Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba Mola wake alipomwona mwanawe anangamia, akasema: Ewe Mola wangu Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, iye ni mwenye mendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamehe na kuni rehemu nitakuwa miongoni mwa watopata hasara. Ni wakati mwingine tena wakuwa nanyi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, popote pale yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku huu ni Jumatano, Novemba 23, 2022 sawa na tarehe 28 Rabiuthani 1444 Hijiria. Wapendo wasikilizaji, kwanza kabisa tunamshukuru Mwenyezi Mungu, mola karima mola mumba, kwa kutujalia uhai na afya njema. Tunasema amin ya rabbil alamin. Na studioni kwa usiku huu, kama ilivyoada na desturi, tuna mengi mazuri tumewaandalia, ikiwa ni pamoja na na na habari za kikanda na kimataifa, na kwa upande wa wa uchambuzi wa kisiasa tutatupia jicho azma ya Iran ya kukabiliana na magaidi wanaotaka kujitenga kaskazini mwa Iraki. Vipindi kwa usiku huu, tutaanza na baraza la wasikilizaji, tutakuwa na makala yetu fupi itakayotupia jicho hekima za Najul Balagha. Makala yetu fupi ya leo katika historia iko pale pale, ni makala fupi lakini iliyojaa maarifa tele. Kweni nasi hadi tamati ya matangazo. Tovuti yetu wapendwa wasikilizaji, wasikilizaji ni parstoday.com/sw, na email ama barua pepe ni swahili radio at irib ir. Hii tovuti yetu ya pas todaycom, unaweza ukaingia hapo, mpendo wa msikilizaji, kama una access ukapata makala fupifupi fupi, lakini zenye maarifa tele na vipindi vyetu mbalimbali, karibuni. Saa inaonyesha kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio vichwa vya habari. Irani yasema madai ya Marekani na nchi za magharibi kuhusu haki za binadamu hayana msingi wowote. Makundi ya Palestina yasema operesheni ya, ya Kuts ni pigo kwa muundo wa usalama wa Israel. Mgogoro wa nishati Ulaya, vyuo vikuu vya Ujerumani navyo havikusalimika. Watu 37 waaga dunia katika ajali nyingine mbaya ya barabarani huko Nigeria, pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran, Iran. Mkuu wa ofisi ya rais wa jamhuri ya kiislamu Irani amesema madai ya haki za binadamu yanayotolewa na Marekani, nchi za Magharibi na vibaraka wao ni chapwa na hayana msingi wowote. Ghulam Husein Ismaili ameyasema hayo pembeni mwa kikao cha baraza la mawaziri la serikali ya Rais Ibrahim Raisi na akajibu swali la mwandishi wa shirika la habari la Iran Press akisema Marekani, nchi za Magharibi na vibaraka wao ndio wavunjaji wakubwa wa haki za binadamu, halafu zinajifanya ni viranja wa kutetea haki hizo duniani. Amesema jamhuri ya Kiislamu Irani muda wote inazipa umuhimu mkubwa haki za binadamu na inafanya hivyo kivitendo na si kwa maneno matupu, tofauti ya ya madai ya madola ya magharibi na vibaraka wao. Katika kipindi cha wiki kadhaa zilizopita na baada ya kutokea machafuko katika baadhi ya miji ya Irani, nchi za magharibi ikiwemo Marekani na Kanada na baadhi ya nchi za Ulaya kama Uingereza, Ujerumani na Ufaransa kwa mara nyingine zimetumia swala la haki za binadamu kama wenzo wa kuiwekea Irani vikwazo vipya vya kiuchumi na kisiasa sambamba na kuchochea machafuko hapa nchini. Kwa mfano, nchi hizo zinajifanya ni viranja wa kutetea haki za wanawake na kutumia madai hayo kuchochea machafuko nchini Irani, katika hali ambayo zinafumbia macho kikamilifu udhalilishaji mkubwa wanaofanyiwa wanawake katika jamii za nchi hizo. Takwimu za kuaminika zinaonyesha kuwekwa uvunjaji mkubwa wa haki za binadamu hasa za wanawake na watoto wadogo katika nchi za Magharibi na katika nchi vibaraka wao, lakini madola hayo adui yanajifanya hayaoni. Marekani inaongoza kwa biashara ya wanawake wanaotumiwa kwa ngono duniani. Makundi ya Palestina yamesema operesheni za kishujaa zilizofanywa dhidi ya utawala wa kizayuni katika mji wa Baitul Mukadas ni fahari kwa taifa la Palestina na ni katika kujibu jinai za wazayuni na ni kufeli muundo wa kiusalama wa Israel kukabiliana na wanamapambano wa Palestina. Leo Jumatano asubuhi, kumetokea milipuko miwili katika kituo kikuu cha mabasi na kwenye barabara kuu ya Ramot magharibi mwa mji wa Baitul Mukadas unaokaliwa kwa mabavu na wazayuni. Mzayuni mmoja ameangamizwa, ishirini na mbili wamejeruhiwa huku hali ya watano kati yao ikiwa mahututi. Harakati ya Jihadi Islam ya Palestina imesema katika taarifa yake kwamba operesheni hiyo ya Kuds inayokaliwa kwa mabavu na Israel ni majibu ya haki ya Wapalestina kwa jinai zinazoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya raia wasio na hatia wa Palestina. Kamati za mkawama wa wananchi wa Palestina nazo zimelipongeza taifa la Palestina kwa operesheni hizo na kusema zimefanyika ili kuonyesha taifa lote la Palestina limeshikamana vilivyo na mashahidi wao pamoja na mateso wanayopata mateka wa Kipalestina katika makucha katili ya utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa upande wake, harakati ya demokrasia kwa ajili ya ukombozi wa Palestina imepongeza operesheni hizo za kishujaa za wanamapambano wa Palestina na kusistiza kuwa hayo ni majibu ni majibu ya haki ya taifa linalodhulumiwa kila upande la Palestina. Kabla ya hapo pia, Abdul Latif al Kanu, msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, naye alikuwa amelipongeza taifa la Palestina kwa operesheni hiyo ya kishujaa na akasistiza kuwa ugaidi wa utawala wa kizayuni utaendelea kupata majibu kama hayo ya kishujaa kutoka kwa wana mapambano wa Kipalestina. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Watu wasiopungua 37 wamepoteza maisha katika ajali nyingine mbaya iliyotokea kaskazini mashariki mwa Nigeria jana. Polisi wa usalama wa barabarani wametangaza habari hiyo na kusema ajali hiyo imehusisha mabasi mawili yaliyogongana uso kwa uso katika jimbo la kaskazini mashariki la Borno nchini Nigeria. Uten Boy, kamando wa kikosi cha usalama wa barabarani serikali kuu ya Nigeria huko Bono amewaambia waandishi wa habari kwamba mabasi hayo yaliwaka moto baada ya kugongana kwenye barabara ya Maiduguri Damaturu. Boy amesema ajali hiyo imesababishwa na mwendo kasi kupita kiasi na kwamba mabasi hayo mawili yalikuwa yakienda katika barabara si zake. Dereva wa basi moja alishindwa kulidhibiti basi hilo na kupelekea kuacha njia yake na kugongana uso kwa uso na basi nyingine. Afisa huyo amesema wahanga hao walikuwa wamepangiwa kuzikwa pamoja katika makaburi ya umati leo Jumatano, baada ya polisi kupata agizo la mahakama la kufanya hivyo. Ajali mbaya za barabarani zinatokea mara kwa mara nchini Nigeria, mara nyingi husababishwa na upakiaji kupita kiasi wa abiria, hali mbaya ya barabara, uchakavu wa vyombo vya kusafiria, ulevi na kuendesha magari kwa uzembe wa kupindukia. Mgogoro wa nishati umezidi kuwa mkubwa katika nchi za Ulaya kiasi kwamba vyuo vikuu vya Ujerumani vimelazimika kuweka kwenye ajenda yake swala la kubana matumizi ya nishati. Shirika la habari la IRNA limeripoti habari hiyo na kusema chuo kikuu cha Freiburg cha Ujerumani kimetoa taarifa na kusema kuwa mgogoro wa hivi sasa wa nishati umeathiri utafiti katika vyuo vikuu vyote vya nchi hiyo katika muhula wa baridi kali na ndio maana vyuo vikuu hivyo vimeweka kwenye ajenda yake hatua kali za kubana na kupunguza mno matumizi ya nishati. Serikali ya Ujerumani imetoa amri ya kupungua asilimia kumi na tano ya matumizi ya nishati. Vyuo vikuu vya nchi hiyo tayari vilikuwa vimeshachukua hatua za kutekeleza amri hiyo ya serikali, lakini inaonekana hazitoshi. Mgogoro wa nishati katika nchi zote za Ulaya, hasa wakati huu wa kwanza kipindi cha baridi kali umezidi kuwa jakamoyo kwa wakazi wa bara ya Ulaya. Jumanne ya wiki iliyopita, madereva wa vyombo vya usafiri nchini Ufaransa walishambulia vituo vya mafuta na kusababisha foleni kubwa baada ya bei ya bidhaa hiyo muhimu kupaa vibaya wakati huu wa mgogoro mkubwa wa nishati barani Ulaya. Televisheni ya Rapshi ya iripoti habari hiyo na kuongeza kuwa makumi ya madereva wa magari Paris, ya usafiri mjini Paris walivamia vituo vya mafuta kabla ya serikali ya Emmanuel Macron na shirika la Toto ambao ndio shirika kuu la mafuta ya Ufaransa kupunguza ruzuku yake ya kufidia bei ya petroli na dizeli Jumatano iliyopita. Nchi za Ulaya zimeiwekea vikwazo Russia kwa madai ya vita vya Ukraine, lakini vikwazo hivyo vimeziweka pabaya mno nchi hizo za magharibi. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen amesema umoja huo unaendelea na jitihada zake za kuhakikisha usimamishaji vita unaendelezwa nchini humo. Makubaliano ya kusimamisha vita ambayo muda wote yalikuwa yanavunjwa na, na muungano wa uvamizi wa Saudia na Imarati yalifikiwa kwa upatanishi wa Umoja wa Mataifa na yaliongezewa muda mara mbili na muda wake ulimalizika tarehe pili Oktoba. Shirika la habari la Iarabi limemnukuu Hans Grunberg akisema hayo katika kikao maalum cha baraza la usalama la Umoja mataifa ambapo walisema juhudi za Umoja mataifa za kuridhisha pande hasimu zinaendelea. Ujumbe wa umoja huo umetumwa Sanaa na Riadh kufuatilia swala la kurefushwa usimamaji vita huko Yemen. Aidha, amesistiza kwamba sambamba na na mabadiliko ya kijeshi na kiuchumi, kuna udharura kwa mazungumzo hivi sasa kufikia natija ya haraka sana. Hali iliyopo hivi sasa ni tete na kuna ujibu wa kurefushwa haraka makubaliano ya kusimamisha vita matatizo ya kiuchumi na kibinadamu hayawezi kutatuliwa bila kupatiwa ufumbuzi kwanza masuala ya kiusalama na kukomeshwa mapigano. Mwezi Machi elfu mbili kumi na tano Saudia kwa kushirikiana na baadhi ya madola ya Kiarabu, hasa muungano wa falme za Kiarabu yani Marati, ilianzisha mashambulio ya pande zote dhidi ya nchi maskini ya Yemen kwa msaada na baraka kamili za madola ya magharibi kama Marekani, Uingereza na Ufaransa. Muungano huo uvamizi ulikuwa na ndoto ya kumaliza vita Yemen katika kipindi kifupi, lakini mukama wa wananchi wa Yemen umewakomisha kwenye kinamasi kizito, na licha ya kupita miaka saba ya mashambulizi ya pande zote na vikwazo vya kila upande, lakini wananchi wa Yemen wamesimama kidete na kufelisha ndoto za wavamizi hao na tegea sikio sasa ripoti yetu kutoka zanzibar inayosema makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania dr philip mpango ametoa wito kwa viongozi wataalamu na wawekezaji kujadili namna bora ya kutunza kusimamia na kuwekeza katika rasilimali za fukwe zilizopo nchini ili kuongeza mchango wake katika maendeleo ya taifa tumtegee sikio mwandishi wetu harith subeiti Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dr. Philip Isidor Mpango ametoa wito kwa viongozi, wataalamu na wawekezaji kujadili namna bora ya kutunza, kusimamia na kuwekeza katika rasilimali za fukwe zilizopo nchini ili kuongeza mchango wake katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Makamu wa Rais ameeleza hayo wakati akifungua wa jukwaa la nani la maendeleo endelevu lenye lengo la kuweka usimamizi madhubuti wa fukwe kwa maendeleo endelevu linalofanyika jijini Mwanza, Tanzania bara amesema ubunifu unahitajika katika kutumia zaidi ya kilomita elfu moja na mia nne za ukanda wa pwani ya bahari na fukwe safi, hifadhi tatu za baharini, maeneo tengefu kumi na tano ya bahari, maziwa na mito mikubwa ambayo kwa pamoja inaongeza idadi kubwa ya fukwe ambazo bado hazijaweza kutumika kikamilifu kwa ajili ya maendeleo ya taifa. Aidha, makamu wa rais amesema serikali ya awamu ya sita imeweka mkazo katika kuendeleza uchumi wa buluu pamoja na suala la hifadhi na usimamizi wa mazingira nchini. Mada hii imekuja wakati mwafaka, maana hivi sasa kama taifa tumeweka mkazo mkubwa kuendeleza uchumi wa bluu. Kwa hiyo hatuna budi kuchangamka na kuwa bunifu kwenye swala hili. Lazima sisi viongozi, wataalamu na wawekezaji tujadili kwa pamoja namna bora ya kutunza, kusimamia na kuwekeza katika rasilimali hii adhimu ili iweze kweli kuongeza mchango wake kwenye maendeleo ya nchi. Kwa hiyo ni matumaini yangu kwamba mjadala katika kongamano hili utakuwa motomoto na utakuja na mapendekezo ambayo yataleta mabadiliko chanya. Awali akitoa taarifa kuhusu kongamano hilo, afisa mtendaji mkuu wa taasisi ya uongozi Kadari Singo amesema kongamano hilo limelenga kujadili fursa zilizopo katika uwekezaji wa fukwe kama kichochezi cha maendeleo, changamoto zinazohusiana na utunzaji, usimamizi na uwekezaji wa fukwe pamoja na mifumo ya kisera, kisheria na kitaasisi inayohusiana na usimamizi wa fukwe. E nchini. Singo ameeleza kwamba dhima ya mwaka huu katika kongamano hilo inalenga kufungua majadiliano katika kuelekea kupata suluhisho la namna bora ya kusimamia na kuwekeza katika fukwe za bahari, maziwa na mito nchini, ili ziweze kutoa tija katika ukuaji wa uchumi. Kongamano hili lina dhamira ya kujadili kuhusu fursa zilizopo kwenye uwekezaji wa fukwe, utunzaji na uwekezaji katika fukwe kama kichochezi cha maendeleo, mafunzo na uzoefu katika nchi zinazofanya vizuri changamoto zinazohusiana na utunzaji, usimamizi na uwekezaji wa fukwe na mifumo ya kisera, kisheria na kitaasisi inayohusiana na usimamizi wa fukwe nchini. Dhima hii ni muhimu sana kwa kuwa inafungua majadiliano yatakayopelekea kupata suluhisho la namna madhubuti ya kusimamia na kuwekeza katika fukwe zetu za bahari, maziwa na mito ili ziweze kutoa tija katika ukuaji wa uchumi wetu kongamano hilo linalojadili usimamizi madhubuti wa fukwe kwa maendeleo endelevu linawashirikisha wadau mbalimbali wa fukwe na uchumi wa buluu. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Shukran sana Harith Subeit kutoka visiwani Zanzibar kwa ripoti yako hii, na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa, katika uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema azma ya Iran ya kukabiliana na magaidi wanaotaka kujitenga kaskazini mwa Iraki. Vikosi vya makombora na ndege zisizo na rubani za jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mara nyingine tena vimelenga makao makuu ya makundi ya kigaidi ya Komole na Demokratic katika mikoa ya Sulaimania na Erbil nchini Iraki. Mashambulizi dhidi ya magaidi wanaotaka kujitenga nchini Irani yamefanywa katika hali ambayo Irani imetahadharisha imetahadharisha katika siku za karibuni kwamba iwapo serikali ya Iraki haitochukua hatua dhidi ya makundi hayo basi Irani haitakuwa na budi ila kuendeleza mashambulizi dhidi ya makundi hayo katika eneo la Kurdistani huko Iraki. Kwa hivyo, mashambulizi yaliyofanywa jana asubuhi yanaonyesha wazi adhima thabiti iliyo nayo Irani katika kukabiliana na vitisho vya kiusalama na kijeshi vilivyo karibu na mipaka yake. Kwa maneno mengine, ni kwamba mashambulio ambayo yamekuwa yakifanywa na Irani katika wiki za hivi karibuni yanaonyesha wazi kwamba subira iliyokuwa nayo Irani kuhusiana na vitisho hivyo imefikia tamati. Mashambulizi hayo ya jana asubuhi hayakuwa na mfano wake katika mtazamo wa wingi na ubora, kwa sababu mkoa wa Sulaimania kwenye mpaka wa Irani na maeneo tofauti ya Arbili, yote hayo yalishambuliwa kwa makombora na ndege zisizo na rubani. Swala jingine ni kwamba Jamhuri ya Kiislamu Irani inafahamu vyema kuwa makundi hayo ya kigaidi yanaungwa mkono na utawala wa kizayuni na baadhi ya nchi za kibeberu ikiwemo Marekani. Kwa upande mwingine, nyayo za makundi hayo pia zinaonekana wazi katika machafuko ya hivi karibuni nchini Iran. Magaidi hao wanaotaka kujitenga kwa kujipenyeza ndani ya ardhi ya Irani na kuchanganyika na watu wa kawaida na baadhi ya raia wanaoandamana, wanazua fujo na pia kutekeleza mradi wa mauaji dhidi ya watu wasio na hatia pamoja na kuharibu mali za umma. Kwa ajili hiyo, Iran imechukua tahadhari zaidi na inaendelea kuyashambulia makundi ya kigaidi kaskazini mwa Iraki, licha ya mashinikizo ya kisaikolojia ya Marekani na baadhi ya nchi za magharibi dhidi yake. Nukta ya tatu ni kwamba inaonekana kuwa mashambulizi dhidi ya magaidi wanaotaka kujitenga huko kaskazini mwa Iraki huenda yanatekelezwa kwa ushirikiano au kwa uchache kwa ufahamu wa serikali kuu ya Bagdad. Hivi karibuni Brigedia Jenerali Ismaili Kaani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, alikutana na kuzungumza na viongozi wa Iraki mjini Baghdad, ambapo pia Fuadi Hussein na Huseini Amir Abdulayan, mawaziri wa mambo ya nje wa Iraki na Iran kwa utaratibu huo, walikutana na kujadiliana kuhusu masuala tofauti yanayozihusu pande mbili hizo. Katika mazungumzo hayo, viongozi wa Iraki walifahamishwa kutoridhishwa Iran na swala zima la usalama katika mipaka yake ya magharibi na hasa uwepo katika ardhi ya Iraki magaidi wanaotaka kujitenga na vilevile vile maafisa wa kijasusi na usalama wa kizayuni huko kaskazini mwa Iraki. Kisheria na kwa kuzingatia kifungu cha hamsini na moja cha hati ya Umoja Mataifa, Iran ina haki ya kuendesha operesheni za kijeshi dhidi ya magaidi wenye silaha wanaotaka kujitenga wanaofanya mauaji na kuvuruga usalama wake. Naendelea ya kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Wapendwa wa wasikilizaji, na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza Baraza la wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim, assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaya ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi kingine cha Baraza la Wasikilizaji. Kama kawaida, leo pia tutarusha maoni ya wasikilizaji wetu yaliyotufikia kwa njia mbalimbali, kwa maandishi na sauti, kutoka maeneo tofauti yanakofika matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni balozi wa Redio Teheran, kanda ya kati, Dodoma, Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Yeye katika maoni aliyotutumia kwa njia ya barua pepe yetu ya swahili radio taaribi tayare, anazungumzia ajali ya ndege iliyotokea Jumapili ya tarehe 6 Novemba 2022 wakati ilipokuwa inajaribu kutua katika uwanja wa ndege wa Bukoba huko Tanzania. Katika sehemu moja ya maoni yake, na baada ya kutusalimu bwana Juma Idi Isa anasema, ama hakika tumekuwa tukishuhudia ajali za barabarani kwa wingi hapa Tanzania, na kwa nchi za wenzetu, ajali za ndege tumekuwa tukishuhudia kupitia vyombo vya habari, lakini ajali ya ndege ya Precision Air iliyotokea katika ziwa Victoria huko Bukoba imeacha alama ya simanzi kwa ndugu, jamaa na marafiki. Rai yangu kwa serikali na mashirika ya ndege ni kwamba wazidishe kuweka usalama kwenye viwanja vyote, na isiwe ni zoezi la marubani kufanya kazi kwa uzoefu, hali ambayo itapelekea kupoteza nguvu kazi ya taifa, anasema. Poleni wahanga wote wa ajali hii mbaya, na poleni sana familia za wafiwa, na poleni sana kila taifa lililopoteza raia wake katika ajali hiyo. Mwenyezi Mungu azipumzishe roho za wahanga hawa panapostahiki, amin. Ni mimi Juma Idi Isa kutoka Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa Redio Teheran kanda ya kati Dodoma. Naam, hizi ajali zinaacha majonzi sana, kwa kweli. Unakumbuka Asma, hata siku ya Alhamisi ya tarehe 17 Novemba pia ndege ya abiria shirika la ndege la ndege la Air Tanzania ilishindwa kutua kwenye uwanja wa ndege wa Bukoba kwa sababu hizo hizo za hali ya hewa na ikalazimika kwenda kutua Mwanza. Ni kweli kabisa, kuna wajibu kwa serikali ya Tanzania kufanya haraka kutekeleza mpango wake wa kujenga kiwanja cha kisasa cha ndege huko Bukoba katika eneo ambalo limeshatengwa tayari yani, la Kanjuguti kama sikosahi, ambalo wataalamu wamelisifu kuwa ni eneo linalofaa kabisa kwa ujenzi wa uwanja wa kimataifa na wa kisasa kabisa wa ndege. Utaunganisha vizuri uwanja huo na nchi zote jirani za Rwanda, Burundi, Kongo na eneo lote la maziwa makubwa, na ni maeneo mengine mengi yataweza kunufaika na uwanja huo iwapo utajengwa. Nasi kupitia Baraza la Wasikilizaji tunatoa mkono wa pole sana kwa wahanga wote wa ajali hiyo ya Precision Air iliyotokea tarehe 6 Novemba elfu mbili ishirini na mbili katika Ziwa Victoria huko Tanzania. tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Bwana Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania. Maoni yake haya tuliyabakisha kiporo, hatukuweza kuyasoma kwenye kipindi kilichopita. Hapa Bwana Ismaili anaendelea kutoa pole akisema, Allah awape subira watu wa Palestina, kutokana na ususu wavu wa mioyo ya Mazayuni. Tunawaeleza watu kuwa kwenda kanisani au kwenda msikitini hakutoshi kupata nusra ya Allah na kusalimika na adhabu siku ya Kiyama, bali matendo mema na kujitambua thamani zetu ndio mwokozi wetu sote. Sote ni wana wa Adamu. Anasema, na Adamu hakupendezwa na kitendo cha vijana wake kuwana, lakini pia Allah alimshushia laana muaji. Namwomba Mola Karima awaandalie adhabu kali wote wajini na sibishao na dini pasina kufuata misingi ya dini Amina. Vile vilevile katika maoni yake mengine aliyotutumia kwa wakati tofauti, aliomba dua akisema, anamwomba Allah azidi kudidimiza nguvu za waovu wa magengi ya kigaidi kama shabab kama Alivyozitokomeza nguvu za firauni mbele ya nabii Musa alaihi ssalam. Kwa kweli maoni Ahmedi ni mengi sana, inabidi tusome haraka haraka na kwa ufupi ili tuweze kurusha hewani maoni mengine zaidi. Mwanabaraza mwingine hapa, bwana Kasim Hamisi Ramadhani wa Kakonko, Tanzania, yeye, baada ya kutusalimu, anasema samahani, mimi nilikuwa naomba muwe mnanirushia darsa za Quran kwa njia ya sauti, maana muda mrefu sasa sizipati. Baada ya kujitokeza hitilafu kwenye simu yangu, sizipati tena, ila taarifa za habari za kila siku nazipata, kasoro darsa za Quran. Ni mimi Kasim Hamisi Ramadhani wa Kakonko, Tanzania nam. Asante sana Bwana Kasim. Hili suala tumekuwa tukilijibu karibu kila kwenye kipindi cha baraza la wasikilizaji katika wiki za hivi karibuni, lakini tutaendelea kujibu kwamba kwa hivi sasa hatuwezi kuwatumia wasikilizaji wetu vipindi vyetu vya sauti kutokana na matatizo tuliyonayo ya mawasiliano ya WhatsApp. Muda wowote matatizo ya mawasiliano hayo yatakapotengenea, tunaahidi kuendelea kuwatumia wasikilizaji wetu audio na vipindi hivyo vya sauti kama tulivyokuwa tunafanya huko nyuma. Kwa hivi sasa baadhi ya sauti za vipindi vyetu hivyo tunaziweka kwenye tovuti yetu ya parstoday.com sw. Katika tovuti hiyo mnaweza kupata pia hifadhi ya sauti ya matangazo ya mwezi mzima ya idhaa Kiswahili Redio Teheran. Yeyote anayependa anaweza kutembelea tovuti yetu hiyo na kuchukua kipindi chochote anachokipenda. kilichoko hewani mpendwa msikilizaji, ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji cha idhaa ya Kiswahili Radio Teheran, kutoka studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo WhatsApp yetu ya plas 989035065487 na barua pepe yetu, yani email ya swahili radio at IRIB mtandao wetu wa intaneti kama tulivyosema hivi punde ni parstoday.com/sw. Hapa pana maoni kwa njia sauti, karibuni kuyasikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu, bila shaka hamjambo, na ndugu zangu wasikilizaji popote pale mlipo katika ulimwengu huu. Ama kweli ubepari ni unyama, ubepari ni mfumo wa hovyo, wa hovyo, wa hovyo, wa hovyo. Hivi sasa nchi yetu imeiga mifumo ya kibepari. Leo mtu anakwenda hospitali, ukiwa hauna chochote kile cha kuweza kutibiwa, basi wewe utakufa. Wanakuona hivi hivi unakufa, wanakuona na hawajali. Ama ubepari, ubeberu, ndio maana yake hiyo. Leo watu wanalazimishwa kukata bima, wanakata bima wanalazimishwa watu wakati bima wawe na bima hiyo bima inamsaidia msaidia nini ni makusanyo serikali inachukua fedha hizo na inazifanyia kazi anajua mwenyewe serikali hii yote ni katika njama za kibepari leo mwananchi ndiyo anayetoa kodi analipa kodi anawasomesha wataalamu wote hao madaktari mabingwa mwananchi ndiyo ananunua dawa lakini sasa leo anaenda tena hospitali mwananchi akiumwa ana kitu anaambiwa atoe kitu tena, gharama kubwa sana wengi wanashindwa. Hii ni hali mbaya sana, ni mfumo mbaya sana tunaletewa, wa kibepari, mfumo wa mauaji, wa kuwaua watu kisirisiri, na hawa na serikali yetu hii inachukua bila kuangalia, bila kujali, wakati mwananchi huyu ndio anatoa kodi, anatoa kodi usiku na mchana. Ukikata mkaa utatoa utatoa kodi ukienda kuuza nyanya sokoni, vitumbua, vitu gani, mchicha nini, lazima utatoa utoe kodi. Hasa hizo kodi, hizo pesa ni za wananchi. Anayetuendelezea kipindi chetu hiki ni Bwana Yahya Hassan Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya. Yeye pia ametolea maoni ya habari za redio Teherani iliyozungumzia kauli ya Umoja wa Mataifa kwamba haijulikani vita huko Ukraine vita isha lini, kwa sababu hakuna ishara zozote za kumalizika vita hivyo. Bwana Shebe anasema wavyele waliamba Wapiganapo fahali wawili, nyasi huwa ndizo zinazoumia. Vita vya Ukraine na rasia vyaambiwa havijulikani vitakwisha lini. Lo, vita hivi hata vikifika kikomo chake, basi roho nyingi na mali kochokocho zitakuwa zimeungua. Maisha ya raia wa nchi nyingi sana yamezoroteka. Kisa na maana ni mikwaju na mashambulizi yanayoendelea huko Ukraini. Sampuli ya haya ni kama vile vita vya Siria. Hata vita vikisha, huyo kiongozi atatawala akina nani? Atatawala majivu na miporomoko ya majumba. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya. Tunaendelea na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake sasa Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ambaye katika maoni yake haya ameandika kwa sasa, FIFA ni kama taasisi ya kimichezo ya nchi za magharibi tu kwa jinsi inavyotumika kisiasa. Israeli inaitendea jinai kubwa Palestina, huku Israeli wakivamia makazi ya wa wapalestina kila uchao, lakini FIFA haijaitenga Israeli. Russia lakini imetengwa na FIFA. Anasema huu ni ukamilisho wa FIFA kuwa taasisi ya nchi za Kimagharibi. Katika maoni yake mengine, bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza, Tanzania, anasema Ujerumani iweke wazi, isimumunye maneno, ikiri hadharani kwamba miongoni mwa madola makubwa, basi Marekani ndiyo iko mstari wa mbele kuhatarisha usalama wa dunia. Madola hayo makubwa ndicho chanzo cha ongezeko la maafa ulimwenguni. Isemwe wazi Ujerumani msimumunye maneno. Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba jijini Mwanza, Tanzania. Tuyashike sasa maoni yake bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye katika maoni yake haya ya kwanza hapa anasema tumesikia kuna nchi za Magharibi zinataka kupeleka balozi zao katika mji wa Waislamu wa Kudsi. Ninarudia kusema na nitaendelea kusema kwamba nchi yoyote kupeleka ubalozi wake huko Baitul Muqaddas au kuwa na mahusiano na wazayuni ni ishara tosha ya nchi hiyo kwamba haina sifa ya kuheshimu haki za binadamu, na kutoheshimu haki za binadamu ni unyama hata kama utatendwa na watu wenye maumbile ya kibinadamu. Katika maoni yake mingine, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema kuwepo mazungumzo baina ya maulamaa wa umma wetu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni jambo la lazima na ndiyo njia ya kutekeleza kivitendo kazi ya urithi waliopewa maulamaa na Bwana Mtume. Anasema maulamaa wetu wamechelewa kutoa mwito huu ambao ni wajibu tuliyofundishwa na Quran na mafundisho ya mtume wetu mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tunamshukuru sana bwana Sherali Fadhili. Anazungumzia pia hapa ziara ya kiongozi wa Wakatoliki huko Bahrein, akisema alichopaswa kufanya Papa katika ziara yake nchini Bahrein ni kwamba angewahimiza hawa viongozi vibaraka wa nchi za Kiarabu kutulizana wao wenyewe kwa wenyewe na kuishi kwa amani na salama baina yao na kuhakikisha wananchi wao wa madhehebu tofauti wanaishi kwa amani, kushirikiana na kupendana angewakumbusha wawe waungwana mbele ya watu wengine, hata kama si wa dini na madhehebu yao. Naam, wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndiyo tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji kwa wiki hii. Jina langu ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni yule ule wa kawaida, Sumahani Ghanima Muhammad. Tunakutakieni kila la kheri maishani. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi. Karibuni katika sehemu hii ya nne ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaendelea kuangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wapenzi wa wasikilizaji, Imam Ali alaihi ssalam amesema: alajizu afatun wasabru shajaatun wazuhudu tharwatun walwarau junnatun wanima alkarinu rrida, kushindwa kufanya kitu ni janga, subira ni ushujaa, zuhdi ni utajiri, ucha Mungu ni ngao, na swahiba bora kabisa ni kuridhika. Wapenzi wasikilizaji, moja ya siri za mafanikio ya kila mtu katika maisha ni kuwa na roho ya kujiamini na kujithamini. Kujistahi kuna maana ya imani ambayo mtu anakuwa nayo kuhusu thamani na umuhimu wake. Mtu asiyejiheshimu huwa mvivu, maskini na dhaifu, na hawezi kutumia uwezo na vipaji vyake vya ndani kulinda heshima yake na kujiletea maendeleo. Mtu dhaifu na anayejidunisha daima huongozwa na kivuli cha udhaifu na kufeli katika mambo yake. Ndiyo maana Imamu Ali alaihi ssalamu akasema mwanzoni mwa hikma yake hii ambayo tunaitupia jicho hapa, kwamba ajizi, udhaifu na kutoweza kufanya kitu, ni mdudu na adui mkubwa wa maisha ya mwanadamu. Mtu ambaye ni dhaifu, mwingi wa ajizi na asiye na uwezo wa kufanya lolote, ni mwepesi wa kuteleza na ni rahisi kudanganyika na kutoka kwenye njia sahihi. Mtu dhaifu hutiwa hofu na jambo lolote analohisi kwamba lina matatizo. Mtu wa namna hii hupenda sana maisha ya urahisi na ikiwa ataahidiwa pesa na ulwa, hutumia haraka fursa hiyo na yuko tayari kufanya jambo lolote baya. Haja ya kuondokana na janga hili ni kujiheshimu na kujipamba kwa sifa nyingine zinazohitajika za kimaadili, ambazo baadhi yake Mamali alaihi ssalam amesema ni ushujaa. Mtu mvumilivu ni mtu wa vitendo na huingia katika utekelezaji wa mambo kishujaa na kivitendo, na kusonga mbele kwa sababu maisha si njia rahisi na laini bali ni uwanja wa vita. Matatizo muda wote huwashambulia watu kutoka pande zote, na ni mwenye subira na mvumilivu tu ndiye anayeweza kushinda vikwazo vyote kwa ushujaa wake. Sifa nyingine nzuri aliyoizungumzia Imamu Ali alaihi salamu hapa ni kuachana na anasa za dunia zuhdi, na kuitwaliki dunia haimaanishi kutomiliki chochote, bali maana yake ni kuachana na maisha ya anasa na kutotekwa na mapambo ya dunia na kumsahau Muumba. Kwa kweli, zuhudi ni mtaji wa thamani kubwa zaidi kuliko mambo yote ya kidunia. Miongoni mwa sifa kuu za zuhudi ni kujisafisha na hisia za kupenda sana mali na mambo ya kidunia, na kuwa imara kiroho, na kutotegemea mambo ya kilimwengu, na kutoshughulishwa na anasa za kidunia mtu asiyeshughulishwa na mapambo ya dunia na anayeridhika na alichokadiriwa na Mola wake ndiyo tajiri zaidi kuliko watu wote. Katika hikma hii Imamu Ali alaihi ssalam pia anasema uchamungu ni ngao, al warau junna, naam nam takuwa na, na uchamungu ni ngao madhubuti. Ngao ni silaha ya kujihami kwenye medani ya vita dhidi ya mishale au mapanga na mikuki ya adui. Muumini pia anahitaji ngao katika maisha yake ili kujikinga na majaribu ya kimwili na kiroho. Imamu Ali alaihi ssalam anasema katika sehemu ya tano na ya mwisho ya hikma yake hapa kwamba wa nima lqarinu ridha, kuridhika na kuwa na mtazamo mzuri kuhusu yaliyokadiriwa na Mwenyezi Mungu ni swahiba na mwenza bora kabisa. Katika hikma hii iliyoja nuru ya Imamu Ali alaihi ssalam kuridhika na kutosheka na hukmu na kadari ya Mwenyezi Mungu kumefasiriwa na kulinganishwa na swahiba na mwenza mstahiki. Mwanadamu anahitaji swahiba na rafiki katika harakati zake na safari yake ndefu ya kuelekea kwenye ubora na kuwa mwanadamu kamili. Bila ya kuwa na swahiba mwaminifu, huwa ni vigumu kuendelea na safari hiyo, bali huwa haiwezekani kabisa. Kutegemea kadari ya Allah, hakuna maana ya kujipweteka na kutofanya juhudi zozote na kusubiri tu kila kitu kifanywa na Mwenyezi Mungu. Hiyo siyo maana kabisa ya kutegemea kadari ya Allah. Swahiba mstahiki ni yule anayempa mtu amani na kumshajiisha kuwa na subira mbele ya matatizo na kumpa roho ya matumaini. Kazi zote hizi ni katika sifa za watu wanaojisalimisha mbele ya adar na hukumu za Mwenyezi Mungu. Mtu mwenye nafasi hiyo huwa haji gambi, hawi mbishi, huwa imara katika kukabiliana matatizo, shida na hekaheka heka za maisha ya dunia sifa hii nzuri ni moja ya ya madhihirisho ya hizurinimojayamahihirisho Mtu ambaye maisha yake yamejaa kuridhika mbele ya hukumu za Mwenyezi Mungu kamwe humuoni kunung'unika na kulalamika kwamba mbona wengine wamepata neema hizi na zile yeye hajapata. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 28 na Rabiu Thani mwaka 1444 Hijria inayosadifiana na na Novemba 23 mwaka 2022 Miladia. Miaka 86 iliyopita, katika siku kama ya leo, Abubakar Muhyiddin Muhammad, mashuhuri kwa jina la Ibni Arabi, arif na msomi mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia huko Damascus. Alizaliwa mwaka 560 Hijria huko Andalusia, yani Uhispania leo. Ibni Arabi alifanya safari nyingi katika baadhi ya nchi na miji ikiwemo Tunisia, Maka, Halab na Baghdad, na kila alipofika aliheshimiwa na kukirimiwa. Ibn Arabi, alikuwa msomi hodari na baadhi ya duru zinasema kuwa ameandika vitabu na risala zaidi ya mia tano. Miongoni mwa kazi zake kubwa ni vitabu vya Tafsir Kabir, Alfutuhatu Lmakiya na Fusulu Lhikam. Katika siku kama ya leo miaka 532 iliyopita alizaliwa Mirza Sharaf Jahan Kazvini, mshairi mahiri wa Kiirani. Alizaliwa katika mji wa Kazvin, mmoja ya miji ya Iran. Alisoma kwa amir Ghiyadhuddin, mwanazuoni mashuhuri wa zama hizo. Mirza Sharaf Jihan, mbali na kubobea katika elimu za akili na nakili na kuzifundisha, alikuwa mwalimu pia katika taaluma za fasihi na mashairi. Siku kama ya leo miaka 48 iliyopita baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha swala la kuundwa nchi huru ya Palestina. Swala la Palestina lilikuwa miongoni mwa mambo ya mwanzo kabisa kujadiliwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, maazimio mengi ya Umoja wa Mataifa yamekuwa yakiathiriwa na nchi kubwa zinazounga mkono wa zayuni wa Israel, na utawala huo ulitumia moja ya maazimio hayo hapo tarehe 14 Mei mwaka 1948 kuanzisha dola haramu la Israel katika ardhi ya Palestina. Na siku kama ya leo miaka 26 iliyopita, yani tarehe 23 Novemba mwaka 1996, ndege ya abiria ya Ethiopia iliyokuwa imetekwa nyara ilianguka katika fukwe za bahari ya Hindi huko nchini Komoro baada ya kuishiwa na mafuta. Ndege hiyo ya shirika la ndege la Ethiopia aina ya Boeing 767 ilikuwa na abiria 175. Abiria 125 walipoteza maisha yao katika ajali hiyo. Ndege hiyo ilikuwa ikisafiri kutoka Addis Ababa kuelekea Nairobi. Na wapendwa wasikilizaji, mnaendelea kutegea sikio matangazo haya, na tunaomba radhi kwa matatizo ya kiufundi yaliyojitokeza. Na sasa anasoma maoni ya msikilizaji wetu, anasema anaitwa Al Udhaifa Juma opwani mchangani Zanzibar, anasema nawapa pole sana ndugu zetu wa Indonesia, awape subra na nawafanyiwe pesi na wafanye miongoni mwa watu wa peponi wote waliofariki katika tetemeko hilo, amina. Yahya ya Ali wa Tanga, Tanzania, yeye kwa upande wake anasema Urusi inapaswa kuchukua Ukraini yote ili waanze kazi ya ujenzi wa mji huo wa Ukraini. Uh, Sheove wa Kigali, Rwanda, yeye hapa amna um, la ziada. Tunakushukuru kwa kutufuatilia. Uh, Sherali Fadhil yeye kutoka Dar es Salaam, Tanzania ameandika hakika, waungano wote duniani tumeungana na taifa la Katar katika ufunguzi wa Kombe la Dunia kuwaelimisha dunia, mafunzo ya Qurani ya umoja wa wanadamu katika maumbile yetu mbele ya muumba wetu ni kujielewa kwetu sote wanadamu. Vilevile akaandika, enyi taifa la Iran mujielewe kuwa msimamo wenu wenye maadili ya kibinadamu kamilifu ndio umoja wa Ulaya kuvunja uhusiano na unyama ukoloni wao na kutowapendelea maendeleo yenu ya kujitegemea ndio wao kuunga mkono Rasia. Msikilizaji wetu mwingine hapa ni Juma Sagai kutoka pande za Msoma, Tanzania, akaandika: Allah subhanahu wataala, kwa, kwa utukufu wako na rehma zako tunakuomba uilinde Irani dhidi ya maadui wa ndani, ilinde dhidi ya maadui wa nje. Anasema tunakuomba uwafedheeshe vibaraka na wanaounga mkono maadui hao, amin ya amin ya rab. Juma Jafar Sagai kutoka Msoma mara Tanzania, tuna kushukuru Kasim Hamisi Ramadhani wa Kakonko kutoka Tanzania, naye tuna kushukuru kwa kuwa nasi. Na msikilizaji wetu mwingine Abdallah Ali Makajura anasema asante, nawe pia tunasema asante, shukran. Na Muhamedi Yaya kutoka Iringa anasema Taarifa anasema ni shida kufunguka. Ni kutokana na matatizo ya kiufundi ambayo yametukumba, muwe na subira. Shukran sana, nashukuru wote walioweza kutuma maoni yao. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa ofisi ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema madai ya haki za binadamu yanayotolewa na Marekani, nchi za Magharibi na vibaraka wao ni chapwa na hayana msingi wowote. Ghulam Husseini Ismaili amesema hayo pembeni mwa kikao cha baraza la mawaziri la serikali ya Rais Ibrahim Raisi na kujibu swali la mwandishi wa shirika la habari la Iran Press akisema Marekani, nchi za magharibi na vibaraka wao ndio wavunjaji wakubwa wa, wa, wa, wa haki za binadamu, halafu zinajifanya ni viranja wa kutetea haki hizo. Makundi ya Palestina, makundi mbalimbali ya Palestina yamesema operesheni za kishujaa zilizofanywa dhidi ya utawala wa kizayuni katika mji wa Baitulmukadas ni fahari kwa taifa la Palestina na ni katika kujibu jinai za wazayuni na kufeli muundo wa kiusalama wa Israel katika kukabiliana na wana mapambano wa Palestina. Watu wasiopungua 37 wamepoteza maisha katika ajali nyingine mbaya iliyotokea jana kaskazini mashariki mwa Nigeria. Polisi usalama wa barabarani wametangaza habari hiyo na kusema ajali hiyo imehusisha mabasi mawili yaliyogongana uso kwa uso katika jimbo la kaskazini mashariki la Borno huko Nigeria. Na mgogoro wa nishati umezidi kuwa mkubwa katika nchi za Ulaya, kiasi kwamba vyuo vikuu vya Ujerumani vimelazimika kuweka kwenye ajenda yake swala la kubana matumizi ya nishati. Chuo kikuu cha Freiburg cha Ujerumani kimetoa taarifa na kusema mgogoro wa hivi sasa wa nishati umeathiri utafiti katika vyuo vikuu vyote vya Ujerumani katika muhula wa baridi kali, na ndio maana vyuo vikuu hivyo vimeweka kwenye ajenda yake hatua kali za kubana na kupunguza mno matumizi ya nishati. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed. Wapendwa wasikilizaji, na washukuru kwa wote ambao mmekuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati, wenzangu pia waliofanikisha matangazo haya. Sina la ziada na wageni, nikiwatakia usiku mwema. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. <totipos>