Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa Mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakaye humo milele. Mwenyezimungu amewaridhia nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa Mola wake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya pars today.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Sayid Aidarusa Alawi wa Lamu, Kenya. Mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti, makala ya leo katika historia, na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya sekunde chache tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran imesema kunyamazia mashambulio ya kigaidi yanayofanywa nchini hakuna tija nyingine isipokuwa kuimarisha ugaidi zaidi. Ya watoto wachanga 80 wanafariki dunia kila siku mara baada ya kuzaliwa nchini Yemen. Rwanda yaafiki kusitishwa mapigano mara moja mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na kiongozi wa Korea kaskazini asema nchi hiyo itatumia silaha za atomiki kujibu vitisho vya nyuklia. habari kamili. Wizara ya mambo ya nje imetoa taarifa ambayo mbali na kulaani vitendo vya kigaidi katika miji ya Izee Esfahan na Mashhad imesisitiza kuwa hakuna shaka kwamba kimya cha makusudi cha waenezaji fujo na machafuko ndani ya Iran wa kutokea nje ya nchi mbele ya hujuma zilizo dhahiri shahiri za kigaidi zilizofanywa katika miji kadhaa ya Iran hakina matokeo mengine isipokuwa kuimarisha ugaidi ulimwenguni. Mnamo Novemba 16 watu wawili waliokuwa wakiendesha pikipiki wakiwa na silaha za kivita waliwafyatulia risasi watu wa mji wa Ize katika mkoa wa Huzistan kusini mwa Iran, wakawaua shahidi watu saba na kuwajeruhi wengine kumi. Katika shambulio jingine la kigaidi, waendesha pikipiki wawili waliwashambulia walinda usalama huko Esfahan katikati kati ya Iran ambapo wanajeshi watatu wa vikosi vya usalama waliuawa washahidi na mwingine mmoja alijeruhiwa. Wanachama wa makundi ya kigaidi waliwaua shahidi pia walinzi wawili wa usalama wa jeshi la kujitolea la wananchi Basiji katika mji wa Mashhad, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA. Katika taarifa iliyotoa leo, wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeeleza kuwa katika siku za hivi karibuni taifa tukufu la Iran na jamii ya kimataifa zimeshuhudia vitendo vya jinai vya kundi la magaidi makatili wasio na huruma dhidi ya raia wasio na hatia na walinzi wa usalama wa Iran katika miji ya Izee, Esfahan na Mashad. Katika taarifa yake hiyo, wizara ya mambo ya nje ya Iran imelaani vikali mashambulio hayo maovu ya kigaidi na kutoa salamu za rambirambi kwa wananchi wote wa Iran, hususan familia zilizofiwa za mashahidi. Taarifa hiyo imebainisha kuwa maadui na wapinzani wa mfumo mtakatifu wa Jamhuri ya Kiislamu na taifa tukufu na adhimu la Iran wanaficha sura na dhati ya uhalisi ya kijinai nyuma ya kizoro cha kinafiki cha kuwahurumia watu na watoto wa nchi hii. Wizara ya mambo ya nje imesema katika taarifa yake kwamba kwa mtazamo wa kanuni na taratibu za kimataifa, ugaidi wa aina yoyote na unaofanywa wakati na mahala popote unalaaniwa. Hivyo ni wajibu wa jamii ya kimataifa na asasi za kimataifa kulaani vitendo vya kigaidi vya hivi karibuni nchini Iran na kutoruhusu kupatikana maficho salama kwa wanaoeneza machafuko na magenge ya misimamo ya kufurutu mpaka ambayo kuendelea kuishi kwao kunategemea uzushaji wao wa machafuko na uwenezaji chuki, mivutano, fujo na uvurugaji amani. Taarifa hiyo imesisitiza kuwa kwa mujibu wa vigezo vya kimataifa na kulingana na sheria na kanuni zake, Jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran itatumia haki yake kufuatilia kisheria vitendo vya kigaidi vinavyofanywa na magaidi pamoja na tawala zinazowaunga mkono. Afisa wa wizara ya afya serikali ya kitaifa ya uokovu ya Yemen amesema zaidi ya watoto wachanga 80 hufa kila siku kutokana na ukosefu wa vifaa vya matibabu tangu kuanza kwa vita dhidi ya Yemen mwezi Machi 2015. Muungano wa kijeshi wa Saudia umeiwekea nchi hiyo mzingiro wa kila upande. Uhaba mkubwa wa fueli nchini Yemen umesababisha kufungwa idara za sekta mbalimbali mbali, vikiwemo vituo vya tiba na kupelekea kuzorota hali ya kibinadamu nchini humo. Kwa mujibu wa tovuti ya Al Khabar Yamani, Najib Al Qabati, mshauri wa wizara ya afya ya serikali ya kitaifa ya uokovu ya Yemen, amesema mjini Sanaa kwamba asilimia 39 ya watoto wa changa wanazaliwa kabla ya wakati, hali ambayo imeongezeka sana ikilinganishwa na kabla ya kuanza vita mnamo mwaka 2015. Alkabati amesistiza kuwa uvamizi wa muungano wa kijeshi unaongozwa na Saudia na utumiaji wake silaha zilizopigwa marufuku ndiyo sababu kuu ya kuzaliwa watoto njiti nchini Yemen, na akaongeza kuwa mashirika ya kutetea haki za binadamu yamesha laani mara kadhaa utumiaji wa silaha hizo katika vita vya Yemen. Mshauri wa wizara ya afya serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen amebainisha kuwa wizara hiyo inajaribu kuboresha miundo msingi kwa ajili ya watoto katika idara na mikoa na imepanga kuweka vituo vinne vya matunzo ya watoto wanaonyonya katika kila mji na vinane katika kila hospitali kuu. Kuhusiana na suala hilo, Muhammad Al Mansur, naibu waziri wa afya wa serikali ya Sanaa, ameeleza katika mkutano na waandishi wa habari mkoani Al Hudaida kwamba katika miaka mitano iliyopita vimerekodiwa vifo laki mbili na elfu sitini vilivyotokana na malaria na homa denge, na kwamba kuendelea kwa vita, kuzingirwa Yemen na kushambuliwa kwa mabomu na makombora miundo mbinu kumechangia sana kuenea maradhi katika nchi hiyo. Rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta na Rais Paul Kagame wa Rwanda wamekubaliana juu ya haja ya waasi wa M23 kusitisha mapigano na kuondoka katika maeneo waliyoyateka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hayo yameelezwa kwenye taarifa iliyotolewa na Jumuiya Afrika Mashariki, EAC. Taarifa hiyo ya EAC imeongeza kuwa Kenyatta na Kagame wote wamekubaliana katika mazungumzo yaliyofanya kwa njia ya simu juu ya hitajio la kusitisha mapigano mara moja. Wizara ya mambo ya nje ya Kenya imethibitisha pia kufanyika mazungumzo hayo kati ya Kagame na Kenyatta, ambaye amekuwa akiongoza mazungumzo ya kuleta suluhu kati ya serikali ya Kinshasa na kundi la waasi wa M23. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, duru ya pili ya mazungumzo itafanyika wiki ijayo katika mji mkuu wa Angola, Luanda. Vyombo vya habari vikiripoti kutoka mjini Goma, makao makuu ya mkoa wa Kivu Kaskazini, mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimesema watu wa maeneo hayo wanasubiri kuona kama vikosi vya jeshi la serikali na vya waasi wa M23 vitasitisha mapigano baina yao. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kujeni kutoka hapa redio Tehran. Nahodha wa timu ya taifa ya kandanda ya Iran katika kombe la dunia nchini Qatar amesema vyombo vya habari vya Uingereza vimeanzisha mchezo wa vita vya kisaikolojia sambamba na kukaribia mechi kati ya timu ya nchi hiyo na Iran. Timu ya taifa ya soka Iran imepangwa pamoja na Uingereza, Wales na Marekani katika kundi B la kombe la dunia la Qatar 2022. Iran itacheza mechi yake ya kwanza dhidi ya Uingereza Jumatatu, Novemba 21. Alireza Jahanbakhsh, nahodha wa timu ya taifa ya soka Iran, ameeleza ha hayo alipojibu swali la mwandishi wa habari aliyedadisi kuhusu hali ya siku hizi ndani ya Iran na kama matukio hayo yatakuwa na athari gani katika maandalizi ya timu ya taifa ya soka ya Iran, ambapo amesema hashangai kuulizwa suali hilo na kwamba kila mmoja wao anasubiri kuulizwa suali kama hilo. Jahanbakhsh ameeleza kuwa kuna uwezekano wa mwandishi aliyeuliza swali hilo anatoka vyombo vya habari vya Uingereza na akaongeza kwamba kama Iran na Uingereza zisingekuwa katika kundi moja, swali hilo lisingeulizwa. Na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ameionya Marekani kuwa nchi yake itajibu vitisho vya atomiki kwa silaha za atomiki na makabiliano kwa makabiliano dhidi yake. Kim ametoa indhari hiyo wakati akisimamia jaribio la ufyatuaji wa kombora linalovuka bara moja kuelekea jingine aina ya Hwasong 17 na kusisitiza kuwa kitisho chochote cha kijeshi dhidi ya Pyongyang kitakabiliwa na jibu kali la silaha za atomiki. Vyombo vya habari vya serikali ya Korea Kaskazini vimeripoti mapema leo kuwa Kim amesema hayo alipokuwa akisimamia uzinduzi wa kombora la masafa marefu la Hwasong 17 akiwa na binti yake mwenye umri wa miaka 9. Kwa mujibu wa shirika la habari la Yonhap, kombora hilo lililorushwa kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Pyongyang lilipaa umbali wa kilomita 999.2 angani katika mwinuko wa kilomita elfu sita. Na huu ndio mwisho wa, wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Na fuato sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu hujuma tatu za kigaidi katika kipindi cha wiki tatu nchini Iran. Katika siku, katika wiki tatu zilizopita mashambulizi matatu ya kigaidi yametekelezwa Shiraz, Esfahan na Izee, miji mitatu ya Iran, ambapo raia 24 ikiwa ni pamoja na wanawake kadhaa na watoto wameuawa shahidi na makumi ya watu wengine kujeruhiwa. Siku ya Jumatano watu wawili waliokuwa wamepanda pikipiki waliwafyatulia risasi watu wa mji wa Ize katika jimbo la Huzestan na kupelekea watu saba kuwa washahidi na wengine kumi kujeruhiwa. Pia Jumatano jioni waendesha pikipiki wawili waliwafyatulia risasi maafisa wa usalama huko Isfahan. Katika hujuma hiyo ya kigaidi, maafisa watatu wa usalama waliuawa shahidi na mtu mwingine mmoja alijeruhiwa. Awali, tarehe 26 Oktoba, katika shambulio la kigaidi la Daesh au ISIS dhidi ya Shah Cheragh, kaburi takatifu la Hazrat Ahmed Ibni Musa alaihim assalam, katika mji wa Shiraz, mji mkuu wa mkoa wa Fars wa Iran, watu 13 wakiwemo watoto wawili waliuawa washahidi, huku wengine 30 wakijeruhiwa. Machafuko nchini Iran yalianza miezi miwili iliyopita. Wafanya ghasia hawa ambao wanaungwa mkono na nchi za kigeni zikiwemo Marekani, Kanada, baadhi ya nchi za Ulaya, baadhi ya nchi za Kiarabu na utawala haramu wa Israel pamoja na baadhi ya makundi ya kigaidi na yanayotaka kujitenga wamejaribu kila wanaloweza ili kuibua mazingira ya machafuko ya ndani nchini Iran katika miezi miwili iliyopita. Hali hii ni mwendelezo wa sera mashinikizo ya juu kabisa iliyoanzishwa mwaka 2018 na serikali ya zamani ya Marekani kwa lengo la kukabiliana na wananchi na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tofauti pekee iliyopo ni kwamba kisingizio cha kuibua machafuko na ghasia kimebadilika. Hapo awali kisingizio kilikuwa uchumi, na wakati huu ni masuala ya kijamii na kiutamaduni. Baada ya miezi miwili, hali ya kuleta ghasia na machafuko ya ndani imeshindikana kwa sababu ingawa sehemu ndogo ya watu wameonekana barabarani wakipiga nara, lakini watu walio wengi nchini Iran wamegundua kwa busara malengo ya maadui na hivyo wakajitenga na wafanya ghasia. Kwa hiyo matarajio ya maadui wengi wa kigeni na makundi ya kigaidi na yanayotaka kujitenga ya kuleta machafuko ndani ya Iran yamegonga mwamba. Aidha, sehemu kubwa ya wafanyabiashara wa miji tofauti ya Iran wamekataa kufunga biashara zao hata baada ya waibua fujo na ghasia kuwataka wafanye hivyo. Pamoja na hayo, baadhi walifunga maduka yao nyakati za mchana kwa kuhofia machafuko na ukosefu wa usalama, ili tu kuzuia uharibifu wa mali. Kwa kweli, vita vya kisaikolojia dhidi ya taifa la Iran ambavyo vimetekelezwa kwa kutumia vyombo vya habari, hasa televisheni na mitandao ya kijamii, vimefeli kwa kiwango kikubwa. Kutokana na kushindwa huko kwa wazi, njama nyingine iliyokuwa imeratibiwa kabla, yaani matumizi ya ugaidi, imewekwa kwenye ajenda ya maadui ili kuyafanya matukio ya hivi karibuni ndani ya Iran yaingie katika awamu ya matumizi ya silaha. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Asayid Aidarus Alawi walamu Kenya. Mada itahusu athari za kukata tamaa katika maisha. La ilaha, illa Allah, la ilaha. wayahadihim ila siratin mustaqim sadaqallahu alaliyyu aladhim. Ndugu zangu wapendwa, suala la kimsingi ni suala linalouliza je, sisi binadamu twahitaji dini katika maisha yetu, na ni sababu zipi zinazotupelekea sisi kuitafuta dini. Kwa lugha nyingine mwanadamu ili apoteze wakati wake au atumie wakati wake na juhudi zake kuhusu jambo lolote lile, ni lazima pawepo mambo mawili. Kwanza, pawe na sababu za kimsingi zinazokubalika kibinadamu na, na kiakili kukitafuta kitu kile. Pili, kiwe kile kitu tunachokitafuta na kukitolea juhudi kinao matunda na faida zinazolingana na juhudi tunayoifanya. Sio tu iwepo faida, ni lazima faida ile iwe italingana na kiwango cha juhudi na bidii tunayoifanya. Mathalan, sote katika dunia tuko katika mbio za kufanya kazi, haijalishi ni kazi gani unayoifanya. Kuna wanaoamka wakenda maofisini, kuna wanaoamka wakenda mashambani kulima kuna wanaoamka wakienda madukani kuuza, kuna wanaoamka wakienda kubeba mahamali, kuna wanaoenda kukesha kwa kulinda na kadhalika. Ukiwauliza wote hawa katika mbio zao za maisha, ukiamka asubuhi utamwona mtu kuanzia saa kumi na mbili saa kumi na moja ya alfajiri, watu wana, wanaanza mbio za maisha. Ukiwauliza mwatafuta nini, watakwambia tunatafuta riziki ama tunatafuta pesa ambazo ni sababu ya kupata riziki. Kwa suala ama maswala mawili: je, zipo sababu za kimsingi za kibinadamu za sisi kufanya zile juhudi tunazozifanya kutafuta riziki? Kwanza. Pili, je, hicho tunachokitafuta kwa usumbufu ule tunaopata ni kitu kinao natija katika maisha yetu na kinalingana na zile juhudi tunazozifanya. Naam, swala la kwanza, majibu yake kwa ufupi, msukumo unaotupeleka sisi binadamu kufanya kazi kutafuta riziki ni mahitaji yetu ya kibinadamu na ya kimaisha, ya kimaumbile. Mwanadamu anataka kula, tumbo linaitisha, mwanadamu anataka kunywa, mwanadamu anataka mavazi, mwanadamu anataka makao. Sasa ukizikusanya hizi asbabi zote unazipata zote, ima ni haja za kimaumbile ama ni dharura ya kukamilisha ubinadamu, kama elimu, ni dharura ya kukamilisha ubinadamu wetu, sawa. Kwa hivyo zipo sababu zinaokubalika kufanya mambo yale. Naam, zipo. Kile munachokipata baada ya juhudi zile, kina faida gani? Na je kina kidhi yale mahitaji ambayo ndiyo yalikuwa msukumo wa nyinyi kwenda kufanya kazi? Bila shaka twapata pesa, walipwa mshahara, wapata kulipa ajira ya nyumba, wapata kulipa karo za watoto wako, wapata ku, kuwapa chakula familia yako na wewe mwenyewe, mavazi, kila mmoja kwa uwezo wake. Sasa masuala haya haya nimewapigia mifano rahisi, yataka sasa tuyalete kwenye dini, sababu Waamka alfajiri, wewe mathala, waacha usingizi wako, wasali. Hapa sisi tuko hapa, kuna watu wanatoka masafa mbalimbali, wana majukumu mbalimbali, wana mambo ya kuwashughulisha, wameatana nayo yote, wameinua hatua zao mpaka kuja hapa. Kilichowaleta hapa ni nini? Dini wanatafuta dini. Unafunga safari, unatumia juhudi yako ya kimwili na mali na wakati unasafiri maelfu ya kilomita mpaka kwenda kufanya haji na usumbufu na kutembea natawafi, na tawafi na sa'i na wakadhalika ramyul jamarat, zile ni juhudi unazozifanya. Unachokitafuta ni nini? Dini na mambo mengine munayoyajua sasa ya kidini. Dini ni haja ya kifikra kama vile chakula ni haja ya nini? Ya tumbo, na vile vile wenda kufanya research, na ibada ni mahitaji ya fikra zako, kwa sababu chakula cha fikra ni miongozo ya kidini, wenda kuswali na, kufu- na kufunga na kufanya ibada kwa sababu nafsi yako na roho yako yahitaji chakula, lakini si chakula cha kawaida, ni chakula cha kiroho, ni lazima uipatie. Ukitoipatia chakula hiki itakuletea matatizo, kama vile tumbo likikosa chakula mwili waleta matatizo. Ingawa matatizo haya ya tumbo ni ya kimada na ni ya kimaterial, tunayaona haraka, matatizo ya kiroho na ya kinafsi twachelewa kuyaona, kwa sababu ya kukosa chakula na vitamini zinazohitajika. Kwa hivyo tunaitafuta dini kwanza kukidhi na kuitika mwito wa kifikra. Vilevile tunatafuta dini kuitika mwito wa kimaumbile ya mwanadamu. Mwanadamu hawezi kuketi bila ibada na ukimnyang'anya ama ukimpokonya ibada ya sahihi, ataitengeneza ibada nyingine. Hata wanaosema hakuna Mungu wana mungu wa mwabudu, wajue au wasijue. Anabadilika, inakuwa nafsi yake ndiyo mungu wake, ndo ile afaraaita man ittakhadha ilahahu hawahu Umemuona yule aliyemfanya mungu wake ni hawa yake na nafsi yake. Kwa hivyo ni mahitaji, faida zake ni nini? tunapokuwa nadini. na dini na mi sitaki kuzungumza akhira peke yake, kwamba tutaingia peponi jannatul firdaus, anhara matunda, mito tuwate zile, kwa sababu tuataka tuzungumze na mtu ambaye hata haamini yale, tumwoneshe kwamba dini ina faida gani katika maisha yetu ya hapa duniani, sio akhira kama wanavyotaka kutuonesha watu kwamba wewe ukishika dini hapa utateseka tu mpaka uende akhira ndio utapata starehe. La, dini yaanza kukustarehesha hapa duniani. Nini faida za kidini, faida ya kuwa na dini? Dini, na narudia dini nayokusudia mimi ni dini kwa mafuhumu ile sahihi, ndio izungumza mimi, si dini ya kuingia sehemu fulani ni kitu kinachoitwa alamal. Nafikiri kwa Kiingereza inaitwa hope, kwa Kiswahili tunafasiri matumaini. Amal, si amal. Kuna amal kwa aini, kwa wajua ukiarabu, kwa aini ni amal, ni tendo, ni kufanya, amilu salihat. Kuna amal kwa hamza au alif, matumaini. Na nawaomba waweza kusoma kabla sijaingia kwenye hii mada kwa lugha ya Kiarabu, kwa lugha ya Kiingereza, sijui kama na Kiswahili. Kuna article zimeandikwa nyingi, lakini katika Kiingereza na katika Kiarabu ni mada yenye utajiri. Ukianza tu kwenye Google itakumalizia, unavyotaka nenda, uka Google na usiwasome Waislamu wala usiwasome watu wana mitazamo ya kidini, jaribu uende ukawasome wana saikolojia Wataalamu wa kisaikolojia wazungumza nini kuhusu matumaini? Wazungumza nini kuhusu nafasi ya matumaini katika maisha ya mwanadamu? Wanazungumza nini kuhusu ulinzi wa matumaini unavyolinda maisha ya mwanadamu? Mwanadamu ni matumaini, wasema wataalamu. Matumaini ndiyo energy, ndiyo quwatun dafiatun lilamali walkifa. Ile bidii yote munayowaona watu wanamka alfajiri, mkulima anatia mbegu, mzazi anapeleka mtoto kuanzia nasari, anasubiri matokeo yatakuwa baada ya miaka ishirini. Sasa malizeni nyinyi mifano, kila unachokifanya katika maisha haya Ukijiuliza kwa nini nafanya hiki, utapata msukumo wake. Ni kitu kinaitwa nini? Matumaini. O, akatwambia alamalu hiya alquwwatu dafi'a lilamali walkifah, matumaini ndiyo nguvu inaotusukuma sisi binadamu ili kufanya bidii na kutoa juhudi, tukitarajia yatakuwa yale tunayoyataka. sasa ni nini kinachozalisha matumaini? Matumaini ni hali iko ndani yetu, ni kitu kinachoitwa imani. Imani kwa jumla, sitaki kusema imani ya nani. Unapokuwa na imani yanawezekana yatakuwa ndipo unapokuwa na kitu kinachoitwa matumaini, lakini kinyume chake. Sasa panapokosekana matumaini, na huu ni ugonjwa, baadhi ya watu wakikabiliwa na changamoto za maisha na hususan pale mara nyingine matatizo ya maisha yanakuja kama mvua, haliji moja moja. Kuna kipindi Mwenyezi Mungu anakutia kwenye mitihani, unajiona wapigwa huku na huku, huku kunaharibika, kule kuna kwenda kombo, huku kumefanya kadhaa, ukaja ukajiona ume umezingirwa na matatizo hatari. Katika hali ile, ni kuingia katika tabia inayoitwa al-yasu wal-qunut, wala taqnatu yasi maana yake ni nini? Kukata tamaa, yani kukosa matumaini. Mtu anayefaulu si ule ambaye hana changamoto. Mtu anayefaulu ni yule anayejua kuzibadilisha changamoto zake zimtumikie malengo yake, matumaini. Na hakuna sos muafaka, imezothibitishwa kinadharia na kimatendo, kipractical, inayoleta matumaini kama sos ya dini. Nakumbuka nilikutana na wazungu nikiwa kijana sana. Kama mnavyojua, Lamu ni mahala pa utalii, na wazungu wanakuja sana, na ni kijiji kidogo sana. Afadhali sasa hivi kuna maendeleo kidogo, lakini hapo nyuma ilikuwa ni kijiji kidogo, na anasa za kimaisha ni ndogo, lifestyle ngumu. Lakini wakija, wakitembea barabarani, wanawaona watu kama tabia za watu wa kwetu wa pwani, wa jioni watu wamekaa mabarazani, wazungumza, wapiga gumzo, wacheka, wafurahishana, na pangine mtu anaondoka pale barazani, hajui usiku atakula nini, hajui kesho asubuhi chai ataianza vipi, lakini ukipishana naye barabarani huwezi kufikiria hivyo. Njoo mwangele magharibi, ako kwenye kazi, ni meneja, analipwa mshahara mkubwa, inshurensi zimemfuata yeye, watoto analipiwa bado yeye ako katika dhiki, yuwafikiria maisha ya uzeeni ambayo hayajaja. Sijui tumeelewana vizuri sana yuwafikiria, baada ya miaka thalathini arobaini atakuwaje? Yamemnyima mshahara wa mamilioni yanayolipwa kuona raha yake. Sasa walikuwa wakiuliza, nyinyi muna raha muna, hivi munamiliki kitu gani ambacho sisi hatuna? Nyinyi hamuna spaki, nyinyi hamuna magari nyinyi hamuna TV, nyinyi hamuna insurance, nyinyi hamuna mashule bora, nyinyi hamujui hata shule, watoto mtawapeleka vipi? Nyinyi nyinyi, lakini muna furaha katika maisha. Sisi tuna kila kitu, lakini kila mtu hazungumzi na mwenzake. Ni nini mlicho nacho? Jawabu ni moja tu, sisi tuna Mungu, nyinyi hamuna Mungu bas. Sisi tuna matumaini kwamba Mungu aliyetuleta hapa duniani ndiye anayetulinda ndiye anayetulea, ndiye anayeturuzuku, ndiye anayetupangia, ndiye mpaka mwisho. Hii yatupatia sisi nafasi ya kufurahi. tile alladhina amanu watatmainu qulubuhum bidhikrillah ala bidhikri llah tatmainu lqulubu falam annahu la ilaha illa llah. Dhikru llahi inaokusudiwa pale Sio ile dhikri ya tasbihi peke yake. Dhikrullahi inaokusudiwa pale ni imani ya Mungu inaoishi katika fikira zako, inaoishi katika hisia zako, ikawa ni mazao ya matumaini yako. Ndipo pale sisi tunapochukua maiti tunasemaje? Kama makumbuka, tunapochukua janaiza katika maneno tunayosema, tunasema vipi? hadha ma waada Allahu wa rasulu wa sadaqa Allahu wa rasulu Allahumma zidna imanan wa taslima. Wewe unaenda kumzika baba yako mathalan, ama unaenda kumzika mama yako, ama unaenda kumzika mtu ambaye wampenda na alikuwa ni nguzo katika maisha yako. Hatusemi kwisha. Sisi hatuna lugha hiyo, hatuna lugha kwamba sasa hayuko tena, sijui kutakuwaje. Hiyo si lugha ya kiimani. Lugha ya kiimani ni hadha ma waada Allahu wa rasulu wa sadaka Allahu wa rasuluh. Allahumma zidna imanan wataslima. Hii ni ahadi ya Mungu na mtumi wake, na wamesema kweli. Kitu tunachokiomba ee Mungu, tuengezee imani na kusalim amri mbele ya matakwa yako. Haya ni matakwa yako. Imani sasa kama matunda ya matumaini. Dini yatupa matumaini. Usiniambie mbona kuna baadhi ya wanadini mutadayyinin watu wanaoamini dini wanakosa matumaini. Kama wewe watuambia dini inaleta matumaini, mbona tunaona baadhi ya wenye dini hawana matumaini? Nitakujibu. Nyinyi wanasayansi munatuambia, mtu anayekuwa mgonjwa akienda kwa daktari akapewa dawa, dawa zinamfanya nini? Zinamponya. Mbona kuna baadhi ya wagonjwa wanatumia dawa hawapoi? Mwanielewa jamanini vizuri? Hakuna watu wanaokuwa wagonjwa wakaenda hospitali na wakapewa dawa na wasipoe. Sasa swala lako wewe ulioniuliza kwamba mbona kuna watu wameenda kwenye dini na hawana matumaini watakaje? Kwa hivyo dini haina natija kwenye maisha yetu tuwachane nayo. Kwa hivyo udaktari na madawa hayana natija kwenye maisha yetu tuachane nayo. Mupo tayari kuzifunga hospitali? Mupo tayari kufunga faculty ya medicine katika university zetu kwa sababu ni kupoteza resources zetu na wakati wetu, kwa sababu kuna baadhi wanatibiwa hawatibiki. Watasema la. Sasa ni nini huyu aliyepewa dawa asitibike? Kuna tatizo gani? Hebu nieleze, ima katumia makosa dawa alizepewa au daktari alishindwa ku identify ugonjwa wake kihakika, ama dawa zinazostahiki apele, ndipo kukatokea matokeo haya oh? Kwa nini na kwenye dini hutaki kuja na lugha hiyo kwamba hawao wanaoshika dini wakakosa matumaini? Inawezekana utekelezaji wao wa dini wautekeleza makosa, ama daktari shekhe anaowapa muongozo wa dini amewapa makosa, ameshindwa ku identify matatizo yao, na kadhalika. Kwa nini hatukai chini tukafanya, tukareview utekelezaji wetu wa dini, tukareview dawa tunayopatiwa na mashekhe kwenye mimbari? Dozi zinazotolewa kwa jamii ndizo zinazotakikana zitibu jamii, ama sivyo? Kwa hivyo tatizo haliko kwenye udaktari wala kwenye dawa. Tatizo liko kwenye utekelezaji wa matibabu. Na huku nakwambia tatizo haliko kwenye dini, bali tatizo liko kwenye utekelezaji wa nini? Hiyo ni natija ya kwanza. Natija ya pili, mafanikio ya mwanadamu kama binafsi, kama mtu individual, mafanikio ya mwanadamu kama jamii, community mafanikio ya mwanadamu kama umma kama nation, nguzo yake ya kwanza muhimu ni kitu kinachoitwa ashuuru bilmasuliya au tahamulu lmasulia, kuwajibika. Kwa lugha fupi ya Kiswahili kufanya nini? Kuwajibika. Ukimwona mtu yoyote amefaulu katika maisha yake, sawa, katika mambo ya kielimu, amekuwa msomi au katika biashara amekuwa mfanyaji biashara maarufu, ameachieve mambo mingi katika maisha yake, au au au familia, umemwona mume na mke wameweza kujenga familia very successful, au watoto, umemwona baba na mama wameweza kulea watoto ambao wamekuwa ni watoto. Kitu cha kwanza, si kwambini kila kitu, kitu cha kwanza tafuta, katika kamusi ya maisha yao hisia ya kuwajibika ikoje katika maisha yao leo. Kuzorota kukubwa kwa maisha yetu, hususan sisi tunaoitwa watu wa ulimwengu wa tatu, moja katika iliyozorotesha maisha yetu ni kukosa kuwajibika, na badala yake kutengeneza tabia ya kurushiana mawe na kulaumiana. Ukikosekana kuwajibika, inakuja kila mmoja ni masum mwingine upande ule ni shetani ndio yule. Mmoja alikwenda kwa shekh, kijana wa kiume amefika katika umri wa kuoa, ameenda kwa shekhe wake anayemwamini amwambia, shekhe, mimi nataka kuoa, lakini nataka unitafutie mke kaFatimati Zahra alaihi salam. Shekhe akamwambia, niko naye lakini, tatizo nataka mume ka Ali bni Abitalib. Sasa kama wewe pia utaweza kuwa kama Ali bni abitalib utastahiki kupata mke kama Fatimatu Zahra. Lakini wewe mwenyewe shekhe, matatizo mitihani, alafu watafuta Fatimatu Zahra. Hii ndivyo tulivyo, kila mtu anamtaka mshirika wake wa maisha. Mume anamtaka mke wake amkubalie mapungufu yake, lakini yeye hako tayari kukubali mapungufu ya nani, wahakadha mwanamke upande wa pili. Haya yote yanatokea wakati watu wanapokosa kufanya nini? Kuwajibika. Ndugu zangu, civilization ustaarabu, maendeleo yanajengwa wakati kunapojengwa kwa jamii hisia ya kuwajibika. Someni munapoiona leo China iko pale, munapoona leo Japani iliyopigwa ikamalizwa kabisa ikaanzishwa sufur baada ya miaka hamsini Japani imesimama na miguu miwili ulimwenguni, mpaka wewe hapo unavaa unatumia chombo cha Japani, ambao huko masafa maelfu, Japani imevamia ulimwengu kwa teknolojia. Ilifikaje pale? Kuwajibika. Hamusomi nyinyi zile posti, sikome tu kuzishare kwenye mafacebook na kwenye status kwamba prime minister aliresign kwa sababu alichelewa kufika bungeni kujibu suala kwa dakika kumi. Sizipo hizi habari, huwa zatembea kwenye mitandao. Aliresign bila ya maandamano, bila ya watu kuprotest. Hisia yake alipofika pale akahisi amechelewa kwa dakika kumi ilimpelekea yeye kusema hakuwajibika kama kiongozi wa nchi. Hastahiki kuwa pale. Wapenzi wasikilizaji, hayo alikuwa ni mawaidha maalum ambayo yameletwa kwenu na Shekh Sayid Idarus Alawi Walamu, Kenya, akizungumzia athari za kukata tamaa na kupoteza matumaini katika maisha. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Ni macho yetu magazetini sasa. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari vilivyopamba kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo. Mwananchi limeupamba ukurasa wake huo kwa kichwa kikuu cha habari, hatari dawa za kukuza mifugo. Dondoo ya habari hiyo inasema utafiti waonyesha matumizi ya dawa za kutuliza maumivu antibiotic kupewa kuku wa nyama ng'ombe ili kuwakuza na kuwanenepesha kwa haraka. Jambo hilo ni hatari kwa wanaotumia vitoweo, ikiwemo ya kutengeneza usugu. Mwananchi aidha limeandika kilio, uwanja wa ndege Bukoba, serikali ya kiri tatizo, uwanja mpya mbioni na mawaziri wakemea ubabe vitisho TRA e. Raia Mwema limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani kikosi kazi zito ahoji utekelezaji, ataka Juni mwakani kuwe na sheria mpya vyama vya siasa ya uchaguzi mchakato katiba mpya. Raia Mwema lina habari nyingine ya mkasa yenye kichwa cha maneno ajiteka aomba kikombozi milioni mbili polisi wa mdaka akimwagilia moyo baa na warembo mwingine kuchapwa viboko 24, kwa kujaribu kunajisi. Gazeti la Nipashe nalo pia lina habari ya mkasa wenye anuani utata, kifo mfanya biashara akiwa na mkewe nyumbani. Magazeti ya Zanzibar Leo, Habari Leo na Uhuru yameipa uzito wa kwanza habari ya aina moja ambayo Zanzibar Leo limeiakisi kwa kichwa cha maneno, Dr. Mwinyi mabalozi wa vuteni wa wekezaji abainisha fursa kadhaa zilizopo Zanzibar. Gazeti hilo lina habari pia zisemazo, Samia aahidi usawa katika uongozi, na bandari ya Malindi manga pwani zitaimarisha uchumi. Hayo akiwa na ya Tanzania. Nchini Kenya, naanza na Saturday Nation ambalo limevutiwa na habari ya mashindano ya soka ya kombe la dunia yatakayoanza rasmi kesho nchini Qatar. Gazeti hilo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya wachezaji nyota wa timu za taifa za nchi mbalimbali ikibeba kichwa kikuu cha habari, onyesho la Qatar. Toleo la mtandaoni la Nation lina habari yenye anwani Usafiri bila malipo kwa watoto wa skuli za Nairobi, asema Sakaja. Ni kauli ya gavana huyo wa jiji hilo Johnson Sakaja, ambaye amesema watoto wa skuli za mji mkuu huo wa Kenya watakuwa wanatumia usafiri wa umma wa matatu bila kutoa nauli, kufuatia mazungumzo aliyofanya gavana huyo na uendeshaji wa usafiri huo wa magari ya abiria. Star analopia kama Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya nyota wa soka wa mataifa washiriki wa, wa michuano ya kombe la dunia itakayofanyika nchini Qatar. Lakini kichwa kikuu cha habari katika ukurasa huu wa mbele wa gazeti hilo ni wabunge wajiwindia vitita vizito utakapomalizika muhula mmoja. Tunataka Kanini Kega na Sabina Chege warudi nyumbani, asema Gachagua, ni kichwa kingine hicho cha habari katika gazeti la Star likinakili kauli ya naibu rais huyo wa Kenya akiongezea kusema, walikuwa wamepotea, tunajaribu kuwapangapanga mpaka waingie laini. Naligeukia sasa gazeti la Taifa Leo ambalo wa katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari, hata bila GMO mtakufa tu. Standard kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani watu wa uhuru tumemalizana na Raila. Vichwa vingine vya habari katika gazeti hilo ni pamoja na Waluke aonja ladha ya uhuru kwa dhamana ya shilingi milioni kumi na kombe kavu la dunia, hakuna pombe itakayouzwa ndani ya viwanja vya michezo na tunatamatishia nchini Uganda ambapo matoleo ya leo ya Monitor na Vision yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja inayohusu kifo cha mwanasiasa mkongwe wa nchi hiyo, Kawanga Semogerere aliaga dunia alfajiri ya kuamkia jana akiwa na umri wa miaka 90 baada ya kuugua muda mrefu. Dr Semogerere 1932 hadi 2022, ndivyo lilivyoandika Saturday Vision likiambatanisha na picha mwenyekiti huyo wa zamani wa chama cha demokrasia DP. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari yenye kichwa cha maneno wawili wakamatwa kuhusiana na shambulio dhidi ya makao ya askari. Monitor, kama Vision limeandika Kawanga Semogerere. Kwa mujibu wa toleo la mtandaoni la gazeti hilo, viongozi wa kisiasa na shakhsia mbalimbali maarufu nchini Uganda wamemuenzi na kumkumbuka mwanasiasa huyo ambaye katika makala moja ya Monitor ananukuliwa akieleza ni kwa nini aliamua kufanya kazi na rais wa zamani wa nchi hiyo hayati Milton Obote na vile vile rais wa sasa Yoweri Kaguta Museveni. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 24 mfunguo 7 Rabiu Uthani, mwaka elfu moja 444 kwa kalenda ya Kiislamu ambayo inasidifiana na tarehe ya 19 Novemba mwaka 2022 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1056 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda hijria, Abu Ali Muhammad bin Mudhafar mashuhuri kwa jina la Hatami au Baghdadi, mtambuzi wa lugha, mwanaisimu na msomi wa Kiislamu aliaga dunia. Alisoma elimu ya fasihi na utambuzi wa lugha kwa waalimu mahiri wa zama zake, alianza kufundisha katika uga huo mjini Baghdad. Darsa na vikao vyake vya masomo vilikuwa na kiwango cha hali ya juu. Aidha, ameandika pia kitabu kinachojulikana kwa jina la Hatamiye ambacho kinaelezea na kesi na mapungufu ya mashairi ya malenga na washairi wa zama zake. Miaka 105 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa huko Allahabad nchini India Bi Indira Gandhi, binti pekee wa Jawahar Lal Nehru. Mwaka 1947 baada ya India kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza na baba yake kuwa waziri mkuu wa India, mwaka 1964 baada ya kufariki dunia baba yake, Indira Gandhi aliteuliwa katika serikali ya Lal Bahadur Shastri kuwa waziri wa habari, redio na televisheni. Bi Indira Gandhi alikuwa waziri mkuu wa India kuanzia mwaka 1966 hadi 1984 alipouawa. Katika siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, Anwar Sadat, rais wa wakati huo wa Misri, alifanya safari katika Beitul Muqaddas huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Hiyo ilikuwa safari ya kwanza kufanywa na rais wa nchi hiyo ya kiarabu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Safari hiyo ilifanyika katika fremu ya kujikurubisha Misri kwa utawala haramu wa Israel. Safari ya Anwar Sadat iliwakasirisha mno Waislamu, hasa wananchi wa Palestina. Licha ya hali hiyo, mwaka 1978 Anwar Saadati alitiliana saini mkataba wa Camp David na utawala huo ghasibu kwa usimamizi wa Marekani. Na katika siku kama ya leo miaka 9 iliyopita kundi la kigaidi na kitakfiri la batalioni ya Abdullah Azam lililokuwa likiongozwa na gaidi Msaudi ya Arabia Majid Al Majid ambalo ni miongoni mwa matawi ya kundi la kigaidi la Alqaida lilishambulia ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Beirut huko Lebanon. Katika mashambulizi hayo mawili ya kigaidi watu 23 akiwemo Hujatul Islamu wal Muslimin Ibrahim Ansari aliyekuwa mwambata wa utamaduni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Lubnan, na mke mmoja kati ya wanadiplomasia wa Iran waliuawa shahidi na watu wengine zaidi ya 160 walijeruhiwa. Wapenzi wa wasikilizaji, tukiwa tunakaribia mwishoni mwa matangazo yetu, kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, ni kusomeni pia kwa muhtasari maoni ya bwana Athman Bakari wa Tanga, Tanzania. Anasema Mungu azidi kuwasimamia na kuwapa nguvu viongozi wa serikali ya Iran katika kukabiliana na wavunjifu wa amani na wahalifu wengine walioko nje ya Iran. Tunajua Iran ni taifa na kioo cha Waislamu ulimwenguni ambao siku zote wamekuwa wakitaka umoja na mshikamano baina ya madhehebu zote za kiislamu kuwa wamoja, ili kukabiliana na wazayuni na Marekani ambao ni adui wakubwa wa Uislamu. Ni maoni mazuri hayo, lakini muda hautoshi kuyasoma yote. Na kabla ya kukuageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imetoa taarifa ambayo, mbali na kulaani vitendo vya kigaidi katika miji ya Ize, Esfahan na Mashahad, imesisitiza kuwa hakuna shaka kwamba kimya cha makusudi cha waenezaji fujo na machafuko ndani ya Iran mbele ya hujuma zilizo dhahiri shahiri za kigaidi zilizofanywa katika miji kadhaa nchini hakina matokeo mengine isipokuwa kuimarisha ugaidi ulimwenguni. Na wizara ya afya ya serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen imesema zaidi ya watoto wachanga 80 hufa kila siku kutokana na ukosefu wa vifaa vya matibabu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo ni. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema asanteni na kwaherini.