Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. tu Tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini Hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bsmllahrahmanrahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masaa al mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa usiku ya Rthidha ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia kabisa kutoka hapa jijini Jijintehran. Jina langu ni Husen Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya, mpenzi msikilizaji nikikusihi tuwe sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakaojumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani. Kadhalika tutakuwa na mawaidha kutoka kwake Shekh Muhammad Mwega wa mjini Qum hapa nchini Iran, atakuwa anazungumzia namna ya kuwalea au malezi ya watoto chini ya miaka saba. Kadhalika tutakuwa na makala fupi kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha kwa mba mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave, lakini vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Radio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Na kwa ajili ya kututumia maoni tumia nambari alama ya kujumlisha 9 tisa sifuri tatu tano sifuri sita metimia saa moja na nusu magharibi hapa jijini Tehran sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na 12 kamili kwa saa za Afrika Kati. Ifuatayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza tupate vidokezo. Iran yapongeza misimamo ya Namibia ya kuliunga mkono taifa la Palestina. Mwendesha mashtaka mkuu wa ICC kumfungulia mashtaka Joseph Kony wa Uganda. Michezoni, Iran yaichapa Wales mabao mawili kwa mtungi na kuisha matumaini ya kusogea mbele katika michuano ya kombe la dunia huko Qatar, pamoja na matukio mengine. Karibu habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesifu misimamo ya Namibia ya kuliunga mkono taifa la Palestina na kusisitizia malengo ya pamoja ya Tehran na Windhoek. Hussein Hamir Abdullahian amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Netumbo Nandi Ndaitwa, waziri wa mashauri ya kigeni wa Namibia, na kueleza matumaini yake ya kuongeza ushirikiano wa Iran na Namibia katika nyuga mbalimbali. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amebainisha kwamba Teheran ina sifu na kupongeza misimamo ya Namibia kuhusiana na kadhia ya Palestina ambayo imekuwa ikipewa kipaumbele pia na Teheran. Kuhusiana na uhusiano wa pande mbili, Abdullahian ameeleza kwamba uhusiano wa Iran na Namibia ni mzuri na umo katika hatua ya kustawi zaidi, na kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakaribisha kwa mikono miwili hatua za kupanua zaidi ushirikiano baina ya pande mbili, hususan katika nyuga za elimu, teknolojia na kilimo. Kwa upande wake Netumbo Nandi Ndaitwa, waziri wa mambo ya nje wa Namibia ambaye pia ni naibu waziri mkuu wa nchi hiyo, ameashiria katika mazungumzo yake hayo ya simu juu ya himaya na uungaji mkono wa Iran kwa Namibia katika kipindi cha kupigania uhuru na kueleza kwamba taifa lake linakaribisha hatua za kuweka ushirikiano zaidi baina ya pande mbili katika nyuga mbalimbali mbali. Amesema kuna nyanja nyingi ambazo Iran na Namibia zinaweza kushirikiana na akaeleza kwamba ana matumaini ya kufanya safari mjini Teheran muda si mrefu. Kwingineko, mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC ametangaza kuwa anataka kuanzisha kesi ya uhalifu wa kivita dhidi ya Joseph Kony, kiongozi wa kundi la waasi wa Uganda wa LRA. Karim Khan amesema ameomba idhini ya kuanza kusikilizwa rasmi kwa kesi dhidi ya kiongozi huyo wa kundi la Lords Resistance Army LRA ambaye ni mshukiwa wa muda mrefu zaidi katika mahakama ya ICC na ambaye bado hajakamatwa. Karim Khan alisema hii si mara ya kwanza kwa ofisi yake kutoa ombi kama hilo tangu mahakama ya ICC ilipoanzishwa, na kusisitiza kwamba ni muhimu na sahihi kabisa kwa kuanzisha mashtaka dhidi ya Koni na kesi kusikilizwa hadi mwisho. Hati ya kukamatwa kwa Koni mwanzilishi wa kundi la waasi wa LRA ilitolewa mwaka elfu mbili na tano. Amesema kama navyonukuu, ninaamini sasa inafaa na ni muhimu kuendeleza kesi dhidi yake kwa kiwango kinachoruhusiwa na masharti ya mkataba wa Roma. Joseph Kony anakabiliwa na makosa thelathini na matatu ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu ikiwa ni pamoja na mauaji, ukatili utumwa wa ngono, ubakaji na mashambulizi dhidi ya raia. Februari mwaka huu, mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC ilimpata na hatia Dominic Ongwen, kamanda wa waasi wa zamani wa LRA waliofanya jinai kubwa dhidi ya raia kwa madai ya kusimamisha amri kumi za Biblia katika mashtaka 61 yaliyokuwa yakimkabili. Katika hatua nyingine, kundi la waasi wa M23 limetangaza kuwa makubaliano yaliyofikiwa baina ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kusitisha vita hayawahusu wao. Taarifa ya M23 imesisitiza kuwa kundi hilo halihusiki na tangazo la usitishwaji mapigano lililotolewa mjini Luanda na kutoa mwito wa kuwekwa mazungumzo ya moja kwa moja baina yao na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa kisiasa wa kundi hilo Lawrence Kanyuka ameziambia duru za habari kwamba hakukuwa na mwakilishi wao kwenye mkutano wa kilele wa Luanda, hivyo maazimio yake hayawahusu. Taarifa ya wanamgambo hao imesisitiza kwamba na hapa na nukuu, sisi M23 sio Warundi, sio Wanyarwanda, sio Wakenya na wala sio Waangola, sisi ni Wakongo na tuko nyumbani. Wanatuambia tuondoke. Tuondoke wapi? Tunaondoka nyumbani kuelekea wapi? Kwa mujibu wa makubaliano ya siku ya Jumatano huko Luanda, Angola, makundi yote ya waasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yalitakiwa kuweka chini silaha zao ifikapo Ijumaa ya leo, na muda wa mwisho wa kufanya hivyo ni saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, la sivyo yakabiliwe na jeshi la Jumuiya ya Afrika Mashariki. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa jumuia ya nchi za kiarabu ameonya kuhusiana na jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina na kueleza kwamba zitakuwa na matokeo mabaya zaidi. Ahmad abulghait Katibu mkuu wa Arab League amesema kuwa ukandamizaji wa utawala wa kizoeni wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina huko kwa namna ambayo unatishia hali ya mambo kulipuka katika ardhi za Palestina na hivyo kuwa na matokeo mabaya zaidi. Akizungumza leo, Abul Gheit ameashiria hali ya mambo duniani na kueleza kuwa migogoro mipya inayoibuka katika maeneo tofauti ya ulimwengu haipaswi kuwa sababu ya kufunikwa na kusahaulika migogoro ya Asia Magharibi, ukiwemo mgogoro mkubwa zaidi katika eneo hili, yaani kadhia ya Palestina. Katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za kiarabu ameongeza kuwa wananchi wa Palestina wanataabika kwa masaibu ambayo chimbuko lake ni Israel na kwamba yanayofanywa na utawala huo dhidi ya wa wapalestina hayana utambulisho mwingine ghairi ya ubaguzi wa rangi wa apathida. Na michezoni, timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imeichapa Wales mabao mawili kwa mtungi katika fainali za mashindano ya soka ya kombe la dunia yanayoendelea nchini Qatar. Vijana wa kocha mreno Carlos Kiruj leo waliingia uwanjani katika mechi ya kundi ba wakiwa na jeraha kubwa la kutandikwa na Uingereza mabao, koma, mabao sita kwa mawili katika mechi yao ya awali. Waswahili wanasema nyota njema huonekana asubuhi, kwani timu ya soka ya Iran hal maarufu timmeli ilionekana kuwa na usongo wa kupata ushindi na ilianza kusakata kandanda safi tangu dakika za mwanzo. Baada ya kipenga cha kuanza mechi kupulizwa, Iran ambayo katika mechi ya awali licha ya kupoteza mchezo huo ilimpoteza pia kipa wake mahiri nambari moja, Alireza Beranvand ambaye aliumia vibaya, lango lake leo lililindwa vyema na golikipa wake nambari mbili sayid husein Husein. Kipindi cha kwanza kilimalizika huku Iran ikitawala mchezo lakini ikishindwa kutikisa nyavu za Wales. Washambuliaji mahiri wa Iran kama Sardar Azmoun anayesakata soka la kulipwa katika ligi ya Bundesliga Ujerumani na Ali Gholizade anayesakata kabumbu la kimataifa huko nchini Ubelgiji walikosa nafasi kadhaa za kufunga baada ya mashuti yao kugonga mwamba. Mambo yalianza kuiendea vizuri zaidi Iran baada ya mlinda lango wa Wales kutolewa nje kwa kadi nyekundu katika dakika ya 86 baada ya kumchezea rafu nyota hatari wa Iran, Mehdi Taremi, mchezaji mahiri wa Porto ya Ureno. Magoli ya Iran katika mechi ya leo yalihuisha matumaini ya Iran kusogea mbele katika kundi lake kama itashinda katika mechi iliyobakia na Marekani alipachikwa vuni na kiungo Rosbe Cheshmi na beki wa kulia Ramin Rezaian, na tunatamatisha kwa mkusanyiko wa matukio ya kiislamu yaliyojiri wiki hii katika kanda ya Afrika Mashariki. Ripoti hii imeandaliwa na kusimuliwa kwako na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subait. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo waumini wa dini ya Kiislamu wamesisitizwa kujenga tabia kutoa sadaka zao katika mambo ya kheri ili kupata ziada ya malipo kutoka kwa mola wao. Nasaha hizo zimetolewa na mstahii wa Shehe Isa Bakari Isa wakati akizungumza na Waislamu katika viunga vya Masjidi Sohaba Mtoni Kidatu, Zanzibar. Amebainisha kuwa kutoa sadaka katika misikiti, madrasa na katika taasisi za Kiislamu zinazotoa taaluma na huduma kwa jamii husaidia sana watu aji kuondoa matatizo yanayowakabili ikiwemo ya maradhi na upungufu wa kipato. Aidha, Shekhe Isa amewasisitiza matajiri wa Kiislamu kuacha tabia ya kuelekeza michango yao katika mambo ya anasa za kidunia na badala yake kusaidia maendeleo ya Uislamu. Katibu mkuu wa Baraza Kuu la Waislamu Tanzania BAKWATA, Shekhe Nuhu Mruma amesema msimamo wa Uislamu kuhusu mapendekezo ya mabadiliko ya sheria ya ndoa ni kuyakataa Dar es Salaam. Shekhe Nuhu amesema kwa Waislamu ndoa ni ibada ambayo miongozo yake inapatikana katika Quran na suna za Mtume Muhammad alaihi wasallam na siyo kwenye katiba inayotengenezwa na wanadamu. Shekhe Nuhu amesema hoja ya umri kwa mtoto wa kike kuolewa kwenye dini haipo, huku akifafanua kuwa dini ya Kiislamu haizungumzii umri bali inazungumzia kupevuka. Katibu huyo wa BAKWATA amewashauri wasomi wa Kiislamu kusaidia kueleza ukweli a swala hilo kutokana na dhima walionayo katika kutumia elimu zao kusambaza ukweli. Msomi wa Kiislamu na mjumbe wa Umoja wa Wanawazuoni wa Kiislamu Tanzania, hayatu ulama, Shekhe Taha Bane, ameishauri jamii kukemea vitendo vya maasi vinavyoendelea kushamiri katika jamii ili kuondokana na ghadhabu za Allah. Shekhe Bane ametoa ushauri huo katika viwanja vya Mnazi Mmoja jijini Dar es Salaam mara baada ya kukamilika kwa sala ya kuomba mvua iliyoongozwa na rais wa taasisi ya Alhikma Foundation, Shekhe Abdul Abdulqadir Al Ahdal. Shekhe Bane amesema ili kupoza hasira za Mwenyezi Mungu na hatimaye kushusha baraka zake ikiwemo mvua za kheri ni lazima jamii ibadilike, watu wapendane na kufanya matendo ya heri. Idadi ya talaka za Waislamu katika kaunti ya Mombasa nchini Kenya imeongezeka kulingana na ripoti ya mwaka ya mahakama nchini Kenya. Kesi 346 za talaka zimefikishwa katika mahakama ya kadhi mjini Mombasa katika mwaka unaomalizika wa 2022 dhidi ya ndoa 369. Kesi nyingi za talaka zimewasilishwa kutoka maeneo ya Mombasa, ikifuatiwa na na robi, Garissa, Wajir na Dadaab. Katika mahakama ya kadhi jijini Nairobi kesi 216 za talaka zimewasilishwa dhidi ya usajili wa ndoa 327, huku Garissa zikiwasilishwa kesi 208 za talaka kupinga usajili wa ndoa 90. Unyanyasaji, ukosefu wa huduma muhimu, kubadilisha dini, ukosefu wa haki za ndoa, ugumba, matumizi mabaya ya madawa ya kulevya na ugomvi usio na sababu za msingi ni miongoni mwa sababu za kawaida za talaka zilizo j katika ripoti hiyo, takwimu pia zinaonyesha kulikuwa na kesi hamsini na nane za talaka kati ya ndoa thelathini na sita huko Mandera, kesi kumi na sita za talaka kati ya ndoa mia mbili na ishirini na tano huko Kwale, kesi ishirini na sita za talaka kati ya ndoa mia moja na sita huko Lamu, kesi mbili za talaka kati ya ndoa thelathini na tatu huko Malindi, na kesi kumi na tano za talaka kati ya ndoa mia moja na kumi na nane huko Mariakani. Ripoti hiyo inaeleza kwamba mashauri 7 yalifunguliwa katika mahakama zote 47 za kadhi nchini Kenya, ambapo jumla ya mashauri 6540 yametatuliwa. Na shirika la Kiislamu la idena nchini Burundi limewataka Waislamu nchini humo na walioko nje ya nchi kusaidia harakati zake za kuwazika maiti wa Kiislamu ambao familia zao zinaishi katika hali ya umaskini. Wakizungumza katika makao makuu ya shirika hilo yaliyopo Buyenzi, barabara ya nne nchini Burundi, viongozi wa jumuiya hiyo akiwemo Shekh Songoro wamesema kwa sasa wanamiliki gari tatu za kuendeshea shughuli zao. Wamesema shirika hilo linaficha umaskini wa Waislamu na kuonekana kuwa ni mamilionia kutokana na kufuata mfumo wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalam wa kukusanya nguvu za Waislamu wenye uwezo. Wamesema hivi sasa wanakusudia kutafuta eneo huko Buyenzi kujenga hospitali ya kinamama wa Kiislamu ili kuepuka kuzalishwa na wanaume. Tungeomba Waislamu ndani ya nchi ya Burundi na nje ngane jamani, tushikane mkono, kila mtu sana uwezo wake, fikra, uwezo wa pesa na mali. Tunauhitaji kila mtu ambaye na mchango wake, muweze kujitolea, ili tuweze kutengeneza kubwa zaidi. Ambalo hivi sasa tunapambana ni kutafuta uwanja Buyenzi kwa ajili ya kutengeneza zahanati, ili wakina mama wa Kiislamu tuondoke katika hii kero ambayo ya kuzalishwa wakina mama na wanaume. Shirika letu hili ambalo linaficha umaskini wetu, wale ambao watufahamu wanatudhania kwamba sisi ni wa miliarde, lakini ni Ule ule mfumo aliotufunza mtume wetu Muhammadi sallallahu alaihi wasallama, ndo tunautumia. Harith Subeid, Radio Tehran, Zanzibar. Asante Subeid. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho indhari ya UNICEF kuhusu hali ya haki za watoto nchini Ufaransa. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa, UNICEF, limetahadharisha kuhusu hali yenye kutia wasiwasi ya haki za watoto nchini Ufaransa, na kuchapisha ripoti ya kutisha kuhusu hali ya watoto wanaokabiliwa na umaskini, walioshindwa kwenda shule, wenye matatizo ya afya ya akili na walioathiriwa na vitendo vya unyanyasaji. Ripoti hiyo inaeleza kuwa mtoto zaidi ya mmoja kati ya kila watoto tano wanaishi chini ya mstari wa umaskini nchini Ufaransa, na wengine elfu 42 hawana makazi. Ripoti hiyo imeeleza kuwa Ufaransa inapaswa kuchukua hatua zaidi ili kuwadhaminia watoto haki zao hususan wale walioathirika kwa kiasi kikubwa. Katika taarifa yake kwa waandishi wa habari iliyoambatana na ripoti hii iliyotolewa kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya haki za watoto, shirika la UNICEF limeeleza kusikitishwa na hali hiyo na kueleza kuwa kukosekana usawa na uadilifu katika jamii kumewafanya watoto wengi washindwe kwenda shule, kutopata huduma za afya na zile za kiulinzi Licha ya kuwa hatua kadhaa zimechukuliwa kwa lengo la kuboresha hali ya watoto kwa Ufaransa, lakini UNICEF imeeleza kusikitishwa na hatua na sera ilizozitaja kuwa ni za hapa na pale, na ndio maana zimeshindwa kuzaa matunda. Adeline Hazan, naibu mkuu wa ofisi ya shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF, amesema matatizo ya kiafya yaliyosababishwa na janga la Uviko 19 yameifanya hali ya watoto kuwa mbaya na kuzidisha vitendo vya unyanyasaji na ukatili dhidi yao. Idadi ya simu za dharura za huduma za kijamii zinazoripoti vitendo vya unyanyasaji mkabala wa watoto wadogo imeongezeka kwa kiwango kikubwa. Kila baada ya siku tano mtoto mmoja huuawa na mmoja wa wazazi wake nchini Ufaransa. Ripoti ya UNICEF imekosoa hali isiyo ya kawaida ya haki za watoto huko Ufaransa, nchi ambayo inadai kutetea haki za binadamu na kukosoa nchi nyingine kuwa zinakiuka haki za binadamu. Ukosoaji na lawama hizi kwa mara nyingine tena zimedhihirisha madai ya uongo ya nchi za magharibi katika uwanja huo. Umewadia wasaa kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 930 na, na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 47 ya Muhammad. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 15 ya sura hiyo ambayo inasema, audhu billahi min shaitani rajim na mito ya maziwa isiyoharibika ladha yake, na mito ya mvinyo wenye ladha kwa wanywao, na mito ya asali iliyosafishwa, na wao humo watakuwa na kila namna ya matunda na maghfira kutoka kwa Mola wao mlezi. Basi je, hao ni kama watakaodumu motoni na wakinyeshwa maji yanayochemka yatakayokata chango zao. Katika aya tulizosoma katika darsa iliyopita ilielezwa ni vipi itakavyokuwa hatima ya waumini na makafiri. Aya hii tuliyosoma inaendeleza maudhui hiyo kwa kuashiria hali za makundi hayo mawili peponi na motoni na kutaja baadhi ya sifa maalumu za sehemu hizo mbili. Katika hali maalumu za kimwili alizonazo mwanadamu hapa duniani na ambayo itakuwepo pia huko akhera, ni kuona kiu ambayo kuiondoa kwake kuna hitaji maji salama ya kunywa. Aya hii inasema kwa ajili ya kukidhi haja hiyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amewaandalia aina mbalimbali mbali za vinywaji vitamu na vya kuburudisha watu wa peponi kuanzia maji na maziwa mpaka mvinyo na asali. Lakini kwa upande wa watu wa motoni, hawatopewa kinywaji chochote isipokuwa maji moto yenye kunguza, licha ya kwamba kwa kuweko kwao motoni uhitaji wao wa maji baridi utakuwa mkubwa zaidi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mapambo na raha za kidunia zisituteke na kutuelekeza kwenye madhambi, kwani yeye Allah subhanahu wataala, amewaandalia watu wa peponi huko akhera raha na starehe za kiwango cha juu kabisa na zisizo na mfano. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa watu wanaomcha Mwenyezi Mungu na wakaamua kujiepusha na raha starehe na burudani zilizo haramu na za kupita watakwenda kupata raha na starehe za milele huko akhera. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba rehma na maghufira makhususi ya Mola mbali na neema za kimaada na kimwili zitawapa watu wa peponi utulivu wa kipekee wa kiroho na kiakili. wa Aidha tunajifunza kutokana na aya hii kuwa, mbali na anuai za vinywaji, watu wa peponi watakirimiwa pia kwa namna mbalimbali mbali za vilaji na matunda na pia aya hii inatuelimisha kwamba neema za peponi haziharibiki, haziwi na kasoro wala nuksani, na wala hazimaliziki. Subhanallah. Ulaika alladhina tabaa Allahu ala qulubihim wattabau ahwaahum, na wapo miongoni mwao wanaokusikiliza mpaka wakiondoka kwako huwauliza waliopewa elimu amesema nini sasa hivi. Hao ndio ambao Mwenyezi Mungu amepiga muhuri juu ya nyoyo zao na wakafuata matamanio ya nafsi zao. Aya hii inazungumzia kundi moja la watu wenye imani dhaifu na nyoyo zenye maradhi ya nafsi ambao walikuwa wakiishi katika jamii ya Kiislamu, lakini hawakuwa wakiamini maneno ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na wahi aliyokuwa akiteremshiwa na Allah Subhanahu wa Ta'ala. Walikuwa wakiasikia maneno ya Mwenyezi Mungu kutoka kwenye kinywa cha mtume, lakini wakawa wanasema hatuelewi wala hatufahamu chochote. Na wakati walipokuwa wakikutana na waumini wajuzi na waelewa wakawa wanawauliza kwa kejeli na stihizai, hivi nyinyi mmeyafahamu maneno ya Mtume? Sisi wenzenu hatujafahamu chochote. Aya hii inatoa jibu kwa mwenendo huo usio sahihi wa watu hao, na kusema maneno ya Mtume yako wazi na wadhiha kabisa, lakini kwa vile mnachotaka nyinyi ni kukidhi hawa na matamanio ya nafsi zenu na si kufuata haki. Ndiyo maana mmeshindwa kuelewa na kufahamu haki na ukweli. Kwa maneno mengine, ni kuwa tatizo haliko kwa bwana Mtume, tatizo ni nyinyi wenyewe ambao hamuikubali haki. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hii ni kwamba kutii hawaa na kufuata matamanio haramu ya nafsi husababisha mtu kupoteza uwezo wa kupambanua haki na batili na kumfanya ashindwe kufahamu kweli. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa tujihadhari na watu wenye maradhi ya nyoyo ambao dhamira yao ni kutia shaka juu ya ukweli wa wahi na maneno ya Mtume na kudhoofisha imani za watu wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kuwa kusoma na kusikiliza tu maneno ya Mwenyezi Mungu hakutoshi. Ni muhimu pia kuyafahamu na kuyaelewa mafunzo, mafundisho, maamrisho na makatazo yake na kuyafanyia kazi. Watu wangapi na wangapi walikuwa wakiyasikia maneno fasaha na wadhiha ya Bwana Mtume Bwanamtume sallallahu alaihi waalihi wasalam lakini kwa vile walijali kwanza hawana matamanio ya nafsi zao, hawakuwa tayari kuikubali haki. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya kumi na saba ya sura yetu ya Muhammad, ambayo inasema: walladhina ihtadaw zadahum hudan wa ataahum taqwahum, na wale wanaokubali kuongoka anawazidishia uongofu na anawapa jaza ya uchamungu wao Mkabala wa watu wenye maradhi ya nyoyo ambao hawaukubali na wanautilia shaka wito wa uongofu wa mtume. Katika aya hii Kurani tukufu inaahidi kwamba kila atakayeukubali wito wa awali wa uongofu wa mitume, Mwenyezi Mungu atamtunuku neema mbili zenye thamani ali ya kwanza ni kupata na kubainikiwa na uongofu katika njia ya maisha iliyojaa kila aina ya misukosuko, na ya pili ni kuwa na uzima, usafi na utoharifu wa roho. Hapana shaka mwanadamu kila mara huwa hatarini kuteleza na kukosea, na si jambo rahisi kwake kutambua njia sahihi ya kufuata katika masuala mbalimbali mbali, kama ya kiuchumi, kijamii, kiutamaduni kifamilia na kadhalika. Mwanadamu anahitaji mwongozo wa dini katika vipindi vyote vya maisha yake, na ndiyo maana Allah subhanahu wa taala ameahidi kwamba kama mtu ataukubali uongofu wa awali wa dini, yeye Mola atamsaidia kutambua njia sahihi ya kufuata ya maisha. Na bila shaka mbali na mwongozo huo unahitajika pia usafi na utoharifu wa nafsi na wabatini, ili mtu asiathirike na hisia potofu kutokana na chuki, husda, ubakhili au sifa nyingine chafu za kiakhlaki na kuikengeuka njia ya haki. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kukubali mwongozo na uongofu wa awali wa Allah humwandalia mtu mazingira ya kuongezewa uongofu na Allah subhanahu wa ta'ala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kwamba kuwa na utayarifu wa kufuata uongofu huijenga na kuimarisha nafsi ya mtu kimaanawi. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kuwa kufikia utoharifu wa moyo na irfani halisi ya kumtambua vilivyo Allah kinafsi kunapatikana kwa kufuata mwongozo na uongofu wa Mwenyezi Mungu tu na si kwa kufuata njia na fikra zilizobuniwa na wanadamu kama Ubudha, Uhindu na mfano hizo. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 930 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatu. yeah. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, ndugu zangu, karibuni tena katika darsa. Leo nayo pia ni namna ya kutatua shida ambayo kawaida tunakabiliana nayo. Watoto wakifika umri fulani, wanakuwa ni watu wanapiga makelele kila saa, ikitokeza kitu chochote, anataka kulia, anataka kupiga makelele, anataka kukasirika. Na wale ambao labda environment yao, eh, jamii ambayo anakaa Unakuta wanatatua vitu katika namna ya vita, ye pia akikasirika anatumia vita kupigana, kurusha vitu. Hii ni shida ambayo inatokana na sehemu tofauti tofauti. Hakuna siku utapata mtu anasema ah, makosa ilikuwa ni mimi, mi ndio nilifanya makosa mtoto akakuwa na tabia hii. Kawaida tunatafuta namna ya kulaumiana. Ah, wewe baba ndio ulisababisha, wewe ndio uko na tabia fulani, mama wewe, hapana, majirani ndio, siku hizi sijui nini, nje, marafiki zake kila mtu anatafuta namna ya kutupa lawama kwa mwenzake. Hii lawama sio ya mtu mwingine isipokuwa wewe mzazi, wewe baba, wewe mama, na mama zaidi, kwa sababu hii marhala inahusiana na na mama. Baba ako hapo hakosi kulaumiwa, baba pia analaumiwa, lakini mama wewe ndio unatakana kuangalia zaidi. Sasa hii shida inatatuliwa vipi? Kwanza tunatakana tuangalie shida imetoka nje A, imetokana na watu nje ama watu wa karibu shu, ni madrasa ni marafiki ni wazazi. Alafu sasa tujue vipi tutaamiliana na hii shida. Tumesema makosa hautapatia mtu mwingine, wewe ndio unatakana. Hata kama makosa ni kutoka marafiki zake na umejua, bado wewe ndio unatakana kutafuta namna ya kuitatua, sio huyo. Kwa sababu ndiye ameharibu mtoto wa nje, rafiki ya nje majirani ati hao sasa ndio wakuja kumrekebisha mtoto? Mtoto ni wako, wewe ndio unatakana kuangalia namna ya kumlea na kumpatia tarbia. Sasa umeangalia shida, unatakana utafute namna ya kukabiliana nayo. Kawaida mtoto shida ambazo anaona nje na anazifuata ni kwa sababu ndani ya nyumba kitu kama hicho hakijai kutokezea. Tunasema tena wazazi ndani ya nyumba tujaribu kuonesha hisia zetu kwa maneno, kwa kuzungumza, kwa kuoneshana. Kawaida ndio kuna baadhi ya vitu ambazo ni siri za baba na mama nini zinabaki kando, lakini kuna vitu ambavyo vinawezekana, ah, wewe ni mtoto mzuri au uko na tabia mzuri, kuheshimiana, kusifiana. Hiyo yenyewe inatoa ile hisia ya husda, uhasudi. Sasa mtoto anajua kwamba nikiona kitu kizuri ndasifu, lakini yeye hajai kuona kitu kizuri. Kila akiona watu wa nje anaangalia kitu kwa njia mbaya. Kwa nini huyu amesifiwa mimi sijasifiwa? Kwa nini yeye unamsifu, anapata hisia ya kusifiwa, na kwa sababu amesifiwa, akiona kitu kingine kama hicho ambacho amekiona pia yeye ataenda kusifu, na akisifu, bila kujua, ile hisia ya husta imevunjika. Mtoto hana husta, hajui ni nini, lakini kwa sababu anabakisha hizo hisia za kutosifiana, zinabaki zinabaki, ndio zinatengeza kitu inaitwa hosta ndani ya nafsi ya mtu. Hapo ni kwamba wewe umepata shida, iko nje, iko ndani. Hiyo kitendo, mtajaribu muact, muicheze kama mchezo ndani ya nyumba. Uliona mtu akitukanana mzazi na baba ima, mtatengeza hali kama hiyo ndani ya nyumba, alafu baba ajibu, mama ajibu, mtoto ajue itakiwa hivyo ama mnaketi polepole polepole, mki, mkiona filim kitu yoyote ambayo inahusiana na kitu kama hicho, unatafuta kitabu cha kisa kinahusiana na tabia mbaya kama hiyo, unakielezea, hiyo picha inatengezeka kama filamu ndani ya kichwa yake. Mtoto anajifundisha anajua kwamba hii tabia natakiwa niwache. Mkikasirishana ndani ya nyumba, mnaketi kuongea. Mkikasirishana ndani ya nyumba, mnaketi kuongea kawaida, watu waongeleshani ndani ya nyumba na huyo ndio mtoto anajifundisha kunyamaza. Akikasirika amefura, akikasirika anapiga kelele, akikasirika anapiga watu, anarusha vitu, anavunja vitu. Watu wa elimu ya malezi ya watoto wanasema mtoto ni kasuku, anahifadhi kitu chochote ambacho watu wataizungumza ndani ya nyumba. Sasa wewe ukizungumza kitu kizuri, yena atazungumza kitu kizuri. Kawaida watu wanaangalia watoto kwa hizi klips ambazo zinazunguka katika internet kwamba eh, umeona mtoto fulani ana miaka mitatu anazungumza kama mtu mzima. Makosa ni sinani? Ni kwamba sisi tunaamini kwamba hao watoto wamezaliwa na wazazi ambao wametoka binguni. Hapana, hao wazazi ni kama sisi. Tofauti yao ni kwamba hao wakikutana na mtoto haongei kwamba na sauti ile ya kutoa sauti kwamba abujubuju sijui nini nini, sauti zingine hazieleweki ni nini zinazungumzwa. Mtoto sasa atahifadhi hizo maneno kama mtoto lakini unaongea na mtoto toka utotoni, unamwongelesha kama mtu mzima, akianza kuhifadhi maneno kama kasuku, atahifadhi maneno ya mtu mzima, hata hifadhi maneno ya, ya bujubuja aieleweke. Hapo ndio mtoto, unaona kwamba mtoto wa, wa huyo mtu anaongea kama mtu mzima, mtoto wake aongee kama mtu mzima. Ama unakuta wengine wanaongea na watoto wao maneno inaeleweka, lakini wanaitoa kwa sauti kama ya mtoto. Sasa vipi hali sijui ananyo, anani, anafanya sauti nyembamba anatoa masauti azieleweki. Hapo ndio mtoto anakuwa anaongea kama mtoto, amefika miaka sita saba, bado anaongea kama mtoto. Akitaka pia kutoa maneno yake, kwa sababu anaongea kama mtoto, hakuna mtu atamwamini. Na hata kuwa na sauti ya msimamo katika mazungumzo yake, zungumza na sauti ya msimamo mbele ya mtoto wako, mtoto atazungumza na sauti ya msimamo. Zungumza na sauti ya heshima, mtoto atazungumza na sauti ya heshima. Lakini ukiwa unazungumza tu na sauti ya mtoto milele na milele, mtoto atajua tu hiyo ndio sauti aina moja, hiyo ndio namna ya kuzungumza watu wote. Lakini tofauti ya hizo sauti mtoto anazielewa. Hapo ndio tunasema tuzingatie, vipi tunakaa mbele ya watoto wetu, vipi tunaamiliana na watoto wetu, na jukumu ni kwetu sisi, haina uhusiano na watu wengine, watu wa nje. Wasalamu alaikum fi amanillah maasalam Katika historia leo ni Ijumaa tarehe 30 Rabi Uthani mwaka 1444 Hijria, sawa na Novemba 25 mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 142 iliyopita, sawa na Novemba 25 mwaka 1880 kijidudu maradhi kinachosababisha maradhi ya malaria kiligunduliwa na Charles Louis Alphonse Laveran, tabibu mashuhuri wa Kifaransa. Ugunduzi huo wa kijidudu maradhi cha malaria ulitayarisha uwanja mzuri wa kukabiliana na kuangamiza maradhi hayo. Mnamo mwaka 1907 Dr Alphonse Laveran alitunukiwa tuzo ya Nobel kutokana na utafiti wake katika masuala ya tiba. Miaka 72 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 4 Azar mwaka 1329 hijria shamsia, tume ya mafuta ya bunge la taifa la Iran ilipinga mkataba ziada wa mafuta kati ya Iran na Uingereza. Mkataba huo ulikuwa na lengo la kuimarisha nafasi ya Uingereza na kuzidisha uwezo wa nchi hiyo kuchimba mafuta huko kusini mwa Iran. Vilevile, mkataba huo uliotayarishwa katika kilele cha ushindani wa Marekani na Uingereza wa kupora utajiri wa mafuta ya Iran ulitambuliwa kuwa ni tishio kwa, kwa maslahi ya taifa Siku kama ya leo miaka 57 iliyopita, dikteta wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au Zaire ya zamani, Jenerali Mobutu Sese Seko alitoa madaraka ya nchi kupitia mapinduzi ya umwagaji damu. Mobutu alizaliwa mwaka 1930 nchini Kongo na mwaka 1950 alijiunga na harakati ya ukombozi ya Patrice Lumumba. Baada ya uhuru wa Kongo, jenerali Mobutu alishika uongozi wa jeshi la nchi hiyo, na mwaka 1960 alikuwa waziri mkuu akiwa na umri wa miaka 30. Tarehe 25 Novemba mwaka 1965, Mobutu alipindua serikali na kushika hatamu za nchi hiyo aliyetawala kidikteta. Tarehe 16 Mei mwaka 1997, Mobutu alilazimika kukimbia nchi hiyo na kwenda Moroko ambako alifia na kuacha nyuma faili jeusi la ukatili na mauaji. Na katika siku kama hii ya leo, miaka sita iliyopita, alifariki dunia Fidel Castro, ambaye jina lake kamili ni Fidel Alejandro Castro Ruz, kiongozi wa mapinduzi ya Cuba alizaliwa tarehe 13 Agosti mwaka 1926 katika eneo la Biran na kumaliza masomo yake katika kitengo cha sheria ya chuo kikuu cha Havana. Castro alianzisha harakati za kisiasa mwaka 1947 akiwa bado mwanafunzi wa chuo kikuu. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.