Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Au wanasema ameizua. Sema, basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao unatupia jicho ombi la Ulaya kwa China kutumia ushawishi wake kwa ajili ya kusitisha vita nchini Ukraina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha mawaidha ya Kiislamu ambayo yataletwa kwenu na Ustadh uh, Salim Mwega akizungumzia malezi ya watoto wenye umri wa chini ya miaka saba. Kabla ya kipindi hicho tutakuwa uh, na kile cha uh, darsa ya Quran uh, kitakachofuatiwa na dondoo za magazeti ya leo Afrika Mashariki tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari za dunia. Naibu mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah ya Libanon amesema mshindi halisi wa kombe la dunia Qatar 2022 ni taifa la Palestina. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteresh ametahadharisha kuhusu tishio la taka za plastiki kwa viumbe hai Ripoti zinaonyesha kwamba Waingereza wanafakamia chakula cha mifugo kutokana na kupanda kwa gharama za maisha, na asilimia 78 ya wananchi wa Rusia wana imani na rais wao Vladimir Putin. Na sasa ni habari kamili. Naibu wa mkuu wa baraza la utendaji la harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema kwamba mshindi halisi wa fainali za kombe la dunia zinazoendelea nchini Qatar ni taifa la Palestina kutokana na wimbi kubwa la wachezaji na mashabiki wa soka kuwaunga mkono watu wa Palestina na mapambano yao ya uhuru. Sheikh Ali Damoush amebainisha kwamba matukio mbalimbali yanayoshuhudiwa hivi sasa katika mashindano ya kombe la dunia nchini Qatar yanaonyesha kwamba mshindi halisi wa mashindano hayo ni Palestina, kwani kumekuwepo na uungaji mkono mkubwa mno kwa taifa hilo linalokandamizwa na Israel. Aidha, ameeleza kwamba kombe la dunia nchini Qatar limeonyesha pia kupingwa vikali mchezo mchafu wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala dhalimu wa Israel na kwamba utawala huo haramu na washirika wake wamefeli katika mpango huo, kwani wananchi wa mataifa mbalimbali hasa ya Kiarabu wamekuwa wakiingia viwanjani na kushangilia ushindi wa timu zao wakiwa wanapeperusha bendera za Palestina. Kadhalika, naibu mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah amesema Palestina imebakia katika akili na nyoyo zenye dhamira safi za watu wa mataifa mbalimbali hususan ya Kiarabu na katika ndimi za vijana wanaoshuhudia mechi mbalimbali za kombe la dunia huko Qatar kuhusu Israeli, huku Israeli ikitengwa kikamilifu. Makumi ya wananchi wa Argentina pia wameandamana katika mji mkuu wa nchi hiyo Buenos Aires na kutangaza himaya na uungaji mkono wao kwa taifa linalodhulumiwa la Palestina. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba bendera za Palestina wakiwa pia na mabango na maberamu yaliyoandikwa jumbe mbalimbali za kuunga mkono mapambano ya wa Palestina walikusanyika mbele ya ubalozi wa Israel na kupiga nara za kulaani utawala huo haramu. Taarifa zaidi zinasema kwamba waandamanaji hao walisikika wakipiga nara za kutangaza kuwa pamoja na taifa la Palestina na wakati huo huo kulaani siasa za kivamizi za utawala dhalimu wa Israeli waandamanaji hao waliokuwa na hasira kutokana na jinai na mauaji ya kila siku ya Israel dhidi ya raia wa Palestina wakiwemo watoto na wanawake, wameitaja Israel kama utawala wa kifashisti na kutoa wito wa kuchukuliwa hatua za kimataifa dhidi ya utawala huo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametahadharisha kuhusu tishio la uchafuzi wa mazingira unaosababishwa na taka za plastiki. Antonio Guterres ametoa tahadhari hiyo kutokana na ongezeko kubwa la uzalishaji wa taka za plastiki kote duniani. Guterres ametangaza katika ujumbe wake wa Twitter kwamba plastiki, ambayo ni aina nyingine ya nishati ya fosili, ni tishio kubwa kwa haki za binadamu, hali ya hewa na viumbe hai. Ameongeza kwamba katika hali ambayo mazungumzo juu ya kufikia makubaliano ya kampeni ya hapana kwa uchafuzi wa plastiki yanaendelea na ziomba nchi za dunia zisipoteze muda na zisimamishe uzalishaji wa taka zaidi za plastiki. Licha ya maonyo yanayoendelea kutolewa na mashirika ya kimataifa na harakati nyingi za mashirika yasiyo ya, ya kiserikali kwa ajili ya kukomesha uzalishaji wa plastiki ambazo zinaharibu mazingira na kutishia viumbe hai, uzalishaji wa taka za plastiki unaendelea kupanuka duniani kutokana na ukosefu wa utashi wa pamoja na vilevile vile faida za kibiashara za uzalishaji wa bidhaa hiyo kwa wamiliki wa viwanda. Mapema mwaka huu mk, wa mawaziri wakuu wa, wa, wa nchi mawaziri wa mazingira na wawakilishi wa, wa jumuiya za kiraia kutoka mataifa mia moja sabini na tano waliidhinisha azimio la kihistoria katika baraza la Umoja wa Mataifa la Mazingira, UNEA, lililofanyika jijini Nairobi, Kenya, na la kukomesha uchafuzi wa plastiki na kubuni makubaliano ya kisheria ya kimataifa ifikapo mwaka 2024. Azimio hilo linazungumzia mzunguko kamili wa maisha ya plastiki, ikiwa ni pamoja na uzalishaji, muundo na utupaji wake. Kwa mujibu wa UNEP, zaidi ya tani milioni mia tatu za taka zinazotokana na plastiki huzalishwa duniani kila mwaka. Mgogoro wa gharama kubwa za maisha nchini Uingereza umekuwa sababu ya Waingereza katika baadhi ya miji kula chakula cha wanyama wa kufuga majumbani. Vyombo vya habari vya Uingereza vimeripoti kwamba wananchi wanakula chakula cha wanyama kwa sababu hawawezi kumudu chakula cha kawaida. Ripoti zinasema baadhi ya maeneo ya Wales yamekumbwa na umaskini mkubwa kiasi kwamba watu wamelazimika kushuka hadi ngazi ya chini ili kulisha familia zao. Habari hii imekuja baada ya data mpya ya sensa kuonyesha kwamba baadhi ya jamii za watu maskini huko Wales uh, ziko Cardiff, mji mkuu wa eneo hilo. Mwezi uliopita gharama za chakula zilipanda tena, huku bei za bidhaa hiyo zikiwa asilimia 12 zaidi ya ile ya mwaka mmoja uliopita. Mark Sid ambaye anasimamia mradi wa chakula cha jamii huko tonbridge amesema mashariki mwa Kadifu ameambia BBC kwamba bado anashtushwa na ukweli kwamba wanao watu wanaokula chakula cha wanyama kutokana na ugumu wa maisha. Takwimu rasmi za serikali zinaonyesha kwamba mfumuko wa bei nchini Uingereza ulipanda na kufikia kiwango cha juu zaidi ambacho hakijawahi kushuhudiwa tangu miaka 41 iliyopita. Serikali ya Uingereza inaendelea kulaumu vita vya Ukraine na janga la covid-19 kama sababu kuu za kuzorota uchumi wa nchi hiyo. Matokeo ya uchunguzi wa karibuni kabisa wa maoni yaliyotangazwa jana Ijumaa yanaonyesha kwamba imani ya wananchi wa Russia kwa Rais Vladimir, Vladimir Putin wa nchi hiyo hivi sasa ni asilimia 78. Uchunguzi huo umefanywa na kituo cha kukusanya maoni ya umma cha Russia ambacho kimesema katika ripoti yake kwamba pamoja na kiwango hicho kikubwa cha umaarufu wa Vladimir Putin nchini Rasia, lakini matokeo hayo yanaonyesha kupungua, ingawa kidogo sana, umaarufu wake ikilinganishwa na wiki moja iliyopita. Kiwango cha kuridhika wananchi wa Rasia kwa kazi zinazofanywa na serikali ya rais Putin pia ni asilimia 48, kiwango ambacho kinaonyesha upungufu wa asilimia 1.1 ikilinganishwa na wiki iliyopita. Matokeo ya uchunguzi huo wa maoni yanaonyesha kwamba umaarufu wa waziri mkuu wa Rasia Mikhail Vladimirovich kati ya wananchi wa nchi hiyo ni asilimia 51.6, kiwango ambacho pia kinaonyesha kupungua kwa asilimia 1.2 ya umaarufu wake ikilinganishwa na matokeo ya uchunguzi uliopita wa maoni. Katika upande wa michezo, timu ya taifa ya Cameroon imeweka historia ya kuwa timu ya kwanza ya Afrika kuwahi kuishinda timu ya taifa ya Brazil katika mashindano ya kombe la dunia baada ya kumchabanga mwamba huyo wa soka wa Amerika Latini bao moja kwa nunge, katika hatua ya awali ya mashindano ya kombe la dunia 2022 Qatar yanayoendelea mjini Doha. Licha ya kutolewa kwenye mashindano hayo na kushindwa kuingia kwenye hatua ya mtoano, lakini mashabiki wa Kameruni wameshangilia sana baada ya ushindi wa kihistoria wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Brazil ambayo kwenye mashindano ya kombe la dunia ya miaka 1994 mia na 2014 Brazil ilizipiga nchi zote saba za Afrika ikiwemo Cameroon. Naam, licha ya kupata historia, Cameroon ya kupata ushindi huo wa kihistoria, lakini Cameroon haikufuzu kuingia hatua ya mtoano ya timu 16 kutokana na Uswisi kuilaza Serbia mabao matatu kwa mawili katika mechi nyingine ya mwisho iliyochezwa jana usiku. Mmoja wa mashabiki wa Cameroon amejitambulisha kwa jina la John Epante, amesema tuna furaha lakini pia tunahuzunika kiujumla. Uh, tumeridhika, nina furaha sana, hatimaye tumeweza kuishinda Brazil. Timu nyingine ya Afrika ambayo imeshindwa kuingia hatua ya mtoano katika fainali za Kombe la Dunia ni Ghana ambayo jana ilifungwa mabao mawili kwa sifuri na Uruguay. Licha ya Uruguay kupata ushindi huo lakini imeshindwa kuendelea na mashindano hayo kutokana na magoli yake machache mbele ya Korea Kusini iliyofanikiwa kuingia hatua ya mtoano kwa kufunga mabao mengi katika mashindano ya Kombe la Dunia mwaka elfu mbili na kumi nchini Afrika ya Kusini. Uruguai ilikwamisha Ghana kusonga mbele. Katika mechi ya jana Ijumaa, Ghana ililipiza kisasi kwa kuikwamisha Uruguai kusonga mbele. Na tunakamilisha taarifa yetu ya habari asubuhi hii kwa ripoti ya matukio ya Kiislamu katika ukanda wa Gaza iliyotayarishwa na mwandishi wetu wa Zanzibar. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo imeelezwa kuwa hakuna njia ya mkato ya kuingia peponi. Akizungumza katika itikafu iliyofanyika katika msikiti wa Matemwe minazi mirefu, mkoa wa kaskazini Unguja, mhadhiri maarufu nchini mstahii wa Shekh Mselem bin Ali amesema watu wote wataingia peponi kwa rehma za Mwenyezi Mungu na kwa sababu ya kutekeleza amali zinazokubalika. Hakuna njia ya mkato kwenda peponi. Watu wote kwa mujibu wa hadithi ya Mtume watakwenda peponi kwa rehma ya Allah, lakini rehma ya Allah huambatana na sababu aliyoifanya huyo ambaye atabahatika kwenda janna. Wewe unatakiwa utengeneze sababu, alafu sababu hiyo iwe inauzika, itakapokuja kukaguliwa na kupewa thamani kidogo iwe ina kiwango cha kukubalika huko mbele ya Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hiyo hiyo sababu ya amali yako ndo itakuwa leseni au tiketi ya kukuwezesha wewe kwenda janna. Amewasisitiza Waislamu kumwabudu Mola wao bila ya kumshirikisha na chochote, kusimamisha sala kwa wakati wake, kutoa zaka, kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani na kutekeleza ibada ya hija kwa mwenye uwezo, ili kuipata pepo siku ya hesabu. Wadau mbalimbali kutoka asasi za kiraia na viongozi wameelezea haja ya kutumika sheria moja ya kiislamu yosimamia masuala ya familia hususan katika kipengele cha ugawaji wa mali zilizochumwa pamoja na wanandoa, iwapo ndoa itavunjika, matunzo kwa watoto, matunzo ya mwanamke akiwa katika eda na ugawaji wa mirathi. Wakizungumza katika maadhimisho ya siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake yaliyofanyika katika ukumbi wa jengo la zura jijini Zanzibar, wadau wa asasi hizo wamesema wameona kuna ulazima wa kuwepo kwa sheria hiyo hivi sasa kutokana na kuwepo kwa malalamiko mengi ambayo mahakama ya kadhi huyatolea maamuzi na kushindwa kutekelezwa. Wadau hao wamesema kuwa kuna changamoto kubwa licha ya kuwa na mahakama ya kadhi kufanya kazi zake kwa mujibu wa sheria, lakini bado sheria ya mahakama ya kadhi haina kifungu cha kumwajibisha mtu aliyekataa kutii maamuzi ya mahakama hiyo, na ndiyo sababu kumekuwepo na idadi kubwa ya walalamikaji ndani ya jamii wakieleza kunyimwa haki zao na wakati mwingine hata kudhulumiwa. Wakichangia ripoti hiyo, wadau hao wamesema kumeonekana kuna umuhimu hivi sasa kuwa na sheria ya Kiislamu itakayosimamia masuala yote ya familia jijini Dar es Salam, Tanzania. Waumini wa dini ya Kiislamu wametakiwa kujenga tabia kuhudhuria katika vikao vya kheri ili kunufaika na yanayozungumzwa. Wito huo umetolewa na Shekh Sharif Saleh Al Ahdal wakati akizungumza na Waislamu katika viunga vya msikiti wa Mtoro jijini Dar es Salam. Amesema miongoni mwa mambo muhimu ya kuzingatia katika vikao hivyo ni pamoja na kutiania, kusikiliza, kuzingatia na kuyafanyia kazi yale yote anayojifunza muumini wa dini ya Kiislamu. Amewasisitiza Waislamu kuacha tabia ya kujishughulisha na mambo mengine yaliyo nje ya vikao hivyo ikiwemo kutumia simu za mkononi ili kupata fadhila ya kutoka kwa mwenyezi Mungu. Maonyesho ya pili ya halali yamepangwa kufanyika katika ukumbi mpya wa maonyesho wa Sarit Center Westland jijini Nairobi nchini Kenya mwishoni mwa wiki ijayo. Tukio hilo la siku mbili linatarajiwa kufanyika kati ya Disemba kumi hadi kumi na moja, litatoa fursa ya wajasiria mali kuonyesha na kuuza bidhaa zao zinazoendana na kanuni za Kiislamu. Kulingana na waandaaji, kongamano hilo litakuwa jukwaa kwa Wakenya kuelewa maadili ya biashara halali kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu. Na matajiri wa Kiislamu wametakiwa kutoa sadaka zao katika harakati za Kiislamu ili kuacha alama baada ya kuondoka. Akizungumza katika ziara ya kufikisha sadaka ya misahafu na nguo kwa waislamu walioko milimani jijini Bujumbura nchini Burundi, Ustadha Hamza Mahane kutoka katika kundi linaloendesha harakati za kiislamu la Al Huda nchini humo amesema wanadamu wote ni maiti watarajiwa, lakini mbora wao ni yule atakayeacha alama nzuri duniani. Amesema kuna waislamu walioko vijijini wana hamu ya kupata misahafu, lakini baadhi ya waislamu wameifanya mapambo katika nyumba zao. Kwa inavyotakiwa sote ni maiti watarajiwa, mbora wetu ni yule ambaye atakayeweza kuiacha alama. Waislamu matajiri wako biza na biashara zao, lakini kutoa katika tunjaria kama hizi ni wachache sana. Milima tulioipanda, malengo makubwa ni kuwaletea ndugu zetu msahafu. Amini kwamba misaafu ambayo tuliokuja nayo kupitia sadaka zenu, Waislamu uliotoatakayefungua na kusoma, wallahi ni baraka kwako. Nguo ambazo tulizowaletea Waislamu hapa, tuamini kwamba kuna na Waislamu ambao wako vijijini wallahi, wanahamu angalau wa upate msahafu, lakini Bujumbura kuna watu wamechukua misahafu yao wameweka barazani kama VIP eti nyumba ipendeze. Harith Subait, Radio Teheran Zanzibar. i ripoti hiyo ndio inayotukamilishia taarifa ya habari asubuhi ya leo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Charles Michel, rais wa baraza la Ulaya, amekutana na kufanya mazungumzo na rais Xi Jinping katika ziara yake rasmi nchini China. Katika mkutano huo, Michel alimwomba Xi Jinping kutumia ushawishi wa Beijing kwa Rusia ili kusitisha vita huko Ukraine. Ombi hili la afisa wa juu zaidi wa Ulaya kwa rais wa China Linaonyesha kufeli kwa nchi za magharibi katika kuihami Ukraine dhidi ya Russia. Ulaya pamoja na Marekani wametumia nyenzo zao zote, hasa vikwazo vya pande zote dhidi ya Russia katika mgogoro wa Ukraine, ili kuishinda Moscow katika mgogoro huo, lakini safari ya rais wa baraza la Ulaya nchini Uchina na ombi lake kwa Beijing kutumia ushawishi wake kwa ajili ya kusimamisha vita huko Ukraine ni sawa na kukiri nchi za magharibi kwamba zimefeli na kushindwa mkabala wa Russia. Sambamba na safari ya Maico nchini China, ndege za kivita za nchi hiyo na zile za Rasia zilifanya mazoezi ya kupaa kwa pamoja, jambo ambalo limetajwa kuwa ni aina fulani ya kutunisha misuli na kuonyesha muungano na umoja baina ya Beijing na Mosco dhidi ya madola ya magharibi. Korea Kusini imetangaza kwamba anga yake imekiukwa. Hata hivyo, Rasia imekanusha madai hayo na kutangaza kwamba hakuna anga ya nchi yoyote iliyokiukwa. Ijapokuwa hadi sasa Rasia na China hazijazungumzia lolote kuhusu muungano wa kijeshi baina ya pande mbili, lakini utekelezaji wa baadhi ya mipango ya kijeshi kati ya nchi hizo unaonyesha kwamba zinajiandaa kwa tishio lolote la jumuiya ya kijeshi ya nchi za magharibi NATO, kwa sababu NATO imedhamiria hasa kupanua uh, eneo lake la kijiografia upande wa mashariki, na mgogoro wa Ukraini kiasili ulisababishwa na msisitizo wa Marekani wa kupewa wanachama Ukraine katika jumuiya ya NATO, jambo ambalo limetambuliwa na Russia kwamba ni tishio kwa usalama wake. Alakuli hali, safari ya chasma iko nchini China wakati Ulaya ikielekea kwenye msimu wa baridi kali inaonyesha udhaifu mkubwa wa nchi za bara hilo mbele ya hali ya kuendelea mgogoro wa Ukraine na athari zake mbaya kwa mahitaji ya nishati, suala ambalo limechochea maoni ya umma ya watu na watu wa Ulaya dhidi ya sera za kutoa misaada ya nchi za magharibi kwa Ukraine ambazo zimezidisha mgogoro wa uchumi barani Ulaya. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 931 na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 47 ya Muhammad. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 18 ya sura hiyo ambayo inasema Kwani wanangojea jingine isipokuwa iwafikie saa ya kiyama kwa ghafla? Na hakika alama zake zimekwisha kuja na itapowajia, kutawafaa wapi kukumbuka kwao? Katika darsa iliyopita tulisoma aya iliyozungumzia watu wakaidi na wenye inadi ambao walikuwa wakiamiliana na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam kwa kejeli na stihzai. Aya tuliyosoma inazungumzia watu wanaokanusha kufufuliwa, yani maadi, ambao wanasema hatuamini kiama mpaka tukishuhudie kwa macho yetu, hali ya kuwa kuna hoja na ishara za wazi kabisa za kuthibitisha uwezekano wa kutokea kwake. Ikiwa watu hao wana nia ya kweli ya kuikubali haki, watakiamini kiama na kufufuliwa viumbe kwa hoja za kimantiki tu zilizopo, kabla ya kukiona kwa macho yao. Na kama hawaliamini hilo hivi sasa, wakati watakapokuja kukiona kwa macho yao Kuamini kwao wakati huo hakutakuwa na faida yoyote tena kwao. Ni sawa kabisa na mgonjwa aliyekwenda kwa tabibu, ambaye baada ya kumpima, akabaini maradhi yake, akamwandikia dawa za kumtibu, lakini akazikataa kwa kusema, mimi siamini kama nina maradhi na wala siko tayari kutumia dawa mpaka ni yahisi hayo maradhi yanataka kuniua. Ni wazi kwamba ifikiapo hatua hiyo, dawa na matibabu hayatakuwa na faida yoyote kwa mtu huyo, na wala majuto na masikitiko hayatamfalia kitu mgonjwa huyo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba makafiri na wakanushaji wa kufufuliwa viumbe wanaacha kuitumia fursa waliopewa kutubia na kuomba maghufira kutokana na inadi na ukaidi wao, na kwa hakika wanaupoteza bure muhula waliopewa na Allah subhanahu wa ta'ala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kuna hoja na ishara nyingi sana za kuthibitisha kuwa kiama kitajiri, lakini hoja na ishara hizo hazimthibitikii kila mtu isipokuwa yule mwenye masikio ya kusikiliza na moyo wa kuikubali haki. iendeleza darsa yetu kwa aya ya kumi na tisa ambayo inasema, Faalam annahu la ilaha illa Allah wastaghfir li dhanbika walil mu'minina wal mu'minat wallahu ya'lamu mutaqallabakum wa mathwakum, basi jua ya kwamba hapana Mungu ila Mwenyezi Mungu. Naomba maghufira kwa dhambi zako na za waumini wanaume na waumini wanawake. Na Mwenyezi Mungu anajua mahali penu pa kwenda na kurudi na mahali penu pa kukaa. Baada ya aya iliyotangulia kuashiria inadi na ukaidi wa makafiri, aya hii inamhutubu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, ya kwamba wewe kwa upande wako simama imara na kuwa thabiti katika njia unayofuata na ujue kwamba ghairi ya Mwenyezi Mungu, mola mmoja na pekee hakuna nguvu nyingine yoyote iliyo na uwezo wa kufanya kitu katika dunia hii na hakuna yeyote awezaye kumshinda yeye, Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hivyo katika kila hali tawakal, mtegemee na omba hifadhi kwake yeye tu, na wala usihofu wingi wa maadui wanaokukabili kisha aya inaendelea kutilia mkazo nukta moja ya msingi, nayo ni kwamba waumini wanatakiwa wachunge takwa na kumcha mola wao, na kama watateleza na kukosea kwa lolote lile wamwombe maghufira na msamaha yeye Allah subhanahu wa taala. Na yeye Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni mwenye kujiombea maghufira yeye mwenyewe na kuwaombea waumini pia. Lakini kama tujuavyo, na ni wazi kwamba mitume ni waja waliotakasika na madhambi, na madhumuni ya kuambiwa mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam, aombe maghufira si kusamehewa madhambi bali ni kudhihirisha moyo wa khushuu, udhalili na unyenyekevu mbele ya Muumba kwa maana ya kujihisi muda wote kuwa yeye ni mkosa tu mbele ya mola wake. Na sababu ni kwamba jukumu la kufikisha risala na ujumbe wa Allah ni masulia na mzigo mzito ambao yeye mola amewabebesha mitume wake, na kutokana na takwa, khushuu na unyenyekevu walionao huwa daima wanajihisi hawajaweza kutekeleza vile inavyostahiki hasa jukumu na masuulia hayo walio nayo, jambo ambalo huwafanya wawe na hima na bidii kubwa zaidi na zaidi katika utekelezaji, na kutotosheka wala kuridhishwa na idili na jitihada zozote zile wanazofanya. Tunaposoma aya mbalimbali za Qur'ani tukufu inatubainikia kuwa si kuhusiana na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam peke yake bali aya hizo za kitabu hicho kitukufu zimezungumzia pia mitume wengine waliotangulia walioomba msamaha na maghfira kwa Allah, subhanahu wa ta'ala. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba maneno, mwenendo na matendo yetu yote yanatakiwa yasimame juu ya msingi wa tauhidi na imani ya Mungu mmoja na pekee wa haki. Kufanya hivyo kutatuvua na utegemezi wa nguvu na uwezo hewa wa binadamu wenzetu na wala hatutakuwa na woga au hofu yoyote juu ya nguvu hizo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa wanaume na wanawake walioamini kikweli watakuwa kwenye kundi la watakaombewa maghufira na msamaha na Mtume wa Mwenyezi Mungu ambaye mbali na kuwaelekeza watu kwenye uongofu anawaombea pia kwa Mola wawe na uzima, usafi na utoharifu wa roho na nafsi. Alkadhalika, aya hii inatutaka tufahamu kwamba mitume kama walivyo watu wengine, nao pia ni binadamu, na kwa hivyo maumbile yao yanafungamana na hali na mazingira ya kibinadamu. Kwa hivyo, na wao pia wanahitaji rehma na uraufu wa Mola ili kufidia mipaka na nyudhuru za kibinadamu walizonazo. subuhun quddus, subuhun quddus Kwa nini haiteremshwi sura? Na inapoteremshwa sura iliyo wazi wazi na ikatajwa ndani yake habari ya vita, utawaona wenye maradhi katika nyoyo zao wanakutazama mtazamo wa anayezimia kwa mauti. Basi hayo mauti ni bora kwao. Aya hii inazungumzia hali na mazingira magumu yaliyowakabili Waislamu wa mwanzoni mwa Uislamu na kueleza kwamba mbinyo na mashinikizo ya maadui yalikuwa na yalifikia kiwango ambacho waumini waliomba idhini kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam awaruhusu wapigani vita na kukabiliana na maadui wakawa wanasema kwa nini haziteremshwi aya za kuwapa ruhusa ya kupigana vita? Lakini zilipoteremshwa baadhi ya sura na kutolewa amri ya kujibu uadui wa makafiri, baadhi ya waislamu waliokuwa wakidai kwa ndimi zao kwamba wako tayari kwa jihadi na mapambano, walirudi nyuma kufika hadi ya kukodoa macho yao kwa woga na hofu, kinyume na waumini wa kweli ambao husimama imara katika njia ya jihadi hata kwa kujitolea mhanga maisha yao na kuwa tayari kufa shahidi na kusabilia roho zao katika njia ya Allah. Hofu na mshtuko uliwavaa wanafiki ambao nyoyo zao zina maradhi kiasi kwamba hata kabla ya vita kuanza, roho zilikaribia kuwatoka kwa kihoro. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba yumkini watu wengi wakadai wako hivi na vile kwa ndimi zao, lakini unapofika wakati wa kutekeleza kivitendo hayo wanayodai, katika medani ya jihadi na mapambano, hapo ndipo wanapopambanuka waumini na wanafiki funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa japokuwa Uislamu ni dini ya rehma, lakini inapolazimu kukabiliana na madhalimu na waonevu, inatangaza jihadi na mapambano, na kuwaamuru Waislamu wawalipizie ubaya wa maadui sawa na waliowafanyia wao. Waaidha, aya hii inatutaka tufahamu kwamba kuihofu jihadi na kukimbia kwenye medani ya mapambano ni alama ya udhaifu wa imani na ni unafiki wa batini wa ndani ya nafsi ya mtu. Upenzi wa wasikilizaji, darsa ya 931 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azitakase nyoyo zetu na unafiki, na amali zetu na ria, na ndimi zetu na uongo na macho yetu na khiana. Kwa hakika yeye ni mwenye kuijua khiana ya macho na yaliyofichikana ndani ya nyoyo zetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh <mulia> Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kuangazia magazeti ya Kenya. Gazeti la Standard limeitanguliza mbele habari ya habari yenye kichwa cha maneno jiandaye kwa upinzani mkali, Raila amwambia Ruto. Gazeti hilo limemnukuu kinara wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga akisema Rais William Ruto ametangaza vita dhidi ya upinzani na anaandaa mazingira ya kufanya udanganyifu katika uchaguzi wa mwaka 2027 ikiwa ni pamoja na kuwateua washirika wake katika nyadhifa kuu. Vichwa vya habari nyingine za Standard vinasema mamilioni ya wakenya wako katika hatari ya kukwama kutokana na kucheleweshwa kwa pasipoti. Wapiga kura walilipwa kuuza vitambulisho vyao wakati wa uchaguzi wa Agosti. Na Kamerun yawa ya taifa la kwanza la Afrika kuishinda Brazil baada ya bao la kichwa la Abubakar, lakini wameondolewa kombe la dunia Qatar 2022. Gazeti la Saturday Nation pia limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno wito wa Raila wapasua muungano wa Azimio na kudokeza kwamba vyama viwili katika muungano wa upinzani wa Azimio yaani Jubilee na KANU vimetangaza kwamba havitashiriki katika maandamano yaliyoitishwa na Bwana Raila Odinga dhidi ya serikali. Likiendeleza mjadala wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kupambana na ukimwi, Saturday Nation limeandika kwamba vijana ndio wanaoambukiza zaidi virusi vya HIV na kwamba utafiti unaonyesha vijana sita hufariki dunia kila siku nchini Kenya kutokana na ugonjwa wa ukimwi. Nitakufa na Cherera ndicho kichwa cha habari kuu kurasa wa mbele gazeti la Taifa Leo, likiambatanisha na maneno yanayosema Raila atangaza vita baada ya Ruto kuwasimamisha makamishna wanne na kuunda jopo la kuwachunguza. Limedokeza kwamba kinara wa Azimio ametangaza wa tarehe za mikutano ya wafuasi wake kuonyesha umoja wao na makamishna wanne waliosimamishwa kazi jana na jopo la kuchunguza uamuzi wao wakati wa matokeo ya uchaguzi mkuu uliopita nchini Tanzania. Habari kuu ya gazeti la Mwananchi e, ni ile ya kupandishwa mshahara wa wafanyakazi wa sekta binafsi. Mishahara ya paa tena, kinasema kichwa cha habari hiyo, na kudokeza kwamba baada ya miaka tisa bila ya kupandishwa, serikali imetangaza viwango vipya vya mishahara kwa wafanyakazi wa sekta ya binafsi. Mwananchi pia uh, kama yalivyo magazeti mengine mengi ya leo eh, limemulika hukumu ya kifo iliyotolewa dhidi ya watu kumi na mmoja waliohusika na mauaji ya mpinzani wa ujangili. Limeandika kwamba mahakama kuu kanda ya Dar es Salaam imehukumu kunyongwa hadi kufa watu kumi na mmoja baada ya kuwatia hatiani kwa kuhusika na mauaji ya mwanaharakati mpinga ujangili wa tembo Wayne Lotter. Vichwa vya habari nyingine za Mwananchi vinasema: sababu ufaulu darasa la saba kushuka, wizi mjane wa mengi agonga mwamba, kesi ya mirathi na tuhuma dhidi ya Ramaphosa za zua uh, mvutano. Gazeti la Wamachinga limejikita zaidi kwenye maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kichwa cha habari kuu kinasema: maambukizi mapya VVU kumaliza vijana ni wenye umri wa miaka 15 hadi 24, hususan wasichana wako hatarini. Wizara ya afya yapewa mkakati kuongeza elimu ya kujikinga kwa jamii. Rais Samia aagiza kufanyika kwa jitihada za kuzuia maambukizi mapya. Gazeti la Nipashe limeipa umuhimu habari yenye kichwa cha maneno wenye vyeti feki walipwa stahiki zao na New Times la Rwanda limeandika kwamba mpango wa motisha unaolenga kuchochea sekta ya viwanda nchini Rwanda umevutia uwekezaji wa dola bilioni 1.7. Hayo yamesemwa na waziri mkuu wa Rwanda Edward eh, Ngirente, akihutubia ah, mkutano wa mabunge yote mawili ya Rwanda jana Disemba pili, ili kueleza mafanikio yaliyopatikana kwenye biashara ah, ya, biashara kwa kulegeza kukuza mazao nje ya nchi. Limeandika pia kwamba Uh, limeandika pia habari ya maambukizi ya virusi vya ukimwi na kusema kwamba vijana wenye umri wa kati ya miaka kumi na tano na ishirini na nne, uh, walifanya ngono kabla ya umri wa miaka kumi na tano kwa vijana kushiriki katika mahusiano ya kimapenzi katika umri huu, uh, kwamba kunahusishwa na mambo kadhaa, ikiwa ni pamoja na ukosefu wa uhamasishaji wa kutoa motisha juu ya afya ya ngono ya uzazi, ushiriki mdogo, au uh, ukosefu wa usalama, wa ushiriki mdogo wa wazazi katika kuwaelimisha vijana na vilevile vile umaskini, ambavyo vyote vimetajwa kwamba vimechangia katika tatizo hilo. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. bismillahi rahmani rahim, karibuni tena katika darsa ya malezi ya watoto. Tuko katika marhala ya kwanza, miaka saba ya kwanza. Hii marhala mtu ambaye anaweza kuifikisha kwa ile mustawa na kwa ile daraja ambayo inatakiwa ni mama. Na ndio tunaona katika hadithi za Bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam mama ametajwa na ampatiwa heshima, ametangulizwa kwa baadhi ya hadithi mara tatu, yani mama yako thuma, thuma umuka thuma umuka mara tatu kisha ndio baba. Na tunaona hadithi inasema aljannatu tahta aqdamil ummahat, pepo iko chini ya miguu ya akina mama. Umuhimu wa hii marhala inaonekana kwa ya, hizi hadithi za bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam. Tukiangalia hizi hadithi tutasema kwamba baba hana jukumu lolote katika hii marhala, lakini kwa kweli baba ako na jukumu kubwa. Kama vile mama anatoa wakati wake, anatoa fursa, anatoa nafsi yake, kila kitu ambaye anaweza, anajitolea ili kulea huyu mtoto. Baba pia, kuna vitu ambavyo yeye pia atatakiwa kutoa. Kawaida hatutasema baba ataingilia kulea mtoto moja kwa moja katika hii marhala, lakini katika marhala zingine baba anakuwa na jukumu mingi zaidi. Lakini katika hii marhala ni mama, na ndio marhala ngumu, na inatakiwa kuzingatiwa. jukumu ya baba ni nini? Tukisema baba aingilie masala ya malezi ya mtoto katika hii, hii umri kuna baadhi ya mambo na jambo ambayo akiingilia itakuwa ni kuharibu badala ya kutengeza, kwa sababu maumbile ya mama imeumbwa maumbile ya kuhurumia ya malezi ya kuwa anaweza kukabiliana na hali tofauti tofauti ya mtoto. Baba atapiga mahesabu moja kuongezea moja inakuwa mbili, na hapo ndio tunaona kwamba itaharibu mahesabu, lakini kwa sababu umri ya miaka saba sio mahali ya kupiga mahesabu, inabidi baba akae mbali, lakini anashughulikia baadhi ya jambo gheir mubashar. Sasa mambo ambayo anayashughulikia ni nini? Ni kwamba yeye anatakiwa kumwangalia mama apate utulivu ya kinafsi. Utulivu wa kinafsi ya mama ndio itampatia mtoto fursa ya kumlea mtoto vizuri. Utulivu wa kinafsi ya mama ndio itampatia nguvu ya kumlea mtoto vizuri. Kawaida tunaona wazazi akina baba wakirudi kutoka kazini, sitaki sauti, sitaki kelele, sitaki hii, sitaki hii. Mambo mengi yanatakana yawe yako sawa. Ambaye hayo mambo hiyo, fursa ambayo inatakiwa ishughulikiwe, ndio fursa ambayo inatakiwa kushughulikia mtoto ambaye yeye ndio mfalme ndani ya nyumba. Ni mfalme kwa baba na ni mfalme kwa, kwa mama. Sio kwa mama peke yake, kwa baba na kwa mama. Lakini sasa kila mmoja anatakana akabiliane na huyu mfalme kwa njia yake. Mfalme ako na waziri na mfalme pia ako na mpishi, mfalme ako na mwendesha gari na ana msafishaji wa nyumba. Sasa baba na mama, kila mmoja ako na jukumu yake, huyu asingilie jukumu huyu na usingilie kwa jukumu huyo Wanasaidiana gheir mustakim. Sasa baba anatakiwa aangalie mzazi wakati wote, aangalie vipi mama atapata utulivu. Na yeye akija akiona mama anashughulikia kuangalia mtoto, yeye ye ajishughuli, ajisaidie, nahitajia chai, nahitajia maji ya kunywa, nahitajia chakula, ngoja pigwa pasi, hayo yote aya ayashughulikie, na hapo ndio atakuwa baba ameshughulishwa na amekuwa involved katika kusaidia malezi ya mtoto. Mama utulivu wake unaathiri mtoto katika kunyonya. Mtoto labda si tunaona ni maziwa tu, hata tunaweza tukanunua maziwa nje tukampatia mtoto akakula kashiba. Hapana, kuna athari ya kinafsi ambazo iko kwa mama. Yeye akiwa na hali hizo za kinafsi, mtoto naye anapata hizo hali za kinafsi. Ndio wanasema mama akae katika tahara, katika usafi, katika hali ya bidii, katika hali ya kusoma na ibada, ndio nafsi yake ikiwe safi, ndio mtoto akipata maziwa anapata katika hiyo hali ambayo itamsaidia mtoto, pia hizo vitu kuingia katika nafsi yake. Hiyo ndio jukumu ya baba. Tutakutana katika kipindi kingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Jumamosi tarehe 8 ya mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe tatu Disemba mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 138 iliyopita alizaliwa Dr. Rajendra Prasad, mwanasiasa na mwanafalsafa wa India huko katika mojawapo ya vijiji vya jimbo la Bihar. Rajendra Prasad aliweza kuendelea na masomo na kufikia daraja udaktari licha ya hali duni ya kifedha familia yake. Aidha, alishiriki na wananchi wa India katika mapambano ya kupigania uhuru wa nchi hiyo. Rajenda Prasad vilevile alishirikiana bega kwa bega na Mahatma Gandhi katika mapambano ya kisiasa dhidi ya wakoloni wa, wa Kiingereza, na mara kadhaa aliteuliwa kuongoza chama cha Kongres ya kitaifa cha India. Rajenda Prasad aliteuliwa kuwa rais wa kwanza wa India baada ya uhuru na kuasisiwa mfumo wa jamhuri katika nchi hiyo mwaka 1950. miaka 121 iliyopita katika siku kama ya leo, aliyeaga dunia Shekh Muhammad Abdu, ambaye alikuwa miongoni mwa wanazuoni mashuhuri wa Kiislamu katika mji wa Alexandria nchini Misri. Alipata elimu katika chuo kikuu cha Al Azhar na kisha akahudhuria darsa za Jamaluddin Asadabadi, mwanazuoni aliyepigania uhuru wa nchi za Kiislamu. Baada ya kupelekwa uhamishoni Sayid Jamaluddin, Sheikh Muhammad Abdu alichukua nafasi yake ya kufundisha na kutoa elimu kwa wanazuoni na wanafikra wa Kiislamu. Katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilipasishwa kwa wingi wa kura za wananchi. Katiba hiyo inasisitiza juu ya kuzingatiwa thamani za Kiislamu, uadilifu wa kijamii na kuheshimiwa haki za binadamu. Ni vema kuashiria hapa kuwa katika mwaka 1368 hijiria shamsia kipenge cha ziada kiliongezwa kwenye katiba hiyo, baada ya kupasishwa na baraza la wataalamu linalomteua kiongozi mwadhamu na kuidhinishwa pia na wananchi. Kwa mujibu wa kipengee hicho cha nyongeza, katiba ya jamhuri ya Kiislamu Irani hivi sasa ina vipengee 14 na vifungu 177. Hii hey, ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Naibu mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah amesema mshindi halisi wa fainali za kombe la dunia huko nchini Qatar ni taifa la Palestina kutokana na wimbi kubwa la wachezaji na mashabiki wa soka kuunga mkono mapambano ya wananchi wa Palestina. Na makumi ya watu wameandamana huko Argentina wakiunga mkono wananchi wa Palestina. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.