Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM kwa huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma pamoja na Mtwara na Lindi kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 9893565487 na mail yetu ni Swahili radio iribir. Mchana huu humu studioni ni mimi Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha Iran juma hili, kitafuatiwa na macho yetu magazetini, makala ya kila wiki pamoja na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo tutaanza kwa taarifa habari za dunia baada ya muda si mrefu. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. <mucho> ifuatayo ni taarifa za habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. <mucho> Noam Chomsky asema nia ya Marekani ni, ni kudhoofisha mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mzayuni mmoja akiri akisema tusijidanganye Waarabu hawaupendi utawala wa Kizayuni. Wataalamu waonya kuhusu hatari ya kuingizwa waasi jeshini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na Umoja wa Mataifa waelezea wasiwasi wake kuhusu hatari za mada za miripuko zilizobakishwa na vita vya Libya. Habari kamili. Mwanafalsafa na mwanaisimu mtajika wa Marekani Noam Chomsky amethibitisha kuwa serikali ya nchi hiyo inasaidia na kuunga mkono machafuko ndani ya Iran, na akabainisha kwamba Washington inaunga mkono hatua zozote za kuudhofisha mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hivi karibuni Marekani iliwekea vikwazo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kutumia kisingizio cha kuunga mkono machafuko yanayojiri Iran, na katika hatua mpya ya karibuni, wizara ya fedha ya Marekani siku ya Jumatano iliongeza majina ya shahsia watatu wa Iran katika orodha yake ya vikwazo dhidi ya Teheran. Noam Chomsky mwanaharakati wa kisiasa, mkosoaji wa kijamii na mwana isimu ameeleza katika mahojiano na tovuti ya Truthout kuhusiana na machafuko ya hivi karibuni ya nchini Iran kwamba hapana shaka kuwa Marekani inaunga mkono hatua zozote za kudhoofisha mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambao tangu mwaka 1979 umekuwa ukihesabiwa kama adui mkuu wa Marekani. Chomsky ameashiria pia jinsi Marekani ilivyomuunga mkono Sadam Hussein dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na akasema Marekani ilichukua hatua haraka sana kumuunga mkono kikamilifu rafiki yake wa wakati huo Sadam Hussein katika uvamizi wa kijinai aliyoanzisha dhidi ya Iran. Vyombo vya habari vya Kizayuni vimetuma timu kadhaa za waandishi na wataalamu wa vyombo vya habari kwenye kombe la dunia nchini Qatar. Miongoni mwa waandishi hao ni Ohad Ben Hamo, mwandishi wa habari wa Israel ambaye anajulikana kuwa ni mtaalamu wa masuala ya waarabu na Wapalestina. Ben Hamo, ambaye anaelewa vizuri lugha ya Kiarabu, ni mzayuni mwenye chuki na ambaye anajigamba waziwazi wazi kuwa yeye ni mzayuni. Siku chache zilizopita amejaribu sana kufanya uchunguzi wa maoni kupitia kuwahoji mashabiki wa nchi za kiarabu katika mashindano ya kombe la dunia yanayoendelea nchini Qatar hivi sasa, kuhusiana na kiwango cha kukubalika utawala wa kizayuni katika ulimwengu wa Kiarabu. Lakini jambo la kushangaza lililomkirihisha vibaya mzayuni huyo ni kwamba hakuna hata raia mmoja wa Qatar, wala Saudia, wala Moroko, wala Bahrain na wala muungano wa falme za Kiarabu, yaani Imarati, aliyekuwa tayari kuzungumza naye. Kila alipokuwa anajitambulisha kuwa yeye ni ripota kutoka Israeli, watu wote walimkwepa kama ukoma na kama mtu mwenye ugonjwa hatari wa kuambukiza. Kama aibu hiyo aliyopata haikutosha, vijana wa Lebanon, Palestina na Tunisia, na vijana wengine kutoka nchi za Ghuba ya Uajemi walimzunguka wakishikilia bendera ya Palestina na kusema kwa sauti kubwa Hakuna nchi iitwayo Israeli. Hayo yote yameelezwa na televisheni ya Alalam, ambayo imeendelea kuandika: baada ya kukumbwa na fedheha hiyo, mzayuni huyo alisema, hakuna mtu anayetutaka hapa, waarabu wengi wanatuchukia. Aidha alisema, nina hakika viongozi wa Israeli wanalijua hili na wanajua vizuri kwamba hawawezi kupata uhalali kwenye vikao vinavyofanywa kwenye mahoteli na vituo vya maamuzi. Wananchi wa nchi za Kiarabu wana maoni tofauti: Israeli haikubaliki, na wanawahesabu wanaofanya mapatano na Israeli kuwa ni wasaliti. Ikumbukwe kuwa nchi za Kiarabu za mwisho kutangaza uhusiano wa kawaida na wazayuni makatili ni Imarati, Bahrein, Sudan na Moroko. Kabla ya hapo utawala wa Kizayuni ulikuwa na uhusiano wa kawaida na nchi za Kiarabu za Jordan na Misri. Hata hivyo uhusiano wa utawala wa Kizayuni na Jordan na Misri ni baridi sana, kiasi kwamba hata baada ya kupita miaka arobaini ya uhusiano baina ya utawala wa Kizayuni na Misri hakuna Misri hata mmoja anayeweza kuingia Israele, na yeyote anayefanya hivyo Wamisri wanamtazama kuwa ni mamluki na msaliti. Hali ni hiyo hiyo huko Jordan. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia ya Iran. Gazeti la kila siku la Daily Monitor la nchini Uganda limewanukuu wataalamu mbalimbali wakionya kuhusu hatari ya kuingizwa jeshini waasi huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakisema kuwa uzoefu wa huko nyuma unaonyesha hiyo si njia sahihi ya kuleta suluhu ya kudumu. Gazeti hilo limeandika, jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo huko nyuma liliwahi kuwaingiza waasi katika safu zake kama njia ya kumaliza mzozo. Lakini wakati nchi hiyo ikipambana na mashambulizi ya wanamgambo wa M23 mashariki mwa nchi hiyo, wataalamu wanaonya kuhusu hatari ya kutekeleza tena sera hiyo. Kundi la waasi wa kitusi la M23 limerejea kwa hasira baada ya kukaa kimya kwa miaka kadhaa. Wanamgambo wote walichukua tena silaha mwishoni mwa mwaka 2021 wakidai kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshindwa kuheshimu ahadi ya kuwajumuisha katika jeshi. Tangu wakati huo hadi hivi sasa, wanamgambo hao wa M23 wameteka maeneo mengi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaliyoko yaliyo karibu na Goma, kitovu muhimu cha kibiashara mashariki mwa nchi hiyo yenye eneo kubwa zaidi katikati ya Afrika. Katika uchambuzi wake huo, gazeti la Daily Monitor nchini Uganda limesema siku ya Jumatano DRC na jirani yake Rwanda, ambayo inaituhumu kuwaunga mkono waasi hawa M23, zilifikia makubaliano ya kusitisha mapigano, lakini katika kutafuta amani ya kudumu, wataalamu wanaonya kuwa tabia ya DRC ya kuwaweka waasi katika sare za kijeshi si suluhu. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF na shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na mabomu ya kutegwa ardhini UNMAS yameelezea wasiwasi wao kuhusu hatari za mabaki ya miripuko zilizobakishwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Libya na kutaka kuhamasishwa wa Libya kuhusu hatari za miripuko hiyo. Mashirika hayo ya Umoja wa Mataifa yamesema wiki hii mtoto mwingine alipoteza maisha kwa bahati mbaya alipookota na kuchezea guruneti ambalo liliashwa na pande zinazopigana katika mzozo wa Libya. Ndugu zake wawili waliokuwa wamesimama karibu naye walijeruhiwa vibaya baada ya yeye kuuawa. Taarifa hiyo imeongeza kwamba UNICEF na UNMAS, yana wasiwasi mkubwa juu ya kuendelea kupoteza maisha raia haswa watoto kutokana na mabaki ya mada za miripuko, na yanawataka Walibya wote kufahamu hatari kubwa za miripuko hiyo. UNICEF na UNMAS zinafanya kazi na washirika wa kutegua mabomu ya kutegwa ardhini huko Libya na kutoa elimu ya hatari ya miripuko hiyo kwa watu ili kuhamasisha juu ya hatari ya mabomu na silaha ambazo hazikuripuka wakati wa vita. Takriban raia 11 wameuawa katika shambulizi la kigaidi kwenye kambi ya watu waliokimbia makazi yao kaskazini mwa Mali. Vyombo vya habari vya kieneo vimeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa magaidi wamefanya shambulio hilo kwenye kambi ya Kaji ambayo inahifadhi raia waliokimbia makazi yao kutoka eneo la Gao kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara ya magenge ya kigaidi. Takriban watu sitini elfu wa eneo la Gao wamekimbia makazi yao kwa kuhofia usalama wao. Hayo ni kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na mashirika ya Umoja wa Mataifa. Mikoa ya kaskazini mwa Mali ya Gao na Menaka imekuwa ikikabiliwa na mashambulizi ya mara kwa mara ya magenge ya kigaidi yenye mfungamano na magaidi wa Daesh, yani ISIS, tangu mwezi Machi. Hayo yameripotiwa baada ya ba baraza la kijeshi la Mali kupiga marufuku shughuli zozote za mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo yanafadhiliwa kifedha na no, Ufaransa. Na mamlaka za magereza nchini Afrika ya Kusini ilisema jana kwamba itapinga uamuzi wa, wa hivi karibuni wa mahakama unaosema kuwa rais wa zamani Jacob Zuma aliruhusiwa kutoka jela kinyume cha sheria kwa msamaha wa kimatibabu. Taarifa ya mamlaka hiyo imesema baada ya kusoma kwa uangalifu hukumu hiyo, idara ya huduma za mafunzo na urekebishaji imepata yakini kwamba mahakama nyingine inaweza kufikia uamuzi tofauti, mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Na, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatu sasa ni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema onyo kali la Yemen kwa muungano wa Saudia kuhusu kuendelea kuporwa nishati ya nchi hiyo. Huku uporaji wa mafuta ya Yemen ukiwa unaendelea, Abdul Aziz bin Habtur, waziri mkuu wa serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen ametahadharisha kwamba iwapo uporaji huo utaendelea, wa Yemen watalazimika kuzilenga meli za mafuta za muungano vamizi wa Saudia. Vikosi vya jeshi la Yemen siku ya Jumatatu vililazimisha meli ya mafuta iliyokuwa inapanga kukaribia bandari ya Adaba iliyoko mashariki mwa mji wa Makla, makao makuu ya mkoa Hadhramaut wa mashariki mwa Yemen kuondoka kwenye bandari hiyo. Bandari hiyo inakaliwa kwa mabavu na mamluki wa muungano uvamizi wa Saudia na Imarati. Meli hiyo ilikuwa inapanga kupora mapipa milioni mbili ya mafuta ya Yemen. Yemen ni moja ya nchi maskini zaidi katika ulimwengu wa Kiarabu. Hali ya umaskini na njaa nchini humo imezidi kuwa mbaya katika kipindi cha miaka minane 8 iliyopita, wakati muungano uvamizi wa Saudia ukiendeleza vita vya kichokozi dhidi ya nchi hiyo Mbali na muungano huo kufanya uharibifu mkubwa huko Yemen kutokana na mashambulizi yake ya kijeshi, ambapo raia wengi wa nchi hiyo ya Kiarabu wameuawa na mamilioni ya wengine kulazimika kuishi kama wakimbizi kwenye nchi yao wenyewe, muungano huo ungali unaisababishia nchi hiyo hasara kubwa za kiuchumi kwa kuyakalia kwa mabavu maeneo ya mashariki na kusini mwa nchi hiyo, kwa sababu rasilimali za nishati ya Yemen zinapatikana kwenye maeneo hayo. Moja ya mikakati ya serikali ya Saudia na Imarati huko Yemen ni kuyakalia kwa mabavu maeneo muhimu ya nchi hiyo na kupora rasilimali zake. Nchi hizo vamizi zimechukua hatua hiyo ili kwa upande mmoja ziweze kuwa na ushawishi wa kisiasa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, na kwa upande mwingine ziweze kupora rasilimali za nishati za nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Kwa mujibu wa Abdulaziz bin Hapur, muungano wa Saudia na Marekani umepora zaidi ya dola bilioni kumi na nne za mapato ya mafuta na gesi ya Yemen na kuziweka kwenye benki za kitaifa za Saudia. Muungano uvamizi wa Saudia unapora mali ya Yemen yakiwemo mafuta huku watu wa nchi hiyo wakiwa katika hali mbaya zaidi ya kibinadamu duniani, jambo ambalo maafisa wa Umoja wa Mataifa pia wamekuwa wakiliashiria na kuonya mara kwa mara kuhusu madhara yake makubwa. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami na katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema shari bila shaka itasambaratishwa; Rais Ibrahim Raisi wa Iran asema machafuko ni kigingi kwa mazungumzo na ustawi wowote, na Iran yaanza urutubishaji urani katika kiwango cha asilimia 60. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Saidi Ali Hamenei amesema lengo kuu la wachochezi wa machafuko ya hivi karibuni nchini Iran ni kuliingiza taifa la Iran katika medani, na kuongeza kuwa machafuko hayo bila shaka yatokomeshwa na taifa kuendelea kusonga mbele kwa nguvu zaidi na ari mpya katika uwanja wa maendeleo ya nchi, kwa mujibu wa tovuti ya habari ya ofisi ya kiongozi mwadhamu Atola Said Ali Khamenei aliyesema hayo Jumaamosi hapa Teheran katika mkutano na watu wa Isfahan na kuongeza kuwa matukio haya yanawaletea watu matatizo mitaani kama vile kuwalazimisha kufunga maduka na pia kunafanyika jinai na uharibifu. Lakini walio mstari wa mbele na nyuma ya pazia ya shari na maovu haya ni watu duni sana na hivyo hawawezi kudhuru mfumo. Sharihi, bila shaka, yeah, bila Iran, bishdar, ruye. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameendelea kusema kuwa tatizo kubwa la uistikbari kuhusu Jamhuri ya Kiislamu ni kwamba iwapo mfumo huu wa Kiislamu utaendelea na kuonekana duniani basi mantiki ya demokrasia ya kiliberali katika ulimwengu wa magharibi itabatilika. Ayatullah Hamenei amesisitiza kuwa kwa sababu ya hasira na ghadhabu hiyo, watawala wa Marekani na Ulaya wanaingia uwanjani kwa njia zote zinazowezekana, lakini hawawezi kufanya lolote lenye madhara, kwani hawakuweza kulifanya hilo hapo awali na pia hawataweza kulifanya katika siku zijazo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia ameashiria ujanja wa Wamagharibi wanavyotumia jina la uhuru na demokrasia dhidi ya uhuru na demokrasia katika nchi zingine, na kuongeza kuwa nchi ya Afghanistan ni mfano wa karibu na wawazi, ambapo Wamarekani walifanya shambulio la kijeshi katika nchi hiyo kwa kisingizio cha serikali kutokuwa ya wananchi, lakini baada ya miaka ishirini ya uhalifu na uporaji, serikali hiyo hiyo waliotangaza kuwa wanataka kuiondoa imerejea madarakani, huku Wamarekani wakiondoka kwa fedheha nchini humo. Viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamebainisha kuwa katika makabiliano ya kimsingi ya Iran na madola ya kistikbari, Marekani iko mstari wa mbele na Ulaya iko nyuma ya Marekani, na akaongeza kuwa katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, marais wote wa Marekani wakiwemo Wademokrat Carter, Clinton na Obama, hali kadhalika Warepublican Regan na Bush kama mbwa wenye kichaa, hadi rais wa sasa ambaye hanafahamu, wanadai wanataka kulikomboa taifa la Iran, wote wamesimama dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na wamekuwa wakiomba msaada wa kila aliye na uwezo kuwasaidia ukiwemo utawala wa kizayuni kama mbwa wao aliyefungwa nyororo, na pia baadhi ya nchi za eneo. Ayatola Hamenei amesema uwezo wa kutumia fursa ya vitisho ni dhati ya asili ya taifa lenye imani na kuongeza kuwa historia ya wananchi wa Iran katika kuibua fursa kuanzia zama za kujihami kutakatifu hadi leo kumewafanya maadui watambue kuwa kila wanapotaka kutumia nguvu za kijeshi, taifa la Iran haliwezi kushindwa hata kidogo. Kiongozi mwadhamu amefafanua kuhusu nukta hiyo kwa kusema Baro. Taifa la Iran limewafahamisha wapinzani wake wakiwemo wengine wote kwamba kufika kwenu hapa ni uamuzi wenu, lakini kuondoka hakutakuwa mikononi mwenu. Yumkini mtafanya hujuma ya kichochezi, lakini baada ya hapo mtatumbukia katika kinamasi na kuangamizwa. Hivi ndivyo taifa la Iran lilivyotumia fursa ya vita vya kulazimishwa. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria namna serikali ilivyo na sikio la kusikia malalamiko na maoni ya upinzani na kueleza kuwa machafuko yanazuia mazungumzo kupatika na kupatikana ustawi wa aina yote. Rais Said Ibrahim Raisi aliyesema hayo Jumatano katika kikao na baraza lake la mawaziri na kuongeza kwamba machafuko ni mstari mwekundu kwa serikali, na kuongeza kuwa maandamano yanatofautiana na ghasia ya na fujo, na wananchi wanataraji kuwa ghasia hizo zitakabiliwa na hatua kali. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa adui ameingia kwa makusudi katika vita vya pamoja dhidi ya mafanikio ya mapinduzi ya Kiislamu na kulenga uhai, matumaini, imani ya wananchi na mtaji wa kijamii. Rais Raisi amebainisha kuwa njia ya kukabiliana na uhabifi, fitina na njama za maadui ni kujiepusha na ucheleweshaji wa aina yote katika kutoa huduma kwa wananchi za kuwaletea ustawi na maendeleo sambamba na kufanya juhudi kubwa ili kutatua matatizo mbalimbali. Ghasia na fujo zilizojiri hivi karibuni nchini Iran kwa kisingizio cha kifo cha Mahsa Amini kwa mara nyingine tena zimetumiwa na maadui wa nchi ya jinabii wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama fursa ya kuingilia masuala ya ndani ya nchi hii na pia kuchochea pakuwa machafuko hapa nchini. Katika ghasia za karibuni, viongozi wa kisiasa wa Marekani na wengine kadhaa wa nchi za Ulaya vyombo vyao vya habari na pia vyombo vya habari vinavyorusha matangazo kwa lugha ya Kifarsi kwa kuungwa mkono kwa hali na mali na wa magharibi walisafidi na matukio hayo ya kutisha, na huku wakipiga nara na shahari za kuunga mkono haki za wananchi wa Iran hawakujizuia kuchukua hatua yoyote, bali waliwaunga mkono waziwazi wazi, waibua machafuko na magaidi ili kuvuruga usalama wa taifa la Iran. Wakati huo huo, mamilioni ya wananchi wa Iran walimiminika katika mitaa na maidani mbalimbali mbali nchini wakidhihirisha uungaji mkono wao kwa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu na nchi yao na kutangaza kupinga vikali ghasia na machafuko hayo yanayoungwa mkono na madola adui. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdulahian, alisema Jumatano kwamba njama za kuigawanya Iran na kuchochea ugaidi na vita vya wenyewe kwa wenyewe katika miezi ya karibuni zimeshindwa na kugonga mwamba. Katika mkutano na waandishi wa habari hapa mjini Teheran uliohudhuriwa na waandishi wa habari wa ndani na nje ya nchi, mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran alijibu maswali kuhusu sera ya mambo ya nje ya Iran pamoja na matukio hivi majuzi yasiyopendeza nchini. Amesema wizara ya mambo ya nje ya Iran ina nyaraka zinazoonyesha kumekuwa na njama zilizofeli ambazo zilitekelezwa kwa shabaha ya kuzusha ugaidi na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Iran na kuisambaratisha jamhuri ya Kiislamu. Aidha alikanusha madai ya haki za binadamu yaliyotolewa na baadhi ya nchi za Magharibi, akisisitiza kwamba historia ya giza ya madola ya Magharibi haiyaruhusu kutoa madai kama hayo. Akibainisha zaidi kuhusu uingiliaji wa madola ya kigeni katika kuchochea ghasia na ugaidi nchini Iran, waziri wa mambo ya nje wa Iran, Amir Abdulahian, amesema Uingiliaji wa kigeni katika wiki nane zilizopita ulifika katika kilele. Sisi katika idara ya kidiplomasia tumekuwa tukiwasiliana na wakuu wa nchi jirani ambazo magaidi wanatokea na kuelekea Iran. Kuna kadhia ya Zahedan ambayo maelezo mko nayo. Aidha, kumekuwa na shida zilizotokea katika usalama wa baadhi ya majimbo yetu ya magharibi haswa, vituo sabini na sita vya kigaidi na vya kupinga mapinduzi vilivyoanzishwa katika mkoa wa Kurdistan. Pia silaha za Israel na Marekani zimekuwa zikiingizwa nchini kuchochea ghasia na ugaidi. na mkuu wa shirika la atomiki la Iran amesema uzalishaji urani katika kiwango cha asilimia 60 umeanza katika kituo cha nyuklea cha Fordo, kwa mujibu wa shirika la habari la Iran IRNA. Muhammad Islami, rais wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, alitoa tamko hilo Jumanne pembezoni mwa maonyesho ya 20 ya mazingira Iran, ya Iran wakati akijibu swali kuhusu jibu la Iran kwa azimio la bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Islami aliongeza kuwa mashinikizo na maazimio ya kisiasa hayabadilishi chochote. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itatoa jibu kali kwa azimio lolote dhidi yake. Aidha amesema hivi sasa zaidi ya mapipa milioni saba ya mafuta yameokolewa tangu operesheni ya kituo cha kuzalisha umeme cha Bushehr ilipoanza, na kwa kuzingatia sisitizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu juu ya matumizi ya nishati safi sheria ya kulenga maendeleo ya nyuklia na kustawisha mitambo ya kuzalisha umeme wa nyuklia iko kwenye ajenda kuu, na ongezeko la utumiaji wa nishati ya nyuklia hadi asilimia 20. Na mapemza msikilizaji, naona muda wetu umemalizika kwa leo, na kwa habari hiyo kuhusu tamko la mkuu wa shirika la nishati ya tumiki la Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuu umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa wake Mola, kwa herini. Nam, hapa ni Teheran. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na haya ni matangazo yetu ya mchana. Sasa tunakuleteni Macho Yetu Magazetini <muchu> jamvi la Macho Yetu Magazetini kwa leo Ijumaa mchana Novemba 25, 2022, na linakunjuliwa na gazeti la Majira la nchini Tanzania ambalo habari yake kuu ina kichwa cha maneno kinachosema Rais Samia atatua kero mto Msimbazi, daraja la kisasa kujengwa Jangwani, kaya 38 kulipwa. Vilevile limeandika afya kwanza yachunguza watu 260 saratani na tezi dume na BOT ya washukia wanaokopesha mitaani bila leseni habari kuu katika gazeti la serikali la habari leo inasema Samia ataka haki ujenzi wa uchumi, akerwa na dhuluma kwa maskini. Wana sheria kutoimba wimbo wa EAC. Asema 2025 shida ya maji na umeme Tanzania kuwa historia. Habari zake nyingine zinasema vyombo vya habari Oman kuitangaza Tanzania, Majaliwa asema Watanzania, choteni ujuzi ujenzi wa SGR kulipwa fidia mwezi Januari ili kupisha ujenzi wa daraja la juu Jangwani. Serikali ya elezo kilichotokea ajali ya ndege Bukoba. Kwa upande wake gazeti la Raia Mwema limeandika Zito anunua kesi ya ajali ya ndege, ni baada ya kuibuka utata wa uhalali wa ripoti ya uchunguzi, asema kama si ya serikali atupwe jela, ataka iombe radhi. Habari zake nyingine zinasema walemavu wa macho wateketea kwa moto, rais Samia TLS ilikuwa ya wanaharakati. Mradi Jangwani kutajirisha 11000 serikali kuwalipa fidia hata wapangaji. na JKCI wazidi kuipaisha Tanzania. Kwa upande wake gazeti la Nipasha limeandika ripoti ndege ya ibu wa udhaifu, shujaa Majaliwa hakutajwa popote, wavuvi wapewa shavu. habari zake nyingine zinasema akiri kuua kwa madai ya kuitwa mchafu mbele ya msichana. Samia asema bado anatafakari ruhusa NGO kuishtaki serikali na BOT yapiga marufuku ukopeshaji bila ya leseni. Ama habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema ripoti ya ajali ya ndege ya Precision yaliyomo yamo waziri wa uchukuzi Profesa Makame Mbarawa atoa ripoti ya awali. Vilevile vile limeandika Samia kwa nini tulijitoa ACHPR na TRC yafafanua mabehewa SGR kwa huko. Nchini Kenya, gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni limeandika afisa wa polisi asiyeshikika nchini Kenya hatimaye yaporomoka. Polisi wa wasaka wanawake wawili waliomlewesha mwanaume mmoja hadi kufa na baadaye kumwibia. Katika habari zake nyingine limeandika watu 25 wamefariki katika ajali tofauti za barabarani ndani ya saa 24 katika kaunti ya Nairobi pekee. Kwa muhtasari, limeandika jumla ya watu 25 wamepoteza maisha katika ajali za barabarani zilizotokea kwenye kaunti ya Nairobi pekee katika muda wa saa 24 zilizopita. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya askari wa usalama wa barabarani wa kaunti ya Nairobi. Embakasi na Kasarani ndiyo maeneo yaliyoathiriwa zaidi na ajali hizo. Pia limeandika maeneo mengi ya Kenya jana ya yalikumbwa na kukatika umeme kutokana na matatizo ya kiufundi, wiki tatu tu baada ya kukatika kama hivyo na kuwaacha wafanyabiashara wakihesabu hasara. Kwa upande wake gazeti la Taifa Leo pamoja na habari nyinginezo limeandika dalili za mizozo zimeanza kuonekana katika muungano tawala wa Kenya Kwanza miezi miwili tu baada ya kuingia kwake madarakani. Linaendelea kuandika hali hiyo imejitokeza baada ya viongozi wake kuanza kutofautiana kuhusu maamuzi muhimu. Na kwa huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la Daily Monitor inasema wataalamu waonya kuhusu kuingizwa waasi jeshini ili kumaliza mapigano ya Kongo kwa muhtasari limeandika jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo liliwahi kuwaingiza waasi katika safu zake kama njia ya, ya kumaliza mzozo, lakini wakati nchi hiyo hivi sasa ikipambana na mashambulizi ya wanamgambo wa M23 mashariki mwa nchi hiyo, wataalamu wanaonya kuhusu hatari ya kutekeleza tena sera hiyo, kwani uzoefu unaonyesha si njia sahihi ya kuleta suluhu, limeandika vilevile vile limeandika, siku ya Jumatano, DRC na jirani yake Rwanda, ambayo DRC inaituhumu kwamba inawaunga mkono waasi hao wa M23, walifikia makubaliano ya kusitisha mapigano ambayo yataanza kutekelezwa leo Ijumaa. Na hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na haya ni matangazo yetu ya mchana. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Leo tutazungumzia jinsi makampuni makubwa ya teknolojia yanavyoshindana kwa ajili ya kujiasisi na kudukua taarifa za wateja wao. Mitandao ya kijamii ambayo imeteka akili na nyoyo za watumiaji ni vyombo vya habari vinavyoathiri miundo ya kijamii, kiutamaduni, kisiasa na kiuchumi ya jamii mbalimbali mbali. Mitandao hiyo ya kijamii ni matunda ya mchakato wa maendeleo na ustawi wa intaneti na teknolojia zake katika kipindi cha miongo michache iliyopita. Mitandao hii ya kijamii iliingia katika uwanja wa teknolojia tangu mwaka 1991 na katika miaka kumi ya kwanza ilikuwa na watumiaji wachache Kuanzia mwaka elfu mbili na kuendelea kulijitokeza kizazi kipya cha mitandao ya kijamii ambacho kiliwavutia watumiaji wengi wa mtandao. Kwa upande mmoja, mitandao hii imezidisha maingiliano na mawasiliano kati ya watu, na kwa upande mwingine, imeandamana na uharibifu mwingi wa kijamii na kiusalama. Sasa baadhi ya mitandao hiyo inatumiwa na mashirika ya ujasusi duniani kujasisi na kudukua taarifa za watumiaji katika miaka ya hivi karibuni ubora wa juu sana wa mitandao ya kijamii katika kupeana taarifa kwa haraka na bila ya mipaka umepelekea kuongezeka kwa watumiaji kwenye mitandao ya kijamii kupeana taarifa kupakua na kupakia nyaraka picha miziki video pamoja na programu na kutoa huduma katika mitandao ni miongoni mwa matumizi ya haraka ya mitandao ya kijamii Watumiaji wa mitandao hiyo hupeana maelezo, picha, programu na kadhalika kwenye mitandao ya kijamii, na makampuni ya utangazaji hupata pesa kwa kutangaza na kuuza bidhaa zao kupitia mitandao hiyo. Hata hivyo, wachambuzi wengi wanaamini kwamba ingawa mitandao ya kijamii ni chombo cha mawasiliano kati ya watu wa kijiji kilichopewa jina la dunia, lakini wakati huo huo ni hatari kubwa kwa wakazi wa kijiji hicho. Nyenzo nyingi za mitandao hiyo ya kijamii kama vile Facebook, Twitter, YouTube, Google plus na kadhalika, vimeunda fursa za kipekee na nzuri kwa mashirika ya ujasusi ya dunia kukusanya taarifa, kueneza ushawishi, kuelekeza na kadhalika kupitia vyombo hivyo. Nyenzo hizi zina ushawishi na zinatumiwa kwa mahesabu maalumu, na tunaweza kusema kuwa mitandao hiyo ya kijamii ni matunda ya mipango na programu makini za mashirika ya ujasusi. facebook ndiyo mtandao maarufu wa kijamii wenye idadi kubwa ya watu katika intaneti ambao uliasisiwa februari mwaka elfu mbili na nne kulingana na kampuni ya facebook madhumuni ya kuundwa mtandao huo wa kijamii ni kuifungua na kuiunganisha pamoja dunia taarifa ya hivi karibuni ya kampuni inayomiliki facebook yani meta ni kwamba watu hutumia mtandao huo wa kijamii kuwasiliana na marafiki na familia na vile vile kugundua na kupata habari za kila kitu kinachotokea duniani. Swali linalojitokeza ni kwamba je, yeah, huo ndio ukweli wa mambo kuhusiana na Facebook? Hii leo ni jambo lisilopingika kwamba tovuti nyingi zinahudumia makampuni ya habari na ya upelelezi. Ingawa uwanachama katika tovuti na mitandao hiyo ni bure, lakini ukweli ni kwamba hakuna kitu ambacho ni bure katika mitandao hiyo ya kijamii, kwani mkabala wa matumizi yasiyo na malipo na ya bure ya huduma za kielektroniki, tovuti na mitandao ya kijamii, watumiaji hutoa na kuanika wazi na kwa urahisi siri nyingi za maisha yao. Mwanzilishi wa WikiLeaks Julian Assange anasema Facebook ndio chombo kibaya zaidi cha ujasusi kilichowahi kuundwa hadi hivi sasa. Mtu yoyote anayeongeza majina na wasifu wa marafiki zake kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook anapaswa kujua kwamba anahudumia mashirika ya kijasusi ya Marekani bila malipo. Katika ripoti iliyochapishwa Agasti 27 mwaka 2013 Facebook ilitangaza kwamba imetoa taarifa za watumiaji wake kwa serikali za nchi mbalimbali kutokana na maombi ya serikali hizo. Ripoti hiyo imeeleza kwamba katika nusu ya kwanza ya mwaka 2013 serikali za nchi mbalimbali ziliomba kupata taarifa za watumiaji zaidi ya 38,000 wa mtandao huo wa kijamii, na asilimia 80 ya maombi hayo yalitimizwa. Zaidi ya nchi 74 za dunia ziliwasilisha maombi yao kwa Facebook na zaidi ya nusu ya maombi hayo yali tolewa na serikali ya Marekani. Facebook pia ilitangaza katika makala iliyochapishwa Desemba mwaka 2013 kwamba ina uwezo wa kuhifadhi na kujilimbikizia rasimu za maandiko ya watumiaji wake wakati yanataipiwa, ambayo hatimaye watumiaji huamua kutoyachapisha. Ripoti hiyo imeonyesha kwamba Facebook inapata hata taarifa za mawazo ya watu kabla ya kuchapishwa na kusambazwa kwa watu wengine kupitia chombo hicho. WhatsApp pia ni programu nyingine ya kutuma ujumbe wa papo hapo kwa kutumia rununu yaani simu ya kiganjani au ngamizi yaani kompyuta. Programu hiyo iliundwa na WhatsApp na hatimaye ilinunuliwa na kampuni ya Meta mapema mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Watumiaji wa programu hii ambao ni zaidi ya watu bilioni mbili walichanganyikiwa na kushangazwa na ujumbe usio wa kawaida kutoka kwa WhatsApp. Katika ujumbe huo WhatsApp ilitangaza kuwa ili kuendelea kutumia jukwaa hili, watumiaji wanapaswa kukubaliana na, na sheria mpya za programu hiyo na kuiruhusu WhatsApp kutoa habari na taarifa binafsi za watumiaji wake kwa shirika la Facebook. WhatsApp ilitangaza kuwa watumiaji ambao hawakubaliani na sharti hilo hawawezi kutumia tena Programu hiyo. Tukio hilo lilizua wimbi kubwa la ukosoaji, si tu dhidi ya WhatsApp bali pia Facebook yenyewe ambayo ndiyo mmiliki mkuu wa WhatsApp na kampuni yake nyingine tanzu, yaani Instagram. Hii ni licha ya ukweli kwamba tangu kuanzishwa kwake, WhatsApp imekuwa ikidai kulinda usiri wa watumiaji wake. Vilevile, Pavel Durov, mmiliki wa mtandao wa kijamii wa Telegram, anasema WhatsApp ina matundu mengi ya usalama na si mtandao salama kwamba wadukuzi wanaweza kupata taarifa zote zilizoko kwenye simu ya watumiaji wa WhatsApp. Anasema kwa kutuma video au simu tu kupitia WhatsApp, wadukuzi wanaweza kuingia kwenye taarifa zako zote na kuzidukua. Google ni kampuni inayojulikana sana ya Kimarekani katika uwanja wa teknolojia ya habari ikijumuisha utafutaji taarifa za mtandaoni, programu na kadhalika. Kampuni hiyo ilianzishwa na Larry Page na Sergey Brin ambao wote walikuwa wanafunzi wa PhD katika chuo kikuu cha Stanford na walijulikana kama Gogman. Hii leo watu wengi duniani hutumia injini hii ya utafutaji mahiri, lakini je, faragha ya watumiaji inaheshimiwa katika matumizi ya kampuni hii kubwa ya teknolojia ya mawasiliano au la? Ingawa Google imezingatia sana ufaragha wa mtumiaji katika toleo jipya zaidi la Android, lakini ushahidi unaonyesha kwamba kampuni hiyo imefanya vigumu kuficha eneo, yani location, kwa watumiaji wa mfumo huo wa uendeshaji wa vifaa vya kielektroniki. Ukweli ni kwamba wakati kitufe cha chaguo la eneo cha vifaa vya Android kinapokuwa kimezimwa, kampuni hiyo ya Google huwa inaendelea kukusanya data zinazohusiana na eneo la watumiaji na kuzitumia data hizo. Jambo la kuzingatiwa hapa ni kwamba idadi kubwa ya wahandisi na wakurugenzi wa Google walifahamu vyema masuala hilo. Kwa kuzingatia uhalifu huu, mwanasheria wa serikali attorney general katika jimbo la Arizona ameifungulia mashtaka Google kwa ulaghai wake kuhusu location ya watumiaji wa vifaa vya Android. Atine Jenlo, alisema kuwa Google imetumia wenzo wa eneo yani location wa vifaa vya watumiaji wake kwa manufaa ya kibinafsi, wakati kitufe cha wenzo huo kinapokuwa kimezimwa. Hii ni pamoja na kwamba kampuni ya Google ilikuwa imewaaminisha watumiaji wake kwamba kuzima kitufe cha location kuna maana ya kuficha eneo la mtumiaji. Wapenzi wa wasikilizaji, kulingana na utafiti uliofanywa na tume ya biashara ya serikali ya shirikisho huko Marekani YouTube ambayo ni mojawapo ya makampuni yaliyo chini ya kundi la Google ilikiuka faragha ya watumiaji wake watoto, na kwa sababu hiyo Google ilihukumiwa kulipa faini ya dola milioni 170 Septemba mwaka 2019. Kwa mujibu wa shutuma hizo, mtandao wa kijamii wa YouTube ulikuwa ukikusanya taarifa kutoka kwa watoto walio chini ya umri wa miaka 13 bila ya idhini na utambuzi wa wazazi wao. Tume ya biashara ya shirikisho la Marekani, katika notisi yake ya mashtaka ilidai kwamba Google ilitumia maelezo yaliyokusanywa kwa ajili ya kutayarisha na kutoa matangazo yaliyowalenga ya watoto kinyume na sheria ya kulinda faragha ya watoto mitandaoni ya mwaka 1998. Wapenzi wa wasikilizaji, hii ni baadhi tu ya mifano michache sana ya uhalifu na udukuzi unaofanywa na mitandao ya kijamii dhidi ya watumiaji wake. Kwa utaratibu huu, inaonekana kwamba usalama na faragha ya watu vinapuuzwa zaidi katika zama hizi kuliko siku za nyuma kutokana na kuibuka na kustawi kwa mitandao ya kijamii na teknolojia ya habari na mawasiliano, na haki za mtu binafsi na za kijamii hazizingatiwi ipasavyo. Hata hivyo, kwa kuzingatia umuhimu wa swala hili na athari zake mbaya kwa kila mwanajamii, swala hili haliwezi kuachwa bila kutafutiwa ufumbuzi. Ingawa suala la faragha linaweza kuzusha mjadala katika kuarifisha dhati ya faragha na mipaka yake, lakini ni muhimu kuchukua hatua kama vile masuluhisho ya kisheria, kuandaa kanuni za pamoja, na mambo mengine kama vile mbinu mpya za usimbaji fiche. Wakati huo huo, kuwahimiza wananchi kushiriki kikamilifu katika mchakato wa kulinda taarifa zao za kibinafsi kunaweza kuwa hatua ya awali na muhimu sana katika hali ya sasa. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 30 Rabiu Thani mwaka 1444 Hijria, sawa na Novemba 25 mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 142 iliyopita, sawa na Novemba 25 mwaka 1880, kijidudu maradhi kinachosababisha maradhi ya malaria kiligunduliwa na Charles Louis Alphonse Laveran, tabibu mashuhuri wa Kifaransa. Ugunduzi huo wa kijidudu maradhi cha malaria ulitayarisha uwanja mzuri wa kukabiliana na kuangamiza maradhi hayo. Mnamo mwaka 1907 Dr Alphonse Laveran alitunukiwa tuzo ya Nobel kutokana na utafiti wake katika masuala ya tiba. Miaka 72 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 4 Azar mwaka 1329 hijria shamsia, tume ya mafuta ya bunge la taifa la Iran ilipinga mkataba ziada wa mafuta kati ya Iran na Uingereza. Mkataba huo ulikuwa na lengo la kuimarisha nafasi ya Uingereza na kuzidisha uwezo wa nchi hiyo kuchimba mafuta huko kusini mwa Iran. Vilevile, mkataba huo uliotayarishwa katika kilele cha ushindani wa Marekani na Uingereza wa kupora utajiri wa mafuta ya Iran ulitambuliwa kuwa ni tishio kwa, kwa masilahi ya taifa. Siku kama ya leo miaka 57 iliyopita, dikteta wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo au Zaire ya zamani, Jenerali Mobutu Sese Seko alitoa madaraka ya nchi kupitia mapinduzi ya umwagaji damu. Mobutu alizaliwa mwaka 1930 nchini Kongo na mwaka 1950 alijiunga na harakati ya ukombozi ya Patrice Lumumba. Baada ya uhuru wa Kongo, jenerali Mobutu alishika uongozi wa jeshi la nchi hiyo, na mwaka 1960 alikuwa waziri mkuu akiwa na umri wa miaka 30. Tarehe 25 Novemba mwaka 1965 Mobutu alipindua serikali na kushika hatamu za nchi hiyo aliyetawala kidikteta. Tarehe 16 Mei mwaka 1997 Mobutu alilazimika kukimbia nchi hiyo na kwenda Moroko ambako alifia na kuacha nyuma faili jeusi la ukatili na mauaji. Na katika siku kama hii ya leo, miaka sita iliyopita, alifariki dunia Fidel Castro, ambaye jina lake kamili ni Fidel Alejandro Castro Ruz, kiongozi wa mapinduzi ya Cuba. Alizaliwa tarehe 13 Agosti mwaka 1926 katika eneo la Biran na kumaliza masomo yake katika kitengo cha sheria ya chuo kikuu cha Havana. Castro alianzisha harakati za kisiasa mwaka 1947 akiwa bado mwanafunzi wa chuo kikuu. hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Ali Magema wa mtaa wa Madina Tusahara huko Tanga, Tanzania unasema, anatoa salamu za rambirambi kwa ndugu na jamaa pamoja na mimi mwenyewe kwa ajali ya ndege iliyotokea huko Bukoba ya yeah, precision. Precision. Ea, Bwana Idrisa Ali mali ya Mungu unasema shukran, ukiwa Mombasa, Kenya unasema shukran redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote katika wakati huu, hakika redio Teherani huna mpinzani afrika mashariki. Bwana muhamed ali wa Bwana muhamed abdallah wa Zanzibar unasema shukran, nasi pia vilevile tunakushukuru. Kuna maoni mbalimbali hapa, tunakushukuru nyote ninyote, Bwana arabi rashid ngwida, Bwana mohamed yahya, bwana nyote ambao bwana Abdallah Fikirini, Abdallah Bujumbura, Burundi, nyote tunakushukuru. Ni muda wetu umeisha kabisa. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Mwanafalsafa na mwana isimu mtajika wa Marekani Noam Chomsky amethibitisha kuwa serikali ya nchi hiyo inasaidia na kuunga mkono machafuko ndani ya Iran na akabainisha kwamba Washington inaunga mkono hatua zozote za kudhoofisha mfumo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vyombo vya habari vya kizayuni vimetuma timu kadhaa na waandishi na wataalamu wa vyombo vya habari kwenye kombe la dunia huko Qatar, lakini wamethibitisha kivitendo kwamba hawana nafasi na hawapendwi hata kidogo na wananchi wa ulimwengu wa Kiarabu. Gazeti la kila siku la Daily Monitor la nchini Uganda limewanukuu wataalamu mbalimbali wakionya kuhusu hatari ya kuingizwa jeshini waasi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakisema kuwa uzoefu wa huko nyuma unaonyesha hiyo si njia sahihi ya kuleta suluhu ya kudumu. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF na lile la Umoja wa Mataifa la kupambana na mabomu ya kutegwa ardhini UNMAS yameelezea wasiwasi wao kuhusu hatari ya mabaki ya miripuko huko Libya. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatu.