Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye mw kurehemu. Mwenyezi Mungu, hakuna mola ila yeye na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran na idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya, ya Kiislami ya Iran, popote pale mlipo na popote yanapokufikia ni matangazo haya, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni kwa moyo mkunjufu kabisa katika matangazo haya mchana. Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ambapo tunasikika kupitia satelaiti na intaneti na vilevile vile kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo tunasikika katika masafa FM katika miji ya Tanga, Mwanza, Lindi, Kigoma, Mtwara na vilevile vile, uh, huko Singida, mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu mchana huu nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, hikma za Nahjulbalagha pamoja na makala ya leo katika historia, bila kusahau dira ya macho yetu magazetini na tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. ni saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari Iran ni nchi ya kumi duniani kwa kuzalisha magari madogo. Waasi wa M23 watakiwa kuweka silaha chini kufikia kesho, au wakabiliwe na jeshi la jumuiya ya Afrika Mashariki. Na Umoja wa Mataifa wasema unahitaji dola milioni 472 kwa ajili ya kusaidia waathirika wa ukame huko nchini Kenya. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Shirikisho la watengeneza magari barani Ulaya limetangaza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ni taifa la kumi duniani kwa kuzalisha na kutengeneza magari madogo. Shirika la watengeneza magari barani Ulaya limeitangaza Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kuwa taifa la kumi duniani kwa kuzalisha na kutengeneza magari madogo. Taarifa ya shirikisho hilo imeeleza kuwa katika kipindi cha mwezi Januari mpaka Septemba mwaka huu Iran ilizalisha magari mengi madogo na kuyapikwa mataifa makubwa kama Ufaransa, Uingereza pamoja na Italia. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya sekta ya viwanda, katika kipindi cha kati ya Januari na Septemba mwaka huu, jumla ya magari milioni arobaini na tisa laki nane na kumi na saba elfu yalitengenezwa na kuzalishwa duniani ambapo hisa ya Iran ilikuwa asilimia 1.9 na kuifanya ishike nafasi ya kumi duniani kwa kutengeneza magari madogo katika mwaka uliopita. Na katika kipindi cha Januari hadi Septemba, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilishika nafasi ya 13 duniani kwa kuzalisha magari madogo. Hili ni ongezeko la asilimia 31.2 ikilinganishwa na mwaka jana. Chama cha watengeneza magari barani Ulaya kimesema kuwa mwaka huu hadi kufikia mwezi Septemba, Iran imeyapiku mataifa mengi katika kuzalisha magari madogo duniani kama Rasia, Jamhuri ya Cheki na Slovakia. Aidha, mataifa makubwa ya Ulaya kama Ufaransa, Uingereza na Italia yameachwa nyuma na jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika miezi tisa ya awali ya mwaka huu katika uga wa utengenezaji magari madogo. Katika kipindi hiki Iran imeweza kutengeneza magari madogo ya kutembelea laki tisa arobaini na tisa elfu mia saba na ishirini na sita huku Faransa ikitengeneza magari laki sita tisini na tatu elfu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeendelea kupiga hatua za ustawi na maendeleo katika sekta mbalimbali mbali ikiwemo ya utengenezaji magari na kuongeza kiwango cha uzalishaji licha ya kuandamwa na vikwazo vya kiuchumi na mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa ya Marekani pamoja na washirika wake. Waasi wa M23 wametakiwa kuweka chini silaha kufikia kesho au wakabiliwe na mashambulio la ya jeshi la jumuiya ya Afrika Mashariki. Uamuzi wa huo umetangazwa baada ya kikao kilichoongozwa na rais wa Angola Joao Lorenco na kuhudhuriwa na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Chisekedi, Evariste Ndaishimie wa Burundi na mjumbe wa amani wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Uhuru Kenyatta ambaye ni rais wa zamani wa Kenya. Mkutano wa viongozi hao umetoa amri ya kusitishwa mapigano ifikapo kesho Ijumaa Novemba 25 saa 12 jioni na makundi yote ya waasi wenye silaha hasa la M23 wanaodaiwa kupigania haki za watu kutoka kabila la Watutsi mashariki mwa DRC kuondoka katika miji ambayo linashikilia ukiwemo mji wa Bunagana. Taarifa hiyo aidha, imesema waasi watapewa ulinzi na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jeshi la Jumuiya ya Afrika Mashariki na wanajeshi wa Umoja wa Mataifa MONUSCO endapo watajisalimisha. Wanajeshi wa Kenya na Burundi tayari wapo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, huku Uganda ikitarajiwa kutuma wanajeshi elfu moja wiki ijayo. Maamuzi ya Rwanda amejiri siku chache baada ya aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kusema kwamba Rais wa Rwanda Paul Kagame anayetumiwa kuunga mkono waasi wa, wa M 23 ameahidi kushawishi waasi hao kuacha vita. Rwanda imewakilishwa kwenye mkutano wa jana Jumatano na Vincent Biruta, waziri wa mashauri ya kigeni wa nchi yake. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Umoja wa Mataifa na wadau wake wa masuala ya kibinadamu nchini Kenya wametangaza kuwa dola milioni 472 zinahitajika kusaidia waathirika wa ukame nchini Kenya. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa na wadau wa masuala ya kibinadamu wameomba dola milioni 472.6 kusaidia watu milioni nne na laki tatu walioathiriwa na ukame nchini Kenya ili kuunga mkono mwitikio unaoongozwa na, na serikali ya Nairobi, huku janga hilo likitarajiwa kuwa baya zaidi katika siku za usoni. Hali katika baadhi ya maeneo ya nchi ya Afrika Mashariki ni mbaya. Mfano ni, ni katika eneo la Garisa, ukame kaskazini mwa Kenya unazidi kuwa mbaya licha ya nchi hiyo kupata mvua za hapa na pale mwezi huu wa Novemba, watabiri wa hali ya hewa wanasema kuwa mvua hizo zitaendelea, lakini hazitatosha kukabiliana na ukame wa muda mrefu. Zaidi ya ndovu 200 wamekufa katika ukame mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini Kenya katika kipindi cha miongo minne. Hiyo ni kwa mujibu wa wizara ya utalii ya nchi hiyo. Mwezi uliopita shirika la chakula na kilimo la umoja wa mataifa FAO lilitangaza kuwa zaidi ya watu milioni nne wameathiriwa wa vibaya na ukame nchini Kenya. Maelfu ya watoto wanahangaika kupata lishe, huku baadhi ya wanafunzi wakilazimika kuacha shule kutokana na makali ya njaa yanayozikabili familia zao. Ripoti mbalimbali mbali zinaeleza kuwa kwa misimu minne iliyopita mvua mvua za kila mwaka hazikunyesha kote nchini Kenya, Ethiopia na Somalia, na kuwalazimu watu milioni moja na nusu kukimbia makazi yao kutafuta chakula na maji katika maeneo mengine, na imeelezwa kuwa wanawake na wasichana ndio ambao wamo katika hatari zaidi ya kuuawa katika matukio utumiaji mabavu majumbani. Ripoti ya utafiti mpya iliyotolewa na shirika la Umoja wa Mataifa la masuala ya wanawake na ofisi ya Umoja wa Mataifa madawa na uhalifu inaonyesha kuwa wanawake na wasichana ndio walio katika hatari kubwa zaidi ya kuuawa katika matukio mbalimbali ya ndani ya nyumba. Ripoti hiyo inaeleza kuwa kwa wastani zaidi ya wanawake au wasichana watano waliuwawa katika kila saa na wenza na wanandoa wenzao au jamaa wa familia katika mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na moja. Ripoti hiyo kuhusu mauaji ya wanawake imetolewa kabla ya siku ya kimataifa ya kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake nayoadhimishwa na kila mwaka tarehe 25 Novemba, yaani kesho, na ni ukumbusho kwamba ukatili dhidi ya wanawake na wasichana ni moja ukiukaji mkubwa zaidi wa haki za binadamu ulimwenguni. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Namwapenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteeni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho kuanza urutubishaji wa urani wa asilimia 60 katika kituo cha Fordo radi ya mali ya Iran kwa hatua za uhasama za Magharibi Ikiwa ni katika kujibu azimio la hivi karibuni la bodi ya magavana wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, shirika la nishati atomiki la Iran limetangaza uzalishaji wa urani iliyorutubishwa hadi kiwango cha asilimia 60 katika kituo cha Fordo. Shirika la nishati ya atomiki la Iran linataka kutumia kituo hicho katika kuandaa na kuzalisha urani iliyorutubishwa kwa kiwango hicho cha juu. Vyombo vya habari viliripoti Jumatatu kwamba shirika la nishati ya atomiki la Irani pia limetayarisha na kuingiza gesi katika mitambo mingine miwili ya IR IR4 katika kituo cha Natanzi na hivyo kuimarisha shughuli zake za nyuklia katika kituo hicho, yote haya yakiwa yanafanyika kwa malengo ya amani. Hatua madhubuti ya Iran ya kuongeza kiwango cha urutubishaji urani hadi asilimia 60 imechukuliwa katika hali ambayo awali, Nasser Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, alikuwa ametangaza kwamba Teheran ingechukua hatua kadhaa kama jibu kwa hatua hivi karibuni nchi tatu za Ulaya na Marekani ya kupitisha azimio dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki a siku ya Jumanne, Muhammad Islami, mkuu wa shirika la nishati atomiki la Iran, alithibitisha kurutubishwa urani kwa asilimia 60 huko Fordo na kusema katika siku za hivi karibuni tumeshuhudia kupitishwa azimio dhidi ya Iran ambalo limekabiliwa na radi ya mali yetu, ambapo katika siku za karibuni uzalishaji wa Iran ya UF6 iliyorutubishwa hadi asilimia 60 umeanza. Siku ya Alhamisi, Novemba 17 bodi ya magavana wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki iliidhinisha azimio lililopendekezwa na Marekani na truika Ulaya, ambapo Iran ilishutumiwa kutotoa ushirikiano wa kutosha kwa shirika hilo la Umoja wa Mataifa linalosimamia masuala ya nyuklia. Hii ni mara ya pili mwaka huu kwa bodi ya magavana wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki kupitisha azimio dhidi ya Iran kuhusu suala hilo hilo. Azimio la kwanza lilipitishwa mwezi Juni mwaka huu. Katika miaka hivi karibuni, wakala huo umekuwa ukifuatilia na kukariri baadhi madai ya madai yanayotolewa na utawala haramu wa Israel kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran na kuitaka Teherani ijibu madai hayo yasiyo na msingi wala wa maana yoyote. Hii ni katika hali ambayo mwaka 2015 na, na ikiwa ni katika fremu ya makubaliano ya nyuklia na vilevile vile mapatano ya PMD ambaye inazuia utumiwaji wa nishati ya nyuklia katika masuala ya kijeshi, Iran ilitoa majibu ya kutosha na yako kinaisha kwa wakala huo. Hivi sasa wakala huo umeomba ukaguzi ufanyike katika baadhi ya maeneo na vituo vya nyuklia vya Iran ili kukidhi matakwa ya utawala haramu wa Israeli. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni, katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji. Kama kawaida, leo pia tutarusha maoni ya wasikilizaji wetu yaliyotufikia kwa njia mbalimbali, kwa maandishi na sauti, kutoka maeneo tofauti yanakofika matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni balozi wa redio Teheran kanda ya kati Dodoma, bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Yeye katika maoni aliyotutumia kwa njia ya barua pepe yetu ya swahili radio tayarib tayare anazungumzia ajali ya ndege iliyotokea jumapili ya tarehe 6 Novemba 2022 wakati ilipokuwa inajaribu kutua katika uwanja wa ndege wa Bukoba huko Tanzania katika sehemu moja ya maoni yake, na baada ya kutusalimu bwana Juma Idi Isa anasema: ama hakika tumekuwa tukishuhudia ajali za barabarani kwa wingi hapa Tanzania na kwa nchi za wenzetu. Ajali za ndege tumekuwa tukishuhudia kupitia vyombo vya habari, lakini ajali ya ndege ya Precision Air iliyotokea katika ziwa Victoria huko Bukoba imeacha alama ya simanzi kwa ndugu, jamaa na marafiki. Rai yangu kwa serikali na mashirika ya ndege ni kwamba wazidishe kuweka usalama kwenye viwanja vyote, na isiwe ni zoezi la marubani kufanya kazi kwa uzoefu, hali ambayo itapelekea kupoteza nguvu kazi ya taifa, anasema. Poleni wahanga wote wa ajali hii mbaya, na poleni sana familia za wafiwa, na poleni sana kila taifa lililopoteza raia wake katika ajali hiyo. Mwenyezi Mungu azipumzishe roho za wahanga hawa panapostahiki, amin. Ni mimi Juma Idi Isa kutoka Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa Radio Tehran kanda ya kati, Dodoma. Naam, hizi ajali zinaacha majonzi sana, kwa kweli. Unakumbuka Asma, hata siku ya Alhamisi ya tarehe 17 Novemba pia ndege ya abiria ya shirika landege la ndege la Air Tanzania ilishindwa kutua kwenye uwanja wa ndege wa Bukoba kwa sababu hizo hizo za hali ya hewa nikalazimika kwenda kutua Mwanza. Ni kweli kabisa, kuna wajibu kwa serikali ya Tanzania kufanya haraka kutekeleza mpango wake wa kujenga kiwanja cha kisasa cha ndege huko Bukoba, katika eneo ambalo limeshatengwa tayari, yaani la Kanjuguti kama sikosa, ambalo wataalamu wamelisifu kuwa ni eneo linalofaa kabisa kwa ujenzi wa uwanja wa kimataifa na wa kisasa kabisa wa ndege. Utaunganisha vizuri uwanja huo na nchi zote jirani za Rwanda, Burundi, Kongo na eneo lote la maziwa makubwa, na ni maeneo mengine mengi yataweza kunufaika na uwanja huo iwapo utajengwa. Nasi kupitia baraza la wasikilizaji tunatoa mkono wa pole sana kwa wahanga wote wa ajali hiyo ya Precision Air iliyotokea tarehe 6 Novemba 2022 katika ziwa Victoria huko Tanzania. Naendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania. Maoni yake haya tulibakisha kiporo, hatukuweza kuyasoma kwenye kipindi kilichopita. Hapa, bwana Ismaili anaendelea kutoa pole, akisema Allah awape subira watu wa Palestina kutokana na ususu wavu wa mioyo ya Mazayuni. Tunawaeleza watu kuwa kwenda kanisani au kwenda msikitini hakutoshi kupata nusra ya Allah na kusalimika na adhabu siku ya Kiama, bali matendo mema na kujitambua thamani zetu ndio mwokozi wetu sote. Sote ni wana wa Adamu, anasema, na Adamu hakupendezwa na kitendo cha vijana wake kuwana, lakini pia Allah alimshushia laana muaji. Namwomba Mola Karima awaandalie adhabu kali wote wajini na sibishao na dini pasina kufuata misingi ya dini. Amina. Vile vilevile katika maoni yake mengine aliyotutumia kwa wakati tofauti, aliomba dua akisema, namwomba Allah azidi kudidimiza nguvu za waovu wa magengi ya kigaidi kama Shabab kama alivyozitokomeza nguvu za firauni mbele ya nabii Musa alaihi ssalam. Kwa kweli, maoni Ahmedi ni mengi sana, inabidi tusome haraka haraka na kwa ufupi ili tuweze kurusha hewani maoni mengine zaidi. Mwanabaraza mwingine hapa, Bwana Kasim Khamisi Ramadhani wa Kakonko, Tanzania, yeye baada ya kutusalimu anasema, samahani, mimi nilikuwa naomba muwe mnanirushia darsa za Quran kwa njia sauti maana muda mrefu sasa sizipati. Baada ya kujitokeza hitilafu kwenye simu yangu sizipati tena, ila taarifa za habari za kila siku nazipata, kasoro darsa za Quran. Ni mimi Kasim Hamisi Ramadhani wa Kakonko, Tanzania. Nam, asante sana bwana Kasim. Hili swala tumekuwa tukilijibu karibu kila kwenye kipindi cha baraza la wasikilizaji katika wiki za hivi karibuni, lakini tutaendelea kujibu kwamba kwa hivi sasa hatuwezi kuwatumia wasikilizaji wetu vipindi vyetu vya sauti kutokana na matatizo tuliyonayo ya mawasiliano ya WhatsApp. Muda wowote matatizo ya mawasiliano hayo yatakapotengenea, tunaahidi kuendelea kuwatumia wasikilizaji wetu audio na vipindi hivyo vya sauti kama tulivyokuwa tunafanya huko nyuma. Kwa hivi sasa, baadhi ya sauti za vipindi vyetu hivyo tunaziweka kwenye tovuti yetu ya pastoday.com/sw. Katika tovuti hiyo, mnaweza kupata pia hifadhi ya sauti ya matangazo ya mwezi mzima ya idhaa Kiswahili Redio Teheran. Yeyote anayependa anaweza kutembelea tovuti yetu hiyo na kuchukua kipindi chochote anachokipenda Kilichoko hewani, mpendwa msikilizaji, ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji cha Idhaa ya Kiswahili Radio Teheran, kutoka studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 98 903 506 5487 na barua pepe yetu yani email ya swahili radio at irib Mtandao wetu wa intaneti kama tulivyosema hivi punde ni parstoday.com/sw. Hapa pana maoni kwa njia sauti, karibuni kuyasikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu, bila shaka hamjambo, na ndugu zangu wasikilizaji, popote pale mlipo katika ulimwengu huu. Ama kweli ubepari ni unyama, ubepari ni mfumo wa hovyo wa hovyo wa hovyo. Hivi sasa nchi yetu imeiga mifumo ya kibepari. Leo mtu anakwenda hospitali, ukiwa hauna chochote kile cha kuweza kutibiwa basi wewe utakufa na kuona hivi hivi, unakufa na kuona na hawajali. Ama ubepari, ubeberu, ndio maana yake hiyo. Leo watu wanalazimishwa kukata bima, wanakata bima wanalazimishwa watu wakate bima wawe na bima hiyo bima inamsaidia nini ni makusanyo serikali inachukua fedha hizo na inazifanyia kazi anajua mwenyewe serikali hii yote ni katika njama za kibepari leo mwananchi ndio anayetoa kodi analipa kodi anawasomesha wataalamu wote hao madaktari mabingwa mwananchi ndiyo ananunua dawa lakini sasa leo anaenda tena hospitali mwananchi akiumwa hana kitu, anaambiwa atoe kitu tena, gharama kubwa sana wengi wanashindwa. Hii ni hali mbaya sana, ni mfumo mbaya sana tunaletewa, wa kibepari, mfumo wa mauaji, wa kuwaua watu kisirisiri, na hawa na serikali yetu hii inachukua bila kuangalia, bila kujali, wakati mwananchi huyu ndio anatoa kodi, anatoa kodi usiku na mchana. Ukikata mkaa utatoa utatoa kodi ukienda kuuza nyanya sokoni, vitumbua, vitu gani, mchicha nini, lazima utatoa utoe kodi. Hasa hizo kodi, hizo pesa ni za wananchi. anayetuendelezea kipindi chetu hiki ni Bwana Yahya Hassan Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya. Yeye pia ametolea maoni ya habari za Redio Teherani iliyozungumzia kauli ya Umoja wa Mataifa kwamba haijulikani vita huko Ukraine vita ishalini kwa sababu hakuna ishara zozote za kumalizika vita hivyo. Bwana Shebe anasema, wavyele waliamba wapiganapo fahali wawili nyasi huwa ndizo zinazoumia. Vita vya Ukraine na Russia vyaambiwa havijulikani vitakusha lini. Lo, vita hivi hata vikifika kikomo chake, basi roho nyingi na mali kocho, kocho zitakuwa zimeungua. Maisha ya raia wa nchi nyingi sana yamezoroteka, kisa na maana ni mikwaju na mashambulizi yanayoendelea huko Ukraini. Sampuli ya haya ni kama vile vita vya Siria. Hata vita vikisha, huyo kiongozi atatawala akina nani? Atatawala majivu na miporomoko ya majumba. Nam, ni maoni yake hayo, mwanabaraza Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa, Kenya. Tunaendelea na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake sasa, bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza Tanzania, ambaye katika maoni yake haya ameandika kwa sasa FIFA ni kama taasisi ya kimichezo ya nchi za magharibi tu kwa jinsi inavyotumika kisiasa. Israeli inaitendea jinai kubwa Palestina, huku Israel wakivamia makazi ya wa Wapalestina kila uchao, lakini FIFA haijaitenga Israeli Russia lakini imetengwa na FIFA. Anasema huu ni ukamilisho wa FIFA kuwa taasisi ya nchi za Kimagharibi. Katika maoni yake mengine Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza Tanzania anasema Ujerumani iweke wazi, isimumunye maneno, ikiri hadharani kwamba miongoni mwa madola makubwa, basi Marekani ndiyo iko mstari wa mbele kuhatarisha usalama wa dunia. Madola hayo makubwa ndicho chanzo cha ongezeko la maafa ulimwenguni. Isemwe wazi, Ujerumani msimumunye maneno. Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba jijini Mwanza, Tanzania. Tuyashike sasa maoni yake Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye katika maoni yake haya ya kwanza hapa anasema, tumesikia kuna nchi za magharibi zinataka kupeleka balozi zao katika mji wa waislamu wa Kudsi. Ninarudia kusema na nitaendelea kusema kwamba nchi yoyote kupeleka ubalozi wake huko Baitul Muqadas au kuwa na mahusiano na Wazayuni ni ishara tosha ya nchi hiyo kwamba haina sifa ya kuheshimu haki za binadamu na kutoheshimu haki za binadamu ni unyama, hata kama utatendwa na watu wenye maumbile ya kibinadamu. Katika maoni yake mingine Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania anasema kuwepo mazungumzo baina ya maulamaa wa umma wetu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni jambo la lazima na ndiyo njia ya kutekeleza kivitendo kazi ya urithi waliopewa maulamaa na Bwana Mtume. Anasema maulamaa wetu wamecherewa kutoa mwito huu ambao ni wajibu tuliofundishwa na Quran na mafundisho ya Mtume wetu mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasalam. Tunamshukuru sana bwana Sherali Fadhili. Anazungumzia pia hapa ziara ya kiongozi wa Wakatoliki huko Bahrein, akisema alichopaswa kufanya Papa katika ziara yake nchini Bahrein ni kwamba angewahimiza hawa viongozi vibaraka wa nchi za Kiarabu kutulizana wao wenyewe kwa wenyewe na kuishi kwa amani na salama baina yao na kuhakikisha wananchi wao wa madhehebu tofauti wanaishi kwa amani, kushirikiana na kupendana angewakumbusha wawe waungwana mbele ya watu wengine, hata kama si wa dini na madhehebu yao. Nam wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndiyo tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji kwa wiki hii. Jina langu ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni yule ule wa kawaida, Sumahani Ghanima Muhamed. Tunakutakieni kila la kheri maishani. Tunasonga mbele na matangazo yetu haya mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio kusikia dira ya macho yetu magazetini mchana huu. Dira ya macho yetu magazetini inaanzia huko nchini Kenya, ambapo gazeti la Star limeandika polisi wanamsaka kwa udi na uvumba mshukia mshukiwa aliyemlawiti mwanamume mmoja mlevi huko Bomet. Katika taarifa yake iliyotolewa siku ya Jumatano, kurugenzi ya upelelezi wa makosa ya jinai ilisema kuwa mwathiriwa alifungiwa katika nyumba ya washukiwa kwa zaidi ya saa kumi. Limeandika pia katika habari nyingine kuwa aliyekuwa gavana wa Kakamega Oparanya amesema hana biashara tena na kinara upinzani Raila Odinga. Hatua hiyo ya karibuni kabisa inaweza kuwa janga la siasa kwa Odinga ambaye powali alimfanywa uparanya kama mtaji ili kuhamasisha jamii ya Luya. Daily Nation linaandika kinara upinzani uh, Raila Odinga amewaalika magavana wote ishirini na manaibu wao kutoka muungano wake wa Azimio la Umoja kwa mkutano wa siku mbili mjini Naivasha kujadili jinsi ya kusonga mbele baada ya kushindwa katika uchaguzi wa Agosti mwaka huu. Baadhi ya habari katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema mivutano yaibuka serikalini, matukio ya majuzi yametoa dalili kuwa hali si shwari katika muungano unaotawala, una rais akwepa makosa Uhuru. Na katika habari za michezo, katika mashindano ya fainali za kombe la dunia zinazoendelea nchini Qatar, timu ya taifa ya soka Japan imeitandika Ujerumani mabao mawili kwa moja. Taifa Leo linaandika kuhusiana na habari hiyo kwamba Japan yaionyesha Ujerumani giza mchana. Nikitoka huko nchini Kenya, sasa naelekea huko nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: ajali ya ndege Precision, ripoti ya pigilia msumari uzembe yaeleza namna waokoaji walivyochelewa, yategua kitendawili cha kufunguliwa mlango, huku wataalamu wakitaka hatua wa za haraka. Mto Msimbazi, kutoka maafa hadi fursa za kiuchumi. Tanesco yataja hatua za kukabili mgao na Rais Samia atoa maagizo matano mkoani Manyara. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Nipashe e, zinasema Rais Samia ashtushwa kasi ya matukio ukatili wa kijinsia. Giza nene, Tanesco yakiri ahali ngumu, megawati mia nne na kumi na nne za kosekana, kisa ukame, yatoa majawabu kukabili mpango, amulika vibali ukataji miti. Ripoti maalum mabadiliko tabia nchi yalivyoathiri hujuma huduma ya maji na chakula. Mwalimu auawa baada ya kudaiwa kuwa mwizi. Jitihada za Rais Samia msimbazi za zaa matunda, na kigogo wa kafu atimkia CCM. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa habari leo, gwiji la habari Tanzania inakutana na, na vichwa vya habari visemavyo, Samia agusa wanasiasa migogoro ya ardhi, aliyeua wa watoto kwa sumu ataja sababu, Tanesco yataja sababu kukatika umeme, mama aua wanawe wawili kwa panga anllah, TRC yaanza kupokea mabehewa SGR. Makamu wa Rais Dr. Mpango akaribisha uwekezaji kwenye fukwe na kiwanja cha ndege Tanga kuboreshwa kwa ajili ya kukuza biashara. Kwa upande wake, Majira gazeti huru la kila siku linaandika mama adaiwa kuua watoto kwa panga, ni wakuzaa mwenyewe, wakuto wamekatwakatwa vichwa na mikono, ajeruhi mwingine pamoja na ndugu yake wa damu. Rais Samia amwaga mabilioni Manyara hukumu ya kesi ya taasisi ya fisabilila l disemba na TANESCO ya pambana na tatizo la ukame nchini Uganda ndiko ninakohitimishia, ambapo habari ya kwanza inadondoa katika gazeti la Daily Monitor ni ya mkasa wa kusikitisha wa ajali ya moto. Limeandika polisi huko Kabalagala wanachunguza chanzo cha moto uliogharimu maisha ya watu watano wa familia moja, tarafa Makindeye katika jiji la Kampala. Mkasa huo wa kusikitisha umehitimisha maisha ya mama na watoto wao watatu baada ya nyumba yao kuungua moto. Habari nyingine inasema inahusiana na kunaswa na vyombo vya usalama silaha nyingine haramu katika wilaya Karamoja. Likifafanua zaidi, linatujuza kuwa vikosi vya usalama kwa ushirikiano na viongozi wakuu katika eneo hilo vimefanikiwa kupata bunduki kumi na mbili kutoka kwa uhalifu huko Karamoja katika siku saba zilizopita za operesheni hiyo. Habari nyingine inasema viongozi wa dini huko Renzori wameelezea wasiwasi walionao kutokana na kuongezeka kesi na matukio ya magendo ya binadamu. Viongozi hao wameitaka serikali kukomesha visa vinavyokithiri vya magendo ya binadamu katika eneo hilo, limeandika pia. Polisi katika wilaya ya Kibuku, mashariki mwa Uganda, wamemkamata kasisi mmoja na mkewe baada ya mtoto wao kudaiwa kunajisi na kubaka na kisha kumpa ujauzito mwanafunzi wa umri wa miaka kumi na tano. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nahjul balavati, nahjul. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya nne ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaendelea kuangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wapenzi wasikilizaji, Imamu Ali alaihi ssalam amesema: alajizu afatun waalsabru shajaatun waalzuhdu tharwatun walwarau junnatun wanima alqarinu ridha, kushindwa kufanya kitu ni janga, subira ni ushujaa, zuhdi ni utajiri, uchamungu ni ngao, na swahiba bora kabisa ni kuridhika. Wapenzi wasikilizaji, moja ya siri za mafanikio ya kila mtu katika maisha ni kuwa na roho ya kujiamini na kujithamini. Kujistahi kuna maana ya imani ambayo mtu anakuwa nayo kuhusu thamani na umuhimu wake. Mtu asiyejiheshimu huwa mvivu, maskini na dhaifu, na hawezi kutumia uwezo na vipaji vyake vya ndani kulinda heshima yake na kujiletea maendeleo. Mtu dhaifu na anayejidunisha daima huongozwa na kivuli cha udhaifu na kufeli katika mambo yake. Ndiyo maana Imamu Ali Alaihissalamu akasema mwanzoni mwa hikma yake hii ambayo tunaitupia jicho hapa kwamba, ajizi, udhaifu na kutoweza kufanya kitu, ni mdudu na adui mkubwa wa maisha ya mwanadamu. Mtu ambaye ni dhaifu, mwingi wa ajizi na asiye na uwezo wa kufanya lolote, ni mwepesi wa kuteleza na ni rahisi kudanganyika na kutoka kwenye njia sahihi. Mtu dhaifu hutiwa hofu na jambo lolote analohisi kwamba lina matatizo. Mtu wa namna hii hupenda sana maisha ya urahisi na ikiwa ataahidiwa pesa na ulwa, hutumia haraka fursa hiyo na yuko tayari kufanya jambo lolote baya. Haja ya kuondokana na janga hili ni kujiheshimu na kujipamba kwa sifa nyingine zinazohitajika za kimaadili, ambazo baadhi yake mama Ali alaihi salamu amesema ni ushujaa. Mtu mvumilivu ni mtu wa vitendo na huingia katika utekelezaji wa mambo kishujaa na kivitendo, na kusonga mbele kwa sababu maisha si njia rahisi na laini bali ni uwanja wa vita. Matatizo muda wote huwashambulia watu kutoka pande zote, na ni mwenye subira na mvumilivu tu ndiye anayeweza kushinda vikwazo vyote kwa ushujaa wake. Sifa nyingine nzuri aliyoizungumzia Imamu Ali alaihi ssalamu hapa ni kuachana na anasa za dunia, zuhdi, na kuitwaliki dunia haimaanishi kutomiliki chochote bali maana yake ni kuachana na maisha ya anasa na kutotekwa na mapambo ya dunia na kumsahau Muumba. Kwa kweli, zuhudi ni mtaji wa thamani kubwa zaidi kuliko mambo yote ya kidunia. Miongoni mwa sifa kuu za zuhudi ni kujisafisha na hisia za kupenda sana mali na mambo ya kidunia na kuwa imara kiroho na kutotegemea mambo ya kilimwengu na kutoshughulishwa na anasa za kidunia mtu asiyeshughulishwa na mapambo ya dunia na anayeridhika na alichokadiriwa na Mola wake ndiyo tajiri zaidi kuliko watu wote. Katika hikma hii Imamu Ali alaihi ssalam pia anasema: uchamungu ni ngao alwarau warau junna nam takwa na, na uchamungu ni ngao madhubuti. Ngao ni silaha ya kujihami kwenye medani ya vita dhidi ya mishale au mapanga na mikuki ya adui pia anahitaji ngao katika maisha yake ya ili kujikinga na majaribu ya kimwili na kiroho. Imamu Ali alaihi salamu anasema katika sehemu ya tano na ya mwisho ya hikma yake hapa kwamba wa ni'mal qarinu ridha, kuridhika na kuwa na mtazamo mzuri kuhusu yaliyokadiriwa na Mwenyezi Mungu ni swahiba na mwenza bora kabisa. Katika hikma hii iliyojaa nuru ya Imamu Ali alaihi alaihisalam kuridhika na kutosheka na hukumu na kadari ya Mwenyezi Mungu kumefasiriwa na kulinganishwa na swahiba na mwenza mstahiki. Mwanadamu anahitaji hitaji swahiba na rafiki katika harakati zake na safari yake ndefu ya kuelekea kwenye ubora na kuwa mwanadamu kamili. Bila ya kuwa na swahiba mwaminifu, huwa ni vigumu kuendelea na safari hiyo, bali huwa haiwezekani kabisa. Kutegemea kadari ya Allah hakuna maana ya kujipweteka na kutofanya juhudi zozote na kusubiri tu kila kitu kifanywa na mwenyezi Mungu. Hiyo siyo maana kabisa ya kutegemea kadari ya Allah. Swahiba mstahiki ni yule anayempa mtu amani na kumshajiisha kuwa na subira mbele ya matatizo na kumpa roho ya matumaini. Kazi zote hizi ni katika sifa za watu wanaojisalimisha mbele ya kadar na hukumu za mwenyezi Mungu. Mtu mwenye nafasi hiyo huwa hajigambi, hawi mbishi, huwa imara katika kukabiliana matatizo, shida na hekaheka, heka za maisha ya dunia. Sifa hii nzuri ni moja ya madhihirisho ya imani ya kweli mtu ambaye maisha yake yamejaa kuridhika mbele ya hukumu za Mwenyezi Mungu kamwe humuoni kunung'unika na kulalamika kwamba mbona wengine wamepata neema hizi na zile, yeye hajapata. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Leo ni Alhamisi tarehe 29 mfunguo wa saba rabiu thani mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 24 Novemba mwaka 2022. Miaka 771 iliyopita, katika siku kama ya leo, alizaliwa Muhammad bin Ahmad Dhahabi aliyejulikana kwa lakabu ya Shamsuddin, mpokezi wa hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na mwanahistoria mashuhuri wa Kiislamu. Dhahabi alikuwa akipenda sana kukusanya hadithi na alifanya safari nyingi katika pembe mbalimbali mbali za dunia ili kukamilisha elimu hiyo. Muhamad bin Ahmad Dhahabi alisimuliwa hadithi nyingi kutoka kwa wazee na maulamaa katika safari zake. Dhahabi alifuatilia matukio ya historia ya Uislamu na watu mashuhuri ya kuanzia wakati wa kudhihiri Uislamu hadi mwaka 704 na kuandika habari za matukio ya wataalamu wa hadithi wa zama hizo. Matukio hayo aliyakusanya katika kitabu alichokipa jina la Historia ya Uislamu. Vitabu vingine vya msomi huyo ni pamoja na Tabakatul Qura na Almujam Assaghir na vilevile Almujam Alkabir. Miaka 119 iliyopita katika siku kama hii ya leo ambayo ni sawa na tarehe tatu Azar mwaka 1285 hijiri ya shamsia, gazeti la Majlis lililokuwa na kurasa 8 lilianza kuchapishwa nchini Iran. Mhariri mkuu wa gazeti hilo alikuwa Adib Almamalik Farahani, ambaye alikuwa miongoni mwa waandishi mashuhuri wa zama hizo. Mbali na gazeti hilo kuandika habari za ndani na nje ya nchi, liliakisi pia mazungumzo mazungumzo yote ya majilisi ya ushauri yaani bunge la Iran. Siku kama ya leo miaka ishirini na mbili iliyopita alifariki dunia mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Ayatullah Said Mahdi Rohani. Alizaliwa mwaka 1303 hijiria shamsia katika familia ya kidini katika mji mtakatifu wa Qum nchini Iran, na baada ya masomo ya mwanzo alielekea Karbala nchini Iraq kwa ajili ya elimu ya juu. Alifanya utafiti mkubwa kuhusu dini na madhehebu mbalimbali na kuwagwiji katika taaluma hiyo. Wakati wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatollah Rohani alikuwa bega kwa bega na wananchi wa Iran katika mapambano yao dhidi ya utawala wa kifalme wa Shah, akiongozwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vikiwemo vile vya Firqatu Salafia, buhuth ma ahli sunna wa Salafia na Firaq wa madhahibu islamia. Na siku kama ya leo miaka tisa iliyopita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi sita zinazounda kundi la tano jumuisha moja zilitia saini makubaliano ya muda ya nyuklia mjini Jiniva huko Uswisi. Kutiwa saini makubaliano hayo kulitayarisha uwanja mzuri na kufungua njia ya mazungumzo zaidi kati ya Iran na nchi hizo ambazo zilikuwa Marekani, Ufaransa, Uingereza, Rasia, China na Ujerumani kwa ajili ya kutia saini makubaliano kamili ya nyuklia na kuondoa hitilafu kuhusu miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia hapa nchini na mwishowe kufutwa vikwazo vya kidhalimu vilivyowekwa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Nam alikuwa ni Amir Ibrahim Rutejengwa na makala hiyo ya leo katika historia, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humu studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Shirikisho la watengeneza magari barani Ulaya limeitangaza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa taifa la kumi duniani kwa kuzalisha na kutengeneza magari madogo, huku ikielezwa kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeyapiku mataifa makubwa Ulaya kama Ufaransa, Uingereza na Italia katika miezi tisa wale mwaka huu katika uga wa utengenezaji magari madogo ya kutembelea. Makundi yote ya waasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yametakiwa kuweka chini silaha zao ifikapo Ijumaa ya kesho saa kumi na mbili jioni, la sivyo yatakabiliwa na mashambulio ya jeshi la jumuiya ya Afrika Mashariki. Umoja wa Mataifa na wadau wake wa masuala ya kibinadamu nchini Kenya wametangaza kuwa dola milioni mia nne sabini na mbili zinahitajika kusaidia waathirika wa ukame katika taifa la Kenya huko Afrika ya Mashariki na imeelezwa kuwa wanawake na wasichana ndio ambao wamo katika hatari zaidi ya kuuawa katika matukio ya utumiaji mabavu majumbani. Ripoti ya utafiti mpya iliyotolewa na shirika la Umoja wa Mataifa la masuala ya wanawake UN Women na ofisi ya Umoja wa Mataifa madawa na uhalifu UNODC inaonyesha kuwa wanawake na wasichana ndio walio katika hatari kubwa ya kuuawa katika matukio ya utumiaji mabavu majumbani. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotukunjia jamvi la matangazo yetu mchana waleo kutoka hapa eh, Tehran. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya nahodha wa jahazi la matangazo ya redio Teherani kwa mchana huu nilikuwa mimi Salum Bendera, ninakuwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 6 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.