Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina Walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu, anayewasomea madaftari yenye kutakasika. Ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na kutoa zaka. hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatu. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile vile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Leo ni Jumamosi, tarehe 24 fungo 7 Rabiu Thani mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 19 Novemba 2022 Miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Said Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya. Mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Kama kawaida, pia tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatiyo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mwendesha mashtaka mkuu wa Iran asema hatua za kinyama za kuwaua walinda amani hazitaachwa bila kujibiwa. Rais wa Zambia asema vita vya Ukraine vinaleta matatizo kwa maelfu ya wakimbizi duniani. Iraq yawatia nguvuni magaidi 15 wa Daesh. Marekani yampa kinga Muhammad bin Salman kwa mauaji ya Khashoggi. Habari kamili. Mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuhusu mauaji ya kinyama ya walinzi wawili wa amani katika mji wa Mashhad, makao makuu ya mkoa wa Khorasani Razavi, kaskazini mashariki ya nchi kwamba hatua kama hizo zisizo za kiutu hazitaachwa bila kujibiwa. Hujatul Islam Muhammad Jafar Montazeri, mwana mkuu wa mwendesha mashtaka mkuu wa Iran, amesema hayo alipokagua sehemu anakoshirikiliwa baadhi ya wazusha machafuko na wavurugaji amani huko Mashhad, na akaongeza kuwa adui amejitosa uwanjani kwa nguvu na uwezo wake wote lakini taifa la Iran halihofu vitisho vyao na litazima hila za wazusha machafuko. Montazeri ameashiria njama zisizo na kikomo za adui za kuvuruga amani na usalama katika Iran ya Kiislamu na akabainisha kuwa vita mseto kamili na vya pande zote vimeanza dhidi ya wananchi wa Iran, lakini adui daima amekuwa akishindwa kutokana na ustahimilivu na uimara wa taifa hili kubwa na mara hii pia atakatishwa tamaa. Mwendesha mashtaka mkuu wa Iran ameongeza kuwa, mwendesha mashtaka mkuu wa Iran ameongeza kuwa, tangu muda mrefu nyuma adui alikuwa ameshapanga kuanzisha machafuko na kugawanya kazi za utekelezaji wake, lakini wananchi waelewa na wenye basira wa Iran wamejitenga na njia ya maadui hao na jambo hilo limewafanya maadui waemewe na kukasirika. Rais Hakainde Hichilema wa Zambia ameuomba Umoja wa Mataifa kuzisaidia nchi zinazowahifadhi wakimbizi kwa msaada wa kifedha na vifaa kutokana na changamoto kali za kiuchumi zinazosababishwa na mambo ya kimataifa kama vile vita vya Ukraine. Katika ombi lake hilo, Rais Hichilema amesema Zambia imekuwa ikihifadhi wakimbizi tangu tulipopata uhuru wetu lakini sasa kutokana na changamoto zilizojitokeza kwenye rasilimali zetu kufuatia kuongezeka gharama ya nishati kama mafuta na mbolea, ambayo imesababishwa na vita vya Ukraine, mabadiliko ya hali ya hewa na kukosekana utulivu katika uchumi wa nchi yetu, ni muhimu kwa Umoja wa Mataifa kutupa sisi na nchi zinazohifadhi wakimbizi misaada ya vifaa na fedha kwa ajili ya kuhudumia wakimbizi hao. Zambia inawahifadhi zaidi ya wakimbizi laki moja wa hivi sasa na wa zamani kutoka sehemu kubwa ya maeneo ya kati, kusini na mashariki mwa Afrika na kwa miaka mingi imetekeleza mipango kadhaa ya kuwapa hifadhi watu binafsi wanaokimbia vita au njaa katika nchi zao. Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rusia, amesistiza kuwa kuna umuhimu Mosco kushirikiana na Tehran, Beijing, Ankara, new Deli na nchi nyingine za pambizoni mwa bahari ya Kaspi. Akizungumza katika mkutano wa viongozi wa maeneo ya Rusia, Sergei Lavrov amesema kuna umuhimu wa kuimarisha ushirikiano kati ya Rusia na Iran, China, Uturuki, India na nchi nyingine za kando kando ya bahari ya Kaspi, na kwamba Moscow inataka kuanzisha mfumo wa dunia wa kambi kadhaa. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia ameeleza kuwa Moscow inategemea kupanua uhusiano na nchi za kundi la bri la BRICS, na kwamba ni muhimu kushirikiana na Iran, Uturuki na nchi nyingine za kando kando ya bahari ya Kaspi. Lavrov aidha amesisitiza umuhimu wa kuimarisha ushirikiano kati ya Iran, Rusia na Uturuki, na akaongeza kwamba Mosko ina hamu ya kusaini mikataba zaidi kati yake na India na China. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inakujeni kutoka hapa Redio Teheran. Vikosi vya usalama vya Iraqi vimewatia mbaroni magaidi 15 wa kundi la Daesh katika mikoa sita ya nchi hiyo. Mamluki waliosalia wa kundi la kigaidi na kitakfiri la Daesh wangali wanaendesha harakati zao katika mikoa ya Baghdad, Salahudin, Diyala, Karkuk, Nainawa na al Alambar, huko Iraq. Idara ya usalama wa taifa Iraq jana ilitangaza kuwa kwa mujibu wa taarifa sahihi za kiintelijensia na ikiwa ni katika kukamilisha operesheni za idara hiyo za kusaka masalia magaidi wa kundi la Daesh, askari wa idara ya usalama wa taifa Iraq wamewatia nguvuni magaidi 15 wa Daesh katika mikoa ya Alambar, Nainawa, Salahuddin, Wasid, Kirkuk na Diyala baada ya kupata kibali cha mahakama wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani imempa kinga Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, ili asishtakiwe kwa mauaji ya Jamal Khashoggi, mwandishi habari mkosoaji mkuu wa utawala wa al Saud. Bin Salman amepewa kinga hiyo licha ya ahadi ya awali ya rais Joe Biden ya kumwajibisha mtawala huyo wa saudia kwa jinai hiyo ya kinyama taarifa ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani imesema inatambua na kuruhusu kinga hiyo, huku ikiashiria mamlaka iliyonayo ya kikatiba na pia sheria ya kijadi ya kimataifa imeongeza kuwa katika kesi hiyo waziri mkuu Bin Salman anayokinga akiwa mamlakani kutoka katika mahakama hiyo ya wilaya ya Marekani. Itakumbukwa kuwa aliyekuwa mchumba wa Jamal Khashoggi Hatis Chingiz alikuwa amefungua kesi kuhusu mauaji hayo ya kutisha ya Khashoggi katika mahakama ya wilaya huko Washington DC. Na kwa ripoti ya matukio ya Kiislamu wiki hii katika ukanda wa Afrika Mashariki, tumtegee sikio mwandishi wetu wa visiwani Zanzibar Harith Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo Waislamu wametakiwa kuamka na kuangalia walipoharibikiwa ili kutatua matatizo walionayo. Akitoa hotuba mbili za swala ya Ijumaa katika viunga vya masjidi Nur Muhammad sallallahu alaihi wasallam Mombasa, Zanzibar, khatibu wa msikiti huo Shekhe Othman Maalim amewasihi Waislamu kuwahurumia na kushughulishwa na hali za Waislamu wenzao ambao wanakabiliwa na matatizo mbalimbali. Alim huyo amewaomba Waislamu kuacha itikadi potofu kwa kuwasomesha watoto wao elimu zote ili kuleta manufaa kwa Waislamu. Tunahitaji kuamka na kutizama tulipoharibikiwa ili tupate kutatua matatizo yetu wenyewe. Mwislamu lazima ushtushwe na hali ya waislamu wenzako. Vijana, someni tena kwa himma ya hali ya juu, kwa sababu jamii inawategemea. Tena msikubali kubakia hapa hapa, shikeni mbali katika kusoma. Waumini wa dini ya Kiislamu wameombwa kuhudhuria katika ijtimai ya kitaifa inayotarajiwa kufanyika tarehe 30 mwezi huu, Mtambwe Nyali Kisiwani Pemba, katika viunga vya msikiti wa almarhum Maalim Seif Sharif Hamad, aliyekuwa makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar. Taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya habari na uongozi wa msikiti huo imesema miongoni mwa malengo ya jitimai hiyo ni kuwakumbusha Waislamu kukifanyia kazi kitabu kitukufu cha Quran na suna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam taarifa hiyo imebainisha kuwa ijtimai hiyo itaambatana na dua maalum ya kumwombea mwasisi wa msikiti huo almarhum maalim Seif Sharif Hamad. Ijtimai hiyo ya kitaifa inatarajiwa kuhudhuriwa na Waislamu mbalimbali kutoka nje ya Zanzibar, Tanzania Bara na wenyeji Zanzibar. Mufti mkuu wa Uganda Shekhe Shaaban Ramadhan Mubaje amewatahadharisha viongozi wa Kiislamu katika eneo la West Nile kwamba kuondoka kwao katika Baraza Kuu la Waislamu nchini humo na kujiunga na ku la Kibuli itakuwa ni dharau kwa kumbukumbu ya marehemu rais wa zamani wa Uganda Idi Amin Dada. Akizungumza katika kongamano la Kiislamu na uhamasishaji na harambee ya kuchangia baraza hilo kwa Waislamu wa jiji la Arua nchini Uganda, Mubaje amewakumbusha Waislamu wa eneo la Nile Magharibi kutafakari Uislamu kabla ya jambo lolote kutokana na umuhimu wake kama msingi wa mwanzo ulipoingia katika eneo lao. Amebainisha kuwa watetezi wa mgawanyiko wa huko Lango Nile Magharibi na maeneo mengine ya nchi hiyo ni maafisa wa zamani wa Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda ambao walishindwa kutekeleza majukumu yao na kukataa kuachia nyadhifa zao kwa viongozi wapya. Kwa upande wake, katibu mkuu wa Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda, Sheikh Ramadhan Mugalu amewataka washiriki wa, wa kongamano hilo la Kiislamu lililoambatana na harambee ya umoja iliyoanzishwa na Mufti Mubaje na Sheikh Abdu Obeid. Amebainisha kuwa kwa sasa baraza hilo limekuwa likitoa posho kwa wasaidizi wa mikoa wa mufti na maafisa wengine wawili. Idi Amin Dada ambaye ni mzaliwa wa, mzali wa Koboko nchini Uganda alikuwa msingi wa kuundwa kwa baraza kuu la Waislamu nchini humo mwaka 1975. Maofisa wa usajili wa ndoa za Kiislamu kutoka mikoa ya Nairobi, Pwani, Kati, Mashariki, Kaskazini Magharibi, Nyanza na Rift Valley wamesema kuwa licha ya kulipa ada elekezi ya shilingi 2000 kuzungumza na kutembelea ofisi za msajili wa ndoa mara kadhaa hadi sasa hawajapatiwa hati za ndoa. Wakizungumza wakati wa mkutano wa mashauriano uliofanyika katika viunga vya masjidi Imtiaz jijini Nairobi, maafisa hao wamesema kuwa ucheleweshwaji huo umepelekea kazi zao kuwa ngumu na kupata lawama kutoka kwa wanandoa wanaohitaji hati za ndoa. Maafisa hao wamekata rufaa kwa mwanasheria mkuu mpya wa serikali ya Kenya Justin Muturi ingilia kati na kuhakikisha vitabu vya vyeti vya ndoa vinatolewa kwao ili kuwawezesha kufanya usajili wa ndoa. Utoaji wa hati za ndoa unaweza kufanywa na kadhi au afisa wa ndoa wa Kiislamu ili kuondoa usumbufu wa kusubiri muda mrefu katika ofisi ya usajili. Na waumini wa dini ya Kiislamu jijini Bujumbura nchini Burundi wametakiwa kuzihifadhi na kuzirejesha amana walizowekewa na watu wa imani mbalimbali. wito mbali, huo umetolewa na samaha hatu Shekh Abubakar Misigaro wakati akizungumza na Waislamu katika msikiti mkuu wa Ijumaa jijini Bujumbura nchini Burundi. Amesema kuhifadhi amana ni miongoni mwa tabia njema ambayo imeujengea sifa Uislamu kwa watu wa dini mbalimbali mbali, na kupelekea baadhi yao kushawishika kuingia katika Uislamu. Amana inatekelezwa kwa mwislamu na asiokuwa mwislamu kafiri. Amekupa vyake usili, muislamu. Muislamu amekupa vyake usili, mwaminifu amekukopa usili ukapotea na asiyokuwa mwaminifu amekukopa usili ukapotezea. Yote hayo utaulizwa na Allah subhanahu wa taala. Harith, Subait, Radio Teheran Zanzibar. Taarifa hiyo ya matukio ya Kiislamu ndiyo inayotukamilishia taarifa habari za ulimwengu kwa asubuhi hii. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema hujuma tatu za kigaidi katika kipindi cha wiki tatu, Iran adui anatumia ugaidi baada ya kupoteza matumaini katika vita vya kisaikolojia. Katika wiki tatu zilizopita mashambulizi matatu ya kigaidi yametekelezwa Shiraz, Esfahan na Izee, miji mitatu ya Iran, ambapo raia 24 ikiwa ni pamoja na wanawake kadhaa na watoto wameuawa shahidi na makumi ya watu wengine kujeruhiwa. Siku ya wa Jumatano, watu wawili waliokuwa wamepanda pikipiki waliwafyatulia risasi watu wa Ize katika jimbo la Khuzestan na kupelekea watu saba kuwa washahidi na wengine kumi kujeruhiwa. Pia Jumatano jioni waendesha pikipiki piki wawili waliwafyatulia risasi maafisa wa usalama huko Isfahan. Katika hujuma hiyo ya kigaidi, maafisa watatu wa usalama waliuawa washahidi na mtu mwingine mmoja kujeruhiwa. Awali tarehe 26 Oktoba, katika shambulio la kigaidi la Daesh au ISIS dhidi ya Shah Cheragh kaburi takatifu la Hazrat Ahmed bin Musa alaihim assalam katika mji wa Shiraz, mji mkuu wa mkoa wa Fars wa Iran, watu wa 13 wakiwemo watoto wawili waliuawa shahidi, huku wengine 30 wakijeruhiwa. Machafuko nchini Iran yalianza miezi miwili iliyopita. Wafanya ghasia hawa ambao wanaungwa mkono na nchi za kigeni zikiwemo Marekani, Kanada na baadhi ya nchi za Ulaya, baadhi ya nchi za Kiarabu na utawala haramu wa Israel pamoja na baadhi ya makundi ya kigaidi na yanayotaka kujitenga wamejaribu kila wanaloweza ili kuibua mazingira ya machafuko ya ndani nchini Iran katika miezi miwili iliyopita. Hali hii ni mwendelezo wa sera ya mashinikizo ya juu kabisa iliyoanzishwa mwaka elfu mbili na kumi na nane na serikali ya zamani ya Marekani kwa lengo la kukabiliana na wananchi na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tofauti pekee iliyopo ni kwamba kisingizio cha kuibua machafuko na ghasia kimebadilika. Hapo awali kisingizio kilikuwa uchumi, na wakati huu ni masuala ya kijamii na kiutamaduni. Baada ya miezi miwili, hali ya kuleta ghasia na machafuko ya ndani imeshindikana, kwa sababu ingawa sehemu ndogo ya wa watu wameonekana barabarani wakipiga nara, lakini watu walio wengi nchini Iran wamegundua kwa busara malengo ya maadui na hivyo wakajitenga na wafanya ghasia. Kwa hivyo, matarajio ya maadui wengi wa kigeni na makundi ya kigaidi na yanayotaka kujitenga ya kuleta machafuko ya ndani Iran yamegonga mwamba. Aidha, sehemu kubwa ya wafanyabiashara wa miji tofauti ya Iran wamekataa kufunga biashara zao hata baada ya waibua fujo na ghasia kuwataka wafanye hivyo. Pamoja na hayo Baadhi walifunga maduka yao nyakati za mchana kwa kuhofia machafuko na ukosefu wa usalama ili tu kuzuia uharibifu wa mali. Kwa kweli, vita vya kisaikolojia dhidi ya taifa la Iran ambavyo vimetekelezwa kwa kutumia vyombo vya habari, hasa televisheni na mitandao ya kijamii, vimefeli kwa kiwango kikubwa. Naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Sayid Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya. Mada ni athari za kukata tamaa katika maisha. La ilaha, illallah, la ilaha. subulasalam wayukhrijuhum mina dhulumati ilan-nuri biidnihi wayahdihim ila siratin mustaqim sadaqallahu al-aliyyul azim. Ndugu zangu wapendwa, suala la kimsingi ni suala linalouliza, je, sisi binadamu twahitaji dini katika maisha yetu? Na ni sababu zipi zinazotupelekea sisi kuitafuta dini. Kwa lugha nyingine, mwanadamu ili apoteze wakati wake au atumie wakati wake na juhudi zake kuhusu jambo lolote lile, ni lazima pawepo mambo mawili. Kwanza, pawe na sababu za kimsingi zinazokubalika kibinadamu na kiakili kukitafuta kitu kile. Pili, kiwe kile kitu tunachokitafuta na kukitolea juhudi kinao matunda na faida zinazolingana na juhudi tunayoifanya. Sio tu iwepo faida, ni lazima faida ile iwe italingana na kiwango cha juhudi na bidii tunayoifanya. Mathalan, sote katika dunia tuko katika mbio za kufanya kazi. Haijalishi ni kazi gani unayoifanya. Kuna wanaoamka wakenda maofisini, kuna wanaoamka wakenda mashambani kulima, kuna wanaoamka wakenda madukani kuuza, kuna wanaoamka wakenda kubeba mahamali, kuna wanaoenda kukesha kwa kulinda na kadhalika. Ukiwauliza wote hawa katika mbio zao za maisha Kiamka asubuhi utamwona mtu kuanzia saa kumi na mbili saa kumi na moja ya alfajiri, watu wana, wanaanza mbio za maisha. Ukiwauliza mwatafuta nini, watakwambia tunatafuta riziki ama tunatafuta pesa ambazo ni sababu ya kupata riziki kwa je, suala ama masuala mawili. Je, zipo sababu za kimsingi za kibinadamu za sisi kufanya zile juhudi tunazozifanya kutafuta riziki? Kwanza. Pili, je, hicho tunachokitafuta kwa usumbufu ule tunaoupata ni kitu kinao na tija katika maisha yetu na kinalingana na zile juhudi tunazozifanya? Naam, swali so, la kwanza majibu yake kwa ufupi, msukumo unaotupeleka sisi binadamu kufanya kazi kutafuta riziki ni mahitaji yetu ya kibinadamu na ya kimaisha ya kimaumbile. Mwanadamu anataka kula, tumbo linaitisha, mwanadamu anataka kunwa, mwanadamu anataka mavazi, mwanadamu anataka makao. Sasa ukizikusanya hizi asbabi zote, unazipata zote ima ni haja za kimaumbile ama ni dharura ya kukamilisha ubinadamu, kama elimu, ni dharura ya kukamilisha ubinadamu wetu, sawa. Kwa hivyo zipo sababu zinaokubalika kufanya mambo yale. Naam, zipo. Kile unachokipata baada ya juhudi zile kina faida gani? Na je, kina kidhi yale mahitaji ambayo ndio yalikuwa msukumo wa nyinyi kwenda kufanya kazi? Bila shaka twapata pesa, walipwa mshahara wapata kulipa ajira ya nyumba, wapata kulipa karo za watoto wako, wapata ku, kuwapa chakula familia yako na we mwenyewe, mavazi, kila mmoja kwa uwezo wake. Sasa masuala haya haya nimewapigia mifano rahisi, yataka sasa tuyalete kwenye dini. Sababu waamka alfajiri, wewe mathalan, waacha usingizi wako waswali. Hapa sisi tuko hapa, kuna watu wanatoka masafa mbalimbali, wana majukumu mbalimbali mbali, wana mambo ya kuwashughulisha, wamehatana nayo yote, wameinua hatua zao mpaka kuja hapa. Kilichowaleta hapa ni nini? Dini, wanatafuta dini. Unafunga safari unatumia juhudi ya ya kimwili na mali na wakati unasafiri maelfu ya kilometa mpaka kwenda kufanya haji na usumbufu na kutembea natawafi, na tawafi na sa'i na wakadhalika, ramyul jamarat zile ni juhudi unazozifanya. Unachokitafuta ni nini? Dini na mambo mengine munayo yajua sasa ya kidini. Dini ni haja ya kifikra, kama vile chakula ni haja ya nini ya tumbo, na vile vile wenda kufanya research. Na ibada ni mahitaji ya fikira zako, kwa sababu chakula cha fikira ni miongozo ya kidini. Wenda kuswali na, kufu na kufunga na kufanya ibada, kwa sababu nafsi yako na roho yako yahitaji chakula, lakini si chakula cha kawaida, ni chakula cha kiroho. Ni lazima uipatie, ukitoipatia chakula hiki itakuletea matatizo kama vile tumbo likikosa chakula mwili waleta matatizo. Ingawa matatizo haya ya tumbo ni ya kimada na ni ya kimaterial, tunayaona haraka, matatizo ya kiroho na ya kinafsi twachelewa kuyaona, kwa sababu ya kukosa chakula na vitamini zinazohitajika. Kwa hivyo tunaitafuta dini kwanza, kukidhi na kuitika mwito wa kifikra vilevile. Tunatafuta dini kuitika mwito wa kimaumbile ya mwanaadamu. Mwanadamu hawezi kuketi bila ibada, na ukimnyang'anya ama ukimpokonya ibada ya sahihi, ataitengeneza ibada nyingine. Hata wanaosema hakuna Mungu wana mungu wa mwabudu, wajue au wasijue, anabadilika, inakuwa nafsi yake ndiyo mungu wake, ndo ile afaraaita man ittakhadha ilahahu hawahu, umemuona yule aliyemfanya mungu wake ni hawa yake na nafsi yake. Kwa hivyo ni mahitaji faida. Zake ni nini tunapokuwa nadini. Na dini na mi sitaki kuzungumza akhira peke yake, kwamba tutaingia peponi jannatul firdaus, anhara matunda, mito, tuate zile, kwa sababu tuataka tuzungumze na mtu ambaye hata haamini yale tumuoneshe kwamba dini ina faida gani katika maisha yetu ya hapa duniani, sio akhira, kama wanavyotaka kutuonesha watu kwamba wewe ukishika dini hapa utateseka tu mpaka uende akhira ndio utapata starehe. La, dini yaanza kukustarehesha hapa duniani. Nini faida za kidini, faida ya kuwa na dini? Na narudia, dini nayokusudia mimi ni dini kwa mafuhumu ile sahihi nilioizungumza, mimi si dini ya kuingia sehemu fulani. Ni kitu kinachoitwa al amal. Nafikiri kwa Kiingereza inaitwa hop, kwa Kiswahili tunafasiri matumaini. Amal si amal, kuna amal kwa aini, kwa wajua wa Kiarabu kwa aini ni amal, ni tendo, ni kufanya, amilu salihat. Kuna amal kwa hamza au alif, matumaini. Na nawaomba wawezao kusoma, kabla sijaingia kwenye hii mada, kwa lugha ya Kiarabu kwa lugha ya Kiingereza sijui kama na Kiswahili kuna articles zimeandikwa nyingi, lakini katika Kiingereza na katika Kiarabu ni mada yenye utajiri. Ukie, ukianza tu kwenye Google itakumalizia unavyotaka. Nenda uka Google, na usiwasome Waislamu wala usiwasome watu wenye mitazamo ya kidini, jaribu uende ukawasome wana saikolojia wataalamu wa kisaikolojia wazungumza nini kuhusu matumaini? Wazungumza nini kuhusu nafasi ya matumaini katika maisha ya mwanadamu? Wanazungumza nini kuhusu ulinzi wa matumaini unavyolinda maisha ya mwanadamu? Mwanadamu ni matumaini, wasema wataalamu. Matumaini ndiyo energy, ndiyo kuwatun dafiatun lilamali walkifa. Ile bidii yote munayowaona watu wanamka alfajiri, mkulima anatia mbegu, mzazi anapeleka mtoto kuanzia nasari, anasubiri matokeo yatakuwa baada ya miaka ishirini. Sasa malizeni nyinyi mifano. Kila unachokifanya katika maisha haya Ukijiuliza kwa nini nafanya hiki, utapata msukumo wake. Ni kitu kinaitwa nini? Matumaini. Akatuambia, alamalu hiya lquwatu dafia lilamali walkifah, matumaini ndiyo nguvu inaotusukuma sisi binadamu, ili kufanya bidii na kutoa juhudi, tukitarajia yatakuwa yale tunayoyataka sasa ni nini kinachozalisha matumaini? Matumaini ni hali iko ndani yetu, ni kitu kinachoitwa imani. Imani kwa jumla, sitaki kusema imani ya nani. Unapokuwa na imani yanawezekana yatakuwa ndipo, unapokuwa na kitu kinachoitwa matumaini. Lakini kinyume chake, sasa panapokosekana matumaini, na huu ni ugonjwa. Baadhi ya watu wakikabiliwa na changamoto za maisha na khususwa pale mara nyingine matatizo ya maisha yanakuja kama mvua, haliji moja moja. Kuna kipindi Mwenyezi Mungu anakutia kwenye mitihani, unajiona wapigwa huku na huku, huku kunaharibika, kule kuna kwenda kombo, huku kumefanya kadhaa, ukaja ukajiona ume umezingirwa na matatizo. Hatari katika hali ile ni kuingia katika tabia inayoitwa alyasu walkunut wala taknatuu ya si maana yake ni nini? Kukata tamaa, yani kukosa matumaini. Mtu anayefaulu si ule ambaye hana changamoto. Mtu anayefaulu ni yule anayejua kuzibadilisha changamoto zake zimtumikie malengo yake, matumaini. Na hakuna sos mwafaka, imezothibitishwa kinadharia na kimatendo, kipractical inaoleta matumaini kama sos ya dini Nakumbuka nilikutana na wazungu nikiwa kijana sana. Kama mnavyojua Lamu ni mahala pa utalii, na wazungu wanakuja sana, na ni kijiji kidogo sana. Afadhali sasa hivi kuna maendeleo kidogo, lakini hapo nyuma ilikuwa ni kijiji kidogo, na anasa za kimaisha ni ndogo, lifestyle ngumu. Lakini wakija, wakitembea barabarani, wanawaona watu kama, tabia za watu wa kwetu wa pwani, wa jioni watu wamekaa mabarazani, wazungumza, wapiga gumzo, wacheka, wafurahishana, na pengine mtu anaondoka pale barazani, hajui usiku atakula nini, hajui kesho asubuhi chai ataianza vipi, lakini ukipishana naye barabarani huwezi kufikiria hivyo. Njo mwangele magharibi, ako kwenye kazi, ni meneja, analipwa mshahara mkubwa, inshurensi zimemfuata yeye, watoto analipiwa bado yeye ako katika dhiki, yuwafikiria maisha ya uzeeni ambayo hayajaja. Sijui tumeelewana vizuri sana. Yuwafikiria baada ya miaka thalathini, arobaini atakuwaje. Yamemnyima mshahara wa mamilioni yanaolipwa kuona raha yake. Sasa walikuwa wakiuliza, nyinyi muna raha muna, hivi munamiliki kitu gani ambacho sisi hatuna? Nyinyi hamuna spaki, nyinyi hamuna magari nyinyi hamuna TV, nyinyi hamuna insurance, nyinyi hamuna mashule bora, nyinyi hamujui hata shule, watoto mtawapeleka vipi? nyinyi nyinyi, lakini muna furaha katika maisha. Sisi tuna kila kitu, lakini kila mtu hazungumzi na mwenzake. Ni nini mlicho nacho? Jawabu ni moja tu, sisi tuna Mungu, nyinyi hamuna Mungu bas. Sisi tuna matumaini kwamba Mungu aliyetuleta hapa duniani ndiye anayetulinda ndiye anayetulea, ndiye anayeturuzuku, ndiye anayetupangia, ndiye mpaka mwisho. Hii yatupatia sisi nafasi ya kufurahi. E, alladhina amanu watatmainu qulubuhum qulubuhum bidhikrillah ala bidhikri <tipati> llah tatmainu lqulubu falam annahu la ilaha illa llah dhikru llahi inaokusudiwa pale Sio ile dhikri ya tasbihi peke yake. Dhikrullahi inaokusudiwa pale ni imani ya Mungu inaoishi katika fikira zako, inaoishi katika hisia zako, ikawa ni mazao ya matumaini yako. Ndipo pale sisi tunapochukua maiti tunasemaje, kama makumbuka, tunapochukua janaiza katika maneno tunayosema tunasema, tunasema vipi? hadha ma waada Allahu wa rasulu wa sadaqa Allahu wa rasulu Allahumma zidna imanan wataslima. Kwa unaenda kumzika baba yako mathalan, ama unaenda kumzika mama yako, ama unaenda kumzika mtu ambaye wampenda na alikuwa ni nguzo katika maisha yako. Hatusemi kwisha. Sisi si, hatuna lugha hiyo. Hatuna lugha kwamba sasa hayuko tena, sijui kutakuwaje. Hiyo si lugha ya kiimani. Lugha ya kiimani ni hadha ma waada Allahu wa rasulu wa sadaka wa, Allahu wa rasuluhu. Allahumma zidna imanan wataslima. Hii ni ahadi ya Mungu na mtume wake, na wamesema kweli. Kitu tunachokiomba, ee Mungu, tuengezee imani na kusalim amri mbele ya matakwa yako. Haya ni matakwa yako. Imani sasa kama matunda ya matumaini, dini yatupa matumaini. Usiniambie, mbona kuna baadhi ya wanadini mutadayinin Watu wanaoamini dini wanakosa matumaini. Kama wewe watuambia dini inaleta matumaini, mbona tunaona baadhi ya wenye dini hawana matumaini? Nitakujibu. Nyinyi wanasayansi, mnatwambia mtu anayekuwa mgonjwa akienda kwa daktari akapewa dawa, dawa zinamfanya nini? Zinamponya. Mbona kuna baadhi ya wagonjwa wanatumia dawa hawapoi? Mwanielewa jamanini vizuri? Hakuna watu wanaokuwa wagonjwa wakaenda hospitali na wakapewa dawa na wasipoe. Sasa swala lako wewe ulioniuliza kwamba mbona kuna watu wameenda kwenye dini na hawana matumaini watakaje? Kwa hivyo dini haina natija kwenye maisha yetu tuachane nayo. Kwa hivyo udaktari na madawa hayana natija kwenye maisha yetu tuachane nayo. Mupo tayari kuzifunga hospitali? Mupo tayari kufunga fakulti ya medicine katika university zetu, kwa sababu ni kupoteza resources zetu na wakati wetu, kwa sababu kuna baadhi wanatibiwa hawatibiki. Watasema la. Sasa ni nini? Haa, huyu aliyepewa dawa asitibike kuna tatizo gani? Hebu nieleze, ima katumia makosa dawa alizepewa au daktari alishindwa ku identify ugonjwa wake kihakika, ama dawa zinazostahiki apele, ndipo kukatokea matokeo haya oh. Kwa nini na kwenye dini hutaki kuja na lugha hiyo, kwamba hawao wanaoshika dini wakakosa matumaini? Inawezekana utekelezaji wao wa dini wautekeleza makosa, ama daktari shehe anaowapa mwongozo wa dini amewapa makosa, ameshindwa ku identify matatizo yao na kadhalika. Kwa nini hatukai chini tukafanya tukareview utekelezaji wetu wa dini, tukareview dawa tunayopatiwa na mashekhe kwenye mimbari? Dozi zinazotolewa kwa jamii ndizo zinazotakikana zitibu jamii, ama sivyo? Kwa hivyo tatizo haliko kwenye udaktari wala kwenye dawa, tatizo liko kwenye utekelezaji wa matibabu. Na huku nakwambia tatizo haliko kwenye dini, bali tatizo liko kwenye utekelezaji wa nini. Hiyo ni natija ya kwanza. Natija ya pili, mafanikio ya mwanadamu kama binafsi, kama mtu individual, mafanikio ya mwanadamu kama jamii, community mafanikio ya mwanadamu kama umma kama nation, nguzo yake ya kwanza muhimu ni kitu kinachoitwa ashuuru bilmasuliya au tahamulu lmasulia, kuwajibika. Kwa lugha fupi ya Kiswahili kufanya nini? Kuwajibika. Ukimwona mtu yoyote amefaulu katika maisha yake, sawa, katika mambo ya kielimu, amekuwa msomi au katika biashara amekuwa mfanyaji biashara maarufu, ameachieve mambo mingi katika maisha yake, au au au familia, umemwona mume na mke wameweza kujenga familia very successful. Au watoto, umemwona baba na mama wameweza kulea watoto ambao wamekuwa ni watoto. Kitu cha kwanza, sikuambii ni kila kitu, kitu cha kwanza, tafuta katika kamusi ya maisha yao hisia ya kuwajibika ikoje katika maisha yao? Leo kuzorota kukubwa kwa maisha yetu hususan sisi tunaoitwa watu wa ulimwengu wa tatu, mmoja katika iliyozorotesha maisha yetu ni kukosa kuwajibika na badala yake kutengeneza tabia ya kurushiana mawe na kulaumiana. Ukikosekana kuwajibika inakuja, kila mmoja ni masum mwengine upande ule ni shetani, ndio yule. Mmoja alikwenda kwa shekhe, kijana wa kiume amefika katika umri wa kuoa, ameenda kwa shekhe wake anayemwamini amwambia shekhe, mimi nataka kuoa, lakini nataka unitafutie mke kaFatimati Zahra alaiha ssalam. Shekhe akamwambia niko naye lakini tatizo, nataka mume ka Ali bni Abitalib. Sasa kama wewe pia utaweza kuwa kama Ali bni Abitalib, utastahiki kupata mke kama Fatimatu tu Zahra. Lakini wewe mwenyewe shekhe, matatizo, mitihani, alafu watafuta Fatimatu tu Zahra. Hii ndivyo tulivyo, kila mtu anamtaka mshirika wake wa maisha. Mume anamtaka mke wake amkubalie mapungufu yake, lakini yeye hako tayari kukubali mapungufu ya nani? Wahakadha mwanamke upande wa pili. Haya yote yanatokea wakati watu wanapokosa kufanya nini? kuwajibika. Ndugu zangu, civilization, ustaarabu, maendeleo yanajengwa wakati kunapojengwa kwa jamii hisia ya kuwajibika. Someni, munapoiona leo China iko pale, munapoona leo Japani iliyopigwa ikamalizwa kabisa, ikaanzishwa sufur baada ya miaka hamsini Japani imesimama na miguu miwili ulimwenguni. Mpaka wewe hapo unavaa unatumia chombo cha Japani, ambao huko masafa maelfu. Japani imevamia ulimwengu kwa teknolojia. Ilifikaje pale? Kuwajibika. Hamusomi nyinyi zile posti? Sikome tu kuzishare kwenye mafacebook na kwenye status kwamba prime minister aliresign kwa sababu alichelewa kufika bungeni kujibu suala kwa dakika kumi. Sizipo hizi habari? Huwa zatembea kwenye mitandao. Aliresign bila ya maandamano, bila ya watu kuprotest. Hisia yake, alipofika pale akahisi amechelewa kwa dakika kumi, ilimpekea yeye kusema hakuwajibika. Kama kiongozi wa nchi, hastahiki kuwa pale. Mpenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran humadia. Wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti, jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumamosi tarehe 19 Novemba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Mwananchi limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, hatari dawa za kukuza mifugo. Dondoo ya habari hiyo inasema utafiti waonyesha matumizi ya dawa za kutuliza maumivu antibiotic kupewa kuku, wanyama, ng'ombe ili kuwakuza na kuwanenepesha kwa haraka Jambo hilo ni hatari kwa wanaotumia vitoweo ikiwemo ya kutengeneza usugu. Mwananchi aidha limeandika kilio, uwanja wa ndege Bukoba, serikali ya kiri tatizo, uwanja mpya mbioni, na mawaziri wakemea ubabe, vitisho TRA e. Raia Mwema limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani kikosi kazi zito ahoji utekelezaji, ataka Juni mwakani kuwe na sheria mpya vyama vya siasa ya uchaguzi, mchakato katiba mpya. Raia Mwema lina habari ya mkasa pia yenye kichwa cha maneno ajiteka aomba kikombozi milioni mbili, polisi wa mdaka akimwagilia moyo baa na warembo, mwingine kuchapwa viboko 24 kwa kujaribu kuna jisi. Gazeti la Nipashe nalo pia lina habari ya mkasa yenye anwani utata, kifo mfanya biashara akiwa na mkewe nyumbani. Magazeti ya Zanzibar Leo, Habari Leo na Uhuru yamepa uzito wa kwanza habari ya aina moja ambayo Zanzibar Leo limeiakisi kwa kichwa cha maneno, Dkt Mwinyi: Mabalozi wavuteni wawekezaji, abainisha fursa kadhaa zilizopo Zanzibar. Gazeti hilo lina habari pia zisemazo, Samia aahidi usawa katika uongozi na bandari ya malindi mangapwani zitaimarisha uchumi. Nchini Kenya naanza na Saturday Nation ambalo limevutiwa na habari ya mashindano ya soka ya kombe la dunia yatakayoanza rasmi kesho nchini Qatar. Gazeti hilo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya wachezaji nyota wa timu za taifa za nchi mbalimbali ikibeba mbali, kichwa kikuu cha habari, onyesho la Qatar. Toleo la mtandaoni la Nation lina habari yenye anwani usafiri bila malipo kwa watoto wa skuli za Nairobi Asema Sakaja. Ni kauli ya gavana wa jiji hilo Johnson Sakaja, ambaye amesema watoto wa skuli za mji mkuu huo wa Kenya watakuwa wanatumia usafiri wa umma wa matatu bila kutoa nauli, kufuatia mazungumzo aliyofanya gavana huyo na waendeshaji wa usafiri huo wa magari ya abiria. Star nalopia kama Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya nyota wa soka wa mataifa wa mashiriki wa michuano ya kombe la dunia itakayofanyika nchini Qatar. Lakini kichwa kikuu cha habari katika ukurasa huu wa mbele wa gazeti hilo ni wabunge wajiwindia vitita vizito utakapomalizika muhula mmoja, tunataka Kanini Kega na Sabina Chege warudi nyumbani, asema Gachagua, ni kichwa kingine hicho cha habari katika gazeti la Star, likinakili kauli ya naibu rais wa Kenya akiongezea kusema, walikuwa wamepotea, tunajaribu kuwapanga panga mpaka waingie laini. Na ligeukia sasa gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari, hata bila GMO mtakufa tu Standard kwa upande wake limetoa wa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani watu wa uhuru tumemalizana na Raila vichuo vingine vya habari katika gazeti hilo ni pamoja na Waluke aonja ladha ya uhuru kwa dhamana ya shilingi milioni 10, na kombe kavu la dunia, hakuna pombe itakayouzwa ndani ya viwanja vya michezo. Na tunatamatishia nchini Uganda, ambapo matoleo ya leo ya Monitor na Vision yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja inayohusu kifo cha mwanasiasa mkongwe wa nchi hiyo Kawanga Semugerere, aliyeaga dunia alfajiri ya kuamkia jana akiwa na umri wa miaka 90, baada ya kuugua muda mrefu Dkt Semogedere 1932 2022, ndivyo lilivyoandika Saturday Vision likiambatanisha na picha mwenyekiti huyo wa zamani wa chama cha demokrasia DP. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari yenye kichwa cha maneno wawili wakamatwa Kuhusiana na shambulio dhidi ya makao ya askari. Monitor kama Vision limeandika Kawanga Semogerere. Kwa mujibu wa toleo la mtandaoni la gazeti hilo, viongozi wa kisiasa na shahsia mbalimbali maarufu nchini Uganda wamemuenzi na kumkumbuka mwanasiasa huyo ambaye katika makala moja ya Monitor ananukuliwa akieleza ni kwa nini aliamua kufanya kazi na rais wa zamani wa nchi hiyo hayati Milton Obote na vilevile rais wa sasa Yoweri Kaguta Museveni. Hapa ni mjini Tehran iliyoko iliyokuhewani ni idhaa ki ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 24 ya mfungu wa saba Rabiu Uthani mwaka 1444 na kwa kalenda ya Kiislamu, ambayo inasidifiana na tarehe ya 19 Novemba mwaka 2022 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1056 iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijria, Abu Ali Muhammad bin Mudhafar mashuhuri kwa jina la Hatami au Bagdadi, mtambuzi wa lugha, mwanaisimu na msomi wa Kiislamu aliyeaga dunia. Alisoma elimu ya fasihi na utambuzi wa lugha kwa waalimu mahiri wa zama zake. Alianza kufundisha katika uga huo mjini Baghdad. Darsa na vikao vyake vya masomo vilikuwa na kiwango cha hali ya juu. Aidha, ameandika pia kitabu kinachojulikana kwa jina la Hatamiye ambacho kinaelezea nakisi na mapungufu ya mashairi ya malenga na washairi wa zama zake. Miaka 105 iliyopita katika siku kama ya leo, alizaliwa huko Allahabad nchini India, bi Indira Gandhi binti pekee wa Jawaharlal Nehru mwaka 1947 baada ya India kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza na baba yake kuwa waziri mkuu wa India. Mwaka 1964 baada ya kufariki dunia baba yake, Indira Gandhi aliteuliwa katika serikali ya Lal Bahador Shastri kuwa waziri wa habari, redio na televisheni. Bi Indira Gandhi alikuwa waziri mkuu wa India kuanzia mwaka 1966 hadi 1984 a alipouawa. Katika siku kama ya leo miaka 45 iliyopita Anwar Sadat, rais wa wakati huo wa Misri, alifanya safari katika Beitul Muqaddas huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Hiyo ilikuwa safari ya kwanza kufanywa na rais wa nchi hiyo ya kiarabu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Safari hiyo ilifanyika katika fremu ya kujikurubisha Misri kwa utawala haramu wa Israel. Safari ya Anwar Sadat iliwakasirisha mno Waislamu, hasa wananchi wa Palestina. Licha ya hali hiyo, mwaka 1978 Anwar Sadat alitiliana saini mkataba wa Camp David na utawala huo ghasibu kwa usimamizi wa Marekani. Na katika siku kama ya leo miaka tisa iliyopita kundi la kigaidi na kitakfiri la batalioni ya Abdullah Azam lililokuwa likiongozwa na gaidi Msaudi Arabia Majid Al Majid, ambalo ni miongoni mwa matawi ya kundi la kigaidi la Alqaida, lilishambulia ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Beirut huko Lebanon. Katika mashambulizi hayo mawili ya kigaidi, watu 23 akiwemo Hujjatul Islamu Walmuslimin Ibrahim Ansari aliyekuwa mwambata wa utamaduni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Lubnan, na mke mmoja kati ya wanadiplomasia wa Iran waliuawa shahidi, na watu wengine zaidi ya 160 walijeruhiwa. na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio, habari za dunia kwa ufupi. Mwendesha mashtaka mkuu wa Iran Hujatul Islam Muhamad Jafari Muntazeri amesema kuhusu mauaji ya kinyama ya walinzi wa amani katika mji wa Mashhad, mashariki mwa nchi, kwamba hatua kama hizo za kinyama katu hazitaachwa bila kujibiwa. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.