Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi, wa rehema, mwingi mwenye kurehemu Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi, maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana, ambayo tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw, na pia kwenye masafa ya FM katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara na Lindi, kupitia redio Maarifa fm huko nchini Tanzania. Mhandisi sauti wetu mchana huu ni BBC Rush na mimi ni Ahmed Rashid. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 9893565487 98, na email yetu ya swahili radio at irabir Mchana huu tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Hakika ya Uwahabi, Macho Yetu Magazetini, Sayansi na Teknolojia Mpya na Leo Katika Historia. Tutakuwa pia na maoni yenu kama kawaida, ambayo huwa mnatutumia kupitia WhatsApp yetu hiyo, ambayo ni ya plus 98 9035065487 au imeli yetu ya swahili radio at irib ir. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teherani. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, na kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Spika wa bunge la Iran asema Desemba 7 ni nembo ya kupigania ukombozi dhidi ya Wamarekani. Zaidi ya watoto milioni tatu na nusu wa Kenya kukosa skuli mwezi Januari kutokana na ukame. <muchas> Jeshi la Somalia lakomboa mji wa kimkakati kutoka kwa magaidi wa Shabab. <muchas> na DRC asema idadi ya vifo vya raia katika mauaji ya wiki iliyopita ya waasi imefikia 300. <muchas> Habari kamili. Spika wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amesema kuwa tarehe 16 mwezi wa Azar yani disemba 7 ni nembo ya kupigania ukombozi na mapambano dhidi ya uistikbari. Jumatano ya leo inasadifiana na tarehe 16 Azar kwa kalenda ya Iran ya Hijuria Shamsia, na ni siku ya wanachuo katika kalenda ya matukio ya jamhuri ya Kiislamu. Tarehe 16 Azari 1332 Hijiria shamsia iliyosalifiana na tarehe 7 Disemba 1953 miladia, wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Iran walifanya maandamano mbele ya chuo kikuu cha Teheran kulaani na kulalamikia ziara ya Richard Nixon, makamu wa rais wa wakati huo wa Marekani na uingiliaji wa Washington katika masuala ya ndani ya Iran. Maandamano hayo ya wanachuo yalikandamizwa na utawala kibaraka wa Pahlavi. Wanajeshi wa utawala huo wa kidikteta wa shaha waliua wanachuo watatu na kujeruhi mamia ya wengine kwenye maandamano ya siku hiyo. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Muhammad Bagher Ghalibof, spika wa bunge la Iran, akisema kwenye kikao cha leo cha wazi cha bunge kwamba tarehe 16 Azar ni nembo ya kupigania ukombozi, ni siku ya mapambano dhidi ya uistikbari. Ni siku ya kupinga uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya ndani ya Iran na ni siku ya kulaani mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na Marekani nchini Iran ambayo yalipindua serikali ya Waziri Mkuu Dr. Mosaddegh. Katika miaka ya hivi karibuni, Marekani imetangaza rasmi kuhusika na mapinduzi hayo ya mwaka 1953 ya nchini Iran. Shirika la misaada ya kibinadamu la Save the Children limetoa taarifa na kusema kuwa zaidi ya watoto milioni tatu na laki tano wa Kenya hawataweza kujiandikisha shuleni wakati masomo yatakapoanza mwezi Januari 2023 kutokana na ukame wa kupindukia. Katika taarifa yake ya jana Jumanne, shirika hilo limesema utafiti wake unaonyesha kuwa ukame unazidi kuwa mbaya na watoto wengi zaidi wenye umri wa kwenda skuli wanalazimika kuacha shule kutokana na ukame ambao Kenya inasema ni mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka 40 iliyopita. Yvonne Arunga, mkurugenzi wa shirika la Save the Children katika nchi za Kenya na Madagascar ameongeza kuwa watoto ndiyo makundi yaliyoko hatarini zaidi na kwa kawaida ndio wanaoathirika zaidi katika matukio ya dharura kama haya. Wazazi wanalazimika kuhama na watoto wao kutafuta chakula, malisho na maji ya mifugo yao. Hii inahatarisha pia kupatikana mahitaji ya kimsingi kama vile chakula, maji safi, huduma za afya na elimu kwa watoto. Shirika hilo kima la kimataifa la misaada ya kibinadamu limebainisha kuwa hali imezidi kuwa mbaya. Walioathiriwa na ukame ni wafugaji na wale wa kuhamahama ambao wamepoteza maelfu ya mifugo yao kutokana na ukosefu wa maeneo ya kulishia wanyama wao. Shirika la Save the Children pia limeitaka serikali ya Kenya kuhakikisha kuwa skuli zinakuwa na, na maji ya kutosha ya kunywa, usafi wa mazingira na usafi wa watu binafsi wakati wa ukame, ili kuboresha mazingira ya shule na kuwahimiza wanafunzi kuendelea na masomo. Ripoti zinasema kuwa watu milioni 4 nukta tatu tano nchini Kenya wanakabiliwa na viwango vya juu vya uhaba wa chakula. Ripoti ya mamlaka ya taifa ya kukabiliana na majanga nchini Kenya inaonyesha kuwa huku skuli zikitarajiwa kufunguliwa mwezi Januari 2023 watoto wengine milioni moja na laki sita wako katika hatari kubwa ya kuacha skuli. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Hassan Sheikh Muhamud wa Somalia amesema kuwa jeshi la nchi hiyo limefanikiwa kukomboa mji wa kimkakati wa Adan Yabal katika eneo la Shebele ya kati kutoka kwa magaidi wa Al-Shabab. Rais Muhamud ametangaza habari hiyo wakati akihutubia umma kupitia televisheni ya taifa na huko akigusia tangazo lake la huko nyuma la kuanza vita vya pande zote dhidi ya magaidi wa Shabab, amesema magaidi hao walikimbia mji huo kabla ya kufika jeshi la Somalia likisaidiwa na wanamgambo wa koo za eneo hilo. Katika sehemu moja ya hotuba yake, rais wa Somalia amesema ni waoga, walikimbia mji bila kupigana. Ashabab ni historia sasa. Vilevile vile, ametumia hotuba yake hiyo kutoa mwito kwa wananchi wa Somalia kwa kitu kimoja na kuunga mkono mashambulizi ya kijeshi yanayoendelea dhidi ya, ya genge hilo la kigaidi. Wakazi wa eneo la Adaniabad wameliambia shirika la habari la Anadolu kwamba magaidi hao waliondoa pampu za maji kutoka kwenye visima viwili vya maji vya mji huo kabla ya kukimbia. Adan Yabal ni mji wa kimkakati ambao umekuwa ngome ya magaidi wa Shabab tangu mwaka 2016 na uko kwenye umbali wa kilomita 245 kaskazini mwa mji mkuu Mogadishu. Vikosi vya serikali vinavyoungwa mkono na wanamgambo wa koo za eneo hilo wamekomboa maeneo makubwa hasa katika jimbo la Hirshabelle kutoka kwa genge hilo la kigaidi tangu rais Mohamed alipotangaza vita vya pande zote dhidi ya magaidi wa Shabab siku ya Jumatano. Waziri mkuu wa Somalia, Hamza Abdi Bare, alisema serikali imeendesha mashambulizi ya pande nyingi dhidi ya wanamgambo wa Shabab, kijeshi, kifedha na kiitikadi. Mamlaka za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimesema kuwa idadi ya vifo vya raia vilivyotokana na shambulio la waasi la wiki iliyopita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefikia mia tatu. Jumanne iliyopita serikali ya Kinshasa ilisema kuwa shambulio la waasi wa m 23 limeua wa raia wasiopungua wa mia moja huko Kishishe katika jimbo lenye machafuko la Kivu Kaskazini wiki hii lakini, waziri wa viwanda wa DRC Julian Paluku amewaambia waandishi wa habari katika mji mkuu Kinshasa, akiwa pamoja na msemaji wa serikali Patrick Muyaya kwamba hadi wakati anatangaza habari hiyo watu waliokuwa wameuliwa na waasi wa M 23 walikuwa wamefikia mia tatu wakiwemo watoto wadogo 17. Idadi hiyo imepanda ikilinganishwa na ile ya wiki iliyopita baada ya kufanyika uchunguzi zaidi kati ya jamii za wenyeji wa mji huo. Serikali ya Kongo imeanzisha uchunguzi, huku waziri wa sheria wa Kongo akitarajiwa kwenda mjini The Hague, Uholanzi, leo Jumanne, kutafuta kuiomba mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kufanya uchunguzi zaidi kuhusu mauaji hayo. Waasi wa M23 ambao hivi sasa wanadhibiti maeneo makubwa ya eneo la Rutshuru la Uh, huko Kivu ambako ndiko uliko mji wa Kishishe wamekana kuhusika na mauaji hayo. Kongo inaishutumu nchi jirani ya Rwanda kwa kuwaunga mkono waasi wa M23, madai ambayo Rwanda imekuwa ikiyakanusha. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema mwenzake wa Kongo anataka kutumia vibaya mzozo wa usalama mashariki mwa nchi hiyo ili kuchelewesha uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi ujao wa Desemba. Mwezi huu wa Disemba, lakini rais wa Kongo Felix Tshisekedi Jumapili wiki hii alishambulia serikali ya Rwanda na kumwita Kagame kuwa ni adui wa nchi yake, ambaye anadai kwamba yeye Felix Tshisekedi anataka kuchelewesha uchaguzi unaokuja wa mwezi Disemba mwakani. na waziri wa utamaduni wa Lebanon ametangaza kwamba atajiondoa katika jopo kazi la ushirikiano baina ya Lebanon na Uholanzi kutokana na kuwemo humo mkurugenzi wa makumbusho ya utawala wa Kizayuni. Shirika la habari la IRNA limeripoti habari hiyo na kumnukuu Muhamad Wasama Al Mortada, waziri wa utamaduni wa Lebanon, akisema hayo jana Jumanne na kuongeza kwamba Lebanon imetia saini makubaliano na jumba la makumbusho la Arkeolojia la Uholanzi RMO huko Leiden, Uholanzi. Waziri wa utamaduni wa Lebanon ameeleza kwamba ushirikiano wa Uholanzi ulipelekea kufunguliwa maonyesho hayo kwa mujibu wa makubaliano ya pande mbili, na kuongeza kuwa waandaaji wa maonyesho hayo walifanya wa ya maandalizi ya maonyesho hayo yalifanyika baada ya ku hakikisha kwamba hakuna hata mmoja kati ya watu wanaoshiriki katika maonyesho hayo aliyosafiri kwenda Israeli au kuwa na uraia na utawala huo pandikizi, lakini baadaye imegundulika kuwa mkurugenzi wa makumbusho ya utawala wa kizayuni amealikwa kwenye maonyesho hayo, ndio maana ameyasusia. Mwisho wa taarifa habari za dunia. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: maendeleo ya kielimu na kisayansi ni miongoni mwa vijenzi muhimu zaidi vya nguvu za Iran ya Kiislamu. Miongoni mwa mambo inayojivunia Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ni ukuaji wa kila uchao wa kielimu na kisayansi na jinsi taifa hili lilivyoamilifu katika nyuga za kisayansi, suala ambalo limethibitishwa mara kadhaa na duru za kimataifa. Hadi kabla ya kujiri mapinduzi ya Kiislamu, Iran ilikuwa mrithi wa utaalamu uliokuwa na utegemezi mkubwa kwa nje ya nchi kwa sababu hiyo viwanda vya hapa nchini vilikumbwa na mdororo mkubwa. Baada ya mapinduzi ya Kiislamu, kutokana na Iran kuwekewa mzingiro wa kiuchumi na kushindwa kujidhaminia malighafi. Lakini baada ya mapinduzi ya Kiislamu, Iran ilichukua hatua kadhaa za kuzingatiwa na kuweza kupunguza utegemezi mkubwa kwa malighafi zinazoagizwa kutoka nje, bidhaa za kigeni na utaalamu wa kiufundi wa kigeni ambao unachukuliwa kuwa tishio kwa sekta ya viwanda. Tunapoyaangalia maendeleo iliyopata Iran katika nyuga mbalimbali za kiviwanda, kijeshi na kisayansi, tunabaini kuwa mashinikizo ya pande zote za kisiasa, kiuchumi na kijeshi ya maadui yameshindwa kuzuia vijenzi vya nguvu na uwezo wa Jamhuri ya, ya Kiislamu kupatikana uwezo wa teknolojia za kisasa katika nyanja za nano, anga za mbali, seli shina na nyuklia ni miongoni mwa vielelezo vya maendeleo ya Iran kisayansi, kiuchumi na kiteknolojia, ambapo yote hayo yamepatikana nchi hii ikiwa imewekewa vikwazo katika kipindi cha baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Mchango wa Iran katika uzalishaji wa sayansi duniani umeongezeka mara 180. Uchapishwaji wa makala za kielimu zilizoandikwa na watafiti wa Kiirani katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi nao pia umeongezeka mara 55. Gazeti la New Scientist liliripoti hivi karibuni kwamba Iran ina kasi ya juu zaidi ya ukuaji wa kisayansi na ni mojawapo ya nchi zinazoongoza ulimwenguni katika uzalishaji wa sayansi. <tune> Nam, hapa ni Teheran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hakika ya Uwahabi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo. Tunaanza kwa jina la Mwenyezi Mungu ambaye ni mjuzi mwenye hekima, anayejua yale yote yanayofichwa na kudhihirishwa na wanadamu. Salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu ya wale wote wanaopenda na kuvutiwa na historia, wale wanaosoma historia na kuifanyia kazi katika kubuni na kupanga mustakabali wao. Inatutosha kufahamu umuhimu wa historia pale tunaposoma na kupata ibra kutokana na maneno ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam alipotamka kumnasihi mwanawe Imamu Hasan alaihi ssalam kwa kumwambia: ewe mwanangu, japokuwa sijaishi maisha ya waliotangulia mahala pamoja lakini, nilitupia jicho matendo yao, nikawaza habari zao na kupitia kazi na maisha yao nikana kwamba nilikuwa mmoja wao, bali nikana kwamba niliishi na wa kwanza na wa mwisho wao kutokana na yale niliyojifunza kutokana na uzoefu wa historia yao. Anashauri katika sehemu nyingine akisema: tolea hoja mambo ambayo hayajatukia kwa yale ambayo tayari yametukia, na tabiri matukio ambayo hayajatukia kwa kuchunguza yale ambayo tayari yamekwisha tukia, maana mambo yote ya dunia yanafanana. Kwa msingi huo, wapenzi wasikilizaji, sisi pia katika kipindi hiki tutajaribu kutegemea vyanzo vya historia ili kujua zaidi uwahabi na misingi yake ya kihistoria. Karibuni. Miaka mitatu baada ya mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhajiri kutoka Makka kwenda Madina, Mayahudi wa Bani Nadhir, Bani Quraida na Bani Qainuka walivunja mkataba waliokuwa wameutia saini na Waislamu na kushirikiana na makafiri wa Makka kwa lengo la kumpiga vita mtume wa Mwenyezi Mungu na wafuasi wake. Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alifahamu vizuri usaliti wao huo. Kufuatia vita vikali vilivyopiganwa kati ya pande mbili, mtume aliweza kuwashinda na kuwafukuza kutoka mjini Madina. Mayahudi walipovunja mkataba na Mtume walipokuwa wanaondoka mjini Madina, baadhi ya wakazi wa mji huo pia walifuatana nao. Kidhahir wao hao walikuwa wakijifanya kuwa ni Waislamu, lakini kwa hakika walikuwa na uadui na chuki kubwa dhidi ya Uislamu walioificha ndani ya nyoyo zao, na bila shaka Mwenyezi Mungu alifahamu vyema unafiki na chuki hiyo walioificha nyoyoni na kumfahamisha Mtume wake mtukufu pamoja na Waislamu kuhusu jambo hilo. Anasema katika aya ya 11 ya Suratul Hashr kwamba hawaoni, wanaofanya unafiki wanawaambia ndugu zao waliokufuru katika watu wa Kitabu, mkitolewa na sisi lazima tutatoka pamoja nanyi wala hatutamtii yoyote kabisa dhidi yenu, na mkipigwa vita lazima tutakusaidieni. Na Mwenyezi Mungu anashuhudia kwamba hao hakika bila ya shaka ni waongo. Katika aya hii Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anawaarifisha wanafiki na Wayahudi kuwa ni ndugu, kama ambavyo anasema katika aya nyingine kwamba Waislamu ni ndugu. Ni wazi kwamba udugu wa Waislamu haufungamani na ukabila, rangi wala nchi bali unafungamana na itikadi na imani yao. Kwa msingi huo, udugu wa wanafiki na Mayahudi unafungamana na fikra na itikadi zao. Baadhi ya Mayahudi walipoona kwamba wana marafiki wa karibu mjini Madina, walichukua uamuzi wa kuukubali Uislamu kidhahiri tu na kuishi miongoni mwa Waislamu kama Waislamu, katika hali ambayo kwa hakika hawakuwa wamekubali dini hiyo kwa nyoyo zao. Kutokana na, na unafiki wao waliamua kueneza fikra zao potovu katika jamii ya Waislamu kwa ajili ya kupotosha dini hii tukufu ya mbinguni. Shughuli za pamoja za Mayahudi na wanafik katika jamii ya Kiislamu taratibu zilipelekea baadhi ya Waislamu waliokuwa na imani dhaifu kukubali itikadi hizo potovu. Watu hao walijua tu dhahiri ya Qurani na Uislamu na hivyo kujinyima uwezo na fursa ya kutambua kina cha maarifa yake. Walishindwa kutambua hakika na ukweli wa aya za Qur'ani na kiburi pamoja na majivuno yao yasiyo na msingi yaliwafumba macho na kuwafanya wasiweze kudiriki wala kukiri makosa yao katika uwanja huo. Akhawariji au wale wanaoitwa na Imama Ali bin Abi Talib kuwa ni mariqina, yaani waasi, ni miongoni mwa watu hao ambao fikra na itikadi zao potofu zilifanana sana na za Mayahudi. Mbali na fikra zao dumavu na zilizoganda kutazama mambo kidhahiri na kuifahamu Qurani kijuujuu tu ni miongoni mwa mambo yanayofanana sana kati ya watu hao na Mayahudi, ambayo huwapelekea kuwatuhumu Waislamu wenzao kuwa ni makafiri na hivyo kuhalalisha damu na mali zao. Jambo baya zaidi ni kwamba Khawariji walihalalisha vitendo vyao vya utumiaji mabavu na kuchukulia kidhahiri na kimakosa aya za Qurani, kosa ambalo kimsingi baadhi ya mayahudi walilifanya huko nyuma kuhusiana na maneno ya Mwenyezi Mungu katika kitabu chao cha mbinguni. Mwenyezi Mungu anazungumzia katika aya kadhaa za Qurani tukufu kuhusu khiana waliofanya mayahudi kuhusu kitabu chao kitakatifu. Tunasoma katika aya ya 79 ya ya Suratul Baqara kama inavyofuata: basi ole wao wanaoandika kitabu kwa mikono yao kisha wakasema hiki kimetoka kwa Mwenyezi Mungu ili wachumie kwacho pato dogo. Basi ole wao kwa yale iliyoandika mikono yao, na ole wao kwa yale wanayoyachuma. Tunasoma katika aya ya 78 ya suratu Ali Imran maneno ya Mwenyezi Mungu ambapo anaashiria moja kwa moja Mayahudi ambao wakati wa kusoma kitabu cha Mwenyezi Mungu walikuwa wakiyapotosha kwa makusudi maneno ya muumba wao na kunasibisha kwake uongo hali ya kuwa wanajua kuwa hayo si kweli. Wapenzi wasikilizaji, baada ya Hawariji, mtu mwingine ambaye fikra na itikadi zake zilifanana sana na za Mayahudi ni Ibni Taimia. Kama walivyokuwa Mayahudi, aliamini kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ana mwili, na kudai kwamba huteremka duniani kila usiku ambapo alitaka kuthibitisha fikra yake hiyo potofu kwa kutoa mfano wa yeye kuteremka kwenye ngazi akiwa kwenye mimbar. Fikra ya kuwakufurisha Waislamu pia ilikuwa katika itikadi za Ibnu Taimia, ambapo kama walivyofanya Khawarij alitumia kila njia kuhalalisha itikadi hiyo, kutokana na kufahamu kwake kimakosa aya za Qurani Tukufu. Karne nyingi baadaye, Muhammad bin Abdul Wahab, mwasisi wa madhehebu ya Uwahabi na kurithi fikra hizo potofu za Ibn Taymiyyah. Katika kipindi kile cha mwanzoni mwa Uislamu ambapo mahawarij walianza kudhihiri, Imam Ali alaihi salam alisema kuhusiana nao, naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu ambaye nafsi yangu iko mikononi mwake, hawa watakapoondoka watadhihiri wengine, ambapo hatimaye watafuatwa na uwezi wenye silaha na maharamia waporaji. Leo hii tunaona wazi utabiri huo wa Imam Ali ukiwa umethibiti mbele ya macho ya ulimwengu wote. Fikra zile zile dumavu na zenye mgando za kuchukulia mambo kidhahir na kijuujuu, za kutumia mabavu na kwa kufurisha Waislamu, zinaonekana wazi hii leo katika mawazo na tabia za Mawahabi na wafuasi wao wasiopendelea kutumia akili. Kama walivyo Mayahudi, Mawahabi wanaamini kwamba Mwenyezi Mungu ana mwili, mikono miwili, miguu miwili, macho mawili na uso. Katika kitabu cha Mayahudi pia Mwenyezi Mungu anachorwa humo kama kiumbe aliye na miguu miwili na kama alivyo mwanadamu hutembea na kuteremka duniani kutoka mbinguni na kwamba ana sehemu maalum anakoishi. Mungu wa Mayahudi hajui kila kitu, hajui mambo mengi na hata hujutia baadhi ya mambo anayoyafanya, hushiriki mieleka na mtume wake Yaakub, na la kushangaza ni kuwa hatimaye hushindwa kwenye mieleka hiyo. Kwa miaka mingi makuhani wa Kiyahudi waliandika vitabu vingi vya ufafanuzi na tafsiri walizoziandika kwa matamanio na fikra zao wenyewe, na kisha kuzijumuisha katika kitabu kimoja walichokipa jina la Talmud. Kitabu hicho kinaenziwa sana na Mayahudi katika zama hizi. Kwa mujibu wa maandishi yaliyomo kwenye kitabu hicho roho za Wayahudi ni bora kuliko wanadamu wengine, kwa sababu kwa mujibu wa itikadi zao, roho zao ni sehemu ya Mwenyezi Mungu kama alivyo mwana kwa mzazi wake. Kwa mujibu wa imani hiyo potofu, roho za watu wasio Wayahudi ni sawa na roho za wanyama. Hivyo, kama mwanadamu anavyomshinda mnyama kwa ubora, Mayahudi pia ni bora kuliko wanadamu wengine. Kwa mujibu wa tafsiri zilizomo kwenye Talmud, watu wasio Mayahudi ni wanyama walio na miguu miwili ambao wameumbwa kwa ajili ya kuwahudumia Mayahudi. Hivyo mali na roho zao ni halali kwa Mayahudi. Waandishi wa Talmud wanaamini kwamba hatimaye dunia na kilichomo vinapaswa kumilikiwa na Mayahudi. Hivyo wasio Mayahudi wanapaswa kuuawa hata kama watakuwa ni watu wema. Kwa msingi huo, Mayahudi huhalalisha damu ya kila asiyekuwa Myahudi, na huenda huo ukawa ndio msingi wa fikra za Mawahabi kwa kufurisha Waislamu wenzao wasiokuwa wao na kuhalalisha damu na mali zao. Fikra ya utakfiri inahalalisha umwagaji wa damu ya Waislamu ambao hawafikirii kama wao. Tofauti pekee iliyopo kati ya fikra mbili hizo potofu ni kuwa Mayahudi wanalichukulia kabila kuwa kipimo cha ubora wao juu ya makabila mengine ilhali Mawahabi wanachukulia fikra na itikadi yao kuwa mizani ya kupima ubora wao juu ya Waislamu wengine na hivyo kuwapa kibali cha kuwakufurisha na kuhalalisha damu na mali zao. Wapenzi wasikilizaji, kwa kusoma Kurani kwa njia sahihi na kuifahamu vyema, huenda tukapata kuelewa vizuri zaidi nasaha za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kuhusu Mayahudi na ndugu zao wa kifikra, yani Mawahabi. Kwa kuzitumia vizuri nasaha hizo, huenda tukafanikiwa kuzuia mauaji, uporaji utumiaji wa mabavu, unafiki, kujiona bora zaidi ya wengine na ukufurishaji unaofanywa na mawahabi dhidi ya Waislamu wote, kwa sababu kama alivyosema Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, mambo ya dunia yanafanana. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hapa ni Tehran, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Jumatano, Disemba 7 2022, na linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania ambalo limeandika presha inapanda, ni mshike mshike wa makada 374 wakiwemo vigogo wa CCM na mawaziri walioteuliwa kuania nafasi 30 za ujumbe wa NEC huku wasiwasi wasi ukitanda miongoni mwa wajumbe wa, wa sekretariati juu ya nani atatemwa au kuendelea kubaki. Vilevile vile limeandika miradi 39 yasajiliwa kukuza uchumi Zanzibar, bomba la Tazama la pata kazi mpya, na hukumu sakata la Assad yaibua mjadala mpya wa kikatiba. Kwa upande wake gazeti la wamachinga limeandika msigua wa temanyongo, sakata la mabehewa bainisha uwepo wa mabehewa mapya na ya mtumba yanayotoka nchi mbili tofauti. Vilevile limeandika RUWASA yapeleka shangwe ya maji katika vijiji vitatu vya Mbinga mkoani Ruvuma, na serikali yawatangazia neema wamiliki wa malori ama kwa upande wa michezo limeandika Moroko ya angusha kigogo, michuano ya Kombe la Dunia Qatar. Kwa upande wake gazeti la Habari Leo limeandika serikali yapangua hoja mabehewa SGR, DC matatani akidaiwa kumpiga msichana, wapinzani wa msifu Rais Samia fedha za sherehe, wahamiaji haramu 18289 wadakwa, ofa ya Samia yapaisha mapatano ardhi, na hoja nne za muungano zapatiwa ufumbuzi na kwa upande wa michezo pamoja na habari nyinginezo limeandika moroko yaibeba Afrika na ni baada ya kuitoa timu ngumu ya Uhispania katika mashindano ya kombe la dunia yanayoendelea nchini Qatar hivi sasa. Ama habari kuu katika gazeti la Nipashe ni ya neno moja tu la herufi kubwa zilizokoza ambalo linasema Vikumbo. Dondoo ya habari hiyo inasema vigogo CCM wachuana kuwania UNEK, Wamo mawaziri na wakubwa ndani ya chama. Vilevile limeandika uhamiaji wa mnasa mtuhumiwa wa uhalifu wa kimataifa Zumaridi na wenzake 80 wachiwa huru ya say, Muhimbili ya saidiwa vifaa tiba vyenye thamani ya shilingi milioni 50 na wanasheria wasema Profesa Asad anastahili kulipwa hadi mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Huko nchini Kenya, gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni pamoja na habari nyinginezo, lina hii habari yenye kichwa cha maneno kinachosema Raila anzisha maandamano ya siku 30 ya kumpinga William Ruto. Waasi wa DRC na serikali wapigana huku M23 wakisema wako tayari kurudi nyuma, na ripoti inaonyesha kuwa ukame umewakimbiza skulini zaidi ya watoto milioni mbili 2. Kwa upande wake gazeti dada la Taifa Leo toleo la mtandaoni limeandika, serikali kufunga shule za msingi za mabweni. Wizara ya elimu ya Kenya imetangaza mpango wa kupiga marufuku skuli za mabweni kwa wanafunzi wa gredi ya kwanza hadi tisa. Katibu Dr Belio Kipsang amesema ni muhimu kwa wanafunzi hao kuwa karibu na wazazi na walezi wao Akizungumza katika ufunguzi rasmi wa kongamano la 18 la walimu wakuu wa shule za msingi Kepsham katika skuli ya Sheikh Khalifa bin Said jijini Mombasa, Dr Kipsanga amesema serikali itatumia skuli za kutwa kwa masomo ya msingi na sekondari tangulizi. Vilevile limeandika kampuni ya bima ya Aga Khan kutoa matibabu ya bure kampuni ya bima ya Jubilee, chama cha akiba na mikopo cha Solution na hospitali ya Agahane zimeanzisha kambi ya matibabu bila malipo katika kaunti ya Meru ili kuwahimiza wakazi kuchunguza na kubaini afya zao. Zoezi hilo litadumu kwa muda wa siku saba katika matawi ya chama hicho yaliyoko Chuka, Nkubo, Meru, Nanyuki, Timau na Maua. Afisa mkuu mtendaji wa kampuni ya bima ya Jubilii Binjeri Jomo amesema kwamba zoezi hilo ni njia mojawapo ya kuwasaidia wakazi wa maeneo hayo kuimarisha hali zao za afya. Mahabari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor nchini Uganda inasema serikali na waasi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kukutana tena mwezi Januari elfu mbili na ishirini na tatu. Rais Cyril Ramafosa wa Afrika Kusini matatani licha ya kuungwa mkono na chama chake cha ANC. Moroko yaitoa Uhispania katika mashindano ya kombe la dunia Qatar kwa mikwaju ya penalti. Na jeshi la polisi la Uganda lafanya uchunguzi kuhusu vifo vya kutatanisha vya wasichana wawili wa miaka kumi na mbili wa Koboko. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo so yetu ya mchana, Sayansi na Teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia hapa nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Waziri wa Habari na Teknolojia ya Mawasiliano nchini Iran ametangaza kuwa satelaiti mpya ya Iran ijulikanayo kama Nahid itarushwa katika anga za mbali siku za usoni. Isa Zarepur amesema juhudi zinaendelea za kutuma satelaiti hiyo angani katika mwaka huu wa Kiirani inaomalizika Machi 20, 2023. Aidha, ameashiria habari za hivi punde zaidi kuhusu satelaiti ya Hayam ya Iran na kusema satelaiti hiyo inafanya kazi na picha zake zinapokelewa na kuna mawasiliano na vifaa vinavyohitaji picha zake. Zarepur amesema kituo cha kupokea picha za satelaiti cha Hayam ndicho kituo cha kwanza kikubwa zaidi na chenye vifaa vingi zaidi vya kusimamia na kupokea picha za satelaiti za Iran katika shirika la anga za juu la Iran. Kuhusu ushirikiano wa anga za juu baina ya Iran na Rusia, waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano hapa Iran ameongeza kuwa ushirikiano na Rasia katika uwanja wa anga za juu unaendelea vizuri. E, ikumbuke kuwa satelaiti ya Hayam ilirushwa eh, angani eh, Agosti 9 kwa kutumia roketi la Rasia la Soyuz 2.1b ikiwa ni hatua mpya ya uhusiano wa kistratejia baina ya Tehran na Mosco katika masuala ya anga za mbali. Satelaiti ya Hayam ya Iran ilifikishwa katika anga za mbali kwa roketi la Russia ambalo nalo lilirushwa kutokea kituo cha Baikonur Cosmodrome nchini Kazakistan, ambacho kinasimamiwa na Russia. Katika miaka ya hivi karibuni, Iran imechukua hatua kubwa katika uga wa teknolojia, pamoja na kuwa inakabiliwa na vikwazo. Kwingineko, makampuni kumi na matatu ambayo yana msingi wa elimu au knowledge based ya Kiirani yanayofanya kazi katika nyanja ya tiba yalishiriki katika jukwaa la maonyesho na mkutano wa kimataifa wa tiba Medica 2022 huko Ujerumani. Kwa msaada wa ofisi ya naibu rais kitengo cha sayansi na teknolojia cha Iran, banda la kitaifa la Iran la bidhaa za teknolojia ya juu lilizinduliwa na kuonyesha bidhaa za Iran huko Dusseldorf, Ujerumani. Medica ni tukio kubwa zaidi duniani katika sekta ya matibabu. Kwa zaidi ya miaka 40, jukwaa hilo limekuwa likiwaleta pamoja wataalamu kila mwaka. Hafla hiyo kubwa zaidi ya biashara ya matibabu au tiba duniani, mnamo 2019 ilivutia waonyeshaji zaidi ya 5522 kutoka nchi 69. Kila mwaka watu mashuhuri kutoka nyanja za biashara, utafiti na siasa hupamba tukio hilo la hali ya juu kwa uwepo wao, wakiungana na makampuni ya maelfu ya wataalamu wa kitaifa na kimataifa na watu wa maamuzi kutoka sekta hii na kwingineko. Nchi za Afrika zimetakiwa kuwekeza katika kujenga miundombinu thabiti ya mtandao wa intaneti ili kutumia fursa za kidijitali na kuhakikisha mageuzi ya kijamii na kiuchumi barani humo. Haya yameelezwa na viongozi wa kimataifa waliohudhuria kongamano la 17 la udhibiti wa mtandao IGF 2022 lilofanyika Adis Ababa, Ethiopia, wakisisitiza umuhimu wa teknolojia ya kidijitali kama zana e, za kuimarisha maendeleo kote barani Afrika. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres aliwaambia washiriki e, kuwa ingawa teknolojia za kidijitali zinabadilisha maisha na uwezo wa watu kuishi lakini zinakiuka kanuni na kuzidisha ukosefu wa usawa duniani kote. Ametoa wito wa kuwa na mustakabali wa kidijitali unaozingatia haki za binadamu kwa msingi wa mtandao thabiti ulio wazi, unaojumuisha watu wote na salama kwa wote, kulingana na mapendekezo yake ya Global Digital Compact. Makubaliano ya Global Digital Compact yanayopendekezwa yanalenga kutoa fursa ya watu wote kuunganishwa na mtandao wa intaneti, kuziba pengo la mgawanyiko kidijitali na kufikia mamilioni ya watu ambao hawajaunganishwa na intaneti. Guterres amesisitiza kuwa fursa salama za kidijitali zinazozingatia haki za binadamu huanza na ulinzi wa uhuru wa kujieleza na haki ya uhuru na faragha mtandaoni, akisisitiza kwamba serikali, makampuni ya kibinafsi na majukwaa ya mitandao ya kijamii yana wajibu wa kuzuia uonevu mtandaoni na taarifa potofu ambazo zina hujumu demokrasia haki za binadamu na sayansi. Naye waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmad, ambaye alikuwa mwenyeji wa kongamano hilo, hotuba yake ya ufunguzi, alisema mchango wa mtandao wa intaneti katika maendeleo ya kijamii ni mkubwa. Uimarishaji wa demokrasia ya ujuzi na mawasiliano, upatikanaji wa ujuzi wa ujasirimali na fursa mpya za ajira, upatikanaji wa huduma za afya na elimu ni baadhi ya masuala machache muhimu naye kaimu katibu mtendaji wa tume ya uchumi e, kwa Afrika, Antonio Pedro amesema kupunguza ukosefu wa usawa kidijitali ni muhimu katika kujenga njia mpya za ukuaji wa haraka wa kiuchumi, uvumbuzi, uundaji wa ajira na upatikanaji wa huduma barani Afrika. Takwimu zinaonyesha kwamba takribani watu milioni mia saba themanini na moja barani Afrika hawajaunganishwa na mtandao wa intaneti na fursa ni finyu zaidi, hasa maeneo ya vijijini, ingawa asilimia sabini ya watu wa Afrika wana fursa ya intaneti kupitia simu za mkononi. Hata hivyo, bwana Pedro anasema ni chini ya asilimia ishirini na tano ya walio na simu za rununu ndio wanaotumia intaneti hiyo, kutokana na gharama kubwa ya intaneti ya mitandao ya simu barani humo. Kongamano hilo la IGF lilianza Novemba 28 na kumalizika Disemba 2. Na baada ya mfululizo wa mashauriano na wataalamu wa kimataifa, hatimaye shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO litaanza kutumia jina mpox badala ya monkeypox au homa ya ndui, kufuatia mapendekezo ya kubadilishwa kwa jina hilo kwa maelezo ya kwamba lilikuwa linasababisha mambo kadhaa ikiwemo unyanyapaa. Kwa mujibu wa taarifa ya WHO iliyotolewa mwishoni mwa mwezi Novemba jijini jeneva Uswisi, mabadiliko hayo yalianza rasmi Novemba 28, lakini majina hayo mawili mpox na monkeypox au ndui ya nyani yatatumika kwa pamoja kwa kipindi cha mwaka mmoja, na kisha monkeypox au ndui ya nyani litaondolewa. WHO inasema ndui ya nyani ilipoibuka mapema mwaka huu na kusambaa katika maeneo ambayo awali ugonjwa huo haukuweko, lugha yenye misingi ya ubaguzi wa rangi na unyanyapaa ilienea mtandaoni na kwenye maeneo mengine na katika jamii, na kisha ripoti hizo kuwasilishwa kwa WHO katika mikutano kadhaa, iwe ya uso kwa uso au mtandaoni. Watu kadhaa binafsi na nchi waliwasilisha hofu yao na kuomba WHO ipendekeze jina hilo libadilishwe. Kubadili au kupatia jina ugonjwa hufanyika kwa nadra sana kwa ugonjwa ambao tayari uko na ni wajibu wa WHO kwa mujibu wa mfumo wa kimataifa wa kupangia majina magonjwa ICD na jukwaa la kimataifa la kupangia majina kupitia mchakato wa mashauriano unaojumuisha nchi wanachama wa WHO. Baada ya mchakato huo uliomshirikisha pia mkurugenzi mkuu wa WHO Daktari Tedros Adhanom, WHO ndio imepitisha mabadiliko hayo, na ili kuondoa mkanganyiko wa jina katika mlipuko um, huo, ndio maana yatatumika pamoja kwa mwaka mmoja na kisha monkeypox au ndui ya nyani kuondolewa kabisa. Kwa mujibu wa WHO, mchakato wa kubadilisha jina ugonjwa huchukua miaka kadhaa, lakini kwa monkeypox mchakato umeharakishwa kwa kuzingatia kanuni zinazotakiwa. WHO inasema hoja ya matumizi ya jina mpox badala ya monkeypox katika lugha nyingine lilijadiliwa, na iwapo kutatokea mkanganyiko wote, hoja itajadiliwa kupitia mchakato ulioko kwa uratibu na mamlaka za serikali na vyama vya kitabibu. Shirika hilo limesema litatumia mpox katika mawasiliano yake na limesihi watu wengine nao kufanya hivyo ili kupunguza athari hasi za matumizi ya monkeypox au ndui ya nyani na kupitishwa kwa njia mpya. Msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu kubadilishwa jina la ugonjwa wa ndui ya nyani au monkeypox na kuwa mpox, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi, tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, po herini. Katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 12 Jamadi l awal mwaka 1444 hijria inayosadifiana na tarehe 7 Disemba mwaka 2022 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 491 mia iliyopita alifariki dunia msomi mkubwa wa Kiislamu Ibni Tulun Dimashqi aliyekuwa fakihi mwanafasihi na mwanahistoria huko mjini Damascus, Siria. Ibnu Tulun alizaliwa mwaka 880 Hijiria mjini Damascus, na katika umri wake wote alifanya jitihada kubwa za utafiti, kufundisha na kuandika vitabu vya taaluma mbalimbali mbali. Ibnu Tulun Dimashki ameandika vitabu vingi vya thamani kuhusiana na historia ya Kiislamu na pia katika uwanja wa tafsiri ya Qurani Tukufu, hadithi, lugha, tiba na irfani. Tarehe 7 Desemba, miaka 133 iliyopita, gari la kwanza la kisasa duniani lilitengenezwa. Gari hilo lililokuwa na uwezo wa kwenda kilomita 12 kwa saa lilitengenezwa na msomi wa kijerumani aliyejulikana kwa jina la Carl Friedrich Benz. Gari hilo lilitumia nishati ya petroli au alkoholi. Carl Benz alifariki dunia mwaka 1929. Miaka 81 iliyopita katika siku inayosadifiana na leo, wakati vita vya pili vya dunia vilipokuwa vimeshadidi barani Ulaya, ndege 200 za kivita za Japan zilishambulia kituo cha jeshi la Marekani katika bandari ya Pearl au Pearl Harbor kwa kimombo. Shambulizi hilo lilifanyika wakati Japan ilipokuwa katika mazungumzo na Marekani kuhusu maswala ya mashariki mwa Asia. Sambamba na mashambulizi hayo ambayo yaliharibu meli 19 za kivita za Marekani. Jeshi la Japan pia lilifanya mashambulizi makubwa katika nchi za kusini mwa Asia. Baada ya mashambulizi hayo, Marekani ilitangaza vita dhidi ya Japan na vita vya pili vya dunia vikapanuka zaidi hadi mashariki mwa Asia. na siku kama ya leo miaka 69 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 16 Azara mwaka 1332 Hijri ya Shamsia, upinzani wa wanafunzi wa chuo kikuu cha Tehran dhidi ya safari ya Richard Nixon, makamu wa rais wa Marekani katika kipindi hicho, hapa nchini ulipelekea wanachuo watatu kuuawa na askari vibaraka wa utawala dhalimu wa Shah. Safari hiyo ilifanyika miezi mitatu na nusu tu baada ya mapinduzi ya Marekani dhidi ya serikali ya Dr Musadiq. Siku ya pili baada ya mauaji hayo, Richard Nixon alitunukiwa shahada ya heshima ya uzamivu wa sheria katika chuo kikuu cha Teheran. Kwa mnasaba huo tarehe 16 Azar kila mwaka huadhimishwa nchini Iran kama siku ya mwanachuo hapa nchini. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwanabaraza wa bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa nchini Kenya umeandika mimi, inanisikitisha sana ya kuwa zaidi ya watoto milioni tatu na laki tano wa Kenya watakosa masomo kutokana na ukame uliozikumba karibu nchi zote za Afrika. Suala la kujiuliza ni je, serikali zimefanya juhudi za kutosha ili kukabiliana na janga hili la ukame? Jawabu ni la kwa nini maji yanayotiririka kutoka ziwa Victoria kupitia mto Nile hayawezi kutumika vilivyo? Ziwa Victoria limejaa na kuchanganya nchi tatu: Kenya, Uganda, Tanzania. Likiwa inawezekana kuunganisha mabomba ya mafuta kutoka bara hadi pwani, basi ni kwa nini haiwezekani kuunganisha mabomba ya maji? Wakati mvua zikinyesha, maji hu chungu mzima, nasema chungu mzima, yanatiririka hadi baharini. Kwa nini hakuna mbinu za kuyateka maji haya na kuyahifadhi yakatumika wakati wa ukame? Anadadisi. Maelezo yako ni marefu, tutayatumia katika baraza la wasikilizaji. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amesema kwamba tarehe kumi na sita mwezi wa Azar, yaani Disemba saba, ni nembo ya kupigania ukombozi na mapambano dhidi ya uistikbari. Shirika la misaada ya kibinadamu la Save the Children limetoa taarifa na kusema kwamba zaidi ya watoto milioni tatu na laki tano wa Kenya hawataweza kujiandikisha shuleni wakati masomo yatakapoanza mwezi Januari elfu mbili ishirini na tatu kutokana na ukame wa kupindukia. Rais Hassan Sheikh Mahamud wa Somalia amesema kwamba jeshi la nchi hiyo limefanikiwa kukomboa mji wa kimkakati wa Adan Yabal katika eneo la Shebele ya kati kutoka kwa magaidi wa Ashabab. Na mamlaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema idadi ya vifo vya raia waliouliwa na waasi imefikia mia tatu. Na hadi hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya internet ni pars today com slash SW. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at IRIB.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O. Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni kuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.