Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al al, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahman rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekualika mpenzi msikilizaji, katika matangazo haya usiku wa leo, tukiwa tunakutangazieni moja kwa moja kutoka katika studio zetu hizi za Jamejama jijini Teheran, tukiwa tunasikika kupitia satelaiti na internet. Noneti ya intaneti ni parstoday.com slash Uh, aidha tunasikika pia kupitia aplikesheni ya, ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania, wanaweza kututegea sikio pia mubashara kupitia Maarifa FM uh, katika uh, mikoa ya Tanga, Lindi, Mwanza, Kigoma, Mtwara na vilevile vile Singida, huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja Yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama katika meza ya matangazo ya redio Teheran, usiku wa leo nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji eh, bila kusahau hikma za Nahjul Balagha na makala ya kila siku ya leo katika historia ambapo wakati huo tutakuwa tukielekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo, nina wingi wa matumaini kuwa mtajiunga pamoja nami hadi tamati matangazo haya. imetimia saa moja na nusu usiku hapa hapa Tehrane, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Nasema kombe la dunia limeonyesha namna utawala wa kizayuni unavyochukiwa na walimwengu. Nchini Uganda imeelezwa kuwa ukimwi unaua Waganda 46 kila siku. Umoja wa Afrika wasema kundi la shababu linaelekea kusambaratika huko nchini Somalia. Rasia yasema hakuna ushahidi kwamba Iran inataka kuunda silaha za nyuklia. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unachukiwa na mataifa mengi ya dunia. Naser Kanaani Chafi amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twira leo Jumatano na kueleza kuwa hatua ya baadhi ya madola ya kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel haijawafanya wananchi wa nchi za kiarabu waache kuuchukia utawala huo wa kizayuni. Kanani ameeleza bayana kuwa kombe la dunia la mwaka elfu mbili na ishirini na mbili linaoendelea huko nchini Qatar limekuwa jukwaa la walimwengu kuonyesha ni jinsi gani wanaochukia utawala haramu na wakibaguzwa Israeli. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mashindano hayo makubwa zaidi ya kandanda duniani yanayoendelea nchini Qatar yametumiwa pia kutangaza uungaji mkono na mshikamano na wananchi madhulumu wa Palestina. Watazamaji kutoka Qatar, Tunisia, Lebanon na hata Saudi Arabia wamekataa kuhojiwa na waandishi wa habari wa Israel. Waandishi wa utawala wa kizayuni wamesusiwa kikamilifu na wanashindwa kufanya mahojiano na watu, kwani kila wanapojitambulisha kuwa ni kutoka Israeli, waarabu wanawakwepa kama ukoma, huku wengine wakisema waziwazi wazi kuwa katika dunia hakuna kitu kinachoitwa Israel. Siku chache zilizopita pia mwandishi mmoja mzayuni Ben Hamo, ambaye anaelewa vizuri lugha Kiarabu na mzayuni mwenye chuki ambaye anajigamba waziwazi kuwa yeye ni mzayuni, alisema bayana kwamba, tusijidanganye, Waarabu hawaupendi kabisa utawala wa kizayuni. Akthari ya wananchi, wananchi wa nchi za Kiarabu wamekuwa wakifanya maandamano ya kulalamikia kitendo cha, utawala, kitendo cha watawala wa nchi zao cha kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni wa Israel. Wakati huo huo, chombo kimoja cha habari cha kizayuni kimesema hali ya usalama katika eneo la ukingo magharibi mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu ni hatari, na kwamba Tel Aviv inakabiliwa na intifadha mpya wa Palestina. Kwa mujibu wa mwandishi wa habari wa kanali ya 12 ya kizayuni, tangu kuanza kwa operesheni za hivi karibuni katika ukanda wa Gaza, Israel imevimiminia vikosi vyake vamizi katika eneo kwa mradhi, imevimimina vikosi vyake vamizi katika eneo hilo linalokaliwa kwa mabavu la Wapalestina. Taarifa hiyo imethibitishwa na mchambuzi wa masuala ya kijeshi wa kizayuni Amir Bar Shalom, ambaye anasema hali ya usalama katika eneo la ukingo magharibi inaonyesha wazi hatari inayotukabili nayo ni intifadha ya pili. Aidha amesema wimbi la hivi sasa la mashambulizi wa Palestina lililoanza tangu Machi mwaka huu katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan linatazamiwa kupanuka zaidi katika siku zijazo. Aishalom amesema tayari jeshi la Israel limeshapiga kengele hatari, na kusisitiza kuwa intifadha mpya wa Palestina huenda ikatokea ndani ya miezi michache ijayo, na wala si baada ya miaka kadhaa kama ilivyokisiwa hapo awali. Harakati na makundi mbalimbali mbali, ya, ya mukawama yametangaza kuunga mkono intifadha na mkwa wakazi wa ufuku wa magharibi wa mto Jordan dhidi ya wazayuni maghasibu. Si vibaya kuashiria hapa kuwa intifadha ya Aksa ilianza tarehe mosi Oktoba mwaka elfu mbili na kuendelea hadi tarehe nane Februari mwaka elfu mbili na tano wakati kulipotiwa saini hati ya usitishaji vita huko Sharm el Sheikh nchini Misri. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tuelekee huko Afrika Mashariki. Waziri katika ofisi ya rais nchini Uganda ameashiria ongezeko la maambukizi ya virusi vya HIV vinavyosababisha ugonjwa wa ukimwi miongoni mwa tabaka la vijana wanaobalehe nchini humo na kusema kuwa maradhi hayo yanaua Waganda 46 kwa siku. Mili Babalanda amesema hayo akinukuu takwimu za wizara ya afya Uganda zinazoonyesha kuwa asilimia 37 kesi mpya za maambukizi ya HIV zilirekodiwa mwaka jana zilikuwa miongoni mwa vijana wenye miaka 15 hadi 24. Kadhalika, takwimu hizo zinaonyesha kuwa watu elfu moja nchini Uganda wanaambukizwa HIV kila wiki, huku vifo mia tatu ishirini na tano vinavyohusishwa na maradhi ya ukimwi katika kipindi hicho cha siku saba. Takwimu za wizara ya afya ya Uganda zinaonyesha kuwa Waganda milioni moja na laki nne wanaishi na virusi vya HIV katika nchi hiyo Afrika Mashariki. Hivi karibuni shirika la afya duniani WHO lilionya kuwa huenda watu milioni moja wenye virusi vya HIV na wanaougua maradhi ya kifua kikuu yaani TB wakapoteza maisha kutokana na janga la korona kuwasimamishia matibabu. Kwa mujibu wa WHO, janga la korona limekuwa na taathira hasi kwa sekta ya afya duniani kutokana na kuvuruga utoaji wa matibabu kwa wenye magonjwa mbalimbali mbali. Haya yanajiri huku Uganda kijanga ikijiandaa kuungana na ulimwengu katika maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani ambayo huadhimishwa Desemba mosi kila mwaka. Umoja wa Afrika umesema vitendo vya hivi karibuni vya kundi la kigaidi la Alshabab vya kuwalenga raia wasio na hatia katika mashambulizi yao vinaashiria namna genge hilo lilivyopoteza udhibiti wa ngome zake kutokana na operesheni za jeshi la taifa la Somalia na waitifaki wake sanjari na kulaani shambulizi la hivi karibuni la Shabab dhidi ya hoteli moja mashuhuri mjini Mogadisho. Kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, kimesema wanamgambo hao wapo katika nchi ya kutokomezwa na ndiposa wameugeukia wamegeukia mbinu za kipumbavu na kioga za kuwashambulia raia kiholela. Shambulio na mzingiro huo wa siku moja wapiganaji wa Shababu uliuwa watu tisa kwenye jengo lililoko karibu na makazi ya rais katika hoteli ya Villa rais katika mji mkuu Mogadishu. Mwenyekiti wa baraza la Umoja wa Afrika na kiongozi wa kikosi cha ATMIS Balozi Muhammad Alamin Seife amesema mashambulizi hayo ya kuogofya dhidi ya raia kwa mara nyingine tena anaonyesha haja ya kuchukuliwa hatua madhubuti na za haraka dhidi ya ugaidi. Amesema umoja wa Afrika unatoa mkono wa pole kwa familia zilizopoteza watu wao kwenye shambulio hilo la Jumapili, huku akiwatakia afueni haraka majeruhi wa hujuma hiyo ya kigaidi iliyofanywa na wanachama wa kundi la kigaidi la Shabab kwa mujibu wa Waziri Mkuu wa Somalia, Hamza Abdi Barre, magaidi zaidi ya mia tano wa Shababu wameangamizwa katika operesheni za hivi karibuni na vikosi vya Somalia pamoja na waitifaki wake ndani ya miezi minne iliyopita. Na afisa mmoja wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia amesema hakuna ithibati wala ushahidi na nyaraka zozote zinazoashiria kuwa jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran inataka kuzalisha silaha za nyuklia au kutazama upya wanachama wake katika mkataba kuzuya, wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklia NPT. Vladimir Yermakov, mkurugenzi wa idara ya kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia na kudhibiti silaha katika wizara ya mashauri ya kigeni ya Russia, amesema hayo na kuongeza kuwa Iran ni daima imekuwa mshiriki amilifu na mwanachama wa NPT. Yermakov amenukuliwa na shirika la habari la Sputnik akieleza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran inasalia kuwa nchi mwanachama wa mkataba wa NPT iliyokaguliwa mara nyingi zaidi, na katika kaguzi zote hizo hakuna kitu kilichoashiria kuwa Teheran imekengeuka wajibu wake. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Urusi ameeleza bayana kuwa hakuna ushahidi unaoonyesha kuwa Teherani na azma ya kutathmini upya majukumu yake katika mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklia unaojulikana kwa kifupi kama NPT kwa shabaha ya kuzalisha silaha za nyuklia licha ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, IAEA huthibitisha katika ripoti zake kadhaa kuwa mradi wa nyuklia wa Irani una malengo ya amani na kiraia, lakini viongozi wa kizayuni na Marekani wamekuwa wakieleza propaganda kwamba Teherani inataka kuzalisha silaha za maangamizi za tumiki. Fahamike kuwa utawala wa kizayuni wa Israel ndio utawala pekee ambao si mwanachama wa NPT katika eneo la Asia Magharibi licha ya kujilimbikizia vichwa vya silaha hatari za mauaji ya halaiki ya watu na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu iliyokujieni moja kwa moja kutoka hapa jama jame jame jijini Tehran, karibuni sasa kuregea sikio uchambuzi uh, wetu wa kisiasa ambao kwa uh, usiku wa leo unatupia jicho mihimili mitano muhimu katika matamshi ya kiongozi mwadhamu katika kikao chake na waziri mkuu wa Iraq. Muhamad Shiaya As Sudani, waziri mkuu mpya wa Iraqi, aliwasili mjini Tehran jana asubuhi akiongoza ujumbe wa ngazi ya juu wa nchi yake kwa safari ya siku mbili humu nchini ambapo alimtembelea Ayatullahi Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, jana alasiri. Katika kikao hicho, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alizungumzia masuala kadhaa muhimu ambayo yanaweza kugawanywa katika nukta na mihimili mitano muhimu. Mhimili wa kwanza ni uungaji mkono wa dhati wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa uthabiti, maendeleo na usalama wa Iraq. Iraqi ina mpaka wa pamoja na jamhuri ya Kiislam ya Iran wenye urefu wa zaidi ya kilomita elfu moja na mia tano. Siasa za kudumu za jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu Iraqi baada ya kusambaratika utawala wa Bath uliokuwa ukitawala nchi hiyo ni kuunga mkono utulivu, usalama na maendeleo yake pamoja na kuimarisha uhusiano wa pande mbili katika nyanja na nyuga mbalimbali. Katika kikao chake na waziri mkuu Assudani, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema maendeleo ya Iraqi na kufikia nafasi yake ya juu na stahiki ni kwa maslahi ya jamhuri ya Kiislamu, na kubainisha kuwa mtazamo wetu kuhusu usalama wa Iraqi ni kwamba iwapo upande wowote utakusudia kuvuruga usalama wa nchi hiyo, tutasimama imara katika kutetea na kuilinda Iraqi. Mhimili wa pili muhimu katika matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Sayyid Ali Khamenei ni kusisitiza juu ya ulazima wa kuwepo mfungamano na umoja wa makundi yote ya Iraqi. Kwa mtazamo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ni kuwa Iraqi ni nchi iliyoendelea zaidi katika ulimwengu wa Kiarabu katika uwanja wa maliasili na wasomi, utamaduni, historia na ustaarabu lakini pamoja na hayo bado haijaweza kufikia nafasi yake stahiki na halisi katika uwanja huo. Itilafu za ndani zimekuwa sababu muhimu ya kudumana kutoendelea Iraqi katika miongo miwili iliyopita. Kwa msingi huo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislam Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema kwamba moja mahitaji ya msingi ya Iraqi kwa ajili ya kufikia nafasi yake halisi ni kuwepo mshikamano na umoja wa makundi ya nchi hiyo. Aidha, mhimili wa tatu katika matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu hapo jana la siri ni kuwekwa wazi msimamo wa maadui dhidi ya Iraq na maslahi yake. Katika hali ambayo jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono maendeleo ya Iraq, baadhi ya nchi zinaona kwamba usalama na maendeleo ya nchi hiyo haziwiani na maslahi yao. Kwa upande mmoja mtazamo wa maadui wa Iraki ni kwamba ni nani na ni kundi gani litakalo kuwa madarakani, na kwa upande mwingine wanaitazama Iraki yenye nguvu na iliyostawi kama mshindani wao, na kwa hivyo hawataki hilo lithibiti. Kwa muktadha huo katika mazungumzo yake na shiaa sudani Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema maendeleo ya Iraqi yana maadui ambao huenda wasionyeshe uadui wao hadharani, lakini hawaikubali serikali kama yako. Mhimili wa nne, ambao kwa namna fulani huenda ukawa ndio mhimili muhimu zaidi, katika matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi, ni sisitizo la kuwepo usalama katika mipaka ya Irani na Iraqi maadui wa jamhuri ya kiislamu ya iran daima wamekuwa wakitumia mipaka ya maeneo kaskazini mwa iraqi kuhujumu usalama wa jamhuri ya kiislamu ya iran jambo ambalo limeonekana wazi katika machafuko ya hivi karibuni nchini iran ambapo makundi ya kigaidi yenye makao yake kaskazini mwa iraqi yamekuwa na nafasi muhimu katika machafuko hayo kwa kujipenyeza ndani ya ardhi ya iran Utepetevu wa serikali ya Iraq katika kukabiliana na makundi ya kigaidi yaliyoko katika mikoa kaskazini mwa nchi hiyo umekosolewa na kiongozi mwadhamu, akirejea maneno ya Asudani, waziri mkuu wa Iraq, kwamba kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo hataruhusu kundi lolote kutumia ardhi ya Iraq kwa ajili ya kuvuruga usalama wa Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwa bahati mbaya hayo yanafanyika katika baadhi ya maeneo ya Iraq na njia pekee ya kutatua tatizo hilo ni kwamba serikali kuu ya Iraq inapasa kupanua mamlaka na udhibiti wake kwenye maeneo hayo. Pia mhimili wa tano katika matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ni ulazima wa kutekelezwa makubaliano yaliyofikiwa huko nyuma kati ya nchi mbili hizi hususan katika nyanja za kiuchumi. Kiwango cha mabadilishano ya biashara kati ya nchi hizi kwa sasa ni cha thamani ya dola bilioni kumi na mbili, katika hali ambayo pande mbili tayari zimekubaliana kuongeza kiwango hicho hadi dola bilioni ishirini, jambo ambalo halijafuatiliwa inavyopasa hadi sasa. Bila shaka vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran ni kizingiti kikubwa kilichovuruga shughuli za kufikiwa lengo hilo. Katika kikao chake na Shia Asudani, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei ameashiria mapatano yaliyofikiwa jana kati ya rais wa Irani na waziri mkuu huyo wa Iraq na kusema katika vipindi vilivyopita mazungumzo na maelewano mazuri yalifikiwa, lakini ni sehemu ndogo tu ya maelewano hayo ndiyo imetekelezwa kufikia sasa. Kwa hivyo, inabidi tuelekee upande wa kutekeleza maelewano yote, hasa katika uwanja wa ushirikiano wa kiuchumi na ubadilishanaji wa bidhaa na mawasiliano ya reli really? Mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakukumbusha tu kuwa mbali na kusikika katika satelit na intaneti, tunasikika pia kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, ni makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika kwenye mia moja na tano nukta tatu Tanga, tisini na tisa nukta moja Lindi, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara, na tisini na tisa nukta moja Singida. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huo. Mpenzi msikilizaji, karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha Baraza la Wasikilizaji ile wakati hufuatiwa na hekima za Najul Balagha, na baada ya hapo ni makala ya Leo katika Historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Bismillahir Rahmanir Rahim Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa na karibuni katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji kipindi hiki hukujieni kila jumatano siku na kurudiwa siku ya pili yake alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Leo pia kama kawaida, tutakuwa na maoni yaliyotufikia kutoka kwenu wasikilizaji wapenzi, kwa njia ya maandishi na sauti, kwa njia ya WhatsApp na email. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki, taban kama muda nao utaturuhusu kusoma maoni yote ya email pamoja na ya WhatsApp. Tunajua wapenzi wasikilizaji, kwamba hivi sasa ni wakati wa mashindano ya Kombe la Dunia la kandanda yanayoendelea huko Qatar. Kuna masuala mengi yamejitokeza pembeni mwa mashindano hayo, lakini yaliyowagusa zaidi wanabaraza ni jinsi kadhia ya Palestina ilivyopigiwa chapuo na mashindano hayo ni jinsi serikali ya Qatar ilivyopiga marufuku kunywa pombe hadharani. Ni namna Qatar ilivyosimama imara kupinga vitendo viovu kama vya kibaradhuli na kadhalika. Na ni jinsi watu wanavyoonekana kwa wingi wakiingia kwenye dini tukufu ya Uislamu kwenye mashindano hayo. Kiujumla, mashindano hayo yamekuwa na masuala mengi ya pembeni ambayo yamejaza taarifa za habari kote ulimwenguni na kwa lugha tofauti. Tutasoma baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu na mengineyo mbalimbali mbali, kulingana na muda utakavyoturuhusu. Tuanze na maoni yake mwanabaraza, bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa, nchini Kenya. Yeye ameandika: kweli, nimeona video mitandaoni zikionyesha watu kadhaa wa kisilimu nchini Qatar. Kwa hakika hili ni jambo la kuungwa mkono na kutia moyo sana. Kila mwenye kuitumia fursa kama hii kwa waliowasili nchini Qatar kwa ajili ya kutazama kombe la dunia anastahiki pongezi. Hii ndiyo tabia ya muumini mwenye imani na werevu. Kila analolifanya hulifanya kwa aina ya tablighi ya kiaina yake. Bwana Shebe anaendelea kuandika: kutumia mimbari kuhutubia watu ni moja ya sehemu ya tablighi, lakini haiwi kuwa mtu kusimama mimbarini akaona basi ndiyo inatosha. Tablighi hufanywa kwa njia mbalimbali, zikiwemo kuwakirimu na kuwatendea wema wasio Waislamu. Bila shaka, kila ukimtendea wema asiye Mwislamu kisha ukamjulisha kuwa hayo ndiyo mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu, atavutiwa tu na dini hii. Kinyume chake ni kuua watu wasio na hatia, kisha akadai eti ndiyo anaopigania Uislamu. Ukifanya hivi, utawavutia au utawatorosha watu? Mtu akili kichwani mwake. Nam, ni maneno mazima kabisa hayo ya mwana baraza Yahya Hasan Muhamadi Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Kweli kabisa, Amiri maneno haya ya Bwana shebe yamenikumbusha aya ya sita ya sura Tauba ambayo inasema, na ikiwa mmojawapo katika washirikina akikuomba ulinzi, basi mpe ulinzi apate kusikia maneno ya Mwenyezi Mungu, kisha mfikishe pahala pake pa amani. Haya ni kwa kuwa hao ni watu wasiojua kitu. Nam, njia bora na uh, bora kabisa, nam, njia bora ni kuwavutia watu kwa kutumia maadili mazuri njia si kuwavamia na kuwashambulia halafu ukatarajia watakupenda hii njia ya hikma na busara ya uislamu iko wazi kabisa lakini inashangaza baadhi ya watu wanakubali kutumiwa vibaya kupaka matope uislamu kwa vitendo vyao vya kihalifu vya kuua watu wasio na hatia na kupalilia madai ya uongo ya maadui kuwa eti uislamu umesimama kwa upanga wakikusudia kwa mauaji wakati huo ni upotofu wa makusudi unaofanywa na maadui kuipiga vita dini tukufu ya Uislamu. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam nchini Tanzania, ambaye naye anazungumzia hayo hayo mashindano ya kombe la dunia yanayoendelea nchini Qatar na mambo yaliyoambatana nayo. Ameandika, hakika waungwana wote duniani tumeungana na taifa la Qatar katika kombe la dunia na hatua yake ya kuielimisha dunia mafunzo ya Qurani ya umoja wa wanadamu. Kwa hakika maumbile yetu mbele ya muumba wetu ni kujielewa kwetu sote kwamba ni wanadamu, hatupaswi kubaguana na kufanyiana uadui. Lakini inasikitisha kuona kwamba bado wanadamu hatuna busara ya kuelewana, kushirikiana katika kujiletea maendeleo mema kwa faida yetu sote na kuacha uhasama na ugomvi baina yetu. Naam, ni maneno mazima kabisa hayo kutoka kwa mwanabaraza bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwa bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, nchini Tanzania, balozi wa Radio Tehran kanda ya kati, Dodoma. Baada ya kutusalimu, anasema takbir takbir. Allah awape taufiki na moyo huo huo, huo wa kuupenda Uislamu, na hata wakiondoka duniani waondoke wakiwa Waislamu. Kombe la Dunia 2022 Qatar imeifundisha dunia kuwa Uislamu ni dini safi na tukufu. Alhamdulillah. Mwana baraza mwingine bwana Saleh Taha Said wa chumba geni Tanga Tanzania, yeye yeah, anasema amani ya Mwenyezi Mungu na rehema zake zote ziwe kwa Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, na wachezaji, kocha na viongozi wote wa timu ya taifa ya Iran kwa kuidungua timu ya taifa ya Wales mabao mawili kwa bila katika mashindano yanayoendelea huko Qatar. Haya, vijana wa Ayatullah Ali Khamenei, kazeni buti. Umma wa waadilifu na wa kweli wote upo pamoja nanyi na uko nyuma yenu. Vile vile amewaombea kila la kheri wachezaji wa timu ya taifa ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika mechi ya siku ya Jumanne ya tarehe 29 Novemba kati yao na Marekani na waweze kupata ushindi. Mashindano hayo kwa kweli, pamoja na mambo mengine, yameutangaza vizuri Uislamu na kuitia nguvu zaidi kadhi ya Palestina, hasa baada ya baadhi ya viongozi wa baadhi ya nchi za Kiarabu kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala katili wa kizayuni wa Israel. Lakini wazayuni wenyewe baada ya kufika huko Qatar wamekuwa wakilalamika na kuthibitisha kwamba utawala wa kizayuni unachukiza sana katika ulimwengu wa kiarabu na kila pale waandishi wa utawala wa kizayuni wa Israel wanapojaribu kufanya mahojiano na mashabiki wa nchi mbalimbali mbali. Hata zile nchi ambazo zimetangazwa uhusiano wa kawaida baina yao na Israele, wamekuwa wakitengwa, wakikwepwa kama vile wanaukoma, na wamekuwa wakilalamikia sana swala hili. Nama, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakutangazieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za Jamejam jam mjini Teheran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo whatsapp yetu ya plus 989035065487 na email yetu ya swahili radio at irib.ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pars today com slash SW. hapa sasa pana maoni kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Inashangaza sana dunia, Palestina miaka kwa miaka inaonewa, inanyanyaswa, watu wanakufa, lakini hakuna mtu ambaye ameongelea Palestina. Ila leo ukiangalia warusi na ndugu zao wanapigana, dah, imekuwa yani gumzo kila uendapo nchini duniani ila tumesahau kwamba Palestina wanaonewa, jamani, na madunia mengine walifikiria hili kuhusu Palestina na Waisraeli. Kuna ndugu zetu wanaonewa, sio Ukraine tu na hawa Russia. Jamani, hemu tuangalieni pande zote mbili. Shukrani ni swahibu Ajmi wa Panga, Zanzibar. Asante sana msikilizaji wetu uh, kutoka huko Zanzibar. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza nchini Tanzania, ambaye ameandika: wizara ya ulinzi Rusia, mko sahihi, Marekani ni taifa ovu duniani. Aidha ameandika mataifa mengi ya magharibi ni yenye ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu yanaendesha mambo yasiyo na usawa ndani ya mataifa yao huku yakikiuka haki za msingi za binadamu. Ni Kipala MC Bulemela wa Kirumba, mjini Mwanza, nchini Tanzania. Kwa upande wake, Ustadh Jafar Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, ameandika shukran sana Redio Teheran kwa habari za uhakika na za kweli kabisa wawapata vizuri kupitia kingamuzi cha Azam. Vile vile ameandika Iran pambaneni, maana nyinyi ndio mliobakia kutetea Uislamu, wengine ni propaganda tu. Kiujumla tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wote hawa. Bwana Maulidi Buliro wa Musoma Mara nchini Tanzania, yeye ameandika viongozi wa Marekani ni mashetani wakubwa walio dhidi ya ubinadamu kote duniani mimi narejea kwake Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Katika maoni yake haya mengine, anasema ajabu ya Rahmani, mtu wewe, ni makamu wa rais mzima nchini Malawi, kisha unapatikana ukila rushwa. Ama kweli mwanadamu hatosheki. Huyu ni namba mbili nchini na bado anataka kujilimbikizia utajiri kwa njia ya kupokea rushwa. Hivi kwani anadhani ataishi milele na senti hizo? Ikiwa huyu ana utajiri jinsi hii, je, wale makabwela hohehahe wafanyeje? Watu wanakula mpaka matumbo yanawavimba na hawatosheki. Ameandika. Asante sana bwana Yahya Shebe wa Mombasa. Uh, ama mimi eh, narejea pia kwake Bwana Sharali Fazel wa Dar es Salaam nchini Tanzania ambaye ameandika: enyi taifa la Iran, mujielewe kuwa na msimamo wenu wenye maadili ya kibinadamu kamilifu ndio uliopelekea Umoja wa Ulaya kuvunja uhusiano na nyie. Unyama ukoloni wao, wa koloni unawafanya wasipende maendeleo yenu ya kujitegemea na ndiyo maana wanachochea wanasimamia na wanaunga mkono ghasia nchini Iran. Enyi viongozi, maulamaa, wazazi, tuna majukumu ya kuwaelimisha vijana wetu wachache waliopotoka kuwa na maadili ya kuungana na taifa lenu kubwa. Waelewe kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni fahari kwa umma wote wa Kiislamu. Aidha anasema chuki na dhulma ya aina yoyote ni ukiukaji wa haki za binadamu. Tunashuhudia unyama ukitendwa na watu wenye sura za binadamu. Wazayuni ni mfumo mwovu na wakinyama kabisa katika dunia yetu ya leo. Wanaowadekeza wazayuni ni viongozi wao wa Marekani, lakini uzayuni hauna nafasi duniani. Sherali Fazel, Dar es Salaam, Tanzania. Kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hapa pana maoni mengine kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu, bila shaka hamjambo. Leo kuna hivi viduka, viduka, viduka vya maabara vi, vya mitaani. Kipimo ukienda kupima pale, kama ni damu kama haja kubwa au ndogo, ni shilingi elfu elfu, lakini sasa halmashauri yetu hiji imepandisha, yani kipimo hicho ki cha shilingi elfu moja wameweka shilingi elfu mbili ukitaka sijui kupima uzito wa damu utakuta elfu kumi elfu ngapi wameweka, nani. Sasa wananchi wenyewe hali zao ni ngumu sana sana, hata elfu moja kuna wengine wana wanaanii ni tabu, hela hivi sasa ni ngumu, lakini hawa watu wanafanya hivi sasa sinashangaa mimi, hawa watu wanafanya hivi kwa malengo gani? Wamewashirikisha wananchi hivyo vitu hivyo vya nanii, ivyokwenda kupima ile microscope yenyewe sio ksti kwamba inatumia dizeli au inatumia petroli au ni nini, haijapanda hai, hai bado seti kwamba kuna vitu vimepanda. me. wanapandisha halmashauri, wanapandishia ina, inaweka hivyo. Wana malengo gani hao mashauri, kwa kutaka kuleta chuki baina ya wananchi na serikali na ngumza hata hiyo shilingi <coughs> elfu moja watu wengine eh? Sasa ndugu zangu, cha msingi ni kwamba sasa watu wakae macho, waangalie hali hii, tunapelekwa kibepari, ni hali mbaya. <coughs> na muda wa baraza la wasikilizaji nao umeisha kabisa, kutoka katika studio hizo za Jamijamu hapa jijini Teheran. La nyongeza halipo mwenzangu, leo alikuwa ni Amir Ibrahimu Rutajengwa na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la kheri maisha Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya tano ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hii, ikiwa ni hikma ya tano. Alilmu wirathatun karima waladabu hulalum mujadada walfikru miratun swafia. Imamu Ali alayhi salam amenukuliwa akisema, ilmu ni urithi wenye thamani, na adabu ni mapambo ambayo muda wote ni mapya, na tafakuri ni kio safi muda wote. Labda suali hili limewahi kukupitikia na wewe mpenzi msikilizaji, kwamba ni vipi baadhi ya watu wa familia, au wanafunzi shuleni vyoviku, au na katika vyuo vikuu, au wafanyakazi wenzako ofisini na kadhalika, licha ya kwamba nyote mna hali sawa za elimu na suhula nyinginezo, lakini fikra na akili zenu haziko sawa. Kwa nini wengine wanashindwa kufikia mafanikio makubwa? Uchunguzi na tafiti mbalimbali mbali, zimefanywa katika uwanja huo. Matokeo ya tafiti hizo yanaonyesha kwamba siri ya mafanikio ya watu ni kujua jinsi ya kutumia vizuri fursa wanazopata kila mtu kwa ajili ya kuwa na matokeo bora katika jitihada zao. Ikiwa pia unatafuta mafanikio katika mambo yako ya maisha, unapaswa kuzingatia ukweli kwamba katika kila kitu wewe si wa kwanza. Kumbuka kuwa kabla yako kuna wenzako wengi wamewahi kuwa katika mazingira kama yako. Kwa hakika, baadhi yao wamepata ujuzi unaofaa na kwa kazi zao. Kwa hakika, baadhi yao wamepata ujuzi unaofaa kwa kazi zao kupitia mawazo, masomo na uzoefu. Kwa hivyo, ili kufikia mafanikio kamili, inatosha kujifunza na kutumia ujuzi ambao unapatikana kutoka kwa waliokutangulia. Imam Ali alayhi ssalam anaitaja ilmu kuwa ni turathi yenye thamani katika sehemu ya kwanza ya hikma ya tano ya Nahjul Balagha aliposema, al-ilmu wirathatun karima, ilmu ni urithi wenye thamani. Ni wajibu kwa kila mmoja wetu kuthamini na kukumbuka ujuzi ambao wengine walituachia kwa ukarimu wao, pamoja na yale ambayo tumeongeza juu yake kupitia ubunifu na uzoefu wetu. Katika sehemu ya pili ya hikma hii, Imamu Ali alayhi ssalamu anasema, waladabu hulalum mujaddada, na adabu ni mapambo ambayo muda wote ni mapya. Adabu ni kuchunga mipaka ya kila kitu na kutochupa mipaka hiyo. Kwa mfano, mtu anapochanganya maneno yake na matusi, tunasema kwamba hana adabu, kwa sababu amechupa mstari mwekundu wa tabia ya kuzungumza na hakuheshimu mipaka yake. Katika hikma hii Imamu Ali alaihi salam amelinganisha adabu na mavazi ya mapambo, lakini kama tujuavyo, kila nguo kuna siku lazima itachakaa. Kwa hivyo, Imamu ametumia neno mujadada kwa maana ya kwamba mavazi hayo yanakuwa mapya muda wote hayachakai. Nam, kuchunga adabu katika wakati na hali zote ni kama pambo maridadi na jipya ambalo wakati wote humfanya mtu kuonekana maridadi. Kwa kweli kuchunga maadili mema na desturi sahihi kivitendo huongeza uaminifu wake mtu kwa wengine na hupata mafanikio mengi. Katika kipande cha mwisho cha hikma hii Imamu Ali alaihi ssalam, baada ya kuzungumzia umuhimu wa ilmu na adabu, ameingia kwenye suala la kufikiri na kusema, alfikru miratun swafia, na fikra ni kioo safi kinachong'aa. Nam, fikra ni kama kioo safi kinachoakisi vizuri kila kitu. Kwa hivyo mambo yote hayo inabidi ya kusanyike pamoja, ili aweze mtu kupata mafanikio. Inabidi uwe na ujuzi na ufahamu wa kazi unayofanya, uzingatie adabu na heshima wakati wa kufanya kazi, na pia lazima uwe na mawazo yanayojenga na fikra za maana, ndipo utaweza kufikia kilele cha mafanikio. Nam, fikra ni kama kioo safi kinachoonyesha kila kitu jinsi kilivyo, na kinaonyesha kasoro na matatizo yote ya kazi pia. Kwa kufikiria kwa makini katika kila kazi, matokeo na taswira yake huwekwa kwenye kioo safi cha akili na hutengeneza njia ya kufikia kilele cha mafanikio. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 51444 hijiria sawa na tarehe 30 Novemba 222, siku kama ya leo miaka 1439 iliyopita alizaliwa Bibi Zainab alih assalam biti mtukufu wa Imamu Ali bin Abitalib na Bibi Fatimatu Zahra alaihim assalam. Bibi Zainab alikuwa mashuhuri miongoni mwa watu kutokana na maarifa na elimu kubwa aliyokuwa nayo. Katika tukio la Karbala, Bibi Zainab alisimama kidete na kukabiliana na dhulma za utawala dhalimu na jahili wa zama hizo ili kutimiza malengo matukufu ya kaka yake. Imam Husein alaihi salam. Bibi Zainab alipelekwa Shamu pamoja na mateka wengine wa nyumba tukufu ya Mtume baada ya mapambano ya Imamu Husein huko Karbala. Hotuba za Bibi Zainab mbele ya majilisi ya Ibni Ziyadi, mtawala dhalimu wa Kufa, na katika ikulu ya mtawala fasiki Yazidi bin Muawia huko Sham zilikuwa na taathira kubwa katika kufichua dhulma na ukandamizaji wa Bani Umaya na kuonyesha jinsi watu wa nyumba tukufu ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam walivyodhulumiwa. Siku kama hii ya leo miaka 1436 iliyopita kulijiri vita vya Muuta baina ya jeshi la Waislamu na majeshi ya Roma na waitifaki wao. Vita hivyo vilitokea baada ya mjumbe aliyekuwa ametumwa na mtume huko Sham kwa ajili ya kulingania dini ya Uislamu kuuawa shahidi na askari wa kulinda mipaka wa eneo hilo. Baadhi ya wanahistoria wanasema kwamba miongoni mwa sababu zilizomfanya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake, kutuma jeshi la wapiganaji elfu tatu kukabiliana na utawala wa Roma katika eneo hilo ni kuuawa wa shahidi, walimu kumi na nne wa Qurani tukufu waliokuwa wametumwa na mtukufu huyo katika maeneo ya mpakani ya Sham. Katika vita hivyo, mtume alimteua Jafar bin Abi Talib mtoto wa ami yake kwa ajili ya kuongoza jeshi la Waislamu na akawateua Zaid bin Haritha na Abdullah bin Ruaha kwa ajili ya kukaimu nafasi hiyo. Jeshi la Waislamu ambalo lilikuwa limechoka kutokana na kwamba ilikuwa mara ya kwanza kwenda safari ndefu kama hiyo lilipambana na jeshi la Roma na wapiganaji wa kikabila katika eneo la Muuta magharibi mwa Jordan ya leo, ambapo lilipoteza viongozi wote watatu wa jeshi hilo. Siku kama ya leo miaka 34 iliyopita aliaga dunia ya Ustadh Abdulbasit Abdussamad katika mji wa Kairo nchini Misri. Abdul Basit alikuwa mmoja wa walimu na makari wakubwa wa, wa Kurani Tukufu. Alianza kujifunza Qurani akiwa mdogo na alipofikia umri wa miaka kumi na mbili alikuwa amefanikiwa kupata tuzo ya kuhifadhi Qurani nzima. Katika maisha yake Ustadha Abdul Basit alijishughulisha na usomaji wa Kurani na kutunukiwa zawadi na tunzo muhimu katika mashindano ya kimataifa ya Qurani kwenye nchi mbalimbali za Kiislamu sambamba na kuwavutia Waislamu wengi kwenye kusoma neno la Mwenyezi Mungu. Abdul Basit ameacha kanda nyingi za sauti nzuri ya qiraa ya Qur'ani tukufu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni Swahili radio at rib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio at rib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran P.O. Box 19395 stroke 6767 teheran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh