Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma na wakitoa wa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani, kuwa mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikia katika satelit na pia kwenye intaneti katika parstoday.com sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara na Lindi kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 9893 565487 na email yetu ni swahili radio irib ir. Leo ni Jumatano, mwezi 12 mfunguo 8 Jamadul Ula 1444 Hijiria, sawa na tarehe 7 Disemba 2022 Miladia. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni pia vipindi vya hakika ya Uwahabi, macho yetu magazetini sayansi na teknolojia mpya, na makala yetu ya leo katika historia na maoni yenu, ni wapenzi wasikilizaji taban, kama kawaida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Humu studioni asubuhi hii ni mimi Ahmed Rashid, na baada ya muda si mrefu tutakuletea ni taarifa ya habari za dunia. Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asisitizia udharura wa kuondolewa udhaifu wa kiutamaduni. Al-Jazira yawasilisha mashtaka ya mauaji ya shirini ya Abu Akla kwenye mahakama ya kimataifa ya ICC. <muchos> Waziri wa usalama wa Marekani aeleza wasiwasi wake juu ya vurugu na machafuko ya ndani nchini humo. Na waziri wa zamani wa ulinzi wa Israel asema baraza la mawaziri la Netanyahu ni baraza la mawaziri watenda jinai. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa baraza kuu la mapinduzi ya kiutamaduni la Iran lina wajibu wa kutambua kwa kina udhaifu na mapendekezo ghalati ya kiutamaduni katika nyuga tofauti na kuzipatia ufumbuzi wa kiutaalamu kwa ajili ya kueneza utamaduni wa kuwa na mapendekezo sahihi na ubunifu unaofahamu Ayatullah Said Ali Hamenei alisema hayo jana Jumanne wakati alipoonana na wajumbe wa baraza kuu la mapinduzi ya kiutamaduni la Iran na kusisitiza kuwa kuongoza vizuri masuala ya kiutamaduni humu nchini ndiyo hadhi na kazi kuu ya baraza hilo. Aidha, amehimiza kujengwa upya na kwa sura ya kimapinduzi muundo wa kiutamaduni humu nchini. Amegusia utamaduni ghalati wa hatuwezi uliokuwa umetawala katika jamii ya Iran kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kusema mapinduzi ya Kiislamu yameweza kuvunja polepole pole utamaduni huo ghalati katika akili za watu kwa kupitia ujenzi wa nchi na harakati ya kiubunifu, na matokeo yake ni kwamba taifa la Iran hivi sasa limeweza kufanya kazi kubwa katika ujenzi wa mabwawa, vinu mbalimbali mbali, mabarabara makubwa vifaa vya viwandani na kazi nyingine kubwa na muhimu za kuimarisha miundo mbinu kwa kutumia vijana wake wenye utaalamu wa fani tofauti. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezungumzia utamaduni mwingine ghalati wa kupenda umagharibi na hata kutumia misamiati ya lugha za kigeni kama lugha ya Kifaransa kwa mfano kuwa ni mbinu nyingine mbaya iliyokuwa imetawala katika jamii ya Iran, lakini mapinduzi ya kiislamu yameweza kubadilisha utamaduni huo na kufanya kuwa ni wa kupinga umagharibi. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei vilevile amesema mapinduzi ya kiislamu yameweza kubadilisha utamaduni ghalati wa kujiona na kupenda umaarufu na kufanya kuwa utamaduni wa kujitolea kwa ajili ya wengine yakisisitiza kuwa huo ni mfano mwingine wa taathira sahihi za utamaduni wa mapinduzi ya kiislamu katika maisha binafsi ya watu wa Iran. Mtandao wa habari wa Al Jazeera umetangaza kwamba umewasilisha kesi ya mauaji ya mfanyakazi wake Shireen Abu Akla katika mahakama ya jinai ya kimataifa ICC huko The Hague. Hatua hiyo imechukuliwa miezi sita tangu Shireen Abu Akla alipouawa kinyama kwa kupigwa risasi na askari wa utawala haramu wa Israeli, baada ya timu ya masuala ya sheria ya mtandao wa Al Jazeera kufanya uchunguzi sahihi na wakina katika kesi hiyo na kufichua ushahidi mpya uliotegemea maelezo ya mashuhuda na uchunguzi wa idadi kubwa ya video na ushahidi wa jinai unaohusiana na kesi hiyo. Taarifa iliyotolewa na Al Jazeera imethibitisha kwamba ushahidi mpya uliotokana na taarifa za mashahidi na kanda za video unaonyesha wazi kwamba Shirine Abu Akla na wenzake walilengwa kwa risasi za moja kwa moja na askari wa utawala wa kizayuni wa Israeli, na kwa madai ya viongozi wa Israeli kwamba aliuawa wakati wa mashambulizi baina ya pande mbili hayana msingi wowote. Mtandao wa Mtanda Aljazira umesema kuwa ushahidi aliyowasilisha ofisi ya mwendesha mashtaka wa mahakama ya ICC anathibitisha kwamba hakukuwa na mapigano au ufyatuanaji risasi katika eneo ambako Shirin Abu Akla alikuwepo isipokuwa risasi ambazo zilimlenga yeye na wenzake moja kwa moja kutoka kwa askari wa Israeli. Waziri wa usalama wa nchi wa Marekani ameelezea wasiwasi wake kuhusiana na ukatili na machafuko ya ndani, akivitaja kuwa ni moja ya vitisho vikubwa vinavyofungamana na ugaidi wa ndani ya nchi hiyo. Matokeo ya uchunguzi wa mashirika ya kisheria na taasisi za utekelezaji wa sheria yaliyotolewa katikati ya mwaka huu 2022 yanaonyesha kuwa uhalifu wa kikatili unaongezeka nchini Marekani licha ya kupungua mauaji katika baadhi ya miji mikubwa ya nchi hiyo. Matokeo ya uchunguzi huo yaliyochapishwa na vyombo vya habari vya Marekani yanaonyesha kuwa kiwango cha uhalifu wa kikatili hakijarudi katika kiwango cha kabla ya maambukizi ya korona, na kwamba ingawa visa vya mauaji na ubakaji vinaonekana kupungua katika miji kadhaa, lakini suala hilo halijumuishi miji yote Bali kinyume chake, jinai na ukatili unaonekana kuongezeka katika baadhi ya miji ya nchi hiyo. Kulingana na matokeo ya utafiti huo, uhalifu wa vitendo vya kikatili uliongezeka kwa asilimia 4.2 mwezi Januari hadi juni 2022 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana. Waziri wa usalama wa nchi wa Marekani Alejandro Mayorkas Alejandro Mayorkas amesema kwamba tunakabiliwa na wimbi linaloongezeka la changamoto za ugaidi ndani ya nchi na ulimwenguni kote. Mayorkas ameongeza kwamba uchupaji mipaka na ukatili wa ndani ni miongoni mwa vitisho vikubwa vyenye mfungamano na ugaidi nchini Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa zamani wa ulinzi wa Israeli ameashiria baraza la mawaziri linaloundwa na Benjamin Netanyahu na kusisitiza kuwa linaonekana kuwa ni baraza la vita. Waziri wa zamani wa vita wa utawala wa kizayuni wa Israel Moshe Yaalon amesisitiza kwamba Israeli iko katika hali ya mparaganyiko na utata. Yalon ya ameongeza kwamba waziri ajaye wa usalama wa ndani wa Israeli, Itamar Bengvir, ni mtenda jinai ambaye anakabiliwa na, na mashtaka manane mahakamani, ikiwemo kesi ya kuhusika na ugaidi. Kwa upande mwingine, mtandao wa kizayuni wa Kan umeripoti kushindwa mazungumzo ya kuunda baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu, kiongozi wa chama cha Likud. Ripoti zinasema mzozo wa kugombea mamlaka ya wizara kadhaa katika serikali ijayo ya Israel umepelekea kiongozi wa chama cha Shas Aryeh Deri kujiondoa katika kikao hicho na kuzusha malumbano makali na Bezalel Yoel Smotrich Mkuu wa chama cha Religious Zionist Party. Awali, rais wa mamlaka ndani ya Palestina Mahmoud Abbas aliyataka makundi yote ya wananchi kuchukua hatua kukabiliana na baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu na kukwamisha njama zake. Baraza jipya la mawaziri la Israeli linajumuisha wanasiasa wenye misimamo mikali ya kifashisti ya mrengo wa kulia, suala ambalo limeibua wasiwasi mkubwa ndani na nje ya utawala wa kizayuni wenyewe. Na harakati ya kuziba midomo iliyofanywa na wachezaji wa timu ya taifa ya mpira wa miguu ya Ujerumani kwenye mechi yao ya ufunguzi katika Kombe la Dunia 2022 huko Qatar dhidi ya Japani ilisababisha matatizo ndani ya kambi ya timu hiyo na kuibua tofauti kati ya wachezaji ambao walikataa kushiriki kwenye kampeni ya kutetea ubaradhuli. Harakati hiyo ya kuziba midomo ya wachezaji wa timu ya soka ya Ujerumani ilichukuliwa dhidi ya uamuzi wa shirikisho la mpira wa miguu duniani FIFA wa kukataza kuvaa beji zinazowatetea mashoga wakati wa mashindano ya kombe la dunia yanayoendelea nchini Qatar. Uamuzi wa maafisa wa timu ya soka ya Ujerumani wa kutetea vitendo vichafu vya ubaradhuli umekosolewa sana na wachezaji wa soka wa timu nyingine, hata wa Ujerumani wenyewe. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema Usaliti mwingine wa Imarati dhidi ya Palestina. Isaac Herzog, rais wa utawala haramu wa Israeli, Jumatatu jioni aliwasili Abu Dhabi, mji mkuu wa Umoja wa Falme za Kiarabu, yaani Imarati, ikiwa ni safari yake ya pili katika nchi hiyo kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Herzog pamoja na mambo mengine amekutana kufanya mazungumzo na rais wa Imarati Muhamed bin Zayed al Nahyan. Rais wa Israeli aliwasili Abu Dhabi akitokea Bahrain, katika safari iliyokabiliwa na upinzani mkali na maandamano makubwa ya wananchi wa nchi hiyo ya Kiarabu wanaopinga nchi yao kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Tel Avive. Imarati imemkaribisha rais wa utawala kasibu wa Israel katika mazingira ambayo nchi hiyo imekuwa ikisisitiza kuendelea kuwa na uhusiano na utawala huo wapandikizi unaokabiliwa na malalamiko ya walimwengu kutokana na jinai zake dhidi ya Wapalestina. Safari hiyo ya rais wa utawala wa kizayuni imefanyika katika hali ambayo ulimwengu wa kiarabu na kiislamu umeendelea kushuhudia malalamiko na maandamano ya kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Kilele cha upinzani huo kimeshuhudiwa katika mashindano ya soka ya kombe la dunia yanayoendelea nchini Qatar hivi sasa. Wakati wa michezo ya kombe la dunia huko Qatar, raia wa nchi tofauti za kiarabu si tu wamekataa kuzungumza na vyombo vya habari vya Israeli bali wamekuwa wakiliunga mkono wa wazi waziwazi taifa la Palestina na hata mchezaji wa Moroko Jawad Al Yamiq alinyanyua bendera ya Palestina na kuiweka mabegani baada ya ushindi wa Moroko dhidi ya Kanada. Hatua ya Imarati ya kumkaribisha rais wa Israeli katika nchi yake na kumtandikia zulia jekundu inahesabiwa kuwa ni usaliti mwingine wa nchi hiyo kwa Palestina na wananchi wa taifa hilo madhulumu wanaotaabika kwa masaibu ya kila namna. Mbali na usaliti huo, katika usaliti mwingine, utawala wa Imarati ulimwalika Itamar Ben Gvir, kiongozi wa chama cha Kiyahudi na mmoja wa watu wenye misimamo ya kufurutu mpaka, katika ubalozi wake mjini Tel Aviv kwa mnasaba wa miaka hamsini ya uhuru. Akihutubia katika maadhimisho hayo ya uhuru wa Imarati, mzayuni huyo mwenye misimamo ya kuchupa mipaka alisema, tunaweza kufikia mapatano na Waarabu bila ya kusalimu amri wala kuwapa fursa za upendeleo. Naam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya asubuhi. Hakika ya uwahabi Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo. Tunaanza kwa jina la Mwenyezi Mungu ambaye ni mjuzi mwenye hekima, anayejua yeyote ya yanayofichwa na kudhihirishwa na wanadamu. Salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu ya wale wote wanaopenda na kuvutiwa na historia, wale wanaosoma historia na kuifanyia kazi katika kubuni na kupanga mustakabali wao. Inatutosha kufahamu umuhimu wa historia pale tunaposoma na kupata ibra kutokana na maneno ya Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam alipotamka kumnasihi mwanawe Imamu Hasan alayhi ssalam kwa kumwambia: ewe mwanangu, japokuwa sijaishi maisha ya waliotangulia mahala pamoja lakini, nilitupia jicho matendo yao, nikawaza habari zao na kupitia kazi na maisha yao nikana kwamba nilikuwa mmoja wao bali nikana kwamba niliishi na wa kwanza na wa mwisho wao, kutokana na yale niliyojifunza kutokana na uzoefu wa historia yao. Anashauri katika sehemu nyingine akisema, tolea hoja ya mambo ambayo hayajatukia kwa yale ambayo tayari yametukia, na tabiri matukio ambayo hayajatukia kwa kuchunguza yale ambayo tayari yamekwisha tukia, maana mambo yote ya dunia yanafanana. Kwa msingi huo, wapenzi wasikilizaji, sisi pia katika kipindi hiki tutajaribu kutegemea vyanzo vya historia ili kujua zaidi uwahabi na misingi yake ya kihistoria. Karibuni. miaka mitatu baada ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam kuhajiri kutoka Makka kwenda Madina, Mayahudi wa Bani Nadhir, Bani Quraida na Bani Qainuqa walivunja mkataba waliokuwa wameutia saini na Waislamu na kushirikiana na wakafiri wa Maka kwa lengo la kumpiga vita Mtume wa Mwenyezi Mungu na wafuasi wake. Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam alifahamu vizuri usaliti wao huo. Kufuatia vita vikali vilivyopiganwa kati ya pande mbili, Mtume aliweza kuwashinda na kuwafukuza kutoka mjini Madina. Mayahudi walipovunja mkataba na Mtume walipokuwa wanaondoa mjini Madina, baadhi ya wakazi wa mji huo pia walifuatana nao. Kidhahir wao hao walikuwa wakijifanya kuwa ni Waislamu, lakini kwa hakika walikuwa na uadui na chuki kubwa dhidi ya wa Uislamu walioificha ndani ya nyoyo zao, na bila shaka Mwenyezi Mungu alifahamu vyema unafiki na chuki hiyo walioificha nyoyoni na kumfahamisha Mtume wake mtukufu pamoja na Waislamu kuhusu jambo hilo. Anasema katika aya ya kumi na moja ya Surat lhashri kwamba hawaoni wanaofanya unafiki wanawaambia ndugu zao waliokufuru katika watu wa Kitabu, mkitolewa na sisi lazima tutatoka pamoja nanyi, wala hatutamtii yoyote kabisa dhidi yenu na mkipigwa vita lazima tutakusaidieni. Na Mwenyezi Mungu anashuhudia kwamba hao hakika, bila ya shaka, ni waongo. Katika aya hii, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anawaarifisha wanafiki na Mayahudi kuwa ni ndugu, kama ambavyo anasema katika aya nyingine kwamba Waislamu ni ndugu. Ni wazi kwamba udugu wa Waislamu haufungamani na ukabila, rangi wala nchi bali unafungamana na itikadi na imani yao. Kwa msingi huo, udugu wa wanafiki na mayahudi unafungamana na fikra na itikadi zao. Baadhi ya mayahudi walipoona kwamba wana marafiki wa karibu mjini Madina, walichukua uamuzi wa kuukubali Uislamu kidhahiri tu na kuishi miongoni mwa waislamu kama Waislamu, katika hali ambayo kwa hakika hawakuwa wamekubali dini hiyo kwa nyoyo zao. Kutokana na, na unafiki wao waliamua kueneza fikra zao potovu katika jamii ya Waislamu kwa ajili ya kupotosha dini hii tukufu ya mbinguni. Shughuli za pamoja za Mayahudi na wanafik, katika jamii ya Kiislamu, taratibu zilipelekea baadhi ya Waislamu waliokuwa na imani dhaifu kukubali itikadi hizo potovu. Watu hao walijua tu dhahiri ya Qur'ani na Uislamu na hivyo kujinyima uwezo na fursa ya kutambua kina cha maarifa yake. Walishindwa kutambua hakika na ukweli wa aya za Qur'ani na kiburi pamoja na majivuno yao yasiyo na msingi yaliwafumba macho na kuwafanya wasiweze kudiriki wala kukiri makosa yao katika uwanja huo. Akhawariji au wale wanaoitwa na Imama Ali bin Abi Talib kuwa ni mariqina, yaani waasi, ni miongoni mwa watu hao ambao fikra na itikadi zao potofu zilifanana sana na za Mayahudi. Mbali na fikra zao dumavu na zilizoganda Kutazama mambo kidhahiri na kuifahamu Qurani kijuujuu tu ni miongoni mwa mambo yanayofanana sana kati ya watu hao na Mayahudi, ambayo huwapelekea kuwatuhumu Waislamu wenzao kuwa ni makafiri na hivyo kuhalalisha damu na mali zao. Jambo baya zaidi ni kwamba Khawariji walihalalisha vitendo vyao vya utumiaji mabavu na kuchukulia kidhahiri na kimakosa aya za Qurani, kosa ambalo kimsingi baadhi ya mayahudi walilifanya huko nyuma kuhusiana na maneno ya Mwenyezi Mungu katika kitabu chao cha mbinguni. Mwenyezi Mungu anazungumzia katika aya kadhaa za Qurani tukufu kuhusu khiana waliofanya mayahudi kuhusu kitabu chao kitakatifu. Tunasoma katika aya ya 79 ya, ya Suratul Bakara kama inavyofuata: basi ole wao wanaoandika kitabu kwa mikono yao kisha wakasema hiki kimetoka kwa Mwenyezi Mungu ili wachumie kwacho pato dogo. Basi ole wao kwa yale iliyoandika mikono yao, na ole wao kwa yale wanayoyachuma. Tunasoma katika aya ya 78 ya suratu Ali Imran maneno ya Mwenyezi Mungu ambapo anaashiria moja kwa moja Mayahudi ambao wakati wa kusoma kitabu cha Mwenyezi Mungu walikuwa wakiyapotosha kwa makusudi maneno ya muumba wao na kunasibisha kwake uongo, hali ya kuwa wanajua kuwa hayo si kweli. Wapenzi wasikilizaji, baada ya Hawariji, mtu mwingine ambaye fikra na itikadi zake zilifanana sana na za Mayahudi ni Ibni Taimia. Kama walivyokuwa Mayahudi, aliamini kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ana mwili na kudai kwamba huteremka duniani kila usiku ambapo alitaka kuthibitisha fikra yake hiyo potofu kwa kutoa mfano wa yeye kuteremka kwenye ngazi akiwa kwenye mimbar. Fikra ya kuwakufurisha waislamu pia ilikuwa katika itikadi za Ibnu Taimia, ambapo kama walivyofanya Khawarij alitumia kila njia kuhalalisha itikadi hiyo kutokana na kufahamu kwake kimakosa aya za Qurani Tukufu. Karne nyingi baadaye Muhamad bin Abdul Wahab, mwasisi wa madhehebu ya Uwahabi, alidhihiri na kurithi fikra hizo potofu za Ibn Taymiya. Katika kipindi kile cha mwanzoni mwa Uislamu ambapo makhawarij walianza kudhihiri, Imamu Ali alaihi ssalam alisema kuhusiana nao, naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu ambaye nafsi yangu iko mikononi mwake, hawa watakapoondoka watadhihiri wengine, ambapo hatimaye watafuatwa na uwezi wenye silaha na maharamia wa poraji. Leo hii tunaona wazi utabiri huo wa imamu Ali ukiwa umethibiti mbele ya macho ya ulimwengu wote. Fikra zile zile dumavu na zenye mgando za kuchukulia mambo kidhahir na kijuujuu, za kutumia mabavu na kwa kufurisha Waislamu, zinaonekana wazi hii leo katika mawazo na tabia za mawahabi na wafuasi wao wasiopendelea kutumia akili. Kama walivyo Mayahudi, Mawahabi wanaamini kwamba Mwenyezi Mungu ana mwili, mikono miwili, miguu miwili, macho mawili na uso. Katika kitabu cha Mayahudi pia Mwenyezi Mungu anachorwa humo kama kiumbe aliye na miguu miwili na kama alivyo mwanadamu hutembea na kuteremka duniani kutoka mbinguni, na kwamba ana sehemu maalum anakoishi. Mungu wa Mayahudi hajui kila kitu, hajui mambo mengi na hata hujutia baadhi ya mambo anayoyafanya hushiriki mieleka na mtume wake Yaqub na la kushangaza ni kuwa hatimaye hushindwa kwenye mieleka hiyo. Kwa miaka mingi makuhani wa Kiyahudi waliandika vitabu vingi vya ufafanuzi na tafsiri, walizoziandika kwa matamanio na fikra zao wenyewe, na kisha kuzijumuisha katika kitabu kimoja walichokipa jina la Talmud. Kitabu hicho kinaenziwa sana na Mayahudi katika zama hizi. Kwa mujibu wa maandishi yaliyomo kwenye kitabu hicho Roho za Mayahudi ni bora kuliko wanadamu wengine, kwa sababu kwa mujibu wa itikadi zao, roho zao ni sehemu ya Mwenyezi Mungu, kama alivyo mwana kwa mzazi wake. Kwa mujibu wa imani hiyo potofu, roho za watu wasio Mayahudi ni sawa na roho za wanyama. Hivyo, kama mwanadamu anavyomshinda mnyama kwa ubora, Mayahudi pia ni bora kuliko wanadamu wengine. Kwa mujibu wa tafsiri zilizomo kwenye Talmud watu wasio Mayahudi ni wanyama walio na miguu miwili ambao wameumbwa kwa ajili ya kuwahudumia Mayahudi. Hivyo mali na roho zao ni halali kwa Mayahudi. Waandishi wa Talmud wanaamini kwamba hatimaye dunia na kila kilichomo vinapaswa kumilikiwa na Mayahudi, hivyo wasio Mayahudi wanapaswa kuuawa hata kama watakuwa ni watu wema. Kwa msingi huo, Mayahudi huhalalisha damu ya kila asiyekuwa Myahudi, na huenda huo ukawa ndio msingi wa fikra za Mawahabi kwa kufurisha Waislamu wenzao wasiokuwa wao na kuhalalisha damu na mali zao. Fikra ya utakfiri inahalalisha umwagaji wa damu ya Waislamu ambao hawafikirii kama wao. Tofauti pekee iliyopo kati ya fikra mbili hizo potofu ni kuwa Mayahudi wanalichukulia kabila kuwa kipimo cha ubora wao juu ya makabila mengine ilhali Mawahabi wanachukulia fikra na itikadi yao kuwa mizani ya kupima wa ubora wao juu ya Waislamu wengine na hivyo kuwapa kibali cha kuwakufurisha na kuhalalisha damu na mali zao. Wapenzi wasikilizaji, kwa kusoma Qur'ani kwa njia sahihi na kuifahamu vyema, huenda tukapata kuelewa vizuri zaidi na saha za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kuhusu mayahudi na ndugu zao wa kifikra, yani mawahabi kwa kuzitumia vizuri nasaha hizo huenda tukafanikiwa kuzuia mauaji, uporaji, utumiaji wa mabavu, unafiki, kujiona bora zaidi ya wengine na ukufurishaji unaofanywa na mawahabi dhidi ya waislamu wote, kwa sababu kama alivyosema Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam, mambo ya dunia yanafanana. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika, tukutane tena wiki ijayo, panapo majaliwa ya Mola Momba, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini <tune> jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatano, Disemba 7 2022, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika presha inapanda, ni mshike mshike wa makada 374 wakiwemo vigogo wa CCM na mawaziri walioteuliwa kuwania nafasi thelathini za ujumbe wa NEC huku wa wasiwasi ukitanda miongoni mwa wajumbe wa sekretarieti juu ya nani atatemwa au kuendelea kubaki. Vilevile limeandika miradi 39 yasajiliwa kukuza uchumi Zanzibar. Bomba la Tazama lapata kazi mpya, na hukumu ya sakata la Asadi yaibua mjadala mpya wa kikatiba. Kwa upande wake gazeti la wamachinga limeandika Msigwa tema nyongo, sakata la mabehewa abainisha uwepo wa mabehewa mapya na ya mtumba yanayotoka nchi mbili tofauti. Vile vile limeandika RUASA yapeleka shangwe ya maji katika vijiji vitatu vya Mbinga mkoani Ruvuma, na serikali ya watangazia neema wamiliki wa malori Tanzania. Ama kwa upande wa michezo limeandika Moroko yaangusha kigogo michuano ya kombe la dunia Qatar kwa upande wake gazeti la Habari Leo limeandika serikali yapangua hoja mabehewa SGR, DC matatani akidaiwa kumpiga msichana, wapinzani wa msifu Raisi fedha za sherehe, wahamiaji haramu 18289 wadakwa, ofa ya Samia ya paisha mapatano, ardhi na hoja nne za muungano zapatiwa ufumbuzi, na kwa upande wa michezo pamoja na habari nyinginezo limeandika Moroko yaibeba Afrika ni baada ya kuitoa timu ngumu ya Uhispania katika mashindano ya kombe la dunia yanayoendelea ya nchini Qatar hivi sasa. Ama habari kuu katika gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii ni ya neno moja tu la herufi kubwa zilizokosa ambalo linasema vikumbo. Dondoo ya habari hiyo inasema vigogo CCM wachuana kuwania unek wamo mawaziri na wakubwa ndani ya chama. Vilevile limeandika uhamiaji wa mnasa mtuhumiwa wa uhalifu wa kimataifa Zumaridi na wenzake 80 wachiwa huru. Muhimbili asaidiwa vifaa tiba vyenye thamani ya shilingi milioni 50. Na wanasheria wasema Profesa Asad anastahili kulipwa hadi mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Kwa huko nchini Kenya, gazeti la Daily Nation pamoja na habari nyinginezo lina habari kuu yenye kichwa cha maneno kisemacho Raila aanzisha maandamano ya siku 30 ya kumpinga William Ruto. Waasi wa DRC na serikali wapigana huko M23, wakisema wako tayari kuondoka kwenye maeneo waliyoyateka, na ripoti inaonyesha kuwa ukame umewakimbiza shuleni zaidi ya wa watoto milioni mbili 2 kwa upande wake gazeti dada la Taifa Leo toleo la mtandaoni limeandika serikali kufunga shule za msingi za mabweni. Wizara ya elimu ya Kenya imetangaza mpango wa kupiga marufuku shule za mabweni kwa wanafunzi wa gredi ya kwanza hadi tisa. Katibu Dr. Belio Kipsange amesema ni muhimu kwa wanafunzi hao kuwa karibu na wazazi na walezi wao, akizungumza katika ufunguzi rasmi wa kongamano la kumi na nane la walimu wakuu wa shule za msingi Kepsham katika skuli ya Sheikh Khalifa bin Said jijini Mombasa, Dr. Kipsanga amesema serikali itatumia skuli za kutwa kwa masomo ya msingi na sekondari tangulizi. Vilevile limeandika kampuni ya bima Aga Khan kutoa matibabu ya bure kampuni ya bima ya Jubilii Chama cha akiba na mikopo cha Solution na hospitali ya Aga Khan zimeanzisha kambi ya matibabu bila malipo katika kaunti ya Meru ili kuwahimiza wakazi kuchunguza na kubaini hali zao za afya. Zoezi hilo litakuwa kwa siku saba katika matawi ya chama hicho yaliyoko Chuka, Nkubu, Meru, Nanyuki, Timau na Maua. Limeandika vile vile, limeandika afisa mkuu mtendaji wa kampuni ya bima ya Jubilii B Njeri Jomo amesema kwamba zoezi hilo ni njia mojawapo ya kuwasaidia wakazi wa maeneo hayo kuimarisha hali zao za afya. Ama habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda inasema, serikali na waasi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukutana tena mwezi Januari elfu mbili na ishirini na tatu. Rais Seril Ramafosa wa Afrika Kusini matatani licha ya kuungwa mkono na chama chake cha nc Moroko yaitoa Uhispania katika mashindano ya kombe la dunia la Qatar kwa mikwaju ya penalti. Na jeshi la polisi la Uganda lafanya uchunguzi kuhusu vifo vya kutatanisha vya wasichana wawili wa miaka kumi na mbili wa Koboko nam. Haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Amjambo, wapenzi usikilizaji, na wa karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa katika uga wa sayansi tiba na teknolojia hapa nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Waziri wa habari na teknolojia ya mawasiliano nchini Iran ametangaza kuwa satelaiti mpya ya Iran ijulikanayo kama Nahid itarushwa katika anga za mbali siku za usoni. Isa Zarepur amesema juhudi zinaendelea za kutuma satelaiti hiyo angani katika mwaka huu wa Kiirani unaomalizika Machi 20, 2023. Aidha, ameashiria habari za hivi punde zaidi kuhusu satelaiti ya Hayam ya Iran na kusema satelaiti hiyo inafanya kazi na picha zake zinapokelewa na kuna mawasiliano na vifaa vinavyohitaji picha zake, Zarepur amesema. Kituo cha kupokea picha za satelaiti cha Hayam ndicho kituo cha kwanza kikubwa zaidi na chenye vifaa vingi zaidi vya kusimamia na kupokea picha za satelaiti za Iran katika shirika la anga za juu la Iran. Kuhusu ushirikiano wa anga za juu baina ya Iran na Rusia, waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano hapa Iran ameongeza kuwa ushirikiano na Rasia katika uwanja wa anga za juu unaendelea vizuri. E, ikumbuka kuwa satelaiti ya Hayam ilirushwa eh, angani eh, Agosti 9 kwa kutumia roketi la Rasia la Soyuz 2.1b ikiwa ni hatua mpya ya uhusiano wa kistratejia baina ya Tehran na Mosco katika masuala ya anga za mbali. Satelaiti ya Hayam ya Iran ilifikishwa katika anga za mbali kwa roketi la Rasia ambalo nalo lilirushwa kutokea kituo cha Baikonur Cosmodrome nchini Kazakistan ambacho kinasimamiwa na Rasia. Katika miaka ya hivi karibuni, Iran imechukua hatua kubwa katika uga wa teknolojia pamoja na kuwa inakabiliwa na vikwazo. Kwingineko, makampuni kumi na matatu ambayo yana msingi wa elimu au knowledge based ya Kiirani yanayofanya kazi katika nyanja ya tiba yalishiriki katika jukwaa la maonyesho na mkutano wa kimataifa wa tiba Medica elfu mbili ishirini na mbili huko Ujerumani. Kwa msaada wa ofisi ya naibu rais, kitengo cha sayansi na teknolojia cha Iran, banda la kitaifa la Iran la bidhaa za teknolojia ya juu Lilizinduliwa na kuonyesha bidhaa za Iran huko Dusseldorf, Ujerumani. Medica ni tukio kubwa zaidi duniani katika sekta ya matibabu. Kwa zaidi ya miaka 40 jukwaa hilo limekuwa likiwaleta pamoja wataalamu kila mwaka. Hafla hiyo kubwa zaidi ya biashara ya matibabu au tiba duniani, mnamo 2019 ilivutia waonyeshaji zaidi ya 5522 kutoka nchi 69 kila mwaka watu mashuhuri kutoka nyanja za biashara, utafiti na siasa hupamba tukio hilo la hali ya juu kwa uwepo wao, wakiungana na makampuni ya maelfu ya wataalamu wa kitaifa na kimataifa na watu wa maamuzi kutoka sekta hii na kwingineko. Nchi za Afrika zimetakiwa kuwekeza katika kujenga miundombinu thabiti ya mtandao wa intaneti ili kutumia fursa za kidijitali na kuhakikisha mageuzi ya kijamii na kiuchumi barani humo. Haya yameelezwa na viongozi wa kimataifa waliohudhuria kongamano la 17 la udhibiti wa mtandao IGF 2022 lililofanyika Adisababa, Ethiopia, wakisisitiza umuhimu wa teknolojia ya kidijitali kama zana e, za kuimarisha maendeleo kote barani Afrika. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres aliwaambia washiriki e, kuwa ingawa teknolojia za kidijitali zinabadilisha maisha na uwezo wa watu kuishi lakini zinakiuka kanuni na kuzidisha ukosefu wa usawa duniani kote. Ametoa wito wa kuwa na mustakabali wa kidijitali unaozingatia haki za binadamu kwa msingi wa mtandao thabiti ulio wazi, unaojumuisha watu wote na salama kwa wote, kulingana na mapendekezo yake ya Global Digital Compact. makubaliano ya Global Digital Compact yanayopendekezwa yanalenga kutoa fursa ya watu wote kuunganishwa na mtandao wa intaneti, kuziba pengo la mgawanyiko wa kidijitali na kufikia mamilioni ya watu ambao hawajaunganishwa na intaneti. Guterres amesisitiza kuwa fursa salama za kidijitali zinazozingatia haki za binadamu huanza na ulinzi wa uhuru wa kujieleza na haki ya uhuru na faragha mtandaoni, akisisitiza kwamba serikali, makampuni ya kibinafsi na majukwaa ya mitandao ya kijamii yana wajibu wa kuzuia uonevu mtandaoni na taarifa potofu ambazo zinahujumu demokrasia, haki za binadamu na sayansi. Naye waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmad, ambaye alikuwa mwenyeji wa kongamano hilo, hotuba yake ya ufunguzi alisema mchango wa mtandao wa intaneti katika maendeleo ya kijamii ni mkubwa. Uimarishaji wa demokrasia ya ujuzi na mawasiliano, upatikanaji wa ujuzi wa ujasirimali na fursa mpya za ajira, upatikanaji wa huduma za afya na elimu ni baadhi ya masuala machache muhimu naye kaimu katibu mtendaji wa Tume ya Uchumi e, kwa Afrika Antonio Pedro amesema kupunguza ukosefu wa usawa kidijitali ni muhimu katika kujenga njia mpya za ukuaji wa haraka wa kiuchumi, uvumbuzi, uundaji wa ajira na upatikanaji wa huduma barani Afrika. Takwimu zinaonyesha kwamba takribani watu milioni mia saba themanini na moja barani Afrika hawajaunganishwa na mtandao wa intaneti na fursa ni finyu zaidi, hasa maeneo ya vijijini. Ingawa asilimia sabini ya watu wa Afrika wana fursa ya intaneti kupitia simu za mkononi, hata hivyo bwana Pedro anasema ni chini ya asilimia ishirini na tano ya walio na simu za rununu ndio wanaotumia intaneti hiyo, kutokana na gharama kubwa ya intaneti ya mitandao ya simu barani humo. Kongamano hilo la IGF lilianza Novemba 28 na kumalizika Disemba 2. Na baada ya mfululizo wa mashauriano na wataalamu wa kimataifa, hatimaye shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO litaanza kutumia jina Mpox badala ya monkeypox au homa ya ndui, kufuatia mapendekezo ya kubadilishwa kwa jina hilo kwa maelezo ya kwamba lilikuwa linasababisha mambo kadhaa ikiwemo unyanyapaa. Kwa mujibu wa taarifa ya WHO iliyotolewa mwishoni mwa mwezi Novemba jijini Geneva Uswisi, mabadiliko hayo yalianza rasmi Novemba 28, lakini majina hayo mawili mpox na monkeypox au ndui ya nyani yatatumika kwa pamoja kwa kipindi cha mwaka mmoja, na kisha monkeypox au ndui ya nyani litaondolewa. WHO inasema ndui ya nyani ilipoibuka mapema mwaka huu na kusambaa katika maeneo ambayo awali ugonjwa huo haukuweko, lugha yenye misingi ya ubaguzi wa rangi na unyanyapaa ilienea mtandaoni na kwenye maeneo mengine na katika jamii, na kisha ripoti hizo kuwasilishwa kwa WHO. Katika mikutano kadhaa iwe ya uso kwa uso au mtandaoni, watu kadhaa binafsi na nchi waliwasilisha hofu yao na kuomba WHO ipendekeze jina hilo libadilishwe. Kubadili au kupatia jina ugonjwa hufanyika kwa nadra sana kwa ugonjwa ambao tayari uko na ni wajibu wa WHO kwa mujibu wa mfumo wa kimataifa wa kupangia majina magonjwa ICD na jukwaa la kimataifa la kupangia majina kupitia mchakato wa mashauriano unaojumuisha nchi wanachama wa WHO. Baada ya mchakato huo uliomshirikisha pia mkurugenzi mkuu wa WHO Daktari Tedros Adhanom, WHO ndio imepitisha mabadiliko hayo na ili kuondoa mkanganyiko wa jina katika mlipuko um, huo ndio maana yatatumika pamoja kwa mwaka mmoja na kisha Monkeypox au ndui ya nyani kuondolewa kabisa. Kwa mujibu wa WHO, mchakato wa kubadilisha jina la ugonjwa huchukua miaka kadhaa, lakini kwa monkeypox mchakato umeharakishwa kwa kuzingatia kanuni zinazotakiwa. WHO inasema hoja ya matumizi ya jina mpox badala ya monkeypox katika lugha nyingine lilijadiliwa, na iwapo kutatokea mkanganyiko wote, hoja itajadiliwa kupitia mchakato ulioko kwa uratibu na mamlaka za serikali na vyama vya kitabibu. Shirika hilo limesema litatumia mpox katika mawasiliano yake na limesihi watu wengine nao kufanya hivyo ili kupunguza athari hasi za matumizi ya monkeypox au ndui ya nyani na kupitishwa kwa njia mpya. Nusikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu kubadilishwa jina la ugonjwa wa ndui ya nyani au monkeypox na kuwa mpox, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 12 Jamadi l Awal mwaka 1444 hijria inayosadifiana na tarehe 7 Desemba mwaka 2022 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 491 mia iliyopita alifariki dunia msomi mkubwa wa Kiislamu Ibni Tulun Dimashki aliyekuwa fakihi mwanafasihi na mwanahistoria huko mjini Damascus, Siria. Ibnu Tulun alizaliwa mwaka 880 hijiria mjini Damascus, na katika umri wake wote alifanya jitihada kubwa za utafiti, kufundisha na kuandika vitabu vya taaluma mbalimbali mbali. Ibnu Tulun Dimashki ameandika vitabu vingi vya thamani kuhusiana na historia ya Kiislamu na pia katika uwanja wa tafsiri ya Qurani tukufu, hadithi, lugha, tiba na irfani. Tarehe 7 Desemba, miaka 133 iliyopita, gari la kwanza la kisasa duniani lilitengenezwa. Gari hilo lililokuwa lili na uwezo wa kwenda kilomita 12 kwa saa lilitengenezwa na msomi wa Kijerumani aliyejulikana kwa jina la Carl Friedrich Benz. Gari hilo lilitumia nishati ya petroli au alkoholi. Carl Benz alifariki dunia mwaka 1929. miaka 81 iliyopita katika siku inayosadifiana na leo, wakati vita vya pili vya dunia vilipokuwa vimeshadidi barani Ulaya, ndege 200 za kivita za Japan zilishambulia kituo cha jeshi la Marekani katika bandari ya Pal au Pal Haba kwa kimombo. Shambulizi hilo lilifanyika wakati Japan ilipokuwa katika mazungumzo na Marekani kuhusu maswala ya mashariki mwa Asia. Sambamba na mashambulizi hayo ambayo yaliharibu meli 19 za kivita za Marekani. Jeshi la Japan pia lilifanya mashambulizi makubwa katika nchi za kusini mwa Asia. Baada ya mashambulizi hayo, Marekani ilitangaza vita dhidi ya Japan na vita vya pili vya dunia vikapanuka zaidi hadi mashariki mwa Asia. na siku kama ya leo miaka 69 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 16 Azar mwaka 1332 Hijria Shamsia, upinzani wa wanafunzi wa chuo kikuu cha Tehran dhidi ya safari ya Richard Nixon, makamu wa rais wa Marekani katika kipindi hicho, hapa nchini ulipelekea wanachuo watatu kuuawa na askari vibaraka wa utawala dhalimu wa Shah. Safari hiyo ilifanyika miezi mitatu na nusu tu baada ya mapinduzi ya Marekani dhidi ya serikali ya Dr Musadiq. Siku ya pili baada ya mauaji hayo, Richard Nixon alitunukiwa shahada ya heshima ya uzamivu wa sheria katika chuo kikuu cha Teheran. Kwa mnasaba huo, tarehe 16 Azar kila mwaka huadhimishwa nchini Iran kama siku ya mwanachuo hapa nchini. nam hapati Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Yahya Ali wa mtaa wa mabanda ya papa huko Tanga, Tanzania umeandika Uganda na Rwanda zina wajibu wa kutatua vita vinavyoendelea kati ya waasi na majeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au kumaliza, maana Uganda na Rwanda ni waungaji mkono wa vikundi vya waasi na wanapaswa kumaliza hivyo vita mara moja, ili wakongo wawe na amani na nchi yao. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, unasema asante. Bwana Butele Hebrani wa Arua, Uganda, umesema nzuri na shukrane. Nasi tunakushukuruni wasikilizaji wa penzi. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Syed Ali Khamenei amesema kwamba baraza kuu la mapinduzi ya kiutamaduni la Iran lina wajibu wa kutambua kwa kina udhaifu na mapendekezo ghalati ya kiutamaduni katika nyuga tofauti na kuzipatia ufumbuzi wa kiutaalamu kwa njia ya kueneza utatuzi, kueneza utamaduni wa kuwa na mapendekezo sahihi na ubunifu unaofaa. Mtandao wa habari wa Aljazira umetangaza kwamba umewasilisha kesi ya mauaji ya mfanyakazi wake Shirini Abu Akla katika mahakama ya jinai ya kimataifa huko The Hague dhidi ya wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Waziri wa usalama wa nchi wa Marekani ameelezea wasiwasi wake kuhusiana na ukatili na machafuko ya ndani, akivitaja kuwa ni moja ya vitisho vikubwa vinavyofungamana na ugaidi wa ndani huko Marekani. Waziri wa zamani wa ulinzi wa Israeli ameashiria baraza la mawaziri linaloundwa na Benjamin Netanyahu na kusisitiza kuwa linaonekana kwamba ni baraza la vita na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars todaycom sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.