Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Makka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? je Ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi. Na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapendwa wa idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii ni Jumanne, Disemba 6 mwaka elfu mbili ishirini na mbili ambayo ni sawa na tarehe 11 Jamadul Awal 1444 Hijria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, mola muumba mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabbil alamin. Na aidha tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa, awaponeshe wenzetu walioko majumbani wanaogua kwa muda sasa, wako mahospitalini wamelazwa awape shifa na warejee katika hali zao za kawaida na nitaanza kwa taarifa ya habari itakaofuatiwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi uh, hii utatupia jicho malengo ya pamoja ya Al Khalifa na Israel kuhusu safari ya Elzog El mjini Manama, Bahrain vipindi tutakuwa na akhlaki katika Uislamu, itakaofuatiwa na ulimwengu wa michezo pamoja na uchambuzi wa magazeti. Makala yetu yaleo katika historia itakuwa ukingoni, tukielekea kutamatisha matangazo. Matangazo na wingi wa wa matumaini kwamba mtakuwa nami hadi mwisho wa matangazo. Nawasomea tovuti yetu ni pastoday.com/sw, na nawakumbusha kuwa matangazo haya yanasikika kupitia redio washirika ni Maarifa FM ya Tanga, Tanzania, na muda si mrefu, nawakaribisha karibuni. Saa inaonyesha kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Teheran, na sasa nawakaribisha kutega sikio. Vichwa vya habari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akaribisha ya makubaliano yaliyofikiwa baina ya makundi huko Sudan. Viongozi wa mataifa Afrika Magharibi waafikiana kuunda kikosi cha kikanda. wa Palestina 160 wameuawa shahidi tangu kuanza mwaka huu 2022 na pamoja na habari nyingine. Wananchi wa Bahrain waandamana kulaani safari ya rais wa Israeli nchini kwao. Karibuni na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekaribisha na kuunga mkono kusainiwa makubaliano kati ya makundi ya kiraia ya kisiasa na jeshi la Sudan kwa ajili ya kupatia ufumbuzi mgogoro wa kisiasa nchini humo. Makundi ya kiraia na jeshi la Sudan jana alitia saini mapatano hayo katika ikulu ya rais mjini Khartum kwa shabaha ya kuupatia ufumbuzi mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo. Abdu Fatah Al Burhani, mkuu wa baraza la utawala la Sudan na naibu wake Muhamed Hamdani Dagalo maarufu kama Hemeti na shaksia kadhaa wa kisiasa na kidiplomasia kutoka nchi za Ulaya na kiarabu walihudhuria utiaji saini wa makubaliano hayo tajwa. Kwa mujibu wa makubaliano hayo ambayo yana vipengee vitano vikuu ikiwa ni pamoja na kanuni jumla, shakhsia kutoka kundi la kiraia ndiye atakayeongoza maswala na majukumu ya kipindi cha mpito miundo ya wa madaraka wakati wa kipindi cha mpito taasisi za kawaida na kadhalika. Aidha, kwa mujibu wa makubaliano hayo, waziri mkuu wa mpito atachaguliwa kuhudumu kwa kipindi cha miaka miwili na vikosi vya mapinduzi ambavyo vimetia saini makubaliano hayo. Makubaliano hayo, aidha, yanaeleza kwamba vikosi vya kukabiliana na radi ya mali ya haraka vinapaswa kuunganishwa na vikosi vya jeshi vya Sudan katika muda fulani, na kusiundwe kundi lolote la wanamgambo. Viongozi wa mataifa ya Afrika wamefikia makubaliano ya kuunda kikosi cha ja kijeshi kitakachobeba dhima ya kukabiliana na hujuma za makundi yenye kufurutwa ada na kuingilia kati mapinduzi ya kijeshi kwenye kanda hiyo. Mkuu wa almashauri kuu ya jumuiya ya kiuchumi ya mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, Omar Ali Uture amewaambia waandishi wa habari baada ya mkutano wa kilele mjini Abuja kwamba viongozi wa mataifa ya jumuiya hiyo wameamua kuchukua hatua kushughulikia usalama wa eneo hilo. Tangazo la uamuzi huo linatolewa katika hali ambayo mataifa kadhaa ya Afrika Magharibi yamekuwa yakiandamwa na wimbi la harakati za makundi ya waasi yenye misimamo ya ye kufurutwada. Mataifa yaliyoathiriwa zaidi na harakati hizo ni Mali, Burkina Faso, Niger, Nigeria na Camerun, na kuelekea kusini mwa ghuba ya Guini. Kanda hiyo pia imekuwa ikishuhudia mapinduzi ya kijeshi ya kila wakati, ikiwemo yale yaliyotokea huko Mali, Guini na Bukina Faso. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, ukosefu wa usalama umeathiri pakubwa maisha ya raia, huku mataifa hayo yakikabiliwa na changamoto ya kuzorota kwa uchumi kutokana na sababu mbalimbali mbali, likiweko tatizo la mabadiliko ya tabia nchi. Aidha, viongozi wa mataifa hayo wanakosolewa vikali na duru za ndani na za kieneo kwa kushindwa kuboresha maisha ya raia, kukabiliana na changamoto ya ukosefu wa wa usalama na kuleta uthabiti wa kisiasa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Kwa akali Wapalestina 160 wameuawa wa shahidi na jeshi la utawala haramu wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan tangu kwanza mwaka huu wa 2022. Sambamba na mauaji hayo, wanajeshi wa Israel wakishirikiana na walowezi wa kizayuni wamekuwa wakifanya hujuma katika maeneo mbalimbali ya wa Wapalestina kwa ajili ya kusukuma mbele mpango mchafu wa kujitanua Israel. Mamia wa Palestina pia wamejeruhiwa katika hujuma na mashambulio ya jeshi la Israel katika maeneo mbalimbali ya Palestina tangu kuanza mwaka huu. Ripoti kutoka Palestina zinasema kuwa takwimu hizo hazijawahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka 15 iliyopita. Umoja wa Mataifa umetangaza katika ripoti yake kwamba mwaka huu wa 2022 unaelekea ukingoni ambao unaelekea ukingoni ulikuwa mwaka wa umwagaji damu zaidi katika ardhi za Palestina katika kipindi cha miaka kumi na sita iliyopita. Wakati huo huo, jeshi la utawala haramu wa Israel limewaua shahidi watoto arobaini na sita wa Kipalestina hadi kufikia mwezi Oktoba mwaka huu. Tokea mwaka elfu mbili na nane utawala wa Israel umeanzisha vita vinne katika ardhi ya Palestina. Kumradhi, tokea mwaka elfu mbili na nane utawala wa Israel umeanzisha vita vinne katika ardhi ya Palestina na kuua karibu watu alfu nne ambao robo yao ni watoto wadogo. Mapigano yanatokea baina ya wa Wapalestina na utawala wa Kizayuni ambayo husababisha vifo vya watu wengi wasio na hatia, hasa wanawake na watoto wadogo. Watoto wa Kipalestina wanauliwa shahidi hata kama hawashiriki kivyovyote vile katika mapigano. Naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon amesema Marekani daima imekuwa ikifuatilia kuzusha vurugu na machafuko nchini Lebanon. Samahati, Sheikh Naim Kasim, naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hezbollah ya Lebanon, amesema Marekani leo hii inaunga mkono utawala wa ghasibu wa Israel na mipango michafu ya kuibomoa Lebanon. Kiongozi huyo wa ngazi za juu wa chama cha Hezbollah amesema kuna sababu nyingi zinazoifanya Lebanon iweko katika hali ya kusambaratika kama ufisadi na uongozi mbaya lakini sababu kuu ni vikwazo vya Marekani, ambapo Washington daima imekuwa ikifanya njama za kuzusha vurugu na machafuko katika nchi hiyo. Sheikh Naim Kasim aidha ameutaka utawala wa kibaguzi wa Israel. Ameutaja utawala wa kibaguzi wa Israel kama tishio halisi na ametoa mwito wa kuwa macho na nyenendo za utawala huo vamizi unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi wa Palestina. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa mukama hivi sasa ni imara na una nguvu zaidi kuliko wakati mwingine wowote, na kwa taufiki ya Allah na jitihada kubwa na baraka za damu za mashahidi, leo hii tunaiona Lebanon ikiwa nchi yenye nguvu na inayoamua um, mambo yake na kuyatekeleza bila woga. Mafanikio yaliyopata hivi karibuni Lebanon ya kulazimisha utawala wa kizayuni ufanye haraka kushiriki katika uchoraji wa mipaka ya baharini na kukubali masharti ya Beirut kwa hakika ni ushindi mkubwa kwa taifa la Lebanon. Na maandamano makubwa ya kupinga safari ya Rais Isaac Herzog wa utawala haramu wa Israel yamefanyika katika mji mkuu wa Bahrain, Manama. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu walisikika wakipiga nara dhidi ya utawala haramu wa Israel na kutangaza kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina. Kadhalika, waandamanaji hao mbali na kulaani jinai za Israel huko Palestina, wamechoma moto picha za Rais Isaac Herzog wa utawala haramu wa Israel na kulaani vikali kitendo cha utawala wa Manama cha kumkaribisha rais huyo katika ardhi ya Bahrain. Waandamanaji hao ambao kimsingi wameandamana kupinga safari ya rais wa utawala wa ghasibu wa Israel huko Bahrain wamelaani vikali hatua ya utawala wa Manama ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Itakumbukwa Bahrain ilitia saini makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel chini ya usimamizi wa Marekani katika ikulu ya White House mnamo Septemba mwaka elfu mbili na ishirini. Tangu wakati huo tawala za Manama na Tel Aviv zimekuwa zikijaribu kuimarisha uhusiano, huku Wapalestina na wafuasi wao wa kieneo na kimataifa wakiutaja uhusiano huo kuwa ni usaliti kwa harakati ya kupigania ukombozi ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Israel. Wanaoikosoa safari ya Alzogo nchini Bahrain, ambaye tayari amekamilisha ya safari yake nchini humo na kuwasili Imarati kama kituo chake cha pili, wanasema hatua inayolenga kupuuza ukatili na wanahitaja kwamba ni hatua inayolenga kupuuza ukatili na vitendo vya kigaidi vya utawala ghasibu wa Israel. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii, kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Nawakaribisha sasa wapendwa wasikilizaji, kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa utakohusu malengo ya pamoja ya Al Khalifa na Israel kuhusu safari ya Herzog mjini Manama. Haiza Herzog mkuu wa utawala wa kizayuni unaokalia kwa mabavu Kuds tukufu aliwasili nchini Bahrain tarehe 4 Disemba kwa ziara rasmi ambapo alikutana na kuzungumza na mfalme Hamadi bin Isa wa nchi hiyo. Safari hiyo imefanyika kwa mwaliko rasmi wa mfalme huyo. Isaac Herzog alitangaza mapema Jumamosi kwamba alikuwa amepanga kuelekea Manama kwa mwaliko wa Hamad bin Isa Al Khalifa. Kwa hivyo swali nije, ni je, ni kwa nini mfalme wa Bahrein amemwalika rais wa utawala wa kizayuni kutembelea Manama? Inaonekana kwamba sababu ya kwanza ya Al Khalifa kumwalika kiongozi huyo wa kizayuni katika nchi hiyo ndogo ya Kiislamu ni kufidia mapungufu ya uhalali wa utawala wake kwa kupanga safari za nje. Kwa hiyo kabla ya kufanyika uchaguzi wa hivi karibuni huko Bahrein, Mfalme huyo alimwalika Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani kutembelea Manama, na baada ya uchaguzi amekuwa mwenyeji wa rais wa utawala wa Kizayuni. Hatua ya utawala wa Alkhalifa ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Wazayuni inaweza kuchukuliwa kuwa kielelezo cha mgogoro uliopo kati ya utawala huo na watu wake. Jambo la pili ni kwamba utawala wa Alkhalifa unataka kuonyesha kwamba unafuatilia kuimarisha mazungumzo kati ya dini tofauti. Utawala huo huku ukiwa unawakandamiza mashia wa Bahrain unajaribu kuonyesha kwamba unawatetea wakristo na Mayahudi, na ndio maana ukaamua kuwaalika Papa na Herzog kutembelea nchi hiyo. Jambo la tatu ni kuwa serikali ya Bahrain inajaribu kuimarisha usalama wake kupitia upanuzi wa uhusiano na utawala wa Kizayuni. Ni kwa msingi huo ndipo upinzani wowote dhidi ya utawala wa kizayuni na Bahrain ukakabiliwa na ukandamizaji mkubwa. Abdul Hadi Al Khawaja mwanaharakati wa kisiasa wa Bahrein, alikamatwa na kutupwa korokoroni kwa tuhuma za kutukana serikali ya kigeni ambayo ni Israel. Kabla yake, Mai binti Muhammed Al Khalifa kutoka ukoo unaotawala huko Bahrein, aliondolewa kwenye nafasi ya mkuu wa jumuiya ya utamaduni na mambo ya kale ya Bahreini kwa kutompa mkono Aitanaya, balozi wa utawala wa kizayuni huko Manama. Lakini je, utawala wa kizayuni una malengo gani kuhusiana na ziara ya Alzog nchini Bahrein? Moja ya malengo ya ziara ya Alzog huko Bahrein ni kuimarisha uhusiano na nchi hiyo. Bahrein ilianzisha mwenendo wa kuwa na uhusiano wa kawaida na Israel mwaka elfu mbili na ishirini ambapo uhusiano huo umekuwa ukiboreka katika miaka miwili hata hivyo lengo muhimu zaidi la safari ya mkuu wa utawala wa kizayuni nchini Bahrain na kisha Imarati ni kuonyesha kuwa utawala huo hauchukiwi katika ulimwengu wa kiarabu na kiislamu. Wakati wa michezo ya kombe la dunia huko Qatar, raia wa nchi tofauti za kiarabu sio tu walikataa kuzungumza na vyombo vya habari vya Israel bali waliunga mkono waziwazi wazi taifa la Palestina na hata mchezaji wa Moroko Jawad Eliamik alinyanyua bendera ya Palestina na kuiweka begani baada ya ushindi wa Morocco dhidi ya Canada na kufanikiwa nchi hiyo kuingia katika hatua ya maondoano. Halzog amesafiri Bahrain wakati wa kombe la dunia la Qatar na kisha kwenda Imarati ikiwa ni katika juhudi za kujaribu kuthibitisha kwamba utawala wa Kizayuni hauchukiwi katika eneo. Bado mko nasi katika matangazo haya mubashara kutoka hapa mjini Tehrani. Tovuti yetu ni pastoday.com/sw, unaweza pia kutupata katika njia ya sateliti ama unaweza kutumia aplikesheni yetu ya IRIB world service kutopata mubashara. Karibuni akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 47 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia maudhui yenye umuhimu mkubwa ya kujitawala kisiasa. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Miongoni mwa masuala muhimu sana na ya msingi katika utamaduni wa kisiasa wa Uislamu ni kujitawala na kujitegemea kisiasa kutokana na tofauti na mgongano wa kimitazamo uliopo kati ya mfumo wa kisiasa wa Uislamu halisi wa asili na mifumo ya kisiasa ya ubeberu na uistikbari wa dunia ambayo kitu pekee inachojali ni kuyaburuza na kuyatwisha mataifa na nchi zingine matakwa na mitazamo yao. Utamaduni wa kitauhidi wa Uislamu unapinga ubeberu na kutoridhia kuburuzwa na kunyongeshwa kwa namna yoyote ile na badala yake unaupa msukumo na ilhamu umma wa kiislamu ya kupigania kujitawala na kujitegemea. Chimbuko la mtazamo huu ni kitabu cha mbinguni na kitukufu cha Quran ambacho katika sehemu ya mwisho ya aya ya 141 ya na na ya Suratu Nisa kinasema wala Mwenyezimungu hatawapa makafiri njia ya kuwashinda waumini. Kwa muktadha huo, kuridhia unyongeshwaji wa aina yoyote ile hakwendani na dhati ya tauhidi. Na kwa mtazamo huo, tunaweza kubaini sura halisi ya tawala ambazo kidhahiri zinaonekana na zinajifanya kuwa ni za Kiislamu, lakini kinyume na maamrisho ya dini, zimeridhia na zinaendelea kuridhia kunyongeshwa na kudhalilishwa na ukafiri duniani. Kwa hakika tawala za aina hiyo ni kama hazijasikia wala kunusa hata harufu ya Uislamu na mafundisho sahihi ya tauhidi, kwa sababu kutokana na kujali kulinda nafasi na maslahi yao, sio tu wanawakumbatia viongozi na watawala wa Marekani, Ulaya na Uzayuni wa kimataifa. Lakini kutokana na kuwauzia pia mafuta na kununua kwao silaha za kisasa kwa mabilioni ya dola wanaanzisha vita angamizi dhidi ya mataifa huru kama Yemen, Siria na Iraq na wala hawasiti kuyatendea jinai za aina yoyote ile mataifa hayo. Kuweza kupata ufahamu na uelewa mpana zaidi kuhusu misingi ya kitauhidi ya utamaduni wa kujitawala na kujitegemea kisiasa, tuitalii kwa pamoja miongozo ya Imamu Ali alaihi ssalam inayotoka kwenye chemchemi ya fikra halisi za kitauhidi. Mtukufu huyo anasema kwa hakika, Mwenyezi Mungu mtukufu alimtuma na kumpa utume kwa haki Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ili awatoe waja wake kwenye utumwa wa kutii na kuabudu madhihirisho ya wenye nguvu na utajiri, na kuwaongoza kwenye ibada ya Mungu mmoja pekee, kuwakomboa na mafungamano ya kidhalimu, na kuwaweka kwenye mafungamano ya kiuadilifu ya Mwenyezi Mungu kuwaepusha na kuwaweka mbali na utiifu wa kibubusa na wakuburuzwa na wanaotegemea nguvu, kuwalingania kumtii Mwenyezi Mungu kwa basira na uelewa, kuwakataza kuwa na urafiki na kuukubali uongozi wa watawala madikteta na kuwaelekeza kwenye uwalii na utawala wa Mwenyezi Mungu mwenye rehma na mwenye hikima. Kwa maelezo haya, inabainika kuwa kujitegemea na kujitawala katika utamaduni wa kisiasa wa Uislamu halisi na wa asili chimbuko lake liko kwenye mafundisho yenye maana nzito na ya kina ya mtazamo wa tauhidi juu ya ulimwengu mafundisho ambayo haipasi yakengeukwe katika hali na mazingira yoyote yale. Pamoja na maelezo tuliyotoa, ifahamike wazi kwamba maana ya kujitegemea na kujitawala kisiasa si kukata mahusiano ya kisiasa kimataifa na nchi zingine bali madhumuni yake ni kwamba sambamba na kujenga uhusiano na kuheshimu ahadi na mikataba unayofungiana na nchi zingine, ulimwengu wa Kiislamu uendelee kujitegemea na kujitawala katika nyanja zote za kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni, na wala usije ukatoa mwanya wowote wa kwa wanyonyaji wa dunia kuyaburuza na kuyanyongesha mataifa ya Kiislamu. Katika aya ya mwanzo ya Suratul Mumtahina, Mwenyezimungu aza wa jalla anawapa waumini angalizo ili wahakikishe umma wa kiislamu haujikunasa kwenye mtego huo aliposema: kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, enyi mliyoamini msiwafanye adui zangu na adui zenu kuwa marafiki, mkiwapa mapenzi, na hali wao wamekwisha ikataa haki iliyokujieni, wakamfukuza mtume na nyinyi kwa sababu mnamwamini Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wenu mnapotoka kwa ajili ya jihadi katika njia yangu na kutafuta radhi yangu, mnafanya urafiki nao kwa siri, na mimi nayajua mnayoyaficha na mnayodhihirisha. Na mwenye kufanya hayo kati yenu, basi ameipotea njia ya sawa. Lakini licha ya upambanuzi na mwongozo huu wadhiha na wawazi wa Mwenyezi Mungu mtukufu, yumkini baadhi ya watu wenye uelewa mdogo wakahoji, nini kitakachotutokezea endapo tutaridhia kuendeshwa na kuburuzwa na maajinabi wasio Waislamu? Katika aya pili ya sura hiyo hiyo ya Mumtahina, Qurani tukufu inajibu suali hilo kwa kusema: Wakikuwezeni wanakuwa maadui zenu na wanakukunjulieni mikono yao na ndimi zao kwa uovu na wanapenda muwe makafiri. Kwa msingi huo, kujitawala na kujitegemea kisiasa ni suala lenye msukumo na kukubalika kiakili na pia kidini, na vilevile kunaweza kuupa nguvu na uwezo ulimwengu wa Kiislamu wa kufanya sio tu ujihisi katu kuwa duni, dhaifu, dhalili na usio na uwezo katika milingano na mahusiano ya kimataifa, lakini pia kuwezesha kila mara kuwa na nguvu na uimara wa kukabiliana na maadui, kitu kinachotoa ilhamu ya kuwa na uwezo huo ni aya ya 139 ya Suratu Ali Imran ambayo ina wahutubu wa Islamu ya kwamba wala msilegee wala msihuzunike, kwani nyinyi ndiyo wa juu ikiwa ni waumini. Sababu moja muhimu inayoweza kudhoofisha moyo wa kujitawala na kujitegemea kisiasa ni kuyahofu madola ya kishetani. Kinachochochea mtazamo huo ni kutishika na makeke ya nguvu za madola machokozi ya kibeberu ambayo hujaribu kila mara kutumia nyenzo za kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na kijeshi ili kuyanyongesha madola yanayodhulumiwa duniani na tawala vibaraka na zilizo dhalili kwa madola hayo ya kibeberu. Mwenyezi Mungu mtukufu ameibatilisha dhana na mtazamo huo finyu na potofu alipoyafananisha madola hayo ya kibeberu na nyumba ya buibui, kama aya ya arobaini na moja ya Suratul Ankabut isemavyo: mfano wa waliowafanya walinzi badala ya Mwenyezi Mungu ni mfano wa buibui alivyojitandia nyumba, na hakika nyumba dhaifu mno kuliko zote ni jumba la buibui, laiti kuwa wanajua. Matumaini yetu ni kwamba kwa mwamko, uelewa na juhudi za mataifa ya Waislamu na kwa msaada wa Mwenyezi Mungu mtukufu itafika siku ambapo tutakuja kushuhudia nguvu, kujitegemea na kujitawala ulimwengu wa Kiislamu. Na kwa dua na tamanio hilo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 47 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 48 ya kipindi hiki. Namwomba mola wa haki akubariki, na amani rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Asante sana Abdul Fatah Musa kwa kipindi chako cha akhlaki katika Uislamu. Na sasa nawakaribisha wapendo wa wasikilizaji katika macho yetu magazetini. Tunalianza jamvi la macho yetu magazetini kwanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa Tanzania, ambapo kutoka gazeti ya serikali la Habari Leo tunasoma milioni mia tisa sitini za sherehe za uhuru kujenga mabweni ni agizo la Samia, kuadhimishwa kwa shughuli za kijamii. Wajasiriamali wapata mia tatu kushiriki maonyesho ya jua kali EAC. Gari la RC lapata ajali, watatu wafa. Kumekucha, CCM Samia atabiriwa ushindi. Bandari ya Kwala rasmi mwezi ujao. Nekta yaachia matokeo mia tano arobaini yaliyozuiwa. Darasa la saba waliofutiwa watetewa. Profesa Mkenda hataka adhabu kali. Na tumbi kuanza kuchuja damu wagonjwa Bariku, sasa, wa figo. Habari kuu ninayodondoa sasa, mpendwa msikilizaji, katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Mwanahabari Jumanne hii inasomeka hivi Shibuda hatupa ajiwe ofisi ya msajili. Amsifu Rais Samia kwa kufungua milango kuzungumza na Chadema, akitaja chama cha Chadema kuathiriwa na mfumo wa dola, ashauri baadhi ya vyama vya siasa vya mifukoni na holela vifutwe, huku wakongwe wa siasa wakishauri uchunguzi zaidi ufanyike ofisi ya msajili. Nikiachana na habari hii kuu, gazeti la Mwanahabari lina habari nyingine zinazosema Dk. Mpango Aagiza mishahara mipya ianze Januari elfu mbili na ishirini na tatu. Rais Samia anagusa maisha ya wanyonge, aelekeza kiasi cha shilingi milioni mia tisa sitini zikajenge mabweni badala ya kutumika kwenye maadhimisho ya miaka sitini na mbili ya uhuru. Na Profesa Mkenda asema serikali kuwachukulia hatua kali walioshiriki udanganyifu mtihani darasa la saba naligeukia sasa gazeti la Wamachinga ambayo nalo pia limetoa uzito kwa habari inayosema Rais Samia okoa milioni mia tisa kuteketea kwa siku moja. Aagiza fedha hizo zilizopangwa kwa ajili ya sherehe ya siku ya uhuru kupelekwa TAMISEMI kwa ajili ya ujenzi wa mabweni kwenye shule za msingi nane zenye wanafunzi wenye mahitaji maalumu nikiachana na habari hii kuu, gazeti hili pia limeandika Shibuda ampongeza Samia, Rais Samia kwa maridhiano ya kisiasa. Mganga mkuu asema maambukizi mapya ya uviko 19 yaongezeka nchini. E, Dkt. Mpango hawataka waajiri kuzingatia sheria za kazi za nchi, na sekta ya uchukuzi kuharika maoni kutoka kwa wadau usafiri wa majini nchini Kenya. Naanza kutupia jicho gazeti la The Star ambalo limeandika e, DCI inawasaka inawasaka washukiwa wa uhalifu wa uharibifu wa lori huko Nakuru ambao walibomoa njia ya reli na kuiba zaidi ya vyumba sitini na kuvipakia kwenye lori huko Rongai katika kaunti ya Nakuru. Mutahi nguu ahoji kweli Ruto ataweza kumdhibiti Raila? Mwandishi anafafanua kwa kuandika, mchambuzi wa maswala ya kisiasa Kenya Mutai Ngunyi ameibua maswali magumu akihoji iwapo rais wa nchi hiyo William Ruto ataweza kumdhibiti mkongo wa upinzani nchini humo Raila Odinga au la. Haya yanaripotiwa baada ya Raila Odinga kutangaza kile alichokitaja kama jukwaa kuu la mashauriano na Wakenya katika viwanja vya Kamukunji ilikupanga nia ya kusonga mbele kuhusu hali ya mambo ya Kenya. Kwa upande wa habari za kimataifa, gazeti la Star la Kenya limeandika polisi nchini Hispania imewatia mbaroni watu 30 wanaotumiwa kusafirisha bangi ambayo walidanganya kuwa ni misaada kwa ajili ya Ukrain. Raia wa Ukrain, Uhispania, Ujerumani na Moroko ni kati ya watu waliokamatwa huko Andalusia katika sakata hilo, gazeti hili aidha linatupasha kuwa Croatia yaishinda Japan kwa mikwaju ya penat na kufika robo fainali katika mashindano ya soka ya kombe la dunia huko Qatar. Gazeti la Taifa Leo lina habari kuu inayosema Cherera avuruga hesabu ya Raila. Wandani wa Rais William Ruto sasa wanataka kinara wa Azimio la Umoja Raila Odinga azuiliwe kuandaa mkutano kesho kupinga serikali. Wanasema kujiuzulu kwa naibu mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka Kenya, IEBC, Juliana Cherera kumefanya maandamano yanayopangwa na Odinga kukosa mashiko, huku Odinga akisisitiza mkutano wa Kamukunji utaendelea. Akanusha kupanga fujo na kuahidi kikao cha amani. Gazeti ya Taifa Leo aidha limeandika Ruto na Raila wahimizwa kuridhiana. Viongozi tofauti wahimiza vigogo hao wakuu kusitisha zogo. Viongozi Ukambani wavurutana. Wito uliotolewa na Muthama kwamba wanasiasa waingie UDA kabla ya mwaka 2027 wa waudhi wengi. E, Kihika kuteua upya mawaziri na hofu maradhi ya mdomo yakiongezeka. Na New Times la Rwanda likaandika kwa nini kongamano la biashara na utalii Afrika limekuja kwa wakati mwafaka. Kongamano la biashara na utalii na maonyesho ya wiki ya utalii ya Rwanda ambayo yalifungwa Jumamosi tarehe 4 mwezi huu mjini Kigali yaliwasilisha hoja mbalimbali mbali, kwa ajili ya kukuza utalii wa ndani ya Afrika na kuongeza ufadhili kwa uhifadhi wa mazingira. Kituo pekee cha kuchakata taka za kielektroniki nchini Rwanda kimetangaza mipango ya kukusanya simu za zamani kwa ajili ya kuchakata tena na kuzivunja na Haya yamejiri wakati Rwanda ikitarajiwa kuwa mwenyeji wa kongamano la uchumi wa dunia kuanzia leo Disemba 6 hadi tarehe 8 mwezi huu huko Kigali. Mnaendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani, idhaa ya Kiswahili. Nakaribisha sasa kipindi chetu kinachofuatia, ulimwengu wa michezo Hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran, natumai ubuheri wa afya. Karibu tuendelea kudondoa, kudedavua na kutathmini baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika fainali za kombe la dunia zinazoendelea nchini Qatar, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Nianze kwa kukufahamisha kwamba timu ya taifa ya soka ya Uholanzi imeandika rekodi ya kuwa timu ya kwanza katika fainali za kombe la dunia 2022 nchini Qatar kutinga hatua ya robo fainali baada ya kuifunga Marekani mabao matatu kwa moja. Marekani ilikubali kichapo hicho katika uwanja wa kimataifa wa Khalifa na kuaga rasmi mashindano hayo. Uholanzi imerejea baada ya kushindwa kufuzu michuano ya mwaka 2018 iliyofanyika kule Rusia. Mabao ya Memphis Depay, Daley Blind na Denzel Dumfries aliyetosha kulizamisha jahazi la Marekani katika mchuano huo wa wikendi katika uwanja wa Khalifa. Ufaransa imetinga pia robo fainali baada ya kuikung'uta Poland mabao matatu kwa moja kwa hisani ya Kylian Mbappe na Olivier Giroud. Goli la Giroud, dakika moja kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza, lilikuwa lake la 52 kuifungia timu yake ya taifa na hivyo kupiku rekodi iliyowekwa na nyota wa zamani wa Ufaransa Thierry Henry. Mbape alifunga mawili katika mchuano huo na kufikisha tisa, idadi ya mabao aliyoyafunga katika mechi 11 pekee za kombe la dunia alizoshiriki kufikia sasa. huku hayo ya kijeri, timu ya taifa ya soka ya Senegal almaarufu Simba wa Teranga imebanduliwa nje ya fainali za kombe la dunia zinazoendelea Qatar, baada ya kuchapwa mabao matatu kwa mtungi na Uingereza katika uwanja wa Al Bayt mjini Doha. Waafrika wengi walikuwa na matumaini sana na Senegal na kuondolewa kwao kumezidi kutia msumari moto kwenye kidonda, haswa baada ya kuondolewa Ghana na Tunisia. Mabao ya Jordan Henderson na Harry Kane katika dakika sita za mwisho za kipindi cha kwanza yaliwafanya vijana wa Gareth Southgate kuwadhibiti simba wa Teranga. Bao la tatu la Uingereza lilifungwa na bukayo saka. Jumamosi ijayo kwenye uwanja huo huo Uingereza itamenyana na Ufaransa katika robo fainali ya pili. Wawakilishi wengine wa Afrika kwenye mashindano hayo Cameroon, licha ya kuidungua miamba ya soka duniani Brazil bao moja kwa sifuri katika uwanja wa katika pambano la mwisho la kundi G kwenye fainali za kombe la dunia, mabingwa hao mara tano wa afrika waliaga kipote hicho. Fawadi Vincent Abubakar aliyefungia Cameroon bao la pekee na la ushindi mwishoni mwa kipindi cha pili katika pambano hilo, ila akapigwa kadi ya pili ya manjano baada ya kuvua jezi akisherekea goli lake. Kamerun imekuwa timu ya kwanza ya bara Afrika kuicharaza Brazil katika mashindano ya kombe la dunia, lakini tusikate tamaa Afrika, kwani kocha wa zamani wa Arsenal Hasan Wenga amesema anatazamia timu ya Afrika kutinga fainali ya kombe la dunia karibuni hivi. Wenga alisema hayo Jumapili mjini Doha, wakati ambapo kikosi cha ufundi cha FIFA kilikuwa kinatoa tathmini yake ya michuano ya kombe la dunia kufikia sasa. Mkufunzi huyo wa zamani wa Gunners anaamini kuwa timu za Afrika huenda zitafanya vizuri zaidi kwa kuzingatia kuwa fainali zijazo za kombe la dunia zitakazoandaliwa kwa pamoja na Marekani, Mexico na Canada zitashuhudia ongezeko la idadi ya timu zitakazoshiriki kutoka 32 za sasa hadi 48. Ameongeza kuwa baadhi ya timu za Ulaya zimefanya vibaya kwa kutanguliza mbele siasa kwenye mashindano hayo ya dunia. Bara la Afrika lenye nchi 54 hutengewa nafasi tano tu kwenye fainali za kombe la dunia ikilinganishwa na bara Ulaya lenye nchi 55 lakini linatengewa nafasi 13. Mbali na hayo, ushindi wa magoli matatu kwa mawili uliosajiliwa na Uswisi dhidi ya Sabia ulitosha kuzima ndoto ya Kamerun kuingia ndani ya raundi ya 16 bora siku ya Jumamosi. Argentina walijikatia tiketi ya robo fainali baada ya kuipepeta Australia. Mabao mawili kwa moja. Mabao ya Argentina yalifungwa na fuadi hatari, Lionel Messi na Julian Alvarez. Well, Tutazame sasa dondoo zaidi kutoka Qatar. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unachukiwa na mataifa mengi ya dunia. Nasser Kanani alisema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter siku ya Jumatano na kueleza kuwa hatua ya baadhi ya madola ya kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel haijawafanya wananchi wa nchi za kiarabu waache kuuchukia, kuchukia utawala huo wa kizayuni. Kanaani ameeleza bayana kuwa kombe la dunia la mwaka huu huko Qatar limekuwa jukwaa la walimwengu kuonyesha ni jinsi gani wanauchukia utawala haramu wa Israel. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mashindano hayo makubwa zaidi ya kandanda duniani yanayoendelea huko Qatar yametumiwa pia kutangaza uungaji mkono na mshikamano na wananchi wa Palestina. Watazamaji kutoka Qatar, Tunisia, Lebanon na hata Saudi Arabia wameendelea kukataa kuhojiwa na waandishi wa habari wa Israel. Akthari wananchi wa nchi za Kiarabu wamekuwa wakifanya maandamano ya kulalamikia kitendo cha watawala wa nchi zao cha kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizoeni wa Israel. Huku hayo yakiarifiwa katika hali ambayo serikali ya Moroko imetangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizoeni wa Israel lakini wananchi wa nchi hiyo ya kiarabu na Waislamu wamezidi kuonyesha kutokubaliana na uamuzi huo wa utawala wa kifalme wa Moroko. Baada ya, ya kufanikiwa kupanda kwenye awamu ya mtoano ya mashindano ya kombe la dunia la kandanda huko Qatar, timu ya taifa ya Moroko iliisherekea ushindi huo kwa kupeperusha juu pia bendera ya Palestina. Moroko imeingia kwenye hatua ya mtoano ya mashindano hayo baada ya kuichabanga Kanada mabao mawili kwa moja. Hii ni mara ya pili kwa timu ya taifa ya Moroko kuingia hatua hiyo tangu mwaka 1986. Wachezaji wa timu ya taifa ya Moroko walisujudu kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwapa ushindi huo, na vilevile walipeperusha bendera za Moroko na Palestina kwa pamoja katika kusherehekea ushindi huo. Mashindano ya kombe la dunia huko Qatar yameitangaza vizuri kadhia ya Palestina na kuonyesha ni kiasi gani walimwengu wanachukizwa na jinai za utawala huo wa Kizayuni. Kadhalika, naibu mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah ya Lebanon amesema Palestina imebakia katika akili na nyoyo zenye dhamira safi za wananchi wa mataifa ya Kiarabu na katika ndimi za vijana wanaoshuhudia mechi mbalimbali za kombe la dunia nchini Qatar huku Israel ikitengwa kikamilifu huko. Hayo ya kijeri, khatibu wa msikiti mtakatifu Al-Aqsa huko Palestina amesema wananchi wa mataifa ya Kiarabu na Kiislamu wanaoshuhudia mashindano ya soka ya kombe la dunia yanayoendelea huko Qatar wamethibitisha kugonga mwamba mpango mchafu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Samahat Sheikh Ikrima Sabr sambamba na kuashiria msimamo sahihi unaoonyeshwa na Waislamu katika mashindano hayo amesema kuhusiana na mwenendo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel kwamba wananchi wa mataifa ya Kiarabu ya Kiislamu na wa mataifa mengine wameonyesha mapenzi yao makubwa kwa taifa la Palestina, msikiti wa Al Aksa, na wakati huo huo kuonyesha chuki na hasira zao kwa maghasibu wa Zayuni. Kwingineko, shabiki wa soka ya timu ya taifa ya Marekani Jumanne iliyopita alilazimika kuondolewa uwanjani wakati wa mchezo wa Marekani dhidi ya Iran ulioishia kwa Iran kuzabwa bao moja kwa mtungi. Shabiki huyo aliondolewa na maafisa wa usalama baada ya kuonekana kuvaa kitambaa chenye rangi ya upinde wa mvua au rainbow kwa kimombo, ambazo ni rangi zinazoashiria kuunga mkono na kutetea ubaradhuli. Aidha Jumatatu, shabiki mwingine Mario Ferri alivamia uwanjani akiwa na bendera ya ushoga wakati wa mechi ya Ureno na Uruguay, lakini alikamatwa na mamlaka za Qatar. Lakini mamlaka hizo zilisema kwamba hazitomfungulia kesi, lakini zilimtimua nchini humo. Katika hatua nyingine, shirikisho la soka Ubelgiji limetangaza kuwa kocha mkuu wa Ubelgiji Roberto Martinez hatoendelea tena kuinoa timu hiyo, na vilevile, Ghana na Iran ni miongoni mwa nchi zilizoachana na makocha wao baada ya timu zao kuondolewa kwenye fainali za kombe la dunia. Mreno Carlos Queiroz aliyekuwa akiinua Iran tayari amesha wasili Lisbon, akiendamana na kocha msaidizi wake. Tutakomea hapo kwa dundo hizo na timua timua hiyo ya makocha hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Husen Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 6 Disemba mwaka 2022, inayosadifiana na tarehe 11 Jumadil Ula mwaka 1444 Hijria. Siku kama ya leo miaka 847 iliyopita alizaliwa Nasiruddin Tusi, mwana falsafa, mtaalamu wa hesabu na nujumu, na vilevile msomi mkubwa wa Kiislamu, huko katika mji wa Tusi kaskazini mashariki mwa Iran. Nasiruddin Tusi aliishi katika kipindi cha Hulagu Khan Mogol na mwanaye, na kuasisi kituo kikubwa cha kwanza cha sayansi ya nujumu huko Maraghe. Nasiruddin Tusi ameandika vitabu zaidi ya 80 kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi. Vitabu muhimu zaidi vya msomi huyo ni pamoja na Asasuliktibas, Akhlaq Nasiri, Ausaful Ashraf na Sharhul Isharat. Katika siku kama ya leo miaka 244 iliyopita, yaani tarehe 6 Desemba mwaka 1778 na alizaliwa Joseph Louis Gay Luzak, mwanafizikia na mwana kemia wa Ufaransa. Gay Luzak alifanya tafiti nyingi na kugundua vitu mbalimbali mbali katika kipindi cha maisha yake. Miongoni mwa mambo yaliyogunduliwa na mwana kemia huyo ni gesi ya sumu ya halogen, kipimo cha ulevi hidromita, au chombo cha kupima uzito wa maji na vioevu na kuitambua chloride na iodine kama ni elementi mpya. Tarehe 6 Desemba, miaka 30 iliyopita Wahindu wenye misimamo mikali waliobomoa msikiti wa Babri katika mji wa Faizabad kwenye jimbo la Uttar Pradesh nchini India. Msikiti huo ulijengwa mwaka 1528 na Zahiruddin Muhammad Babur juu ya kilima na tangu wakati huo ulijulikana kwa jina la msikiti wa babri baada ya kupita karne tatu tangu ujengwe yani mwaka 1855 mtawala mmoja wa uingereza alipotosha ukweli kwa makusudi na kuandika kwamba msikiti huo ulijengwa kwenye magofu ya jumba la ibada ya masanamu la wahindu suala hilo lilikuwa chanzo cha fitina na ugomvi mkubwa kati ya waislamu na wahindu mwaka 1992 wahindu wenye misimamo ya kufurutu mipaka walivamia msikiti wa Babri na kuubomoa kikamilifu, suala ambalo lilizusha vita baina ya Waislamu na jamii ya Wahindu. na katika siku kama ya leo miaka 26 iliyopita mtayarishaji filamu mashuhuri wa Iran Ali Hatami aliaga dunia. Baada ya kuhitimu masomo katika chuo cha sanaa hapa nchini, Hatami alijiunga na televisheni ya taifa na kujishughulisha na masuala ya filamu. Filamu zake nyingi ziliakisi mapenzi yake kwa utamaduni wa Iran. Miongoni mwa filamu hizo ni Satarkhan, Sute Delan, Kamalul Mulk na Madar. Shukran sana Amir Ibrahim Ruta Jengwa kwa makala hiyo ya leo katika historia. Na wapenda wasikilizaji, kwa haraka haraka nasoma maoni. Naanza na maoni ya msikilizaji wetu Idrisa Ali Maliawa Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukran Radio Tehran. Na hapa kwa upande wa maoni tunayo kadhaa, lakini sitaweza kuyasoma yote nasoma maoni ya msikilizaji wetu Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania. Ameandika, Umoja wa Ulaya unapaswa kukaa pamoja na kuhakikisha wanamalizia mgogoro kati ya Rusia na Ukraine ili kuepusha kuilaumu Mosco. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amekaribisha kusainiwa mapatano kati ya makundi ya kiraia ya kisiasa na jeshi la Sudan kwa ajili ya kupatia ufumbuzi mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.