Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo lina mdhulumu mwenziwe, basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu. Na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu, msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabaha lkher, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya redio Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Mimi ni Hussein Hassan kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya nikikusihi tuandamani hadi tamati. Leo ni Novemba 15 mwafaka na tarehe ishirini Rabiu Uthani mwaka 1444 14, Hijria. Asubuhi ya leo mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum cha shahada na vilevile vile ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.com, mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa whatsapp kupitia nambari alama ya wa kujumlisha wa plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba Ni saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate vidokezo. Timu ya kandanda ya Iran ya wasili Qatar kushiriki kombe la dunia. Watu 24 wauawa wa katika mapigano ya kikabila Darfur, Sudan. Na WHO yasema watu milioni 24 wanaishi wa na ugonjwa wa kisukari barani Afrika pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Mapigano ya kikabila yaliyozuka katika eneo la Darfur huko Sudan yamesababisha vifo vya karibu watu ishirini na wanne na kupelekea hali ya dharura kutangazwa katika eneo hilo. Kiongozi mmoja wa kikabila ameziambia duru za habari kwamba nyumba zimeteketezwa na mali kuporwa, na hali bado inasalia kuwa tete hata baada ya kuwasili kwa maafisa usalama wa serikali. Shirika la habari la Sudan Suna linasema kuwa mamlaka nchini humo zimejaribu kuziomba pande husika katika mapigano hayo kusitisha uhasama, ili juhudi hizo au ila juhudi hizo zimegonga mwamba. Machafuko yalianza mwishoni mwa wiki iliyopita kati ya makabila mawili ya Kiarabu, kabila la Misiria na Auladu Rashid karibu na eneo la Zanglei ambao ndio mji mkuu wa jimbo la Dafuri ya kati. Kiongozi mmoja wa kabila la misiria amesema mzozo ulianza baada ya wizi wa pikipiki na kugeuka kwa mapigano makubwa baina ya makabila mawili. Sudan imeendelea kushuhudia mapigano na mauaji ya kikabila katika kona mbalimbali mbali za nchi hiyo, na hivyo ukosefu wa usalama wa kuendelea kuwa tatizo kuu la nchi. Mapigano hayo yanaripotiwa katika hali ambayo mwezi uliopita watu wasiopungua mia mbili thelathini waliuawa huku wengine zaidi ya mia mbili wakijeruhiwa katika mashambulizi dhidi ya vijiji kadhaa vya jimbo la Blue Nile kusini magharibi mwa Sudan. Mapigano ya hivi sasa ni wimbi jipya la ghasia za kikabila ambazo zimeenea kote nchini Sudan licha ya kutoa saini mkataba wa amani wa nchi nzima miaka miwili iliyopita. Mbali na hayo, timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imewasili Doha, mji mkuu wa Qatar Kwenda kuweka kambi ya kujiandaa kwa fainali za kombe la dunia zitakazoanza kutifua mavumbi wiki ijayo. Wachezaji, wakufunzi na benchi la ufundi la timu hiyo limewasili Doha usiku wa kuamkia leo tayari kwa mashindano hayo makubwa zaidi ya soka duniani. Kabla ya kuelekea Qatar, timu hiyo ilipokewa na kuagwa na Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kasri la rais hapa Teheran, Rais Raisi amesema uwepo wa timu ya taifa ya soka ya Iran katika mashindano hayo ya kimataifa yanayoandaliwa na shirikisho la soka duniani FIFA utasaidia kuimarisha umoja na mshikamano wa wananchi wa Iran mkabala wa njama za maadui na watu wasiolitakia mema taifa hili. Rais wa Iran ameitakia kila la heri timu hiyo akisema kuwa anatumai itajitahidi kadri ya uwezo wake kuliletea taifa hili fahari na heshima na kutia furaha kwenye nyoo zao Irani. Kesho Jumatano, timu hiyo ya mpira wa miguu ya Iran inatazamiwa kushuka dimbani kuvana na Tunisia katika mchuano wake wa mwisho wa kupasha moto misuli. Hivi karibuni ilicheza na Nikaragua hapa nchini na kuigaragaza bao moja kwa mtungi. Iran ipo katika kundi B pamoja na miamba mingine ya soka duniani ambazo ni Uingereza, Marekani na Wales. Inatazamiwa kwanza kampeni zake Novemba 21 itakapochuana na Uingereza kabla ya kuvana na Wales Novemba 25 na kisha kupambana mzima mzima na Marekani mnamo Novemba 29. Mbali na hayo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaani shambulio la kigaidi lililotokea juzi jioni mjini Istanbul, Uturuki, na kuua na kujeruhi makumi ya watu. Hussein Hamir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa mkono wa pole kwa serikali na wananchi wa Uturuki waliopoteza ndugu zao katika tukio hilo la kigaidi na kueleza kwamba taifa hili lina laani vikali hatua ya kigaidi na kuua watu wasio na hatia yoyote. Kwa upande wake, Nasr Kanani, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, amesema Tehran ina laani kitendo chochote cha kigaidi ambacho kinahatarisha usalama wa nchi na wananchi wa Uturuki juzi jioni watu sita waliuawa na wengine 81 walijeruhiwa baada ya kutokea shambulio la kigaidi katika eneo lenye watu wengi la Taksim mjini Istanbul usiku wa kuamkia jana. Makamu wa rais wa Uturuki Fuat Oktay alisema kuwa mwanamke ndiye aliyefanya mashambulio au aliyefanya shambulio hilo la kigaidi kwa kujiripua kwa mabomu kwenye eneo hilo lenye watu wengi. Kabla ya hapo, rais Rajab Tayyip Erdogan uturuki naye alikuwa amesema nchi yake haitotetereshwa na vitendo hivyo vya kigaidi. Aidha alisema katika hotuba yake kwamba tathmini za awali zinaonyesha kuwa shambulio hilo ni la kigaidi. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekaribisha makubaliano baina ya makamanda wa juu wa jeshi la Ethiopia na kundi la waasi la TPLF na kuweka mazingira ya kuwekwa mwafaka na kutekeleza mpango wa kudumu wa kusimamisha mapigano. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesisitizia utayari wa UN kusaidia mchakato huo muhimu. Guteres ametoa mwito wa kuendelea mbele na jambo hilo muhimu katika kuyafanyia kazi makubaliano na kuyatekeleza ili kuboresha maisha ya raia, ikijumuisha kuongeza kasi kwa usambazaji wa misaada ya kibinadamu na kurejeshwa kwa huduma muhimu za kijamii. Tamko hilo la Umoja wa Mataifa limekuja baada ya makamanda wakuu wa serikali ya Ethiopia na chama cha Tigray People's Liberation Front, TPLF kukubaliana ku kuwezesha upatikanaji wa misaada ya kibinadamu katika maeneo yenye migogoro ya kaskazini mwa Ethiopia. Serikali ya Ethiopia na waasi wa TPLF wamekubaliana rasmi kusitisha mapigano na kuendesha zoezi la upokonyaji silaha kwa utaratibu maalum. Hayo imekuja baada ya makubaliano ya Novemba pili baina ya pande hizo mbili yaliyotiwa saini nchini Afrika Kusini kwa usimamizi wa Umoja wa Afrika. Makubaliano hayo yanajumuisha kurejesha utawala wa sheria na utulivu, kurejesha huduma na kufikisha misaada ya kibinadamu kwa waathiriwa wa mapigano hayo ya miaka miwili. Na wakati jana Jumatatu ulimwengu uliadhimisha siku ya kisukari duniani, bara la Afrika linaonekana kuwa na changamoto kubwa ya ugonjwa huo, kwa mujibu wa takwimu mpya za shirika la afya duniani WHO maadhimisho hayo yanayofanyika kila mwaka kwa lengo la kuelimisha umma kuhusu ongezeko la mzigo wa ugonjwa huo wa mikakati ya kuzuia na kudhibiti tishio lake yamekwenda sambamba na kuweka uwezekano wa kuongezeka pakubwa ugonjwa wa kisukari duniani katika miaka ijayo. Takwimu zilizotolewa na shirika la afya duniani kanda ya Afrika, kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kisukari duniani zinaonyesha kiwango cha changamoto ya ugonjwa wa kisukari Afrika ni kikubwa ambapo watu wazima milioni 24 hivi sasa wanaishi na ugonjwa wa kisukari na idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka kwa asilimia 129 hadi kufikia watu milioni 55 ifikapo mwaka 2045. Dkt Mashidiso Mweti, mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, amesema kuwa na hapa na nukuu mwaka watu laki nne na kumi na sita elfu waliaga dunia kwa ugonjwa wa kisukari barani Afrika na kwamba ugonjwa huo unatarajiwa kuwa miongoni mwa vyanzo vikuu vya vifo barani Afrika ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Mwisho wa kunukuu. Mkurugenzi huyo wa WHO kanda ya Afrika anasema changamoto kubwa katika juhudi za kukabiliana na ugonjwa huo ni ukweli kwamba zaidi ya mtu mmoja kati ya kila watu wawili barani Afrika anayeishi na kisukari hajawahi kupimwa. Hivyo kuongeza fursa za nyenzo za upimaji na dawa kama insulini ni moja ya maeneo yanayopaswa kufanyiwa kazi haraka. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Karibu sasa, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa mpenzi msikilizaji, utakaotupia jicho upinzani wa wananchi wa India dhidi ya safari ya Bin Salman nchini humo. Miji ya New Delhi na Mumbai siku ya Jumapili ilishuhudia maandamano makubwa ya wananchi wanaopinga na kulalamikia safari ya Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, huko India mwishoni mwa mwezi huu wa Novemba. Waandamanaji walikuwa wamebeba vibonzo vya bin Salman wakilaani mashambulizi ya jeshi la Saudia huko Yemen na ukandamizaji unaofanywa na utawala wa Ali Saud dhidi ya wapinzani nchini Saudia. Waandamanaji hao pia wametaka kufutwa safari ya mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia nchini India. Vilevile walipiga nara wakisema, Muhamad Bin Salman muuaji na mtendaji, naye hana nafasi nchini India. Mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia anatarajiwa kuitembelea India kufuatia mwaliko wa waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Subrahmanyan Jaishankar. Japokuwa serikali ya waziri mkuu wa India Narendra Modi inalipa umuhimu mkubwa swala la kuvutia uwekezaji, lakini swala linalopewa uzito na umuhimu zaidi kwa watu wa nchi hiyo ni jinai za kila uchao za Saudi Arabia huko Yemen na mauaji yanayofanywa na muungano wa uvamizi unaoongozwa na Riyadh dhidi ya raia wasio na hatia wa Yemen. Hii ina maana kwamba kwa, kwa mtazamo wa wananchi wa India, serikali ya nchi hiyo haipaswi kwa gharama yoyote ile kufanya jitihada za kuvutia uwekezaji wa kigeni kutoka Saudi Arabia na kupuuza haki za binadamu na mikopo iliyojaa damu za watu ya Muhammad bin Salman. Weledi wa masuala ya kisiasa pia wanatilia maanani jinai zilizotenda au zilizotendwa na Muhammad bin Salman mwenyewe, ikiwa ni pamoja na mauaji ya kinyama ya mwandishi habari aliyekuwa akiukosoa vikali utawala wa ukoo wa Ali Saud Jamal Khashurji huko Uturuki. Alaye, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, anasema japokuwa asili ya Saudi Arabia inafungamana na Wahhabi na serikali ya India imekuwa ikitahadharisha mara kwa mara kuhusu ushawishi wa Wahhabi nchini humo, lakini jinai za bin Salman na mauaji yake dhidi ya watu wa Yemen na wapinzani wake vimechafua zaidi jina la Saudi Arabia kote duniani. Katika miaka ya hivi karibuni ambapo jina la kundi la kigaidi na kitakfiri la Daesh limekuwa likigonga vichwa vya habari, serikali ya India ilikuwa ikifu, ikihofia pakubwa kuhusu kujipenyeza magaidi wa kiwahabi wa ISIS nchini humo. Kwa msingi huo serikali ya New Delhi iliwaomba msaada wananchi, haswa Waislamu wa nchi hiyo ili kuweza kuwatambua na kukabiliana na magaidi, hatua ambayo ilifanikiwa katika uwanja huo. Pamoja na hayo, inaonekana kuwa chama tawala BJP hakizingatii maswala ya usalama katika jitihada zake za kuwavutia wawekezaji wa kigeni. Hii ni Redio Teheran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Jambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha leo ambacho kinakujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya siku ya kuaga dunia mwislamu aliyekuwa na msimamo imara wa dini yake wa Italia Edoardo Anelli inayosadifiana na tarehe 15 mwezi huu wa Novemba. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kasi ya ustawi wa Uislamu barani Ulaya ni kadhia ambayo kwa sasa inapewa mazingatio makubwa na wachambuzi wa masuala ya nchi za magharibi na wakati huo huo inawashangaza na kuwaacha bumbwazi. Jarida la kila wiki la Der Spiegel linalochapishwa nchini Ujerumani limeandika ripoti ya uchunguzi kuhusu Uislamu barani Ulaya likisema Uislamu ndio dini hai na yenye nishati kubwa zaidi baina ya dini zote duniani. Hakuna dini yoyote inayostawi na kukua kwa kasi zaidi kama ulivyo Uislamu hii leo. Wataalamu wa nchi za Magharibi wanapatwa na kiwewe kutokana na kasi kubwa ya kukua na kustawi dini ya Uislamu. Kwa mfano tu huko Uhispania hivi sasa na baada ya miaka mia tano tangu utawala wa Andalusia uliposambaratika, vijana wa Kihispania wanasilimu na kuikumbatia dini ya Uislamu kwa kasi kubwa. Dini ya Uislamu inavutia idadi kubwa ya watu huko Amerika na Ulaya, ambao wanatafuta nuru ya uongofu inayoweza kuwaokoa na kuwapa matumaini ya mustakbali na mwisho mwema katika dunia ya sasa isiyo na malengo wala mwelekeo sahihi. Japokuwa inasemekana kwamba ongezeko la Waislamu huko magharibi linatokana na idadi kubwa ya wahajiri katika nchi za Ulaya, lakini hatupasi kufumbia macho ukweli kwamba idadi kubwa ya wazungu na wenyeji wanaosilimu na kukumbatia dini hiyo pia inachangia sana katika ustawi na kasi kubwa ya kukua dini hiyo kwenye nchi za magharibi. Jambo la kuvutia zaidi ni kwamba wengi kati ya wenyeji wa magharibi wanaosilimu ni kutoka tabaka la wasomi, wanafikra, wasanii, waandishi na wanafalsafa. Mmoja kati ya watu wa tabaka hilo ni Eduardo Anelli, mtoto pekee wa kiume wa Marella Anelli na Gianni Anelli, bilionea wa Italia na mmiliki wa kiwanda cha kutengeneza magari ya Fiat, Ferrari, Iveco, Lamborghini, Lancia na Alfa Romeo viwanda kadhaa, mabenki na makampuni ya kutengeneza mavazi, magazeti ya La Stampa na Corriere de la Sera, na vilevile vile klabu maarufu ya soka ya Juventus. Eduardo Anelli alizaliwa tarehe 6 Juni mwaka 1954 huko New York nchini Marekani na kupata elimu ya msingi nchini Italia na baadaye katika chuo cha Atlantic nchini Uingereza. Alihitimu shahada ya uzamivu katika taaluma ya dini na falsafa ya mashariki katika chuo kikuu cha Princeton nchini Marekani. Baba yake Gianni Anelli alikuwa Mkristo wa Kikatoliki na mama yake alikuwa Myahudi. Eduardo Anelli alipata masomo ya Injili na Taurati katika chuo kikuu cha Princeton lakini hakukinaishwa na itikadi na imani za Kikristo. Akiwa na umri wa miaka ishirini aliingia katika maktaba moja na kuona kitabu kitakatifu cha Qurani kwa sadfa, kisha akasoma aya kadhaa za kitabu hicho. Wakati huo alihisi kwamba hayo hayakuwa maneno ya kawaida ya mwanadamu. Yeye mwenyewe anaeleza jinsi alivyosilimu na kukubali dini ya Uislamu akisema, siku moja nilipokuwa masomoni chuoni New York. Niliingia maktaba na nikawa naangalia vitabu. Ghafla niliona kitabu cha Qurani na nikaamua kudadisi ili kujua yaliyomo. Nilichukua kitabu hicho na kuanza kupekua kurasa zake na kusoma aya zilizokuwa zimeandikwa kwa lugha ya Kiingereza. Nilihisi kwamba maneno hayo yamejaa nuru na hayawezi kuwa maneno yaliyosemwa na mwanadamu. Niliathiriwa sana na aya za Qurani na nikachukua kitabu hicho kama amana kwa ajili ya kukisoma na kukitalii zaidi nilihisi kwamba ninakielewa na ninakikubali. Baada ya kufanya utafiti na uchunguzi wa kina kuhusu dini ya Uislamu, Eduardo Aneli alikwenda kwenye kituo cha Kiislamu cha New York na kuwaambia wasimamizi wake kwamba anataka kusilimu. Alitoa shahada mbili na kuchagua jina la Hishama Aziz. Baada ya kufanya utafiti mkubwa zaidi na kuchagua madhehebu ya Ahlulbait, alibadili jina lake na kuhitari jina la Mahdi. Anasimulia kwamba nilikuwa nikisoma Qurani nyakati za usiku katika chumba chenye giza kwa kutumia mwanga wa mshumaa. Kisomo cha Qurani kilikuwa kikitakasa na kukosha roho yangu. Hali niliyokuwa nayo wakati huo huwezi kuifananisha na hali nyingine yoyote. Kuingia katika dini ya Uislamu kwa Eduardo Anelli kulizusha mtikisiko mkubwa katika familia maarufu ya bilionea Gianni Anelli. Eduardo alikumbana na mashaka makubwa na vitimbi na manyanyaso mengi ndani na nje ya familia yaliyomshinikiza atupilie mbali imani yake ya Kiislamu, lakini alisimama imara na kushikamana barabara na dini yake mpya. Hali hii ilimfanya baba yake Giani Aneli amnyime mirathi na utajiri mkubwa wa familia hiyo. Hivyo baba yake Eduardo alimteua mtoto wa ndugu yake aliyekuwa Mkristo kuwa msimamizi wa mirathi yake badala ya mwanaye wa kuzaa Eduardo Aneli. Hata hivyo, muda mfupi baadaye, binamu yake huyo aliyeteuliwa kumrithi baba yake aliaga dunia kutokana na, na maradhi ya saratani. Wapenzi wasikilizaji, Eduardo Aneli alianza kujua mafundisho ya Uislamu kwa mujibu wa madhehebu ya Ahlulbait na vilevile vile mapinduzi ya Kiislamu ya Iran baada kusikiliza ya kusikiliza mahojiano ya aliyekuwa mwambata wa ubalozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani nchini Italia, d Muhammad Hassan Ghadiri Abiane, ambayo yalirushwa ya hewani kupitia televisheni ya Italia. Baada ya kusikiliza mahojiano hayo, Eduardo alikwenda kwenye ubalozi wa Iran mjini Roma kwa ajili ya kukutana naye, na suala hilo lilikuwa sababu ya kuanza uhusiano baina yake na Iran. Eduardo Aneli alikutana na kufanya mazungumzo na hayati Imamu Ruhullah Khomeini mjini Tehran na kuvutiwa sana na mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu. Alikuwa akisema kwamba alimwona mwanadamu mwema aliyetajwa kwenye Qurani katika shakhsia ya Imamu Ruhullah Khomeini. Kukutana na mazungumzo yake na Imamu Khomeini kulibadilisha kabisa maisha ya Eduardo. Vyombo vya habari na magazeti katika miaka hiyo, hususan baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, daima vilifanya uadui mkubwa dhidi ya uislamu na waislamu katika fremu ya siasa za kibeberu za Magharibi. Vyombo hivyo vilikuwa vikikuza na kutia chumvi kile kilichoelezwa kuwa ni hatari ya uislamu. Vyombo hivyo vya habari vya magharibi viliuharifisha uislamu kuwa ni dini ya kutumia mabavu na inayohimiza vita na machafuko na kwamba mafundisho yake hayaoani na haki za binadamu na demokrasia. Vilevile vilihusisha udhaifu wa waislamu na dini ya Kiislamu na kuitangaza dini hiyo kuwa haiendani na zama za sasa. Hata hivyo, Eduardo Anelli ambaye roho yake ilikuwa tayari imeukumbatia Uislamu na kuanisika na mafundisho ya dini hiyo hakustahamili tuhuma na propaganda hizo chafu na alikuwa na hamu kubwa ya kuarifisha sura safi ya Uislamu. Alitumia ushawishi mkubwa aliokuwa nao na kuwashauri maafisa wa televisheni ya Italia watengeneze filamu ya matukio ya kweli kuhusiana na nchi za Kiislamu, na yeye mwenyewe akachukua jukumu la kuwa mtayarishaji wa filamu hiyo. Alitembelea nchi kadhaa kwa ajili ya kutayarisha filamu hiyo ikiwemo Iran na ikaanza kuonyeshwa katika televisheni ya Italia. Baada ya kuonyeshwa sehemu ya mwisho ya filamu hiyo, mwandishi habari wa gazeti la La Stampa, bwana Igoman, alifanya mdahalo na Eduardo kuhusiana na dini ya Uislamu. Wakati huo, magazeti yote ya Italia yalisusia kuandika habari ya kusilimu kwa mtoto huyo wa seneta mashuhuri na mwana wa bilionea mkubwa, isipokuwa mwandishi huyo wa habari wa gazeti la La Stampa. Wakati murtadi Salman Rushdie alipoandika kitabu kinachomtusi na kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam wa cha Aya za Shetani, mmiliki mmoja wa kiwanda cha uchapishaji nchini Italia alichukua uamuzi wa kuchapisha kitabu hicho. Mahdi Eduardo Aneli alikwenda kwake na kulalamika dhidi ya swala hilo. Kadiri muda ulivyopita, kijana Mahdi Eduardo Aneli alitambuliwa kuwa hatari kubwa kwa mrengo wa mabeberu wa nchi za Magharibi, hasa kwa kutilia maanani nafasi na ushawishi mkubwa wa familia yake. Hatimaye tarehe kumi na tano mwezi Novemba mwaka elfu mbili Mahdi Eduardo ambaye alikuwa mwana pekee wa kiume wa tajiri mkubwa zaidi wa Italia, seneta mashuhuri na mmiliki wa kiwanda cha Fiat na klabu ya soka ya Juventus aliuawa kwa njia ya kutatanisha. Maiti ya Mahdi Eduardo Aneli iliyokotwa kando kando ya barabara kuu ya Turin Savona, huko kaskazini mwa Italia, karibu na mji wa Turin. Gari lake la Fiat Croma lililokuwa limeegeshwa juu ya daraja la Romano, taa zake zilikuwa zikiwaka na milango ilikuwa wazi. Kutokana na nafasi mahsusi ya familia ya Aneli nchini Italia, vyombo vya habari kama televisheni, redio na magazeti yaliandika na kutangaza mengi kuhusu kadhia hiyo na vyote vilidai kwamba Mahdi Eduardo Aneli amejiua bila ya kutoa ushahidi wowote. Hata hivyo, jumuiya ya Kiislamu ya wanafunzi wa Irani nchini Italia, ambayo wanachama wake walikuwa na uhusiano mkubwa na wa muda mrefu na Eduardo, ilifichua kwamba Mahdi Aneli hakujiua kama ilivyodaiwa, na kwamba mauaji yake yalifanywa na kundi la Wazayuni. Hata hivyo, habari hiyo iliyotumwa kwa mashirika na vyombo vyote vya habari haikutangazwa na hata chombo kimoja, kwa hofu kwamba ingeimarisha nafasi ya Uislamu nchini Italia. Hata familia ya Eduardo haikufuatilia ipasavyo kadhia hiyo wala kutaka kufanyika uchunguzi wa mauaji hayo kwa sababu ya kulinda nafasi yake, na matokeo yake Mahdianeli alizikwa kama Mkristo katika makaburi ya familia siku moja tu baada ya kuuliwa bila ya maiti yake kufanyiwa uchunguzi wa kubaini sababu ya kifo. Baada ya kupita muda kundi moja la watengeneza filamu kutoka Iran ambalo lilikuwa likifuatilia kadhia hiyo nchini Italia lilikamatwa na polisi ya nchi hiyo kwa shabaha ya kuzuia kufichuliwa ukweli wa mambo na baada ya siku kadhaa za kushikiliwa korokoroni kwa tuhuma za kuwa magaidi lilifukuzwa nchini Italia. Ukweli ni kwamba dini tukufu ya Uislamu ina mitazamo kamili kuhusiana na masuala yote ya maisha ya mwanadamu. Wasomi wengi wa Magharibi pia wamehitari na kuchagua dini hiyo tukufu baada ya utafiti wa miaka mingi kuhusu mafundisho ya Uislamu. Mfano hai wa zama hizi ni shahidi Mahdi Eduardo Anelli aliyeupa mgongo utajiri mkubwa, umashuhuri na maisha ya anasa na kuukumbatia Uislamu kwa moyo wake wote. Mwenyezi Mungu aiweke mahala pema peponi roho ya Eduardo iliyoamua kukumbatia haki na hakika. Hii ni redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee macho yetu magazetini. Gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetanguliza mbele habari ya kiusalama yenye anwani semayo, tahadhari ya juu baada ya mashambulizi dhidi ya polisi. Habari nyingine inasema wabeba silaha washambulia kwa risasi kituo cha polisi cha Kyanja. Kwa muhtasari ya habari hizo mbili zinahusu kushtadi vitendo vya kushambuliwa maafisa wa usalama nchini humo, huku naibu msemaji wa polisi mjini Kampala, Luke Oyegire, akiwataka wavamizi walioshambulia wa kituo cha polisi wajisalimishe au watauawa wakipatikana. Chapisho la leo la gazeti hili, hata hivyo, limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayohusu taarifa ya kanisa Katoliki iliyotaja mambo kumi yanayopaswa kufanyiwa marekebisho katika sekta ya elimu nchini humo. Vichwa vya habari nyingine muhimu katika gazeti hilo vinasema: kwa nini serikali inataka mkopo mwingine wa shilingi trilioni mbili, hakuna pa kukimbilia, huku kesi za waganda kujitoa uhai katika mataifa ya ghuba zikiongezeka, na WHO yasema ebola imeua watu 54 ndani ya miezi miwili. Tuelekeze kurunzi dondo zetu katika nchi jirani ya Tanzania na tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limetanguliza mbele habari mbili. Ya kwanza inahusu au inaanua nisemayo sababu vigogo CCM kufyekwa na ya pili inasema ajali ya Precision kufumua vitengo fidia kwa abiria zaiva. Mukhtasar wa habari hiyo ya kwanza, mchakato ulipaji fidia kwa waathirika wa ajali hiyo ya ndege ni kwamba mkurugenzi wa shirika la ndege la Precision Patrick Mwandri amesema mchakato huo utakaokuwa kati ya familia za walioathirika na shirika hilo utakuwa wasiri na utafanyika kwa umakini mkubwa. Hakuweka wazi kiasi gani ambacho waathirika watalipwa. Hata hivyo, wiki iliyopita mwenyekiti wa chama cha kampuni za bima Khamis Suleiman aliliambia gazeti la Mwananchi kwamba inapotokea ajali ya ndege bima inatakiwa kumlipa mwathirika shilingi milioni mia tatu. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi umepambwa kwa picha ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akiongoza kikao cha eh, kikao cha dharura cha baraza la mawaziri kilichofanyika katika ikulu ya Chamwino mkoani Dodoma hiyo jana. Baraza hilo la mawaziri nchini Tanzania limeagiza wataalamu wa ndani kushirikiana na wataalamu kutoka nje ya nchi katika kufanya uchunguzi wa ajali ya ndege ya Precision Air iliyotokea Novemba 6 na kusababisha vifo vya watu 19 na wengine 24 wakinusurika. Gazeti la The Citizen limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kilichobeba maneno serikali yachunguza shehena ya dhahabu yenye thamani ya shilingi bilioni nane iliyonaswa India. Kwa ufupi ni kuwa maofisa wa forodha nchini India wamekamata kilo sitini na moja za dhahabu zenye thamani ya randi mia, milioni mia tatu ishirini sawa na shilingi bilioni tisa nukta mbili hivi za Tanzania, ikiwamo kwa wasafiri wa waliotoka Tanzania. Gazeti la habari lio pia limetanguliza mbele habari ya mkutano wa mawaziri chini ya anuani serikali yatoa kauli mifumo ya uokoaji. Samia aguswa na kijana aliyokuwa watu ishirini na wanne katika ajali ya ndege. Tunatamatishia udondozi wetu nchini Kenya, na tuanze na gazeti la Standard ambalo limeipa kipaumbele habari ya kuongezeka vitendo vya uhalifu nchini Kenya, hususan katika mji mkuu Nairobi, huku wakuwa vyombo vya usalama wakitoa kauli nzito za kupambana na kero hilo. Pia limeandika habari ya ubalozi wa Marekani kutangaza zawadi ya shilingi bilioni tatu nukta sita kwa atakayetoa taarifa zitakazosaidia kukamatwa washukiwa watatu wa ugaidi. Daily Nation limeipa umuhimu wa kwanza habari inayohusu maoni ya wazazi nchini Kenya kuhusu mfumo mpya wa umilisi au CBC. Baadhi yao wanataka shule za awali za upili ziunganishwe na za msingi. Hayo ni kwa mujibu wa gazeti hilo. Pia limefichua kuhusu kupamba moto jitihada mpya za kutaka kuundwa kaunti tano. Mahasla wapumua ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Taifa leo linafafanua zaidi kwa kuandika benki kuu yataka wakopeshaji kufuta nusu ya madeni waliokopa na kushindwa kulipa. Sehemu ya chini ya ukurasa wa mbele imepambwa kwa picha ya wanajeshi wa Kenya wakiwasili mjini Goma. Picha hiyo imeambatana na nwani semayo KDF tayari kukabili waasi DRC. Habari zingine zinasema wajenzi wapata kaburi la halaiki shule katika shule Taita Taveta, polisi kumi na wawili kushtakiwa, tungali imara azimio ya dai, na pia kuna vidokezo vya faida za yoga kwa afya. Kukumbusha tu kwamba tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti, na tumai hu mzima wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na voliboli. Timu ya taifa ya voliboli ya walemavu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka kidedea katika mashindano ya ubingwa wa mchezo huu duniani mwaka huu 2022. Hii ni baada ya timu hiyo ya voliboli ya kuketi chini ya Iran kuibamiza mwenyeji Bosnia Herzegovina seti 3 za 26 24 32 30 na 25 12 mjini Sarajevo. Wimbo wa taifa wa Iran ulihinikiza kwenye ukumbi wa spoti mjini Sarajevo baada ya Iran kutoa ubingwa huo kwa mara ya nane sasa. Iran ilianza mashindano hayo ya kimataifa kwa kasi na ari ya juu na haikushindwa hata katika mchezo mmoja. Kwa ushindi huo, Iran na Bosnia zimejikatia tiketi za kushiriki michezo ya paralimpiki ya Paris mwaka 2024. Rais Ibrahim Raisi wa Iran ameinyoshea mkono wa pongezi timu hiyo ya jamhuri ya Kiislamu kwa kuibuka mshindi kwenye mashindano hayo yanayofahamika kwa Kiingereza kama Sitting Volleyball World Championship ya mwaka huu 2022. Katika salamu hizo za tahania, Sayyid Raisi amesema kuibuka na ushindi mfululizo katika majukwaa ya kimataifa ni ishara ya nguvu, azma na irada ya wanamichezo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha, rais wa Iran, mbali na kuwapongeza wachezaji, makocha na benchi la ufundi la timu hiyo ya voliboli ya Iran, ameitakia kila la heri timu hiyo katika mashindano yajayo ya kimataifa ikiwemo michezo ya paralimpiki ya Paris. Tugeukie soka, timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imewasili Qatar na kuweka kambi katika nchi hiyo ya ghuba ya Uajemi kuelekea fainali za kombe la dunia zinazoanza kuroroma wiki ijayo. Alhamisi usiku timu hiyo ilishuka dimbani kuvaana na Nikaragua katika mchuano wa kirafiki wa kujiandaa kwa kombe la dunia katika uwanja wa Azadi hapa jijini Teheran. Timu Meli, kama inavyojulikana hapa nchini, iliwazaba wageni bao moja bila jibu. Katika mechi hiyo, bao hilo la kipekee katika mchuano huo lilifungwa na Mahdi Torabi kunako dakika ya <Profescara> 15 ya mchezo. Timu hiyo ya kandanda ya Iran inayonolewa na Carlos Keruj inatazamiwa Jumatano kucheza mechi yake ya mwisho kabla ya kuanza Kombe la Dunia dhidi ya Tunisia. Iran ipo katika kundi Baa pamoja na miamba ya soka duniani, Uingereza, Marekani na Wales. Iran imeshataja kikosi chake, lakini kitakosa huduma za kiungo wa kati Omid Ibrahimi ambaye alipata jeraha baya katika mechi dhidi ya Nikaragua. Kikosi cha Uingereza kitakachoshiriki kombe la dunia kwa mara ya 16 kitategemea zaidi huduma za Harry Kane ambaye anakipiga Tottenham na Raheem Sterling wa Chelsea. Marekani watavana na Wales katika uwanja wa Ahmed Bin Ali mnamo Novemba 21 siku moja baada ya Uingereza kupepetana na Iran katika uwanja wa Khalifa. Fainali za Qatar zitakuwa za kumi kwa Marekani, za pili kwa Wales na za sita kwa Iran. Qatar watafungua kampeni zao dhidi ya Ecuador mnamo Novemba 20 katika uwanja wa Albeit, kabla ya Senegal kuvana na Uholanzi katika uwanja wa Athumama siku inayofuata. Kwingineko, Moroko ndio mabingwa wapya wa soka la wanawake barani Afrika. Hii ni baada ya klabu ya ASFAR ya nchi hiyo kuinyoa kwa chupa klabu ya Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini, ambayo ni bingwa mtetezi katika fainali ya mashindano hayo ya kibara jijini Rabat nchini Moroko. Katika kiputi hicho cha Jumapili, Waarabu wa Moroko walifanikiwa kuigaragaza Sundowns mabao manne kwa mtungi. Mabao ya AS FAR ya Moroko yalifungwa na Fatima Tagnout huku Ibtissam Juredi akifunga matatu ya hattrick no huku hayo akiarifiwa safari ya klabu ya Simba Queens ya Tanzania, waliokuwa wawakilishi pekee wa ukanda ya Afrika Mashariki na Kati, Sekafa, kwenye michuano ya klabu hiyo bingwa Afrika kwa upande wa wanawake huko Moroko ilihitimishwa wikendi baada ya kufungwa bao moja kwa sifuri na Bayelsa Queens ya Nigeria na kuwafanya waishie nafasi ya nne. mambo yalianza kuiendea segemnege timu hiyo katika ligi ya mabingwa Afrika baada ya kufungwa goli moja kwa sifuri na Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini. Katika hatua nyingine klabu ya Yanga ya Tanzania ikiwa ugenini nchini Tunisia imefanikiwa kuingia hatua ya makundi kwenye michuano ya kombe la shirikisho Afrika la shirikisho la soka Afrika CAF baada ya kupata ushindi wa goli moja kwa sifuri dhidi ya Club Africain ya Tunisia. Mchezo huo uliopigwa Alhamisi kwenye uwanja wa Hamad Agrebi huko jijini Tunis ulikuwa na ushindani mkali na Yanga ilionyesha soka la kuvutia muda wote wa mchezo huo. Bao la Stefan Aziz ki la dakika 79 lilitosha kuipa Yanga ushindi wa bomoja kwa sifuri ugenini mjini tunis na kutinga hatua ya makundi kwa mara ya tatu katika miaka sita baada ya kufanya hivyo pia mwaka 2016 na 2018 ndani kuna sisi stefan nani, We, nani aliwakatia tamaa wananchi wananchi hawa hapa kwenye ardhi ya ugenini anaweka mpira katika wavu mlinda lango hussein moez unamshinda mpira unajaa kambani wananchi wanatakata popote pale ulipo mwananchi jipige kifuani mara tatu, sema sisi ni wananchi, sisi tunaiwakilisha Tanzania. Wasimamizi wa klabu hiyo hawashikiki hivi sasa, baada ya kuvuna ushindi huo na kutinga hatua ya makundi, ingawaje wanasema walikabiliwa na kibarua kigumu, kwamba tumecheza mechi katika mazingira magumu sana. Jukwani kwenye pitch, hali ilikuwa ngumu sana lakini, kwa sababu tuna wachezaji ambao wana experience na waliandaliwa vizuri kisaikolojia, wakaweza kupambana na hiyo hali na kuweza timu kupata matokeo. Kwa hiyo huu ushindi ambao tunaosherekea leo haukuwa rahisi ndani na nje ya kiwanja. Draw ya makundi ya kombe la shirikisho Afrika itachezwa Jumatano nchini Misri. Tutamatishe kwa ligi ya EPL. Manchester City walipoteza alama nyingine muhimu katika ligi kuu ya soka ya Uingereza EPL, msimu huu baada ya Brentford kuwapokeza kichapo cha mabao mawili kwa moja mnamo Jumamosi katika uwanja wa Etihad. Mechi hiyo ilikuwa ya pili kwa masogora hao wa Pep Guardiola kupoteza ligeni muhula huu baada ya Liverpool kuwacharaza bao moja kwa sifuri mnamo Oktoba 16 katika uwanja wa Anfield. Matokeo hayo yalisaza Man City katika nafasi ya pili kwa alama 32, tisa zaidi ya Manchester United ambao wana mchuano wa akiba. Manu ambao ni mabingwa mara ishirini wa EPL kwa sasa wanajivunia alama 23 kutokana na mechi 13 za ufunguzi wa msimu huu baada ya kushinda michuano saba, kupiga sare mara mbili na kupoteza mapambano manne. Huku hayo akiarifiwa, kocha Mikel Arteta amewataka vijana wake wa Arsenal kutolegeza kamba baada ya kuikomoa Wolverhampton Wanderers mabao mawili kwa sifuri katika uwanja wa Molineux siku ya Jumamosi na kufungua pengo la alama tano kileleni mwa jedwali la EPL baada ya Manchester City kupoteza mchezo wake dhidi ya Brentford, Gunners watakuwa vinara wa ligi kuu Uingereza hadi wakati wa Krismasi kwa mara ya kwanza tangu msimu wa 2007 2008. Na, na, na ni kugusia tu mpenzi msikilizaji kwamba Uingereza iliichapa Pakistan kwa mikimbio mitano na kutoa kombe la dunia kwenye mchezo wa kriketi mwaka huu takomea hapo, kwa kubanwa na muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia Leo ni Jumanne tarehe ishirini mfungu saba Rabiuthani elfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria sawa na Novemba kumi na tano na mbili, siku kama leo miaka 43 iliyopita utungaji na utunga upasishaji wa katiba ya jamhuri ya Kiislamu Irani ulikamilishwa na baraza la wataalamu. Katiba hiyo iliainisha na kuupasisha mfumo wa Kiislamu uliojengeka juu ya misingi ya mafunzo na matukufu ya Kiislamu, hasa uadilifu katika jamii na kuheshimiwa haki za binadamu. Baada ya katiba hiyo kupasishwa, kulifanyika kura ya maoni ya wananchi wote na katiba hiyo ikapasishwa kwa wingi wa kura. Tarehe 24 ya ban miaka 43 iliyopita, siku chache baada ya kuvamiwa na kutekwa pango la ujasusi la uliokuwa ubalozi wa Marekani hapa mjini Tehran, serikali ya Marekani katika radi ya mali yake kali dhidi ya hatua hiyo ya kimapinduzi ilizuia fedha za kigeni za Iran katika mabenki yake yote duniani. Kufungwa kwa akaunti za Iran kulipelekea mashinikizo ya kiuchumi ya serikali ya Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuchukua mkondo mpana zaidi. Siku chache kabla ya hatua hiyo, Iran ilikuwa imesimamisha uuzaji wa mafuta yake kwa Marekani kutokana na hatua na misimamo ya chuki ya Washington dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Siku kama ya leo, miaka 41 iliyopita, alifariki dunia mwanafalsafa mfasiri mkubwa wa Qurani na msomi mashuhuri wa Kiislamu Allama Muhammad Huseni Tabatabai akiwa na umri wa miaka themanini. Mwanazoni huyo mkubwa alizaliwa katika mji wa Tabriz. Msomi huyo wa Kiislamu alikuwa hodari sana katika elimu za falsafa, irfani, tafsiri ya Quran na vilevile vile katika maswala ya fasihi, hisabati na fikhi. Allama Tabatabai ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni tafsiri ya Quran ya Almizan. Katika siku kama ya leo, miaka 22 iliyopita, aliaga dunia ya mwislamu wa Italia Mahdi Eduardo Agnelli. Edwardo Agnelli alikuwa mtoto wa kiume wa pekee wa seneta mashuhuri wa Italia na mmiliki wa kiwanda cha magari ya Fiat, Jan Agnelli. Alizaliwa mwaka 1954 katika mji wa New York nchini Marekani na akahitimu chuo kikuu katika taaluma ya dini na falsafa za mashariki. Alipokuwa na umri wa miaka ishirini, Eduardo Agneli alipata kitabu cha Qurani kwa sadfa katika maktaba za Marekani na akaikumbatia dini tukufu ya Uislamu. Baada ya kufanya uchunguzi kuhusu dini hiyo, alichagua jina la Hishamu Aziz na baadaye kidogo alihitari kufuata madhehebu ya Ahlul Bait na kubadili jina lake na kuwa Mahdi Edwardo Agneli. Miaka ya awali ya baada ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Edwardo Agneli alifanya safari hapa nchini na kukutana na Imam Ruhulwa Khomeini. Kusilimu mtoto huyo wa seneta wa Italia, mmiliki wa kiwanda cha magari ya Fiat na klabu ya soka ya Juventus Kulitambuliwa kuwa kosa kubwa kwa familia yake kiasi kwamba alitishiwa kuwa atanyimwa urithi kwa kosa hilo. Alikuwa akisema mara kwa mara kwamba anahofia kuuliwa na Wazayuni. Hatimaye tarehe 15 Novemba mwaka 2000 maiti ya Mahdi Eduardo Agnelli ilikutwa chini ya daraja moja la mji wa Turin nchini Italia, ikiwa na alama za kupigwa na kujeruhiwa. Maiti yake ilizikwa haraka haraka bila ya kufanyiwa uchunguzi wa kubaini sababu ya kifo chake kilichotokea katika mazingira ya kutatanisha. Hii ni Redio Tehran. Ni some hapa maoni mawili matatu. Mpenzi msikilizaji Sherali Fazi alikiwa Dar es Salam, Tanzania, anasema, baada ya salamu, kusudio la Marekani kwa Waarabu na nchi za Kiislamu ni ugaidi wa kimataifa kujielea Waarabu ndio wajibu mkubwa. Sante sana Shirali, ukiwa hapo Da. Sante sana pia Jumaidi Isa, ukiwa Masawi Kondoa Tanzania, balozi wa redio Teheran kanda ya kati Dodoma, anasema baada ya salamu, hongera Moroko kwa kuzuia wahajiri hamsini na sita elfu kwenda Ulaya kupitia Mediterranean. Hii itapunguza maafa mengi kwa wahajiri hao. Asante sana ukiwa hapo Kondoa. Asante sana pia Abdallah Makajuru akiwa Tabora, Tanzania, ana mengi anatushukuru kwa habari. Asante sana pia anaitwa takwa... Ali Muhammad, yupo Cape Town, Afrika Kusini, naye pia anafuatilia matangazo. Asante sana muda haunasi, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Mapigano ya kikabila yaliyozuka katika eneo la Darfur huko Sudan yamesababisha vifo vya karibu watu ishirini na wanne na kupelekea hali ya dharura kutangazwa katika eneo hilo. Timu ya taifa ya soka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imewasili Doha, mji mkuu wa Qatar, kwenda kuweka kambi ya kujiandaa kwa fainali za Kombe la Dunia zitakazoanza kutifua mavumbi wiki ijayo. Kabla ya kuondoka nchini, timu hiyo na wasimamizi wake walikutana na Rais Ibrahim rais katika kasri la rais hapa Tehran. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaani shambulio la kigaidi lililotokea li juzi jioni mjini Istanbul, Uturuki, na kuua na kujeruhi makumi ya watu. Hussein Hamir Abdullahian ametoa mkono wa pole kwa serikali na wananchi wa Uturuki waliopoteza ndugu zao katika tukio hilo la kigaidi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekaribisha makubaliano ya amani baina ya makamanda wa juu wa jeshi la Ethiopia na kundi la TPLF na kuweka mazingira ya kuweka mwafaka na kutekeleza mpango wa kudumu wa kusimamisha mapigano. Na wakati jana Jumatatu ulimwengu kiadhimisha siku ya kisukari duniani, bara la Afrika linaonekana kuwa na changamoto kubwa ya ugonjwa huo. Hayo ni kwa mujibu wa takwimu mpya za shirika la afya duniani WHO zinazoonyesha kwamba watu milioni 24 wanaishi na ugonjwa wa kisukari barani humo. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo mpenzi msikilizaji. Nakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo. Na tunakushukuru vilevile mpenzi msikilizaji kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan. Tunakushukuru insha Allah mimi na wewe tutakutana tena katika matangazo yetu ya mchana, na hadi wakati huo, asante na kwa heri.