Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Si abudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninaye mwabudu. Wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninaye ni naye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Usiku wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho indhari ya UNRWA kuhusu kuongezeka umasikini miongoni mwa wakimbizi wa Kipalestina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi chenu, kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha haki za hekima za Nahjul Balagha. Baada ya hapo, mtasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kusikiliza kipande kifupi cha kasida. Matangazo yetu ya usiku wa leo yatakamilishwa ya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji, utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Mkuu wa shirika la utangazaji la Irani, IRIB, amesema licha ya kuwekewa vikwazo, sauti ya jamhuri ya kiislamu itawafikia walimwengu. Wademokratia au wademokrati huko Marekani wameanzisha kampeni kubwa ya kupitisha sheria ya kuruhusu ndoa za watu wenye jinsia moja. Rais wa China amesema uhuru wa Taiwan na kupatikana amani havitangamani kama maji na moto. Na binti wa kiongozi wa kambi ya upinzani nchini Kenya, Wini Odinga, amesema nchi za magharibi ziliingilia uchaguzi wa rais wa mwezi wa Agasti nchini Kenya. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRIB, amesema televisheni ya Press inaendesha shughuli zake katika uga wa kimataifa licha ya kukabiliana na washindani wenye nguvu. Na licha ya kuwekewa vikwazo, sauti ya jamhuri ya kiislamu itaendelea kuwafikia walimwengu, kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press. Peiman Jebeli, mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu Iran, amesema hayo leo pembeni ya kikao cha baraza la mawaziri, na kuongeza kwamba televisheni ya Press inafanya kazi katika uga wa kimataifa licha ya kuwepo washindani wenye wa nguvu. Lakini wa Magharibi hawawezi kuvumilia hata uwepo wa kiwango cha chini wa nyenzo na suhula za televisheni hiyo. Jabeli ameeleza kwamba inachofanya magharibi ni kinyume na madai yake eti ya kuheshimu uhuru wa kutoa maoni na kujieleza, na amesisitiza kwamba kwa upande wa programu na matangazo, Press TV inatoa ushindani mkali kwa televisheni za kimataifa, na licha ya kuwekewa vikwazo, sauti ya jamhuri ya Kiislamu itawafikia walimwengu. Mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu Iran amebainisha kwamba kwa vile redio na televisheni za matangazo ya ng'ambo ya Iran zina tajiriba uzoefu na utayarifu unaohitajika, hapana shaka zitavuka hali ya sasa. Siku ya Jumatatu iliyopita, umoja wa Ulaya na Uingereza zilitangaza kuiwekea vikwazo vipya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika hatua iliyopangwa na kuratibiwa baina ya pande hizo mbili vikwazo hivyo vilivyohusisha shakhsia zaidi ya ishirini na asasi kadhaa za Iran vimejumuisha pia kanali ya televisheni ya Press TV inayorusha matangazo kutoka jijini Tehran. Naibu mkuu wa Baraza la Usalama wa Taifa la Russia ametahadharisha juu ya kuzuka vita vya dunia kufuatia tuhuma zilizotolewa na magharibi dhidi ya Moscow katika tukio la kombora lililoanguka ndani ya ardhi ya Poland. Redio Zeit ya Poland ilitangaza jana usiku kwamba makombora mawili yamepiga kijiji cha Zewodos katika eneo la Lobelski Vyovodeski mashariki mwa nchi hiyo, kwenye mpaka wa pamoja na Ukraine na kwamba watu wawili wameuawa katika tukio hilo. Dmitri Medvedev, naibu mkuu wa baraza la usalama la taifa la Russia, ameandika kwenye ukurasa wa Twitter kwamba tukio la shambulio la kombora kwenye shamba moja huko Poland linathibitisha jambo moja: kwa kuendesha vita mseto dhidi ya Russia, magharibi inakaribia zaidi kuanzisha vita vya dunia. Rais Andrzej Duda wa Jamhuri ya Poland ametangaza leo katika mkutano wa waandishi wa habari kwamba maafisa wa serikali hawana taarifa za uhakika kwamba ni nchi gani imerusha kombora lililoanguka mashariki mwa nchi hiyo, lakini kuna uwezekano kwamba kombora hilo limetengenezewa Rasia. Hii ni katika hali ambayo, katika ripoti za awali, afisa mmoja wa intelijensia wa, wa Marekani amedai katika mahojiano na shirika la habari la Press, associated Press, kwamba makombora ya Rasia yamedondoka nchini Poland. Saa chache baadaye, Associated Press liliwanukuu maafisa watatu wa Marekani na kuripoti kwamba tathmini ya awali inaonyesha kwamba kombora la ulinzi wa anga la Ukraine ndilo liloangukia kwenye ardhi ya Poland na wala si kombora la Rasia. Baada ya kutokea ajali hiyo, wizara ya ulinzi ya Rasia ilitangaza kwamba kuzungumza kuwa kuzungumza kwamba ardhi ya Poland imelengwa na kombora ni hatua ya makusudi ya kuanzisha chokochoko. Kiongozi wa wademokrati walio wengi katika seneti ya Marekani, Chuck Schumer ametangaza kwamba seneti itaipigia kura muswada wa kuunga mkono ndoa za watu wenye jinsia moja wiki hii baada ya kufikiwa makubaliano kati ya wajumbe wa baraza la wawakilishi la nchi hiyo. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano mahakama kuu ya serikali kuu ya Marekani ilitoa hakikisho la kutambuliwa ndoa za watu wa jinsia moja lakini baada ya mahakama hiyo kubadilisha ghafla mtazamo wake juu ya wavyaji mimba ulizuka wasiwasi mkubwa kwa watetezi wa maingiliano ya kimwili ya watu wenye jinsia moja kwamba haki hiyo pia itapotea. Katikati ya Julai mwaka huu, baraza la wakilishi la Marekani lilipitisha sheria ya kuunga mkono ndoa za jinsia moja za watu wenye jinsia moja kote nchini humo, ambapo wawakilishi wote wa chama cha Democratic na 47 wa Republican waliunga mkono hati ya sheria hiyo. Hata hivyo, wawakilishi wapatao 160 wa Republican walipinga uamuzi huo. Tokea wiki chache zilizopita, mashauriano yamekuwa yakiendelea ndani ya baraza la Senate kuhakikisha unapatikana uungaji mkono wa angalau maseneta kumi wa chama cha Republican kwa hati ya sheria hiyo ambao unahitajika ili kuweza kuidhinishwa. Siku ya Jumatatu iliyopita kundi la maseneta kutoka pande zote mbili lilitangaza kwamba makubaliano yamefikiwa juu ya suala hilo. Chak Schumer amesema utaratibu wa kwanza wa upigaji kura kuhusu hati ya sheria hiyo utafanyika leo Jumatano. Shumer ameutaka ame mrengo wa upinzani wa kihafidhina uunge mkono mswada huo ambao kwa mtazamo wake amesema ni muhimu sana. Wamarekani wengi wakiwemo wafuasi wa chama cha Republican, wanaunga mkono kuruhusiwa kisheria ndoa za watu wenye jinsia moja. Lakini wengi wa wafuasi wa kidini wa mrengo wa kulia wa chama hicho wanapinga swala hilo linalohalalisha ubaradhuli nchini Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Rais Xi Jinping wa China amesema Taiwan kuwa nchi huru na kupatikana amani katika mlango bahari wa kisiwa hicho havitangamani kama yalivyo maji na moto, kwa mujibu wa televisheni ya Russia Today. Katika matamshi aliyotoa nje ya kikao cha G20, Rais Xi Jinping wa China amesema suala la Taiwan liko katika orodha ya masilahi makuu na ya msingi ya Beijing na ni msingi wa uhusiano kati ya China na Marekani na akabainisha kwamba kadhia ya Taiwan ni mstari wa kwanza mwekundu uliopo katika uhusiano wa Beijing na Washington na haupaswi kuvukwa. Xi Jinping amesisitiza kwa kusema, tunatumai kuona amani na utulivu vikipatikana katika mlango bahari wa Taiwan, lakini kupatikana suluhu na amani kati ya Taipei na Beijing na vilevile vile uhuru wa Taiwan ni masuala mawili yasiyoweza kutangamana asilani kama yalivyo maji na moto. Rais wa China ameeleza matumaini yake kuwa maneno na matendo ya Marekani yatakuwa kitu kimoja na yatawiana na sera ya China moja na mikataba mitatu ya makubaliano yaliyofikiwa kati ya Beijing na serikali ya Washington. Beijing inaichukulia Taiwan kuwa sehemu isiyoweza kutenganishwa na ardhi kuu ya China imeisha tahadharisha mara kadhaa dhidi ya uingiliaji wowote wa, wa mambo yake ya ndani au sera ya magharibi ya kuchochea kujitenga kwa kisiwa hicho. Viongozi, viongozi wa nchi zinazounda kundi la G20 zikiwemo China na Marekani jana walianza duru yao ya 17 ya mazungumzo mjini Bali huko Indonesia. Katika mkutano huo unaomalizika leo, kuwa na umoja na kuchukua hatua madhubuti za kushughulikia uchumi wa dunia katika kipindi hiki cha vita vya Ukraine. Pamoja na masuala yanayohusiana na Taiwan ni miongoni mwa maudhui zilizojadiliwa na viongozi wa nchi zinazounda kundi hilo la nchi zilizostawi zaidi kiuchumi duniani. Na Winnie Odinga binti wa kiongozi wa muungano wa azimio Raila Odinga amesema kwamba nchi za magharibi zilitumiwa kushawishi na kuyapa mwelekeo matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwezi Agasti hapo tarehe tisa. Akizungumza katika mahojiano ya runinga ya Citizen, Wini ameishutumu Marekani kwa kuingilia masuala ya kisiasa ya Kenya mara kwa mara kwa masilahi ya kibinafsi. Binti huyu wa kiongozi wa upinzani wa Kenya amesema madai ya mataifa ya magharibi kuingilia uchaguzi wa Kenya ni ya kweli. Kenya ndio wanayoipenda zaidi, ni playstation yao. Je, umeshawahi kuvaa miwani ya mchezo wa ukweli na halisi? Hivyo ndivyo ilivyo Kenya kwa wa Magharibi, alisema Winnie Odinga. Winnie ambaye ameteuliwa na chama cha ODM kwa ajili ya kugombea kiti cha bunge la Afrika Mashariki amesema nchi za Magharibi zilihusika katika kuchakachua matokeo ya uchaguzi kwa maslahi ya viongozi zinaowapenda nchi hizo ili kulinda maslahi yao kwa gharama ya Wakenya maskini. Amesisitiza kwamba nchi za Magharibi kwa miaka mingi zimekuwa zikiingilia masuala ya Afrika. Amesema zinaingilia katika masuala ya rasilimali na utawala wa Waafrika. Wini Odinga pia ameishambulia Marekani kwa kuingilia masuala ya ndani ya nchi za Kiafrika na kusema kwa sasa Marekani imegawanyika. Hata hivyo, badala ya Wamarekani kujishughulisha na masuala yao wenyewe, wanaingilia masuala ya bara la Afrika na wanawachagua viongozi tofauti na kuwekeza fedha kwa ajili ya viongozi hao na kwamba matokeo yake ni kuwaacha waafrika katika umaskini uliopindukia. Na huwa wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho tahadhari iliyotolewa na UNRWA kuhusu kuongezeka idadi ya maskini wakimbizi wa Kipalestina. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina, UNRWA kwa kifupi, limetahadharisha kuhusu kuongezeka kwa kiasi kikubwa umaskini miongoni mwa wakimbizi wa kipalestina walioko Siria, Lebanon na ukanda wa Gaza. Wapalestina zaidi ya milioni sita wanaishi kama wakimbizi katika nchi mbalimbali hasa katika nchi zinazopakana na Palestina. Wakimbizi hao wa Kipalestina ambao kabla ya kuanza mwamko wa mapinduzi ya wananchi katika nchi za Kiarabu hapo mwaka 2011 walikuwa wakihesabiwa kama jamii kubwa ya wakimbizi duniani, ni zao na matokeo ya jinai za kila uchao za utawala ghasibu wa Israel unaoikalia Kudsi kwa mabavu. Uhalifu na jinai hizo ni pamoja na vita, kuzingirwa ardhi na makazi yao, na ujenzi haramu wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Umoja wa Mataifa ambao umezembea pakubwa mkabala wa jinai za utawala ghasibu wa Israel katika ardhi ya Palestina na kuathiriwa na lobi ya wazayuni na madola makuu, mwezi Disemba mwaka 1949 yani mwaka mmoja tu baada ya kuasisiwa, utawala ghasibu wa Israel ulianzisha shirika la misaada kwa ajili ya wakimbizi wa Palestina, UNRWA. Shirika hilo kama jina lake lilivyo wazi lina jukumu la kuwasaidia wakimbizi wa Kipalestina katika nyanja mbalimbali. Shirika hilo linatoa huduma kwa karibu wakimbizi milioni tano wa Palestina huko Jordan, Siria, Lebanon na katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za ukingo wa magharibi wa mto Jordan na pia katika ukanda wa Gaza. Wakimbizi wa Kipalestina wanakabiliwa na ukosefu wa huduma na suhula muhimu za maisha, ikiwa ni pamoja na vifaa vya afya na matibabu. Katika upande wa kiuchumi pia, wakimbizi hao wanasumbuliwa na matatizo mengi, ambapo sehemu moja ya matatizo hayo inachangiwa na hatua za jamii ya kimataifa. Kwa mfano, vikwazo dhidi ya Siria vimewasababishia pia matatizo wakimbizi wa Palestina, au kuendelea vita na mapigano katika nchi kama Siria na Palestina, mgogoro wa kisiasa na kiuchumi huko Lebanon na kuendelea uhalifu na jinai za kila uchao za Israel pia kumechochewa pakubwa hali inayowakabili wakimbizi wa Palestina. Kuhusiana na suala hili, wa akizungumza na vyombo vya habari huko Amman, mji mkuu wa Jordan, Philippe Lazarini, mkurugenzi wa shirika la UNRWA ametahadharisha kuhusu ongezeko kubwa la hali ya umaskini miongoni mwa wakimbizi wa Palestina walioko Siria, Lebanon na Gaza na kusema hali ya wakimbizi wa Palestina walioko Lebanon ni mbaya zaidi huku aghlabu yao wakiishi chini ya mstari wa umaskini. Kiwango cha wastani cha umaskini wa miongoni mwa wakimbizi hao kimefikia karibu asilimia tisini. Matatizo ya kiuchumi yanayowasumbua wakimbizi wa Palestina ni makubwa sana, kama alivyobainisha mkurugenzi wa shirika la UNRWA. Na asilimia arobaini ya watoto wa eneo la ukanda wa Gaza wanashindwa kupata mlo na kifungua kinywa. Hatua ya serikali ya Marekani ya kukata misaada ya kifedha kwa shirika hilo la Umoja wa Mataifa pia ni sababu nyingine iliyopelekea hali ya raia hao kuwa mbaya zaidi. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani Agasti mwaka 2018 ilitangaza kusitisha misaada ya kifedha kwa shirika hilo la Umoja wa Mataifa baada ya Palestina kupinga mpango wa kibaguzi wa muamala wa karne. Vilevile, janga la maambukizi ya korona miaka miwili iliyopita ni sababu nyingine iliyochochea hali mbaya ya maisha ya wakimbizi wa Kipalestina. Ni wazi kwamba ugonjwa wa korona pamoja na kuzidishwa wasiwasi wasi na kutishia afya na usalama wa wakimbizi wa Palestina ulikuwa sababu ya kutumbukia katika umaskini idadi kubwa ya raia hao wanaoendelea kuteseka kutokana na ukatili na uhalifu wa dola haramu la Israel. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Baraza la wasikilizaji. Karibuni wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani popote pale mlipo, katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji mara kwa mara. Huwa tunapenda kukumbusha njia za kuwasiliana nasi, kujibu maombi ya wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti. Hivyo hapa tunasema mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia tofauti kama WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na barua pepe yetu ya swahili radio Mtandao wetu /sw. Mwja mwja, juma, wa intaneti ni parstoday.com/sw moja kwa moja. Tunaanza na maoni yake Bwana Juma Jafari Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania ambaye ameandika kuhusu habari ya Redio Teherani ya kutua mbaroni mtu aliyempiga mayai mabovu Mfalme Charles wa Tatu wa Uingereza, kwamba kama hayo mayai angerushiwa kiongozi hata wa chini tu wa Irani, basi dunia nzima ingepata habari na pangesemwa watu wa Irani wamechoshwa na viongozi wao, hawapewi uhuru wa kujieleza na hakuna haki za binadamu. Lakini kwa Uingereza na nchi za magharibi kutua mbaroni mtu huyo si kosa la jinai na si haki ya kujieleza wala ya binadamu lakini mabaya zaidi yatakayofuata ni siri zao huko magharibi, lana zinaosumbua Juma J Sagai, Musoma, Mara, Tanzania nam. Kwa kukumbusha tu ni kwamba vyanzo vya habari vya Uingereza viliripoti Jumatano iliyopita habari ya kukamatwa mwanamme mmoja aliyemrushia mayai mfalme Charles watatu na mkewe Camelia wakati wa ziara yake eneo la York raia huyo alimrushia mayai mfalme charles wa tatu akipinga utawala wa kifalme nchini uingereza ambao unatumia fedha nyingi sana za wavuja jasho tena kwa pupa na kuziharibu hii si mara ya kwanza kwa mfalme charles kushambuliwa na wapinzani wa mfumo wa kifalme nchini uingereza tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya barua wa pepe yetu ya swahili radio at irib ir ni kutoka kwa mwanabaraza mwingine hai, bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Maudhui ya barua yake ni kupanda gharama za umeme Tanzania. Baada ya hapo, bwana Juma Idi Isa anasema, kwa watangazaji wa kipindi cha baraza la wasikilizaji, assalamu alaikum. Waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu, bwana Juma Idi Isa. Halafu anaendelea, tangu kupanda kwa gharama za maisha, ama hakika Tanzania pamekuwa mithili ya mwiba mchungu, hasa kwa wanyonge Sakata lilianzia kwenye kupanda gharama za mafuta, na hivyo gharama za maisha nazo zimekuwa zikipanda kila uchao. Kama vile haitoshi, kumezuka kodi juu ya kodi kwa jina la tozo, huku ikibaki kuongezeka kwa mwenye nacho na mwenye nacho kidogo, kunyang'anywa hata kile kidogo alicho nacho. Kila kukicha, furaha ya mnyonge inapotea. Ama kwa upande wa WhatsApp, Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye anajiita balozi wa Redio Teherani kanda ya kati, Dodoma, anasema hongera jeshi la Somalia kwa kuliangamiza kundi la Alshabab. Ni nadra kupongezwa vitu kama hivi, ila kutokana na ukatili wao, wow, hao magaidi wa Alshabab naona wanastahili adhabu kama hizi. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza mwingine, bwana yahya hassan muhamedi shebe wa Mombasa Kenya. Yeye pia kama bwana jumaidi isa wa masawi Tanzania anazungumzia pia genge la kigaidi la alshababu, akisema, ama hawa alshababu wanajitakia wenyewe. Angalia sasa, roho zao zipatazo 97 hizo zimeangamizwa nchini Somalia. Wanalolipigania halijulikani. Wakiulizwa wasema wanapigania jihadi, dini ya Allah. Ala! kwani jihadi ni kuua watu ovyoovyo tu hata kama si wa dini ya hao hawa Shabab? kwani jihadi ni kujiripua mwenyewe ujiangamize nafsi yako na nafsi za watu wengine? kwani jihadi ni kuwateka nyara wanawake kisha wakadai yetu wanawake hao ni ngawira na masuria, ili wapate fursa ya kuwa najisi na kuingilia kwa, kwa nguvu na kidhuluma Bwana Shebe anaendelea kudadisi akisema, kwani jihadi ni kumchinja mtu na kumkata kichwa kisha ukapiga makelele takbir, Allahu Akbar? Kwani jihadi ni kuripua mabomu sehemu zisizo na uhusiano wa ndewe wala sikio na maadui wa Shabab? Mimi naamini kuwa hawa shababu ni kundi la watu ambalo halijasoma dini kisawasawa. Mtu akitwalii aya moja na kuifasiri atakavyo basi ndo ameshakuwa ni ulama. Al-Shabaab watashangaa sana siku wakisimamishwa kwenye kizimba cha Allah kujibu mambo yao ya kigaidi. Badala ya kupata malipo ya hurulaini kama wanavyodai wao, wataona wamekabiliwa na malaika mkali wa moto wa Jahannam. Ikiwa hawajawaidhika, basi na wasubiri tu. Naam, ni maoni yake hayo Bwana Yahya Hasan Muhamedi Shebe wa Mombasa, Kenya, ambaye katika upande wa swali kwa redio Teherani anasema, mimi nauliza, mbona audio za vipindi tulivyokuwa tukipokea kwa Pars Today vya redio Teherani siku hizi hatuyapati tena? Ni mimi peke yangu au ni sote? Mwisho kupata audio hizo ilikuwa tarehe 19 mwezi wa 9 mwaka huu. Kabla hatujamjibu swali lake Bwana Shebe, hapa pana maoni kwa njia ya sauti ni kutoka kwa mwanabaraza Bwana Ahmed Nur wa Kigoma, Tanzania, karibuni kumsikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo asubuhi nilikuwa nikisikiliza matangazo ya Redio Iran saa mbili asubuhi taarifa ya habari kuna uchambuzi kuhusiana na madhehebu ya, ya wahabi na historia ya ufalme wa Saudi Arabia. Naomba mnitumie, nilipendezwa nayo sana na ilinivutia sana wakati nikisikiliza, lakini nimekuja kuitafuta hapa kwenye WhatsApp ambao mnanitumia matangazo yenu sijaiona. Kwa nitafurahi sana kama mtanitumia ule uchambuzi wa mliotuma mliozungumzia asubuhi. Asante sana, natanguliza shukrani zangu kwenu, shukrani na maombi kama hayo tumekuwa tukiyapokea sana kutoka kwa wasikilizaji wetu wa kila sehemu. Ama majibu yetu ni kwamba kwa hivi sasa bado tuna matatizo kwenye mawasiliano yetu ya WhatsApp. Tumefikisha kwa wahusika malalamiko yenu, wapenzi wasikilizaji, na tunasubiri wayapatie ufumbuzi. Hii ni kusema kwamba kwa hivi sasa haiwezekani kuwatumia wasikilizaji audio na sauti za vipindi hadi tatizo la kiufundi lililopo hivi sasa litakapotatuliwa. Kiujumla, lakini tuna kushukuruni nyote kwa mapenzi yenu makubwa kwa idhaa ya Kiswahili na Redio Teherani. Na mkilichoko hewani, mpendwa msikilizaji, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jam Jam hapa mjini Tehran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia tofauti, kama WhatsApp yetu ya alama kujumlisha 989035065487, na barua pepe yetu ya Swahili radio@irib.ir, mtandao wetu wa intaneti ni Pars today SW. Hapa sasa hatuna koreja nzima ya maoni ya mwanabaraza bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Tutasoma baadhi yake ili kutoa fursa ya kurushwa hewani maoni ya wasikilizaji wetu wengine. Katika sehemu moja ya maoni yake, bwana Sherali Fazli anasema, sisi jamii ya kimataifa ya kweli ya waungwana tunawashauri wa magharibi wote kuachana na tabia zao za ukoloni mpya. Tabia hiyo ndiyo inayosababisha kutoweka amani duniani. Umoja wa Mataifa ni taasisi ya kimataifa ya kuhakikisha dunia ni salama, ndiyo azma ya kuundwa taasisi hiyo. Lakini watumishi wa taasisi hiyo wamekuwa vibaraka wa magharibi na wanahatarisha amani na usalama duniani kote. Vilevile ameandika, tunawakumbusha maulama ambao ndio warithi wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wafanye mijadala na mazungumzo ya kielimu baina yao kutoka madhhab zetu zote. Kufanya hivyo ndio kutekeleza kwa vitendo amri ya Qur'an kuhusu umoja wa umma huu. Bora kuchelewa kufanya hivyo ni kutia hasara umma mzima wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Naam, shukran Bwana Sherali. Naona maoni kwa sasa tutosheke, maoni yako hayo kama muda utaturuhusu leo tutapunguza maoni yako mengine hapa. Ni vyema tutoe fursa kwa wanabaraza wengine hapa pia. Ahmed inaona tuna korija nyingine nzima ya maoni yake bwana Kipale Msibulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Sidhani kama tutaweza kuyasoma yote. Katika moja ya maoni yake ameandika, washirika wa waasi wa kundi la M23 katika vita vya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mimi naona kunahitajika uchunguzi wa kina uchunguzi wa kina wa kimataifa ilikuwa wabaini washirika wakuu. Akaandika hatua ya Uganda na Rwanda kukanusha kushirikiana na kundi hilo hilo ni jambo moja. Kuna hitaji ya uchunguzi wa kubaini ukweli, tena uchunguzi wa kimataifa ambao utaweka bayana nchi wafadhili wa waasi wa kundi hilo la M23 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika maoni yake mengine, Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ameandika safari ya Papa huko Bahrein, mimi sioni tija yoyote. Lenye tija ambalo Papa anapaswa kufanya ni kwenda kuwaona Zelenski, Biden, Putin na kushughulikia mzozo wa Ukraine ili kuweka suluhu. Dunia iko pahala pabaya kwa maslahi binafsi ya Marekani. Hapa pia, bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anazungumzia watawala wa kijeshi Sudani akiandika Nadhani watawala wa kijeshi wa Sudan wameiona ngodo igwe ya kumng'oa al Bashir. Nadhani al Bashir alikuwa mwenye nguvu na udhibiti wa kuifanya Sudani kuonekana taifa lenye nguvu duniani. Akaandika, kung'olewa kwa al Bashir kumeiathiri pakubwa Sudan kimwonekano wa kimataifa kama taifa la kupewa nafasi kwenye masuala ya kimataifa. Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba jijini Mwanza. Naam, naona kwa upande wa wabu bwana Bulemela pia ni vyema tuishie hapo kwa leo katika kusoma maoni yake. Tunaendelea mbele na kipindi cha baraza la wasikilizaji kwa maoni yake ustadh Jafar Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, ambaye ameandika: Shukran sana Redio Teherani kwa habari za ukweli na za uhakika. Twakupateni vizuri kupitia king'amuzi cha Azam. Nasi pia tunakushukuruni sana, tunakushukuru sana pia sisi. Sisihii Ustadhi Jafar Musa wa Kilimanjaro. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwake ustadh Ismail Khamis Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania. Maoni yake nayo ni mengi. Hapa katika sehemu moja ya maoni hayo anasema: salamu zangu za kilele ziwashukie enyi watangazaji wa redio Teheran. Mimi leo natoa mkono wangu wa pole kwa ndugu zetu wa Malawi na pia Libya. Allah awape wafiwa subira, kwani hakuna mtihani mkubwa unaoshinda kifo. Pole Malawi, pia na pole ndugu zetu wa Libya, ameandika katika maoni yake mwingine. Bwana Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania anaendelea kutoa pole akisema, Allah awapi subira watu wa Palestina kutokana na ususuwavu wa mioyo ya Wazayuni. Tunawaeleza watu kwamba kwenda kanisani au kwenda misikitini hakutoshi kuwa nusra mbele ya adhabu siku ya Kiama, bali matendo mema na kujitambua thamani zetu ndio mwokozi wetu sote. Ni wana wa Adamu na Adamu hakupendezwa na kitendo cha vijana wake kuwana. Lakini pia Allah alimshushia laana muwaji, na mwomba Mola Karima awaandalie adhabu kali wote wajinasibishao na dini pasi na kufuata misingi ya dini kikamilifu. Naam, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Asma na Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hapa, tuna bado maoni yake mengi, bwana Hamis Ismail Hamis Ramadhani wa huko Runsewegeita, Tanzania, lakini muda umeisha kabisa kabisa. Jina langu ni Ahmed Rashid, mwenzangu ni ule wa kawaida, Asmahanihane ma Muhamed, na fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani. Tunakutakieni kilo la kheri maishani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya tatu ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, watu wengi wanapigania kubadilisha na kurekebisha jamii zao, lakini mabadiliko haya hayawezekani kamwe bila ya watu wenyewe kubadilika kwanza. Ubakhili, woga na umaskini ni miongoni mwa vikwazo ambavyo si tu vinamharibu mtu binafsi, bali pia huvuruga uhusiano kati ya mtu binafsi na jamii, na kuzuia mageuzi ya mtu binafsi na jamii nzima. Katika moja ya hikma zake Imamu Ali alayhi salam, anasema albukhlu arun waljubnu manqaswatun walfaqru yukhrisu lfatina an hujjatihi walmuqilu gharibun fi baldatihi, ubakhili ni aibu na woga ni kasoro na ufakiri huzuia ulimi wa mwerevu kueleza hoja yake na maskini ni mgeni katika mji wake. Ubahili ni hulka mbaya ambayo inamzuia mtu kutumia kile kilichoko chini ya udhibiti wake, na kinyume chake ni ukarimu. Mtu bahili ni sawa na mtoto mdogo ambaye hayuko tayari kushirikiana na wengine katika vitu vyake vya kuchezea, hayuko tayari kuwanufaisha wengine kwa zawadi yoyote ya Mwenyezi Mungu aliyopewa. Hii ni aibu pia. Ubahili kusababisha rasilimali nyingi za kiuchumi na kijamii kwenda nje ya mzunguko sahihi wa kibiashara na kubaki pale pale ulipo kwa kiwango kile kile bila ya kuzalisha kitu kipya. Watu mabakhili ni wanyonge sana na hawana uwezo wa kufikiri kijamii kutokana na kung'ang'ania mno mali zao bila ya sababu ya maana, na hii ni aibu nyingine. Imamu Ali alaihi salam anamshauri Malik Ashtar katika wasia wake maarufu akimwambia wa kamwe usimshirikishe mtu bakhili katika washauri wako, kwa sababu bakhili atakushauri uache kutenda haki na atakutia hofu ya ukata na umaskini. Hofu inapunguza thamani ya uwezo wa mwanadamu. Mtu mwenye woga huwa hajiamini, huwa hauamini uwezo wake na hujihisi dhaifu mbele ya wengine. Woga humzuia mtu kutumia uwezo wake, ujuzi na vipaji vyake vile ipasavyo. Ndio maana Imamu Ali alayhi salam hapa anasema uoga ni udhaifu. Haijalishi mtu mwenye hofu ni muumini kiasi gani, lakini huwa hawezi kutenda kama binadamu mkamilifu kwa sababu ya uoga wake. Inavutia, katika barua ya 53 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi salam anamshauri Malik Ashtari akimwambia, kamwe usiwaruhusu watu woga kuingia katika duara la washauri wako. Ama katika sehemu nyingine ya hikma tunazozungumzia leo, amirul muminin Ali bin Abitalib ameashiria tatizo la ukata na umaskini na madhara yake, ili kuwahimiza waislamu waendeleze juhudi za kuleta mageuzi katika jamii kwa kusema, ufukara humfanya mtu mwerevu kuwa bubu na kushindwa kutoa hoja zake hata kama ni za kweli. Ufukara ni moja ya hali ya maisha ambayo watu wengi wamewahi kuionja japo kwa muda mfupi. Wengine wameingizwa kwenye umaskini kidhuluma, wengine wamekumbana na hali hiyo kutokana na uvivu au kufikiri vibaya, na ziko na sababu nyinginezo. Mtu anapokosa kuwa na muono sahihi na thabiti, umaskini utakuwa na athari mbaya kwake popote pale. Utajiri unapozingatiwa zaidi, basi tambua kuwa hapo pana maskini wanaumia zaidi, isipokuwa tu pale matajiri wanapotekeleza ipasavyo majukumu yao. Watu maskini wenye udhaifu wa kufikiri na wenye mawazo finyu mara nyingi hujiona duni, hata kama kiasili ni watu wenye akili sana. Kutokana na kujiona duni, watu hao huwa wanajizuia kusema na kutetea haki zao. Katika sehemu ya mwisho ya hikma hizi za leo, Imamu Ali alaihi salam anaongeza kwa kusema aliyefukara na mhitaji ni mgeni hata katika mji wake, kwa sababu mgeni ni mtu asiye na marafiki na ni mtu anayejiona mpweke. Watu wengi duniani huwa hawataki kushirikiana na maskini, hivyo huwaacha kama wageni katika mji wao, tofauti na matajiri huonekana ni wenyeji katika miji ya mbali kutokana na utajiri wao. Kwa ukumbusho huu, Imamu Ali alaihi salaam, anawahimiza waumini kujaribu kupambana kikamilifu na no umaskini. Katika historia leo, ni Jumatano, tarehe 21 mfungo saba, rabiu thani 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 16 Novemba 2022. Miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo, mji wa mpakani wa Susangerd huko kusini magharibi mwa Iran ulishuhudia mapambano kati ya wapiganaji wa Kiislamu na wanajeshi vamizi wa utawala wa zamani wa Iraki. Operesheni hiyo ya kujihami ilifanywa na wapiganaji shupavu 200 wa Iran waliojumuisha wanajeshi wa ulinzi, wanamgambo wa kujitolea na idadi kadhaa ya wenyeji wa mji huo waliokuwa wakitumia silaha nyepesi dhidi ya jeshi vamizi la Sadam. Katika operesheni hiyo wapiganaji shupavu wa Irani chini ya uongozi wa shahidi Dr. Mustafa Chamran walipambana vikali na kufanikiwa kuukomboa mji wa Susangerd. siku kama ya leo miaka 24 iliyopita Allama Muhamadi Taki Jafari, mwanafalsafa na mwanafikra mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia. Alizaliwa mwaka 1304 hijiria shamsia katika mji wa Tabriz, kaskazini magharibi mwa Iran. Kipaji chake kilidhihiri na kuchomoza tangu akiwa katika kipindi cha kuinukia kwake, ambapo kabla ya kuanza shule ya msingi tayari alikuwa amejifunza Qurani. Akiwa shule alionekana mwenye kipaji mno. Hata hivyo umaskini ulimfanya aache shule na kuanza kufanya kazi. Pamoja na kufanya kazi, aliotumia muda wake wa ziada kusoma masomo ya dini. Allama Muhammadi Taki Jafari ameandika vitabu vingi, ambapo tarjuma na tafsiri ya Najul Balagha ndiyo kitabu muhimu zaidi cha mwanazoni huyo. na miaka 22 iliyopita sawa na tarehe 25 Aban 1379 hijiria shamsia aliaga dunia. Hujatul Islam Dr. Muhammad Hadi Amini Ja, Najafi, mmoja wa maulama na waandishi mahiri wa Kiirani, alizaliwa Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran na katika kipindi cha ujana wake alielekea Najaf Iraki akiwa pamoja na baba yake Allama Amini mwandishi wa kitabu mashuhuri cha Al Qadir. Msomi huyo alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar nchini Misri mwaka 1350 hijiria shamsia. Dr. Muhammad Hadi Amini na Jafi alirejea nchini Iran na kuanza kufanya kazi ya uandishi, kufundisha na kufanya uhakiki. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, amesema kanali ya televisheni ya Press TV inaendesha shughuli zake katika uga wa kimataifa licha ya kukabiliana na washindani wenye nguvu na licha ya kuwekewa vikwazo. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itawafikia walimwengu Naibu mkuu wa baraza la usalama la Rusia ametahadharisha juu ya kuzuka vita vya dunia kufuatia tuhuma zilizotolewa na nchi za magharibi dhidi ya Mosko katika tukio la kombora lililoangukia ndani ya ardhi ya Poland. Redio ya ZET ya Poland ilitangaza jana usiku kwamba makombora mawili yamepiga kijiji cha Zewodo katika eneo la Lubelski mashariki mwa nchi hiyo kwenye mpaka wa pamoja na Ukraine na kwamba watu wawili wameuawa katika tukio hilo. Hata hivyo uh, baadhi ya viongozi wa nchi za magharibi ikiwemo Marekani wamekiri kwamba kombora lililotua katika ardhi ya Poland halikuwa la Rusia bado lilikuwa kombora la Ukraina. Kiongozi wa wademokrati walio wengi katika seneti ya Marekani, uh, Chuck Schumer ametangaza kwamba seneti inaupigia kura mswada wa kuunga mkono ndoa za watu wenye jinsia moja wiki hii baada ya kufikiwa makubaliano kati ya wajumbe wa baraza la wawakilishi la Marekani. Rais wa China amesema Taiwani kuwa nchi huru na kupatikana amani katika mlango bahari wa kisiwa hicho havitangamani kama yalivyo maji na moto. Na Winnie Odinga binti ya kiongozi wa muungano wa Azimio Raila Odinga amesema kwamba nchi za magharibi zilitumiwa kushawishi na kuyapa mwelekeo matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwaka huu. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za afrika mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za afrika mashariki. Na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za afrika mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.