Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Ljumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya. Ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika mazung... matangazo yetu ya mchana wa leo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema kivuli cha ufashisti kwenye bunge na baraza jipya la serikali ya Israel. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Irani Juma Hili, kipindi ambacho hukuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri katika kipindi cha jumazima nchini Iran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha makala ya wiki. Tutakuwa na makala ya leo kama kawaida, na matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni ni sasa, wapenzi wa wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Msemaji wa serikali ya Iran amelaani mashambulizi ya kigaidi yaliyofanyika katika mikoa ya Khuzestan katikati mwa mo Iran. Moto uliotokea usiku wa kuamkia leo huko katika ukanda wa Gaza umeripotiwa kuwa watu wasiopungua 21 Wapalestina wamepata ushindi mwingine dhidi ya Israel baada ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa kupasisha azimio la kuamua haki yao wenyewe. Na Yemen imelani mauaji ya kijana aliye Atif yaliyofanywa na maafisa wa usalama wa Saudi Arabia mjini Riadha. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaani msururu wa mashambulizi ya kigaidi ya hivi karibuni katika mikoa ya Khuzestan na Isfahan, akisema ugaidi huo unatokana na kuchanganyikiwa na kukata tamaa maadui na vilevile vile ugaidi wa vyombo vya habari unaoendeshwa dhidi ya taifa la Iran. Akizungumza jana Alhamisi kuhusiana na mashambulizi ya kigaidi ya ufyatuaji risasi katika miji ya katikati kati mwa Iran ya Semirom na Malek Shahr pamoja na mji wa kusini magharibi wa Ize ambayo yalisababisha raia kadhaa na maafisa wa usalama kuuawa na wengine kujeruhiwa, Ali Bahadori Jahromi amesema wale wote waliohadaiwa na magaidi na vyombo vya habari wanapaswa kuwajibishwa kutokana na vitendo vyao katika mitaa ya Ize ya Isfahana, ameongeza kwamba vitendo hivi vya ugaidi havitapita hivi hivi bila ya kupatiwa majibu. Msemaji wa serikali ya Iran ameongeza kwamba maadui na wale wanaoendesha ugaidi wa vyombo vya habari wanajaribu kutekeleza ajenda zao kwa kueneza propaganda dhidi ya Iran kupitia mbinu tofauti za makelele ya vyombo vya habari na hila ambazo hazieleweki kirahisi, lakini wanaposhindwa kufikia malengo yao ya kupotosha na kupoteza matumaini, huamua kutumia ugaidi dhidi ya raia wasio na hatia. Amesema hawajali kuhusu watoto wala wanawake wa Iran na kuongeza kwamba wanapiga nara za kuunga mkono uhuru na haki za wanawake, lakini kwa hakika ni wapeperushaji bendera ya vitendo vya kigaidi siku ya jumatano iliyopita takriban watu saba waliuawa wa kinyama baada ya magaidi kuwafyatulia risasi raia na maafisa usalama katika soko lililokuwa limefurika watu huko ize katika mkoa wa khuzestan kusini magharibi mwa iran mtoto wa miaka 9 mwanamke mmoja aliyekuwa na umri wa miaka 45 na vijana watatu ni miongoni mwa watu waliouawa shahidi katika tukio hilo la kigaidi Wizara ya mambo ya ndani ya ukanda wa Gaza imetangaza habari ya kufariki dunia watu wote waliokuwa katika jengo la ghorofa lililoteketea kwa moto karibu katika kambi ya Jabalia kaskazini mwa eneo hilo, huku jeshi la ulinzi la wananchi likieleza kwamba wafanyakazi wake wamepokea miili 21 ya watu waliofariki dunia kutokana na moto huo. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya serikali ya Gaza Iada Albazm amethibitisha katika taarifa yake kwamba uchunguzi wa awali unaonyesha kuwapo kwa petroli iliyokuwa imehifadhiwa ndani ya nyumba hiyo ambayo ilisababisha mlipuko mkubwa wa moto na kuua idadi ya watu. Albazma amesema kamati maalum imeundwa ili kuchunguza pande zote za tukio hilo. Kwa upande wake, mkurugenzi wa magari ya kubeba wagonjwa katika hospitali ya Indonesia iliyopo Jabali ya Salah Abulaila amesema miili 20 iliyoungua imepelekwa hospitalini hapo baada ya kuungua kwa jengo la familia ya Abu Raya mjini Jabalia na kueleza kwamba watoto wasiopungua saba ni miongoni mwa watu waliofariki dunia katika tukio hilo. Mwandishi wa televisheni ya Aljazira ya Qatar katika ukanda wa Gaza amenukuu chanzo cha matibabu kikisema kwamba watu 21 wa familia moja wamefariki dunia katika moto huo uliozuka jana Alhamisi katika jengo la makazi kwenye eneo la Tel Zatar katika eneo la kambi ya Jabalia kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Mashuhuda wa tukio hilo wameeleza kwamba walisikia kelele za watu, lakini hawakuweza kuwafikia wahanga ili kutoa msaada kutokana na kukithiri kwa moto huo. Kamati ya tatu ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa imepasisha azimio ikitambua haki ya watu wa Palestina ya kuamua hatima yao wenyewe. Rasimu ya azimio hilo iliwasilishwa na Misri ikishirikiana na serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina katika Umoja wa Mataifa kwa niaba ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC. Azimio hilo limeungwa mkono na nchi nyingi wanachama wa Umoja wa Mataifa zikiwemo nchi za Umoja wa Ulaya, nchi za Amerika ya Kusini, Asia na Afrika, na linatarajiwa kuwasilishwa kwenye Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kuidhinishwa katikati ya mwezi ujao wa Disemba. Nchi 167 zilimepiga kura ya kuunga mkono wa azimio hilo, nchi tano zimepinga na nchi nyingine saba hazikupiga kura. Riadh Almaliki, waziri wa mashauri ya kigeni wa mamlaka ya ndani ya Palestina, amezishukuru nchi zilizopiga kura ya kuunga mkono azimio hilo na kusema haki ya kujitawala ndio msingi wa haki zote, hususan kwa watu wa Palestina ambao wamekuwa chini ya uvamizi wa kikoloni wa muda mrefu wa utawala wa kibaguzi wa Israel. Vile vile amepinga msimamo wa nchi zilizopiga kura ya kupinga azimio hilo au ambazo hazikupiga kura kabisa, na kusisitiza kwamba nchi hizo haziwezi kuendelea kuunga mkono utawala vamizi na jinai zake na hatua zao zitazidisha kiburi na uhalifu wa Israel. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Maswala, wizara ya masuala ya ndani ya Yemen imelaani mauaji yaliyofanywa na vyombo vya usalama vya Saudi Arabia dhidi ya raia wa nchi hiyo ali atif hezban al ali mjini riadh huku familia yake ikifichua maelezo zaidi ya kushtua kuhusu mauaji hayo mtandao wa alalam umeripoti kwamba familia ya ali atif hezban al ali imethibitisha katika mkutano wa waandishi wa habari uliofanyika mjini sanaa kwamba mtoto wao wa kiume alitekwa nyara kutoka eneo alikokuwa akifanya kazi mjini riadh mwezi septemba mwaka huu akapigwa kikatili na kisha akauawa Familia hiyo, familia hiyo imepinga madai yaliyotolewa na utawala wa Saudi Arabia kwamba sababu ya kifo cha Al Ali ni kukosa hewa. Taarifa ya familia hiyo imesisitiza kwamba mamlaka ya Saudi Arabia haikuruhusu familia kuchunguza mwili wake, jambo linaloashiria kuhusika kwa vyombo vya usalama vya serikali ya Riyadh katika mauaji hayo. Jinai ya utawala wa Saudi Arabia dhidi ya Ali Atif Al Ali si ya kwanza kufanywa na utawala wa kifalme wa Saudi Arabia. Viongozi wa Saudia wana historia ndefu ya kuwaua kiholela raia wasio na hatia, na mtu mashuhuri zaidi aliyeuawa katika miaka ya karibuni kwa amri ya Muhammad bin Salman mwana wa mfalme wa Saudi Arabia alikuwa Jamal Khashoggi, mwandishi wa habari, mkosoaji wa utawala wa kifalme wa nchi hiyo. Khashogji aliuawa kwa kukatwa vipande vipande katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul nchini Uturuki. Wakati huo huo, wizara ya maswala ya kigeni ya Yemen imelaani vitisho vya askari wa usalama wa Saudi Arabia kwa familia ya Al Ali na jamaa zake, ilikuwazuia kudai uchunguzi wa maiti au kupata ripoti juu ya kifo chake. Vilevile imekosoa misimamo isiyo ya kibinadamu ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ikitoa wito kwa umoja huo na mashirika ya kutetea haki za binadamu kuwajibika kwa ukandamizaji unaofanywa na serikali ya Saudi Arabia dhidi ya raia wa Yemen wanaoishi katika nchi hiyo na kuwapeleka wahusika katika mahakama zinazoshughulikia masuala hayo. Na matokeo ya utafiti uliofanyika huko Marekani yanaonyesha kwamba mawazo na fikra za kutaka kujiua zimeongezeka sana kati ya watoto na vijana wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la jamhuri ya kiislamu ya Irani, IRNA, matokeo ya utafiti huo yaliyochapishwa katika jarida la matibabu la Pediatrics yanaonyesha kwamba idadi ya watu wanaolazimika kufika katika vituo vya matibabu vya Marekani imeongezeka kwa kasi kubwa kutokana na tabia ya watoto na vijana ya kutaka kujiua. Kwa mujibu wa utafiti huo, idadi ya watoto na vijana waliofika katika vituo vya matibabu kushughulikia tatizo hilo imeongezeka kwa asilimia 59 kutoka mwaka wa masomo wa 2016 2017 hadi mwaka 2019 2020. Ingawa janga la corona limeongeza mawazo ya kutaka kujiua miongoni mwa watoto na vijana wa Marekani katika miaka ya karibuni lakini, utafiti unaonyesha kwamba tatizo hilo lilianza kabla ya janga la corona. Serikali ya Rais Jo Biden wa Marekani pia ilitangaza Juni mwaka jana kwamba mzozo wa afya ya akili katika jamii ya nchi hiyo umeongezeka kwa njia ambayo haijawahi kushuhudiwa tena katika nchi hiyo. Ukubwa wa tatizo hilo unaonyesha kwamba jamii ya Marekani si tu inakabiliwa na mgogoro wa afya ya akili, bali migogoro ya kijamii na kisiasa, ambapo mabadiliko ya haraka ya kijamii pia yamekuwa na taathira kubwa zinazoathiri afya ya akili ya watu wa Marekani, hasa tabaka la vijana. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho kivuli cha ufashisti katika bunge na baraza jipya la mawaziri la Israeli. Siku ya Jumanne, Novemba 15 kilifanyika kikao cha kwanza cha bunge la kizayuni ambapo wawakilishi 120 wa bunge hilo walikula kiapo mbele ya rais wa utawala huo. Kati wa bunge 120 wa Knesset, wanachama 23 pekee ndio wapya na waliosalia ni wabunge wa zamani ambao wamebakia kwenye viti vyao. Ikilinganishwa na bunge lililopita, idadi ya wawakilishi wanawake imepungua kwenye bunge la Israel kutoka 36 hadi 29 na idadi ya wabunge wa Kiarabu pia imepungua kutoka 15 hadi 9. Licha ya kuwa mielekeo ya kivita, ubaguzi na kupenda kujitanua imekuwepo katika serikali na mabunge yote ya utawala wa kizayuni wa Israel, na hata miradi mikubwa zaidi ya kujitanua na ujenzi wa vitongoji vya walowezi kwenye eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Baitul Mukadas mashariki imetekelezwa katika kipindi cha vyama vya mirengo ya kulia na kushoto, lakini bunge jipya na baraza la mawaziri lililoundwa kutokana na bunge hilo vimetajwa kuwa bunge na baraza la mawaziri la kifashisti zaidi katika historia ya Israel. Miongoni mwa matakwa ya wawakilishi wengi wa bunge jipya la utawala wa kizayuni wa Israel ni kufukuzwa warabu wanaoishi katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu hususan wakazi wa Baitul Muqaddas Mashariki, ruhusa ya kuwafyatulia risasi hai waandamanaji kwa kutumia silaha za moto na kufanya sherehe za kidini za Wayahudi katika eneo takatifu la Waislamu la Baitul Muqaddas. Kupunguzwa mamlaka ya mfumo wa mahakama na utawala wa Kizayuni pia ni mojawapo ya mipango ya mrengo ulioshinda katika bunge jipya la Israel na chama cha kidini cha Kizayuni Religious Zionist Party. Kimetaka kufutwa kwa kesi ya ufisadi inayomkabili Benjamin Netanyahu. Itamar Ben-Gvir, kiongozi wa chama chenye misimamo mikali cha Osma Yehudit, pia ametaka kuidhinishwa sheria ya kinga kwa mawaziri wakuu dhidi ya kufunguliwa mashtaka mahakamani hata kama watafanya uhalifu wa namna yoyote. Baraza jipya la mawaziri la utawala wa kizayuni wa Israel linaloongozwa na chama cha Likud linajumuisha vyama vya mrengo wa kulia, ukiwemo muungano wa Ezmar Yehudit, uh, Religious Zionist Party na vile vile vyama vya United Torat Judaism yani Yahadut Ha Tora, UTJ. Bezalem Smotrich kiongozi wa chama cha Religious Zionist Party anafanya kampeni ya kuongoza wizara ya vita ya Israel, huku Itmar Ben Gvir, kiongozi wa chama cha Ozma Yehudit, akifanya juhudi za kuongoza wizara ya usalama ya ndani. Kundi la marabi wenye ushawishi mkubwa pia limetoa taarifa likitaka kuteuliwa Bezalel Smotrich kama waziri wa vita ili kuzuia kuundwa serikali ya Palestina na kuandaa mazingira ya kuendelezwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la Ukingo wa Magharibi. Kwa mujibu wa Almonitor, serikali ya mrengo wa kulia ambayo Netanyahu aliahidi kuunda itakuwa serikali ya kisoshalisti ya kihafidhina na ya kurudi nyuma zaidi katika serikali zilizowahi kutawala Israel. Sifa kuu ya uchaguzi uliofanyika majuzi huko Israel ni ushindi wa Etamar Bengvir mwenye itikadi kali za mrengo wa kulia na chama chake cha Osma Yehudite ambacho ni kambi ya tatu ya vyama vingine vya mrengo wa kulia kwenye Kneset. Ben Gvir ni mkazi wa kitongoji cha Wazayuni cha Keriat Arba katika mji wa Al Khalil kaskazini mwa ukingo wa Magharibi, na ni mmoja wa wafuasi wa Meir Kahane, rabi wa Kizayuni mwenye misimamo ya kufurutu mipaka na kiongozi wa harakati ya Kah. Harakati hii inasisitiza sana suala la kuwafukuza Wapalestina katika ardhi yao na kuwahamishia katika nchi nyingine, na inaamini kwamba Wapalestina wanapaswa kufukuzwa kabisa na Palestina iwe ni ardhi ya Wazayuni. Harakati ya Kah inalitambua suala la ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina kuwa ni kitu ambacho hakipaswi kufumbiwa macho wala kujadiliwa. Wapenzi wa wasikilizaji, hawa ndio viongozi wa serikali ya sasa ya utawala haramu wa Israel. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran, Iran. Juma Hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati yatakayoangazia leo ni pamoja na rais wa Iran anasema Wairani hawataruhusu mwabeberu kuwa na satwa tena hapa nchini; waziri wa mambo ya ndani wa Iran anasema adui anataka kuvuruga mahusiano ya wananchi na Irani ya laani vikwazo vipya vya Umoja wa Ulaya. Karibuni. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wiki hii ameshiriki katika hafla ya Siku ya Kitaifa ya Vitabu, usomaji vitabu na usimamizi wa maktaba, na kusema kimsingi mwongozo wa mwanadamu huanza na vitabu. Raisi pia amesema vitabu na usomaji vitabu ni moja ya njia kuu za kujua hali ya mababu na tamaduni za zamani na pia usambazaji wa maarifa na akaongeza kuwa hakika vitabu ni nyenzo muhimu katika tamaduni, mila, uh, sayansi na vinapaswa kuenziwa, akieleza kuwa maadui wa maarifa siku za nyuma, baada ya kushambulia nchi yote, kwanza walichoma moto maktaba zake ili kuendeleza ujinga katika nchi hiyo. Amesema leo ujinga wa kisiasa unatumia uh, vyombo vya habari vya dola na teknolojia ya kukuza ujinga katika jamii, kwa sababu unajua kuwa jamii yenye ufahamu haiwi chini ya mzigo wa kutawaliwa. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, Rais Ibrahim Raisi amesema, gostareshe farhangi kitabkhani agah shudan, kustawisha utamaduni wa kusoma kutainua ufahamu katika jamii kuhusu hatima ya wale waliohadaiwa wa na mabeberu ambao wameharibu jamii nyingi kwa jina la uhuru na haki za binadamu. Jamii ya Irani yenye ufahamu mkubwa iliwatimua madikteta Februari mwaka 1979 na haitaruhusu tena mabeberu wawe na satwa na ushawishi hapa nchini. Kwingineko, wiki hii, waziri wa mambo ya ndani wa Iran ameeleza kuwa adui amekusudia kuvuruga maelewano na maingiliano kati ya matabaka mbalimbali mbali ya wananchi na kwamba wale wanaotoa madai kuhusu haki za binadamu wao wenyewe ni wakiukaji wa haki za binadamu. Alipoulizwa swali na mwandishi wa Iran Press pemizoni mwa kikao cha baraza la mawaziri, Ahmad Vahidi, waziri wa mambo ya ndani wa Iran, ameongeza kuwa Marekani, utawala wa Kizayuni, Uingereza na Saudi Arabia ni kati ya nchi ambazo zinasimamia kituo cha kuibua ghasia na fujo nchini Iran. Waziri wa mambo ya ndani wa Iran ameendelea kubainisha kuwa adui anafanya kila linalowezekana kuvuruga hali ya usalama na kuibua machafuko, kusitisha harakati za kielimu na kisayansi hapa nchini, kuvuruga biashara na shughuli za wananchi, lakini hata hivyo ameshindwa kufanikisha malengo yake kutokana na jibu la haraka la idara ya intelijensia na usalama ya Iran. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya ndani ametangaza kukamatwa kwa maafisa wa kijasusi wa Ufaransa na wanachama wa kundi la kigaidi la Daesh au ISIS katika ghasia za hivi majuzi na kuongeza kuwa watuhumiwa hao wamefikishwa mahakamani. Akijibu swali kuhusu kukamatwa kwa watu wa mataifa mengine katika matukio ya hivi karibuni nchini Iran, Vahidi amesema maafisa wa ujasusi wa Ufaransa na wanachama wa ISIS ambao walikamatwa katika ghasia za hivi karibuni wamekabidhiwa kwa idara ya mahakama. Amesisitiza kuwa watu wa mataifa mengine walikamatwa katika ghasia hizo na kwamba baadhi yao walikuwa na nafasi kubwa katika machafuko ya karibuni hapa nchini. Akibainisha zaidi kuhusu njama za maadui za kuvuruga usalama wa Iran, waziri Vahidi amesema doshman be donbale ijad gosaste goftemanis beine qeshhay mhtalefe mardom va dolat ro az karha Adui anataka kuvuruga maelewano baina ya wananchi na kujaribu kuzuia serikali kutekeleza majukumu yake. Katika ghasia kuna makundi mawili: kundi linaloweza kusahihishwa kwa ushauri na nasaha, hawa ni wale ambao wamejuta na kusema kwamba walishawishiwa na mitandao ya kigeni. Kundi la pili ni la vinara wa nje ya nchi ambao wanachochea ghasia hapa nchini. Maafisa wa usalama wanakabiliana nao kwa nguvu na mahakama imeandaa mashtaka kwa watu hawa wa kundi la pili, na bila shaka watakabiliwa na adhabu kali wa... Kwingineko, jamhuri ya Kiislami ya Iran imetoa mwito kwa jirani yake Iraq kuchukua hatua za kuzuia vitisho vinavyopangwa na kutekelezwa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu kutokea eneo lenye mamlaka ya ndani la Kurdistan, kaskazini mwa Iraq. Katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Iraq, Husein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema usalama ni swala nyeti katika kiwango cha kieneo na katika uhusiano wa pande mbili. Amir Abdullahian amemhutubu mm, Fuad Husein waziri wa mambo ya nje wa Iraq kwa kusema jamhuri ya Kiislamu haitaraji kutishiwa kutoka eneo la Kurdistan ya Iraq kwa kutilia maanani uhusiano wa hali wa nchi hizi mbili. Kwa upande wake Fuad Husein waziri wa mambo ya nje wa Iraq amesema serikali ya Baghdad haitoruhusu majirani zake watishiwe kutoka katika ardhi yake. Hayanajiri baada ya jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC kushambulia na kuharibu ngome za magaidi katika eneo lenye mamlaka ya ndani la Kurdistan Kaskazini mwa Iraq. Kikosi cha nchikavu cha IRGC karibuni kilianzisha wimbi jipya la operesheni dhidi ya makundi ya kigaidi kwa kutumia makombora, droni na maroketi. Iran inasisitiza kuwa operesheni hizo zitaendelezwa kwa nguvu zote hadi vitisho vilivyopo vitakapozimwa kikamilifu na ngome za magenge ya kigaidi zitakapoondolewa, na hadi pale viongozi wa Erbil watakapochukua hatua dhidi ya magaidi hao wanaotishia amani na usalama wa Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani vikwazo vipya vilivyotangazwa na Umoja wa Ulaya dhidi ya shahsia 29 na taasisi tatu za Kiirani, ikiwemo kanali ya televisheni ya Press TV. Umoja wa Ulaya ulitangaza vikwazo hivyo Jumatatu kwa tuhuma kuwa maafisa na taasisi hizo za Kiirani zimehusika katika kuandamiza maandamano ya wananchi. Nasir Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema Teheran ina haki ya kujibu hatua hiyo ya nchi za ulaya dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Ameutaja uraibu huo wa vikwazo vya magharibi kuwa uingiliaji wa mambo ya ndani ya taifa hili na ambao ni kinyume cha sheria, mbali na kuwa hauna maana yoyote. Usimamizi wa Press TV sambamba pia na kulaani vikwazo hivyo umesema hatua ya Kanada huko nyuma na umoja wa ulaya hivi sasa ya kuiwekea vikwazo kanali hiyo inakanyaga uhuru wa kujieleza na kutoa mtazamo mbadala katika hali ambayo Iran inaitakidi kuwa ghasia zinazoshuhudiwa hapa nchini zimeratibiwa na ma maadui wa Jamhuri ya Kiislamu nje ya nchi kama vile Marekani na waitifaki wake. Lakini mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya waliokutana wiki hii mjini Brussels walikuwa na mtazamo tofauti. Wakitangaza vikwazo hivyo, wamedai kuwa wanafanya hivyo o, kwa ajili wafanya fujo nchini Iran wanapigania eti uhuru. Maandamano ya kulalamikia kifo cha mwanamke wa Kiirani Mahsa Amini yalianza katikati ya Septemba, lakini ghafla moja nchi za magharibi zikayateka nyara na kuanza kuchochea moto wa fujo wa ghasia na ugaidi nchini kwingineko. Mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran IRIB amesema Press TV inaendesha shughuli zake katika uga wa kimataifa licha ya kukabiliana na washindani wenye nguvu na licha ya kuwekewa vikwazo. Sauti ya jamhuri ya kiislamu itawafikia walimwengu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, Dr Payman Jebeli, mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, aliyesema hayo Jumatano pembeni mwa kikao cha baraza la mawaziri, na huku akiashiria hatua ya umoja wa Ulaya ya kuiwekea vikwazo Press TV, Dr Jebeli alisema Mbora, walnisk, e, e, hii si mara ya kwanza kushuhudia nchi za Magharibi ambazo zinadai kutetea uhuru wa maoni zikifanya mambo kinyume na madai hayo. Televisheni ya Press inafanya kazi katika uga wa kimataifa licha ya kuwekwa washindani wenye nguvu, lakini wa, wa, wa magharibi hawawezi kuvumilia hata uwepo wa kiwango cha chini wa nyenzo na suhula za televisheni hiyo. Kwa upande wa programu na matangazo, Press TV inatoa ushindani mkali kwa televisheni za kimataifa za habari. Na licha ya kuwekewa vikwazo, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu uh, itawafikia walimwengu wali kwa vile redio na televisheni za matangazo uh, ya ng'ambo za Irani zina tajiriba, uzoefu uh, uh, na utaarifu unaohitajika uh, bah, hapana shaka zitavuka salama uh, kipindi cha sasa hapida. Nawapenze msikilizaji, na kwa kauli hiyo ya Dr Peyman Jebeli, mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRIB ni tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunafungua ukurasa wa magazeti ya leo kwa kutupia jicho yale yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele ya habari yenye kichwa cha maneno Ushuhuda kibano cha Kikosi TRA na kudokeza kwamba wafanyakazi wameeleza madhila walioyapata kwa kikosi kazi cha TRA wapata matumaini ya kurejeshwa mabilioni ya shilingi yaliyokombwa kwenye akaunti. Gazeti hilo pia limeandika kwamba ndege ya shirika la ndege ya Tanzania imeshindwa kutua katika uwanja wa ndege wa Bukoba mkoani Kagera kutokana na hali mbaya ya hewa. Badala yake ndege hiyo imelazimika kutua salama katika uwanja wa ndege wa Mwanza. Hali hiyo imetokea zikiwa zimepita siku kumi na moja baada ya ndege ya Precision Air kuanguka katika ziwa Victoria na kusababisha vifo vya watu 19. Habari ya panyarodi kuzua balaa huko Kongowe pia inaonekana katika toleo la leo la gazeti la Mwananchi ikiambatana na picha ya mtu aliyejeruhiwa na genge hilo la wahalifu. Gazeti la Wamachinga limetanguliza mbele habari ya tatizo la maji kwa kichwa cha maneno, Aweso atua mwelekeo, asema wizara ya maji itajipanga kwa mpango mkakati juu ya uvunaji wa maji ya mvua. Vilevile vile limeashiria tukio la uh, ndege ya shirika la ndege Tanzania kushindwa kutua uwanja wa ndege wa Bukoba kutokana na hali mbaya ya hewa. Nalo gazeti la Raia Mwema limeandika habari hiyo ya kushindwa kutua ndege ya Air Tanzania kwenye uwanja wa Bukoba kwa kichwa cha habari kinachosema ndege nyingine almanusra, ni ACT yashindwa kutua Bukoba na kurudi Mwanza haraka. Rubani atangazia abiria hali ya hewa ni mbaya kutokana na mvua kunyesha. Baadhi ya abiria wameamua kupanda meli kutoka Mwanza wakielekea Bukoba. Habari nyingine za Raia Mwema zina vichwa vya maneno: mihadarati, daa kambi atajwa kinara hatari; mwanamke maarufu jijini adaiwa kumponza; ole sabaya asema nimechoka, aonekana kukata tamaa na maisha yake gerezani; na ukatili wa kijinsia mitandaoni ni janga jingine jipya nchini Tanzania. Nchini Kenya, gazeti la Daily Nation limezungumzia maafa ya kuporomoka jengo jingine katika eneo la Ruaka kwenye kaunti ya Kiambu ambalo limesababisha vifo vya watu wasiopungua wawili. Gazeti hilo pia limeonyesha masikitiko yake kutokana na kucheleweshwa kesi za wahusika wa ujenzi wa majengo kadhaa yaliyoporomoka na kusababisha maafa na vifo vya watu zaidi ya mia moja nchini Kenya. Uh, mvinara mm, wa kukwepa adhabu, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation. Habari nyingine za gazeti hilo zina vichwa vya habari vinavyosema mlima Kenya wamwasi Ruto huku jamaa wa Raila na Kalonzo wakiogelea bungeni, TSC kwa ajili waalimu 30,000 mwezi Januari, na daktari kutoka jahanama apatikana na makosa ya tuhuma zaidi ya kumi. umi E, chini ya kichwa cha habari wafutwa machozi, Raila na Kalonzo watulizwa roho baada ya wabunge kuchagua watoto wao kwa wabunge Bunge la Afrika Mashariki. Gazeti la Taifa Leo limedokeza kinara wa Azimio uh, wamepata afueni baada ya wabunge na maseneta kuwachagua watoto wao kuiwakilisha Kenya katika bunge la Afrika Mashariki. Na gazeti la New Times la Rwanda limeandika kwamba jeshi la Uganda linatazamiwa kupeleka wanajeshi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama sehemu ya kikosi cha Jumuiya ya Afrika Mashariki kilichopewa jukumu la kurejesha amani katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Makala ya Wiki kitakachofuatiwa na Makala ya Leo katika Historia. Makala ya wiki. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi katika kipindi cha makala ya wiki ambacho leo kitazungumzia ubaguzi wa rangi na ubaguzi wa kimfumo huko Marekani. Baada ya kupita miaka 160 tangu kukomeshwa kwa utumwa huko Marekani, ubaguzi wa rangi na aina mbalimbali za utumwa bado zinashuhudiwa katika nchi hiyo. Katika uchaguzi wa katikati ya muhula uliofanyika hivi karibuni nchini Marekani, mbali na raia kuwachagua wabunge na magavana, raia wa majimbo matano ya nchi hiyo walitoa maoni yao kuhusu iwapo aina zote za utumwa ni kinyume cha sheria au la. Zaidi ya asilimia 89 ya washiriki katika uchaguzi huo wa tarehe 8 mwezi huu wa Novemba walipiga kura ya ndiyo kwa maandishi yaliyosema utumwa wa aina zote ni marufuku. Wapiga kura wengi katika majimbo ya Tennessee Alabama na Oregon ambao wameidhinisha kufanyika marekebisho ya katiba zao wamefanya hivyo kwa viwango tofauti vya uungaji mkono na idadi ndogo ya waliojitokeza. Kwa ujumla, utumwa ulikomeshwa huko Marekani mnamo mwaka 1865 baada ya karne mbili na nusu. Hata hivyo, baadhi ya aina za utumwa zingalipo hadi sasa katika jamii za nchi hiyo. Wafungwa nchini Marekani hawatambuliwi kuwa ni watumwa, lakini wanaharakati wa kukomeshwa aina zote za utumwa katika majimbo matano ya Alabama, Louisiana, Oregon, Tennessee na Vermont wanasema matendo wanayofanyiwa wafungwa wengi katika jela za nchi hiyo ni sawa na utumwa. Kwa sasa wafanyakazi laki nane hawalipwi kwa kazi wanazofanya katika jela za Marekani wafungwa wanaofanyishwa kazi katika majimbo saba hawalipwi hata mshahara kabisa. Savanna Edridge wa mtandao wa kitaifa wa kukomesha utumwa nchini Marekani, kwa jina la Abolish Slavery National Network, anasema watu wengi huuliza kwa nini huu usiitwe utumwa, ili hali ni utumwa halisi. Baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, watu weusi walitumiwa kama watumwa kama sehemu ya mfumo wa adhabu na magereza wanaounga mkono wa mageuzi wanasema sheria hizi ni za kinyonyaji na lazima zikomeshwe. Watafiti wa masuala ya haki za binadamu nchini Marekani wanaamini kwamba mfumo huu una mizizi katika karne za utumwa wa wa Marekani wenye asili ya Kiafrika. Katika miaka ya baada ya kukomeshwa rasmi utumwa, zilipitishwa sheria ambazo zililenga haswa kuwakandamiza watu weusi na kuwapeleka magerezani, ambako walipaswa kufanya kazi kama mapunda. Curtis Ray Davis ambaye alitumia kipindi cha miaka ishirini na tano ya umri wake akifanyishwa kazi ya bure katika gereza la Louisiana kwa tuhuma za mauaji ambayo hakuyafanya anasema katika kitabu cha kumbukumbu zake alichokipa jina la Slave State Evidence of Apartheid in America kwamba Marekani haijawahi kuwa na siku isiyokuwa na utumwa. Davis alilazimishwa kufanya kazi mbalimbali mbali katika gereza maarufu la jimbo la Louisiana. Alifungwa katika gereza lililopewa jina la Angola kwa kumbukumbu kumbu ya watumwa wa kiafrika wa Angola waliokuwa wakipelekwa huko kwa kazi za utumwa miaka mingi iliyopita. Katis Rey Davis ameandika katika kitabu cha nchi ya utumwa kwamba nilifanya kazi kwa miaka 25 na nikarudi nyumbani nikiwa na dola 124. Savana Eldridge kutoka mtandao wa kitaifa wa kutokomezwa utumwa anasema ingawa utumwa umepigwa marufuku nchini Marekani, lakini ukweli ni kwamba kilichofanyika ni kuhamishwa umiliki wa watumwa peke yake, na sasa umiliki wa watumwa umehamishwa kutoka umiliki wa mtu binafsi na kupelekwa kwenye utumwa unaofadhiliwa na serikali. Magereza ya kibinafsi ni jukwaa jingine kuu la kazi ya kulazimishwa nchini Marekani. Marekani ina zaidi ya magereza 200 ya kibinafsi yenye wafungwa zaidi ya laki 130. Wafungwa katika jela hizo hufanya kazi kwa saa nyingi katika mazingira magumu na kuzalisha faida ya dola bilioni 5 kwa mwaka kwa ajili ya wamiliki wa magereza hizo za kibinafsi nchini Marekani, lakini wanalipwa senti 20 hadi 40 tu kwa saa kwa kazi wanazofanya. Inatupasa kusema pia kwamba kazi ya kulazimishwa nchini Marekani wanafanyishwa watu wa kundi jingine kubwa. Kwa sasa zaidi ya watu laki moja wanasafirishwa kwenda Marekani kutoka nje ya nchi hiyo kwa ajili ya kufanyishwa kazi za kulazimishwa au utumwa wa ngono. Baya zaidi ni kwamba wafanyakazi hawa hawalipi chochote mkabala wa kazi zao. Kwa sababu hiyo baadhi wa ya wachambuzi wanalitaja jambo hili kuwa ni utumwa wa kisasa au utumwa mamboleo wa Marekani. Julai mwaka huu, muungano wa mashirika yasiyo ya kiserikali yanayotetea haki za binadamu ulituma ripoti maalumu yenye kurasa ishirini na moja kwa kamati ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa, ukitaka Marekani ishinikizwe ili ikomeshe ubaguzi wa rangi na sera za kukanyaga haki za binadamu katika magereza ya nchi hiyo. Katika ripoti yake, muungano huo uliandika maelezo kuhusu madhara ya kijamii na ya kudumu katika jamii za watu weusi na matokeo haribifu ya vifungo vya kibaguzi vya Wamarekani weusi vinavyotokana na sera ya ubaguzi wa rangi vilevile. Inaeleza uharibifu mkubwa na wa aina tofauti unaosababishwa na hukumu kali za magereza na kufungwa jela katika jamii za watu weusi, kwa lengo la kuondoa mienendo yote ya ubaguzi wa rangi katika mfumo wa sheria wa idara ya magereza ya Marekani. Katika ripoti hiyo kumezungumziwa ukatili unaofanyika katika seli za mtu mmoja, mienendo ya kuamiliana na wafungwa kama watumwa, kuwatumikisha kazi za lazima na kufungwa wazazi wa familia za watu e usi kama baadhi ya mifano ya ukiukwaji wa haki za binadamu na sera za ubaguzi wa rangi za serikali ya Marekani. Kwa mujibu wa ripoti ya muungano wa mashirika yanayotetea haki za binadamu, Umoja wa Mataifa kwa mara ya kwanza Agosti 8 mwaka huu wa 2022 ulianza mchakato wa kupitia upya ni kwa kiwango gani Marekani inafuata na kutekeleza mkataba wa kimataifa wa kutokomeza aina zote za ubaguzi wa rangi. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, miongoni mwa sera za ubaguzi wa rangi katika magereza ya Marekani, haswa jela za kusini mwa nchi hiyo, imethibitishwa kuwa idadi ya watu weusi wanaofungwa ni mara tano zaidi ya wazungu katika magereza ya serikali katika majimbo kama Alabama, Arkansas, Florida, Georgia, Louisiana, Mississippi, Carolina Kaskazini, Carolina Kusini, yani North Carolina, South Carolina na Texas, ambapo jamii za watu weusi ni asilimia 38 ya jumla ya watu wote, watu weusi wanaunda asilimia 67 ya jumla ya wafungwa wanaoshikiliwa katika magereza za majimbo hayo. Idadi ya watu weusi wanaofungwa katika seli na vifungo vya upweke ni mara nane zaidi ya watu weupe katika magereza ya majimbo hayo na uwezekano wa kushikiliwa wafungwa hao katika seli na vifungo vya upweke kwa muda mrefu sana ni mara kumi zaidi ya wazungu. Kinachoonekana zaidi katika ripoti hii ni kuwa magereza nyingi za Marekani hazifuati viwango vya chini kabisa vya Umoja Mataifa katika kushughulikia wafungwa. Wapenzi wasikilizaji, kwa ujumla, tunapaswa kusema kwamba misingi ya serikali ya Marekani imesimama juu ya ubaguzi wa rangi tangu mwanzoni. Wahamiaji wa Ulaya walisimamisha misingi ya ustaarabu wa Marekani kwa kuwaua wenyeji wa bara la Amerika na kuwalazimisha wengine kuwa wakimbizi, na baadaye waliendeleza ustaarabu wao kwa kuwanyonya watumwa weusi kupitia mfumo wa utumwa inatupasa pia kuweka wazi kwamba licha ya sifa zote ambazo zimetolewa kwa Abraham Lincoln kutokana na kukomesha utumwa nchini Marekani, lakini ukweli ni kwamba Lincoln hakupinga ubaguzi wa rangi, bali alitetea suala la kukomeshwa utumwa na, na kudumishwa ubaguzi wa rangi kulingana na masilahi yake ya kisiasa wakati huo. Vita kati ya kaskazini na kusini katika miaka ya 1860 viliwapa matumaini watumwa weusi wa kusini na wengi wao waliyakimbia maeneo ya kusini wakielekea kaskazini na kujiunga na jeshi la Lincoln. Hatimaye vita kati ya kaskazini na kusini viliisha kwa ushindi wa kaskazini, kutokana na eneo la kaskazini kuwa na viwanda na idadi kubwa zaidi ya watu. Na wakati huo ndipo lilipotolewa tangazo la ukombozi wa watumwa nchini Marekani. Hata hivyo, uhuru huo pia haukuwa na faida kwa watumwa wa Marekani, kwa sababu baada ya hapo watu weusi waliokuwa watumwa bila ya rasilimali ya aina yoyote, sasa walikuwa wakihitaji chakula, makazi, kuoa na kadhalika. Hawakuwa na ujuzi wowote wa masuala ya viwanda ili waajiriwe wa viwandani huko kaskazini mwa Marekani, wala hawakupewa kazi na ajira maeneo ya kusini, kwa sababu wazungu wa maeneo hayo waliwatambua weusi wa hao kuwa ndio sababu ya kushindwa kwao harakati za kupinga utumwa. Tangazo la ukombozi wa watumwa na sheria za bunge la Congress havikukomesha ubaguzi wa rangi nchini Marekani. Kwa sababu hiyo, aina mbalimbali mbali za ubaguzi wa rangi ziliendelea kushuhudiwa nchini humo hadi mwishoni mwa miaka ya 1960 vuguvugu la kupigania haki za kiraia lililoongozwa na Martin Luther King lilimaliza rasmi ubaguzi huo wa rangi. Hata hivyo, ubaguzi wa rangi bado unaendelea katika taasisi, idara na utamaduni wa Marekani. Weusi bado wanatambuliwa kwa raia wa daraja la pili na tabaka la chini la jamii ya Marekani: ubaguzi katika ajira, ukosefu mkubwa wa kazi baina ya Wamarekani weusi ikilinganishwa na wazungu, asilimia kubwa ya umasikini na kutojua kusoma na kuandika, idadi kubwa ya wafungwa weusi, unyanyasaji na ubaguzi wa polisi na kadhalika. Yote hayo ni dhihirisho la ubaguzi wa rangi wa kimfumo unaoendelea kufanyika nchini Marekani. Mienendo ya kitaasisi ya wa Wamarekani dhidi ya watu weusi inaonyesha kuwa ukatili dhidi ya watu wa tabaka hilo haujakoma hata baada ya kupita zaidi ya karne moja na nusu baada ya tangazo la ukombozi. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha makala ya wiki umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine panapo majaliwa ya Mola Muumba. Katika historia leo ni Ijumaa tarehe 23 rabiul thani mwaka 1444 hijiria sawa na tarehe 18 Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili tarehe ishirini na tatu Rabiu Thani, miaka mia moja tisini na tisa iliyopita alifariki dunia fakihi mwana chuoni na malenga mashuhuri wa Kiislamu alama Ahmad Naraqi. Mwanazuoni huyo alizaliwa mwaka 1185 hijiria na kukulia katika mji wa Kashani, katikati mwa Iran, ambako alipata elimu kwa baba yake Mula Mahdi Naraqi. Miaka kadhaa baadaye, alihamia katika mji mtakatifu wa Najafu nchini Iraki na kupata elimu ya juu kwa maulamaa wakubwa wa mji huo. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vikiwemo vya Miraju Saada na Asraru Lhaj. Siku kama ya leo miaka 183 iliyopita ilianza awamu ya pili ya mapambano ya wananchi wa Algeria wakiongozwa na Abdulqadir bin Muhyiddin dhidi ya ukoloni wa Ufaransa. Ufaransa ilivamia Algeria mwaka 1830 ikiwa na nia ya kuikalia kwa mabavu. Amir Abdul Qadir akiwa pamoja na wapiganaji elfu hamsini alipambana na wakoloni wa Kifaransa hadi mwaka 1847, lakini hatimaye jemedari huyo wa Algeria alishindwa na kukamatwa mateka. Karibu karne moja baadaye, baada ya vita vya pili vya dunia, wananchi wa Algeria walianzisha tena mapambano ya kupigania uhuru dhidi ya wakoloni wa Kifaransa na mwaka elfu moja mia tisa sitini na mbili Algeria ilipata uhuru. Siku kama ya leo miaka 60 iliyopita alifariki dunia msomi na mwana fizikia wa Denmark, Niels Bohr akiwa na umri wa miaka 82. Bohr alizaliwa mwaka 1885 na kuvutiwa mno na elimu ya hisabati. Msomi huyo alifanya uchunguzi na uhakiki mkubwa katika elimu hiyo. Niels Bohr pia alifanya uhakiki katika maswala ya atomu na mwaka 1945 alitunukiwa tuzo ya Nobel katika medani ya fizikia kutokana na uvumbuzi wake katika masuala ya atomu. Na katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, wiki mbili tu baada ya wanafunzi wa vyuo vikuu hapa nchini kuteka ubalozi wa Marekani mjini Teheran, ambao ulitambuliwa kuwa pango la ujasusi la nchi hiyo, mateka wanawake na weusi wenye asili ya Afrika waliokamatwa katika ubalozi huo waliachiwa huru kwa amri ya hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Ubalozi huo ulikuwa kituo cha ujasusi na kupanga njama dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kwa sababu hiyo wafanyakazi wake walishikiliwa mateka kama majasusi wa Marekani hapa nchini. Hata hivyo Imamu Ruhullah Khomeini, na kwa sababu za kibinadamu, na vilevile vile kwa kutilia maanani kwamba wanawake na Wamarekani weusi wanadhulumiwa na kubaguliwa nchini kwao, alitoa amri waachiwe huru. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa serikali ya jamhuri ya kiislamu Iran amelaani msururu wa mashambulizi ya kigaidi ya hivi karibuni katika mikoa ya Khuzestan na Isfahan, akisema ugaidi huo unatokana na kuchanganyikiwa na kukata tamaa maadui na vilevile vile ugaidi wa vyombo vya habari unaoendeshwa dhidi ya taifa la Iran. Wizara ya mambo ya ndani ya ukanda wa Gaza imetangaza habari ya kufariki dunia watu wote waliokuwa katika jengo la ghorofa lililoteketea kwa moto katika kambi ya Jabali ya kaskazini mwa ukanda wa Gaza, huku jeshi la ulinzi la wananchi likieleza kwamba wafanyakazi wake wamepokea miili 21 ya waliofariki dunia katika tukio hilo. Kamati ya tatu ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa imepasisha azimio ikitambua haki ya watu wa Palestina ya kuamua hatima yao wenyewe. Azimio hilo linatambuliwa kuwa ni ushindi mwingine wa wananchi wa Palestina dhidi ya utawala haramu wa Israel. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na nakutakieni kila la heri, kwaherini.