Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema: je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema: je, wewe ni Yusuf? Akasema: mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni tena kwenye matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya akhlaki katika Uislamu na ulimwengu wa michezo. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya karibu muda wa nusu dakika tutayaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. imetumia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatiyo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. IRGC yatoa pigo kwa idara ya ujasusi ya nchi moja yenye fikra mgando katika ghuba ya Uajemi. Ko Palestina watatu wakiwemo ndugu wawili, wawili wa kiume wauliwa shahidi ukingo wa Magharibi. mzingiro wa Alshababu katika hoteli moja nchini Somalia wahitimishwa, raia tisa na askari mmoja wa wawa. Na rais wa zamani wa Komoro Abdallah Sambi ahukumiwa kifungo cha maisha jela. Sasa ni habari kamili. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC limemtia mbaroni ajenti wa idara ya ujasusi ya moja ya nchi zenye fikra mgando ya Ghuba ya Uajemi huko Bandar Lenge. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa ajenti wa idara ya ujasusi ya moja ya nchi zenye fikra mgando ya Ghuba ya Uajemi ambaye alikuwa akipanga kutekeleza hujuma za kuvuruga usalama magharibi mwa mkoa wa Hormuzgan amekamatwa na askari wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu katika mji wa Bandar Lenge. Operesheni ya kumnasa ajenti huyo wa kijasusi imetekelezwa baada ya uchunguzi wa kiintelijensia na ufuatiliaji wa umakini mkubwa, ambao umewezesha kumkamata ajenti huyo kabla hajafanikisha hujuma yake ovu ya kuvuruga usalama. Kuibuka machafuko hivi karibuni nchini Iran kwa kisingizio cha kifo cha Masa Amini kwa mara nyingine tena kumefanya maadui wa nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuitumia kama fursa ya kuingilia masuala ya ndani ya Iran na kushadidisha machafuko kadiri wawezavyo. Katika ghasia za hivi karibuni, viongozi wa kisiasa wa Marekani na wa baadhi ya nchi za Ulaya, vyombo vyao vya habari na vile vile vyombo vya habari vya lugha ya Kifarsi vinavyoungwa mkono na nchi za magharibi vililitumia vibaya tukio hilo la kusikitisha na kwa kauli mbiu ya kinafiki ya kuunga mkono haki za wananchi wa Iran kuunga mkono wafanyafujo, wazushaji machafuko na wavurugaji usalama wa wananchi. Lakini pamoja na hayo, mamilioni ya wananchi wa Iran wamejitokeza mabarabarani na katika viwanja mbalimbali nchini kuunga mkono mfumo na nchi yao na kupinga vikali fujo na machafuko hayo. Wapalestina watatu wakiwemo ndugu wawili wa kiume Jawad na Dhafar Abdurrahman wameuawa shahidi asubuhi ya, ya leo baada ya kupigwa risasi na askari katili wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel katika kijiji cha Kafra Ain, kaskazini mwa Ramallah, ukingo wa magharibi, Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Duru za Palestina zimeripoti kuwa Dhafar Abdurahman Rimawi mwenye umri wa miaka 21 ameuawa shahidi kwa kupigwa risasi na askari wa utawala ghasibu wa Israeli huko Kafraain dakika chache baada ya kuuawa shahidi kaka yake. Kuhusiana na tukio hilo, wizara ya afya ya Palestina imeripoti kuwa baada ya kuawa shahidi Dhafar Rimawi dakika chache baada ya kuuliwa shahidi kaka yake Jawad idadi ya mashahidi wa tukio hilo imeongezeka na kufikia watatu. Jana, yani usiku, alizuka mapigano kati ya Wapalestina na wavamizi wa Kizayuni katika kitongoji cha Bait Amr kilichoko kaskazini mwa mji wa Al Khalil na baadhi ya maeneo mengine ya ukingo wa magharibi wa Mto Jordan. Shirika la Hilali Nyekundu la Palestina limetangaza alfajiri ya leo kuwa Wapalestina 22 wamejeruhiwa katika mapigano hayo na askari uvamizi wa utawala haramu wa kizayuni na kwamba hali za baadhi ya majeruhi ni mbaya. Wakati huo huo, Rais Abdul Majid Tebboune wa Algeria amesisitiza haja ya kuchukuliwa hatua za kivitendo ili kurejesha haki za Wapalestina. Kwa mujibu wa shirika la habari la Irna, Tebboune amezitaka nchi duniani kuchukua hatua za kivitendo za kuunga mkono haki za watu wa Palestina na akaeleza kwamba uungaji mkono huo haupasi kujifunga na utoaji msururu wa kauli na taarifa tu. Rais wa Algeria ameendelea kusisitiza kwa kusema, sisi nchi za kiarabu inatupasa turejeshe moyo wetu wa kujiamini ili tuweze kuwa na taathira katika upeo wa kimataifa. Inapasa sisi sote kwa pamoja tuunde kambi imara ya kiuchumi. katika hotuba aliyotoa kitambo nyuma Rais wa Algeria alitilia mkazo muhimu wa kuliunga mkono taifa la Palestina na akasema piganio tukufu la taifa la Palestina litabaki kuwa kadhia kuu, mhimili mkuu na suala la msingi kwetu, ambalo linalengwa kufutwa na maghasibu wa kizayuni kupitia hatua wanazochukua. Algeria imekuwa mtetezi wa haki za wananchi wa Palestina tangu mwanzoni mwa kadhia ya Palestina na imekuwa ikiunga mkono piganio tukufu la ukombozi wa Quds kwa njia mbalimbali. Haki za wananchi madhulumu wa Palestina zinaendelea kukanyagwa na kuporwa na utawala ghasibu wa kizayuni wa Israel na kwa jinai unazoendelea kufanya kwa zaidi ya miaka sabini sasa. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inakujeni kutoka hapa Redio Tehran. Vikosi vya usalama vya Somalia vimevamia hoteli moja katika mji mkuu Mogadishu ili kumaliza mzingiro wa siku moja wa wapiganaji wa al Shababu ambao waliwaua watu tisa kwenye jengo lililoko karibu na makazi ya rais katika mji huo. Milio ya risasi ilisikika ndani ya hoteli ya Villa Ros jana Jumatatu, wakati kikosi maalum cha usalama kilipopambana na wanamgambo wa kundi la kigaidi la Ashabab kwa zaidi ya saa kumi na mbili baada ya kundi hilo kuvamia jengo la hoteli hiyo katikati kati mwa Mogadishu. Msemaji wa polisi alisema raia sitini wameokolewa katika operesheni hiyo huku waziri mmoja wa serikali akisema ye pamoja na watu wengine walilazimika wa kupiga teke mlango ili kutoroka baada ya kukwama ndani ya hoteli hiyo baada ya sala ya la lasiri wakati mshambuliaji wa kujitoa mhanga aliposhambulia na kuzuka mapigano ya silaha. Operesheni katika hoteli ya Rose imehitimishwa, amesema Sadik Adin Ali, msemaji wa polisi, akimaanisha hoteli ya Villa Rose ulikotokea mzingiro huo. Ali amesema waasi hao wameua raia wanane, na baadaye akaongeza kuwa askari mmoja pia alifariki katika mzingiro huo na wengine watano walijeruhiwa, kwa mujibu wa msemaji huyo wa polisi ya Somalia. Wapiganaji sita wa Ashababu walihusika katika shambulio hilo ambapo mmoja alijiripua na watano wakauawa kwa kupigwa risasi na vikosi vya usalama. Shambulio la jana la Shababu limezidi kuthibitisha uwezo ulilonao kundi hilo lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida wa kuendelea kufanya mashambulizi hatari na wakati mwingine ya kusababisha vifo vingi ndani ya jiji la Mogadishu licha ya serikali ya Rais Hassan Sheikh Muhamud kushamirisha operesheni za mashambulizi dhidi ya kundi hilo. Na rais wa zamani wa visiwa vya Komoro Abdallah Sambi amehukumiwa kifungo cha maisha jela kwa kosa la uhaini mkubwa. Mahakama ya usalama wa taifa ya serikali ya Komoro ilitangaza jana wakati wa kusikilizwa kesi hiyo kwamba Ahmed Abdallah Sambi rais wa zamani wa visiwa hivyo ambaye alishtakiwa kwa uhaini amehukumiwa kifungo cha maisha jela. Sambi alishtakiwa kwa kuuza pasipoti kwa watu wasio na utaifa wanaoishi katika nchi za ghuba ya Uajemi. Abdullah Sambi, mwenye umri wa miaka 64, na mpinzani mkubwa wa rais Azali Asumani, ametiwa hatiani na mahakama usalama wa taifa, chombo maalum cha mahakama ambacho maamuzi yake hayawezi kukatiwa rufaa. Jaji wa mahakama hiyo Umar bin Ali alisoma hukumu dhidi ya rais huyo wa zamani wa Komoro akisema Sambi amehukumiwa kifungo cha maisha jela. Mahakama inaamuru kutaifishwa mali na milki zake kwa manufaa ya Beitulmal. Familia na wafuasi wa Sambi wamesema mwenendo wa mahakama hiyo ni wa kisiasa na wamepinga hukumu iliyotolewa dhidi ya rais huyo wa zamani wa Komoro, Ahmed Abdallah Sambi ambaye aliongoza visiwa hivyo vidogo vya bahari ya Hindi kati ya mwaka elfu mbili na sita na elfu mbili na kumi na moja Alipitisha sheria ya mwaka elfu mbili na nane iliyoruhusu uuzaji wa pasi za kusafiria kwa bei kubwa. Alitumiwa kuhusika na no ubadhirifu wa mamilioni ya fedha katika mpango huo. Komoro ambayo ni majumui ya visiwa vitatu vilivyowahi kukoloniwa na no Ufaransa, vilivyoko kaskazini magharibi mwa Msumbiji, vimehimili miaka mingi ya machafuko ya kisiasa tangu ilipojipatia uhuru wake mwaka 1975. Nchi hiyo imeshuhudia majaribio ya mapinduzi zaidi ya ishirini, ambapo manne kati ya hayo yalifanikiwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho ripoti kuhusu jinai za kivita za muungano wa Saudia na Imarati nchini Yemen. Kituo cha sheria cha Ainul Insania maana yake ikiwa ni jicho la ubinadamu cha Yemen kimetoa takwimu za kushtua kuhusu maafa ya kibinadamu na kiwango cha uharibifu uliosababishwa na mashambulio ya muungano uvamizi wa Saudi Arabia na muungano wa falme za kiarabu Imarati katika nchi hiyo, takwimu ambazo zinaanika wazi wigo wa jinai za kivita zilizofanywa na muungano huo na waungaji mkono wake wa Magharibi na Wazayuni. Mbali na kuwa jinai hizo za kutisha zinatilia shaka madai ya eti kutetea haki za binadamu yanayotolewa na mashirika ya kimataifa katika uwanja huo. Suala hilo pia linaanika wazi uzembe unaofanywa na taasisi za kimataifa na hasa Umoja wa Mataifa katika kuwajibisha muungano huo wa Saudia na Imarati pamoja na waungaji mkono wao wa wa magharibi na wazayuni kuhusu jinai hizo za kutisha zinazotekelezwa dhidi ya watu wa Yemen wasio na hatia kwa mujibu wa ripoti ya maandishi ya kituo hicho cha sheria cha Yemen, katika siku 2800 za vita wa Yemen, 18013 waliuawa washahidi na wengine 29660 kujeruhiwa, ambapo kati ya hao watoto ni 4061 na waliuawa shahidi na 2739 walijeruhiwa. Wanawake 2454 waliuawa shahidi na wengine 2966 walijeruhiwa katika vita hivyo vya kichokozi. Pia katika kipindi hicho, nyumba laki tano 98 elfu 737 za makazi vyuo vikuu 82, misikiti 1679, vituo vya utalii 379, hospitali na vyuo vya afya hospitali na vituo vya afya 415, shule na vituo vya elimu 1242, viwanja vya michezo 140, maeneo ya kihistoria 255, vituo vya habari na utangazaji 61, ardhi za kilimo elfu kumi mia nane na tatu, viwanja vya ndege 15, bandari 16, mitambo ya kuzalisha umeme 344, barabara na madaraja elfu saba na tisini na tisa, mitandao na vituo vya mawasiliano 616, hifadhi na mabomba ya maji 2974, miundombinu ya kiserikali elfu mbili mia moja na moja, viwanda mia nne na saba meli za mafuta mia tatu themanini na tano majengo ya biashara elfu kumi na mbili na thelathini vituo mia nne na hamsini na nne vya mifugo na kuku magari madogo elfu kumi mia na kumi na mbili malori ya kubeba chakula mia tisa tisini na nane masoko mia saba boti za uvuvi 485 maghala ya chakula elfu moja na kumi na nne na vituo mia nne na ishirini na tano vya kujazia mafuta ya petroli na dizeli kwenye magari vilishambuliwa na kuharibiwa kabisa katika vita hivyo vya muungano wa kivamizi wa Saudi Arabia. Kwa takwimu hizi za kutisha na za kushtua, ni wazi kwamba stratejia ya muungano huo uvamizi ilikuwa na ingali ni kuiteketeza kabisa Yemen na kuisawazisha na ardhi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 46 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaendelea kuzungumzia na kuchambua akhlaki za kisiasa katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendwa msikilizaji, bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika mfululizo uliopita wa 45 wa kipindi hiki tulianza kuzungumzia mfungamano usiopambanulika wa dini na siasa kulingana na mafundisho ya Uislamu na kwa kutaja mifano ya wazi iliyoshuhudiwa wakati wa ukhalifa wa Imamu Ali alayhi salam, tukaonyesha kuwa hakuna mfanano wala nukta yoyote ya pamoja kati ya siasa za Uislamu wa asili na siasa za kishetani na kitaghuti za watawala wa kiimla na kidikteta wa zama na mahala popote pale. Katika kuichambua na kuichanganua zaidi maudhui hii leo, tutagusia machache yaliyoelezwa na Quran kuhusu misingi ya akhlaqi za kisiasa za Uislamu, kinyume na mtazamo finyu na wakijuujuu wa mambo walionao baadhi ya watu kwamba Quran ni kitabu kilichojifunga kuzungumzia baadhi ya masuala ya kiakhlaqi, kimaadili na kimaanawi tu. Ukweli ni kwamba kitabu hicho kitukufu cha mbinguni kimetoa dira na mwongozo kamili kwa ajili ya maisha safi ya saada na fanaka na ya kuipa ukamilifu jamii ya wanadamu katika nyanja zote za mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Kutokana na mtazamo wake huo unaojumuisha kila kitu, na ili kuwafanya viongozi waweze kuwa na nafasi kuu na ya msingi katika kuainisha hatima za kila taifa na umma, siyo tu Quran haijaufumbia macho ulimwengu wa siasa, bali umeasisi pia chuo cha siasa ambacho kimevipiku vyuo na nadharia zote za kisiasa zilizobuniwa ulimwenguni. Katika mtazamo na uono wa kiujumla, Quran inazigawanya tawala za kisiasa katika sura ya tawala za tauhidi na haki na za kishetani zinazojumuisha shirki na ukafiri na batili. Katika kulifafanua hilo, kitabu hicho cha mbinguni kimetoa taswira ya tawala za hekima na busara za manabii Yusuf, Daud na Suleiman alayhimu salam, ambazo zilikuwa na sifa za kipekee katika kila nyanja, na kwa upande mwingine kimezungumzia tawala za kidhalimu na za shirki zakina Namrud Firauni na kaumu za Adi na Thamudi na kubainisha kupanda na kuporomoka kwao kulingana na kaida na utaratibu aliyoweka Mwenyezi Mungu. Kurani tukufu inauelezea pia ujumbe wa mitume wote wa Mwenyezi Mungu kwa watu kama inavyoeleza aya ya 36 ya Suratu Nahli ya kwamba na kwa hakika kwa kila umma tuliutumia mtume kwamba mwabuduni Mwenyezi Mungu namuepukeni Shetani. Ni kwa kuzingatia madhumuni ya wito huo wa Mwenyezi Mungu ndipo Nabii Ibrahimu alaihi ssalam alisimama kukabili utawala mwovu na wakidhalimu wa zama zake, na licha ya kuandamwa na kila aina ya vitisho, akapeperusha bendera ya tauhidi na imani ya Mungu pekee wa haki, na akawatangazia kinaga ubaga na kwa moyo thabiti matahuti, kama isemavyo aya ya nne ya Suratu Lmumtahina, ya kwamba hakika sisi tumejitenga nanyi na hayo mnayoyaabudu badala ya Mwenyezi Mungu, tunakukataeni na umekwisha dhihiri uadui na chuki baina yetu na nyinyi, mpaka mtakapomwamini Mwenyezi Mungu peke yake. Aya hii tukufu inabainisha kwa uwazi kabisa kwamba lugha na misamiati ya Uislamu ya kisiasa, kitauhidi na ya kupambana na ukafiri inatakiwa iwe ya uwazi na ya msimamo wa kujiamini. Na mpaka pale kambi ya ubeberu na uistikbari itakapokuwa tayari kuacha misimamo na mielekeo yake ya kupiga vita haki, wafuasi wa njia ya tauhidi wasilegeze kamba wala wasirudi nyuma katika msimamo wao, isipokuwa kama mabeberu hao wataacha vitimbi na uadui wao wasiri na wadhahiri pamoja na njama na fikra zao za kishetani. Hata hivyo, kinyume na ilivyokuwa njia na sira ya mitume wote, ya kusimama kuzikabili tawala za kitaghuti za zama zao, ili kuimarisha na kulinda utamaduni wa kitauhidi katika kila zama, walikuwepo na wanaendelea kuwepo baadhi ya watu ambao, pamoja na kuonyesha wana imani ya dini lakini kwa sababu ya kulinda nafasi na maslahi yao huwa tayari wakati wowote ule kujikurubisha kwa watawala matawuti. Katika aya ya 60 ya Suratu Nisa, Qurani Tukufu inaukana waziwazi mtazamo na mwelekeo wa watu hao ambao unakinzana na utamaduni wa kisiasa na kitauhidi wa Uislamu wa asili iliposema: Huwaoni wale wanaodai kwamba wameamini yale yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, wanataka wakahukumiwe kwa njia ya upotofu, na hali wameamrishwa wakatae hayo. Kama tunavyoona katika sehemu ya mwisho ya aya hii, na ili kutubainishia ni nani hasa anayewasukuma na kuwaelekeza watu hao kwenye msimamo huo potofu wa kisiasa Mwenyezi Mungu anasema: na shetani anataka kuwapotezelea mbali Kwa maelezo haya, ni kwamba kutokana na utamaduni asili wa tauhidi haiwezekani mtu awe na itikadi sahihi ya usuli na misingi ya tauhidi kisha avutike kwa namna yoyote ile kuzikumbatia tawala za kibeberu na kiistikbari. Mbali na nukta hii kuthibitisha jinsi dini na siasa zisivyoweza kutenganishwa, inabainisha kwa uwazi pia kwamba utamaduni wa kitauhidi na kisiasa wa Uislamu haufanani na wala hauendani pamoja kwa namna yoyote na ulimwengu wa siasa za watawala na vinara wa ukafiri, shirki na unafiki; ulimwengu ambao umejengwa juu ya msingi wa uchupaji mipaka, uonevu, udhalimu, ukandamizaji na ukanyagaji haki za kidini na kiutu za jamii ya wanadamu. Inafaa tujue pia kwamba katika fikra za kisiasa za Uislamu, Kuzikana na kuzikataa tawala za kitawuti kumetangulizwa mwanzo kabla ya kumwamini na kumkubali Mungu na Mola pekee wa haki. Katika sehemu ya aya ya 256 ya Suratul Baqara, Qurani tukufu inasema basi anayemkataa shetani na akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka amekamata kishikio madhubuti kisichovunjika. Kwa kutegemea usuli na misingi hii ya kitauhidi na ili kubainisha na kuonyesha kwa matendo mfungamano na mshikano huo wa dini na siasa, baada ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam kuhajiri Maka na kuhamia Madina, aliasisi utawala imara na madhubuti uliosimama kuyakabili madhihirisho yote ya tawala za kishetani na kiistikbari. Wakati wa utawala wake huo, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaandikia wa ali barua viongozi wa madola makubwa na yenye nguvu ya zama hizo zilizowalingania na kuwaita kwenye Uislamu, na chini ya kivuli cha mfumo wa kisiasa wa Uislamu Aliondoa mifarakano, akajenga umoja, akafuta dhulma na kuleta haki na uadilifu, akautokomeza ubaguzi na upendeleo na kuleta usawa, akazima moto wa vita na uadui na kuleta suluhu na amani, akaviondoa vinyongo na chuki kwa upendo na urafiki, na akafuta kila itikadi na ibada potofu ya kuabudu masanamu kwa tauhidi na imani ya Mungu pekee wa haki. Na kwa maelezo hayo, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 46 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 47 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran na sasa umwadia wakati wa kukuleteni macho yetu magazetini. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania na gazeti la Mwananchi, ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais Samia Suluhu Hassan ikibeba kichwa kikuu cha habari: mabango ya kumsifia yamtia hasira, Samia awapasha vigogo UWT ashangazwa kasi ndogo kukemea ukatili. Dondoo ya habari hiyo inasema, Chatanda apindua meza UWT. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo ni pamoja na gharama za maisha za paisha ada shule binafsi muhula mpya, kafu yafuata msimamo wa Chadema uchaguzi amani, na daktari ajinyonga saa chache akijiandaa kwenda kutoa mahari. Raia Mwema limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari Chadema ACT wa mtega Samia. Zito adai kuna hatari ya uchaguzi 2024 2025 kufanyika bila sheria mpya ya uchaguzi. Lisu ayaweka njia panda mazungumzo ya maridhiano ya CCM Takukuru watia mguu sakata la Gambo ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopewa kipaumbele maalumu na gazeti hilo la Raia Mwema, ambalo limeandika pia Maganya wasiompenda Samia wajinyonge, yeye awataka UWT kutosimama na mtu. Serikali kwanza. Aligeukia sasa Mwanahabari ambalo limevutiwa na habari yenye anwani maji sasa safi umeme kizungumkuti. Dondoo za habari hiyo zinasomeka, wadau waipongeza serikali kupitia DAWASA kwa kumaliza kero ya maji Dar na Pwani, pia waitaka serikali kutafuta suluhu ya kudumu katika kukabiliana na mgao wa umeme unaoendelea kinyume na matoleo mengine mengi ya leo yaliyotoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya hotuba ya rais Samia katika mkutano wa umoja wa wanawake wa CCMUWT ni Pashe limeguswa na habari yenye kichwa cha maneno, mtoto atoa ushahidi dhidi ya baba yake, kesi ya mauaji. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasomeka, mbunge amshtukia msimamizi wa mradi, kituo cha afya kutoa zabuni kwa mkewe na upatikanaji wa maji da sasa uhakika, mradi mpya wa iva kwa upande wa Tanzania. Anamalizia na gazeti la serikali Habari Leo ambalo pamoja na habari ya hotuba ya Rais Samia limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa vichwa vingine vya habari: serikali yataja mikakati kudhibiti bei za vyakula, Mpango akemea ukatili kwa watoto, ukahaba na EAC yaadhimisha siku yake, faida zake zatajwa yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye anuani ngekewa iliyocheleweshwa elfu tano wanyemelea ajira za CAS. Taifa Leo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari GMO, korti ya mpiga ruto breki. Standard nalo pia limechangamkia habari hiyo hiyo kwa kichwa cha maneno mahakama ya zuia GMO huku Linturi akimkana Kuria. Likifafanua zaidi kuhusu habari hiyo, gazeti hilo limeandika uamuzi wa serikali wa kuondoa marufuku ya miaka kumi ya vyakula vilivyobadilishwa vinasaba, kwa kifupi GMO, umesitishwa. Jaji wa mahakama kuu Mugure Thande alitoa agizo la kuzuia wizara za kilimo na biashara kuruhusu vyakula vyovyote vya GMO nchini humo hadi ombi lililowasilishwa na chama cha wakulima wa Kenya lisikilizwe na kuamuliwa. Hakimu huyo amesisitiza pia kwamba ikiwa serikali tayari imeagiza vyakula vya GMO kutoka nje, hakuna chombo cha serikali au afisa anayepaswa kusambaza kwa wananchi hadi pale mgogoro unaohusu usalama wake utakapoamuliwa. Nalo gazeti la Star limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani "Raila kukutana na wabunge, maandalizi yakifanywa kwa ajili ya maandamano." na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Vision ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari ya makala inayozungumzia jinsi wanunuzi wa magari walivyopoteza mamilioni ya shilingi kupitia ununuzi wa mitandaoni. Vision limeupamba pia ukurasa wake wa habari za michezo kwa picha ya Bikathrin Adipo likimtaja kama mwanamke wa kwanza Uganda kuidhinishwa na shirikisho la soka duniani FIFA kuwa refa wa kuchezesha kandanda. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, mauaji ya afisa wa polisi waasi 13 wanaotuhumiwa waomba wapatiwe msamaha. Na kwa upande wa Monita, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari, Museveni aongoza EAC dhidi ya waasi Kongo. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina vichwa vya habari, Joseph Kabuleta Shekhe Mwanje wakamatwa, na waziri azuia ndoa ya msichana mwenye umri wa miaka 9. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran, natumai umzima wa afya. Karibu tutupie jicho matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika uga wa spoti, haswa michuano inayoendelea ya fainali za kombe la dunia nchini Qatar, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na siku ya Ijumaa iliichabanga Wales mabao mawili kwa mtungi katika fainali za mashindano ya soka ya kombe la dunia yanayoendelea nchini Qatar. Vijana wa kocha mreno Carlos Queiroz waliingia uwanjani katika mechi ya kundi ba wakiwa na jeraha kubwa la kutandikwa na Uingereza mabao sita kwa mawili katika michi yao ya awali. Waswahili wanasema nyota njema huonekana asubuhi, kwani timu ya soka ya Iran almaarufu Tim Meli ilionekana kuwa na usongo wa kupata ushindi na ilianza kusakata kandanda safi tangu dakika za mwanzo. Baada ya kipenga cha kwanza mechi kupulizwa, kipindi cha kwanza kilimalizika huku Iran ikitawala mchezo, lakini ikishindwa kutikisa nyavu za Wales. Washambuliaji mahiri wa Iran kama Sardar Azmun anayesakata soka la kulipwa katika ligi ya Bundesliga Ujerumani na Ali Gholizade anayesakata kabumbu la kimataifa huko nchini Ubelgiji walikosa nafasi kadhaa za kufunga baada ya mashuti yao kugonga mwamba magoli ya Iran katika mechi ya Ijumaa yaliyohuisha matumaini ya Iran kusogea mbele katika kundi lake, kama itashinda katika mechi iliyobakia na Marekani, yalipachikwa wavuni na kiungo Rusbe Cheshmi na beki wa kulia Ramin Rezaian. Miji mbalimbali mbali ya Iran siku ya Ijumaa ilishuhudia furaha, nderemo na vifijo vya kushangilia ushindi huo. Vuvuzela hizo hapa Tehran na katika miji mingine ya Iran. Katika hatua nyingine, shirikisho la soka la Marekani limelazimika kuondoa bendera ya Iran isiyo na nembo halisi ya jamhuri ya Kiislamu na kuweka iliyo sahihi kufuatia malalamiko ya Teheran. Katika hatua ya kichokozi na kichochezi, timu ya soka ya wanaume ya Marekani iliondoa neno Allah katika bendera ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika akaunti yake rasmi ya mtandao wa Twitter, kitendo ambacho kimelalamikiwa vikali na viongozi pamoja na wananchi wa Iran. Iran Ilikuwa imeonya vikali kuhusu matokeo mabaya ya kitendo hicho cha Marekani cha kujaribu kubadilisha utambulisho halisi wa bendera ya Jamhuri ya Kiislamu na kutahadharisha kuwa ingeliwasilisha malalamiko rasmi kwa shirikisho la soka duniani, FIFA Kufuatia uchokozi huo wa Marekani. Hata hivyo, baada ya maonyo makali yaliyotolewa na viongozi na wananchi wa Iran, shirikisho la kandanda la Marekani limelazimika kusalimu amri na kuweka bendera halisi ya jamhuri ya Kiislamu. Ikumbukwe kuwa Iran imepangwa katika kundi moja na Marekani pamoja na Uingereza na Wales kwenye fainali za kombe la dunia nchini Qatar. Iran ambayo ipo katika nafasi ya pili kwenye msimamo wa kundi B, Jumanne inatazamiwa kucheza na Marekani inayoshika nafasi ya tatu katika mchuano wa kufa kupona. Mwenyeji Qatar imebanduliwa nje ya mashindano hayo, lakini Jumanne inacheza mchuano wa kukamilisha ratiba dhidi ya Uholanzi. Qatar walikuwa wa kwanza kuaga fainali za kombe la dunia mwaka huu baada ya Senegal kuwapokeza kichapo cha mabao matatu kwa moja katika uwanja wa Thumama, nao Ecuador kuambulia sare ya moja kwa moja dhidi ya Uholanzi katika mechi za pili za kundi A. Novemba 25 Uholanzi ililazimisha sare ya moja kwa moja na Ekuedo Ijumaa, wakati ambapo Marekani pia ilikuwa ikilazimisha sare tasa na Uingereza siku ya Alhamisi. Brazil ilisasambua sabi ya mabao mawili kwa mtungi. Hata hivyo, mchuano uliovutia zaidi siku ya Alhamisi ni kati ya Ghana na Ureno, ambapo wawakilishi hao bara Afrika kwenye michuano hiyo ya kimataifa walilimwa mabao matatu kwa mawili. Mwakilishi oh, mwingine wa Afrika kwenye michuano hiyo, Cameroon ilikubali kichapo cha bao moja bila jibu iliposhuka dimbani kuvaana na Uswisi. Fuad Brel Hembolo ndiye aliyefunga bao la pekee katika ushindi wa moja kwa sifuri uliosajiliwa na timu yake ya taifa ya Uswisi dhidi ya Cameroon katika pambano la ufunguzi la kundi G kwenye fainali hizo. Hata hivyo nyota huyo anayechezea AS Monako ya Ufaransa hakusherehekea bao hilo ikizingatia kwamba Cameroon ndiko alikozaliwa na kulelewa. Mchuano mwingine wa Alhamisi baina ya Korea Kusini na Urugwe uliishia kwa sare tasa. Siku ya Jumatano, Costa Rica ilidhalilishwa na Uhispania kwa kunyolewa kwa chupa, ililishwa mabao saba kwa mtungi Morata. Thought about it, might still go for it and does. Spain 7, Costa Rica nil. Japan na siku hiyo ilifanyia vibaya Ujerumani kwa kuichabanga mabao mawili kwa moja katika mchezo wa kundi E uliochezwa katika uwanja wa Khalifa International. Mchezo wa Croatia na Morocco uliishia kwa sare tasa, wakati ambapo Faransa ilikuwa ikishukia Australia kwa kuizaba mabao manne kwa moja. Moroko siku ya Jumapili iliitoa kimasomaso bara Afrika baada ya kumdhalilisha mkoloni Mbelgiji kwa kuisasambua mabao mawili kwa sifuri. Mabao ya dakika za lala salama ya vijana hao wa Kiarabu wa kaskazini mwa Afrika yalifungwa na Abdulhamid Sobri na Zakaria Abul Khalal. Mchuano baina wa Ujerumani siku ya Jumapili uliishia kwa sare ya moja kwa moja. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Mamia ya watu kutoka nchi tofauti wamesilimu kando ya kombe la dunia la mwaka huu 2022. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imeripoti kuwa Dr Zakir Naik, mwanazuoni wa Kiislamu wa India aliyekwenda Qatar kufanya tablighi na kueneza mafundisho ya Uislamu, amesema kuwa hadi sasa raia karibu 900 kutoka nchi mbalimbali duniani wameukubali Uislamu pambizoni mwa mashindano hayo. Dr Zakir Naik ameongeza kuwa usikiaji wa kisomo cha adhana huko Qatar umewaathiri watazamaji wengi waliokwenda kushuhudia mashindano hayo ya soka ya dunia. Ripoti hiyo imeongeza kuwa wizara ya masuala ya kiislamu ya Qatar pia imetekeleza ratiba mbalimbali mbali za kuitangaza dini tukufu ya Uislamu wakati huu sambamba na kufanyika mashindano hayo ya soka ya dunia. Wakati huo huo, mashabiki wa soka wanaoshuhudia fainali za mashindano ya kandanda ya kombe la dunia nchini Qatar wameendelea kuonyesha himaya na uungaji mkono wao kwa taifa la Palestina. Mashabiki wa soka wa mataifa mbalimbali wameonekana wakiingia viwanjani kushuhudia mechi mbalimbali za kombe la dunia zinazoendelea Qatar, wakiwa wamebeba bendera ya Palestina. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, gazeti la kizayuni limeandika kwamba waandishi wa habari wa utawala wa kizayuni wa Israel waliotumwa Qatar kuakisi mashindano ya kombe la dunia wanakabiliwa na wakati mgumu waandishi wa utawala huo bandia wamesusiwa kikamilifu na wanashindwa kufanya mahojiano na watu, kwani kila wanapojitambulisha kuwa ni kutoka Israel, Waarabu wanawekwepa kama ukoma, huku wengine wakisema wazi wazi kwamba katika dunia hakuna kitu kinachoitwa Israel. Tovuti ya televisheni ya Almayadin imelinukuu gazeti hilo la kizayuni la Yedioth Ahronoth likisema tumeelewa vizuri ni kiasi gani Israel haipendwi katika ulimwengu wa Kiarabu. Kitu kingine ambacho kimeendelea kuteka hisia za watu wengi ndani na nje ya Qatar ni namna raia wa Japan wanavyofanya usafi katika viwanja mbalimbali mbali nchini humo vinavyoshuhudia michuano ya fainali hizo. Katika hatua nyingine, nyota chipukizi wa mchezo wa tenisi ya mezani, raia wa Lebanon amejiondoa katika mashindano ya kombe la dunia ya tenisi ya mezani kwa vijana chipukizi, kwa kifupi WTT, baada ya kupangwa kumenyana na mchezaji kutoka Israel. Bisan Chiri binti wa miaka kumi na moja kutoka Lebanon amekataa kucheza na mchezaji mzayuni na kutangaza kuliunga mkono taifa la Palestina linalokabiliwa na dhuluma za utawala haramu wa Israel. Binti huyo ameungana na wachezaji wengine katika ulimwengu wa kiarabu na Kiislamu ambao wanapopangwa katika mashindano mbalimbali mbali kukabiliana na Israel hujitoa wakionyesha kutoitambua Israel na wakati huo huo kuonyesha himaya na uungaji mkono wao kwa Palestina. Mambo ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda haunasi. Tulikuwa na mengi tu, hususan kuhusiana na dondoo za hapa na pale katika kombe la dunia. Ningekufahamisha kuhusiana na historia ya kijana anayefahamika hivi sasa kama Metroboy kutoka Kenya, lakini ndo hivyo tena muda haunasi. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa wake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe nne, tare nne Jamadil Awal mwaka 1444 hijria, inayosadifiana na tarehe 29 Novemba mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 889 iliyopita aliaga dunia Ibni Athir Jazari, mwanahistoria, mtaalamu wa fasihi na mpokezi mkubwa wa hadithi. Ibn Athir alizaliwa mwaka 55 Hijria huko Iraq na kujifunza taaluma mbalimbali. Alipatwa mashuhuri katika masuala ya lugha na fasihi ya Kiarabu. Kitabu maarufu zaidi cha Ibn Athir ni Alkamil fi Tarikh. Kitabu kingine cha mwanazoni huyo mkubwa wa Kiislamu ni Usdul Ghaba fi marifati Sahaba, ambacho kinaelezea wasifu wa masahaba 75 wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Miaka 79 iliyopita, sawa na tarehe 29 Novemba mwaka 1943, harakati ya ukombozi ya kupambana na ufashisti iliundwa nchini Yugoslavia chini ya uongozi wa Marshal Tito. Wapiganaji wa harakati hiyo walitoa pigo kubwa kwa wanajeshi wa Ujerumani wakati Yugoslavia ilipokuwa ikikaliwa kwa mabavu na jeshi la Ujerumani. Mwaka 1944 wapiganaji wa harakati ya kupambana na ufashisti nchini Yugoslavia waliwafukuza nchini mwao wanajeshi vamizi wa Ujerumani kwa kusaidiwa na jeshi jekundu la Urusi ya zamani. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita, mwafaka na tarehe 29 Novemba mwaka 1947, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha kwa wingi dhaifu wa kura swala la kugawanywa ardhi za Palestina baina ya serikali mbili, yaani Palestina na ya Kiyahudi. Uamuzi huo usio wa kiadilifu na usio wa kimantiki ulichukuliwa chini ya ushawishi wa serikali za Magharibi, hususan Marekani na Uingereza. Na miaka kumi na miwili iliyopita sawa na tarehe 8 mwezi Azar mwaka 1389 hijria shamsia Madakta Majed Shahriari na Feriudun Abbasi waliokuwa wahadhiri wa fizikia ya nyuklia wa Iran walilengwa katika mashambulio wa mawili tofauti ya kigaidi mjini Teheran. Dr Abbasi alijeruhiwa ambapo Dr Majid Shahriari, mhadhiri wa chuo kikuu, mwanafizikia na msomi wa nyuklia wa Iran, akauawa shahidi katika shambulio hilo. Magaidi waliofanya jinai hiyo walitiwa nguvuni na kukiri kwamba wanashirikiana na shirika la ujasusi la Israel, Mossad. Wapenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC limemtia mbaroni ya ajenti wa idara ya ujasusi ya moja ya nchi zenye fikra mgando ya kuba ya Uajemi huko bandar Lenge. Wapalestina watatu wakiwemo ndugu wawili wa kiume wameuawa wa shahidi asubuhi ya, ya leo baada ya kupigwa risasi na askari katili wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel huko ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Na rais wa zamani wa visiwa vya Komoro Abdallah Sambi amehukumiwa kifungo cha maisha jela kwa kosa la uhaini mkubwa. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Naitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukua geni, nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwa herini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98 9035065487. anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.