia kuwa Kenya na Uingereza zimezindua mradi wa nyumba mji mpya. Kadhalika limeandika Rais William Ruto eh, atangazwa kuwa kiongozi usha usha wa Kiafrika mwenye taathira na ushawishi katika mtandao wa kijamii wa Twitter. Star kwa upande wake limeandika, Rais William Ruto amesema kuunda kaa kuunda kizazi kipya cha mpango wa umiliki wa nyumba chini ya mpango wa nyumba za bei nafuu huko mbioni. Habari nyingine inayodondoa katika gazeti la Star inahusiana na kutiwa mbaroni bwana mmoja katika mkutano wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Limeandika kizaza hicho kilishuhudiwa jana katika uwanja wa Kamukunji baada ya mshukiwa wa wizi kuvamiwa na wananchi waliokuwa wamehudhuria mkutano huo. Alishukiwa kuiba simu ya rununu kutoka kwa watu waliokuwa wakihudhuria mkutano wa kiongozi wa Azimio la Umoja Raila Odinga. Nahitimishia huko nchini Tanzania, ambako matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo imetawaliwa na habari za mkutano wa kumi wa halmashauri kuu ya chama tawala CCM pamoja na uchaguzi wa wajumbe wa halmashauri hiyo. Naanza na gazeti Mwananchi ambalo limeandika CCM mpya ya Samia achaguliwa tena kwa kishindo kuiongoza huku akikamilisha mkakati wa kuijenga CCM imara kwa kupanua wigo uongozi katika ngazi zote. Kofia mbili za wabeba mawaziri wengi wakiingia NEK. Wasira mahenda watisha. Mapya yaibuka kwa anayedaiwa kufia maabusu mamlaka ya kudhibiti na kupambana na madawa kulevya imenasa watu watatu na kilo kumi na sita uh, nukta sita za heroin na mtoto wa rais na vigogo Msumbiji wa usalama Msumbiji wahukumiwa kwenda jela. Habari Leo gwiji la habari Tanzania limeandika ushindi wa kishindo Samia, Dr. Mwinyi na Kinana wapata zaidi ya asilimia 99 ya kura. Basi la ua watatu kwenye bodaboda kijana jela miaka 15 kwa kuua kwenye ugomvi wa ngono wizara ya ungwa mkono kifungo wezi wa mitihani mawaziri wa ng'ara neki ccm na miradi minne ya maji kunufaisha maelfu kwimba bismillahi rrahmani rahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi karibuni katika sehemu hii ya sita ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za nahjulbalagha leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya imamu ali bin abi talib alaihi ssalam kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha nahjulbalagha tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki hii ni hikma ya sita Sadru laqili sunduku sirrihi walbashashatu hibalatu lmawadda walihtimalu qabru luyubi. Wasikilizaji wapenzi, Imamu Ali alaihi salamu anasema kifua cha mwenye akili ni sanduku la siri zake, na bashasha ni kamba ya kuvutia mapenzi na marafiki, na uvumilivu hufunika makosa na mapungufu ya mtu Kujumuika na kuingiliana na watu kutafuta marafiki wazuri na kudumu nao katika ulimwengu huu wa leo uliopiga hatua kubwa za kimaendeleo, na hata katika nyakati za zamani zilizokuwa hazina teknolojia yoyote, suala la kupata marafiki wazuri na wa kudumu nao ilikuwa ni daghadagha ya wanadamu wote. Imamu Ali alaihi salam, katika hikma hii ya sita ya Nahjul Balagha anaeleza nukta chache za kutatua matatizo hayo. Kifua cha mwenye akili na hikma ni kifua kipana sana, ni kifua cha muungwana, ni kifua chenye busara, ni kama sanduku la kuhifadhia siri zake. Mtu kuwa na bashasha pia ni njia ya kuwafanya watu wakupende, ni njia ya kupata marafiki, na subira na uvumilivu hufunika makosa na mapungufu ya mtu naam. Moyo wa mtu ni sanduku la hazina la siri zake. Ufunguo wa kufungulia sanduku hilo ni ulimi. Huo ni mfananisho wa mahala pake kabisa, kwani mara nyingi tunapotaka kumhakikishia mtu kwamba hatutatoa siri yake tunasema ninaiweka moyoni mwangu, sitoruhusu ulimi wangu kumhadithia yoyote. Ni kwa sababu hii ndiyo maana hapa Imamu Ali alaihi salamu anauita moyo kuwa sanduku la kuhifadhia siri. Moyo ni mahali salama ambapo mtu wa thamani hutunzwa. Moyo ni mahala salama ambapo vitu vya thamani hutunzwa ndani yake, ili mtu yoyote asiweze kuvipata. Siri za watu ni moja ya vitu vya thamani kubwa sana, ambavyo havipaswi kupewa kila mtu. Watu wengine wana tabia ya kuwafichulia watu wengine siri zao mara tu wanapokuwa marafiki, wakati ukweli ni kwamba urafiki mwingi huwa ni wa muda mfupi, na inatokezea sana tu marafiki wakubwa wa leo, kesho wakawa maadui wa kupigana risasi. Mtu anapofichua siri yake huwa anajianika kwa watu wengine na kuwafanya wajue udhaifu wake wa ndani. Suala hili lenyewe hudhoofisha na kuteteresha msingi wa urafiki. Kwa hivyo, ikiwa mtu mwenye hikma anataka urafiki wake ubaki kwenye kilele cha heshima, hana njia nyingine isipokuwa kuweka siri yake moyoni mwake na kutowaeleza wengine siri yake, na asiwe na tabia ya kufichua siri za wengine. Kwa kutowaeleza siri wengine kwa kujipamba na tabia hiyo, ndipo ataweza kuvutia wengine upande wa kufanywa urafiki naye. Pembeni mwa kutunza siri, kuna hili suala la bashasha na uchangamfu mbele ya wengine. Hili pia ni njia nzuri ya kuvutia kupendwa na wengine na kupata marafiki wazuri. Kama tunavyojua kupata rafiki mzuri na mwema si kazi rahisi. Baadhi ya marafiki wamefananishwa na ndege ambao ni lazima ufanye bidii kubwa kuweza kuwapata. Imamu Ali alaihi salamu anasema njia bora na isiyo na gharama kubwa ni mtu kuwa mwema. Kutenda wema ni kama mshipi wa kuvulia samaki. Kutabasamu hufanya uso wa mtu kuwa mzuri na wa kuvutia. Kwa hivyo, njia bora ni mtu kujipamba kwa tabia mzuri tangu akiwa bado mtoto mdogo, ili athari yake ya ajabu iweze kuonekana katika maisha yake yote na ya wanajamii wenzake. Jambo jingine muhimu la kuimarisha urafiki ni usuhuba. Jambo jingine muhimu la kuimarisha urafiki na usuhuba ni kuvumilia makosa na mapungufu ya mwingine. Jambo hilo si muhimu tu katika kuimarisha marafiki, lakini pia ni muhimu sana katika kuwavutia wengine kujiunga na urafiki wa wawili hao. Kwa sababu hii, unapaswa kuvumilia makosa na mapungufu ya rafiki yako, kwa sababu kufanya hivyo ni busara na hikma kubwa. Hakuna mtu asiye na kasoro. Ni bora kuvumilia mapungufu ya mwenzako kwa kuzingatia uhakika huo kwamba mwanadamu si mkamilifu. Ayatullah Said Abul Qasim Khoei, mmoja wa wanazuoni wakubwa wa karne hii, ametoa ufafanuzi kuhusiana na hikma hii ya Imamu Ali alaihi ssalamu, akisema kama ambavyo mtu anapofariki dunia hufukiwa kaburini, ili kuficha uvundo wa maiti yake na kuhifadhi heshima yake, kuvumilia mapungufu ya mwenzako huficha kasoro za matendo na tabia mbaya za mtu mbele ya wengine. Taban, kuvumilia makosa ya marafiki hakuondoi jukumu la kujaribu kumrekebisha anapokosea. Ndiyo maana Imamu Ali alaihi salam amenukuliwa akisema, mtu anayedai kuwa ni rafiki yako, lakini haonyeshi makosa yako, pamoja na kwamba anayaona huyo si rafiki wa kweli. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia leo ni alhamisi tarehe kumi na tatu jumadil awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria sawa na tarehe nane disemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili siku kama ya leo miaka 1433 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya hijiria na kwa mapokezi ya baadhi ya wanahistoria, Bibi Fatimatu Zahra, binti wa mtume wetu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake, alikufa shahidi baada ya kuishi maisha mafupi lakini yaliyojaa mafunzo na maadili mema. Baba yake ni Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na mama yake ni Bibi Khadija binti Khuwaid alaiha ssalama. Bibi Fatima alishiriki katika medani mbalimbali mbali za mapambano mwanzoni mwa kudhihiri Uislamu, akiwa bega kwa bega na baba yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, Imam Ali bin Abitalib pamoja na watoto wake wema, yani Imam Hasan na Husein alaihim ssalam, ambao Mtume amewataja kuwa ni vinara wa mabarobaro wa peponi. Bibi Fatima alisifika kwa tabia njema, uchamungu, elimu na maarifa, na alikuwa mfano na kigezo cha kuigwa na wanawake na Waislamu kote duniani. Siku kama ya leo miaka 154 iliyopita, ulianguka utawala wa washugani au kwa jina jingine watawala wa kijeshi huko Japan. Kuanguka kwa utawala huo kulipelekea kuanza kwa marekebisho ya kijamii, kisiasa na kiutamaduni nchini humo. Washugani walikuwa moja kati ya makumi ya silsila zenye nguvu huko Japan, walioanzisha utawala wao wa kidikteta tangu karne ya kumi na mbili. Miaka mia moja na nane iliyopita katika siku kama ya leo vilijiri vita vya baharini vya Falklands pambizoni mwa visiwa vya Falkland katika bahari ya Atlantic kati ya Uingereza na Ujerumani. Vikosi vya majini vya Ujerumani vilipigwa vibaya na Waingereza uh, katika visiwa hivyo na visiwa hivyo vya Falkland vikatwaliwa tena na Waingereza. Visiwa vya Falkland ambavyo Argentina inasema ni miliki yake bado vinakaliwa kwa mabavu na nchi ya Uingereza. na siku kama ya leo miaka 73 iliyopita, Chian Kaishek, kiongozi wa wapigania uhuru wa China, alikimbilia Taiwan akiwa na wafuasi wake wengi, baada ya kushindwa na wapiganaji wa chama cha kikomunisti chini ya uongozi wa Mao Tsetung, na akaunda serikali ya kitaifa ya Uchina. Uungaji mkono wa Marekani kwa kiongozi huyo wakati huo ulipelekea Taiwan kujitenga na China na kiti cha nchi hiyo katika Umoja wa Mataifa kikatolewa kwa Taiwan. Hata hivyo mwaka 1971 kufuatia mazungumzo kati ya China na Marekani, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilitambua Jamhuri ya Watu wa China kwa kura nyingi na nchi hiyo ilikubaliwa katika Baraza la Usalama na hivyo Taiwan ikapokonywa wanachama katika Umoja wa Mataifa. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kuku wageni kutoka humo studioni. Kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu kwa kali. Watu ishirini na tano wametiwa mbaroni nchini Ujerumani kwa kupanga njama za kuipindua serikali ya nchi hiyo. Waziri wa usalama wa Iran, Hujatulislam Ismail Khatiba, amesema amezungumzia misimamo ya baadhi ya viongozi wa nchi za Magharibi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusema rais wa Ufaransa anaelekezwa na kuongozwa na, na chanzo kichafu cha shirika la ujasusi la Marekani, CIA. Saudi Arabia imekosolewa kwa kuzima sauti ya adhana kwa ajili ya hafla za ufuska. Athari mbaya za vita vya Yemen zimeonekana zaidi kwa wanawake na watoto. Na jimbo la Tigray ilaunganishwa tena kwenye gridi ya umeme ya taifa huko nchini Ethiopia. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars todaycom sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.