Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana, basi fanyeni suluhu baina yao. Na likiwa moja la hayo linamdhulumu mwenziwe, basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu. Na kama likirudi basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu, na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu. Msipuuze jambo la kupatanisha, ili mrehemewe. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wa penzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku ambayo tunasikika katika satelite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara na Lindi kupitia Radio Maarifa fm. WhatsApp yetu ni plasti Tisa, sifuri, tantu, tano, sifuri, sita, tano, nina, na email yetu ni Swahili radio atayarabi.ir. Usiku huu katika studio hii za jamii cham jijini Teheran ni mimi Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa pamoja na ripoti tutakuleteni. Pia vipindi vya Uislamu chaguo langu hikaya za aya za Qurani tukufu na kipande cha kasida pamoja na maoni yenu wapenzi wa wasikilizaji. Aa, tutakuwa pia na muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Viongozi wa dini wa kutana mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kujadili hali ya mambo. Wanachama wa mtandao wenye wa uhusiano na Mossad wanyongwa nchini Iran. Wahanga uchaguzi mkuu wa mwaka 2020 visiwani Zanzibar wameazimia kuzishtaki serikali mbili za Tanzania. Na Ismail Ridwan asema jinai ya kumuua shahidi Amar Mefle haitasalia bila majibu. Habari kamili. Viongozi wa kidini wamekutana katika mji wa Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kufuatia machafuko yaliyosababisha vifo vya watu 50 mashariki mwa nchi hiyo ya katikati mwa Afrika. Itakumbukwa kuwa Alhamisi jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilituhumu kundi la waasi la M23 kwa mauaji hayo na kukiuka mapatano ya kusitisha vita yaliyofikiwa hivi karibuni. Mchungaji Samuel Mgahi Embako, mwenyekiti wa kanisa alijulikanalo kwa jina la Church of Christ in Congo, ameeleza kwamba wamejitolea kwa mpango huo wa dini mbali mbali kwa ajili ya kurejesha amani huko Kivu kaskazini na kuziunga mkono mamlaka husika jimboni humo katika juhudi zao za kurejesha amani na kuishi pamoja kwa maelewano. Aidha, wametoa mwito kwa wananchi wote kushiriki katika juhudi za kurejesha amani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais Felix Chisekedi wa nchi hiyo juzi alitangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kufuatia machafuko yaliyojiri katika mji wa Kishishe wa mashariki mwa Kongo Jumanne iliyopita. Jeshi la Kongo limewatuhumu waasi wa genge la M23 na waitifaki wao kuhusika na mauaji hayo ya raia 50 katika mji huo. Wanachama wa mtandao wa majambazi na makundi yenye uhusiano na shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni wa Israel wamenyongwa alfajiri ya leo nchini Iran. Vyombo vya habari rasmi vimesema kwamba watu hao wanne walikuwa sehemu ya mtandao wa kijasusi ambao ulikuwa ukishirikiana na shirika la ujasusi la Israel, Mossad. Taarifa ya Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu Sepa imesema genge hilo lilikuwa likipokea maagizo kutoka kwa maafisa wa Mosad juu ya jinsi ya kutumia bunduki za kivita kwa madhumuni ya utekaji nyara, wizi, kuharibu mali za watu binafsi na za umma na kuwalazimisha watu kukiri makosa ambayo hawakufanya. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mizane, kutokana na yaliyomo katika faili la kesi hiyo, wahalifu hao walikuwa na historia ya ujambazi na wahusika wakuu wa genge hilo wamekuwa wakivuruga usalama wa nchi kwa kupokea amri kutoka kwa watu walioko nje ya nchi na vilevile vile, walikuwa wakipokea fedha kwa ajili ya kuvuruga amani humu nchini. Wahanga wa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini wa visiwani Zanzibar wameazimia kuzishtaki serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na serikali ya mapinduzi Zanzibar kwa madai ya kuhusika vyombo vya dola katika uhalifu waliofanyiwa. Harith Subet na taarifa zaidi kutoka Zanzibar. Wahanga wa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini visiwani Zanzibar wanakusudia kuzishitaki serikali ya mapinduzi ya Zanzibar na ya jamhuri ya muungano wa Tanzania kwa madai ya kuhusika kwa vyombo vya dola katika uhalifu waliofanyiwa. Akizungumza na waandishi wa habari kwa niaba ya wenzake katika ukumbi wa Majidi, Kiembe Samaki, nje kidogo ya jiji la Zanzibar, kiongozi wa wahanga hao na Hoda Hamisi Haji amesema wanatarajia kuwasilisha kesi zao mahakamani baada ya kupitia ushahidi wao walionao ili mahakama itamke iwapo vyombo vya dola vya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na vikosi vya serikali ya mapinduzi ya Zanzibar isivyo halali kutumia mamlaka yao vibaya kwa kuwatesa, kuwaweka magerezani bila ya hatia, kuwatia ulemavu wa kudumu na kuwaua baadhi ya watu wasio na hatia ni sahihi. Hata hivyo, Nahoda amebainisha kuwa katika kesi hiyo wataitaka mahakama kutoa uamuzi wa kutaka haki itendeke dhidi ya uhalifu huo waliofanyiwa na kutamka kuwa vitendo vilivyofanywa na vyombo vya dola dhidi yao ni vya kuvunja haki za binadamu na ukiukwaji mkubwa wa katiba ya Zanzibar na ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ameitaka serikali ya mapinduzi ya Zanzibar kuwalipa haki zao dhidi ya vitendo vilivyofanywa na vyombo vya dola kwa jina la uchaguzi. Tutawasilisha kesi zetu mahakamani ili kuomba, baada ya kupitia ushahidi wetu mbalimbali, itamke kuwa vyombo vya dola vya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na vile vya SMZ isivyo halali vilitumia mamlaka yake kuwatesa, kuwaweka magerezani bila hatia, kuwatia ulemavu wa kudumu na kuwaua watu wasio na hatia, na hivyo mahakama itoe uamuzi wa kutaka haki itendeke dhidi ya uhalifu huo tuliofanyiwa, na pia mahakama itamke bayana kuwa vitendo vilivyofanywa na vyombo vya dola dhidi yetu vilikuwa ni vya kuvunja haki za binadamu na ukiukwaji mkubwa wa katiba zetu zote mbili naye muhanga wa uchaguzi huo Ali Matiwadi ameiomba serikali ya mapinduzi ya Zanzibar kutoa ufafanuzi iwapo kuna tatizo lolote lililojitokeza lililopelekea hadi sasa wahanga wa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini kutolipwa fidia zao. Tumekaa pamoja kuiambia serikali kuna tatizo gani kubwa kwamba inashindwa kulipa stahiki za uhanga. Tatizo liko wapi? Na kuna mambo makubwa katika nchi yanafanywa bila y kufumbiwa macho, lakini tatizo la wahanga limekuwa tatizo katika nchi hii. Tunatoa taarifa zetu kwa vyombo vya habari kubwa tu kuishindikiza serikali kwamba ilipe stahiki za wahanga wa chaguzi zote mbili. Miongoni mwa masharti yaliyotolewa na chama cha ACT Wazalendo Zanzibar ili kuingia katika serikali ya umoja wa kitaifa baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2020 ni kulipwa fidia kwa wahanga wa uchaguzi huo waliofanyiwa vitendo vya kihalifu, vikiwemo vya utesaji, kuwekwa vizuizini, ubakaji na mauaji vinavyodaiwa kutekelezwa na vyombo vya dola kabla na baada ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afisa wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ameeleza kwamba jinai ya kumuua shahidi Ammar Mefleh ni jinai ya kivita na ni dhidi ya binadamu na haitobakia hivi hivi bila majibu. Mwanajeshi wa utawala ghasibu wa Israel juzi Jumaa alikabiliwa na mukawama wakati alipojaribu kumtia nguvuni Ammar Mefleh katika kitongoji cha Huwara kwenye mji wa Nablus, ambapo alimiminia risasi kadhaa kijana huyo Mpalestina na kumuua shahidi kikatili. Televisheni ya Al Masira imeripoti kwamba Ismail Ridhwan, afisa wa ngazi za juu wa Hamas, amesisitiza kuwa utawala ghasibu wa Israeli utajuta kwa kutenda jinai hiyo, kwa sababu mauaji hayo ya kinyama yamejeruhi hisia za wananchi wote wa Palestina. Ridhwan ameataka makundi yote ya mukawama ya Palestina, popote pale yalipo, kumsaka na kumwangamiza mzayuni aliyetenda jinai hiyo ya kutisha. Ameongeza kuwa utawala ghasibu wa Israel unapaswa kujua kwamba utagharamika pakubwa kutokana na jinai zake za kila uchao dhidi ya raia wa Palestina. Mwanajeshi mmoja msayuni aliyejipenyeza nchini Qatar kwa sura bandia ya msanii wa vichekesho amekimbia haraka nchini humo baada ya Mpalestina mmoja kumgundua na kufichua uhakika wake kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter. Tovuti ya habari ya Al Khalij Aljadid imeripoti habari hiyo leo Jumapili na kuongeza kuwa Samar Dahmash Jarrah, mwandishi Mpalestina raia wa Marekani, amesambaza picha ya mwanajeshi huyo wa utawala wa kizayuni katika ukurasa wake wa Twitter na kufichua kwamba Gui Hohman ni msa, si msanii bali ni mwanajeshi wa Israel aliyejipenyeza nchini Qatar na ambaye amefanya jinai nyingi dhidi ya Wapalestina. Mwakilishi mwandishi huyo Mpalestina ambaye ana wafuasi laki moja na sabini na moja elfu katika ukurasa wake wa Twitter pia ameandika, Hochman alikuwa kamanda wa kikosi cha 932 cha brigedi za Nahal za jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel ambacho kiliua maelfu ya wa Wapalestina katika intifadha ya kwanza na ya pili ya Palestina. Ujumbe huo wa Twitter wa Samar Damash Jarrah umepokewa kwa shauku kubwa na watu wengi. Vyombo vya habari vya kizayuni vilikuwa vimetangaza kwamba Hohmann amepanga kubakia Qatar hadi mwishoni mwa mashindano ya kombe la dunia, lakini amekimbia haraka mara baada ya kusambazwa ujumbe huo wa Twitter uliofichua uhakika wake. Mwishoni mwa mwezi uliopita Novemba, pia gazeti la kizayuni la Yedoth Ahronote liliashiria matatizo makubwa wanayokumbana nayo waandishi wa, wa habari wa utawala wa kizayuni katika mashindano ya kombe la dunia 2022 yanayoendelea hivi sasa nchini Qatar na kuandika: katika mashindano haya tumeelewa ni kiasi gani hatupendwi na tunachukiza vibaya katika ulimwengu wa Kiarabu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, gazeti hilo la kizayuni liliandika katika ripoti yake kwamba waandishi wa habari wa utawala wa kizayuni wa Israeli waliotumwa Qatar kuakisi mashindano ya kombe la dunia ya kandanda 2022 wanakabiliwa na wakati mgumu. Waandishi wa utawala wa kizayuni wamesusiwa kikamilifu na wanashindwa kufanya mahojiano na watu, kwani kila wanapojitambulisha kuwa ni kutoka Israeli, Waarabu wanawakwepa kama ukoma, huku wengine wakisema waziwazi kuwa katika dunia hakuna kitu kinachoitwa Israel. Tovuti ya televisheni ya Almayadin nayo imelinukuu gazeti hilo la kizayuni la Yedoth Ahronot likisema tumeelewa vizuri ni kiasi gani Israel haipendwi katika ulimwengu wa Kiarabu. Mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika taasisi za kimataifa mjini Vienna, Austria amesema kwamba kuanzia mwaka ujao a elfu mbili na ishirini na tatu Ulaya itaishi bila ya mafuta ya Rasia kufuatia hatua yake ya kuainisha bei ya mafuta kutoka Rasia. Mikhail Olianova ametoa matamshi hayo akijibu hatua ya nchi za magharibi na umoja wa Ulaya ya kuainisha bei ya dola 60 kwa kila pipa la mafuta ya Rasia na kuandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba Moscow imesisitiza kuwa haitaziuzia mafuta nchi ambazo zinaunga mkono kuiainishia bei ya mafuta Russia. Ulianov ameudhi haki msimamo wa nchi za magharibi dhidi ya Moscow na kusema Umoja wa Ulaya sasa unatazamiwa kuilaumu Russia kwamba inatumia suala la mafuta kama silaha dhidi ya magharibi. na takwimu mpya kutoka kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa nchini Marekani, CDC, zinaonyesha kwamba mwaka huu nchi hiyo imekumbwa na wimbi kubwa la virusi vya homa ya mafua yaani influenza. Kwa kawaida msimu wa mafua ya influenza huanza katika mwezi Disemba huko Marekani, na maambukizi huongezeka zaidi katika miezi ya Januari au Februari, lakini mwaka huu ugonjwa huo umeenea haraka na kwa kasi kubwa. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa nchini Marekani kimetangaza kwamba wiki iliyopita majimbo 44 yaliripoti maambukizi ya homa ya mafua ya influenza huko Marekani. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikia uchambuzi wa kisiasa, na usiku huo utahusu Rusia kukataa masharti ya Baiden kukutana na Putin. Siku ya Ijumaa, ikulu ya rais wa Russia ya Kremlin ilikataa sharti ambalo rais wa Marekani Joe Biden alikuwa ameliweka kwa ajili ya mazungumzo na Vladimir Putin kuhusu mgogoro wa Ukraine na kutangaza kwamba mashambulizi ya Russia dhidi Ukraine, ya Ukraine yataendelea. Msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov amewaambia waandishi wa habari kwamba rais Biden alisema kuwa mazungumzo yatawezekana tu wakati Putin atakapoondoa majeshi yake kutoka Ukraine. Moscow bila shaka haikubali masharti kama hayo. Ni kwa msingi huo ndiyo maana Peskov akatangaza kuendelea operesheni maalumu za kijeshi za Rusia huko Ukraini. Peskov hata hivyo, amesisitiza kuwa Rusia daima iko tayari kufanya mazungumzo. Na siku ya Alhamisi, wakati wa ziara rasmi ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron nchini Marekani, Joe Biden alitangaza kwamba ikiwa kweli Putin ana nia ya kumaliza mzozo wa Ukraini, atakuwa tayari kuzungumza na rais huyo wa Rusia. Pia aliongeza kuwa wamekubaliana na rais wa Ufaransa kumuwajibisha Putin kuhusu kuendeleza mzozo nchini Ukraine. Msimamo mpya wa rais wa Marekani unaashiria mabadiliko ya kimsingi katika msimamo wake wa awali kuhusu vita vya Ukraine. Kwa kweli Biden amegeuka kwa digris 180 katika mtazamo wake wa hapo awali aliposema mwezi Machi kwamba lazima Putin aondoke madarakani. Biden alidai kuwa Putin alifanya hesabu mbaya kwa kuishambulia Ukraine na ikiwa yuko tayari kuondoa vikosi vyake nchini humo atakuwa tayari kukutana naye baada ya kushauriana na washirika wa Marekani katika NATO. Sababu anuwai zinaweza kutajwa katika muktadha wa mabadiliko makubwa kwenye msimamo wa Biden. Kwanza, mafuriko ya misaada ya silaha kutoka Ulaya na Marekani kwenda Ukraini sasa yamepungua, hasa kutoka nchi za Ulaya. Kwa hakika wanachama wa NATO wa Ulaya hawana hifadhi kubwa ya silaha kama Marekani, na kwa hivyo nchi hizo sasa zinazungumza kuhusu kupungua kwa maghala yao ya risasi na silaha na kutowezekana kuendelea kuzipeleka nchini Ukraini. Kuhusiana na hilo, siku ya Alhamisi wabunge wa Italia walifuta muswada ulioiruhusu nchi hiyo kupeleka silaha Ukraini bila idhini ya Bunge. Nchi nyingine za Ulaya ikiwemo Jerumani zinakabiliwa na tatizo sawa na hilo. Kwa njia hiyo, Marekani italazimika taratibu kuwa mpelekaji pekee wa silaha huko Ukraini. Kwa kutilia maanani matokeo ya uchaguzi wa katikati ya muhula nchini Marekani, ambapo Warepublican walipata wingi wa viti wing katika baraza la wawakilishi, utawala wa Biden utakabiliwa na upinzani mkubwa wakati wa kuidhinisha bajeti inayohitajika kwa ajili ya kutuma silaha nchini Ukraine. Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni kipindi cha Uislamu Chaguo Langu, kitafuatiwa na kipindi cha Hikaya na Aya pamoja na kipande cha kasida. Uislamu Chaguo Langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, historia inashuhudia kuwa sababu kuu ya kuenea Uislamu duniani ni mvuto wa kipekee wa dini hii tukufu. Thibitisho la nukta hii ni kuwa idadi kubwa ya watu waliosilimu katika kipindi chote cha historia ni wataalamu na wasomi wakubwa, ambao waliokubali Uislamu baada ya kufanya utafiti wa kina na mgumu. Katika makala yetu ya leo ya, ya Uislamu chaguo langu tutasikiliza kwa kifupi kisa cha raia wa Chile aliyesilimu baada ya kufanya utafiti na uchunguzi wa kina kuhusu Uislamu. Ingawa Khalil Sahuri alizaliwa Chile, lakini familia yake ni kati ya wakaazi wa kale wa mji wa Bethlehem au Bethlehem katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel. Baba zake walianza kuishi Bethlehem karibu miaka 1500 iliyopita, lakini wakahama kutoka eneo hilo na kuelekea Chile wakati wa vita vikuu vya kwanza vya dunia. Sahuri alizaliwa na kulelewa katika familia ya Wakristo wa pote la Orthodox. Karibu kujiunga nami hadi mwisho ili upate kujua mitazamo ya mchili huyu aliyesilimu. Jina la Mwenyezi Mungu katika dini ya Ukristo hivi sasa limechanganyika na ile itikadi ya utatu. Pamoja na kuwa Ukristo umegawanyika katika mapote kadhaa kama vile Ukatoliki, Orthodox na Protestanti, lakini suala la utatu yaani, Mungu Mwana, Baba na Roho Mtakatifu ni itikadi iliyo katika mapote hayo yote. Utatu ndio msingi mkuu wa itikadi ya Kikristo. Nukta hii ndiyo inayotenganisha Ukristo na dini zingine za mbinguni ambazo hazina itikadi kama hiyo isiyo sahihi. Hata Nabii Isa alaihi salam pia alimwabudu Mungu mmoja, na hivyo ni wazi kuwa itikadi ya utatu iliingia katika Ukristo miaka mingi baada ya Nabi Isa alaihi salam. Kwa hakika itikadi ya utatu wachanganya sana Wakristo wengi ambao huiona kuwa isiyokubalika. Maswali mengi kuhusu itikadi ya utatu hubaki pasina majibu na Wakristo huwa hawana budi ila kuikubali tu bila kuuliza swali lolote. Khalil Sahuri pia, kama Mkristo tokea akiwa kijana, alikuwa akisoma Bibilia na hakuweza kudiriki au kufahamu itikadi ya utatu. Anafafanua zaidi kwa kusema, katika ujana wangu nilianza kusoma bibilia na nikaendelea na uchunguzi wangu kwa muda wa miaka miwili. Katika kipindi hicho niligundua makosa mengi ya wazi e, na fitra au maumbile yangu asilia hayakuafiki swala hilo. Sikuweza kabisa kukubaliana na itikadi ya utatu, kwani nilihisi kuwa Mungu anapaswa kuwa mmoja na si watatu, na pia nilihisi kuwa Mwenyezi Mungu hahitaji kuwa na mwana. Raia huyu wa Chile aliyesilimu anaendelea kusema Familia yangu ina historia ya kuishi Beitulahm kwa muda wa miaka elfu moja mia tano. Hilo ndilo eneo alikozaliwa Nabii Isa alayhi salam, na ni kwa sababu hii ndiyo nilivutiwa sana na nabii huyo mtukufu. Kwa msingi huo, nilianza kufanya utafiti kuhusu tauhidi. La kusikitisha ni kuwa Bibilia haikuweza kunipa jibu hadi wakati ambao nilipokumbana na neno paraklitus katika kitabu cha Yohana. Neno hilo lina asili ya Kiyunani. Nilimuuliza kasisi kuhusu tafsiri ya neno hilo, lakini hakunipa jibu sahihi. Lugha asili ya Injili ni Kiibrania na kisha kutoka hapo iliandikwa kwa Kiunani na kutoka Kiunani hadi Kilatini. Pamoja na hayo, jina hili ambalo litarjumiwa kutoka Kiunani hadi Kilatini lilibakia katika ule muundo wake asilia wa Paraklitus. Nilimtafuta mtu mwenye uzoefu wa lugha ya Kiunani, Kiarabu, Kihispania na Kilatini, na nikamuuliza neno paraklitas linamaanisha nini. Katika kunijibu, alithibitisha kuwa neno paraklitas ni msamiati wa Kiunani na kuongeza kuwa tarjama yake ni Ahmad. Unabii wa mtume wa Uislamu mbali na kuthibitika kupitia njia mbalimbali mbali kama kauli hiyo ya hapo juu, lakini pia katika vitabu vya mitume waliotangulia, tunaona namna walivyotabiri unabii wa Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na hata sifa na jina lake linapatikana katika Agano Jipya na la Kale. Qurani Tukufu pia imesisitiza bayana kuwa iwapo wafuasi wa Injili na Taurati watachunguza vitabu hivyo kwa makini, basi wataliona jina na sifa za mtume huyo wa Uislamu. Katika sehemu ya aya ya 157 ya sura Al Araf katika Qurani tukufu tunasoma hivi ambao kwamba wanamfuata huyo mtume, nabii asiyesoma wala kuandika, wanayemkuta kaandikwa kwao katika Taurati na Injili. Wapenzi wasikilizaji, Bwana Khalil Sahuri anasema katika utafiti wake kuhusu neno paraklitus aliukaribia zaidi Uislamu. Anafafanua zaidi kwa kusema, baada ya kufahamu kuwa neno paraklitus linamaanisha Ahmad, yaani jina la mtume wa Uislamu, na baada ya kuwa kasisi hakunipa jibu sahihi, nilifahamu kuwa swali langu liko katika Uislamu. Ni kwa sababu hiyo ndiyo niliendeleza utafiti kuhusu Uislamu ingawa sikuwa na marejeo mengi, Bona Sahuri alianza kusoma falsafa kwa kina ili aweze kupata ukweli. Kuhusu hili anasema katika jamii za kimagharibi Waislamu na Uislamu wa unatajwa vibaya na kufungamanishwa na vita na machafuko, na hivyo mtu anayetafuta ukweli yamkini asipate marejeo ya kutosha katika utafiti wake. Wapenzi wasikilizaji, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ni shakhsia wa kipekee katika historia ya Uislamu katika zama zetu hizi, si kwa sababu tu kuwa aliongoza moja kati ya mapinduzi makubwa zaidi katika karne ya ishirini miladia au kwa sababu alileta mabadiliko makubwa duniani bali umuhimu wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu unatokana na kuwa alikuwa na fikra ambazo hivi leo zinawaongoza wengi walio na kiu ya haki. Mwislamu huyo wa Chile aliyesilimu anasema katika utafiti wake aliweza kupata majibu ya maswali yake mengi katika hotuba za Imam Khomeini. Anaendelea kusema hivi: katika hotuba za Imam Khomeini niliweza kufahamu maajabu mengi kuhusu akhira, tauhidi, uadilifu, haki na ushujaa katika hotuba za Imam nilipata majibu mazuri kuhusu maswali yangu. Kwa kweli, shakhsia ya kiongozi wa Iran Imam Khomeini alinivutia sana. Bwana Khalil sahuri alitunukiwa zawadi ya Qur'ani tukufu na rafiki yake Mpalestina, na hapo akaanza kuisoma kwa uzingatiaji. Anasema hivi: wakati nilipoifungua Qur'ani tukufu kuisoma, nilipata hisia nzuri katika moyo wangu. Sura ya kwanza niloisoma ilikuwa sura Yusuf. Nilishangaa sana kuona kuwa Waislamu wanamkubali Nabii Yusuf. Nilipoangalia faharasa ya sura za Qur'ani tukufu, niliona sura kama vile Nuh, Ibrahim na Maryam. Nilistaajabu sana na hapo nikafahamu kuwa Uislamu si dini iliyoibuliwa hivi karibuni na kwamba Mungu ni Mungu mmoja na Qur'ani ni kitabu chake. Nilipoisoma surat Maryam, nilivutiwa sana na mtiririko wake na nikawa ninaisoma Qurani kila siku. Kisha niliposoma surat Muhammad nilishangaa sana, kama ambavyo pia nilistaajabu wakati wa kuisoma surat Ikhlas ambayo ni fupi sana, lakini iliyojaa maana. Kwa hakika surat Ikhlas ilijibu maswali yangu mengi, na hapo moyo wangu uliweza kufungamana kikamilifu na haki. Kupitia sura hii niliweza kutambua umaridadi wa tauhidi katika Uislamu, Nikiwa kilomita elfu kumi na tano kutoka Iran, niliweza kuipata nuru ya Ahlulbeit alaihim wassalam na Imam Khomeini, na hivyo nikapata taufiki ya kuufikia Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, Bwana Khalil Sahuri anasema ingawa awali alikumbwa na masaibu mengi kutokana na mkondo aliochukua maishani wa kufuata Uislamu, jamaa zake wengi ambao awali walimpinga sasa nao pia wameukumbatia Uislamu maishani. Anabainisha zaidi kwa kusema, familia yangu walikuwa wakiniambia kuwa ewe Khalil, umeingiwa na wazimu, lakini kila walipotamka maneno hayo nilikuwa nikishika wudhuu na kuswali. Nilikuwa nikiisoma Qur'ani na kuihifadhi. Baada ya mwaka mmoja hivi hali ilibadilika, na familia yangu ikatambua kuwa haki iko katika Uislamu. Kaka yangu alisilimu mwaka mmoja baada yangu. Mama yangu pia ameshasilimu na anafuata madhehebu ya Shia. Hivi ndivyo Allah subhanahu wa taala alivyotuongoza katika njia ya haki, anasema raia huyu wa Chile aliyesilimu, Bwana Khalil Sahuri. Yeyote atakayemwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akatenda mema, basi watapata malipo yao kwa mola wao mlezi, wala haitakuwa hofu juu yao wala hawatahuzunika. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi chetu cha Hekaya za Aya. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Salmani al Farsi alikuwa mtoto wa Bodakshan. Jina lake halisi ni Rusbe na kunia yake ni Abu Abdullah. Baada ya kusilimu, Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah juu yake na, na kizazi chake alimpa jina la Salman. Rusbe alizaliwa katika familia kubwa na yenye asili na fasili. Baadhi ya wanahistoria wanasema alizaliwa Kazirun Shiraz, na wengine wamemtambua kuwa ni mzaliwa wa eneo la Jei huko Isfahan nchini Iran. Wanahistoria wengine wanasema kuwa alitokea eneo la Ramhormoz katika mkoa wa Khuzistani nchini Iran. Baba yake Bodhakshan alikuwa kuhani wa dini ya Wazartoshti na kazi yake ilikuwa kuweka kuni kwenye moto wa maabadi ya Wazartoshti. Bodhakshan alikuwa mtu tajiri na alimiliki shamba kubwa ambako wakulima na wafanyakazi wengi walikuwa wakifanya kazi. Ruzbe alifiwa na mama yake akiwa ya bado mdogo na alipendwa sana na baba yake. Upendo huo ulikuwa mkubwa sana kiasi kwamba mara nyingi baba yake hakumruhusu kuondoka nyumbani ili asija akanyanyaswa na watu wengine. Kubakia nyumbani kwa muda mrefu kuliisumbua roho ya Rosbe, lakini kwa upande mwingine kulimtayarishia mazingira mazuri ya kutafakari. Budhekshan alitumia kila fursa kumfundisha Rosbe mila, maadili na desturi za kidini. Hata hivyo, Rosbe ambaye alikuwa kijana mwenye busara na akili alikutambua kuabudu moto kuwa ni hurafa na jambo lisilo sahihi, na kwamba njia pekee ya kujiokoa ilikuwa kurekebisha mawazo yake na kutazama upya imani zake za kidini. Siku moja alitoka nyumbani kwao kwa amri ya baba yake, na wakati huo alisikia sauti ya kengele ya kanisa, akaamua kuifuata na kwenda kanisani. Huko alimkuta mtawa akisoma kitabu. Rusbeh alimuuliza maswali kuhusu kitabu hicho. Mtawa alijibu kwa kusema, ni kitabu ambacho kiliteremshwa na Mwenyezi Mungu na ndani yake kuna amri ya kumtii Mungu na kukataza maasi na kumwasi yeye. Hiki ndicho kitabu cha Injili kilichoteremshwa kwa Nabii Isa Masih alaihi ssalam. Kisha mtawa wa Kikristo alimwelezea Rusbeh imani na sheria za dini ya Kikristo. Maneno ya mtawa yaliingia moyoni mwa Rusbe na kumfanya avutiwe na dini hiyo mpya. Aliuliza kituo na makao makuu ya dini ya Kikristo na mtawa huyo alimwelekeza eneo la Shama. Wakati Rosbe aliporudi nyumbani, alikutana na baba yake aliyekuwa na wasiwasi, Bodhakshan, ambaye alikuwa na wasiwasi kuhusu kutokuwepo nyumbani Rosbe kwa muda mrefu. Alipojua kwamba alikuwa ameenda kanisani na kuvutiwa na Ukristo, alimfungia ndani ya nyumba. Kwa mashaka na usumbufu mkubwa, Rosbe alituma ujumbe kwa Wakristo akiwaomba wampe taarifa na kumjulisha iwapo kutakuwepo msafara unaoelekea Shamu. Baada ya kupita muda, Rosbe alipata habari kwamba kuna msafara unaoelekea Siria, hivyo alitoroka nyumbani kwao na kujiunga na msafara huo. Wakati wa jioni, alikwenda kuonana na askofu na kumuhadithia kisa chake. Alisema kwamba anataka kubakia naye na kushiriki ibada. Askofu alikubali ombi lake. Askofu huyo alikuwa mtu aliyeipenda na kuifia dunia. Alikuwa akikusanya sadaka kutoka kwa waumini ili kuwagawia maskini na wastahiki, lakini badala yake alikuwa akijilimbikizia yeye mwenyewe. Baada ya kupita kipindi fulani, askofu huyo aliaga dunia na watu wakamchagua askofu na mtawa mwingine kwenye nafasi yake. Tofauti na askofu aliyetangulia, mtawa mpya alikuwa mtu asiyejali sana dunia. Daima alikuwa katika hali ya kuwahudumia watu au kujishughulisha na ibada. Rusbe alivutiwa sana na askofu huyo. Hata hivyo, umri wa mwanadamu ni mfupi, na askofu huyo pia alimwacha mkono na kufariki dunia. Rusbeh alisikitishwa sana na kifo chake na akaketi kando ya maiti yake akilia na kububujikwa na machozi. Dakika chache kabla ya kufariki dunia, askofu huyo alimweleza Rusbeh wasifu wa mtawa mwenye imani aliyekuwa akiishi katika mji wa Mosul, kaskazini mwa Iraki ya sasa. Rusbeh aliyekuwa akimtafuta Mungu na haki alifunga safari ya kuelekea Mosul. Alikaa kwa muda kwa mtawa wa mji huo ambaye naye, alipohisi kwamba kifo chake kinakaribia, alimwelekeza pia kwa mtu mwingine aliyekuwa akiishi katika mji wa Nusaibin. Hali iliendelea hivyo hadi pale mtawa wa mwisho wa Kikristo alipompa bishara ya kuja mtume wa akhera zamani, kabla ya kuaga kwake kwa dunia, alimwambia, mwanangu, sijui mtu yoyote ambaye ni sawa na mimi wa kumwarifisha kwako lakini unaishi katika zama ambazo nabii anakaribia kutumwa, ambaye dini yake imesimama kwenye misingi ya dini ya hadharati Ibrahimu. Mtume huyo atahamia kwenye ardhi yenye mashamba ya mitende na iko baina ya majangwa mawili ya miamba ya mawe kama unaweza elekea kwake. Miongoni mwa alama za mtume huyo ni kwamba hali chakula cha sadaka, lakini anakubali zawadi na alama ya utume imenakshiwa baina ya mabega yake mawili. Wapenzi wasikilizaji, kwa muda mrefu Ruzbeh alikuwa akitafakari jinsi ya kuanza safari ya kuelekea bara Arabu, lakini hakuwa na habari za kutosha kuhusiana na eneo hilo. Siku moja aliona msafara wa Warabu ukipita. Kutokana na shauku kubwa aliyokuwa nayo ya kuelekea kwenye ardhi ambako mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu atadhihiri, aliwaendea watu wa msafara huo na bila ya kuchunguza kwanza walikuwa watu wa aina gani Aliwaomba afuatane nao hadi kwenye nchi yao kwa gharama ya kuwapatia ng'ombe na mbuzi kadhaa aliyokuwa akimiliki. Watu wa msafara huo ambao walikuwa waovu waliondoka pamoja naye, na baada ya kuwasili katika ardhi ya Hijazi walimuuza Rusbeh kama mtumwa kwa bwana mmoja wa Kiyahudi. Baada ya kupita muda Rusbeh alinunuliwa na bwana mwingine Myahudi wa kabila la Bani Quraidha na kumpeleka kwenye kitongoji chao. Alipofika kwenye eneo la Bani Quraidha na kuiona mitende alikumbuka maneno ya mtawa wa Nusaibin. Aliingiwa na matumaini na kutabasamu. Baadaye alinunuliwa tena na bwana mmoja wa kabila la Bani Kalba ambaye alimchukua hadi Madina. Siku moja, wakati Rusbe alipokuwa akifanya kazi katika shamba la mitende, mtu mmoja alikuja kwa bwana wake na kuanza kuzungumza naye. Mtu huyo ambaye alikuwa miongoni mwa mabinamu wa bwana wa rosbe alisema, Mwenyezi Mungu awalaani wana wa Bani Kaila, ambao wamekusanyika kwa mtu anayejitambua kuwa ni kinara na mwongozaji wa wanadamu. Watu hawa pia wanadhani kuwa yeye ni mtume wa Mwenyezi Mungu. Aliposikia maneno haya, rosbe ambaye alikuwa juu ya mtende, alitetemeka sana kiasi kwamba alikaribia kuanguka juu ya kichwa cha bwana wake. Hata hivyo alifanya jitihada kubwa za kudhibiti nafsi na mihemko yake, kisha akateremka haraka kutoka juu ya mti. Aliuliza, umesema nini? Kulikoni? Ghafula bwana wake aliinua mkono na kumpiga ngumi kali, akisema maneno haya yanakuhusu nini wewe, nenda ukafanye kazi zako. Siku kadhaa baadaye, wakati ruzbeh alipopata nafasi Alichukua kiroba cha tende na kuelekea eneo la Kuba. Huko aliwaona watu kadhaa waliokuwa wamekusanyika sehemu moja. Aliwakaribia na kuwaambia, bila shaka nyinyi ni wageni na mko mbali na nchi yenu. Mnahitaji chakula. Nina chakula kidogo, nimeweka nadhiri kukitoa sadaka. Niliposikia kuhusu makazi yenu, nimeona kwamba nyinyi mnastahiki zaidi kuliko mtu yoyote mwingine, kwa hiyo nimekuleteni. Kisha alikiweka chini chombo kilichokuwa na tende. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaambia masahaba zake, kuleni kwa jina la Mwenyezi Mungu, lakini yeye mwenyewe alijizuia kula na wala hakunyosha mkono wake kuelekea kwenye tende hizo. Rusbeh alijisemeza mwenyewe kwamba hii ni alama kwamba bwana huyu hali sadaka. Siku hiyo alirudi nyumbani, kesho yake akaenda tena kwa Mtume akiwa na chakula. Alimwambia, Nimeona hukula tende za sadaka jana, nimekuja na chakula kidogo, napenda kutoa heshima kwako kwa kukuzawadia chakula hiki. Baada ya maneno hayo, aliweka chakula hicho chini mbele ya Mtume. Mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah ya juu yake, aliwaambia masohaba zake, kuleni kwa jina la Mwenyezi Mungu, naye akala pamoja nao. Rosbey alifurahi na akajisemeza mwenyewe, ishara ya pili pia imetimia hakubali wala kupokea sadaka. Siku chache baadaye, na kwa matarajio ya kupata ishara ya tatu, alikwenda kumtafuta Mtume na akamkuta kwenye makaburi ya Baqi alikokwenda pamoja na masahaba zake kwa ajili ya mazishi. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa na majoho mawili, alivaa moja na jingine alilitupia begani kwake. Rusbeya alimsalimia na kusimama nyuma yake ili atazame mabegani mwake Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake alielewa makusudi na lengo lake. Alivua joho lake na Rusbeh akaona kile alichokuwa kikitafuta, alama ya muhuri wa utume yenye sifa zile zile zilizoelezwa na mtawa wa Nusaybin. Ilikuwa imenakishiwa katikati ya mabega mawili ya Mtume. Rusbeh alishindwa kujizuia. Alibubujikwa na machozi akilia sana na kuanguka chini, akibusu miguu ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Papo hapo alitoa shahada mbili na kusilimu. Mtume rehma na amani ya Allah wawe juu yake alimgeukia Rusbe na kumwambia, njoo keti hapa, wasimulie masahaba wangu kisa chako cha ajabu. Ruzbe alisimulia kisa chake kwa kina kwa masahaba wa Mtume. Wakati huo, Ruzbe ambaye Mtume alimpa jina la Salman alizungumzia marafiki zake na watawa aliyokutana nao kwenye makanisa na maabadi za Sham. Salman alitoa maelezo kuhusu sala, swaum na imani ya watawa na maaskofu wa Sham kwa Mtume, na jinsi walivyokuwa wakisubiri kubaathiwa na kutumwa mtukufu huyo Wakati huo mtu mmoja kati ya hadhirina alimuuliza Salmani kwamba je, hawa ni watu wa motoni? Maneno haya yalimtikisa kidogo Salmani, ambaye alikuwa na yakini kwamba lau kama wangemwona Mtume Muhammadi, rehema na amani ya Allah iyo juu yake na kizazi chake, hapana shaka kwamba wangemwamini na kumfuata. Ni wakati huo ndipo ilipoteremshwa aya ya 62 ya Suratu Bakara ikisema na wasabai, yeyote atakayemwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akatenda mema, basi watapata malipo yao kwa Mola wao mlezi, wala haitakuwa hofu juu yao wala hawatahuzunika. Kwa msingi huo watu ambao waliamini na walifuata dini za haki na hawakukutana na kumwona Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam watapata ujira na malipo yao mema huko akhira. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Irani, Idhaa Kiswahili Sauti so ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na haya ni matangazo yetu ya usiku. Bwana Idi Istans Ibrahim Said Istanbul, msikilizaji wetu mkongwe huyu wa zamani sana, yeye mwenyewe anajitambulisha hapa. Baada ya kutusalimu anasema, kunyongwa kwa hao wanachama wa Mosad ni sawa kabisa, yaani ingeliwezekana, nafasi hiyo ya kuwanyonga wangeliniajiri hata mimi ningetumikia bila kudai malipo, nikawashughulikia ipasavyo makhabithi hawa, ameandika. Na nazungumza kutoka huku Kongo ya sd Kivu. Naitwa Ibrahim Said Istanbuli, nikiwa katika utumwa wa kuwatumikia watu wa nyumba wa tukufu ya Mtume na familia yake, insha allah, ameandika. Bwana Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anatushukuru nasi vilevile tunamshukuru. Bwana Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, ametutumia maoni mengi, lakini muda wetu nao unakwenda kwa kasi sana, hatutaweza kuyasoma. Tunakushukuru sana Bwana Ismail, tutayatumia katika baraza la wasikilizaji, insha Allah. Tunawashukuru pia wasikilizaji wetu wengine Butele Bran wa Arua Uganda, Muhamed Abdullah wa Zanziba, msikilizaji wetu huyu sugu wa Gilgili huko Kenya naye tunamshukuru. Yahya Hasan Muhamad tunamshukuru na bwana Sherai Fazil Juma Juma Umar wa Dar es Salaam, nyote tunakushukuru. ni ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Viongozi wa kidini wamekutana katika mji wa Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kufuatia machafuko yaliyosababisha vifo vya watu hamsini Wanachama wa mtandao wa mjambazi na makundi yenye uhusiano na shirika la kijasusi la utawala wa kizayuni wa Israel wamenyongwa alfajiri ya leo nchini Iran. Afisa wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ameeleza kwamba jinai ya kumuua shahidi ya Ammar Mefle ni jinai ya kivita na ni dhidi ya binadamu na haitoswalia hivyo hivyo bila ya majibu dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili radio irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.