Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua. Aya ya tisa hadi ya mwisho kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni vipindi vya Iran juma hili na makala ya wiki. Kama kawaida, tutakuwa pia na udondozi wa magazeti pamoja na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Imeelezwa kuwa Muhammad bin Salman anayegeuza ardhi ya maeneo matakatifu ya Maka na Madina uwanja wa ufuska wa kimaadili. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa asema dunia inaitegemea Afrika kutatua shida zake, lakini haisaidii Afrika kukabili changamoto zake wa Moroko washerekea ushindi wa, wa kombe la dunia kwa kuiunga mkono Palestina. Na askari elfu 13 wa Ukrain wameshauawa hadi sasa katika vita na Rusia. Habari kamili. Mwandishi wa habari na mpinzani wa utawala wa kifalme wa Saudi Arabia amekosoa kufanyika tamasha la muziki liitwalo MDL Beast katika ardhi ya maeneo mawili matakatifu yaani Haramaini Sharifaini ya Makka na Madina, na kueleza kwamba Muhammad bin Salman anatoa huduma kubwa zaidi kwa maadui wa Uislamu kwa kuigeuza nchi hiyo kuwa uwanja wa kufanyia ufisadi wa kimaadili. Katika ujumbe aliyoandika kwenye ukurasa wake wa Twitter, Turki Shalhob amekosoa kuanzishwa tamasha la muziki liitwalo MDLBeast katika ambalo linafanyika kama sehemu ya burudani ziitwazo msimu wa Riadh katika mji mkuu huo wa Saudi Arabia, na akasema, utawala unaoeneza ujahili na upumbavu umechagua kauli mbiu ya tunaidansisha nchi kwa ajili ya kulitangaza tamasha hili la muziki. Ni nchi gani hiyo wanayotaka kuidansisha? Ni nchi yenye haram mbili takatifu. Je, kuna uchupaji mkubwa zaidi ya huu wa mipaka ya matakatifu? Katika ujumbe wake mwingine wa Twitter, Shalhob ameandika ni huduma gani iliyo dhahiri zaidi ambayo Bin Salman amewatunukia maadui wa Uislamu? Ameigeuza nchi ya Haramaini kuwa uwanja wa dansi, nyimbo na hafla. Tamasha la muziki la MDL Beast lililoanza jana Alhamisi Desemba mosi, na kuendelea hadi kesho Jumamosi Desemba 3 linafanyika kwa kushirikisha waimbaji wa kiarabu na wa kimataifa katika mji mkuu wa Saudi Arabia Riyadh, bodi ya starehe na burudani ya Saudia inataka kubadilisha utambulisho wa Kiislamu wa jamii ya Saudi Arabia kwa kuandaa sherehe na matamasha ya ngoma na muziki katika nchi yenye maeneo mawili matakatifu ya Waislamu ya Maka na Madina, licha ya watu wa nchi hiyo kutangaza mara kadhaa wanavyochukizwa na kughadhibishwa kwao na vitendo hivyo vya utawala wa kifalme wa Al Saud. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema suala la kusikitisha ni kuwa licha ya kwamba dunia inaitegemea Afrika kutatua shida zake, lakini bado bara la Afrika halijaweza kuweka tegemeo lake kwa dunia katika kukabili changamoto zinazolikabili. Guterres amesema hayo katika mkutano na waandishi wa habari ambao umehudhuriwa pia na mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika AU Musa Faki Mahamat. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ambaye yuko jijini Addis Ababa kuhudhuria mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa AU ametolea mfano madhara ya mabadiliko ya tabia ya nchi yanayoikumba Afrika, kuanzia ukame hadi mafuriko, vichocheo vikiwa ni shughuli za uchafuzi zinazosababishwa na mataifa makubwa. Afrika inapokea matoni tu ya usaidizi kukabili na kuhimili uharibifu huu, amesema Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa na kubainisha kuwa mamia ya watu wamepoteza maisha na mamilioni wamepoteza makazi yao kutokana na mafuriko ya hivi karibuni Nigeria, Chad na Sudan Kusini. Na akaongezea kwa kusema, na hili ni kumbusho juu ya kushindwa kwetu kushughulikia janga la tabia nchi. Kwa mantiki hiyo, Guteresh amependekeza mambo makuu matatu ya kurejesha imani ya Afrika kwa dunia na wakati huo huo kusukuma mbele maendeleo na kukabili athari za tabia nchi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ameyataja mambo hayo kuwa ni pamoja na kuwepo ubia mpya kwa ajili ya ustawi na maendeleo na kufafanua kuwa nchi zinazoendelea zikiwemo za Afrika zinahitaji msaada wa dharura kuimarisha huduma na miradi inayohitaji. Guterres amekumbusha pia kuwa Afrika inahitaji na ina haki ya, ya usaidizi kwenye tabia nchi na kueleza kwamba hatua ya COP27 kuanzisha mfuko maalum wa kufidia hasara na uharibifu ni hatua muhimu katika kufikia haki kwenye tabia nchi hasa kwa wale ambao wanaathirika bila kusababisha, Afrika ikiwa mojawapo. Jambo la tatu aliloashiria katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ni haki na hitajio la amani ililonalo bara la Afrika. Amelifafanua hilo kwa kusema kuanzia Sahel hadi maziwa makuu na hadi Ethiopia, mizozo bado ni changamoto na kwamba wamezungumza kwenye mkutano wa Adis Ababa ni kwa vipi umoja wa mataifa na umoja wa Afrika wanaweza kushirikiana kuimarisha amani Afrika sambamba na haki za binadamu. Mashabiki wa timu ya taifa ya soka ya Moroko wamesikika wakipiga nara na kauli mbiu za kuiunga mkono Palestina baada ya timu yao kufuzu kuingia hatua ya mtoano ya fainali za kombe la dunia la 2022 zinazofanyika nchini Qatar. Katika michuano ya kombe la dunia mwaka huu, Waislamu katika sehemu mbalimbali mbali za mikusanyiko nchini Qatar wamekuwa mara nyingi wakipeperusha bendera ya Palestina kuwaunga mkono wananchi wa taifa hilo linaloendelea kudhulumiwa kwa zaidi ya miaka sabini sasa na kuonyesha chuki zao kwa jinai wanazofanyiwa wa Palestina na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Tovuti ya televisheni ya Alalam imeonyesha picha na video za mashabiki wa timu ya taifa ya soka Moroko wanaoonekana wakitoa wa nara na kauli mbiu za kuunga mkono Palestina baada ya timu ya taifa ya soka Moroko kutinga hatua ya mtoano ya michuano ya kombe la dunia la 2022 inayoendelea nchini Qatar. Mbali na kutangaza uungaji mkono wao kwa Wapalestina, watazamaji wa mashindano ya soka ya kombe la dunia la 2022 Qatar, hususan kutoka mataifa ya Kiarabu, wameyatumia mashindano hayo kudhihirisha pia chuki zao dhidi ya Israel kwa kukataa kuhojiwa na waandishi wa habari kutoka utawala huo dhalimu wa Kizayuni. Katika mechi ya raundi ya tatu ya hatua makundi katika kundi F, timu za Moroko na Kanada zilipambana hapo jana, ambapo mechi hiyo ilimalizika kwa ushindi wa Moroko wa mabao mawili kwa moja. Ushindi huo umeiwezesha timu ya taifa ya nchi hiyo kuongoza kundi hilo ikifuatiwa na Kroatia. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea, kukujeni kutoka hapa Redio Teheran. Katika kuendeleza sera zake za mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya harakati ya Hizbullah ya Lebanon, serikali ya Marekani imewawekea vikwazo watu watatu na makampuni mawili ya Lebanon kwa kisingizio cha kutoa huduma za kifedha kwa harakati hiyo. Sambamba na hatua zake za kujaribu kupunguza mapenzi na umaarufu wa harakati ya Hizbullah nchini Lebanon, Washington imekuwa kila mara ikiziweka benki na shahsia wa Lebanon katika orodha yake ya vikwazo kwa madai ya kuwa na uhusiano na harakati hiyo ya mukawama Hizbullah ya Lebanon. Ambayo ni miongoni mwa wadau wakuu wa kambi ya mapambano na mukawama, ina nafasi muhimu na inatoa mchango mkubwa katika kukabiliana na njama na hatua za mhimili wa kimarekani na kizayuni katika eneo la Asia Magharibi. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, wizara ya fedha ya Marekani ilitangaza jana kuwa imewawekea vikwazo wahasibu wawili na makampuni mawili ya Lebanon kwa kutoa huduma za kifedha kwa Hizbullah. Wizara hiyo ya serikali ya Marekani imedai kuwa itamwekea vikwazo pia raia mwingine wa Lebanon kwa kuisaidia Hizbullah kupata silaha. Hizbullah ni moja ya vyama muhimu vya siasa nchini Lebanon. Hatua hizo za kihasama na kiwadui za Marekani zimeshakosolewa mara kadhaa na wataalamu na wachambuzi wa kisiasa nchini Lebanon ambao wanasema Hizbullah imekuwa na nafasi muhimu katika kudumisha utulivu na uthabiti nchini humo na katika kupambana na makundi ya kigaidi na yenye misimamo ya kufurutu mpaka katika eneo na Mikhailo Podilak, Podolyak, mshauri wa rais wa Ukraine, amesema vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo hadi sasa vimepoteza kati ya wanajeshi elfu kumi hadi elfu kumi na tatu katika vita dhidi ya Rusia. Podiliak amesema katika mahojiano na chanel ya 24 ya TV ya Ukraine, tuna takwimu rasmi kutoka kwa makao makuu ya kamandi ya juu zinazoonyesha idadi hii ya wanajeshi waliouawa katika vita. Mshauri wa rais wa Ukraine ameongeza kuwa idadi ya wanajeshi waliojeruhiwa ni kubwa zaidi ya waliouawa. Kabla hapo, mnamo mwishoni mwa mwezi Agosti ilitangazwa kuwa idadi ya askari wa Ukraine waliouawa na kujeruhiwa katika vita dhidi ya Rusia ni takriban elfu tisa. Miezi tisa imepita tangu vita vya Ukraine vilipoanza, ambapo licha ya maafa na matokeo yake makubwa na hasi ya kisiasa kijeshi, kiuchumi, kijamii na hata kiutamaduni, nchi za Magharibi zinaendelea kutuma silaha nchini humo kukoleza zaidi moto wa vita hivyo. Mwisho wa taarifa. Habari za Ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho sisitizo la Pakistan la kuendelea na misimamo yake dhidi ya Israel. Waziri Mkuu wa Pakistan Muhammad Shahbaz Sharif ameitaja hali ya kutia wasiwasi inayoshuhudiwa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu kuwa ni changamoto kubwa kwa amani na usalama duniani. Shahbaz Sharif pia amezitaja sera za kichokozi na kivamizi za utawala wa kizayuni wa Israel katika ardhi za Palestina na kutochukua hatua jamii ya kimataifa kuwa ndiyo sababu ya kushtadi matatizo ya raia wa Palestina. Waziri mkuu wa Pakistani amesema katika ujumbe aliotuma kwa mnasaba maadhimisho ya siku ya kimataifa ya mshikamano na wananchi wa Palestina inayoadhimishwa kila mwaka tarehe 29 Novemba kwamba wananchi na serikali ya Pakistan wanasisitiza tena uungaji mkono wao usioyumba kwa watu wa Palestina. Mwanasiasa huyo wa Pakistan ameeleza kuwa suala hili linatutia wasiwasi sana, kuona raia wa Palestina wanaendelea kuteseka kwa zaidi ya miongo saba sasa, kutokana na uvamizi haramu wa utawala wa Israel. Shahabaz Sharif amelaani mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni huko ukanda wa Gaza na kueleza kuwa kupewa kinga utawala huo unaoikalia Quds kwa mabavu kumeutia kiburi zaidi na hivyo kuzidisha vitendo vyake vya utumiaji mabavu dhidi ya Wapalestina. Kwa msingi huo wapalestina wataendelea kupata hasara na kukabiliwa na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu iwapo jamii ya kimataifa haitachukua hatua za wazi za kukomesha jinai za Israel. Ujumbe wa wazi wa waziri mkuu wa Pakistan katika siku ya kimataifa ya mshikamano na wananchi wa Palestina unaonyesha kuwa wanasiasa wanaotawala huko Pakistan katika hali na mazingira yoyote yale hawako tayari kutupilia mbali malengo ya wananchi madhulumu wa Palestina na badala yake kukubali sera za kibaguzi na za maangamizi ya kizazi za utawala wa kizayuni wa Israel. Huko nyuma pia Ihsan Iqbal, mwakilishi wa ngazi ya juu wa chama cha Muslim League cha Nawaz ambaye pia ni waziri wa mipango wa Pakistani, alisema sera ya serikali ya Pakistani iko wazi: Pakistan kamwe haitaitambua rasmi Israel na daima inawaunga mkono na kushikamana na kaka na dada zake wanaokandamizwa huko Palestina. Ihsan Iqbal aliyasema hayo katika hotuba yake akizungumzia tetesi kuhusu safari ya ujumbe wa wanaharakati wa amani kutoka kundi la wapakistani wenye uraia wa Marekani huko Israel. Harakati za Marekani na utawala wa kizayuni na washirika wao katika uga wa kuanzisha uhusiano na utawala ghasibu wa Israel ni kielelezo cha njama na mipango ya hadaa inayofanyika kutaka kuhalalisha utawala huo bandia. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Kwa jina la Mwenyezi Mungu aliyemuumba mwanadamu akiwa huru, hakumfanya mtu yeyote kuwa mtumwa wa mwingine, na hakuumba kiumbe chochote isipokuwa kwa ajili ya kumwabudu yeye mwenyewe, ambaye ni muumba anayestahiki kuabudiwa. Tunakukaribisheni wapenzi wasikilizaji, katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kitazungumzia siku ya kufutwa utumwa duniani. Katika historia daima kumekuwepo watu ambao waliasi amri za Mungu na kuwapuuza wanadamu wengine kutokana na kupenda makuu, kiburi na kujiona bora zaidi ya wanadamu wengine. Katika ulimwengu wetu wa sasa, licha ya maendeleo yote yaliyopatikana katika ujuzi na utambuzi, bado kuna watu na tawala zinazosumbuliwa na tabia hii ya kujiona bora na juu ya wengine kutokana na kiburi, na ziko tayari kufanya vituko na lolote kwa ajili ya kuendeleza hali hiyo. Moja kati ya vituko hivyo ni kile kinachoambatana na jina la Christopher Columbus kwa jina la ugunduzi wa Amerika. Swali linayojitokeza hapa ni kwamba je, kweli inawezekana kugundua ardhi yenye mamilioni ya wanadamu wanaoishi katika ardhi hiyo? Bila shaka hapana, na hii ndio hiyo tabia na hulka tunayohitaja kuwa ni ya kiburi, kujiona bora zaidi na juu ya wengine na kupenda makuu. Wakati Christopher Columbus alipotia mguu wake katika ardhi ya Amerika ya leo wenyeji walimkaribisha yeye na wenzake kwa ukarimu na wema, lakini jibu la wema huo halikuwa kingine ghairi ya miaka mingi ya vita, uhalifu, mauaji na uporaji. Katika kipindi kifupi, wanajeshi wa Uingereza waliwaua kwa umati wenyeji asilia wa Amerika. Baada ya kuangamiza vizazi vya wenyeji, ardhi kubwa na takriban isiyo na watu ya eneo hilo ilitwaliwa na wavamizi. Hata hivyo, ardhi hii ingeweza kuwa na faida kwa wavamizi hao kama utajiri na rasilimali zake vingewanufaisha wanyonyaji, na jambo hilo lisingewezekana bila ya kuwa na nguvu kazi rahisi na pengine ya bure. Wavamizi wa Uingereza walichagua mfumo wa utumwa ili kupata nguvu kazi hii ya bure, na walitumia jeshi lao la majini kupanua kwa kasi mfumo huo, kiasi kwamba katika kipindi cha karne mbili wafanyabiashara wa Uingereza walibadilika na kuwa wafanyabiashara wakubwa zaidi wa utumwa duniani. Serikali ya Uingereza ilianzisha kampuni barani Afrika ambayo iliwawinda rasmi wanadamu huru na kuwasafirisha kama watumwa katika makoloni ya nchi hiyo katika bara la Amerika. Kwa utaratibu huo katika kipindi cha kati ya mwaka 1500 na 1800, watu huru wapatao milioni 15 walisafirishwa na kupelekwa Amerika wakiwa watumwa. Meli mahususi za kubeba watumwa zilikuwa jinamizi la pili la watu huru wa jana na watumwa wa leo. Katika meli hizi, watumwa walilala chini kwenye sakafu ya mbao katika eneo la chini ya chombo hicho, wakiwa wamefungwa minyororo kwa pamoja. Msongamano mkubwa wa watu, uvundo na ukosefu wa maji, chakula na hata hewa ya kutosha ya kupumua vilikuwa miongoni mwa sababu za watumwa wengi kufa katika safari hiyo ambayo wakati mwingine iliendelea kwa wiki sita. Watumwa hao walikuwa wakiuzwa sokoni mara tu baada ya kuwasili Amerika, na huo ulikuwa mwanzo wa jinamizi lao la tatu. Walikabiliana uso kwa uso na wamiliki ambao kwa kisingizio kidogo tu walitenda ukatili na unyama kupita kiasi, na ilikuwa kawaida sana kwa kosa dogo la mtumwa au kutoridhika kwa bwana kugharimu maisha ya wanadamu hao. E, kila mtu alimwona bwana kama mmiliki wa maisha ya watumwa wao, na mmiliki kumuua mtumwa halikuwa kosa lililostahiki adhabu. Pale mtumwa alipokuwa akitoroka na kukamatwa Mikono yake ilikuwa ikikatwa, kisha sehemu iliyosalia ya mikono iliyojeruhiwa ilikuwa ikitumbukizwa kwenye lami iliyochemshwa kwa moto na baadaye kunyongwa. Mbinu hii ya adhabu ambayo ilikuwa ni aina ya mateso makali iliitwa lynching na ilitumiwa kwa kipindi cha miaka mia nne ya historia ya utumwa nchini Marekani, kuwasulubu maelfu ya wanaadamu wasio na hatia. Hatimaye, baada ya karne nyingi za uhalifu na unyonyaji dhidi ya watu weusi, mwaka 1862 rais wa 16 wa Marekani Abraham Lincoln alipitisha sheria ya kukomesha utumwa. Swali linalopaswa kuulizwa hapa ni kwamba je, tunaweza kumtambua Lincoln kuwa alikuwa mwokozi wa watumwa? Je, Lincoln alifanya hivyo kurejesha haki za watu weusi? Lincoln kama walivyokuwa Marekani wote weupe hakuwa na shaka yoyote katika itikadi yake ya ubaguzi wa rangi. Alikuwa akisema wazi wazi kwamba, sijawahi kuwa na kamwe sitakuwa mtetezi wa usawa wa kijamii, kisiasa na wa kimbari baina ya wazungu na weusi. Nasema kuna tofauti kubwa za kimaumbile baina ya mbari za wazungu na watu weusi ambazo daima zinazuia kuishi pamoja kwa msingi wa usawa wa kijamii na kisiasa. Hivyo hapana budi, moja kati ya mbari hizo itakuwa na nafasi ya juu na bora zaidi. Mimi pia kama walivyo wengine wote ninaunga mkono fikra ya kuwa juu na bora zaidi watu weupe. Kwa kutilia maanani fikra kama hizi za kibaguzi, ni jambo lililo mbali kwamba Abraham Lincoln alifanya jitihada za kuwakomboa watumwa kwa nia na malengo ya kibinadamu. Aliandika katika barua yake moja kwamba nitalinda muungano, kama ningeweza kuulinda muungano bila kumwachia huru mtumwa yoyote, ningefanya hivyo. Kila kitu ninachofanya kuhusu utumwa na watu wenye rangi nyeusi ni kwa sababu nadhani kinaweza kusaidia kulinda muungano. Katika hotuba yake nyingine, ya Lincoln anataja sababu ya mapambano yake dhidi ya utumwa kuwa ni matatizo yaliyosababishwa na mfumo huo kwa Marekani. Swali linalokuja hapa ni kwamba je, mfumo wa utumwa ulikuwa na hatari gani kwa Marekani? Kwa nini mfumo huo haukuwa na manufaa tena kwa Marekani? Ili kupata jibu la maswali haya, ni vyema kupitia historia ya Marekani katika miaka iliyotangulia kupitishwa kwa sheria hii. Baada ya vita na Ufaransa, Uingereza haikuwa na hali nzuri ya kiuchumi na ilidai kodi zaidi ili kufidia hasara na uharibifu uliofanywa katika makoloni yake ikiwemo Marekani. Lakini Wamarekani walitambua kodi na ushuru huo kuwa si halali na kwamba ni kinyume cha sheria na hawakuwa tayari kutoa ushuru. Jambo hilo liliibua cheche za vita kati ya Marekani na Uingereza na mwaka mmoja baadaye Hatimaye wa Marekani walitangaza uhuru wao kutoka kwa Uingereza mwaka 1776. Muda mfupi baadaye, majimbo ya kaskazini na kusini ya Marekani yalijigawa katika sehemu mbili na kuingia katika makabiliano ya wenyewe kwa wenyewe. Majimbo ya kusini kwa kiasi fulani yalihesabiwa kuwa koloni la majimbo ya kaskazini. Uchumi katika majimbo ya kusini uliegemea kwenye kilimo huku uchumi wa majimbo ya kaskazini ukitegemea zaidi viwanda. Baada ya mapinduzi ya viwanda, majimbo ya kaskazini hayakuhitaji tena nguvu kazi ya bure na ya bei nafuu ya watumwa kutokana na kusasisha na kuimarisha viwanda vyao, ili hali majimbo ya kusini bado yalihitaji nguvu kazi rahisi na ya bure ya watumwa hao ili kudumisha uzalishaji katika mashamba makubwa ya maeneo hayo hivyo yaliendeleza mfumo wa utumwa. Ustawi na kupanuka kwa kilimo na utumwa kuliwapa nguvu kubwa sana wamiliki wa majimbo ya kusini, na watu wa kaskazini walichelea uasi wa watu wa kusini. Hivyo walifanya jitihada kubwa za kuimarisha nafasi yao ya juu na kwa ajili ya kuyatawala majimbo ya kusini. Watu wa majimbo ya kusini waliwatumia watumwa wao weusi ambao walikuwa wanaume wenye nguvu na maombo makubwa kupigana na majimbo ya kaskazini, na walikaribia kwenye ukingo wa ushindi. Ilikuwa katika muktadha na mazingira haya ndipo Lincoln alipochukua uamuzi wa kupitisha sheria ya kukomesha utumwa. Sheria hii kwa hakika ilikuwa chombo na uwenzo wa vita vya Abraham Lincoln. Watumwa walikimbia kwa makundi kutoka kusini, wakielekea katika majimbo ya kaskazini kwa matumaini ya kuwa huru, na suala hili lilipelekea kushindwa kwa watu wa kusini mwa Marekani. Swali jingine linaloulizwa ni kwamba watumwa walioachiwa huru mwishoni mwa vita walikuwa na hali gani? Je, baada ya miaka mia nne ya utumwa walipata nchi nyingine yao wenyewe isiyokuwa Marekani? Je, walikuwa na nyumba au maskani na kazi ya kuwapa kipato katika ardhi hiyo? Je, walikuwa na chakula chakula au kuwalisha watoto na familia zao? Mwisho wa utumwa huko Marekani ulikuwa mwanzo wa kutangatanga na kutokuwa na makazi, njaa na mashaka mengine mengi kwa watumwa hao. Fikra za kibaguzi za Wamarekani zilikuwa sababu ya watu weusi kutokuwa na hadhi na nafasi yoyote ya maana ya kijamii, na wazungu waliwaona kuwa hatari kwa wafanyakazi weupe na hawakuwa tayari kuwavumilia. Inawezekana vipi kutarajia kwamba vizazi kwa vizazi ambavyo katika kipindi chote cha maisha yao viliwatumikisha na kuwauza watu weusi kama wanyama, sasa viwatambue kama majirani au wanadamu na wafanyakazi wenzao? Fikra hizi za kibaguzi zilipelekea kubuniwa sheria za kutenganisha baina ya watu weupe na watu weusi. Kulingana na sheria hizo zinazojulikana kama sheria za Jim Crow, yani Jim Crow laws, jamii za watu weusi na weupe zilitenganishwa katika nyanja zote za kijamii. Wazungu hawakuwa wakitumia hata bomba zilizotumiwa na watu weusi kwa ajili ya kunywa maji, na watu weusi hawakuruhusiwa kutumia bomba na vyombo vya wazungu. Baada ya kupita karne nyingi, ubaguzi wa rangi bado unaendelea kushuhudiwa nchini Marekani, na hadi sasa Wamarekani weusi wanateswa, kukandamizwa na kudhulumiwa. Kidhahiri inaonekana kwamba utumwa umekwisha, lakini ukweli ni kwamba watu huru weusi wa leo wanaendelea kukabiliana na mateso na matatizo mengi ya ubaguzi wa rangi. Usalama wa watu hawa unatishiwa hata na polisi na vikosi vya serikali. Hii leo karibu miaka mia mbili imepita tangu mwanadamu atangaze mwisho wa utumwa kwenye karatasi na nyaraka rasmi, lakini katika ulimwengu wetu wa leo, sio tu watu weusi, bali wanadamu wa rangi nambari zote, jinsia na rika tofauti wanaweza kufanywa watumwa. Kwa mujibu wa baadhi ya takwimu zinazotolewa na mashirika ya kupambana na utumwa, Takriban watu milioni 24 wanaishi katika hali ya utumwa kwa sasa. Hii ina maana kwamba utumwa haujaisha bali umebadilishwa sura na umbo lake. Hii leo wako wanadamu, wanaume, wanawake na watoto wengi wanaolazimika kufanya kazi za sulubu. Wanadamu hawa wanafanyishwa kazi maisha yao yote bila ya kupewa ujira na malipo ya jasho lao. Baya zaidi ni kwamba katikati mwa bara la Ulaya kuna maduka ambako watu hutangazwa na kuuzwa kama bidhaa. Jana watumwa walikuwa wakipigwa chapa cha moto, na hii leo bei yao inaainishwa kwa kuwekewa alama za msimbo upau Ni kweli kwamba wanadamu wamekuwa wakiwajiiana na utumwa katika kipindi chote cha historia, lakini jambo muhimu zaidi ni jinsi ya kukabiliana na uovu huo. Miaka elfu moja mia nne iliyopita, wakati Uislamu ulipodhihiri katika bara Arabu, jamii zilikuwa na ufahamu mdogo kuhusu utumwa. Ijapokuwa jambo hili baya na ovu lilikuwa likipingana na sheria na mafundisho ya Uislamu, lakini badala ya kufuta utumwa papo na hapo, na kuwaacha watumwa bila makazi, kazi, mapato na kadhalika, Uislamu uliweka sheria za kutokomeza kabisa mizizi na chanzo cha ubaguzi wa rangi na hulka ya mabwana ya kujiona bora zaidi ya wanadamu wengine. Uislamu ulikataza na kuharamisha watu huru kufanywa watumwa na njia pekee ya kuwafanya watumwa ilikuwa ni kumkamata kafiri katika vita dhidi ya Waislamu. Hii pia haikuwa na maana kwamba mateka wote wa vita walikuwa wakifanywa watumwa, la hasha, kwa sababu ilitokea mara nyingi kwamba Mtume Mtukufu, rehema na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na aali zake, aliwaachia huru mateka wa vita kwa udhuru mdogo au hata bila ya udhuru wowote. Kwa upande mwingine, Uislamu ulikataza dhuluma na ukatili dhidi ya watumwa na kuwapa haki zao za binadamu. Uliwapa haki ya kuoa na kuanzisha familia na kukomesha kuuzwa kwao bila ya familia zao. Bwana na miliki yoyote hakuwa na haki ya kumtenganisha mtumwa na familia yake na kisha kumuuza. Kwa mujibu wa sheria hizo za Uislamu, ikiwa bwana au mmiliki angetenda vibaya na kumdhulumu mtumwa wake hata kwa kumvunja jino tu, mtumwa huyo angeachiwa huru na tangu hapo angekubaliwa kama mtu huru katika jamii. Mabwana hawakuwa na haki ya kuwalazimisha watumwa kufanya mambo ambayo yalikuwa nje ya uwezo wao. Nafsi na uhai wa watumwa ulikuwa na thamani sawa na uhai wa mwanadamu mwingine na hakuna bwana aliyekuwa na haki ya kumuua mtumwa wake. Uislamu uliwafundisha wafuasi wake kwamba hakuna mwanadamu aliye bora kuliko mwingine na kwamba hakuna kitu chochote kama rangi ya ngozi, familia na ukoo, mali au hata jaha na madaraka kinachopaswa kuwa sababu ya mwanadamu kujivuna na kujiona bora ya juu ya wanadamu wenzake na kwamba jambo pekee litakalomfanya mtu kuwa bora kuliko wengine mbele ya Mwenyezimungu ni imani na uchamungu, na sifa hii anaweza kuwa nayo zaidi mtumwa kuliko bwana na mmiliki wake. Uislamu umethamini kazi na kustawisha nchi na ardhi, na unapendekeza kwamba mfanya kazi anapaswa kulipwa matunda ya kazi yake kabla ya jasho kukauka kwenye paji lake la uso. Dini hiyo ya Mwenyezi Mungu pia imebuni njia nyingi kwa ajili ya kuwakomboa watumwa na imetambua kitendo hicho kuwa ni kafara ya dhambi nyingi. Kwa msingi huo, pale Mwislamu alipokuwa akitenda dhambi, njia fupi ya kuepuka adhabu ya Mwenyezi Mungu ilikuwa kumwachia huru mtumwa mmoja. Hivyo badala ya kupiga marufuku jambo hilo ovu na baya ambalo lilisababishwa na baadhi ya mambo, Uislamu ulianzisha vita na kupambana na sababu na vyanzo vya utumwa, yaani ghururi, kupenda ukuu, kujiona bora zaidi ya wanaadamu wengine, kiburi, kupenda jaha na ukubwa, maslahi haramu ya kibinafsi na kadhalika. Uislamu ulipambana dhidi ya haya yote na matokeo yake ni kukomesha kivitendo mfumo wa utumwa katika jamii za Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Mpinza wusikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran umojia. Sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu katika nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Miongoni mwa habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza, ingawa ni kwa hisia na mitazamo tofauti ni ya matokeo ya mtihani wa taifa wa kidato cha saba yaliyotangazwa hapo jana gazeti la nipashe ni miongoni mwa yale yaliyoipa uzito wa kwanza habari hiyo kwa kichwa cha maneno matokeo la saba aliyebadilishiwa namba afaulu apata daraja A. wenzake waliokuwa hatarini kuchakachuliwa wafaulu elfu mbili mia moja na tisini wafutiwa matokeo kwa udanganyifu. Habari nyingine iliyoakisiwa kwa uzito maalum na gazeti hilo na mengine kadhaa inahusu hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassan katika maadhimisho ya kitaifa ya siku ya Ukimwi duniani ikibeba kichwa cha maneno, Samia amurika mambo matatu mapambano dhidi ya ukimwi. Nipashe aidha limeandika mama na watoto waliofariki katika ajali wakitoka mahafali wazikwa Mwananchi kama Nipashe limetoa kipaumbele kwa habari ya matokeo ya mtihani wa darasa la saba, likiandika matokeo darasa la saba sintofahamu, likimaanisha sutafahamu. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika kiwango cha ufaulu cha shuka Kiingereza, udanganyifu pasua kichwa, shule 24 za kiona aliyebadilishiwa namba afaulu Asilimia 79 kiwango cha ufaulu darasa la saba mwaka huu ikilinganishwa na asilimia 82 mwaka 2021. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti la Mwananchi ni pamoja na makada CCM wanena Mwinyi kumrithi Shein, maswali kibao. uwezi kuvunja kuiba, Takukuru. Naligeukia sasa gazeti la serikali Habari Leo ambalo limeiakisi habari ya matokeo ya mtihani wa taifa wa darasa la saba kwa anwani, NECTA yabadili utoaji matokeo darasa la saba, hakuna shule bora mwanafunzi bora, matokeo 2194 yafutwa, 540 yazuiwa vituo 24 vyafutwa. Vichu vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo ni pamoja na mambo ya Eva, mradi wa trilioni 90 gesi asilia, na hausigeli mama yake mbaroni, kifo cha mhadhiri. Kwa upande wa Tanzania namalizia na gazeti la Jamvi la Habari ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno TFS ya ukoo wa msitu wa Morogoro ni baada ya kuvamiwa na wananchi wakiwemo matajiri na viongozi wakubwa wa serikali waliojimegea maeneo makubwa na kukata miti asili kwa shughuli za ujenzi na kupikia. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, ukurasa wa mbele wa toleo la leo la Standard umepambwa na kichwa kikuu cha habari, mshtuko wa CBC kwa wazazi walimu. Ni kuhusu mtaala huo wa masomo unaozingatia uwezo wa wanafunzi vichuo. Vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Muturi aihalifu mahakama, kilele amuidhinisha mkuu wa vikosi vya ulinzi, masuali ambayo hayajaajibiwa kuhusu mfuko wa bilioni 50 za mahasla, na hatima ya maafisa wanne wa IEBC iko mikononi mwa rais. Naligeukia sasa gazeti la Star ambalo limevutiwa na habari ya kijamii liliyoyakisi kwa kichwa cha maneno wanawake wafunguka kuhusu machungu majonzi ya kutokuwa na uzazi. Kwa mujibu wa habari hiyo, utafiti uliofanywa unatoa taswira ya kina juu ya masaibu ya wapatayo wanawake wanaotafuta matibabu ya uzazi na hitajio walilo nalo la kupatiwa usaidizi wa kisaikolojia na kijamii. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo una picha inayomwonyesha rais William Ruto akiamkiana kwa vicheko na furaha na kiongozi wa muungano wa wafanyakazi Francis Atwoli Kulu, alipotembelewa na viongozi wa eneo la magharibi hapo jana. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka handisheki ya Ruto na Atwoli, kwa mujibu wa gazeti hilo na lile la Nation. Mkutano huo wa jana unachukuliwa kama mpango na mkakati mpya wa Rais Ruto wa kuvunja ngome ya kiongozi mkuu wa upinzani Raila Odinga katika mkoa wa Magharibi. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Monitor ambalo limeipa uzito wa kwanza habari ya uchambuzi kuhusu yaliyomo kwenye mipango ya huduma za afya ya wagombea. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari inayonukuu kauli ya waziri wa usalama wa ndani Meja Jenerali Kahinda Otafire akisema wale wanaoteka nyara raia inapasa wafungwe jela. Na kwa upande wa gazeti la New Vision, habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno mpasuko ndani ya NUP wazidi kupanuka. Aidha limeandika Papa Francis kutembelea Congo dr Sudan Kusini mwanzoni mwa elfu mbili na ishirini na tatu. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe saba Jamadi la Awal elfu moja mia nne Hijiria, sawa na tarehe pili Disemba elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama ya leo miaka mia moja na moja iliyopita, Mirza Kuchake Khan Jangali mwanaharakati na mpigania ukombozi wa Kiirani aliwawa shahidi na vibaraka wa Reza Khan, dikteta wakati huo wa Iran, kwa ushirikiano wa madola ya umoja wa Kisovieti na Uingereza. Miza Kuchakhani Jangali alijifunza masomo ya dini akiwa katika rika la ujana na kufanikiwa kukwea daraja za juu za kielimu. Baadaye alijiunga na safu ya wapigania uhuru hadi alipokamatwa na vibaraka wa Reza Khan na kuuawa kwa kukata kichwa kilichopelekwa kwa mfalme huyo kibaraka. Miaka sitini na sita iliyopita katika siku kama ya leo, Fidel Castro alianzisha harakati ya kuikomboa nchi yake ya Cuba. Castro akiwa na lengo la kupambana na dikteta Fulgensio Batista, alianzisha mapambano ya silaha akiwa pamoja na wenzake kwa kuishambulia kambi ya kijeshi ya Monkada. Hata hivyo, vikosi vya dikteta Batista vilikandamiza vibaya harakati hiyo na kumtia mbaroni Fidel Castro na kumfunga jela. Baada ya muda, Castro alipelekwa uhamishoni. Hata hivyo baadaye, aliunda kundi jingine la wapiganaji na kurejea Cuba alikuanzisha mapambano mapya. Hatimaye wanamapinduzi hawa wa Cuba walifanikiwa kuyadhibiti maeneo muhimu ya nchi hiyo, hali iliyomfanya dikteta Fulgencio Batista akimbilia katika kituo cha kijeshi cha Marekani na baadaye kutoroka nchi hiyo. Siku kama ya leo miaka 58 iliyopita aliuawa kwa kunyongwa mjini Cairo, Misri, Sayide Kutbi, msomi na mwana mapambano mashuhuri wa nchini Misri, akiwa pamoja na wanafunzi wake wawili. Akiwa na umri wa miaka kumi, Kutbi aliweza kuhifadhi Quran tukufu yote na kuanza kujihusisha na masuala ya kisiasa na mapambano dhidi ya ukoloni na udikteta wa zama hizo. Baadaye alijiunga na chuo kikuu cha mjini Cairo na kusoma kwa miaka 16 huku akifanya safari nchini Marekani mnamo mwaka 1948 kwa ajili ya kuendelea na masomo yake. Matukio ya ukandamizaji na ukatili aliyoyashuhudia nchini Marekani yalimfanya awachukie sana wa magharibi. Katika harakati za mapambano yake ya kisiasa Sayid Qutb alifahamiana na Hasan al-Banna. Mwasisi wa harakati ya Kiislamu ya Ikhwanul Muslimin, na hatimaye naye akajiunga na harakati hiyo ambapo alitokea kuwa na nafasi kubwa. Hata hivyo kutokea tofauti baina yake na Gamali Abdu Nasir, rais wa wakati huo wa Misri, kulimpelekea atiwe mbaroni na hatimaye kunyongwa katika siku kama ya leo. na tarehe pili Desemba kila mwaka huadhimishwa kama siku ya kimataifa ya kufutwa utumwa kote duniani. Japokuwa utumwa umefutwa katika maeneo mengi ya dunia, lakini suala hilo lingali linashuhudiwa duniani katika karibu ya utumwa mambo leo wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Turki shal Hob, mwandishi wa habari na mpinzani wa utawala wa kifalme wa Saudi Arabia, amekosoa kufanyika tamasha la muziki liitwalo MDLBT katika ardhi ya maeneo mawili matakatifu ya Maka na Madina na kueleza kwamba Muhamad bin Salman anatoa huduma kubwa zaidi kwa maadui wa Uislamu kwa kuigeuza nchi hiyo kuwa uwanja wa kufanyia ufisadi wa kimaadili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema suala la kusikitisha ni kuwa licha ya kwamba dunia inaitegemea Afrika kutatua shida zake, lakini bado bara la Afrika halijaweza kuweka tegemeo lake kwa dunia katika kukabili changamoto zinazolikabili. Mashabiki wa timu ya taifa ya soka Moroko wamesikika wakipiga nara na kauli mbiu za kuiunga mkono Palestina baada ya timu yao kufuzu kuingia hatua ya mtoano ya fainali za kombe la dunia la 2022 zinazofanyika nchini Qatar. Katika kuendeleza sera zake za mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya harakati ya Hizbullah ya Lebanon, serikali ya Marekani imewawekea vikwazo watu watatu na makampuni mawili ya Lebanon kwa kisingizio cha kutoa huduma za kifedha kwa harakati hiyo. na Mikhailo Podoliak, mshauri wa rais wa Ukraine, amesema vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo hadi sasa vimepoteza kati ya wanajeshi elfu kumi hadi elfu kumi na tatu katika vita dhidi ya Rusia. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Naitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni geni nikikutakieni mchana mwema na Ijumaa ya kheri. Kwaherini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98 9035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.