Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka, tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni kwa mara nyingine tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Usiku wa leo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kukiri Marekani na Israel kuhusu kutotetereshwa Iran na machafuko ya hivi karibuni hapa nchini. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha Hakika ya Uwahabi, kipindi hicho kinachozungumzia jinsi kundi la mawahabi lilivyoanzishwa huko katika ardhi ya Hijaz au Saudi Arabia ya leo, na baadaye kidogo tutakuwa na kile cha sayansi na teknolojia mpya. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida ya kila siku na vilevile vile kipindi kidogo cha kifupi cha kasida kabla ya kukukamilisha matangazo yetu usiku wa leo, kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni yani. Ni saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Sherehe za kufunga mazungumzo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusu amani nchini Kongo zimeakhirishwa kwa muda. Waislamu nchini Uganda wamelalamikia uvamizi unaofanywa dhidi ya misikiti na kutiwa mbaroni kiholela. Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran limetangaza kwamba linamiliki teknolojia zote za silaha za kisasa. na kundi la arinulusud huko Palestina limetangaza kwamba limefanya operesheni tano za kulipiza kisasi dhidi ya wazayoni wa Israeli wa na, sasa ni habari kamili. Sherehe za kufunga mazungumzo ya wiki nzima ya jumuiya ya Afrika Mashariki EAC ziliongoza mazungumzo ya amani jijini Nairobi, Kenya, ziliahirishwa jana Jumatatu kutokana na mipango duni. Wajumbe ambao ni pamoja na wawakilishi kutoka makundi makubwa ya waasi na waathirika wa vita vya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo walitoka nje ya mkutano huo dakika chache baada ya kuanza kwa madai ya kutulipwa posho zao. Uhuru Kenyatta, rais mstaafu wa Kenya, ambaye ndiye mratibu wa masuala ya amani wa Jumuiya ya Afrika Mashariki jana aliahirisha sherehe za kufungwa mazungumzo ya amani hadi leo Jumanne na kuwakemea vikali waandaaji wa mkutano huo kwa mipango duni. Katika sehemu moja ya matamshi yake, Kenyatta alisema ningependa kuahirisha mkutano huu na naomba tukutane hapo kesho. Tunajua tuna fedha za kutosha, na najua hivyo kwa sababu nilikuwa miongoni mwa watu waliopata fedha za kusaidia kurejesha amani Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Pia amesema kwa waandaaji, amani si kitu cha kuchezea. Kesho waandaaji wataleta pesa ambazo zilikuwa zimegawiwa ipasavyo kwa washirika wote wa, wa mchakato huu. Mazungumzo ya amani kati ya pande mbalimbali zinazohusika na mgogoro wa Jamhuri ya kidemokrasia Kongo, ya Kongo yalihusisha mashauriano kati ya makundi yenye silaha ya mashariki mwa nchi hiyo na viongozi wa serikali za kikanda, mashirika ya kiraia na wadau wengine kwa lengo la kutafuta suluhu endelevu ya mgogoro unaoisumbua jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Waislamu nchini Uganda kutoka makundi yote ya jamii jana Jumatatu walipinga kukamatwa kiholela kwa viongozi wa Waislamu wakati wa uvamizi wa msikiti. Viongozi wa dini ya Kiislamu, wabunge, wafanya biashara na wanajamii kwa pamoja walijitokeza kulani utiaji mbaroni huo ambao wanaamini ni kinyume cha sheria na haustahili kufanywa. Asuman Basalirwa mwenyekiti wa jukwaa la wabunge wa Islamu, ambaye anawakilisha eneo bunge la Bugiri amesema huu ni ubaguzi wa wazi wa serikali dhidi ya Waislamu. Mara kwa mara maafisa wa serikali wanavamia misikiti na kuwakamata kiholela mashehe bila ya kufuata sheria na kuwaweka mahabusu bila ya kuwafikisha mahakamani. Wabunge wa Islamu wa Uganda pia wamelalamikia kuvunjiwa heshima misikiti ya Waislamu kunakofanywa na vyombo vya dola ambavyo maafisa wake huingia kwenye maeneo hayo matakatifu wakiwa wamevaa viatu. Miongoni mwa waliokamatwa hivi karibuni ni naibu kiongozi wa madhehebu ya Tabligh Muslim nchini Kenya, nchini Uganda, Sheikh Yahya Mwanje na Waislamu wengine zaidi ya kumi wabunge hao Waislamu wametaka Sheikh Yahya achiwe huru bila ya masharti yoyote, na vyombo vya usalama viruhusu washukiwa wakutana na familia na mawakili wao, au wafikishwe mahakamani ijulikane wamekamatwa kwa kosa gani. Vilevile wametaka Waislamu wengine wanaozuiliwa magerezani wafikishwe mahakamani na sheria ifuate mkondo wake, kwa maafisa usalama wa serikali wanaovunjwa katiba kwa kuwakamata kiholela Waislamu. Mbunge wa Katikamu Kusini, Hasan Kirumira, amesema hawawezi kukaa kimya huku waislamu wenzao wakitekwa nyara kinyume cha sheria. Nalo Baraza Kuu la Waislamu wa Islamu, Uganda limefanya mkutano na waandishi wa habari katika mji mkuu Kampala, ambapo msemaji wa baraza hilo Ashrafa Ziwa Muvawala amelaani kukamatwa kiholela Waislamu. Katika kipindi cha wiki nne zilizopita, vyombo vya usalama vya Uganda vimewatia mbaroni zaidi ya waislamu 15 katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Msemaji wa polisi Fred Enanga amedai kwamba baadhi ya waliokamatwa wana kesi za kujibu na kwamba watafikishwa mahakamani hivi karibuni. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran Sepah amesema kwamba jeshi hilo linamiliki teknolojia zote za kisasa za kijeshi kwa kutegemea wataalamu wake wa ndani. Brigedia Jenerali Hussein Salami amesema hayo leo kwenye kongamano la taifa la nafasi ya elimu, sayansi na teknolojia katika vita vya kujihami kutakatifu, na kuongeza kwamba haiwezekani kuendesha vita kwa kutumia elimu na utaalamu wa zamani, bali elimu nyingine ni muhimu na muhimu huwa zina zaliwa ndani ya vita vyenyewe. Amesema mbinu yoyote inayotumiwa kwenye vita huweza kufanikiwa mara moja tu katika vita hivyo, na baada ya hapo adui huwa ameshaielewa na kujipanga kukabiliana nayo. Brigedia Jenerali Salami ameongeza kwamba hii leo mbinu ya kumshitukiza adui inatumiwa kupitia teknolojia na zana za kisasa ambazo zinakuwa na nguvu zaidi ya mahesabu ya adui sana hizo ni zile ambazo adui huwa hajui kukumbana nazo, hajawahi kukumbana nazo hata mara moja. Muda wote zinatoa pigo kubwa kwa adui, amesisitiza Brigedia Generali Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Vilevile amesema wakati wa vita vya kujihami kutakatifu, Iran haikuwa na uwezo wa kijuu na haikuwa na uwezo mkubwa wa kumshinda adui vita hivyo pia viliongozwa kisiasa na Marekani, lakini Iran ilisaidiwa na nguvu za imani, moyo wa kujitolea na ubunifu wa kila namna katika miaka yote minane na kufanikiwa kupata ushindi kwenye vita hivyo. Mwezi Septemba mwaka 1980 jeshi vamizi la dikteta wa zamani wa Iraki, Saddam Hussein, lilivamia ardhi ya Iran kwa ndoto za kufika kwenye mji mkuu Teheran katika kipindi cha wiki moja tu huko madola yote makubwa duniani yakimuunga mkono. Hata hivyo mikakati na ushujaa wa majeshi ya Iran na uungaji mkono wa pande zote wa wananchi ulimlazimisha adui kurudi nyuma na kutokalia hata shibiri moja ya ardhi ya Iran. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kundi la mapambano ya Kiislamu la Arin al-Usud kwa maana ya pango la simba, linaloendesha mapambano yake katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina dhidi ya utawala haramu wa Israel limetoa taarifa na kusisitiza kwamba limefanya operesheni tano za kulipiza kisasi cha kuuliwa shahidi na kikatili kijana wa Kipalestina Amar Mefleh taarifa ya kundi hilo la mukawama wa kiislamu limesema kwamba operesheni hizo zimefanyika katika maeneo tofauti ya Nablus, ikiwa ni pamoja na eneo linalokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel na vilevile alikokuwa alikouliwa kikatili kijana huyo wa Kipalestina katika maeneo ya Beit Furik na Jarsmin katika ukingo wa magharibi. Wakati huo huo, duru za utawala wa kizayuni zimekiri kwamba usiku wa kuamkia leo Jumanne, mapambano wana mapambano wa Palestina walifanya operesheni ya ufyatuaji risasi dhidi ya mlowezi wa kizayuni katika ukingo wa Magharibi. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni wa Israel leo Jumanne vimekiri kwamba operesheni hiyo imefanyika karibu na Ramallah. Duru hizo za kizayuni zimedai kwamba operesheni hiyo haikusababisha madhara makubwa. Kukiri vyombo hivyo vya kizayuni kumekuja huku kundi jipya la mukawama wa Palestina linalojulikana kwa jina la Baha Abul Ata likitangaza kuundwa kwake na kuanzisha operesheni dhidi ya wazayuni katika maeneo ya kusini magharibi mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Kundi hilo jipya la mapambano huko Palestina limesisitiza katika taarifa hiyo kwamba wana mapambano wa Palestina wamerejea salama kwenye vituo vyao katika kitongoji cha Salim baada ya operesheni yenye mafanikio katika eneo la karibu na Ramallah. Na msemaji wa ikulu ya rais wa Marekani, White House, mapema leo Jumanne ametoa vitisho vya ajabu dhidi ya Moscow baada ya nchi za magharibi kuainisha bei maalum ya kununulia mafuta ya Rasia na kusema kwamba hakushangazwa na jibu lililotolewa na Kremlin. Shirika la habari la Fars limemnukuu Karine Jean Pierre akisema hayo mapema leo na kuongeza kwamba iwapo Rasia itaacha kuziuzia mafuta nchi za magharibi kwa bei iliyoainishwa na Marekani, basi ijiandaye kupigwa faini. Msemaji huyo wa ikulu ya Marekani amesema hayo mbele ya waandishi wa habari na kuongeza kwamba bei iliyoainishwa hivi sasa itakuwa inabadilika muda wote kwani lengo ni kuizuia Russia isinufaike zaidi na vita vya Ukraine. Amerudia vitisho vyake akisema iwapo Russia itakataa kuziuzia mafuta nchi za magharibi baada ya kutekelezwa mpango huo wa kununua nishati hiyo kwa bei isiyozidi dola 60 kwa pipa, Moscow itakumbwa na matokeo mabaya. Hata hivyo, wataalamu wa mambo wanasema kwamba matamshi hayo ya msemaji wa ikulu ya rais wa Marekani ni kutapatapa kwa mfamaji hasa baada ya viongozi wa Rasia kutangaza wazi kwamba hawatoiuzia wa mafuta nchi yoyote itakayoshiriki kwenye mpango huo wa kibeberu wa madola ya Magharibi. Siku chache zilizopita mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika taasisi za za kimataifa mjini Vienna, Austria, Mikhail Ulianov alisema kwamba kuanzia mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na tatu nchi za Ulaya zitaishi bila ya mafuta ya Rasia kufuatia hatua yao ya kuainisha bei ya kununulia mafuta kutoka Rusia. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho hatua ya Marekani na Israel ya kukiri uh, kwamba Iran haijatetereshwa na machafuko yaliyotokea hivi karibuni katika baadhi ya maeneo hapa nchini. <mucho> Sambamba na himaya na misaada ya Marekani kwa wafanya fujo na machafuko nchini Iran, wachambuzi waandamizi wa masuala ya usalama wa wa Marekani na utawala haramu wa Israel wamekiri kwamba Iran haijatetereshwa na machafuko hayo ya hivi karibuni. Avril Haines, mkurugenzi wa ujasusi wa kitaifa wa Marekani, sanjari na kuashiria vurugu na machafuko ya Iran anaamini kwamba machafuko hayo si tishio kwa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu. Brigedia Jenerali Amit Sar, mweledi mwandamizi wa masuala ya ujasusi katika jeshi la utawala ghasibu wa Israel, amekiri kwamba machafuko hayo hayawezi kuwa tishio kwa uwepo wa mfumo wa Kiislamu nchini Iran. Matamshi ya maafisa wa ngazi za juu wa masuala ya kiintelijensia wa Marekani na utawala haramu wa Israel ya kukiri kuhusu kutokuwa tishio machafuko ya Iran kwa mfumo unaotawala yanatokana na, na kwamba mfumo unaotawala hapa nchini una ridhaa ya wananchi walio wengi na hilo limeonekana wazi kupitia himaya na uungaji mkono wao kwa mfumo huo katika kipindi chote cha miongo minne iliyopita. Katika kipindi hicho mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran umeandamwa na njama mbalimbali, lakini umezishinda njama hizo kwa himaya ya wananchi na kusimama kidete kwa Wairani na taifa zima bila ya kutetereka. Machafuko ya mara hii yaliyoibuka kwa kisingizio cha kifo cha Mahsa Amini yalitazamwa na maadui wa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu kutoka nje kama fursa ya kuingilia masuala ya ndani na kuchochea vurugu nchini Iran kadiri wanavyoweza, ili kulitumbukiza taifa katika lindi la vurugu na machafuko na hatimaye kuuangusha mfumo tawala wa jamhuri ya Kiislamu. Ukweli wa mambo ni kwamba viongozi wa kisiasa wa Marekani, nchi za Ulaya, utawala wa kizayuni wa Israel pamoja na vyombo vyao vya habari na vyombo vya habari vya lugha ya Kifarsi vyenye uadui sugu na mfumo wa Kiislamu hapa nchini na vinavyoungwa mkono na madola ya Magharibi kama televisheni ya Iran International, walilitumia vibaya tukio chungu la kifo cha Mahsa Amini ambapo wakitumia nara za kuunga mkono haki za wananchi wa Iran, walijitokeza na kuunga mkono watu wanaofanya fujo na kuharibu mali za umma na za watu binafsi. Unafiki wa madola ya magharibi ulionekana wazi zaidi pale walipoamua kufumbia macho au kuyadogosh, kuyadogesha maandamano makubwa ya wananchi wa Iran ya kuunga mfono, mkono mfumo wa Kiislamu na kutangaza kupinga vurugu na machafuko yanayowafanywa yanayofanywa na baadhi ya watu walio wachache wakisaidiwa na nchi za magharibi. Marekani ambayo imekuwa mstari wa mbele kuwaunga mkono wahuni na wafanya vurugu na machafuko nchini Iran ilitoa ahadi ya kuondoa vikwazo vya intaneti sambamba na kuchukua misimamo ya kuingilia masuala ya ndani ya Iran ili kuchochea moto wa vurugu hizo. Hata hivyo, baada ya majuma kadhaa, Marekani na washirika wake wamegonga mwamba na kushindwa kufikia malengo yao. Katika hatua iliyofuata serikali ya Washington iliamua kuziwekea vikwazo asasi na shahsia kadhaa kwa visingizio mbalimbali mbali, na kwa madai kwamba walihusika katika kukabiliana na waandamanaji. Vikwazo hivyo ambavyo vimekwa vimechuwekwa kwa kisingizio cha cha kuwaunga mkono wananchi wa Iran vinakinzana kikamilifu na sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa vilevile vikwazo hivyo ni ishara ya wazi ya utendaji mwingine wa kinafiki na unduma kuwili wa Washington kuhusiana na Iran. Wizara ya fedha ya Marekani imedai kwamba vikwazo hivyo vipya ni ishara nyingine ya wazi ya kufungamana Washington na kuunga mkono haki za mkusanyiko wa amani Misimamo hiyo ya Marekani inatambuliwa katika imechukuliwa katika hali ambayo kwa upande mmoja serikali ya rais Joe Biden inadai kuamiliana kidiplomasia na Iran kuhusiana na kadhia ya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na hata kuna taarifa za pande mbili kubadilishana jumbe kwa njia isiyo ya moja kwa moja na hata kung'ang'ania kwake kuweko mazungumzo ya ana kwa ana na Teheran, na kwa upande wa pili inaingilia masuala ya ndani ya Iran na kuwaunga mkono na kuwasaidia watu wanaozusha vurugu na ghasia hapa nchini katika hali ambayo Marekani inadai kwamba inawaunga mkono wananchi wa Iran wanaofanya maandamano. Tukitupia jicho utendaji wa Washington kuhusiana na Iran katika miongo kadhaa ya hivi karibuni, tunaona ishara za wazi za chuki na uhasama uliokubuhu wa Washington dhidi ya taifa la Iran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Hakika ya Uwahabi kitakachofuatiwa na kile cha sayansi na teknolojia mpya na vilevile makala ya Leo katika Historia. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo. Tunaanza kwa jina la Mwenyezi Mungu ambaye ni mjuzi mwenye hekima, anayejua yale yote yanayofichwa na kudhihirishwa na wanadamu. Salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu ya wale wote wanaopenda na kuvutiwa na historia, wale wanaosoma historia na kuifanyia kazi katika kubuni na kupanga mustakabali wao Inatutosha kufahamu umuhimu wa historia pale tunaposoma na kupata ibra kutokana na maneno ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, alipotamka kumnasihi mwanawe Imamu Hasan alaihi ssalam kwa kumwambia: ewe mwanangu, japokuwa sijaishi maisha ya waliotangulia mahala pamoja, lakini nilitupia jicho matendo yao, nikawaza habari zao na kupitia kazi na maisha yao nikana kwamba nilikuwa mmoja wao, bali nikana kwamba niliishi na wa kwanza na wa mwisho wao, kutokana na yale niliyojifunza kutokana na uzoefu wa historia yao. Anashauri katika sehemu nyingine akisema, tolea hoja ya mambo ambayo hayajatukia kwa yale ambayo tayari yametukia, na tabiri matukio ambayo hayajatukia kwa kuchunguza yale ambayo tayari yamekwisha tukia, maana mambo yote ya dunia yanafanana. Kwa msingi huo, wapenzi wasikilizaji, sisi pia katika kipindi hiki tutajaribu kutegemea vyanzo vya historia ili kujua zaidi uahabi na misingi yake ya kihistoria. Karibuni. miaka mitatu baada ya mtume mtukufu Sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhajiri kutoka Maka kwenda Madina, mayahudi wa Bani Nadhir, Bani Quraida na Bani Qainuqa walivunja mkataba waliokuwa wameutia saini na Waislamu na kushirikiana na makafiri wa Maka kwa lengo la kumpiga vita Mtume wa Mwenyezi Mungu na wafuasi wake. Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam alifahamu vizuri usaliti wao huo. Kufuatia vita vikali vilivyopiganwa kati ya pande mbili, Mtume aliweza kuwashinda na kuwafukuza kutoka mjini Madina Mayahudi walipovunja mkataba na Mtume. Walipokuwa wanaondoka mjini Madina, baadhi ya wakazi wa mji huo pia walifuatana nao. Kidhahir, wao hao walikuwa wakijifanya kuwa ni Waislamu, lakini kwa hakika walikuwa na uadui na chuki kubwa dhidi ya wa Uislamu walioificha ndani ya nyoyo zao. Na bila shaka Mwenyezi Mungu alifahamu vyema unafiki na chuki hiyo walioificha nyoyoni na kumfahamisha Mtume wake mtukufu pamoja na Waislamu kuhusu jambo hilo. Anasema katika aya ya 11 ya Suratul Hashri kwamba hawaoni wanaofanya unafiki, wanawaambia ndugu zao waliokufuru katika watu wa Kitabu, mkitolewa na sisi lazima tutatoka pamoja nanyi, wala hatutamtii yoyote kabisa dhidi yenu na mkipigwa vita lazima tutakusaidieni na Mwenyezi Mungu anashuhudia kwamba hao hakika bila ya shaka ni waongo. Katika aya hii Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anawaarifisha wanafiki na Mayahudi kuwa ni ndugu, kama ambavyo anasema katika aya nyingine kwamba Waislamu ni ndugu. Ni wazi kwamba udugu wa Waislamu haufungamani na ukabila, rangi wala nchi Bali unafungamana na itikadi na imani yao. Kwa msingi huo, udugu wa wanafiki na Mayahudi unafungamana na fikra na itikadi zao. Baadhi ya Mayahudi walipoona kwamba wana marafiki wa karibu mjini Madina, walichukua uamuzi wa kuukubali Uislamu kidhahiri tu na kuishi miongoni mwa Waislamu kama Waislamu, katika hali ambayo kwa hakika hawakuwa wamekubali dini hiyo kwa nyoyo zao. Kutokana na unafiki wao, waliamua kueneza fikra zao potovu katika jamii ya Waislamu kwa ajili ya kupotosha dini hii tukufu ya mbinguni. Shughuli za pamoja za Mayahudi na wanafik katika jamii ya Kiislamu taratibu zilipelekea baadhi ya Waislamu waliokuwa na imani dhaifu kukubali itikadi hizo potovu. Watu hao walijua tu dhahiri ya Qurani na Uislamu, na hivyo kujinyima uwezo na fursa ya kutambua kina cha maarifa yake. Walishindwa kutambua hakika na ukweli wa aya za Qur'ani. Na kiburi pamoja na majivuno yao yasiyo na msingi yaliwafumba macho na kuwafanya wasiweze kudiriki wala kukiri makosa yao katika uwanja huo. Akhawariji au wale wanaoitwa na Imama Ali bin Abi Talib kuwa ni mariqina, yani waasi, ni miongoni mwa watu hao ambao fikra na itikadi zao potofu zilifanana sana na za Mayahudi, mbali na fikra zao dumavu na zilizoganda kutazama mambo kidhahiri na kuifahamu Qurani kijuujuu tu ni miongoni mwa mambo yanayofanana sana kati ya watu hao na Mayahudi, ambayo huwapelekea kuwatuhumu Waislamu wenzao kuwa ni makafiri na hivyo kuhalalisha damu na mali zao. Jambo baya zaidi ni kwamba Khawariji walihalalisha vitendo vyao vya utumiaji mabavu na kuchukulia kidhahiri na kimakosa aya za Qurani, kosa ambalo kimsingi baadhi ya mayahudi walilifanya huko nyuma kuhusiana na maneno ya Mwenyezi Mungu katika kitabu chao cha mbinguni. Mwenyezi Mungu anazungumzia katika aya kadhaa za Qur'ani tukufu kuhusu khiana waliofanya mayahudi kuhusu kitabu chao kitakatifu. Tunasoma katika aya ya 79 ya, ya suratul baqara kama inavyofuata: basi ole wao wanaoandika kitabu kwa mikono yao kisha wakasema hiki kimetoka kwa Mwenyezi Mungu ili wachumie kwacho pato dogo. Basi ole wao kwa yale iliyoandika mikono yao, na ole wao kwa yale wanayoyachuma. Tunasoma katika aya ya 78 ya suratu Ali Imran maneno ya Mwenyezi Mungu, ambapo anaashiria moja kwa moja Mayahudi ambao wakati wa kusoma kitabu cha Mwenyezi Mungu walikuwa wakiyapotosha kwa makusudi maneno ya muumba wao na kunasibisha kwake uongo hali ya kuwa wanajua kuwa hayo si kweli. Wapenzi wasikilizaji, baada ya Khawariji, mtu mwingine ambaye fikra na itikadi zake zilifanana sana na za Mayahudi ni Ibni Taimia. Kama walivyokuwa Mayahudi, aliamini kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ana mwili na kudai kwamba huteremka duniani kila usiku ambapo alitaka kuthibitisha fikra yake hiyo potofu kwa kutoa mfano wa yeye kuteremka kwenye ngazi akiwa kwenye mimbar. Fikra ya kuwakufurisha waislamu pia ilikuwa katika itikadi za Ibnu Taimia, ambapo kama walivyofanya Khawarij alitumia kila njia kuhalalisha itikadi hiyo kutokana na kufahamu kwake kimakosa aya za Qurani Tukufu. Karne nyingi baadaye, Muhamad bin Abdul Wahab, mwasisi wa madhehebu ya Uwahabi Alidhihiri na kurithi fikra hizo potofu za Ibn Taimiyah. Katika kipindi kile cha mwanzoni mwa Uislamu ambapo mahawarij walianza kudhihiri, Imam Ali alaihi salam alisema kuhusiana nao, naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu ambaye nafsi yangu iko mikononi mwake, hawa watakapoondoka watadhihiri wengine, ambapo hatimaye watafuatwa na uwezi wenye silaha na maharamia wa poraji. Leo hii tunaona wazi utabiri huo wa Imam Ali ukiwa umethibiti mbele ya macho ya ulimwengu wote. Fikra zile zile dumavu na zenye mgando za kuchukulia mambo kidhahir na kijuujuu, za kutumia mabavu na kwa kufurisha Waislamu, zinaonekana wazi hii leo katika mawazo na tabia za mawahabi na wafuasi wao wasiopendelea kutumia akili. Kama walivyo Mayahudi, Mawahabi wanaamini kwamba Mwenyezi Mungu ana mwili, mikono miwili, miguu miwili, macho mawili na uso. Katika kitabu cha Mayahudi pia Mwenyezi Mungu anachorwa humo kama kiumbe aliye na miguu miwili na kama alivyo mwanadamu hutembea na kuteremka duniani kutoka mbinguni na kwamba ana sehemu maalum anakoishi. Mungu wa Mayahudi hajui kila kitu, hajui mambo mengi na hata hujutia baadhi ya mambo anayoyafanya, hushiriki mieleka na mtume wake Yaqub na la kushangaza ni kuwa hatimaye hushindwa kwenye mieleka hiyo. Kwa miaka mingi makuhani wa Kiyahudi waliandika vitabu vingi vya ufafanuzi na tafsiri walizoziandika kwa matamanio na fikra zao wenyewe, na kisha kuzijumuisha katika kitabu kimoja walichokipa jina la Talmud. Kitabu hicho kinaenziwa sana na Mayahudi katika zama hizi. Kwa mujibu wa maandishi yaliyomo kwenye kitabu hicho roho za Mayahudi ni bora kuliko wanadamu wengine, kwa sababu kwa mujibu wa itikadi zao, roho zao ni sehemu ya Mwenyezi Mungu, kama alivyo mwana kwa mzazi wake. Kwa mujibu wa imani hiyo potofu, roho za watu wasio Mayahudi ni sawa na roho za wanyama. Hivyo, kama mwanadamu anavyomshinda mnyama kwa ubora, Mayahudi pia ni bora kuliko wanadamu wengine. Kwa mujibu wa tafsiri zilizomo kwenye Talmud, watu wasio Mayahudi ni wanyama walio na miguu miwili ambao wameumbwa kwa ajili ya kuwahudumia Mayahudi. Hivyo mali na roho zao ni halali kwa Mayahudi. Waandishi wa Talmud wanaamini kwamba hatimaye dunia na kila kilichomo vinapaswa kumilikiwa na Mayahudi. Hivyo wasio Mayahudi wanapaswa kuuawa hata kama watakuwa ni watu wema. Kwa msingi huo, Mayahudi huhalalisha damu ya kila asiyekuwa Myahudi, na huenda huo ukawa ndio msingi wa fikra za Mawahabi kwa kufurisha Waislamu wenzao wasiokuwa wao na kuhalalisha damu na mali zao. Fikra ya utakfiri inahalalisha umwagaji wa damu ya Waislamu ambao hawafikirii kama wao. Tofauti pekee iliyopo kati ya fikra mbili hizo potofu ni kuwa Mayahudi wanalichukulia kabila kuwa kipimo cha ubora wao juu ya makabila mengine ilhali Mawahabi wanachukulia fikra na itikadi yao kuwa mizani ya kupima ubora wao juu ya Waislamu wengine na hivyo kuwapa kibali cha kuwakufurisha na kuhalalisha damu na mali zao. Wapenzi wasikilizaji, kwa kusoma Qur'ani kwa njia sahihi na kuifahamu vyema, huenda tukapata kuelewa vizuri zaidi nasaha za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kuhusu mayahudi na ndugu zao wa kifikra yaani, mawahabi. Kwa kuzitumia vizuri nasaha hizo huenda tukafanikiwa kuzuia mauaji, uporaji, utumiaji wa mabavu, unafiki, kujiona bora zaidi ya wengine na ukufurishaji unaofanywa na mawahabi dhidi ya waislamu wote, kwa sababu kama alivyosema Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, mambo ya dunia yanafanana. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo, panapo majaliwa. Amjambo, wapenzi usikilizaji na, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa katika uga wa sayansi tiba na teknolojia hapa nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika Waziri wa habari na teknolojia ya mawasiliano nchini Iran ametangaza kuwa satelaiti mpya ya Iran ijulikanayo kama Nahid itarushwa katika anga za mbali siku za usoni. Isa Zareypur amesema juhudi zinaendelea za kutuma satelaiti hiyo angani katika mwaka huu wa Kiirani inaomalizika Machi 20, 2023. Aidha ameashiria habari za hivi punde zaidi kuhusu satelaiti ya Hayam ya Iran na kusema satelaiti hiyo inafanya kazi na picha zake zinapokelewa na kuna mawasiliano na vifaa vinavyohitaji picha zake, Zareipur amesema kituo cha kupokea picha za satelaiti cha Hayam ndicho kituo cha kwanza kikubwa zaidi na chenye vifaa vingi zaidi vya kusimamia na kupokea picha za satelaiti za Iran katika shirika la anga za juu la Iran. Kuhusu ushirikiano wa anga za juu baina ya Iran na Russia, waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano hapa Iran ameongeza kuwa ushirikiano na Rasia katika uwanja wa anga za juu unaendelea vizuri. Ikumbukwe kuwa satelaiti ya Hayam ilirushwa eh, angani eh, Agosti 9 kwa kutumia roketi la Rasia la Soyuz 2.1b ikiwa ni hatua mpya ya uhusiano wa kistratejia baina ya Tehran na Mosco katika masuala ya anga za mbali. Satelaiti ya Hayam ya Iran ilifikishwa katika anga za mbali kwa roketi la Rusia ambalo nalo lilirushwa kutokea kituo cha Baikonur Cosmodon nchini Kazakistan ambacho kinasimamiwa na Rusia. Katika miaka ya hivi karibuni, Iran imechukua hatua kubwa katika uga wa teknolojia pamoja na kuwa inakabiliwa na vikwazo kuingileko makampuni kumi na matatu ambayo yana msingi wa elimu au knowledge based ya Kiirani yanayofanya kazi katika nyanja ya tiba yalishiriki katika jukwaa la maonyesho na mkutano wa kimataifa wa tiba Medica 2022 huko Ujerumani, kwa msaada wa ofisi ya naibu rais kitengo cha sayansi na teknolojia cha Iran. Banda la kitaifa la Iran la bidhaa za teknolojia ya juu lilizinduliwa na kuonyesha bidhaa za Iran huko Dusseldorf, Ujerumani. Medica ni tukio kubwa zaidi duniani katika sekta ya matibabu. Kwa zaidi ya miaka 40, jukwaa hilo limekuwa likiwaleta pamoja wataalamu kila mwaka. Hafla hiyo kubwa zaidi ya biashara ya matibabu au tiba duniani, mnamo 2019 ilivutia waonyeshaji zaidi ya 5522 kutoka nchi 69. Kila mwaka watu mashuhuri kutoka nyanja za biashara, utafiti na siasa hupamba tukio hilo la hali ya juu kwa uwepo wao, wakiungana na makampuni ya maelfu ya wataalamu wa kitaifa na kimataifa na watu wa maamuzi kutoka sekta hii na kwingineko. Nchi za Afrika zimetakiwa kuwekeza katika kujenga miundombinu thabiti ya mtandao wa intaneti ili kutumia fursa za kidijitali na kuhakikisha mageuzi ya kijamii na kiuchumi barani humo. Haya yameelezwa na viongozi wa kimataifa waliohudhuria kongamano la 17 la udhibiti wa mtandao IGF 2022 lililofanyika Adis Ababa, Ethiopia, wakisisitiza umuhimu wa teknolojia ya kidijitali kama zana za kuimarisha maendeleo kote barani Afrika. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres aliwaambia washiriki kuwa ingawa teknolojia za kidijitali zinabadilisha maisha na uwezo wa watu kuishi lakini zinakiuka kanuni na kuzidisha ukosefu wa usawa duniani kote. Ametoa wito wa kuwa na mustakabali wa kidijitali unaozingatia haki za binadamu kwa msingi wa mtandao thabiti ulio wazi, unaojumuisha watu wote na salama kwa wote, kulingana na mapendekezo yake ya Global Digital Compact. Makubaliano ya Global Digital Compact yanayopendekezwa yanalenga kutoa fursa ya watu wote kuunganishwa na mtandao wa intaneti, kuziba pengo la mgawanyiko kidijitali na kufikia mamilioni ya watu ambao hawajaunganishwa na intaneti. Guterres amesisitiza kuwa fursa salama za kidijitali zinazozingatia haki za binadamu huanza na ulinzi wa uhuru wa kujieleza na haki ya uhuru na faragha mtandaoni, akisisitiza kwamba serikali, makampuni ya kibinafsi na majukwaa ya mitandao ya kijamii yana wajibu wa kuzuia uonevu mtandaoni na taarifa potofu ambazo zinahujumu demokrasia, haki za binadamu na sayansi. Naye waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ambaye alikuwa mwenyeji wa kongamano hilo, hotuba yake ya ufunguzi alisema mchango wa mtandao wa intaneti katika maendeleo ya kijamii ni mkubwa. Uimarishaji wa demokrasia ya ujuzi na mawasiliano, upatikanaji wa ujuzi wa ujasirimali na fursa mpya za ajira, upatikanaji wa huduma za afya na elimu ni baadhi ya masuala machache muhimu naye kaimu katibu mtendaji wa tume ya uchumi e, kwa Afrika, Antonio Pedro amesema kupunguza ukosefu wa usawa kidijitali ni muhimu katika kujenga njia mpya za ukuaji wa haraka wa kiuchumi, uvumbuzi, uundaji wa ajira na upatikanaji wa huduma barani Afrika. Takwimu zinaonyesha kwamba takribani watu milioni mia saba, themanini na moja barani Afrika hawajaunganishwa na mtandao wa intaneti na fursa ni finyu zaidi, hasa maeneo ya vijijini. Ingawa asilimia sabini ya watu wa Afrika wana fursa ya intaneti kupitia simu za mkononi um, hata hivyo, bwana Pedro anasema ni chini ya asilimia ishirini na tano ya walio na simu za rununu ndio wanaotumia intaneti hiyo kutokana na gharama kubwa ya intaneti ya mitandao ya simu barani humo. Kongamano hilo la IGF lilianza Novemba 28 na kumalizika Disemba 2. Na baada ya mfululizo wa mashauriano na wataalamu wa kimataifa hatimaye shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO litaanza kutumia jina Mpox badala ya monkeypox au homa ya ndui kufuatia mapendekezo ya kubadilishwa kwa jina hilo kwa maelezo ya kwamba lilikuwa linasababisha mambo kadhaa ikiwemo unyanyapaa. Kwa mujibu wa taarifa ya WHO iliyotolewa mwishoni mwa mwezi Novemba jijini Geneva, Uswisi, mabadiliko hayo yalianza rasmi Novemba 28, lakini majina hayo mawili Mpox na monkeypox au ndui ya nyani yatatumika kwa pamoja kwa kipindi cha mwaka mmoja, na kisha monkeypox au ndui ya nyani litaondolewa. WHO inasema ndui ya nyani ilipoibuka mapema mwaka huu na kusambaa katika maeneo ambayo awali ugonjwa huo haukuweko, lugha yenye misingi ya ubaguzi wa rangi na unyanyapaa ilienea mtandaoni na kwenye maeneo mengine na katika jamii, na kisha ripoti hizo kuwasilishwa kwa WHO. Katika mikutano kadhaa, iwe ya uso kwa uso au mtandaoni, watu kadhaa binafsi na nchi waliwasilisha hofu yao na kuomba WHO ipendekeze jina hilo libadilishwe. Kubadili au kupatia jina la ugonjwa hufanyika kwa nadra sana kwa ugonjwa ambao tayari uko na ni wajibu wa WHO kwa mujibu wa mfumo wa kimataifa wa kupangia majina magonjwa ICD, na jukwaa la kimataifa la kupangia majina, kupitia mchakato wa mashauriano unaojumuisha nchi wanachama wa WHO. Baada ya mchakato huo uliomshirikisha pia mkurugenzi mkuu wa WHO Dkt. Tedros Adhanom, WHO ndio imepitisha mabadiliko hayo, na ili kuondoa mkanganyiko wa jina katika mlipuko um, huo, ndio maana yatatumika pamoja kwa mwaka mmoja na kisha Monkeypox, au nduu ya nyani kuondolewa kabisa. Kwa mujibu wa WHO, mchakato wa kubadilisha jina ya ugonjwa huchukua miaka kadhaa, lakini kwa monkeypox mchakato umeharakishwa kwa kuzingatia kanuni zinazotakiwa. WHO inasema hoja ya matumizi ya jina mpox badala ya monkeypox katika lugha nyingine lilijadiliwa, na iwapo kutatokea mkanganyiko wote, hoja itajadiliwa kupitia mchakato ulioko kwa uratibu na mamlaka za serikali na vyama vya kitabibu. Shirika hilo limesema litatumia mpox katika mawasiliano yake na limesihi watu wengine nao kufanya hivyo, ili kupunguza athari hasi za matumizi ya monkeypox au ndui ya nyani na kupitishwa kwa njia mpya a usikilizaji. Na kwa habari hiyo kuhusu kubadilishwa jina la ugonjwa wa ndui ya nyani au monkeypox na kuwa mpox, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, poherini. Katika historia leo. Ni Jumanne, tarehe 6 Disemba mwaka 2022, inayosadifiana na tarehe 11 Jumadil ula mwaka 1444 Hijiria. Siku kama ya leo miaka 847 iliyopita alizaliwa Nasiruddin Tusi mwanafalsafa mtaalamu wa hesabu na nujumu na vilevile vile msomi mkubwa wa Kiislamu huko katika mji wa Tus kaskazini mashariki mwa Iran. Nasiruddin na Tusi aliishi katika kipindi cha Hulagu Khan Mogol na mwanaye, na kuasisi kituo kikubwa cha kwanza cha sayansi ya nujumu huko Maraghe. Nasiruddin Tusi ameandika vitabu zaidi ya 80 kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi. Vitabu muhimu zaidi vya msomi huyo ni pamoja na Asasul Iqtibas, Akhlaq Nasiri, Ausaful Ashraf na Sharhul Isharat. Katika siku kama ya leo miaka 244 iliyopita, yaani tarehe 6 Desemba mwaka 1778 na alizaliwa Joseph Louis Gay Luzak, mwanafizikia na mwana kemia wa Ufaransa. Gay Luzak alifanya tafiti nyingi na kugundua vitu mbalimbali mbali katika kipindi cha maisha yake. Miongoni mwa mambo yaliyogunduliwa na mwana kemia huyo ni gesi ya sumu ya halogen, kipimo cha ulevi hidromita, au chombo cha kupima uzito wa maji na vioevu na kuitambua chloride na iodine kama ni elementi mpya. Tarehe 6 Desemba, miaka 30 iliyopita, Wahindu wenye misimamo mikali waliobomoa msikiti wa Babri katika mji wa Faizabad abad kwenye jimbo la Uttar Pradesh nchini India. Msikiti huo ulijengwa mwaka 1528 na Zahiruddin Muhammad Babur juu ya kilima na tangu wakati huo ulijulikana kwa jina la msikiti wa Babri. Baada ya kupita karne tatu tangu ujengwe, yaani mwaka 1855, mtawala mmoja wa Uingereza alipotosha ukweli kwa makusudi na kuandika kwamba msikiti huo ulijengwa kwenye magofu ya jumba la ibada ya masanamu la Wahindu. Suala hilo lilikuwa chanzo cha fitina na ugomvi mkubwa kati ya Waislamu na Wahindu. Mwaka 1992 Wahindu wenye misimamo ya kufurutu mipaka walivamia msikiti wa Babri na kuubomoa kikamilifu, suala ambalo lilizusha vita baina ya Waislamu na jamii ya Wahindu. na katika siku kama ya leo miaka 26 iliyopita mtayarishaji filamu mashuhuri wa Iran Ali Hatami aliaga dunia. Baada ya kuhitimu masomo katika chuo cha sanaa hapa nchini, Hatami alijiunga na televisheni ya taifa na kujishughulisha na masuala ya filamu. Filamu zake nyingi ziliakisi mapenzi yake kwa utamaduni wa Iran. Miongoni mwa filamu hizo ni Satarkhan, Sutedelan, Kamalul Mulk na Madar. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Sherehe za kufunga mazungumzo ya wiki nzima ya jumuiya ya afrika mashariki EAC zilizoongoza mazungumzo ya amani jijini Nairobi, Kenya, ziliahirishwa jana Jumatatu kutokana na mipango duni Waislamu nchini Uganda kutoka makundi yote ya jamii jana Jumatatu walipinga kukamatwa kiholela kwa viongozi wa wafuasi wa dini hiyo wakati wa uvamizi wa misikiti. Viongozi wa dini ya Kiislamu, wabunge, wafanya biashara na wana jamii kwa pamoja walijitokeza kulani utiaji mbaroni huo ambao wanaamini ni kinyume cha sheria na haustahili kufanywa. Kundi la mapambano ya kukombozi wa Palestina la Arin Alausod limetangaza kwamba limeanzisha mapambano katika ukingwa wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina, na limetoa taarifa na kusisitiza kwamba limefanya operesheni tano za kulipiza kisasi za ya kuuliwa shahidi kikatili kijana wa kipalestina Amar Mefleh. Taarifa ya kundi hilo imesema kwamba operesheni hizo zimefanyika katika maeneo tofauti ya Nablus, ikiwa ni pamoja na eneo alikouliwa kikatili kijana huyo wa Palestina, na pia katika maeneo ya Bet Furik uh, Jarzim na katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran amesema kwamba jeshi hilo linamiliki teknolojia zote za kisasa za kijeshi kwa kutegemea wataalamu wake wa ndani. Na msemaji wa ikulu ya rais wa Marekani, White House, ametoa vitisho vya ajabu dhidi ya Moscow baada ya nchi za magharibi kuainisha bei ya mafuta ya kununulia mafuta kutoka Russia na kusema hakushangazwa na hatua iliyoonyeshwa na Kremlin. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib.ir mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio IRIB r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.