Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naisomwapo Qur'an isikilizeni namnyamaze ili mpate kurehemiwa. Namtaje mola wako nafsi ni mwako kwa unyenyekevu na hofu na bila ya kupiga kelele kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Irani, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, nikiwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa Tehran, na leo ikiwa ni Jumanne ya Agosti thelathini elfu mbili na ishirini na mbili sawa na tarehe eh, kumradhi. Na leo ikiwa ni tarehe ishirini na tisa Novemba elfu mbili na ishirini na mbili kumradhi na kama kawaida nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao usiku huu utatupia jicho ripoti kuhusu jinai za kivita za muungano wa Saudia na Imarati nchini Yemen. Baada ya hapo, wapendwa wasikilizaji, tutakuwa na kipindi chetu cha kwanza usiku huu ambacho kitakuwa ni wilada ya bibi Zainab alaihis salaam. Tutakuwa na kipindi chetu cha sayansi na teknolojia mpya, tutaletea na makala fupi ya leo katika historia, tukiwa na wingi wa matumaini kwamba mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo. Wapendwa wasikilizaji, kwa haraka haraka na wasomea tovuti yetu ya redio ni kwa wale ambao mtapata wasa na fursa ya kutembelea tovuti yetu na kuperuzi vipindi na makala mbalimbali mbali kwa minasaba uh, tofauti, tovuti yetu ni pastoday.com/sw. a imetimia saa moja na nusu sekunde saba kwa majira ya hapa Tehran. Kumradhi. Na leo ni Jumanne njema kabisa, Novemba ishirini na tisa elfu mbili na ishirini na mbili sawa na tarehe nne Jamadi El Awal alfu moja mianne harobaini na nne Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu na imetimia saa moja na nusu, na sasa ni vichwa vya habari. Rais raisi asema Irani, Iraki zimeazimia kupambana na ugaidi katika mazungumzo yaliyofanya hapa Tehrani na waziri mkuu wa Iraki. Irani yataka makampuni ya Marekani na Ujerumani afikishwe kizimbani kwa kumuuzia dikteta Saddam silaha za sumu. Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika zalani matumizi ya nguvu kupita kiasi dhidi ya wafanya maandamano huko Sudan. Na Wapalestina waunga mkono timu ya soka ya Irani kabla ya mpambano wa Kombe la Dunia na Marekani pamoja na habari nyingine karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran. Rais wa Iran Ibrahim Raisi amesema Iran na Iraki zinaatilia maanani umuhimu maalumu katika kukuza amani na utulivu katika eneo, akisisitiza kuwa mataifa yote mawili yameazimia kithabiti kupambana na chanzo cha ugaidi na ukosefu wa usalama wa kieneo. Rais wa Irani amesema hayo alipokuwa akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari pamoja na waziri mkuu mpya wa Iraki Mohamed Yeshia al Sudani, aliyewasili hapa Tehrani leo Jumanne katika ziara yake ya kwanza, akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa kisiasa na kiuchumi. Raisi amesema kwa mtazamo wa Irani na serikali ya Iraki, usalama, amani na uthabiti katika eneo hili ni muhimu sana na hivyo mapambano dhidi ya makundi ya kigaidi, uhalifu wa kupangwa, biashara ya madawa ya kulevya na ukosefu wote wa usalama unaotishia eneo hili ni miongoni mwa masuala ya makubaliano na azma ya pamoja ya nchi hizi mbili. Ameongeza kuwa ni nchi za eneo pekee zinazopaswa kuhakikisha usalama wa kikanda, utulivu na amani, na akasisitiza kwamba uwepo wa majeshi ya kigeni katika eneo hauleti usalama hata kidogo, bali ni tatizo juu ya matatizo yetu. Aidha amesema uwepo wa Marekani nchini Afghanistani na Iraki umeshindwa kuimarisha usalama na pia utashindwa kuleta usalama katika maeneo mengine ya eneo hili. Rais wa Irani amesema kujiondoa majeshi ya Marekani katika eneo kunaweza kuchangia sana usalama wa eneo. Waziri Mkuu wa Iraki kwa upande wake amesema nchi yake haitaruhusu makundi ya kigaidi kutumia ardhi yake kudhuru nchi yoyote, hasa Irani Sudani ameongeza kuwa usalama usiotenganishwa wa Irani na Iraki unakamilishana na ni sehemu ya usalama wa kieneo. Amesema serikali ya Iraki iko tayari kuanzisha utaratibu wa kufanya kazi na Irani ili kuzuia mvutano wowote, kwani naamini kuwa mazungumzo na maingiliano ndio suluhisho bora zaidi la matatizo yaliopo. Waziri mkuu wa Sudan wa, wa Iraki ameashiria uwepo wa ushauri wa Irani nchini Iraki na nafasi yake katika vita dhidi ya magaidi wa Daesh na akasisitiza umuhimu wa kuimarisha ushirikiano pamoja wa kupambana na ugaidi na dawa za kulevya. Irani inasema makampuni ya Ujerumani na Marekani ambayo yalimpa dikteta wa zamani wa Iraki Saddam Hussein silaha za kemikali wakati wa vita vyake vya muongo wa themanini dhidi ya Irani yanahusika katika jinai hiyo na hivyo lazima yafikishwe mahakamani. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Irani anayeshughulikia masuala ya sheria na ya kimataifa Reza Najafi aliyasema hayo Jumatatu alipokuwa akihutubia mkutano wa 27 wa nchi wanachama wa shirika la kuzuia silaha za kemikali OPCW mjini The Hague, Uholanzi. kama mwathirika mkubwa zaidi wa silaha za kemikali katika historia ya kisasa Irani haitasame au kusahau wahusika na wafuasi wa mashambulizi ya kemikali ya Iraki na jinai hizo, mwanadiplomasia huyo wa Irani amesema. Najafia amezitaka nchi wanachama wa OPCW kutimiza ahadi zao na kuondoa vikwazo visivyo vya kibinadamu vilivyoe vilivyowekwa dhidi ya Irani, kinyume na kanuni za haki za binadamu na ambavyo zinazuia maveterani wa Irani kutumia vifaa na dawa zinazohitajika akisema marufuku hayo yote lazima yaondolewe mara moja. Utawala wa kizayuni wa Israel unamilika aina mbalimbali za silaha za maangamizi na ndio tishio kubwa zaidi kwa amani na usalama katika eneo na dunia, ndiyo sababu ya kushindwa kuanzishwa eneo la Mashariki ya Kati bila silaha za maangamizi ya umati. Mwanadiplomasia huyo wa Irani amesema ametoa wito kwa nchi wanachama wa mkutano huo kuchukua hatua ili kutambua umoja wa mkataba huo na kuanzisha ulimwengu usiwa na silaha za kemikali E, siku ya Jumatatu msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran Nasri Kanani alijitokeza kwenye vyombo vya habari akiwa na barakoa ya kemikali kwenye vyombo vya habari ambavyo iliashiria uungaji mkono wa Ujerumani kwa dikteta wa zamani wa Iraki Sadam wakati wa vita vilivyoanza mwaka elfu moja mia tisa themanini hadi themanini na nane dhidi ya Iran na namna nchi hiyo ya Ulaya ilivyosambaza silaha za vita vya kemikali kwa utawala huo ulioondolewa madarakani wa Bath. Naendelea kutegea sikio taarifa hizi za habari kutoka hapa mjini Teheran, Idhaa ya Kiswahili. Mchakato wa pande tatu nchini Sudani, ambao ni mpango wa Umoja wa Mataifa nchini humo UNITAMS, Muungano wa Africa EU, na mamlaka za kitaifa kwa ajili ya maendeleo kwenye pembe ya Africa IGAD, umelaani vikali machafuko na matumizi ya nguvu kupita kiasi dhidi ya wafanya maandamano huko Sudan. Katika taarifa yao iliyotolewa mjini Khartum, wadau hao watatu wamesema matumizi hayo ya nguvu kupita kiasi yaliyosababisha vifo vya watu wawili Alhamisi iliyopita kwenye mji wa Omdurman na kufanya idadi ya vifo hadi sasa kufikia 121 na mamia kujeruhiwa tangu jeshi lilipofanya mapinduzi tarehe 25 Oktoba 2021 wawakilishi wa AU, IGAD na UNITAMS pia wametuma salamu za rambirambi kwa familia za waathirika na kuwatakia haweni haraka majeruhi. Pia wamekumbusha kwamba kila mtu ana haki ya kukusanyika kwa amani na uhuru wa kujieleza na wametoa wito kwa mamlaka ya Sudani kufanya uchunguzi wa matukio hayo na kuhakikisha wahusika wanafikishwa kwenye mkono wa sheria. Muungano wa Afrika, IGADI na UNITAMS zimesema zinaendelea kufanya kazi pamoja ili kurejesha kipindi cha mpito ambacho kitakuwa endelevu na kuruhusu kuundwa kwa serikali ya kiraia ambayo ni ya kuaminika ya kidemokrasia na inayowajibika katika kuleta amani na maendeleo huko Sudan. Hayo yanajiri wakati ambao kundi kwa jina la Sudan Call Initiative Group na harakati nyingine za Kiislamu za nchi hiyo hivi karibuni ziliandamana mbele ya ofisi ya mwakilishi wa Umoja wa Mataifa huko Khartumu na kusisitiza kuhitimisha uingiliaji wa pande za kigeni katika masuala ya ndani ya Sudan. Baadhi ya wafanya maandamano wamesisitiza kuwa wananchi wa Sudani wanaweza kutatua matatizo yao wenyewe bila ya uingiliaji kati wa wawakilishi na balozi zozote za nchi za nje. Waandamanaji walibeba mabango yenye maandishi yaliyosomeka: hatutaki uingiliaji wa nchi ya jinabi, tunapinga rasimu mpya ya katiba na mapatano ya kisiasa. Sudan ambayo ni miongoni mwa nchi masikini zaidi duniani imekumbwa na mzozo wa kisiasa tangu mwaka jana kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyojiri nchini humo. Mashabiki wa soka wa Palestina wameonyesha uungaji mkono mkubwa kwa timu ya taifa ya kandanda ya Iran iliyopewa jina la utani la timu Meli kabla ya mechi muhimu ya kombe la dunia dhidi ya Marekani leo usiku. Mashabiki wa soka wa Palestina na Iran wamekusanyika katika hafla mmoja katika mji mkuu wa Katar, Doha, na kuinua bendera za mataifa hayo mawili. Jumuiya ya vijana wa Al Quds imesema uungaji mkono wao kwa timu ya taifa ya soka Iran unakuja katika fremu ya mshikamano wa Wapalestina na timu zote za kitaifa za Waarabu na Waislamu zinazoshiriki kombe la dunia la FIFA la mwaka huu wa 2022 kwa ujumla. Wapalestina wanasema kwamba mechi ya leo Jumanne ni muhimu kuliko zote, kwani upande mmoja kuna Jamhuri ya Kiislamu Irani ambayo ni muungaji mkono mkuu wa taifa la Palestina, na upande wa pili ni Marekani ambayo ni mshirika na muungaji mkono mkubwa zaidi wa utawala haramu wa Israel unaozikoloni na kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Washiriki katika hafla hiyo wamekuwa na shauku kubwa, huku akiwa na mabango yaliyoandikwa kwamba Al-Quds ni mji mkuu wa milele wa Palestina na huu ni msimamo wa imara wa Wairani na wa Palestina. Mashabiki wa Irani pia wamepongeza msimamo wa Palestina wa kuunga mkono timu ya taifa ya nchi yao na kujivunia umoja kati ya mataifa haya mawili. Na Russia na China zimeulani vikali utawala wa Israel kutokana na utumiaji wake mabavu kupita kiasi dhidi ya Palestina huku hali ya wasiwasi ikiongezeka wasi, katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Akizungumza katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya Mashariki ya Kati likiwemo swala la Palestina siku ya Jumatatu, naibu balozi wa Russia katika Umoja wa Mataifa Dmitri Polianski aliulaani utawala wa Israel kwa utumiaji nguvu kupita kiasi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Vilevile vile ameonya kwamba hatua za upande mmoja za utawala huo zikiwemo za upanuzi wa vitongoji, kunyakua mali ya Palestina, kubomoa nyumba zinazomilikiwa na Palestina, kutiwa mbaroni kiholela na kukiuka hali ya sasa ya maeneo matakatifu ya Al Kuts kunaendelea kubadilisha ukweli wa mambo. Polianski amebainisha zaidi kwa kusema vitendo haramu vya kiholela vya utawala haramu wa Israel haviishii tu katika mipaka ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Gaza, bali vinaathiri mataifa jirani ya Kiarabu ambayo mamlaka yao ya kujitawala yanakiukwa mara kwa mara, akimaanisha mashambulizi ya Israel dhidi ya Siria na Lebanon. Balozi huyo pia ameikosoa Marekani, mshirika mkuu wa Israel, kwa kupinga mara kwa mara maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kuhusu mzozo wa Israel na wa Palestina. Akizungumza katika mkutano huo, balozi wa China katika Umoja wa Mataifa Zhang Jun pia amesema nchi yake ina wasiwasi mkubwa kuhusu kuzorota kwa hali ya usalama katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, akizungumzia mwaka 2022 kuwa mwaka mbaya zaidi kwa Wapalestina katika ukingo wa magharibi tangu mwaka 2025. Balozi Zhang amesema Beijing ina laani mashambulio yote ya kiholela dhidi ya raia inachukizwa na ukiukaji mkubwa dhidi ya watoto, inapinga vikosi vya usalama vinavyotumia nguvu kupita kiasi na inatoa wito kuwajibishwa wahusika. Balozi huyo pia amezungumzia hali mbaya ya kibinadamu na kiuchumi katika ukanda wa Gaza, akiitaka Israeli kuondoa vikwazo vyake vya miaka kumi na tano kwenye eneo hilo la pwani. Azang amehimiza baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwaunga mkono watu wa Palestina katika kurejesha na kutekeleza haki zao zisizoweza kuondolewa. Aidha amesema katika masuala yanayohusu mustakbali na hatima ya watu wa Palestina, hakuna mtu aliye na haki ya veto. Hivi karibuni vikosi vya Israel vimekuwa vikitekeleza mashambulizi na mauaji ya kila siku katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu, hasa katika miji ya Jenini na Nablus ambako makundi mapya ya wapiganaji wa mukawama wa Palestina yameundwa na. Huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema ripoti kuhusu jinai za kivita za muungano wa Saudia na Imarati nchini Yemen cha sheria cha, cha aino al uh, insania yaani, jicho la binadamu cha Yemen kimetoa takwimu za kushtua kuhusu maafa ya kibinadamu na kiwango cha uharibifu uliosababishwa na mashambulio ya muungano wa uvamizi wa Saudia na Imarati katika nchi hiyo, takwimu ambazo zinaanika wazi wigo wa jinai za kivita zilizofanywa na muungano huo na uungaji mkono wake wa Magharibi na Wazayuni. Mbali na kuwa jinai hizo za kutisha zinatilia shaka madai eti kutetea haki za binadamu yanayotolewa na mashirika ya kimataifa katika uwanja huo, swala hilo hilo pia linaanika wazi uzembe unaofanywa na taasisi za kimataifa na hasa Umoja Mataifa katika kuwajibisha muungano huo wa Saudia na Imarati pamoja na waungaji mkono wao wa magharibi na wazayuni kuhusu jinai hizo za kutisha zinazotekelezwa dhidi ya watu wa Yemen wasio na hatia. Kwa mujibu wa ripoti ya maandishi ya kituo hicho cha sheria cha Yemen, katika siku elfu mbili mia nane za vita Wayemen elfu kumi na nane na kumi na tatu waliuawa shahidi na wengine elfu ishirini na sita mia sita sitini kujeruhiwa, ambapo kati ya hao watoto ni elfu nne na sitini na moja wale ambao waliuawa shahidi na wengine elfu nne mia saba thelathini na tisa walijeruhiwa. Wanawake elfu mbili mia nne hamsini na nne waliuawa shahidi na wengine elfu mbili mia tisa sitini na sita wakajeruhiwa katika vita hivyo vya kichokozi. Pia katika kipindi hicho nyumba laki tano elfu tisini na nane mia saba thelathini na saba za makazi, vyuo vikuu mia moja themanini na mbili misikiti elfu moja mia sita sabini na tisa vituo vya utalii mia tatu sabini na tisa hospitali na vituo vya afya mia nne kumi na tano shule na vituo vya elimu elfu moja mia mbili arobaini na mbili viwanja vya michezo mia moja, arobaini, maeneo ya kihistoria mia mbili hamsini na tano vituo vya habari na utangazaji sitini na moja, ardhi za kilimo elfu kumi mia nane na tatu, viwanja vya ndege kumi na tano, bandari kumi na sita, mitambo ya kuzalisha umeme mia tatu arobaini na nne, barabara na madaraja elfu saba na tisini na tisa mitandao na vituo vya mawasiliano mia sita kumi na sita, hifadhi na mabomba ya maji elfu mbili mia tisa sabini na nne, miundombinu ya kiserikali elfu mbili mia moja na moja, viwanda mia nne na saba, meli za mafuta mia tatu themanini na tano, majengo ya biashara elfu kumi na mbili na thelathini, vituo mia nne hamsini na nne vya mifugo na kuku, magari madogo elfu kumi mia moja kumi na mbili, malori ya kubebea chakula yapatao 998, masoko mia saba, boti za uvuvi mia nne themanini na tano, maghala ya chakula elfu moja na 14, na vituo 425 vya kujazia mafuta ya petroli na dizeli kwenye magari vilishambuliwa na kuharibiwa kabisa katika vita hivyo vya muungano wa kivamizi wa Saudi Arabia. Kwa takwimu hizi za kushtua ni wazi kwamba stratejia ya muungano huo wa uvamizi ilikuwa na ingali ni kuiharibu kabisa nchi ya Yemen na kuisawazisha na ardhi. Jambo muhimu na la kuzingatia katika ripoti ya maandishi ya kituo cha sheria cha Ainal Insania cha Yemen, ambayo imeelezea kwa kina uharibifu uliofanyika katika maeneo yaliyoshambuliwa ni kwamba hakuna shabaha muhimu za kijeshi zilizolengwa katika jinai hiyo, bali sehemu kubwa ya waliopoteza maisha ni raia wa kawaida na sehemu kubwa ya uharibifu uliofanywa pia ni maeneo na vituo vya kiraia, jambo ambalo linaonyesha wazi kuwa muungano huo wa kijeshi tangu mwanzo haukuwa na lengo jingine isipokuwa kuiangamiza Yemen na kuwafukuza wenyeji wa nchi hiyo kutoka kwenye ardhi yao ili kuupa fursa ya kuigawa Yemen kati ya wanachama wa muungano huo wa kichokozi. naendelea kutegea sikio matangazo e Swahili, Saudi, ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza. wa wafaktani litaatihi waankaztani wa bihim min adhulumati ila nnur fa salawatuka ala nabiyika wa alihi ajmacin. Twamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala kwa hii taufiki ambayo ametupa kuweza kukumbushana na kuelezana yale ambayo yanawajibika kwetu sisi kama wanawake wa Kiislamu ama kama watu ambao wanampenda mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa ali wasallam na ali zake walio watukufu na watakatifu. Kwanza kabisa kabla ya mazungumzo yangu e, natoa hongera kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa ali wasallam katika hizi siku ambazo tunazisherehekea ama tunazifurahia, siku ambazo ni za kuzaliwa mwanamke mtukufu mwenye fadhila nyingi na ambaye ni Bibi Zainab salamullahi alaiha. Na pia tunatoa hongera zetu kwa wazazi wake walio watukufu na watakatifu na ambao wametukuzwa katika Qur'ani na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala na wameelezewa kwa undani uhakika wa wale wazazi wa huyu mwanamke mtukufu ambaye ni bibi Zainab salamullahi alaiha. Tukiangalia tunaona pia utukufu wa huyu mwanamke ambaye fadhila zake tukisema tu, tuzielezee yaani, wakati hatutoweza ku, hatutoweza kumiliki ule wakati kuelezea sifa zake huyu mwanamke mtukufu ambaye zinati abiha ambaye ni alima tugaira muallima. Tunamwona bibi Zainab salamullahi alaiha ni mwanamke mtukufu amesifika na Mtume na akasifika na Ahlibeiti zake na akasifiwa na wazazi wake. Kwa kujua kuwa bibi Zainab ni nani, hii ni moja katika fadhila na mambo ambayo kwetu yanawajibika kuweza kumjua huyu mwanamke mtukufu Bibi Zainab salamullahi alaiha. Bila kusahau, tena tunatoa hongera zetu kwa Imamu Asiri wa Zaman Abasaleh Almahdi ajalallahu taala farajahu sharif, kwa haya mazazi bora ya huyu mwanamke mtukufu ambaye ni Bibi Zainab salamullahi alaiha, na ili tuweze kuzidi kuongelea mazungumzo kuhusu Bibi Zainab kwa kweli ni kama nilivyosema pale mwanzo, yaani tunaweza tukaandika vitabu chungu nzima tukazungumzia fadhila zake, tukitaka kufanikisha kuelezea kuhusu Bibi Zainab na bado hatutofikia mwisho kuyaelezea zile fadhila zake Bibi Zainab salamullahi alaiha. Hapa tukimwangalia Bibi Zainab salamullahi alaiha, tunaweza tukasema kwa uhakika ni katika mwanamke maasum. Tukisema maasum tunamkusudia nini? bibi Bibi Zaina salamullahi alayha, tunaona tuna maasumin kumi na wanne alaihim assalam, na Bibi Zaina pia tukisema pia ni maasum, hamna wa kupinga, kwani dalili zimetimia za kuonyesha utukufu na fadhila za huyu mwanamke mtukufu ambaye alijikinga na alijiweka mbali na mambo ambayo hayamridhishi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na ndiyo sababu akawa Bibi Zainab katika historia ya Kiislamu, akawa ni katika mwanamke bora katika wanawake ambao wametukuzwa katika historia za ya Kiislamu. Tukiangalia ubora na utukufu wa Bibi Zainab salamullahi alaiha, yeye mmojawapo ambayo ndio dunia hii leo hii inatakiwa izingatie kwa kumjua mwanamke huyu mtukufu Bibi Zainab salamullahi alayha. Yaani dunia yenyewe, yani kwa ujumla, inahitajia kumjua Bibi Zainab salamullahi alayha, bila kuweka mipaka fulani kwa watu fulani, au mipaka fulani kwa watu fulani, yaani tuseme watu fulani wao ndio ambao wanatakiwa wamjue Bibi Zainab peke yake, la, watu wote kwa ujumla ulimwenguni au ulimwengu mzima wanatakiwa wamjue Bibi Zainab salamullahi alaiha. Kutokana na nini? Kutokana na elimu yake, kutokana na subira yake, na subira ya Bibi Zainab ambayo inajulikana katika historia kama mwanamke shupavu, mwanamke shujaa ambaye alisimama kuweza kutetea dini ya Mwenyezi Mungu kutetea yale ambayo mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa muda wa miaka ishirini na, na minne, yani mambo mengi sana yangefichika. Ile zahma ya mtume ambayo, khidma ambayo mtume amekuja kutushughulikia sisi waja wa Mwenyezi Mungu, baada ya kuwa mtume ameangaika kutu kishia ule Uislamu wakaja waliokuja maadui wa Uislamu tia katika njia zote za kila aina, wakija kuupiga Uislamu, lakini kwa baraka ya huyu mwanamke mtukufu, ambaye ni Bibi Zainab salamullahi alaiha, alisimama wima, bila kumwogopa yeyote katika huu ulimwengu wa Mwenyezi Mungu, ila Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na kwa ajili ya kusimama kule kwake alikosimama alisimama ili kuitetea ile haki ya binadamu katika huu ulimwengu, kutetea haki ya binadamu leo hii katika huu ulimwengu ambao tunaoishi sisi leo hii. Je, mimi na wewe tukiumiza ina thamani kiwango gani? Unapofikisha ujumbe wako, ujumbe uliowapatiwa ukaufikisha kama ulivyo unavyotakiwa ufikishwe, ni ufahari ulioje. Usipunguze kitu wala usizidishe. Bibi Zainabu alisimama wima kuutetea Uislamu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kama anavyosimama mwanamke kuwatetea wanawe wanapokuwa wanavamiwa na adui. Bibi Zainabu alisimama wima na kufikisha ujumbe baada ya ndugu yake kuwa shahidi, kama tunavyojua historia ya Karbala. Alifikisha ule ujumbe ambao wengi wa umati wa umati wake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa wasingeweza kufahamu, lakini kwa fadhila za Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, Bibi Zainab salamullahi alaiha aliweza kutufikishia kila kitu ambacho mtume wetu sallallahu alaihi wa alihi wa salam aliangaikia na kusumbuka ili umati wake uweze kujua ni lipi alilo Mwenyezi Mungu alilomtuma katika huu ulimwengu. Subira ya bibi Zainab, kama turudi nyuma katika mazungumzo yetu tuliyozungumzia, tunasema ulimwengu leo hii unahitajia kumjua bibi Zainab, kwa vile leo hii misukosuko ambayo tunaipata sisi wanadamu, bila kuangalia mwanadamu aina gani, Muislamu awe awe Mkristo, awe mnani, awe nani, awe nani kuna misukosuko mingi ambayo inakumbana na sisi walimwengu, na tukirudi kwa upande wa bibi Zainab, tutaweza kutimiza ile natija ambayo inatakiwa katika malengo yetu ya maisha. Lakini tukisema tukate tamaa, tukate tamaa katika misukosuko ambayo inatukumbana na sisi walimwengu, hivyo hivyo ndivyo ambavyo bibi Zainab kama angekata tamaa ya kutufikishia huu ujumbe ambao umefanya Bibi Zainab akajitolea. Yani, kujitolea kivipi? Akatoa nafsi yake, akatoa jamaa zake, akatoa watoto wake, akatoa mali yake, ili kuweza kufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu subhanahu wake. Kwa hivyo, na sisi pia walimwengu, subira ya Bibi Zainab tujifundishe tuangalie kiwango gani ambacho tunaweza kupambana kama alivyopambana huyu mwanamke mtukufu, bihususi sisi wanawake wa Kiislamu ambao sisi ambao tuna tuna majukumu mengi, majukumu ya kulea watoto wetu au kuangalia nyumba zetu, kwa ujumla. Natija ya bibi Zainab salamullahi alayha, kwa nini kila kilichokuwa kikimpata bibi Zainab katika misukosuko ya hulimwengu, yeye alikuwa akisema nini? Mara aitu ila jamila, sijaona yote haya ambayo yamenizingira misukosuko yote ambayo nimeipata sijaona, ila nimeona uzuri. Tuangalie, je, wewe unaona uzuri kwa njia gani mwingine? Ndo huyo, kwa ajili ya kukosa ile natija, kufanya subira kidogo tu, anaamua kwenda kujitia kikazi. Tabibu wa hakika ni wewe mwenyewe binadamu, kupigana na nafsi yako mwenyewe kama vile bibi Zainab salamullahi alaiha alipigana na misukosuko yote, na akasema wa mara aitu ila jamila, na akapata natija yake, akapata cheti chake, na akapata jina lake limebaki katika historia. Je, sisi hatutaki majina yetu yabaki katika historia? Je, tunataka kwa njia gani majina yetu yabaki katika historia? Wewe kama mwanamke wa Kiislamu wewe mimi nakuachia swali au nakuuliza, kila mtu ajibu swali lake. Kila mmoja atabeba mzigo wake mwenyewe na kila mmoja ataulizwa yale ambayo alikuwa akiyatekeleza katika ulimwengu. Sasa tukiangalia natija hizi, subira ni nini? Yote ambayo tuta, tutakayoyatekeleza kama vile tumemchukua bibi Zainab salamullahi alaiha kuwa kama kiele, kielekezo chetu au kuwa kama mfano wetu ambao tunaweza kutoa mfano bora katika mwanamke ambaye anatakiwa kuigwa katika huu ulimwengu wa leo mpaka siku ya kiyama. Na tija yetu, tunataka nini? Tunaambiwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika Qur'an, kwa yakini watu wa peponi leo wamo katika shughuli, wamefurahi. Je, wewe utaki kuwa ni katika wenye kufurahia pepo? Kila mmoja anatafuta pepo katika hii dunia ili apate nini? Apate pepo katika ulimwengu ujao. E, tunashukuru Mwenyezi Mungu kwa hii taufiki ambayo ametupa, na Mwenyezi Mungu atujalie Bibi Zainab salamullahi alaiha, katika huu ulimwengu tulioko, tuwe tunaishi maisha ya kibibi Zainab salamullahi alaiha, na awe ni shufaa yetu siku ya Kiyama, ni mwenye kutufanyia shafaati, insha Allah. wa hadha salamu alaikum Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Kampuni moja ya Iran ambayo msingi wake ni elimu au knowledge based imeshinda tuzo ya mradi bora wa uhawilishaji wa teknolojia wa jumuia ya ushirikiano ya kiuchumi ya D8 ambayo inazileta pamoja nchi za kiislamu zinazoendelea. Tuzo ya mradi wa uhawilishaji wa teknolojia kati ya makampuni manane ya nchi zinazoendelea za kiislamu inayojulikana kama kitengo ushirikiano wa kiuchumi cha D8 huko Ankara, mji mkuu wa Uturuki, likabidhiwa kwa pamoja kwa kampuni ya Iran inayozalisha mashine na nanofibers na kampuni nyingine ya Malaysia. Mkuu wa kituo cha maendeleo ya teknolojia cha Iran, Milad Sadhanlu, ameashiria kuundwa kwa mtandao wa kubadilishana teknolojia kwa lengo la kuendeleza ushirikiano wa kiteknolojia kati ya nchi nane za Kiislamu na kueleza kuwa sekretariati ya mtandao huu ilianzishwa nchini Iran katika bustani ya teknolojia ya Pardis. Amesema lengo kuu la sekretariati hii ni kukusanya na kutathmini mipango ya kiteknolojia ya nchi za Kiislamu. Alibainisha kuwa madhumuni ya kutoa tuzo ya mpango bora wa uhamishaji au uhawilishaji wa teknolojia ni kuendeleza ushirikiano wa kiteknolojia kati ya nchi za D8 na kusaidia kampuni za kibinafsi zinazozingatia maarifa au ilmu. Mkuu wa shirika la sayansi na teknolojia la Turkia, Hassan Mandal, amesema maendeleo ya mradi au miradi ya teknolojia ya nchi za Kiislamu ni ya kuvutia. Ameeleza uh, matumaini yake kuwa miradi ya teknolojia iliyopendekezwa ya nchi zilizoendelea za Kiislamu itaongezeka zaidi. Shirikisho la watengeza magari barani Ulaya limetangaza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa taifa la kumi duniani kwa kuzalisha na kutengeneza magari madogo. Shirikisho la watengeneza magari barani Ulaya limeitangaza jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa taifa la kumi duniani kwa kuzalisha na kutengeneza magari madogo ambapo taarifa hiyo imeeleza kuwa katika kipindi cha mwezi Januari hadi Septemba mwaka huu Iran ilizalisha magari mengi madogo na kuyapiku mataifa makubwa kama vile Ufaransa, Uingereza na Italia, nukta inayoashiria kuwa Iran imepiga hatua katika uga wa teknolojia ya kuunda magari ya kiwango cha juu na kwa teknolojia ya kisasa duniani. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya sekta ya viwanda, katika kipindi cha kati ya Januari na Septemba mwaka huu, jumla ya magari milioni arobaini na tisa laki nane yalitengenezwa na kuzalishwa duniani, ambapo eh, nafasi ya Iran ilikuwa ni asilimia moja nukta tisa na kuifanya ishike nafasi ya kumi duniani kwa kutengeneza magari madogo. Katika mwaka uliopita na katika kipindi cha Januari hadi Septemba, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilishika nafasi ya 13 duniani kwa kuzalisha magari madogo. Hili ni ongezeko la asilimia 31.2 ikilinganishwa na mwaka jana. Chama cha watengeneza magari barani Ulaya kimesema kuwa mwaka huu hadi kufikia mwezi Septemba, Iran imeapiku mataifa mengi katika kuzalisha magari madogo duniani kama vile Russia, Jamhuri ya Czech na Slovakia, halikadhalika mataifa makubwa ya Ulaya kama Ufaransa, Uingereza na Italia Yameachwa nyuma na Iran katika miezi tisa ya awali ya mwaka huu katika uga wa utengenezaji magari madogo. Katika kipindi hiki, Iran imeweza kutengeneza magari madogo ya kutembelea laki 949726 huku Ufaransa ikitengeneza magari laki sita tisini na tatu elfu. Jamhuri ya Kiislamu Iran imeendelea kupiga hatua za ustawi na maendeleo katika sekta mbalimbali zinazotegemea teknolojia ya kisasa kama vile utengenezaji magari na hivyo kuongeza kiwango cha uzalishaji licha ya kuandamwa na vikwazo vya kiuchumi na mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa ya Marekani na waitifaki wake. Kongamano la kimataifa la wataalamu wa ugonjwa wa kifua kikuu au TB limefanyika hivi karibuni huko Nairobi, Kenya, kujadili mbinu mujarabu za kuimarisha ushirikiano kati ya sekta binafsi na sekta za umma kwenye mapambano dhidi ya ugonjwa huo uh, hatari huku apu au aplikesheni ya TBU lite ikitajwa kuleta mapinduzi katika tiba. Kifua kikuu au TB husambazwa kupitia hewa pale mtu anapovuta hewa iliyo na bakteria aina ya Mycobacterium tuberculosis wakati wa kukohoa. Kwa mujibu wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Duniani, TB ni moja ya magonjwa kumi yanayosababisha vifo vingi duniani. Kwa kiasi kikubwa, kifua kikuu huathiri mapafu, lakini sehemu nyingine mwilini pia zinaweza kuambukizwa. Takwimu za WHO zinaonyesha kuwa idadi kubwa zaidi ya wagonjwa wa kifua kikuu duniani ni watu wazima na wengi wao ni wanaume. WHO imeiondoa Kenya na mataifa mengine matano kwenye orodha ya mataifa 30 yaliyo na visa vingi vya wagonjwa wa kifua kikuu duniani. WHO kwenye taarifa yake ya mwaka 2022, imeeleza kuwa kwa mataifa mengine hali ilikuwa mbaya zaidi, ukizingatia athari za janga la korona au COVID-19. Mary Nzamalu ni afisa wa matibabu na msimamizi wa mpango wa kifua kikuu kwenye kaunti ya Nairobi. Anafafanua kwa kusema kwa sasa wagonjwa wa wakija wanapimwa covid 19, na kifua kikuu kwa pamoja, maana dalili zinafanana. Idadi ya walioambukizwa imeongezeka kwa sababu walokuwa uh, hawawezi kufika hospitalini kwa sababu ya vikwazo vya korona. Sasa wana uhuru wa kutembea na wanapata huduma. Kwenye taarifa yake shirika la WHO linasisitiza umuhimu wa kutengwa fedha zaidi za kupambana na kifua kikuu haraka iwezekanavyo, ukizingatia madhila ya janga la COVID-19. Mwaka 2021 watu milioni 10.6 waliugua kifua kikuu, idadi ambayo ni ongezeko la asilimia 4.5 kutokea mwaka uliopita wa 2020. Ripoti ya WHO inabainisha kuwa watu milioni 1.6 walikufa kutokana na kifua kikuu au TB katika kipindi hicho. Kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka kadhaa, idadi ya wanaogua kifua kikuu na kifua kikuu sugu imeongezeka. Kwa mujibu wa WHO, idadi ya maambukizi mapya ya kifua kikuu sugu iliongezeka kati ya mwaka 2020 na 2021. Kwa mantiki hiyo, shirika hilo la afya duniani linasema idadi kubwa ya walioambukizwa wa kifua kikuu hawakupimwa wala kutibiwa. Mike Masharia, ambaye ni meneja wa kiufundi katika mpango wa kukomesha TB nchini Kenya unaofadhiliwa na uh, baadhi ya madola ya kimataifa, anaeleza umuhimu wa matumizi ya teknolojia katika vita dhidi ya kifua kikuu, na anasisitiza kuwa apu hii ya TBU lite inamwezesha mhudumu wa afya kumsajili mgonjwa, kuna kili maelezo yake kuhifadhi takwimu na kumwelekeza kwenye kituo cha afya kilicho karibu naye kokote ndani ya mipaka ya Kenya. Hii ina maana hata pale anapohamia sehemu nyingine, bado maelezo yapo na wataalamu wa afya wana uwezo wa kuharifiwa anapotokea mgonjwa wa kifua kikuu. Apu hii ya TBU Light imeleta tija hasa katika kuhifadhi takwimu na ufuatiliaji wa wagonjwa wa kifua wa kikuu kokote waliko ndani ya mipaka ya Kenya. Takwimu zinaashiria kuwa mwaka 2021 idadi ya maambukizi ya kifua kikuu yalipungua, ila bado hayakufikia viwango vya kabla ya janga la korona kuzuka. Hali eh, kwamba idadi ya walioambukizwa TB imepungua inaashiria kuwa ambao hawajapimwa na kutibiwa wameongezeka na hatimaye kusababisha ongezeko la vifo. Shirika la afya duniani linasema, hii ina maana kuwa baada ya muda idadi ya walioambukizwa kifua waki kikuu itaongezeka. nam ape msikilizaji, naona muda mda uliotengewa kipindi hiki umekamilika, lakini matumaini yangu kuwa tutaendelea kujikinga na maradhi mbalimbali ya kuambukiza kama vile TB ili tuwe na afya njema. La ziada sina kutoka hapa Teheran, ili ya kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. na shukrani sana Mubarak Enia kwa kipindi chako cha sayansi na teknolojia mpya. Vilevile natoa shukrani zangu katika kipindi chetu cha kwanza cha kumbukumbu ya wilada ya Bibi Zainab alaihis salam, tuliokuwa naye Ustadhate um Muhammad kutoka Kum, Iran, naye tunamshukuru sana kwa mawaidha yake na sasa tunaletea makala yetu ya leo katika historia. Lakini kabla ya kukaribisha, nasoma maoni yake Alhaji Takdir Haji Muhammad wa Kilimanjaro, Tanzania. Anasema leo ndio ile siku jitu litakapodondoka, jitu kandamizi, jitu linalojipa ujiko wa polisi wa dunia, jitu linalokwamisha mapinduzi ya kiislam kusambaa. Anasema ni kupitia timu pendwa ya Irani ikikutana na timu ya mashetani ya Marekani. Ni leo saa nne usiku, heshime dua zetu tuzielekeze huko Katar. Ni maoni yake Al Haji Takdir Haji Muhammad wakili manjaro Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Yahya Ali kutoka Tanga Tanzania, yeye akaandika, ni Yahya Ali kutoka Tanga mtaa wa mabanda ya papa Tanzania, anasema Urusi inapaswa kuchukua Ukraini yote ili waanze kazi ya ujenzi wa mji huo wa Ukrain na kwa upande wa maoni yake yaya ya ali anakomea ya hapo. Msikilizaji wetu mwingine kwa usiku huu ni kutoka Dar es Salaam, kama nitakuwa sijakosea, ana ni mkazi wa Dar es Salaam, anasema lakini yupo Iringa kikazi na ametoa nambari zake za simu. Tunakushukuru pia, na sasa tunakaribisha makala yetu ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe nne Jamadi l Awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijria, inayosadifiana na tarehe ishirini na tisa Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Siku kama ya leo miaka mia nane thamanini na tisa iliyopita aliaga dunia Ibni Athir Jazari, mwanahistoria mtaalamu wa fasihi na mpokezi mkubwa wa hadithi. Ibn Athir alizaliwa mwaka 555 hijria huko Iraq na kujifunza taaluma mbalimbali. Alipata mashuhuri katika masuala ya lugha na fasihi ya Kiarabu. Kitabu maarufu zaidi cha Ibn Athir ni Alkamil fi Tarikh. Kitabu kingine cha mwanazoni huyo mkubwa wa Kiislamu ni Usdul Ghaba fi marifati sahaba ambacho kinaelezea wasifu wa masahaba7 wa wa mtume Muhammad sallallahu alayhi alihi wasallam. Wa miaka 79 iliyopita sawa na tarehe 29 Novemba mwaka 1943, harakati ya ukombozi ya kupambana na ufashisti iliundwa nchini Yugoslavia chini ya uongozi wa Marshal Tito. Wapiganaji wa harakati hiyo walitoa pigo kubwa kwa wanajeshi wa Ujerumani wakati Yugoslavia ilipokuwa ikikaliwa kwa mabavu na jeshi la Ujerumani. Mwaka 1944 wapiganaji wa harakati ya kupambana na ufashisti nchini Yugoslavia waliwafukuza nchini mwao wanajeshi vamizi wa Ujerumani kwa kusaidiwa na jeshi jekundu la Urusi ya zamani. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita mwafaka na tarehe 29 Novemba mwaka 1947, baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha kwa wingi dhaifu wa kura swala la kugawanywa ardhi za Palestina baina ya serikali mbili, yani Palestina na ya Kiyahudi. Uamuzi huo usio wa kiadilifu na usio wa kimantiki ulichukuliwa chini ya ushawishi wa serikali za Magharibi, hususan Marekani na Uingereza. Na miaka kumi na miwili iliyopita sawa na tarehe nane mwezi Azar mwaka 1389 hijria shamsia madakta Majed Shahriari na Fereydun Abbasi waliokuwa wahadhiri wa fizikia ya nyuklia wa Iran walilengwa katika mashambulio wa mawili tofauti ya kigaidi mjini Teheran. Dkt Abbasi alijeruhiwa ambapo Dkt Majid Shahriari, mhadhiri wa chuo kikuu, mwanafizikia na msomi wa nyuklia wa Iran, akauawa shahidi katika shambulio hilo. Magaidi waliofanya jinai hiyo walitiwa nguvuni na kukiri kwamba wanashirikiana na shirika la ujasusi la Israel, Mossad. Na tunatamatisha matangazo haya kwa habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Irani Ibrahim Raisi amesema Irani na Iraki zinatilia maanani umuhimu maalum katika kukuza amani na utulivu katika eneo, akisisitiza kuwa mataifa yote mawili yameazimia kithabiti kupambana na chanzo cha ugaidi na ukosefu wa usalama wa kieneo. Iran imesema makampuni ya Ujerumani na Marekani ambayo yalimpa dikteta wa zamani wa Iraq Sadam Hussein silaha za kemikali wakati wa vita vyake vya mwongo wa themanini dhidi Iran ya Iran yanahusika katika jinai hiyo na hivyo ni lazima yafikishwe mahakamani. kwa herini.