Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ali Imran aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao, wakimnyenyekea Mwenyezi Mungu. Hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni, hao wana ujira wao kwa Mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho, na mcheni Mwenyezi Mungu, ili mpate kufanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satelit, na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara na Lindi huko nchini Tanzania, kupitia Redio Maarifa FM. Whatsapp yetu ni pl9895647 yetu e ni swahili radio atiribtyar na mimi ni Ahmed Rashid. Kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Uislamu, chaguo langu, macho yetu magazetini, tafakuri katika matukio ya hivi karibuni ya nchini Iran na makala ya leo katika historia Tukiona matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda si mrefu tutayaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Kamanda wa majeshi ya Irani yasema droni za maadui zipo ndani ya shabaha ya mfumo wa Bavar 373. <muchilis> Serikali ya Ethiopia yaahidi tena kuheshimu makubaliano ya amani na waasi wa TPLF. Hizbullah yasema Marekani imekusudia ya kuiangamiza kabisa Lebanon. Vyama na, na makundi mbalimbali yatia saini hati maalumu ya kisiasa nchini Sudan. habari kamili. Kamanda wa majeshi ya Iran amesema ndege zisizo na rubani za maadui ya ni droni zipo ndani ya shabaha ya mfumo wa makombora wa kujihami wa masafa marefu wa Bavar 373. Brigadia Jenerali Abdurrahim Musavi alisema hayo jana Jumapili na kuongeza kuwa kuundwa mfumo mpya wa makombora ya kujihami ya masafa marefu ya Bavar 373 ni hatua kubwa iliyohitaji elimu, maarifa na teknolojia ya kiwango cha juu. Kamanda wa majeshi ya Iran ameeleza bayana kwamba vyombo vya habari vya madola ya kibeberu vinafanya juu chini kuizuia jamhuri ya Kiislamu isionyeshe dunia mafanikio yake. Kadhalika, Brigedia Jenerali Abdurahim Musavi wa kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kampuni, vyuo vikuu na wataalamu waliohusika na uundaji huo wa mfumo huo ni kikosi cha ulinzi wa anga na cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kampuni, vyuo vikuu na wataalamu mbalimbali. Hivi karibuni Iran ilizindua mfumo mpya wa makombora kujihami ya masafa marefu wa Bavar 373 wenye uwezo wa kuruka umbali wa kilomita 304, kwa mujibu wa waziri wa ulinzi wa Iran, Brigedia Jenerali Muhammad Reza Ashtiani. Mfumo huo wa Bavar 373 awali ulikuwa na uwezo wa kulenga shabaha umbali wa kilomita 200, lakini sasa umeimarishwa na unaweza kulenga ndege za kivita zilizo umbali wa kilomita 300. Serikali ya Ethiopia imesema kuwa inajitahidi kuhakikisha kwamba makubaliano ya amani yaliyotiwa saini hivi karibuni ambayo yamelenga kumaliza mzozo uliodumu kwa miaka miwili kaskazini mwa Ethiopia yanaheshimiwa na kutekelezwa kivitendo. Katika taarifa yake, serikali ya Ethiopia imesema juhudi zinaendelea kufanywa kuhakikisha makubaliano hayo yanatekelezwa kivitendo, ikiwa ni pamoja na kuwafikishia misaada ya kibinadamu sehemu kubwa ya watu wanaoishi kwenye eneo la Tigre lililoathiriwa na vita. Taarifa hiyo ya serikali ya Ethiopia imesema huduma za kimsingi zinarejeshwa polepole kwenye baadhi ya maeneo. Katika maeneo mengine mazingira mazuri yanatengenezwa kwa ukarabati uharibifu wa miundombinu uliofanywa na waasi. Kauli hiyo imekuja baada ya makamanda wakuu wa serikali ya Ethiopia na chama cha Tigray Peoples Liberation Front TPLF kukubaliana kuwezesha upatikanaji wa misaada ya kibinadamu katika maeneo yenye migogoro ya kaskazini mwa Ethiopia. Serikali ya Ethiopia na waasi wa TPLF wamekubaliana rasmi kusitisha mapigano na kuendesha zoezi la upokonyaji silaha kwa utaratibu maalumu. Hayo yamekuja baada ya makubaliano ya Novemba 2 baina ya pande hizo mbili yaliyotiwa saini nchini Afrika Kusini kwa usimamizi wa Umoja wa Afrika EU. Makubaliano hayo yanajumuisha kurejesha utawala wa sheria na utulivu, kurejesha huduma na kufikisha misaada ya kibinadamu kwa waathiriwa wa mapigano hayo ya miaka miwili. Ethiopia ni nchi ya pili kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu barani Afrika. Taifa hilo la kaskazini mwa Afrika au pembe ya Afrika limeshuhudia miaka miwili ya mzozo mbaya kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa TPLF tangu mwezi Novemba elfu mbili na ishirini, ambao umesababisha mamilioni ya watu kuhitaji misaada ya haraka ya kibinadamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naibu wa mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah la Lebanon amesema kwamba Marekani inapanga njama za kuiangamiza kabisa kabisa Lebanon. Tovuti ya Anashra imeripoti habari hiyo na kumnukuu Shekh Ali Damush akisema hayo jana Jumapili na kusisitiza kuwa mkawama hivi sasa ni imara na una nguvu zaidi kuliko wakati mwingine wowote, kwa taufiki ya Allah na jitihada kubwa na baraka za damu ya mashahidi. Na leo hii tunaiona Lebanon ikiwa nchi yenye nguvu na inayoamua mambo yake na kuyatekeleza bila ya woga. Ameongeza kuwa mafanikio yaliyopata hivi karibuni Lebanon ya kulazimisha utawala wa kizayuni ufanya haraka kushiriki katika uchoraji wa mipaka ya baharini na kukubali masharti ya Beirut kwa hakika ni ushindi mkubwa kwa taifa la Lebanon. Amesema mafanikio hayo makubwa yasingeliweza kupatikana kama si kwa, kwa taufiki ya Allah na mshikamano baina ya serikali mukawama na wananchi wa Lebanon. Ama kuhusu wasiwasi wa, wa kutoheshimu Wazayuni makubaliano hayo ya kuchorwa mipaka ya baharini kwa kuingia madarakani serikali ya kifashisti huko Tel Aviv, kiongozi huyo mwandamizi wa harakati ya Kiislamu ya Hizbullah Lebanon amesema Benjamin Netanyahu hana uthubutu wa kuvunja makubaliano hayo. Ametoa sababu ya jambo hilo kwa kusema, moja ya sababu hizo na ambayo ni muhimu zaidi ni kwamba taasisi mbili za kijeshi na kiusalama za Israel zote zinakubaliana kuhusu umuhimu wa makubaliano hayo kwa usalama wa utawala wa Kizayuni na kuepusha kutokea vita baina ya Lebanon na Israel. Amesema madhali mukawama una nguvu huko Lebanon, utawala wa Kizayuni hauthubutu kuifanya lolote nchi hiyo ya Kiarabu vyama na makundi kadhaa ya kisiasa ambayo ni wanachama wa muungano wa uhuru na mabadiliko wa Sudan yametia saini hati maalum ya kisiasa inayokamilisha katiba mpya ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, chama cha Umma, taasisi ya Itihad, baraza la masuala ya vyama vya wafanyakazi Sudan, muungano wa kidemokrasia wa asili na chama cha kongresi ya wananchi hivi karibuni walitia saini hati hiyo mpya ya kisiasa, na inatarajiwa kuwa vyama na taasisi nyingine za kisiasa zitatia saini hati hiyo karibuni hivi. Kwa mujibu wa hati hiyo, amri na sheria zote zilizotolewa na kutekelezwa baada ya mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali ya mpito ya Sudani zitafutwa na nchi hiyo itaongozwa katika kipindi cha mpito kwa mujibu wa katiba mpya. Katiba mpya ya Sudan ya kipindi cha mpito itavipa haki vyama vinavyotia saini hati hiyo ya kisiasa ya kuteua mawaziri wa serikali mpya, wajumbe wa baraza la watawala, wabunge, magavana, mkuu wa mahakama na manaibu wake pamoja na mkuu wa idara ya mahakama na manaibu wake pamoja na mkuu wa mahakama ya katiba. Vyama na makundi yanayotia ya saini hati hiyo yanapaswa kuanzisha bunge huru ndani ya mwezi mmoja, ambalo wawakilishi wake hawapaswi kuwa zaidi ya watu mia tatu. Bunge hilo litakuwa na jukumu la kutunga sheria, kusimamia vyombo vya utendaji na kuteua waziri mkuu. Katiba mpya ya Sudan ilichapishwa kwa lengo la kuunda mfumo wa kidemokrasia wa mpito ili kumaliza mgogoro uliopo nchini humo. Sudan imeshuhudia mvutano mkubwa tangu yalipotokea mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba 25 yaliyofanywa na mkuu wa jeshi Abdul Fattah al Burhan. na kaimu wa waziri wa sayansi, utafiti na teknolojia wa Iran katika masuala ya kimataifa amefanya mazungumzo na makamu wa rais wa Venezuela anayehusika na masuala ya sayansi, teknolojia, elimu na matibabu, na pande mbili zimetilia mkazo wajibu wa kushirikiana zaidi katika masuala ya sayansi, utafiti na teknolojia. Uhusiano wa Venezuela na Iran ni wa muda mrefu, ni wa zaidi ya karne moja nyuma, lakini katika muongo wa 1960 uhusiano wa nchi hizi mbili ulitanuka zaidi katika sekta ya mafuta. Na mara baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka 1979 Venezuela ilikuwa nchi ya kwanza kuitambua rasmi serikali mpya ya Iran. Baada ya kuundwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ushirikiano wa nchi hizi mbili umezidi kuwa imara katika nyuga zote hasa za nishati. Hivi sasa pia nchi hizi mbili kwa pamoja ziko chini ya mashinikizo na vikwazo vya upande mmoja vya Marekani. Mambo kama hayo yanazidi kuzitia ari nchi hizi mbili ya kuimarisha zaidi ushirikiano wao katika nyuga zote, ikiwa ni pamoja na kushirikiana katika kupambana na ubeberu wa Marekani. Shirika la habari la IRNA limeripoti kwamba Vahid Haddadi Asli, kaimu wa waziri wa sayansi, utafiti na teknolojia wa Iran katika masuala ya kimataifa, jana Jumapili alifanya mazungumzo na Gabriela Jimenez, makamu wa rais wa Venezuela anayehusika na masuala ya kisayansi teknolojia ya elimu na matibabu pambizoni mwa kikao cha tisa cha kamisheni ya pamoja ya ushirikiano wa kiuchumi baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Venezuela kilichofanyika hapa mjini Teheran. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utahusu mkutano wa rais wa Ufaransa na wanaoipinga Iran, ni hatua ya kuchochea machafuko. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran yamelaani kikao cha rais wa Ufaransa na wapinzani wa Iran na kukitaja kitendo hicho kuwa ni ukiukaji mkubwa wa majukumu ya kimataifa ya Ufaransa katika kupambana na ugaidi na ukatili. Katika wiki za hivi karibuni, maafisa wa utawala wa Ufaransa wameingilia waziwazi masuala ya ndani ya Iran na kuunga mkono machafuko humu nchini, ambapo katika uchochezi wa hivi karibuni, siku ya Ijumaa, rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alikutana na kufanya mazungumzo na vinara wa wapinzani na mahasimu wa Iran mjini Paris. Naser Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, siku ya Jumapili alisema inashangaza kwamba rais wa nchi inayodai kutetea uhuru Anashusha hadhi yake anakutana na mtu kikaragosi anayechukiwa na ambaye katika miezi ya hivi karibuni amejaribu kueneza chuki na vitendo vya kuchochea ghasia na ugaidi ndani ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mtu huyo pia amekuwa akihujumu maeneo ya kidiplomasia na wanadiplomasia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran nje ya nchi. Katika wiki chache zilizopita serikali ya Ufaransa sawa na nchi nyingine za Ulaya, ikiwa ni pamoja na Ujerumani na Uingereza, imeingilia waziwazi wazi masuala ya ndani ya Iran na sasa inachukuliwa kuwa moja ya uungaji mkono wakuu wa machafuko na ghasia, sambamba na kuzidisha vikwazo vya kisiasa na kiuchumi dhidi ya Iran. Siku ya Jumaa rais wa Faransa Emmanuel Macron, katika uingiliaji wa wazi wazi wa masuala ya Iran na kwa lengo la kuchochea machafuko mnchini, alikutana na mwanamke anayejulikana kama Masih El Nejad ambaye ni nembo ya uhasama na chuki dhidi ya Iran ambaye ana makao yake makuu nchini, nchini Marekani katika mji wa New York. Macron alikutana pia na mahasimu wengine sugu wa Iran akiwemo Laden Bromande, Shima Babae na Roya Majiri katika ikulu ya Elizee mjini Paris. Mkutano huo wa Macron na wapinzani sugu wa Iran umeungwa mkono na vyombo vya habari ajnabi na vyenye chuki na kinyongo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wananchi wa Iran kwa ujumla. Nam, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, karibuni katika kipindi hiki ambacho huangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata nuru ya Uislamu maishani. Na leo katika makala yetu tutamwangazia Bi Zainab Karen, Mjerumani aliyesilimu baada ya kutambua Uislamu kama nuru yake maishani. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Teacher Bi oh a... Zainab Karen ni Mjerumani aliyesilimu na anabainisha kisa chake cha kuelekea katika Uislamu ifuatavyo: Tokea utotoni nilikuwa nikivutiwa sana na swala la muumba wa dunia. Wakati mwingi nilikuwa nikitafakari kumhusu muumba na nilikuwa nikihisi kuwa kuna uhusiano wa ajabu baina yangu na mwenyezi Mungu. Nilipokuwa mkubwa, ilinibainikia kuwa taswira ambayo kasisi wa Kikristo alikuwa akitoa katika somo la dini shuleni ilikuwa tofauti kabisa na taswira nilokuwa nayo. Kwa hivyo, maswali mengi sana yalinijia akilini na nilikuwa nikishiriki katika masomo ya Kikristo kutokana tu na kulazimishwa na wazazi wangu. Lakini hatua kwa hatua nilikuwa siwezi tena kustahamili taswira ya Mungu katika kanisa ambayo ilikuwa ni ile ya utatu. Itikadi yenye mkinzano ya utatu iliharibu taswira ambayo nilikuwa nayo kumhusu Mwenyezi Mungu, na hivyo nilipoteza imani yangu kabisa. Baada ya hapo, nilikumbwa na msukosuko wa kiroho na niliwaambia wazazi wangu bayana kuwa si utaki Ukristo. Itikadi ya utatu na kumwabudu Nabii Isa ni matatizo mawili katika Ukristo wa sasa, ambayo yamepelekea watu wengi wasilimu. Maswali ambayo Bikaren na alikuwa nayo yalimfanya awe na mtazamo mbaya kuhusu dini. Kwa bahati nzuri, alipata fursa ya kujuana na Muislamu na hapo akaweza kufunguliwa milango mipya ya dini katika maisha yake. Anafafanua zaidi kwa kusema, daima nilikuwa nikidhani kuwa Waislamu wana Mungu mwingine. Katika kipindi hicho Nilipokumbwa na msukosuko wa kiroho, mmoja kati ya marafiki zangu mturuki alinipa kijitabu kidogo kuhusu misingi ya dini ya Kiislamu. Nilikuwa na hamu kubwa ya kujua mengi na nilianza kusoma kitabu hicho, na wakati nilipofika sehemu ya tauhidi, nilianza kuvutiwa na mada hiyo. Mtazamo wa Uislamu kuhusu Mungu mmoja ndiyo mtazamo ambao nilikuwa nao, na jambo hili lilinivutia sana. Aidha, visa vya mitume kutoka Adam hadi Nabii Isa, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yao, na ukweli kuwa Waislamu wanawaamini mitume hao wote ni jambo ambalo lilinipa mvuto maalum. Kwa hivyo, baada ya kusoma kitabu hicho, niliwaambia wazazi wangu kuwa nitaondoka kabisa kanisani kwani sikuwa na imani tena. Bikaren aliondoka kanisani na akaanza kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu. Kadiri alivyofanya utafiti, ndivyo ilivyombainikia kuwa Uislamu uko karibu sana na mawazo yake. Karen alijitahidi sana kuhakikisha kuwa anapata uzoefu kamili kuhusu Uislamu kabla ya kutangaza kusilimu. Anafafanua zaidi kwa kusema, nilikuwa nikitaka sana kuanza kutekeleza amali za dini ya Kiislamu, lakini sikujua nianze wapi na vipi. Wakati mwezi mtukufu wa Ramadhani ulipowadia, niliamua kufunga saumu. Awali nilidhani saumu itanisababishia mushkili lakini nilipata nguvu ya ajabu na niliweza kufunga bila tatizo pamoja na kuwa nilikuwa nikifanya kazi. Niliungana na familia moja ya Waislamu wa, wa Kituruki katika saumu yangu na waliweza kunifunza mengi kuhusu saumu. He prayed while others slept, while others ate, Na muhimu za mwezi wa Ramadhani ni umoja wa Waislamu kote duniani katika ibada ya saumu. Waislamu wote huwa kitu kimoja. Katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, misikiti humiminika Waislamu ambao hutekeleza ibada zao kwa ikhlasi na hivyo kuleta umaridadi wa kimaanawi katika maisha yao. Mwanamke huyu Mjerumani aliyesilimu kwa kufunga saumu aliweza kuona kivitendo umaanawi na umaridadi wa mafundisho ya Kiislamu. Anafafanua zaidi kwa kusema, katika siku za mwezi wa Ramadhani nilipata hisia yenye nguvu kuhusu kuwepo umoja wa Waislamu. Katika ibada ya mwezi wa Ramadhani niliweza kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu na nilipata hisia ya furaha sana, kiasi kwamba hata siku hisi joto la msimu wa joto Nilikuwa na yakini kuwa Mwenyezi Mungu ameikubali saumu yangu, kwa sababu hisia ya kukubalika saumu yangu ilijaa katika moyo wangu. Bi Zainab aliendeleza utafiti wake kuhusu Uislamu pasina kuzingatia propaganda potofu za Wamagharibi. Anafafanua zaidi kwa kusema, nilijitahidi kusoma vitabu vingi, ili kufahamu falsafa ya mafundisho ya Kiislamu. Katika utafiti wangu ilinibainikia kuwa mafundisho ya Kiislamu ni dharura katika maisha ya mwanadamu. Kati ya maamurisho yote ya Kiislamu, falsafa ya vazi la hijab ndiyo ilionivutia zaidi. Katika hijabu niliona usalama na amani ambayo natija yake ni mwanamke kupata utulivu wakati akiendelea na harakati zake za kijamii. Hijabu ya Kiislamu humwezesha mwanamke kuendelea na shughuli zake bila ya umbile lake la kidhahiri kuwa kigezo. Hijabu ya Kiislamu aidha ilinipa hisia ya heshima, na stara yake huhisika wazi katika sehemu za kazi na vyuo vikuu. Kinyume chake, wanawake wasovaa hijabu na ambao hujipamba sana hulazimika kustahamili mashinikizo na usumbufu mkubwa. Hatimaye, Bi Zainab Karen alisilimu rasmi katika hafla iliyofanyika katika msikiti mmoja huko Ujerumani. Anasema baada ya kusilimu aliweza kujaza pengo kubwa katika mushkili aliokuwa nao wa kiroho, lakini pamoja na hayo alikumbwa na matatizo mengine maishani. Anafafanua zaidi kwa kusema, mushkili wa kwanza niliokumbana nao ni familia yangu ambayo haikuafiki uamuzi wa wangu wa kusilimu. Baba yangu awali alidhani ya kuwa hatua yangu ya kusilimu ni natija mabadiliko ambayo vijana hupata, lakini baada ya kumbainikia kuwa nilikuwa nimechukua uamuzi wa, wa mwisho kwa mara kadhaa linaambia haiwezekani, umechukua uamuzi kama huo. Kutokana na nilivyokuwa nikimjua baba yangu, niliamua kutofanya naye mjadala uh, kuhusu uamuzi wa wangu wa kusilimu, na nilikuwa nikimwambia kwa upole uh, kuwa mimi nimeshachukua wa uamuzi wangu na siwezi kurudi nyuma. Kwa hakika ni kutokana na nishati niliokuwa nimepata katika imani ya Kiislamu ndipo niliweza kukabiliana na waliopinga kusilimu kwangu, nilipambana nao kutokana na mapenzi yangu kwa Uislamu, na hivyo niliweza kustahamili masaibu yote. Hivi sasa ninaona natija ya kustahamili huko, na nimeridhika na chaguo langu na ninamshukuru Allah subhanahu wa taala kwa hilo. Hii ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Jumatatu, Novemba kumi na nne elfu mbili na ishirini na mbili linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo habari yake kuu ina maneno mawili yaliyokoleziwa wino ambayo yanasema matumbo joto. Dondoo za habari hiyo zinasema ni wahusika wa ajali ya Precision Air kufuatia kikao cha dharura cha baraza la mawaziri Dodoma leo wasomi wataja hatua zinazopaswa kuchukuliwa. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti la mwananchi zinasema, NECTA yaonya wizi mitihani kidato cha nne, kikokotoo cha vuruga mkutano wa CWT na PSSSF, na chekeche la CCM la acha maumivu kwa vigogo. Habari Leo limeandika Samia pongezwa nguzo nne kuijenga nchi, waliokufa katika ajali iliyo huwa watu sita Dodoma watambuliwa na watahiniwa laki tano sitini na sita elfu mia nane arobaini kuanza mitihani ya kidato cha nne leo Tanzania. Habari kuu katika gazeti la Zanzibar leo inasema Rais Samia na Dkta Mwinyi kukutana na mabalozi. Vile vile lime mnukuu makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar, Mheshimiwa Uthman Masoud Uthman akisema serikali inaimarisha miundo mbinu ya kukuza sekta ya utalii na uwekezaji. Ama habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari inasema uvamizi wa mifugo bonde la Ihefu, ng'ombe mia... 433 kupigwa mnada. Mifugo hiyo ni ile inayoingizwa kinyemela usiku katika bonde la Ihefu Usangu lililoko ndani ya hifadhi ya taifa ya Ruaha. Habari kuu katika gazeti la Majira inasema kidato cha nne kibaruani leo. Ni jumla ya watahiniwa laki tano sitini na sita elfu mia nane na arobaini. nekta yatoa onyo kali kuhusu vitendo vya udanganyifu. Wasimamizi wahimizwa kuwa waaminifu na waadilifu. Rais Samia kuzungumza na mabalozi Zanzibar, na polisi watumia mabomu kudhibiti uporaji wa ng'ombe Chauru. Habari kuu katika gazeti la Raia Mwema ina maneno mawili yanayosema uamuzi mgumu. Ina dondoo mbili zinazosema: Rais Samia anaweza kufuata nyayo za Mzee Mwinyi mwaka 1990, mawaziri waingiwa na hofu kutokana na mkutano wa dharura aliyoitisha leo Rais Samia. Vile vile limeandika Kumekucha, CCM mbwa wageuzwa kitoweo, Kibosho polisi matatani na mwekezaji alizwa halmashauri Liwale ya Goma kumlipa mamilioni ya kukarabati hospitali, mkurugenzi na TAKUKURU wafunguka, msimamizi wa mradi Daktari Kasanga awambogo kwa. Huko nchini Kenya, habari kuu katika gazeti la Daily Nation, toleo la mtandaoni ni hii inayosema maafisa wa polisi waliofanikiwa kuwakamata watuhumiwa wa ugaidi waliotoroka hawajapewa hata senti moja kutoka shilingi milioni sitini zilizoahidiwa na serikali licha ya kupita mwaka mzima tangu maafisa hao walipofanikisha operesheni hiyo. Vilevile limeandika Uhuru wa wasili Kinshasa huko DRC kwa ajili ya mazungumzo ya amani. Tutatumia njia zote kupambana na majambazi, asema Rais William Ruto na wabunge sasa waelekeza nguvu zao kwenye kufanyia marekebisho sheria za enzi za utawala wa Uhuru Kenyatta. Kwa upande wake, gazeti dada la Taifa Leo limeandika viongozi wa Mombasa wakiongozwa na gavana Abdussamad Nasir na mbunge wa Nyali Muhamed Ali wameamua kuweka kando tofauti zao za kisiasa ili kuleta maendeleo kwa wakazi wa kaunti hiyo. Bwana Nasir amesema atashirikiana na wanasiasa wote wa Mombasa kuhakikisha kaunti hiyo ina nawiri kwa kuwekeza katika miradi ya maendeleo. Naye bwana Ali ameahidi kushirikiana na gavana Nasir ili kuleta maendeleo. Mbunge huyo wa Nyali kwa mara nyingine amesisitiza kwa kusema gavana Nasir amechukua jukumu la kuunganisha viongozi wote wa Mombasa. Habari zake nyingine zina vichwa vya maneno vinavyosema makatibu wapya 52 wa Ruto wapingwa kortini, mke wa naibu rais asema atahakikisha shule ya Mugumoini inapata sura mpya, na Sami Waweru asema suluhu ya yu, ukame ni kuhamasisha mfumo wa uvunaji wa maji. Na kwa huko nchini Uganda, tulalitupia jicho gazeti la Daily Monitor, toleo la mtandaoni ambalo lina vichwa vya habari vinavyosema wafuasi wa chama tawala cha NRM washindwa kuamua wamfuate nani, Museveni au mwanawe Mhoozi. NRM na RPF historia ya vyama tawala vya Uganda na Rwanda ambayo inaziunganisha na kuzitenganisha nchi hizo mbili. Mabadiliko ya utawala, viongozi Afrika Mashariki daima wataishi kwa majuto. Huo ni uchambuzi wa kisiasa katika toleo la mtandaoni na gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tafakuri katika matukio ya hivi karibuni nchini Iran. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya sita na ya mwisho ya mfululizo wa vipindi vinavyotupia jicho matukio ya wiki kadhaa zilizopita nchini Iran. Leo tutatazama nafasi ya mwanamke katika mfumo wa kisheria na fikhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kudhihiri dini ya Uislamu, wanawake walikuwa wakinyimwa hata haki za kimsingi za binadamu. Waarabu wa zama za kijahilia waliamini kwamba mwanamke ameumbwa kutokana na vyanzo duni na vya chini kuliko mwanaume na ana hadhi ya bidhaa inayouzwa na kununuliwa. Vilevile alitambuliwa kuwa ni sehemu ya mali ya baba au mume wake na alirithiwa na familia ya mumewe sawa kabisa na bidhaa, milki na mali nyingine. Vyanzo vya historia ya Uarabu vinaonyesha kwamba mwanamke alikuwa na hali ya kusikitisha sana na ya giza totoro ya zama za kipindi cha ujahilia. Mwanaume wa zama hizo alikuwa mmiliki wa familia yake na alimiliki hata uhai wa mwanamke katika zama hizo. Mwanamke hakuhesabiwa kama mwanadamu sawa na mwanaume na alitazamwa kama kitu cha daraja duni na la chini. Baada ya kudhihiri Uislamu katika bara Arabu na kuenea uadilifu wa dini hiyo ya mbinguni, mwanamke alipewa haki zake zote za kimaada na kiroho sawa kabisa na mwenzake mwanaume. Uislamu uliweka usawa na uadilifu kwa wanadamu wote bila ya kujali jinsia zao na kueleza kwamba ubora wa mtu unategemea takwa na uchamungu wake. Dini hiyo ilimtukuza mwanadamu na kumpa hadhi yake kamili bila ya kutofautisha baina mke na mwanaume. Ilisisitiza kwamba uhai, mali, hadhi, maoni na itikadi ya mwanadamu vinapaswa kuheshimiwa na kulindwa. Dini hiyo ilimtambua mwanadamu mwanamke na mwanaume kuwa ni khalifa na mwakilishi wa Mwenyezi Mungu katika ardhi, na haikutofautisha katika jukumu hilo baina ya mwanaume na mwanamke. Tunaweza kusema kwamba miongoni mwa fahari za mfumo wa kisheria wa Uislamu ni kutambua haki ya wanawake ya kiuchumi, kisiasa, kifamilia, kimahakama na kiibada. Na mfumo huo umemlinda mwanamke kwa kumpa nafasi adhimu kama mama au mke, na kulinda haki zake za mtu binafsi, kifamilia na kijamii, kwa kumtengea mahari na nafaka, kwa maana ya matumizi na gharama za kujikimu za mwanamke ndani ya familia. Katika kipindi cha ujahilia cha kabla ya kudhihiri Uislamu, Kanuni jumla ya mirathi baina ya Waarabu ilikuwa kwamba wanaume tu ambao walikuwa wapiganaji wa kabila vitani ndiyo wanaurithi, na wanawake na watoto walinyimwa urithi. Waarabu hawakumtambua mwanamke kuwa ni binadamu, na mbali na kunyimwa urithi, wanawake walichukuliwa kama milki na mali na walihamishiwa kwa mrithi kama sehemu ya urithi. Uislamu ulifanya mapinduzi makubwa katika masuala ya urithi, na ulikuwa mfumo wa kwanza wa kisheria duniani uliowapa wanawake haki ya kurithi, na ukafuta sheria zote za kidhalimu za kipindi cha ujahilia zilizotokana na itikadi, mila na desturi za kikabila. Aya ya saba ya sura Tun-Nisa ya kitabu kitakatifu cha Qurani ambacho ndio mwongozo wa Waislamu na muujiza mkubwa zaidi wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, iliweka msingi wa kushirikiana wanawake na wanaume katika mirathi. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema katika aya hiyo kwamba wanaume wanafungu katika walichoacha wazazi wawili na akraba, yani jamaa wa karibu, na wanawake pia wanafungu katika walichoacha wazazi wawili na akraba. Dini ya Uislamu pia ilitambua haki ya kumiliki ya mwanamke na mwanaume na haki ya mwanamke kusimamia mali na milki yake yeye mwenyewe. Kwa msingi huo, mwanamke ana uhuru kamili katika masuala ya kiuchumi na kifedha na anaweza kutumia mali na milki zake apendavyo bila ya kuhitaji muafaka au idhini ya baba, kaka au mume wake kama ilivyokuwa kabla ya Uislamu. Nafasi na, na hadhi ambayo Uislamu umewapa wanawake katika uga wa kisiasa na kijamii si chini ya ile ya wanaume, kama inavyoashiriwa katika aya ya 71 ya Suratu Tauba kuhusu majukumu muhimu ya kijamii. Mwenyezimungu subhanahu wataala anawaambia wanawake na wanaume kwamba, na waumini wanaume na waumini wanawake ni marafiki wanaosaidiana wao kwa wao, huamrisha mema na kukataza maovu. Kwa mujibu wa aya hii, wanawake sawa na wanaume, wana jukumu kubwa la ulezi, kusimamia, kuongoza na kurekebisha jamii. Aya hii inasisitiza kwamba kuiamrisha mema na kukataza maovu katika jamii ya mwanadamu, kwa maana ya kufanya marekebisho katika jamii, ni wadhifa na jukumu la mwanamke na mwanaume. Hivyo wawili hao wanapaswa kuwa na mchango mkubwa wa kisiasa na kijamii katika kurekebisha umma. Wapenzi wasikilizaji, ili kupata kuelewa vyema historia ya Uislamu ya ushiriki wa wanawake katika medani za kisiasa na kijamii, tunaweza kuashiria suala la baia na tukio la kula kiapo cha utiifu wa wanawake kwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Katika dini ya Uislamu, kiapo cha utiifu yani baia, kilitumiwa kukubali uongozi wa Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake na kutomwasi au kuvunja amri zake. Historia inataja ushiriki wa kwanza wa wanawake na kula kiapo cha utiifu kwa mtume katika uislamu kwa jina la Baiatu Nisa. Kushiriki kwa wanawake katika kula kiapo hicho katika kipindi hicho ambapo wanawake walinyimwa hata haki zao za kimsingi kabisa za kijamii na hata haki ya awali ya binadamu yani haki ya kuishi, lilikuwa tukio la kustaajabisha. Baia na kiapo cha utiifu cha wanawake kwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kilitolewa wakati wa suluhul hudaibia na kipindi cha kukombolewa mji wa Makka au fathu Maka. Na kiapo hicho kilifanyika kwa maneno na si kwa kumpa mkono mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Vilevile wakati wa baia kwa imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam katika tukio la Ghadiri Khum, Wanawake walikula kiapo cha utiifu kwa kuweka mikono yao ndani ya beseni ya maji katika aya ya kumi na mbili ya Suratul Mumtahina, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anazungumzia tukio la wanawake kumpa baia na kiapo cha utiifu mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, akisema: ewe nabii, watakapokujia wanawake waumini wakakubaye ya kwamba hawatamshirikisha Mwenyezi Mungu na chochote, wala hawataiba, wala hawatazini, wala hawatawaua watoto wao, wala hawataleta uzushi wanaozua baina ya mikono yao na miguu yao, wala hawatakuasi katika jambo jema, basi peana nao baia na uwaombee maghufira kwa Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghufira mwenye kurehemu. Nchini Irani, wanawake wanashirikishwa katika masuala yote ya kijamii na kisiasa kama walivyo wanaume na wamekuwa na haki ya kupiga kura tangu miaka 60 iliyopita wanawake hapa nchini wana haki na majukumu ya kuchukua maamuzi muhimu ya nchi sawa kabisa na wanaume. Wapenzi wasikilizaji, jihadi na vita vitakatifu pia ni moja ya vipengee muhimu vya utamaduni wa kisiasa wa Uislamu. Historia ya Uislamu inaonyesha kwamba wanawake walishirikishwa katika sehemu muhimu ya maswala yanayohusiana na vita vya jihadi, kwa sababu jihadi sikuwa katika mstari wa mbele wa medani ya vita na kufyatua risasi peke yake. Wanawake pia walishiriki katika vita hivyo vitakatifu kwa kutoa msaada na huduma za aina mbalimbali. Kwa mfano tu, walitayarisha maji na chakula kwa ajili ya wapiganaji, kutoa huduma za afya kwa majeruhi wa vita, kutayarisha zana na silaha na kadhalika. Kauli inayosema kwamba jihadi na mapambano si wajibu kwa mwanamke haina maana kwamba mwanamke haruhusiwi kushiriki katika jihadi la, hasha, bali ina maana kwamba siyo taklifu na wajibu kwake. Vilevile haijuzu kwa mwanamke kushiriki katika jihadi ya kuanzisha vita lakini pale Waislamu wanaposhambuliwa na kuhujumiwa na ikawa lazima kuihami na kuilinda nchi, basi wakati huo huwa wajibu kwa kila Muislamu, mwanaume na mwanamke, kubeba silaha kwa ajili ya kuhami dini, nchi, nafsi na mali za watu. Kipindi hicho pia mwanamke anaweza hata kuwa kamanda wa jeshi la wanawake wenzake. Hii ni kwa sababu kujihami na kujilinda si mahsusi kwa mwanaume au mwanamke, bali popote pale inapokuwa lazima kujihami, mwanamke anapaswa kuwa bega kwa bega na mwanaume katika kulinda Uislamu, nchi na nafsi. Inatupasa kusisitiza hapa kwamba hali ya mwanamke katika nyanja za kifamilia, kijamii, kiuchumi na kisiasa ilikuwa ya kidhalimu na ya giza katika zama za ujahilia za kabla ya kudhihiri Uislamu. Kwa msingi huo tunaweza kusema kwamba miongoni mwa masuala ya kimsingi na muhimu sana yaliyoletwa na Uislamu ni kuchukua hatua za kufanya marekebisho katika nafasi na hadhi ya kibinadamu na kijamii ya mwanamke. Uislamu umezingatia maslahi ya mwanamke katika haki za kijamii kama vile haki ya kuchagua mume, kutoa ushahidi, kushiriki katika masuala ya kijamii na kisiasa, na pale kulipowekwa mipaka katika uwanja huu ni kwa sababu ya kumwepusha mwanamke na uharibifu au hasara kubwa katika uwanja wa masuala ya jamii. Katika mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu, mwanamke anashirikishwa ipasavyo katika masuala ya kijamii na katika kuchukua maamuzi muhimu ya kisiasa. Mfumo huo umelinda haki na hadhi ya mwanamke, na tofauti kabisa na ilivyo katika jamii za kimagharibi au zilizoathiriwa na utamaduni wa kimagharibi Wanawake hawatumiwi kwa ajili ya kutangaza bidhaa au kushibisha matakwa ya wanaume. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei anasema mwanamke katika jamii za kimagharibi ni kiumbe aliyetengwa kwa ajili ya wanaume. Anasema miongoni mwa vielelezo vya mfumo dume wa magharibi ni kwamba wanawake wanatakiwa kwa ajili ya wanaume. Kwa sababu hiyo wanamtaka mwanamke ajipodoe na kujikwatua katika maeneo ya umma ili kuwaburudisha wanaume. Huu ni mfume dume, huu si uhuru wa mwanamke. Huu kwa hakika ni uhuru wa mwanaume. Wanataka mwanaume awe na uhuru wa kupata burudani, hata kwa macho, kwa kuangalia urembo na mapambo ya maungo ya mwanamke. Kwa msingi huo, wanamhamasisha mwanamke avue vazi la staha la hijabu, kujipodoa na kujikwatua mbele za wanaume ajinabi. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 19 Rabiuthani mwaka 1444 hijria inayosadifiana na Novemba 14 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 133 iliyopita Jawahar Lal Nehru, mmoja kati ya viongozi wakubwa wa harakati ya mapambano ya India dhidi ya mkoloni Mwingereza Alizaliwa huko Allahabad, kaskazini mwa India. Nehru alianza mapambano dhidi ya mkoloni mwingereza baada ya kujiunga na harakati ya kitaifa ya ukombozi wa India. Jawaharlal Nehru alitiwa mbaroni mara kadhaa na kufungwa jela kutokana na mchango na nafasi yake kubwa katika mapambano hayo. Baada ya Mahatma Gandhi kujiunga na harakati ya kitaifa ya India, wanaharakati hao wakiongoza mapambano ya kupigania uhuru ya wananchi wa India walitoa pigo kubwa kwa mkoloni mwingereza uhuru Agosti 15 mwaka 1947. Miaka 133 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Dr Twaha Hussein mwandishi na mwanafasihi mtajika wa Misri. Msomi huyo mashuhuri alipofuka macho akiwa mtoto. Hata hivyo, kipaji chake cha hali ya juu kilimwezesha kuendelea na masomo, na hadi kufikia mwaka 1918 alikuwa amekamilisha masomo yake ya shahada ya uzamivu katika vyuo vikuu vya Misri na Ufaransa. Dr Taha Husein, mbali na kuwa kipofu, aliweza pia kushika nyadhifa za juu ndani na nje ya Misri, na kipindi fulani alikuwa waziri wa utamaduni wa Misri. Siku kama ya leo miaka 57 iliyopita, mwafaka na tarehe 22 Aban mwaka 1344 Hijria Shamsia, alifariki dunia mwandishi na mhakiki mkubwa wa Kirani Said Nafisi akiwa na umri wa miaka 71. Baada ya kupata elimu ya upili, Nafisi alielekea Ufaransa kwa ajili ya elimu ya juu. Baada ya kumaliza masomo yake huko Ufaransa, alirejea Iran na kufunza katika vyuo vikuu hapa nchini. Said Nafisi ameandika na rujumu vitabu zaidi ya 180 ikiwemo kamusi ya lugha ya Kifaransa na Kifarsi. Na leo tarehe 14 Novemba ni siku ya kimataifa ya kupambana na kisukari. Ni vyema kuashiria hapa kuwa kuanza na kustawi kwa miji kubadilika muundo na mtindo wa chakula na kupungua harakati na mazoezi sahihi ya mwili kumetayarisha mazingira ya kuongeza kiwango cha sukari ya damu na ugonjwa wa kisukari. Ugonjwa huu ni miongoni mwa magonjwa yanayoongezeka duniani kila mwaka, na takwimu zinaonyesha kuwa mwaka 2015 idadi ya wagonjwa wa kisukari duniani ilizidi watu milioni 400. Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Kamanda wa majeshi ya Iran amesema ndege zisizo na rubani za maadui, yani drone zipo ndani ya shabaha ya mfumo wa makombora ya kujihami ya masafa mere, marefu ya Bavar 373 Brigedia jenerali Abdurrahim Musavi alisema hayo jana Jumapili na kuongeza kuwa kuundwa mfumo mpya wa makombora kujihami ya kujihamia masafa marefu ya Bavar 373 ni hatua kubwa ah, iliyohitaji elimu maarifa na teknolojia ya kiwango cha juu. Serikali ya Ethiopia imesema kwamba inajitahidi kuhakikisha kuwa makubaliano ya amani yaliyotiwa saini hivi karibuni ambayo yamelenga kumaliza mzozo uliodumu kwa miaka miwili kaskazini mwa Ethiopia yanaheshimiwa na kutekelezwa kivitendo. Naibu wa mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah la Lebanon amesema kwamba Marekani inapanga njama za kuiangamiza kabisa Lebanon. Tovuti ya Anashra imeripoti habari hiyo na kumnukuu Shekh Ali Damush akisema hayo jana Jumapili na kusisitiza kwamba mukawama hivi sasa ni imara na una nguvu zaidi kuliko wakati mwingine wowote, na kwa taufiki ya Allah na jitihada kubwa na baraka za damu za mashahidi, leo hii tunaiona Lebanon ikiwa nchi yenye nguvu na inayoamua mambo yake na kuyatekeleza bila ya woga. Vyama na makundi kadhaa ya kisiasa ambayo ni wanachama wa muungano wa uhuru na mabadiliko wa Sudan yametia saini hati maalum ya kisiasa inayokamilisha katiba mpya ya nchi hiyo. Na kaimu wa waziri wa sayansi, utafiti na teknolojia wa Iran katika masuala ya kimataifa amefanya mazungumzo na makamu wa rais wa Venezuela anayehusika na masuala ya sayansi, teknolojia, elimu na matibabu hapa mjini Teheran. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.