Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelaiti na vilevile vile kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, tunasikia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania 53 Maarifa FM Tanga, 9 Maarifa FM Mwanza, 997 Maarifa FM Kigoma, 11 Maarifa FM Mtwara, 991 Maarifa FM Singida na 991 Maarifa FM Lindi. WhatsApp yetu ni plus 98935648. Imeli yetu ni swahili radio tiibi ama kwa usiku huu, tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. tutakuwa pia na vipindi vya Uislamu chaguo langu, kipindi kipya ambacho sehemu yake ya kwanza ndio inaanza leo, kinahusiana na hikaya za aya za Quran. Kitazungumzia sababu za kushuka aya mbalimbali za Quran tukufu, na maswala mengineyo. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, pamoja na kipande cha kasida bila kusahau muhtasari wa habari za dunia . Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Ahmed Rashid saa moja na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Ni saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na kwanza ni baadhi ya vichu vya habari muhimu. Rais Ibrahim Raisi asema pwani ya Makran ni eneo la kistratejia kwa Iran. Kamanda wa Sepa asema tutabadilisha fitina ya karibuni kuwa kaburi la wamarekani na Waisraeli. Uganda yaongeza muda zaidi wa karantini kwa ajili ya kukabiliana na Ebola. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa apongeza mkutano wa Angola kuhusu amani na usalama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria umuhimu wa pwani ya Makaran katika uchumi wa baharini na kusema eneo hilo linaweza kuwa la kistratejia katika nchi Rais Ibrahimu Raisi, Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo leo Jumapili alipohutubia halaiki kubwa ya wananchi katika bandari ya Jaski na kuongeza kuwa pwani ya Makarane inaweza kuwa kituo cha kiuchumi, kibiashara na kiviwanda nchini Iran. Rais Raisi amesema hayo na kuongeza kwamba kuna uwezo mkubwa katika pwani ya Makarani na ambao unaweza kuibadilisha pwani hiyo kuwa eneo muhimu sana na la kimkakati kwa mtazamo wa kibiashara, kiuchumi, kiutalii na kiviwanda. Punde baada ya kuwasili Hormozgan mapema leo asubuhi, Rais Raisi, Raisi ametembelea eneo kubwa la Jaske na pwani yote ya Makarani. Akiwa katika eneo hilo, Raisi pia ametembelea kituo cha jeshi la wanamaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambapo amekagua gwaridi maalumu ya meli za kivita na nyambizi. Aidha, amewasiliana kwa njia ya video na manuari za Iran zinazolinda doria katika bahari ya Sham na bahari ya Pasifiki. Inafaa kuashiria hapa kwamba Makaran ni pwani iliyoko kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na ina umuhimu mkubwa wa kistratejia. Karibu thuluthi moja ya mipaka ya Iran ni ya baharini, ambapo kilomita mia nane ya mipaka hiyo iko katika pwani ya kaskazini, huku kilomita elfu mbili zikiwa katika pwani ya ughuba ya Uajemi na pwani ya Makaran kusini mwa Iran. Pwani ya Makaran inaunganisha Iran na bahari ya kimataifa, na iwapo uwezo wa eneo hilo utatumika ipasavyo, basi linaweza kuwa kitovu kikubwa cha ustawi wa kiuchumi. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amesema kwamba leo Marekani, Uingereza, Israel na Saudi Arabia zimejitokeza katika medani, lakini kwa yakini fitna hiyo kubwa waliyoanzisha na vita hivi vya dunia walivyovizusha vitabadilika na kuwa kaburi la maadui wakiwemo Marekani wa Israel na waitifaki wao. Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, leo akizungumza mbele ya maelfu ya wananchi mjini Zahedan katika mkoa wa Sistan na Baluchistan amesema iwapo tunataka kuwa na taswira ya usharifu, heshima na uhuru wa mwanadamu basi taswira hiyo iko katika mkoa wa Sistan na Baluchistan. Kamanda mkuu wa Sepah ameongeza kwamba wakati Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia na Suni wanapouawa shahidi pamoja wakaki wakiwatetea wananchi wa taifa hili na damu ya wana mashahidi hao na damu ya mashahidi hao ambao ni waumini zaidi inapomwagwa katika tukio la kigaidi, basi matukio yanakuwa ni chimbuko la umoja usioweza kuvunjika. Meja Jenerali Salami ameendelea kusema kwamba wakati magaidi wa kufurishaji walio chini ya usimamizi wa Marekani, utawala wa kizayuni na madola ya Ulaya walipoivamia Siria, Lebanon, Iraq na Yemen ni mabasiji ndiyo walioingia katika medani huku wakiacha nyumba zao na kuingia katika kitovu cha maadui na hatimaye wakafanikiwa kuyaokoa mataifa yaliyokuwa yametekwa nyara na maajnabi. Meja Jenerali Salami ameongeza kuwa maadui wana ndoto nyingi za alinacha na hawajui kuwa Iran na mapinduzi ya Kiislamu ni imara na hayatetereki. Serikali ya Uganda imerefusha muda wa karantini kwa ajili ya kukabiliana na mlipuko wa maradhi ya Ebola katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Uamuzi huo umetangazwa na Rais Yoweri Kaguta Museveni wa nchi hiyo, ambapo ameeleza kwamba serikali yake imerefusha zaidi muda wa karantini katika wilaya mbili ambazo ni kitovu cha mlipuko wa ugonjwa wa Ebola rais museveni amesema hatua za serikali ya uganda za kupambana na ugonjwa huo zimepata mafanikio vikwazo vya kuingia na kutoka katika wilaya za mubende na kasanda zilizoko katikati mwa uganda vitawekwa hadi kufikia disemba 17 kulingana na rais museveni uamuzi wa kurefusha muda wa karantini ni kuhakikisha kuwa wanaendelea kudhibiti kuenea ugonjwa wa Ebola pamoja na kuwalinda raia wa maeneo mengine ya nchi hiyo. Kwa muda wa wiki mbili, hakuna kesi mpya ya maambukizi ya Ebola ambayo imeripotiwa huko Uganda. Taifa hilo la Afrika Mashariki limeorodhesha kesi za maambukizi 141 huku watu 55 wakipoteza maisha tangu kuzuka kwa mlipuko huo Septemba 20, mwaka huu. Hayo yanajiri katika hali ambayo hivi karibuni waziri wa elimu wa Uganda bi Janet Kataha Museveni alisema kwamba baraza la mawaziri limechukua uamuzi wa kufunga skuli zote za awali, shule za msingi na shule za upili tarehe 25 mwezi huu wa Novemba, kwa sababu madarasa yaliyojaa yalikuwa yanawafanya wanafunzi kuwa katika hatari kubwa ya kuambukizwa ugonjwa wa Ebola. Virusi vinavyozunguka Uganda ni aina ya Ebola ya Sudan ambayo hakuna chanjo yake iliyothibitishwa, tofauti na aina ya kawaida ya Ebola ya Zaire ambayo ilienea wakati wa mlipuko wa hivi karibuni katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ebola huenezwa kupitia maji maji ya mwili na dalili zake za kawaida ni homa, kutapika, kuvuja damu na kuharisha. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekaribisha matokeo ya mkutano wa viongozi kuhusu amani na usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, mkutano uliofanyika Luanda, Angola tarehe 23 mwezi huu wa Novemba kwa mwaliko wa rais wa nchi hiyo Joao Lourenco. Naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa Farhan Haq amemnukuu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akikaribisha pia uamuzi uliotokana na mkutano huo ambao ni kuweko hitimisho la mapigano, na wakati huo huo waasi wa M23 kuondoka mara moja kwenye maeneo ambayo anayashikilia. Mkutano huo uliotishwa na Rais lo Orenko wa Angola ulihudhuriwa na Rais Evariste Ndayishimiye, rais wa Burundi na mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC; Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo; Vincent Biruta, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Rwanda, akimwakilisha Rais Paul Kagame; na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye ni msuluhishi aliyeteuliwa na EAC, jumuiya ya Afrika Mashariki, kwenye mchakato wa amani wa DRC. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ameongeza sauti yake kwa wale waliotia saini taarifa ya pamoja ya mkutano huo na kutoa mwito kwa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na vikundi vya kigeni vilivyojihami kuweka silaha zao chini na kuanza mara moja mchakato wa kusalimisha silaha, kuvunja makundi, kujumuika kwenye jamii na kurejea makwao vile inavyoonekana inafaa na kama ilivyoombwa na watiaji saini kwenye taarifa hiyo ya pamoja, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza wajibu wa kuwepo ujumbe wa umoja huo wa kulinda amani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo chini ya mwavuli wa MONUSCO katika kusaidia utekelezaji wa makubaliano hayo kwa mujibu wa mamlaka yake na utayari wa kuratibu pamoja na kusaidiana na jeshi la kikanda la Jumuiya ya Afrika Mashariki. na serikali ya Somalia jana Jumamosi ilitangaza kwamba jeshi la nchi hiyo limechukua tena udhibiti wa mji wa kimkakati wa Eldhere kutoka kwa genge la kigaidi la Al Shabab. Katika mkutano na waandishi wa habari, Abdurrahman Yusuf Adala, naibu mkuu naibu waziri wa habari alisema kwamba zaidi ya magaidi mia moja wa Shabab wakiwemo makamanda wa kumi na mbili waliuawa katika eneo la Shebele ya kati kwenye operesheni ya kijeshi inayoungwa mkono na wanamgambo wa ndani na usalama wa kimataifa wanaoshirikiana na Somalia. Alisema operesheni hiyo ilifuatiwa na operesheni sawia ya kijeshi katika kijiji cha uh, Bulo Madino kusini magharibi mwa mkoa wa Loa Shebele ambapo zaidi ya magaidi 60 wa Shabab waliuawa siku ya Jumaa. Jeshi la Somalia lilisema limezuia shambulio la Shabab kwenye kambi ya kijeshi katika eneo la kati la Galgadude. Somalia imekuwa na ukosefu wa usalama kwa miaka mingi huku magaidi wa Shabab wakiwa moja ya matishio makubwa ya usalama. Tangu mwaka elfu mbili na saba ashabab wanaendesha kampeni mbaya dhidi ya serikali ya Somalia na vikosi vya kimataifa na kupelekea maelfu ya watu kuuawa wa. Umoja wa Mataifa pia umeonya juu ya kuongezeka ukosefu wa utulivu nchini humo huku ripoti zake za mara kwa mara kuhusu Somalia mwaka huu zikieleza kwamba mashambulizi ya shababu na magenge ya kigaidi yanayoungwa mkono na Daesh, yani ISIS yanahatarisha usalama wa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Alshababu ni genge la kigaidi linalobeba silaha lenye mfungamano na mtandao wa Alqaida ambalo limehusika katika hujuma na mashambulizi mengi ya kigaidi yaliyoua mamia ya watu katika nchi mbalimbali mbali barani Afrika. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: njama na hila za adui wa taifa la Iran za kulazimisha JCPOA 2 na JCPOA 3. Baada ya Iran na nchi zilizounda kundi la tano ngeza moja kufikia mwafaka mwezi Julai 2015 juu ya kadhi ya nyuklia ya Iran na kusaini mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji, kwa kifupi JCPOA, nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani, iwe ni baada ya kuanza kutekelezwa JCPOA mnamo mwaka 2016 au baada ya kujitoa Marekani kwenye makubaliano hayo Mwezi Mei 2018, na hata katika kipindi cha sasa kufuatia duru kadhaa za mazungumzo ya Vienna ya uondoaji vikwazo vya kidhalimu, kila mara zimekuwa zikilazimisha masuala mengine yasiyohusiana na JCPOA hususan ya silaha za makombora ya Iran na sera zake za kikanda yajadiliwe chini ya anwani ya JCPOA mbili na JCPOA tatu. Mwelekeo huo wa magharibi umekuwa kila wakati ukikabiliwa na jibu kali la Iran. Viongozi waandamizi wa jamhuri ya Kiislamu wamekuwa wakisisitiza mara kwa mara kwamba Iran inapinga kufanya mazungumzo ya aina yoyote kuhusu maudhui nyingine ghairi ya nyuklia na hasa kuhusiana na silaha zake za makombora na sera za hatua inazochukua katika kadhia za eneo hili, hususan uungaji mkono wake kwa mhimili wa mukawama na makundi ya jihadi katika nchi za Lebanon, Yemen, Palestina na Syria. Lakini pamoja na hayo, kila pale wa magharibi wanapopata fursa na kisingizio hukitumia kuzusha dai lao hilo ambalo si la kisheria na halina uhusiano wowote na mapatano ya JCPOA. Ijapokuwa Rais Joe Biden wa Marekani alisikika mara kadhaa akitoa ahadi kabla na baada ya uchaguzi wa rais wa Novemba 2020 ya kuirejesha nchi hiyo kwenye makubaliano ya nyuklia JCPOA, lakini ushahidi uliopo, mwelekeo na misimamo iliyoonyeshwa na Washington hadi sasa inaonyesha kwamba ukweli hasa ni kuwa Marekani haina nia ya kurudi kwenye makubaliano hayo. Hata kama kujitoa Washington kwenye JCPOA mwaka 2018 kulitangazwa na Donald Trump, lakini ukweli unabaki kuwa ni ule ule kwamba yeye alifanya hivyo kama mwakilishi wa utawala wa Marekani na hatua yake hiyo iliakisi matakwa ya Washington. Uhakika wa mambo ni kwamba wademokrat na warepublican wana mtazamo mmoja juu ya suala kwamba mapatano ya elfu mbili na kumi na tano ya JCPOA hayakidhi maslahi ya Marekani. Ndiyo maana Washington ina haja kuanzisha JCPOA ya pili na JCPOA ya tatu, na mirengo yote miwili ya wademokrat na warepublican inataka mbali na kadhia ya nyuklia yafanyike mazungumzo na Iran juu ya masuala mengine pia. Bila shaka, tafsiri ya mazungumzo iliyomo akilini mwa viongozi wa Marekani si ya majadiliano baina ya pande mbili zenye sauti sawa, na kila upande kutoa na kupewa kitu ili ufikie mwafaka wa pamoja. Mazungumzo inayokusudia Washington ni yale yatakayoiwezesha kuitwisha Teheran matakwa yake na kutekelezewa kila itakalo bila nayo kutoa chochote kwa Iran. Hapana shaka yoyote kuwa Iran haiwezi kamwe kukubali mazungumzo ya aina hiyo ya upande mmoja na yasiyo na insafu, na hii ni moja sababu za kutofikiwa mwafaka katika mazungumzo ya Vienna ya uondoaji wa vikwazo. Vyama vyote viwili vya Democrats na Republicans vina mtazamo mmoja kuhusiana na njama ya kuanzisha JCPO A, mbili na tatu isipokuwa zinatofautiana katika mbinu na njia ya kulifikia lengo hilo. Warepublican wanasema inapasa JCPOA moja na mbili na tatu zipatiwe mwafaka kwa mpigo, yani Washington ifanye mazungumzo mara moja tu na Iran na kufikia makubaliano juu ya masuala yote. Lakini kwa mtazamo wa Demokrat ni kwamba lengo la Washington dhidi ya Iran inapaswa lifuatiliwe lifuatiliwe hatua kwa hatua lakini mirengo yote miwili inakubaliana kwamba mazungumzo na Iran lazima yavuke mpaka wa kadhia ya nyuklia, na hata katika kadhia hiyo ya Washington isikubali kurejea kwenye JCPOA ya mwaka elfu mbili na kumi na tano mm. Nam, kabla ya kuendelea mbele na matangazo yetu haya, hapa bwana Jafar Musa, Jafar Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, wamesema Iran pambaneni, maana nyinyi ndio mliobakia kuutetea Uislamu, waliobakia wengine wote ni propaganda tu. Nam, hapa ni Teherani dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya usiku. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia kabla kuingi ya kuingia katika sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria umuhimu wa pwani ya Makaran katika uchumi wa baharini na kusema eneo hilo linaweza kuwa la kistratejia katika nchi ya Iran. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Sepah amesema kwamba leo Marekani, Uingereza, Israel na Saudia zimejitokeza katika medani, lakini kwa yakini fitna yao kubwa walioianzisha ikiwemo iki vita vya dunia walivyovizusha vitabakia na kuwa kaburi vitabadilika na kuwa kaburi la maadui wakiwemo Wamarekani, Waisraeli na waitifaki wao. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio wa sehemu ya pili na ya mwisho wa matangazo yetu. Haya, tutakuwa na Uislamu Chaguo Langu, itafuatiwa na Hikaya za Aya za Quran. Baadaye tutakuwa na Leo Katika Historia na kipande cha kaswida. ta'ala wapenzi wasikilizaji, dini huinua hadhi ya mwanadamu na kumwezesha kufikia malengo yake asili ambayo hatimaye humpa maisha bora ya milele. Utafiti wa muda mrefu unaonyesha ukweli huu kuwa mwanadamu katika kipindi chote cha historia daima amekuwa na dini katika maisha yake. Ukweli huu umewafanya wanafikra wengi wachunguze siri ya mwanadamu kuhitajia dini. Kuna mitazamo mbalimbali kuhusu sababu ya mwanadamu kutaka dini katika maisha yake. Baadhi ya wataalamu wanasema fitra au maumbile asili ya mwanadamu yamekuwa na nafasi kubwa katika kumwelekeza katika dini, nalo kundi jingine la wataalamu linasema hali ya kijamii hupelekea watu kuvutiwa na dini. Daima mwanadamu amekuwa akitafuta ukweli wa kiroho na kimaanawi. Kwa hivyo, wanadamu wengi wakiwa katika harakati za kutafuta dini hatimaye hushuhudia fitra au maumbile yao asili yakiwapeleka katika nuru ya Uislamu. Katika kipindi chetu cha leo cha Uislamu chaguo langu, tutamwangazia cha Malaysia aliyesilimu Bwana Ibrahim Kwan, ambaye baada ya kuwa mkristo kwa muda wa miaka arobaini hatimaye aliitambua na kuifuata nuru ya Uislamu. Karibuni and... Ibrahim Kwan ni Malezia aliyesilimu, ingawa alizaliwa familia ya Kibudha, lakini alipata fursa ya kuzijua dini zinginezo. Anasema baada ya kufanya utafiti wa kina kuhusu Qurani tukufu alifikia natija kuwa Uislamu ndiyo dini kamili zaidi, na hivyo akasilimu. Ibrahim Kwan anafafanua ifuatavyo kuhusu namna alivyovutiwa na Uislamu. Mimi nilikubali Uislamu maishani baada ya kuwa mfuasi wa Ubudha na Ukristo wa Kiprotestanti kwa muda wa zaidi ya miaka 40. Katika kipindi cha miaka miwili na nusu hivi nilikuwa kasisi hapo kanisani. Mimi nilizaliwa katika familia ya Kibudha, na nikiwa shuleni, wakati nilipokuwa nikijifunza lugha ya Kiingereza niliona Biblia, na baada ya muda nikaamua kuwa Mkristo. Nilianza kuhubiri Ukristo, na wakati mmoja nilienda India kuhubiri nikiwa huko India, Mwislamu alinipa zawadi ya tarjama ya Kiingereza ya Qurani Tukufu. Nilisoma Qurani na papo hapo nilivutiwa sana na yalokuwemo, pamoja na umaridadi wa mtiririko wake. Lakini kutokana na kuwa bado nilikuwa sijaweza kusoma Uislamu kikamilifu, sikuwa tayari kuacha Ukristo. Malizia huyo aliyesilimu, Bwana Ibrahim Kwan, anaendelea kufanua kwa kusema, pamoja na kuwa nilikuwa nikihubiri Ukristo, nilishuhudia namna makanisa ya Kiprotestanti yalivyokuwa yakizozana na jambo hili hali kunifurahisha. Hitilafu hizo pamoja na itikadi zinazogongana za Ukristo ni jambo ambalo linipelekea nifanye utafiti zaidi kuhusu Qurani Tukufu, na kwa utaratibu huo nikaanza uh, kuisoma. Malizia huyu kabla ya kusilimu, sawa na Wakristo wengine pia alikuwa na shaka kuhusu itikadi ya utatu. Anafafanua zaidi kwa kusema, suala la utatu daima limekuwa likinichanganya, lakini Uislamu uliweza kunitatulia swala hili Ufufanuzi wa utatu katika Ukristo unakiuka mantiki. Uislamu umetatua tatizo hilo kwa kusisitiza kwamba Mungu ni mmoja, na kila mwislamu anapaswa kushuhudia hilo kwa maneno na moyo wake. Katika Uislamu, Mwenyezi Mungu hana mshirika na hakuna anayestahiki kutukuzwa ila yeye. Kila mwislamu anaamini kuwa hakuna anayepaswa kuabudiwa ila Allah na Muhammad ni mtume wake. Kwa mtazamo wangu, hii ndiyo tofauti kubwa zaidi iliyoko kati ya Uislamu na Ukristo, na ndiyo chanzo changu mimi kuukubali Uislamu. Dini za zimekamilika katika historia na kila iliyofuata iliikamilisha iliyotangulia, lengo likiwa ni kumwongoza mwanadamu katika maisha bora na saada. Dini hizo zilitofautiana kwa msingi wa kila taifa au umma. Dini ya mwisho wa Mwenyezi Mungu ni Uislamu, na hivyo dini hii tukufu inakidhi mahitaji yote ya mwanadamu. Bwana Ibrahim Kwana anasema Uislamu ndio dini ambayo inakamilisha ujumbe wa dini zote zilizotangulia. Anaongeza kuwa kila mtume alitumwa kwa kaumu yake, lakini Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam alitumwa na dini kamili kwa wanadamu wote, na aliteremshiwa Qurani Tukufu, kitabu ambacho hadi leo kimebakia salama pasi na kuwepo na badiliko lolote tokea kiteremshwe. Uchunguzi wa historia ya maisha ya mwanadamu unaonyesha kuwa katika zama zote kulikuwa na watu waliokuwa na misimamo ya kufurutu mipaka ya kidini. Hilo hutokea kwa makusudi au bila kukusudia. Misimamo hii ya kufurutu ada katika dini kumpelekea mtu kutopata fursa ya kufikia saada halisi katika maisha ya dunia na akhera. Uislamu unawafundisha wafuasi wake kuwa mwanadamu anaweza kupata saada na maisha bora pale anapokuwa na mlingano wa kimaanawi. Kwa msingi huo, Uislamu unazingatia masuala ya umaanawi na vilevile masuala ya kimaada au kidunia. Uislamu unapinga kuegemea kupita kiasi upande mmoja wa hayo mawili. Malizia huyo aliyesilimu, Bwana Ibrahim Anasema kuwa nukta hii ya Uislamu ndiyo iliyomvutia, kwani dini hii inaleta mlingano unaohitajika maishani. Anafafanua zaidi kwa kusema, mimi ninaafiki nukta hii kuwa ulimwengu unakumbwa na masaibu kutokana na kuwepo watu wenye mtazamo wa upande mmoja na wenye taasubi katika dini. Baadhi ya dini zinatoa kipaumbele kwa masuala ya kimaanawi tu na kupuuza masuala ya kimada au kidunia. Fikira kama hizo husema mwanadamu anapaswa kujitenga kabisa na dunia na kuishi kama mtawa. Katika upande wa pili, kuna itikadi potofu za kuiabudu dunia na kupuuza kabisa umaanawi na maadili bora maishani. Kuna shaka kuwa mitazamo hiyo miwili yote ni ya kufurutu ada na inaweza kusababisha maafa. Mitazamo hiyo miwili imeiweka dunia mbali na amani na utulivu, na ndio leo tunashuhudia ukosefu wa mlingano mzuri katika dunia, anasema Ibrahim Kwan. Wapenzi wasikilizaji, Uislamu umechukua msimamo wa wastani kuhusiana na mitazamo hiyo miwili, sambamba na kumtaka mwanadamu aishi maisha bora duniani, Uislamu unamhimiza ajitayarishe kwa maisha ya kesho, akhera, na jambo hili humpa matumaini maishani katika mafundisho yake, Uislamu umehimiza sana suala la mkondo wa wastani, kwani jambo hilo humkamilisha mwanadamu. Ibrahim Kwana anaeleza zaidi kuhusu itikadi ya mkondo wa wastani katika Uislamu kwa kusema: mimi ninayaamini mafundisho ya Kiislamu kwa dhati na ujudi wangu wote, na sawa na kila Mwislamu wa kweli ninafungamana kikamilifu na maamurisho na mafundisho ya Uislamu. Dini tukufu ya Kiislamu ime nifundisha kuwasaidia wasiojiweza katika jamii na kudiriki masaibu na matatizo yao. Ninamshukuru Allah subhanahu wataala kwa ajili ya taufiki alionipa ya kuwa Mwislamu. Wapenzi wasikilizaji, hakuna shaka kuwa dini ya Kiislamu yenye mtazamo wa kina katika masuala ya irfani na umanawi ndiyo njia mwafaka zaidi ya kukidhi kiu ya umanawi katika jamii ya mwanadamu hasa katika nchi za Magharibi. Hii ni kwa sababu Uislamu haupingi mapambo ya dunia, bali unataka mwanadamu afaidike na yaliyomo duniani kwa msingi wa mantiki na sheria zilizopo, huku umaanawi ukiwa ndio mwongozo kwa ajili ya ustawi. Leo walimwengu wanautazama Uislamu kama mfumo kamili wa maisha ambao, mbali na kuleta matumaini, pia umeibua muujiza Naam wapenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo langu. Tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho na tunakaribisha maoni yenu. Kwaherini. Hekaya Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika sehemu ya kwanza ya kipindi chetu kipya tulichokipa jina la Hekaya za Aya, ambacho kwa hakika kinazungumzia sababu kisa au tukio lililopelekea kuteremshwa aya mbalimbali za Qurani tukufu. Ni matarajio yangu mutaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ni kitabu cha maisha ambacho kiliteremshwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa mtume wake Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam taratibu na kwa muda mrefu ili kuwaongoza wanadamu. Baadhi ya aya za kitabu hicho ziliteremshwa kwa nyakati tofauti na kwa kuzingatia matukio yaliyotokea wakati wa uhai wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Kwa kuwa ni vigumu na wakati mwingine ni muhali kuzifasiri aya hizo bila ya kuzingatia kisa na sababu ya kuteremshwa kwake, tumetayarisha kipindi hiki cha Hekaya za Aya ili kuwa na ufahamu mzuri zaidi wa neno la Mwenyezi Mungu, yani Qurani Tukufu. Tunachagua kisa cha kwanza kutoka kwenye sura ya Al-Insan. Sura hii imepewa jina la Insan kwa maana ya mtu au binadamu, kwa sababu mhimili wake mkuu ni mwanadamu, matendo yake ikhlasi kujitolea na hatima ya kazi na amali zake siku ya kiama. Sura hii pia inajulikana kwa majina ya Halata na Addahar ambayo yote yamechukuliwa kutoka kwenye aya ya kwanza ya sura hii kama ilivyo kwa jina la Insan. Aya hiyo inasema, Bismillahi rahmani rahim Hal ata ala al insani hinum minad dahri lam yakun shaian madhkura, je, yeah, kilimpitia binadamu kipindi katika zama ambacho hakuwa kitu kinachotajwa. Na kwa kuwa aya nyingi za sura hii zinazungumzia sifa za watu wema, yaani abrar, sura hii pia imepewa jina la abrar. Hasan na Husein alaihim assalam, wajukuu wapendwa wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, walikuwa bado wachanga na wakijishughulisha na michezo ya kipindi kitamu cha utotoni. Kila mara Mtume alipopita mbele ya nyumba ya Ali bin Abitalib kwa ajili ya swala, watoto wake wawili yani Hasan na Husein walikuwa wakimkimbilia na kumkaribisha kwa hatua ndogo za kitoto, na Mtume alikuwa akiwakumbatia na kuwabusu wote wawili. Siku moja watoto hawa wawili walipatwa na maradhi, na mama yao Fatima binti Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akawa anawahudumia na kuwauguza. Mtume alikwenda nyumbani kwa binti yake Fatima kuwatembelea na aliguswa sana kuona nyuso zenye homa za maumivu za maua mawili hayo yenye harufu nzuri, yani Hassan na Huseina Alimwambia Ali alaihi salamu kwamba ingekuwa vyema kama ungeweka nadhiri kwa ajili ya shifaa ya watoto wako. Kutokana na pendekezo hilo la Mtume, Ali bin Abi Talib alaihi salam alisema papo hapo kwamba, mola wangu, watoto wangu wakipona na kupata shifaa, nitafunga swaumu siku tatu. Fatima alaihi salamu pia aliweka nadhiri kwa njia hiyo hiyo. Hasan na Husein alaihim salamu pia walifuata nyayo za wazazi wao na kuweka nadhiri licha ya umri wao mdogo. Fidha hadimu na mtumishi wao pia aliweka nadhiri ya kuomba shifaa ya Hasan na Husein. Muda si mrefu, wajukuu wawili wa Mtume walipata shifaa na kuondokewa na homa, hivyo watu wa familia hiyo waliamua kuanza kutekeleza nadhiri yao. Ali Alaihi ssalam alitayarisha shairi kwa ajili ya kufuturu katika siku tatu za kufunga swaumu ya nadhiri. Akasaga shairi hiyo na kutengeneza unga na kugawa katika sehemu tatu. Sehemu moja aliikanda kwa ajili ya kuoka mkate wa siku ya kwanza ya funga, na akatayarisha mkate wa shairi kwa idadi ya watu waliofunga. Wakati wa futari ulipowadia, alisikia sauti kutoka nyuma ya mlango wa nyumba hiyo ya Ali na Fatima. Mtu mmoja aliita kutoka nyuma ya mlango akisema, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu ya familia ya Mtume. Mimi ni maskini, nina njaa sana, naomba chakula. Mwenyezi Mungu akutunuku ni chakula cha peponi. Watu wote waliokuwa ndani ya nyumba walikuwa na njaa baada ya funga ya swaumu ya siku nzima, hawakuwa na chochote isipokuwa futari ya tende na mkate kidogo. Hata hivyo, watu wa familia hiyo ambao walikuwa maarufu kwa ukarimu na kimbilio la wenye haja na mafukara walitoa chakula chao cha futari kwa masikini huyo. Usiku huo walilala na njaa bila ya kufuturu chochote. Siku iliyofuata, wakati wa kufuturu, mlango wa nyumba uligongwa. Mtu mmoja aliwasalimia watu wa familia na kusema, mimi ni yatima, nina njaa sana, nisaidieni. Wakati huo Ali bin Abitalib alayhi ssalam, ambaye ni mashuhuri kwa jina la baba wa mayatima na masikini alinyoosha mkono na kuchukua sehemu yake kutoka kwenye meza ya iftar akampa yatima aliyeomba msaada. Wanafamilia wengine wa nyumba hiyo tukufu pia walitoa fungu lao kwa yatima huyo kama alivyofanya baba wa familia. Jioni ya siku ya tatu, ilitarajiwa kwamba wangeondokana na maumivu ya njaa kwa kula chakula kidogo wakati wa futari. Mara wakasikia sauti iliyowasalimia watu wa nyumba hiyo, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mimi ni mateka, niko hoi, ni mgeni katika mji huu na sina mwenyeji, nina njaa sana, nisaidieni. Walichukua chakula chao cha mkate wa shairi na kumpa mateka kwa upendo, heshima na taadhima. Kwa utaratibu huo, wakawa wametimiza nadhiri yao ya kufunga swaumu siku tatu. Asubuhi ya siku iliyofuata Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipokwenda nyumbani kwa Ali bin Abi Talib alaihi salam, alihuzunika sana kuziona nyuso zao zilizodhoofishwa na njaa. Wakati huo Malaika Jibril aliteremka na kumpongeza mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam kwa niaba ya mwenyezi mungu kwa kuwa na familia yenye imani kubwa kama hiyo kisha akamsomea aya za suratul insani zinazosema hakika watu wema wanatimiza nadhiri na wanaiogopa siku ambayo shari yake inaenea na huwalisha chakula juu ya kukipenda kwake masikini na yatima na mateka hakika sisi tunakulisheni kwa wajihi wa mwenyezi mungu tu hatutaki kwenu malipo wala shukrani. Tukio hili lilitokea tarehe 25 Dhulqada mwaka wa sita au wa saba Hijiria. Imamu Hasan na Husein alayhim assalam walikuwa watoto wadogo wakati huo. Hii inaonyesha kwamba maimamu hawa wawili watukufu Licha ya kuwa maasumu lakini pia walikuwa wamefikia ukomavu wa kidini na kiibada utotoni mwao. Kwa sababu hiyo, wazazi wao hawakuwakataza kuweka na kutekeleza nadhiri, kwa maana kwamba watukufu hawa walikuwa tayari kiakili, kinafsi, kimwili na kimaarifa kukubali amri za Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Wapenzi wasikilizaji, kwa mujibu wa hadithi nyingi zinazopatikana katika vyanzo vya hadithi vya Waislamu wa, wa madhehebu zote mbili kubwa za Shia na Suni, sura hii ya Insan iliteremshwa kuwa enzi Ahlulbaiti alaihim wassalam. Na kubakisha hai tukio hili, mwanazuoni mtajika Alama Abdul Hussein Amini amewataja wanavioni 34 wa Kisuni katika kitabu chake cha Al-Ghadir ambao wanasimulia kisa maarufu cha nadhiri ya watukufu hawa na ukarimu wao mkubwa. Hekaya na kisa chetu cha leo pia kimethibitishwa na kusimuliwa na wanazuoni wa madhehebu nyingi za Kiislamu. Muhammad Ibni Idris Ashafii, imamu wa madhehebu ya Shafi, ametunga mashairi yafuatayo akienzi tukio hili adhimu. Anasema: ni kwa muda gani, kwa muda gani, na hadilini nitalaumiwa kwa kumpenda kijana huyu, yani Ali? Je, kuna yeyote aliyeozwa Fatima isipokuwa yeye? Je, sura ya hal ata iliteremshwa kuhusu mtu mwingine isipokuwa Ali? Abdulbaqi Al-Umari Al-Faruqi, mmoja kati ya washairi mashuhuri wa karne ya 13 na miongoni mwa waandishi wakubwa wa fasihi wa Iraqi wakati wa utawala wa Kiothmania Ottoman Empire, ameandika shairi lifuatalo akisifu Ahlul Bait na amali yao njema, anasema: muulizaji aliuliza, je, imeteremshwa aya kwa heshima ya Ali? Nikajibu hal ata ni maandishi ya Mungu juu ya wema wake Alipoona kwamba jibu langu lilikuwa sawa na swali lake katika lafudhi, alidhani kwamba ulikuwa mwangwi wa sauti ya mlima. Hakujua kabisa kwamba sikuwa natania, badala yake nilisema ukweli katika jibu lake. Wapenzi wasikilizaji, sura ya halata au baadhi za aya zake ziliteremshwa kusifu na kupongeza kazi na amali adhimu na kubwa ya kujitolea kwa Ahlulbaiti alayhim wassalam, na ni miongoni mwa heshima na fadhila zao. Nam sifa zilizotajwa katika aya hizo pia zinawahusu watu wote wema wanaosabilia kila walichonacho kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Imam Jafaru Sadiq alaihi salam anaeleza adhama ya sura ya Hal Ata na ukweli kwamba iliteremshwa kuhusu kujitoa mhanga kwa Ali, Fatima, Fidha, Hasan na Husein alayhim ssalam na kusema, aya hizi pia zinamhusu kila muumini anayefanya mema haya katika njia ya Mwenyezi Mungu. Kwa maneno mengine ni kwamba mtu yeyote anayetimiza nadhiri na agano lake takatifu na kuacha au kutoa kile anachokipenda kwa ajili ya Mwenyezi Mungu anaweza kuwekwa kwenye safu za Abrar na watu wema. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya ya 92 ya Suratu Ali Imrani kwamba hamtapata wema mpaka mtowe katika vile mnavyovipenda, na kitu chochote mnachokitoa basi hakika Mwenyezi Mungu anakijua. Kwa hivyo kilicho muhimu mbele ya Mwenyezi Mungu ni ubora wa amali na matendo na si wingi na ukubwa wake. Kama tunavyojua, wakati mwingine watu hutoa walichonacho kwa sababu ya huruma, wakati mwingine hutoa kwa ajili ya kutekeleza wajibu, na pengine kwa sababu ya kuogopa adhabu au kwa tamaa ya kuingia peponi. Wakati mwingine mwanadamu hutoa walichonacho akitarajia shukurani au kusifiwa. Na upande mwingine, yumkini pia mwanadamu akatoa sadaka na amali yake wakati anapokuwa na utajiri mkubwa kiasi kwamba kutoa huko hakupunguzi chochote katika mali na milki yake. Lakini wakati mwingine amali hiyo hufanyika na kufanywa wakati mtu anapokuwa katika shida na akiwa yeye mwenyewe ni mhitaji na fakiri, tena anafanya wema huo kwa watu ambao si marafiki na waumini wenzake, bali wakati mwingine huwa ni maadui zake wema na kujitolea kwa Ali bin Abi Talib na, na familia yake hakikuwa kitendo kikubwa sana kwa vigezo vya idadi na mizani ya kimada, lakini kwa kuwa mali hiyo ilifanyika kwa ajili ya wajihi wa Mwenyezi Mungu na kupata radhi zake, kama inavyosema aya ya hakika tunakulisheni kwa ajili ya wajihi wa Mwenyezi Mungu, hatutaki malipo wala shukurani kutoka kwenu hawakuwa na matarajio ya kushukuriwa au kusifiwa na watu. Kwa upande mwingine, licha ya kuwa wao wenyewe walikihitaji chakula hicho, waliwatanguliza waliokuwa na haja na njaa, licha ya kuwa hawakuwa hata Waislamu. Kwa msingi huo, sura hii ya Hal Ata iliteremshwa kubakisha hai tukio hili adhimu, ili liwe kigezo na ruwaza njema ya kuigwa na wanadamu mahala na zama zote. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe pili Jamadilawal mwaka 1400 44 Hijiria inayosadifiana na tarehe 27 Novemba mwaka 2022. Miaka 153 iliyopita, siku kama hii ya leo, alifariki dunia malenga wa Kiirani Abu Ishaq Kesai Marvazi alizaliwa mwaka 341 hijiria katika mji wa Marv, moja kati ya miji ya Irani ya zamani ambayo hivi sasa unapatikana katika ardhi ya Turkmenistan. Malenga huyu aliishi katika zama za mwisho wa utawala wa Kisaman na mwanzoni mwa zama za utawala wa Maghaznavi. Marvazi alitunga beti kadhaa za mashairi kukisifu kizazi cha Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, hasa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalama. Malenga huyu mkubwa wa Kiirani ameacha tungo kadhaa za mashairi. katika siku kama ya leo, miaka 79 iliyopita, mkutano wa siku tatu wa viongozi wa Marekani, Uingereza na Umoja wa Sovieti ulifanyika mjini Tehran, katika hali ambayo Iran wakati huo ilikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya nchi hizo. Mkutano wa Teheran ulifanyika baada ya Marekani kuingia katika vita vya pili vya dunia na kuzuka kambi mpya dhidi ya jeshi la Ujerumani. Walioshiriki katika mkutano huo walikuwa Rais Franklin Delano Roosevelt wa Marekani, waziri mkuu wa Uingereza Winston Churchill na Joseph Stalin, kiongozi wa wakati huo wa Umoja wa Kisovyeti. Miaka 75 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Ayatullah Muhammad Nahavandi, alimu mkubwa wa zama hizo, aliaga dunia. Ayatullah Nahavandi, mwana wa, wa, mwanazuoni na alimu mcha Mungu Ayatullah Mirza Abdurahim Nahavandi, alizaliwa katika mji mtakatifu wa Najaf huko Iraki, kama alivyokuwa baba yake. Ayatollah Nahavandi alikuwa mmoja wa maulamaa wakubwa wa karne ya 14 Hijiria. Kutokana na kujaliwa kipawa kikubwa cha elimu na vilevile kukwea daraja za juu za elimu na maadili mema, tafsiri kubwa ya Qurani aliyofasiri kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi inayoitwa Nafahatu Rahman na kitabu cha Dhiaul Absar fi mabahithi Lakhyar ni miongoni mwa athari muhimu zilizoachwa na mwanazuoni huyo. Na miaka 69 iliyopita katika siku kama ya leo, aliaga dunia Eugene O'Neill mwandishi wa Kimarekani, Onil ambaye alikuwa mashuhuri katika uandishi wa tamthilia aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 65. Alizaliwa mwaka 1888, na maisha yake yalitawaliwa na matukio mengi. Ogin Onil alikuwa mpenzi um, mkubwa wa tamthilia na ndio maana akapewa jina la mtoto wa tamthilia. Mwaka 1936 Onil alitunukiwa tuzo ya Nobel. Baadhi ya vitabu vya mwandishi huyo ni Mfalme Jones, the first Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio irib.ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.