Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye baada ya Muhajiri na Ansar, wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa Waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wa nasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida pamoja na Lindi. Kwa usiku huu mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya akhlaki katika Uislamu na ulimwengu wa michezo. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu siku ifuatayo. Sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Rahisi asema kushika nafasi ya kwanza katika kanda kwenye sekta ya afya ni kielelezo cha ustawi wa Iran. Magaidi washambulia mji na kambi ya jeshi na kuua askari na raia nchini Nigeria. Katika kombe la dunia, vijana wa kiarabu wakataa kuzungumza na wanahabari wa Israel. Uingereza yakiri kwamba silaha zinazopelekwa Ukraine zinanyakuliwa na magaidi. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesema kushika nafasi ya kwanza katika eneo na ya kumi na tano duniani katika uga wa afya na tiba ni ishara na kielelezo cha maendeleo na ustawi wa nchi. Rais Ibrahim Raisi ameyasema hayo leo alipotembelea wizara ya afya, tiba na mafunzo ya utabibu katika kikao cha tume ya usimamizi wa vyombo vya utendaji nchini, na baada ya kusikiliza ripoti ya waziri na manaibu waziri kuhusu utendaji wa mwaka mmoja wa wizara hiyo. Sayed Ibrahim Raisi aliongezea kwa kusema chuki ya maadui inatokana na mafanikio hayo makubwa yaliyopatikana. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa bila shaka haikubaliki kwa maadui kuona Iran iliyo chini ya vikwazo, siyo tu inazalisha asilimia 95 ya dawa zinazohitajiwa na wananchi wake, lakini pia inakuwa muuzaji dawa nje ya nchi. Katika mkutano na waandishi wa habari aliofanya Novemba mosi kubainisha hali ya sasa ya viashiria vya vya uzalishaji nchini, msemaji wa serikali Ali Bahaduri Jahrumi alisema Iran inajitosheleza katika uzalishaji wa bidhaa mia tano za matibabu. Licha ya kuwekewa vikwazo na mashinikizo ya kisiasa kimataifa, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kuvuka vizuizi ilivyowekewa na kupata mafanikio mazuri katika nyuga za sayansi na tiba kwa kutegemea mchango muhimu wa wananchi, hususan vijana wasomi wenye vipawa na wachapakazi. Wanachama wa genge moja la kigaidi wameshambulia kambi ya jeshi na mji mmoja huko kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua idadi kubwa raia na maafisa usalama. Duru za kiusalama zimeliambia shirika la habari la AFP kuwa mashambulio hayo yanayoaminika kufanywa na wanamgambo wa kundi la kigaidi la ISIS wilaya ya afrika magharibi, kwa kifupi ISWAP, yameua wanajeshi tisa askari polisi wawili na raia kadhaa katika mji wa Malamfatori, wilaya ya Abadam, kaskazini mashariki mwa nchi. Idadi ya raia waliouawa katika mashambulizi hayo yaliyoanza tangu Ijumaa iliyopita haijajulikana. Mmoja wa wakazi wa mji wa Malamfatori, Buji Garwa, amesema idadi ya raia waliouawa haijulikani kwa sababu sote tulikimbia. Sehemu kubwa ya mji umechomwa moto kazi mwingine wa mji huo Baitu Madari amesema binafsi ameshuhudia makumi ya maiti zimetapakaa katika vijiji vya mji huo baada ya kutokea mashambulio hayo. Habari zaidi zinasema wanachama hawa wanaosadikika kuwa waisop walitoka katika kijiji cha Kamuya, umbali wa kilomita 8 kutoka mji wa Malamfatori ulioko yapata kilomita mia mbili kutoka Maiduguri, makao makuu ya jimbo la Borno. Haya yanajiri chini ya wiki moja baada ya watu wasiopungua kumi na mbili kuwawa katika shambulizi jingine la kigaidi huko kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Ukosefu wa usalama umeongezeka nchini Nigeria hivi sasa, wakati nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika ikikaribia kwenye uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwezi Februari mwaka ujao wa 2023. Mashabiki wa soka wa nchi za Kiarabu wamekataa kuzungumza na waandishi wa habari wa masharik, masharik, mashirika ya utawala haramu wa Israel nchini Qatar kuna kufanyika fainali za kombe la dunia za mwaka huu 2022 kuonyesha upinzani wao wa kuanzishwa uhusiano wa, wa kawaida na utawala huo bandia unaohikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Vyombo vya habari vya Israel vimeripoti kuwa vijana wa Lebanon, Qatar na Saudi Arabia miongoni mwa nchi nyingine za Kiarabu walioko Qatar wamekataa kuhojiwa na wanahabari wa kanali ya 12 ya Kizayuni. Mmoja wa maripota wa kanali ya 12 ya Israel amenukuliwa akisema: mashabiki karibu wote wa Kiarabu tuliokutana nao wamekataa kuzungumza nasi, tulipojiarifisha na kuwaeleza kuwa tunatoka Israel. Video iliyosambaa kwenye mitandao ya kijamii imeonyesha kundi la vijana wa Lebanon wakikataa kuzungumza na wanahabari hao Wazayuni, baadhi wakiwauliza kwanza, mnafanya nini hapa? Mmoja wa vijana wa Lebanon walioenda Qatar kutazama mechi za kombe la dunia zilizoanza jana amesikika kwenye kanda moja ya video akimwambia ripota wa Kizayuni katika eneo la Suk Wakifu wa mjini Doha kwamba hakuna kitu kama Israel ni Palestina, Israel haipatikani. Vijana wengine kutoka Qatar na Saudia wameonekana kwenye video mitandaoni wakikataa kuzungumza na wanahabari hao wa utawala wa kizayuni kuonyesha uungaji mkono wao kwa wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Wanamichezo mbalimbali wa nchi za Kiislamu wakiwemo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamekuwa wakisusia na kukataa kucheza na kukabiliana na wazayuni katika michezo na mashindano mbalimbali. Unaendelea mbali kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Duru ya ishirini ya mashindano ya kimataifa Qurani tukufu iliyoanza Ijumaa iliyopita katika mji mkuu wa Rasia ya Mosco imemalizika huku washindi wakitangazwa na kutunzwa. Raia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Mustafa Huseini ameibuka mshindi wa tatu kwenye mashindano hayo ya dunia yaliyofanyika katika msikiti wa Jamia jijini Mosco. Nafasi ya kwanza imetwaliwa na msomaji wa Qurani tukufu kutoka Uturuki, akifuatiwa na kari mwingine wa kitabu kitukufu cha Waislamu, raia wa Misri. Wasomaji wengine walioshiriki mashindano hayo wametoka nchi za Kuwait, Iraq, Tajikistan, Uzbekistan, Lebanon, Imarati, Misri, Sudan, Morocco, Kazakhstan, Siria, Bangladesh na Yemen. Kanda ya Afrika Mashariki imewakilishwa na Tanzania kwenye mashindano hayo ya kimataifa ya kusoma Quran kwa kuzingatia kanuni za tajwidi. Mashindano hayo ya kimataifa ya Qurani tukufu yameandaliwa na baraza la mamufti la Rasia kwa ushirikiano na jumuiya wa Waislamu duniani. Hii ni mara ya kwanza kwa mashindano hayo kuandaliwa baada ya kusitishwa kwa miaka miwili kutokana na janga la korona lililosimamisha shughuli nyingi za kiuchumi na kijamii duniani. Na Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Kitaifa wa Jinai nchini Uingereza NCA, amesema silaha zinazopelekwa Ukraine na nchi za Magharibi yumkini zikafanyiwa magendo na kuishia mikononi mwa magenge ya wa wahalifu na magaidi katika kona mbalimbali mbali za dunia. Agre Mebiga amenukuliwa akisema hayo na gazeti la Sunday Times na kufafanua kuwa katika mgogoro wowote ule, silaha zinapoingizwa kiwepesi katika eneo la vita, ndivyo zinavyotoka kwa urahisi pia mwisho wa mgogoro silaha za ziada zitatwaliwa na wahalifu na magaidi. Biga ameeleza bayana kuwa licha ya vyombo vya usalama vya Ukraine kuwahakikishia kuwa, kuwa silaha zote zilizotumwa nchini humo zipo katika mikono salama, lakini polisi ya Ulaya Europol, na taasisi nyingine za usalama za bara hilo zina wasiwasi kuwa huenda silaha hizo zikakosa kudhibitiwa. Serikali ya Moscow inakadiria kuwa silaha na zana za kivita zenye thamani ya dola bilioni moja za Marekani zinaingizwa nchini Ukraine kila mwezi tangu vita baina ya nchi hiyo na Russia vianze mwezi Februari mwaka huu. Uingereza imekiri kuhusu hatari ya silaha hizo zinazorundikwa Ukraine na nchi za Magharibi kuishia mikononi mwa magenge ya kigaidi, katika hali ambayo wa Magharibi si tu hawajachukua hatua za kuhitimisha vita huko ukraine bali wameendelea kukoleza moto wa vita hivyo. Mapema mwezi uliopita, Konstantin Vorontsov, naibu mkurugenzi wa idara ya kuzuia uenezi na udhibiti wa silaha ya wizara ya mambo ya nje ya Rusia, alionya kuwa misaada ya silaha ya Marekani kwa Ukraine itasababisha mzozo wa moja kwa moja wa kijeshi kati ya Rusia na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu mmoja, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utazungumzia sisitizo la kuchunguzwa jinai za jeshi la Marekani nchini Afghanistan. Sambamba na kuanza uchunguzi kuhusiana na jinai za kivita nchini Afghanistan unaofanywa na mahakama ya kimataifa jinai ICC, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetoa wito wa kuchunguzwa mashambulio ya mauaji ya jeshi la Marekani nchini Afghanistan. Katika ripoti yake ya hivi karibuni, Human Rights Watch imetangaza kuwa katika miaka 20 ya uwepo wa vikosi vya kigeni nchini Afghanistan, taasisi hiyo ina ushahidi na nyaraka zinazothibitisha kwamba majeshi ya Marekani yakitegemea ya ripoti za uongo na kutoa hukumu kabla ya kufahamu ukweli halisi wa mambo, yameua makumi ya raia wa Afghanistan wasio na hatia yoyote. Sehemu moja ya ripoti ya shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch inasema katika miaka ya 2018 na 2019 ambapo hujuma na mashambulio ya majeshi ya Marekani nchini Afghanistan yaliongezeka na kuchukua wigo mpana, raia wengi wa nchi hiyo waliuawa. Kadhalika imekuja katika ripoti hiyo kwamba kuna ulazima wa kutolewa nyaraka zote zinazoonyesha kutekelezwa mashambulio ya usiku nchini Afghanistan, hususan katika mashambulio ambayo shirika la kijasusi la Marekani CIA lilihusika moja kwa moja. Sisitizo la asasi hiyo ya haki za binadamu la ulazima wa kufuatiliwa na kuchunguzwa jinai za jeshi la Marekani nchini Afghanistan limetolewa sambamba na kuanza uchunguzi kuhusu jinai za kivita za wanajeshi wa nchi hiyo huko Afghanistan unaofanywa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Bila shaka hatua hii ni katika matakwa ya jamii ya kimataifa ya kushughulikia faili hilo. Marekani na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO katika kipindi cha miaka ishirini cha kuikalia kwa mabavu Afghanistan walitenda jinai mbali mbalimbali za kivita, ambapo matakwa ya wananchi wa nchi hiyo na vilevile vile fikra za walio wengi ulimwenguni ni kushtakiwa na kupandishwa kizimbani wale wote waliohusika na jinai hiyo. Licha ya kuwekwa mashinikizo na vitisho vya Marekani dhidi ya maamuzi ya mahakama ya kimataifa ya jinai kuhusiana na kufuatiliwa jinai za jeshi la nchi hiyo huko Afghanistan, lakini kidhahiri inaonekana kuwa asasi hiyo ya kimataifa imeazimia kutekeleza majukumu yake ipasavyo, na ndiyo maana imeanzisha uchunguzi wa jinai hizo katika hali ambayo miito ya kila upande ya kushtakiwa wanajeshi wa Marekani kutokana na kutenda jinai za kivita nchini Afghanistan imeongezeka na kuchukua wigo mpana. Wiki iliyopita kanali ya televisheni ya BBC ilitangaza katika ripoti yake mpya kwamba watoto 64 wa Kiafghani wameuawa katika operesheni za kijeshi za Uingereza katika kipindi cha vita nchini Afghanistan ambapo serikali ya London imekiri na kukubali rasmi matukio 16 tu kati ya hayo. Taasisi moja ya misaada na hisani ya Uingereza imetangaza kuwa idadi ya raia waliowawa na jeshi la Uingereza nchini Afghanistan ni zaidi ya kile ambacho kimetangazwa hadi sasa. Kwa mujibu wa asasi hiyo, masuala ya heri ni kuwa kuna uwezekano takwimu za watoto waliowawa katika vita nchini Afghanistan ikafikia 135. Licha ya kuwa wazi kabisa jinai za kivita za wanajeshi wa Marekani na washirika la kijeshi la NATO nchini Afghanistan, kukiri viongozi wao na nyaraka zilizofichuliwa na vyombo vya habari vya magharibi, lakini ikulu ya Marekani White House imekataa katakata kubeba dhima hiyo na kulipa fidia za jinai hizo kwa familia za wahanga wa vita nchini Afghanistan. Patricia Gosman, mkurugenzi wa Human Rights Watch kanda ya Asia na mtaalamu wa haki za binadamu nchini Afghanistan, anasema Marekani na Uingereza wamekwepa mambo mengi kuhusiana na uchunguzi wa kina kuhusu matukio yaliyotokea wakati wa vita nchini Afghanistan, na hii ina maana kwamba madola magharibi hayako tayari kutoa majibu ya vitendo vyao kuhusiana na ukiukaji wa haki za binadamu na mauaji ya raia hususan wanawake na watoto wadogo nchini Afghanistan. Shambulio la anga la Marekani dhidi ya hospitali ya madaktari wasio na mipaka katika mji wa Kandahar mwaka 2015 lililosababisha makumi ya watu kuwawa na kujeruhiwa ni moja ya matukio yaliyoko katika faili la Marekani la jinai za kivita nchini Afghanistan ambalo lilifuatiliwa na Bi Fatou Bensouda, mwendesha mashtaka mkuu wa zamani wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Kuteswa wafungwa katika magereza ya siri na mashuhuri nchini Afghanistan, kama gereza la Bagram, ni hatua nyingine za kijinai zilizofanywa na wanajeshi wa Marekani ambazo daima zimekuwa zikikosolewa na kulalamikiwa na asasi za haki za binadamu nchini Afghanistan na katika uga wa kimataifa, wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Radio Tehran Idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 45 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaanza kuzungumzia na kuchambua akhlaki za kisiasa na nafasi na umuhimu wake katika utamaduni wa kisiasa wa Uislamu. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Mojawapo ya usuli na msingi unaohusu mada hii ni mfungamano wa dini na siasa. Lakini kwa vile ulimwengu wa siasa umeiachia jamii ya mwanadamu kumbukumbu chungu za kuumiza na zisizopendeza, kiumbe huyo hupitikiwa kila mara akilini mwake na suali kwamba inawezekana kweli kuwepo uhusiano na mfungamano kati ya dini na siasa. Sababu ni kuwa wakati mafunzo na mafundisho ya dini za mbinguni yametawaliwa na masuala ya maadili mema ya kiakhlaqi na thamani ali na tukufu za kiutu, katika ulimwengu wa siasa siyo tu haionekani alama yoyote ya maadili ya kiakhlaqi na kiutu, bali tunachokishuhudia ndani yake ni hila na ghilba, dhulma na ukanyagaji haki ubaguzi, maadili machafu, ubabe na uwashaji moto wa vita. Katika hali kama hiyo, itawezekanaje kuleta mfungamano baina ya dini na siasa? Hapana shaka yoyote kuwa kutokana na ufahamu tulio nao juu ya watawala madhalimu na madikteta tuwao nao, fikra ya kutenganisha dini na siasa itakuwa na mantiki na itakubalika kikamilifu. Lakini kama tutautafakari ulimwengu wa siasa unaozungumziwa na Quran na Uislamu wa asili tutabaini kuwa mfungamano wa dini na siasa ni kitu kisichoweza na kisichopasa kutenganishwa, kwa maana kwamba ulimwengu wa siasa unaotokana na viwili hivyo unajengwa juu ya msingi wa uadilifu, uhuru wa kweli, udugu usawa, na upendo kwa watu ni ulimwengu ambao ndani yake utamaduni wa waja safi na maadili mema ndivyo vinavyotawala katika jamii. Abdullah Ibn Abbas anasimulia kuwa katika zama za ukhalifa wa Imamu Ali alaihi salam ambapo hatamu za uongozi wa ulimwengu wa kiislamu zilikuwa mikononi mwa mtukufu huyo Siku moja alikwenda kwa Imamu Ali akamkuta anashona kiatu chake kilichokuwa kimefumuka, akapigwa na mshangao kumwona anafanya hivyo. Amirul Mu'minin Ali alayhi ssalam akamuuliza Ibnu Abbas, uonavyo wewe kiatu hiki kina thamani gani? Ibnu Abasi akasema hakina thamani yoyote. Imamu Ali akamwambia, thamani ya kiatu hiki kilichofumuka na kuchakaa ni kubwa zaidi kwangu mimi kuliko kuongoza utawala juu yenu, isipokuwa kama kwa kuongoza huko nitasimamisha uadilifu, nitatetea haki zilizoporwa, au kuiondoa batili. Lakini mbali na hilo, baada ya wale walioongoza mpango wa Sakifa kumweka yeye kando ya nafasi yake halisi ya uongozi wa jamii na kuamua wao kushika hatamu za madaraka, ilipofika hatua ya akthari ya watu katika jamii ya wa Waislamu kuchoshwa na utendaji wa waliokuwa na uchu wa madaraka na wakaamua kumkimbilia yeye Ali alayhi ssalam, na kumbai, mtukufu huyo aliwatolea hotuba iliyobainisha na kuonyesha kwamba katika siasa za Uislamu wa asili suala la kugombea madaraka halina nafasi yoyote, na lengo kuu la mtu kukubali kubeba dhima ya uongozi na madaraka katika jamii ya Kiislamu ni kuwatumikia na kuwapigania haki zao wale wanaonyongeshwa katika hotuba yake hiyo, Imamu Ali alaihi ssalam aliwaeleza watu sababu ya kukubali kubeba dhima ya uongozi wakati huo kwa kusema, kama isingelikuwa umati mkubwa wa watu waliohudhuria na kujitokeza kwao kulikotimiza dhima kwangu na kama ningekuwa na udhuru wa kutoa na laiti isingekuwa kwamba Mwenyezi Mungu amechukua ahadi kwa, kwa maulamaa kwamba wasinyamazie ulafi wa madhalimu na kiu ya waonevu, ningeliziacha hatamu za ukhalifa na kujiweka kando kama siku ya mwanzo nilipofumbia macho haki yangu ya kisheria kwa ajili ya kulinda Uislamu na umoja wa umma wa Kiislamu. Lakini licha ya utaalamishaji na ueleweshaji wote huo, kundi moja la watu waliokuwa na uono finyu na ukereketwa wa kijazba wa dini, wakiamini kwamba dini na siasa hazitangamani, wakitilia shaka ulazima wa kuunda utawala wa Kiislamu, na wakidhani kwamba inawezekana kutekeleza sheria na hukumu za Kiislamu pasina kuasisi utawala wa kidini. Katika kuwajibu watu hao na kuvunja mtazamo wa upotofu, Imamu Ali alayhi salam aliwaambia: ni sawa kwamba utawala hasa ni wa Mwenyezi Mungu, lakini inapasa sheria za Mwenyezi Mungu zitekelezwe na waja wema, na kwa upande mwingine, akili inahukumu kuwa watu wanahitaji kuwa na kiongozi awe mzuri au mbaya, kwa sababu ni kwa kuwepo utawala ndipo aliye muumini na mshika dini huweza kufanya anayokusudia kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, aliyekufuru naye hupata kufaidika na dunia yake. Masuala ya jamii huweza kuendeshwa na utawala, kwa kodi kukusanywa, kupambana na adui na amani na haki ya mnyonge kupatikana na kuchukuliwa kwa mwenye nguvu mpaka uwema wapate utulivu. Sifa nyingine ya kipekee ya siasa halisi ya Kiislamu na kidini ni kwamba kinyume na wale ambao mwelekeo wao ni wa kutowahesabia wananchi kuwa na haki yoyote na kuwafanya kama watumwa ili kuweza kulinda masilahi yao yaliyo dhidi ya ubinadamu. Katika mfumo wa utawala wa Kiislamu kuna haki za baina ya pande mbili, yaani wananchi na viongozi wa jamii, ambazo lazima zitekelezwe kwa manufaa ya pande hizo. Kuhusiana na nukta hii pia, Imamu Ali alaihi ssalam amesema kila pale umma unapochunga haki za utawala na utawala nao ukachunga haki za watu, hapo ndipo haki inapotawala katika jamii ya watu. Ni wakati huo ndipo misingi ya dini inapokuwa imara. Ni hapo ndipo ishara na athari za uadilifu zinapodhihiri na kuonekana bila upotoshaji wa aina yoyote, na ni katika hali hiyo ndipo mila na desturi zinapofuata mkondo wake sahihi, mazingira na zama zinapovutia na kupendeza, na adui anapovunjika moyo na kupoteza matumaini kwa kutoitazama kwa uchu na tamaa jamii ya aina hiyo iliyo imara na madhubuti kwa kila hali, mojawapo ya mambo muhimu zaidi yanayotoa msukumo wa utekelezaji wa haki za baina wa ya wananchi na utawala ni viongozi kutolitazama suala la kushika madaraka kama fursa kwao, kwani wakiwa na mtazamo huo watakengeuka mkondo wa utekelezaji haki na haki za watu katika jamii zitapondwa na kukiukwa tu. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana katika barua yake kwa liwali wa Azerbaijan, Imamu Ali alaihi ssalam aliandika hivi: usije ukadhani kama mamlaka uliyokabidhiwa ni mawindo uliyoyatia mkononi. Hiyo ni amana iliyokabidhiwa kwako na kwa walio juu yako inayotaka uchunge haki za watu na wala usiamiliane na watu kwa mabavu na kwa ubaya. Na kwa barua hiyo ya tano ya Nahjul Balagha, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 45 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 46 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Ulimwengu wa michezo: timu 32, mechi 64, siku 28, na lakini kombe ni moja. Nani atalitoa? Hujambo msikilizaji mpendwa, na atumai huna neno. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika sehemu mbalimbali duniani, hususan dondoo za kombe la dunia la FIFA huko nchini Qatar na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Fainali za kombe la dunia zimeanza kutifua mavumbi nchini Qatar, huku sherehe za ufunguzi wa mashindano hayo makubwa zaidi ya soka duniani zikifanyika Jumapili kwa mbwembwe, mikogo na mashamushamu aina yake. Mwigizaji maarufu wa sekta ya filamu ya Hollywood Morgan Freeman ni miongoni mwa shakhsia walioshiriki katika hafla hizo ambazo zilikuwa za kufana. Hata hivyo, kilichovutia zaidi ni kufunguliwa kwa mashindano hayo kwa kisomo cha Qurani tukufu na hususan aya inayozungumzia hasili ya mwanadamu na sababu za wanadamu kuwekwa katika makabila na mataifa tofauti: ya ayyuhan nasu inna khalaqnakum min dhakarin wa untha waja'alnakum shu'uban wa qabaila lita'arafu Inna akramakum We we we were were raised to believe that we were scattered on this this earth as nations and and tribes so so we could learn from each other and find beauty in in our differences. I can see it. What unites us here in this moment is so much greater than what divides us. Mwenyeji Qatar imekuwa chini ya ukosoaji na mashinikizo makubwa ya wa magharibi kwa zaidi ya muongo mmoja sasa tangu baada ya kuteuliwa kuandaa fainali hizo. Siku moja kabla ya ufunguzi huo, rais wa shirikisho la soka duniani FIFA alipuuzilia mbali mashinikizo ya kutaka kuruhusiwa pombe viwanjani wakati wa fainali hizo. Gianni Infantino, katika kikao na waandishi wa habari jijini Doha Jumamosi kabla ya kuanza fainali hizo, alisema I think binafsi naamini kwamba ukikosa kunywa bia kwa masaa matatu kwa siku hautakufa. Hii ni kwa kuzingatia kwamba sheria hii inatekelezwa pia katika nchi za Ufaransa, Uhispania, Ureno na hata Scotland. Baada ya serikali ya Qatar kutangaza kuwa haituruhusu vileo uwanjani wakati wa mechi za kombe la dunia nchini humo, nchi za magharibi zililalamika na kukosoa vikali msimamo huo. Bosi wa FIFA ameunga mkono msimamo huo wa serikali ya Doha na kusisitiza kuwa hakuna dharura yoyote ya kulewa wakati wa mashindano hayo makubwa zaidi ya soka duniani. Shirikisho la kimataifa la kandanda limesema halitaruhusu mashabiki wa soka wauziwe pombe ndani na nje ya viwanja vyote vinane vitakavyoshuhudia mechi hizo za kombe la dunia nchini Qatar. Tayari kampuni ya pombe ya Badwazer ya Marekani ilikuwa imeweka vibanda vya kuuzia vileo nje ya viwanja hivyo. Kabla ya hapo, Gianni Infantino aliandikia barua mashirikisho ya soka ya timu 32 zinazoshiriki kombe la dunia akiataka yajiepushe na masuala ya siasa katika fainali hizo. Baadhi ya nchi za magharibi zilikuwa zinataka kutumia majukwaa ya mashindano hayo kupigia debe masuala ya ufuska kama ubaradhuli na no ushoga huku zingine zikishinikiza kuondolewa timu ya taifa ya soka ya Iran kwenye fainali hizo na eti nafasi yake ichukuliwe na Ukraine kwa kisingizio cha matukio yanayoshuhudiwa hapa nchini kwa sasa. Kadhalika, rais wa shirikisho la soka duniani amezishambulia nchi za magharibi zinazoiandama Qatar eti kwa rekodi yake ya haki za binadamu, akisema hatua inayochukuliwa na wakoswaji ni ya kinafiki. Katika mkutano huo na waandishi wa habari, Infantino alisema yanayosemwa na nchi za magharibi kuhusu rekodi ya haki za binadamu nchini Qatar ni unafiki wa hali ya juu na kuongeza kuwa na hapa na nukuu, kila mtu anapaswa kuwa huru kumuunga mkono mtu au kundi lolote analotaka. Amesema nchi za Ulaya zinapaswa kuomba radhi kwa vitendo vyao viovu dhidi ya jamii ya wanadamu katika kipindi chote cha historia of of was, was histor that we have to make the best out of it, and we have to make the best World Cup ever. I think for what we Europeans have been doing in the last 3,000 years around the world, we should be apologizing for the next 3,000 years before starting to give moral lessons. Qatar mbali na kutumia jukwaa hilo kueneza mafundisho ya Kiislamu lakini imeharamisha mahusiano ya kingono baina ya watu wenye jinsia moja na watakaokutwa na hatia huenda wakafungwa hadi miaka mitatu. Jela tusalii huko Qatar, ambapo nahodha wa timu ya taifa ya kandanda ya Iran katika kombe la dunia amesema vyombo vya habari vya Uingereza vimeanzisha mchezo wa vita vya kisaikolojia sambamba na kukaribia mechi kati ya timu hiyo na Iran. Timu ya taifa ya soka ya Iran imepangwa pamoja na Uingereza, Wales na Marekani katika kundi B la kombe la dunia la Qatar. Iran imecheza mechi yake ya kwanza dhidi ya uingereza Jumatatu. Alireza Jahanbakhsh, nahodha wa timu ya taifa soka Iran, ameeleza hayo alipojibu swali la mwandishi wa habari aliyedadisi kuhusu hali ya siku hizi ndani ya Iran na kama matukio hayo yatakuwa na athari katika maandalizi ya timu ya taifa ya soka Iran, ambapo amesema hashangai kuulizwa swali hilo na kwamba kila mmoja wao anasubiri kuulizwa swali kama hilo. Jahanbakhsh ameeleza kuwa kuna uwezekano mwandishi aliulizwa swali hilo anatoka vyombo vya habari vya Uingereza, na akaongeza kwamba kama Iran na Uingereza zisingekuwa katika kundi moja, swali hilo lisingeulizwa. Niendelee kukupa dondoo zaidi za kombe la dunia la FIFA. Kati ya washiriki 32 wa kombe la dunia mwaka huu, Black Stars ya Ghana ndicho kikosi kinachojivunia wanasoka wenye umri mdogo zaidi wastani wa miaka 24.7, mbele ya Marekani miaka 25.2, Ecuador miaka 25.5 na Uhispania miaka 25.6. Mabingwa hao mara nne wa kombe la Afrika walikosa kunogesha fainali za mwaka 2018 nchini Urusi baada ya kudenguliwa kwenye hatua ya makundi mnamo mwaka 2014 nchini Brazil. Hii ni mara ya tano kwa Ghana wanaoshikilia nafasi ya 61 ya kimataifa kushiriki kombe la dunia. Ni mataifa matatu pekee kutoka Afrika ambayo yamewahi kutinga robo fainali za kombe la dunia ambazo ni Cameroon mwaka 1990, Senegal mwaka 2002, na Ghana mwaka 2010. Mbali na Ghana, timu nyingine zinazoliwakilisha bara Afrika katika fainali za mwaka huu ni Senegal, Tunisia na Cameroon. Siku ya Jumapili, mwenyeji Qatar ilishuka dimbani kuvaana na Ecuador katika mchuano wa kwanza kabisa wa fainali za mwaka huu katika uwanja wa Al Bayt Al Khor. Hata hivyo mwenyeji alidhalilishwa kwa kulishwa magoli mawili bila jibu kwenye mechi hiyo ya kundi A mbele ya makumi ya maelfu ya mashabiki wao. Mabao ya Ecuador yalifungwa na nahodha Enner Valencia anayekipiga katika klabu ya Fenerbahce ya ligi kuu ya Uturuki. Na ni kudokeze tu kwamba, mpenzi msikilizaji, aghalabu ya vyombo vya habari vya Magharibi, hususan vya Uingereza, vimekosolewa vikali kwenye mitandao ya kijamii kwa kukataa kupeperusha hafla za ufunguzi wa mashindano hayo. Watumiaji wa mitandao ya kijamii wamesema hatua hiyo inaonyesha chuki za kidini na kibaguzi za wa magharibi dhidi ya jamii nyingine za duniani. Miongoni mwa watu mashuhuri duniani waliohudhuria ufunguzi huo ni marais Paul Kagame wa Rwanda, George Weah wa Liberia, Macky Sall wa Senegal, Rajab Tayyip Erdogan wa Uturuki, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, mbali na wafalme na wanawafalme wa akthari ya nchi za Kiarabu. na tunatamatisha kwa mkusanyiko wa matukio ya michezo na wanamichezo wa Iran ndani ya siku saba zilizopita, timu ya taifa ya soka ya vijana wa Iran wenye chini ya miaka kumi na nne imeiboka mshindi wa pili katika mashindano ya muungano wa soka wa Asia ya kati kwa kifupi kafa Hii ni kutokana na tofauti ya goli na pia baada ya kuambulia pointi sita, nusu ya alama ilizokusanya bingwa wa mashindano hayo Tajikistan. Mbali na hayo timu ya taifa ya soka ya Iran siku ya Jumatano ilikubali kichapo cha mabao mawili kwa mtungi katika mchuano wa kirafiki wa kujiandaa kwa fainali za kombe la dunia dhidi ya Tunisia. Kikosi hicho cha mkufunzi Carlos Queiroz kimeshinda mechi mbili za kirafiki za kujipima nguvu kabla ya kombe la dunia dhidi ya Nikaragua na Uruguay huku ikilazimishwa sare ya moja kwa moja na Senegal. Katika hatua nyingine, timu ya taifa ya soka ya wanawake ya jamhuri ya kiislami ya Iran imelazimishwa sare ya bao moja kwa moja na Belarus katika mchuano wa kirafiki Jumanne iliyopita. Zahra Ghambari aliifungia Iran kabla ya kuenda mapumzikoni, huku foadi wa Belarus Karina Olkhovik akifanya mambo kuwa sawa binsawa na timu ya taifa ya soka ya vipofu ya Iran imemaliza katika nafasi ya nne kwenye mashindano ya kimataifa ya mchezo huo ya mwaka huu baada ya kuibamiza Japan mabao manne kwa matatu katika upigaji matuta kufuatia sare tasa katika dakika 90 za ada na za nyongeza. Chambela hicho vijana, mambo ni mengi, lakini muda mchache, mpenzi msikilizaji, natia kikomo kufikia hapo, na hadi juma lijalo, panapo majalo yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 26 mfungo wa saba Rabiu Thani mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 21 Novemba mwaka 2022. Miaka 239 iliyopita katika siku kama hii ya leo, tarehe 21 Novemba mwaka 1783, kwa mara ya kwanza katika historia ya jitihada za mwanadamu za kupaa angani, puto lilitumwa angani. Puto hilo lilikuwa limepandwa na watu wawili, mmoja akiwa mwanafizikia wa Ufaransa aliyejulikana kwa jina la Pilatre de Lozier. Tangu alipokuwa masomoni, de Lozier alikuwa akifikiria kutengeneza uwezo wa kupaa angani na kwa kutengeneza puto hilo, mwanafizikia huyo akawa amefanikiwa kuruka angani. Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita Boutros Boutros Ghali alichaguliwa kuwa katibu mkuu wa sita wa Umoja wa Mataifa. Butros Ghali alizaliwa mwaka 1922 katika familia ya Kikristo kwenye mji mkuu wa Misri, Cairo. Baada ya kumaliza masomo yake, Butros Ghali alianza kufundisha katika chuo kikuu cha sayansi ya siasa cha Cairo. Mwanadiplomasia huyo ndiye aliyemshawishi na kumshajiisha Anwar Sadat, rais wa zamani wa Misri, kutia saini mkataba wa Camp David mwaka 1978 na katika kutambua rasmi utawala ghasibu wa Israeli. Katika siku kama hii ya leo miaka 27 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 21 Novemba 1995 makubaliano ya amani ya Bosnia yaliyojulikana kwa jina la makubaliano ya amani ya Dayton yalitiwa saini. Makubaliano hayo ambayo yalifanyika kwa mashinikizo ya viongozi wa Marekani tarehe 21 Novemba 1995 yalisainiwa na marais wa wakati huo wa Bosnia Herzegovina, Serbia na Kroatia. Mafanikio pekee ya makubaliano hayo kwa upande wa Waislamu yalikuwa kuhitimishwa mauaji ya kinyama yaliyokuwa yakifanywa na Waserbia. Zaidi ya Waislamu laki moja waliuawa kwa umati katika vita vya Bosnia Herzegovina, na siku kama ya leo tarehe 21 Novemba imetangazwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuwa ni siku ya kimataifa ya televisheni. Lengo la Umoja wa Mataifa la kuainisha siku hii, lilikuwa kuwekwa mabadilishano ya vipindi vya runinga, hususan vipindi vinavyotayarishwa kwa lengo la kueneza amani, ustawi wa kijamii na kiuchumi, na kuimarisha masuala ya kiutamaduni katika jamii ya mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi amesema kushika nafasi ya kwanza katika eneo na ya kumi na tano duniani katika uga wa afya na tiba na ishara na kielelezo cha maendeleo na ustawi wa nchi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo leo alipotembelea Wizara ya Afya, Tiba na Mafunzo ya Utabibu, katika kikao cha tume ya usimamizi wa vyombo vya utendaji nchini, na baada ya kusikiliza ripoti ya waziri na manaibu waziri kuhusu utendaji wa mwaka mmoja wa wizara hiyo, Sayyid Ibrahim Raisi aliongezea kwa kusema, chuki ya maadui inatokana na mafanikio hayo makubwa yaliyopatikana Wanachama wa genge moja la kigaidi wameshambulia kambi ya jeshi na mji mmoja huko kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua idadi kubwa raia na maafisa usalama. Mashabiki wa soka wa nchi za kiarabu wamekataa kuzungumza na waandishi wa habari wa mashirika ya utawala haramu wa Israeli nchini Qatar kuna kufanyika fainali za kombe la dunia za mwaka huo elfu mbili na ishirini na mbili kuonyesha upinzani wao wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala huo bandia unaozikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Duru ya ishirini ya mashindano kima ya kimataifa ya Qurani tukufu iliyoanza Ijumaa iliyopita katika mji mkuu wa rashi ya Moscow imemalizika huku washindi wakitangazwa na kutunzwa. Na kwa muhtasari huo habari za dunia. Ya wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi ahadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni usiku mwema, alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio tayaraib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903506 5487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.