Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Baqara. Aya ya kwanza hadi ya tano. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Alif lam mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongofu kwa wacha Mungu ambao huyaamini ya ghaibu na hushika swala na hutoa katika tuliowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, na akhera wanayakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao Mlezi, na hao ndiyo waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, ni matumaini yangu kwa hamjambo. Baada ya pirikapirika -pirika na harakati za mchana um, kutwa kukuleteni matangazo haya usiku leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Aidha, mnaweza kutusikiliza kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Kwa usikilizaji wetu wa Tanzania mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa FM 105.3 Tanga, 99.1 Lindi, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida, kupitia Redio Maarifa Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu, haya ni wana wingi wa matumaini kuwa mtajiunga nami hadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Jeshi la Sepa la shambulia tena ngome za magaidi Kurdistani ya Iraqi. Jeshi la Israel lampiga risasi na kumuua shahidi binti wa Kipalestina. Na mrithi wa ufalme wa Baharain apewa mwaliko na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa zamani wa Israel. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kwa mara nyingine tena, jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa limeshambulia na kuharibu ngome za magaidi katika eneo lenye mamlaka ndani la Kurdistan kaskazini mwa Iraqi. Kikosi cha nchi kavu cha jeshi la Sepa kimeanzisha wimbi jipya la operesheni hiyo dhidi ya makundi ya kigaidi kwa kutumia makombora droni, pamoja na maroketi, jeshi la Sepa limefanya operesheni hiyo, huku kamanda mkuu wa kikosi cha Hamza Sayid Shuhada cha Sepa akisema kuwa vyombo vya usalama vya Iran vimewatia mbaroni majenti mia moja makundi ya kigaidi na yanayotaka kujitenga. Brigidia Jenerali Muhamad Taki Osanlu Amesema maafisa wa usalama wa Iran wamefanikiwa kuzima njama za maadui za kupenyeza silaha nchini kupitia mpaka wa kaskazini magharibi. Baadhi ya magaidi hao waliotiwa mbaroni na wanachama wa genge la kigaidi la Komala na kundi la Wakurdi linalojiita Democratic Party of Iranian Kurdistan, PDKI. Makundi haya yamehusika pakubwa katika kukoleza moto fujo na ghasia hapa nchini tokea Septemba 24 wanajeshi wa jeshi la Sepah wamekuwa wakishambulia ngome na maficho ya magenge ya kigaidi katika eneo la Kurdistan ya Iraqi. Aidha, Mei mwaka huu jeshi la Irani la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu lililenga na kusambaratisha ngome za magaidi hao katika eneo hilo la Iraqi lenye mamlaka ndani Taarifa ya Sepa imesisitiza kuwa operesheni hizo zitaendelezwa kwa nguvu zote hadi vitisho vilivyopo vitakapozimwa kikamilifu na ngome za magenge ya kigaidi zitakapoondolewa na hadi pale viongozi wa Erbil watakapochukua hatua dhidi ya magaidi hao wanaotishia amani na usalama wa Iran wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni wa Israeli wamemuua shahidi msichana wa Kipalestina anaye umri wa miaka 19 katika eneo la ukingo magharibi wa Mto Jordan. Vyombo vya habari vya Palestina vimeripoti habari hiyo na kueleza kuwa binti huyo aliyetambuliwa kwa jina la Sana Al-Tal ameuawa shahidi kwa kumiminiwa risasi na askari wa utawala haramu akiwa ndani ya gari lake katika mji wa Beituna magharibi mwa Ramallah katika ukingo magharibi wa Mto Jordan. Shirika la habari la Shahab limeandika kuhusu tukio hilo katika ukurasa wake wa Twitter na kueleza kuwa asubuhi hii vikosi vya Israel vimelimiminia risasi gari moja katika mji wa Beituna ambapo mwanamke mmoja ameua washahidi huku watu wengine kadhaa waliokuwa kwenye gari hilo wakitiwa mbaruni. Wizara ya afya ya Palestina imeripoti kuwa binti huyo kwa jina la Sana ameuawa shahidi kwa kupigwa risasi kichwani na wanajeshi wa utawala ghasibu wa Israel waliovamia mji wa Beitu na alfajiri ya leo. Mwanaume mmoja wa Kipalestina amejeruhiwa vibaya kwenye shambulio hilo. Katika miezi ya hivi karibuni askari makatili wa utawala wa kizayuni wameshadidisha wa ukatili na jinai zao dhidi ya Wapalestina hususani katika miji ya Jenin na Nablus iliyoko katika eneo la ukingo wa magharibi wa mtu Jordan linalokaliwa kwa mabavu. Ripoti iliyotolewa mapema mwezi huu wa Novemba na wizara ya afya ya Palestina inasema Wapalestina zaidi ya mia moja na themanini na tano ameuawa shahidi na jeshi katili la Israel huko katika ukingo wa magharibi wa mtu Jordan na ukanda wa Gaza tokea mwanzoni mwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya ya ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa zamani wa Israel anayetazamiwa kuunda serikali mpya, utawala ghasibu wa Israel amemwalika mrithi wa kiti cha ufalme wa Bahrain Salman bin Hamad Ali Thani kuitembelea ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu ambayo imepachikwa jina bandia la Israel. Gazeti la The Times of Israel limeripoti kuwa Netanyahu jana Jumapili alizungumza kwa njia ya simu na Bin Hamad Ali Thani, Ali Khalifa, ambaye pia ni waziri mkuu wa Bahrein na kumwalika kuitembelea Israel eti kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa pande mbili. Gazeti hilo la kizayuni la The Times of Israel limeeleza kuwa Netanyahu amemweleza mrithi wa ufalme wa Bahrein kwamba pande mbili hizo zina fursa kubwa za eti kuimarisha uhusiano wao. Utawala wa kiukoo wa Ali Khalifa unachukua hatua za kuimarisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel licha ya pingamizi na lalama za wananchi wa Bahrein. Ikumbukwe kuwa mwaka elfu mbili na ishirini utawala wa kifalme wa Bahrein ulisaini na utawala haramu wa Israel makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida wa kidiplomasia baina ya pande mbili, kwa upatanishi wa rais wakati huo wa Marekani, Donald Trump. Hata hivyo, tangu wakati huo hadi sasa, pinzani wa wananchi wa Bahreini kwa hatua hiyo ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu ambao umekuwa ukitenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina, umekuwa kizuizi kikubwa kwa ustawishaji wa uhusiano kati ya Manama na Tel Aviv. Tuelekee huko barani Afrika, hasa katika eneo la kaskazini mwa bara hilo ambapo mamlaka za Moroko zimetangaza kuwa zimezi, zimezima majaribio makumi ya maelfu ya wahamiaji haramu waliojaribu kuvuka bahari ya Mediterania kuelekea barani Ulaya. Ripoti iliyotolewa na bunge la Moroko imesema vyombo vya dola nchini humo vimezuia wahajiri 56,000 kwenda Ulaya kupitia Mediterania kati ya Januari na Agosti mwaka huu. Ripoti hiyo imeeleza kuwa wahajiri haramu 12,000 ambao nusura wafe maji katika bahari ya Mediteranea waliokolewa na mabaharia pamoja na askari wa gadi ya pwani ya Moroko katika kipindi hicho cha miezi minane ya kwanza mwaka huo. Kunafanyika majaribio mengi ya kuvuka bahari ya Mediteranea hasa wakati wa majira joto. Maelfu ya wahajiri hao haswa wa kiafrika huaga dunia kila mwaka katika safari hizo za kuogofya wakitumia miti, mitumbwi dhaifu na boti za plastiki. Juni mwaka huu Musa Faki Mahmat, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, alilani mauaji ya makumi ya wahajiri wa kiafrika katika mpaka wa Moroko na Uhispania. Wahajiri karibu 30 waliaga dunia katika mkanyagano wa kujaribu kuvuka uzio na kuingia katika maeneo ya Melila na Seuta yanayodhibitiwa na nchi ya Hispania. Mwaka elfu mbili na ishirini, serikali ya Morocco ilisema imezuia wahamiaji ya haramu elfu kumi na mbili mia mbili na thelathini na moja kuingia barani Ulaya kupitia safari hizo hatarishi za baharini na vilevile kupitia mipaka ya ridhini ya Melila na Seuta. Kutokana na kuwa kwao kaskazini mwa Afrika, Moroko, Tunisia na Libya ni vituo maarufu vya kupita wahamiaji haramu kwenda Ulaya kwa ndoto za kwenda kutafuta maisha bora. Na maafisa wa ngazi za juu wa Marekani wameanzisha kampeni ya kuishawishi Ukraine itafakari juu ya suala la kufanya mazungumzo ya amani na Russia wakiofia kuwa msimu wa baridi kali yumkini ukaikwamisha serikali ya Kiev baada ya eti kupata ushindi wa kulidhibiti tena eneo la Kherson. Gazeti la The Wall Street Journal la Marekani limeripoti kuwa alicha ahadi za Marekani na waitifaki wake za kuipa Ukrain silaha na misaada mingine ya kijeshi, lakini maafisa waandamizi mjini Washington hivi sasa wameanza kutafakari kuhusu gharama za vita vya Ukraine. Miongoni mwa maafisa wa ngazi za juu wa Marekani walionukuliwa na gazeti hilo ni mkuu wa majeshi Marekani, Jenerali Mark Mill, ambaye hivi karibuni alisema, iwapo mafanikio yaliyokusudiwa hayatapatikana kupitia njia za kijeshi, kuna fursa ya kutumia njia ya mazungumzo. Inaarifiwa kuwa Marekani imetumia zaidi ya dola bilioni 19 katika msaada wa kijeshi kwa Ukraini hadi sasa mwaka huu, ikipikwa kwa mbali misaada ya nchi za Ulaya kwa nchi ya Ukraini. Hayo yanajiri siku chache tu baada ya naibu mwenyekiti wa baraza la usalama la Russia Dmitri Medvedev kusema kuwa Mosko ina silaha za ziada katika maghala yake kwa ajili ya matumizi katika vita vya Ukraine. Rasia ilianzisha operesheni maalum ya kijeshi nchini Ukraine mwishoni mwa mwezi Februari mwaka huu ili kutetea wanaozungumza Kirusi katika mikoa ya mashariki ya Donetsk na Luhansk dhidi ya mateso ya utawala wa Kiev unaopata himaya ya madola magharibi. Aidha, Rasia imekuwa ikipinga hatua ya Ukrain ya kujikurubisha kwa muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO, ambao unaitazama Rasia kama adui wake mkuu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na mpenzi msikilizaji, kwa kiashirio hicho ndio tunafikia tamati ya taarifa yetu ya habari za ulimwengu kwa usiku wa leo, ambayo imekujieni kutoka hapa katika studio zetu za jame jam jijini Tehran. Na katika sehemu ya pili ya matangazo yetu usiku wa leo, ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku huu una kichwa cha maneno kisemacho mkutano wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na wanaopinga Iran ni hatua ya kuchochea machafuko. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amelaani kikao cha rais wa Ufaransa na wapinzani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kukitaja kitendo hicho kuwa ni ukiukaji mkubwa wa majukumu ya kimataifa ya Ufaransa katika kupambana na ugaidi na ukatili. Katika wiki za hivi karibuni, maafisa wa utawala wa Ufaransa wameingilia waziwazi masuala ndani ya Iran na kuunga mkono machafuko hapa nchini, ambapo katika uchochezi wa hivi karibuni, siku ya Ijumaa, Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alikutana na kufanya mazungumzo na vinara wa wapinzani na mahasimu wa Iran katika mji wa Paris, mji mkuu wa nchi hiyo ya bara Ulaya. Naser Kanani, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, alisema Jumapili ya jana kwamba inashangaza kwamba rais wa nchi inayodai kutetea uhuru anashusha hadhi yake, anakutana na mtu kikaragosi anayechukiwa na ambaye katika miezi ya hivi karibuni amejaribu kueneza chuki na vitendo vya kuchochea ghasia na vitendo vya kuchochea ghasia na ugaidi katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mtu huyo pia amekuwa akihujumu maeneo ya kidiplomasia na wanadiplomasia wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nje ya nchi. Katika wiki chache zilizopita, serikali ya Ufaransa sawa na nchi nyingine za bara Ulaya, ikiwa ni pamoja na Ujerumani na Uingereza, imeingilia waziwazi masuala ndani ya Iran na sasa inachukuliwa kuwa mmoja wa ungaji mkono wa kuu wa machafuko na ghasia, sambamba na kuzidisha vikwazo vya kisiasa na kiuchumi dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kuhusiana na hili, siku ya Ijumaa, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, katika uingiliaji wa wazi wa masuala ya ndani ya Iran na kwa lengo la kuchochea machafuko hapa nchini, alikutana na mwanamke anayejulikana kama Masihi Alinejad, ambaye ni nembo ya uhasama na chuki dhidi ya Iran, ambaye na makao yake makuu huko New York, Marekani. Macron aliyekutana pia na mahasimu wengine sugu wa Iran wakiwemo Laden Bromand, Shima Babai na Roya Majidi katika ikulu ya Elize mjini Paris. Mkutano huo wa Macron na wapinzani sugu wa Iran umeungwa mkono na vyombo vya habari ajinabi na vyenye chuki na kinyongo dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkutano huo ambao ulifanyika kwa juhudi za mahasimu sugu wa Iran na pia makundi yanayotaka kujitenga na Iran, unaonyesha kwa mara nyingine tena kwamba serikali ya Ufaransa bila kujali wajibu wake wa wa kimataifa linashirikiana na watu ambao wamekuwa wakifanya kila wezalo ili kuzidisha machafuko na ghasia nchini katika wiki za hivi karibuni. Kwa hivyo mkutano huo unaweza kuchukuliwa kama kukuza vurugu na kukiuka majukumu ya serikali ya Ufaransa katika uwanja wa kupambana na ugaidi pamoja na ghasia. Mbali na hayo, wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imetoa tamko la uingiliaji kuhusu matukio ya hivi karibuni ya Iran ambapo mawaziri watatu washauri wa, wa serikali ya nchi hiyo ya bara Ulaya pia wameshiriki katika maandamano dhidi ya Iran katika jiji la Paris, Ufaransa. Pamoja na Ujerumani na nchi nyingine kadhaa za Ulaya pia zinataka kuweka vikwazo zaidi vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni wazi kuwa matukio ya hivi karibuni sasa yanaonyesha tena misimamo na malengo ya nchi za magharibi kama vile Ufaransa, ambayo hadi sasa inadai kuwa inajaribu kufikia tamati ya mazungumzo ya Viena ya nyuklia kuhusu kuondolewa vikwazo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nchi hizi za Ulaya zinajaribu kuendeleza machafuko nchini Iran na hatimaye kuyatumia machafuko hayo kama kisingizio cha kuwekewa vikwazo vipya na mashinikizo zaidi jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran. Wakati huo huo jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran imesisitiza kuwa iwapo Umoja wa Ulaya au nchi yoyote ya Ulaya itafuata mienendo ya uingiliaji, upendeleo na kutumia sera na misimamo ya kinafiki na kinduma kuili dhidi yake, basi Teherani nayo itatoa jibu muafaka kwa uadui na uhasama huo. Kuhusiana na suala hilo, waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdullahian, katika mazungumzo na baadhi ya washirika wa Ulaya na afisa wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borel amesema kuwa hatua yoyote ya kiuadui kutoka upande huo itakabiliwa na hatua sawia na inayofaa kutoka kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, wapenzi wasikilizaji, hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia satelit na internet. Anuani wetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Kwa wasikilizaji wetu walioko maeneo ya huko nchini Tanzania hususan katika e, miji ya Tanga, Lindi, Mwanza, Kigoma, Mtwara na vilevile vile Singida, wanaweza kutupata mubashara kabisa wakati huo kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama karibuni sasa kutegea sikio Akhlaki katika Uislamu, kipindi ambacho kitafuatiwa na Ulimwengu wa Michezo na kisha Makala ya Leo katika Historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekielekea uh, ukingoni mwa matangazo yetu haya uh, kwa usiku wa leo. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya44 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho maudhui yake ya leo itahusu umuhimu na udharura wa kuchunga akhlaqi za kiuchumi katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendwa msikilizaji, katika mfululizo huu wa mwisho wa maudhui ya akhlaki za kiuchumi katika Uislamu, Tutazungumzia suala muhimu sana la kupambana na ufisadi wa kiuchumi. Ufisadi wa kiuchumi ni mithili ya mchwa wanaoweza kumomonyoa na kuangamiza kidogo kidogo nguzo imara za kiuchumi za jamii na mfumo wowote ule, na kwa kusababisha changamoto na miparaganyiko isiyoweza kudhibitika husambaratisha kikamilifu misingi mikuu ya mfumo wowote ule wa nchi. Moja ya mambo muhimu zaidi yenye kusababisha ufisadi kwa mtazamo wa utamaduni wa Uislamu unaoupiga vita ufisadi katika uga wa uchumi ni mwenendo mchafu wa ulajiriba. Mlariba ni mtu ambaye ili aweze kujipatia utajiri wa haraka haraka, huwategea watu ambao kutokana na changamoto na dhiki za maisha hulazimika kumwendea yeye kwa ajili ya kutatua shida na matatizo yao ya kiuchumi, ambapo walariba wanaotafuta mwanya wa kujinufaisha huitumia kikamilifu fursa hiyo ili kuwatimizia haja zao watu wenye shida lakini mkabala wake wao kujipatia faida nono, na kwa kuendeleza mwenendo huo, kwa upande mmoja hutajirika kwa kasi bila kufanya kazi ya uzalishaji au hata kujishughulisha na jambo lolote, na kwa upande mwingine huwanakamisha na kuwaharibia maisha yao wadaiwa wao, ambao hawana uwezo wa kulipa mikopo na madeni yenye riba inayoongezeka siku baada ya siku. Katika utamaduni wa kiuchumi wa Uislamu, upataji faida wa aina hii kwa njia ya dhulma na unyonyaji kupitia vyanzo vya kiuchumi umekosolewa na kukemewa vikali na dini hiyo, kufika hadi ya kufananishwa na kupigana vita na Mwenyezi Mungu, kama inavyoeleza aya ya 278 na 279 na na za suratul Baqara ya kwamba Enyi mliyoamini mcheni Mwenyezi Mungu na acheni riba zilizobakia, ikiwa nyinyi ni waumini basi mkitofanya jitangazieni vita na Mwenyezi Mungu na mtume wake. Na mkitubu basi haki yenu ni rasilimali zenu, msidhulumu wala msidhulumiwe. Jambo jingine lenye madhara kwa mfumo wa uadilifu wa kiuchumi wa Uislamu ni walariba kujikurubisha na watawala na mahakimu wa mfumo wa mahakama ili waweze kutumia satwa na ushawishi wao kuhodhi mali za watu bila ya haki na kujizidishia utajiri wao wa haraka haraka. Katika kukabiliana na kukataza njia hizo za kidhulma na kiuonevu Mwenyezi Mungu mtukufu anasema katika aya ya 188 ya, na ya Suratul Baqara: wala msiliane mali zenu kwa batili na kuzipeleka kwa mahakimu ili mpate kula sehemu ya mali ya watu kwa dhambi na hali mnajua. Tunapotupia jicho kijuujuu mihimili ya nguvu na madaraka tokea zama zilizopita za historia hadi za sasa tuna ukabili ukweli mchungu, nao ni kwamba matajiri wenye tamaa na wanaoogelea kwenye raha na wasiofahamu shida ni kitu gani, wamekuwa wakijiweka karibu na watawala wa kiimla wanaoishi raha mustarehe kwenye makasri na maghorofa waliojijengea kwa kupora na kukomba mali asili na utajiri wa mataifa yao. Matajiri hao waliotajirika kwa njia za riba na unyonyaji huamua kuchota sehemu ya mali na utajiri wao kuwaneemesha watawala hao madhalimu, lakini kwa kufanya hivyo, huweza mkabala wake kupata mali na utajiri mkubwa zaidi na wa haraka haraka. Lakini katika mfumo wa uadilifu wa kiuchumi wa Uislamu unakemewa vikali mwenendo wowote ule wa kujiweka karibu kujipendekeza na kuwarubuni walioshika hatamu za madaraka ili kujipatia mali na utajiri haramu, na hakuna shaka yoyote kuwa wanaofanya hayo watafikwa na adhabu kali ya Mwenyezi Mungu. Inafaa kuashiria pia hapa kuwa masuala ya uharibifu yanayoweza kukengeusha mfumo wa kiuadilifu wa kiuchumi na kuweka mbali na mkondo wake wa kidini na kiutu yanahitaji uhakiki na uchambuzi mpana ambao hauwezi kufanywa katika muda mfupi wa mfululizo huu wa akhlaki za kiuchumi. Kwa kutoa mfano, katika ulimwengu wa uchumi kuna mambo kadhaa haribifu kwa uchumi kama ubadhirifu, magendo ya bidhaa, madawa ya kulevya, uporaji vyanzo vya mafuta, uporaji mali asili na mengineyo yanayofanana na hayo, ambayo kila moja peke yake lina uwezo wa kuifanya mihimili mikuu ya wenye nguvu za utajiri na madaraka imarike zaidi na kuyanakamisha mataifa yanayodhulumiwa na kunyongeshwa duniani, kwa kuyazidishia madhila na ufukara. Lakini mbali na hayo, kama kuna kitu ambacho kinaonekana kwa uwazi zaidi katika mahusiano yote machafu na ya kidhuluma ya kiuchumi ni utoaji na upokeaji rushwa au hongo. Katika kulikemea ovu hilo, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema: Mwenyezi Mungu amlaani mtoaji na mpokeaji rushwa na muunganishi baina ya wawili hao. Kwa mtazamo wa Imamu Ali alaihi ssalam, moja ya mambo yanayopelekea kuporomoka na kusambaratika mataifa na staarabu mbalimbali ni mwenendo huu muovu wa rushwa ambao mtukufu huyo ameuzungumzia kwa kusema Kaumu za kabla yenu ziliangamia na kutoweka kwa sababu watu walinyimwa na kuzuiliwa haki zao na wakalazimika kutoa rushwa ili kupata haki au mali zao walizoporwa. Mbali na kusababisha madhara na mvurugiko wa kiuchumi na kijamii, moja ya athari mbaya za rushwa ni kupenya na kuathiri misingi ya kiitikadi pia kwa sababu kwa mtazamo wa Uislamu, utoaji na upokeaji rushwa ni haramu, na kwa njia hiyo unafungua njia katika jamii ya upataji na ulaji chumo la haramu ambao una madhara makubwa kwa akhira pia. Kuhusiana na ubaya mkubwa wa rushwa, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam amesema, jiwekeni mbali na jiepusheni na upokeaji rushwa kwani hapana shaka ni kukufuru hasa, na mchukuaji rushwa hata isikia ahata harufu ya pepo. Katika hitimisho la mazungumzo yetu haya kuhusu akhlaki za kiuchumi katika Uislamu, tueleze hapa kwamba endapo watu watajichunga ipasavyo na kujiepusha na mambo yote yenye madhara na yaliyoharibifu kwa mfumo wa uchumi jamii itabaki salama kwa kufutwa aina zote za ubaguzi na upendeleo na ufa wa kidhalimu wa matabaka, na haitasalia athari yoyote ya upokaji na ukanyagaji wa haki za watu katika jamii. Na kwa maelezo hayo basi, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 44 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 45 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki na rehma. Amani na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti, natumai hu mzima wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na voliboli. Timu ya taifa ya voliboli ya walemavu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka kidedea katika mashindano ya ubingwa wa mchezo huu duniani mwaka huu 2022. Hii ni baada ya timu hiyo ya voliboli ya kuketi chini ya Iran kuibamiza mwenyeji Bosnia Herzegovina, seti 3 za 26 24, 32 30 na 25 12 mjini Sarajevo. Wimbo wa taifa wa Iran ulihinikiza kwenye ukumbi wa spoti mjini Sarajevo baada ya Iran kutoa ubingwa huo kwa mara ya nane sasa. Iran ilianza mashindano hayo ya kimataifa kwa kasi na ari ya juu na haikushindwa hata katika mchezo mmoja. Kwa ushindi huo, Iran na Bosnia zimejikatia tiketi za kushiriki michezo ya paralimpiki ya Paris mwaka 2024 Rais Ibrahim Rais wa Iran ameinyoshea mkono wa pongezi timu hiyo ya Jamhuri ya Kiislamu kwa kuibuka mshindi kwenye mashindano hayo yanayofahamika kwa Kiingereza kama Sitting Volleyball World Championship ya mwaka huu 2022. Katika salamu hizo za tahania, Sayed Rais amesema kuibuka na ushindi mfululizo katika majukwaa ya kimataifa ni ishara ya nguvu, azma na irada ya wanamichezo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha, Rais wa Iran, mbali na kuwapongeza wachezaji, makocha na benchi la ufundi la timu hiyo ya voleboli ya Iran, ameitakia kila la heri timu hiyo katika mashindano yajayo ya kimataifa, ikiwemo michezo ya paralimpiki ya Paris. Tugeukie soka. Timu ya taifa ya soka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imewasili Qatar na kuweka kambi katika nchi hiyo ya Ghuba ya Uajemi kuelekea fainali za kombe la dunia zinazoanza kuroroma wiki ijayo. Alhamisi usiku, timu hiyo ilishuka dimbani kuvaana na Nikaragua katika mchuano wa kirafiki wa kujiandaa kwa kombe la dunia katika uwanja wa Azadi hapa jijini Teheran. Tim Meli, kama inavyojulikana hapa nchini, iliwazaba wageni bao moja bila jibu katika mechi hiyo. Bao hilo la kipekee katika mchuano huo lilifungwa na Mahadi Torabi kunako dakika ya 15 ya mchezo. Timu hiyo ya kandanda ya Iran inayonolewa na Carlos Keruj inatazamiwa Jumatano kucheza mechi yake ya mwisho kabla ya kuanza kombe la dunia dhidi ya Tunisia. Iran ipo katika kundi B pamoja na miamba ya soka duniani, Uingereza, Marekani na Wales. Iran imeshataja kikosi chake, lakini kitakosa huduma za kiungo wa kati Omid Ibrahimi ambaye alipata jeraha baya katika mechi dhidi ya Nikaragua. Kikosi cha Uingereza kitakachoshiriki kombe la dunia kwa mara ya 16 kitategemea zaidi huduma za Harry Kane ambaye anakipiga Tottenham na Rahim Sterling wa Chelsea. Marekani watavana na Wales katika uwanja wa Ahmed Bin Ali mnamo Novemba 21, siku moja baada ya Uingereza kupepetana na Iran katika uwanja wa Khalifa. Fainali za Qatar zitakuwa za kumi kwa Marekani, za pili kwa Wales na za sita kwa Iran. Qatar watafungua kampeni zao dhidi ya Ecuador mnamo Novemba 20 katika uwanja wa Al Bayt kabla ya Senegal kuvana na Uholanzi katika uwanja wa athumama siku inayofuata. Kwingineko, Moroko ndio mabingwa wapya wa soka la wanawake barani Afrika. Hii ni baada ya klabu ya AS FAR ya nchi hiyo kuinyoa kwa chupa klabu ya Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini ambayo ni bingwa mtetezi katika fainali ya mashindano hayo ya kibara jijini Rabat nchini Moroko. Katika kipoti hicho cha Jumapili, Waarabu wa Moroko walifanikiwa kuigaragaza Sundowns mabao manne kwa mtungi. Mabao ya AS FAR ya Moroko yalifungwa na Fatima Tagnout huku Ibtisam Juredi akifunga matatu matatu ya hat-trick ilihitimishwa wikendi baada ya kufungwa bao moja kwa sifuri na Bayelsa Queens ya Nigeria na kuwafanya waishie nafasi ya nne. Mambo yalianza kuiendea segemnege timu hiyo katika ligi ya mabingwa Afrika baada ya kufungwa goli moja kwa sifuri na Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini. Katika hatua nyingine, klabu ya Yanga ya Tanzania ikiwa ugenini nchini Tunisia imefanikiwa kuingia hatua ya makundi kwenye michuano ya kombe la shirikisho Afrika la shirikisho la soka Afrika CAF baada ya kupata ushindi wa goli moja kwa sifuri dhidi ya Club Africain ya Tunisia. Mchezo huo uliopigwa Alhamisi kwenye uwanja wa Hamad Agrebi huko jijini Tunis ulikuwa na ushindani mkali na Yanga ilionesha soka la kuvutia muda wote wa mchezo huo. Bao la Stefan Aziz Ki la dakika 79 lilitosha kuipa Yanga ushindi wa bao moja kwa sifuri ugenini mjini Tunis na kutinga hatua ya makundi kwa mara ya tatu katika miaka sita, baada ya kufanya hivyo pia mwaka elfu mbili kumi na sita na elfu mbili kumi na nane. Aliwakatia tamaa wananchi, wananchi hawa hapa kwenye ardhi ya ugenini anaweka mpira katika wavu mlinda lango Hussein Moezi, unamshinda mpira, unajaa kambani! Wananchi wanatakata, popote pale ulipo mwananchi jipige kifuani mara tatu, sema sisi ni wananchi, sisi tunaiwakilisha Tanzania. Wasimamizi wa klabu hiyo hawashikiki hivi sasa baada ya kuvuna ushindi huo na kutinga hatua ya makundi, ingawaje wanasema walikabiliwa na kibarua kigumu, kwamba tumecheza mechi katika mazingira magumu sana. Jukwani kwenye pitch, hali ilikuwa ngumu sana, lakini kwa sababu tuna wachezaji ambao wana experience na waliandaliwa vizuri kisaikolojia, wakaweza kupambana na hiyo hali na kuweza timu kupata matokeo. Kwa hiyo huu ushindi ambao tunaosherekea leo haukuwa rahisi, ndani na nje ya kiwanja. Draw ya makundi ya kombe la shirikisho Afrika itachezwa Jumatano nchini Misri. Tutamatishe kwa ligi ya EPL. Manchester City walipoteza alama nyingine muhimu katika ligi kuu ya soka ya Uingereza EPL msimu huu baada ya Brentford kuwapokeza kichapo cha mabao mawili kwa moja mnamo Jumamosi katika uwanja wa Etihad. Mechi hiyo ilikuwa ya pili kwa masogora hao wa Pep Guardiola kupoteza ligeni muhula huu baada ya Liverpool kuwacharaza bao moja kwa sifuri mnamo Oktoba 16 katika uwanja wa Anfield. Matokeo hayo yalisaza ManCity katika nafasi ya pili kwa alama 32, tisa zaidi ya Manchester United ambao wana mchuano wa akiba. ManU ambao ni mabingwa mara 20 wa EPL kwa sasa wanajivunia alama 23 kutokana na mechi 13 za ufunguzi wa msimu huu baada ya kushinda michuano saba, kupiga sare mara mbili na kupoteza mapambano manne. Huku hayo akiarifiwa, kocha Mikel Arteta amewataka vijana wake wa Arsenal kutolegeza kamba baada ya kuikomoa Wolverhampton Wanderers mabao mawili kwa sifuri katika uwanja wa Molineux siku ya Jumamosi na kufungua pengo la alama tano kileleni mwa jedwali la EPL baada ya Manchester City kupoteza mchezo wake dhidi ya Brentford, Gunners watakuwa vinara wa ligi kuu Uingereza hadi wakati wa Krismasi kwa mara ya kwanza tangu msimu wa 2007-2008. Na ni kugusia tu mpenzi msikilizaji kwamba Uingereza iliichapa Pakistan kwa mikimbio mitano na kutoa kombe la dunia kwenye mchezo wa kriketi mwaka huu. Tutakomea hapo kwa kubanwa na muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kemola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 19 Rabi Uthani mwaka 1444 hijria inayosadifiana na Novemba 14, mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 133 iliyopita Jawahar Lal Nehru, mmoja kati ya viongozi wa kubwa wa harakati ya mapambano ya India dhidi ya mkoloni Mwingereza Alizaliwa huko Allahabad, kaskazini mwa India. Nehru alianza mapambano dhidi ya mkoloni mwingereza baada ya kujiunga na harakati ya kitaifa ya ukombozi wa India. Jawaharlal Nehru alitiwa mbaroni mara kadhaa na kufungwa jela kutokana na mchango na nafasi yake kubwa katika mapambano hayo. Baada ya Mahatma Gandhi kujiunga na harakati ya kitaifa ya India, wanaharakati hao wakiongoza mapambano ya kupigania uhuru ya wananchi wa India walitoa pigo kubwa kwa mkoloni mwingereza. Hatimaye India ilipa uhuru Agosti 15 mwaka 1947, mia miaka 133 iliyopita, katika siku kama ya leo alizaliwa Dr Twaha Hussein, mwandishi na mwanafasihi mtajika wa Misri. Msomi huyo mashuhuri alipofuka macho akiwa mtoto. Hata hivyo, kipaji chake cha hali ya juu kilimwezesha kuendelea na masomo na hadi kufikia mwaka 1918 alikuwa amekamilisha masomo yake ya shahada ya uzamivu katika vyuo vikuu vya Misri na Ufaransa. Dr Taha Hussein, mbali na kuwa kipofu aliweza pia kushika nyadhifa za juu ndani na nje ya Misri, na kipindi fulani alikuwa waziri wa utamaduni wa Misri. siku kama ya leo miaka 57 iliyopita, mwafaka na tarehe 22 Aban mwaka 1344 hijria shamsia, alifariki dunia mwandishi na mhakiki mkubwa wa kirani Said Nafisi akiwa na umri wa miaka 71. Baada ya kupata elimu ya upili Nafisi alielekea Ufaransa kwa ajili ya elimu ya juu. Baada ya kumaliza masomo yake huko Ufaransa, alirejea Iran na kufunza katika vyuo vikuu hapa nchini. Said Nafisi ameandika na tarujumu vitabu zaidi ya 180 ikiwemo kamusi ya lugha ya kifaransa na kifarsi. Na leo tarehe 14 Novemba ni siku ya kimataifa ya kupambana na kisukari. Ni vyema kuashiria hapa kuwa kuanza na kustawi kwa miji kubadilika muundo na mtindo wa chakula na kupungua harakati na mazoezi sahihi ya mwili kumetayarisha mazingira ya kuongeza kiwango cha sukari ya damu na ugonjwa wa kisukari. Ugonjwa huu ni miongoni mwa magonjwa yanayoongezeka duniani kila mwaka, na takwimu zinaonyesha kuwa mwaka 2015 idadi ya wagonjwa wa kisukari duniani ilizidi watu milioni 400. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili Radio IRIB R, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.