Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri Si abudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninaye mwabudu. Wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninaye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah al kheir, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Teherani, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teherani. Leo ni Novemba 17 mwafaka na tarehe tareh 22 Rabiu Thani mwaka 1444 hijria. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, ikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, asubuhi ya leo kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa gazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia Baraza la Wasikilizaji, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania, ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hal kadhalika una fursa kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa whatsapp kupitia nambari alama ya kujumlisha au plus 98 903 506 5487 muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia ni saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vya mshahamu Watu kadhaa watiwa mbaroni kwa kuhusika na shambulio la kigaidi lililoua watu sita kusini mwa Iran. Bunge la wazayuni washupalia vita zaidi katika historia ya Israeli laanza kazi rasmi. UN yataka kufanyika uchunguzi kuhusu mauaji kaskazini mwa Burkina Faso pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Vikosi vya usalama vya Iran vimewatia mbaroni watu kadhaa wanaohusishwa na shambulio la kigaidi lililosababisha vifo vya watu sita usiku wa kuamkia leo katika mkoa wa Khuzestan, kusini magharibi mwa jamhuri ya Kiislamu. Ali Dehkani, mkurugenzi mkuu wa idara ya sheria katika mkoa wa Khuzestan, amesema vyombo vya usalama nchini vimewatia mbaroni magaidi watatu wakuu ambao walihusika na shambulio hilo la umwagaji damu. Amesema operesheni kali za kuwasaka na kuwakamata magaidi wengine waliohusika na kitendo hicho cha ugaidi cha jana usiku mkoani Khuzestan inaendelea. Watu wasiopungua sita wameuawa wa shahidi huku wengine zaidi ya kumi wakijeruhiwa baada ya magaidi wawili waliokuwa juu ya pikipiki kuwashambulia piki kwa risasi raia na maafisa usalama, wa usalama katika mji wa Hize mkoani Khuzistan, kusini magharibi mwa Iran. Maafisa maafisa wa usalama wameeleza kuwa waliuawa wa shahidi katika hujuma hiyo ya jana usiku ni mtoto wa miaka tisa, mwanamke wa miaka arobaini na mitano na vijana mabarobaro watatu. Majeruhi wa shambulio hilo wamehamishiwa katika hospitali za kaunti ya Ahvaz. Ikumbukwa kuwa gaidi aliyekuwa na silaha nzito aliyevamia haram takatifu ya Shah Cheragh mnamo Oktoba ishirini na sita katika mkoa wa kusini wa Fars, kabla ya swala ya magharibi na kuwa wafanya ziara kumi na tano akiwemo mwanamke na watoto wawili na kujeruhi wengine arobaini. Mashambulio hayo ya kigaidi yanajiri wakati huo ambapo nchi za magharibi zinaendelea kuchochea moto wa fujo na ghasia hapa nchini kwa kisingizio cha kifo cha mwanamke wa kiirani Mahsa Amini kilichotokea katikati ya Septemba. Waziri wa mambo ya ndani wa Iran ameeleza kuwa adui amekusudia kuvuruga maelewano na maingiliano kati ya matabaka mbalimbali mbali ya wananchi, na kwamba wale wanaotaka au wanaotoa madai kuhusu haki za binadamu wao wenyewe ni wakiukaji wa haki za binadamu. Alipoulizwa swali na Iran Press pambizoni mwa kikao cha baraza la mawaziri, Ahmad Vahidi, waziri wa mambo ya ndani wa Iran, ameongeza kuwa Marekani, utawala wa Kizayuni, Uingereza na Saudi Arabia ni kati ya nchi ambazo zinasimamia kituo cha kuibua ghasia na fujo nchini Iran. Waziri wa mambo ya ndani wa Iran aliendelea kubainisha kuwa na hapa nanukuu: adui anafanya kila linalowezekana kuvuruga hali ya usalama na kuibua machafuko, kusitisha harakati za kielimu na sayansi hapa nchini, kuvuruga biashara na shughuli za wananchi hata hivyo wameshindwa kufanikisha malengo yake kutokana na jibu la haraka la idara ya intelijensia na usalama ya Iran, mwisho wa kunukuu. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya ndani wa Iran, Ahmad Vahidi, ametangaza kukamatwa kwa maafisa wa kijasusi wa Ufaransa na wanachama wa kundi la kigaidi la Daesh au ISIS katika ghasia za hivi majuzi, na kuongeza kuwa watuhumiwa hao wamefikishwa mahakamani. Akijibu swali kuhusu kukamatwa kwa watu wa mataifa mengine katika matukio ya hivi karibuni nchini Iran, Vahidi amesema maafisa wa ujasusu wa Ufaransa na wanachama wa ISIS ambao walikamatwa katika ghasia za hivi karibuni wamekabidhiwa kwa idara ya mahakama. Amesisitiza kuwa watu wa mataifa mengine walikamatwa katika ghasia hizo na kwamba baadhi yao walikuwa na nafasi kubwa katika machafuko ya karibuni hapa nchini. Katika hatua nyingine, bunge jipya la utawala haramu wa kizayuni wa Israel, Neset, limeanza kazi rasmi huku vyombo vya habari vikilitaja kuwa ni Neset ya wenye misimamo mikali zaidi na washupalia vita zaidi katika historia ya utawala huo, kwa mujibu wa gazeti la The Times of Israel, katika duru ya 25 ya uchaguzi wa Neset, kwa mara ya kwanza bunge hilo limekuwa na wanawake wasiofika 36, ambapo idadi ya wanawake walioweza kuingia bungeni mara hii ni 29 tu. Wabunge wa Arabu katika Neset ya sasa ni 9 tu, ambayo ni ndogo sana ikilinganishwa na idadi ya Waarabu zaidi ya milioni moja wanaoishi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na kupachikwa jina la Israel. Gazeti hilo la Kizayuni limeendelea kuandika kuwa kazi ya, au kati ya wabunge mia moja ishirini wa bunge la Kizayuni ni wajumbe ishirini na watatu tu ambao ni wapya na waliosalia ni wale wale wa zamani ambao wameweza kutetea viti vyao katika uchaguzi wa hivi majuzi. Kulingana na ripoti hiyo, ni mbunge mmoja tu wa Neset anayetoka jamii ya wachache ya Druze katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu na wabunge wengine watatu kati wawote wanaowakilisha vyama kumi ndani ya Neset ni mashoga. Gazeti la kizayuni la The Times of Israel limeripoti kuwa kauli mbiu za misimamo ya kufurutu mpaka na ilani kali za uchaguzi pamoja na kuwemo watu wenye mfungamano na uzayuni wa kidini ni miongoni mwa sifa maalum za bunge la sasa la utawala haramu wa Israel. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, msemaji wa ofisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kufanyika uchunguzi haraka iwezekanavyo kuhusu madai ya kuuliwa raia huko kaskazini mwa Burkina Faso. Saif Magango amesema kuwa kuna udharura wa kufanyika uchunguzi haraka iwezekanavyo kuhusu madai kwamba jeshi la taifa limeua raia kaskazini mwa nchi hiyo. Magango ameongeza kuwa serikali ya Burkina Faso Jumamosi iliyopita ilitoa taarifa ikieleza kuanza uchunguzi kuhusu tuhuma hizo. Vikosi vya ulinzi na usalama vya Burkina Faso FDS na vile vya kujitolea kwa ajili ya ulinzi wa nchi hiyo VDP vinatumiwa kuwa raia wengi katika vijiji kadhaa karibu na eneo la Jibo, kaskazini mwa nchi hiyo. Msemaji wa ofisi ya kamishina mkuu wa haki za binadamu Umoja wa Mataifa ameeleza kuwa wanawake na watoto ni miongoni mwa raia hao wa Bukinafaso wanaodaiwa kuuliwa na jeshi na kwamba kuna tuhuma zenye mashiko kuhusu jinai hizo. Wakati huo huo, vyombo kadhaa vya habari vimetangaza kuuliwa karibu raia hamsini katika mashambulizi ya tarehe tisa mwezi huu wa Novemba. Hii si mara ya kwanza ambapo jeshi la Bukinafaso na kikosi cha kujitolea cha wanamgambo kutuhumiwa kuhusika katika mauaji ya raia wa nchi hiyo. Na msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema utawala wa kizoeni wa Israel hauwezi kubadili utambulisho wa kihistoria wa Kuds tukufu, msikiti wa Al Aksa, ambao ni nembo kuu na ya asili ya utambulisho wa Kiislamu na Palestina katika mji wa Beitul Muqaddas, siku zote unalengwa na hujuma na hatua za uharibifu za utawala haramu wa Israel unaoikalia Quds kwa mabavu. Muhamad Hamade, msemaji wa Hamas huko Quds inayokaliwa kwa mabavu, amesema kuwa utawala wa kizayuni katu hauwezi kubadili uhakika wa kihistoria na utambulisho wa mji wa Quds kwa kujenga makaburi ya uongo katika eneo hilo linalokaliwa kwa mabavu. Hamade amesisitiza kuwa jitihada kubwa zinazofanywa na utawala ghasibu wa Israel ili kubadili athari na alama za kihistoria za Quds inayokaliwa kwa mabavu kupitia kupora ardhi za mji huo, kuanzisha mabustani ya Torati na kujenga makaburi ya uongo ni jinai mpya za zayuni na ni ukiukaji wa wazi wa sheria na maazimio yote ya Umoja wa Mataifa. Amesema utawala wa kizayuni unafanya hivyo kutokana na kufeli na kukata kwake tamaa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hii ni redio Teheran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3, Tanga, huko Lindi 99.1, Mwanza 101.9, katika mkoa wa Kigoma ni 99.7, na vilevile vile, huko Mtwara ni kupitia mawimbi ya 104 moja. Bila ya kusahau Singida 99.1. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho madai ya shambulio la kombora la Rusia dhidi ya Poland, njama za kuzusha mgogoro mpya wa magharibi dhidi ya Moscow. Wizara ya mambo ya nje ya Poland imetangaza kuwa siku ya Jumanne alasiri kombora la jeshi la Rusia lilipiga kijiji cha Bzewodo mashariki mwa Poland kilichoko umbali wa kilomita sita kutoka kwenye mpaka wa Ukraine na kuwa wa Poland wawili. Vyanzo vya habari vya Magharibi pia vilijaribu kuhusisha shambulio hilo la makombora na Rasia na kutaka kudhihirisha kwamba Rasia imeshambulia moja ya nchi wanachama wa NATO. Ikijibu madai hayo, wizara ya ulinzi ya Rasia ilitangaza Jumanne jioni kwamba ripoti ya vyombo vya habari na maafisa wa Poland kuhusu madai ya shambulizi la makombora la Rasia kwenye eneo la Zewodo ni hatua ya uchochezi na ya makusudi yenye lengo la kuzidisha mivutano. Wizara ya ulinzi ya Russia imesisitiza kuwa hakuna shambulizi la makombora lililofanyika li kwenye maeneo ya karibu na mpaka wa Ukraine na Poland. jumani iliyopita, Russia ilifanya mashambulizi makubwa katika maeneo mbalimbali ya Ukraine kwa kutumia makombora ya cruise. Kufuatia tukio hilo, rais wa Poland Adrian Sebastian Duda alifanya kikao cha dharura cha baraza la usalama la taifa wa taifa la nchi hiyo na kutangaza kwamba hadi sasa hatuna ushahidi wowote kuhusu yaliyotokea makombora yaliyopiga ardhi yetu. Licha ya matamshi hayo ya Duda, wizara ya mambo ya nje ya Poland ilimwita na kumsaili balozi wa Urusi huko Woso. Wakati huu huo, rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amedai katika mazungumzo yake ya simu na rais wa Poland kwamba Ulaya na dunia nzima lazima ilindwe dhidi ya ugaidi wa Russia. Suala hili linaonyesha jinsi Kiev inavyojaribu kutumia tukio hili kipropaganda na kisiasa dhidi ya Moscow. Vyanzo vya kidiplomasia vilitangaza mapema jana Jumatano kwamba mabalozi wa nchi wanachama wa NATO watafanya mkutano wa mashauriano kwa ombi la Poland. Mkutano huo utafanyika baada ya Poland kutangaza kuwa inafikiria kutumia kifungo cha nne cha mkataba wa NATO. Kifungo cha nne cha NATO kinasema kwamba iwapo mmoja wa washirika anaamini kwamba ardhi, uhuru wa kisiasa na usalama wake unatishiwa, ataidhinisha mchakato wa mashauriano na nchi zingine wanachama zitashiriki katika uchunguzi. Mashauriano yanayofanyika kwa mujibu wa kifungo cha nne cha mkataba wa NATO yanaweza kusababisha hatua ya pamoja ya nchi zote 30 wanachama. Inaonekana kwamba kuanguka kwa kombora kwenye ardhi ya Poland karibu na mpaka wa nchi hiyo ya ni Ukraine ni tukio kubwa katika mwenendo wa vita nchini Ukraine. Hapo awali maafisa wakuu wa NATO walikuwa wameonya mara kwa mara kwamba jaribio lolote la Russia na kushambulia nchi wanachama wa shirika hilo la kijeshi na kutishia kutoa, na kutishia kutoa jibu kali kwa mashambulizi kama hayo. Kwa sasa, Poland imekuwa daraja ya kupeleka misaada ya kijeshi na silaha za nchi za Magharibi kwa Ukraine na serikali ya woso imechukua misimamo mikali dhidi ya Russia. ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki na moja na robo kwa saa za Afrika ya Kati. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Kumbuka kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya tutumia rafa kwenda kwa nambari, alama ya kujumlisha au plasi tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba Karibuni wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, popote pale mlipo, katika kipindi kingine cha Baraza la Wasikilizaji. Mara kwa mara huwa tunapenda kukumbusha njia za kuwasiliana nasi, kujibu maombi ya wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti. Hivyo hapa tunasema mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia tofauti, kama WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na barua pepe yetu ya swahili radio Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Moja kwa moja tunaanza na maoni yake Bwana Juma Jafari Sagai wa Musoma Mara, Tanzania, ambaye ameandika kuhusu habari ya Radio Teherani ya kutua mbaroni mtu aliyempiga mayai mabovu Mfalme Charles wa tatu wa Uingereza, kwamba kama hayo mayai angerushiwa kiongozi hata wa chini tu wa Irani, basi dunia nzima ingepata habari na pangesemwa watu wa Irani wamechoshwa na viongozi wao, hawapewi uhuru wa kujieleza na hakuna haki za binadamu. Lakini kwa Uingereza na nchi za magharibi, kutua mbaroni mtu huyo si kosa la jinai na si haki ya kujieleza wala ya binadamu lakini mabaya zaidi yatakayofuata ni siri zao huko magharibi, lana zinaosumbua Juma J Sagai, Musoma, Mara, Tanzania. Naam, kwa kukumbusha tu ni kwamba vyanzo khabari, vya habari vya Uingereza viliripoti Jumatano iliyopita habari ya kukamatwa mwanamume mmoja aliyemrushia mayai Mfalme Charles watatu na mkewe Camelia wakati wa ziara yake eneo la York. Raiya huyo alimrushia mayai mfalme Charles wa tatu akipinga utawala wa kifalme nchini Uingereza, ambao unatumia fedha nyingi sana za wavuja jasho tena kwa pupa na kuziharibu. Hii si mara ya kwanza kwa mfalme Charles kushambuliwa na wapinzani wa mfumo wa kifalme nchini Uingereza. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya barua pepe yetu ya swahili radiirbr. Ni kutoka kwa mwanabaraza mwingine hai, Bwana Juma Idi Isa, wa Masawi kuondoa Tanzania. Maudhui ya barua yake ni kupanda gharama za umeme Tanzania. Baada ya hapo, Bwana Juma Idi Isa anasema kwa watangazaji wa kipindi cha baraza la wasikilizaji, assalamu alaikum. Waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu, Bwana Juma Idi Isa. Halafu anaendelea, tangu kupanda kwa gharama za maisha, ama hakika Tanzania pamekuwa mithili ya mwiba mchungu hasa kwa wanyonge Sakata lilianzia kwenye kupanda gharama za mafuta, na hivyo gharama za maisha nazo zimekuwa zikipanda kila uchao. Kama vile haitoshi, kumezuka kodi juu ya kodi kwa jina la tozo, huku ikibaki kuongezeka kwa, kwa mwenye nacho na mwenye nacho kidogo kunyang'anywa hata kile kidogo alicho nacho. Kila kukicha, furaha ya mnyonge inapotea. Ama kwa upande wa WhatsApp, bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye anajiita balozi wa redio Tehrani kanda ya kati, Dodoma, anasema: hongera jeshi la Somalia kwa kuliangamiza kundi la Alshabab. Ni nadra kupongezwa vitu kama hivi, ila kutokana na ukatili wao, wow, hao magaidi wa Alshabab naona wanastahili adhabu kama hizi. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza, bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza mwingine bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe wa Mombasa, Kenya. Yeye pia kama bwana Jumaidi Isa wa Masawi, Tanzania, anazungumzia pia genge la kigaidi la Alshababu akisema, ama hawa Alshababu wanajitakia wenyewe. Angalia sasa, roho zao zipatazo 97 hizo zimeangamizwa nchini Somalia. Wanalolipigania halijulikani. Wakiulizwa wasema wanapigania jihadi, dini ya Allah. Ala, kwani jihadi ni kuua watu ovyoovyo tu, hata kama si wa dini ya hao hawa? Shabab, kwani jihadi ni kujiripua mwenyewe ujiangamize nafsi yako na nafsi za watu wengine? Kwani jihadi ni kuwateka nyara wanawake, kisha wakadai yetu wanawake hao ni ngawira na masuria, ili wapate fursa ya kuwanajisi na kuingilia kwa, kwa nguvu na kidhuluma? Bwana Shebe anaendelea kudadisi akisema, kwani jihadi ni kumchinja mtu na kumkata kichwa kisha ukapiga makelele takbir, Allahu Akbar? Kwani jihadi ni kuripua mabomu sehemu zisizo na uhusiano wa ndewe wala sikio na maadui wa shabab? Mimi naamini kuwa hawa shababu ni kundi la watu ambalo halijasoma dini kisawasawa. Mtu akitwalia aya moja na kuifasiri atakavyo, basi ndo ameshakuwa ni ulama. Alshabab watashangaa sana siku wakisimamishwa kwenye kizimba cha Allah kujibu mambo yao ya kigaidi. Badala ya kupata malipo ya hurul ain kama wanavyodai wao, wataona wamekabiliwa na malaika mkali wa moto wa jahannam. Ikiwa hawaja waidhika, basi na wasubiri tu. Naam, ni maoni yake hayo Bwana Yahya Hassan Mohamed Shebe wa Mombasa, Kenya, ambaye katika upande wa swali kwa Radio Tehrani anasema mimi nauliza, mbona audio za vipindi tulivyokuwa tukipokea kwa past today vya Radio Teherani siku hizi hatuyapati tena? Ni mimi peke yangu au ni sote? Mwisho kupata audio hizo ilikuwa tarehe 19 mwezi wa tisa mwaka huu. Kabla hatujamjibu swali lake bwana Shebe, hapa pana maoni kwa njia ya sautini kutoka kwa mwanabaraza bwana Ahmed Nur wa Kigoma, Tanzania. Karibuni kumsikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo asubuhi nilikuwa nikisikiliza matangazo ya redio Iran saa mbili asubuhi taarifa ya habari, kuna uchambuzi kuhusiana na madhehebu ya ya Wahabi na historia ya ufalme wa Saudi Arabia. Naomba mnitumie, nilipendezwa nayo sana na ilinivutia sana wakati nikisikiliza, lakini nimekuja kuitafuta hapa kwenye WhatsApp ambao mnanitumia matangazo yenu, sijaiona. Kwa nitafurahi sana kama mtanitumia ule uchambuzi mliotuma mliozungumzia asubuhi. Asante sana, natanguliza shukrani zangu kwenu, shukrani na maombi kama hayo tumekuwa tukiyapokea sana kutoka kwa wasikilizaji wetu wa kila sehemu. Ama majibu yetu ni kwamba kwa hivi sasa bado tuna matatizo kwenye mawasiliano yetu ya WhatsApp. Tumefikisha kwa wahusika malalamiko yenu, wapenzi wasikilizaji, na tunasubiri wayapatie ufumbuzi. Hii ni kusema kwamba kwa hivi sasa haiwezekani kuwatumia wasikilizaji audio na sauti za vipindi hadi tatizo la kiufundi lililopo hivi sasa litakapotatuliwa Kiujumla lakini tuna kushukuruni nyote kwa mapenzi yenu makubwa kwa idhaa ya Kiswahili ya redio Teherani. Na mkilichoko hewani mpendwa msikilizaji, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za jamjam e jam hapa mjini Tehran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia tofauti, kama WhatsApp yetu ya alama kujumlisha 989356547 na barua pepe yetu ya swahili radio@irib.ir mtandao wetu wa inteneti ni in Pars Today SW. Hapa sasa tuna koreja nzima ya maoni ya mwanabaraza bwana Sherali Fazal wa Dar es Salaam, Tanzania. Tutasoma baadhi yake ili kutoa fursa ya kurushwa hewani maoni ya wasikilizaji wetu wengine. Katika sehemu moja ya maoni yake, bwana Sherali Fazal anasema, sisi jamii ya kimataifa ya kweli ya waungwana tuna washauri wa Magharibi wote kuachana na tabia zao za ukoloni mpya. Tabia hiyo ndiyo inayosababisha kutoweka amani duniani. Umoja wa Mataifa ni taasisi ya kimataifa ya kuhakikisha dunia ni salama, ndiyo azma ya kuundwa taasisi hiyo. Lakini watumishi wa taasisi hiyo wamekuwa vibaraka wa magharibi na wanahatarisha amani na usalama duniani kote. Vilevile vile ameandika, tunawakumbusha maulama ambao ndio warithi wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wafanye mijadala na mazungumzo ya kielimu baina yao kutoka madhhab zetu zote. Kufanya hivyo ndio kutekeleza kwa vitendo amri ya Qur'an kuhusu umoja wa umma huu. Bora kuchelewa kufanya hivyo ni kuutia hasara umma mzima wa mtume sallallahu alayhi wa sallam. Naam, shukran Bwana Sheradi. Naona maoni kwa sasa tutosheke, maoni yako hayo kama muda utaturuhusu leo tutawapunguza maoni yako mengine. Hapa ni vyema tutoe fursa kwa wanabaraza wengine hapa pia. Ahmed, naona tuna korija nyingine nzima ya maoni yake bwana Kipale Msibu Lemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Sidhani kama tutaweza kuyasoma yote. Katika moja ya maoni yake ameandika, washirika wa waasi wa kundi la M23 katika vita vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mimi naona kunahitajika uchunguzi wa kina uchunguzi wa kina wa kimataifa ilikuwa wabaini washirika wakuu. Akaandika hatua ya Uganda na Rwanda kukanusha kushirikiana na kundi hilo hilo ni jambo moja. Kuna hitaji ya uchunguzi wa kubaini ukweli, tena uchunguzi wa kimataifa ambao utaweka bayana nchi wafadhili wa waasi wa kundi hilo la M23 nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika maoni yake mengine, Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ameandika safari ya papa huko Bahrein, mimi sioni tija yoyote. Lenye tija ambalo papa anapaswa kufanya ni kwenda kuwaona Zelenski, Biden, Putin na kushughulikia mzozo wa Ukraine ili kuweka suluhu. Dunia iko pahala pabaya kwa maslahi binafsi ya Marekani. Hapa pia, bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anazungumzia watawala wa kijeshi Sudani akiandika Nadhani watawala wa kijeshi wa Sudan wameiona ngodo igwe ya kumng'oa al Bashir. Nadhani al Bashir alikuwa mwenye nguvu na udhibiti wa kuifanya Sudani kuonekana taifa lenye nguvu duniani. Akaandika, kung'olewa kwa al Bashir kumeiathiri pakubwa Sudan kimwonekano wa kimataifa kama taifa la kupewa nafasi kwenye masuala ya kimataifa. Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba jijini Mwanza. Naam, naona kwa upande wa bwana Bulemela pia ni vyema tuishie hapo kwa leo, katika kusoma maoni yake. Tunaendelea mbele na kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kwa maoni yake Ustadh Jafari Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, ambaye ameandika Shukran sana Redio Teherani kwa habari za ukweli na za uhakika. Twakupateni vizuri kupitia king'amuzi cha Azam. Nasi pia tunakushukuruni sana tunakushukuru sana pia sisi. Ustadhi Jafari Musa wa Kilimanjaro. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwake Ustadh Ismail Khamis Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania. Maoni yake nayo ni mengi. Hapa katika sehemu moja ya maoni hayo anasema, salamu zangu za kilele ziwashukie enyi watangazaji wa Radio Teheran. Mimi leo natoa mkono wangu wa pole kwa ndugu zetu wa Malawi na pia Libya. Allah awape wafiwa subira, kwani hakuna mtihani mkubwa unaoshinda kifo. Pole Malawi, pia na pole ndugu zetu wa Libya, ameandika katika maoni yake. Mwingine, Bwana Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, anaendelea kutoa pole akisema, Allah awapi subira watu wa Palestina kutokana na ususuavu wa mioyo ya Wazayuni. Tunawaeleza watu kwamba kwenda kanisani au kwenda misikitini hakutoshi kuwa nusra mbele ya adhabu siku ya Kiama, bali matendo mema na kujitambua thamani zetu ndio mwokozi wetu sote. Ni wana wa Adamu na Adamu hakupendezwa na kitendo cha vijana wake kuwana. Lakini pia Allah alimshushia laana muwaji, na mwomba Mola Karima awaandalie adhabu kali wote wajinasibishao na dini pasi na kufuata misingi ya dini kikamilifu. Naam, muda wa Baraza la Wasikilizaji umeisha kabisa. Asma na tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hapa, tuna bado maoni yake mengi. Bwana Hamis Ismail Hamis Ramadhani wa huko Runsewe, Geita, Tanzania, lakini muda umeisha kabisa kabisa. Jina langu ni Ahmed Rashid, mwenzangu ni ulele wa kawaida, Asmani Ghanima Muhamed, na fundi mitambo wetu alikuwa ni Lela Kimani. Tunakutakieni kila la kheri, maisha imegonga tatu kamili asubuhi hapa jijini Tehran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hilo limekuwa ni jukwaa la kusoma maoni yako, mpenzi msikilizaji, nami nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea macho yetu magazetini. Sherali Fazil akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema ubaguzi, dhulma, kutoelimishana, kutoelewana beina ya wanadamu ni kudhalilisha maumbile ya kibinadamu. Asante sana Sherali, ukiwa hapo da Asante sana pia Abdullah Ali Makajuru ukiwa Tabora Tanzania, natushukuru kwa habari. Asante sana pia msikilizaji sugu, anajita msikilizaji sugu wa Gilgil Kenya, naye pia anatushukuru kwa kumtumia habari. Lakini Abdullah Said Shumbi wa Nduguti, Singida Tanzania, anasema napenda kutoa pole kwa Wairani kwa vikwazo vya wa magharibi. Mungu ni mjuzi wa mambo, watashindwa na njama zao nipo pamoja na ndugu zangu wa Irani. Asante sana Abdallah, ukiwa hapo Singida. Asante sana pia Yahya Ali, ukiwa Tanga, Tanzania, naye anafuatilia matangazo. Aha. anasema anasema, hiyo ni picha yangu niliyoituma, natamani natamani nijiunge na jeshi la Urusi. Ay ah, asante sana, ingawaji Redio Teheran nayusiki kivyovyote na usajili wa wanajeshi wa Urusi. Asante sana, hata hivyo, Yahya ukiwa hapo Tanga. Maoni ya somo yake Yahya Hasan Shebe wa Mombasa, Kenya nitayasoma muda si muda. Kwa sasa tuangazie macho yetu magazetini Magazeti nchini Kenya ndiyo yanayotukunjulia ya jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya afrika Mashariki hii leo. Gazeti la Daily Nation limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa kisemacho: jinsi mradi wa Jubilii wa laptopu wa shilingi bilioni 32 ulivyofeli. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una picha ya jengo lililoporomoka jijini Nairobi na kusababisha vifo vya watu watatu. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limesheheni habari mbalimbali, baadhi zikiwa na vichwa visemavyo Ruto apuuza mpango wa kuondoa kikomo cha muhula wa urais. Maafisa waiambia mahakama kuwa Ghashagwa ndiye mmiliki halali wa ardhi ya Angatua yenye thamani ya shilingi bilioni moja nukta tano. Raia wa China apatikana ameaga dunia Lavington huku pembe za ndovu zikinaswa. Aliuawa na genge la majambazi alipanga kupeleka mahari. Na Ruto awawekea mtego Kalonzo na Raila kwenye mchuano wa viti vya Iala Toban bunge la Afrika Mashariki, mahasla wampa Ruto masharti. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti dada la Taifa Leo. Habari iliyopewa uzito zaidi na toleo lake la mtandaoni inasema spika wa bunge la kitaifa Moses Wetangula amesitisha shughuli ya usaili wa makatibu wa wizara kufuatia agizo la mahakama ya Leba na maswala ya uajiri lililotolewa Novemba 15. Standard kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye anwani semayo wabunge waandaa jukwaa la kukabiliana vikali na CJ Koome. Toleo la intaneti pamoja na mambo mengine limeandika, Ruto awabariki wabunge washinikize kuondolewa Cherera 4 wale makamishna wanne wa IBC. Kampuni ya Canada yapata faida ya shilingi milioni mia nne ishirini na sita kwa uuzaji wa mafuta ghafi ya Turkana taarifa ya kumwondoa Chebukati haikumfikia spika wa bunge waelezwa, na kimataifa, Poland na NATO zasema shambulizi la kombora halikufanywa na Russia. Tuelekeze dira ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Tanzania na tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari isemayo kiama cha madereva, Dkt Mpango acharuka aagiza TAKUKURU ichunguze NEMC habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: hatma suk kwa wanachama ACT, biskuti za bangi tishio jipya kwa wanafunzi vyuo haya, majaji watupa rufaa ya polisi na makada wa Chadema uhuru baada ya siku 749. Toleo la mtandaoni linaandika zaidi kwamba mahakama kuu ya Tanzania kanda ya Shinyanga imewaachia huru makada wawili wa Chadema kata la Kikaja na Ngulima Lilanga waliohukumiwa kifungo cha maisha jela kwa makosa ya wizi unyang'anyi, kwa kutumia silaha na ubakaji. Pia limeandika wadau wasema kamati zisiundwe kwa malengo ya kisiasa, Babu Tale achungulia tena jela, na serikali kujenga barabara ya kulipia Kibaha Moro, miongoni mwa habari zinazoonekana katika toleo la mtandaoni la habari leo zinasema Watakaochezea mifumo ya ukusanyaji kukiona, UVCCM waonywa, uchaguzi wa kunyenyekewa Dodoma, wa kutumia takataka kutengeneza gesi na mbolea, Watanzania wakupewa elimu ya fedha kuchangia maendeleo, na kumi mbaroni tuhuma uvamizi nyumba na kujeruhi watano. Tunatamatisha kwa kutupia jicho gazeti la Monita la Uganda. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza kwenye gazeti hilo ina anwani isemayo: serikali yatoa kalenda mpya ya masomo shuleni. Pia limeandika Museveni ateua majaji wa mahkama ya juu ya rufaa. Toleo la intaneti nalo limeandika hakuna atakayetoa Goma, asema kamanda wa Afrika Mashariki DRC. Majaribio ya chanjo ya Ebola yaelekea Uganda, yasema WHO. Mahkama yaweka sheria mpya juu ya familia kugawana mali na watoto wawili waaga dunia katika mkasa wa moto nyumbani huko Pakwach. Nisome maoni yake. Shebe wa Mombasa, Kenya anasema mimi naunga mkono kwa nchi za Afrika kukutana ili kutafuta ufumbuzi wa tatizo la maji nataka. Lakini jambo moja yataka tulifahamu, kwa maoni yangu binafsi, nchi za Afrika ya Mashariki bado hawajatumia rasilimali zao za maji vya kutosha. Kwa mfano, nchi zote tatu zina maji matamu yanayotoka ziwa Victoria. Laiti kungetengenezwa mapipa kutoka ziwa hilo la Victoria, basi tatizo la maji lingeli, lingesahauliwa. Uh, pili Takataka taka, ni mali, kwani huweza kuwa recycled na kupatikana na kupata bidhaa mbalimbali. Uwezo upo, lakini malengo muhimu bado hayatambuliwi. kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, watu wengi wanapigania kubadilisha na kurekebisha jamii zao lakini mabadiliko haya hayawezekani kamwe bila ya watu wenyewe kubadilika kwanza. Ubakhili, woga na umaskini ni miongoni mwa vikwazo ambavyo si tu vinamharibu mtu binafsi, bali pia huvuruga uhusiano kati ya mtu binafsi na jamii na kuzuia mageuzi ya mtu binafsi na jamii nzima. Katika moja ya hikma zake, Imamu Ali alaihi ssalam anasema, albukhlu arun waljubnu mankaswatun walfaqru yukhrisu lfatina an hujjatihi walmuqillu gharibun fi baldatihi, ubakhili ni aibu na woga ni kasoro na ufakiri huzuia ulimi wa mwerevu kueleza hoja yake na maskini ni mgeni katika mji wake. Ubakhili ni khulka mbaya ambayo inamzuia mtu kutumia kile kilichoko chini ya udhibiti wake, na kinyume chake ni ukarimu. Mtu bahili ni sawa na mtoto mdogo ambaye hayuko tayari kushirikiana na wengine katika vitu vyake vya kuchezea, hayuko tayari kuwanufaisha wengine kwa zawadi yoyote ya Mwenyezi Mungu aliyopewa. Hii ni aibu pia. Ubahili husababisha rasilimali nyingi za kiuchumi na kijamii kwenda nje ya mzunguko sahihi wa kibiashara na kubaki pale pale ulipo kwa kiwango kile kile bila ya kuzalisha kitu kipya. Watu mabakhili ni wanyonge sana, na hawana uwezo wa kufikiri kijamii kutokana na kung'ang'ania mno mali zao bila ya sababu ya maana, na hii ni aibu nyingine. Imamu Ali alaihi salam anamshauri Malik Ashtar katika wasia wake maarufu akimwambia, wa kamwe usimshirikishe mtu bakhili katika washauri wako, kwa sababu bakhili atakushauri uwache kutenda haki na atakutia hofu ya ukata na umaskini. Hofu inapunguza thamani ya uwezo wa mwanadamu. Mtu mwenye woga huwa hajiamini, huwa hauamini uwezo wake, na hujihisi dhaifu mbele ya wengine. Woga humzuia mtu kutumia uwezo wake, ujuzi na vipaji vyake vile ipasavyo. Ndiyo maana Imamu Ali alaihissalamu hapa anasema woga ni udhaifu. Haijalishi mtu mwenye hofu ni muumini kiasi gani, lakini huwa hawezi kutenda kama binadamu mkamilifu kwa sababu ya woga wake. Inavutia, katika barua ya 53 ya Nahjul Balagha Imamu Ali alaihi ssalam anamshauri Malik Ashtari akimwambia, kamwe usiwaruhusu watu woga kuingia katika duara la washauri wako. Ama katika sehemu nyingine ya hikma tunazozungumzia leo, Amirulmuminin Ali bin abi Talib ameashiria tatizo la ukata na umaskini na madhara yake ili kuwahimiza Waislamu waendeleze juhudi za kuleta mageuzi katika jamii kwa kusema: ufukara humfanya mtu mwerevu kuwa bubu na kushindwa kutoa hoja zake hata kama ni za kweli. Ufukara ni moja ya hali ya maisha ambayo watu wengi wamewahi kuionja, japo kwa muda mfupi. Wengine wameingizwa kwenye umaskini kidhuluma, wengine wamekumbana na hali hiyo kutokana na uvivu au kufikiri vibaya, na ziko na sababu nyinginezo. Mtu anapokosa kuwa na muono sahihi na thabiti, umaskini utakuwa na athari mbaya kwake popote pale. Utajiri unapozingatiwa zaidi, basi tambua kuwa hapo pana maskini wanaumia zaidi, isipokuwa tu pale matajiri wanapotekeleza ipasavyo majukumu yao. Watu maskini wenye udhaifu wa kufikiri na wenye mawazo finyu mara nyingi hujiona duni, hata kama kiasili ni watu wenye akili sana. Kutokana na kujiona duni, watu hao huwa wanajizuia kusema na kutetea haki zao. Katika sehemu ya mwisho ya hikma hizi za leo, Imamu Ali alaihi ssalam anaongeza kwa kusema, aliyefukara na mhitaji ni mgeni hata katika mji wake, kwa sababu mgeni ni mtu asiye na marafiki na ni mtu anayejiona mpweke. Watu wengi duniani huwa hawataki kushirikiana na maskini, hivyo huwaacha kama wageni katika mji wao, tofauti na matajiri huonekana ni wenyeji katika miji ya mbali kutokana na utajiri wao. Kwa ukumbusho huu, Imamu Ali alaihisalam anawahimiza waumini kujaribu kupambana kikamilifu na no umaskini. Katika historia leo ni Alhamisi tarehe 22 Rabiu Uthani mwaka 1444 Hijria inayosadifiana na Novemba 17 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo, miaka 1148 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijria Musa al, mtoto wa Imam Muhammad Taqi Jawad, na ndugu wa Imam Hadi alayhi ssalam, aliaga dunia katika mji mtakatifu wa Qum hapa Iran. Alizaliwa mjini Madina mwaka 214 hijia na mpaka anafikisha umri wa miaka 6, ambapo baba yake aliwa washahidi alikuwa chini ya malezi na usimamizi wa baba huyo. Badae yake huyo baadaye alijifunza elimu kutoka kwa kaka yake yaani Imam Hadi alayhi ssalam. Musa Almubarka kipindi fulani aliishi katika mji wa Kufa katika Iraki ya leo, na alipokuwa na umri wa miaka 42 alisafiri na kuelekea katika mji wa Qum, Iran. Aliishi Qum akijishughulisha na uenezaji wa Uislamu hadi alipofariki dunia katika siku kama leo. Musa Almubarka ana daraja ya juu ya kielimu na alikuwa mpokezi wa hadithi. Aidha, alisifika mno kwa takwa na uchamungu. Siku kama ya leo miaka 223 iliyopita Catherine the Great, malkia mashuhuri wa Rusia, aliaga dunia. Alizaliwa Mei pili mwaka 1729 na akiwa na umri wa miaka 15 aliolewa na Pita watatu. Hata hivyo, Pita watatu, mfalme wa wakati huo wa Russia, hakuwa akimpenda mkewe huyo na alikuwa akimvunjia heshima na kumdhalilisha mbele za watu. Mwaka 1762 Wakati Peter watatu alipokuwa ametoka nje ya mji, Catherine the Great alijitangaza kuwa malkia wa Urusi. Peter watatu ambaye alishtushwa na kupata pigo kwa hatua hiyo, alilazimika kujiuzulu pasina mapambano, na baada ya siku chache akaaga dunia. Katika siku kama ya leo miaka 153 iliyopita inaosadifiana na tarehe 17 Novemba mwaka 1869 mfereji wa Suez unaounganisha bahari ya Mediterranea na bahari nyekundu ulifunguliwa. Uchimbaji wa mfereji huo ulisimamiwa na mhandisi wa Kifaransa Ferdinand de Lesseps katika kipindi cha miaka kumi, huku ukiwa na urefu wa kilomita 168 na upana wa mita 120 hadi 200. Karne kadhaa kabla yake, mfalme Dariush wa Iran na baadhi ya wafalme wa Misri walichukua hatua kadhaa za kuanzisha mfereji baina ya bahari hizo mbili, swala ambalo linaonyesha umuhimu wa mfereji wa Suez unaopunguza kwa kiasi kikubwa masafa ya kutoka Asia kuelekea Ulaya, safari ambayo zamani ilikuwa ikifanyika kupitia Afrika Kusini. na siku kama ya leo miaka 40 iliyopita Baraza Kuu la Mapinduzi ya Kiislamu la Iraq liliasisiwa kutokana na vyama na makundi mbalimbali yaliyokuwa yakiupinga utawala wa dikteta Saddam Hussein. Lengo la kuasisiwa baraza hilo lilikuwa ni kuwaokoa wananchi wa Iraq na dhulma pamoja na ukandamizaji wa utawala wa chama cha Bath. Kufuatia mashambulio ya kijeshi ya Marekani nchini Iraq na kuangushwa utawala dhalimu wa Saddam, Baraza kuu la mapinduzi ya Kiislamu la Iraq lilihamishia harakati zake za kisiasa ndani ya ardhi ya Iraq na kuwa na nafasi muhimu katika uwanja huo. Hii ni Redio Tehran. Utaniwia radhi mpenzi msikilizaji, kipindi kilichotangulia ni cha hikma za Nahjul Balagha na wala si cha haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu kama tulivyotangaza hapo awali. Jina langu ni Hussein Hassan. Sina la ziada, tukutane tena katika matangazo yetu ya hapo mchana inshallah. Kwa heri kwa sasa. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars todaycom sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.