Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Alif lam mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongofu kwa wacha Mungu ambao huyaamini ya ghaibu na hushika swala na hutoa katika tuliowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, na akhera wanayakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao Mlezi, na hao ndiyo waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili mchana ya Redio Tehran, Idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Desemba 4 mwafaka na tarehe 9 Jamadil Ula mwaka 1444 Hijria. Jina langu ni Hussein Hassan. Tutakuwa sote katika takriban dakika hamsini hivi za kukuletea habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na vilevile vipindi tulivyokuandalia mchana huu, pamoja na vipindi vingine tumekuandalia Afrika wiki hii na makala fupi ya leo katika historia, bila kusahau kipindi cha kuarifisha wanazuoni wa Kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia, kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM toban kupitia redio maarifa ya huko Tanga. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Punde sipunde narejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa sita kamili mchana hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Kati. Ifuatayo ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza tupate mukhtasari Msemaji wa rais wa Afrika Kusini asema Ramaphosa hatojiuzulu. Bunge la Kuwait kujinaisha kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Na Russia yasema UN inapuuza ukatili dhidi ya wanawake wa Ukraine huko nchini Sweden, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Msemaji wa rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, ambaye yupo chini ya mashinikizo ya kutakiwa jiuzulu kutokana na kashfa ya ufisadi inayomzunguka amesisitiza kuwa kiongozi huyo hatuachia ngazi. Vincent Mangwenya, msemaji wa rais wa Afrika Kusini, aliwaambia waandishi wa habari kupitia arafa jana ya Jumamosi kwamba Ramaphosa hatujiuzulu kwa kutegemea ripoti iliyojaa dosari. Amesema rais wa Afrika Kusini atakata rufaa dhidi ya ripoti hiyo yenye makosa ya wazi dhidi yake kwa maslahi ya muda mrefu na kwa lengo la kulinda demokrasia endelevu ya kikatiba nchini humo. Ramaphosa anakabiliwa na miito mbalimbali inayomtaka jiuzulu baada ya uchunguzi wa bunge kubaini kuwa huenda alikiuka sheria za kupambana na ufisadi kuhusiana na uwizi wa mamilioni ya dola katika shamba lake la falafala fala. Kamati ya uchunguzi ya bunge la Afrika Kusini iliibua maswali katika ripoti yake kuhusu chanzo cha fedha hizo za Cyril Ramaphosa na kwa nini kiasi chote hicho hakikutangazwa kwa mamlaka husika za fedha. Rais wa Afrika Kusini kwa upande wake amekanusha tuhuma za ufisadi dhidi yake na kusema alizipata kutokana na mauzo ya wanyama wa shambani kwake. Wakati huo huo vyama vya upinzani na wapinzani wa Ramaphosa ndani ya chama tawala cha ANC vimetoa mwito wa kujiuzulu rais huyo. Wanachama wa ANC wanatazamiwa kukutana leo katika mkutano wa kamati maalum ya kitaifa ya kazi kujadili kadhia ya Ramaphosa. Baada ya kikao cha leo, kamati kuu ya taifa ya chama hicho kinatazamiwa kukutana hapo kesho kuamua juu ya hatua itakayomchukulia rais huyo wa Afrika Kusini. Mbali na hayo, bunge la Kuwait kwa mara nyingine limechukua hatua inayoashiria msimamo usiotetereka wa nchi hiyo kuhusiana na Palestina na sasa linaandaa mpango wa kisheria wa kufanya kuwa jinai mpango wowote wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Abdullah al Musawi, mtafiti wa masuala ya Palestina, amenukuliwa na shirika la habari la Iran Press akisema kuwa, na hapa nanukuu Kundi la wabunge wa Kuwait limeandaa mswada wa sheria itakayojinaisha uhusiano na utawala wa Israel, mwisho wa kunukuu. Ameongeza kuwa baada ya kupasishwa na kuwa sheria, juhudi yoyote ya kuanzisha uhusiano na utawala huo katika uga wote ule itatazamwa kama jinai, na kitendo hicho kitachukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria. Haya yanajiri siku chache baada ya wabunge hao, sambamba na kutangaza upinzani wao kwa hatua yoyote ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel walisisitiza himaya na uungaji mkono wao kwa taifa la Palestina. Taarifa ya wabunge hao ilitolewa kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kuonyesha mshikamano na Wapalestina iliyoadhimishwa Novemba 29 na kusisitiza juu ya udharura wa kuongezwa himaya na uungaji mkono kwa mukawama na mapambano ya Palestina. Wabunge wa Kuwait wamesistiza katika taarifa hiyo pia kwamba kuna haja kwa viongozi wa utawala ghasibu wa Israel kupandishwa kizimbari katika mahkama ya jinai ya kimataifa ICC kutokana na kutenda jinai za kivita huko Palestina. Sehemu nyingine ya taarifa ya wabungi wa Kuait ilisisitiza kwamba Wapalestina wana haki ya kuendesha mapambano dhidi ya maghasibu wa kizayuni mpaka haki zao zilizohusubiwa zitakaporejeshwa na kwamba hilo ni katika matakwa ya kimsingi ya serikali na wananchi wa Kuwait. Katika hatua nyingine, serikali ya Burkina Faso imesimamisha nchini humo matangazo ya redio ya kifaransa ya RFI inayofadhiliwa na serikali ya Paris kwa madai ya kutangaza habari za uongo na upotoshaji. Serikali ya kijeshi ya Burkina Faso inakituhumu chombo hicho cha habari cha Ufaransa kinaripoti habari za uongo na kuyapa jukwaa na sauti magenge ya kigaidi taarifa iliyotolewa jana Jumamosi na serikali ya Burkinabe imeeleza kuwa RFA ilirusha hewani ujumbe wa kiongozi mmoja wa genge la kigaidi ambapo alitishia usalama wa taifa la Burkina Faso. Kinara wa genge la kigaidi la Jamatu Nusratu Lislam Walmuslimin, kwa kifupi JNIM, lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida alisikika akitoa vitisho dhidi ya raia wa Bukinafaso wanaojitolea kuunga mkono operesheni za serikali dhidi ya magenge ya kigaidi Machi mwaka huu. Pia nchi nyingine ya Afrika Magharibi, Mali, ilichukua hatua ya kusitisha nchini humo matangazo ya redio ya RFI na televisheni ya France 24 kwa tuhuma kwa vyombo hivyo vya habari vinaripoti habari za uongo na upotoshaji. Mashirika hayo ya Ufaransa yalidai kwamba jeshi la Mali limeua makumi ya raia. Siku chache zilizopita, baraza la kijeshi la Mali lilipiga marufuku shughuli zote za mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo yanafadhiliwa kifedha na Ufaransa. Uhusiano wa Mali na Ufaransa uliharibika tangu jeshi lilipoingia madarakani katika nchi hiyo ya Afrika magharibi mwaka jana, mwaka 2020, kumradhi, na vilevile kufuatia matamshi ya kiuadui na kichochezi ya Pari, huku hisia za chuki dhidi ya Ufaransa zikiongezeka katika eneo zima la Sahel. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, maelfu ya wananchi wa Sudan wamefanya maandamano ya kupinga makubaliano ya amani yanayotazamiwa kusainiwa kesho Jumatatu kwa shabaha ya kuhitimisha mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo. Maandamano ya jana Jumamosi ni sehemu ya malalamiko ya muda mrefu ya wananchi wa Sudan tangu baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa Oktoba 25 mwaka jana, wakitaka nchi ya jinabi na taasisi za kimataifa kama vile Umoja wa Mataifa ziache kuingilia masuala ya ndani ya nchi yao. Waandamanaji walikusanyika nje ya ofisi za Umoja wa Mataifa mjini Khartoum, ambapo walisikika wakipiga nara wakisema, musingilie maswala ya Wasudan. Ahmed Omar, mmoja wa waandamanaji hao, amenukuliwa na vyombo vya habari mjini Khartum akisema kuwa na hapa nanuku: hatuungi mkono mapatano haya, mwisho wa kunukuu. Wananchi wengine wa Sudan walioshiriki kwenye maandamano ya jana walikuwa wamebeba mabango yenye jumbe za kutaka mjumbe maalum umoja wa Mataifa Volka Paths aondoke nchini humo mara moja. Msudan mwingine aliyeshiriki kwenye maandamano ya jana kwa jina Muhammad Hasabo amesema akthari ya wananchi wa Sudan hawaungi mkono mchakato huo wa amani unaosimamiwa na Umoja Mataifa, kwani wanahisi mchakato huo sijumuishi makundi ya kiraia kama vile FCC kwa upande mmoja na utawala wa kijeshi unaoongoza hivi sasa nchini Sudan kwa upande wa pili. Zinatazamiwa kusaini makubaliano ya kuhitimisha mzozo wa kisiasa nchini humo kesho Jumatatu. Hata hivyo, mapatano hayo yamepingwa na kukosolewa na chama cha wanataaluma wa Sudan SPA, chama cha kikomunisti na makundi mengine madogo ya kisiasa ya nchi hiyo. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia amesema Umoja wa Mataifa na mashirika ya kutetea haki za binadamu yanafumbia macho dhulma, unyanyasaji na ukatili dhidi ya wanawake wakimbizi wa, wa Ukraine walioko Sweden. Maria Zakharova alisema hayo jana katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Telegram, ambapo amezitolea mwito taasisi za kimataifa kuichukulia kwa uzito taarifa iliyotolewa mwezi uliopita na idara ya usawa wa kijinsia ya Sweden. Taasisi hiyo ya serikali ya Sweden ilionya katika ripoti yake kwamba wakimbizi wa, wa Ukraine walioko katika nchi hiyo ya Ulaya wanaandamwa na magendo ya binadamu kutumikishwa na, kundubu, na kutumbukia katika ukahaba. Maria Zakharova amesisitiza kuwa na hapa na nukuu, tishio halisi kwa wanawake wa Ukraine halitokani na Rasia, lakini linaosubiri katika nchi za Ulaya, mwisho wa kunukuu, na mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Tehran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho ukosoaji wa Mosco kwa msimamo mpya wa Umoja wa Ulaya na Ujerumani kuhusu mfumo mpya wa usalama wa Ulaya. Sergey Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rasia, amekosoa matamshi ya Josep Borel, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, na Analina Babok, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani, kuhusu ulazima wa kuanzishwa mfumo mpya wa usalama wa Ulaya dhidi ya Mosco. Lavrov ameashiria msimamo wa Josep Borel kuhusu vita vya Ukraine na kusema, Borel tangu siku ya kwanza alikuwa akisema kwamba vita hivyo lazima vimalizike kwa Ukraine kupata ushindi, jambo hilo linaonyesha mchanganyiko wa mambo mengi kuhusu diplomasia ya Ulaya, huku Borrell na Annalena wakitangaza kuwa lengo lao ni kuanzisha mfumo mpya wa usalama wa Ulaya ulio dhidi ya Rasia. Ikiwa hii itachukuliwa kwa diplomasia mpya ya Ulaya, basi hakuna haja ya sisi kuwa sehemu ya diplomasia hiyo. Mshwaku mkuu akihutubia siku kadhaa zilizopita katika kongamano la mawaziri wa shirika la usalama na ushirikiano barani Ulaya huko Poland, Borrell aliyetuhumu Rasha kuwa inavuruga mfumo wa Ulaya na kudai kuwa Ulaya inahitaji kuwa na mfumo mpya wa usalama kwa sababu Rasia imevuruga kikamilifu mfumo wa zamani uliokuwepo. Joseph Borrell ameashiria gharama za kuijenga upya Ukraine na kugusia kuhusu rasilimali za kifedha za Rasia na kusema, tunadhibiti dola bilioni mia tatu rasilimali za kifedha za benki kuu ya Rasia na rasilimali hizi zinapaswa kutumika kwa ajili ya ujenzi mpya wa Ukraine. Msimamo huu mpya wa Umoja wa Ulaya na pia Ujerumani ambayo inahesabiwa kuwa nchi muhimu sana ya umoja huo kuhusu ulazima wa kuanzisha mfumo mpya wa usalama barani Ulaya dhidi ya Moscow na wakati huo huu, huu Moscow kutoa radi ya mali yake kwa swala hilo. Yote hayo yanaashiria kuingia katika marhala mpya makabiliano na changamoto kati ya Ulaya na Russia. Ni wazi kuwa misimamo ya viongozi wa ngazi za juu wa umoja wa Ulaya na baadhi ya nchi za Ulaya kama Ujerumani dhidi ya Rasia inakuwa mikali na kuchupa mipaka siku baada ya siku, na hii imepunguza sana uwezekano wa maridhiano kati ya pande hizo mbili na kurejea katika kipindi cha ushirikiano kati ya Rasia na umoja wa Ulaya. Kwa mtazamo wa viongozi wa Mosco, hivi sasa Ulaya inaunga mkono misimamo ya Marekani nchi misimamo ya Marekani, nchi ambayo ni adui wa Rasia, huku Washington ikishadidisha mienendo na hatua za uhasama pia dhidi ya Moscow. Hii ni Redio Teheran. Una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji wa kututumia harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 98 9035065487. Hii ni Redio Teheran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Mchango wa maulama wa kishia. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulama wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 59 kitamtambulisha kwenu Mulla Muhammad Ali Kani, alim na mwanazuoni mkubwa na mwanamapambano aliyeishi mwishoni mwa karne ya 13 na mwanzoni mwa karne ya 14 hijiria ambaye ilikuwa na taathira kubwa mno katika matukio ya kisiasa na kiutamaduni ya Iran. Jiunge nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Mulla Ali Kani alizaliwa mwaka 1220 hijiria katika familia ya kijijini ambayo kazi yake kuu ilikuwa ni kilimo. Familia hii ilikuwa na ushirikiano mkubwa katika kutekeleza mambo yao, kuanzia mke, mume na watoto. Familia hii ilikuwa ikifanya kazi na hima na kuweza kujipatia kipato cha kuendeshea maisha katika mazingira magumu ya maisha. Katika zama hizo, kuwa na elimu ya msingi ilikuwa ikitosha kwa ajili ya kujidhaminia maisha na hakukuwa na haja ya kuwa na elimu ya kiwango cha juu kama sekondari na chuo kikuu. Hivyo hata familia ya Mula Ali Kani haikuwa ikiona udharura na haja yeye kuendelea na masomo ya juu baada ya kukamilisha masomo ya elimu ya msingi. Hata hivyo, shauku na mapenzi makubwa ya kusoma aliyokuwa nayo yalimfanya ng'ang'anie kuendelea na masomo ya juu. Baada ya miaka ishirini, hatimaye alifanikiwa kuikinaisha familia yake ambayo ilimruhusu endelee na masomo ya ngazi za juu. Mula Ali Kani ambaye alizaliwa katika kijiji cha Kan, moja ya vijiji vya kandokando ya Tehran, alijiunga na moja ya shule mashuhuri zaidi ya kidini ya Marwi na iliyokuwa na itibari kubwa katika zama hizo. Shule hiyo ilikuwa ikiendeshwa chini ya usimamizi wa Mirza Masihi Mujtahid, fakihi mujitahidi na mwanazuoni ambaye alikuwa na nafasi kubwa katika mapambano na watawala madhalimu na wakikoloni wa Uingereza na Urusi ya Tsar. Muda mfupi baada ya kukamilisha masomo yake ya dini Mula Ali Kani alielekea katika chuo kikuu cha kidini yaani hauza katika mji wa Esfahani, Iran, na baadaye Najafu na Karbala huko nchini Iraqi. Ali Kani ambaye alisoma masomo yake awali katika kijiji alichozaliwa alikuwa na maisha ya kimasikini mno. Akiwa Najafu, Iraqi pia hali yake maisha ilikuwa mbaya na ngumu kiasi kwamba alikuwa akiishi kwa kula mikate mikavu aliyekuwa akikusanya kandokando ya haramu ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam na Masjidi Sahla. Hata hivyo, ugumu huu wa maisha katu haukudhoofisha irada na azma yake ya masomo na kuwa akifikiria kitu kingine ghairi ya kukidhi na kukata kiu yake elimu. Hata hivyo, nukta muhimu ya kuashiria hapa ni kuwa Ali Kani, yeye ndiye aliamua kuishi maisha haya ya kimasikini, kwani nyaraka za historia zinaonyesha kuwa hata alipokuwa akipatiwa chakula kizuri hakuwa tayari kukila. Daima alikuwa akijiepusha kula vyakula vitamu vitamu na vya aina kwa aina. Mulla Ali Kani alisoma elimu na taaluma mbalimbali kwa waalimu kama Shekh Hasan Kashefu Lghita, Sayid Ibrahim Kazwini Hairi, Shekh Murtadha Ansari na Muhammad Hasan Najafi, mashuhuri kwa jina la Sahibu Ljawahir. Baada ya miaka mingi ya hima na idili katika kutafuta elimu, hatimaye akafanikiwa kufikia daraja ya jitihadi. Mnamo mwaka 1262 Hijiria alirejea Tehran. Katika zama hizo, Ali Kani alikuwa mmoja wa maulamaa wanne wakubwa wa Iran katika zama hizo, ambao daraja yao ya kielimu iliungwa mkono na kuidhinishwa na Swahibul Jawahir na ijtihadi yao ikabainishwa na kuwekwa wazi. Akiwa mjini Tehran, Mula Ali Kani alijishughulisha na kuandika vitabu na hatua kwa hatua akawa akitumia kipato kilichotokana na kuuza vitabu vyake katika njia ya kujenga na kuboresha maeneo ya vijijini. Hilo lilimbadilisha na kumwondoa katika hali ya mwanafunzi masikini wa masomo ya dini na kuwa alim na msomi tajiri. Pamoja na hayo, aliendelea kuishi maisha ya kiumasikini na kujinyima na kujiepusha kabisa na anasa starehe na mambo ya mapambo yasiyo lazima. Aliutumia utajiri wake kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya masikini na kutatua matatizo yao ya kimaisha sambamba na kuhudumia na kueneza mafundisho ya dini ya Kiislamu. Ali Kani alitambulika baina ya watu katika jamii kwa ukarimu na kusaidia watu wasiojiweza. Hakuna mtu ambaye alikuwa akimwendea na shida na kurejea mikono mitupu. Hata zawadi alizokuwa akipatiwa na watu alikuwa akiwapatia wahitaji na yeye kubakia mikono mitupu. Hatua kwa hatua Mula Ali Kani akaondokea na kufahamika kuwa alim na msomi mwenye satwa na ushawishi katika jiji la Tehran, na akthari ya watu wakawa wakimkalidi na kumfuata katika hukumu za Kiislamu. Alimu huyo alikuwa na ushawishi mkubwa kiasi kwamba watawala wakati huo walikuwa wakimrejea kwa ajili ya kutatua itilafu zao za kisheria. Ili tutambue vema nafasi muhimu na mchango wa Mula Ali Kani katika uga wa kijamii na kisiasa, tunapaswa kufahamu kwa namna fulani hali ya mambo na anga ya kisiasa na kiutamaduni iliyokuwa ikitawala katika zama hizo nchini Iran. miaka miwili kabla ya kurejea Tehran Mula Ali Kani mwishoni mwa duru ya mtawala watatu wa ukoo wa Kajar na mwanzoni mwa utawala wa kifalme wa Nasiruddin Shah, kulikuwa kumedhihiri kundi jipya la kidini kwa jina la Babia. Kundi hili mfuasi wake alikuwa Ali Muhammad Shirazi ambaye awali alikuwa akijiita kuwa mlango wa imamu aliyeko ghaiba na kisha baadaye akadai kwamba bali yeye mwenyewe ndiye Imam mahdi aliyeahidiwa. Hatua kwa hatua, Ali Muhammadi Shirazi akaanzisha sheria mpya na akasema na kuandika mambo ambayo kimsingi hayakuwa tofauti na kudai uungu. Maulama wa Shirazi wakaitisha kikao ili kutahini madai yake. Ali Muhammadi Shirazi alidai katika kikao hicho kwamba kutokana na kuweko dini yake mpya, hivyo dini ya Uislamu na sheria zake zimefutwa. Hata hivyo hakuweza kutoa majibu kwa maswali aliyoulizwa na maulama ili wathibitishe madai yake. Kwa muktadha huo, serikali ikajibu takwa la maulama na kumtia mbaroni na kisha kumpeleka uhamishoni. Hata hivyo wafuasi wake ambao waliondokea kuwa mashuhuri kwa jina la Babia walianzisha harakati za umwagaji damu katika miji mbalimbali ya Iran na kuua shakhsia wakubwa wa kidini na kisiasa. Katika mazingira haya, Mula Alikani akiwa mmoja wa wanazuoni mahiri wa Iran na aliyekuwa akikubaliwa mno mjini Tehran na wananchi na serikali, kutokana na nafasi yake muhimu ya kijamii, alifanya mdahalo mara kadhaa na kundi hilo akifanya juhudi za kuwarejesha katika Uislamu. Hata hivyo, baada ya kuona kung'ang'ania kwao katika mambo ya kikafiri, alitoa hukumu kwamba ni makafiri na wametoka katika dini ya Uislamu, hukumu ambayo ilikuwa imetolewa hapo kabla pia na shahidi watatu. Hatimaye, Ali Muhammad Shirazi aliuawa kwa kunyongwa na kundi la Babia likawa limetokomezwa kutokana na uwepo wa kansela mwenye ustahiki kama Amir Kabir. Amir Kabir alikuwa mtu huru mwenye imani, mwenezaji wa elimu na mwenye kupenda utamaduni, na anahesabiwa kuwa mmoja wa waasisi wa marekebisho na uenezaji wa fikra bora katika uwanja wa ufundishaji, malezi na utamaduni nchini Iran. Amir Kabir alifanya juhudi kubwa katika njia ya mafanikio na nchi wa Iran, na katika kipindi alichokuwa kansela huyo alitoa huduma na kufanya marekebisho mengi. Aidha, alifanya juhudi kubwa za kuzuia uingiliaji wa madola kigeni katika masuala ndani ya Iran. Baada ya hapo kulifanyika njama nyingi dhidi ya Amir Kabir. Hatimaye, baada ya miaka miwili tangu kunyongwa kiongozi wa Babia, kansela Amir Kabir aliuzuliwa katika cheo chake na kupelekwa uhamishoni katika mji wa Kashan. Taadhira chanya ya alimu huyu mwana mapambano katika medani ya kisiasa na kijamii ya Iran haishi hapa. Hata hivyo, kutokana na kumalizika muda wa kipindi chetu kwa leo, sinabudi kuishia hapa. Tukutane tena katika sehemu ijayo ya mfululizo huu ambapo tutaendelea na maudhui hii. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ni Redio Teheran. Abdallah Ali Makajora akiwa Tabora, Tanzania, natushukuru kwa kumtumia habari kama alivyofanya Muhamad Abdallah wa Zanziba, katuandikia hapo. Thank you, sante sana pia. Butele Bran ukiwa Harua, Uganda, anatuambia habari njema. Sante sana ukiwa hapo UG. Naye msikilizaji sugu wa Gilgil, Kenya, pia anatushukuru, anasema shukran. Allah awazidishie inshallah, atuzidishie sote. Sante sana kwa jumbe zako hizo mpenzi msikilizaji. Kwa sasa tugeukie macho yetu magazetini. Gazeti la Sunday Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki. Habari iliyopaa kipaumbele na gazeti hilo ina kichwa kisemacho Museveni aituhumu NUP kwa mashambulizi ya bunduki. Kwa mukhtasari, ni kuwa Rais Yoer Museveni uganda amedai kuwa baadhi ya wanachama wa chama cha upinzani cha NUP, waasi wa kijeshi na wanamgambo ADF, wa ADF wamehusika na wimbi la hivi karibuni la hujuma dhidi ya maafisa usalama na taasisi zao. Pia limeandika maandamano ya elfu mbili na uso unaobadilika wa uhusiano beina ya Uganda na magharibi, serikali na polisi wazozana juu ya mishahara na katika mechi za kombe la dunia Senegal na Uingereza kuvaana katika mchezo wa simba. Toleo lake la mtandaoni limesheheni habari mbalimbali, baadhi zikiwa na vichwa vinavyosomeka mahakama ya rufaa yaokoa ardhi ya ekari mia nne ya, ya mfanyabiashara Kayuva, Museveni azungumzia hali ya afya na mashambulizi ya kiusalama, na waendesha pikipiki wawili wauawa na maiti zao kutupwa katika msitu wa Busia. Tuelekeze kurunzi udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo habari kuu katika gazeti la Sunday Nation inaanwani semayo zawadi mpya ya Ruto ya CBC kwa wazazi. Kwa ufupi, mwandishi anatueleza kwamba serikali ya rais William Ruto imeamua kubeba mzigo wa mtaala mpya wa umilisi CBC ambao ulikuwa unaumiza wazazi wengi. Pia limepo zito habari inayosema Raila asema maandamano yangalipo. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo pamoja na mambo mengine limeandika mziki wa sauti ya juu kama kawaida katika klabu za anasa Nairobi, muswada wa bunge kuzitengea fedha mamlaka za maeneo sita, na michezoni muujiza wa Mesi waipeleka Argentina robo fainali kombe la dunia. Tugeukie sasa gazeti dada la Taifa Jumapili ambalo, au limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kisemacho waliokosoa Ruto wampigia magoti. Dondoo za habari hiyo zinasema mbali na atoli wanasiasa wengi waliopinga rais au waliompinga rais wanamkimbilia kwa ushirikiano. Hivi sasa rais anaendelea kuwavutia wanasiasa mbalimbali mbali, haswa wa muungano wa azimio waliokuwa mahasimu wake kabla ya kura. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka rais akata kucha za naibu wake. CBC Kupet, ya kosoa serikali na kwenye kombe la dunia Ufaransa wakiwa na majabari kama Mbappe wakutana na Poland 16 bora. Moja ya habari iliyopewa umuhimu na toleo lake la intaneti inasema chama cha Jubilee kimetangaza kuwa hakitojihusisha na misururu ya mikutano ambayo muungano wa azimio la umoja One Kenya umetangaza kufanya kuanzia Desemba 7. Sunday Standard kwa upande wake limepo zito wa kwanza habari inayohusu mito ya mikutano ya hadhara ya Raila Odinga ilikukosoa baadhi ya maamuzi ya serikali ya Ruto, kama kuwasimamisha kazi makamishna wanne wa tume ya uchaguzi ya abc. Mwandishi anatueleza kuwa mito hiyo ya kinara huyo wa upinzani dhidi ya Ruto yumkini ikamjenga au ikambomoa kisiasa tunafunga udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya Tanzania. Habari iliyopaa kipaumbele na gazeti la Mwananchi inasema rushwa ni kilio uombaji zabuni Dr Mpango acharuka akiwaonywa wafanyabiashara na watendaji kuwa ni jinai inayostahili adhabu kali. Pia limeandika wanaume sasa wadai mahari wakitoa talaka, MCL yabeba tuzo ya mwajiri bora anayejali jinsia 2021 na Rais Banda afichua alivyotaka kuuawa pia limeandika kwamba Samia asema hatorudi nyuma kuwainua wanawake nchini. Habari hii ya Mama Samia imetangulizwa mbele na Habari Leo Jumapili chini ya kichwa kilichobeba maneno, Samia asema wanawake watafanya makubwa. Rais mstaafu Liberia atamani marais watatu wanawake Afrika. Rais Samia awaibua vigogo Afrika, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Mzalendo, ambapo pia limeandika bango la Kiswahili Kileleni kupandishwa Kilimanjaro. Ni Pashe Jumapili limetenga nafasi ya kwanza kwa habari semayo mwili wa askofu wa kutwa ziwani ni aliyetoweka kumradhi kwa siku nne. Haya ni matangazo ya Jumapili mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti so, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika, tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Afrika wiki hii Hujambo mpenzi msikilizaji, na natumai uboheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyojiri wiki hii katika pembe mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa matukio tutakaoangazia hii leo ni pamoja na: Je, rais wa Afrika kusini yupo katika ncha ya kuondolewa madarakani? Tutalidadavua hili. Vijana waongoza katika maambukizi ya virusi vya HIV kanda ya Afrika mashariki na Nigeria kuiweka pembeni lugha ya Kiingereza pamoja na matukio mengine, karibu. Tuanze na habari ya afya. Wiki hii nchi za Afrika zimejiunga na ulimwengu katika maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani huku takwimu zikionyesha kuwa vijana wanaobaleghe hususan wa kike wanaendelea kupoteza maisha kila siku kutokana na virusi vya HIV. Kenya inapoteza vijana sita wenye miaka kati ya 15 na 24 kila siku iendewe kwa Mungu kwa maradhi hayo. Takwimu za baraza la kitaifa la kupambana na maradhi nchini humo zinaonyesha kuwa wanaume zaidi ya elfu nane na wanawake karibu elfu saba wenye miaka zaidi ya thelathini waliaga dunia mwaka jana kwa HIV kati ya mwaka elfu mbili na elfu mbili ishirini na moja vifo vya HIV viliongezeka kwa asilimia 15 kutoka 19,000 hadi 22,000. Maafisa wa afya wanaonya kuwa kuna makumi maelfu ya watu wanaougua HIV kimya kimya nchini humo kwa kuwa wanaogopa kujitokeza hadharani kutokana na unyanyapaa. 5,000 people, uh, 680 living with HIV. We have about 20,000 about there, whom we have not identified. They are still outside there, probably spreading, probably going down with the infection. Huku hayo yakiarifiwa, waziri katika ofisi ya rais nchini Uganda, ameashiria ongezeko la maambukizi ya virusi vya HIV vinavyosababisha ugonjwa ukimwi miongoni mwa tabaka la vijana wanao baleghe nchini humo na kusema kuwa maradhi hayo yanaua Waganda 46 kwa siku. Mili Babalanda amesema hayo akinukuu takwimu za wizara ya afya ya Uganda zinazoonyesha kuwa asilimia 37 ya kesi mpya za maambukizi ya HIV zilizorekodiwa mwaka jana zilikuwa miongoni mwa vijana wenye miaka 15 na 24. Takwimu hizo zinaonyesha kuwa watu elfu moja nchini Uganda wanaambukizwa HIV kila wiki huku vifo 325 vinavyohusishwa na maradhi ya ukimwi katika kipindi hicho cha siku saba vikiripotiwa. Takwimu za wizara ya afya Uganda zinaonyesha kuwa Waganda milioni moja na laki nne wanaishi na virusi vya HIV katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Hali si tofauti na nchi jirani ya Tanzania, ambapo tabaka la vijana linaonekana pia kuwa waathiriwa wakuu wa janga la ukimwi. Hata hivyo, idadi ya vifo vinavyotokana na VVU imepungua kwa zaidi ya asilimia 50 kutoka 64,000 mwaka 2010 hadi 29,000 mwaka jana. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema kukosekana kwa usawa katika utoaji wa huduma kunarudisha nyuma juhudi za kutokomeza maambukizi ya ukimwi kufikia mwaka 2030. Safari tunayokwenda nayo katika mkakati unaofuata ni kufikia malengo ya 03 ifikapo mwaka 2030 lakini kwa mpango we uh, ni 2026, yaani kutokomeza ukimwi kwa kuwa na sifuri mam, ya maambukizi mapya ya VVU, sifuri ya vifo na sifuri ya unyanyapaa. Aya mwito kwa vijana kupunguza kasi. Tukiachana na hayo, tugeukie masuala ya usalama ambapo jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limelituhumu kundi la waasi la M23 na waitifaki wake kwamba wamewaua raia 50 katika mji wa Kishishe mashariki mwa nchi hiyo. Jeshi la Congo limeeleza katika taarifa yake kuwa mauaji hayo yalijiri Jumanne wiki hii. Wakati huo huo jeshi hilo limewatuhumu waasi wa M23 kuwa wamekiuka usitishaji vita wa siku tano mashariki mwa nchi hiyo. Jenerali Sylvain Ekenge wa jeshi la Kongo ameliambia shirika la habari la AFP kwamba waasi wa M23 wamekuwa wakitekeleza mauaji na kwamba ya karibuni zaidi ni yale yaliyofanyika dhidi ya raia hamsini waliuliwa kinyama katika mji wa Kishishe Jumanne wiki hii katika kijiji kilichoko mbali wa kilomita zisizopungua sabini kaskazini mwa mji wa Goma. Jenerali Ekenge amedai kuwa vikosi vya jeshi la Kongo vimeheshimu usitishaji vita uliotangazwa na kwamba waasi wa M23 wameshambulia ngome za vikosi vya serikali. Wakati huo huo makumi ya wa waasi raia wa Burundi wameuawa katika operesheni ya pamoja ya wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na Burundi huko mashariki mwa DRC. Hayo yalisema wiki hii na Luteni Marc Elongo Kyondwa, msemaji wa jeshi la Congo DR, na kufafanua kuwa wapiganaji 40 wa Kirundi wa kundi la waasi la National Liberation Forces FNL wameuawa katika operesheni ya askari wa DRC wakishirikiana na wenzao wa Burundi katika mji wa Nabombi. Tuelekee nchini Afrika Kusini ambapo rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa anakabiliwa na mito mbalimbali inayomtaka juzulu, baada ya uchunguzi wa bunge kubaini kuwa huenda alikiuka sheria za kupambana na ufisadi kuhusiana na wizi wa mamilioni ya dola katika shamba lake la falafala fala. Haya yameelezwa kufuatia madai yaliyowasilishwa na Arthur Fraser, mkuu wa zamani wa intelijensia ya Afrika Kusini, kwamba rais Cyril Ramafosa alijaribu kuficha wizi wa mamilioni ya dola shambani kwake mwaka 2020. Dkt. Dale Mckinley, mchambuzi wa maswala ya kisiasa, anasema ushahidi unaonekana kuwa mwingi katika kashfa hiyo inayomkabili Ramaphosa. Amesema Ramaphosa amelifanya suala hilo kuwa la siri sana na kuficha mambo, jambo ambalo litaharibu kabisa uhalali wake wa kisiasa. Kamati ya uchunguzi ya bunge la Afrika Kusini iliibua maswali katika ripoti yake kuhusu chanzo cha fedha hizo za Ramafosa na kwa nini kiasi chote hicho hakikutangazwa kwa mamlaka husika za fedha. Rais wa Afrika Kusini kwa upande wake amekanusha tuhuma za ufisadi dhidi yake na kusema alizipata kutokana na mauzo ya wanyama wa shambani kwake. Wakati huo huo, vyama vya upinzani na wapinzani wa Ramafosa ndani ya chama tawala cha ANC vimetoa mwito wa kujiuzulu Ramafosa. Tukisalia huko Afrika Kusini, wananchi wa Afrika Kusini wamefanya maandamano wiki hii. Kulalamikia hatua ya mahakama ya nchi hiyo kumwachia huru raia mbaguzi wa Poland aliyemuua mmoja wa viongozi waliokuwa wanapinga utawala wa zamani wa ubaguzi wa rangi almaarufu apartheid. Mwishoni mwa mwezi uliopita, mahakama ya katiba ya Afrika Kusini ilimwachia huru Janusz Wallace, raia mbaguzi wa Poland aliyekuwa akitumikia kifungo cha maisha jela baada ya kupatikana na hatia ya kumuua Chris Hani, mmoja wa viongozi waliokuwa wanapambana na apartheid. Mmoja ya mabango yaliyokuwa wamebebwa na waandamanaji hao mjini Cape Town lilikuwa na ujumbe usemao tunataka uchunguzi wa kina wa mauaji ya kigaidi ya Chris Hani. Mandla Mandela, mjukuu wa rais wa zamani wa Afrika Kusini Nelson Mandela, ambaye alikuwa miongoni mwa waandamanaji hao, amesema, Chris was very close and dear to my... Chris alikuwa mtu wa karibu na babu yangu Nelson Mandela na kuachiwa huru kwa muuaji wa shujaa wetu wa kupigania ukombozi kunatonesha kidonda na kukumbusha matukio machungu yaliyofanyika enzi za apartheid. Tunakumbuka namna maiti ya Chris iliyokuwa imeroa damu ikitazamwa na binti yake na jamaa zake. Wallace, alihamia Afrika Kusini mwaka elfu moja mia tisa themanini na moja na alikuwa muungaji mkono mkubwa wa mfumo usio wa kibinadamu wa apartheid alitekeleza ukatili huo mwaka 1993 kitendo ambacho nusra kiitumbukiza afrika kusini katika vita vya ndani katika hatua nyingine nigeria imetangaza sera yenye lengo la kukuza ufundishaji wa wanafunzi wa shule za msingi nchini humo kwa kutumia lugha za ndani badala ya lugha ya Kiingereza. Mpango huo uliopewa jina la Sera ya Taifa ya Lugha tayari umepasishwa ili uanze kutekelezwa. Hayo yameelezwa na Adamu Adamu, waziri wa elimu wa Nigeria. Katika sera hiyo mpya, maelezo ya kufundisha wanafunzi kwa miaka sita ya kwanza katika shule za awali yatakuwa kwa lugha ya mama. Itafahamika kuwa Kiingereza ni lugha rasmi inayotumika huko Nigeria ambapo taasisi zote za kielimu hutumia lugha hiyo kama lugha ya kawaida ya kufundishia na kujifunza. Hata hivyo, waziri wa elimu wa Nigeria ameeleza kuwa wanafunzi hujifunza vizuri zaidi pale wanapofunzwa kwa kutumia lugha mama. Na rais wa zamani wa visiwa vya Komoro Abdallah Sambi amehukumiwa kifungo cha maisha jela wiki hii kwa kosa la uhaini mkubwa. Mahkama ya usalama wa taifa ya serikali ya Komoro ilitangaza wiki hii Novemba 28 wakati wa kusikilizwa kesi hiyo kwamba Ahmed Abdallah Sambi, rais wa zamani wa visiwa hivyo, ambaye alishtakiwa kwa uhaini, amehukumiwa kifungo cha maisha jela. Sambi alishtakiwa kwa kuuza paspoti kwa watu wasio na utaifa wanaoishi katika nchi za oba ya Uajemi. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan. Asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 9 Jamadil Awal mwaka 1444 hijria kamaria, sawa na 4 Disemba 2022 miladia, inayosadifiana na 13 Azar mwaka 1401 hijria shamsia. Miaka 658 iliyopita yani tarehe 9 Jamadil Awal mwaka 786 hijiria kamaria, aliwa washahidi fakihi na mtaalamu mkubwa wa hadithi Muhammad bin Jamaluddin Maki Amili, mashuhuri kwa jina la Shahidi wa Kwanza. Alizaliwa mwaka 734 hijiria kamaria katika mojawapo ya vijiji vya Jabal Amil nchini Lebnan. Alijifunza elimu mbalimbali kutoka kwa waalimu wakubwa wa zama zake kama vile Alama Hili. Mbali na ilmu ya dini, Muhammad bin Jamaludin pia alikuwa hodari katika taaluma za mashairi na fasihi. Katika miaka hamsini na mbili ya umri wake uliojaa baraka, Shahidi wa kwanza aliandika vitabu vingi, ikiwa ni pamoja Alumat Dimashkia. Aliuawa na wapinzani wake wenye taasubi katika siku kama ya leo. Katika siku kama ya leo miaka mia nne sitini na nne iliyopita alizaliwa katika mji wa Shiraz, kusini mwa Iran, Sadruddin Muhammad bin Ibrahim Ashirazi, maarufu kwa jina la Sadru Mutaalihin au Mulla Sadra, mwanafalsafa na arifu mkubwa wa Kiislamu. Awali alielekea katika mji wa Kazvin uh, uliokuwa katika zama hizo mji mkuu wa utawala wa Safawi, na kuhudhuria darsa na masomo ya waalimu wakubwa kama Shekh Bahai. Alisoma fikhul usul, hadithi na hisabati kwa Shekh bahai na pia alisoma mantiki, falsafa na irfan kwa Mirdamad. Hata hivyo, kutokana na mitazamo yake kupingana na maulama kathamu, sadra, na maulamaa kadhaa Mula Sadra alilazimika kuuhama mji huo na kuanza kuishi katika kijiji cha karibu na mji wa Kum. Baada ya muda, alianza tena kujishughulisha na kazi ya kufundisha na kualifu vitabu. Miaka mia ishirini na mbili iliyopita kwa mara ya kwanza chanjo ya homa ya matumbo au typhoid ilitumiwa kwa mwanadamu ili kukabiliana na maradhi hayo ambayo husababisha kuhara damu. Awali chanjo hiyo ilivumbuliwa na mtafiti mmoja wa Kifaransa na baadaye ikakamilishwa na tabibu wa Kiingereza kwa jina la Almoth Edward Wright. Siku kama ya leo miaka thelathini na miwili iliyopita, mkutano wa kwanza wa Kiislamu kuhusiana na Palestina ulifanyika hapa Teheran. Mkutano huo ulifanyika katika fremu ya mfungamano wa walimwengu na mapambano ya intifadha ya Palestina na kukabiliana na wimbi la kuhajiri mayahudi kuelekea Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopachikwa jina ya bandia la Israel. Ajenda kuu ya mkutano huo ilikuwa kuchunguza chanzo cha mapambano ya intifadha ya wananchi waislamu wa Palestina Mapinduzi ya Kiislamu ya wananchi hao pamoja na taathira ya matukio ya Asia Magharibi au Mashariki ya Kati kwa taifa la Palestina. Na miaka 11 iliyopita katika siku kama hii mamlaka ya kijeshi kije ya Iran ilitangaza kudhibiti ndege ya kijasusi ya Marekani isiyo na rubani au dron aina ya RQ-170 mashariki mwa Iran. Ndege hii iliyokuwa imepaa kutoka kambi yake nchini Afghanistan iliangukia kwenye mtego wa vitengo vya kielektroniki vya majeshi ya Iran katika kina cha kilomita 200 ndani ya Iran na iliangushwa ikiwa na uharibifu mdogo. Ndege hiyo aina ya RQ 170 ni mojawapo ya ndege za kisasa zaidi zisizo na rubani za jeshi la Marekani. Hii ni Redio Teheran moja kwa moja, ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, ambaye yupo chini ya mashinikizo ya kutakiwa na hiyo kuhusiana na Palestina na sasa linanda mpango wa jinai mpango wote wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Serikali ya Bukinafaso imesimamisha nchini humo matangazo ya redio ya Kifaransa ya RFE inayofadhiliwa na serikali ya Paris kwa madai ya kutangaza habari za uongo na upotoshaji, mbali na kuyapa jukwaa na sauti magengi ya kigaidi. Maelfu ya wananchi wa Sudan wamefanya maandamano ya kupinga makubaliano yamani, ya amani yanayotazamiwa kusainiwa kesho Jumatatu kwa shabaha ya kuhitimisha mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia amesema Umoja wa Mataifa na mashirika ya kutetea haki za binadamu yanafumbia macho dhulma, unyanyasaji na ukatili dhidi ya wanawake wakimbizi wa Ukraine walioko Sweden. Kwa muhtasari huo ndo tunafika tamati ya matangazo yetu haya mchana. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan ah, na kutakia mchana mwema, asante na kwaheri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, na hadi hapa ndiyo tumefikia.