Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema hakika atakukusanyeni siku ya Kiyama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya popote pale ulipo. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na nakukaribisha katika matangazo haya nikikusihi tuwe sote hadi tamati. Mchana huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia akhlaqi katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, na vile vile kupitia aplikesheni ya simu za mkononi, lakini unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, kupitia kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 9893565487. Saa sita kamili mchana hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate vidokezo Askari watatu wa kulinda amani wa AU nchini Somalia wauawa na genge la Al-Shabab. Bunge la EU launga mkono ghasia nchini Iran kwa kuvunja uhusiano na Tehran. Na Uingereza yasisitiza haitauhamishia ubalozi wake Quds pamoja na Habari kamili. Katika hatua isiyo ya kidiplomasia na inayolenga kushajisha zaidi fujo na ghasia hapa nchini Iran, bunge la umoja wa Ulaya limetangaza kukata uhusiano na jamhuri ya Kiislamu. Katika taarifa, rais wa bunge la EU Roberta Metsola amesema katika kujibu vikwazo vya Iran dhidi ya taasisi hii, mawasiliano baina ya jumbe na kamati za bunge la Ulaya na maafisa wa Iran yamesimamishwa hadi pale maelekezo mengine yatakapotolewa. Taarifa hiyo imeeleza bayana namna bunge la Ulaya linapanga kuunga mkono zaidi na kushajiisha ghasia katika jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais wa bunge la Ulaya amefafanua kwa kusema, hatutawapuuza na kuwafumbia macho wananchi wa Iran walioko mabarabarani wanaotutazama. Tupo pamoja nanyi, tutabaki kuwa nanyi. Katika kipindi cha miezi miwili iliyopita nchi za Magharibi zimekuwa zikiunga mkono ghasia na machafuko hapa nchini kwa hali na mali, kwa kisingizio cha kifo cha mwanamke wa Kiirani, Mahsa Amini. Hapo jana Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema kuwa kuchochea machafuko na ugaidi nchini Iran si kwa manufaa ya Wamarekani wala nchi za Magharibi, na akatoa amri kwa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran kuyafuatilia kidiplomasia na kisheria madola yote yaliyohusika na machafuko na vitendo vya kigaidi vya hivi karibuni nchini Iran. Mbali na hayo, kwa akali wanajeshi watatu walinda amani wa Kenya waliokuwa wakihudumu chini ya kikosi cha mpito cha umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, wameuawa baada ya magaidi wa kundi la Al-Shabab kushambulia kambi kadhaa za majeshi hayo ya kieneo kusini mwa nchi hiyo ya pembe Afrika kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, wanamgambo hao wenye mfungamano na mtandao wa Al Qaida wameshambulia kambi mbili za kistratejia zilizokuwa zikilindwa na askari hao wa kulinda amani wa AU. Magaidi hao wanaripotiwa kuwashambulia au kushambulia kambi ya kijeshi ya Hosingo katika eneo la Loa Juba lililokuwa linasimamiwa na askari wa jeshi la ulinzi la Kenya KDF karibu na mpaka wa Kenya. KDF haijatoa taarifa kuhusu shambulio hilo. Kadhalika, wanamgambo wa Alshabab, kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Garo ya Somalia, wamevamia kambi ya kijeshi inayolindwa na wanajeshi wa Ethiopia katika mji wa Wajid katika jimbo la Loa Shabele, kusini magharibi mwa nchi, bila y kutaja idadi ya wahanga. Genge la Alshabab limetangaza kuhusika na mashambulizi hayo, likisisitiza kuwa limesambaratisha sehemu kubwa ya kambi hizo. Alshabab ni kundi la kigaidi la wabeba silaha lenye mafungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida na limehusika na operesheni operesheni nyingi za kigaidi ambazo zimeua mamia ya watu barani Afrika. Katika hatua nyingine, uamuzi wa mahakama ya kikatiba ya Afrika Kusini wa kumwachia huru raia mbaguzi wa Poland aliyekuwa akitumikia kifungo cha maisha jela baada ya kupatikana na hatia ya kumua Chris Hani, mmoja wa viongozi waliokuwa wanapinga utawala wa zamani wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini umekosolewa. Limpho Hani, mjane wa mwanaharakati huyo wa kupinga mfungo, mfumo wa apartheid nchini Afrika Kusini, amesema amesikitishwa na hukumu hiyo ya kumwachia huru Janusz Walus, raia mbaguzi wa Poland. Amesema kama ninavyonukuu, mahakama hii haijazingatia kadhia ya wahanga. Nchi hii imekwisha raia wa kigeni mzungu anaweza kuja hapa nchini amuue mme wangu na kisha mahakama inapuuza matatizo na msongo wa mawazo iliyopitia familia yangu, mwisho wa kunukuu. Akisoma uamuzi huo jana Jumatatu, jaji mkuu Raymond Zondo amepuzilia mbali uamuzi uliotolewa na waziri wa sheria na masuala ya magereza. Na ameamua kumwachia huru Wallace kwa sharti kwamba atumikie kifungo cha nyumbani kwa siku kumi. Kadhalika, chama cha kikomunisti cha Afrika Kusini kimekosoa vikali uamuzi huo wa mahakama ya katiba kumwachia huru raia huyo wa Poland mwenye misimamo ya kibaguzi hani. Alikuwa kiongozi wa chama hicho ambacho kina ukuruba na chama tawala ANC. Wallace alihamia Afrika Kusini mwaka 1981 na alikuwa muungaji mkono mkubwa wa mfumo usio wa kibinadamu wa apartheid. Alitekeleza ukatili huo mwaka 1993, kitendo ambacho nusra kitumbukize Afrika Kusini katika vita vya ndani. Mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid ambao ni miongoni mwa sura za ukatili na unyama wa kutisha na ubaguzi wa kizazi uliotawala Afrika Kusini kwa miaka mingi kwa maslahi ya wazungu walio wachache dhidi ya wazalendo weusi ulifutwa rasmi nchini humo. Mwaka elfu moja mia kenda tisini na moja raia huyo mbaguzi wa Poland alihukumiwa kunyongwa mwaka elfu moja mia kenda tisini na tatu lakini hukumu hiyo iliangaliwa upya baadaye na koti ya Afrika Kusini ikaamua kumfunga maisha jela. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, na naendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vikosi vya jeshi la Yemen vimetangaza habari ya kufanikiwa kuzima jaribio la wizi wa mafuta nchi hiyo lililofanywa na meli ya kubeba mafuta ya nchi ya kigeni. Brigedia Jenerali Yahya Sari, msemaji wa jeshi la Yemen, amesema hayo katika ujumbe aliyotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kueleza kuwa vikosi vya Yemen vimefanikiwa kuhitimua meli ya mafuta iliyojaribu kuelekea katika bandari ya Adhaba kusini mwa nchi. Amesema vikosi hivyo vililazimika kufanya operesheni ya kuilazimisha meli hiyo kuondoka haraka baada ya mabaharia wa meli hiyo ya kigeni kupuuza maonyo ya vikosi hivyo vya usalama vya Yemen. Brigedia Jenerali Yahya Sari amebainisha kuwa meli hiyo ya mafuta ya nchi ya jinabi ilikuwa inapanga kuiba kiwango kikubwa cha mafuta ya Wayemen huko kusini mwa nchi. Ameongeza kuwa vikosi vya ulinzi na usalama vya Yemen vitaendelea kulinda mamlaka ya kujitawala na rasilimali za nchi hiyo ili mapato yake yawasaidie wa Yemen na yalipe mishahara ya wafanyakazi katika maeneo yote ya nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Hivi karibuni waziri wa ulinzi wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen aliashiria njama za muungano wa vita wa Saudi Arabia za kupora utajiri wa Yemen na kusisitiza kuwa operesheni ya uporaji wa mali za Yemen haitopita bila jibu. Na kwa mara nyingine Uingereza, kutokana na mashinikizo na ukosoaji wa ndani na nje ya nchi, imesisitiza kuwa haina mpango wa kuhamishia ubalozi wake katika mji wa Quds tukufu huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Hayo yalisema jana Jumatatu na Shailesh Vara kiongozi wa ujumbe wa bunge la Uingereza katika jumuia kima ya kimataifa ya mabunge IPU nchini Jordan, walipokutana na kufanya mazungumzo na maseneta wa nchi hiyo ya kiarabu mjini Aman. Mbunge huyo wa Uingereza ameeleza bayana kuwa nchi hiyo haina mpango wa kuhamishia ubalozi wake katika mji wa Kuds tukufu kutoka Tel Aviv. Ujumbe wa Jordan kwenye mazungumzo hayo uliongozwa na seneta Hani Mulke ambaye ameeleza bayana kuwa Palestina Itasalia kuwa kadhia kuu ku, kwa ulimwengu wa Kiarabu. Mapema mwezi huu, vyombo vya habari viliripoti kuwa serikali mpya ya Uingereza imelegeza kamba kuhusiana na mpango wa serikali ya waziri mkuu wa zamani Liz Truss wa kuhamishia ubalozi wa nchi hiyo katika mji wa Baitul Muqadas. Septemba 22, wakati Liz Truss alipokutana na waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Yair Lapid mjini New York, pambizoni mwa mkutano wa baraza kuu la umoja wa mataifa, aliahidi kuwa London itauhamishia ubalozi wake katika mji wa Betulmuqaddas unaokaliwa kwa mabavu. Ahadi hiyo aliyoitoa Tras kwa Lapid ilipokelewa na kuungwa mkono na viongozi wa utawala haramu wa Israel na ikapingwa na kulaaniwa vikali na waungaji mkono wa Palestina katika nchi mbalimbali. Msemaji wa Rishi Sonak alitangaza kuwa serikali ya waziri mkuu huyo mpya wa Uingereza haina mpango wa kuhamishia ubalozi wa nchi hiyo Kods tukufu inayokaliwa kwa mabavu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho, bin Salman na bin Zaid hawana ubavu isipokuwa wakuwa watoto wa Yemen. Kadri siku zinavyosogea mbele ndivyo faili la jinai za kivita la Muhamad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, na Shekh Muhamad bin Zaid Anahyan, rais wa Umoja wa Falme za Kiarabu, huko nchini Yemen linavyozidi kuwa kubwa, licha ya vyombo vingi vya habari vya magharibi kuelekeza macho na masikio yao katika vita vya Ukrain. Lakini hii leo haiwezekani kupata sehemu yoyote ile duniani ambayo inakabiliwa na hali mbaya ya kibinadamu kama Yemen, hususan watoto wa nchi hiyo. Takwimu za hivi karibuni kabisa za wizara ya afya ya Yemen zinaonyesha kuwa watoto zaidi ya 80 wanaozaliwa nchini Yemen huaga dunia. Takwimu hizo zinaeleza kwamba nchini Yemen, watoto milioni moja nukta moja huzaliwa kwa mwaka, ambapo asilimia 39 kati yao ni watoto ambao huzaliwa kabla ya wakati. Hatua ya muungano uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia ya kutumia silaha zilizopigwa marufuku katika mashambulio yao huko Yemen kumepelekea kuongezeka idadi ya watoto wanaozaliwa kabla ya wakati katika nchi hiyo, katika hali ambayo sekta ya afya na matibabu katika nchi hiyo inahitajia vifaa zaidi ya elfu mbili vya kutunza watoto wanaozaliwa kabla ya wakati. Kwa sasa kuna vifaa mia sita thelathini na mbili tu katika vituo vya afya. Hali hiyo inataja kuwa sababu kuu ya kuaga dunia watoto njiti kutokana na kukosekana vifaa hivyo, Hisham Sharaf Abdullah, waziri wa mashauri ya kigeni wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen, amesema katika mazungumzo yake mjini Sanaa na Peter James Hocken, mwakilishi mkazi wa mfuko wa watoto Umoja wa Mataifa ya UNICEF, kwamba Yemen inakabiliwa na hali mbaya zaidi ya maafa ya kibinadamu. Wanawake na watoto wa Yemen ndio tabaka lililoathiriwa zaidi na uvamizi, hujuma na mzingiro wa Saudi Arabia na washirika wake. Si hayo tu bali, hospitali nyingi nchini Yemen ama zimepata madhara makubwa au zimebomolewa kabisa. Hata hospitali zilizosalimika ni chache mno, miongoni mwazo ambazo zinatoa huduma. Katika upande wa sekta ya elimu, pia hali ni mbaya, kwani akthari ya shule zimefungwa kutokana na vita, na katika kila watoto watatu wa Kiyemen ni mmoja tu ndiye anayeweza kwenda shule. Uchambuzi huu na habari nilizokusomea, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma katika tovuti yetu ya Parstoday com mkwaju sw. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 45 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaanza kuzungumzia na kuchambua akhlaki za kisiasa na nafasi na umuhimu wake katika utamaduni wa kisiasa wa Uislamu. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Mojawapo ya usuli na msingi unaohusu mada hii ni mfungamano wa dini na siasa. Lakini kwa vile ulimwengu wa siasa umeiachia jamii ya mwanadamu kumbukumbu chungu za kuumiza na zisizopendeza, kiumbe huyo hupitikiwa kila mara akilini mwake na suali kwamba inawezekana kweli kuwepo uhusiano na mfungamano kati ya dini na siasa. Sababu ni kuwa wakati mafunzo na mafundisho ya dini za mbinguni yametawaliwa na masuala ya maadili mema ya kiakhlaki na thamani ali na tukufu za kiutu, katika ulimwengu wa siasa siyo tu haionekani alama yoyote ya maadili ya kiakhlaki na kiutu, bali tunachokishuhudia ndani yake ni hila na ghilba, dhulma na ukanyagaji haki ubaguzi, maadili machafu, ubabe na uwashaji moto wa vita. Katika hali kama hiyo, itawezekanaje kuleta mfungamano baina ya dini na siasa? Hapana shaka yoyote kuwa kutokana na ufahamu tulio nao juu ya watawala madhalimu na madikteta tuwaonao, fikra ya kutenganisha dini na siasa itakuwa na mantiki na itakubalika kikamilifu. Lakini kama tutautafakari ulimwengu wa siasa unaozungumziwa na Quran na Uislamu wa asili, tutabaini kuwa mfungamano wa dini na siasa ni kitu kisichoweza na kisichopasa kutenganishwa, kwa maana kwamba ulimwengu wa siasa unaotokana na viwili hivyo unajengwa juu ya msingi wa uadilifu, uhuru wa kweli udugu, usawa na upendo kwa watu. Ni ulimwengu ambao ndani yake utamaduni wa waja safi na maadili mema ndivyo vinavyotawala katika jamii. Abdullah Ibn Abbas anasimulia kuwa katika zama za ukhalifa wa Imamu Ali alayhi salam, ambapo hatamu za uongozi wa ulimwengu wa kiislamu zilikuwa mikononi mwa mtukufu huyo. Siku moja alikwenda kwa Imamu Ali akamkuta anashona kiatu chake kilichokuwa kimefumuka, akapigwa na mshangao kumwona anafanya hivyo. Amiru lmuminin Ali alayhi ssalam akamuuliza Ibnu Abbas, uonavyo wewe, kiatu hiki kina thamani gani? Ibnu Abbas akasema hakina thamani yoyote. Imamu Ali akamwambia thamani ya kiatu hiki kilichofumuka na kuchakaa ni kubwa zaidi kwangu mimi kuliko kuongoza utawala juu yenu, isipokuwa kama kwa kuongoza huko nitasimamisha uadilifu, nitatetea haki zilizoporwa, au kuiondoa batili. Lakini mbali na hilo, baada ya wale walioongoza mpango wa Sakifa kumweka yeye kando ya nafasi yake halisi ya uongozi wa jamii na kuamua wao kushika hatamu za madaraka, ilipofika hatua ya akthari ya watu katika jamii ya wa Waislamu kuchoshwa na utendaji wa waliokuwa na uchu wa madaraka na wakaamua kumkimbilia yeye Ali alayhi salam na kumbai, mtukufu huyo aliwatolea hotuba iliyobainisha na kuonyesha kwamba katika siasa za Uislamu wa asili suala la kugombea madaraka halina nafasi yoyote, na lengo kuu la mtu kukubali kubeba dhima ya uongozi na madaraka katika jamii ya Kiislamu ni kuwatumikia na kuwapigania haki zao wale wanaonyongeshwa. Katika hotuba yake hiyo, Imamu Ali alaihi ssalam aliwaeleza watu sababu ya kukubali kubeba dhima ya uongozi wakati huo kwa kusema: kama isingelikuwa umati mkubwa wa watu waliohudhuria na kujitokeza kwao kulikotimiza dhima kwangu, na kama ningekuwa na udhuru wa kutoa na laiti isingekuwa kwamba Mwenyezi Mungu amechukua ahadi kwa, kwa maulamaa kwamba wasinyamazie ulafi wa madhalimu na kiu ya waonevu, ningeliziacha hatamu za ukhalifa na kujiweka kando kama siku ya mwanzo nilipofumbia macho haki yangu ya kisheria kwa ajili ya kulinda Uislamu na umoja wa umma wa Kiislamu. Lakini licha ya utaalamishaji na ueleweshaji wote huo, kundi moja la watu waliokuwa na uono finyu na ukereketwa wa kijazba wa dini, wakiamini kwamba dini na siasa hazitangamani, wakitilia shaka ulazima wa kuunda utawala wa Kiislamu na wakidhani kwamba inawezekana kutekeleza sheria na hukumu za Kiislamu pasina kuasisi utawala wa kidini katika kuwajibu watu hao na kuvunja mtazamo wa upotofu, Imamu Ali alayhi ssalam aliwaambia: ni sawa kwamba utawala hasa ni wa Mwenyezi Mungu, lakini inapasa sheria za Mwenyezi Mungu zitekelezwe na waja wema, na kwa upande mwingine, akili inahukumu kuwa watu wanahitaji kuwa na kiongozi awe mzuri au mbaya, kwa sababu ni kwa kuwepo utawala ndipo aliye muumini na mshika dini huweza kufanya anayokusudia kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, aliyekufuru naye hupata kufaidika na dunia yake. Masuala ya jamii huweza kuendeshwa na utawala kwa kodi kukusanywa, kupambana na adui na amani na haki ya mnyonge kupatikana na kuchukuliwa kwa mwenye nguvu mpaka uwema wapate utulivu. Sifa nyingine ya kipekee ya siasa halisi ya Kiislamu na kidini ni kwamba, kinyume na wale ambao mwelekeo wao ni wa kutowahesabia wananchi kuwa na haki yoyote na kuwafanya kama watumwa ili kuweza kulinda masilahi yao yaliyo dhidi ya ubinadamu. Katika mfumo wa utawala wa Kiislamu kuna haki za baina ya pande mbili, yaani wananchi na viongozi wa jamii, ambazo lazima zitekelezwe kwa manufaa ya pande hizo. Kuhusiana na nukta hii pia, Imamu Ali alayhi ssalam, amesema: kila pale umma unapochunga haki za utawala na utawala nao ukachunga haki za watu, hapo ndipo haki inapotawala katika jamii ya watu. Ni wakati huo ndipo misingi ya dini inapokuwa imara. Ni hapo ndipo ishara na athari za uadilifu zinapodhihiri na kuonekana bila upotoshaji wa aina yoyote, na ni katika hali hiyo ndipo mila na desturi zinapofuata mkondo wake sahihi, mazingira na zama zinapovutia na kupendeza, na adui anapovunjika moyo na kupoteza matumaini kwa kutoitazama kwa uchu na tamaa. Jamii ya aina hiyo iliyo imara na madhubuti kwa kila hali, mojawapo ya mambo muhimu zaidi yanayotoa msukumo wa utekelezaji wa haki za baina wa ya wananchi na utawala ni viongozi kutolitazama suala la kushika madaraka kama fursa kwao, kwani wakiwa na mtazamo huo watakengeuka mkondo wa utekelezaji haki na haki za watu katika jamii zitapondwa na kukiukwa tu. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana katika barua yake kwa liwali wa Azerbaijan, Imamu Ali alaihi ssalam aliandika hivi: usije ukadhani kama mamlaka uliyokabidhiwa ni mawindo uliyoyatia mkononi. Hiyo ni amana iliyokabidhiwa kwako na kwa walio juu yako inayotaka uchunge haki za watu na wala usiamiliane na watu kwa mabavu na kwa ubaya. Na kwa barua hiyo ya tano ya Nahjul Balagha. Mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 45 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah, Tutakapokutana tena katika sehemu ya 46 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki ya kubariki, na amani rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yakohii ni rditehan na sasa umewadia wasaa kukuletea macho yetu magazetini. Gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumanne ya leo. Habari iliyotengiwa nafasi ya kwanza la gazeti hilo ina kichwa kinachosema ndani ya vita kwa ajili ya muungano wa wafanyakazi. Mukhtasari wa habari hiyo ni kuwa baadhi ya maafisa wa nutu wamemtuhumu mwenyekiti wa muungano huo Ashawere kwa utepetevu na kumtaja kuwa dikteta. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo: NRM yaijia ya juu UHRC, mgogoro wa nukia, huku deni la taifa likifika shilingi trilioni themanini na serikali yatuhumiwa kwa unduma kuwili katika vita dhidi ya Ebola. Toleo la mtandaoni limeipa uzito habari yenye anwani isemayo vikosi vya EAC kudumisha amani mashariki ya DRC, asema Ruto. Limemnukuu Rais William Ruto wa Kenya akisema hayo jijini Kinshasa katika mazungumzo na mwenyeji wake Felix Tshisekedi wa DRC. Pia limeandika mamlaka za magereza Uganda za wapiga marufuku askari gereza kutumia simu za rununu wakati huu wa kombe la dunia vyombo vinavyotumiwa na Uganda kukabili Ebola. Na pia limeakisi matokeo ya michuano ya kombe la dunia ambapo Iran ililazimishwa au ililazwa mabao sita kwa mawili na Uingereza, Marekani ikalazimishwa sare ya moja kwa moja na Wales, huku Senegal wakilimwa mabao mawili kwa mtungi na Uholanzi tuelekeze dira ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Tanzania, na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo kama akthari machapisho ya machapisho ya leo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari kuhusu tuhuma za ufisadi zinazokigubika chama tawala CCM. Rushwa CCM, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo katika gazeti hilo. Dondoo za habari hiyo zinasema: rushwa yatikisa uchaguzi wa ndani, baadhi ya matokeo yafutwa, sehemu nyingine waakhirishwa, takukuru yaonya yasema vijana wako kazini, itachukua hatua bila kuangalia nafasi ya mtu. Habari nyingine kuu inasema fumbo la bashiru la wagawa makada. Gazeti la wamachinga limetoa kipaumbele kwa habari hii ya Dkt bashiru chini ya anwani semayo jaji wa rioba ataka hekima kauli za Dkt Bashiru, asema apingwe kwa hoja, baadhi ya wabunge wamkana waziwazi. Pia limeandika chongolo atolea maamuzi shutuma za rushwa, uchaguzi wa ndani CCM. Serikali yaahidi kutopandisha nauli ya treni na Chadema. Chadema yasema mawakala wa mbolea ya ruzuku wa wafuate wakulima. CCM yafuta uchaguzi kwa madai ya rushwa, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Nipashe ambalo linatupasha zaidi kwa kuandika yadai baadhi ya wagombea mikoani na jumuia walitumia fedha wachaguliwe. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina anwani zisemazo: Dr. Bashiru azidi kumwagiwa upupu, mbaroni kwa madai ya kumwingizia chupa, na mwanga waonekana marekebisho sheria kandamizi za habari. Raia Mwema pia limeipa umuhimu wa kwanza habari kuhusu sakata la Dr. Bashiru, linaandika jaji Warioba atia mguu, asema mbunge mteule wa rais si lazima awe mtetezi wa Ikulu, ashangaa viongozi wanaomsema Dkt. Bashiru kwa kutoa maoni yake. Habari Leo pamoja na mambo mengine limeandika umeme vijijini, daraja Jangwani mambo safi, serikali yatoa agizo bei ya bando na shilingi bilioni kumi na mbili kuongeza ufanisi kiwanja cha ndege Moshi. Tunamalizia dondoo zetu huko nchini Kenya, ambapo gazeti la Taifa Leo limeendelea kutoa kipaumbele kwa habari kuhusu uamuzi wa serikali wa kuagiza mamilioni ya magunia ya mahindi yaliyokuzwa kwa mfumo wa msimbojeni au GMO. Kichwa cha habari hiyo kinahoji GMO kifo au uhai. Dondo yake inasema wanasayansi watofautiana kuhusu ufaafu wa chakula kilichobadilishwa maumbile. Pia limeandika makamishna wanne wa IBC kujitetea bungeni kuhusu matokeo ya kura, maskota washinda kesi ngumu na mvua yaleta ahueni. Gazeti dada la Daily Nation limebeba uzito wa kwanza habari yenye kichwa kisa Uh, kisemacho Ruto apanga kudhibiti kikamilifu bunge. Toleo la internet pamoja na mambo mengine limeandika busu la umaskini lilivyofyonza shilingi laki saba za mwanamume. Uchunguzi kuhusu picha za kuogofya za Arshad Sharif, wanza swala la GMO, misimamo ya Ruto na Raila kuhusu kadhia hiyo kwa miaka iliyopita ya kisiwa na babu afungwa miaka ishirini jela kwa kumnajisi mjukuu wake wa kike. Ni saa sita na nusu hapa jijini Teheran. Haya ni matangazo ya Jumanne mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ulimwengu wa michezo. Timu 32 mechi 64 siku 28, lakini kombe ni moja. Nani atalitoa? Hujambo msikilizaji mpendwa, na tumai huna neno. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika sehemu mbalimbali duniani, hususan dondoo za kombe la dunia la FIFA huko nchini Qatar, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Fainali za kombe la dunia zimeanza kutifua mavumbi nchini Qatar, huku sherehe za ufunguzi wa mashindano hayo makubwa zaidi ya soka duniani zikifanyika Jumapili kwa mbwembwe, mikogo na mashamushamu aina yake. Mwigizaji maarufu wa sekta ya filamu ya Hollywood, Morgan Freeman, ni miongoni mwa shakhsia walioshiriki katika hafla hizo ambazo zilikuwa za kufana. Hata hivyo, kilichovutia zaidi ni kufunguliwa kwa mashindano hayo kwa kisomo cha Qurani tukufu na hususan aya inayozungumzia hasili ya mwanadamu na sababu za wanadamu kuwekwa katika makabila na mataifa tofauti. Ya ayyuhan nasu inna khalaqnakum min dhakarin wa untha wa jaalnakum shuuban wa qabaila li taarafu inna akramakum indallahi atqakum. Mwenyeji Qatar imekuwa chini ya ukosoaji na mashinikizo makubwa ya wa magharibi kwa zaidi ya mwongo mmoja sasa tangu baada ya kuteuliwa kuandaa fainali hizo. Siku moja kabla ya ufunguzi huo, Rais wa shirikisho la soka duniani FIFA alipuuzilia mbali mashinikizo ya kutaka kuruhusiwa pombe viwanjani wakati wa fainali hizo. Gianni Infantino katika kikao na waandishi wa habari jijini Doha Jumamosi, kabla ya kuanza fainali hizo, alisema I think Binafsi naamini kwamba ukikosa kunywa bia kwa masaa matatu kwa siku hautakufa. Hii ni kwa kuzingatia kwamba sheria hii inatekelezwa pia katika nchi za Ufaransa, Uhispania, Ureno na hata Scotland. Baada ya serikali ya Qatar kutangaza kuwa haitoruhusu vileo uwanjani wakati wa mechi za kombe la dunia nchini humo, nchi za magharibi zililalamika na kukosoa vikali msimamo huo. Bosi wa FIFA ameunga mkono msimamo huo wa serikali ya Doha na kusisitiza kuwa hakuna dharura yoyote ya kulewa wakati wa mashindano hayo makubwa zaidi ya soka duniani. Shirikisho la kimataifa la kandanda limesema halitaruhusu mashabiki wa soka wauziwe pombe ndani na nje ya viwanja vyote vinane vitakavyoshuhudia mechi hizo za kombe la dunia nchini Qatar. Tayari kampuni ya pombe ya Budweiser ya Marekani ilikuwa imeweka vibanda vya kuuzia vileo nje ya viwanja hivyo. Kabla ya hapo Gianni Infantino aliandikia barua mashirikisho ya soka ya timu 32 zinazoshiriki kombe la dunia akiataka yajiepushe na masuala ya siasa katika fainali hizo. Baadhi ya nchi za magharibi zilikuwa zinataka kutumia majukwaa ya mashindano hayo kupigia debe masuala ya ufuska kama ubaradhuli na no ushoga, huku zingine zikishinikiza kuondolewa timu ya taifa ya soka ya Iran kwenye fainali hizo, na eti nafasi yake ichukuliwe na Ukraine kwa kisingizio cha matukio yanayoshuhudiwa hapa nchini kwa sasa. Kadhalika, rais wa shirikisho la soka duniani amezishambulia nchi za magharibi zinazoiandama Qatar, eti kwa rekodi yake ya haki za binadamu, akisema hatua inayochukuliwa na wakoswaji ni ya kinafiki. Katika mkutano huo na waandishi wa habari, Infantino alisema yanayosemwa na nchi za magharibi kuhusu rekodi ya haki za binadamu nchini Qatar ni unafiki wa hali ya juu na kuongeza kuwa na hapa nanukuu, kila mtu anapaswa kuwa huru kumuunga mkono mtu au kundi lolote analotaka. Amesema nchi za Ulaya zinapaswa kuomba radhi kwa vitendo vyao viovu dhidi ya jamii ya wanadamu katika kipindi chote cha historia. Out of it. We have to make the best Qatar mbali na kutumia jukwaa hilo kueneza mafundisho ya Kiislamu, lakini imeharamisha mahusiano ya kingono baina ya watu wenye jinsia moja, na watakookutwa na hatia huenda wakafungwa hadi miaka mitatu Jela tusalii huko Qatar ambapo nahodha wa timu ya taifa ya kandanda ya Iran katika kombe la dunia amesema vyombo vya habari vya Uingereza vimeanzisha mchezo wa vita vya kisaikolojia sambamba na kukaribia mechi kati ya timu hiyo na Iran. Timu ya taifa ya soka ya Iran imepangwa pamoja na Uingereza, Wales na Marekani katika kundi ba la kombe la dunia la Qatar. Iran imecheza mechi yake ya kwanza dhidi ya Uingereza Jumatatu. Alireza Jahanbakhsh, nahodha wa timu ya taifa soka, ameeleza hayo alipojibu swali la mwandishi wa habari aliyedadisi kuhusu hali ya siku hizi ndani ya Iran na kama matukio hayo yatakuwa na athari katika maandalizi ya timu ya taifa soka Iran, ambapo amesema hashangai kuulizwa swali hilo na kwamba kila mmoja wao anasubiri kuulizwa swali kama hilo. Jahanbakhsh ameeleza kuwa kuna uwezekano mwandishi aliyeulizwa swali hilo anatoka vyombo vya habari vya Uingereza, na akaongeza kwamba kama Iran na Uingereza zisingekuwa katika kundi moja, swali hilo lisingeulizwa. Niendelee kukupa dondoo zaidi za Kombe la Dunia la FIFA. Kati ya washiriki 32 wa Kombe la Dunia mwaka huu Black Stars ya Ghana ndicho kikosi kinachojivunia wanasoka wenye umri mdogo zaidi, wastani wa miaka 24.7, mbele ya Marekani miaka 25.2, Ecuador miaka 25.5 na Uhispania miaka 25.6. Mabingwa hao mara nne wa kombe la Afrika walikosa kunogesha fainali za mwaka 2018 nchini Urusi baada ya kudinguliwa kwenye hatua ya makundi Mnamo mwaka 2014 nchini Brazil. Hii ni mara ya tano kwa Ghana, wanaoshikilia nafasi ya 61 ya kimataifa kushiriki kombe la dunia. Ni mataifa matatu pekee kutoka Afrika ambayo yamewahi kutinga robo fainali za kombe la dunia ambazo ni Cameroon mwaka 1990, Senegal mwaka 2002 na Ghana mwaka 2010. Mbali na Ghana, timu nyingine zinazoliwakilisha bara Afrika katika fainali za mwaka huu ni Senegal, Tunisia na Cameroon. Siku ya Jumapili, mwenyeji Qatar ilishuka dimbani kuvaana na Ecuador katika mchuano wa kwanza kabisa wa fainali za mwaka huu katika uwanja wa Al Bayt Al Khor. Hata hivyo mwenyeji alidhalilishwa kwa kulishwa magoli mawili bila jibu kwenye mechi hiyo ya kundi A, mbele ya makumi ya maelfu ya mashabiki wao. Mabao ya Ecuador yalifungwa na nahodha ina Valencia anayekipiga katika klabu ya Fenerbahce ya ligi kuu ya Uturuki. Na ni kudokeze tu kwamba mpenzi msikilizaji, ya ghalabu ya vumbi vya habari vya magharibi hususan vya Uingereza vimekosolewa vikali kwenye mitandao ya kijamii kwa kukataa kupeperusha hafla za ufunguzi wa mashindano hayo. Watumiaji wa mitandao ya kijamii wamesema hatua hiyo inaonyesha chuki za kidini na kibaguzi za wa magharibi dhidi ya jamii nyingine za duniani. Miongoni mwa watu mashuhuri duniani waliohudhuria ufunguzi huo ni marais Paul Kagame wa Rwanda, George Wea wa Liberia, Makisal wa Senegal, Rajab Taib Erdoan wa Uturuki, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, mbali na wafalme na wanawafalme wa akthari ya nchi za Kiarabu. na tunatamatisha kwa mkusanyiko wa matukio ya michezo na wanamichezo wa Iran ndani ya siku saba zilizopita. Timu ya taifa ya soka ya vijana wa Iran wenye chini ya miaka 14 imeibuka mshindi wa pili katika mashindano ya muungano wa soka wa Asia ya Kati, kwa kifupi KAFA. Hii ni kutokana na tofauti ya goli na pia baada ya kuambulia pointi 6 nusu ya alama ilizokusanya bingwa wa mashindano hayo Tajikistan. Mbali na hayo timu ya taifa ya soka ya Iran siku ya Jumatano ilikubali kichapo cha mabao mawili kwa mtungi katika mchuano wa kirafiki wa kujiandaa kwa fainali za kombe la dunia dhidi ya Tunisia. Kikosi hicho cha mkufunzi Carlos Queiroz kimeshinda mechi mbili za kirafiki za kujipima nguvu kabla ya kombe la dunia dhidi ya Nikaragua na Uruguay huku ikilazimishwa sare ya moja kwa moja na Senegal. Katika hatua nyingine, timu ya taifa soka wanawake, ya soka ya wanawake ya jamhuri ya kiislami Iran imelazimishwa sare ya bao moja kwa moja na Belarus katika mchuano wa kirafiki jumanne iliyopita. Zahra Ghambari aliifungia Iran kabla ya kuenda mapumzikoni, huku foadi wa Belarus Karina Olkhovik akifanya mambo kuwa sawa binsawa na timu ya taifa ya soka ya vipofu ya Iran imemaliza katika nafasi ya nne kwenye mashindano ya kimataifa ya mchezo huo ya mwaka huu baada ya kuibamiza Japan mabao manne kwa matatu katika upigaji matuta kufuatia sare tasa katika dakika 90 za ada na za nyongeza. Tembele hicho vijana, mambo ni mengi lakini muda mchache, mpenzi msikilizaji, natia kikomo kufikia hapo, na hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni tarehe 27 Rabiu Thani 1444 Hijiria sawa na Novemba 22 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 203 iliyopita Alizaliwa Bi Mary Anne Evans, maarufu kwa jina la George Eliot, mwandishi wa riwaya na simulizi wa Uingereza. Akiwa mtoto mdogo, Evans alipendelea zaidi kusoma vitabu na taratibu akaingia katika fani ya uandishi. Evans alikuwa na misimamo mikali ya dini ya Kikristo akiwa bado kijana. Hata hivyo misimamo hiyo ilipungua baadaye. Akiwa na umri wa miaka thelathini, Anne Evans alifasiri kitabu cha maisha ya Nabii ya Isa alayhi salam cha The Life of Jesus kilichoandikwa na David Frederich. Riwaya za Eliot zinahesabiwa kuwa miongoni mwa vitabu maarufu zaidi vya karne ya 19 nchini Uingereza. Katika siku kama ya leo, miaka 59 iliyopita, John F. Kennedy, rais wa wakati huo wa Marekani, aliuawa na raia mmoja wa nchi hiyo akiwa ziarani katika mji wa Dallas huko katika jimbo la Texas. Kennedy alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa kumi na saba na alikuwa mwakilishi wa bunge la Marekani kwa duru tatu kuanzia mwaka elfu moja mia tisa arobaini na sita na duru moja alikuwa mwakilishi wa seneti ya nchi hiyo. Siku kadhaa baadaye, Lee Harvey Oswald ambaye alimuua Kennedy naye pia aliwawa na mtu aliyejulikana kwa jina la Jack Ruby na polisi ya Marekani ilidai kuwa mtu huyo vilevile vile aliaga dunia baadaye akiwa jela kutokana na maradhi ya saratani. Siku kama ya leo, miaka 55, iliyopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio nambari 242 kuhusu Palestina. Miongoni mwa vipengee vya azimio hilo ni udharura wa kuondoka askari wa utawala ghasibu wa Israel katika ardhi zote za Palestina zilizokaliwa kwa mabavu Juni mwaka 1967 katika vita vya Waarabu na Israel, kusimamishwa operesheni za kijeshi na kutatuliwa kadhia ya wakimbizi wa Palestina kwa njia ya uadilifu. Hata hivyo, kutokana na himaya ya pande zote ya Marekani na nchi za Magharibi kwa utawala ghasibu wa Israel, utawala huo haramu umekataa kutekeleza azimio hilo. na katika siku kama hii ya leo miaka 51 iliyopita, vikosi vya jeshi la Uingereza viliondoka Ghuba ya Uajemi baada ya kulikalia kwa mabavu eneo hilo kwa takriban karne mbili. Baada ya kudhoofika sana kwa Uingereza na kuanguka kwa ufalme wake kutokana na vita vya pili vya dunia pamoja na harakati nyingi za wananchi na kupata uhuru makoloni kadhaa ya Uingereza, mnamo mwaka 1968, serikali ya nchi hiyo ilitangaza sera ya kuondoka mashariki mwa mfereji wa Suez. Kulingana na Uingereza, eneo hilo lilijumuisha ghuba ya uajemi bahari ya Oman, Singapore, Malaysia na maeneo mengine kadhaa. Hata hivyo, kabla ya kuondoka kwenye ghuba ya uajemi, London ilijaribu kuchukua hatua kutimiza malengo yake haramu na kuibua migawanyiko katika eneo hilo, ikiwa ni pamoja na kuimega na kujitenga Bahrain na Iran. Hii ni Redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. katika hatua isiyo ya kidiplomasia na inayolenga kushajiisha fujo na ghasi hapa nchini Iran, bunge la Umoja wa Ulaya limetangaza kukata uhusiano na Jamhuri ya Kiislamu kwa wakali. wanajeshi watatu walinda amani wa Kenya waliokuwa wakihudumu chini ya kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, wameuawa baada ya magaidi wa kundi la Alshabab kushambulia kambi kadhaa za majeshi hayo ya kieneo kusini mwa nchi hiyo ya pembe Afrika. Uamuzi wa mahakama ya kikatiba ya Afrika Kusini kumwachia huru raia mbaguzi wa Poland aliyekuwa akitumikia kifungo cha maisha jela baada ya kupatikana na hatia ya kumuua Chris Hani, mmoja wa viongozi waliokuwa wanapinga utawala wa zamani wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, apartheid, umekosolewa vikali. Vikosi vya jeshi la Yemen vimetangaza habari ya kufanikiwa kuzima jaribio la wizi wa mafuta nchi hiyo lililofanywa na meli ya kubeba mafuta ya nchi ya kigeni. Na kwa mara nyingine, Uingereza, kutokana na mashinikizo na ukosoaji wa ndani na nje ya nchi, imesisitiza kuwa haina mpango wa kuhamisha ubalozi wake katika mji wa Quds tukufu huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Muhtasari huu mpenzi msikilizaji ndiyo unaotufungia matangazo haya ya jumanne mchana ya redio teheran tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati na vilevile vile kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa whatsapp kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya sina la ziada jina langu ni hussein hassan na kutakia mchana mwema asante na kwa heri na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.