Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu. Na hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubukheri wa afya. Karibu katika matangazo haya ya Jumatatu mchana ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Mimi ni Hussein Hassan. Tutakuwa sote insha allah katika dakika takriban 50 hivi za kukuletea habari, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na vile vile, tumekuandalia vipindi. Tutakuwa na Uislamu Chaguo Langu na vile vile tutakuwa na kipindi kipya cha Hekaya za Aya, bila kusahau makala fupi ya kila siku Yaliyo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye shortwave au masafa mafupi, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya Pars today com mkwaju sw ni kukumbushe mpenzi msikilizaji kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa whatsapp kupitia nambari alama ya kujumlisha au plus 989035065487 ni kukumbushe pia kwamba leo ni jumatatu ya novemba 28 mwafaka na tarehe tatu jamadil ula mwaka 1444 hijria Navuta pumzi na muda si muda, na rejea na taarifa ya habari za dunia. Gonga saa sita kamili mchana hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza tupate vidokezo Iran yamtia mbaroni kinara wa chombo cha habari cha kigaidi cha Iran International. Waasi 40 wa Burundi wauawa huko mashariki mwa Congo DR. Na Neto yasema Ulaya inakabiliwa na wakati mgumu wa kuipa himaya Ukraine, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Makumi ya waasi raia wa Burundi wameuawa katika operesheni ya pamoja ya wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Burundi huko mashariki mwa DRC. Hayo yalisema jana na luteni Marc Elongo Kyondwa, msemaji wa jeshi la Kongo DR, na kufafanua kuwa wapiganaji wa 40 wa Kirundi wa kundi la waasi la National Liberation Forces FNL wameuawa katika operesheni ya askari wa DRC wakishirikiana na wenzao wa Burundi. Amesema majeshi ya DRC na Burundi yamewashambulia waasi wa FNL kutoka milima minne iliyozunguka mji wa Nabombi, ambapo arobaini miongoni mwao wameangamizwa. FNL ni tawi la kundi la zamani la waasi lililokuwa likiongozwa na Agathon Rwasa ambaye kwa sasa ni kinaro wa upinzani nchini Burundi. Hii ni katika hali ambayo mkutano wa viongozi kuhusu amani na usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uliofanyika Luanda, Angola, tarehe ishirini na tatu ya mwezi huu ulisema kuwa pande husika kwenye mapigano mashariki mwa DRC zimeafikia na kusitisha vita. Mapigano, harakati za magenge ya waasi na utovu wa usalama mashariki mwa DRC vimeilazimisha Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, kuingilia kati ili kujaribu kurejesha utulivu katika eneo hilo. Ingawa mazungumzo yalikuwa kipaumbele, lakini EAC imetuma kikosi chake mashariki mwa DRC ili kuwashinikiza waasi wa, wa M23 na magenge mengine ya wabeba silaha. Askari wa Burundi wapo katika eneo la Kivu Kusini, nchini DRC tangu Agosti mwaka huu, kama sehemu ya kikosi hicho cha pamoja cha EAC. Kenya imeshatuma mia ya askari wake nchini humo. Huko Uganda ikitazamiwa kutumwa wanajeshi wake mwishoni mwa mwezi huu. Tukirejea hapa nchini, vyombo vya usalama vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran vimemtia mbaroni kinara wa chombo cha habari cha kigaidi kinachojiita Iran International huko kaskazini magharibi mwa nchi. Taarifa ya kituo cha kijeshi cha kijeshi cha Hamza Sayid Shuhada imeeleza kuwa kiongozi huyo wa Iran International amekamatwa baada ya kufuatiliwa na kutambuliwa na vikosi vya usalama vya jamhuri ya kiislamu ambavyo viko macho Kwa mujibu wa shirika la habari la irna kiongozi huyo wa shirika hilo la habari linalofadhiliwa na saudi arabia amekamatwa na maafisa wa usalama katika mji wa hoi mkoani azerbaijan magharibi, kaskazini magharibi, mwa iran taarifa hiyo imebainisha kuwa kufuatia ghasia za hivi karibuni katika mji huo yani hoi agenti mkuu wa kanali ya Kisaudi ya Iran International amekamatwa katika operesheni kabambe ya maafisa usalama. Kituo cha kijeshi cha Hamza Sayyid Shuhada cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu wa IRGC kimeongeza kuwa wakala huyo wa Iran International aliyekamatwa alikuwa anawachochea wananchi wachukue hatua za kuhujumu usalama wa taifa la Iran. Haya yanajiri siku chache baada ya kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu kutangaza habari ya kutumwa wanajeshi zaidi katika mipaka ya Magharibi na Kaskazini Magharibi mwa Iran ili kupiga jeki operesheni za kukabiliana na makundi ya kigaidi yanayotaka kujitenga na yanayochochea fujo hapa nchini. Wizara ya Intelijensi ya Iran hivi karibuni ilitambua kanali ya Iran International inayofadhiliwa kwa hali na mali na serikali ya Riyadh kuwa shirika la kigaidi kwingineko, shirika moja la kutetea haki za binadamu limesema watu zaidi ya kumi na nane elfu wa Yemen wamewawa tangu kuanza kwa mashambulizi ya muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia katika nchi hiyo maskini ya kiarabu mwaka 2015. Kituo cha Humanity Eye Center for Rights and Development kimesema katika ripoti yake mpya kwamba idadi jumla ya wahanga imefika 47673 katika siku 28 za mashambulizi hayo. Ripoti ya kituo hicho cha haki za binadamu imeeleza kuwa mbali na wayemen 18113 kuuawa wa katika mashambulizi hayo ya askari vamizi, wengine karibu 30000 wamejeruhiwa. Humanity Eye Center for Rights and Development imeeleza kuwa watoto zaidi ya elfu 4 ni miongoni mwa wananchi wa ya taasisi wa hiyo wanawake zaidi ya hao wameuawa wa katika kipindi cha miaka minane ya hujuma za kila upande za muungano wa kijeshi wa Saudia. Haki za binadamu imeeleza kuwa hujuma hizo zimeharibu nyumba karibu laki sita vyuo vikuu mia moja themanini na mbili miskiti zaidi ya elfu moja mia sita vituo vya utalii mia tatu sabini na tisa na hospitali na vituo vya afya vipatavyo mia nne kumi na tano. Hivi karibuni serikali ya ukovu wa kitaifa ya Yemen ilitangaza kuwa zaidi ya watoto elfu nne wa Yemen wameuawa tangu kuanza kwa mashambulizi hayo, wengine elfn mia si wamejeruhiwa huku watoto milioni mbili na laki nne kati yao, au kati ya watoto wapato milioni kumi walio na umri wa kwenda shule Yemen wakikoseshwa elimu kutokana na mzingiro na hujuma hizo. Taarifa ya habari za dunia. Mpenzimskilizaji, naendelea kujia mbashara kutoka Redio Tehran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran tukisonga mbele katibu mkuu wa shirika la kijeshi la nchi za magharibi nato amekiri kwamba kuiunga mkono ukraine katika vita dhidi ya russia kumezipelekea nchi za ulaya kukumbwa na matatizo mengi ukiwemo mfumko wa bei jens stoltenberg katibu mkuu wa nato ameliambia gazeti la ujerumani la welt am sonntag kwamba ingawaje kuiunga mkono ukraine kunawafanya wananchi wa Ulaya wakabiliwe na changamoto tele, lakini anasisitiza kuwa nchi wanachama wa NATO na waitifaki wao hawana budi kuendelea kuizatiti Ukraine kwa silaha na zana za kivita. Amesema kama navyonukuu, ongezeko la bei za chakula na nishati linamaanisha wakati mgumu kwa familia nyingi barani Ulaya. Hata hivyo, walioathiriwa wanapaswa kufahamu kuwa wananchi wa Ukraine ndio wanaolipa gharama kubwa zaidi kwa kutoa muhanga damu zao kila siku. mwishowakulu katibu mkuu wa NATO sanjari na kuipongeza Ujerumani kwa kuipa Ukrain na silaha, amedai kuwa magharibi inaweza kuimarisha nafasi ya Ukrain katika meza ya mazungumzo iwapo tutaipa nchi hiyo uungaji mkono wa kijeshi. Njia bora zaidi ya kuunga mkono amani ni kuisaidia kijeshi Ukrain. Hii katika hali ambayo jarida la Economist limeonya kuwa kuna uwezekano wa kutokea vifo laki moja na arobaini na saba elfu katika msimu wa baridi kali huko Ulaya kwa kuzingatia gharama za sasa za kupanda kwa bei ya nishati. Aidha, iwapo baridi itaongezeka na kuwa kali zaidi, idadi ya vifo itafikia laki moja na themanini na tano elfu katika nchi za Ulaya. Mgogoro wa nishati uliosababishwa na nchi za Ulaya kuiwekea vikwazo Rasia umezidi kuwa mkubwa, hususan katika msimu huu wa baridi kali. na shirikisho la soka la Marekani limelazimika kuondoa bendera ya Iran isiyo na nembo halisi ya jamhuri ya Kiislamu na kuweka iliyo sahihi kufuatia malalamiko ya Tehran. Katika hatua hiyo ya kichokozi na kichochezi, timu ya soka ya wanaume ya Marekani iliondoa neno Allah katika bendera ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika akaunti yake rasmi ya mtandao wa Twitter, kitendo ambacho kimelalamikiwa vikali na viongozi pamoja na wananchi wa Iran. Iran ilikuwa imeonya vikali kuhusu matokeo mabaya ya kitendo hicho cha Marekani cha kujaribu kubadilisha utambulisho halisi wa bendera ya Jamhuri ya Kiislamu, na kutahadharisha kuwa ingeliwasilisha malalamiko rasmi kwa shirikisho la soka duniani, FIFA, kufuatia uchokozi huo wa Washington. Hata hivyo, baada ya maonyo makali yaliyotolewa na viongozi na wananchi wa Iran, shirikisho la kandanda la Marekani limelazimika kusalimu amri na kuweka bendera halisi ya Jamhuri ya Kiislamu. Ikumbukwe kuwa Iran imepangwa katika kundi moja na Marekani pamoja na Uingereza na Wales kwenye fainali za kombe la dunia zinazoendelea nchini Qatar. Iran ambayo ipo katika nafasi ya pili kwenye msimamo wa kundi Ba kesho Jumanne inatazamiwa kucheza na Marekani inayoshika nafasi ya tatu katika mchuano wa kufa kupona. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa ambao utasalia huko huko katika kombe la dunia Qatar. Una kichwa kisemacho, fursa kwa watu wa mataifa ya kiarabu kuonyesha wanavyochukia utawala wa kizayuni wa Israeli. Moja ya matukio ya kuvutia katika michuano ya kombe la dunia nchini Qatar ni kukataa wananchi wa mataifa mbalimbali mbali ya kiarabu kuhojiwa na vyombo vya habari vya Israel na vilevile kuiunga mkono wa Palestina dhidi ya utawala huo wa kizayuni. Kimsingi, kombe la dunia ni uwanja wa kujionea mandhari za maamiliano baina ya watu, mandhari ambazo ni nadra kushuhudiwa katika siku zingine kwenye nchi mbalimbali duniani. Hali kadhalika kombe la dunia ni jukwaa la watu kutoka nchi mbalimbali kufahamiana na pia ni ulingo wa makabiliano ya kijamii na kimchezo baina ya nchi maalum. Hata hivyo, kombe la dunia la mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili nchini Qatar limekuwa pia uwanja wa tukio maalum ambalo ni la watazamaji kutoka nchi mbalimbali haswa za kiarabu kukataa kuhojiwa na vyombo vya habari na waandishi wa habari wa Israel na wakati wa kufanyika mechi za michuano hiyo kuliunga mkono taifa linalodhulumiwa la Palestina. Watazamaji wa kiarabu wanapoendewa na waandishi wa habari wa Israel wamekuwa wakikataa kuhojiwa na badala yake kuwaeleza waandishi hao kwamba hakuna kitu kiitwacho Israel na nchi mnayoikalia kwa mabavu inaitwa Palestina. Watazamaji kutoka Qatar, Tunisia, Lebanon na hata Saudi Arabia wamekataa kuhojiwa na waandishi wa habari wa Israel Wakati timu yao inapocheza, watazamaji kutoka Tunisia wamekuwa wakibeba na kuonyesha mabango ya kuunga mkono Palestina, swala ambalo limekuwa la dhahir shahir mpaka vyombo vya habari vya Israel na magharibi vimeamua kuliakisi. Kanali ya, kanali ya kumi na mbili ya utawala wa kizayuni imeweka wazi katika ripoti yake kwamba kwa Watunisia Palestina ni muhimu zaidi kuliko kitu chochote katika kombe la dunia mashabiki wengi wa timu ya Tunisia hushiriki katika maandamano ya kuunga mkono taifa la Palestina, na wakati wa michezo hiyo wanafikisha ujumbe wa kuliunga mkono taifa la Palestina na kubeba mabango kwenye viwanja vya soka yenye kauli mbiu ya ukombozi wa Palestina, mpaka baadhi yao wanayechukulia mashindano ya kombe la dunia kuwa ni fursa mwafaka ya kuwatangazia na kuwabainishia walimwengu habari na matukio ya Palestina. Harakati hiyo ya watazamaji kutoka mataifa ya Kiarabu katika kombe la dunia la Qatar inaakisi nukta muhimu za kijamii na kisiasa. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, dini huinua hadhi ya mwanadamu na kumwezesha kufikia malengo yake asili ambayo hatimaye humpa maisha bora ya milele. Utafiti wa muda mrefu unaonyesha ukweli huu kuwa mwanadamu katika kipindi chote cha historia daima amekuwa na dini katika maisha yake. Ukweli huu umewafanya wanafikra wengi wachunguze siri ya mwanadamu kuhitajia dini. Kuna mitazamo mbalimbali kuhusu sababu ya mwanadamu kutaka dini katika maisha yake. Baadhi ya wataalamu wanasema fitra au maumbile asili ya mwanadamu yamekuwa na nafasi kubwa katika kumwelekeza katika dini. Nalo kundi jingine la wataalamu linasema hali ya kijamii hupelekea watu kuvutiwa na dini. Daima mwanadamu amekuwa akitafuta ukweli wa kiroho na kimaanawi. Kwa hivyo, wanadamu wengi wakiwa katika harakati za kutafuta dini, hatimaye hushuhudia fitra au maumbile yao asili yakiwapeleka katika nuru ya Uislamu. Katika kipindi chetu cha leo cha Uislamu chaguo langu, tutamwangazia cha Malaysia aliyesilimu Bwana Ibrahim kwan ambaye baada ya kuwa Mkristo kwa muda wa miaka 40 hatimaye aliitambua na kuifuata nuru ya Uislamu. Karibuni and... Ibrahim Kwan ni Mmalezia aliyesilimu, ingawa alizaliwa katika familia ya Kibudha, lakini alipata fursa ya kuzijua dini zinginezo. Anasema baada ya kufanya utafiti wa kina kuhusu Qur'ani Tukufu alifikia natija kuwa Uislamu ndiyo dini kamili zaidi, na hivyo akasilimu. Ibrahim Kwana anafafanua ifuatavyo kuhusu namna alivyovutiwa na Uislamu: Mimi nilikubali Uislamu maishani baada ya kuwa mfuasi wa Ubudha na Ukristo wa Kiprotestanti kwa muda wa zaidi ya miaka 40. Katika kipindi cha miaka miwili na nusu hivi, nilikuwa kasisi hapo kanisani. Mimi nilizaliwa katika familia ya kibudha na nikiwa shuleni, wakati nilipokuwa nikijifunza lugha ya Kiingereza, niliona Biblia, na baada ya muda nikaamua kuwa Mkristo. Nilianza kuhubiri Ukristo, na wakati mmoja nilienda India kuhubiri. Nikiwa huko India Muislamu alinipa zawadi ya tarjama ya Kiingereza ya Qurani tukufu. Niliisoma Qurani na papo hapo nilivutiwa sana na yalokuwemo pamoja na umaridadi wa mtiririko wake, lakini kutokana na kuwa bado nilikuwa sijaweza kuusoma Uislamu kikamilifu, sikuwa tayari kuacha Ukristo. Malizia huyo aliyesilimu, Bwana Ibrahim Kwan, anaendelea kufanua kwa kusema, pamoja na kuwa nilikuwa nikihubiri Ukristo, nilishuhudia namna makanisa ya Kiprotestanti yalivyokuwa yakizozana na jambo hili hali kunifurahisha hitilafu hizo. Pamoja na itikadi zinazogongana za Ukristo ni jambo ambalo linipelekea nifanye utafiti zaidi kuhusu Qurani tukufu, na kwa utaratibu huo nikaanza uh, kuisoma. Malizia huyu kabla ya kusilimu, sawa na wakristo wengine pia alikuwa na shaka kuhusu itikadi ya utatu. Anafafanua zaidi kwa kusema, suala la utatu daima limekuwa likinichanganya, lakini Uislamu uliweza kunitatulia swala hili. Ufanuzi wa utatu katika Ukristo Unakiuka mantiki. Uislamu umetatua tatizo hilo kwa kusisitiza kwamba Mungu ni mmoja, na kila mwislamu anapaswa kushuhudia hilo kwa maneno na moyo wake. Katika Uislamu, Mwenyezi Mungu hana mshirika na hakuna anayestahiki kutukuzwa ila yeye. Kila mwislamu anaamini kuwa hakuna anayepaswa kuabudiwa ila Allah na Muhammad ni mtume wake. Kwa mtazamo wangu, hii ndiyo tofauti kubwa zaidi iliyoko kati ya Uislamu na Ukristo, na ndiyo chanzo changu mimi kuukubali Uislamu. Mwenyezi Mungu zimekamilika katika historia na kila iliyofuata iliikamilisha iliyotangulia lengo likiwa ni kumwongoza mwanadamu katika maisha bora na saada dini hizo zilitofautiana kwa msingi wa kila taifa au umma dini ya mwisho ya mwenyezi mungu ni uislamu na hivyo dini hii tukufu inakidhi mahitaji yote ya mwanadamu bwana ibrahim kwana anasema uislamu ndiyo dini ambayo inakamilisha ujumbe wa dini zote zilizotangulia anaongeza kuwa kila mtume alitumwa kwa kaumu yake lakini Mtume Muhammad sallallahu alihi wa, alihi wa salam, alitumwa na dini kamili kwa wanadamu wote na aliteremshiwa Qurani tukufu, kitabu ambacho hadi leo kimebakia salama pasi na kuwepo na badiliko lolote tokea kiteremshwe. Uchunguzi wa historia ya maisha ya mwanadamu unaonyesha kuwa katika zama zote kulikuwa na watu waliokuwa na misimamo ya kufurutu mipaka ya kidini, hilo hutokea kwa makusudi au bila kukusudia. Misimamo hii ya kufurutu ada katika dini humpelekea mtu kutopata fursa ya kufikia saada halisi katika maisha ya dunia na akhera. Uislamu unawafundisha wafuasi wake kuwa mwanadamu anaweza kupata saada na maisha bora pale anapokuwa na mlingano wa kimaanawi. Kwa msingi huo, Uislamu unazingatia masuala ya umaanawi na vilevile masuala ya kimaada au kidunia. Uislamu unapinga kuegemea kupita kiasi upande mmoja wa hayo mawili. Mmalizia huyo aliyesilimu Bwana Ibrahim Kal anasema kuwa nukta hii ya Uislamu ndiyo iliyomvutia, kwani dini hii inaleta mlingano unaohitajika maishani. Anafafanua zaidi kwa kusema, mimi ninaafiki nukta hii kuwa ulimwengu unakumbwa na masaibu kutokana na kuwepo watu wenye mtazamo wa upande mmoja na wenye taasubi katika dini. Baadhi ya dini zinatoa kipaumbele kwa masuala ya kimaanawi tu na kupuuza masuala ya kimada au kidunia. Fikira kama hizo husema mwanadamu anapaswa kujitenga kabisa na dunia na kuishi kama mtawa. Katika upande wa pili, kuna itikadi potofu za kuiabudu dunia na kupuuza kabisa umaanawi na maadili bora maishani. Kuna shaka kuwa mitazamo hiyo miwili yote ni ya kufurutu ada na inaweza kusababisha maafa. Mitazamo hiyo miwili imeiweka dunia mbali na amani na utulivu, na ndiyo leo tunashuhudia ukosefu wa mlingano mzuri katika dunia, anasema Ibrahim Kwan. Wapenzi wasikilizaji, Uislamu umechukua msimamo wa wastani kuhusiana na mitazamo hiyo miwili. Sambamba na kumtaka mwanadamu aishi maisha bora duniani, Uislamu unamhimiza ajitayarishe kwa maisha ya kesho akhera, na jambo hili humpa matumaini maishani. Katika mafundisho yake, Uislamu umehimiza sana suala la mkondo wa wastani, kwani jambo hilo humkamilisha mwanadamu. Ibrahim kwana anaeleza zaidi kuhusu itikadi ya mkondo wa wastani katika Uislamu kwa kusema: Mimi ninayaamini mafundisho ya Kiislamu kwa dhati na ujudi wangu wote, na sawa na kila mwislamu wa kweli, ninafungamana kikamilifu na maamurisho na mafundisho ya Uislamu. Dini tukufu ya Kiislamu ime nifundisha kuwasaidia wasiojiweza katika jamii na kudiriki masaibu na matatizo yao. Ninamshukuru Allah subhanahu wataala kwa ajili ya taufiki aliyonipa ya kuwa Muislamu. Wapenzi wasikilizaji, hakuna shaka kuwa dini ya Kiislamu yenye mtazamo wa kina katika masuala ya irfani na umaanawi ndiyo njia mwafaka zaidi ya kukidhi kiu ya umaanawi katika jamii ya mwanadamu, hasa katika nchi za Magharibi. Hii ni kwa sababu Uislamu haupingi mapambo ya dunia, bali unataka mwanadamu afaidike na yaliyomo duniani kwa msingi wa mantiki na sheria zilizopo, huku umaanawi ukiwa ndio mwongozo kwa ajili ya ustawi. Leo walimwengu wanaotazama Uislamu kama mfumo kamili wa maisha ambao mbali na kuleta matumaini pia umeibua muujiza Naam wapenzi sikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya Uislamu Chaguo Langu. Tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho na tunakaribisha maoni yenu. Kwaherini. Hii ni Redio Teheran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Juma Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, anasema anawapata vizuri sana katika matangazo haya ya moja kwa moja. Tupo pamoja hadi tamati. Asante sana kwa kufuatilia matangazo ukiwa hapo Musoma. Asante sana pia Ismail Khamis Ramadhan wa Runzewe Geta, Tanzania, naona katutumia ujumbe wa sauti. Inshallah natumai ujumbe huu utatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Idris Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya anasema shukran Redio Teheran, asante sana. Asante sana pia Juma Ideisa, ukiwa wapi? Yupo Masawi, Kondoa, Tanzania, anajiita balozi wa Redio Teheran kanda ya kati Dodoma, anasema: baada ya salamu, poleni wa Kamerun kwa janga la maporomoko ya ardhi yaliyoua watu kumi na wanne wakati wa mazishi. Allah awalaze marehemu wote panapo stahiki. Asante sana ukiwa hapo Kondoa. Moja kwa moja katika udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. Gazeti la Daily Nation linalochapishwa nchini Kenya ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo ina kichwa kisemacho mapambano mapya. Anwani hiyo imeambatana na picha inayomwonyesha Rais William Ruto akiwa amewajihiana na kinara wa upinzani Raila Odinga. Kwa mukhtasari, ni kuwa kinara wa ODM ameitisha mikutano ya hadhara ya kuwaunga mkono makamishina wanne wa tume ya uchaguzi ya ABC akiwemo naibu mwenyekiti Juliana Cherera, ambapo huenda wakatemwa na bunge. Gazeti hili pia limeipa uzito habari ya kwanza mitihani ya kitaifa ya KCPE na gredi ya sita hii leo toleo lake la mtandaoni pamoja na mambo mengine limeandika kijana wa Metro kule Qatar katika kombe la dunia asema alifanikiwa kupata ajira baada ya majaribio matano. Kwa hivyo tusi tusikate eh, tamaa na kuvunjika moyo. India yafuatilia uchunguzi wa kutegua kitendawili cha kutoweka raia wake wawili na Azimio yaandaa maandamano. Gazeti dada la Business Daily limetanguliza mbele habari inayosema asilimia tisa tu ya Wakenya ndio wenye ajira za kudumu. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa na picha ya Rais Ruto ambayo imeambatana na kichwa kilichobeba maneno afuata nyayo za Moi. Dondoo ya habari hiyo inaeleza kuwa rais anatumia mbinu zinazofanana na alizotumia mlezi wake wa kisiasa, na kati ya mbinu anazoigiza zamui ni kufifisha upinzani sera ya kigeni na kuwapa machifu nguvu. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: mawaziri kusimamia mitihani, majambazi wa kike wahangaisha, Kalonzo asema yuko tayari kumrithi Raila, na michezoni, Gana na Kamerun lazima zishinde mechi za leo kuweka hai matumaini finyu ya kutinga raundi ya kumi na sita fainali za kombe la dunia. Gazeti la Standard kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye anwani semayo mitihani isiyo ya ya kawaida. Imeweka pembeni masuala ya siasa kwa leo na kutanguliza mbele habari hiyo ya kielimu, ya kwanza mitihani ya kitaifa ya darasa la nane na gredi ya sita. Habari kuu katika toleo lake la mtandaoni inasema Musalia Mudavadi atofautiana na Waziri Kuria kuhusu kuagiza mahindi kutoka nje ya nchi. Tuelekeze kurunzi yetu nchini Tanzania na tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limepa uzito habari ya kijamii inayosema ukame ulivyotikisa wakulima na wafugaji. Dondo yake inasema ukame uliosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi umetikisa maeneo mengi ya nchi na kusababisha vifo vingi vya mifugo, ukosefu wa malisho na upungufu wa chakula. Habari nyingine katika gazeti hilo zina vichwa vinavyosema Tundu Lisu atoa msimamo hatma ya maridhiano, na Rais Samia akemea nyaraka za serikali kusambaa mitandaoni. Habari hii ya kauli ya Rais Samia ndio iliyotangulizwa mbele na gazeti la Habari Leo lililoandika, Samia asema tunzeni siri za serikali. Gazeti la Uhuru mambo ni yayo hayo limeandika, Rais Samia akerwa wanaovujisha siri. Wamachinga pia halikuachwa nyuma, limeipa uzito wa kwanza habari hiyo, chini ya anwani semayo, Samia asema tunzeni siri za serikali. Ndo ukaambiwa serikali serikali. Habari iliyopewa kipaumbele na Majira inasema Askofu <gabali> awashukia vikali wana CCM ni wanaotoa matamshi ya kujenga chuki na wasiotambua juhudi za Rais Samia katika kuwatumikia Watanzania. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa Nipasha zinasema wanaume wafichua maficho ya ukatili. Rais Samia aonya watunza kumbukumbu, mafao wastaafu na mshtuko, watoto kudungwa sindano za kuzuia ujauzito. Makubwa haya. Tunatamatisha udondozi wetu katika nchi jirani ya Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor. Mpango wa utajiri wa shilingi trilioni nne nukta tano Umeiacha kaskazini maskini zaidi. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti hilo. Kwa ufupi, ni kuwa serikali imekiri kuwa jitihada zake katika miaka kumi na tisa iliyopita za kutaka kuliunua kiuchumi na kuliondoa kwenye maskini eneo la kaskazini zimegonga mwamba, na jitihada hizo zimevurugwa zaidi na harakati za kundi la waasi la LRA <mulia> Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili inayokutangazia kutoka hapa jijini Teheran. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika sehemu ya kwanza ya kipindi chetu kipya tulichokipa jina la Hekaya za Aya, ambacho kwa hakika kinazungumzia sababu, kisa au tukio lililopelekea kuteremshwa aya mbalimbali za Qurani tukufu. Ni matarajio yangu mutaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Qurani ni kitabu cha maisha ambacho kiliteremshwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa mtume wake Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, taratibu na kwa muda mrefu ili kuwaongoza wanadamu. Baadhi ya aya za kitabu hicho ziliteremshwa kwa nyakati tofauti na kwa kuzingatia matukio yaliyotokea wakati wa uhai wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Kwa kuwa ni vigumu na wakati mwingine ni muhali kuzifasiri aya hizo bila ya kuzingatia kisa na sababu ya kuteremshwa kwake, tumetayarisha kipindi hiki cha hekaya za aya ili kuwa na ufahamu mzuri zaidi wa neno la Mwenyezi Mungu, yani Qur'ani tukufu. Tunachagua kisa cha kwanza kutoka kwenye sura ya Al-Insan. Sura hii imepewa jina la Insan kwa maana ya mtu au binadamu, kwa sababu mhimili wake mkuu ni mwanadamu, matendo yake ikhlasi kujitolea na hatima ya kazi na amali zake siku ya kiama. Sura hii pia inajulikana kwa majina ya halata na addahar, ambayo yote yamechukuliwa kutoka kwenye aya ya kwanza ya sura hii, kama ilivyo kwa jina la insan. Aya hiyo inasema, bismillahir rahmanir rahim Hal ataa alal insani hinun min ad-dahri lam yakun shayan madhkura je yeah, kilimpitia binadamu kipindi katika zama ambacho hakuwa kitu kinachotajwa na kwa kuwa aya nyingi za sura hii zinazungumzia sifa za watu wema yaani abrar sura hii pia imepewa jina la abrar Hasan na Husein alaihim assalam, wajukuu wapendwa wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, walikuwa bado wachanga na wakijishughulisha na michezo ya kipindi kitamu cha utotoni. Kila mara Mtume alipopita mbele ya nyumba ya Ali bin Abitalib kwa ajili ya swala, watoto wake wawili yani Hasan na Husein walikuwa wakimkimbilia na kumkaribisha kwa hatua ndogo za kitoto, na Mtume alikuwa akiwakumbatia na kuwabusu wote wawili. Siku moja watoto hawa wawili walipatwa na maradhi, na mama yao Fatima binti Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akawa anawahudumia na kuwauguza. Mtume alikwenda nyumbani kwa binti yake Fatima kuwatembelea na aliguswa sana kuona nyuso zenye homa za maumivu za maua mawili hayo yenye harufu nzuri, yani Hasan na Husein Alimwambia Ali alayhi ssalamu kwamba ingekuwa vyema kama ungeweka nadhiri kwa ajili ya shifaa ya watoto wako. Kutokana na pendekezo hilo la Mtume, Ali bin Abitalib alayhi salam alisema papo hapo kwamba, mola wangu, watoto wangu wakipona na kupata shifaa, nitafunga swaumu siku tatu. Fatima alayha ssalamu pia aliweka nadhiri kwa njia hiyo hiyo. Hasan na Husein alayhim ssalamu pia walifuata nyayo za wazazi wao na kuweka nadhiri licha ya umri wao mdogo. Fidha hadimu na mtumishi wao pia aliweka nadhiri ya kuomba shifaa ya Hasan na Husein. Muda si mrefu wajukuu wawili wa Mtume walipata shifaa na kuondokewa na homa, hivyo watu wa familia hiyo waliamua kuanza kutekeleza nadhiri yao. Ali alaihi ssalam alitayarisha shairi kwa ajili ya kufuturu katika siku tatu za kufunga saumu ya nadhiri. Akasaga shairi hiyo na kutengeneza unga na kugawa katika sehemu tatu. Sehemu moja aliikanda kwa ajili ya kuoka mkate wa siku ya kwanza ya funga, na akatayarisha mkate wa shairi kwa idadi ya watu waliofunga. Wakati wa futari ulipowadia, alisikia sauti kutoka nyuma ya mlango wa nyumba hiyo ya Ali na Fatima. Mtu mmoja aliita kutoka nyuma ya mlango akisema, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu ya familia ya Mtume. Mimi ni maskini, nina njaa sana, naomba chakula. Mwenyezi Mungu akutunuku ni chakula cha peponi. Watu wote waliokuwa ndani ya nyumba walikuwa na njaa baada ya funga ya saumu ya siku nzima, hawakuwa na chochote isipokuwa futari ya tende na mkate kidogo. Hata hivyo watu wa familia hiyo ambao walikuwa maarufu kwa ukarimu na kimbilio la wenye haja na mafukara, walitoa chakula chao cha futari kwa masikini huyo. Usiku huo walilala na njaa bila ya kufuturu chochote. Siku iliyofuata, wakati wa kufuturu, mlango wa nyumba uligongwa. Mtu mmoja aliwasalimia watu wa familia na kusema, mimi ni yatima, nina njaa sana, nisaidieni. Wakati huo Ali bin Abitalib alayhi ssalam, ambaye ni mashuhuri kwa jina la baba wa mayatima na masikini alinyoosha mkono na kuchukua sehemu yake kutoka kwenye meza ya iftar akampa yatima aliyeomba msaada. Wanafamilia wengine wa nyumba hiyo tukufu pia walitoa fungu lao kwa yatima huyo kama alivyofanya baba wa familia. Jioni ya siku ya tatu, ilitarajiwa kwamba wangeondokana na maumivu ya njaa kwa kula chakula kidogo wakati wa futari. Mara wakasikia sauti iliyowasalimia watu wa nyumba hiyo, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mimi ni mateka, niko hoi, ni mgeni katika mji huu na sina mwenyeji, nina njaa sana, nisaidieni. Walichukua chakula chao cha mkate wa shairi na kumpa mateka kwa upendo, heshima na taadhima. Kwa utaratibu huo, wakawa wametimiza nadhiri yao ya kufunga swaumu siku tatu. Asubuhi ya siku iliyofuata Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipokwenda nyumbani kwa Ali bin Abi Talib alaihi salam, alihuzunika sana kuziona nyuso zao zilizodhoofishwa na njaa. Wakati huo malaika jibril aliteremka na kumpongeza mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam kwa niaba ya mwenyezi mungu kwa kuwa na familia yenye imani kubwa kama hiyo kisha akamsomea aya za suratu linsani zinazosema hakika watu wema wanatimiza nadhiri na wanaiogopa siku ambayo shari yake inaenea na huwalisha chakula juu ya kukipenda kwake masikini na yatima na mateka hakika sisi tunakulisheni kwa wajihi wa mwenyezi mungu tu hatutaki kwenu malipo wala shukrani. Tukio hili lilitokea tarehe 25 Dhulqada mwaka wa sita au wa saba Hijiria. Imamu Hasan na Husein alaihim assalam walikuwa watoto wadogo wakati huo. Hii inaonyesha kwamba maimamu hawa wawili watukufu licha ya kuwa maasumu lakini pia walikuwa wamefikia ukomavu wa kidini na kiibada utotoni mwao. Kwa sababu hiyo, wazazi wao hawakuwakataza kuweka na kutekeleza nadhiri, kwa maana kwamba watukufu hawa walikuwa tayari kiakili, kinafsi, kimwili na kimaarifa kukubali amri za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Wapenzi wasikilizaji, kwa mujibu wa hadithi nyingi zinazopatikana katika vyanzo vya hadithi vya Waislamu wa, wa madhehebu zote mbili kubwa za Shia na Suni, sura hii ya Insan iliteremshwa kuwaenzi Ahlulbaiti alayhim wassalam, na kubakisha hai tukio hili, mwanazuoni mtajika Allama Abdul Hussein Amini amewataja wanavioni 34 wa kisuni katika kitabu chake cha Alghadir ambao wanasimulia kisa maarufu cha nadhiri ya watukufu hawa na ukarimu wao mkubwa. Hekaya na kisa chetu cha leo pia kimethibitishwa na kusimuliwa na wanazuoni wa madhehebu nyingi za Kiislamu. Muhammad Ibni Idris Ashafii, imamu wa madhehebu ya Shafi, ametunga mashairi yafuatayo akienzi tukio hili adhimu. Anasema, ni kwa muda gani, kwa muda gani na hadi lini nitalaumiwa kwa kumpenda kijana huyu yani Ali? Je, kuna yeyote aliyeozwa Fatima isipokuwa yeye? Je, sura ya halata iliteremshwa kuhusu mtu mwingine isipokuwa Ali? Abdulbaqi Alumari Alfaruqi mmoja kati ya washairi mashuhuri wa karne ya 13 na miongoni mwa waandishi wakubwa wa fasihi wa Iraki wakati wa utawala wa Kiothmania Ottoman Empire, ameandika shairi lifuatalo akisifu Ahlul Bait na amali yao njema, anasema: muulizaji aliuliza, je, imeteremshwa aya kwa heshima ya Ali? Nikajibu hal ata ni maandishi ya Mungu juu ya wema wake. Alipoona kwamba jibu langu lilikuwa sawa na swali lake katika lafudhi, alidhani kwamba ulikuwa mwangwi wa sauti ya mlima. Hakujua kabisa kwamba sikuwa natania, badala yake nilisema ukweli katika jibu lake. Wapenzi wasikilizaji, sura ya alata au baadhi za aya zake ziliteremshwa kusifu na kupongeza kazi na amali adhimu na kubwa ya kujitolea kwa Ahlulbaiti alaihim ssalam, na ni miongoni mwa heshima na fadhila zao. Nam, sifa zilizotajwa katika aya hizo pia zinawahusu watu wote wema wanaosabilia kila walichonacho kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Imam Jafar as-Sadiq al alayhi salam anaeleza adhama ya sura ya Hal Ata na ukweli kwamba iliteremshwa kuhusu kujitoa mhanga kwa Ali, Fatima, Fidha, Hasan na Husein alayhim salam na kusema aya hizi pia zinamhusu kila muumini anayefanya mema haya katika njia ya Mwenyezi Mungu. Kwa maneno mengine ni kwamba mtu yeyote anayetimiza nadhiri na agano lake takatifu na kuacha au kutoa kile anachokipenda kwa ajili ya Mwenyezi Mungu anaweza kuwekwa kwenye safu za abrar na watu wema. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya ya tisini na mbili ya suratu Ali Imran kwamba hamtapata wema mpaka mtoe katika vile mnavyovipenda na kitu chochote mnachokitoa basi hakika Mwenyezi Mungu anakijua. Kwa hivyo kilicho muhimu mbele ya Mwenyezi Mungu ni ubora wa amali na matendo na si wingi na ukubwa wake. Kama tunavyojua, wakati mwingine watu hutoa walichonacho kwa sababu ya huruma. Wakati mwingine hutoa kwa ajili ya kutekeleza wajibu, na pengine kwa sababu ya kuogopa adhabu au kwa tamaa ya kuingia peponi. Wakati mwingine mwanadamu hutoa alichonacho akitarajia shukurani au kusifiwa. Na upande mwingine, yumkini pia mwanadamu akatoa sadaka na amali yake wakati anapokuwa na utajiri mkubwa kiasi kwamba kutoa huko hakupunguzi chochote katika mali na milki yake. Lakini wakati mwingine amali hiyo hufanyika na kufanywa wakati mtu anapokuwa katika shida na akiwa yeye mwenyewe ni mhitaji na fakiri, tena anafanya wema huo kwa watu ambao si marafiki na waumini wenzake, bali wakati mwingine huwa ni maadui zake. Wema na kujitolea kwa Ali bin Abi Talib na familia yake hakikuwa kitendo kikubwa sana kwa vigezo vya idadi na mizani ya kimada, lakini kwa kuwa mali hiyo ilifanyika kwa ajili ya wajihi wa Mwenyezi Mungu na kupata radhi zake, kama inavyosema aya ya, hakika tunakulisheni kwa ajili ya wajihi wa Mwenyezi Mungu, hatutaki malipo wala shukurani kutoka kwenu. Hawakuwa na matarajio ya kushukuriwa au kusifiwa na watu. Kwa upande mwingine, licha ya kuwa wao wenyewe walikihitaji chakula hicho, waliwatanguliza waliokuwa na haja na njaa, licha ya kuwa hawakuwa hata Waislamu. Kwa msingi huo, sura hii ya Halata iliteremshwa kubakisha hai tukio hili adhimu, ili liwe kigezo na ruwaza njema ya kuigwa na wanadamu mahala na zama zote. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo, katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe tatu Jamadil Awal mwaka 1444 hijiria sawa na Novemba 28 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 62 iliyopita Moritania ilitangaza rasmi uhuru wa nchi hiyo. Moritania ilikuwa ikikoloniwa na Ureno tangu karne ya 15 miladia Baadaye Uholanzi na Uingereza ziliivamia nchi hiyo na mwaka 1903 Moritania ilikuwa koloni la Ufaransa. Katika nusu ya pili ya karne ya 20 wananchi wa Moritania walipiga kura ya maoni wakitaka kuasisiwa utawala wa jamhuri ya mamlaka ya ndani, na hatimaye mwaka 1960 Moritania ilipata uhuru kamili baada ya kusainiwa makubaliano kati yake na serikali ya kikoloni ya Ufaransa. Miaka 51 iliyopita katika siku kama ya leo, Iran ilivirejesha kwenye mamlaka yake visiwa vitatu vya tombu kubwa, tombu ndogo na Bumusa, baada ya kuondoka vikosi vamizi vya Uingereza katika maeneo hayo. Uingereza iliondoka katika visiwa hivyo vitatu vya Iran vilivyoko katika maji ya ghuba ya Uajemi, katika fremu ya mpango wa nchi hiyo wa kuondoa majeshi yake katika eneo la bahari ya Mediterania na ghuba ya Uajemi, kutokana na matatizo ya kisiasa na kiuchumi yaliyokuwa yakiisumbua nchi hiyo. Siku kama ya leo miaka 107 iliyopita alifariki dunia Ayatollah Said Ismail Sadr, alimu na mujitahidi wa ngazi ya juu huko Kadhimain nchini Iraki. Alisoma masomo ya awali ya dini ya Kiislamu kwa kaka yake na kisha akaelekea huko Najaf kwa ajili ya kujiendeleza kielimu. Akiwa Najaf alijifunza elimu ya sheria za Kiislamu, elimu ya maadili na akhlaki, na vilevile vile elimu tofauti za Kiislamu. Baada ya kufariki dunia mwalimu wake mkubwa Ayatolah Mirza Shirazi, Ayatolah Said Ismail Sadr alichukua jukumu la kufundisha uh, wanafunzi katika chuo cha Kiislamu mjini Karbala. na siku kama ya leo miaka miwili iliyopita Muhsin Fakhrizade Mahabadi, aliyekuwa naibu waziri wa ulinzi wa Iran, aliwawa shahidi katika hujuma ya kigaidi. Fakhrizade alizaliwa mwaka 1336 Hijiria Shamsia katika mji wa Qum na alikuwa mwanachama wa Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu Sepah tangu lilipoundwa. Alitambuliwa kuwa msomi wa ngazi za juu wa wizara ya ulinzi na kituo cha utafiti wa fizikia hapa nchini. Shahidi Fakhri Zade alikuwa na mchango mkubwa katika juhudi za pamoja za wizara ya afya na wizara ya ulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran za kuzalisha vifaa vya kupambana na maambukizi ya korona, ikiwa ni pamoja na kuzalisha chanjo ya virusi hivyo. Hatimaye Ijumaa tarehe 7 azar yaani tarehe 27 Novemba mwaka 2020 aliuawa shahidi katika hujuma iliyotekelezwa eneo la Absard na kupata daraja ya juu ya kuuawa wa shahidi. Waziri wa mambo ya nje wa wakati huo wa Iran alisema ushahidi madhubuti umethibitisha kwamba Israel ilihusika na mauaji hayo ya kigaidi. Hii ni redio Teheran. Muda haunasi mpenzi msikilizaji, siwezi kusoma maoni zaidi katika ukumbi wetu wa WhatsApp na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Makumi ya waasi raia wa burundi wameuawa katika operesheni ya pamoja ya wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Burundi huko mashariki mwa DRC. Vyombo vya usalama vya jamhuri ya kiislamu ya Iran vimemtia mbaroni kinara wa chombo cha habari cha kigaidi kinachojiita Iran International huko kaskazini magharibi mwa nchi. Shirikisho moja la kutetea haki za bin... shirika moja kumradhi, la kutetea haki za binadamu limesema watu zaidi ya 18,000 wa Yemen wameuawa tangu kuanza kwa mashambulizi ya muungano vamizi unaoongozwa na Saudia katika nchi hiyo maskini ya Kiarabu mwaka 2015. Katibu mkuu wa NATO amekiri kwamba kuiunga mkono Ukraine katika vita dhidi ya Russia kumezipelekea nchi za Ulaya kukumbwa na matatizo mengi ukiwemo wa mfumko wa bei na shirikisho la soka la Marekani limelazimika kuondoa bendera Iran, ya Iran isiyo na nembo halisi ya jamhuri ya Kiislamu na kuweka iliyo sahihi kufuatia malalamiko ya Tehran. Mukhtasari huu mpenzi msikilizaji, ndiyo unaotufungia matangazo haya ya Jumatatu mchana ya Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati na vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan. Na kutakia mchana mwema, asante na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran pobox 19395 mkwaju 6767 tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.