Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri! Si abudu mnachoabudu, wala nyinyi hamuabudu ninaye mwabudu. Wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninaye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa wa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapofikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu, na leo ikiwa ni Disemba saba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, mola muumba, mola karima, kwa kutujalia uhai na afya njema. Amin ya Rabbil Alamin. Usiku huu matangazoni tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao tutatupia jicho maendeleo ya kielimu na kisayansi ni miongoni mwa vijenzi muhimu zaidi vya nguvu za Iran ya Kiislamu. Tutakuwa na kipindi maalum kuhusu kuaga dunia Bibi Fatuma Tuz-Zahra alaihis salaam. Tutakuwa na kipindi cha hekima za Najuli Balaga na tutakuwa na makala yetu fupi ya leo katika historia, na wakumbusha wapendwa wasikilizaji, popote pale ulipo, matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika maarifa FM. Aidha, tunasikika kupitia satelaiti na vilevile vile, unaweza kutupata kwa kutumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service. Tovuti yetu ya redio idhaa ya kiswahili ni pastoday.com sw, na tuma ujumbe wako mfupi SMS, mpendwa msikilizaji, nami nitaurusha mubashara humo uh, studioni. Karibuni. Imetimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Na sasa ni vichwa vya habari. a Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema siku ya mwanachuo ni nembo ya kumtambua adui na jinsi ya kukabiliana naye. Harakati ya Hizbullahi ya Lebanon imeipongeza timu ya soka ya Moroko kwa kuinyuka Uhispania na kuinua bendera ya Palestina. Mahakama ya ICC imetakiwa kuzipatia kipaumbele jinai zinazofanyika mashariki mwa Kongo. Na mwana wa rais wa zamani wa Msumbiji amehukumiwa kifungo jela kwa kupatikana na hatia ya kuhusika na ufisadi. Na sasa ni habari kamili. Raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameitaja Siku ya Mwanachuo kuwa ni nembo ya kumtambua adui, jinsi ya kukabiliana naye, kuwa makini na kuwajibika kwa wanafunzi wa vyuo vikuu. Jumatano ya leo inasadifiana na tarehe kumi na sita Azar kwa kalenda ya Irani ya hijiria shamsia na ni siku ya mwanachuo katika kalenda ya matukio ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tarehe 16 Azar mwaka 1332 hijiria shamsia iliyosadifiana na tarehe 7 Disemba 1953, wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Irani walifanya maandamano mbele ya chuo kikuu cha Tehran kulaani na kulalamikia ziara ya Richard Nixon, makamu wa rais wa wakati huo wa Marekani na uingiliaji wa Washington katika masuala ya ndani ya Iran. Maandamano hayo ya wanachuo yalikandamizwa na utawala kibaraka wa Shah. Wanajeshi wa utawala huo wa kidikteta waliua wanachuo watatu na kujeruhi mamia ya wengine kwenye maandamano hayo. Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayyid Ibrahim Raisi amesema katika hafla iliyofanyika kwa mnasaba wa tarehe 16 Azar, katika hotuba yake kwenye chuo kikuu cha Tehran kwamba siku hii ni siku ya matumaini kwa nchi hii na kusisitiza kwamba tarehe 16 Azar ni nembo na kielelezo cha fikra, ustawi na maendeleo na kuelewa hali na alama za nyakati kwa wanafunzi wa vyuo vikuu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza kwamba chuo kikuu ni kituo cha fikra na ushauri na kuongeza kwamba wanafunzi wanapaswa kuisaidia serikali katika kutatua matatizo mbalimbali. Rais amesisitiza kwamba wanafunzi wa vyuo vikuu hufuatilia masuala ya jamii zaidi na kwa njia bora zaidi, na kwamba anatambua suala la mawasiliano na wanafunzi wa vyuo vikuu kama fahari na fursa nzuri ya kufaidika na maoni ya wasomi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ameashiria kwamba hii leo chuo kikuu kimetoa dharuba na pigo kwa adui anayetaka kuzuia masomo na kujifunza sayansi na maendeleo ya kielimu, lakini wanafunzi na wahadhiri wamesambaratisha njama Zadwe. Naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon Sheikh Naim Qasim ametuma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter ambapo amepongeza Moroko kwa ushindi wa timu ya kandanda ya nchi hiyo dhidi ya Uhispania hiyo jana na kufuzu kuingia robo fainali ya mechi za kombe la dunia zinazoendelea nchini Qatar. Shekh Naim Kasimu ameandika kwamba hongera kwa ushindi wa timu ya taifa ya Moroko na kufuzu kucheza robo fainali katika kombe la dunia Qatar 2022. Mumeshinda mara mbili, kwanza kwa kufuzu kuingia robo fainali na pili kwa kuinua juu bendera ya Palestina. Naibu katibu mkuu wa Hizbullah amesema kuwaambia wachezaji wa timu ya soka ya Moroko kwamba tunawapenda enyi simba na tunaipongeza Palestina kwa kuwa na watu kama nyinyi. Jana timu ya taifa ya Moroko iliishinda Uhispania kwa mabao matatu kwa bila katika mikwaju ya penalti katika mchujo wa kuwania kuingia robo fainali ya kombe la dunia Qatar 2022. Ushindi huo unaifanya Moroko kuwa timu ya kwanza ya kiarabu ya kaskazini mwa Afrika kufuzu kuingia raundi ya robo fainali katika historia ya kombe la dunia wachezaji wa timu ya taifa ya Moroko walisherehekea ushindi huo kwa kupeperusha bendera ya taifa uh, linalokandamizwa na Israel la Palestina wakitangaza uungaji mkono wao kwa mapambano ya ukombozi wa Palestina na kibla cha kwanza cha Waislamu. Vilevile walionekana wakisujudu uwanjani wakimshukuru Mwenyezi Mungu kwa mafanikio hayo. Waziri wa Sheria wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amemtaka mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kuchunguza mauaji ya halaiki yanayojiri yaliyojiri wiki jana katika mji wa Kishishe mashariki mwa Kongo. Biroze Mutombo ameyasema hayo katika kikao cha 21 cha bunge la nchi wanachama kwenye mkataba wa Roma na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Waziri wa sheria wa Kongo amesema kwamba tukiwa kwenye chumba hiki hivi sasa, eneo la mashariki mwa nchi yake, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika mikoa ya Ituri na Kivu Kaskazini, kunatendeka jinai dhidi ya binadamu, jinai za kivita, jinai za mauaji ya kimbari na jinai za ukandamizaji ambazo zimesababisha maelfu ya vifo na pia kesi za udhalilishaji wa kingono, hususan dhidi ya wanawake na wasichana, mbali na idadi kubwa ya watu waliolazimika kuhama makazi yao. Shirika la habari la taifa la Kongo limeripoti kwamba waziri wa sheria wa nchi hiyo, Rosi Mutombo, ameyanyoshea kidole cha lawama makundi ya kigaidi ya ADF kutoka Uganda na waasi wa kundi la M 23 wanaoungwa mkono na Rwanda na kuwataja kuwa wahusika katika jinai hizo. Serikali ya Kinshasa inawatuhumu waasi wa M 23 kuwa ndio waliokishambulia kijiji cha Kishishe yapata umbali wa kilomita 70 kutoka mji wa Goma na kuua watu zaidi ya mia mbili Jumatatu wiki hii. Msemaji wa serikali ya Kongo, Patrick Muyaya, alisema wataanzisha uchunguzi rasmi kuhusu hujuma iliyotekelezwa huko Kishishe katika jimbo lenye machafuko la Kivu Kaskazini, mashambulizi ambayo yamevunja mapatano ya kusitisha mapatano yaliyofikiwa mwezi uliopita. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teherani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekosoa hatua na mienendo ya jamii za binadamu katika kuamiliana na mazingira. Antonio Guterres ameyasema hayo katika hotuba yake kwenye mkutano wa COP 15 huko Canada. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema hivi sasa, ambapo wakazi wa dunia wanaongeza kasi ya vita dhidi ya mazingira ya sayari ya dunia, ni wakati mwafaka kwa washiriki wa mkutano wa 15 wa nchi wanachama wa mkataba wa wa kimataifa kuhusu bioanuai waidhinishe makubaliano ambapo dunia itasalia kuwa eneo salama na bora ya kijani na endelevu zaidi kwa ajili ya vijaji vizazi vijavyo. Antonio Guterres ametahadharisha katika mkutano wa Montreal, Canada kuhusu gharama kubwa zitakazo iathiri jamii ya mwanadamu kwa kuharibiwa mazingira na aina mbalimbali mbali za spishi na kueleza kwamba kuharibiwa mazingira kila mwaka huwagharimu wanadamu kiasi cha dola trilioni tatu. Guteresh aidha ameeleza kwamba binadamu hawana mienendo sahihi mkabala wa mazingira na huyaona kama mfereji wa majitaka. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba hadi kufikia mwaka elfu mbili na thelathini hatua za aina hii zitaigharimu jamii ya mwanadamu dola trilioni tatu kwa mwaka. Wakati huo huo, Virginijus Sinkevicius, kamishna wa mazingira wa Umoja wa Ulaya, ameeleza kwamba moja ya changamoto kuu zinazoikabili sekta ya uhifadhi wa mazingira ni suala la kudhaminiwa vyanzo vya fedha, hususan katika mazingira ya sasa ambapo nchi mbalimbali duniani zinakabiliwa na vita na matatizo ya kiuchumi. Mkutano wa COP 15 ambao umelenga kuakisi mkutano wa 27 wa nchi wanachama wa mkataba wa Umoja wa Mataifa uliofanyika mwezi uliopita huko Sharm El Sheikh nchini Misri uliojadili uharibifu wa mazingira duniani umeanza leo nchini Kanada. Na mahakama nchini Msumbiji leo imewahukumu kifungo jela mwana wa kiume wa rais wa zamani wa nchi hiyo na wakuu wawili wa zamani wa intelijensia kifungo cha miaka kumi na mbili kila mmoja kwa kuhusika na kashfa ya ufisadi ambapo serikali ilitaka kufi, kuficha madeni makubwa na kusababisha upoteaji wa fedha. Gregorio Leao, mkuu wa zamani wa idara ya usalama na intelijensia, Antonio Dorozario, mkuu wa zamani wa kitengo cha upelelezi wa kiuchumi cha huduma za usalama cha Msumbiji, na Ndambi Guebuza mwana wa kiume wa rais wa zamani wa nchi hiyo Armando Guebuza ni miongoni mwa washtakiwa 19 katika kesi hiyo kubwa ya ufisadi kuwahi kuikumba Msumbiji. Washtakiwa wanane waliondolewa hatiani huku waliosalia wakihukumiwa vifungo vya jela kuanzia miaka kumi hadi 12 katika shauri lililomchukua jaji muda wa wiki moja kulisoma akizungumza ndani ya chumba cha mahakama katika viwanja vya jela yenye ulinzi mkali katika mji mkuu wa Msumbiji, Maputo, jaji Afigenio Baptista ameeleza kwamba jinai zilizofanywa zimesababisha taathira ambazo madhara yake yataendelea kuviathiri vizazi vijavyo. Kashfa hiyo iliibuka baada ya kampuni zinazomilikiwa na serikali ya nchi hiyo maskini mwaka elfu mbili na kumi na tatu na elfu mbili na kumi na nne kukopa kinyume cha sheria dola bilioni mbili kutoka benki za kimataifa ili kununua meli za kuvua samaki aina ya tuna na meli nyingine za uchukuzi. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho wa maendeleo ya kielimu na kisayansi miongoni mwa vijenzi muhimu zaidi vya nguvu za Irani ya kiislamu. Miongoni mwa mambo inayojivunia Irani baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ni ukuaji wa kila uchao wa kielimu na kisayansi na jinsi taifa hili lilivyoamilifu katika nyuga za kisayansi, swala ambalo limethibitishwa mara kadhaa na duru za kimataifa. Hadi kabla ya kujiri mapinduzi ya Kiislamu, Irani ilikuwa mrithi wa utaalamu uliokuwa na utegemezi mkubwa kwa nje ya nchi. Kwa sababu hiyo viwanda vya hapa nchini vilikumbwa na mdororo mkubwa baada ya mapinduzi ya Kiislamu kutokana na Iran kuwekewa mzingiro wa kiuchumi na kushindwa kujidhamini mali ghafi. Lakini baada ya mapinduzi ya Kiislamu, Iran ilichukua hatua kadhaa za kuzingatiwa na kuweza kupunguza utegemezi mkubwa kwa mali ghafi zilinazoagizwa kutoka nje, bidhaa za kigeni na utaalamu wa kiufundi wa kigeni ambao wanachukuliwa kuwa tishio kwa sekta ya viwanda. Tunapoiangalia maendeleo iliyopata Irani katika nyuga mbalimbali za kiviwanda, ya kijeshi na kisayansi, tunabaini kuwa mashinikizo ya pande zote za kisiasa, kiuchumi na kijeshi ya maadui yameshindwa kuzuia vijenzi vya nguvu na uwezo wa jamhuri ya Kiislamu kupatikana uwezo wa teknolojia za kisasa katika nyanja za nano, anga za mbali, seli shina na nyuklia ni miongoni mwa vielelezo vya maendeleo ya Irani kisayansi kiuchumi na kiteknolojia ambapo yote hayo yamepatikana nchi hii ikiwa imewekewa vikwazo katika kipindi cha baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Mchango wa Irani katika uzalishaji wa sayansi duniani umeongezeka mara 180. Uchapishwaji wa makala za kielimu zilizoandikwa na watafiti wa Kiirani katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi nao pia umeongezeka mara 55. Gazeti la New Scientist liliripoti hivi karibuni kwamba Irani ina kasi ya juu zaidi ya ukuaji wa kisayansi na ni mojawapo ya nchi zinazoongoza ulimwenguni katika uzalishaji wa sayansi. Kiwango cha ukuaji wa kisayansi nchini Irani ni mara 11 ya wa wastani wa dunia. Kiwango hiki kinaonyesha jinsi Irani inavyopunguzwa kwa kasi kubwa mwanya uliopo baina yake na nchi zilizostawi na zilizoendelea. Hii ni katika kasi ya juu ya maendeleo ya kisayansi. Kwa upande wa maendeleo katika uwanja wa seleshina, hivi leo katika uga wa teknolojia na utafiti wa seleshina, Irani inahesabiwa kuwa moja ya nchi kumi zinazoongoza duniani, na watafiti wa Kiirani wameweza kutumia seleshina hata katika upandikizaji wa ubongo, mifupa na ngozi, na ukarabati wa sehemu zilizoathirika za moyo. Wanasayansi wa Irani wameweza pia kufanya upachishaji wa seli shina. Maendeleo katika uga wa anga za mbali, katika uga wa uundaji satelaiti za mawasiliano wa simu na upigaji picha. Hivi sasa jamhuri ya Kiislamu Irani imekuwa na uwezo ambao umeifanya isihitaji tena msaada wa majinabi, na katika kukidhi mahitaji ya nchi katika uwanja huo, imepiga hatua na kuwa miongoni mwa nchi tisa zenye teknolojia ya kuunda satelaiti na hii ni katika hali ambayo Iran imefikia kiwango cha juu cha uwezo katika uga wa kubuni na kuunda maroketi ya ya kubebea satelaiti satelaiti na kutozihitajia tena nchi za kigeni kwa ajili ya kurusha satelaiti. Maendeleo katika uga wa nano. Mafanikio yenye thamani kubwa katika uga wa nano na leza ni athari nyingine za maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia yaliyopatikana nchini Iran katika miaka ya karibuni. Sayansi ya nano imeleta mabadiliko makubwa duniani na ina matumizi mapana katika nyanja za utengenezaji dawa, utambuzi wa maradhi, uondoaji sumu kwenye maji, kuongeza tija katika kilimo na usafishaji hewa. Na Irani hivi sasa inashika nafasi ya kumi na mbili duniani katika uga huo. Kwa maelezo hayo, ni dhahiri kwamba sayansi inapaswa izingatiwe kuwa rasilimali muhimu sana katika nguvu na uwezo wa kitaifa na kwa sababu hii kuongezwa kasi ya ukuaji wa kielimu na kisayansi nchini ni jambo muhimu sana na lenye ulazima mkubwa. Katika nyakati tofauti, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza juu ya ulazima wa kustawishwa na kukuzwa kwa kasi elimu na sayansi nchini. Katika mkutano wake wa jana Jumanne na wajumbe wa Baraza Kuu la Mapinduzi ya Kiutamaduni, Ayatullah Said Ali Khamenei alieleza kwa mara nyingine tena kuwa maendeleo ya kielimu na kisayansi ni hitajio la dharura na akasema, vyuo vikuu, vituo vya kisayansi na utafiti, na taasisi tanzu zinapaswa kuliweka kwenye ajenda yao muhimu sana ya utekelezaji suala la maendeleo na upigaji hatua kubwa kisayansi, ili nchi yetu isibaki nyuma katika msafara wa elimu. Mnaendelea kutegea sikio, matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti Jamuhuri ya Jamhuri ya Kiislamu Irani. Wapendwa wasikilizaji, na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika makala hii maalumu tuliokuandalieni kwa mnasaba kukumbuka siku ya kuwa washahidi Bibi Fathimatu Zahra Salamullah alaiha. Tunaianza makala hii kwa kusema uh, Louis Massignon, mmoja wa wanafikra wa Kifaransa na mtaalamu wa masuala ya mashariki Amenukuliwa akisema dua za Nabii Ibrahimu alayhi ssalam zilitabiri kuja nuru kumi na mbili ambazo zote zinatokana na Fatima. Taurati ya Musa imetoa bishara njema ya kuja Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, na binti yake mwenye baraka nyingi, na ndugu wawili wa kiume kama Ismail na Ishaq, yani Hasan na Husein. Na injili ya Isa Masihi alayhi ssalam imetabiri kuja Ahmad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, ambaye atazaa binti mwenye baraka nyingi. Mwisho tatu nane, wa kunukuu mwezi kumi na tatu mfunguo nane. Wapenzi wa wasikilizaji, ni miongoni mwa siku zilizopokewa kwenye historia kwamba ni ya kukumbuka kuwa washahidi kumbukumbu kumbu, ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalih wasalam, wa mke wa Imamu Ali alaihi salam, aliyejitolea kikamilifu kwa ajili ya mumewe na mama mwenye busara na hikma nyingi, wa Hasan na Husein, mabwana wa vijana wa peponi, yani Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, ambaye moja ya lakabu zake ilikuwa ni Marudhiya. Huyo ni bibi mtukufu ambaye katika muda mfupi wa umri wake alikuwa ni chimbuko la baraka nyingi kwa Uislamu na Waislamu. Bila shaka yoyote, kusoma sira na maisha ya mtukufu kama huyo kuna umuhimu na ibra nyingi kwa kila mtu. Maisha yaliyojaa baraka ya bibi huyo mtukufu ni kigezo bora katika kila nukta yake. Tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu na wapenda haki kote duniani kwa mnasaba wa siku hii. Na leo tumekuandalieni makala maalumu itakayotupia jicho namna masahaba wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na wanafikra na wasomi mbalimbali walivyomzungumzia mtukufu huyo, tukitaraji kupata radhi za Mwenyezi Mungu katika hili. Karibuni. nukuu kauli mbalimbali zilizotolewa kuhusu binti huyo mtukufu wa mtume mtukufu wa Uislamu, tunapenda kusema machache kuhusu bibi huyu mtukufu. Fatima alikuwa binti mdogo zaidi na kipenzi zaidi wa Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake kitoarifu, ambapo kizazi kitoarifu cha Bwana Mtume kimebakia hadi leo hii kupitia kwa binti yake huyo Fatimatu Zahra alayha salam. Alizaliwa na kukulia kwenye nyumba ya wahi na utume. Mwalimu wake wa Quran alikuwa ni baba yake, yani Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na mlezi wake alikuwa ni mwenyewe mtume mtukufu aliyemjenga binti yake huyo kwa sifa bora kabisa za kibinadamu na akawa msingi wa hikma na mafundisho mengi matukufu. Fatimatu Zahara alipambika kwa ilmu na sifa bora ambazo hajawahi kuwa nazo mwanamke mwingine yeyote, na ndio maana bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akanukuliwa akisema, Fatima ni mbora wa wanawake wote wa dunia mbili. Fauka ya hayo bibi Fatima tu Zahra alikuwa ameimarika kwa fani na elimu zote zilizokuwekwa wakati huo katika bara Arabu. Alikuwa akipoza majeraha ya baba yake kwa njia bora kabisa katika medani za vita na mara nyingi alifanya kazi zake zote za nyumbani bila ya kuhitaji msaada wa mtu mwingine, na katika upande wa malezi ameitunuku jamii ya mwanaadam vijana bora kabisa, yani Hassan na Hussein alayhimussalam. Hakuwa akizungumza ila panapokuwa na haja ya kuzungumza. Na hakunena ila neno la haki, hakuwa akisema kitu madhali hajaulizwa. Huyo kwa ufupi ndiye binti wa bwana mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake, bibi Fatimatu Zahra alaihassalam. Baqiyo, ama tukija katika mitazamo ya watu wengine kuhusu Siddiqatul Kubra, yani Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alayha, kwa hakika kuna kauli nyingi zimenukuliwa kutoka kwa maswahaba wa bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kutoka kwa wanavioni wakubwa wa Kiislamu na kutoka kwa wanafikra wengine hata wasio Waislamu. Abu Abdullah Muhammad bin Ismaili al-Bukhari amenukuu hadithi katika kitabu chake maarufu cha Sahihi Bukhari kutoka kwa bwana mtume Muhammad rehma na amani ya Allah juu yake, akisema "Fatima ni sehemu ya mwili wangu, yeyote atakayemkasirisha Fatima amenikasirisha mimi." Katika sehemu nyingine ya Bukhari, ananukuu hadithi ya bwana mtume akisema, Fatima ni bibi wa mabibi wa peponi. Ahmad bin Hanbal mmoja wa wanavyuoni wakubwa wa, wa Kisunni na imamu wa madhhabu ya Hanbali na ambaye mwaka 780 miladia, alikuwa mwanafunzi wa Imam Shafi, amenuku uhadithi kwa sanadi yake maalumu kutoka kwa Malik bin Anas akisema, miezi sita kamili Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, kila siku alipokuwa anatoka msikitini kwenye swala ya alfajiri, alikuwa akipita mbele ya nyumba ya Fatima na akisema, swala swala, e ahlul bait na baada ya hapo alikuwa anasoma aya 33 ya Suratul Ahzab inayosema hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu enyi ahlul bait, yani watu wa nyumba ya mtume na kukusafisheni barabara naye Bibi Aisha, mke wa Bwana Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah yo juu yake na kizazi chake, amenukuliwa akisema hakuna mtu yoyote aliyefanana na Mtume katika kuzungumza kuliko Fatima. Kila alipokuwa anakuja kuonana na baba yake, Bwana Mtume alikuwa akisimama mahala alipokuwa amekaa ili kuonyesha heshima yake kwa Fatima, akimshika mkono wake na kuubusu na akimweka kwenye sehemu maalum karibu naye, na kila wakati Bwana Mtume alipokuwa anakwenda kwa Bibi Fatima, naye alikuwa akifanya vivo hivyo. Mwanachuoni mkubwa wa Kiislamu, Fakhru Razi, sahibu wa tafsiri maarufu ya Quran tukufu ya Tafsiru Lkabir, amenukuu mitazamo tofauti alipotoa tafsiri na ufafanuzi kuhusu sura tukufu ya Al Kauthar. Ameandika miongoni mwa maana ya Kauthar ni wana wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, kupitia kwa Bibi Fatimatu Zahra salamullah alaiha. Ameandika kama tunavyonukuu Madhumuni ya kushuka aya hii ilikuwa ni kujibu matusi yaliyokuwa yanatolewa na washirikina wa Maka dhidi ya Bwana Mtume, ambao walikuwa wanamwita abtar, yaani mtu aliyekatikiwa na kizazi. Lengo la aya hii ni kwamba Mwenyezi Mungu atakitia baraka kizazi cha Bwana Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah yuye juu yake na kizazi chake, kitoharifu na kitabakia muda wote bila ya kuathiriwa na kupita siku na nyakati. Angalieni ni idadi kubwa kiasi gani ya watu wa kizazi cha Bwana Mtume wameuawa, lakini hadi leo hii dunia imejaa watu wa kizazi hicho. Lakini pia angalia kizazi cha Bani Umaya, licha ya idadi kubwa ya watu waliokuwa nao, lakini hivi sasa hakuna mtu hata mmoja kati yao wa kuweza kuzingatiwa. Ila angalia kizazi cha bwanamtume Muhammad utapata kuna shakhsia, maulamaa na wanafikra wakubwa kama maimamu Imam Bakri, Sadiq, Kadhim, Ridha na mithili yao. Mwisho wa kunukuu. Ruwaza na kigezo chema cha malezi kutoka kwa Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha kwa wanaadamu wote duniani kimezungumziwa na watu na mna, wa kila namna wawe ni Waislamu wa kishia na kisuni, Wakristo, wataalamu wa masuala ya mashariki, wataalamu wa masuala ya kiislamu na wengineo. Henry Corbin mwanafrika wa kifaransa ambaye ni miongoni mwa wanafalsafa wakubwa wa magharibi amefanya uchunguzi wa kina kuhusu Bibi Fatima Zahra zakharaa alayhi salaam, amesema Bibi Fatima ni kigezo cha ukamilifu wa kibinaadam na maarifa ya Mwenyezi Mungu. Corbin anatoa ufafanuzi wa kina wa nadharia yake kuhusu binti huyo wa mtume mtukufu wa Uislamu katika kitabu chake alichokipa jina la Ardhi ya Malakuti. Naye Dk Ali Ibrahim Hassan, mmoja wa wahadhiri wa historia wa chuo kikuu cha Kairo nchini Misri, amesema kuhusu bibi huyo mtukufu katika Uislamu kwamba maisha ya Bibi Fatima ni ukurasa mtukufu na muhimu sana kati ya kurasa za historia. Ndani ya ukurasa huo kunaonekana sura mbalimbali mbali kubwa, tukufu na adhimu. Bibi Fatima si sawa na Bilkis, yani malkia maarufu wa Sheba, na wala Kleopatra malkia maarufu wa Misri, ambao nguvu na mvuto wao ulitokana na utawala mkubwa na mali nyingi na ujamali wa aina yake wa sura waliokuwa nao na ushujaa wa kudhibiti majeshi makubwa na kuyaongoza kwenye mapambano vitani bali Fatima ni shahsia mkubwa zaidi ambaye ameweza kupanua nguvu zake katika kila kona ya dunia kwa hikma na utukufu wake ambao haukutokana na nguvu za utawala wala utajiri wa mali, bali ulitoka ndani ya moyo wa kwenye kina kirefu cha fuadi. Naye Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Irani, amesema wanawake wa kiislamu wanapaswa kumfanya Bibi Faatima Zahra Zahara kuwa kigezo chao kikuu katika maisha yao ya kawaida, maisha yao ya kijamii, maisha yao katika familia, na wastafidi vilivyo na hekima zake, busara zake, akili na maarifa yake. Vilevile vile wajifunze kutoka katika sifa zake za uchamungu, jihadi, kuwekwa katika midani mbalimbali mbali, na katika maamuzi mazito na muhimu ya kijamii, katika malezi ya watoto, maisha ya mume na mke, na harakati za kijamii. Yes. na wasikilizaji wapenzi, muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii umeisha kabisa. Kwa mara nyingine, tunatoa mkono wa pole kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuwa washahidi Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, binti wa Mtume mtukufu Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na tunamalizia kwa maneno ya hikma ya mtukufu huyo aliposema, mtu yoyote anayefanya ibada kwa ikhlasi ya nia na kwa ajili tu ya kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu, basi Mwenyezi Mungu mtukufu atamlipa mja huyo malipo bora kabisa anayostahiki kulipwa na yenye maslahi zaidi kwake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <tune> al... bismillahi rahmani rahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa karibuni katika sehemu hii ya sita ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za nahjulbalagha leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya imamu ali bin abi talib alaihi salam kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha nahjulbalagha tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Hii ni hikma ya sita: sadru laqili sunduqu sirrihi walbashashatu hibalatu lmawadda walihtimalu qabru luyub. Wasikilizaji wapenzi, Imamu Ali alaihi salamu anasema Kifua cha mwenye akili ni sanduku la siri zake, na bashasha ni kamba ya kuvutia mapenzi na marafiki, na uvumilivu hufunika makosa na mapungufu ya mtu. Kujumuika na kuingiliana na watu, kutafuta marafiki wazuri na kudumu nao, katika ulimwengu huu wa leo uliopiga hatua kubwa za kimaendeleo, na hata katika nyakati za zamani zilizokuwa hazina teknolojia yoyote, suala la kupata marafiki wazuri na wakudumu nao ilikuwa ni daghadagha ya wanadamu wote. Imamu Ali alayhisalam katika hikma hii ya sita ya Nahjul Balagha anaeleza nukta chache za kutatua matatizo hayo. Kifua cha mwenye akili na hikma ni kifua kipana sana, ni kifua cha muungwana, ni kifua chenye busara ni kama sanduku la kuhifadhia siri zake. Mtu kuwa na bashasha pia ni njia ya kuwafanya watu wakupende, ni njia ya kupata marafiki, na subira na uvumilivu hufunika makosa na mapungufu ya mtu. Naam, moyo wa mtu ni sanduku la hazina la siri zake mtu. Ufunguo wa kufungulia sanduku hilo ni ulimi. Huo ni mfananisho wa mahala pake kabisa, kwani mara nyingi tunapotaka kumhakikishia mtu kwamba hatutatoa siri yake tunasema ninaiweka moyoni mwangu, sitoruhusu ulimi wangu kumhadithia yoyote. Ni kwa sababu hii ndiyo maana hapa Imamu Ali alaihi salam anauita moyo kuwa sanduku la kuhifadhia siri. Moyo ni mahali salama ambapo mtu wa thamani hutunzwa. Moyo ni mahala salama ambapo vitu vya thamani hutunzwa ndani yake ili mtu yeyote asiweze kuvipata. Siri za watu ni moja ya vitu vya thamani kubwa sana ambavyo havipaswi kupewa kila mtu. Watu wengine wana tabia ya kuwafichulia watu wengine siri zao mara tu wanapokuwa marafiki, wakati ukweli ni kwamba urafiki mwingi huwa ni wa muda mfupi, na inatokezea sana tu marafiki wakubwa wa leo kesho wakawa maadui wa, wa kupigana risasi. Mtu anapofichua siri yake huwa anajianika kwa watu wengine na kuwafanya wajue udhaifu wake wa ndani. Suala hili lenyewe hudhoofisha na kuteteresha msingi wa urafiki. Kwa hivyo, ikiwa mtu mwenye hikma anataka urafiki wake ubaki kwenye kilele cha heshima, hana njia nyingine isipokuwa kuweka siri yake moyoni mwake na kutowaeleza wengine siri yake, na asiwe na tabia ya kufichua siri za wengine. Kwa kutowaeleza siri wengine, kwa kujipamba na tabia hiyo, ndipo ataweza kuvutia wengine upande wa kufanywa urafiki naye. Pembeni mwa kutunza siri, kuna hili suala la bashasha na uchangamfu mbele ya wengine. Hili pia ni njia nzuri ya kuvutia kupendwa na wengine na kupata marafiki wazuri. Kama tunavyojua kupata rafiki mzuri na mwema si kazi rahisi. Baadhi ya marafiki wamefananishwa na ndege ambao ni lazima ufanye bidii kubwa kuweza kuwapata. Imamu Ali alaihi salamu anasema njia bora na isiyo na gharama kubwa ni mtu kuwa mwema. Kutenda wema ni kama mshipi wa kuvulia samaki. Kutabasamu hufanya uso wa mtu kuwa mzuri na wa kuvutia. Kwa hivyo, njia bora ni mtu kujipamba kwa tabia nzuri tangu akiwa bado mtoto mdogo, ili athari yake ya ajabu iweze kuonekana katika maisha yake yote na ya wanajamii wenzake. Jambo jingine muhimu la kuimarisha urafiki ni usuhuba. Jambo jingine muhimu la kuimarisha urafiki na usuhuba ni kuvumilia makosa na mapungufu ya mwingine. Jambo hilo si muhimu tu katika kuimarisha marafiki, lakini pia ni muhimu sana katika kuwavutia wengine kujiunga na urafiki wa wawili hao. Kwa sababu hii, unapaswa kuvumilia makosa na mapungufu ya rafiki yako, kwa sababu kufanya hivyo ni busara na hikma kubwa. Hakuna mtu asiye na kasoro. Ni bora kuvumilia mapungufu ya mwenzako kwa kuzingatia uhakika huo kwamba mwanadamu si mkamilifu. Ayatullah Said Abulkasim Hui, mmoja wa wanazuoni wakubwa wa karne hii, ametoa ufafanuzi kuhusiana na hikma hii ya Imamu Ali alaihi ssalamu, akisema kama ambavyo mtu anapofariki dunia hufukiwa kaburini ili kuficha uvundo wa maiti yake na kuhifadhi heshima yake, kuvumilia mapungufu ya mwenzako huficha kasoro za matendo na tabia mbaya za mtu mbele ya wengine. Taban, kuvumilia makosa ya marafiki hakuondoi jukumu la kujaribu kumrekebisha anapokosea. Ndiyo maana Imamu Ali alaihi salaam amenukuliwa akisema, mtu anayedai kuwa ni rafiki yako lakini haonyeshi makosa yako pamoja na kwamba anayaona huyo si rafiki wa kweli. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 12 Jamaadil Awal mwaka 1444 hijria inayosadifiana na tarehe 7 Desemba mwaka 2022 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 491 mia iliyopita alifariki dunia msomi mkubwa wa Kiislamu Ibni Tulun Dimashki aliyekuwa faqihi mwanafasihi na mwanahistoria huko mjini Damascus, Siria. Ibnu Tulun alizaliwa mwaka 880 hijiria mjini Damascus, na katika umri wake wote alifanya jitihada kubwa za utafiti, kufundisha na kuandika vitabu vya taaluma mbalimbali. Ibnu Tulun Dimashki ameandika vitabu vingi vya thamani kuhusiana na historia ya Kiislamu na pia katika uwanja wa tafsiri ya Qurani tukufu, hadithi, lugha, tiba na irfani. Tarehe 7 Desemba miaka 133 iliyopita, gari la kwanza la kisasa duniani lilitengenezwa. Gari hilo lililokuwa na uwezo wa kwenda kilomita 12 kwa saa lilitengenezwa na msomi wa kijerumani aliyejulikana kwa jina la Karl Friedrich Benz. Gari hilo lilitumia nishati ya petroli au alkoholi. Karl Benz alifariki dunia mwaka 1929. Miaka 81 iliyopita, katika siku inayosadifiana na leo, wakati vita vya pili vya dunia vilipokuwa vimeshadidi barani Ulaya, ndege 200 za kivita za Japan zilishambulia kituo cha jeshi la Marekani katika bandari ya Pal au Pal Haba kwa kimombo. Shambulizi hilo lilifanyika wakati Japan ilipokuwa katika mazungumzo na Marekani kuhusu maswala ya mashariki mwa Asia. Sambamba na mashambulizi hayo ambayo yaliharibu meli 19 za kivita za Marekani, jeshi la Japan pia lilifanya mashambulizi makubwa katika nchi za kusini mwa Asia. Baada ya mashambulizi hayo, Marekani ilitangaza vita dhidi ya Japan na vita vya pili vya dunia vikapanuka zaidi hadi mashariki mwa Asia. Na siku kama ya leo, miaka 69 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 16 Azara mwaka 1332 Hijria Shamsia, upinzani wa wanafunzi wa chuo kikuu cha Tehran dhidi ya safari ya Richard Nixon, makamu wa rais wa Marekani katika kipindi hicho hapa nchini ulipelekea wanachuo watatu kuuawa na askari vibaraka wa utawala dhalimu wa Shah. Safari hiyo ilifanyika miezi mitatu na nusu tu baada ya mapinduzi ya Marekani dhidi ya serikali ya Dr. Musaddiq. Siku ya pili baada ya mauaji hayo Richard Nixon alitunukiwa shahada ya heshima ya uzamivu wa sheria katika chuo kikuu cha Teheran. Kwa mnasaba huo tarehe 16 Azar kila mwaka huadhimishwa nchini Iran kama siku ya mwanachuo hapa nchini. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at IRIB r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.