Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, wa lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo, tukiwa tunasikika moja kwa moja kutoka hapa Jamejama jijini Tehran. Mbali na kusikika katika satelaiti na intenet, tunasikika pia katika eh, simu za mkononi kupitia aplikesheni ya World IRIB, do, IRIB World Service na vilevile vile kupitia eh, masafa ya FM huko nchini Tanzania, ambapo tunasikika katika mikoa ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara, Lindi pamoja na Singida, kupitia Maarifa FM wa sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu ama katika meza ya matangazo ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Usiku huu nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia katika safu ya vipindi na vipindi vya akhlaqi katika Uislamu, Ulimwengu wa michezo, kipindi ambacho uh, hutupia jicho matukio muhimu yaliyojiri ulimwenguni, uh, katika ulimwengu wa soka, hasa hivi sasa ambapo uh, shamra shamra na mashindano ya kombe la soka la dunia yanaendelea huko nchini Qatar. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. imetimia saa moja na nusu usiku wa hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasema haiko tayari kufanya mazungumzo chini ya vitisho na mashinikizo. Watu wenye silaha wavamia msikiti nchini Nigeria na kuteka nyara watu 19. Idadi ya walio hatarini kunyongwa nchini Saudi Arabia kwa sababu za kiitikadi yafikia 59. na Yemen yasema ina uwezo wa kujibu shambulio lolote kwa makombora na drone. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa viongozi wa Marekani wanajua kwamba Iran haiko tayari kufanya mazungumzo na kuridhia kutoa fursa kwa mashinikizo na vitisho, kwa sababu mapatano yana mantiki yake na msimamo wa Teherani kuhusiana na mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA uko wazi kabisa na unaoeleweka. Nasir Kanani chafi ameeleza hayo leo katika mkutano wa kila wiki na waandishi wa habari, alipoashiria misimamo tofauti ya Wamarekani kuhusiana na Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, na akasema kipaumbele cha Marekani si mazungumzo bali imejikita kwenye masuala mengine. Kanani ameongeza kuwa kuna mgongano wa kauli na matendo katika misimamo wanachama wa magharibi wa JCPOA na hasa hasa serikali Marekani zaidi ukiwa ni unduma kuili katika matendo na kutoheshimu wala kutekeleza Marekani majukumu yake katika makubaliano ya JCPOA, hali ambayo imevuruga mwenendo wa makubaliano hayo. Kadhalika, amesema hali hiyo imepelekea Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ishindwe kufaidika na fursa na manufaa ya kiuchumi ya JCPOA na vilevile vile kuvuruga hatua za pande kadhaa kimataifa za kuyapatia ufumbuzi masuala tata na yenye kutiliwa shaka kimataifa. Aidha, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameeleza pia hayo ni matokeo ya utendaji mbaya wa serikali ya Marekani ambayo inapaswa kubeba dhima na kuwajibika kwa mwenendo na vitendo vyake visivyo vya uwajibikaji kuhusiana na suala hilo. Kanani amesisitiza pia kuwa Iran iliheshimu na kutekeleza majukumu yake katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na serikali ya Marekani ndiyo iliyokanyaga na kukiuka makubaliano hayo na kuhusiana na hilo, nchi za Ulaya ambazo ni wanachama wa JCPOA nazo pia hazikutekeleza wajibu wao wala zikuweza kufidia hasara zilizotokana na hatua upande mmoja wa Marekani ya kujitoa kinyume cha sheria katika makubaliano hayo. Pamoja na hayo msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza kwa kusema kuwa Iran ingali na msimamo thabiti na utayarifu. Kuhusiana na mchakato wa mazungumzo, vyombo vya mahakama vya Saudi Arabia vimepitisha hukumu ya adhabu ya kifo kwa vijana kadhaa waliowekwa kizuizini, ukiwa ni mwendelezo wa utoaji hukumu za kifo kiolela kwa raia wanaoshikiliwa kwa sababu za kiitikadi. Faili la haki za binadamu la Saudi Arabia limetapaka damu za watu wasio na hatia hususan Waislamu wa madhehebu ya Shia wa nchi hiyo. Lakini nchi za magharibi na vyombo vyao vya habari ziko kimya juu ya suala hilo, zikionyesha misimamo ya kinafiki na kiunduma ukwili. Duru za masuala ya sheria zimeripoti kuwa hukumu za adhabu ya kifo zimetolewa kwa Muhammad Atahanun At Mustafa Abu Shahin Abdullah Ghazvi na kwamba wafungwa wengine watatu Zuheiri Asamkhan, Muhamad al Musabah na Radhi Asheyeb wanaoshtakiwa katika kesi ya pamoja nao pia wako hatarini kunyongwa kwa mujibu wa duru hizo. Kufuatia kutolewa kwa hukumu hizo, idadi ya watu walio hatarini kunyongwa na utawala wa Ali Saudi imefikia 59 na hii ni katika hali ambayo Riyadh inaendelea kupuuza mito ya kimataifa na ya asasi za kutetea haki za binadamu ya kupinga utekelezwaji kiholela wa adhabu za kifo dhidi ya raia wa nchi hiyo inafaa kuashiria hapa kuwa mnamo mwaka uliopita 2021 utawala wa ali saud uliwanyonga watu 69 mwaka 2020 watu 27 na katika mwaka wa 2019 ulitekeleza adhabu ya kifo dhidi ya watu 187 nchini humo. Wakati vyombo vya habari vya Magharibi vimenyamazia kimya matukio hayo, jumuiya za kimataifa zimepaza sauti zao na kutangaza kuwa hukumu za vifo zilizotekelezwa nchini Saudi Arabia katika mwaka huu 2022 ni mara mbili zaidi ya mwaka uliopita 2021. Kutokana na hali hiyo, timu ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa imeanzisha kampeni ya kutaka kusitishwa mara moja utekelezaji wa hukumu ya kifo nchini Saudi Arabia. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuelekee huko magharibi mwa Afrika ambapo watu wenye silaha wameshambulia msikiti mmoja kaskazini mwa Nigeria na kuwateka nyara watu 19 kwa mujibu wa vyombo rasmi vya serikali. Tangu mwishoni mwa mwaka 2020 hadi sasa maeneo ya kaskazini magharibi na katikati mwa Nigeria yamekuwa yakishuhudia ongezeko la mashambulizi ya silaha, vitendo vya utekaji nyara wa halaiki na aina zingine za uhalifu wa utumiaji nguvu vimeongezeka mno katika maeneo hayo, huku serikali ya Abuja ikishindwa kurejesha nidhamu na utawala wa sheria. Gambo Isa, msemaji wa polisi ya jimbo la Katsina nchini Nigeria, amesema watu waliobeba silaha walishambulia msikiti wa kijiji kimoja katika eneo la Fontwa wakati wa sala ya isha hapo jana na baada ya kumpiga risasi na kumjeruhi imamu wa msikiti huo na mtu mmoja mwingine, walioteka nyara waumini 19 msikitini humo. Msemaji wa polisi ya mkoa wa Katsina ameeleza kuwa vikosi vya usalama viliwaandama washambuliaji hao na kufanikiwa kuwakomboa watu sita, na juhudi za kuwakomboa waumini wengine waliotekwa nyara zingali zinaendelea. Miezi michache iliyopita, vikosi vya majeshi ya Chad, Cameroon, Nigeria na Niger vilifanya shambulio lililoratibiwa kwa pamoja na nchi hizo nne kwa lengo la kuliangamiza kundi la Boko Haram na makundi mengine ya kigaidi yanaendesha harakati zao katika eneo la kando kando ya ziwa Chad. Kuzinduliwa kampeni kwenye mitandao ya kijamii yenye alama ya hashtag kufeli uanzishaji uhusiano na Israel katika kombe la dunia kumekaribishwa kwa wingi na wanaharakati wa muungano wa Falme za Kiarabu Imarati na nchi zingine za Kiarabu ambao wote wamesisitiza kwa kauli moja kwamba kombe la dunia la soka nchini Qatar limefichua na kuzima njama Imarati ya kueneza mpango wa kuanzisha uhusiano na Wazayuni. Kampeni hiyo imezinduliwa na jumuiya ya Imarati ya mukawama dhidi ya uanzishaji uhusiano na utawala wa Kizayuni na lengo lake ni kuwasaidia na kuwaunga mkono watu wanaokataa kuwasiliana na vyombo vya habari vya kizayuni ambao kwa hatua yao wanawahakikishia walimwengu kuwa kwa watu wenye sharafu na wanaojiheshimu kuanzisha uhusiano na utawala bandia wa Israel ni jambo ambalo katu halikubaliki. Kampeni hiyo pia ina madhumuni ya kufichua jinai za utawala wa kizayuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na kulani wale wanaohimiza na kueneza mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo, wakiongozwa na Muungano wa Falme za Kiarabu, yani Marati. Kwa mujibu wa tovuti ya Emirates Leaks, jumuiya ya Imarati ya Mukawama dhidi ya uanzishaji uhusiano na utawala wa kizayuni, mwasifu wa Arabu na Waislamu wanaohudhuria mechi za Kombe la Dunia huko nchini Qatar kwa kukataa kuhojiwa na vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni pembeni ya michuano hiyo ya soka. Muhammad bin Sakri Azaabi, mshauri wa masuala ya kisheria na mpinzani wa mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel kutoka Imarati, anasema kushindwa vibaya sana kwa mchakato wa kuanzisha uhusiano na Israel kumethibitisha kuwa wasaliti wanaopigia upatu mpango huo hawapati msukumo wowote zaidi ya uongo unaoenezwa na vyombo vyao vya habari. Na tuitumishie taarifa yetu ya habari za ulimwengu kwa usiku wa leo. Kwa habari kutoka huko nchini Yemen, msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen brigedia jenerali Yahya Sarii amesema vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo vina uwezo wa kujibu mapigo dhidi ya shambulio lolote lile na kutoka upande wote. Brigedia Sari ameeleza katika taarifa yake kuwa huko nyuma maadui walikuwa wakishambulia mji mkuu Sanaa na mikoa mingine kwa mabomu na makombora bila kujibiwa, lakini leo tuna uwezo wa kujibu shambulio lolote lile kwa makombora kadhaa na ndege zisizo na rubani, yani drone na vikosi vyetu vya ulinzi vimefanikiwa kuweka hali ya mlingano ya kutoa kitisho na kumtia hofu adui. Msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen ameongeza kwa kusema, mlingano wa hivi karibuni ambao vikosi vyetu vya ulinzi vimeuweka katika kutekeleza majukumu yake ya kulinda rasilimali za mamlaka ya nchi kama mafuta na gesi ya Yemen umethibitisha uwezo wa Yemen wa kuzuia uanzishwaji wa hujuma dhidi yake na pia upewa juu wa nguvu na uwezo vilio nao vikosi vya ulinzi wa kulinda mamlaka ya kujitawala pamoja na rasilimali za nchi hiyo. Tangu Machi mwaka elfu mbili na kumi na tatu, kumradhi, tangu Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano, Saudi Arabia ilianzisha mashambulizi makubwa ya kijeshi dhidi ya Yemen nchi masikini zaidi ya Kiarabu kupitia muungano wa nchi kadhaa za Kiarabu ikiwemo umoja wa falme za Kiarabu yaani Marati, na kwa uungaji mkono na baraka kamili za serikali ya Marekani pamoja na utawala haramu na bandia wa kizayuni wa Israeli. Lakini baada ya miaka saba ya uvamizi dhidi ya Yemen na licha ya kuua maelfu ya watu na kuharibu miundo mbinu ya nchi hiyo nchi hizo sio tu hazijafikia malengo yao iliyokusudia, lakini pia zimelazimika kukubali kusitisha mapigano baada ya kuandamwa na vipigo vikali vya makombora na ndege zisizo na rubani za jeshi la Yemen vilivyolenga hadi ndani kabisa ya ardhi ya nchi zao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu iliyotupia baadhi ya habari muhimu zilizojiri katika ulimwengu wa mashariki ya kati pamoja na Afrika ni wasasasa wa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao kwa usiku wa leo na kichwa cha maneno kisemacho, wasiwasi kuhusu hasara wa za Ulaya katika vita vya Ukrain. Baada ya kupita takriban miezi kumi tangu kuanza vita vya Ukraine na athari zake mbaya, mkuu wa baraza la Ulaya amekiri kwamba nchi za bara hilo zimepata hasara zaidi katika vita hivyo kuliko Marekani. Licha ya kukiri kwamba vita vya Ukraine vimeziathiri Ulaya na Marekani kwa njia tofauti na kwamba Ulaya imepata hasara zaidi Mkuu wa baraza la Ulaya Charles Michel amesema nchi za magharibi zinaendelea kutuma silaha huko Ukraine. Nchi za Ulaya ambazo ziliingia katika vita vya Ukraine kwa kufuata kibubusa na kiupofu sera za Marekani na kuchukua hatua kali eti za kuiadhibu Rasia, ikiwa ni pamoja na kuiwekea vikwazo vya aina mbalimbali sasa zinakabiliwa na matatizo makubwa ya kiuchumi, kisiasa na kijamii. Huku vita hivyo vikiendelea, watu wa Ulaya wanakabiliwa na wimbi la wakimbizi kutoka Ukraine, ambao imekuwa vigumu sana kukidhi mahitaji yao kama malazi, chakula na kadhalika, kutokana na matatizo ya kiuchumi yanayozikabili nchi hizo. Sambamba na hayo, nchi hizo za Ulaya zenyewe ziko katika hali mbaya ya upatikanaji wa nishati hasa mafuta ya petroli na chakula kutokana na kutegemea gesi na mafuta ya Urusi. Suala hili limeifanya hali ya kiuchumi ya wananchi wengi wa nchi hizo kuwa mbaya kiasi kwamba sasa wana wasiwasi mkubwa kutokana na msimu wa baridi unaobisha hodi, suala ambalo limeibua maandamano ya kijamii katika nchi mbalimbali huko barani Ulaya. Vita vya Ukreni pia vimeudhoofisha Umoja wa Ulaya na kuyumbisha nafasi ya umoja huo kiasi kwamba makundi ya mrengo wa kulia katika nchi mbalimbali wanachama umoja huo yamepata nguvu zaidi, na baadhi ya nchi sasa zinajadili suala la kujitenga na Umoja wa Ulaya na kuwa huru. Baadhi ya nchi wanachama umoja wa Ulaya pia hazikubaliani na sera za umoja wa Ulaya za kuingia katika vita vya Ukraine na zinalitambua suala hilo kuwa ni kinyume na matakwa mahitaji, pamoja na maadili ya watu wa Ulaya. Kufuatia hali hiyo, Florian Philippot kiongozi wa chama cha wazalendo cha Ufaransa, National Front ametoa mwito wa, wa kujitoa katika umoja wa Ulaya na kusema umoja wa Ulaya na kiongozi wa kamisheni ya umoja huo wanatekeleza sera ya kimla na kwa sababu hiyo, Ufaransa inapaswa kujiondoa na kujitoa kwenye muungano huo. Kwa upande mwingine, nchi za Ulaya ambazo zilitarajia kupata msaada na uungaji mkono wa serikali ya Washington zimejikuta zikipuzwa na Marekani. Washington si tu kwamba imepuuza mahitaji ya nchi za Ulaya na matarajio yao ya kupokea misaada ya kifedha na isiyo ya kifedha, bali pia imekataa kuzidhaminia mahitaji yao ya mafuta na kinyume chake imetumia vibaya fursa hiyo na kuziuzia nishati na gesi kwa bei ya juu. Suala hilo limeibua malalamiko ya baadhi ya viongozi wa nchi za Ulaya akiwemo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Kuhusu suala hili, Macron, rais wa Ufaransa, anasema Marekani inauza gesi yake kwa Ulaya kwa bei ya juu mara tatu hadi nne zaidi ya bei ya gesi katika soko lake la ndani. Kwa hakika, kwa sasa nchi za Ulaya hazina chaguo jingine ila kukidhi sehemu ya mahitaji yao ya nishati kutoka kwa Marekani. Viongozi wa nchi za Ulaya wanaendelea kusaidiana kusaidia na kushirikiana na Ukraini katika vita licha kwamba vita hivyo vimedhoofisha nguvu zao za kiuchumi na kisiasa katika nyanja kwamba, hile, za kimataifa. Inaonekana kwamba suala hili limefifiza ndoto ya kuunda jeshi moja la Ulaya, bali hata umoja wa Ulaya wenyewe unalazimika kufanyia marekebisho baadhi ya sera zake katika medani za kimataifa. Safari ya Charles Michel, rais wa baraza la Ulaya nchini China, na ombi lake kwa nchi hiyo la kusaidia mchakato wa kumaliza vita vya Ukraine ni kukiri kwamba wazungu wamedhoofika na kugonga mwamba na sasa wananyosha mkono wa kuomba msaada kwa nchi nyingine kama China. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na huo ulikuwa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo umetupia jicho wasiwasi kuhusu hasara za Ulaya katika vita vya Ukraine kabla ya kuingia katika safu ya vipindi, napenda kukukumbusheni kwamba tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu email ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na kusikika katika aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service, tunasikika pia katika masafa FM lakini huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, ambapo tunasikika katika mikoa ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara na vilevile vile Singida huko katikati mwa Tanzania, mnaweza kutupata mubashara kabisa. Wakati huo, karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, kitakachofuatiwa na Ulimwengu wa Michezo, na baada ya hapo tutakuleteni makala ya leo katika historia ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehema na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu. Nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 47 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia maudhui yenye umuhimu mkubwa ya kujitawala kisiasa. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Miongoni mwa masuala muhimu sana na ya msingi katika utamaduni wa kisiasa wa Uislamu ni kujitawala na kujitegemea kisiasa, kutokana na tofauti na mgongano wa kimitazamo uliopo kati ya mfumo wa kisiasa wa Uislamu halisi wa asili na mifumo ya kisiasa ya ubeberu na uistikbari wa dunia ambayo kitu pekee inachojali ni kuyaburuza na kuyatwisha mataifa na nchi zingine matakwa na mitazamo yao. Utamaduni wa kitauhidi wa Uislamu unapinga ubeberu na kutoridhia kuburuzwa na kunyongeshwa kwa namna yoyote ile na badala yake unaupa msukumo na ilhamu umma wa Kiislamu ya kupigania kujitawala na kujitegemea. Chimbuko la mtazamo huu ni kitabu cha mbinguni na kitukufu cha Quran ambacho katika sehemu ya mwisho ya aya ya mia moja na arobaini na moja ya suratu Nisa kinasema, wala Mwenyezi Mungu hatawapa makafiri njia ya kuwashinda waumini. Kwa muktadha huo, kuridhia unyongeshwaji wa aina yoyote ile hakwendani na dhati ya tauhidi. Na kwa mtazamo huo, tunaweza kubaini sura halisi ya tawala ambazo kidhahiri zinaonekana na zinajifanya kuwa ni za Kiislamu, lakini kinyume na maamrisho ya dini zimeridhia na zinaendelea kuridhia kunyongeshwa na kudhalilishwa na ukafiri duniani. Kwa hakika tawala za aina hiyo ni kama hazijasikia wala kunusa hata harufu ya Uislamu na mafundisho sahihi ya tauhidi, kwa sababu kutokana na kujali kulinda nafasi na maslahi yao, sio tu wanawakumbatia viongozi na watawala wa Marekani, Ulaya na Uzayuni wa kimataifa lakini kutokana na kuwauzia pia mafuta na kununua kwao silaha za kisasa kwa mabilioni ya dola, wanaanzisha vita angamizi dhidi ya mataifa huru kama Yemen, Siria na Iraq, na wala hawasiti kuyatendea jinai za aina yoyote ile mataifa hayo. Ili kuweza kupata ufahamu na uelewa mpana zaidi kuhusu misingi ya kitauhidi ya utamaduni wa kujitawala na kujitegemea kisiasa, tuitalii kwa pamoja miongozo ya Imamu Ali alayhi ssalam inayotoka kwenye chemchemi ya fikra halisi za kitauhidi. Mtukufu huyo anasema: kwa hakika Mwenyezi Mungu mtukufu alimtuma na kumpa utume kwa haki Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ili awatoe waja wake kwenye utumwa wa kutii na kuabudu madhihirisho ya wenye nguvu na utajiri, na kuwaongoza kwenye ibada ya Mungu mmoja pekee, kuwakomboa na mafungamano ya kidhalimu, na kuwaweka kwenye mafungamano ya kiuadilifu ya Mwenyezi Mungu kuwaepusha na kuwaweka mbali na utiifu wa kibubusa na wa kuburuzwa na wanaotegemea nguvu, kuwalingania kumtii Mwenyezi Mungu kwa basira na uelewa, kuwakataza kuwa na urafiki na kuukubali uongozi wa watawala madikteta, na kuwaelekeza kwenye uwalii na utawala wa Mwenyezi Mungu mwenye rehma na mwenye hikima. Kwa maelezo haya inabainika kuwa kujitegemea na kujitawala katika utamaduni wa kisiasa wa Uislamu halisi na wa asili, chimbuko lake liko kwenye mafundisho yenye maana nzito na ya kina ya mtazamo wa tauhidi juu ya ulimwengu mafundisho ambayo haipasi yakengeukwe katika hali na mazingira yoyote yale. Pamoja na maelezo tuliyotoa, ifahamike wazi kwamba maana ya kujitegemea na kujitawala kisiasa si kukata mahusiano ya kisiasa kimataifa na nchi zingine bali madhumuni yake ni kwamba sambamba na kujenga uhusiano na kuheshimu ahadi na mikataba unayofungiana na nchi zingine, ulimwengu wa Kiislamu uendelee kujitegemea na kujitawala katika nyanja zote za kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni, na wala usije ukatoa mwanya wowote kwa wanyonyaji wa dunia kuyaburuza na kuyanyongesha mataifa ya Kiislamu. Katika aya ya mwanzo ya suratul Mumtahina, Mwenyezi Mungu Azza wa Jalla anawapa waumini angalizo ili wahakikishe umma wa Kiislamu haujikunasa kwenye mtego huo, aliposema: kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, enyi mliyoamini msiwafanye adui zangu na adui zenu kuwa marafiki, mkiwapa mapenzi na hali wao wamekwisha ikataa haki iliyokujeni, wakamfukuza mtume na nyinyi kwa sababu mnamwamini Mwenyezi Mungu mola mlezi wenu mnapotoka kwa ajili ya jihadi katika njia yangu na kutafuta radhi yangu, mnafanya urafiki nao kwa siri, na mimi nayajua mnayoyaficha na mnayodhihirisha. Na mnayo na mwenye kufanya hayo kati yenu, basi ameipotea njia ya sawa. Lakini licha ya upambanuzi na mwongozo huu wadhiha na wawazi wa Mwenyezi Mungu Mtukufu, yumkini baadhi ya watu wenye uelewa mdogo wa kahoji nini kitakachotutokezea endapo tutaridhia kuendeshwa na kuburuzwa na maajinabi wasio Waislamu. Katika aya pili ya sura hiyo hiyo ya Mumtahina, Qurani Tukufu inajibu suali hilo kwa kusema: Wakikuwezeni wanakuwa maadui zenu na wanakukunjulieni mikono yao na ndimi zao kwa uovu na wanapenda muwe makafiri. Kwa msingi huo, kujitawala na kujitegemea kisiasa ni suala lenye msukumo na kukubalika kiakili na pia kidini, na vilevile kunaweza kuupa nguvu na uwezo ulimwengu wa kiislamu wa kufanya sio tu ujihisi katu kuwa duni, dhaifu, dhalili na usio na uwezo katika milingano na mahusiano ya kimataifa, lakini pia kuwezesha kila mara kuwa na nguvu na uimara wa kukabiliana na maadui. Kitu kinachotoa ilhamu ya kuwa na uwezo huo ni aya ya 139 ya Suratu Ali Imran ambayo ina wahutubu wa Islamu ya kwamba wala msilegee wala msihuzunike, kwani nyinyi ndiyo wa juu ikiwa ni waumini. Sababu moja muhimu inayoweza kudhoofisha moyo wa kujitawala na kujitegemea kisiasa ni kuyahofu madola ya kishetani. Kinachochochea mtazamo huo ni kutishika na makeke ya nguvu za madola machokozi ya kibeberu ambayo hujaribu kila mara kutumia nyenzo za kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni, na kijeshi ili kuyanyongesha madola yanayodhulumiwa duniani na tawala vibaraka na zilizo dhalili kwa madola hayo ya kibeberu. Mwenyezi Mungu mtukufu ameibatilisha dhana na mtazamo huo finyu na potofu alipoyafananisha madola hayo ya kibeberu na nyumba ya buibui, kama aya ya 41 ya, ya suratulankabut isemavyo: mfano wa waliowafanya walinzi badala ya Mwenyezi Mungu ni mfano wa buibui alivyojitandia nyumba, na hakika nyumba dhaifu mno kuliko zote ni jumba la buibui, laiti kuwa wanajua. Matumaini yetu ni kwamba kwa mwamko, uelewa na juhudi za mataifa ya Waislamu na kwa msaada wa Mwenyezi Mungu Mtukufu, itafika siku ambapo tutakuja kushuhudia nguvu, kujitegemea na kujitawala ulimwengu wa Kiislamu. Na kwa dua na tamanio hilo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 47 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine, insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 48 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran, na atumai uboheri wa afya. Karibu tuendelea kudondoa, kudadavua na kutathmini baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika fainali za kombe la dunia zinazoendelea nchini Qatar, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Nianze kwa kukufahamisha kwamba timu ya taifa ya soka ya Uholanzi imeandika rekodi ya kuwa timu ya kwanza katika fainali za kombe la dunia 2022 nchini Qatar kutinga hatua ya robo fainali baada ya kuifunga Marekani mabao matatu kwa moja. Marekani ilikubali kichapo hicho katika uwanja wa kimataifa wa Khalifa na kuaga rasmi mashindano hayo. Uholanzi imerejea baada ya kushindwa kufuzu michuano ya mwaka 2018 iliyofanyika kule Rusia. Mabao ya Memphis Depay, Daley Blind na yaliyotosha kulizamisha jahazi la Marekani katika mchuano huo wa wikendi katika uwanja wa Khalifa. Ufaransa imetinga pia robo fainali baada ya kuikung'uta Poland mabao matatu kwa moja kwa hisani ya Kylian Mbappe na Olivier Giroud. Goli la Giroud, dakika moja kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza, lilikuwa lake la 52 kuifungia timu yake ya taifa na hivyo kupiku rekodi iliyowekwa na nyota wa zamani wa Ufaransa, Thierry Henry. Mbappe alifunga mawili katika mchuano huo na kufikisha tisa, idadi ya mabao aliyoyafunga katika mechi 11 pekee za kombe la dunia alizoshiriki kufikia sasa huku. Oh, hayo ya kijeri, timu ya taifa ya soka ya Senegal almaarufu simba wa teranga imebanduliwa nje ya fainali za kombe la dunia zinazoendelea Qatar baada ya kuchapwa mabao matatu kwa mtungi na Uingereza katika uwanja wa Albeit mjini Doha. Waafrika wengi walikuwa na matumaini sana na Senegal, na kuondolewa kwao kumezidi kutia msumari moto kwenye kidonda haswa baada ya kuondolewa Ghana na Tunisia. Mabao ya Jordan Henderson na Harry Kane katika dakika sita za mwisho za kipindi cha kwanza yaliwafanya vijana wa Gareth Southgate kuwadhibiti Simba wa Teranga bao la tatu la Uingereza lilifungwa na bukayo Saka. Jumamosi ijayo kwenye uwanja huo huo Uingereza itamenyana na Ufaransa katika robo fainali ya pili. Wawakilishi wengine wa Afrika kwenye mashindano hayo a Cameroon, licha ya kuidungua miamba ya soka duniani Brazil bao moja kwa sifuri katika uwanja wa lusail Iconic katika pambano la mwisho la kundi G kwenye fainali za kombe la dunia, mabingwa hao mara tano Afrika waliaga kipote hicho Fawadi Vincent Abubakar aliyefungia Cameroon bao la pekee na la ushindi mwishoni mwa kipindi cha pili katika pambano hilo, ila akapigwa kadi ya pili ya manjano baada ya kuvua jezi akisherekea goli lake. Cameroon oh, imekuwa timu ya kwanza ya bara Afrika kuicharaza Brazil katika mashindano ya kombe la dunia. Lakini tusikate tamaa Afrika, kwani kocha wa zamani wa Arsenal, Hassan Wenga, amesema anatazamia timu ya Afrika kutinga fainali ya kombe la dunia karibuni hivi. Wenga alisema hayo Jumapili mjini Doha, wakati ambapo kikosi cha ufundi cha FIFA kilikuwa kinatoa tathmini yake ya michuano ya kombe la dunia kufikia sasa. Mkufunzi huyo wa zamani wa Gunners anaamini kuwa timu za Afrika huenda zitafanya vizuri zaidi kwa kuzingatia kuwa fainali zijazo za kombe la dunia zitakazoandaliwa kwa pamoja na Marekani, Meksiko na Kanada zitashuhudia ongezeko la idadi ya timu zitakazoshiriki kutoka 32 za sasa hadi 48. Ameongeza kuwa baadhi ya timu za Ulaya zimefanya vibaya kwa kutanguliza mbele siasa kwenye mashindano hayo ya dunia. Bara la Afrika lenye nchi 54 hutengewa nafasi tano tu kwenye fainali za kombe la dunia ikilinganishwa na bara Ulaya lenye nchi 55 lakini linatengewa nafasi 13. Mbali na hayo, ushindi wa magoli matatu kwa mawili uliosajiliwa na Uswisi dhidi ya Sabia ulitosha kuzima ndoto ya Kamerun kuingia ndani ya raundi ya 16 bora. Siku ya Jumamosi, Argentina walijikatia tiketi ya robo fainali baada ya kuipepeta Australia mabao mawili kwa moja. Mabao ya Argentina yalifungwa na fuadi hatari Lionel Messi na Julian Alvarez. Tutazame sasa dondoo zaidi kutoka Qatar. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unachukiwa na mataifa mengi ya dunia. Nasr Kanani alisema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter siku ya Jumatano na kueleza kuwa hatua ya baadhi ya madola ya kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel haijawafanya wananchi wa nchi za kiarabu waache kuuchukia utawala huo wa kizayuni. Kanaani ameeleza bayana kuwa kombe la dunia la mwaka huu huko Qatar limekuwa jukwaa la walimwengu kuonyesha ni jinsi gani wanaochukia utawala haramu wa Israel. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mashindano hayo makubwa zaidi ya kandanda duniani yanayoendelea huko Qatar yametumiwa pia kutangaza uungaji mkono na mshikamano na wananchi wa Palestina. Watazamaji kutoka Qatar, Tunisia, Lebanon na hata Saudi Arabia wameendelea kukataa kuhojiwa na waandishi wa habari wa Israel. Akthari wananchi kirabu, ya wananchi wa nchi za Kiarabu wamekuwa wakifanya maandamano ya kulalamikia kitendo cha watawala wa nchi zao cha kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizoeni wa Israel, huku hayo yakiharifiwa katika hali ambayo serikali ya Moroko imetangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizoeni wa Israel, lakini wananchi wa nchi hiyo ya kiarabu na waislamu wamezidi kuonyesha kutokubaliana na uamuzi huo wa utawala wa kifalme wa Moroko. Baada ya ya kufanikiwa kupanda kwenye awamu ya mtoano ya mashindano ya kombe la dunia la kandanda huko Qatar, timu ya taifa ya Moroko iliisherekea ushindi huo kwa kupeperusha juu pia bendera ya Palestina. Moroko imeingia kwenye hatua ya mtoano ya mashindano hayo baada ya kuichabanga Kanada mabao mawili kwa moja. Hii ni mara ya pili kwa timu ya taifa ya Moroko kuingia hatua hiyo tangu mwaka 1986. Wachezaji wa timu ya taifa ya Moroko walisujudu kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwapa ushindi huo, na vilevile walipeperusha bendera za Moroko na Palestina kwa pamoja katika kusherekea ushindi huo. Mashindano ya kombe la dunia huko Qatar yameitangaza vizuri kadhia ya Palestina na kuonyesha ni kiasi gani walimwengu wanachukizwa na jinai za utawala huo wa Kizayuni. Kadhalika, naibu mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah ya Lebanon amesema Palestina imebakia katika akili na nyoyo zenye dhamira safi za wananchi wa mataifa ya Kiarabu na katika ndimi za vijana wanaoshuhudia mechi mbalimbali za kombe la dunia nchini Qatar huku Israel ikitengwa kikamilifu huko. Hayo ya kijeri. Khatibu wa msikiti mtakatifu Al Aksa huko Palestina amesema wananchi wa mataifa ya Kiarabu na Kiislamu wanaoshuhudia mashindano ya soka ya kombe la dunia yanayoendelea huko Qatar wamethibitisha kugonga mwamba mpango mchafu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Samahat Sheikh Ikrima Sabr, sambamba na kuashiria msimamo sahihi unaoonyeshwa na Waislamu katika mashindano hayo, amesema kuhusiana na mwenendo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel kwamba wananchi wa mataifa ya Kiarabu ya Kiislamu na wa mataifa mengine wameonyesha mapenzi yao wa makubwa kwa taifa la Palestina, msikiti wa Al-Aqsa na wakati huo huo kuonyesha chuki na hasira zao kwa maghasibu wa Zayuni. Kwingineko, shabiki wa soka ya timu ya taifa ya Marekani Jumanne iliyopita alilazimika kuondolewa uwanjani wakati wa mchezo wa Marekani dhidi ya Iran ulioishia kwa Iran kuzabwa bao moja kwa mtungi. Shabiki huyo aliondolewa na maafisa usalama baada ya kuonekana kuvaa kitambaa chenye rangi ya upinde wa mvua au rembo kwa kimombo, ambazo ni rangi zinazoashiria kuunga mkono na kutetea ubaradhuli. Aidha Jumatatu shabiki mwingine Mario Feri alivamia uwanjani akiwa na bendera ya ushoga wakati wa mechi ya Ureno na Uruguay, lakini alikamatwa na mamlaka za Qatar, lakini mamlaka hizo zilisema kwamba hazitomfungulia kesi, lakini zilimtimua nchini humo. Katika hatua nyingine, shirikisho la soka Ubelgiji limetangaza kuwa kocha mkuu wa Ubelgiji Roberto Martinez hatoendelea tena kuinoa timu hiyo, na vilevile vile Ghana na Iran ni miongoni mwa nchi zilizoachana na makocha wao baada ya timu zao kuondolewa kwenye fainali za kombe la dunia. Mreno Carlos Queiroz aliyekuwa akiinua Iran tayari ameshawasili Lisbon akiandamana na kocha msaidizi wake. Tutakomea hapo kwa dundo hizo na timua timua hiyo ya makocha hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe kumi Jamadhi la Awal mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na Desemba 5 mwaka 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 148 mia iliyopita, Iran ilijiunga na shirika la kimataifa la msalaba mwekundu. Jitihada za awali za Iran kutaka kujiunga na shirika hilo zinarejea nyuma katika kipindi cha utawala wa mfalme Nasiruddin Shah Kajar katika kipindi cha utawala wake, Desemba 1874 Iran iliyokubali mkataba uliopasishwa Jeneva, Uswisi. Lakini licha ya kupita miaka kumi tangu isaini mkataba huo, utawala wake haukuchukua hatua yoyote ile ya kuasisi taasisi au jumuiya ambayo itatekeleza hati ya mkataba huo hapa Iran. Miaka 121 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Walt Disney. Shakhsia mashuhuri wa sekta ya filamu za watoto Disney alizaliwa katika mji wa Chicago huko Marekani. Walt Disney alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Harvard na kutunukiwa shahada ya udaktari katika sayansi ya uchoraji na uchongaji au fine art kwa Kimombo. Disney alitoa mchango mkubwa katika kuimarisha sanaa ya filamu za katuni. Mara kadhaa alitunukiwa tuzo za Oscar katika uwanja huo na kutengeneza filamu za katuni. Miongoni mwa kazi muhimu za Walt Disney ni Snow White The Seven Dwarfs na Polar Bears. Siku kama ya leo miaka 9 iliyopita alifariki dunia shujaa wa mapambano ya ukombozi na kupinga ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, Mzee Nelson Mandela akiwa na umri wa miaka 95. Mandela alizaliwa mwaka 1918 na alitumia zaidi ya nusu ya umri wake akipambana na utawala wa kibaguzi nchini kwake. Utawala wa wazungu wa baguzi ulimfunga jela kwa kipindi cha miaka 27 hadi mfumo wa ubaguzi wa rangi ulipofutwa mwaka 1990. Mwaka 1994 wananchi wa Afrika Kusini walimchagua Nelson Mandela kuwa rais wa kwanza mzalendo wa nchi hiyo. Baada ya kushika hatamu za uongozi, Mandela aliamiliana vyema na watawala wa zamani wa mfumo wa ubaguzi wa rangi na hata wale waliomfunga jela na kumtesa. Mwenendo huo wa kusamehe ulizidisha umashuhuri na kupendwa shujaa huyo, na mwaka 1993 alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel. Kitabu mashuhuri zaidi cha shujaa huyo Afrika Kusini ni kile chenye kumbukumbu kumbu zake alichokipa jina la njia ndefu ya kuelekea kwenye uhuru. na leo Desemba tano ni siku ya kimataifa ya wahisani ambao hujitolea kwa hali na mali kwa ajili ya kuokoa maisha ya watu wengine. Kutenda wema na kufanya hisani ni suala ambalo halihusu dini, taifa wala kaumu makhususi. Hata hivyo Uislamu, ambayo ni dini ya mwisho wa Mwenyezi Mungu, umehimiza zaidi kutenda wema na hisani, na kuwataja wahisani na watenda wema kwamba ni vipenzi vya Mwenyezi Mungu. Sehemu ya aya ya 195 ya Suratul Bakara inasema, na fanyeni wema, hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wahisani D Yakini yakini. Na. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.