Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamsibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka na yeye. Ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Subah alkhair, mpenzi msikilizaji na natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya, ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Novemba ishirini na mbili. Jina langu ni Husen Hassan na kusihi tuwe sote hadi tamati. Asubuhi ya leo tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, lakini katika safu ya vipindi tumekuandalia akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile ukiwa nchini Tanzania unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM tobaan kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Aidha, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kukumbusha tu kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha uplasi 989035065487. Navuta pumzi na muda si muda, narejea na, na taarifa habari za dunia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate muhtasari wake. Uganda kutuma askari elfu moja huko Kongo DR kuwa sehemu ya kikosi cha kieneo. Mtetemeko wa ardhi waua watu zaidi ya 160 huko nchini Indonesia. Na Algeria yasisitiza kuhusu lazima wa kuipa uzito kadhia ya Palestina pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tuanze na habari ya tanzia ambapo watu zaidi ya mia moja sitini wanaripotiwa kupoteza maisha nchini Indonesia baada ya kutokea mtetemeko wa ardhi katika eneo la Sianjur katika mkoa wa Java Magharibi. Mamlaka za Indonesia zimesema tetemeko hilo la ardhi lenye ukubwa wa 5.6 kwa kipimo cha Rishta lilitokea jana Jumatatu na kusababisha watu zaidi ya mia saba kujeruhiwa Habari zaidi zinasema kuwa watu wengine kumi na tatu elfu wamebaki bila makazi baada ya tetemeko hilo kusababisha hasara katika eneo hilo na kukata mawasiliano, mbali na kuharibu miundo mbinu. Tetemeko hilo limehisika katika mji mkuu Jakarta na maeneo mengine ya nchi hiyo ya kusini mashariki mwa Asia, kama vile Rankaikek Kek, Tangeran kusini na Depok. Maafisa wa idara ya kupambana na majanga ya Indonesia wamesema juhudi za uokoaji na kutafuta miili ya waliofariki dunia katika tukio hilo la kimaumbile zingali zinaendelea. Inafaa kukumbusha hapa kuwa akthari ya maeneo ya visiwani nchini Indonesia yamekuwa yakishuhudia mitetemeko ya, ya, ya ardhi yenye kusababisha maafa mara kwa mara. Mwaka elfu mbili na nne zilzala ya chini ya maji ilitokea katika bahari Hindi na kusababisha sunami katika nchi kadhaa huko Indonesia ikiathiriwa zaidi. Watu wasiopungua laki moja na sabini elfu walifariki dunia kwenye janga hilo la kimaumbile nchini Indonesia, hususan katika mkoa wa Ache kaskazini mwa nchi. Kwingineko, jeshi la ulinzi la Uganda UPDF limesema litatuma mamia ya askari wake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujiunga na kikosi cha kieneo kinachopambana na magenge ya waasi na wabeba silaha huko mashariki mwa DRC. Hayo yalisema jana Jumatatu na Felix Kulaije, msemaji wa jeshi la Uganda, ambaye ameeleza kuwa nchi hiyo itatuma wanajeshi alfu moja nchini DRC mwishoni mwa mwezi huu kwenda kuwa sehemu ya kikosi cha pamoja cha Jumuiya ya Afrika Mashariki. Haya yanajiri siku chache baada ya kundi la pili la wanajeshi wa Kenya kuwasili katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lililoathiriwa na machafuko na hujuma za waasi. Wanajeshi hao mia tisa wa Kenya wametumwa Congo katika fremu ya kikosi cha kudumisha amani cha Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. Viongozi wa EAC mwezi Juni mwaka huu walikubaliana kutuma kikosi cha kikanda mashariki mwa Congo DR kwenda kukabiliana na waasi wa M23 na magenge mengine ya wabeba silaha. Wanajeshi wa Kenya waliwasili katika mji wa Goma siku chache zilizopita, wakati kundi la waasi la M23 likiwa limeingia katika jimbo la Kivu kaskazini la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kuteka maeneo mengi na hivyo kuzidisha hali ya wasiwasi katika eneo la maziwa makuu. Ikumbuko kuwa Septemba mwaka huu Uganda iliipa Congo DR dola milioni 65 kama sehemu ya kwanza ya fidia ya dola milioni 325 kutokana na hasara ambazo wanajeshi wa Uganda walisababisha nchi hiyo katika miaka ya tisini. Katika hatua nyingine, spika wa bunge la Algeria amesisitiza juu ya ulazima wa kuzingatiwa na kupewa uzito swala la Palestina. Ibrahim Bukali ametoa sisitizo hilo katika kikao na ujumbe wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas kilichofanyika katika mji mkuu wa Algeria, Algiers. Tangu mwanzo wa kadhia ya Palestina hadi sasa, Algeria imekuwa mtetezi wa haki za wananchi wa Palestina na imekuwa ikiunga mkono piganio la ukombozi wa Kuds tukufu kwa njia mbalimbali. Tangu ilipoanza mapigano kati ya wananchi wa Palestina na jeshi la utawala haramu wa kizoeni wa Israel katika mwezi wa Ramadhani mwaka huu, viongozi wa Algeria wamefuatilia matukio ya Kuds kupitia mawasiliano na uratibu wa ndani ya mataifa ya Kiarabu. Kwa mujibu wa televisheni ya Almayadin, katika mazungumzo na ujumbe wa Hamas unaoongozwa na Zahir Jabarin, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati hiyo ya mukawama ya Palestina, Bukali amelaani sera za undumakuwili na akasisitiza kwamba suala la Palestina linapasa lishughulikiwe na kupewa umuhimu sawa na masuala mengine ya kimataifa. Katika mkutano huo, Zahir Jabarin amesisitizia shauku iliyonayo harakati ya Hamas ya kufanikiwa azimio la Algeria la maridhiano ya kitaifa lililotiwa saini na makundi ya Palestina. Mjumbe huyo wa ofisi ya kisiasa ya Hamas pia ameiomba Algeria isaidia kulitangaza katika duru ya kimataifa swala la haki za mateka wa Palestina wanaoshikiliwa katika jela za utawala hasibu wa kizayuni kwa zaidi ya miaka sabini sasa. Haki za wananchi madhulumu wa Palestina zimekuwa zikiminywa na kukandamizwa na utawala dhalimu wa kizayuni ambao katika kipindi chote hicho umefanya jinai za kinyama kupindukia dhidi ya wananchi hao. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, naibu mkuu wa Baraza la Usalama wa Taifa la Rasia amejibu vitisho vya Ukraine, kwamba italirejesha eneo la Crimea kuwa sehemu ya ardhi ya nchi hiyo, akisema Kiev ni mji mkuu wa Russia na mji mkuu wa Urusi ya kale. Dmitry Medvedev, ambaye pia ni rais wa zamani wa Russia, ameandika ujumbe kwenye ukurasa wake wa Telegram kujibu vitisho hivyo vilivyotolewa na Ukraine kwa kuitoa tena Crimea, akisema mji mkuu wa Ukraine Kiev ni mji wa Russia, na akatishia kwamba Moscow yitautoa tena mji huo. Katika ujumbe wake huo, Medvedev amesema, na hapa na nukuu, tunataka tukumbushe mambo kadhaa yasiyoweza kukanushika. Kiev ni mji mkuu wa Urusi ya kale. Kiev ni mji mkubwa ndani ya Rasha lakini ni mdogo katika dola kubwa la Urusi. Kiev ni mji mkuu wa shirikisho la kisovieti la Urusi na kwamba Kiev ni mji wa Rasia ambao watu wake siku zote wamekuwa wanafikiri na wanazungumza Kirusi. Kwa sababu hiyo inajulikana wazi kabisa ni kitu gani na vipi inapasa kikombolewe na kudhibitiwa tena, mwisho wa kunukuu. Siku ya Jumamosi, Andri Yermak, mkuu wa ofisi ya rais wa Ukraine, alidai kuwa suluhu katika nchi hiyo itaweza kupatikana iwapo tu mipaka yake ya mwaka elfu moja mia kenda tisini na moja itarejeshwa tena. Kauli hiyo ya Yermak ililenga siku Ukraine ilipojitangazia uhuru katika shirikisho la Urusi ya zamani liliposambaratika rasmi. Itakumbukwa kuwa mwishoni mwa Septemba mwaka huu, na kufuatia zoezi la kura ya maoni, Rusia iliunganisha maeneo manne ya Ukraine ya Donetsk, Luhansk, Zaporizhia na Kherson kuwa sehemu ya ardhi yake. Kabla ya hapo, mnamo mwaka elfu mbili kumi na nne Rasia iliunganisha pia na ardhi yake Rasia Kremia baada ya kura ya maoni iliyopigwa na wakazi wa eneo hilo ya kujitenga na Ukrain. Na Mick Wallace, mbunge wa bunge la umoja wa Ulaya, amesema umoja huo ulionyesha unduma kuwili kwa kunyamaza kimya wakati askari wa jeshi la marekani walipowaua kwa umati raia wa Iraq. Wales ameandika ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter wakati alipochangia ujumbe wa Twitter uliozungumzia uhalifu wa jinai, uhalifu na jinai zilizofanywa na jeshi la Marekani dhidi ya raia nchini Iraq, na akasema, na hapa nanukuu: kwa nini umoja wa Ulaya haukutaka Marekani iwekewe vikwazo kutokana na mauaji halaiki iliyofanywa nchini Iraq? Mshukuru kuu kuhusu jinai zilizofanywa na Marekani kwa kushirikiana na shirika la kijeshi la NATO dhidi ya raia wa Asia Magharibi, Wales amesema kwa msaada wa wanachama wengine wa NATO, Marekani iliua zaidi ya raia milioni moja katika shambulio haramu na la kinyume na sheria la kijeshi dhidi ya Iraq, na hadi sasa haujatolewa mwito wowote wa kumwekea vikwazo mtu yoyote kwa ugaidi huu, katika mfululizo wa jumbe za Twitter zilizowekwa mtandaoni na mbunge huyo wa bunge la Ulaya kuna picha zinazoonyesha askari wa Marekani nchini Iraq wakiwa kando ya maiti kadhaa za raia wa nchi hiyo. Mwelekeo wa kiundu makuwili wa umoja wa Ulaya unadhihirishwa katika hali ambayo nchi za umoja huo na Marekani zimeiwekea vikwazo Russia kwa kisingizio cha kushambulia kijeshi Ukraine, ilhali Mosco imeshasisitiza mara kadhaa kuwa lengo la kuanzisha vita dhidi ya Ukraine ni kutokomeza unazi na kuipokonya silaha Kiev. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye hanwani semayo bin Salman na bin Zaid hawana ubavu isipokuwa wakuwa watoto wa Yemen. Kadri siku zinavyosonga mbele ndivyo faili la jinai za kivita la Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, na Shekh Muhammad bin Zaid Ali Nahyan, rais wa Umoja wa Falme za Kiarabu, huko nchini Yemen, linavyozidi kuwa kubwa, licha ya vyombo vingi vya habari vya Magharibi kuelekeza macho na masikio yao katika vita vya Ukraine, lakini hii leo haiwezekani kupata sehemu yote ile duniani ambayo inakabiliwa na hali mbaya ya kibinadamu kama Yemen, hususan watoto nchi hiyo. Takwimu za hivi karibuni kabisa za wizara ya afya Yemen zinaonyesha kuwa watoto zaidi ya 80 wanaozaliwa nchini Yemen huaga dunia. Takwimu hizo zinaelezea kwamba nchini Yemen, watoto milioni 1.1 huzaliwa kwa mwaka, ambapo asilimia 39 ni watoto ambao huzaliwa kabla ya wakati hatua ya muungano uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia ya kutumia silaha zilizopigwa marufuku katika mashambulio yao huko Yemen kumepelekea kuongezeka idadi ya watoto wanaozaliwa kabla ya wakati au watoto njiti katika nchi hiyo, katika hali ambayo sekta ya afya na matibabu katika nchi hiyo inahitajia vifaa zaidi ya elfu mbili vya kutunza watoto wanaozaliwa kabla ya wakati. Kwa sasa kuna vifaa mia sita 32 tu katika vituo vya afya. Hali hiyo inatajwa kuwa sababu kuu ya kuaga dunia watoto wengi wanaozaliwa kabla ya wakati kutokana na kukosekana vifaa hivyo. Hisham Sharaf Abdalla, waziri wa mashauri ya kigeni wa serikali ya uokovu wa kitaifa, amesema katika mazungumzo yake mjini Sanaa na Peter James Hocken, mwakilishi mkazi wa mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF kwamba Yemen inakabiliwa na hali mbaya zaidi ya maafa ya kibinadamu. Wanawake na watoto wa Yemen ndio tabaka lililoathiriwa zaidi na uvamizi, uhujuma na mzingiro wa Saudi Arabia na washirika wake. Si hayo tu, bali hospitali nyingi nchini Yemen ama zimepata madhara makubwa au zimebomolewa kabisa. Hata hospitali zilizosalimika ni chache mno, miongoni mwazo ambazo zinatoa huduma. Katika upande wa sekta elimu pia hali ni mbaya, kwani akthari ya shule zimefungwa kutokana na vita, na katika kila watoto watatu wa Kiyemen ni mtoto mmoja tu ndiye anayeweza kwenda shule, licha ya kuwa watoto ndio tabaka lililo katika hatari zaidi katika vita hivyo vya Saudi Arabia na Imarati dhidi ya Yemen, yakilinganishwa na matabaka mengine katika jamii lakini maafa hayo hayaishii kwa watoto tu, bali ni jumuishu kwa watu wote. Zaidi ya asilimia themanini ya wananchi wa Yemen hivi sasa wanakabiliwa na maafa ya kibinadamu kutokana na vita, hujuma, mashambulio na mzingiro unaotekelezwa dhidi yao na mataifa mawili ya Kiarabu ya Saudia na Imarati pamoja na washirika wao. tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili na robo kwa saa za afrika mashariki. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 45 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaanza kuzungumzia na kuchambua akhlaki za kisiasa na nafasi na umuhimu wake katika utamaduni wa kisiasa wa Uislamu. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Mojawapo ya usuli na msingi unaohusu mada hii ni mfungamano wa dini na siasa. Lakini kwa vile ulimwengu wa siasa umeiachia jamii ya mwanadamu kumbukumbu chungu za kuumiza na zisizopendeza, kiumbe huyo hupitikiwa kila mara akilini mwake na suali kwamba inawezekana kweli kuwepo uhusiano na mfungamano kati ya dini na siasa. Sababu ni kuwa wakati mafunzo na mafundisho ya dini za mbinguni yametawaliwa na masuala ya maadili mema ya kiakhlaqi na thamani ali na tukufu za kiutu, katika ulimwengu wa siasa siyo tu haionekani alama yoyote ya maadili ya kiakhlaqi na kiutu, bali tunachokishuhudia ndani yake ni hila na ghilba, dhulma na ukanyagaji haki ubaguzi, maadili machafu, ubabe na uwashaji moto wa vita. Katika hali kama hiyo, itawezekanaje kuleta mfungamano baina ya dini na siasa? Hapana shaka yoyote kuwa kutokana na ufahamu tulio nao juu ya watawala madhalimu na madikteta tuwaonao, fikra ya kutenganisha dini na siasa itakuwa na mantiki na itakubalika kikamilifu. Lakini kama tutautafakari ulimwengu wa siasa unaozungumziwa na Quran na Uislamu wa asili, tutabaini kuwa mfungamano wa dini na siasa ni kitu kisichoweza na kisichopasa kutenganishwa, kwa maana kwamba ulimwengu wa siasa unaotokana na viwili hivyo unajengwa juu ya msingi wa uadilifu, uhuru wa kweli udugu usawa na upendo kwa watu; ni ulimwengu ambao ndani yake utamaduni wa waja safi na maadili mema ndivyo vinavyotawala katika jamii. Abdullah Ibn Abbas anasimulia kuwa katika zama za ukhalifa wa Imamu Ali alaihi salam, ambapo hatamu za uongozi wa ulimwengu wa Kiislamu zilikuwa mikononi mwa mtukufu huyo Siku moja alikwenda kwa Imamu Ali, akamkuta anashona kiatu chake kilichokuwa kimefumuka. Akapigwa na mshangao kumwona anafanya hivyo. Amirul Mu'minin Ali alayhi ssalam akamuuliza Ibnu Abbas, uonavyo wewe kiatu hiki kina thamani gani? Ibnu Abbas akasema, hakina thamani yoyote. Imamu Ali akamwambia, Thamani ya kiatu hiki kilichofumuka na kuchakaa ni kubwa zaidi kwangu mimi kuliko kuongoza utawala juu yenu, isipokuwa kama kwa kuongoza huko nitasimamisha uadilifu, nitatetea haki zilizoporwa au kuiondoa batili. lakini mbali na hilo, baada ya wale walioongoza mpango wa Sakifa kumweka yeye kando ya nafasi yake halisi ya uongozi wa jamii na kuamua wao kushika hatamu za madaraka, ilipofika hatua ya akthari ya watu katika jamii ya Waislamu kuchoshwa na utendaji wa waliokuwa na uchu wa madaraka na wakaamua kumkimbilia yeye Ali alayhi ssalam na kumbai, mtukufu huyo aliwatolea hotuba iliyobainisha na kuonyesha kwamba katika siasa za Uislamu wa asili suala la kugombea madaraka halina nafasi yoyote, na lengo kuu la mtu kukubali kubeba dhima ya uongozi na madaraka katika jamii ya Kiislamu ni kuwatumikia na kuwapigania haki zao wale wanaonyongeshwa. Katika hotuba yake hiyo, Imamu Ali alaihi ssalam aliwaeleza watu sababu ya kukubali kubeba dhima ya uongozi wakati huo kwa kusema: kama isingelikuwa umati mkubwa wa watu waliohudhuria na kujitokeza kwao kulikotimiza dhima kwangu, na kama ningekuwa na udhuru wa kutoa na laiti isingekuwa kwamba Mwenyezi Mungu amechukua ahadi kwa maulamaa kwamba wasinyamazie ulafi wa madhalimu na kiu ya waonevu, ningeliziacha hatamu za ukhalifa na kujiweka kando kama siku ya mwanzo nilipofumbia macho haki yangu ya kisheria kwa ajili ya kulinda Uislamu na umoja wa umma wa Kiislamu. Lakini licha ya utaalamishaji na ueleweshaji wote huo, kundi moja la watu waliokuwa na uono finyu na ukereketwa wa kijazba wa dini, wakiamini kwamba dini na siasa hazitangamani, wakitilia shaka ulazima wa kuunda utawala wa kiislamu na wakidhani kwamba inawezekana kutekeleza sheria na hukumu za kiislamu pasina kuasisi utawala wa kidini. Katika kuwajibu watu hao na kuvunja mtazamo wa upotofu, Imamu Ali alayhi ssalam aliwaambia, ni sawa kwamba utawala hasa ni wa Mwenyezi Mungu, lakini inapasa sheria za Mwenyezi Mungu zitekelezwe na waja wema, na kwa upande mwingine, akili inahukumu kuwa watu wanahitaji kuwa na kiongozi awe mzuri au mbaya, kwa sababu ni kwa kuwepo utawala ndipo aliye muumini na mshika dini huweza kufanya anayokusudia kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, aliyekufuru naye hupata kufaidika na dunia yake. Masuala ya jamii huweza kuendeshwa na utawala, kwa kodi kukusanywa, kupambana na adui na amani na haki ya mnyonge kupatikana na kuchukuliwa kwa mwenye nguvu mpaka uwema wapate utulivu. Sifa nyingine ya kipekee ya siasa halisi ya Kiislamu na kidini ni kwamba kinyume na wale ambao mwelekeo wao ni wa kutowahesabia wananchi kuwa na haki yoyote na kuwafanya kama watumwa ili kuweza kulinda maslahi yao yaliyo dhidi ya ubinadamu. Katika mfumo wa utawala wa Kiislamu kuna haki za baina ya pande mbili, yaani wananchi na viongozi wa jamii, ambazo lazima zitekelezwe kwa manufaa ya pande hizo. Kuhusiana na nukta hii pia, Imamu Ali alaihi ssalam amesema: kila pale umma unapochunga haki za utawala na utawala nao ukachunga haki za watu, hapo ndipo haki inapotawala katika jamii ya watu. Ni wakati huo ndipo misingi ya dini inapokuwa imara. Ni hapo ndipo ishara na athari za uadilifu zinapodhihiri na kuonekana bila upotoshaji wa aina yoyote, na ni katika hali hiyo ndipo mila na desturi zinapofuata mkondo wake sahihi, mazingira na zama zinapovutia na kupendeza, na adui anapovunjika moyo na kupoteza matumaini kwa kutoitazama kwa uchu na tamaa jamii ya aina hiyo iliyo imara na madhubuti kwa kila hali, mojawapo ya mambo muhimu zaidi yanayotoa msukumo wa utekelezaji wa haki za baina wa ya wananchi na utawala ni viongozi kutolitazama suala la kushika madaraka kama fursa kwao, kwani wakiwa na mtazamo huo watakengeuka mkondo wa utekelezaji haki na haki za watu katika jamii zitapondwa na kukiukwa tu. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana katika barua yake kwa liwali wa Azerbaijan, Imamu Ali alaihi ssalam aliandika hivi: usije ukadhani kama mamlaka uliyokabidhiwa ni mawindo uliyoyatia mkononi. Hiyo ni amana iliyokabidhiwa kwako na kwa walio juu yako inayotaka uchunge haki za watu na wala usiamiliane na watu kwa mabavu na kwa ubaya, na kwa barua hiyo ya tano ya Nahjul Balagha. Mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 45 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 46 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni Redio Teheran. Juma Idi Isa akiwa Masawi, Kondoa, Tanzania, baada ya salamu, anasema kila la kheri wanasiasa wa Sudan kwa kukubaliana na jeshi kumaliza mgogoro. Asante sana. Pia Abdallah Ali Makajura ukiwa hapo Tabora, Tanzania, anatushukuru kwa habari. Asante sana. Pia Ali Tuha Yusuf ukiwa Muhoro, Uganda. Anatuandikia Salamu alaikum, na mjibu alaikum salam warahmatullahi. Karibu sasa tuangazie macho yetu magazetini. Gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumanne leo. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti hilo ina kichwa kinachosema ndani ya vita kwa ajili ya muungano wa wafanyakazi. Mukhtasari wa habari hiyo ni kwamba baadhi ya maafisa wa NOTO wamemtuhumu mwenyekiti wa muungano mwenye huo asha were kwa utepetevu na kumtaja kuwa dikteta. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosema NRM ya ijia juu, UHRC mgogoro wa nukia, huku deni la taifa likifika shilingi trilioni 80, na serikali yatuhumiwa kunduma kuwili katika vita dhidi ya Ebola. Toleo la mtandaoni limeipa uzito habari yenye anwani semayo vikosi vya EAC kudumisha amani mashariki ya DRC, asema Ruto limemnukuu rais William Ruto wa Kenya akisema hayo jijini Kinshasa katika mazungumzo na mwenyeji wake Felix Chisekedi wa DRC. Pia limeandika mamlaka za magereza Uganda za wapiga marufuku askari gereza kutumia rununu wakati wa kombe la dunia, vyombo vinavyotumiwa na Uganda kukabili Ebola na pia limeakisi matokeo ya michuano ya kombe la dunia ambapo Iran ilizamishwa mabao sita kwa mawili na Uingereza. Marekani ikilazimishwa sare ya moja kwa moja na Wales huku Senegal wakilimwa mawili kwa mtungi na Uholanzi. Tuelekeze dira ya udunduzi wetu katika nchi jirani ya Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo kama akthari ya machapisho ya leo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari kuhusu tuhuma za ufisadi zinazokigubika chama tawala CCM. Rushwa CCM, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo katika gazeti hilo. Dondoza habari hiyo zinasema rushwa yatikisa uchaguzi wa ndani, baadhi ya matokeo yafutwa, sehemu nyingine waahirishwa. TAKUKURU ya waonya yasema, vijana wako kazini, itachukua hatua bila ya kuangalia nafasi ya mtu. Habari nyingine kuu inasema fumbo la bashiru la waka makada. Gazeti la wamachinga limetoa kipaumbele pia kwa habari hii ya Dkt. Bashiru chini ya anwani semayo, jaji Warioba ataka hekima kauli za Dkt. Bashiru asema apingwe kwa hoja. Baadhi ya wabunge wamkana waziwazi wazi. Pia limeandika chongolo atolea maamuzi shutuma za rushwa, uchaguzi wa ndani CCM. Serikali yaahidi kutopandisha nauli ya treni, na Chadema yasema mawakala wa mbolea ruzuku wa wafuate wakulima. CCM yafuta uchaguzi kwa madai ya rushwa, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Nipashe ambalo linatupasha zaidi kwa kuandika yadai baadhi ya wa wagombea mikoani na jumuia walitumia fedha wachaguliwe. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina anwani zisemazo Dkt. Bashiru azidi kumwagia, kumwagiwa upupu, mbaroni kwa madai ya kumwingizia chupa, na mwanga waonekana marekebisho sheria kandamizi za habari. Raia Mwema pia limepa umuhimu wa kwanza habari kuhusu sakata la Dkt Bashiru. Linaandika jaji wa Rioba atia mguu, asema mbunge mteule wa rais si lazima awe mtetezi wa Ikulu, ashangaa viongozi wanaomsema Dkt Bashiru kwa kutoa maoni yake. Habari Leo pamoja na mambo mengine limeandika umeme vijijini, daraja Jangwani mambo safi, serikali yatoa agizo bei ya bando, na shilingi bilioni kumi na mbili kuongeza ufanisi kiwanja cha ndege Moshi. Tunamalizia udondozi wetu huko nchini Kenya, ambapo gazeti la Taifa Leo limeendelea kutoa kipaumbele kwa habari kuhusu uamuzi wa serikali wa kuagiza mamilioni ya magunia mahindi yaliyokuzwa kwa mfumo wa msimbojeni au GMO. Kichwa cha habari hiyo kina hoji GMO, kifo au uhai? Dondoo yake inasema wanasayansi watofautiana kuhusu ufaafu wa chakula kilichobadilishwa maumbile. Pia limeandika makamishna wanne wa IBC kujitetea bungeni kuhusu matokeo ya kura, maskota washinda kesi ngumu na mvua yaleta ahueni. Gazeti la gazeti dada la Daily Nation limepozitwa kwanza habari yenye kichwa kilichobeba maneno Ruto apanga kudhibiti kikamilifu bunge. Toleo la intaneti, pamoja na mambo mengine, limeandika busu la umaskini lilivyofyonza shilingi laki saba za mwanamume, uchunguzi kuhusu picha za kuogofya za Arshad Sharif uanza swala la GMO misimamo ya Ruto na Raila kuhusu kadhia hiyo kwa miaka iliyopita, na babu afungwa miaka ishirini jela kwa kumnajisi mjukuu wake wa kike. Standard pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari kuhusu mahindi ya GMO chini ya kichwa cha maneno uwasi wa mahindi. Pia limeipa muhimu habari ya kufungwa jela miaka ishirini na tisa daktari bandia Mugo wa Wairimo aliyepatikana na hatia ya kuwabaka wanawake baada ya kuwapa dawa za usingizi katika kliniki zake. Hii ni redio Teheran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Ulimwengu wa michezo. Timu 32, mechi 64, siku 28 na lakini kombe ni moja. Nani ani atalitwaa? Hujambo msikilizaji mpendwa, na atumai huna neno. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika sehemu mbalimbali duniani, hususan dondoo za kombe la dunia la FIFA huko nchini Qatar na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Fainali za kombe la dunia zimeanza kutifua mavumbi nchini Qatar, huku sherehe za ufunguzi wa mashindano hayo makubwa zaidi ya soka duniani zikifanyika Jumapili kwa mbwembwe mikogo na mashamushamu aina yake. Mwigizaji maarufu wa sekta ya filamu ya Hollywood Morgan Freeman ni miongoni mwa shakhsia walioshiriki katika hafla hizo ambazo zilikuwa za kufana. Hata hivyo, kilichovutia zaidi ni kufunguliwa kwa mashindano hayo kwa kisomo cha Qur'ani tukufu, na hususan aya inayozungumzia hasili ya mwanadamu na sababu za wanadamu kuwekwa katika makabila na mataifa tofauti ya Mwenyeji Qatar imekuwa chini ya ukosoaji na mashinikizo makubwa ya wa Magharibi kwa zaidi ya mwongo mmoja sasa tangu baada ya kuteuliwa kuandaa fainali hizo. Siku moja kabla ya ufunguzi huo, rais wa shirikisho la soka duniani FIFA alipuuzilia mbali mashinikizo ya kutaka kuruhusiwa pombe viwanjani wakati wa fainali hizo. Gianni Infantino, katika kikao na waandishi wa habari jijini Doha Jumamosi kabla ya kuanza fainali hizo, alisema I think personally Binafsi naamini kwamba ukikosa kunywa bia kwa masaa matatu kwa siku hautakufa. Hii ni kwa kuzingatia kwamba sheria hii inatekelezwa pia katika nchi za Ufaransa, Uhispania, Ureno na hata Scotland. Baada ya serikali ya Qatar kutangaza kuwa haitaruhusu vileo uwanjani wakati wa mechi za kombe la dunia nchini humo, nchi za magharibi zililalamika na kukosoa vikali msimamo huo. Bosi wa FIFA ameunga mkono msimamo huo wa serikali ya Doha na kusisitiza kuwa hakuna dharura yoyote ya kulewa wakati wa mashindano hayo makubwa zaidi ya soka duniani. Shirikisho la kimataifa la kandanda limesema halitaruhusu mashabiki wa soka wauziwe pombe ndani na nje ya viwanja vyote vinane vitakavyoshuhudia mechi hizo za kombe la dunia nchini Qatar. Tayari kampuni ya pombe ya Budweiser ya Marekani ilikuwa imeweka vibanda vya kuuzia vileo nje ya viwanja hivyo. Kabla ya hapo Gianni Infantino aliandikia barua mashirikisho ya soka ya timu 32 zinazoshiriki kombe la dunia akiataka yajiepushe na masuala ya siasa katika fainali hizo. Baadhi ya nchi za Magharibi zilikuwa zinataka kutumia majukwaa ya mashindano hayo kupigia debe masuala ya ufuska kama ubaradhuli na ushoga, huku zingine zikishinikiza kuondolewa timu ya taifa ya soka ya Iran kwenye fainali hizo, na eti nafasi yake ichukuliwe na Ukraine kwa kisingizi cha matukio yanayoshuhudiwa hapa nchini kwa sasa. Kadhalika, Rais wa shirikisho la soka duniani amezishambulia nchi za magharibi zinazoiandama Qatar eti kwa rekodi yake ya haki za binadamu, akisema hatua inayochukuliwa na wakoswaji ni ya kinafik. Katika mkutano huo na waandishi wa habari, Infantino alisema yanayosemwa na nchi za magharibi kuhusu rekodi ya haki za binadamu nchini Qatar ni unafik wa hali ya juu na kuongeza kuwa na hapa na nukuu, kila mtu anapaswa kuwa huru kumuunga mkono mtu au kundi lolote analotaka. Amesema nchi za Ulaya zinapaswa kuomba radhi kwa vitendo vyao viovu dhidi ya jamii ya wanadamu katika kipindi chote cha historia. it's not easy every day and every day to read all these critics for decisions which have been taken 12 years ago when nobody of there of us was was there and now everyone knows that we have to make the best out of it, then we have to make the best World Cup ever. I think for what we Europeans have been doing in the last 3,000 years around the world, we should be apologizing for the next 3,000 years before starting to give moral lessons. Qatar, mbali na kutumia jukwaa hilo kueneza mafundisho ya Kiislamu, lakini imeharamisha mahusiano ya kingono baina ya watu wenye jinsia moja, na watakokutwa na hatia huenda wakafungwa hadi miaka mitatu. Jela tusalii huko Qatar, ambapo nahodha wa timu ya taifa ya kandanda ya Iran katika kombe la dunia amesema vyombo vya habari vya Uingereza vimeanzisha mchezo wa vita vya kisaikolojia sambamba na kukaribia mechi kati ya timu hiyo na Iran. Timu ya taifa ya soka ya Iran imepangwa pamoja na Uingereza, Wales na Marekani katika kundi ba la kombe la dunia la Qatar. Iran imecheza mechi yake ya kwanza dhidi ya uingereza Jumatatu. Alireza Jahanbakhsh, nahodha wa timu ya taifa ya soka Iran, ameeleza hayo alipojibu swali la mwandishi wa habari aliyedadisi kuhusu hali ya siku hizi ndani ya Iran na kama matukio hayo yatakuwa na athari katika maandalizi ya timu ya taifa ya soka Iran, ambapo amesema hashangai kuulizwa swali hilo na kwamba kila mmoja wao anasubiri kuulizwa swali kama hilo. Jahanbakhsh ameeleza kuwa kuna uwezekano mwandishi aliyeuliza swali hilo anatoka vyombo vya habari vya Uingereza na akaongeza kwamba kama Iran na Uingereza zisingekuwa katika kundi moja swali hilo lisingeulizwa. Niendelee kukupa dondoo zaidi za Kombe la Dunia la FIFA. Kati ya washiriki 32 wa Kombe la Dunia mwaka huu Black Stars ya Ghana ndicho kikosi kinachojivunia wanasoka wenye umri mdogo zaidi wastani wa miaka 24.7 mbele ya Marekani miaka 25.2, Ecuador miaka 25.5, na Uhispania miaka 25.6. Mabingwa hao mara nne wa kombe la Afrika walikosa kunogesha fainali za mwaka 2018 nchini Urusi baada ya kudenguliwa kwenye hatua ya makundi mnamo mwaka 2014 nchini Brazil. Hii ni mara ya tano kwa Ghana wanaoshikilia nafasi ya 61 ya kimataifa kushiriki kombe la dunia. Ni mataifa matatu pekee kutoka Afrika ambayo yamewahi kutinga robo fainali za kombe la dunia ambazo ni Cameroon mwaka 1990, Senegal mwaka 2002 na Ghana mwaka 2010. Mbali na Ghana, timu nyingine zinazoliwakilisha bara Afrika katika fainali za mwaka huu ni Senegal, Tunisia na Cameroon. Siku ya Jumapili, mwenyeji Qatar ilishuka dimbani kuvaana na Ecuador katika mchuano wa kwanza kabisa wa fainali za mwaka huu katika uwanja wa Al Bayt Al Khor. Hata hivyo, mwenyeji alidhalilishwa kwa kulishwa magoli mawili bila jibu kwenye mechi hiyo ya kundi A, mbele ya makumi ya maelfu ya mashabiki wao. Mabao ya Ecuador yalifungwa na nahodha Ina Valencia anayekipiga katika klabu ya Fenerbahce ya ligi kuu ya Uturuki. Na nikudokeze tu kwamba mpenzi msikilizaji, ghalabu ya, ya vumbi vya habari vya magharibi, hususan vya Uingereza, vimekosolewa vikali kwenye mitandao ya kijamii kwa kukataa kupeperusha hafla za ufunguzi wa mashindano hayo. Watumiaji wa mitandao ya kijamii wamesema hatua wa hiyo inaonyesha chuki za kidini na kibaguzi za wa magharibi dhidi ya jamii nyingine za duniani. Miongoni mwa watu mashuhuri duniani waliohudhuria ufunguzi huo ni marais Paul Kagame wa Rwanda, George Weah wa Liberia, Macky Sall wa Senegal, Rajab Tayeb Erdogan wa Uturuki, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, mbali na wafalme na wanawafalme wa akthari ya nchi za Kiarabu. na tunatamatisha kwa mkusanyiko wa matukio ya michezo na wanamichezo wa Iran ndani ya siku saba zilizopita. Timu ya taifa ya soka ya vijana wa Iran wenye chini ya miaka kumi na nne imeibuka mshindi wa pili katika mashindano ya muungano wa soka wa Asia ya Kati, kwa kifupi kafa. Hii ni kutokana na tofauti ya goli na pia baada ya kuambulia pointi 6 nusu ya alama ilizokusanya bingwa wa mashindano hayo Tajikistan. Mbali na hayo Timu ya taifa ya soka ya Iran siku ya Jumatano ilikubali kichapo cha mabao mawili kwa mtungi katika mchuano wa kirafiki wa kujiandaa kwa fainali za kombe la dunia dhidi ya Tunisia. Kikosi hicho cha mkufunzi Carlos Kiruj kimeshinda mechi mbili za kirafiki za kujipima nguvu kabla ya kombe la dunia dhidi ya Nikaragua na Uruguay huku ikilazimishwa sare ya moja kwa moja na Senegal. Katika hatua nyingine, timu ya taifa ya soka ya wanawake ya jamhuri ya kiislami Iran imelazimishwa sare ya bao moja kwa moja na Belarus katika mchuano wa kirafiki juma nne iliyopita. Zahara Ghambari aliifungia Iran kabla ya kwenda mapumzikoni, huku fuadi wa Belarus Karina Olkhovik akifanya mambo kuwa sawa bin sawa na timu ya taifa ya soka ya vipofu ya Iran imemaliza katika nafasi ya nne kwenye mashindano ya kimataifa ya mchezo huo ya mwaka huu baada ya kuibamiza Japan mabao manne kwa matatu katika upigaji matuta kufuatia sare tasa katika dakika 90 za ada na za nyongeza. Chambelea hicho vijana, mambo ni mengi, lakini muda mchache, mpenzi msikilizaji, natia kikomo kufikia hapo, na hadi juma lijalo, panapo majalo yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. O katika historia leo, ni tarehe 27 Rabiu Thani 1444 hijiria, sawa na Novemba 22 mwaka 2022. Siku kama leo miaka 203 iliyopita alizaliwa b Mary Anne Evans, maarufu kwa jina la George Eliot Mwandishi wa riwaya na simulizi wa Uingereza. Akiwa mtoto mdogo, Evans alipendelea zaidi kusoma vitabu na taratibu akaingia katika fani ya uandishi. Evans alikuwa na misimamo mikali ya dini ya Kikristo akiwa bado kijana. Hata hivyo misimamo hiyo ilipungua baadaye, akiwa na umri wa miaka thelathini, Ann Evans alifasiri kitabu cha maisha ya nabii ya Isa alayhi salam cha The Life of Jesus kilichoandikwa na David Friedrich Strauss. Riwaya za Eliot zinahesabiwa kuwa miongoni mwa vitabu maarufu zaidi vya karne ya 19 nchini Uingereza. Katika siku kama ya leo miaka 59 iliyopita John F Kennedy, rais wa wakati huo wa Marekani, aliuawa na raia mmoja wa nchi hiyo akiwa ziarani katika mji wa Dallas huko katika jimbo la Texas. Kennedy alizaliwa mwaka 1917 na alikuwa mwakilishi wa bunge la Marekani kwa duru tatu kuanzia mwaka 1946 na duru moja alikuwa mwakilishi wa seneti ya nchi hiyo. Siku kadhaa baadaye, Lee Harvey Oswald ambaye alimuua Kennedy, naye pia aliwawa na mtu aliyejulikana kwa jina la Jack Ruby, na polisi ya Marekani ilidai kuwa mtu huyo vilevile aliaga dunia baadaye akiwa jela kutokana na maradhi ya saratani. Siku kama ya leo miaka 55 iliyopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio nambari 242 kuhusu Palestina. Miongoni mwa vipengee vya azimio hilo ni udharura wa kuondoka askari wa utawala ghasibu wa Israel katika ardhi zote za Palestina zilizokaliwa kwa mabavu Juni mwaka 1967 katika vita vya Waarabu na Israel, kusimamishwa operesheni za kijeshi, na kutatuliwa kadhia ya wakimbizi wa Palestina kwa njia ya uadilifu. Hata hivyo, kutokana na himaya ya pande zote ya Marekani na nchi za Magharibi kwa utawala wa ghasibu wa Israel, utawala huo haramu umekataa kutekeleza azmio hilo. Na katika siku kama hii ya leo miaka 51 iliyopita, vikosi vya jeshi la Uingereza viliondoka Ghuba ya Uajemi baada ya kulikalia kwa mabavu eneo hilo kwa takriban karne mbili. Baada ya kudhoofika sana kwa Uingereza na kuanguka kwa ufalme wake kutokana na vita vya pili vya dunia pamoja na harakati nyingi za wananchi na kupata uhuru makoloni kadhaa ya Uingereza, mnamo mwaka 1968 serikali ya nchi hiyo ilitangaza sera ya kuondoka mashariki mwa mfereji wa Suez. Kulingana na Uingereza, eneo hilo lilijumuisha ghuba ya Uajemi, bahari ya Oman, Singapore, Malaysia na maeneo mengine kadhaa. Hata hivyo kabla ya kuondoka kwenye ghuba ya uajemi London ilijaribu kuchukua hatua kutimiza malengo yake haramu na kuibua migawanyiko katika eneo hilo, ikiwa ni pamoja na kuimega na kujitenga Bahrain na Iran. Hii ni Redio Teheran. Na kwa kuwa muda umetupa kisogo, niruhusu nisome ujumbe moja tu hapa kutoka kwake. Saleh Toha Saida akiwa chumba geni, Tanga Tanzania, anaanza kwa kuhoji, hivi Macron ana ufahamu mzuri? Anailaumu Rasha kwamba inaipiga vita Ufaransa hadi Afrika. Ufaransa na nchi zote za Ulaya Magharibi zinaipiga vita Rasha, kufikia hatua ya kuiwekea vikwazo vya kiuchumi. Macron hatambui kwamba Ufaransa inaipiga Rasha. Haya ni matokeo ya kulewa madaraka na faida nono ya ubeberu uliokomaa katika vichwa vya watawala wa nchi za Ulaya na Marekani. Ni mimi tipwatipwa wa chumba geni jijini Tanga, Tanzania. Asante sana kwa ujumbe huo ukiwa hapo Tanga. Moja kwa moja nakusomea habari za dunia kwa kifupi. Watu zaidi ya mia moja sitini wanaripotiwa kupoteza maisha nchini Indonesia baada ya kutokea tetemeko la ardhi katika eneo la Chianjur katika mkoa wa Java Magharibi. Jeshi la ulinzi la Uganda UPDF limesema litatuma mamia ya askari wake katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mwishoni mwa mwezi huu kujiunga na kikosi cha kieneo kinachopambana na magenge ya waasi na wabeba silaha huko mashariki mwa DRC. Spika wa bunge la la la Algeria amesisitiza juu ulazima wa kuzingatiwa na kupewa uzito swala la Palestina. Naibu mkuu wa baraza la usalama wa taifa la rasia amejibu vitisho vya Ukraine kwamba italirejesha eneo la Crimea kuwa sehemu ya ardhi nchi hiyo akisema Kiev ni mji mkuu wa Rusia na mji mkuu wa Urusi ya kale. Na mbunge wa Ulaya amehoji kwa nini Ulaya haikutaka Marekani iwekiwe vikwazo ilipowaua wairaki kwa halaiki. Tutakome hapo. Kwa muhtasari huo, mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan. Tukutane tena katika matangazo yetu ya hapo mchana inshaallah, na hadi wakati huo, kwaheri kwa sasa.