Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahul Aliyyul Adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, naacheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana, hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata, basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio wa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, ni matumaini yangu kuwa hamjambo baada ya pirika-pirika za kutwa nzima. Jina langu ni Salum Bendera ninakukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/ sw. Barua pepe yetu au mail ni swahili radio at irib.ir. Unaweza pia mpenzi msikilizaji kuyapata matangazo yetu kupitia masafa mafupi na pia kupitia satelit. Aidha, unaweza kutusikiliza kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Ama kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania wanaweza kututegea sikio kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika Tanga, Lindi, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida, wakati huu mubashara kabisa. Usiku huu, mpenzi msikilizaji, mekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, pamoja na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. <mulia> Imetimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. wa vikosi vya ulinzi atilia mkazo kutumia uwezo na fursa adhimu za bahari hapa nchini. Gazeti la Uhispania lasema mechi ya Irani na Marekani hapo kesho ni mpambano mkubwa wa kisiasa. Na jumuiya 198 za Palestina na za kimataifa zatoa mwito kwa ICC chunguza jinai za Israel. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Amiri jeshi wa vikosi vyote vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametilia mkazo kubadilishwa kuwa utamaduni wa watu wote nchini utumiaji uwezo na fursa adhimu za bahari zilizopo zili, zili. Ayatullahi Seyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye pia ni amiri jeshi wa vikosi vyote vya ulinzi, ametoa sisitizo hilo leo katika kikao na baadhi ya makamanda wa jeshi la wanamaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika mkutano huo ambao umefanyika kwa mnasaba wa siku ya jeshi la wanamaji inayoadhimishwa tarehe saba Azar kwa kalenda ya Hijiria Shamsia, Ayatullahi Khamenei ametoa mwito wa kustawishwa katika pande zote uwezo wa upiganaji na wazana za ulinzi katika jeshi la wanamaji na kuendelezwa uchukuaji hatua ikiwemo upelekaji vyombo vya baharini kwenye maji ya mbali na ya kimataifa na akasema kuimarishwa mawasiliano kati ya vikosi vya ulinzi na serikali na mihimili mingine ya dola kutasaidia katika kujenga maelewano, ushirikiano na ufanikishaji kazi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria historia ya safari za ubaharia za Wairan katika zama za nyuma ambazo zilipelekea kuenezwa utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu na Wairani katika maeneo mengine ya dunia, na akasema licha ya historia hiyo na kuwepo fukwe ndefu za bahari kaskazini na hasa kusini mwa Iran, utamaduni wa kutumia fursa za bahari umesaulika nchini na inapaswa ubadilisho kuwa utamaduni wa watu wote. Kadhalika, Ayatullahi Khamenei amesema uzalishaji wa athari katika tasnia ya usanii ikiwemo utengenezaji wa filamu za katuni una taathira katika kutambulisha fursa mbalimbali za bahari, na akaongeza kwamba kwa kutumia athari za kisanii na kutambulisha uwezo wa maendeleo ya bahari ya nchi, iwe ni katika sekta ya kijeshi au sekta za ujenzi, kutazidisha shauku ya watu kutumia fursa hizo. Katika mkutano huo Admeri Shahram Irani, kamanda wa jeshi la wanamaji alitoa wa ripoti ya hatua na mipango inayotekelezwa na jeshi hilo katika sekta mbalimbali mbali. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametoa msimamo kuhusiana na azimio dhidi ya Iran la Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa na kueleza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitatoa ushirikiano wote kwa tume ya kisiasa iliyopewa jina la tume ya kutafuta ukweli. Siku ya Alhamisi, Novemba 28, baraza, kumradhi, baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa kwa mwongozo wa Ujerumani lilipasisha azimio dhidi ya Iran kuhusiana na kile kilichoitwa hali ya haki za binadamu nchini Iran. Kupitishwa kwa azimio hilo kunamaanisha kuwa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limeafiki kuundwa jopo la kutafuta ukweli juu ya madai ya kukiukwa haki za binadamu na Iran katika machafuko ya hivi karibuni. Nasir Kanani Chafi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ambao leo alikuwa na mkutano wa kila wiki na waandishi wa habari wa ndani na nje ya nchi amegusia ah, hatua ya nchi za magharibi dhidi ah, ya Iran katika baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa, na akasema kuzitumia kimhemko taratibu za haki za binadamu na kuzitumia pia kiwenzo na kimaslahi taratibu hizo dhidi ah, ya nchi zenye misimamo huru hakukubaliki hata kidogo na hakuna laaniwa na wala hakutasaidia kivyovyote vile kuboresha haki za binadamu. Mwanadiplomasia huyo wa Iran ameongeza kuwa hakuna chembe ya shaka kwamba serikali za Magharibi na serikali ya Marekani na hasa serikali ya Washington na baadhi ya zile zinazoifuata Washington zilichangia katika kuchochea machafuko ndani ya Iran na kuna taarifa za uhakika juu ya hilo na akabainisha kuwa taarifa hizo zimewasilishwa kwa mabalozi wa kigeni wanaoishi Teherani kupitia njia tofauti. Msemaji wa vyombo vya diplomasia vya Iran amesema kuna idadi kubwa ya raia wa nchi mbalimbali ambao wametiwa mbaroni katika machafuko ya hivi karibuni katika baadhi ya miji ya Iran, na kuna ushahidi madhubuti na uhakika kuhusu namna walivyochangia kuhamasisha fujo na machafuko. Kuhusu tuhuma za Marekani dhidi ya Iran kwamba imeshambulia meli ya mafuta ya Israel, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuzusha tuhuma hewa dhidi ya Tehran ni mwenendo unaofahamika sana wa Marekani, utawala wa kizayuni pamoja na waitifaki wao, na Jamhuri ya Kiislamu ina ujasiri wa kutosha wa kukiri juu ya mambo yoyote yale inayoyafanya. Katika mkutano wake huo na waandishi wa habari wa ndani na nje, Kanani Chafi ameitakia mafanikio pia timu ya taifa kandanda Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika michuano ya Kombe la Dunia nchini Qatar, na akasema kuhusu kitendo cha ja timu ya taifa Marekani cha ja kuivunjia heshima bendera ya Iran kwamba wakati Marekani inajidai kuwa mchungaji maadili na mfuta, mfuataji sheria inavunjia heshima bendera ya Jamhuri ya Kiislamu na akasisitiza kuwa Marekani imefanya uhalifu na kukiuka sheria za FIFA na inapaswa iwajibishwe na kuchukuliwa hatua za kisheria. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Gazeti Lamaka la maka la Uhispania limeitaja mechi ya soka michuano ya kombe la dunia kati ya taifa kumradhi, kati ya timu ya taifa kandanda ya Iran na Marekani kuwa ni mpambano mkubwa wa kisiasa. Timu ya taifa kandanda ya Iran itamenyana na timu ya taifa Marekani katika mechi ya tatu ya hatua ya makundi ya kombe la dunia kesho Jumanne usiku katika mechi itakayochezwa kwenye uwanja wa Thamama. Katika mechi zake mbili za mwanzo timu ya Iran ilijipatia pointi tatu na timu ya Marekani ilipata pointi mbili. Mshindi wa mechi hiyo atafuzu kuingia kwenye hatua mtoano. Michuano hiyo ya kombe la dunia ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili itakayofanyika nchini Qatar, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, gazeti la Marca linalochapishwa nchini Hispania limeandika makala maalum kuhusu pambano kati ya timu ya taifa Iran na Marekani likisema mechi hii si shindano la michezo tu, bali ni mpambano mkubwa wa kisiasa ambao ulianzia hapo awali katika kombe la dunia la mwaka 1998 na nchini Ufaransa. Katika mechi hiyo, Iran ilifanikiwa kumshinda mpinzani wake kwa mabao mawili kwa moja. Ripoti ya gazeti hilo imegusia pia miongo minne ya uhusiano mbaya wa kisiasa ambao umekuwepo kati ya Iran na Marekani. Gazeti hilo la Uhispania limeendelea kueleza kuwa vita vya kisaikolojia vilianza tangu jana na hata Marekani ikaondoa nembo ya Allah iliyopo katikati ya bendera ya Iran na kukabiliwa na upinzani wa nchi hiyo. Kufuatia hatua hiyo kiudui Marekani, tovuti rasmi ya shirika la soka la Iran ilituma barua pepe kwa shirikisho la soka duniani FIFA kulitaka litoe angalizo na kulichukulia hatua kali shirikisho la soka la Marekani. Mvutano kati ya timu hizi mbili na rapsha zinazohusiana na mechi hiyo ya kesho vimeshuhudiwa wazi wazi hata katika mikutano ya waandishi wa habari. Makumi ya asasi za Palestina na zikim, za kimataifa zimeitaka mahakama ya kimataifa jinai ICC iifanye uchunguzi kuhusu jinai zinazofanywa na wazayuni dhidi ya wananchi wa Palestina kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa leo na Falastin Al-Yom. Jumuiya 198 za Falastin na zile za kimataifa zimemtaka Karim Khan, mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa jinai ICC na Silvia Fernandez de Gurmendi hakimu wa mahakama hiyo kuchunguza jinai za kivita za utawala wa kizayuni dhidi ya asasi za kiraia na wananchi wa Palestina kwa ujumla. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, katika risala yao kwa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, taasisi hizo zimetaka kulaaniwa hadharani hatua ya utawala wa kizayuni ya kuziweka asasi za kiraia za Palestina kwenye orodha ugaidi na pia kuilazimisha Israel ibadilishe uamuzi wake huo. Taasisi hizo pia zimetaka jinai zilizofanywa na Israel wakati wa shambulio lake la kijeshi lisilo na uhalali ililofanya dhidi ya ukanda wa Gaza Septemba mwaka huu zijumuishwe kwenye uchunguzi unaoendelea kufanywa kuhusu hali ya Palestina. Katika waraka wa jumuiya hizo umetiliwa mkazo pia ulazima kuharakishwa uchunguzi kuhusu hali ya Palestina na kubainishwa kwamba jinai zote zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli huko Falastini, e ikiwa ni pamoja na kuzikandamiza taasisi za Falastini ni hatua zisizo za kibinadamu na miongoni mwa jinai za ubaguzi wa rangi dhidi ya binadamu na zinapasa kuchunguzwa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Jumuiya hizo 198 za za Falastina na za kimataifa vilevile zimetaka zichukuliwe hatua mwafaka kupitia mahakama ya kimataifa ya jinai ili kuzuia vitendo vya kibaguzi na hatua za wanajeshi wa kizayuni za kufanya jinai zaidi za kivita na zinazokinzana na ubinadamu dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Kumbuka kuwa wakati utawala wa kizayuni unafanya mashambulizi ya kinyama kila siku katika maeneo ya Palestina kwa watoto wa Kipalestina wakiwa waathirika wakubwa na wahanga wa mashambulizi hayo, serikali za magharibi zinazodai kutetea haki za binadamu zinafumbia macho jinai hizo kana kwamba hakuna ukiukaji wowote wa haki za binadamu unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli. Na rais wa zamani wa Marekani ameishutumu wizara ya sheria nchi hiyo kwa ufisadi na kwa kumuhusisha yeye na mashtaka yasiyo ya haki. Donald Trump ameandika kwenye mtandao wa kijamii wa Truth Social, wizara ya sheria ni fisadi na imemlipa Christopher Steele, jasusi wa zamani wa Uingereza dola milioni moja ili aseme uongo kuhusu mimi. Kitambo nyuma, mahakama nchini Marekani ilimtoa hatiani mchambuzi wa Kirasia Igor Donchenko aliyeshtakiwa kwa tuhuma za kusema uongo katika kesi ya kula njama Trump kwa kushirikiana na Rasia. Katika kauli aliyoitoa mwezi uliopita kuhusiana na habari hiyo, Trump alisema hatua hiyo inadhihirisha sura halisi ya kuaibisha ya mfumo wa mahakama Marekani. Jasusi wa zamani wa Uingereza Stile alikuwa ametayarisha ripoti kuhusu Trump ambayo ilifichuliwa kwa vyombo vya habari na FBI. Katika ripoti hiyo jasusi huyo wa zamani wa Uingereza alikuwa ametoa maelezo kuhusu jinsi wa Rasia walivyomsaidia Trump kushinda uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka elfu mbili na kumi na sita. Waendesha mashtaka walikuwa wamemshutumu Donchenko kwa kudanganya kuhusu vyanzo vilivyompatia taarifa Steel, lakini mchambuzi huyo wa Kirusi alikaa na shtaka hilo na akafutiwa mashtaka. Itakumbukwa kuwa mnamo mwezi uliopita wa Oktoba, mchambuzi mwandamizi wa FBI Brian Alton alitoa ushahidi mahakamani kwamba FBI ilimlipa Steel dola milioni moja ili atoe ushahidi wa kuthibitisha madai yake ya kula njama Trump kwa kushirikiana na Rasia. Maafisa wa Rasia walikanusha shutuma zilizotolewa na maafisa wa Marekani za kuingilia uchaguzi wa nchi hiyo. Katika miaka ya hivi karibuni, uhusiano wa Moscow na Washington umeharibika na kugubikwa na mikwaruzano mikubwa kutokana na masuala kadhaa ikiwemo kupanuliwa satwa na ushawishi wa kijeshi wa shirika la kijeshi la NATO na zaidi Marekani karibu na hata kwenye nchi zinazopakana na Rasia huko Ulaya Mashariki madai kwamba Rasia imeingilia uchaguzi wa Marekani, kadhia ya kiongozi wa upinzani nchini Rasia Aleksey Navalny, vikwazo vya upande mmoja vya Washington dhidi ya Moscow, pamoja na mgogoro wa Ukraine na ule wa peninsula ya Crimea. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wa sasasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo na kichwa cha maneno kisemacho Zulia Jekundu la Iran chini ya nyayo za waziri mkuu wa Iraq. Waziri Mkuu mpya wa Iraqi Muhammad Shia as Sudani karibuni hivyo atatembelea Jamhuri ya Kiislamu ya Iran akiongoza ujumbe wa ngazi ya juu wa kisiasa na kiuchumi wa nchi yake. Hiyo itakuwa ni ziara ya kwanza ya Assudani nchini Iran tangu alipochaguliwa kuwa waziri mkuu wa Iraqi. Tayari Asudan ameshatembelea nchi za Jordan na Kuwaiti tangu aingie madarakani. Saudi Arabia nayo imeonyesha hamu ya kumwona Asudan anaitembelea Riadh kabla ya ziara yake nchini Iran, na ndio maana imefanya haraka kumwalika rasmi kuitembelea Saudi Arabia. Iran ndiyo iliyokuwa mwitifaki wa kwanza kabisa wa kimaumbile wa Iraqi mpya wakati Saudi Arabia ilipotumia nguvu zake zote kuhatarisha usalama wa Iraqi mpya kwa kuingiza magaidi wa kila namna nchini humo, Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran ilisimama imara kuwasaidia na kuwaunga mkono wananchi wa Iraqi. Mara baada ya kuangushwa utawala wa Saddam, Saudi Arabia ilifanya njama kubwa za kuvuruga muundo wa kisiasa wa Iraqi mpya, lakini Teherani, kwa kuangalia mbali na kwa ikhilasi ilisimama imara kuwasaidia Wairaqi kuwa na mfumo mpya wenye nguvu wa kisiasa na kuwapunguzia masaibu ya muda mrefu wananchi wa nchi hiyo ya Kiislamu na Kiarabu. Ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba kama si msaada na uungaji mkono huo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kuna uwezekano mkubwa leo hii isingelikuwepo tena Iraqi moja bali vingeshuhudiwa vipande vipande vya ardhi ya Iraq vikijitawala kwa udhaifu na ugomvi mkubwa na kudhibitiwa na madola ya jinabi kama utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa mfano, katika miaka huko nyuma, wakati magenge ya ukufurishaji yalipoingizwa nchini Iraq kutokea Saudi Arabia kwa ajili ya kuzusha mizozo na fitina za kimadhehebu, Joe Biden, rais wa hivi sasa wa Marekani, ambaye wakati huo alikuwa seneta wa nchi hiyo alitoa pendekezo la kumegwa vipande vitatu Iraqi kama njia ya kutatua mapigano ya kikabila kikaumu na kimadhehebu nchini humo. Baada ya kudhihiri magaidi wa Daesh mwaka elfu mbili na kumi na nne, mfumo mpya wa kisiasa wa Iraqi ulikumbwa na hatari nyingine kubwa, na kama si misaada ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na hekima na msimamo imara kumradhi na msimamo imara wa shahidi Qasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu sepa, sambamba na fatwa muhimu ya Ayatullahi Sistani, sasa hivi isingelikuwepo Iraqi moja tunayoiona hii leo. Cha kushangaza ni kuwa baada ya mafanikio yote hayo ya kukombolewa Iraqi na kusambaratishwa magaidi wa Daesh yale yale madola ambayo jana yalifanya juu chini kuisambaratisha iraqi na kuigawa vipande vipande, yalijitokeza kifua mbele na kutaka kujinufaisha binafsi na ushindi huo wa taifa la Iraqi. Muda wote madola hayo yasiyowatakia kheri wananchi wa Iraqi yanafanya njama za kuzusha ugomvi baina ya Baghdad na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, lakini la msingi lakini mshikamano wa jadi wa wananchi wa nchi mbili za Irani na Iraq, kuanzia wa kidini, ahadi wa kiutamaduni na kiuchumi, umekuwa mara zote ukifilisha njama hizo za maadui. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 46 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaendelea kuzungumzia na kuchambua akhlaki za kisiasa katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. <muchiliki> Mpendwa msikilizaji, bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika mfululizo uliopita wa 45 wa kipindi hiki tulianza kuzungumzia mfungamano usiopambanulika wa dini na siasa kulingana na mafundisho ya Uislamu na kwa kutaja mifano ya wazi iliyoshuhudiwa wakati wa ukhalifa wa Imamu Ali alayhi salam, tukaonyesha kuwa hakuna mfanano wala nukta yoyote ya pamoja kati ya siasa za Uislamu wa asili na siasa za kishetani na kitaghuti za watawala wa kiimla na kidikteta wazama na mahala popote pale. Katika kuichambua na kuichanganua zaidi maudhui hii leo, tutagusia machache yaliyoelezwa na Quran kuhusu misingi ya akhlaki za kisiasa za Uislamu, kinyume na mtazamo finyu na wakijuujuu wa mambo walionao baadhi ya watu kwamba Quran ni kitabu kilichojifunga kuzungumzia baadhi ya masuala ya kiahlaki, kimaadili na kimaanawi tu. Ukweli ni kwamba kitabu hicho kitukufu cha mbinguni kimetoa dira na mwongozo kamili kwa ajili ya maisha safi ya saada na fanaka na ya kuipa ukamilifu jamii ya wanadamu katika nyanja zote za mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Kutokana na mtazamo wake huo Unaojumuisha kila kitu na ili kuwafanya viongozi waweze kuwa na nafasi kuu na ya msingi katika kuainisha hatima za kila taifa na umma, siyo tu Quran haijaufumbia macho ulimwengu wa siasa, bali umeasisi pia chuo cha siasa ambacho kimevipiku vyuo na nadharia zote za kisiasa zilizobuniwa ulimwenguni. Katika mtazamo na uono wa kiujumla Quran inazigawanya tawala za kisiasa katika sura ya tawala za tauhidi na haki na za kishetani zinazojumuisha shirki na ukafiri na batili. Katika kulifafanua hilo kitabu hicho cha mbinguni kimetoa taswira ya tawala za hekima na busara za manabii Yusuf, Daud na Suleiman alayhim ssalam ambazo zilikuwa na sifa za kipekee katika kila nyanja, na kwa upande mwingine kimezungumzia tawala za kidhalimu na za shirki za kina Namrud, Firauni na kaumu za Adi na Thamudi, na kubainisha kupanda na kuporomoka kwao kulingana na kaida na utaratibu aliyoweka Mwenyezi Mungu. Kurani tukufu inauelezea pia ujumbe wa mitume wote wa Mwenyezi Mungu kwa watu kama inavyoeleza aya ya 36 ya Suratu Nahli ya kwamba na kwa hakika kwa kila umma tuliutumia mtume kwamba mwabuduni Mwenyezi Mungu na muepukeni shetani. Ni kwa kuzingatia madhumuni ya wito huo wa Mwenyezi Mungu, ndipo Nabii Ibrahimu alayhi ssalam alisimama kukabili utawala mwovu na wakidhalimu wa zama zake, na licha ya kuandamwa na kila aina ya vitisho, akapeperusha bendera ya tauhidi na imani ya Mungu pekee wa haki, na akawatangazia kinaga ubaga na kwa moyo thabiti mathaghuti kama isemavyo aya ya nne ya Suratul Mumtahina ya kwamba hakika sisi tumejitenga nanyi na hayo mnayo yaabudu badala ya Mwenyezi Mungu, tunakukataeni na umekwisha dhihiri uadui na chuki baina yetu na nyinyi, mpaka mtakapomwamini Mwenyezi Mungu peke yake. Aya hii tukufu inabainisha kwa uwazi kabisa kwamba lugha na misamiati ya Uislamu ya kisiasa kitauhidi na ya kupambana na ukafiri inatakiwa iwe ya uwazi na ya msimamo wa kujiamini, na mpaka pale kambi ya ubeberu na uistikbari itakapokuwa tayari kuacha misimamo na mielekeo yake ya kupiga vita haki, wafuasi wa njia ya tauhidi wasilegeze kamba wala wasirudi nyuma katika msimamo wao isipokuwa kama mabeberu hao wataacha vitimbi na uadui wao wasiri na wadhahiri pamoja na njama na fikra zao za kishetani. Hata hivyo, kinyume na ilivyokuwa njia na sira ya mitume wote ya kusimama kuzikabili tawala za kitaghuti za zama zao ili kuimarisha na kulinda utamaduni wa kitauhidi katika kila zama wali kuwepo na wanaendelea kuwepo baadhi ya watu ambao pamoja na kuonyesha wana imani ya dini, lakini kwa sababu ya kulinda nafasi na maslahi yao, huwa tayari wakati wowote wa ule kujikurubisha kwa watawala matawuti. Katika aya ya sitini ya Suratu Nisa, Kurani tukufu inaukana waziwazi mtazamo na mwelekeo wa watu hao ambao unakinzana na utamaduni wa kisiasa na kitauhidi wa Uislamu wa asili, iliposema huwaoni wale wanaodai kwamba wameamini yale yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, wanataka wakahukumiwe kwa njia ya upotofu na hali wameamrishwa wakatae hayo, kama tunavyoona katika sehemu ya mwisho ya aya hii na ili kutubainishia ni nani hasa anayewasukuma na kuwaelekeza watu hao kwenye msimamo huo potofu wa kisiasa, Mwenyezi Mungu anasema: na shetani anataka kuwapotezelea mbali. kwa maelezo haya ni kwamba kutokana na utamaduni asili wa tauhidi haiwezekani mtu awe na itikadi sahihi ya usuli na misingi ya tauhidi kisha avutike kwa namna yoyote ile kuzikumbatia tawala za kibeberu na kiistikbari. Mbali na nukta hii kuthibitisha jinsi dini na siasa zisivyoweza kutenganishwa, inabainisha kwa uwazi pia kwamba utamaduni wa kitauhidi na kisiasa wa Uislamu haufanani na wala hauendani pamoja kwa namna yoyote na ulimwengu wa siasa za watawala na vinara wa ukafiri, shirki na unafiki, ulimwengu ambao umejengwa juu ya msingi wa uchupaji mipaka, uonevu, udhalimu, ukandamizaji na ukanyagaji haki za kidini na kiutu za jamii ya wanadamu. Inafaa tujue pia kwamba katika fikra za kisiasa za Uislamu, kuzikana na kuzikataa tawala za kitaghuti kumetangulizwa mwanzo kabla ya kumwamini na kumkubali Mungu na mola pekee wa haki. Katika sehemu ya aya ya 256 ya Suratul Baqara, Qurani tukufu inasema basi anayemkataa shetani na akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka amekamata kishikio madhubuti kisichovunjika. Kwa kutegemea usuli na misingi hii ya kitauhidi, na ili kubainisha na kuonyesha kwa matendo mfungamano na mshikano huo wa dini na siasa, baada ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam kuhajiri Maka na kuhamia Madina, Aliasisi utawala imara na madhubuti uliosimama kuyakabili madhihirisho yote ya tawala za kishetani na kiistikbari. Wakati wa utawala wake huo, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam aliwaandikia barua viongozi wa madola makubwa na yenye nguvu ya zama hizo zilizowalingania na kuwaita kwenye Uislamu, na chini ya kivuli cha mfumo wa kisiasa wa Uislamu Aliondoa mifarakano akajenga umoja, akafuta dhulma na kuleta haki na uadilifu akautokomeza ubaguzi na upendeleo na kuleta usawa, akazima moto wa vita na uadui na kuleta suluhu na amani, akaviondoa vinyongo na chuki kwa upendo na urafiki, na akafuta kila itikadi na ibada potofu ya kuabudu masanamu kwa tauhidi na imani ya Mungu pekee wa haki. Na kwa maelezo hayo, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 46 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 47 ya kipindi hiki. Namuomba Mola wa haki ya kubariki, na amani rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Tehran na atumai umzima wa afya. Karibu tutupie jicho matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika uga wa spoti, haswa michuano inayoendelea ya fainali za kombe la dunia nchini Qatar, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na siku ya Ijumaa iliichabanga Wales mabao mawili kwa mtungi katika fainali za mashindano ya soka ya kombe la dunia yanayoendelea nchini Qatar. Vijana wa kocha mreno Carlos Queiroz waliingia uwanjani katika mechi ya kundi B wakiwa na jeraha kubwa la kutandikwa na Uingereza mabao sita kwa mawili katika mechi yao ya awali. Waswahili wanasema nyota njema huonekana asubuhi, kwani timu ya soka ya Iran almaarufu Timmeli ilionekana kuwa na usongo wa kupata ushindi na ilianza kusakata kandanda. Safi tangu dakika za mwanzo. Baada ya kipenga cha kwanza mechi kupulizwa, kipindi cha kwanza kilimalizika huku Iran ikitawala mchezo, lakini ikishindwa kutikisa nyavu za Wales. Washambuliaji mahiri wa Iran kama Sardar Azmun anayesakata soka la kulipwa katika ligi ya Bundesliga ya Ujerumani na Ali Gholizade anayesakata kabumbu la kimataifa huko nchini Ubelgiji walikosa nafasi kadhaa za kufunga baada ya mashuti yao kugonga mwamba. Magoli ya Iran katika mechi ya Ijumaa yaliyohuisha matumaini ya Iran kusogea mbele katika kundi lake kama itashinda katika mechi iliyobakia na Marekani, yalipachikwa wavuni na kiungo Ruzbe Cheshmi na beki wa kulia Ramin Rezaian. Ye forsate digaast Mehdi taremi harakat Vuvuzela hizo hapa Tehran na katika miji mingine ya Iran. Katika hatua nyingine, shirikisho la soka la Marekani limelazimika kuondoa bendera ya Iran isiyo na nembo halisi ya Jamhuri ya Kiislamu na kuweka iliyo sahihi kufuatia malalamiko ya Tehran. Katika hatua ya kichokozi na kichochezi, timu ya soka ya wanaume ya Marekani iliondoa neno Allah katika bendera ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika akaunti yake rasmi ya mtandao wa Twitter, kitendo ambacho kimelalamikiwa vikali na viongozi pamoja na wananchi wa Iran. Iran ilikuwa imeonya vikali kuhusu matokeo mabaya ya kitendo hicho cha Marekani cha kujaribu kubadilisha utambulisho halisi wa bendera ya Jamhuri ya Kiislamu na kutahadharisha kuwa ingeliwasilisha malalamiko rasmi kwa shirikisho la soka duniani FIFA kufuatia uchokozi huo wa Marekani. Hata hivyo, baada ya maonyo makali yaliyotolewa na viongozi na wananchi wa Iran, shirikisho la kandanda la Marekani limelazimika kusalimu amri na kuweka bendera halisi ya jamhuri ya Kiislamu. Ikumbukwe kuwa Iran imepangwa katika kundi moja na Marekani pamoja na Uingereza na Wales kwenye fainali za kombe la dunia nchini Qatar. Iran ambayo ipo katika nafasi ya pili kwenye msimamo wa kundi ba, Jumanne inatazamiwa kucheza na Marekani inaoshika nafasi ya tatu katika mchuano wa kufa kupona. Mwenyeji Qatar imebanduliwa nje ya mashindano hayo, lakini Jumanne inacheza mchuano wa kukamilisha ratiba dhidi ya Uholanzi. Qatar walikuwa wa kwanza kuaga fainali za kombe la dunia mwaka huu baada ya Senegal kuwapokeza kichapo cha mabao matatu kwa moja katika uwanja wa Thumama. Nao Ecuador kuambulia sare ya moja kwa moja dhidi ya Uholanzi katika mechi za pili za kundi A, Novemba 25. Uholanzi ililazimisha sare ya moja kwa moja na Ekuedo Ijumaa, wakati ambapo Marekani pia ilikuwa ikilazimisha sare tasa na Uingereza siku ya Alhamisi. Brazil ilisasambua sabia mabao mawili kwa mtungi. Hata hivyo mchuano uliovutia zaidi siku ya Alhamisi ni kati ya Ghana na Ureno, ambapo wawakilishi hao bara Afrika kwenye michuano hiyo ya kimataifa Can they come back? Mwakilishi mwingine wa Afrika kwenye michuano hiyo, Cameroon ilikubali kichapo cha bao moja bila jibu iliposhuka dimbani kuvaana na Uswisi. Foid Brel Hembolo ndiye aliyefunga bao la pekee katika ushindi wa moja kwa sifuri uliosajiliwa na timu yake ya taifa ya Uswisi dhidi ya Cameroon katika pambano la ufunguzi la kundi G kwenye fainali hizo. Hata hivyo, nyota huyo anayechezea AS Monaco ya Ufaransa hakusherehekea bao hilo, ikizingatia kwamba ndiko alikozaliwa na kulelewa. Mchuano mwingine wa Alhamisi baina ya Korea Kusini na Uruguay uliishia kwa sare tasa. Siku ya Jumatano, Costa Rica ilidhalilishwa na Uhispania kwa kunyolewa kwa chupa, ililishwa mabao saba kwa mtungi. Morata Spain 7 Costa Rica, nil. Japan na siku hiyo ilifanyia vibayo Ujerumani kwa kuichabanga mabao mawili kwa moja katika mchezo wa kundi E uliochezwa katika uwanja wa Khalifa International. Mchezo wa Croatia na Moroko uliishia kwa sare tasa, wakati ambapo Faransa ilikuwa ikishukia Australia kwa kuizaba mabao manne kwa moja. Moroko siku ya Jumapili iliitoa kimasomaso bara Afrika baada ya kumdhalilisha mkoloni Mbelgiji kwa kuisasambua mabao mawili kwa sifuri. Mabao ya dakika za lala salama ya vijana hao wa kiarabu wa kaskazini mwa Afrika alifungwa na Abdulhamid Sobri na Zakaria Abul Khalal. Mchuano baina wa Ujerumani siku ya Jumapili uliishia kwa sare ya moja kwa moja. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Mamia ya watu kutoka nchi tofauti wamesilimu kando ya kombe la dunia la mwaka huu 2022. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imeripoti kuwa Dr Zakir Naik, mwanazoni wa kiislamu wa India aliyekwenda Qatar kufanya tablighi na kueneza mafundisho ya Uislamu, amesema kuwa hadi sasa raia karibu 900 kutoka nchi mbalimbali duniani wameukubali Uislamu pambizoni mwa mashindano hayo. Dr Zakir Naik ameongeza kuwa usikiaji wa kisomo cha adhana huko Qatar umewaathiri watazamaji wengi waliokwenda kushuhudia mashindano hayo ya soka ya dunia. Ripoti hiyo imeongeza kuwa wizara ya maswala ya kiislamu ya Qatar pia imetekeleza ratiba mbalimbali mbali za kuitangaza dini tukufu ya Uislamu wakati huu sambamba na kufanyika mashindano hayo ya soka ya dunia. Wakati huo huo, mashabiki wa soka wanaoshuhudia fainali za mashindano ya kandanda ya kombe la dunia nchini Qatar wameendelea kuonyesha himaya na uungaji mkono wao kwa taifa la Palestina. Mashabiki wa soka wa mataifa mbalimbali wameonekana wakiingia viwanjani kushuhudia mechi mbalimbali za kombe la dunia zinazoendelea Qatar wakiwa wamebeba bendera ya Palestina. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, gazeti la kizayuni limeandika kwamba waandishi wa habari wa utawala wa kizayuni wa Israel waliotumwa Qatar kuakisi mashindano ya kombe la dunia wanakabiliwa na wakati mgumu. Waandishi wa utawala huo bandia wamesusiwa kikamilifu na wanashindwa kufanya mahojiano na watu, kwani kila wanapojitambulisha kuwa ni kutoka Israel, Waarabu wanawekwepa kama ukoma, huku wengine wakisema waziwazi kwamba katika dunia hakuna kitu kinachoitwa Israel. Tovuti ya televisheni ya Almayadin imelinukuu gazeti hilo la kizayuni la Yedioth Ahronoth likisema tumeelewa vizuri ni kiasi gani Israel haipendwi katika ulimwengu wa Kiarabu. Kitu kingine ambacho kimeendelea kuteka hisia za watu wengi ndani na nje ya Qatar ni namna raia wa Japan wanavyofanya usafi katika viwanja mbalimbali mbali nchini humo vinavyoshuhudia michuano ya fainali hizo. Katika hatua nyingine, nyota chipukizi wa mchezo wa tenisi ya mezani raia wa Lebanon amejiondoa katika mashindano ya kombe la dunia ya tenisi ya mezani kwa vijana chipukizi, kwa kifupi WTT, baada ya kupangwa kumenyana na mchezaji kutoka Israel. Bisan Cheri, binti wa miaka 11, kutoka Lebanon, amekataa kucheza na mchezaji mzayuni na kutangaza kuliunga mkono taifa la Palestina linalokabiliwa na dhulma za utawala haramu wa Israel. Binti huyo ameungana na wachezaji wengine katika ulimwengu wa Kiarabu na Kiislamu, ambao wanapopangwa katika mashindano mbalimbali mbali kukabiliana na Israel hujitoa, wakionyesha kutoitambua Israel na wakati huo huo kuonyesha himaya na uungaji mkono wao kwa Palestina. Mambo ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda haunasi. Tulikuwa na mengi tu, hususan kuhusiana na dondoza hapa na pale katika kombe la dunia. Ningekufahamisha kuhusiana na historia ya kijana anayefahamika hivi sasa kama Metro Boy kutoka Kenya, lakini ndo hivyo tena, muda haunasi. Hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Jina langu ni Hussen Hassan, asante na kwa heri. Katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe tatu Jamadil Awal mwaka 1444 hijiria sawa na Novemba 28, mwaka 2022, siku kama ya leo miaka 62 iliyopita, Mauritania ilitangaza rasmi uhuru wa nchi hiyo. Mauritania ilikuwa ikikoloniwa na Ureno tangu karne ya 15 miladia. Baadaye Uholanzi na Uingereza ziliivamia nchi hiyo na mwaka 1903 Moritania ilikuwa koloni la Ufaransa. Katika nusu ya pili ya karne ya 20 wananchi wa Moritania walipiga kura ya maoni wakitaka kuasisiwa utawala wa jamhuri ya mamlaka ya ndani na hatimaye mwaka 1960 Moritania ilipata uhuru kamili baada ya kusainiwa makubaliano kati yake na serikali ya kikoloni ya Ufaransa. Miaka 51 iliyopita katika siku kama ya leo, Iran ilivirejesha kwenye mamlaka yake visiwa vitatu vya Tombu Kubwa, Tombu Ndogo na Bumusa baada ya kuondoka vikosi vamizi vya Uingereza katika maeneo hayo. Uingereza iliondoka katika visiwa hivyo vitatu vya Iran vilivyoko katika maji ya ghuba ya Uajemi katika fremu ya mpango wa nchi hiyo wa kuondoa majeshi yake katika eneo la bahari ya Mediterania na ghuba ya Uajemi kutokana na matatizo ya kisiasa na kiuchumi yaliyokuwa yakisumbua nchi hiyo. Siku kama ya leo miaka 107 iliyopita alifariki dunia Ayatola Said Ismail Sadr, alimu na mujitahidi wa ngazi ya juu, huko Kadhimain nchini Iraki. Alisoma masomo ya awali ya dini ya Kiislamu kwa kaka yake na kisha akaelekea huko Najaf kwa ajili ya kujiendeleza kielimu. Akiwa Najaf alijifunza elimu ya sheria za Kiislamu, elimu ya maadili na akhlaki, na vilevile elimu vile, tofauti za Kiislamu. Baada ya kufariki dunia mwalimu wake mkubwa, Ayatola Mirza Shirazi, Ayatola Said Ismail Sadr alichukua jukumu la kufundisha uh, wanafunzi katika chuo cha Kiislamu mjini Karbala. na siku kama ya leo miaka miwili iliyopita Muhsin Fakhrizade Mahabadi, aliyekuwa naibu waziri wa ulinzi wa Iran, aliwawa shahidi katika hujuma ya kigaidi. Fakhrizade alizaliwa mwaka 1336 hijiria shamsia katika mji wa Qum na alikuwa mwanachama wa Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu Sepa tangu lilipoundwa. Alitambuliwa kuwa msomi wa ngazi za juu wa wizara ya ulinzi na kituo cha utafiti wa fizikia hapa nchini. Shahidi Fakhrizade alikuwa na mchango mkubwa katika juhudi za pamoja za wizara ya afya na wizara ya ulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran za kuzalisha vifaa vya kupambana na maambukizi ya Korona, ikiwa ni pamoja na kuzalisha chanjo ya virusi hivyo. Hatimaye Ijumaa tarehe 7 azar yaani tarehe 27 Novemba mwaka 2020 aliuawa shahidi katika hujuma iliyotekelezwa eneo la Absard na kupata daraja ya juu ya kuuawa wa shahidi. Waziri wa mambo ya nje wa wakati huo wa Iran alisema ushahidi madhubuti umethibitisha kwamba Israel ilihusika na mauaji hayo ya kigaidi <tipulikana> na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili radio at irib.ir. mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran.