Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu. Basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera, ninakualika mpenzi msikilizaji, kutegea sikio matangazo yetu mchana wa leo, ikiwa leo ni Jumatano tarehe 21 mfunguo saba arabia uthani mwaka 1444 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa November, na tarehe 16 Novemba mwaka 2022 Miladia. Mchana huu tunasikika kupitia satelit na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au mail ni swahili radio ir ibar tunasikika pia katika masafa FM huko nchini Tanzania, mia moja na tano nukta tatu Tanga, tisini na tisa nukta moja Lindi, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM sauti Umoja, makao yake, hu, ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya hakika ya Uwahabi, udondozi wa baadhi tu ya matoleo yaliyo magazeti ya Afrika Mashariki, sayansi na teknolojia mpya, na bila kusahau makala kila siku ya leo katika historia. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, e, tano na nusu mchana huko afrika Mashariki. fuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Abdullahani asema Irani katu haitawaruhusu magaidi kuchezea shere usalama wake. Donald Trump atangaza nia ya kugombea uraisi uchaguzi ujao nchini Marekani. Waziri mkuu wa Ethiopia hapa kutekeleza kwa uaminifu makubaliano baina yake na waasi wa Tigre. Na wafuasi wa rais wa Brazil wataka jeshi kumzuia da Silva kuchukua madaraka. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini Iran. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema wananchi wa Iran katu hawataruhusu usalama na maslahi ya nchi yao kuchezewa shere na madola magharibi, na magaidi wanaopatiwa misaada na madola hayo. Husein Amir Abdulahian amesema hayo katika barua yake kwa Ivika Danich, waziri wa mashauri ya kigeni wa Serbia, ambaye pia ni naibu waziri mkuu, na kueleza kwamba inasikitisha kuona kuwa kuna baadhi ya madola yanadai kupambana na ugaidi, lakini siasa zao zinashajisha na kuchochea vitendo vya fujo, vurugu na utumiaji mabavu. Aidha, ameashiria mafanikio ya ushirikiano wa Irani na madola huru ikiwemo jamhuri ya Serbia katika kuchukua hatua za kupambana na ugaidi. Kadhalika, ameeleza katika barua yake hiyo kwamba Teheran ni mmoja wa wahanga wa vitendo vya ugaidi na misimamo ya kufurutu ada na kwamba daima imekuwa mstari wa mbele katika kupambana na matukio hayo mabaya. Tukiwa bado tunatupia jicho habari kutoka hapa nchini, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amejibu matamshi ya waziri mkuu wa Australia ya kuingilia masuala ndani ya Iran na kueleza kuwa matamshi hayo ya Anthony Albanese yametegemea taarifa za uongo. Naser Kanani Chafi amemtahadharisha waziri mkuu huyo Australia akisema kuwa matamshi kama hayo hayasaidii chochote katika juhudi za kuwekwa uhusiano mzuri baina ya pande mbili. Kuhusiana na tuhuma za Australia dhidi ya Irani kwamba inakiuka haki za binadamu, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amesisitiza kuwa kuheshimiana pande mbili na kuzingatia uhalisia wa mambo ndiyo njia bora kabisa ya kujiepusha na mizozo na mivutano ya kidiplomasia. Aidha, amesema ni kichekesho kwa nchi kama Australia kuzungumzia haki za binadamu, nchi ambayo ina faili chafu la ukiukaji wa haki za binadamu. Vyama tisa vya siasa visivyo na uwakilishi katika baraza la wawakilishi Zanzibar na katika Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania vimempongeza Rais wa Zanzibar Dr Hussein Ali Mwinyi kwa kumteua Thabit Idarusi e, Faina kuwa mkurugenzi wa tume ya uchaguzi Zanzibar. Harith Subeit na taarifa zaidi akiripoti kutoka Zanzibar. Akizungumza na waandishi wa habari kwa niaba ya viongozi wenzake jijini Zanzibar, Amer Hassan Amer kutoka chama cha demokrasia makini amesifu uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini kwa kufanyika kwa uhuru na uwazi na kutaka maamuzi ya rais yasiingiliwe. Wamelaani kauli iliyotolewa na chama cha ACT Wazalendo kilichoelezea kutoridhishwa na uteuzi wa Thabiti Daros Faina kwa madai ya kushiriki katika kuharibu uchaguzi 2020 wa mwaka elfu mbili na ishirini alipokuwa mkurugenzi wa tume ya uchaguzi Zanzibar chini ya serikali ya awamu ya saba. Amesema rais hana makosa kutokana na mamlaka aliyonayo katika kuteua na kutengua. Kwanza, na sisi tunalaani hii kauli ambayo ACT Wazalendo wametoa kwa umma, na tunalaani kauli hii kwa sababu tunaona haina mustakbali mwema wa Zanzibar. Hii kauli ni kauli ya kibinafsi. Mheshimiwa Rais, kwa mujibu wa taratibu na sheria za nchi hii, anaendesha vizuri usukani wa serikali ya umoja wa kitaifa. Kwa hivyo, Mheshimiwa Rais ana nafasi ya kumteua mtu yoyote ambaye anamwona anafaa kushirikiana naye katika serikali ili kuwaletea wananchi wa Zanzibar maendeleo. Vyama tisa vilivyotoa tamko hilo ni pamoja na Demokrasia Makini, SAU, NLD, UDP, UPDP, CCK na UMD. Wakati huo huo, kamati maalum ya kamati kuu ya chama cha ACT Wazalendo kwa upande wa Zanzibar imekutana katika afisi kuu ya makao makuu ya chama Vuga, Zanzibar chini ya uwenyekiti wa makamu mwenyekiti wa ACT wa Zalendo Zanzibar Othman Masud Othman. Kikao hicho cha dharura kimeitishwa ili kujadili hali ya kisiasa Zanzibar kutokana na taharuki ya kisiasa iliyoibuka kufuatia uteuzi wa mkurugenzi wa uchaguzi wa tume ya uchaguzi Zanzibar ZEK Thabiti Darusfaina ambaye ndiye aliyesimamia uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini uliosababisha mauaji na maafa katika nchi. Kamati maalum ya kamati kuu ya chama hicho upande wa Zanzibar baada ya kupokea taarifa iliyowasili imeielekeza sekretarieti ya chama upande wa Zanzibar kuratibu vikao vya ndani vya viongozi wanachama na wafuasi wa ACT Wazalendo kusikiliza na kutoa maelekezo yao kuhusu mustakbali wa serikali ya umoja wa kitaifa na hali ya kisiasa Zanzibar. Kamati maalum imesisitiza kwamba vikao hivyo vya ndani vya kusikiliza maoni ni utekelezaji wa ahadi ya uongozi wa chama hicho taifa ya kusikiliza maoni na tathmini ya wanachama baada ya miaka miwili ya ujenzi wa maridhiano na serikali ya umoja kitaifa. Kamati hiyo maalum imeagiza ripoti ya vikao hivi iwasilishwe kwenye kikao cha kamati kuu ya chama cha ACT Wazalendo. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Shukran sana Harith Subeiti kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo katika visiwa vya Zanzibar. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri mkuu wa Ethiopia Abia Ahmad ameapa kutekeleza kwa uaminifu makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya serikali yake na no wapiganaji wa Tigray ambayo amesema ni muhimu ili kuhakikisha amani ya kudumu inapatikana katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Makubaliano haya yaliyosainiwa tarehe pili Novemba yaliridhia kumalizika vita vya miaka miwili ambavyo vimeharibu eneo la Tigre, kuua maelfu ya watu, kuwahamisha kwenye makazi yao mamilioni ya watu na kutishia umoja wa taifa hilo la pili lenye idadi kubwa ya watu barani Afrika. Waziri mkuu wa Ethiopia amebainisha kuwa serikali yake itatimiza ahadi zote ilizotoa kwenye mkataba wa amani uliofikiwa kati yake na waasi wa TPLF kwa lengo la kumaliza vita vilivyodumu kwa miaka miwili. Sasa tuelekee huko nchini Marekani, ambapo Donald Trump, rais wa zamani wa nchi hiyo, aliyeshindwa na Joe Biden katika uchaguzi uliopita ametangaza nia yake ya kugombea urais kwa mara nyingine tena kupitia chama cha Republican katika uchaguzi ujao hapo mwaka 2024. E, Trump ametangaza nia yake hiyo wakati kura zikiwa hazijamalizika kuhesabiwa za uchaguzi wa bunge wa katikati ya muhula wa Marekani mwaka huu. Hii itakuwa ni mara yake ya tatu kuwania urais baada ya kumshinda mgombea wa Democrat Hillary Clinton mwaka elfu mbili na kumi na sita. Na pale aliposhindwa kutetea kiti yake katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini baada ya kushindwa na rais wa sasa wa nchi hiyo, uh, Joe Biden. Na maelfu ya raia wa Brazil jana walikusanyika nje ya kambi za jeshi jijini Rio de Janeiro, Brasilia na miji mingine jumanne ya kitaka E, jeshi kuingilia kati kumzuia rais mteule wa mrengo wa kushoto Brazil Lula da Silva kuchukua madaraka hapo mwakani. Waandamanaji hao walibeba bendera Brazil na kuimba wimbo wa taifa na kusisitiza kwamba hawataki da Silva achukue tena madaraka ya nchi. Wafuasi wa rais anaondoka madarakani Jair Bolsonaro ambao bado wana hasira za kushindwa kiongozi wao katika uchaguzi uliopita wameshutumu kufanyika udanganyifu katika mifumo ya uchaguzi. Vile vile Bonario, mwenyewe amekuwa akitoa madai hayo licha ya kutotoa uthibitisho wowote. Rais wa zamani wa Brazil Lula da Silva mwishoni mwa mwezi uliopita alimshinda Jair Bolsonaro katika uchaguzi ambao unaashiria kurejea madarakani kwa kishindo kiongozi huyo wa mrengo wa kushoto. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu fuato usasa, ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho kurejea Saudi Arabia katika mkondo wa ukandamizaji, sura halisi ya Muhammad bin Salman. Katika miezi ya hivi karibuni Saudi Arabia imeingia katika hatua mpya ya vitendo vya ukatili na ukandamizaji dhidi ya wanaharakati wa kisiasa, kiraia na wale wa haki za binadamu. Viongozi wa utawala vamizi wa Ali Saud wameshadidisha utoaji wa hukumu nzito dhidi ya wanaharakati hao na hivyo kuifanya nchi hiyo kuingia katika mkondo mpya wa kushadidisha vitendo vya ukandamizaji. Hivi karibuni mahakama ya Saudi Arabia ilimhukumu Salma Ashahab, daktari mwana harakati wa kike na mwanaharakati wa kiraia kifungo cha miaka 35 jela. Nura Alqahatani ni mwanaharakati mwingine wa kisiasa aliyehukumiwa kifungo cha miaka 45 jela. Aidha, Saudi Arabia imemhukumu kifungo cha miaka 15 jela Mahadia Albarzuqi, daktari wa kike raia wa Tunisia kwa kuweka tu kwenye ukurasa wake wa Twitter video ya maandamano ya wananchi wa Tunisia waliokuwa wanaunga mkono Hizbullah ya Lebanon. Hii ni katika hali ambayo shirika la kutetea haki za binadamu la kisaudia lenye makao yake barani Ulaya lilifichua hivi karibuni kwa viongozi wa Riyadh wamewahukumu adhabu ya kunyongwa wafungwa wa 15 wa kisiasa wakiwemo watoto kadhaa wadogo. Kutolewa hukumu hiyo kunaifanya idadi ya watu wanaokabiliwa na hatima ya kunyongwa kufikia 53 wakiwemo watoto wanane. Tokea kuanza mwaka huu hadi sasa, Saudi Arabia amewanyonga na kuwatia kitanzi watu wasiopungua 121. Waaidha, kesi 81 za watu kunyongwa kwa umati zimeripotiwa nchini humo. Swali la kimsingi linaloulizwa na weledi wengi wa mambo ni kuwa kwa nini vitendo vya ukandamizaji dhidi ya wanaharakati wa kiraia nchini Saudi Arabia kwa mara nyingine tena vimechukua mkondo wa kuongezeka na kuwa wazi zaidi katika siku za hivi karibuni? Inawezekana kusema kuwa sababu ya kushadidi ukandamizaji huo inahusiana na dhati ya Muhammad bin Salman mwenyewe, mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo. Saudi al Shaban anaandika katika kitabu chake kimoja kuhusiana na bin Salman: kuanzia kipindi kile kile cha ubarobaro na kuinukia kwake, kuna vitu viwili vilikuwa vikiunda shakhsia ya Muhammad bin Salman ambavyo ni hasira na uchokozi na kwa hakika hivi ndivyo vinavyotilia shaka uaminifu wake. Aidha anaandika shakhsia Bin Salman ya kupenda jaha, satwa na ukubwa ni jambo ambalo limemfanya awe na tabia ya ukatili na utumiaji mabavu. Ukweli wa mambo ni kuwa sifa hizo ndizo zilizomfanya Bin Salman katika kipindi cha miaka saba iliyopita apige hatua kwa ajili ya kutwaa kiti cha uongozi wa ngazi ya juu kabisa nchini Saudi Arabia na kuamua kutumia mabavu na ukandamizaji dhidi ya kila mpinzani mkosoaji na hasimu wake katika njia hiyo, na kulifanya hilo kuwa ni katika ajenda zake za wazi na za dhahiri kabisa. Pamoja na hayo, katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, vitendo hivyo ima vilipungua au vilikuwa vikitekelezwa kwa siri. Sababu ya hilo ilitokana na sera pamoja na mtazamo wa rais Joe Biden wa Marekani kwa Muhammad bin Salman. Biden alimkosoa hadharani bin Salman na hata akatangaza kuwa kutokana na ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na Saudia ataifanya nchi hiyo itengwe. Kwa muktadha huo, bin Salman ambaye anasubiria kwa hamu kutoa kiti cha ufalme ameamua kutumia fimbo kutembelea katika safari yake hiyo. Hata hivyo, safari ya Joe Biden Julai mwaka huu huko Saudia na kukutana kwake na bin Salman ilikuwa sawa na kupiga muhuri wa kuhitimisha mashinikizo au kutokuwa na taathira yoyote ukosoaji wa Washington DC kwa Muhammad bin Salman. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hakika ya Uwahabi hakika. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya tatu ya kipindi cha Hakika ya Uwahabi. Katika vipindi vilivyopita, tuliona jinsi Uingereza ilivyopatanisha koo mbili za Al Saudi na mawahabi huko katika bara Arabu, kwa lengo la kuharibu jina la Uislamu na Waislamu, ambapo pia tulizungumzia kwa ufupi jinsi ya utawala wa Uthmania ulivyoweza kutokomeza mara mbili muungano huo wa shari dhidi ya umma wa Kiislamu. Kuweni nasi hadi mwisho wa kipindi, ili tupate kujifunza mengine mengi kuhusiana na kadhia hiyo. Baada ya kutiwa saini mkataba wa urafiki baina ya kasri ya Ali Saud wakishirikiana na mawahabi na Uingereza mnamo mwaka 1866. Waislamu ambao walikuwa wamepata pigo kubwa na kudhuriwa na ukoloni wa Uingereza walikasirishwa sana na jambo hilo, ambapo utawala Uthmania, wa Uthmania ukisaidiwa na ukoo wa Arrashid ulifanikiwa kuuangamiza utawala ulioasisiwa na pande mbili za Wasaudi na Mawahabi. Mabaki yao yaani Abdurahman na mtoto wake barobaro yaani Abdulaziz walifanikiwa kukimbilia Kuwait, ambayo wakati huo ilikuwa chini ya ukoloni wa Uingereza. Mwanzoni mwa karne ya 20 Ulaya ilikumbwa na misukosuko mingi sana. Historia ilikuwa inakaribia kusajili vita vikubwa ambavyo vingekumba dunia nzima. Utawala wa Uthmania na nchi za Kiislamu, ikiwemo Iran, hazikuwa na nia ya kuingia katika vita hivyo, lakini Uingereza na washirika wake walikusudia kuzishughulisha nchi zote hizo na vita hivyo, kwa kutilia manani kwamba utawala wa Kiislamu wa Uthmania na washirika wake huko Najd, yani ukoo wa Arrashid, walikuwa kikwazo kikubwa katika kufikiwa malengo ya ukoloni wa Uingereza katika eneo hilo. Uingereza iliamua kuvua samaki mkubwa kwenye msukosuko na tope la vita hivyo, na bila shaka ikafanikiwa kufikia lengo hilo. Wakati huo vita vya kwanza vya dunia viliendelea kwa miaka minne na moja ya matokeo yake ilikuwa ni kusambaratishwa dola kuu la Uthmania. Kwa kufutwa dola la Uthmania, utawala wa kiwahabi wa Saudia haukuwa na adui mwingine mkubwa katika eneo. Hivyo, Uingereza ikaamua kumuunga mkono haraka Abdulazizi wa Kiwahabi. Serikali mpya ya Kiwahabi, ambayo haikuwa tena na haja kubwa ya kupata msaada wa kifedha na silaha kutoka Uingereza, ikawa imeasisiwa na kuwa na uwezo wa kuteka Riadhi nzima. Baada ya kutekwa Riadha, moja ya hatua za kwanza za serikali ya tatu ya Kiwahabi ya Saudia Ilikuwa ni kuwatia hofu wananchi kwa kuwakata vichwa viongozi wa serikali iliyokuwa inaelekea kuanguka ya Arrashid. Hawakuishia hapo, bali ima waliwachoma moto au kuwaua kikatili karibu watu elfu moja mia mbili wakazi wa Riadh. Kwa vitendo hivyo vya kutisha, mfalme Abdulaziz wa kiwahabi alipata umaarufu mkubwa na kupendwa sana na mabwana zake wa Uingereza. Maafisa wengi wa Uingereza katika eneo la ghuba ya Uajemi mara nyingi walikuwa wakikutana au kutangamana naye, kumpa pesa na silaha, na pia kumshauri na kumpendekezea mambo aliyotakiwa kuyafanya katika utawala wake. Ni kutokana na msaada huo ndipo Abdulaziz aliweza hatua kwa hatua kuteka sehemu kubwa ya bara Arabu ambayo leo hii inajulikana kama Saudi Arabia. Ili kuimarisha zaidi utawala wake mfalme Abdul Aziz aliwafukuza wajukuu wa mtume wa Uislamu Muhammad sallallahu alayhi wa sallam kutoka ardhi hizo za bara Arabu au kwa jina jingine Hijaz. Mwaka 1919 alituma jeshi lake katika eneo la Turaba huko huko Hijaz, ambapo lilifanya mauaji makubwa ya umati usiku dhidi ya wakazi wanaume zaidi ya elfu sita katika eneo hilo. Mwezi Agasti mwaka 1924 Mawahabi walishambulia eneo la Taif ambapo waliwakata vichwa wanaume na wavulana wadogo, na wakati huo huo wakawabaka bila ya huruma wanawake na mabinti waliokuwa wakilia na kupiga makelele kwa kushuhudia jamaa zao wakiuawa kwa namna hiyo ya kutisha mbele ya macho yao. Wanawake wengi wa Taif walishuhudia unyama huo, waliamua kujitumbukiza kwenye visima vya maji ili kukwepa kubakwa na makatili hao wa Kiwahabi. Ukoo wa Wasaudi na Mawahabi, ambao uliona kwamba ulikuwa salama na haukuwa na tishio lolote kutokana na kusambaratishwa utawala wa Uthmania, ulifanya jinai nyingi za kutisha huko Maka na Madina, miji miwili mitakatifu ya Kiislamu, bandari ya Jida na miji mingine mingi ya huko Hijaz. Waliyavunjia heshima makaburi ya zamani zaidi na kuharibu mengine mengi yenye thamani kubwa za kiutamaduni mjini Maka, misikiti na maeneo mengi ya kihistoria ambayo kwa karne nyingi yaliakisi historia tukufu ya Uislamu katika mji huo mtukufu na mkongwe. Waliharibu mabaki yoyote ya dhahiri na ya kihistoria ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, kwa kisingizio kwamba yasije yakaabudiwa hata walishambulia na kuharibu sehemu kubwa ya haram na kaburi la Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam kwa silaha za Uingereza. Wa waliharibu na kuangamiza mabaki ya ustaarabu mkongwa wa Uislamu kwa kisingizio cha kupambana na ushirikina, na kujaribu pia kutokomeza ustaarabu mpya wa Uislamu kwa kisingizio kuwa ulikuwa ishara ya shetani. Walipoingia kwenye bandari ya Jida, walianza kuharibu mara moja laini za simu, vituo vya redio na suhula nyinginezo za maisha ya kisasa. Askari wa kiwahabi walimpiga viboko mtu yoyote alionekana kuwa na vitu kama vile miwani, nguo za kimagharibi, dhahabu, manukato au hariri. Baada ya kuasisiwa utawala wa Al Saud na mawahabi ambao walikuwa na uangali vibaraka wakubwa wa Uingereza huko Hijaz, mfalme Abdul Aziz aliamua kuhodhi madaraka Ambapo aliharibu magezi yote huru, vyama vya siasa, katiba na vyombo vya dola vilivyokuwa vikitawala katika ardhi ya Hijazi na hatimaye akaamua kubadilisha jina la ardhi hiyo na kuipachika jina la ukoo wake, yani Saudi Arabia. Baada ya kudhibiti ardhi ya Hijazi, ukoo wa Al Saud ulieneza ukatili wake dhidi ya koo nyingine za ardhi hiyo, na uliua, kukandamiza na kujeruhi na vile vile kukata viungo vya mili ya watu wako hizo na hatimaye kupelekea wengi kati ya watu hao kukimbilia usalama katika nchi nyingine za dunia na kutorudi tena katika ardhi yao ya asili huko Bara Arabu. Mfalme Abdul Aziz wa kiwahabi kutokana na matamanio yake ya kimwili na yasiyo na mpaka alioa wanawake wengi wapatao 103, ambapo wengine alikuwa akilala nao siku moja tu na kisha kuwapiga teke. Inasemekana alizaa wavulana 125 lakini hakuna yeyote anayeweza kukisia idadi ya mabinti aliowazaa. Alikuwa na na mamia ya watumwa, na kwa msingi huo alikuwa akishajisha utumwa kinyume kabisa na mafundisho ya Uislamu. Mwenendo huo wa utumwa uliendelea katika ukoo wa Ali Saud ahadi uliposimamishwa mwaka 1962 kwa kuhofia kufedheheka kimataifa. Watoto wa mfalme Abdulaziz, yaani Saud, Faisal, Khalid na Fahad, walitawala Hijaz kwa zama baada ya kuaga dunia baba yao, ambapo waliendeleza sera ile ile ya kuwategemea wa magharibi na haswa Waingereza katika kudumisha utawala wao katika ardhi hiyo takatifu Kutokana na kuwa Marekani iliibuka mshindi wa mwisho katika vita vya pili vya dunia na hivyo kuchukua nafasi na ya Uingereza katika udhibiti wa ulimwengu, Saudi Arabia pia ilitambuliwa kuwa mshirika mkubwa zaidi wa Marekani katika eneo la Mashariki ya Kati. Kwa hakika nchi hiyo ambayo ina miji mitakatifu zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu ilibadilika na kuwa koloni jipya la Marekani, nchi ya magharibi ambayo inahesabiwa kuwa adui mkubwa na nambari moja wa Uislamu na Waislamu. Katika miongo ya hivi karibuni, utajiri mkubwa wa mafuta wa Saudi Arabia umewapelekea mawahabi kupuuza wakosoaji wao wengi na kufanya juhudi za kuboresha sura yao mbovu katika ulimwengu wa Kiislamu. Wanajitambulisha kuwa ni vuguvugu vugu la wana mageuzi linalotaka kusafisha jina la Uislamu na hata kuupa uwahabi jina jipya la harakati ya usalafi Yani sunna. Ili kufikia lengo hilo, kwa mtazamo wao, mwanzilishi wa uwahabi Muhammad bin Abdul Wahab alikuwa mwanazuoni mkubwa wa kiislamu ambaye peke yake aliweza kuokoa na kunusuru uislamu kutokana na ushirikina na imani zisizo na msingi. Ni miaka mingi sasa, ambapo uwahabi uliotajirishwa kwa dola za mafuta umekuwa ukienezwa kwa mbinu tofauti miongoni mwa waislamu na nchi za kiislamu. mawahabi wanajaribu kuondoa mkosi wa kuokoa wachache katika ulimwengu wa Kiislamu na kueneza fikra zao potofu katika nchi za Kiislamu kwa kuanzisha taasisi mbalimbali mbali za hisani na ufadhili au vituo vya kielimu katika nchi hizo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hicho kilikuwa ni kipindi cha hakika ya Wahabi kilichotayarishwa na Muhammad Baraza na kuletwa kwenu naye Amir Ibrahim Rutajengwa akishirikiana na Husein Hassan. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. <tune> Dira ya macho yetu magazetini mchana huu inaanzia huko nchini Kenya, ambako safari ya bilioneo wa Marekani Bill Gates katika nchi hiyo Afrika Mashariki imeakisiwa na karibu matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo. Kuhusiana na habari hiyo, Stali imeandika Gavana Makueni Mutula Kilonzo Jr amekutana na mfanyabiashara Marekani na mwanzilishi wa kampuni ya Microsoft Bill Gates ambapo Bill Gates alipanda mti huko Makueni akisaidiwa na gavana huyo. Star limeandika pia kuhusiana na mpango wa bunge wa kwenda Qatar kutazama fainali za soka za kombe la dunia, lakini kwa kutumia pesa za walipa kodi. Haya, habari ya kuporomoka jengo moja huko Kasarani, Nairobi, nayo imepewa nafasi katika gazeti hili. Kadhalika limeandika kuhusiana na kushirikiana Kenya na Jordan ambapo waziri wa ulinzi wa Kenya jana alikutana na balozi wa Jordan uh, jijini Nairobi. Jordan na Kenya zimekubaliana kushirikiana katika miradi inayohusu watu, ikiwemo biashara, elimu, usalama na huduma za afya. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema Uhuru ampa Ruto, Ruto kwa mradhi bonga point uamuzi wake wa kukumbatia majukumu aliyopewa ni dalili kwamba viongozi hao wako pamoja. Juhudi zake za kutafuta amani Ethiopia, na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kujitenga na azimio kuinua hadhi ya rais kimataifa na kutuliza siasa nchini. Bunge la puuza agizo la korti la kusimamisha msasa wa makatibu. Na aliyevamia mavazi ya kike na kutenda maovu anaswa. Ama kweli za mwizi ni arobaini. Nikitoka huko Kenya, sasa naelekea uh, huko nchini Tanzania. Habari zilizopamba ukurasa mkuu wa Mwananchi zinasema mshtuko wanasoka, uh, kocha wa Simba na wenzake wanaswa wakidaiwa kuwa na kilo 34 za madawa ya kulevya aina ya heroin. Yaelezwa jinsi alivyokamatwa ya Mbweni kambini. Simba ya mkana mjadala wa Majaliwa, usiwe kichaka. Wastaafu polisi wazidi kuibukia katika siasa. TRA ya wapoza walioumizwa kikosi kazi na kibano kwa wasioendeleza migodi makaa ya mawe, baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Machinga zinasema: Zito Kabwe aitaka serikali ichukue hatua kukabiliana na tembo na uvamia vijijini. Tanzania moja ya nchi tano kukabiliana na dharura na majanga Afrika. Kamati ya bunge yaridhishwa na ripoti mnada wa msafa utakaowezesha serikali kupata dola milioni 187 na Profesa Mbarawa akoshwa na ujenzi barabara mwendo kasi huko Mbagala. Majira limeandika katika ukurasa wake wa mbele, TRA yaacha kudai kodi kwa mabavu, kikosi cha task force kumradhi cha vunjwa, yasema inawaangalia kwa macho mawili wa wafanyabiashara kuendelea kulipa kodi, tisa wanaswa tuhuma za madawa ya kulevya akiwemo kocha wa makipa wa klabu ya soka ya Simba jijini Dar es Salamu. Biteko atoa miezi mitatu kwa tume ya madini. Na serikali yawashukia waajiri na kutoa onyo kali. Nipashe kwa upande wake baadhi ya habari zake zinasema, ripoti maalum: ukame wa shusha thamani ya mifugo, ng'ombe auzwa hadi shilingi laki moja na nusu majani ya walulu kwa wamiliki wa mashamba. CCM sasa yaonya rushwa, uh, uchaguzi wa mikoa na jumuiya dada na kaka. Mtu wafungwa jela kwa kumshambulia mama mzazi. La haula ama kweli, duniani kuna mambo na vitu. Na kocha wa Simba mbaroni kwa madai ya kukamatwa na madawa ya kulevya. Hayo yakiwa ni ya Tanzania, yanahitimishia huko nchini Uganda. Ukurasa mkuu wa Daily Monitor umepambwa kwa baadhi simazo mahakama kuandaa sheria mpya kuhusu mali za wanafamilia. Shilingi milioni mia mbili thelathini na sita hutumika kila siku kwa ajili ya wahanga wa ajali wa na watoto mia nne huaga dunia kila wiki nchini Uganda. Safari ya rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye ni mpatanisho wa Jumuiya ya Afrika Mashariki huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, imeakisiwa pia na Daily Monitor. Kadhalika, Daily Monitor limeandika waathiriwa wa milipuko miwili mabomu iliyotokea mjini Kampala, miongoni mwao wakiwemo maafisa wa polisi, bado hajalipofidia, wakati nchi hiyo leo ikiwa katika kumbukumbu ya mwaka wa kwanza wa mlipuko huo. Katika ukurasa wake wa habari za Afrika, Daily Monitor limeandika waziri wa mashauri ya kigeni wa Zambia ameitaka serikali ya Rasia itoe maelezo ya kueleweka baada ya mwanafunzi wa Zambia ambaye alikuwa amefungwa jela nchini Urusi kuuawa katika mapigano nchini Ukraine. Haya, mfungwa akatoka jela kaibukia vitani huko. Katika habari nyingine, Daily Monitor linaandika jumla ya pikipiki elfu kumi na mbili mia mbili na kumi na saba za bodaboda zimezuiliwa katika operesheni zinazoendelea dhidi ya wa waendesha bodaboda. Msako mkali wa polisi ulioanza wiki iliyopita unalenga kuwakamata waendesha pikipiki wasio na majaketi, kofia za ajali pamoja na vibali <mulia> Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema nchi hii sasa imeweza kujitosheleza katika uzalishaji wa bidhaa mia tano tofauti za tiba licha ya kuwa chini ya mashinikizo na vikwazo vikubwa kwa zaidi ya miongo minne sasa, lakini jamhuri ya Kiislami ya Iran imeendelea kuwa imara katika kila upande kwa kutawakali kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na kutegemea wananchi wake hasa vijana wenye vipaji vya kila namna. Shirika la habari la Iran IRNA limemnukuu Ali Bahadori Jahromi, msemaji wa serikali ya Iran, akisema hivi karibuni kwamba Teherani imefanikiwa kujitosheleza katika uzalishaji wa bidhaa mia tano za tiba, kama ambavyo pia imetoa kibali cha kuzalishwa baadhi ya bidhaa hizo nje ya nchi. Amesema katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Wairani elfu mbili mia saba wenye vipaji tofauti wamerejea humu nchini na kwamba hivi sasa zaidi ya Wairani elfu kumi wenye vipawa vya kila namna wanafanya kazi kwa kushirikiana na mashirika ambayo msingi wake ni elimu au knowledge based. Timu ya wavumbuzi wa Iran ilinyakua medali ya dhahabu katika mashindano ya 46 ya kimataifa ya uvumbuzi Inova 2022 ambayo alifanyika Osijek, Croatia, katikati ya mwezi wa Oktoba. Tukio hilo liliandaliwa na shirikisho la kimataifa la vyama vya wavumbuzi IFIA na mashirika ya haki miliki ya uvumbuzi duniani WIIPA. Timu elfu moja kutoka nchi arobaini zikiwemo Ujerumani, Marekani, Japan, China, Korea Kusini, Uswidi, Norway, Ufaransa, Singapore, Canada, Indonesia na Iran zilishiriki katika mashindano hayo ya Inova. Timu ya Iran ilifanikiwa kushinda medali ya dhahabu katika kitengo cha utangazaji na utalii. Iran inashika nafasi ya 11 duniani katika uga wa haki miliki kwa mujibu wa ripoti ya viashiria vya haki miliki duniani, yani World Intellectual Property Indicators. mwaka 2021 inatumia data kutoka ofisi za haki miliki za kitaifa na kikanda, WIPO, benki ya dunia na shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO. WIPO imechapisha ripoti hizo kila mwaka tangu mwaka 2009. Iran inashika nafasi ya 21 kwa idadi ya maombi ya hataza, ya tatu kwa alama za biashara, na ya kumi na mbili kwa miundo ya viwandani ambayo inajumuisha programu na vifaa vyenye uvumbuzi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatola Said Ali Khamenei, aliutaja mwaka wa sasa wa hijiria shamsia wa kiirani ulioanza Machi elfu mbili ishirini na mbili hadi inautamalizika Machi elfu mbili ishirini na tatu kuwa mwaka wa uzalishaji wa kutegemea teknolojia na utengenezaji wa ajira. Hivyo kuimarisha kampuni zinazotegemea maarifa ya kiteknolojia ziko kwenye ajenda kuu ya Iran. Kwa msingi huo, makao makuu ya kimkakati ya maendeleo ya teknolojia yaliundwa na miradi eh, laki tatu sitini na mbili elfu ya kiteknolojia na miradi mia hamsini na nne ya kibiashara imepata msaada mwaka huu, sambamba na uzinduzi wa miradi 23 ya kitaifa katika uga huo wa teknolojia. Ripoti mpya ya shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO inakadiria kuwa watu milioni 10.6 waliugua kifua kikuu yani TB mwaka 2021 ikiwa ni ongezeko la asilimia 4.5 kutoka mwaka 2020, na watu milioni 1.9 walikufa kutokana na TB, kati yao watu 37,000 wakiwa na virusi vya ukimwi. Taarifa ya shirika hilo kutoka Geneva Uswisi inasema ripoti hiyo ya mwaka 2022 ya kifua kikuu imeonyesha kuwa hii ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka mingi kuwa na ongezeko la wagonjwa wa kifua wa kikuu na wengine asilimia 3 wamepata usugu wa dawa. Mkurugenzi mkuu wa WHO Dr. Tedros Adhanom Ghebreyesus ametaja janga la COVID-19 kuwa kichocheo cha watu wengi kukosa dawa za kujitibu kifua kikuu. Alisema na hapa namnukulu, kama kuna kitu tumejifunza kutokana na janga la korona ni kwamba kwa mshikamano, kufanya maamuzi, uvumbuzi na utumiaji sawa wa zana, tunaweza kushinda vitisho vikali vya kiafya. Hebu tutumie masomo hayo kwenye eneo la kifua kikuu. Ni wakati wa kukomesha muuaji huyu wa muda mrefu. Kwa kufanya kazi pamoja, tunaweza kukomesha TB. Ugonjwa kifu wa kifua kikuu ni muuaji wa pili wa magonjwa ya kuambukiza duniani baada ya COVID-19. Ugonjwa huu husababishwa na bakteria ambao mara nyingi huathiri mapafu, lakini unaweza kuzuilika na kutibika. Huduma za afya kwa ujumla ziliathiriwa sana wakati wa janga la COVID-19, lakini athari zake kwa wagonjwa wa TB zimekuwa mbaya sana, hali ambayo imekuwa mbaya zaidi kutokana na migogoro inaendelea huko Ulaya, Afrika pamoja na mashariki ya Kati au Asia Magharibi. Kuendelea kwa changamoto za kutoa na kupata huduma muhimu za TB kumesababisha watu wengi waliokuwa na ugonjwa huo kutogunduliwa na kutibiwa. Na wataalamu wa afya barani Afrika hivi karibuni wamehusisha ongezeko la mlipuko wa magonjwa barani humo na kuongezeka kwa matukio mabaya yanayotokana na mabadiliko ya tabia nchi au climate change. Meneja wa mambo ya Afrika wa shirika la afya duniani anayeshughulikia mlipuko wa Ebola nchini Uganda, Bwana Patrick Otim, amesema kesi za Ebola na kipindupindu ziliripotiwa mwaka huu katika nchi kadhaa na ni magonjwa yanayohusiana moja kwa moja na mabadiliko ya hali ya hewa au tabia nchi. Amesema katika miaka kumi iliyopita zaidi ya asilimia hamsini ya magonjwa yalilipuka katika miaka mitano iliyopita ambapo yalisababishwa na mafuriko na ukame ambayo sasa ni matukio ya kawaida kutokana na mabadiliko ya tabianchi. Maafa hayo ya kimaumbile yanatokana na ongezeko la joto duniani, huku wataalamu wakisema hali hiyo inatokana na mabadiliko ya tabianchi. Nayo mabadiliko ya tabia nchi husababishwa na uchafuzi wa mazingira kutokana na shughuli za mwanadamu, hasa sekta ya viwanda katika nchi zilizoendelea. Wakati huo huo maafisa wa Afrika wanasema kutolewa kwa fedha zitakazosaidia nchi za Afrika kukabiliana na mgogoro wa tabia nchi itakuwa ajenda muhimu katika miaka ijayo. Wakizungumza wakati wa uzinduzi wa ripoti ya mwaka 2022 ya hali na mwelekeo wa mabadiliko ya tabia nchi barani Afrika, maafisa hao wamesema kuwa wakati huo ambao Afrika imekuwa mwenyeji wa mkutano wa kimataifa wa mabadiliko ya tabia nchi, bara la Afrika linapaswa Uh, kupata nafasi nzuri katika kutafuta uungaji mkono wa kifedha na teknolojia unaohitajika kuongeza kasi ya mabadiliko ya kijani. Ripoti ya hali ya mwelekeo wa mabadiliko ya tabia nchi barani Afrika imeeleza kuwa licha ya mchango wake mdogo katika utoaji wa hewa chafuzi duniani Afrika inaathirika zaidi na majanga ya hali ya hewa na hivyo kuwa tishio kwa mfumo wa ekolojia na maisha ya viumbe. Akizungumza katika mkutano huo rais wa benki ya maendeleo ya Afrika, AFDB Akinwumi Adesina amesema mkutano uliofanyika wa COP 27 ulikuwa ni fursa ya kuziba pengo la ufadhili lilovuruga nia ya Afrika ya kuwa na mabadiliko ya kijani, mabadiliko ambayo lengo lake ni kutunza mazingira. Namwapenzi usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 21 mfungo saba Rabiu Thani 1444 14, 14, Hijiria, inayosadifiana na tarehe 16 Novemba 2022. Miaka 42 iliyopita, katika siku kama ya leo, mji wa mpakani wa Susangerd huko kusini magharibi mwa Iran ulishuhudia mapambano kati ya wapiganaji wa Kiislamu na wanajeshi vamizi wa utawala wa zamani wa Iraki. Operesheni hiyo ya kujihami ilifanywa na wapiganaji shupavu mia mbili wa Iran waliojumuisha wanajeshi wa ulinzi, wanamgambo wa kujitolea na idadi kadhaa ya wenyeji wa mji huo waliokuwa wakitumia silaha nyepesi dhidi ya jeshi vamizi la Sadam. Katika operesheni hiyo wapiganaji shupavu wa Iran chini ya uongozi wa shahidi Dr Mustafa Chamran walipambana vikali na kufanikiwa kukomboa mji wa Susangerd. Siku kama leo miaka 24 iliyopita, Alama Muhammadi Taki Jafari, mwanafalsafa na mwanafikra mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia. Alizaliwa mwaka 1304 hijiria shamsia katika mji wa Tabriz, kaskazini magharibi mwa Iran. Kipaji chake kilidhihiri na kuchomoza tangu akiwa katika kipindi cha kuinukia kwake, ambapo kabla ya kuanza shule ya msingi tayari alikuwa amejifunza Qurani. Akiwa shule alionekana mwenye kipaji mno. Hata hivyo Umaskini ulimfanya aache shule na kuanza kufanya kazi. Pamoja na kufanya kazi, aliotumia muda wake wa ziada kusoma masomo ya dini. Alama Muhammad Taki Jafari ameandika vitabu vingi, ambapo tarjuma na tafsiri ya Najul Balagha ndiyo kitabu muhimu zaidi cha mwanazoni huyo. na miaka 22 iliyopita sawa abanaf, na tarehe 25 Aban 1379 hijiria shamsia, aliaga dunia Hujatul Islam Dr Muhammadi Adi Amini Ja na Jafii, mmoja wa maulama na waandishi mahiri wa Kiirani, alizaliwa Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran, na katika kipindi cha ujana wake alielekea Najaf Iraki akiwa pamoja na baba yake Alama Al Amini, mwandishi wa kitabu mashuhuri cha Al Qadir. Msomi huyo alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar nchini Misri mwaka 1350 hijiria shamsia. Dk. Muhammad Hadi Amini na Jafi alirejea nchini Iran na kuanza kufanya kazi ya uandishi, kufundisha na kufanya uhakiki. namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Husen Amir Abdulahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema katu Teherani haitawaruhusu magaidi kuchezea shere wa usalama wa taifa hili. Msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya Iran amejibu matamshi ya waziri mkuu wa Australia kuingilia masuala ndani ya Iran na kueleza kwamba matamshi ya Anthony Albanese yametegemea taarifa za uongo na kwamba ni kichekesho kwa nchi kama Australia kuzungumzia suala la haki za binadamu, yenyewe ikiwa inafaili jeusi katika uwanja huo na waziri mkuu wa Ethiopia ameapa kutekeleza kwa uaminifu kabisa makubaliano ya serikali na waasi wa TPLF wa huko katika jimbo la Tigre. Mpenzi msikilizaji, muktasari wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakushukuruni sana kwa kunitegea sikio na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, ninakuwa geni nikikutakieni mchana mwema, asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi 6 na dakika 20, kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 mkwaju 6767 tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.