Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi. Na malaika pia nao hawatakabari. Wanamwogopa Mola wao aliye juu yao. Wanatenda na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema, wa msifanye waungu wawili. Hakika yeye ni Mola mmoja tu. Basi niogopeni mimi tu. Na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran katika studio za Jame Jam. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni wakti huu kutoka hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji usikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo o, kipindi cha kwanza tutakuwa nacho ni kile kinachohusu uwahabi e, e, ni uhakika au ni bida kisha baada ya hapo tutakuwa na makala ya sayansi na teknolojia, na makala hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Tutakuwa tumewandalieni pia kasida usiku huu wa leo eh, kabla ya kufunga matangazo yetu, ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na eh, napenda kuwakumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na hali kadhalika, pia unaweza kuyapata kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na huko nchini Tanzania, mnaweza kuyapata matangazo haya kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa na pia FM, inapatikana kupitia 105.3, Tanga, pia Maarifa FM 99.1 Lindi, Maarifa FM mia moja nukta tisa Mwanza. Maarifa FM tisini na tisa nukta saba Kigoma. Huko Mtwara unaweza kutupata kupitia Maarifa FM mia moja nane nukta moja na Singida tunapatikana kupitia Maarifa FM tisini na tisa nukta moja. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho na tunakaribisha maoni yako. Baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa moja na nusu kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Televisheni ya Almayadin yafichua kuwa silaha nyingi zilizotumiwa kwenye machafuko nchini Iran zimeingizwa kupitia Kurdistan ya Iraq. Bunge la nchi wanachama wa NATO lalitangaza shirikisho la Russia kuwa eti ni dola la kigaidi. Na mashirika yenye uhusiano na Ufaransa yapigwa marufuku kuendesha shughuli zao huko nchini Mali. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Televisheni ya Al-Mayadin imeeleza katika ripoti maalum kuwa silaha nyingi zilizoingizwa kimagendo nchini Iran kwa ajili ya kutumika katika vitendo vya kigaidi, kuzusha machafuko na kuvuruga amani zimepitishwa kwa kutumia mpaka wa eneo la Kurdistan ya Iraq. Kuibuka machafuko hivi karibuni nchini Iran kwa kisingizio cha kifo cha msichana Mahsa Amini kwa mara nyingine tena kumewafanya maadui wa nje wa jamhuri ya Kiislamu wayatumia machafuko hayo kama fursa ya kuingilia masuala ya ndani ya Iran na kuchochea zaidi machafuko ya ndani ya nchi. Katika fujo na machafuko ya hivi karibuni, viongozi wa kisiasa wa Marekani na baadhi e, ya viongozi wa nchi za Ulaya, vyombo vyao vya habari, pamoja na vyombo vya vio habari vya lugha ya Kifarsi vyenye uadui na Iran vinavyoungwa mkono na nchi za Magharibi vilitumia kwa maslahi yao tukio la kifo cha uh, mwanamke huyo lilokuwa likiendelea kuchunguzwa na kufanya kila walichoweza kuunga mkono wazusha machafuko na wavurugaji usalama kwa kutumia kauli mbiu ya kuunga mkono haki za wananchi wa Iran. Katika ripoti yake iliyotolewa leo, televisheni Al ya Almayadin imeeleza kuwa maafisa wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wanaamini kwamba vitendo vingi vya utumiaji silaha vinavyoshuhudiwa hivi sasa nchini chimbuko lake ni kituo au ni eneo la Kurdistan ya Iraq, na ndio maana kuanzia wiki ya kwanza tangu kuanza machafuko hayo jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, lilivishambulia vituo vya makundi ya kigaidi vilivyoko katika eneo la Kurdistan ya Iraq. Ripoti hiyo ya Almayadin imeongeza kuwa viongozi wa Iran wamesisitiza kuwa ikiwa viongozi wa Kurdistan na wa serikali kuu ya Iraq hawatochukua hatua ya kuwapokonya silaha vinara uh, wa makundi hayo na kama vikosi vya jeshi la Iraq havitawekwa kwenye eneo la Kurdistan katika mpaka wa nchi mbili, basi Teheran itaendelea kushambulia makao ya vituo vya makundi hayo ya kigaidi. Jana Jumatatu, vikosi vya makombora na ndege zisizo na rubani vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu vililenga makao ya makundi ya kigaidi katika mikoa ya Sulaimania na Arbil nchini Iraq. Tuelekee sasa barani Ulaya ambapo taarifa zinasema baraza la mabunge ya nchi wanachama wa muungano wa kijeshi wa NATO limepitisha azimio ambalo limelitaja shirikisho la Rasia kuwa eti ni dola la kigaidi, kwa mujibu wa kanali ya televisheni ya CNBC. Yehor Chenovo mkuu wa ujumbe wa kudumu wa Ukraine kwenye baraza la mabunge ya nchi wanachama wa NATO ametangaza katika taarifa kwamba katika mkutano wake wa kila mwaka uliofanyika jana mjini Madrid, Hispania, baraza hilo lilipitisha azimio la kutaka ianzishwe mahakama maalum kuhusiana na uvamizi wa kijeshi wa Russia dhidi ya Ukraine na kulitangaza shirikisho la Russia kuwa eti ni dola la kigaidi. Kulingana na taarifa hiyo, nchi 30 wanachama wa NATO zimeunga mkono mapendekezo yaliyowasilishwa na wajumbe wa Ukraine. Chenov amedai kuwa kuundwa mahakama hiyo kutawezesha sio tu kushtakiwa wasababishaji wa moja kwa moja wa uhalifu wa kivita, lakini pia viongozi wakuu wa shirikisho la Rasia. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, azimio hilo linajumuisha mapendekezo ya kuzidisha utumiaji silaha, au utumaji silaha nchini Ukraine na kupanga uchukuaji hatua zaidi za kuiwezesha Ukraine kujiunga na muungano wa kijeshi wa NATO. Mbali na hayo, katika mkutano wao huo wa kila mwaka, nchi washirika katika muungano huo wa kijeshi wa NATO na wanachama wa Umoja wa Ulaya zimetangaza kuimarisha pia dhamira yao ya kuendelea kutoa misaada ya kudumu na ya muda mrefu ya kijeshi na kifedha kwa utawala wa Ukraine. Kabla ya hapo na katika hatua sawa na bunge la NATO oktoba 13 baraza la bunge la ulaya nalo pia liliidhinisha kwa kauli moja azimio ambalo liliitaja shirikisho la Russia kuwa et ni dola la kigaidi ikumbuka kuwa Russia ilianzisha operesheni ya kijeshi huko Ukraine mnamo mwezi februari mwaka huu kutokana na uh, kujitanua zaidi muungano wa kijeshi katika nchi hiyo ya Ukraine Halikadhalika pia kwa ajili ya kuunga mkono watu wanaozungumza lugha ya Kirashia katika eneo la Donbas huko nchini Ukraine. Rusia imekuwa ikisisitiza kuwa kujitanua zaidi NETO katika mipaka yake na Ukraine ni jambo ambalo linahatarisha usalama wake. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo baraza la kijeshi la Mali limepiga marufuku shughuli zozote za mashirika sio ya kiserikali ambayo yanafadhiliwa kifedha na Ufaransa. Katika taarifa iliyochapishwa kwenye mitandao ya kijamii, Abdallah Maigan, waziri mkuu wa serikali ya mpito na ya kijeshi ya Mali ametangaza kuwa ni marufuku kwa mashirika yoyote yasiyo ya kiserikali au NGO nchini Mali ambayo yanafadhiliwa na vitega uchumi vya Ufaransa na usaidizi wa kifedha au kiteknolojia wa nchi hiyo ya Ulaya, yakiwemo mashirika yanayohusika na, na masuala ya kibinadamu kuendesha shughuli zao nchini humo. Kabla ya hapo, waziri wa mambo ya nje wa wa Mali, Abdala Diop, alimwandikia barua rais wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kumweleza kwamba Ufaransa imekiuka mara kadhaa anga ya nchi hiyo na imewapatia silaha nyingi magaidi wenye misimamo ya kufurutu mpaka ambao wanatekeleza mashambulizi dhidi ya raia na jeshi. Katika barua yake hiyo kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, Abdulahi Diop ameongeza kwa kusema kuwa tangu Januari mwaka elfu mbili ishirini na moja hadi sasa, ndege zisizo na rubani za Ufaransa, helikopta na ndege za kivita za nchi hiyo zimeingia kwenye anga ya Mali karibu mara hamsini bila ya kibali cha serikali ya mpito. Uhusiano kati ya Ufaransa na Mali umeharibika vibaya tangu jeshi lilipoingia madarakani katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi mwaka elfu mbili ishirini. Siku ya Jumaa pia maelfu ya watu wa Mali waliandamana nje ya ubalozi wa Ufaransa katika mji mkuu wa nchi hiyo wakitaka eh, serikali ya nchi hiyo isitishe eh, ushirikiano na Ufaransa. Wananchi wa Mali wamekuwa wakisema kuwa Ufaransa inachochea ghasia eh, katika nchi hiyo, na wamesisitiza kuwa badala ya kushirikiana na Ufaransa katika vita dhidi ya ugaidi, nchi yao inapaswa kushirikiana zaidi na Rasia ili iweze kuwaangamiza magaidi ambao wamekuwa wakiwahangaisha eh, watu kwa zaidi ya mwongo mmoja nchini humo licha ya kuwepo askari wa Ufaransa ambao walikuwa wakidai kuwa wanakabiliana na magaidi. Hata hivyo askari hao wa Ufaransa wamelazimika kuondoka Mali hivi sasa kufuatia upinzani wa wananchi. Muungano wa mabunge ya nchi za Kiarabu umelaani hatua Uturuki ya kuwakatia maji raia zaidi milioni moja wa Siria katika mkoa wa Alhasaka. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran IRNA, Muungano wa mabunge ya nchi za Kiarabu umetoa taarifa na kutangaza kuwa kuendelea hatua ya Uturuki ya kukata maji mara kwa mara nchini Siria ni kinyume na msingi wa ujirani mwema na masala ya kibinadamu na kulaani utumiaji maji kama silaha dhidi ya raia kwa kisingizio chochote kile. Umoja wa mabunge ya Waarabu umeonya wa juu ya madhara hatarishi ya hatua ya Uturuki kwa maisha ya raia wa Siria na kutaka litafutwe suluhisho la kimsingi na endelevu la kuwadhaminia maji raia wa Siria na kuhitimisha maafa hayo ya kibinadamu yanayowakabili raia hao. Katika taarifa hiyo, wanachama wa muungano wa mabunge ya nchi za Kiarabu wamesisitiza pia uungaji mkono wao kwa juhudi zote zaki zaki za kitaifa za Kiarabu na kikanda zinazolenga kutafuta suluhisho la mgogoro wa Siria ambalo litapelekea kupatikana usalama, utulivu na ustawi katika nchi hiyo na waziri mkuu wa serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina amesema serikali mpya ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel chini ya uongozi wa wanasiasa wa mrengo wa kulia wenye misimamo ya kufurutuada inajiandaa kutangaza vita dhidi ya wa Wapalestina. Kwa mujibu wa shirika la habari la Palestina, Muhamad Shtae amebainisha kuwa mazungumzo ya uundaji baraza la mawaziri la Israel yanafanyika kwa msingi wa kuhakikisha ni nani ataweza kujenga vitongoji zaidi vya walowezi wa kizayuni na nani anayetaka kurahisisha kazi ya kuwafyatulia risasi wa Palestina na kutaifisha ardhi nyingi au kupora ardhi nyingi zaidi za Wapalestina. Shtia ameongeza kuwa uh, tangu ulipoanza mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili, zaidi ya watoto arobaini wa Wapalestina wameuawa washahidi na zaidi ya kesi mia saba hamsini za kukamatwa watoto wadogo zimerekodiwa na kungali kuna takribani ya watoto mia sitini wanaoshikiliwa kwenye jela za utawala ghasibu wa Israel. Tarehe 13 Novemba, rais wa utawala wa kizayuni Ishak Herzog alimkabidhi rasmi Benjamin Netanyahu, kinara wa muungano wa mrengo wa kulia wenye msimamo wa kufurutuada, jukumu la kuunda baraza jipya la mawaziri. Kwa mujibu wa sheria za utawala wa kizayuni, Netanyahu ana mda wa siku ishirini na nane za kuunda serikali yake, na endapo italazimwa ataweza kurefusha muhula huo kwa siku nyingine kumi na nne. Tangu kufichuliwa ufisadi wa Netanyahu na kufikishwa mahakamani miaka minne iliyopita, wingu la mtikisiko wa kisiasa limeugubika utawala bandia wa Israeli, ambapo katika kipindi hicho zimefanyika chaguzi tano za bunge eh, la utawala huo pandikizi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutega sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu kuongezeka watoto wa Kipalestina katika magereza ya kuogofya ya utawala haramu wa Israeli. Wizara ya mateka na wafungwa wa Kipalestina walioachiliwa huru kutoka gerezani imetangaza kuwa hivi sasa kuna watoto mia sabini wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika magereza ya kuogofya ya utawala haramu wa Israeli, huku watano kati yao wakishikiliwa pasi na kuelezwa tuhuma na makosa yao. Takwimu mbalimbali zinaonyesha kuwa katika hali ya wastani watoto na mabarobaro zaidi ya elfu moja wa Kipalestina hutiwa mbaroni kila mwaka kwa visingizio mbalimbali na kisha kufanyiwa mateso ya kiroho na kimwili wakiwa gerezani. Licha ya kuwa kutiwa mbaroni, kushikiliwa na kuteswa watoto na mabarobaro wa Kipalestina katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israeli ni kinyume kabisa na msingi na kanuni za kimataifa na kwa kuzingatia kwamba sio wanajeshi hivyo kuwatesa na kuwadhalilisha ni mfano wa wazi wa jinai za kivita, lakini mahakama za utawala bandia wa Israeli zinahalalisha kuwatia mbaroni na kuwahukumu vifungu watoto wadogo wa Kipalestina. Kwa msingi huo, moja ya sababu kuu za kuendelea kutiwa mbaroni na kushikiliwa magerezani watoto na vijana wa barobaro wa Kipalestina, licha ya hatua hizo kukinzana na sheria na kanuni zote za kimataifa, ni kuwa utawala haramu wa Israeli, kutokana na kujiona bora na kuwa na mitazamo ya kibaguzi, hauoni kama utalazimika uh, kutekeleza sheria hizi kutokana na satwa na kupenya umafia wa kizayuni katika asasi za kimataifa, na halkadhalika himaya na uungaji mkono wa madola ya magharibi, kinara wao ikiwa ni Marekani. Hakuna wakati ambao utawala huo ghasibu umeandamwa kwa mashinikizo makubwa ya kimataifa na ya kuutia kiwewe ili ubadilishe mwenendo wake kuwakamata Uh, uh, watoto uh, na pia kamatakamata yenye wigo mpana na mtawalia dhidi ya watoto na vijana wadogo wa Kipalestina ina sababu tofauti. Sababu ya kwanza ni kuwa utawala haramu wa Israel unawatazama watoto wa leo wa Kipalestina kuwa jicho la wana mapambano wa kesho, na kuwa uoni wake ni kuwa kuwatia mbaroni na kuwatia jela ni sawa na kuziba ufa kabla ya kujenga ukuta. hata hivyo Israeli imeghafilika kwamba hatua hizo zina matokeo hasi pia, kwani irada na azma ya watoto na mabarobaru wa Kipalestina nazidi kuimarika siku baada ya siku katika kupambana na Wazayuni wanaozikoloni na kuzigalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Ukweli wa mambo ni kuwa kuundwa makundi mapya ya mapambano ya Kiislamu au mukawama katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan ni matokeo ya wazi kabisa ya tathmini hii. Sababu ya pili ni kuwa siasa za utawala wavamizi wa Israeli katika miaka yote hii na katika miongo iliyopita katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Ghaza zimeyabadilisha maeneo hayo na kuwa magereza makubwa ya kuogofya. Licha ya kuwa baada ya miaka mingi utawala dhalimu wa Israeli ulilazimika kurejea nyuma na kukimbia kutoka katika ukanda wa Gaza, kama ulivyoondoka kwa madhila huko kusini mwa Lebanon kutokana na kuimarika mukawama na mapambano ya wananchi, lakini umeliweka mzi, au umeliwekea mzingiro eneo hili lenye wakazi zaidi ya milioni mbili na hivyo kuwaadhibu kwa umati wakazi wake ambao wanakosa huduma muhimu na za awali kabisa za kimaisha kama vile maji masafi, chakula na dawa. Katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan, kumejengwa zaidi ya vitongoji haramu mia mbili vya walowezi wa kizayuni na hivyo kuwekwa humo zaidi ya walowezi laki tano wa kizayuni, sambamba na kujengwa ukuta wa kibaguzi katika ukingo huo wa magharibi. Jambo hilo limelitenga eneo hilo, na kimsingi wakazi wa maeneo hayo mawili wamo katika gereza kubwa la kuogofya. Katika mazingira kama haya, Wapalestina wanaoishi katika maeneo hayo, ili waondokane na magereza haya makubwa na kuwa huru, hawana njia nyingine isipokuwa kudumisha mukawama na mapambano yao dhidi ya utawala haramu na wa kikoloni wa Israeli. Na ndiyo maana hata kutiwa baroni na kuingizwa katika magereza ya kuogofya Israeli hakuwashughulishi, kwani wanaamini kuwa hata hivi sasa maisha yao hayana tofauti na ya gerezani. Ni kwa muktadha huo ndio maana kuwatia mbaroni na kuwafunga jela wa Palestina iwe ni watu wazima au watoto wadogo hakubadilishi kitu katika maisha yao, kama ambavyo hakutii doa na dosari yote katika azma na irada yao ya mapambano dhidi ya Israeli. Hata hivyo, haipasi kusahau kwamba hatua hizi e, za kinyama za Israeli zinazidi kulifanya faili la Tel Aviv la jinai za kivita liwe zito siku baada ya siku. Na hii ni kutokana na kuwa, kwa mujibu wa kanuni na sheria za kimataifa ukiwemo mkataba wa Geneva, kufanya mabadiliko katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na kuwaudhi, kuwatesa na kuwasumbua wakazi wake kunahesabiwa kuwa ni jinai za kivita ambazo zinapaswa kufuatiliwa kisheria. Hata hivyo kutokana na nguvu na satwa ya mamafia wa kizayuni katika asasi za kimataifa sambamba na hatua ya madole ya magharibi yakiongozwa na Marekani ya kuunga mkono utawala huo bandia sanjari na kuupendelea kumelifanya suala la kufuatiliwa kisheria Israeli hadi sasa lisifuatiwe na kutekelezwa kikamilifu na kwa mujibu wa sheria barabara kabisa. Wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi kuhusiana na Uwahabi. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya sayansi na teknolojia, kisha tutawaleteni makala ya leo katika historia na kasida. Nawatakieni usikilizaji mwema wa matangazo haya. Hakika utawakuta walioshadidi kuliko watu wote katika uadui kwa walioamini ni Mayahudi na washirikina. Baada ya Ali Saud kuimarisha utawala wao huko Hijaz, walibadilisha jina lake na kulipa jina la ukoo wao yani, Saudi Arabia. Baada ya kudhibiti ardhi hiyo, mawahabi na washirika wao wa ukoo wa Ali Saudi walifanya mauaji ya kutisha na kuharibu kabisa turathi na ustaarabu wa kale na mpya wa ulimwengu wa Kiislamu. Swali muhimu la kujiuliza hapa ni kwamba je, ni kwa nini Uingereza ilizichagua koo mbili hizo kwa ajili ya kufikia malengo yake katika jamii na nchi za Kiislamu? Iliona kitu gani cha kuvutia katika koo hizo? Na hivi hivyo kuwatuma majasusi wake ili kwenda kuzishawishi zishirikiane nao katika malengo yao maovu dhidi ya umma wa Kiislamu. Huenda tukapata majibu ya maswali hayo katika kitabu kilichoandikwa na Nasir Asaid, mwandishi mashuhuri wa Saudi Arabia. Anafichua katika kitabu chake hicho chenye kurasa elfu moja mia nne alichokipa anwani ya historia ya Ali Saud, siri ambayo pengine hakuna mtu mwingine yeyote aliizingatia hapo awali. Katika kurasa 30 za mwanzo za kitabu hicho anachambua na kufafanua kwa kina shajara ya ukoo wa kifalme wa mawahabi wa Saudi Arabia kwa kutumia uthibitisho wa nyaraka na hoja za kihistoria. Nasirus Assaid anasema kwamba asili ya koo hizo inatokana na mayahudi waliokuwa wakiishi katika ardhi ya Hijazi, hasa katika mji wa Madina. Baada ya kuchapisha kitabu hicho Nasir Asaid aliua wa kigaidi na vibaraka wa Ali Saud kwa amri yao ya moja kwa moja. Mtu mwingine aliyefanya utafiti wa kina na kukiri kwamba mababu za mawahabi walikuwa mayahudi ni Ali Ashuaibi. Huyu ni mwanafikra mwenye asili ya Siria ambaye alifanya kazi katika uwanja wa mawahabi kwa muda mrefu wa miaka 20 na alikuwa mshauri wa mfalme Fahad kati ya mwaka 1983 hadi 1989. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ali Hashuaibi alipata kujua zaidi fikra za Imamu Homeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mwanzilishi wa mapinduzi ya Kiislamu na za Kishia, na taratibu akaanza kukosoa fikra na mitazamo ya Ibnu Taimia na Muhammad bin Abdul Wahab. Alichapisha kitabu kiitwacho Islamic Thoughts with a modern View na kutenga juzuu mbili za kitabu hicho chenye juzuu mia moja katika kukosoa fikra za Uwahabi. Ali Ashuaibi, ambaye aliachana na itikadi ya Uwahabi na kukubali madhehebu ya Shia mwaka 1987, anaamini kwamba babu wa nne wa Muhammad bin Abdul Wahab pia alikuwa Myahudi kutoka mji wa Izmir nchini Uturuki. Kasim Husein Alzein ni mwandishi mwingine wa Kiarabu ambaye ameandika kitabu alichokipa jina la Nyoka wa Changarawe Inayotiririka. Anaanza kuandika kitabu chake kwa kukumbuka safari iliyofanywa na John Philip huko Najran. John Philipi, mshauri wa Kiingereza wa Mawahabi, aliingia Najran akiwa ameandamana na mmoja wa marafiki zake aliyeitwa Muhammadi Atamimi ambaye baadaye alipewa jukumu la kuandika nasaba au shajara ya familia ya Ali Sauda. Walitumwa huko kufikisha zawadi ya mfalme wa Kiwahabi Abdul Aziz kwa familia ya Kiyahudi ya Yusuf bin Mukrin na kukidhi mahitaji yake ya kifedha. Yusuf bin Mukrin pia alimtumia mfalme Abdul Azizi hati ya lugha ya Kiibrania na ya Kiarabu akimshukuru kuhusu zawadi aliyomtumia. Maandishi hayo yaliyoandikwa chini ya anwani ya chemchemi inayobubujika ya Najiran katika urithi wa wakazi wake wa kwanza yalikuwa na habari muhimu kuhusu mababu wa ukoo wa Masaudi na Mawahabi. Baadaye John Philip aliandika kitabu kinachoitwa Nyakati za Uarabu, ambapo alibainisha kwamba kwa mujibu wa maandishi ya Yusuf bin Mukrin, jina halisi la ukoo wa Ali Saudi ni Almordekhai. Vyanzo kadhaa vimemtambua babu wa ukoo wa Masaudi na Mawahabi kuwa Myahudi wa kituruki aliyeitwa Mordekhai ibni Ibrahim ibni Moshe. Wanahistoria wengi wanakubali kwamba ukoo wa Masaudi unarudi nyuma hadi kwa Mayahudi wa Basra. Mayahudi wa Basra kimsingi ni wale waliokimbia Hispania mwishoni mwa karne ya 15 kufuatia hatua ya mahakama ya kudadisi itikadi nchini humo na kwenda kusini Istanbul nchini Uturuki, ambapo baadaye waliamua kuhamia mjini Basra katika Iraki ya leo. Waliepuka mateso na ukandamizaji kwa kuficha imani yao ya Uyahudi na kuchanganyika na jamii za wenyeji wa mji huo. Muonekano wao ulikuwa ni kwamba walivaa kofia nyekundu kuweka ndevu ndefu na kunyoa vichwa vyao. Ni muonekano huo tofauti ndio uliowapelekea wajulikane kama wajukuu wa kofia nyekundu au atarabish al alhamra, miongoni mwa Uarabu. Kulingana na vyanzo vingine, atarabish alhamra ni jina lile lile ambalo wana wafalme wa kiwahabi wa Saudi Arabia huitana kuwapokea kwenye mazungumzo yao maalum. Kulingana na vyanzo vingine, atarabishi lhamra ni jina lile lile ambalo wana wafalme wa kiwahabi wa Saudi Arabia huitana wanapokuwa kwenye mazungumzo yao maalum. Ukweli kwamba mwanzoni mwa kudhihiri Uislamu huko Uharabuni ulikuwa na makabila mengi ya Mayahudi walioishi karibu na Madina ni jambo linalojulikana na kila mtu. Mayahudi ambao kulingana na kitabu chao cha mbinguni walikuwa wakisubiri kudhihiri kwa nabii mpya, na wakitambua vizuri pia ishara zake. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 146 ya, ya Suratul Bakara, wale waliowapa kitabu wanayajua haya kama wanavyojua watoto wao, na kuna kikundi katika wao huificha haki na hali wanajua. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipobaathiwa badala ya mayahudi wa Madina kumkubali pamoja na ujumbe aliotumwa nao walimpinga, na wakawa miongoni mwa maadui zake wakubwa. Walipanga na kuanzisha vita vingi dhidi ya Uislamu, na hata walikuwa na nafasi kubwa katika kusimamia vita vingi vya washirikina dhidi ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Bani Nadhir, Bani kainuqa na Bani Quraidha walikuwa miongoni mwa Mayahudi waliokuwa wakiishi katika viunga vya mji wa Madina. Na kabila la kwanza la Mayahudi lililovunja mkataba wa amani na mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam lilikuwa kabila la Bani Kainuka. Baada ya vita vya Badri, mtume aliwakabili Mayahudi waliovunja mapatano ya Madina, akawapiga vita na kuwashinda. Ingawa alishinda katika uwanja wa vita, lakini hakuwatoa roho wala hakuwakandamiza maadui zake, bali aliwafukuza kutoka Madina. Baadhi ya wanahistoria wanasema kwamba miongoni mwa Mayahudi hao waliofukuzwa kutoka Madina na mtume ni mababu wa Mawahabi wa Ali Sauda. Mbali na yale yote yanayosemwa na baadhi ya watu kuhusu mababu wa Kiyahudi wa Mawahabi, lakini wafalme wa Saudia baadhi ya wakati hukiri kuhusu Asili yao ya Kiyahudi. Mfalme Salman wakati mmoja alipokuwa akizungumzia wafalme wa zamani wa Kisaudi na wa Kiwahabi, alisema, E Mwenyezi Mungu, warehemu wafalme wa Kiyahudi waliotangulia kabla yangu. Kwa kauli hii alikiri waziwazi, wazi wazi na kujivunia Uyahudi wake. Mfalme Faisal bin Salman katika mahojiano ya wazi au katika mazungumzo ya faragha alikiri kwamba wao na familia zao ni Mayahudi, jambo ambalo liliwavutia sana wazayuni kiasi kwamba hawakuweza kuficha furaha yao kuhusu suala hilo. Mike Evans, mwanzilishi na mkuu wa kituo cha urithi wa marafiki wa Kiyahudi ambao ni wakala wa kizayuni unaounga mkono utawala wa Tel Aviv, alisema katika mkutano wa kila mwaka wa gazeti la The Jerusalem Post mwaka 2019 kwamba nilipokutana na mwana mfalme wa Saudi Arabia nilimuuliza mtazamo wake kuhusu Mayahudi na Wakristo, naye alijibu akisema, nawapenda wote wawili. Nilipomuuliza sababu ya kufanya hivyo, alisema, kwa sababu mama yangu alitokana na moja ya makundi hayo. Mkuu wa nyumba ya baba yangu, ambaye alinilea, alikuwa Myahudi mwaevanjelisti kutoka Ethiopia. Licha ya kukirikoti huko, lakini sera jumla za ukoo wa Ali Saud zimejengeka katika msingi wa kukana ukweli huo na kuficha uhusiano wake na Mayahudi. Sambamba na sera hizo, mfalme Abdul Aziz alimwagiza Muhammad Atamimi kuandika nasaba ya uongo ambayo ingebuni na kuonyesha kuwepo mfungamano wa ukoo wa Ali Saud na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasallam. Muhammad Atamimi ndiye yule yule alienda kumtembelea binamu wa kiyahudi wa mawahabi akiwa pamoja na John Philipi. Malipo ya huduma hiyo nzuri kwa mawahabi ilikuwa ni Muhammad Atamimi kukabidhiwa vyo muhimu katika ufalme wa Saudi Arabia, ikiwa e ni pamoja na kupewa usimamizi wa maktaba za umma katika ufalme huo. Wapenzi wa wasikilizaji, Ali Saudi wanasahau kwamba mtu yeyote ambaye ni mtenda dhambi na kafiri hawezi kujinasibisha kwa mtume mtukufu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, hata kama ana uhusiano wa damu wa karibu kiasi gani na mtume. Katika Uislamu, Bilali Alhabashi, ingawa alikuwa mtu mweusi na mtumwa lakini aliheshimika zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu na mbele ya mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutokana na uchamungu wake, kuliko waabudu masanamu kama Abu Lahab ambaye alikuwa ami wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Wanafunzi wa chuo kikuu cha Sharif cha hapa nchini Iran wamefanikiwa kushika nafasi ya tatu katika shindano la kimataifa la kuunda ndege nyepesi ambalo limeandaliwa hivi karibuni na jumuiya ya kifalme ya sayansi ya uundaji ndege ya Uingereza. Timu ya Iran ya Shad X ya wanafunzi wa shahada ya sayansi BS ilifanikiwa kushinda nafasi ya tatu katika shindano la 2021-2022 la kuunda ndege nyepesi kwa kuunda ndege inayojulikana kama Lirbad. Timu ya Uingereza na ile ya Italia mtawalia zilishika nafasi za kwanza na pili, ambapo washiriki wa timu hizo walikuwa na shahada za uzamivu yani PhD. Shad X ilikuwa timu pekee katika mashindano hayo ambayo washiriki wake wote walikuwa wanafunzi wa shahada ya kwanza ya sayansi BS. Timu ya Iran hapo awali ilishinda nafasi ya kwanza katika muundo wa ndege katika mashindano ya kimataifa ya aeronautics na astronautics Mnamo mwaka 2018 2019. Mkurugenzi wa kanda ya Afrika wa shirika la afya duniani WHO amesema kwamba chanjo tatu za aina adimu ya ugonjwa wa Ebola inayoendelea kusambaa hivi sasa nchini Uganda zitapelekwa nchini humo kwa majaribio ya kizahanati. Daktari Mashidiso Moeti amewaambia waandishi wa habari kwamba chanjo hizo zitatumika katika mfumo unaojulikana kwa kimombo kama Ring Vaccination Trial, kwa maana ya kwamba mbali na mgonjwa wa Ebola, watu waliokuwa na mawasiliano naye pia watapigwa chanjo. Uganda imekuwa ikipambana na mlipuko wa aina adimu ya virusi vya Ebola vilivyopewa jina la virusi vya Sudan. Hadi sasa hakuna chanjo ya kukabiliana na aina hiyo ya Ebola. Akizungumzia mapambano ya ugonjwa huo hivi sasa huko Uganda, Daktari Fatuma Nakintu, afisa wa wizara ya afya ya Uganda, anasema hapa na mnukulu, tumeweza kuokoa maisha kwa kutoa huduma bora ya usaidizi hata bila ya chanjo iliyothibitishwa ya Ebola. Hii ni pamoja na kuwagundua mapema watu walioambukizwa na kutoa huduma ya haraka ya upungufu wa maji mwilini kwa kutumia viowevu vya, vya IV na kutibu magonjwa mengine kama vile malaria. Mwisho wa kumnukulu. Akizungumza katika mkutano wa kilele wa G20 mjini Bali, Indonesia, mkurugenzi mkuu wa WHO Dr Tedros Adhanom alisema kamati ya wataalamu wa nje imefanya uchunguzi kuhusu chanjo mbalimbali na kuamua kwamba chanjo hizo tatu zinapaswa kujumuishwa katika majaribio ya kliniki yaliyopangwa kufanyika nchini Uganda. Hata hivyo, hakusema ni tarehe gani hasa zoezi hilo litafanyika. Mashirika manne ya Umoja wa Mataifa mnamo Novemba 18 yalizindua jukwaa jipya la ubia wa pamoja katika kukabiliana na usugu wa viua vijiumbe maradhi ambao unatishia afya ya binadamu, wanyama na mfumo wa ekolojia duniani na hivyo kusaka hatua za pamoja. Taarifa iliyotolewa jijini Geneva, Uswisi na shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO imetaja mashirika hayo kuwa ni lenyewe WHO, le la chakula na kilimo FAO, la mazingira UNEP, na la afya ya wanyama WOAH. Takribani watu milioni 1.3 duniani kote wanakufa kila mwaka kutokana na usugu wa viua vijiumbe maradhi au AMR. Iwapo hatua hazitochukuliwa, idadi hiyo inaweza kuongezeka kwa kiasi kikubwa na kuongeza gharama ya afya ya umma na kuzidi kutumbukiza watu wengi zaidi kwenye lindi la umasikini, hasa kwenye nchi za kipato cha chini, na hivyo jukwaa litahamasisha juhudi za pamoja, imesema taarifa hiyo. Dawa aina ya viuaji sumu au antibiotics na aina nyingine za dawa za kuwa vijiumbe maradhi au antimicrobials zina a, dhima muhimu katika mafanikio ya matibabu ya kisasa na zimechangia kwa kiasi kikubwa katika kuboresha afya ya binadamu na wanyama. Hata hivyo matumizi kupita kiasi au matumizi holela ya dawa hizo yamepunguza ufanisi wake, ambapo sasa vijidudu vingi zaidi vinajiengea usugu wa kuendelea kuishi na dawa hizo viuaji e, maradhi zilizotengenezwa kuvikabili na sasa zinashindwa kuvitokomeza, imesema taarifa hiyo. Je, usugu wa viua vijiumbe maradhi huanza vipi? Usugu wa viua vijiumbe maradhi hutokea pale vimelea, bakteria, virusi na fangasi vinaposhindwa kutokomezwa na viua vijiumbe maradhi, na kutokana na usugu huo wa dawa viuaji asumu, viua vijiumbe maradhi vinakuwa havina ufanisi na hivyo inakuwa vigumu kutibu maambukizi na hatimaye magonjwa kusambaa, ugonjwa unakuwa mkali na kisha kusababisha kifo. Hali kadhalika, zaidi ya watu bilioni 1.3 wanategemea mifugo kama njia yao ya kujipatia kipato na watu milioni ishirini wanategemea ufugaji samaki hasa katika nchi za kipato cha chini na kati. Taarifa hiyo imesema kusambaa kwa usugu wa dawa pia unaathiri mbinu za watu kujipatia kipato, ongezeko la magonjwa ya wanyama na vifo Matumizi ya dawa hizo kwenye mazao pamoja na utupaji holela wa dawa zilizopita muda wake na ambazo hazijatumika uh, kutoka viwandani au kwenye jamii kunaweza pia kusababisha uchafuzi wa udongo na mito na kuchochea kusambaa kwa vijidudu uh, kunakoweza kuleta usugu na hivyo kushindwa kutibika. na mkurugenzi wa masuala ya utafiti na matumizi ya hali ya hewa kutoka mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania, TMA, Daktari Ladislaus Changa amesema ni vyema wataalamu wa Afrika wakaongeza kasi katika kufanya tafiti na kuzichapisha katika majarida ya kimataifa ili tafiti zao ziweze kutumika katika utungaji wa sera za kupambana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Dr Changa ameyasema hayo hivi karibuni akiwa Sharm Sheikh nchini Misri alikohudhuria mkutano wa 27 wa nchi wanachama wa mkataba wa mabadiliko ya tabia nchi maarufu kama COP 27 au COP 27. Mkurugenzi huyo ambaye katika mkutano huo wa COP 27 alikuwa ni mwenyekiti wa kusimamia majadiliano kuhusiana na masuala ya sayansi pamoja na uangazi wa hali ya hewa amesema, kwa sasa matukio yanaongezeka kwa ukubwa na wingi. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, amesema maamuzi yoyote yanayofanyika katika kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya tabia nchi yanakuwa yanatokana na matokeo ya kisayansi na vilevile yanatokana na uangazi, ambapo ni muhimu kwa ajili ya kutambua na kukabiliana na changamoto za hali ya hewa, hususan matukio ya hali mbaya ya hewa ambayo yanaendelea kuongezeka kwa idadi na kwa ukubwa. Kuhusu iwapo Afrika inafanya tafiti za kutosha au la, amesema tafiti zinafanyika, lakini hazitoshi na ndiyo maana tunaendelea kusisitiza watafiti na wataalamu wetu waendelee kuongeza kasi na tija katika kufanya tafiti, na hususan katika kuhakikisha kwamba tunachapisha tafiti hizo katika majarida ya kimataifa ambapo ndipo yanapoweza kuzingatiwa katika kutengeneza sera na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kidunia na katika ukanda wa Afrika. Mkurugenzi huyo wa masuala ya utafiti na matumizi eh, ya hali ya hewa kutoka mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania amesisitiza pia umuhimu wa kuzingatiwa utafiti na kusema umuhimu ni mkubwa kwa sababu maamuzi yoyote lazima yatokane na matokeo ya kisayansi ili yaweze kuwa na tija na ufanisi. Mathalan, kumekuwa na ongezeko la matukio ya hali mbaya ya hewa ambayo yanajumuisha mvua kubwa za muda mfupi ambazo zinaweza kuleta madhara makubwa. Kwa hivyo ni vyema jamii na dunia ikajua hayo matukio yapo namna gani katika sehemu mbalimbali za dunia na wakati gani ambapo yanaongezeka zaidi na hicho kiwango kikoje, ili e, kusaidia e, kukabiliana na majanga na kupanga mipango o, ya kujenga barabara au madaraja a, ili kuweza kuzingatia ukubwa na ongezeko la matukio ya hali mbaya ya hewa ikiwemo mvua kubwa, upepo mkali na kadhalika. Nam wapenzi msikilizaji, na kwa kauli hiyo ya mwanasayansi Daktari Ladislause Changa wa mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali. Wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni tarehe 27 Rabiu Thani 1444 Hijiria, sawa na Novemba 22 mwaka 2022. Siku kama ya leo, miaka 203 iliyopita Alizaliwa b Mary Anne Evans, maarufu kwa jina la George Eliot, mwandishi wa riwaya na simulizi wa Uingereza. Akiwa mtoto mdogo, Evans alipendelea zaidi kusoma vitabu na taratibu akaingia katika fani ya uandishi. Evans alikuwa na misimamo mikali ya dini ya Kikristo akiwa bado kijana. Hata hivyo misimamo hiyo ilipungua baadaye. Akiwa na umri wa miaka 30, Anne Evans alifasiri kitabu cha maisha ya nabii ya Isa alayhi salam cha The Life of Jesus kilichoandikwa na David Friedrich Strauss. Riwaya za Eliot zinahesabiwa kuwa miongoni mwa vitabu maarufu zaidi vya karne ya 19 nchini Uingereza. Katika siku kama ya leo miaka 59 iliyopita, John F. Kennedy, rais wa wakati huo wa Marekani, aliuawa na raia mmoja wa nchi hiyo akiwa ziarani katika mji wa Dallas huko katika jimbo la Texas. Kennedy alizaliwa mwaka 1917 na alikuwa mwakilishi wa bunge la Marekani kwa duru tatu kuanzia mwaka 1946 na duru moja alikuwa mwakilishi wa seneti ya nchi hiyo. Siku kadhaa baadaye, Lee Harvey Oswald ambaye alimuua Kennedy naye pia aliwawa na mtu aliyejulikana kwa jina la Jack Ruby, na polisi ya Marekani ilidai kuwa mtu huyo vilevile aliaga dunia baadaye akiwa jela kutokana na maradhi ya saratani. Siku kama ya leo miaka 55 iliyopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio nambari 242 kuhusu Palestina. Miongoni mwa vipengee vya vi azimio hilo ni udharura wa kuondoka askari wa utawala ghasibu wa Israel katika ardhi zote za Palestina zilizokaliwa kwa mabavu Juni mwaka 1967, katika vita vya Waarabu na Israel, kusimamishwa operesheni za kijeshi na kutatuliwa kadhia ya wakimbizi wa Palestina kwa njia ya uadilifu hata hivyo kutokana na himaya ya pande zote ya marekani na nchi za magharibi kwa utawala wa ghasibu wa israel utawala huo haramu umekataa kutekeleza azmio hilo na katika siku kama hii leo ya leo miaka 51 iliyopita vikosi vya jeshi la uingereza viliondoka ghuba ya uajemi baada ya kulikalia kwa mabavu eneo hilo kwa takriban karne mbili baada ya kudhoofika sana kwa Uingereza na kuanguka kwa ufalme wake kutokana na vita vya pili vya dunia pamoja na harakati nyingi za wananchi na kupata uhuru makoloni kadhaa ya Uingereza, mnamo mwaka 1968 serikali ya nchi hiyo ilitangaza sera ya kuondoka mashariki mwa mfereji wa Suez. Kulingana na Uingereza, eneo hilo lilijumuisha ghuba Wajemi, bahari ya Oman, Singapore, Malaysia na maeneo mengine kadhaa. Hata hivyo, kabla ya kuondoka kwenye ghuba ya Uajemi, London ilijaribu kuchukua hatua kutimiza malengo yake haramu na kuibua migawanyiko katika eneo hilo, ikiwa ni pamoja na kuimega na kujitenga Bahrain na Iran. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili Radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.