Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al humaza, aya ya kwanza, mpaka ya tisa. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wa mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha, bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo Hutama? ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake, kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahrahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kinachosema Russia na China zapinga azimio la bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki dhidi ya Iran. Baada ya kusikiliza uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi chetu cha kwanza uh, kinachoelezea uh, maisha na wasifu wa maulama wakubwa wa madhehebu ya Shia na huduma zao katika dini tukufu ya Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Afrika Wiki Hii ambacho kama kawaida kinakuletea dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama kawaida, na matangazo yetu usiku wa leo ya yatahitimishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia. Saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatollah Ali Khamenei, amesema lengo kuu la wachochezi wa, wa machafuko ya karibuni hapa nchini ni kuliingiza taifa la Irani katika medani ya kugombana wao kwa wao. Shirika la wakimbizi la kuhudumia Uh, watu waliokimbia makazi yao limesema wakimbizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wasilazimishwe kurejea mashariki mwa nchi hiyo. Watunisia wamefanya maandamano wa makubwa mbele ya ukumbi wa mkutano wa nchi zinazozungumza kifaransa, francophone. Na Interpol imetoa kibali cha kukamatwa Isabela dos Santos, binti wa rais wa zamani wa Angola. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei amesema lengo kuu la wachochezi wa, wa machafuko ya hivi karibuni ni kuliingiza taifa la Irani katika medani na kuongeza kwamba machafuko hayo bila shaka yatakomeshwa na taifa litaendelea kusonga mbele kwa nguvu zake zote na kwa nguvu na ari kubwa zaidi katika manyanja za maendeleo. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Ali Khamenei ameyasema hayo leo Jumamosi katika kikao cha watu wa Isfahan waliokwenda kuonana naye na kaongeza kwamba matukio haya jinai na uharibifu unaoleta matatizo kwa watu na wafanya biashara, unaleta matatizo na uharibifu kwa watu wanaofanya biashara, lakini wale walio mstari wa mbele na nyuma ya pazia ya shari na maovu haya ni watu duni, na hivyo hawawezi kudhuru mfumo Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema tatizo kubwa la uistikbari kuhusu jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kwamba iwapo mfumo huu wa Kiislamu utaendelea na kuonekana duniani, basi mantiki ya demokrasia ya kiliberali katika ulimwengu wa Magharibi itabatilika. Ayatollah Ali Khamenei amesisitiza kwamba kwa sababu ya hasira na ghadhabu hiyo, watawala wa Marekani na nchi za Ulaya wanaingia uwanjani kwa njia zote zinazowezekana lakini hawawezi kufanya lolote lenye madhara, kwani hawakuweza kulifanyia hivyo taifa hapo awali na pia hawataweza kulifanyia hivyo katika siku zijazo. Ayatollah Ali Khamenei ameashiria ujanja wa wa Magharibi wanavyotumia jina la uhuru na demokrasia dhidi ya uhuru na demokrasia yenyewe katika nchi nyingine na kuongeza kwamba nchi ya Afghanistan ni mfano wa karibuni na wawazi ambapo Wamarekani walifanya shambulio la kijeshi katika nchi hiyo chini ya kisingizio cha serikali kutokuwa na wananchi. Lakini baada ya miaka ishirini ya uhalifu na uporaji, serikali hiyo hiyo waliotangaza kwamba wanataka kuiondoa madarakani imerejea tena madarakani, huku Wamarekani wakiondoka nchini Afghanistani kwa fedheha. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwamba katika makabiliano ya kimsingi ya Irani na madola ya kibeberu Marekani iko mstari wa mbele na Ulaya iko nyuma ya Marekani. Akaongeza kwamba katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini marais wote wa Marekani, wakiwemo wa Demokrat kama Clinton na Obama na hali kadhalika wa Republican kama Reagan na Bush, kama mbwa wenye kichaa hadi rais wa sasa ambaye hana ufahamu, wanadai wanataka kulikomboa wa taifa la Iran, wote wamesimama dhidi ya jamhuri ya Kiislamu na wamekuwa wakiomba msaada wa kila aliye na uwezo kuwasaidia, ukiwemo utawala wa kizayuni wa Israel kama mbwa wao aliyefungwa mnyororo, na pia baadhi ya nchi za eneo la magharibi mwa Asia. Ayatollah Khamenei amesema uwezo wa kutumia fursa ya vitisho ni dhati ya asili ya taifa lenye imani na kuongeza kwamba historia ya wananchi wa Iran katika kuibua fursa kuanzia zama za kujihami kutakatifu hadi hii leo kumewafanya maadui watambue kwamba kila wanapotaka kutumia nguvu za kijeshi, taifa la Iran haliwezi kushindwa hata kidogo. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje ya Iran, Nasser Kanaani, amelaani uamuzi wa hivi karibuni wa Marekani wa vikwazo vinavyolenga shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB na televisheni ya Press akisema ni ukiukaji wa haki za taifa la Iran. Katika ujumbe wake kupitia Twitter siku ya Ijumaa ya jana, Kanaani alisema vikwazo vinakuja wakati vyombo vya habari vya kigeni vinavyopinga Iran viko huru kuzua machafuko ndani ya Iran kupitia kampeni za kipropaganda kuhusu mitandao ya kigaidi na vyombo vya habari kufanya maovu dhidi ya taifa la Iran. Na kuwekewa vikwazo IRIB na Press TV ili kuzuia mitazamo ya Irani kufika kote duniani, amesema ni mwendelezo wa utawala wa Marekani wa ukiukaji wa haki za taifa la Iran. Hakuna mwisho kwa uhalifu wa baadhi ya nchi dhidi ya mataifa huru na serikali zinazojitawala, ameongeza Kanaani zikichambuliwa kama juhudi zinazolenga kuzuia uhuru wa kusema na mitazamo mbadala. Vikwazo hivyo kwa vyombo vya habari vya Iran vimekuja huku Press TV ikiwa imefanikiwa kusambaratisha propaganda na habari feki za vyombo vya habari vya magharibi kuhusu ghasia za hivi karibuni zinazochochewa na baadhi ya nchi za magharibi. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi limerejea wito wake wa kupiga marufuku kulazimishwa wasaka hifadhi kurudi makwao nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni pamoja na wale wanaotafuta hifadhi ambao madai yao yamekataliwa katika majimbo ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri. Katika mkutano wake na waandishi wa habari mjini Jiniva, Uswisi hii leo, mkurugenzi wa ulinzi wa kimataifa wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, Elizabeth Tan, amesema wanaotoa wito kwa serikali kuwashughulikia watu hao kama wakimbizi na waruhusiwe kuingia maeneo wanayoomba hifadhi kwa mujibu wa mkataba wa OAU wa mwaka 1969 unaosimamia masuala maalumu ya matatizo ya wakimbizi barani Afrika. Bitan amesema watu wengi wanaokimbia machafuko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuna uwezekano mkubwa wamekidhi vigezo vya mkataba wa 1951 wa hali ya wakimbizi. Mataifa yana wajibu wa kisheria na kimaadili kuwaruhusu wale wanaokimbia migogoro inayoendelea kutafuta usalama, kupewa hifadhi kwa mujibu wa mkataba wa OAU wa 1969 na kama inavyotumika Chini ya mkataba wa wakimbizi wa 1951 na kutowarudisha na wakimbizi makwao kwa lazima. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa limesema ushauri wanaotoa dhidi ya wasaka hifadhi kulazimishwa kurejea makwao katika majimbo ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo utaendelea kutumika hadi pale hali itakapoimarika vya kutosha ili ilikuruhusu wakimbizi kurudi makwao kwa salama na heshima kamili. Shirika hilo pia limeeleza wasiwasi wake kuhusu kuongezeka mashambulizi dhidi ya raia ikiwa ni pamoja na wale wanaoishi katika kambi za wakimbizi wa ndani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tangu tarehe 20 Oktoba, watu laki moja na elfu 88 wamekimbia makazi yao kutokana na mapigano yanayoendelea kati ya kundi la waasi la M23 na jeshi la serikali ya Kongo. Hata kabla ya ongezeko la hivi karibuni la watu kuhama, takriban Wakongo milioni 5.6 walikuwa wakimbizi wa ndani. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Polisi wa Tunisia wamerusha vitoa wa machozi kuwatawanya waandamanaji katika mji wa Zarsis waliokuwa wakijaribu kufika katika kisiwa cha Jerba ambako viongozi wa nchi zinazozungumza Kifaransa francophone wanakutana hii leo. Maandamano yanaendelea kwa wiki kadhaa sasa huko Zarzis, mji ambao unaunganishwa na Jebra kwa daraja refu, kufuatia vifo vya watu wa eneo hilo katika ajali za meli za wahamiaji. Rais wa Tunisia Kai Said Jumamosi alimkaribisha Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na viongozi wengine mjini Jebra, Jerba baada ya wazi mawaziri wao wa mambo ya nje kukutana katika kisiwa hicho jana Ijumaa. Tulitaka kuandamana na kutoa sauti zetu huko Jerba, lakini majibu ya mamlaka yalikuwa ya kutumia nguvu na kutukandamiza, amesema Salim Zuraidat, miongoni mwa watu waliokuwa wakiandamana kupinga mkutano huo Zardat ambaye uh, ni mmoja wa jamaa wa watu kutoka eneo za, la Zarsis ambao walikufa maji wiki kadhaa zilizopita katika mojawapo ya ajali nyingi za meli za wahamiaji waliokuwa wanapanga kuvuka bahari ya Mediterania kuelekea Ulaya alikuwa miongoni mwa watu wanaopinga mkutano um, wa frankofon kufanyika kisiwani humo walianza kuandamana mjini Zarzis kwa kile walichokiona kuwa ni hatua ya serikali ya kupuuza maafa hayo ikiwa ni pamoja na kushindwa kupeleka boti kutafuta miili ya walioghariki majini. Maandamano yamekuwa yakifanyika mara kwa mara nchini Tunisia kupinga hatua ya rais Kais Saied kuchukua madaraka kamili mwaka jana. Waandamanaji pia wamekuwa wakilalamikia ukosefu wa chakula, mafuta na uingiliaji wa madola ya kigeni, hasa Ufaransa katika masuala ya ndani ya Tunisia. Na polisi wa kimataifa Interpol uh, wametoa kibali cha kukamatwa kwa bilionea wa Angola ambaye pia ni binti wa rais wa zamani wa nchi hiyo Isabela dos Santos. Shirika la habari la Lusa la Ureno likinukuu duru rasmi limesema kibali cha Interpol kilitolewa baada ya uendesha mashtaka wa Angola kuliomba shirika hilo kumtafuta, kumkamata na kumrejesha nchini humo, dos Santos. Taarifa zinasema Dos Santos mwenye umri wa miaka 49 anatafutwa kwa makosa mbalimbali yakiwemo ya, ya utakatishaji fedha, utapeli na kutumia vibaya mamlaka. Amekabiliwa na tuhuma za rushwa kwa miaka mingi, ikiwa ni pamoja na madai ya Angola mwaka 2020 kwamba yeye na mumewe walikuwa wametoa dola bilioni moja katika fedha za serikali kwa makampuni ambayo walikuwa na hisa wakati wa urais wa baba yake ikiwa ni pamoja na kampuni kubwa ya mafuta ya Sonangol. Isabela Dos Santos mara kwa mara amekana na kuhusika na makosa hayo, kulingana na Lusa. Hati ya kukamatwa inasema mfanya biashara huyo mara nyingi yuko Ureno, Uingereza na Umoja wa Falme za Kiarabu. Baba yake Isabela Dos Santos, Jose Eduardo Dos Santos, alifariki dunia Julai mwaka huu baada ya kutawala Angola kwa takriban miongo minne hadi mwaka 2017. wakati mmoja Isabela dos Santos aliwahi kutajwa kuwa mwanamke tajiri zaidi barani Afrika huku utajiri wake ukikadiriwa kuwa dola bilioni tatu na nusu. na nusu na huu wapenzi wasikilizaji ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho: Rasia na China zapinga azimio la bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki dhidi ya Iran. Azimio jipya la bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA dhidi ya miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran kwa malengo ya amani limepasishwa, ambapo limetuma ujumbe ulio wazi kufuatia kupungua kwa kura za nchi zilizounga mkono azimio hilo licha ya mashinikizo mapya ya kisiasa ya Marekani na troika ya Ulaya dhidi ya Iran. Katika kura zilizopigwa juzi ya Alhamisi, nchi 26 zilipiga kura ya ndio zikiunga mkono azimio dhidi ya Iran. Nchi tano hazikupiga kura na nchi mbili yani Rusia na China zilipiga kura ya hapana. Hata hivyo, ukichukua matokeo baada ya upigaji kura ukilinganisha na azimio kama hilo la mwezi Juni mwaka huu, tunashuhudia uhakika mwingine wa mambo. Katika azimio lililopita, mbali na Rusia na China ambazo zilipinga nchi thelathini zilipiga kura ya ndio na tatu hazikupiga kura katika uga huo. Kwa mujibu wa weledi wa mambo, kura za ndio zilizopigwa kwa azimio hilo jipya ambazo zinatambuliwa kama zisizo na dharura na zisizo na sababu zimepungua kwa asilimia kumi na moja. Mikhail Ulianov, mwakilishi wa Rasia katika wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, ametaja hatua hiyo ya troka ya Ulaya na Marekani dhidi ya Iran kuwa isiyojenga na isiyofaa, na kusema bila ya kuzingatia msukumo wa pande zilizoandaa azimio hilo limesababisha kuwa ngumu zaidi hali ya mambo kuhusu masuala ya usalama na mazungumzo ya Viena juu ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA, na ndiyo maana Rasia ikapiga kura ya kulipinga azimio hilo mjadala wa kuwasilisha azimio dhidi ya Iran ulianza kujadiliwa katika kikao cha bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki wiki jana, ambapo Rafael Grossi mkurugenzi mkuu wa wakala huo alitoa madai ya kutopatiwa ufumbuzi hitilafu zilizopo kati ya wakala huo na Iran kuhusu masuala ya usalama. Marekani na troika ya Ulaya ndizo zilizosambaza rasimu ya azimio hilo kwa nchi wanachama. Azimio hilo limekariri madai mazito kuhusu kupatikana mada za nyuklia katika maeneo matatu ya Iran na kubainisha kwamba ni jambo la dharura kwa Iran kushirikiana na wakala huo. Azimio hilo pia limeitaka Iran itoe maelezo ya kiufundi yenye mashiko bila ya kuchelewa kuhusu madai yaliyotolewa na pia iandae mazingira ya kufikiwa taasisi na zana hizo kwa ajili ya kukusanywa sampuli. Hatua hii dhidi ya Iran imechukuliwa huku Tehran ikiwa tayari imekubali wakaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati watumiki wafanye safari hapa nchini mwezi huu ili kutembelea taasisi zake za nyuklia na kuchunguza madai ya kutopatikana mada za urani katika maeneo matatu ya nyuklia hapa nchini au kupatikana mada za urani katika maeneo matatu ya nyuklia hapa nchini. Grosi amekuwa akitoa madai tokea miaka mitatu iliyopita kuhusu kile alichokiita shughuli za nyuklia ambazo hazijatangazwa katika maeneo mbalimbali nchini Iran. Madai hayo kwa mara ya kwanza yalitolewa na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, na kisha yakavaliwa njuga na kuchochewa na vyombo vya habari na wapatanishi wa Magharibi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa upande wake imepinga madai hayo na kusisitiza kwamba wakala wa kimataifa wa nishati atomiki haupaswi kutoa hukumu kwa kutegemea nyaraka za uzushi za utawala wa kizayuni wa Israel ambazo hupatiwa taasisi hiyo kwa malengo maalum ya kisiasa. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu Ni wasaa na wakati mwingine, wapenzi wasikilizaji, wa kujiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, kipindi ambacho hutupia jicho historia ya maulama na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kwa wale ambao ni wafuatiliaji wa kipindi hiki, bila shaka wanakumbuka kuwa juma lililopita tulianza kumzungumzia Ayatullahi Muhammad Hasan bin Bakir mashuhuri kwa lakabu ya Sahibu Ljawahir, ambaye ni mmoja maulama wa maulama wakubwa aliyekuwa na kipaji cha aina yake katika karne ya 13 Hijiria na ambaye alichukua jukumu la umarja wa kishia katika zama hizo akiwa na sifa na ustahiki kamili. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 57 kitaendelea na maudhui hii kweni nami ahadi mwisho wa dakika hizi chache kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo. Umashuhuri mkubwa wa Sheikh Muhammad Hassan Najafi unatokana na kitabu alichokiandika cha Jawahir Lkalam. Kitabu hiki, kama tulivyoashiria juma lililopita, kimemfanya mwanazuoni huyu aondokee kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Sahibuljawahir. Licha ya kupita miaka mingi, lakini kitabu cha Jawahir Lkalam kingali kinahesabiwa kuwa moja ya vyanzo muhimu kabisa na visivyo na mithili vya wanazuoni wa taaluma ya fikhi. Kwa hakika, Swahibu Ljawahir alikuwa na taathira ali na hali ya juu katika kuhuisha taaluma za fikhi ya asili ya Kishia, kiasi kwamba mafakihi watajika waliokuja baada yake kama Imam Ruhullah Khomeini rahmatullahi alaihi, mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran walitambulisha fikihi asili ya Shia kupitia fikihi ya Jawahir. Fikihi ya Jawahir inaashiria mbinu ya kifikihi ambayo inafungamana kikamilifu na misingi na kanuni za fikihi, na wakati huo huo inatoa majibu kwa masuala mapya ya kijamii yanayoibuka katika nyanja mbalimbali za mtu binafsi na kijamii kwa ujumla kwa kuegemea misingi na kanuni hizo hizo, usulu lfiqhi, kwa maana ya misingi na kanuni ambazo fakihi na mwanazuoni wa fiqhi kwa kutumia elimu hiyo anaweza kunyambua hukumu na sheria za dini kutoka katika vyanzo vyake vikuu, yaani Qurani tukufu na hadithi. Sehemu ya kanuni hizo ni kanuni za kiakili na kimantiki na sehemu nyingine ya kanuni hizo zimebainishwa na kuwekwa wazi katika aya za Qur'ani tukufu pamoja na hadithi. Mafakihi au wanazuoni wa elimu ya fiqhi wa kishia wanasisitiza juu ya kutumia misingi na kanuni hizi, na wanaamini kwamba kama fakihi ataachana na misingi na kanuni hizi kisha akataka kufanya utoaji na unyambuzi wa hukumu za dini kutoka katika aya za Qurani tukufu na hadithi, kuna uwezekano wa kufanya hilo kwa utashi wake na hata pengine kukengeuka katika nadharia zake. Wanazuoni wa elimu ya fikihi wa kishia wanaamini kuwa upuuzaji wa namna hii ni hatari kubwa kwa dini. Wapenzi wasikilizaji, usulul fiqhi ni katika masomo ya asili katika vyuo vikuu vya kidini, yani hauza, ambalo limekuwa tangu na tangu katika historia ya fiqhi ya kishia. Na katika kipindi chote cha historia, maulama mbalimbali waliokuja walifanya hima na idili ya kulitajirisha somo hili muhimu na kulifanya kuwa na nidhamu zaidi. Mmoja wa wanazuoni ambao alikuwa na nafasi muhimu katika kuhuisha taaluma au somo la usulu lfiqhi na kulifanya kuwa na nidhamu isiyo na mithili, makini na yakisomi zaidi katika kunyambua hukumu za dini ni Shekh Muhammad Hasan Najafi Swahibu Ljawahir, ambaye tumekuwa tukimzungumzia tangu juma lililopita katika mfululizo wa vipindi hivi. Kwa hakika kitabu chake cha Jawahir al-Kalam ni kitabu kubwa la maarifa, yaani ensiklopidia ya fiki ya Kishia ambayo ndani yake kumetumika mbinu sahihi za kanuni na misingi ya fiki, kwa kuonyesha hoja na nguvu kubwa liliyonalo somo hili muhimu katika kujenga hoja na kunyambua, pamoja na kutoa hukumu mbalimbali kwa njia sahihi kutoka katika vyanzo vyake vikuu. Somo hili liko kwa namna ambayo linatoa majibu ya masuala mapya ya kifiqhi na hivyo kulifanya kwenda na wakati pamoja na zama. Umuhimu wa jambo hili unaonekana zaidi pale tunapotupia jicho historia katika zama mbalimbali, hususani katika zama za Sheikh Muhammad Hassan Najafi au Sahibul Jawahir kama anavyojulikana, na kuona kuwa baadhi ya makundi likiwemo la akhbariyun, kama tulivyoashiria katika vipindi vyetu vilivyotangulia, ni kuwa akhbariyun ni kundi la mafakihi na wanazuoni wa fiqhi wa kishia ambao mtindo na mbinu yao ya kielimu ya kufikia hukumu za kisheria na taklifu za Mwenyezi Mungu ni kufuata hadithi na sio mtindo wa ijitihadi pamoja na usul Kimsingi ni kuwa mrengo wa akhbari yun unaamini kwamba haijuzu kumkalidi na kumfuata mujitahidi. Kabala na mrengo huo, kuna mrengo wa usuli yun ambao unaamini kwamba ili kuainisha kwa njia sahihi hukumu za dini ni lazima mtu awe na utaalamu na ubobezi wa kielimu, na kuna haja ya kuwekwa watu ambao kutokana na umahiri na kutabahari kwao kwa vyanzo vya dini na kwa kutumia mbinu makini ya kielimu na kiakili wanyambue hukumu za dini kuhusiana na masuala mbalimbali. Watu wengine ambao hawana ujuzi na ubobezi huu wanapaswa kuwarejea wasomi na wanazuoni hawa, yani wawakalidi na kuwafuata. Naendelea kutegea sikio matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kipindi hewani ni mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Kwa hakika suala la asiye na ujuzi kumrejea mwenye ujuzi ni kanuni inayokubalika kiakili, na mrengo wa usuliyun unaamini kwamba kanuni hii inahusiana pia na suala la kuainisha hukumu ya kidini. Endapo kundi la Akhbariyun lingefanikiwa kushinda fikra za wanazuoni na watu wa kawaida, basi bila shaka lingeleta madhara kwa dini ya Kiislamu na madhehebu ya Ahlulbeiti alaihimussalaam, ambayo isingewezekana kuifidia. Kimsingi ni kuwa Jawahirul Kalam ni sherehe na ufafanuzi wa kitabu cha Sharaiul Islam cha Muhaqiq Hili, fakihi na mwanazuoni mkubwa wa kishia aliyeishi katika karne ya saba hijiria. Kitabu hiki kinajumuisha milango na faslu zote za fiqhi na ni kitabu ambacho kwa hakika kinamtosheleza kila anayefanya uhakiki katika uga na uwanja huu. Katika kitabu cha Jawahirul Kalam kuna maoni na nadharia za maulamaa na mafakihi waliotangulia na zimechambuliwa kwa umakini na hata kukosolewa kielimu. Sifa nyingine ya kitabu hiki ni kuwa kimeandikwa kwa lugha nyepesi na ya kawaida, huku hoja na uchambuzi uliotumika kujenga hoja au kukosoa hoja ukiwa wazi na wa kueleweka. Licha ya kuwa kitabu hiki kiliandikwa kwa ajili ya kutoa sherehe na ufafanuzi wa kitabu cha Sharaiul Islam na hata mpangilio wake pamoja na faharasa na anwani zake zimefuata kitabu hicho, lakini wigo mpana na wakina wa ufafanuzi huu umekuwa kwa namna ambayo umekimeza kitabu cha Sharaiul Islam cha Muhaqik. Hili uandishi wa kitabu hichi chenye kurasa elfu moja, ulichukua takriban miaka 30. Hatimaye swahibu Ljawahir, baada ya kutumia sehemu kubwa umri wake kwa ajili ya kueneza mafundisho ya Ahlul Beiti alayhimssalam, pamoja na kulea wanafunzi ambao baadaye waliondokea kuwa maulamaa wa kutegemewa, aliaga dunia mwaka 1366 hijiria katika mji wa Najaf, Iraq, na kuzikwa katika mji huo. Kaburi lake hii leo limekuwa sehemu ya kufanya ziara wapenzi wa Ahlulbeit alaihim assalam. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Afrika Afrika wiki hii. Hujambo, mpenzi msikilizaji, na atumai ubuheri wa afya. Karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyojiri wiki hii katika pembe mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa matukio tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Rais Samia wa Tanzania apokea hati za utambulisho kutoka kwa balozi wa Iran. Askari zaidi wa Kenya wawasili Kongo DR na rais wa Zambia asema vita vya Ukraine vimewasababishia matatizo mengi wakimbizi kote duniani, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanze na habari ya kuimarika uhusiano wa kidiplomasia kati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wiki hii Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania amepokea vyeti vya utambulisho vya mabalozi sita akiwemo balozi mteule wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Tanzania, Hussein Alvand Behine, katika Ikulu ya Chamwino mkoani Dodoma. Mama Samia Jumatano hii ya Novemba 16 alipokea pia hati za utambulisho kutoka kwa balozi mteule wa Sudan Kusini, Loyang Johnson Okot Jekeri, Treza Zeting wa Finland, George Moraga Sanchez wa Hispania, balozi mteule wa Canada Kyle Michael Nunas na yule wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jean Pierre Kasala. Si vibaya kuashiria hapa kuwa Agosti mwaka huu Hussein Hamir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliitembelea Tanzania ikiwemo Zanzibar na kufanya mazungumzo na Mama Samia pamoja na rais wa Zanzibar Dr Hussein Ali Mwinyi. Alisisitiza kuwa uhusiano wa Iran na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania unazidi kuwa imara. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania kwa upande wake alitoa mwito wa kuimarishwa mabadilishano ya kibiashara na kiuchumi baina ya Iran na Tanzania. Mbali na kukubali mwaliko rasmi wa kuitembelea Iran kutoka kwa Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayyid Ibrahim Raisi, Mama Samia alisema ana matumaini ya kufanya safari hiyo ya kuitembelea Iran kabla ya kumalizika mwaka huu wa 2022. Na kutoka bara tuelekee visiwani ambapo vyama tisa vya, vya siasa visivyo na uwakilishi katika Baraza la Wawakilishi Zanzibar na katika Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania vimempongea rais wa Zanzibar Dr. Hussein Ali Mwinyi kwa kumteua Thabit Aidarus Faina kuwa mkurugenzi wa tume ya uchaguzi Zanzibar, ZEK. Akizungumza na waandishi wa habari kwa niaba ya viongozi wenzake jijini Zanzibar, Amir Hassan Amir kutoka Chama cha Demokrasia Makini amesifu uchaguzi wa mwaka 2020 kwa kufanyika kwa uhuru na uwazi, na kutaka maamuzi ya rais asiingiliwe. Wamelaani kauli iliyotolewa na chama cha ACT Wazalendo kilichoelezea kutoridhishwa na uteuzi wa Aidarous Faina kwa madai ya kushiriki katika kuharibu uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini alipokuwa mkurugenzi wa tume ya uchaguzi chini ya serikali ya awamu ya saba. Tuna laani kauli hii kwa sababu tunaona haina mstakbali mwema wa Zanzibar. Hii kauli ni kauli ya kibinafsi. Mheshimiwa Rais, kwa mujibu wa taratibu na sheria za nchi hii, anaendesha vizuri usukani wa serikali ya Umoja wa Kitaifa. Kwa hivyo, mheshimiwa rais ana nafasi ya kumteua mtu yoyote ambaye anamwona anafaa kushirikiana naye katika serikali ili kuwaletea wananchi wa Zanzibar maendeleo. Tusalii huko visiwani ambapo wiki hii nchi 42 za Afrika zilikutana Zanzibar kujadili na kubadilishana uzoefu kuhusu udhibiti wa sekta ya maji safi na taka Afrika. Mkutano huo uliokuwa na washiriki zaidi ya 150 kutoka nchi mbalimbali mbali za Afrika ulifanyika baina ya Jumanne ya Novemba 15 na 18 huko Unguja. Mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya udhibiti wa huduma za maji na nishati Zanzibar, kwa kifupi ZURA, Omar Ali Yusuf amesema mkutano huo umehusisha taasisi zote zinazohusiana na udhibiti wa maji Afrika, lengo likiwa ni kuhakikisha kuna mpango maalum wa kimkakati wa kudhibiti matumizi ya maji baada ya kutumiwa majumbani yote. Sasa hivi ni mashuhuda juu ya miradi mikubwa ya maji ambayo kwamba kwa serikali inatekeleza hapa nchini, lakini sasa suala linakuja, haya maji ambayo kwamba tunayatoa kuwapelekea wananchi kuyatumia, wakishayatumia wananchi yanakwenda wapi? Ili kuhakikisha sasa kwamba miji yetu inakuwa salama na inakuwa safi, kwamba maji yale hayaendi kusambaa ovyo na kusababisha uchafuzi wa mazingira na kupelekea hata athari ya maradhi. Ni kwamba lazima maji yale yadhibitiwe. Mkutano huo ulikuwa na kauli mbiu isemayo kuimarisha uwajibikaji katika sekta husika, ambapo wamezungumzia uwajibikaji kwa sababu mamlaka ndizo zinawajibika kutekeleza sera, huku wadhibiti wakiwa wasemaji wakuu wa wananchi. Wiki hii kundi la pili la wanajeshi wa Kenya liliwasili katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lililoathiriwa na machafuko na hujuma za waasi na wanamgambo. Wanajeshi hao wametumwa Kongo katika fremu ya kikosi cha kudumisha amani cha jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. Wanajeshi hawa ambao walitoka Nairobi, mji mkuu wa Kenya, na kusafiri hadi katika mji wa Goma ni sehemu ya wanajeshi wa Kenya zaidi ya 900 ambao watakuwa nchini DRC wakiwa mashariki mwa Kongo. Wanajeshi hawa wa Kenya watajiunga na wanajeshi kutoka nchi nyingine wanachama wa EAC ili kuisaidia serikali ya Kinshasa katika mapambano dhidi ya waasi ambao sasa wanadhibiti maeneo muhimu, na hivyo kupelekea maelfu ya raia wa Kongo kukimbia makazi yao. Naibu mkuu wa majeshi ya Kongo anayesimamia operesheni hiyo amesema kuwa anatumai kuwa uwepo wa wanajeshi wa Kenya nchini humo utasaidia kupatikana mafanikio ya kijeshi dhidi ya magenge ya waasi. Wakati huo huo, Meja Jenerali Jeff Nyaga, kamanda wa kikosi cha wanajeshi wa nchi za jumuiya Afrika Mashariki, amesema vikosi hivyo vya kieneo vitashirikiana kuhakikisha kuwa vinatokomeza harakati za waasi na wanamgambo wanaobeba silaha huko mashariki mwa Congo DR tayari tayari, jeshi letu liko kwenye uwanja wa medani. Ni kusema kwamba wandugu yetu wa Kenya gisi wamefika, watakuta tayari wandugu yetu weko wen, kwenye uwanja wa medani na wanajua kwamba watafika na watashirikiana na mambo yatakuwa bie. Tuko na mandati ni kwamba tushirikiane pamoja na wenzetu kutoka FARDC eh, tuweze kutoa ile watu ambao wanaitwa negative forces. Alafu kitu cha pili ni kusaidiana na wenzetu ambao ni watu kupeana humanitarian assistance to the local populace. Itakumbukwa kuwa viongozi wa nchi za EAC mwezi Juni mwaka huu walikubaliana kutuma kikosi cha kikanda huko mashariki mwa Kongo. Katika hatua nyingine, wiki hii Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ameapa kutekeleza kwa uaminifu makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya serikali yake na wapiganaji wa Tigre ambayo yamesema ni muhimu ili kuhakikisha amani ya kudumu inapatikana. Makubaliano in hayo yaliyosainiwa tarehe pili Novemba yaliridhia kumaliza vita vya miaka miwili ambavyo viliharibu eneo la Tigri kuua maelfu ya watu kuwahamisha kwenye makazi yao mamilioni ya watu na kutishia umoja wa taifa hilo la pili lenye idadi kubwa ya watu barani Afrika. Waziri mkuu wa Ethiopia amebainisha kuwa serikali yake itatibiza ahadi zote ilizotoa kwenye mkataba wa amani uliofikiwa kati yake na wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigri, TPLF, kwa lengo la kumaliza vita vilivyodumu kwa miaka miwili. Akizungumza bungeni wiki hii Abiy Ahmed amesema ni lazima serikali yake ifanye kazi kuepusha vizingiti katika utekelezaji wa mkataba huo wa kumaliza uhasama ulioathiri maisha ya maelfu ya watu. Katika hatua nyingine, rais Hakainde Hichilema wa Zambia ameuomba Umoja wa Mataifa kuzisaidia nchi zinazowahifadhi wakimbizi kwa msaada wa kifedha na vifaa kutokana na changamoto kali za kiuchumi zinazosababishwa na mambo ya kimataifa kama vile vita vya Ukraine. Katika ombi lake hilo, rais Hichilema amesema kwamba, na hapa nanukuu, Zambia imekuwa ikihifadhi wakimbizi tangu tulipopata uhuru wetu, lakini sasa, kutokana na changamoto zilizojitokeza kwenye rasilimali zetu kufuatia kuongezeka gharama ya nishati kama mafuta na mbolea, ambayo imesababishwa na vita vya Ukraine, mabadiliko ya hali ya hewa na kukosekana utulivu katika uchumi wa nchi yetu, ni muhimu kwa Umoja wa Mataifa kutupa sisi na nchi zinazohifadhi wakimbizi misaada ya vifaa na fedha kwa ajili ya kuhudumia wakimbizi hao, mwisho wa kunukuu. Amesema hayo wakati akiukaribisha ujumbe wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa katika mji mkuu Lusaka na kuongeza kwamba hali ya sasa ya madeni pia imeongeza mashinikizo kwa taifa hilo la kusini mwa Afrika na kulifanya lishindwe kutekeleza ipasavyo majukumu yake ya kuwahudumia wakimbizi zaidi ya elfu kumi kutokana na uhaba wa rasilimali. na wiki hii maelfu ya watu wameandamana Sudan wakitaka kukomeshwa uingiliaji wa nchi ya jinabi katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Sudan inahitaji msaada wa jamii ya kimataifa na hasa Umoja wa Mataifa ili kuiepusha nchi hiyo na uwezekano wa kutumbukia katika vita vya ndani. Hii ni katika hali ambayo maafisa na wachambuzi wa mambo huko Sudan wametahadharisha kuwa taasisi za kimataifa zinatumia vibaya hali ya mambo ya ndani ya nchi hiyo kama kisingizio cha kuingilia masuala ya ndani ya Sudan. Kundi kwa jina la Sudan Call Initiative Group na harakati nyingine za Kiislamu za nchi hiyo wiki hii ziliandamana mbele ya ofisi ya mwakilishi wa Umoja wa Mataifa huko Khartum na kusisitiza kuhitimishwa uingiliaji kati wa pande za kigeni katika masuala ya ndani ya nchi hiyo waandamanaji hao wa Kisudan wakisisitiza kwamba wenyewe wana uwezo wa kutatua matatizo yao bila ya uingiliaji wa nchi ajinabi. Na kutoka Sudan, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa kemola, mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 24 ya mfungu wa saba Rabiu Uthani mwaka 1444 kwa kalenda ya Kiislamu, ambayo inasidifiana na tarehe ya 19 Novemba mwaka 2022 miladia katika siku kama ya leo miaka elfu moja na hamsini na sita iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijiria, Abu Ali Muhammad bin Mudhafar, mashuhuri kwa jina la Hatami au Baghdadi, mtambuzi wa lugha, mwanaisimu na msomi wa Kiislamu, aliyeaga dunia. Alisoma elimu ya fasihi na utambuzi wa lugha kwa waalimu mahiri wa zama zake, alianza kufundisha katika uga huo mjini Baghdad. Darsa na vikao vyake vya masomo vilikuwa na kiwango cha hali ya juu. Aidha, ameandika pia kitabu kinachojulikana kwa jina la Hatamiye ambacho kinaelezea nakisi na mapungufu ya mashairi ya malenga na washairi wa zama zake. Miaka 105 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa huko Allahabad nchini India Biindira Gandhi, binti pekee wa Jawaharlal Nehru. Mwaka 1947 baada ya India kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza na baba yake kuwa waziri mkuu wa India. Mwaka 1964 baada ya kufariki dunia baba yake, Indira Gandi aliteuliwa katika serikali ya Lal Bahadur Shastri kuwa waziri wa habari, redio na televisheni. Bi Indira Gandi alikuwa waziri mkuu na wa India kuanzia mwaka 1966 hadi 1984 alipouawa. katika siku kama ya leo miaka 45 iliyopita Anwar Sadat, rais wa wakati huo wa Misri, alifanya safari katika Beitul Muqaddas huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Hiyo ilikuwa safari ya kwanza kufanywa na rais wa nchi hiyo ya kiarabu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Safari hiyo ilifanyika katika fremu ya kujikurubisha Misri kwa utawala haramu wa Israel. Safari ya Anwar Sadat iliwakasirisha mno Waislamu, hasa wananchi wa Palestina. Licha ya hali hiyo, mwaka 1978 Anwar Sadat alitiliana saini mkataba wa Camp David na utawala huo ghasibu kwa usimamizi wa Marekani. Na katika siku kama ya leo miaka tisa iliyopita kundi la kigaidi na kitakfiri la batalioni ya Abdullah Azam lililokuwa likiongozwa na gaidi Msaudi Arabia Majid al Majid, ambalo ni miongoni mwa matawi ya kundi la kigaidi la Alqaida, lilishambulia ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Beirut huko Lebanon. Katika mashambulizi hayo mawili ya kigaidi watu 23 akiwemo Hujatul Islamu Walmuslimin Ibrahim Ansari aliyekuwa mwambata wa utamaduni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Lubnan na mke mmoja, kati ya wanadiplomasia wa Iran waliuawa shahidi, na watu wengine zaidi ya 160 walijeruhiwa. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.