Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya 11 mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Inna alayna lal-mudda Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi, wapendwa wasikilizaji, katika matangazo haya ya mchana tunayowatangazia moja kwa moja kutoka katika studio za Jame Jam hapa Tehran, na kwa mchana huu ni mimi tena najiunga nanyi, nawakaribisha kwa nami hadi tamati ya matangazo. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed. Tutakuwa na habari za kikanda na kimataifa kama ilivyo kawaida. Vipindi vyetu, tutaanza na kipindi cha akhlaki katika Uislamu. Tutakuwa na ulimwengu wa michezo, kikitupia jicho matukio jumla yaliyojiri juma zima barani Afrika na ulimwenguni kwa ujumla. Tutakuwa na udondozi wa magazeti, tukidondoa baadhi tu ya habari zilizotoa mguso ama kugonga vichwa vya habari katika baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia ka kando ya simu yako kando ya sateliti televisheni kusikiliza yote ambayo tumeweza kwa kuandalia mchana huu, na kumbusha tovuti yetu pastoday.com/sw. Vilevile matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanasikika kupitia redio washirika. Ni maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Unaweza kutupata kwa kutumia satelaiti unaweza kutumia aplikesheni yetu ya IRIB word service kutupata, na nitakuwa nikipokea jumbe, nikimaanisha jumbe wako mfupi. SMS, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp, nami nitaurusha mubashara humo studioni. Nawakaribisha kuwa nami katika taarifa ya habari za ulimwengu. ni saa sita kamili kwa wakati wa hapa Teheran na Fatao. Sasa ni vichwa vya habari. Bunge la Afrika Kusini lahirisha heri, la kura ya dhidi ya Ramaphosa ya kumpigia kuwa nemani naye ama la. Palestina yaendelea kuungwa mkono katika mashindano ya kombe la dunia yanayoendelea huko Qatar. Uingereza Ui yakabiliwa na uhaba wa dawa aina ya antibiotiki. Na Moscow na Beijing zasema ziko tayari kukabiliana na mashinikizo makubwa ya Magharibi. Habari kamili. Bunge la Afrika Kusini jana usiku liliamua kuakhirisha kwa, kwa wiki moja kura iliyokuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu ya ima kuanzisha michakato ya kumpigia kura ya kutokuwa na imani naye rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa au la. Rais wa Afrika Kusini anakabiliwa na kashfa ya ufisadi ambapo inadaiwa kuwa kiasi kikubwa cha fedha za kigeni kilifichwa katika shamba lake binafsi la wanyama na kushindwa kuripoti kuhusu kupotea kwa pesa hizo wakati zilipoibiwa mwaka elfu mbili na ishirini. Zoezi hilo lilipangwa kufanyika leo. Hata hivyo, bunge la Afrika Kusini limekubaliana kuwa badala yake litapiga kura tarehe kumi na tatu mwezi huu. Chama tawala cha Kongres ya Taifa jana kilitangaza kumuunga mkono kikamilifu rais Siril Ramafosa kufuatia kashfa hiyo inayomkabili na kutangaza kuwa wabunge wa chama hicho ambao wana viti vingi bungeni watapinga kura hiyo dhidi ya Ramafosa. Ramafosa kwa upande wake amekana kutenda makosa na hajafunguliwa mashtaka yoyote ya uhalifu. Amesema pesa zilizoibiwa zilikuwa mapato ya mauzo ya nyati na chini sana zaidi ya mamilioni ya dola zilizodaiwa kuibwa wakati wizi huo ulipofichuka mwezi Juni. Moja ya matukio yenye kuvutia katika mashindano ya soka ya kombe la dunia huko Qatar ni kitendo cha watazamaji kutoka nchi mbalimbali kuiunga mkono Palestina mkabala wa utawala wa Kizayuni. Katika mashindano hayo ya dunia ya soka mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili huko Qatar, watazamaji wa nchi mbalimbali na hasa wa nchi za Kiarabu wamekataa kuhojiwa na vyombo vya habari na maripota wa Israel na wamekuwa wakionyesha uungaji mkono wao kwa Palestina. Wakati mechi mbalimbali zikifanyika, watazamaji kutoka nchi mbalimbali walipeperusha bendera za Palestina katika mechi ya jana iliyochezwa kati ya Croatia na Japan. Katika upande mwingine, mwanaharakati wa Kipalestina aligawa zawadi za lebo zinazovaliwa mkononi zenye picha ya Palestina kwa watazamaji kadhaa katika michuano hiyo na kupokelewa kwa wingi. Wakati huo huo, Abdulatifu Al Kanuni, msemaji wa harakati ya mapambano ya Palestina Hamas, amesema kadhia ya Palestina ni swala kuu lililotawala mashindano hayo ya kombe la dunia huko Qatar na amesistiza kuwa swala la Palestina ni kadhia nyeti na kuu kwa umma wa Kiislamu na iliyo katika mioyo ya mamilioni ya wapigania haki na ukombozi duniani. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili. Duru moja ya habari kutoka nchini Uingereza imetahadharisha kuhusu hali ya dawa za matibabu nchini humo na kusema Uingereza inakabiliwa na uhaba wa dawa aina ya antibiotiki. Ripoti ya gazeti la Daily Mail la nchini humo imesema Uingereza sasa inakabiliwa na uhaba wa dawa za kuua vijidudu maradhi va bakteria yaani antibiotiki, huku kukiwa na ongezeko la idadi ya maambukizo ya bakteria aina ya streptokoka ambapo hadi sasa kumeripotiwa vifo vya watoto saba baada ya kuathiriwa na maambukizo hayo. Ripoti ya Daily Mail imesema dawa tatu ambazo aghalabu zimekuwa zikitumiwa kutibu vijidudu maradhi ya bakteria aina ya streptokoka au kukabiliana na dalili ambazo huenda zimeshindwa na maradhi mengine ya maambukizi ya bakteria hizi sasa zimekuwa haba. Laila Hambak, mwenyekiti wa jumuiya ya maduka binafsi ya kuuzia dawa yani pharmacies, nchini Uingereza, anasema watengenezaji wengi wa dawa wanakabiliwa na uhaba wa antibiotiki na wanalazimika kuwaambia wazazi kwamba haiwezekani kuwanunulia watoto wao dawa za aina hiyo. Waziri Mkuu wa Russia ametangaza kwamba Moscow na Beijing zinataka kuasisi ngao ya kambi kadhaa na kujiandaa pamoja kukabiliana na changamoto mpya na mashinikizo makubwa ya nchi ya jinabi. Serikali ya China bado haijasahau vita vya kiuchumi vilivyoanzishwa na serikali ya Trump dhidi ya nchi hiyo. Rusia pia hivi sasa inakabiliwa na wenzo wa mashinikizo wa magharibi unaoongozwa na Marekani. Marekani ambayo ni adui wa pamoja wa Rusia na China imeandaa uwanja wa kuwa karibu nchi mbili hizo. Mikhaeli Mishustin, waziri mkuu wa Rasha, alisema jana baada ya mazungumzo kwa njia ya intaneti na mwenzake wa China li Keqiang kwamba kwa mujibu wa matamshi ya Rais Vladimir Putin wa Rasha, nchi hiyo inahitaji China na China nayo inahitaji Rasha yenye mafanikio. Mishustin amesema misimamo ya nchi mbili, yaani Rasha na China kuhusu matatizo kadhaa ya sasa inakwenda sambamba. Amesema China na Russia zinataka kuchukuliwa hatua ili kuasisi mfumo wa kambi kadhaa katika uhusiano wa kimataifa na kujiandaa kukabiliana kwa pamoja na changamoto mpya na mashinikizo ya nchi ya jinabi yanayoongezeka. China nayo na imetoa radi ya mali yake kuhusu utekelezaji wa mapatano yaliyofikiwa kati ya Umoja wa Ulaya na kundi la G7 na Australia. Kuhusu bei ya mafuta ya Russia na pia kuhusu vikwazo vya mafuta vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Russia kwamba Beijing na Moscow zinashirikiana kwa msingi wa kuheshimiana na maslahi ya pande mbili katika sekta ya nishati. Na John Bolton mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa Marekani ametangaza kuwa anafikiria kugombea katika uchaguzi ujao wa rais wa nchi hiyo mwaka 2024. John Bolton amesema yupo tayari kuingia kwenye kinyang'anyiro hicho iwapo wagombea urais wa sasa wa chama cha Republican hawatamkataa Trump. Bolton ameashiria matamshi ya Donald Trump kuhusu katiba ya Marekani na akasema mtu yoyote ambaye anapinga katiba si Marekani. Itakumbuka kuwa hivi karibuni Trump alitaka kuwekwa kando katiba ya Marekani. Trump amesisitiza katika mtandao wake wa kijamii kwa jina la The Truth kuhusu nadharia ya udanganyifu katika uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka elfu mbili na ishirini na ametaka kuhitimishwa katiba ya nchi hiyo ili kufuta kile alichokitaja matokeo ya uchaguzi huo na yeye kurejea madarakani kama rais. Kuhusiana na hilo, Trump ameandika akihoji: Je, uko tayari kutupilia mbali matokeo ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na kumtangaza mshindi wa kweli au kuendesha uchaguzi mpya? Udanganyifu mkubwa kama huo ungetoa mwanya na kuruhusu sheria na kanuni zote na hata yale yaliyomo ndani ya katiba ya Marekani kuhitimishwa na kuweka kando. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Saa yetu inaonyesha kutimia saa sita dakika 9 sekunde sekundi 24 kwa wakati wa hapa Tehrani, na nawakaribisha katika uchambuzi huu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: malengo ya pamoja ya utawala wa Al Khalifa na Israel kuhusu safari ya Herzog mjini Manama. Isak Harzog, mkuu wa utawala wa kizayuni unaokalia kwa mabavu kut tukufu, aliwasili Bahrein caini ya Disemba kwa ziara rasmi, ambapo alikutana na kuzungumza na mfalme Hamad bin Isa wa nchi hiyo. Safari hiyo imefanyika kwa mwaliko rasmi wa mfalme huyo. Isak Harzog alitangaza mapema Jumamosi kwamba alikuwa amepanga kuelekea Manama kwa mwaliko wa Hamad bin Isa al Khalifa. Kwa hivyo swali ni je, ni je, ni kwa nini mfalme wa Bahrein amemwalika rais wa utawala wa kizayuni kutembelea Manama. Inaonekana kwamba sababu ya kwanza ya Alkhalifa kumwalika kiongozi huyo wa kizayuni katika nchi hiyo ndogo ya Kiislamu ni kufidia mapungufu ya uhalali wa utawala wake kwa kupanga safari za nje. Kwa hiyo kabla ya kufanyika uchaguzi wa hivi karibuni huko Bahrein, mfalme huyo alimwalika Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, kutembelea Manama, na baada ya uchaguzi amekuwa mwenyeji wa raisi wa utawala wa kizayuni. Hatua ya utawala wa Khalifa ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na wazayuni inaweza kuchukuliwa kwa kielelezo cha mgogoro uliopo kati ya utawala huo na watu wake. Jambo la pili ni kwamba utawala wa Alkhalifa unataka kuonyesha kwamba unafuatilia kuimarisha mazungumzo kati ya dini tofauti. Utawala huo huku ukiwa unaokandamiza mashia wa Bahrain unajaribu kuonyesha kwamba unawatetea Wakristo na Mayahudi, na ndio maana ukaamua kuwaalika Papa na Herzog kutembelea nchi hiyo. Jambo la tatu ni kwamba serikali ya Bahrein inajaribu kuimarisha usalama wake kupitia upanuzi wa uhusiano na utawala wa kizayuni. Ni kwa msingi huo ndipo upinzani wowote dhidi ya utawala wa kizayuni na ule wa Bahrein ukakabiliwa na ukandamizaji mkubwa. Hata hivyo, lengo muhimu zaidi la safari ya mkuu wa utawala wa kizayuni nchini Bahrein na kisha Imarati ni kuonyesha kuwa utawala huo hauchukiwi katika ulimwengu wa Kiarabu na Kiislamu. Wakati wa michezo ya kombe la dunia huko Qatar, raia wa nchi tofauti za Kiarabu sio tu walikataa kuzungumza na vyombo vya habari vya Israel bali waliunga mkono wazi wazi taifa la Palestina, na hata mchezaji wa Moroko kwa jina la Jawad Eliamik alinyanyua bendera ya Palestina na kuiweka begani baada ya ushindi wa Moroko dhidi ya Canada na kufanikiwa nchi hiyo kuingia katika hatua ya mwondoano. Herzog amesafiri Bahrein wakati wa kombe la dunia la Qatar na kisha kwenda Imarati, ikiwa ni katika juhudi za kujaribu kuthibitisha kwamba utawala wa kizayuni hauchukiwi katika eneo. Herzog anataka kufidia lengo hilo, huku katika siku za hivi karibuni kukiwa kumefanyika maandamano mengi ya wananchi wa Bahrani ya kupinga safari yake hiyo na swala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo, jambo ambalo limepelekea kuimarishwa hatua za kiusalama wakati wa kufanyika safari yake hii huko Manama. Sheikh Isa Qasim, kiongozi wa kidini wa mapinduzi ya Bahrein, ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kama tunavyonukuu: kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni ni khiana na ni kuchafuliwa ardhi ya Bahrein kwa safari ya kuchukiza ya rais wa utawala wa kizayuni na ni fedhea ambayo taifa letu tukufu hali kubali. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Wapendwa wasikilizaji, na sasa nakaribisha katika kipindi chetu cha kwanza Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 47 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia maudhui yenye umuhimu mkubwa ya kujitawala kisiasa. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Miongoni mwa masuala muhimu sana na ya msingi katika utamaduni wa kisiasa wa Uislamu ni kujitawala na kujitegemea kisiasa, kutokana na tofauti na mgongano wa kimitazamo uliopo kati ya mfumo wa kisiasa wa Uislamu halisi wa asili na mifumo ya kisiasa ya ubeberu na uistikbari wa dunia ambayo kitu pekee inachojali ni kuyaburuza na kuyatwisha mataifa na nchi zingine matakwa na mitazamo yao. Utamaduni wa kitauhidi wa Uislamu unapinga ubeberu na kutoridhia kuburuzwa na kunyongeshwa kwa namna yoyote ile na badala yake unaupa msukumo na ilhamu umma wa Kiislamu ya kupigania kujitawala na kujitegemea. Chimbuko la mtazamo huu ni kitabu cha mbinguni na kitukufu cha Quran ambacho katika sehemu ya mwisho ya aya ya 141 ya Suratu Nisa kinasema wala Mwenyezi Mungu hatawapa makafiri njia ya kuwashinda waumini. Kwa muktadha huo, kuridhia unyongeshwaji wa aina yoyote ile hakwendani na dhati ya tauhidi. Na kwa mtazamo huo, tunaweza kubaini sura halisi ya tawala ambazo kidhahiri zinaonekana na zinajifanya kuwa ni za Kiislamu, lakini kinyume na maamrisho ya dini, zimeridhia na zinaendelea kuridhia kunyongeshwa na kudhalilishwa na ukafiri duniani. Kwa hakika tawala za aina hiyo ni kama hazijasikia wala kunusa hata harufu ya Uislamu na mafundisho sahihi ya tauhidi, kwa sababu kutokana na kujali kulinda nafasi na maslahi yao, sio tu wanawakumbatia viongozi na watawala wa Marekani, Ulaya na Uzayuni wa kimataifa lakini kutokana na kuwauzia pia mafuta na kununua kwao silaha za kisasa kwa mabilioni ya dola, wanaanzisha vita angamizi dhidi ya mataifa huru kama Yemen, Siria na Iraq, na wala hawasiti kuyatendea jinai za aina yoyote ile mataifa hayo. ili kuweza kupata ufahamu na uelewa mpana zaidi kuhusu misingi ya kitauhidi ya utamaduni wa kujitawala na kujitegemea kisiasa, tuitalii kwa pamoja miongozo ya Imamu Ali alayhi ssalam, inayotoka kwenye chemchemi ya fikra halisi za kitauhidi. Mtukufu huyo anasema kwa hakika Mwenyezi Mungu mtukufu alimtuma na kumpa utume kwa haki Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ili awatoe waja wake kwenye utumwa wa kutii na kuabudu madhihirisho ya wenye nguvu na utajiri na kuwaongoza kwenye ibada ya Mungu mmoja pekee, kuwakomboa na mafungamano ya kidhalimu na kuwaweka kwenye mafungamano ya kiuadilifu ya Mwenyezi Mungu kuwaepusha na kuwaweka mbali na utiifu wa kibubusa na wakuburuzwa na wanaotegemea nguvu, kuwalingania kumtii Mwenyezi Mungu kwa basira na uelewa, kuwakataza kuwa na urafiki na kuukubali uongozi wa watawala madikteta, na kuwaelekeza kwenye uwalii na utawala wa Mwenyezi Mungu mwenye rehma na mwenye hikima. Kwa maelezo haya inabainika kuwa kujitegemea na kujitawala katika utamaduni wa kisiasa wa Uislamu halisi na wa asili chimbuko lake liko kwenye mafundisho yenye maana nzito na ya kina ya mtazamo wa tauhidi juu ya ulimwengu, mafundisho ambayo haipasi yakengeukwe katika hali na mazingira yoyote yale. Pamoja na maelezo tuliyotoa, ifahamike wazi kwamba maana ya kujitegemea na kujitawala kisiasa si kukata mahusiano ya kisiasa kimataifa na nchi zingine, bali madhumuni yake ni kwamba sambamba na kujenga uhusiano na kuheshimu ahadi na mikataba unayofungiana na nchi zingine, ulimwengu wa Kiislamu uendelee kujitegemea na kujitawala katika nyanja zote za kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni, na wala usije ukatoa mwanya wowote wa kwa wanyonyaji wa dunia kuyaburuza na kuyanyongesha mataifa ya Kiislamu. Katika aya ya mwanzo ya Suratul Mumtahina, Mwenyezi Mungu aza wa jalla anawapa waumini angalizo ili wahakikishe umma wa Kiislamu haujikunasa kwenye mtego huo aliposema: kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mliyoamini msiwafanye adui zangu na adui zenu kuwa marafiki, mkiwapa mapenzi, na hali wao wamekwisha ikataa haki iliyokujieni, wakamfukuza Mtume na nyinyi kwa sababu mnamwamini Mwenyezi Mungu Mola mlezi wenu mnapotoka kwa ajili ya jihadi katika njia yangu na kutafuta radhi yangu, mnafanya urafiki nao kwa siri, na mimi nayajua mnayoyaficha na mnayodhihirisha. Na mwenye kufanya hayo kati yenu, basi ameipotea njia ya sawa. lakini licha ya upambanuzi na mwongozo huu wadhiha na wawazi wa Mwenyezimungu mtukufu, yunkini baadhi ya watu wenye uelewa mdogo wakahoji, nini kitakachotutokezea endapo tutaridhia kuendeshwa na kuburuzwa na maajnabi wasio Waislamu? Katika aya pili ya sura hiyo hiyo ya Mumtahina, Qurani tukufu inajibu suali hilo kwa kusema Wakikuwezeni wanakuwa maadui zenu na wanakukunjulieni mikono yao na ndimi zao kwa uovu na wanapenda muwe makafiri. Kwa msingi huo kujitawala na kujitegemea kisiasa ni suala lenye msukumo na kukubalika kiakili na pia kidini, na vilevile kunaweza kuupa nguvu na uwezo ulimwengu wa kiislamu wa kufanya sio tu ujihisi katu kuwa duni, dhaifu, dhalili na usio na uwezo katika milingano na mahusiano ya kimataifa lakini pia kuwezesha kila mara kuwa na nguvu na uimara wa kukabiliana na maadui, kitu kinachotoa ilhamu ya kuwa na uwezo huo ni aya ya 139 ya Suratu Ali Imran ambayo ina wahutubu Waislamu ya kwamba wala msilegee wala msihuzunike, kwani nyinyi ndiyo wa juu ikiwa ni waumini. Sababu moja muhimu inayoweza kudhoofisha moyo wa kujitawala na kujitegemea kisiasa ni kuyahofu madola ya kishetani. Kinachochochea mtazamo huo ni kutishika na makeke ya nguvu za madola machokozi ya kibeberu ambayo hujaribu kila mara kutumia nyenzo za kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na kijeshi ili kuyanyongesha madola yanayodhulumiwa duniani na tawala vibaraka na zilizo dhalili kwa madola hayo ya kibeberu. Mwenyezi Mungu mtukufu ameibatilisha dhana na mtazamo huo finyu na potofu alipoyafananisha madola hayo ya kibeberu na nyumba ya buibui kama aya ya 41 ya Suratul Ankabut isemavyo: Mfano wa waliowafanya walinzi badala ya Mwenyezi Mungu ni mfano wa buibui alivyojitandia nyumba, na hakika nyumba dhaifu mno kuliko zote ni jumba la buibui, laiti kuwa wanajua. Matumaini yetu ni kwamba kwa mwamko uelewa na juhudi za mataifa ya Waislamu na kwa msaada wa Mwenyezi Mungu Mtukufu, itafika siku ambapo tutakuja kushuhudia nguvu, kujitegemea na kujitawala ulimwengu wa Kiislamu. Na kwa dua na tamanio hilo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 47 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 48 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. naendelea kutega sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Nawakaribisha sasa kujiunga nami katika macho yetu magazetini. Katika jamvi la macho yetu magazetini mchana huu, wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo yanapowafikia Naanza na gazeti la serikali la Habari Leo la nchini Tanzania, ambapo tunasoma milioni 960 za sherehe za uhuru kujenga mabweni, hilo ni agizo la Samia. Kuadhimishwa kwa shughuli za kijamii. Wajasiriamali mia tatu kushiriki maonyesho ya jua kali EAC. Gari la RC lapata ajali, watatu afa. Kumekucha CCM, Samia atabiriwa ushindi. Bandari ya Kwala rasmi mwezi ujao. NECTA yaachia matokeo mia tano arobaini yaliyozuiwa. Darasa saba waliofutiwa watetewa. Profesa Mkenda ataka adhabu kali. Na tumbi kuanza kuchuja damu wagonjwa wa figo. Habari kuu ninayodondoa sasa katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Mwanahabari Jumanne hii inasomeka kama ifuatavyo: Shibuda atupe jiwa, Shibuda atupajiwe ofisi ya msajili amsifu rais Samia kwa kufungua milango kuzungumza na CHADEMA akitaja chama cha CHADEMA kuathiriwa na mfumo wa dola, ashauri baadhi ya vyama vya siasa vya mifukoni na holela vifutwe, huku wakongwe wa siasa wakishauri uchunguzi zaidi ufanyike. Ofisi ya msajili Nikiachana na habari kuu, gazeti la Mwanahabari lina habari nyingine zinazosema: Dkt Mpango aagiza mishahara mipya ianze Januari 2023; Rais Samia anagusa maisha ya wa wanyonge aelekeza kiasi cha shilingi milioni 960 zikajenge mabweni badala ya kutumika kwenye maadhimisho ya miaka 62 ya uhuru; na Profesa Mkenda asema serikali kuwachukulia hatua kali walioshiriki udanganyifu mtihani darasa la saba. Naligeukia gazeti la Wamachinga ambalo nalo pia limetoa uzito kwa habari isemayo rais Samia aokoa milioni mia tisa kuteketea kwa siku moja. Aagiza fedha hizo zilizopangwa kwa ajili ya sherehe ya siku ya uhuru kupelekwa TAMISEMI kwa ajili ya ujenzi wa mabweni kwenye shule za msingi nane zenye wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Nikiachana na habari kuu, gazeti hili pia likaandika Shibuda mpongeza rais Samia kwa maridhiano ya kisiasa. Mganga mkuu asema maambukizi mapya ya uviko 19 yaongezeka ya nchini. Daktari Mpango awataja awataka waajiri kuzingatia sheria za kazi za nchi na sekta ya uchukuzi kuarika maoni kutoka kwa wadau usafiri wa majini. Nchini Kenya, gazeti la Star likaandika DCI inawasaka washukiwa uharibifu wa reli huko Nakuru ambao walibomoa njia ya reli na kuiba zaidi ya vuma sitini na kuvipakia kwenye lori huko Rongai katika kaunti ya Nakuru. Mutai Ngunyi aoji kweli Ruto ataweza kumkabili Raila? Haya yanaripotiwa baada ya Raila Odinga kutangaza kile alichokitaja kama jukwaa kuu la mashauriano na Wakenya katika viwanja vya Kamukunji ili kupanga nia ya kusonga mbele kuhusiana na hali ya mambo ya nchi nchini Kenya. Gazeti la Sta vile vile lina habari za kimataifa ambapo limeandika polisi nchini Hispania imewatia mbaroni watu 30 wanaotuhumiwa kusafirisha bangi ambayo walidanganya kuwa ni misaada kwa ajili ya Ukraina. Vilevile likaandika Croatia yaichabanga Japani kwa mikwaju juu ya penat na kufika robo fainali katika mashindano ya soka ya kombe la dunia huko Qatar. Taifa Leo la Kenya pia likawa na habari kuu inayosema Cherera vuruga hesabu ya Raila. Wandani wa Rais William Ruto sasa wanataka kinara wa Azimio la Umoja, yaani Raila Odinga, azuiliwe kuandaa mkutano kesho kupinga serikali. Wanasema kujiuzulu kwa naibu mwenyekiti wa Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka Kenya, Juliana Cherera, kumefanya maandamano yanayopangwa na Odinga kukosa mashiko, huku Odinga akisisitiza mkutano wa Kamukunji utaendelea akanusha kupanga fujo na kuahidi kikao cha amani. Na machapisho magazetini inahitimishwa na New Times ya Rwanda, ambalo limeandika kongamano la biashara na utalii Afrika limekuja kwa wakati mwafaka. Kongamano la biashara na utalii na maonyesho ya wiki ya utalii ya Rwanda, ambayo yalifungwa Jumamosi tarehe nne mwezi huu huko Kigali, yaliwasilisha hoja mbalimbali mbali kwa ajili ya kukuza utalii wa ndani ya Afrika na kuongeza ufadhili kwa uhifadhi wa mazingira vilevile vile, New Times ina habari nyingine inayosema kituo pekee cha kuchakata taka za kielektroniki nchini Rwanda kimetangaza mipango ya kukusanya simu za zamani kwa ajili ya kuchakata tena na kuzivunja. Haya yanajiri wakati Rwanda ikitarajiwa kuwa mwenyeji wa kongamano la uchumi wa dunia kuanzia leo dis, kuanzia Disemba eh, si, kumradhi, kuanzia Novemba 6 hadi tarehe 8 huko uh, Kigali na sasa, tunawaletea kipindi chetu cha Ulimwengu wa Michezo na makala yetu ya leo katika historia. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa Redio Teheran, na atumai uboheri wa afya. Karibu tuendelea kudondoa, kudadavua na kutathmini baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika fainali za kombe la dunia zinazoendelea nchini Qatar, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Nianze kwa kukufahamisha kwamba timu ya taifa ya soka ya Uholanzi imeandika rekodi ya kuwa timu ya kwanza katika fainali za kombe la dunia 2022 nchini Qatar kutinga hatua ya robo fainali baada ya kuifunga Marekani mabao matatu kwa moja. Marekani ilikubali kichapo hicho katika uwanja wa kimataifa wa Khalifa na kuaga rasmi mashindano hayo. Uholanzi imerejea baada ya kushindwa kufuzu michuano ya mwaka 2018 iliyofanyika kule Russia. Mabao ya Memphis Depay, daley Blind na yaliyotosha kulizamisha jahazi la Marekani katika mchuano huo wa wikendi katika uwanja wa Khalifa. Ufaransa imetinga pia robo fainali baada ya kuikung'uta Poland mabao matatu kwa moja kwa hisani ya Kylian Mbappe na Olivier Giroud. Goli la Giroud, dakika moja kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza, lilikuwa lake la 52 kuifungia timu yake ya taifa, na hivyo kupiku rekodi iliyowekwa na nyota wa zamani wa Ufaransa, Thierry Henry. Mbappe alifunga mawili katika mchuano huo na kufikisha tisa, idadi ya mabao aliyoyafunga katika mechi 11 pekee za kombe la dunia alizoshiriki kufikia sasa. Huku oh, hayo ya kijeri, timu ya taifa ya soka ya Senegal almaarufu Simba wa Teranga imebanduliwa nje ya fainali za kombe la dunia zinazoendelea Qatar, baada ya kuchapwa mabao matatu kwa mtungi na Uingereza katika uwanja wa Al Bayt mjini Doha. Waafrika wengi walikuwa na matumaini sana na Senegal, na kuondolewa kwao kumezidi kutia msumari moto kwenye kidonda, haswa baada ya kuondolewa Ghana na Tunisia. Mabao ya Jordan Henderson na Harry Kane katika dakika sita za mwisho za kipindi cha kwanza yaliwafanya vijana wa Gareth Southgate kuwadhibiti Simba wa Teranga. Bao la tatu la Uingereza lilifungwa na Bukayo Saka. Jumamosi ijayo kwenye uwanja huo huo, Uingereza itamenyana na Ufaransa katika robo fainali ya pili. Wawakilishi wengine wa Afrika kwenye mashindano hayo Cameroon, licha ya kuidungua miamba ya soka duniani Brazil bao moja kwa sifuri katika uwanja wa Lusail Iconic katika pambano la mwisho la kundi G kwenye fainali za Kombe la Dunia, mabingwa hao mara tano Afrika waliaga kipote hicho. Fawadi Vincent Abubakar alifungia Cameroon bao la pekee na la ushindi mwishoni mwa kipindi cha pili katika pambano hilo, ila akapigwa kadi ya pili ya manjano baada ya kuvua jezi akisherekea goli lake. Oh, Cameroon, Cameroon imekuwa timu ya kwanza ya bara Afrika kuicharaza Brazil katika mashindano ya kombe la dunia. lakini tusikate tamaa Afrika, kwani kocha wa zamani wa Arsenal Hasen Wenga amesema anatazamia timu ya Afrika kutinga fainali ya kombe la dunia karibuni hivi. Wenga alisema hayo Jumapili mjini Doha, wakati ambapo kikosi cha ufundi cha FIFA kilikuwa kinatoa tathmini yake ya michuano ya kombe la dunia kufikia sasa. Mkufunzi huyo wa zamani wa Ganas anaamini kuwa timu za Afrika huenda zitafanya vizuri zaidi kwa kuzingatia kuwa fainali zijazo za kombe la dunia zitakazoandaliwa kwa pamoja na Marekani, Meksiko na Kanada zitashuhudia ongezeko la idadi ya timu zitakazoshiriki kutoka 32 za sasa hadi 48. Ameongeza kuwa baadhi ya timu za Ulaya zimefanya vibaya kwa kutanguliza mbele siasa kwenye mashindano hayo ya dunia. Bara la Afrika lenye nchi 54 hutengewa nafasi tano tu kwenye fainali za kombe la dunia ikilinganishwa na bara Ulaya lenye nchi 55, lakini linatengewa nafasi 13. Mbali na hayo, ushindi wa magoli matatu kwa mawili uliosajiliwa na Uswisi dhidi ya Sabia ulitosha kuzima ndoto ya Kamerun kuingia ndani ya raundi ya 16 bora siku ya Jumamosi. Argentina walijikatia tiketi ya robo fainali baada ya kuipepeta Australia mabao mawili kwa moja. Mabao ya Argentina yalifungwa na fuadi hatari Lionel Messi na Julian Alvarez. Tutazame sasa dondoo zaidi kutoka Qatar. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unachukiwa na mataifa mengi ya dunia. Naser Kanani alisema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter siku ya Jumatano na kueleza kuwa hatua ya baadhi ya madola ya kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel haijawafanya wananchi wa nchi za kiarabu waache kuuchukia, kuchukia utawala huo wa kizayuni. Kanaani ameeleza bayana kuwa kombe la dunia la mwaka huu huko Qatar limekuwa jukwaa la walimwengu kuonyesha ni jinsi gani wanaochukia utawala haramu wa Israel. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mashindano hayo makubwa zaidi ya kandanda duniani yanayoendelea huko Qatar yametumiwa pia kutangaza uungaji mkono na mshikamano na wananchi wa Palestina. Watazamaji kutoka Qatar, Tunisia, Lebanon na hata Saudi Arabia wameendelea kukataa kuhojiwa na waandishi wa habari wa Israel. Akthari wananchi kirabu, ya wananchi wa nchi za Kiarabu wamekuwa wakifanya maandamano ya kulalamikia kitendo cha watawala wa nchi zao cha kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizoeni wa Israel, huku haya yakiharifiwa katika hali ambayo serikali ya Moroko imetangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizoeni wa Israel lakini wananchi wa nchi hiyo ya kiarabu na waislamu wamezidi kuonyesha kutokubaliana na uamuzi huo wa utawala wa kifalme wa Moroko. Baada ya, ya kufanikiwa kupanda kwenye awamu ya mtoano ya mashindano ya kombe la dunia la kandanda huko Qatar, timu ya taifa ya Moroko iliisherekea ushindi huo kwa kupeperusha juu pia bendera ya Palestina. Moroko imeingia kwenye hatua ya mtoano ya ya mashindano hayo baada ya kuichabanga Kanada mabao mawili kwa moja. Hii ni mara ya pili kwa timu ya taifa ya Moroko kuingia hatua hiyo tangu mwaka 1986. Wachezaji wa timu ya taifa ya Moroko walisujudu kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwapa ushindi huo na vilevile walipeperusha bendera za Moroko na Palestina kwa pamoja katika kusherehekea ushindi huo. Mashindano ya kombe la dunia huko Qatar yameitangaza vizuri kadhia ya Palestina na kuonyesha ni kiasi gani walimwengu wanachukizwa na jinai za utawala huo wa kizayuni. Kadhalika, naibu mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah ya Lebanon amesema Palestina imebakia katika akili na nyoyo zenye dhamira safi za wananchi wa mataifa ya Kiarabu na katika ndimi za vijana wanaoshuhudia mechi mbalimbali mbali za kombe la dunia nchini Qatar, huku Israel ikitengwa kikamilifu huko. Hayo ya kijeri khatibu, wa msikiti mtakatifu al-Aqsa huko Palestina amesema wananchi wa mataifa ya Kiarabu na Kiislamu wanaoshuhudia mashindano ya soka ya kombe la dunia yanayoendelea huko Qatar wamethibitisha kugonga mwamba mpango mchafu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Samahat Sheikh Ikrima Sabr sambamba na kuashiria msimamo sahihi unaoonyeshwa na Uislamu katika mashindano hayo, amesema kuhusiana na mwenendo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel kwamba wananchi wa mataifa ya Kiarabu ya Kiislamu na wa mataifa mengine wameonyesha mapenzi yao makubwa kwa taifa la Palestina, msikiti wa Al Aksa, na wakati huo huo kuonyesha chuki na hasira zao kwa maghasibu wa Zayuni. Kwingineko, shabiki wa soka ya timu ya taifa ya Marekani Jumanne iliyopita alilazimika kuondolewa uwanjani wakati wa mchezo wa Marekani dhidi ya Iran ulioishia kwa Iran kuzabwa bao moja kwa mtungi. Shabiki huyo aliondolewa na maafisa wa usalama baada ya kuonekana kuvaa kitambaa chenye rangi ya upinde wa mvua au rainbow kwa kimombo, ambazo ni rangi zinazoashiria kuunga mkono na kutetea ubaradhuli. Aidha, Jumatatu shabiki mwingine Mario Ferri alivamia uwanjani akiwa na bendera ya ushoga wakati wa mechi ya Ureno na Uruguay, lakini alikamatwa na mamlaka za Qatar. Lakini mamlaka hizo zilisema kwamba hazitomfungulia kesi, lakini zilimtimua nchini humo. Katika hatua nyingine, shirikisho la soka Ubelgiji limetangaza kuwa kocha mkuu wa Ubelgiji Roberto Martinez hatoendelea tena kuinoa timu hiyo, na vilevile vile Ghana na Iran ni miongoni mwa nchi zilizoachana na makocha wao baada ya timu zao kuondolewa kwenye fainali za kombe la dunia. Mreno Carlos Queiroz aliyekuwa akiinua Iran tayari ameshawasili Lisbon akiandamana na kocha msaidizi wake. Tutakomea hapo kwa dundo hizo na timua timu hiyo ya makocha hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Husen Hassan. Asante na, na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 6 Disemba mwaka 2022, inayosadifiana na tarehe 11 Jumadil Ula mwaka 1444 Hijria. Siku kama ya leo miaka mia nane arobaini na saba iliyopita alizaliwa Nasiruddin Tusi, mwana falsafa, mtaalamu wa hesabu na nujumu, na vilevile msomi mkubwa wa Kiislamu huko katika mji wa Tusi kaskazini mashariki mwa Iran. Nasiruddin Tusi aliishi katika kipindi cha Hulagu Khan Mogol na mwanaye, na kuasisi kituo kikubwa cha kwanza cha sayansi ya nujumu huko Maraghe. Nasirudin Tusi ameandika vitabu zaidi ya 80 kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi. Vitabu muhimu zaidi vya msomi huyo ni pamoja na Asasu Liktibas, Akhlaq Nasiri, Ausaful Ashraf na Sharhul Isharat. Katika siku kama ya leo miaka 244 iliyopita, yaani tarehe 6 Desemba mwaka 1778 na alizaliwa Joseph Louis Gay Lussac, mwanafizikia na mwana kemia wa Ufaransa. Gay Lussac alifanya tafiti nyingi na kugundua vitu mbalimbali mbali katika kipindi cha maisha yake. Miongoni mwa mambo yaliyogunduliwa na mwana kemia huyo ni gesi ya sumu ya halogen, kipimo cha ulevi hidromita, au chombo cha kupima uzito wa maji na viowevu na kuitambua chloride na iodine kama ni elementi mpya. Tarehe 6 Desemba miaka 30 iliyopita, Wahindu wenye misimamo mikali waliobomoa msikiti wa Babri katika mji wa Faizabad kwenye jimbo la Uttar Pradesh nchini India. Msikiti huo ulijengwa mwaka 1528 na Zahiruddin Muhammad Babur juu ya kilima na tangu wakati huo ulijulikana kwa jina la msikiti wa Babri. Baada ya kupita karne tatu tangu ujengwe, yaani mwaka 1855, mtawala mmoja wa Uingereza alipotosha ukweli kwa makusudi na kuandika kwamba msikiti huo ulijengwa kwenye magofu ya jumba la ibada ya masanamu la Wahindu. Suala hilo lilikuwa chanzo cha fitina na ugomvi mkubwa kati ya Waislamu na Wahindu. Mwaka 1992 Wahindu wenye misimamo ya kufurutu mipaka Walivamia msikiti wa Babri na kuubomoa kikamilifu, suala ambalo lilizusha vita baina ya Waislamu na jamii ya Wahindu. Na katika siku kama ya leo, miaka 26 iliyopita mtayarishaji filamu mashuhuri wa Iran Ali Hatami aliaga dunia. Baada ya kuhitimu masomo katika chuo cha sanaa hapa nchini, Hatami alijiunga na televisheni ya taifa na kujishughulisha na masuala ya filamu. Filamu zake nyingi ziliakisi mapenzi yake kwa utamaduni wa Iran. Miongoni mwa filamu hizo ni Satar Khan, Sute Delan, Kamalulmulk na Madar. Shukran sana. Na sasa nasoma maoni yake msikilizaji wetu Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika: Uzayuni, ufashisti na ufashisti wa chama tawala cha India BJP, na uhuni wowote ule wa kuhatarisha usalama na amani ya dunia ni siasa ya kinyama kwa wanadamu. Tunakushukuru msikilizaji wetu Sherali Fadhil kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji wetu mwingine hapa anasoma maoni yake, ni takwa Ali Muhammad kutoka Cape Town, Afrika Kusini. Ameandika anashukuru kwa ujumbe, inshaallah. Na msikilizaji wetu mwingine ni kutoka ni Saada Habibu, Tanga, Tanzania. Anasema shukran Redio Teherani kwa habari Ismaili Saki kutoka Mandewa, Singida, Tanzania, yeye kwa upande wake ameandika ujumbe mrefu, lakini nitasoma kwa kifupi. Anaandika, tunaona wapalestina wanavyoteseka katika ardhi yao ya kuzaliwa, lakini mataifa ya magharibi yanafumbia macho kabisa hali hii, akaandika, lakini wanahangaika na mzozo wa juzi tu kati ya Ukraini na Rusia. Kwani hawajui hata wapalestina ni binadamu kama walivyo binadamu wa Ukraini? Anasema mimi naomba tutende haki, kwani hii dunia ni mapito o tu. Tunakushukuru sana Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania. Na Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, yeye ameandika hawa Wazayuni, je, wanataka kuifuta Palestina katika ramani ya dunia? Akasema chokochoko zote hizi zipo, lakini Umoja wa Mataifa hawazioni. Hakuna maana ya kuwa na Umoja wa Mataifa. Uh, kaandika eh, nadhani ni hayo ina amia karili. Shukran sana Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania. Na kwa upande wa maoni yanakomea hapo, kuna nyingine imeingia sasa hivi. Muhamed Abdallah wa Zanzibar anasema shukran. Tuna kushukuru yaya ya Ali kutoka Tanga, Tanzania. Yeye yeah, yeah, ameandika Tanzania, Uganda na Rwanda zina wajibu wa kutatua vita inayoendelea kati ya waasi na majeshi ya Kongo au kumaliza, anasema maana, Uganda na Rwanda vikundi vya waasi vinapaswa kumalizwa vita hiyo mara moja, anasema Wakongo, ili Wakongo wawe na amani na nchi yao. Uh, vilevile akaandika Urusi inapaswa kuchukua Ukraine yote ili waanze kazi ya ujenzi wa mji huo wa Ukrain, kwanza ujenzi mpya, akimaanisha wa nchi nzima ya Ukrain. Shukran sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Bunge la Afrika Kusini limeamua kuakhirisha kwa wiki moja kura iliyokuwa ikisubiriwa kwa muda iki mrefu ya ima kuanzisha michakato ya kumpigia kura ya kutokuwa na imani naye rais wa nchi hiyo Siril Ramafosa au la. Moja ya matukio yenye kuvutia katika mashindano ya soka la kombe la dunia huko Qatar ni kitendo cha watazamaji kutoka nchi mbalimbali kuiunga mkono Palestina mkabala wa utawala wa Kizayuni. Habari kutoka kwa Uingereza zinasema kwamba nchi hiyo inakabiliwa na uhaba wa dawa za matibabu aina ya antibaiotiki. Na waziri mkuu wa Rasia ametangaza kuwa Mosco na Beijing zinataka kuasisi ngao ya kambi kadhaa na kujiandaa pamoja kukabiliana na changamoto mpya na mashinikizo makubwa ya nchi ajinabi dhidi ya nchi mbili hizo. Aupende wa wasikilizaji, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, na washukuru ni wote ambao mmekuwa nami kuanzia asubuhi hadi mchana, na anawatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla. Kwa kwaherini.