Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ali Imran aya ya 199 hadi mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao, wakimnyenyekea ya Mwenyezi Mungu, hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni. Hao wana ujira wao kwa Mola wao Mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri, na kuweni macho, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah al khair, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya, ya Teherani, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Desemba 4 mwafaka na tarehe 9 Jamadil ula mwaka 1444 14 hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo, ni mimi Hussein Hassan, ikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Asubuhi ya leo, kama ada, tumekuandalia taarifa za habari za dunia itakayojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi cha kuarifisha wanazuoni wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu Afrika wiki hii bila ya kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia radio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Halikadhalika, una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata wakosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate vidokezo Jenerali wa Iran anasema Marekani imeshindwa kuifanya dunia ifuate amri zake. Pande hasimu nchini Sudan kusaini makubaliano ya kisiasa hapo kesho. Na wazinifu nchini Indonesia kufungwa jela iwapo mswada wa sheria utapasishwa, pamoja na habari nyinginezo. Kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la Iran amesema Wamarekani wanatambua wazi kuwa wamefeli katika juhudi zao za kuunda dunia yenye kufuata sera, amri na mienendo ya Washington. Meja Jenerali Muhammad Bakiri, kamanda wa komandi kuu ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema hayo jana jioni hapa mjini Teheran katika mazungumzo yake na naibu waziri wa ulinzi wa Russia anayesimamia masuala ya kimataifa kanali Jenerali Alexander Fomin. Meja Jenerali Bakeri amesisitiza kuwa Marekani hii leo wanakiri waziwazi kuwa njama zao za kuunda dunia yenye mwelekeo mmoja zimegonga mwamba. Kadhalika amesisitizia umuhimu wa kuimarisha ushirikiano wa pande mbili, kieneo na kimataifa wa Teheran na Mosco katika fremu ya kufikia malengo na masilahi ya pande mbili sambamba na kuimarisha amani, uthabiti na usalama wa eneo kamanda mkuu wa jeshi la Iran amebainisha kuwa kupambana na vitisho vya pamoja vya mataifa haya mawili na kushirikiana katika nyuga zenye maslahi ya pande mbili kuna hitaji mashauriano ya mara kwa mara beina ya jamhuri ya Kiislamu na Russia. Jenerali Bakhiri amesema ushirikiano wa nchi mbili hizi ulifanikiwa na kuzaa matunda katika vita dhidi ya makundi ya kigaidi nchini Siria na kuongeza kuwa nchi hiyo ya Kiarabu ingali inahitaji uungaji mkono wa Tehran na Mosco. Naibu waziri wa ulinzi wa Rasia anayesimamia maswala ya kimataifa, kanali jenerali Alexander Fomin aliwasili hapa Iran jana Jumamosi kuja kushiriki mkutano wa nne moja wa kamisheni ya pamoja ya ushirikiano wa kijeshi hapa jijini Tehran. Kwengineko, khatibu wa msikiti mtakatifu Al Aksa huko Palestina amesema wananchi wa mataifa ya kiarabu na kiislamu wanaoshuhudia mashindano ya soka ya kombe la dunia yanayoendelea nchini Qatar wamethibitisha kugonga mwamba mpango mchafu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Samahat Sheikh Ikrima Sabri sambamba na kuashiria msimamo sahihi unaoonyeshwa na Waislamu katika mashindano hayo amesema kuhusiana na mwenendo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel, na kueleza kwamba wananchi wa mataifa ya Kiarabu Kiislamu na wa mataifa mengine wameonyesha mapenzi yao wa makubwa kwa taifa la Palestina, msikiti wa al Aksa, na wakati huo huo kuonyesha chuki na hasira zao kwa maghasibu wa Zayuni. Moja ya matukio ya kuvutia katika michuano wa kombe la dunia nchini Qatar ni kukataa wananchi wa mataifa mbalimbali mbali ya kiarabu kuhojiwa na vyombo vya habari vya Israel na vilevile kuiunga mkono wa Palestina dhidi ya utawala huo pandikizi. Katika hatua nyingine, makundi ya kiraia na utawala wa kijeshi unaoongoza hivi sasa nchini Sudan zinatazamiwa kusaini makubaliano ya kisiasa kesho Jumatatu kwa shabaha ya kuhitimisha mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo. Makubaliano hayo yatajumuisha vikosi vya uhuru na mabadiliko FFC, chama cha kongresi PCP, chama cha muungano wa kidemokrasia DUP na jukwaa la mapinduzi la Wasudan RSF. Harakati ya kisiasa ya FFC imesema kuwa mapatano hayo ya amani yatatumiwa kama msingi wa utawala wa kiraia na kuundwa kwa serikali ya mpito nchini humo. FFC imesema makubaliano hayo ya kisiasa yaliyofikiwa kutokana na jitihada za Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya, Imarati, Saudi Arabia, Uingereza na Marekani yatasainiwa kesho Jumatatu. Hata hivyo mapatano hayo yamepingwa na kukosolewa na chama cha wanataaluma wa Sudan, chama cha kikomunisti na makundi mengine madogo ya kisiasa ya nchi hiyo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar wametakiwa kuishauri serikali kuchukua hatua zinazostahiki na kufuatilia matumizi sahihi ya fedha za bajeti zinazopitishwa katika baraza hilo kwa ajili ya Tume ya Ukimwi. Kwa maelezo zaidi, tumtegee sikio mwandishi wetu wa visiwani Zanzibar, Harith Subait. Ushauri huo umetolewa na mkurugenzi wa mipango, tume ya ukimwi Zanzibar, Halima Ali Mohamed, wakati akiwasilisha mada ya mtazamo wa jumla kuhusu muundo na kazi za taasisi zinazosimamia masuala ya ukimwi Zanzibar, katika ufunguzi wa semina ya siku mbili kwa wajumbe wa baraza hilo inayofanyika katika ukumbi wa baraza la wawakilishi Chukwani, nje kidogo ya mji wa Zanzibar. Amesema fedha za matumizi ya ukimwi zinazopitishwa katika bajeti ya serikali haziwafikii walengwa kutokana na kutojulikana zina kupitia . Amewasihi wajumbe hao kutunga sheria zinazoleta usawa wa makundi yaliyomo katika jamii na kuhakikisha sheria hizo haziingizi kundi lolote katika hatari. Amesema wajumbe wa baraza la wawakilishi wana nafasi kubwa ya kupitisha na kuzirekebisha sheria mbalimbali za nchi, hivyo ni vyema kuiangalia sheria ya ukimwi ili kuleta usawa katika jamii na kuhakikisha sheria hizo hazichangii kuleta maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi sheria zote ambazo zinatungwa na kupitiwa zinaweka usawa kati ya makundi yaliyomo katika jamii na kwamba hazichangii kuyatia makundi tofauti katika hatari ya kupata maambukizo ya VVU, bali zile sheria ambazo tunazipitisha tuziangalie katika jicho ambalo litarahisisha kuyaondoa makundi hayo katika hatari ya kupata maambukizo. Kwa upande wao wakichangia katika mafunzo hayo, baadhi ya wajumbe wa baraza la wawakilishi Zanzibar wamesema kamati za baraza la wawakilishi zitafuatilia kwa undani matumizi ya fedha hizo kwa taasisi husika. Aidha, wajumbe hao wameomba kutolewa elimu zaidi kwa jamii, hususan kwa wanawake kuhusu maambukizi ya virusi vinavyosababisha ukimwi kutokana na kuathirika zaidi na janga hilo. Jukumu la tume ya ukimwi Zanzibar ni kuhakikisha Wazanzibari wanaepukana na virusi vinavyosababisha ukimwi na athari zake. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. <muchilis> Asante sana Subei, tukiwa hapo visiwani. Ni zaidi ya miongo mitatu sasa dunia inapambana na janga la UKIMWI. Nadhani na labda moja ya njia za kudhibiti msambao wa virusi vya HIV ni habari hii inayofuata. Bunge la Indonesia limumbia ni kupasisha sheria ya kutoa adhabu kwa wanaofanya zinaa nchini humo, hatua ambayo inalenga kukabiliana na vitendo vya uasherati. Taarifa kutoka Indonesia zinasema bunge la nchi hiyo linatarajiwa kupitisha sheria ya uhalifu mwezi huu itakayewaadhibu watu wanaoshiriki ngono nje ya ndoa, na kwamba adhabu hiyo inaweza kufikia kifungo cha hadi mwaka mmoja jela. Duru za karibu na bunge la Indonesia zinasema huenda sheria hiyo ikapasishwa wiki ijayo. Iwapo sheria hiyo itapasishwa, itawaadhibu raia wa Indonesia pamoja na raia wa kigeni ambao watapatikana na hatia ya kuzini na kushiriki tendo la ndoa nje ya ndoa. Hata hivyo, inaelezwa kuwa adhabu hiyo ya uzinifu inaweza kutekelezwa tu iwapo watajitokeza watu na kuwasilisha malalamiko kwa mamlaka husika. Na kamisheni ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imeelezwa kusikitishwa kwake na ongezeko la idadi ya hukumu za adhabu ya kifo nchini Myanmar na kutoa mwito wa kuhitimisha ukandamizaji huo. Volka Turk, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesema takriban wanafunzi saba wa chuo kikuu walihukumiwa kifo siku ya Jumatano katika kikao cha faragha cha mahakama, na kuna ripoti kwamba wanaharakati wanne zaidi ambao ni vijana walihukumiwa kifo siku ya Alhamisi. Katika taarifa yake Turk amesema serikali hiyo ya kijeshi bado inaendesha kesi kupitia mahakama za siri kwa kukiuka kanuni za msingi zinazokubalika kimataifa zinapaswa kuhakikisha uhuru wa mamlaka na utoaji haki bila upendeleo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo ukosoaji wa Mosco kwa msimamo mpya wa Umoja wa Ulaya na Ujerumani kuhusu mfumo mpya wa usalama wa Ulaya. Sergey Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rasia, amekosoa matamshi ya Joseph Borel, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya na Analena Babok, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani kuhusu ulazima wa kuanzishwa mfumo mpya wa usalama wa Ulaya dhidi ya Mosco. Lavrov ameashiria msimamo wa Joseph Borel kuhusu vita vya Ukraine na kusema Borel tangu siku ya kwanza alikuwa akisema kwamba vita hivyo lazima vimalizike kwa Ukraine kupata ushindi. Jambo hilo linaonyesha mchanganyiko wa mambo mengi kuhusu diplomasia ya Ulaya, huku Borrell na Annalena wakitangaza kuwa lengo lao ni kuanzisha mfumo mpya wa usalama wa Ulaya ulio dhidi ya Russia. Ikiwa hii itachukuliwa kuwa diplomasia mpya ya Ulaya, basi hakuna haja ya sisi kuwa sehemu ya diplomasia hiyo, akihutubia siku kadhaa zilizopita katika kongamano la mawaziri wa shirika la usalama na no ushirikiano barani Ulaya huko Poland, Borrell aliituhumu Rasha kuwa inavuruga mfumo wa Ulaya na kudai kwa Ulaya inahitaji kuwa na mfumo mpya wa usalama kwa sababu Rasia imevuruga kikamilifu mfumo wa zamani uliokuwepo. Josep Borrell ameashiria gharama za kuijenga upya Ukraine na kugusia kuhusu rasilimali za kifedha za Rasia na kusema tunadhibiti dola bilioni mia tatu rasilimali za fedha za benki kuu ya Rasia na rasilimali hizi zinapaswa kutumika kwa ajili ya ujenzi mpya wa Ukraine. Msimamo huu mpya wa Umoja wa Ulaya na pia Ujerumani, ambayo inahesabiwa kuwa ni nchi muhimu sana ya umoja huo, kuhusu ulazima wa kuanzisha mfumo mpya wa usalama barani Ulaya dhidi ya Mosco na wakati huo huo Mosco kutoa radi ya mali yake kwa swala hilo, yote hayo yanaashiria kuingia katika marhala mpya makabiliano na changamoto kati ya Ulaya na Russia. Ni wazi kuwa misimamo ya viongozi wa ngazi ya juu wa Umoja wa Ulaya na baadhi ya nchi za Ulaya kama Ujerumani dhidi ya Russia inakuwa mikali na kuchupa mipaka siku baada ya siku, na hii imepunguza sana uwezekano wa maridhiano kati, kati ya pande hizo mbili na kurejea katika kipindi cha ushirikiano kati ya Russia na Umoja wa Ulaya. Kwa mtazamo wa viongozi wa Mosco hivi sasa Ulaya inaunga mkono misimamo ya Marekani, nchi ambayo ni adui wa Rusia, huku Washington ikishadidisha mienendo na hatua za uhasama pia dhidi ya Mosco. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Hali kadhalika, tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Mchango wa maulama wa Kishia. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulama wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 59 kitamtambulisha kwenu Mulla Muhammad Ali Kani, alim na mwanazuoni mkubwa na mwanamapambano aliyeishi mwishoni mwa karne ya 13 na mwanzoni mwa karne ya 14 Hijiria, ambaye alikuwa na taathira kubwa mno katika matukio ya kisiasa na kiutamaduni ya Iran. Jiunge nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Kani alizaliwa mwaka elfu moja, mia mbili na ishirini hijiria katika familia ya kijijini ambayo kazi yake kuu ilikuwa ni kilimo. Familia hii ilikuwa na ushirikiano mkubwa katika kutekeleza mambo yao, kuanzia mke, mume na watoto. Familia hii ilikuwa ikifanya kazi na hima na kuweza kujipatia kipato cha kuendeshea maisha katika mazingira magumu ya maisha. Katika zama hizo, kuwa na elimu ya msingi ilikuwa ikitosha kwa ajili ya kujidhaminia maisha, na hakukuwa na haja ya kuwa na elimu ya kiwango cha juu kama sekondari na chuo kikuu hivyo hata familia ya Mula Ali Kani haikuwa ikiona udharura na haja yeye kuendelea na masomo ya juu baada ya kukamilisha masomo ya elimu ya msingi. Hata hivyo, shauku na mapenzi makubwa ya kusoma aliyokuwa nayo yalimfanya ng'ang'anie kuendelea na masomo ya juu. baada ya miaka ishirini, hatimaye alifanikiwa kuikinaisha familia yake ambayo ilimruhusu endelee na masomo ya ngazi za juu. Mula Ali Kani ambaye alizaliwa katika kijiji cha Kan, mmoja ya vijiji vya kandokando ya Teheran, alijiunga na moja ya shule mashuhuri zaidi ya kidini ya Marwi na iliyokuwa na itibari kubwa katika zama hizo. Shule hiyo ilikuwa ikiendeshwa chini ya usimamizi wa Mirza Masihi Mujtaid, fakihi, mujitahidi na mwanazuoni ambaye alikuwa na nafasi kubwa katika mapambano na watawala madhalimu na wakikoloni wa Uingereza na Urusi ya tsar. Muda mfupi baada ya kukamilisha masomo yake ya dini Mula Ali Kani alielekea katika chuo kikuu cha kidini yaani hauza katika mji wa Esfahani, Iran, na baadaye Najafu na Karbala huko nchini Iraqi. Ali Kani ambaye alisoma masomo yake awali katika kijiji alichozaliwa alikuwa na maisha ya kimasikini mno. Akiwa Najafu Iraqi pia hali yake ya maisha ilikuwa mbaya na ngumu kiasi kwamba alikuwa akiishi kwa kula mikate mikavu aliyekuwa akikusanya kandokando ya haramu ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam na Masjidi Sahla. Hata hivyo, ugumu huu wa maisha katu haukudhoofisha irada na azma yake ya masomo na kuwa akifikiria kitu kingine ghairi ya kukidhi na kukata kiu yake elimu. Hata hivyo, nukta muhimu ya kuashiria hapa ni kuwa Ali Kani yeye ndiye aliamua kuishi maisha haya ya kimasikini, kwani nyaraka za historia zinaonyesha kuwa hata alipokuwa akipatiwa chakula kizuri hakuwa tayari kukila. Daima alikuwa akijiepusha kula vyakula vitamu vitamu na vya aina kwa aina. Mulla Ali Kani alisoma elimu na taaluma mbalimbali kwa waalimu kama Shekh Hasan Kashefu Lghita, Sayid Ibrahim Kazwini Hairi, Shekh Murtadha Ansari na Muhammad Hasan Najafi mashuhuri kwa jina la Sahibu Ljawahir. Baada ya miaka mingi ya hima na idili katika kutafuta elimu hatimaye akafanikiwa kufikia daraja ya jitihadi mnamo mwaka 1262 na na hijiria alirejea Tehran. Katika zama hizo Ali Kani alikuwa mmoja wa maulama wanne wakubwa wa Iran katika zama hizo ambao daraja yao ya kielimu iliungwa mkono na kuidhinishwa na Swahibul Jawahir na ijtihadi yao ikabainishwa na kuwekwa wazi. Akiwa mjini Tehran, Mula Ali Kani alijishughulisha na kuandika vitabu na hatua kwa hatua akawa akitumia kipato kilichotokana na kuuza vitabu vyake katika njia ya kujenga na kuboresha maeneo ya vijijini. Hilo lilimbadilisha na kumwondoa katika hali ya mwanafunzi masikini wa masomo ya dini na kuwa alim na msomi tajiri. Pamoja na hayo, aliendelea kuishi maisha ya kiumasikini na kujinyima na kujiepusha kabisa na anasa starehe na mambo ya mapambo yasiyo lazima. Aliutumia utajiri wake kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya masikini na kutatua matatizo yao ya kimaisha, sambamba na kuhudumia na kueneza mafundisho ya dini ya Kiislamu. Ali Kani alitambulika baina ya watu katika jamii kwa ukarimu na kusaidia watu wasiojiweza. Hakuna mtu ambaye alikuwa akimwendea na shida na kurejea mikono mitupu. Hata zawadi alizokuwa akipatiwa na watu alikuwa akiwapatia wahitaji na yeye kubakia mikono mitupu. Hatua kwa hatua Mula Alikani akaondokea na kufahamika kuwa alim na msomi mwenye satwa na ushawishi katika jiji la Tehran, na akthari ya watu wakawa wakimkalidi na kumfuata katika hukumu za Kiislamu. Alimu huyo alikuwa na ushawishi mkubwa kiasi kwamba watawala wakati huo walikuwa wakimrejea kwa ajili ya kutatua hitilafu zao za kisheria. Ili tutambue vyema nafasi muhimu na mchango wa mula ali kani katika uga wa kijamii na kisiasa, tunapaswa kufahamu kwa namna fulani hali ya mambo na anga ya kisiasa na kiutamaduni iliyokuwa ikitawala katika zama hizo nchini Iran. Miaka miwili kabla ya kurejea Tehran Mula ali Kani, mwishoni mwa duru ya mtawala watatu wa ukoo wa Kajar na mwanzoni mwa utawala wa kifalme wa Nasiruddin Shah, kulikuwa kumedhihiri kundi jipya la kidini kwa jina la Babia. Kundi hili mfuasi wake alikuwa Ali Muhammad Shirazi, ambaye awali alikuwa akijiita kuwa mlango wa imamu aliyeko ghaiba, na kisha baadaye akadai kwamba bali yeye mwenyewe ndiye Imam Mahdi aliyeahidiwa. Hatua kwa hatua, Ali Muhammadi Shirazi akaanzisha sheria mpya na akasema na kuandika mambo ambayo kimsingi hayakuwa tofauti na kudai uungu. Maulama wa Shirazi wakaitisha kikao ili kutahini madai yake. Ali Muhammadi Shirazi alidai katika kikao hicho kwamba kutokana na kuweko dini yake mpya, hivyo dini ya Uislamu na sheria zake zimefutwa. Hata hivyo, hakuweza kutoa majibu kwa maswali aliyoulizwa na maulama ili wathibitishe madai yake. Kwa muktadha huo, serikali ikajibu takwa la maulama na kumtia mbaroni na kisha kumpeleka uhamishoni. Hata hivyo, wafuasi wake ambao waliondokea kuwa mashuhuri kwa jina la Babia walianzisha harakati za umwagaji damu katika miji mbalimbali ya Iran na kuua shahsia wakubwa wa kidini na kisiasa. Katika mazingira haya, Mula Ali Kani akiwa mmoja wa wanazuoni mahiri wa Iran na aliyekuwa akikubaliwa mno mjini Tehran na wananchi na serikali, kutokana na nafasi yake muhimu ya kijamii, alifanya mdahalo mara kadhaa na kundi hilo akifanya juhudi za kuwarejesha katika Uislamu. Hata hivyo, baada ya kuona kung'ang'ania kwao katika mambo ya kikafiri, alitoa hukumu kwamba ni makafiri na wametoka katika dini ya Uislamu, hukumu ambayo ilikuwa imetolewa hapo kabla pia na shahidi watatu. Hatimaye Ali Muhammad Shirazi aliuawa kwa kunyongwa na kundi la Babia likawa limetokomezwa kutokana na uwepo wa kansela mwenye ustahiki kama Amir Kabir. Amir Kabir alikuwa mtu huru mwenye imani, mwenezaji wa elimu na mwenye kupenda utamaduni, na anahesabiwa kuwa mmoja wa waasisi wa marekebisho na uenezaji wa fikra bora katika uwanja wa ufundishaji, malezi na utamaduni nchini Iran. Amir Kabir alifanya juhudi kubwa katika njia ya mafanikio wananchi wa Iran, na katika kipindi alichokuwa kansela huyo alitoa huduma na kufanya marekebisho mengi. Aidha, alifanya juhudi kubwa za kuzuia uingiliaji wa madola kigeni katika masuala ndani ya Iran. Baada ya hapo, kulifanyika njama nyingi dhidi ya Amir Kabir. Hatimaye, baada ya miaka miwili tangu kunyongwa kiongozi wa Babia, kansela Amir Kabir aliuzuliwa katika cheo chake na kupelekwa uhamishoni katika mji wa Kashan. Taadhira chanya ya alimu huyu mwana mapambano katika medani ya kisiasa na kijamii ya Iran haishi hapa. Hata hivyo, kutokana na kumalizika muda wa kipindi chetu kwa leo, sina budi kuishia hapa. Tukutane tena katika sehemu ijayo ya mfululizo huu ambapo tutaendelea na maudhui hii. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tehran. Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, anasema nchi za uharabuni, hasa Kiislamu, zinatakiwa kuungana kwa dhati ili kuepusha maadui ambao huzinyemelea nchi hizi tukufu katika Uislamu ili kuharibu sheria ambazo zinalenga imani na maadili kwa namna ilivyoelekeza Qurani na Sunna za Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wasalam. Wa asante sana Ndugu Ismail Saki ukiwa hapo Singida Tanzania, asante sana. Pia Abdallah Alimakajura ukiwa Tabora Tanzania, naye anatushukuru kwa kumtumia habari, asante sana. Pia Juma Omar ukiwa Dar es Salaam Tanzania, ana mengi ametuandikia tu, shukran. Na sasa tuangazie macho yetu kwenye machapisho ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Gazeti la Sande Monita linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki. Habari iliyopaa kipaumbele na gazeti hilo ina kichwa kisemacho Museveni haituhumu NUP kwa mashambulizi ya bunduki. Kwa mukhtasari, ni kuwa Rais Yoweri Museveni wa Uganda amedai kuwa baadhi ya, chama, baadhi ya wafuasi wa chama cha upinzani cha NUP waasi wa, wa kijeshi na wanamgambo wa ADF wamehusika na wimbi la hivi karibuni la hujuma dhidi ya maafisa usalama na taasisi zao. Pia limeandika maandamano ya 2020 na uso unaobadilika wa uhusiano baina ya Uganda na magharibi, serikali na polisi wazozana juu ya mishahara, na katika mechi za Kombe la Dunia Senegal na Uingereza kuvana katika mchezo wa simba. Toleo lake la mtandaoni limeshaini habari mbalimbali, baadhi zikiwa na vicha vinavyosomeka mahakama ya rufaa yaokoa ardhi ya hekari mia nne ya mfanyabiashara Kayuva. Museveni azungumzia hali ya afya na mashambulizi ya kiusalama. Na waendesha pikipiki wawili piki wa uawa wa na maiti zao kutupwa katika msitu wa Busia. Tuelekeze kurunzi ya udunduzi wetu katika nchi jirani ya Kenya. Habari kuu katika gazeti la Sunday Nation inaanwani semayo zawadi mpya ya Ruto ya CBC kwa wazazi. Kwa ufupi mwandishi anatueleza kuwa serikali ya Rais William Ruto imeamua kubeba mzigo wa mtaala mpya wa umilisi almaarufu CBC ambao ulikuwa unaumiza wazazi wengi. Pia limewepa uzito habari inayosema Raila asema maandamano yangalipo. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo, pamoja na mambo mengine, limeandika mziki wa juu kama kawaida katika klabu za anasa Nairobi, mswada wa bunge kuzitengea fedha mamlaka za maeneo sita, na michezoni, muujiza wa Messi waipeleka Argentina robo fainali kombe la dunia tugeukia sasa gazeti dada la Taifa Jumapili ambalo limelenga au limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kisemacho waliokosoa Ruto wampigia magoti. Dondoo za habari hiyo zinasema, mbali na Atuli, wanasiasa wengine au wanasiasa wengi waliopinga rais waliompinga rais wamki, uh wamkimbilia kwa ushirikiano. Rais aendelea kuwavutia wanasiasa mbalimbali, haswa wazimio waliokuwa mahasimu wake wakuu kabla ya kura. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: rais akata kucha za naibu wake, CBC kupet yakosoa serikali, na kwenye kombe la dunia Ufaransa wakiwa na majabari kama Mbape wakutana na Poland katika 16 bora. Moja ya habari iliyopewa umuhimu na toleo lake la intaneti inasema chama cha Jubilee kimetangaza kuwa hakitajihusisha na misururu ya mikutano ambayo muungano wa Azimio la Umoja One Kenya umetangaza kufanya kuanzia Desemba saba. Sunday Standard kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari inayohusu miito ya mikutano ya hadhara ya Raila Odinga iliyokukosoa baadhi ya maamuzi ya serikali ya Ruto kama kuwasimamisha kazi makamishna wanne wa tume ya uchaguzi ya ABC. Mwandishi anatueleza kuwa miito hiyo ya kinara huyo wa upinzani dhidi ya Ruto yumkini ikamjenga au ikambomoa kisiasa tunafunga udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya tanzania habari iliyopewa kipaumbele na mwananchi inasema rushwa ni kilio uombaji zabuni dr mpango acharuka akiwaonya wafanyabiashara na watendaji kwani jinai inayostahili adhabu kali pia limeandika wanaume sasa wadai mahari wakitoa talaka ncl yabeba tuzo ya mwajiri bora anayejali jinsia 2021 rais banda afichua alivyotaka kuuawa na Samia asema haturudi nyuma kuwainua wanawake nchini. Habari hii ya rais Samia imetangulizwa mbele na Habari Leo Jumapili chini ya kichwa kilichobeba maneno, Samia asema wanawake watafanya makubwa, rais mstaafu wa Liberia atamani marais watatu wanawake Afrika. Rais Samia awaibua vigogo Afrika. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Mzalendo, ambalo pia limeandika bango la Kiswahili kileleni kupandishwa Kilimanjaro. Ni Pashe Jumapili limetenga nafasi ya kwanza kwa habari isemayo mwili wa askofu wa kutwa ziwani ni aliyetoweka kwa siku nne. Ukurasa wa mbele hata hivi umepamba kwa picha ya Rais Samia akifungua kongamano la nne la wanawake vijana wa mtandao wa viongozi Afrika lililofanyika visiwani Zanzibar. Picha hiyo imeambatana na anwani semayo Samia ataja kikwazo au kik uh, kikwazo ukombozi wanawake wa machinga. Mambo ni yayo hayo, limewepa uzito wa kwanza habari hiyo chini ya anwani semayo Rais Samia ataka usawa kwa wanawake <mulia> Hii ni Redio Teheran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Afrika, Afrika wiki hii Hujambo mpenzi msikilizaji, na atumai u buheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyojiri wiki hii katika pembe mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa matukio tutakaoangazia hii leo ni pamoja na: je, rais wa Afrika Kusini yupo katika ncha ya kuondolewa madarakani? Tutalidadavua hili. Vijana waongoza katika maambukizi ya virusi vya HIV kanda ya Afrika Mashariki, na Nigeria kuiweka pembeni lugha ya Kiingereza, pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na habari ya afya. Wiki hii nchi za Afrika zimejiunga na ulimwengu katika maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani, huku takwimu zikionyesha kuwa vijana wanaobaleghe hususan wa kike wanaendelea kupoteza maisha kila siku kutokana na virusi vya HIV. Kenya inapoteza vijana sita wenye miaka kati ya kumi na mitano na ishirini na minne kila siku iendee kwa Mungu kwa maradhi hayo. Takwimu za baraza la kitaifa la kupambana na maradhi nchini humo zinaonyesha kuwa wanaume zaidi ya elfu nane na wanawake karibu elfu saba wenye miaka zaidi ya 30 waliaga dunia mwaka jana kwa HIV. Kati ya mwaka elfu mbili na elfu mbili ishirini na moja vifo vya HIV viliongezeka kwa asilimia 15 kutoka 19,000 hadi 22,000. Maafisa wa afya wanaonya kuwa kuna makumi maelfu ya watu wanaougua HIV kimya kimya nchini humo kwa kuwa wanaogopa kujitokeza hadharani kutokana na, na unyanyapaa. People, uh, living with HIV. We have about. Huku hayo yakiarifiwa, waziri katika ofisi ya rais nchini Uganda ameashiria ongezeko la maambukizi ya virusi vya HIV vinavyosababisha ugonjwa wa ukimwi miongoni mwa tabaka la vijana wanao balehe nchini humo na kusema kuwa maradhi hayo yanaua waganda 46 kwa siku mili babalanda amesema hayo akinukuu takwimu za wizara ya afya ya uganda zinazoonyesha kuwa asilimia 37 ya ya kesi mpya za maambukizi ya HIV zilizorekodiwa mwaka jana zilikuwa miongoni mwa vijana wenye miaka 15 na 24 takwimu hizo zinaonyesha kuwa watu elfu moja nchini uganda wanaambukizwa HIV kila wiki huku vifo 325 vinavyohusishwa na maradhi ya ukimwi katika kipindi hicho cha siku saba vikiripotiwa. Takwimu za wizara ya afya ya Uganda zinaonyesha kuwa Waganda milioni moja na laki nne wanaishi na virusi vya HIV katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Hali si tofauti na nchi jirani ya Tanzania, ambapo tabaka la vijana linaonekana pia kuwa waathiriwa wakuu wa janga la ukimwi. Hata hivyo idadi ya vifo vinavyotokana na VVU imepungua kwa zaidi ya asilimia 50 kutoka 64,000 mwaka 2010 hadi 29,000 mwaka jana. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema kukosekana kwa usawa katika utoaji wa huduma kunarudisha nyuma juhudi za kutokomeza maambukizi ya ukimwi kufikia mwaka 2030. Safari tunayokwenda nayo katika mkakati unaofuata ni kufikia malengo ya sifuri tatu ifikapo mwaka 2030 lakini kwa mpango wetu uh, ni 2026 yani kutokomeza ukimwi kwa kuwa na sifuri mam, ya maambukizi mapya ya VVU, sifuri ya vifo na sifuri ya unyanyapaa. Haya, mwito kwa vijana kupunguza kasi. Tukiachana na hayo, tugeukie masuala ya usalama, ambapo jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limelituhumu kundi la waasi la M23 na waitifaki wake kwamba wamewaua raia 50 katika mji wa Kishishe, mashariki mwa nchi hiyo. Jeshi la Congo limeeleza katika taarifa yake kuwa mauaji hayo yalijiri Jumanne wiki hii. Wakati huu huu jeshi hilo limewatuhumu waasi wa M23 kuwa wamekiuka usitishaji vita wa siku tano mashariki mwa nchi hiyo. Jenerali Sylvain Ekenge wa jeshi la Congo ameliambia shirika la habari la AFP kwamba waasi wa M23 yaliyofanyika dhidi ya raia hamsini waliuliwa kinyama katika mji wa Kishishe Jumanne wiki hii, katika kijiji kilichoko umbali wa kilomita zisizopungua sabini kaskazini mwa mji wa Goma. Jenerali Ekenge amedai kuwa vikosi vya jeshi la Kongo vimeheshimu usitishaji vita uliotangazwa na kwamba waasi wa M23 wameshambulia ngome za vikosi vya serikali. Wakati huo huo makumi ya wa waasi raia wa Burundi wameuawa katika operesheni ya pamoja ya wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Burundi, huko mashariki mwa DRC. Hayo yalisema wiki hii na Luteni Marc Elongo Kyondwa, msemaji wa jeshi la Congo DR, na kufafanua kuwa wapiganaji 40 wa Kirundi wa kundi la waasi la National Liberation Forces FNL wameuawa katika operesheni ya askari wa DRC wakishirikiana na wenzao wa Burundi katika mji wa Nabombi. Tuelekee nchini Afrika Kusini ambapo Rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa anakabiliwa na mito mbalimbali inayomtaka jiuzulu baada ya uchunguzi wa bunge kubaini kuwa huenda alikiuka sheria za kupambana na ufisadi kuhusiana na wizi wa mamilioni ya dola katika shamba lake la falafala fala. haya yameelezwa kufuatia madai yaliyowasilishwa na Arthur Fraser mkuu wa zamani wa intelijensia ya Afrika Kusini kwamba Rais Cyril Ramaphosa alijaribu kuficha wizi wa mamilioni ya dola shambani kwake mwaka 2020. Dkt. Dale McKinley mchambuzi wa maswala kisi ya kisiasa anasema ushahidi unaonekana kuwa mwingi katika kashfa hiyo inayomkabili Ramafosa. Amesema Ramafosa amelifanya suala hilo kuwa la siri sana na kuficha mambo, jambo ambalo litaharibu kabisa uhalali wake wa kisiasa. Kamati ya uchunguzi ya bunge la Afrika Kusini iliibua maswali katika ripoti yake kuhusu chanzo cha fedha hizo za Ramafosa na kwa nini kiasi chote hicho hakikutangazwa kwa mamlaka husika za fedha. Rais wa Afrika Kusini, kwa upande wake, amekanusha tuhuma za ufisadi dhidi yake na kusema alizipata kutokana na mauzo ya wanyama wa shambani kwake. Wakati huo huo, vyama vya upinzani na wapinzani wa Ramafosa ndani ya chama tawala cha ANC vimetoa mwito wa kujiuzulu Ramaphosa. Tukisalia huko Afrika Kusini, wananchi wa Afrika Kusini wamefanya maandamano wiki hii kulalamikia hatua ya mahakama ya nchi hiyo kumwachia huru raia mbaguzi wa Poland aliyemua mmoja wa viongozi waliokuwa wanapinga utawala wa zamani wa ubaguzi wa rangi almaarufu apartheid. Mwishoni mwa mwezi uliopita mahakama ya katiba ya Afrika Kusini ilimwachia huru Janusz Wallace, raia mbaguzi wa Poland aliyekuwa akitumikia kifungo cha maisha jela baada ya kupatikana na hatia ya kumuua Chris Hani, mmoja wa viongozi waliokuwa wanapambana na, na apartheid. Moja ya mabango yaliyokuwa yamebebwa na waandamanaji hao mjini Cape Town lilikuwa na ujumbe usemao tunataka uchunguzi wa kina wa mauaji ya kigaidi ya Chris Hani. Mandla Mandela, mjukuu wa rais wa zamani wa Afrika Kusini Nelson Mandela, ambaye alikuwa miongoni mwa waandamanaji hao amesema, Chris alikuwa mtu wa karibu na babu yangu Nelson Mandela, na kuachiwa huru kwa muuaji wa shujaa wetu wa kupigania ukombozi kunatonesha kidonda na kukumbusha matukio machungu yaliyofanyika enzi za apartheid. Tunakumbuka namna maiti ya Chris iliyokuwa imeroa damu ikitazamwa na binti yake na jamaa zake. Wallas alihamia Afrika Kusini mwaka 1981 na alikuwa muungaji mkono mkubwa wa mfumo usio wa kibinadamu wa apartheid. Alitekeleza ukatili huo mwaka 1993, kitendo ambacho nusra kiitumbukiza Afrika Kusini katika vita vya ndani. Katika hatua nyingine, Nigeria imetangaza sera yenye lengo la kukuza ufundishaji wa wanafunzi wa shule za msingi nchini humo kwa kutumia lugha za ndani badala ya lugha ya Kiingereza. Mpango huo uliopewa jina la Sera ya Taifa ya Lugha tayari umepasishwa ili uanze kutekelezwa. Hayo yameelezwa na Adamu Adamu, waziri wa elimu wa Nigeria. Katika sera hiyo mpya, maelezo ya kufundisha wanafunzi kwa miaka sita ya kwanza katika shule za awali yatakuwa kwa lugha ya mama. Itafahamika kuwa Kiingereza ni lugha rasmi inayotumika huko Nigeria, ambapo taasisi zote za kielimu hutumia lugha hiyo kama lugha ya kawaida ya kufundishia na kujifunza. Hata hivyo, waziri wa elimu wa Nigeria ameeleza kuwa wanafunzi hujifunza vizuri zaidi pale wanapofunzwa kwa kutumia lugha mama na rais wa zamani wa visiwa vya Komoro Abdallah Sambi amehukumiwa kifungo cha maisha jela wiki hii kwa kosa la uhaini mkubwa. Mahakama ya usalama wa taifa ya serikali ya Komoro ilitangaza wiki hii Novemba 28 wakati wa kusikilizwa kesi hiyo kwamba Ahmed Abdallah Sambi, rais wa zamani wa visiwa hivyo ambaye alishtakiwa kwa uhaini, amehukumiwa kifungo cha maisha jela. Sambi alishtakiwa kwa kuuza paspoti kwa watu wasio na utaifa wanaoishi katika nchi za ghuba ya uajemi. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na muda. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 9 Jamaadil Awal mwaka 1444 hijria kamaria, sawa na 4 Disemba 2022 miladia, inayosadifiana na 13 Azar mwaka 1401 hijria shamsia. Miaka 658 iliyopita, yaani tarehe 9 Jamaadil Awal mwaka 786 hijiria kamaria, aliwa washahidi fakihi na mtaalamu mkubwa wa hadithi Muhammad bin Jamaluddin Maki Amili mashuhuri kwa jina la Shahidi wa Kwanza. Alizaliwa mwaka 734 uh, hijiria kamaria katika mojawapo ya vijiji vya Jabal Amil nchini Lebanon. Alijifunza elimu mbalimbali kutoka kwa waalimu wakubwa wa zama zake kama vile Alama Hili. Mbali na elimu ya dini Muhammad bin Jamaludin pia alikuwa hodari katika taaluma za mashairi na fasihi. Katika miaka hamsini na mbili ya umri wake uliojaa baraka, shahidi wa kwanza aliandika vitabu vingi, ikiwa ni pamoja Alumat Dimashkia. Aliuawa na wapinzani wake wenye taasubi katika siku kama ya leo. Katika siku kama ya leo, miaka mia nne sitini na nne iliyopita alizaliwa katika mji wa Shiraz, kusini mwa Iran, Sadruddin Muhammad bin Ibrahim Ashirazi, maarufu kwa jina la Sadru Mutaalihin au Mulla Sadra, mwanafalsafa ana arifu mkubwa wa Kiislamu. Awali alielekea katika mji wa Kazvin uh, uliokuwa katika zama hizo mji mkuu wa utawala wa Safawi na kuhudhuria darsa na masomo ya waalimu wakubwa kama Shekh Bahai. Alisoma fikhul usul, hadithi na hisabati kwa Shekh Bahai na pia alisoma mantiki, falsafa na irfan kwa Mirdamad. Hata hivyo, kutokana na mitazamo yake kupingana na maulama kadhaa, Mula sadra alilazimika kuuhama mji huo na kuanza kuishi katika kijiji cha karibu na mji wa Qum. Baada ya muda, alianza tena kujishughulisha na kazi ya kufundisha na kualifu vitabu. Miaka mia ishirini na mbili iliyopita kwa mara ya kwanza chanjo ya homa ya matumbo au typhoid ilitumiwa kwa mwanadamu ili kukabiliana na maradhi hayo ambayo husababisha kuhara damu. Awali chanjo hiyo ilivumbuliwa na mtafiti mmoja wa Kifaransa na baadaye ikakamilishwa na tabibu wa Kiingereza kwa jina la Almroth Edward Wright. siku kama ya leo miaka thelathini na miwili iliyopita mkutano wa kwanza wa Kiislamu kuhusiana na Palestina ulifanyika hapa Teheran. Mkutano huo ulifanyika katika fremu ya mfungamano wa walimwengu na mapambano ya intifadha ya Palestina na kukabiliana na wimbi la kuhajiri mayahudi kuelekea Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopachikwa jina ya bandia la Israel. Ajenda kuu ya mkutano huo ilikuwa kuchunguza chanzo cha mapambano ya intifadha ya wananchi waislamu wa palestina mapinduzi ya Kiislamu ya wananchi hao pamoja na taathira ya matukio ya Asia Magharibi au Mashariki ya Kati kwa taifa la Palestina. Na miaka kumi na moja iliyopita katika siku kama hii, mamlaka ya kijeshi kije ya Iran ilitangaza kudhibiti ndege ya kijasusi ya Marekani isiyo na rubani au dron aina ya RQ 170 mashariki mwa Iran. Ndege hii iliyokuwa imepaa kutoka kambi yake nchini Afghanistan iliangukia kwenye mtego wa vitengo vya kielektroniki vya majeshi ya Iran katika kina cha kilomita 200, ndani ya Iran na iliangushwa ikiwa na uharibifu mdogo. Ndege hiyo aina ya RQ 170 ni mojawapo ya ndege za kisasa zaidi zisizo na rubani za jeshi la Marekani. Hii ni Redio Tehran. Nisome hapa maoni mawili matatu katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Sharali Fazel akiwa Dar es Salam, Tanzania, anasema kimya cha jamii ya kimataifa, Umoja wa Mataifa Waarabu anasema wenzao wa Palestina ni wanadamu sote, kuwa uh, waovu na tabia ya kinyama. Fazil huyo akiwa da Yahya Hasan Muhamad almaarufu Sheb wa Mombasa, Kenya anasema hiki kimya cha ulimwengu kunyama, kimya huku akiona jinai za kizayuni zikikithiri, hakika kinaudhi maadui anasema maadamu si mambo yanayowaathiri wao moja kwa moja basi wao hayawahusu. Huu ni ukosefu wa kuwa na huruma na imani, kwani mpaka mtu uh, kwani mpaka mtu wako ateswe ndipo na wewe utaingilia. Sitaki kuwadhania walimwengu kwa dhana ya unafik, lakini ikibidi itatubidi tuwadhani hivyo, anasema kwani madhila na mateso wafanyiwayo wa Palestina haya hayaonekani? Anahoji hapo Shebe akiwa Mombasa, Kenya. Maoni ni mengi sana mpenzi ya msikilizaji Butele Bran wa Harua, Uganda anasema habari za asubuhi, ni salama anatujulia hapo akiwa nchini Uganda. Asante sana Muda haunasi moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kamanda mkuu wa jeshi la Iran amesema Wamarekani wanatambua wazi kuwa wamefeli katika juhudi zao za kuunda dunia yenye kufuata sera, amri na mienendo ya Washington. Khatibu wa msikiti mtakatifu Al Aksa kwa Palestina amesema wananchi wa mataifa ya kiarabu na kiislamu wanaoshuhudia mashindano ya soka ya kombe la dunia yanayoendelea nchini Qatar wamethibitisha kugonga mwamba mpango mchafu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Na makundi ya kiraia na utawala wa kijeshi unaongozwa hivi sasa nchini Sudan zinatazamiwa kusaini makubaliano ya kisiasa kesho Jumatatu, kwa shabaha ya kuhitimisha mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo. Tutakomea hapa kwa mukhtasari huo. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya tunakushukuru tena sana. Jina langu ni Hussein Hassan. Tukutane tena katika matangazo yetu ya mchana insha allah.