Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Adiyat aya ya kwanza mpaka ya kumi na moja. Auzubillahi minash shaitanir rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Wal adiyati dhabha Mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio, wakipuma na wakitoa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani, kuwa Mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara na Lindi kupitia Radio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus na email yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mimi ni Ahmed Rashid na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa za habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha Iran Juma Hili kitafuatiwa na makala ya wiki. Baada ya hapo, tutakuleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, tutakuwa pia na kipande cha kasida na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo tutayaanza kwa taarifa ya habari za dunia baada ya muda si mrefu. Saa moja na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Viongozi muadhamu asema shahidi ni kielelezo cha imani ya kweli, amali njema na jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Rais Ibrahim Raisi asema maadui wanataka kuwakatisha tamaa wananchi wa Iran. Kikosi cha pili cha wanajeshi wa Kenya cha wasili DRC kusaidia mapambano dhidi ya waasi na mgogoro wa mafuta barani Ulaya, wananchi washambulia vituo vya mafuta nchini Ufaransa. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Hayatullah Said Ali Hamenei amesisitiza kuwa shahid na kufa shahidi kuna unda ya jumla ya thamani za kitaifa, kidini, kiutu na kimaadili na kuongeza kuwa shahid ni kielelezo cha imani ya kweli, amali njema na jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Ayatullah Khamenei aliyasema hayo katika ujumbe wake kwenye kikao cha watayarishaji wa kongamano la mashahidi wa Qum waliokwenda kukutana naye tarehe 30 Oktoba, ambao umesomwa leo Alhamisi kwenye kongamano hilo amesisitizia ulazima wa kudumishwa kumbukumbu kumbu ya mashahidi na kutangaza ujumbe wao akiutaja mji wa Qum kuwa ni mji wa mapambano. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia amezungumzia nafasi na mchango mkubwa wa watu wa Qum katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na katika vita vya kujihami kutakatifu vita vya Saddam dhidi ya Iran vya mwaka 1980 hadi 1988, na majaribio mtawalia yaliyoikumba Iran hivi sasa, na vile vile umuhimu wa kuonyeshwa sifa bora za mashahidi kupitia lugha ya sanaa, akasema: kila moja kati ya matukio angavu ya kabla na baada ya mapinduzi ya kiislamu ni mithili ya nyota na nukta inayong'aa ya historia, na tukio la kigaidi la hivi karibuni huko Shah Cheragh mjini mm, Shiraz ni moja ya nyota hizo, ambalo ingawa limewatia simanzi baadhi ya watu na kuzijaza huzuni na majonzi nyoyo za watu wote, lakini tabakia haya katika historia ya nchi na ni ishara kwamba taifa liko hai na ni chanzo cha ufahari. Ayatullah Khamenei ameeleza kwamba shahidi na kufa shahidi kunaunda jumla ya thamani za kitaifa, kidini, kiutu na kimaadili, na kuongeza kuwa shahidi ni kielelezo cha imani ya kweli, amali njema na jihad katika njia ya Mwenyezi Mungu, kama ambavyo hii leo kujitoa mhanga kwa mashahidi baba na mama zao kumelipa hadhi na utukufu taifa la Iran. Rais wa Iran amesema maadui wanafanya juu chini na kula njama za kila namna kwa lengo la kuwakatisha tamaa wananchi wa, wa jamhuri ya Kiislamu. Rais Ibrahim Raisi amesema hayo leo Alhamisi katika ufunguzi wa kongamano la kitaifa la jihadi ya maelezo katika ukumbi wa kimataifa wa mikutano hapa jijini Teheran, na kuongeza kuwa nchi za magharibi zinatumia vyombo vyao vya habari kuchochea moto na fujo na ghasia humu nchini kwa kisingizio cha kifo cha masamini. Rais Raisi amebainisha kwamba Iran hii leo inakabiliwa na vita vya vyombo vya habari na sharti iandaye mbinu na mikakati ya kujibu. Amesema utamaduni wa Kiislamu wa jihad ya kutoa maelezo na ufafanuzi jambo ambalo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei amekuwa akilisitizia mara kwa mara ni muhimu sana. Rais wa Iran ameeleza kwamba kwa mujibu wa Quran tukufu wambea na waongo ni watu wanafiki na makafiri na kitendo cha uongo na watu wadaku kujaribu kupindisha mitazamo na elimu kwa maslahi yao kinafanana na cha kinafiki. Rais wa Iran ametoa mwito kwa wasomi, wakurugenzi na maafisa wa uhusiano mwema kote nchini kuto nyamaza kimya, akisisitiza kuwa wanapaswa kuchukua hatua za kukabiliana na vita vya vyombo vya habari dhidi ya taifa la Iran. Kundi la pili la wanajeshi wa Kenya limewasili katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lililoathiriwa na machafuko na hujuma za waasi. Wanajeshi hao wametumwa Kongo katika fremu ya kikosi cha kudumisha amani cha jumuiya ya afrika mashariki EAC. Wanajeshi hao ambao walitoka Nairobi, mji mkuu wa Kenya, na kusafiri hadi katika mji wa Goma, ni sehemu ya wanajeshi wa Kenya zaidi ya mia tisa ambao watakuwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakiweko mashariki mwa Kongo. Wanajeshi hao wa Kenya watajiunga na wanajeshi kutoka nchi nyingine wanachama wa jumuiya ya Afrika mashariki EAC ili kuisaidia serikali ya Kinshasa katika mapambano dhidi ya waasi ambao sasa wanadhibiti maeneo muhimu, na hivyo kupelekea maelfu ya raia wa Kongo kukimbia makazi yao. Naibu mkuu wa majeshi ya Kongo anayesimamia operesheni hiyo amesema kuwa anatumai uwepo wa wanajeshi wa Kenya nchini humo utasaidia kupatikana mafanikio ya kijeshi. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kuwa hakuna ishara zozote zinazoashiria kufikia ukoma mapigano huko Ukraini. Miezi tisa ya kujiri vita huko Ukraini inapita sasa, huku vita hivyo vikiwa vimesababisha maafa na taathira kubwa za kisiasa, kijeshi, kiuchumi, kijamii na hata kiutamaduni, huku nchi za Magharibi zikiendelea kutuma silaha na zana za kivita nchini humo. Nchi za Ulaya na hasa Marekani zimezidisha mashinikizo ya vikwazo dhidi ya shirikisho la Rusia na wakati huo huo zikiendelea kuipatia serikali ya Kiev silaha nyepesi na nzito. Nchi za Magharibi si tu hazijachukua hatua za kuhitimisha vita huko Ukraini bali zimeendelea kuchochea moto wa vita nchini humo. b Rosemary Di Carlo, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amezungumzia suala hilo akisema ni kweli kwamba hakuna ishara zinazoonyesha kuwa vita Ukraini vinaelekea kumalizika na upo uwezekano wa kushuhudiwa maafa makubwa madhali vita vingali vinaendelea nchini humo. Di Carlo amesema ameshtushwa na tukio la kuvurumishwa makombora katika ardhi ya Poland karibu na mpaka wa Ukrain, na kwamba tukio hilo ni ukumbusho wa kutisha wa kuwepo haja kikamilifu ya kuzuia kuongezeka vita. Redio Zait ya Poland iliripoti Jumanne jioni kwamba makombora mawili ya Rusia yalianguka katika kijiji kimoja kwenye eneo la Lobelski mashariki mwa Poland kwenye mpaka wa Ukraine na kuua watu wawili, lakini wakati huo huo ikabainika kwamba makombora hayo yalivurumishwa na serikali ya Ukraine. Na madereva wa vyombo vya usafiri nchini Ufaransa wameshambulia vituo vya mafuta na kusababisha foleni kubwa kad baada ya bei ya bidhaa hiyo muhimu kupaa vibaya wakati huu wa mgogoro mkubwa wa nishati barani Ulaya. Televisheni ya Raptly imeripoti habari hiyo leo na kuongeza kuwa makumi ya madereva wa magari ya usafiri mjini Paris wamevamia vituo vya mafuta kabla ya serikali ya Emmanuel Macron na shirika la Total ambalo ndilo shirika kuu la mafuta nchini Ufaransa kupunguza ruzuku yake ya kufidia bei ya petroli na diseli. Jana bei ya mafuta nchini Ufaransa ilipanda, kwani ruzuku iliyokuwa inatolewa na serikali imepunguzwa kutoka senti 30 hadi senti 10 kwa pipa. Shirika la mafuta la Total lilikuwa limeweka punguzo la senti ishirini katika vituo vyake vya mafuta, lakini kuanzia leo Jumatano punguzo hilo limeondolewa na kubakia senti kumi tu. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu, Tehran, za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kivuli cha ufashisti kwenye bunge na baraza jipya la mawaziri la utawala wa Israeli. Siku ya Jumanne Novemba 15 kilifanyika kikao cha kwanza cha bunge la kisayuni Neset ambapo wawakilishi 120 wa bunge hilo walikula kiapo mbele ya Isaac Herzog, rais wa utawala wa kisayuni wa Israeli. Kati ya wabunge 120 wa Neset wanachama 23 pekee ndiyo wapya na waliosalia ni wabunge wa zamani ambao walibaki kwenye nafasi zao katika uchaguzi wa hivi majuzi. Ikilinganishwa na bunge lililopita, idadi ya wawakilishi wanawake imepungua kutoka 36 hadi 29, na idadi ya wabunge wa Arabu imepungua kutoka 15 hadi 9, licha ya kuwa mielekeo ya kivita, ubaguzi na kupenda kujitanua imekuwepo katika serikali na mabunge yote ya utawala wa kizayuni wa Israele, na hata miradi mikubwa zaidi ya kujitanua na ujenzi wa vitongoji vya walowezi kwenye eneo la Ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan na Betul Magdis mashariki imetekelezwa katika kipindi cha vyama na mrengo wa kushoto na vilevile vinavyoitwa eti vya wapenda amani. Lakini bunge jipya na baraza la mawaziri lililoundwa kutokana na bunge hilo vimetajwa kuwa bunge na baraza la mawaziri la kifashisti zaidi. Miongoni mwa matakwa ya wawakilishi wengi wa bunge jipya la utawala wa kizayuni wa Israel ni kufukuzwa Waarabu wanaoishi katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, hususan wakazi wa, wa Beitul Makdes Mashariki, ruhusa ya kufyatuliwa risasi waandamanaji kwa kutumia silaha za moto na kufanya sherehe za kidini za Mayahudi huko Beitul Makdes kupunguzwa mamlaka ya mfumo wa mahakama wa utawala wa kizayuni pia ni moja ya mpango wa mrengo ulioshinda uchaguzi wa bunge jipya la Knesete. Na chama cha kidini cha mzayuni Religious Zionist Party kimetaka kufutwa kwa kesi ya ufisadi inayomkabili Benjamin Netanyahu. Itamar Ben Gvir, kiongozi wa chama chenye misimamo mikali cha Otsma Yehudit pia ametaka kuidhinishwa sheria ya kinga kwa mawaziri wakuu dhidi ya kufunguliwa mashtaka mahakamani. Baraza jipya la mawaziri la utawala wa Kizayoni linaloongozwa na chama cha Likud linajumuisha vyama vya mrengo wa kulia ukiwemo muungano wa Otsma Yehudit, Religious Zionist Party na vile vile vyama vya United Torah Judaism Yehadut HaTorah UTJ. Bezalel Smutrich, kiongozi wa chama cha Religious Zionist Party, anafanya kampeni ya kuongoza wizara ya vita ya Israel, huku Itamar Ben-Gvir, kiongozi wa chama cha Otzma Yehudit akifanya juhudi za kuongoza wizara ya usalama wa ndani. Kundi la marabi wenye ushawishi mkubwa pia limetoa taarifa likitaka kuteuliwa Bezalel Smotrich kama waziri wa vita ili kuzuia kuundwa serikali ya Palestina na kuandaa mazingira ya kuendelezwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kwa mujibu wa Almonita, serikali ya mrengo wa kulia ambayo Netanyahu aliahidi kuunda itakuwa serikali ya kisosialisti ya kihafidhina na ya kurudi nyuma zaidi kati ya serikali zilizowahi kutawala Israel katika historia ya utawala huo. Sifa kuu ya uchaguzi uliofanyika majuzi huko Israel ni ushindi wa Itamar Bengvir mwenye itikadi kali za mrengo wa kulia na chama chake cha Osma Yehudit ambacho ni kambi ya tatu ya vyama vingine vya mrengo wa kulia ndani ya Knesete. Ben Gvir ni mkazi wa kitongoji wa cha wazayuni cha Kiryat Arba katika mji wa Alkhalil kaskazini mwa ukingo wa magharibi. Ni mmoja wa wafuasi wa Meir Kahane, rabi wa kizayuni mwenye misimamo ya kufurutu mipaka na kiongozi wa harakati ya Kach. Harakati hii inasisitiza sana suala la kuwafukuzwa wa Palestina katika ardhi yao na kuwahamishia katika nchi nyingine na inaamini kuwa Palestina inapaswa kuwa mali ya wazayuni tu. Harakati ya Kachi inalitambua suala la ujenzi wa vitongoji vya walowezo wa Kizayuni katika ardhi zilizokaliwa kwa mabavu za Wapalestina kuwa ni kitu ambacho hakiwezi kufumbiwa macho wala kujadiliwa. Mwanzoni mwa kukaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina, kundi hili lenye misimamo mikali kupindukia lilikuwa miongoni mwa wahusika wakuu wa mauaji na kuwafukuzwa Palestina katika ardhi yao, na bado wanasiasa wa genge hilo kama vile Itamar Ben Gvir wana ushawishi mkubwa katika muundo wa kisiasa wa utawala wa Kizayuni. Ben Gvir amekuwa na uhusiano wa karibu sana na Baruch Koppel Goldstein daktari mzayuni raia wa Israeli na Marekani. Irani, dha Kiswahili, sauti ya ya ya Iran. Iran sauti ya ya ya Jamhuri ya Kiislamu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na rais wa iran anasema wairani hawataruhusu mabeberu kuwa na satwa tena hapa nchini waziri wa mambo ya ndani wa iran anasema adui anataka kuvuruga mahusiano ya wananchi na iran yalaani vikwazo vipya vya umoja wa ulaya karibuni Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wiki hii ameshiriki katika hafla ya siku ya kitaifa ya vitabu, usomaji vitabu na usimamizi wa maktaba, na kusema kimsingi mwongozo wa mwanadamu huanza na vitabu. Raisi pia amesema vitabu na usomaji vitabu ni moja ya njia kuu za kujua hali ya mababu na tamaduni za zamani na pia usambazaji wa maarifa, na akaongeza kuwa hakika vitabu ni nyenzo muhimu katika tamaduni, mila, uh, sayansi na vinapaswa kuenziwa, akieleza kuwa maadui wa maarifa siku za nyuma, baada ya kushambulia nchi yote, kwanza walichoma moto maktaba zake ili kuendeleza ujinga katika nchi hiyo. Amesema leo ujinga wa kisiasa unatumia uh, vyombo vya habari vya dola na teknolojia ya kukuza ujinga katika jamii, kwa sababu unajua kuwa jamii yenye ufahamu haiwi chini ya mzigo wa kutawaliwa. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, Rais Ibrahim Raisi amesema gostareshe farhangi kitabkhani agah shudan, kustawisha utamaduni wa kusoma kutainua ufahamu katika jamii, kuhusu hatima ya wale waliohadaiwa wa na mabeberu ambao wameharibu jamii nyingi kwa jina la uhuru na haki za binadamu. Jamii ya Irani yenye ufahamu mkubwa iliwatimua madikteta Februari mwaka 1979 na haitaruhusu tena mabeberu wawe na satwa na ushawishi hapa nchini. Kwingineko, wiki hii waziri wa mambo ya ndani wa Iran ameeleza kuwa adui amekusudia kuvuruga maelewano na maingiliano kati ya matabaka mbalimbali mbali ya wananchi na kwamba wale wanaotoa madai kuhusu haki za binadamu wao wenyewe ni wakiukaji wa haki za binadamu. Alipoulizwa swali na mwandishi wa Iran Press pemizoni mwa kikao cha baraza la mawaziri, Ahmad Vahidi, waziri wa mambo ya ndani wa Iran, ameongeza kuwa Marekani, utawala wa Kizayuni, Uingereza na Saudi Arabia ni kati ya nchi ambazo zinasimamia kituo cha kuibua ghasia na fujo nchini Iran. Waziri wa mambo ya ndani wa Iran ameendelea kubainisha kuwa adui anafanya kila linalowezekana kuvuruga hali ya usalama na kuibua machafuko, kusitisha harakati za kielimu na kisayansi hapa nchini, kuvuruga biashara na shughuli za wananchi, lakini hata hivyo ameshindwa kufanikisha malengo yake kutokana na jibu la haraka la idara ya intelijensia na usalama ya Iran. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya ndani ametangaza kukamatwa kwa maafisa wa kijasusi wa Ufaransa na wanachama wa kundi la kigaidi la Daesh au ISIS katika ghasia za hivi majuzi na kuongeza kuwa watuhumiwa hao wamefikishwa mahakamani. Akijibu swali kuhusu kukamatwa kwa watu wa mataifa mengine katika matukio ya hivi karibuni nchini Iran, Vahidi amesema maafisa wa ujasusi wa Ufaransa na wanachama wa ISIS ambao walikamatwa katika ghasia za hivi karibuni wamekabidhiwa kwa idara ya mahakama. Amesisitiza kuwa watu wa mataifa mengine walikamatwa katika ghasia hizo na kwamba baadhi yao walikuwa na nafasi kubwa katika machafuko ya karibuni hapa nchini. Akibainisha zaidi kuhusu njama za maadui za kuvuruga usalama wa Iran, waziri Vahidi amesema doshman bedombale ijade gosaste goftemanis beine eshhay mhtalefe mardom va dolat ro az karha va Adui anataka kuvuruga maelewano baina ya wananchi na kujaribu kuzuia serikali kutekeleza majukumu yake. Katika ghasia kuna makundi mawili: kundi linaloweza kusahihishwa kwa ushauri na nasaha, hawa ni wale ambao wamejuta na kusema kwamba walishawishiwa na mitandao ya kigeni. Kundi la pili ni la vinara wa nje ya nchi ambao wanachochea ghasia hapa nchini. Maafisa wa usalama wanakabiliana nao kwa nguvu na mahakama imeandaa mashtaka kwa watu hawa wa kundi la pili, na bila shaka watakabiliwa na adhabu kali. Kwingineko, jamhuri ya Kiislami ya Iran imetoa mwito kwa jirani yake Iraq kuchukua hatua za kuzuia vitisho vinavyopangwa na kutekelezwa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu kutokea eneo lenye mamlaka ya ndani la Kurdistan kaskazini mwa Iraq. Katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Iraq, Husein Amir Abdulahian waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema usalama ni suala nyeti katika kiwango cha kieneo na katika uhusiano wa pande mbili. Amir Abdulahian amemhutubu mm, Fuad Husein waziri wa mambo ya nje wa Iraq kwa kusema jamhuri ya kiislamu haitaraji kutishiwa kutoka eneo la Kurdistan ya Iraq kwa kutilia maanani uhusiano wa hali wa nchi hizi mbili. Kwa upande wake, Fuad Husein waziri wa mambo ya nje wa Iraq amesema serikali ya Baghdad haitoruhusu majirani zake watishiwe kutoka katika ardhi yake. Hayanajiri baada ya jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu RGC kushambulia na kuharibu ngome za magaidi katika eneo lenye mamlaka ya ndani la Kurdistan kaskazini mwa Iraq. Kikosi cha nchi kavu cha IRGC karibuni kilianzisha wimbi jipya la operesheni dhidi ya makundi ya kigaidi kwa kutumia makombora, droni na maroketi. Iran inasisitiza kuwa operesheni hizo zitaendelezwa kwa nguvu zote hadi vitisho vilivyopo vitakapozimwa kikamilifu na ngome za magenge ya kigaidi zitakapoondolewa, na hadi pale viongozi wa Arbil watakapochukua hatua dhidi ya magaidi hao wanaotishia amani na usalama wa Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran imelaani vikwazo vipya vilivyotangazwa na Umoja wa Ulaya dhidi ya shahsia 29 na taasisi tatu za Kiirani, ikiwemo kanali ya televisheni ya Press TV. Umoja wa Ulaya ulitangaza vikwazo hivyo Jumatatu kwa tuhuma kuwa maafisa na taasisi hizo za Kiirani zimehusika katika kuandamiza maandamano ya wananchi. Nasir Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema Teheran ina haki ya kujibu hatua hiyo ya nchi za Ulaya dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Ameutaja uraibu huo wa vikwazo vya magharibi kuwa uingiliaji wa mambo ya ndani ya taifa hili na ambao ni kinyume cha sheria, mbali na kuwa hauna maana yoyote. Usimamizi wa Press TV sambamba pia na kulaani vikwazo hivyo, umesema hatua ya Kanada huko nyuma na umoja wa Ulaya hivi sasa ya kuiwekea vikwazo kanali hiyo inakanyaga uhuru wa kujieleza na kutoa mtazamo mbadala katika hali ambayo Iran inaitakidi kuwa ghasia zinazoshuhudiwa hapa nchini zimeratibiwa na ma maadui wa jamhuri ya Kiislamu nje ya nchi kama vile Marekani na waitifaki wake. Lakini mawaziri wa mambo ya nje wa umoja wa Ulaya waliokutana wiki hii mjini Brussels walikuwa na mtazamo tofauti. Wakitangaza vikwazo hivyo, wamedai kuwa wanafanya hivyo o, kwa ajili wafanya fujo nchini Iran wanapigania eti uhuru. Maandamano ya kulalamikia kifo cha mwanamke wa Kiirani Mahsa Amini yalianza katikati ya Septemba, lakini ghafla moja nchi za magharibi zikayateka nyara na kuanza kuchochea moto wa fujo, ghasia na ugaidi nchini kwingineko. Mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRIB, amesema Press TV inaendesha shughuli zake katika uga wa kimataifa licha ya kukabiliana na washindani wenye nguvu na licha ya kuwekewa vikwazo, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu itawafikia walimwengu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, Dr Payman Jebeli, mkuu wa shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliyesema hayo Jumatano pembeni mwa kikao cha baraza la mawaziri, na huku akiashiria hatua ya Umoja wa Ulaya ya kuiwekea vikwazo Press TV, Dr Jebeli alisema Mbora, Walnisk, eh, eh, hii si mara ya kwanza kushuhudia nchi za magharibi ambazo zinadai kutetea uhuru wa maoni zikifanya mambo kinyume na madai hayo. Televisheni ya Press inafanya kazi katika uga wa kimataifa licha ya kuwekwa washindani wenye nguvu, lakini wa, wa, wa magharibi hawawezi kuvumilia hata uwepo wa kiwango cha chini wa nyenzo na suhula za televisheni hiyo. Kwa upande wa programu na matangazo, Press TV inatoa ushindani mkali kwa televisheni za kimataifa za habari na licha ya kuwekewa vikwazo, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu itawafikia walimwengu, kwa vile redio na televisheni za matangazo ya ng'ambo za Irani zina tajiriba, uzoefu na utayarifu unaohitajika. Hapana shaka zitavuka salama kipindi cha sasa. Nawapee msikilizaji, na kwa kauli hiyo ya Dr. Peyman Jebeli, mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB, ni tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo, na matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Iran. Karibuni sasa kutegea sikio makala ya wiki itafuatiwa na makala ya leo katika historia na kipande cha kasida Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi katika kipindi cha makala ya wiki ambacho leo kitazungumzia ubaguzi wa rangi na ubaguzi wa kimfumo huko Marekani baada ya kupita miaka 160 tangu kukomeshwa kwa utumwa huko Marekani, ubaguzi wa rangi na aina mbalimbali mbali za utumwa bado zinashuhudiwa katika nchi hiyo. Katika uchaguzi wa katikati ya muhula uliofanyika hivi karibuni nchini Marekani, mbali na raia kuwachagua wabunge na magavana, raia wa majimbo matano ya nchi hiyo walitoa maoni yao kuhusu iwapo aina zote za utumwa ni kinyume cha sheria au la. Zaidi ya asilimia 89 ya wa washiriki katika uchaguzi huo wa tarehe 8 mwezi huu wa Novemba walipiga kura ya ndio kwa maandishi yaliyosema utumwa wa aina zote ni marufuku. Wapiga kura wengi katika majimbo ya Tennessee, Alabama na Oregon ambao wameidhinisha kufanyika marekebisho ya katiba zao wamefanya hivyo kwa viwango tofauti vya uungaji mkono na idadi ndogo ya waliojitokeza. Kwa ujumla, utumwa ulikomeshwa huko Marekani mnamo mwaka 1865, baada ya karne mbili na nusu. Hata hivyo, baadhi ya aina za utumwa zingalipo hadi sasa katika jamii za nchi hiyo. Wafungwa nchini Marekani hawatambuliwi kuwa ni watumwa, lakini wanaharakati wa kukomeshwa aina zote za utumwa katika majimbo matano ya Alabama, Louisiana, Oregon, Tennessee na Vermont wanasema matendo wanayofanyiwa wafungwa wengi katika jela za nchi hiyo ni sawa na utumwa. Kwa sasa wafanyakazi laki nane hawalipwi kwa kazi wanazofanya katika jela za Marekani wafungwa wanaofanyishwa kazi katika majimbo saba hawalipwi hata mshahara kabisa. Savanna Edridge wa mtandao wa kitaifa wa kukomesha utumwa nchini Marekani kwa jina la Abolish Slavery National Network anasema watu wengi huuliza, kwa nini huu usiitwe utumwa ili hali ni utumwa halisi. Baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, watu weusi walitumiwa kama watumwa kama sehemu ya mfumo wa adhabu na magereza. Wanaounga mkono wa mageuzi wanasema sheria hizi ni za kinyonyaji na lazima zikomeshwe. Watafiti wa masuala ya haki za binadamu nchini Marekani wanaamini kwamba mfumo huu una mizizi katika karne za utumwa wa, wa Marekani wenye asili ya Kiafrika. Katika miaka ya baada ya kukomeshwa rasmi utumwa, zilipitishwa sheria ambazo zililenga haswa kuwakandamiza watu weusi na kuwapeleka magerezani ambako walipaswa kufanya kazi kama mapunda. Curtis Ray Davis ambaye alitumia kipindi cha miaka ishirini na tano ya umri wake akifanyishwa kazi ya bure katika gereza la Louisiana kwa tuhuma za mauaji ambayo hakuyafanya anasema katika kitabu cha kumbukumbu zake alichokipa jina la Slave State Evidence of Apartheid in America kwamba Marekani haijawahi kuwa na siku isiyokuwa na utumwa. Davis alilazimishwa kufanya kazi mbalimbali mbali katika gereza maarufu la jimbo la Louisiana. Alifungwa katika gereza lililopewa jina la Angola kwa kumbukumbu kumbu ya watumwa wa kiafrika wa Angola waliokuwa wakipelekwa huko kwa kazi za utumwa miaka mingi iliyopita. Curtis Ray Davis ameandika katika kitabu cha nchi ya utumwa kwamba nilifanya kazi kwa miaka 25 na nikarudi nyumbani nikiwa na dola 124. Savana Eldridge kutoka mtandao wa kitaifa wa kutokomezwa utumwa anasema ingawa utumwa umepigwa marufuku nchini Marekani, lakini ukweli ni kwamba kilichofanyika ni kuhamishwa umiliki wa watumwa peke yake, na sasa umiliki wa watumwa umehamishwa kutoka umiliki wa mtu binafsi na kupelekwa kwenye utumwa unaofadhiliwa na serikali. magereza ya kibinafsi ni jukwaa jingine kuu la kazi ya kulazimishwa nchini Marekani. Marekani ina zaidi ya magereza 200 ya kibinafsi yenye wafungwa zaidi ya laki moja na elfu thelathini wafungwa katika jela hizo hufanya kazi kwa saa nyingi katika mazingira magumu na kuzalisha faida ya dola bilioni 5 kwa mwaka kwa ajili ya wamiliki wa magereza hizo za kibinafsi nchini Marekani, lakini wanalipwa senti 20 hadi 40 tu kwa saa kwa kazi wanazofanya. Inatupasa kusema pia kwamba kazi ya kulazimishwa nchini Marekani wanafanyishwa watu wa kundi jingine kubwa. Kwa sasa zaidi ya watu laki moja wanasafirishwa kwenda Marekani kutoka nje ya nchi hiyo kwa ajili ya kufanyishwa kazi za kulazimishwa au utumwa wa ngono. Baya zaidi ni kwamba wafanyakazi hawa hawalipi chochote mkabala wa kazi zao. Kwa sababu hiyo, baadhi ya wa wachambuzi wanalitaja jambo hili kuwa ni utumwa wa kisasa au utumwa mamboleo wa Marekani. Julai mwaka huu muungano wa mashirika yasiyo ya kiserikali yanayotetea haki za binadamu ulituma ripoti maalumu yenye kurasa ishirini na moja kwa kamati ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa ukitaka Marekani ishinikizwe ili ikomeshe ubaguzi wa rangi na sera za kukanyaga haki za binadamu katika magereza ya nchi hiyo. Katika ripoti yake, muungano huo uliandika maelezo kuhusu madhara ya kijamii na ya kudumu katika jamii za watu weusi na matokeo haribifu ya vifungo vya kibaguzi vya Wamarekani weusi vinavyotokana na sera ya ubaguzi wa rangi. Vilevile inaeleza uharibifu mkubwa na wa aina tofauti unaosababishwa na hukumu kali za magereza na kufungwa jela katika jamii za watu weusi, kwa lengo la kuondoa mienendo yote ya ubaguzi wa rangi katika mfumo wa sheria wa idara ya magereza ya Marekani. Katika ripoti hiyo kumezungumziwa ukatili unaofanyika katika seli za mtu mmoja, mienendo ya kuamiliana na wafungwa kama watumwa, kuwatumikisha kazi za lazima na kufungwa wazazi wa familia za watu weusi kama baadhi ya mifano ya ukiukwaji wa haki za binadamu na sera za ubaguzi wa rangi za serikali ya Marekani, kwa mujibu wa ripoti ya muungano wa mashirika yanayotetea haki za binadamu. Umoja wa Mataifa kwa mara ya kwanza Agosti 8 mwaka huu wa 2022 ulianza mchakato wa kupitia upya ni kwa kiwango gani Marekani inafuata na kutekeleza mkataba wa kimataifa wa kutokomeza aina zote za ubaguzi wa rangi. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, miongoni mwa sera za ubaguzi wa rangi katika magereza ya Marekani, haswa jela za kusini mwa nchi hiyo, imethibitishwa kuwa idadi ya watu weusi wanaofungwa ni mara tano zaidi ya wazungu katika magereza ya serikali. Katika majimbo kama Alabama, Arkansas, Florida, Georgia, Louisiana, Mississippi, Carolina Kaskazini, Carolina Kusini, yani North Carolina, South Carolina na Texas, ambapo jamii za watu weusi ni asilimia 38 ya jumla ya watu wote, watu weusi wanaunda asilimia 67 ya jumla ya wafungwa wanaoshikiliwa katika magereza za majimbo hayo. Idadi ya watu weusi wanaofungwa katika seli na vifungo vya upweke ni mara nane zaidi ya watu weupe katika magereza ya majimbo hayo, na uwezekano wa kushikiliwa wafungwa hao katika seli na vifungo vya upweke kwa muda mrefu sana ni mara kumi zaidi ya wazungu. Kinachoonekana zaidi katika ripoti hii ni kuwa magereza nyingi za Marekani hazifuati viwango vya chini kabisa vya Umoja Mataifa katika kushughulikia wafungwa. Wapenzi wasikilizaji, kwa ujumla, tunapaswa kusema kwamba misingi ya serikali ya Marekani imesimama juu ya ubaguzi wa rangi tangu mwanzoni. Wahamiaji wa Ulaya walisimamisha misingi ya ustaarabu wa Marekani kwa kuwaua wenyeji wa bara la Amerika na kuwalazimisha wengine kuwa wakimbizi, na baadaye waliendeleza ustaarabu wao kwa kuwanyonya watumwa weusi kupitia mfumo wa utumwa. Inatupasa pia kuweka wazi kwamba licha ya sifa zote ambazo zimetolewa kwa Abraham Lincoln kutokana na kukomesha utumwa nchini Marekani, lakini ukweli ni kwamba Lincoln hakupinga ubaguzi wa rangi bali alitetea suala la kukomeshwa utumwa na, na kudumishwa ubaguzi wa rangi kulingana na masilahi yake ya kisiasa wakati huo. Vita kati ya kaskazini na kusini katika miaka ya 1860 viliwapa matumaini watumwa weusi wa kusini na wengi wao waliyakimbia maeneo ya kusini wakielekea kaskazini na kujiunga na jeshi la Lincoln. Hatimaye vita kati ya kaskazini na kusini viliisha kwa ushindi wa kaskazini, kutokana na eneo la kaskazini kuwa na viwanda na idadi kubwa zaidi ya watu. Na wakati huo ndipo lilipotolewa tangazo la ukombozi wa watumwa nchini Marekani. Hata hivyo, uhuru huo pia haukuwa na faida kwa watumwa wa Marekani, kwa sababu baada ya hapo watu weusi waliokuwa watumwa, bila ya rasilimali ya aina yoyote, sasa waliokuwa wakihitaji chakula, makazi, kuoa na kadhalika, hawakuwa na ujuzi wowote wa masuala ya viwanda ili waajiriwe wa viwandani huko kaskazini mwa Marekani, wala hawakupewa kazi na ajira maeneo ya kusini, kwa sababu wazungu wa, wa maeneo hayo waliwatambua weusi wa hao kuwa ndio sababu ya kushindwa kwao. Harakati za kupinga utumwa, tangazo la ukombozi wa watumwa, na sheria za bunge la Kongres havikukomesha ubaguzi wa rangi nchini Marekani. Kwa sababu hiyo, aina mbalimbali za ubaguzi wa rangi ziliendelea kushuhudiwa nchini humo hadi mwishoni mwa miaka ya 1960. Vuguvugu la kupigania haki za kiraia lililoongozwa na Martin Luther King lilimaliza rasmi ubaguzi huo wa rangi. Hata hivyo ubaguzi wa rangi bado unaendelea katika taasisi, idara na utamaduni wa Marekani. Weusi bado wanatambuliwa kuwa raia wa daraja la pili na tabaka la chini la jamii ya Marekani. Ubaguzi katika ajira, ukosefu mkubwa wa kazi baina ya Wamarekani weusi ikilinganishwa na wazungu, asilimia kubwa ya umasikini na kutojua kusoma na kuandika, idadi kubwa ya wafungwa weusi, unyanyasaji na ubaguzi wa polisi na kadhalika. Yote hayo ni dhihirisho la ubaguzi wa rangi wa kimfumo unaoendelea kufanyika nchini Marekani. Mienendo ya kitaasisi ya wa Wamarekani dhidi ya watu weusi inaonyesha kuwa ukatili dhidi ya watu wa tabaka hilo haujakoma hata baada ya kupita zaidi ya karne moja na nusu baada ya tangazo la ukombozi. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha makala ya wiki umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 22 Rabi Uthani mwaka 1444 Hijiria inayosadifiana na, na Novemba 17 mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1148 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijria Musa Almubarka mtoto wa Imam Muhammad Taqi al Jawad na ndugu wa Imam Hadi alayhi ssalam aliaga dunia katika mji mtakatifu wa Qum hapa Iran. Alizaliwa mjini Madina mwaka 214 hijria, na mpaka anafikisha umri wa miaka 6 ambapo baba yake aliwa washahidi alikuwa chini ya malezi na usimamizi wa baba huyo. Badae yake huyo baadaye alijifunza elimu kutoka kwa kaka yake yaani Imam Hadi alayhi ssalam. Musa Almubarka kipindi fulani aliishi katika mji wa Kufa katika Iraki ya leo. Na alipokuwa na umri wa miaka 42 alisafiri na kuelekea katika mji wa Qum, Iran. Aliishi Qum akijishughulisha na uenezaji Waislamu hadi alipofariki dunia katika siku kama leo. Musa Almubarka ana daraja ya juu ya kielimu na alikuwa mpokezi wa hadithi. Aidha, alisifika mno kwa takwa na uchamungu. Siku kama ya leo miaka 223 iliyopita, Catherine the Great, malkia mashuhuri wa Rusia, aliaga dunia. Alizaliwa Mei pili mwaka 1729 na akiwa na umri wa miaka 15 aliolewa na Pita watatu. Hata hivyo, Pita watatu, mfalme wa wakati huo wa Rusia, hakuwa akimpenda mkewe huyo na alikuwa akimvunjia heshima na kumdhalilisha mbele za watu mwaka 1762 wakati Peter watatu alipokuwa ametoka nje ya mji, Catherine the Great alijitangaza kuwa malkia wa Rasia. Peter watatu, ambaye alishtushwa na kupata pigo kwa watu hiyo, alilazimika kujiuzulu pasi na mapambano, na baada ya siku chache akaaga dunia. Katika siku kama ya leo miaka 153 iliyopita inaosadifiana na tarehe 17 Novemba mwaka 1869, mfereji wa Suez unaounganisha bahari ya Mediterania na bahari nyekundu ulifunguliwa. Uchimbaji wa mfereji huo ulisimamiwa na mhandisi wa Kifaransa Ferdinand de Lesseps katika kipindi cha miaka kumi, huku ukiwa na urefu wa kilomita 168 na upana wa mita 120 hadi 200. Karne kadhaa kabla yake, mfalme Daruyush wa Iran na baadhi ya wafalme wa Misri walichukua hatua wa kadhaa za kuanzisha mfereji baina ya bahari hizo mbili, swala ambalo linaonyesha umuhimu wa mfereji wa Suez unaopunguza kwa kiasi kikubwa masafa ya kutoka Asia kuelekea Ulaya, safari ambayo zamani ilikuwa ikifanyika kupitia Afrika Kusini. na siku kama ya leo miaka 40 iliyopita, baraza kuu la mapinduzi ya Kiislamu la Iraq liliasisiwa kutokana na vyama na makundi mbalimbali yaliyokuwa yakiupinga utawala wa dikteta Saddam Hussein. Lengo la kuasisiwa baraza hilo lilikuwa ni kuwaokoa wananchi wa Iraq na dhulma pamoja na ukandamizaji wa utawala wa chama cha Bath. Kufuatia mashambulio ya kijeshi ya Marekani nchini Iraq na kuangushwa utawala dhalimu wa Saddam, Baraza Kuu la Mapinduzi ya Kiislamu la Iraq lilihamishia harakati zake za kisiasa ndani ya ardhi ya Iraq na kuwa na nafasi muhimu katika uwanja huo. Yafuatayo ni maoni yenu kabla ya muhtasari wa habari za dunia. Bwana Yahya Hassan Muhamad Shebe wa Mombasa nchini Kenya umeandika wavyele: waliamba wapiganapo fahali wawili, basi nyasi huwa ndio zinazoumia. Vita vya Rusia na Ukraini vyaambiwa havijulikani vita kuisha lini. Lo, vita hivi hata vikifikia kikomo chake, basi roho nyingi na mali kochokocho zitakuwa zimeungua. Maisha ya raia wa nchi nyingi sana yamezoroteka, kisa na maana ni mikwaju na mashambulizi yanayoendelea huko Ukraine, anasema. Sampuli ya haya ni kama vile vita vya Siria. Hata vita vikisha, huyo kiongozi atatawala kina nani? Atatawala majivu na miporomoko ya majumba, anadadisi. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania anashukuru, nasi tunamshukuru, na Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania anasema katika sifa muhimu ya kiutawala ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na Imamu Ali alaihi salam, ilikuwa utawala uko karibu sana na wananchi wake. Utawala wa karibu kwa wananchi ndio urithi wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama, na vitendo vya maulamaa kwa wananchi kuwa karibu nao ndio kuendeleza mafundisho ya Mtume. Tunakushukuru ni nyote pamoja nawe bwana Abdallah Saidi Shumbi wa Nduguti huko Singida Tanzania, limagema Tanzania, nyote tunakushukuruni pamoja na bwana Yahya Ali wa Tanga Tanzania. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesisitiza kwamba shahidi na kufa shahidi kuna unda jumla ya thamani za kitaifa, kidini, kiutu na kimaadili na kuongeza kwamba shahidi ni kielelezo cha imani ya kweli, amali njema na jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema maadui wanafanya juu chini na kula njama za kila namna kwa lengo la kuwakatisha tamaa wananchi wa Iran. Kundi la la pili la wanajeshi wa Kenya limewasili katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kupambana na waasi chini ya mwavuli wa jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza kwamba hakuna ishara zozote zinazoashiria kufikia ukomo mapigano ya Ukraine. Na madereva wa vyombo vya usafiri nchini Ufaransa wameshambulia vituo vya mafuta na kusababisha foleni kubwa baada ya bei ya bidhaa hiyo muhimu kupaa vibaya wakati huu wa mgogoro mkubwa wa nishati barani Ulaya. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.