Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. watu wa Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini wa, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini wa na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru wa hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rrahmani rahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa yanayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya pars today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha Hakika ya Wahabi na makala ya sayansi na teknolojia mpya, lakini pia tutakuwa na makala ya kila siku ya Leo katika Historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Imeelezwa kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli ni kizuizi kikuu cha uwepo wa Asia Magharibi bila silaha za maangamizi ya umati. Wanamukawama wa Palestina watekeleza operesheni Ukingo wa Magharibi na kuwaangamiza wazayuni wawili. Baraza Kuu la Libya lakosoa hatua ya waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa ya nchi hiyo na Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa idadi ya watu duniani imefikia bilioni nane. Habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa ameutaja utawala wa kizayuni wa Israel kuwa kizuizi kikuu cha uwepo wa Asia Magharibi isiyokuwa na silaha za maangamizi ya umati. Utawala wa kizayuni ambao unamiliki silaha za nyuklia, ambapo kwa mujibu wa ripoti nyingi za kuaminika, hivi sasa unamiliki vichwa vya nyuklia kati ya mia mbili hadi mia nne umekataa kata katakata kujiunga na mkataba wa NPT unaopiga marufuku uundaji na usambazaji wa silaha za nyuklia. Amir Saidi Iravani balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema katika kikao cha tatu cha mkutano wa Asia Magharibi pasi na silaha za nyuklia kwamba kupendekeza masuala yasiyo na weledi na yasiyo sahihi kuhusu masuala ya nyuklia ya Iran si tu hakutawasaidia wale wanaotoa madai hayo, bali kutaweka mbali suala la kuzingatiwa tishio kuu la kuwa na eneo la Asia Magharibi lisilo na silaha za maangamizi ya umati ambalo ni utawala wa kizayuni balozi Ravani amebainisha mitazamo na maoni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuashiria wanachama wa Tehran katika miundo ya kimataifa kuhusu silaha za maangamizi ya halaiki na kusisitiza kuhusu sera endelevu za Iran juu ya kuangamizwa kikamilifu silaha hizo za maangamizi ya umati ikiwemo pia mpango rasmi uliopendekezwa mwaka 1974 wa kuwa na eneo salama pasina silaha za maangamizi ya halaiki katika Asia Magharibi. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema anataraji kuwa nchi nyingine wanachama wa NPT zitapasisha sera madhubuti kama hizo na kuacha kufuata kibubusa kila sera zinazokwamisha kuasisiwa eneo kama hilo. Duru za habari zimeripoti kuwa wanamukawama wa Palestina wametekeleza operesheni dhidi ya wazayuni karibu na kitongoji kimoja cha walowezi hao katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Gazeti la kizayuni la Idiot Ahronot limetangaza leo kuwa walowezi wawili wa kizayuni wameangamizwa na wengine watatu wamejeruhiwa katika operesheni ya kimukawama iliyofanywa na kijana Mpalestina karibu na kitongoji cha Ariel huko Silfit katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Operesheni hiyo ya mukawama imetekelezwa ndani ya kituo cha mafuta katika kitongoji hicho, ambapo kijana huyo wa Kipalestina aliondoka kwa gari katika eneo la tukio baada ya kutekeleza operesheni hiyo, na wanajeshi wa kizayuni walimmiminia risasi kijana huyo mwana mukawama wakati akitoka ndani ya gari. Televisheni ya Aljazira imetangaza kuwa hali ya kijana huyo wa kipalestina aliyetekeleza operesheni hiyo iliyowaangamiza wazayuni wawili ni mbaya. Wakati huo huo, vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vimeripoti kuwa kijana mwingine wa kipalestina amemjeruhi vibaya mlowezi mwingine wa kizayuni karibu na mnara wa ulinzi wa Israel na kisha wanajeshi wa utawala wa kizayuni wakamfyatulia risasi kijana huyo Mpalestina. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, helikopta ya jeshi la Israel ilitua katika eneo palipotekelezwa operesheni dhidi ya wazayuni katika kitongoji cha Ariel. Mkuu wa baraza kuu la serikali ya Libya amesema waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa nchi hiyo anakwamisha mchakato wa kufanyika vikao vya baraza hilo. Katika miezi ya karibuni Libya imeshuhudia mgogoro wa kisiasa ukipamba moto nchini humo, huku Tripoli, mji mkuu wa nchi hiyo, ukigeuka kuwa mahala pa kutumwa askari jeshi. Hali hiyo imeshuhudiwa ikiwa ni natija ya mapigano ya silaha yaliyosababishwa na hitilafu za kisiasa kati ya serikali mbili za nchi hiyo zinazoongozwa na Abdul Hamid Adabaiba na serikali yenye mamlaka inayoongozwa na Fathi Bashaga. Khalid Al Mishri, mkuu wa baraza kuu la serikali ya Libya, amemtuhumu Abdul Hamid Adabaiba, waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa nchi hiyo, kuwa anakwamisha pakubwa utendaji wa baraza kuu la Libya. Al Mishri ametuma taarifa rasmi kwa mwanasheria mkuu wa serikali na kuhitaja serikali ya Dabaiba ambaye muda wake wa kisheria ya uongozi umemalizika kuwa ni serikali ya wanamgambo na ya mafisadi. Amesema serikali hiyo inafanya kila iwezalo kusalia madarakani. Tuhuma hii zimetolewa wakati ambapo kundi lenye silaha la wafuasi wa waziri mkuu Abdul Hamid Adabaiba, katika hatua ya nadra kushuhudiwa, imeyazingira makao makuu ya baraza kuu la uongozi la Libya na kuwazuia wajumbe wa baraza hilo kushiriki vikaoni. Khalid al-Mishra amesisitiza kuwa baraza kuu la serikali ya Libya lilitazamia katika vikao vyake kuchunguza umoja wa idara ya utendaji na mchakato wa kisiasa wa Libya kwa ajili ya kufanyika uchaguzi sawa kabisa, na kama ilivyopangwa kwa ajili ya kuwachagua wajumbe wapya kwa ajili wa ya nyadhifa muhimu za uongozi wa nchi, ikiwemo pia nafasi ya juu zaidi ya gavana wa benki kuu. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa jamii ya watu duniani leo Jumanne Novemba 15 imefikia watu bilioni nane. Kwa mujibu wa makadirio ya umoja huo, hii imetajwa kuwa hatua muhimu katika maendeleo ya mwanadamu kabla ya viwango vya kuzaana kuanza kupungua katika taarifa yake, Umoja wa Mataifa umesema idadi hiyo inamaanisha watu bilioni moja wameongezwa katika idadi ya watu ulimwenguni katika kipindi cha miaka 12 pekee. Taarifa Umoja wa Mataifa imeongeza kuwa ukuaji huu ambao haujawahi kushuhudiwa umetokana na ongezeko la taratibu la maisha ya binadamu kufuatia kuboreshwa kwa huduma za afya ya umma, lishe, usafi wa mtu binafsi na huduma za matibabu. Nchi zenye kipato cha wastani ambazo aghalabu ni za barani Asia, za barani Asia zimechangia ukuaji mkubwa katika mwongo mmoja uliopita na hivyo kupelekea ongezeko la takriban watu milioni, kum, milioni mia saba tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema hatua ya kufikia idadi ya watu bilioni nane duniani ni tukio la kusherehekea kupigwa hatua za kimaendeleo, huku tukizingatia uwajibikaji wa pamoja wa binadamu kwa sayari ya dunia. Wakati huo huo, wataalamu wanasema kuwa kuwepo idadi kubwa ya watu duniani kunatoa mashinikizo makuu kwa asili ya maumbili ya dunia, kwa kuzingatia harakati za ushindani kati ya binadamu na wanyamapori katika vitu kama maji, chakula na kadhalika. Na spika wa bunge la Algeria ameitaka Russia izidishe nyanja za uwekezaji nchini humo. Ibrahim Boghali amekutana na kufanya mazungumzo na Valerian Ashovayev, balozi wa Russia nchini Algeria, ambapo pande mbili zimechunguza uhakika wa mambo kuhusu uhusiano kati ya nchi mbili na namna ya kuimarisha na kupanua uhusiano kati ya Algiers na Moscow. Spika wa bunge la Algeria pia ametaka kuzidishwa uwekezaji wa Rasia nchini Algeria katika nyanja mbalimbali. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na bunge la Algeria, Boghali na balozi wa Rasia wamejadili na kuchunguza ukweli wa mambo kuhusu uhusiano mkongwe wa nchi mbili hizo na njia mbalimbali za kuimarisha ushirikiano wa kibunge kupitia kubadilishana jumbe na kuzidisha mashauriano kati ya makundi mawili ya kirafiki ya Algeria na Rasia. Spika wa bunge la Algeria amewatolea wito wa wafanyabiashara wa Urusi kustafidi na fursa mbalimbali ili kuwekeza nchini Algeria, hususan katika sekta za elimu ya juu, utalii na utamaduni. Katika mazungumzo hayo, balozi wa Urusi nchini Algeria Valerian Ashovayev amesema nchi yake iko tayari kushiriki katika kukuza uhusiano wa pande mbili katika nyanja mbalimbali za elimu, viwanda na nishati. Shuvayev ameashiria pia mgogoro wa Ukraine na kusisitiza kuwa Rusia inathamini msimamo wa kati na kati uliodhihirishwa na Algeria katika utatuzi wa kadhia hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Namwapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu mwadi ya sasa, wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno: vikwazo vipya vya Umoja wa Ulaya na Uingereza dhidi ya Iran, mkinzano wa vitendo na kauli mbiu. Jumatatu ya jana tarehe 14 Novemba, umoja wa Ulaya na Uingereza zilitangaza kuiwekea vikwazo vipya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika hatua iliyopangwa na kuratibiwa baina ya pande mbili hizo. Uingereza imetangaza kuwaweka katika orodha yake ya vikwazo watu na taasisi 24 za Kiirani kwa kisingizio cha kile kilichoelezwa kuwa kukiuka haki za binadamu hatua hiyo ambayo inakiuka dhahiri shahiri sheria za kimataifa zinazosisitiza kutoingilia masuala ya ndani ya mataifa mengine, kimsingi inalenga kuwaunga mkono wafanya wa ghasia na waibua machafuko hapa nchini. Isa Zarepour, waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, yumo katika orodha hiyo mpya ya shahsia na asasi zilizowekewa vikwazo. Umoja wa Ulaya nao kwa upande wake umeongezea katika orodha yake ya vikwazo shahsia 29 na asasi tatu za Kiirani. Katika orodha hiyo kuna majina manne ya wafanyakazi wa jeshi la polisi, baadhi ya makamanda wa polisi wa mikoa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, na vilevile vile Brigadia Kiumarsi Haidari, kamanda wa jeshi la nchikavu la jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kisingizio kilichotajwa na umoja wa Ulaya cha kuwawekea vikwazo shahsia hao ni kukabiliana kwao na wafanya fujo na wavurugaji usalama. Kadhalika, umoja wa Ulaya umeiweka katika orodha yake mpya vikwazo kanali ya Press TV. Vikwazo hivyo vinajumuisha marufuku ya kusafiri kuzuiwa mali za watu na asasi hizo zilizowekewa vikwazo na vilevile vile marufuku ya mashirika na wananchi wa Ulaya kufanya mabadilishano ya kifedha na asasi na shahsia hao waliotajwa. Kwa mujibu wa Umoja wa Ulaya ni kwamba idadi ya watu na asasi za Kiirani ambazo zimo katika orodha ya vikwazo vya Brussels kwa madai eti ya kukiuka haki za binadamu imeongezeka na kufikia watu 126 na asasi 11. Katika mwendelezo wa misimamo ya madola magharibi ya kuingilia masuala ya ndani ya Iran, Olaf Scholz, kanselo wa Ujerumani, sanjari na kuunga mkono fujo na vurugu za Iran, amevitaja vitendo vya wafanya fujo na vurugu kuwa ni mapambano ya kishujaa na kudai kwamba vikwazo ni njia ambayo sisi kupitia kwayo tunaongeza mashinikizo dhidi ya Iran kile ambacho kinavuta hisia katika vikwazo hivyo vipya, kabla ya kitu kingine chochote, ni kuwekwa katika orodha hiyo kanali ya Press TV ya lugha ya Kiingereza. Kanali hii ya habari kwa miaka mingi imekuwa ikirusha matangazo yake na kuondoa ukiritimba wa vyombo vya habari vya magharibi wa kuhodhi mambo, ambavyo vimekuwa vikiripoti matukio kwa utashi na kwa kupendelea upande fulani, sambamba na kulinda masilahi yao. Utendaji wa kanali ya Press TV ambayo imekuwa ikitangaza ukweli wa mambo na kufichua unafiki na undumakuwili wa vyombo vya habari vya magharibi katika kutangaza matukio mbalimbali ni jambo ambalo daima limekuwa likiyakasirisha mno madola ya magharibi, na ndiyo maana kila baada ya muda fulani yamekuwa yakichukua hatua kama kuifungia kanali hiyo katika mitandao ya kijamii kama YouTube, Instagram na kadhalika. Aidha, mashinikizo ya madola hayo mara kadhaa yamezuia kanali hiyo kurusha vipindi vyake katika satelaiti. Filhali pia madola ya Ulaya yakifuata mkondo wa Marekani ambao ni kinyume kabisa na nara na kauli mbiu ya uhuru wa vyombo vya habari, yameiwekea vikwazo kanali ya Press TV. Hatua hiyo kama yanavyojidanganya yanavyo madola hayo inalenga kuzuia kuenezwa mitazamo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hususan kuhusiana na kuweka wazi utambulisho wa wafanya fujo hapa nchini pamoja na nafasi ya madola hayo ya kibeberu katika kuchochea ghasia na vurugu hizo. Hii ni katika hali ambayo aina kwa aina ya vyombo vya habari na kanali za televisheni za lugha ya Kifarsi zikipata fedha za madola ya magharibi na baadhi ya madola yenye fikra mgando katika eneo hili la Asia Magharibi, hususan Saudi Arabia, zimekuwa zikifanya kazi zao kwa uhuru kamili huko Ulaya, hususan Uingereza, licha ya kuendesha uchochezi na propaganda za wazi dhidi ya mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu. Moja ya kanali hizo za satelit ni Iran International, ambayo imekuwa ikiendeshwa kwa ufadhili wa kifedha wa Saudia na ikifuata miongozo ya serikali ya London ambayo imekuwa ikieneza anuai kwa anuai za uongo na harakati nyingine haribifu na za kichochezi dhidi ya Iran. Vyombo hivyo vya habari vina uhuru kamili sambamba na kuwaunga mkono wafanya fujo na waibua machafuko nchini Iran. Swali la kimsingi hapa ni hili kwamba madola ya Ulaya, ambayo daima yamekuwa mstari wa mbele kupaza sauti ya kutetea haki za binadamu na kuunga mkono uhuru wa maoni na uhuru wa vyombo vya habari, endapo chombo fulani cha habari au kanali fulani ya satelaiti katika mataifa hayo itatangaza habari za kueneza vurugu, machafuko, na utumiaji mabavu na kutengeneza silaha za vita, yatakuwa tayari kukiruhusu chombo hicho kuendelea kufanya kazi zake kama kawaida? Jibu la swali hilo bila shaka ni hapana. Lakini madola hayo yanaruhusu hilo kwa vyombo vya habari vyenye uadui sugu na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, suala so ambalo linaweka wazi mwendelezo wa uenezaji chuki dhidi ya Iran. Hapana shaka kuwa hatua hiyo ni mfano na kielelezo cha wazi cha utendaji ule ule wa kinafiki na kindumakuwili wa Wamagharibi, yakiwemo madola ya Ulaya kuhusiana na masuala kama ugaidi, haki za binadamu na uhuru wa vyombo vya habari. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hakika ya Wahabi. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kwa nasi katika sehemu ya tatu ya kipindi cha Hakika ya Uwahabi. Katika vipindi vilivyopita tuliona jinsi Uingereza ilivyopatanisha kambi mbili za Al Saudi na Mawahabi huko katika bara Arabu, kwa lengo la kuharibu jina la Uislamu na Waislamu, ambapo pia tulizungumzia kwa ufupi jinsi ya utawala wa Uthmania ulivyoweza kutokomeza mara mbili muungano huo wa shari dhidi ya umma wa Kiislamu. Kuweni nasi hadi mwisho wa kipindi ili tupate kujifunza mengine mengi kuhusiana na kadhia hiyo. baada ya kutiwa saini mkataba wa urafiki baina ya kasri ya ali saud wakishirikiana na mawahabi na uingereza mnamo mwaka 1866 waislamu ambao walikuwa wamepata pigo kubwa na kudhuriwa na ukoloni wa uingereza walikasirishwa sana na jambo hilo ambapo utawala uthmania, wa uthmania ukisaidiwa na ukoo wa arrashid ulifanikiwa kuuangamiza utawala ulioasisiwa na pande mbili za wasaudi na mawahabi. Mabaki yao yaani Abdurrahman na mtoto wake barobaro baro, yaani Abdulaziz walifanikiwa kukimbilia Kuwait ambayo wakati huo ilikuwa chini ya ukoloni wa Uingereza. Mwanzoni mwa karne ya 20 Ulaya ilikumbwa na misukosuko mingi sana. Historia ilikuwa inakaribia kusajili vita vikubwa ambavyo vingekumba dunia nzima. Utawala wa Uthmania na nchi za Kiislamu ikiwemo Iran hazikuwa na nia ya kuingia katika vita hivyo, lakini Uingereza na washirika wake walikusudia kuzishughulisha nchi zote hizo na vita hivyo, kwa kutilia manani kwamba utawala wa Kiislamu wa Uthmania na washirika wake huko Najd, yani ukoo wa Arrashid walikuwa kikwazo kikubwa katika kufikiwa malengo ya ukoloni wa Uingereza katika eneo hilo. Uingereza iliamua kuvua samaki mkubwa kwenye msukosuko na tope la vita hivyo, na bila shaka ikafanikiwa kufikia lengo hilo. Wakati huo vita vya kwanza vya dunia viliendelea kwa miaka minne, na moja ya matokeo yake ilikuwa ni kusambaratishwa dola kuu la Uthmania. Kwa kufutwa dola la Uthmania, utawala wa kiwahabi wa Saudia haukuwa na adui mwingine mkubwa katika eneo. Hivyo, Uingereza ikaamua kumuunga mkono haraka Abdulazizi wa kiwahabi. Serikali mpya ya kiwahabi ambayo haikuwa tena na haja kubwa ya kupata msaada wa kifedha na silaha kutoka Uingereza, ikawa imeasisiwa na kuwa na uwezo wa kuteka Riadhi nzima. Baada ya kutekwa Riadhi, moja ya hatua za kwanza za serikali ya tatu ya kiwahabi ya saudia ilikuwa ni kuwatia hofu wananchi kwa kuwakata vichwa viongozi wa serikali iliyokuwa inaelekea kuanguka ya ar-Rashid. Hawakuishia hapo, bali ima waliwachoma moto au kuwaua kikatili karibu watu elfu moja mia mbili wakazi wa Riyadh. Kwa vitendo hivyo vya kutisha, Mfalme Abdulaziz wa kiwahabi alipata umaarufu mkubwa na kupendwa sana na mabwana zake wa Uingereza Maafisa wengi wa Uingereza katika eneo la ghuba ya Uajemi mara nyingi walikuwa wakikutana au kutangamana naye, kumpa pesa na silaha, na pia kumshauri na kumpendekezea mambo aliyotakiwa kuyafanya katika utawala wake. Ni kutokana na msaada huo ndipo Abdulaziz aliweza hatua kwa hatua kuteka sehemu kubwa ya bara Arabu ambayo leo hii inayojulikana kama Saudi Arabia. Ili kuimarisha zaidi utawala wake, Mfalme Abdulaziz aliwafukuza wajukuu wa mtume wa Uislamu Muhammad sallallahu alayhi wa wasallam, kutoka ardhi hizo za Bara Arabu au kwa jina jingine Hijaz. Mwaka 1919 alituma jeshi lake katika eneo la Turaba huko huko Ijaz, ambapo lilifanya mauaji makubwa ya umati usiku dhidi ya wakazi wanaume zaidi ya elfu sita katika eneo hilo. Mwezi Agosti mwaka 1924, Mawahabi walishambulia eneo la Taif ambapo waliwakata vichwa wanaume na wavulana wadogo, na wakati huo huo wakawabaka bila ya huruma wanawake na mabinti waliokuwa wakilia na kupiga makelele kwa kushuhudia jamaa zao wakiuawa kwa namna hiyo ya kutisha mbele ya macho yao. Wanawake wengi wa Taif walishuhudia unyama huo, waliamua kujitumbukiza kwenye visima vya maji ili kukwepa kubakwa na makatili hao wa Kiwahabi ukoo wa Wasaudi na Mawahabi ambao uliona kwamba ulikuwa salama na haukuwa na tishio lolote kutokana na kusambaratishwa utawala wa Uthmania, ulifanya jinai nyingi za kutisha huko Maka na Madina, miji miwili mitakatifu ya Kiislamu, bandari ya Jida na miji mingine mingi ya huko Hijaz. Waliyavunjia heshima makaburi ya zamani zaidi na kuharibu mingine mingi yenye thamani kubwa za kiutamaduni mjini Maka misikiti na maeneo mengi ya kihistoria ambayo kwa karne nyingi yaliakisi ya historia tukufu ya Uislamu katika mji huo mtukufu na mkongwe. Waliharibu mabaki yoyote ya dhahiri na ya kihistoria ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kwa kisingizio kwamba yasije yakaabudiwa. Hata walishambulia na kuharibu sehemu kubwa ya haram na kaburi la Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam kwa silaha za Uingereza. Wa waliharibu na kuangamiza mabaki ya ustaarabu mkongwa wa Uislamu kwa kisingizio cha kupambana na ushirikina na kujaribu pia kutokomeza ustaarabu mpya wa Waislamu kwa kisingizio kuwa ulikuwa ishara ya shetani. Walipoingia kwenye bandari ya Jida, walianza kuharibu mara moja laini za simu, vituo vya redio na suhula nyinginezo za maisha ya kisasa. Askari wa kiwahabi walimpiga viboko mtu yoyote alionekana kuwa na vitu kama vile miwani, nguo za kimagharibi, dhahabu, manukato au hariri. Baada ya kuasisiwa utawala wa Al Saud na mawahabi ambao walikuwa na wangali vibaraka wakubwa wa Uingereza huko Hijazi, mfalme Abdul Aziz aliamua kuhodhi madaraka, ambapo aliharibu magezi yote huru vyama vya siasa, katiba na vyombo vya dola vilivyokuwa vikitawala katika ardhi ya Hijazi, na hatimaye akaamua kubadilisha jina la ardhi hiyo na kuipachika jina la ukoo wake, yani Saudi Arabia. Baada ya kudhibiti ardhi ya Hijazi, ukoo wa Al Saud ulieneza ukatili wake dhidi ya koo nyingine za ardhi hiyo, na uliua, kukandamiza na kujeruhi na vilevile vile kukata viungo vya mili ya watu wa koo hizo na hatimaye kupelekea wengi kati ya watu hao kukimbilia usalama katika nchi nyingine za dunia na kutorudi tena katika ardhi yao ya asili huko Bara Arabu. Mfalme Abdul Aziz wa Kiwahabi, kutokana na matamanio yake ya kimwili na yasiyo na mpaka, alioa wanawake wengi wapatao mia tatu, ambapo wengine alikuwa akilala nao siku moja tu na kisha kuwapiga teke. Inasemekana alizaa wavulana 125 lakini hakuna yeyote anayeweza kukisia idadi ya mabinti aliyowazaa. Alikuwa na mamia ya watumwa, na kwa msingi huo alikuwa akishaijisha utumwa kinyume kabisa na mafundisho ya Uislamu. Mwenendo huo wa utumwa uliendelea katika ukoo wa Ali Saud ahadi uliposimamishwa 19 kwa kuhofia kufedheheka kimataifa. Watoto wa mfalme Abdulaziz, yaani Saud, Faisal, Khalid na Fahad walitawala Hijaz kwa zama baada ya kuaga dunia baba yao, ambapo waliendeleza sera ile ile ya kuwategemea wa magharibi na haswa Waingereza katika kudumisha utawala wao katika ardhi hiyo takatifu. Kutokana na kuwa Marekani iliibuka mshindi wa mwisho katika vita vya pili vya dunia na hivyo kuchukua nafasi ya Uingereza katika udhibiti wa ulimwengu, Saudi Arabia pia ilitambuliwa kuwa mshirika mkubwa zaidi wa Marekani katika eneo la mashariki ya kati. Kwa hakika, nchi hiyo ambayo ina miji mitakatifu zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu ilibadilika na kuwa koloni jipya la Marekani, nchi ya magharibi ambayo inahesabiwa kuwa adui mkubwa na nambari moja wa Uislamu na Waislamu. Katika miongo ya hivi karibuni, utajiri mkubwa wa mafuta wa Saudi Arabia umewapelekea mawahabi kupuuza wakosoaji wao wengi na kufanya juhudi za kuboresha sura yao mbovu katika ulimwengu wa Kiislamu. Wanajitambulisha kuwa ni vuguvugu vugu la wana mageuzi linalotaka kusafisha jina la Uislamu na hata kuupa uwahabi jina jipya la harakati ya usalafi Yaani sunna. Ili kufikia lengo hilo, kwa mtazamo wao, mwanzilishi wa uwahabi Muhammad bin Abdul Wahab alikuwa mwanazuoni mkubwa wa kiislamu ambaye peke yake aliweza kuokoa na kunusuru uislamu kutokana na ushirikina na imani zisizo na msingi. Ni miaka mingi sasa, ambapo uwahabi uliotajirishwa kwa dola za mafuta umekuwa ukienezwa kwa mbinu tofauti miongoni mwa Waislamu na nchi za Kiislamu. Mawahabi wanajaribu kuondoa mkosi wa kuokoa wachache katika ulimwengu wa Kiislamu na kueneza fikra zao potofu katika nchi za Kiislamu kwa kuanzisha taasisi mbalimbali mbali za hisani na ufadhili au vituo vya kielimu katika nchi hizo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema nchi hii sasa imeweza kujitosheleza katika uzalishaji wa bidhaa mia tano tofauti za tiba, licha ya kuwa chini ya mashinikizo na vikwazo vikubwa kwa zaidi ya miongo minne sasa. Lakini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeendelea kuwa imara katika kila upande kwa kutawakali kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na kutegemea wananchi wake, hasa vijana wenye vipaji vya kila namna. Shirika la habari la Iran IRNA limemnukuu Ali Bahadori Jahromi msemaji wa serikali ya Iran akisema hivi karibuni kwamba Teherani imefanikiwa kujitosheleza katika uzalishaji wa bidhaa mia tano za tiba kama ambavyo pia imetoa kibali cha kuzalishwa baadhi ya bidhaa hizo nje ya nchi. Amesema katika kipindi cha miaka mitano iliyopita Wairani elfu mbili mia saba wenye vipaji tofauti wamerejea humu nchini na kwamba hivi sasa zaidi ya Wairani elfu kumi wenye vipawa vya kila namna wanafanya kazi kwa kushirikiana na mashirika ambayo msingi wake ni elimu au knowledge based. Timu ya wavumbuzi wa Iran ilinyakua medali ya dhahabu katika mashindano ya 46 ya kimataifa ya uvumbuzi Inova 2022 ambayo alifanyika Osijek, Croatia katikati ya mwezi wa Oktoba. Tukio hilo liliandaliwa na shirikisho la kimataifa la vyama vya wavumbuzi IFIA na mashirika ya haki miliki ya uvumbuzi duniani WIIPA. timu elfu moja kutoka nchi 40 zikiwemo Ujerumani, Marekani, Japan, China, Korea Kusini, Uswidi, Norway, Ufaransa, Singapore, Canada, Indonesia na Iran zilishiriki katika mashindano hayo ya Inova. Timu ya Iran ilifanikiwa kushinda medali ya dhahabu katika kitengo cha utengazaji na utalii. Iran inashika nafasi ya 11 duniani katika uga wa hakimiliki kwa mujibu wa ripoti ya viashiria vya hakimiliki duniani yani World Intellectual Property Indicators. Mwaka 2021 inatumia data kutoka ofisi za haki miliki za kitaifa na kikanda, WIPO, benki ya Dunia na shirika la umoja wa mataifa la elimu, sayansi na utamaduni, UNESCO. WIPO imechapisha ripoti hizo kila mwaka tangu mwaka 2009. Iran inashika nafasi ya 21 idadi ya maombi ya hataza ya tatu kwa alama za biashara na ya kumi na mbili kwa miundo ya viwandani ambayo inajumuisha programu na vifaa vyenye uvumbuzi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Hamenei aliutaja mwaka wa sasa wa Hijiria Shamsia wa Kiirani ulioanza Machi elfu mbili ishirini na mbili hali inautamalizika Machi elfu mbili ishirini na tatu kuwa mwaka wa uzalishaji wa kutegemea teknolojia na utengenezaji wa ajira, hivyo kuimarisha kampuni zinazotegemea maarifa ya kiteknolojia ziko kwenye ajenda kuu ya Iran. Kwa msingi huo makao makuu ya kimkakati ya maendeleo ya teknolojia yaliundwa na miradi eh, laki tatu tisini na mbili elfu ya kiteknolojia na miradi mia hamsini na nne ya kibiashara imepata msaada mwaka huu sambamba na uzinduzi wa miradi ishirini na tatu ya kitaifa katika uga huo wa teknolojia. Ripoti mpya ya shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO inakadiria kuwa watu milioni 10.6 waliugua kifua kikuu, yaani TB mwaka 2021, ikiwa ni ongezeko la asilimia 4.5 kutoka mwaka 2020, na, na watu milioni 1.9 walikufa kutokana na TB, kati yao watu 37,000 wakiwa na virusi vya Ukimwi. Taarifa ya shirika hilo kutoka Geneva, Uswisi inasema ripoti hiyo ya mwaka 2022 ya kifua kikuu imeonyesha kuwa hii ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka mingi kuwa na ongezeko la wagonjwa wa kifua wa kikuu na wengine asilimia tatu wamepata usugu wa dawa. Mkurugenzi mkuu wa WHO Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus ametaja janga la COVID-19 kuwa kichocheo cha watu wengi kukosa dawa za kujitibu kifua kikuu. Alisema na hapana mnukulu kama kuna kitu tumejifunza kutokana na janga la korona ni kwamba kwa mshikamano kufanya maamuzi uvumbuzi na utumiaji sawa wazana tunaweza kushinda vitisho vikali vya kiafya hebu tutumie masomo hayo kwenye eneo la kifua kikuu ni wakati wa kukomesha muuaji huyu wa muda mrefu kwa kufanya kazi pamoja tunaweza kukomesha TB ugonjwa kifu wa kifua kikuu ni muuaji wa pili wa magonjwa ya kuambukiza duniani baada ya COVID 19. Ugonjwa huu husababishwa na bakteria ambao mara nyingi huathiri mapafu, lakini unaweza kuzuilika na kutibika. Huduma za afya kwa ujumla ziliathiriwa sana wakati wa janga la COVID 19, lakini athari zake kwa wagonjwa wa TB zimekuwa mbaya sana, hali ambayo imekuwa mbaya zaidi kutokana na migogoro inaendelea huko Ulaya, Afrika pamoja na Mashariki ya Kati au Asia Magharibi. Kuendelea kwa changamoto za kutoa na kupata huduma muhimu za TB kumesababisha watu wengi waliokuwa na ugonjwa huo kutogunduliwa na kutibiwa. Na wataalamu wa afya barani Afrika hivi karibuni wamehusisha ongezeko la mlipuko wa magonjwa barani humo na kuongezeka kwa matukio mabaya yanayotokana na mabadiliko ya tabia nchi. Au meneja wa mambo ya Afrika wa shirika la afya duniani anayeshughulikia mlipuko wa Ebola nchini Uganda, Bwana Patrick Otim, amesema kesi za Ebola na kipindupindu ziliripotiwa mwaka huu katika nchi kadhaa na ni magonjwa yanayohusiana moja kwa moja na mabadiliko ya hali ya hewa au tabia nchi. Amesema katika miaka kumi iliyopita zaidi ya asilimia hamsini ya magonjwa yalilipuka katika miaka mitano iliyopita ambapo yalisababishwa na mafuriko na ukame ambayo sasa ni matukio ya kawaida kutokana na mabadiliko ya tabia nchi. Maafa hayo ya kimaumbile yanatokana na ongezeko la joto duniani, huku wataalamu wakisema hali hiyo inatokana na mabadiliko ya tabia nchi. Nayo mabadiliko ya tabianchi husababishwa na uchafuzi wa mazingira kutokana na shughuli za mwanadamu, hasa sekta ya viwanda katika nchi zilizoendelea. Wakati huo huo, maafisa wa Afrika wanasema kutolewa kwa fedha zitakazosaidia nchi za Afrika kukabiliana na mgogoro wa tabia nchi itakuwa ajenda muhimu katika miaka ijayo. Wakizungumza wakati wa uzinduzi wa ripoti ya mwaka 2022 ya hali na mwelekeo wa mabadiliko ya tabia nchi barani Afrika, maafisa wamesema kuwa wakati huu ambao Afrika imekuwa mwenyeji wa mkutano wa kimataifa wa mabadiliko ya tabia nchi, bara la Afrika linapaswa Uh, kupata nafasi nzuri katika kutafuta uungaji mkono wa kifedha na teknolojia unaohitajika kuongeza kasi ya mabadiliko ya kijani. Ripoti ya hali ya mwelekeo wa mabadiliko ya tabia nchi barani Afrika imeeleza kuwa licha ya mchango wake mdogo katika utoaji wa hewa chafuzi duniani, Afrika inaathirika zaidi na majanga ya hali ya hewa na hivyo kuwa tishio kwa mfumo wa ikolojia na maisha ya viumbe. Akizungumza katika mkutano huo, rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika AfDB Akinwumi Adesina amesema mkutano uliofanyika wa COP 27 ulikuwa ni fursa ya kuziba pengo la ufadhili lilovuruga nia ya Afrika ya kuwa na mabadiliko ya kijani, mabadiliko ambayo lengo lake ni kutunza mazingira. Na wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali. Wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe ishirini mfungo saba Rabiu Thani elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria sawa na Novemba kumi na tano elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama leo, miaka arobaini na tatu iliyopita, utungaji na upasishaji wa katiba ya Jamhuri ya Kiislamu Irani ulikamilishwa na Baraza la Wataalamu. Katiba hiyo iliainisha na kuupasisha mfumo wa Kiislamu uliojengeka juu ya misingi ya mafunzo na matukufu ya Kiislamu, hasa uadilifu katika jamii na kuheshimiwa haki za binadamu. Baada ya katiba hiyo kupasishwa, kulifanyika kura ya maoni ya wananchi wote, na katiba hiyo ikapasishwa kwa wingi wa kura. Tarehe 24 ya ban miaka 43 iliyopita, siku chache baada ya kuvamiwa na kutekwa pango la ujasusi la uliokuwa ubalozi wa Marekani hapa mjini Tehran, serikali ya Marekani katika radi ya mali yake kali dhidi ya ya hatua hiyo ya kimapinduzi ilizuia fedha za kigeni za Iran katika mabenki yake yote duniani. Kufungwa kwa akaunti za Iran kulipelekea mashinikizo ya kiuchumi ya serikali ya Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuchukua mkondo mpana zaidi. Siku chache kabla ya hatua hiyo, Iran ilikuwa imesimamisha uuzaji wa mafuta yake kwa Marekani kutokana na hatua na misimamo ya chuki ya Washington dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita alifariki dunia mwanafalsafa mfasiri mkubwa wa Qurani na msomi mashuhuri wa Kiislamu Allama Muhammad Huseni Tabatabai akiwa na umri wa miaka 80. Mwanazuoni huyo mkubwa alizaliwa katika mji wa Tabriz. Msomi huyo wa Kiislamu alikuwa hodari sana katika elimu za falsafa, irfani, tafsiri ya Quran na vilevile vile katika masuala ya fasihi, hisabati na fikhi. Na Allama Tabatabai ameandika vitabu vingi, na miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni tafsiri ya Quran ya Almizan. katika siku kama ya leo miaka ishirini na mbili iliyopita aliaga dunia mwislamu wa Italia Mahdi Eduardo Agneli. Edwardo Agneli alikuwa mtoto wa kiume wa pekee wa seneta mashuhuri wa Italia na mmiliki wa kiwanda cha magari ya Fiat, Jan Agneli. Alizaliwa mwaka 1954 katika mji wa New York nchini Marekani na akahitimu chuo kikuu katika taaluma ya dini na falsafa za mashariki. Alipokuwa na umri wa miaka 20, Eduardo Agneli alipata kitabu cha Qurani kwa sadfa katika maktaba za Marekani na akaikumbatia dini tukufu ya Uislamu. Baada ya kufanya uchunguzi kuhusu dini hiyo, alichagua jina la Hishamu Aziz na baadaye kidogo alihitari kufuata madhehebu ya Ahlul Bait na kubadili jina lake na kuwa Mahdi Eduardo Agneli. Miaka ya awali ya baada ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Eduardo Agnelli alifanya safari hapa nchini na kukutana na Imamu Ruhullah Khomeini. Kusilimu mtoto huyo wa seneta wa Italia, mmiliki wa kiwanda cha magari ya Fiat na klabu ya soka ya Juventus, kulitambuliwa kuwa kosa kubwa kwa familia yake kiasi kwamba alitishiwa kuwa atanyimwa urithi kwa kosa hilo. Alikuwa akisema mara kwa mara kwamba anahofia kuuliwa na Wazayuni. Hatimaye tarehe 15 Novemba mwaka 2000 maiti ya Mahdi Eduardo Agnelli ilikutwa chini ya daraja moja la mji wa Turin nchini Italia, ikiwa na alama za kupigwa na kujeruhiwa. Maiti yake ilizikwa haraka haraka bila ya kufanyiwa uchunguzi wa kubaini sababu ya kifo chake kilichotokea katika mazingira ya kutatanisha. ya kutatanisha Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa Hamir Said Ravani ameutaja utawala wa kizayuni wa Israel kuwa kizuizi kikuu cha uwepo wa Asia magharibi isiyo na silaha za maangamizi ya umati. Duru za habari zimeripoti kuwa wanamukawama wa Palestina wametekeleza operesheni dhidi ya wazayuni karibu na kitongoji kimoja cha walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan mkuu wa baraza kuu la serikali ya libya khalid almishri amesema waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa ya nchi hiyo abdul hamid adabaiba anakwamisha mchakato wa kufanyika vikao vya baraza hilo na umoja wa mataifa umetangaza kuwa jamii ya watu duniani leo jumane novemba 15 imefikia watu bilioni 8 na kwa muhtasari huo habari za dunia ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, mimi ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya, ya kukuwa geni, nikikutakieni usiku mwema. Alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email, ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.