Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran aya ya mia moja na thalathini hadi mia moja na thalathini na tatu Sadaka Allahu Aliyul Azim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa Naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa, na yaendeni upesi upesi maghfira ya mola wenu na pepo yake, ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi. Pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. rahman rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Mtwara na Lindi pamoja na Kigoma, kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989356547. Imeil e yetu ni swahili radio at irib ir. Mimi ni Ahmed Rashid, na leo ni Jumatatu, mwezi 19 mfungo saba Rabia Uthani 1444 Hijiria, sawa na tarehe 14 Novemba 2022 Miladia. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa baadaye. Tutakuleteni kipindi cha Uislamu, chaguo langu, macho yetu magazetini, tafakuri katika matukio ya hivi karibuni ya nchini Iran, na leo katika historia taban. Tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, waskilizaji, tukiona matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Irani ya laani shambulio la kigaidi la Istanbul Uturuki. AU e, yasema pande hasimu nchini Ethiopia zimekubaliana kuwafikishia misaada wahitaji. Marekani yaituhumu Imarati kwa kuingilia siasa zake. Na wazayuni waingiwa na hofu baada ya Netanyahu kupewa jukumu la kuunda serikali mpya Israeli. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran mapema leo alfajiri amelaani shambulio la kigaidi lililotokea jana jioni mjini Istanbul ya Uturuki na kuua na kujeruhi makumi ya watu. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Nasir Kanaani amesema Teheran inalaani kitendo chochote cha kigaidi ambacho kinahatarisha usalama wa nchi na wananchi wa Uturuki. Vile vile amewaombea dua na msamaha wa Mwenyezi Mungu wote waliouawa kwenye shambulio hilo la kigaidi, kama ambavyo amewaombea pia afueni ya haraka majeruhi. Pia amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran inatoa mkono wa pole kwa serikali kwa wananchi wa Uturuki na familia za wahanga wa shambulio hilo. Jana jioni, watu sita waliuawa na wengine 81 walijeruhiwa baada ya kutokea shambulizi la kigaidi katika eneo lenye watu wengi la Taksime mjini Istanbul usiku wa kuamkia leo. Makamu wa rais wa Uturuki Fuade Oktay amesema kwamba mwanamke ndiye aliyefanya shambulizi hilo la kigaidi kwa kujiripua kwa mabomu kwenye eneo hilo lenye watu wengi. Kabla ya hapo Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki naye alikuwa amesema nchi yake haitotetereshwa na vitendo kama hivyo vya kigaidi. Aidha alisema katika hotuba yake hiyo ya jana usiku kwamba tathmini za awali zinaonyesha kuwa shambulio hilo ni la kigaidi. Makamanda wakuu wa serikali ya Ethiopia na wa chama cha Tigray People's Liberation Front TPLF wamekubaliana kuruhusu kuwafikia misaada ya kibinadamu watu walioko katika maeneo yenye migogoro ya kaskazini mwa Ethiopia. Umoja wa Afrika AU umesema hayo na kuongeza kuwa pande hasimu katika mzozo huo zimekubali kuruhusu kufika misaada ya kibinadamu kwa watu wote wenye mahitaji huko Tigrei na mikoa jirani na kuwarahisishia utendaji wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu. Katika taarifa yake iliyotolewa baada ya mkutano wa siku nne wa makamanda wakuu wa pande hizo hasimu, makamanda hao wamekubali kutoa hakikisho la usalama kwa wafanyakazi wa misaada na mashirika ya kibinadamu pamoja na ulinzi kwa raia kwa mujibu wa vifungu vya makubaliano ya kusimamisha vita daima yaliyotiwa saini na pande hizo mbili tarehe pili Novemba nchini Afrika ya Kusini. Wakati huo huo, pande hizo mbili zimekubaliana kuunda kamati ya pamoja ya kutekeleza mpango wa kina wa kuendesha zoezi la upokonyaji silaha na kuwaunganisha wananchi wa Ethiopia. Umoja wa Afrika unazipa kipaumbele kikubwa hatua za kujenga kuaminiana na umehimiza pande hizo mbili kuchukua hatua za makusudi na za kivitendo za kuelekea kwenye utekelezaji kamili wa makubaliano ya kusitisha vita, ikiwa ni sehemu muhimu ya juhudi za pande zote za kumaliza mzozo huo na kurejesha amani, usalama na utulivu katika kona zote za Ethiopia. Ripoti ya siri iliyotolewa na maafisa wa idara ya intelijensia ya Marekani imedai kuwa muungano wa falme za Kiarabu yani Imarati umefanya jitihada kubwa za kujaribu kutatiza na kuvuruga mfumo wa kisiasa wa Marekani. Ripoti hiyo iliyotolewa na Baraza la Taifa la Intelijensia la Marekani imeeleza kuwa kwa miaka mingi sasa, Imarati imetumia njia za kisheria na zisizo za kisheria kujaribu kupindisha sera za nje za Washington kwa masilahi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Gazeti la Washington Post limeripoti habari hiyo na kubainisha kuwa tokea mwaka elfu mbili kumi na sita hadi hivi sasa muungano wa falme za Kiarabu Imarati umetumia zaidi ya dola milioni mia moja hamsina nne kuwahonga wanafikira vyuo vikuu na makundi ya kilobi ya Marekani iliyobuni magazeti na majarida yenye kupigia debe siasa na maslahi ya Imarati. Ripoti hiyo ya Baraza la Taifa la Intelijensi ya Marekani imeongeza kuwa kitendo hicho cha Umoja wa Falme za Kiarabu cha kuingilia na kujaribu kuvuruga mfumo wa kisiasa wa Marekani hakina tofauti kubwa na vitendo vya ujasusi. Baadhi ya wabunge wa Marekani wamekosoa vitendo hivyo vya muungano wa, wa falme za Kiarabu, wakisisitiza kuwa harakati hizo za Imarati zinaonyesha namna fedha za kigeni zinavyoweza kuingilia na kubadilisha siasa za ndani za Marekani. Ripoti hiyo imetolewa katika hali ambayo Marekani imekuwa ikishirikiana na muungano wa falme za Kiarabu na Saudi Arabia katika jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu dhidi ya wananchi wa Yemen. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sambamba na Benjamin Netanyahu kupewa jukumu la kuunda baraza la mawaziri la serikali mpya ya Israeli, mmoja wao wa majenerali wa Israel ameutaja uteuzi wake kuwa ni maafa makubwa am. Jenerali Amos Gilad wa Israel na mkuu wa zamani wa idara ya usalama na siasa ya wizara ya vita ya utawala huo pandikizi ameutaja uteuzi wa mawaziri wa serikali ijayo ya Israel kuwa ni janga kubwa. Jenerali huyo mzayuni ametahadharisha kuhusu maafa makubwa yatakayotokea iwapo Benjamin Netanyahu atamteua Bezalel Yoel Smotrich, mkuu wa chama cha kidini cha Uzayuni, kuwa waziri wa vita katika baraza la mawaziri la baadaye la utawala huo Jenerali Amos Gilade amesema ni maafa makubwa iwapo Netanyahu atamteua Bezalel Smotrich kuwa waziri wa vita wa Israeli. Itakumbukwa kuwa Isak Herzog, raisi wa utawala wa kizayuni wa Israeli, amemteua rasmi Benjamin Netanyahu, kiongozi wa chama cha Likud, kuunda baraza la mawaziri baada ya kushinda uchaguzi wa bunge la utawala wa kizayuni. Sasa Netanyahu ana siku 28 kuunda baraza la mawaziri, na iwapo atashindwa kuunda serikali mpya ndani ya siku 14 baada ya kumalizika muhula huo wa siku 28, itabidi uchaguzi wa bunge ufanyike tena. Hofu kuhusu baraza la mawaziri la serikali ijayo ya utawala pandikizi wa kizayuni chini ya uongozi wa Benjamin Netanyahu na wazayuni wenzake wenye misimamo ya kupindukia mipaka imetanda katika duru mbalimbali za kikanda na kimataifa. Na kaimu waziri wa haki za binadamu wa Yemen amelaani mauaji ya wahajiri wa kiafrika yaliyofanywa na walinzi wa mpakani wa Saudi Arabia. Mtandao wa Almasira nchini Yemen umepata picha zinazoonyesha kwamba walinzi wa mpakani wa Saudi Arabia waliwaua makumi ya wahajiri wa kiafrika kwenye mpaka wa nchi hiyo na Yemen. Ripoti hiyo imesema waafrika walionusurika katika mauaji hayo wamethibitisha kuwa wanajeshi wa Saudia waliwaua kwa makusudi makumi ya wahajiri wa Ethiopia kwa kutumia umeme baada ya kuwakusanya katika chumba kimoja. Kwa mujibu wa mtandao wa habari wa Almasira, Ali Adilami amesema wizara ya haki za binadamu ya Yemen imelifahamisha shirika la kimataifa la wahajiri kuhusu mauaji ya wahajiri wa kiafrika kwenye mpaka wa Yemen na Saudi Arabia, lakini inasikitisha kuona kwamba jamii ya kimataifa haijachukua hatua yoyote kuhusu hali mbaya inayowakabili wahanga hao. Adelaami amesisitiza kuwa wizara ya haki za binadamu ya Yemen iko tayari kutoa nyakati muhimu kwa upande wa Ethiopia ili kuthibitisha jinsi kutoa nyaraka muhimu kwa upande wa Ethiopia ili kuthibitisha jinsi Saudi Arabia ilivyokiuka sheria kima ya kimataifa waki ya wakimbizi na mkataba wa 1951 wa hali ya wakimbizi. Na ameitaka Ethiopia kuokoa maisha ya wahamiaji wengine wa Kiethiopia na kulaani jinai za Saudia dhidi ya wahajiri hao. Kaimu waziri wa haki za binadamu wa Yemen pia ameitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua kukomesha jinai hizo. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema kutumiwa siasa na magharibi katika suala la haki za binadamu. Mkuu wa masuala ya kimataifa ambaye pia ni katibu wa baraza la haki za binadamu la idara ya mahakama ya Iran amesema inasikitisha kwamba leo hii haki za binadamu zinatumiwa zaidi kisiasa kuliko ilivyowahi kuwa wakati wowote ule. Kazem Gharibabadi amesema hayo katika mazungumzo na waandishi wa habari mjini New York Marekani na akaongeza kwa kusema Marekani na baadhi ya nchi za magharibi zinazojiona kuwa ni wabeba bendera ya kutetea haki za binadamu zinahusika na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu ndani ya ardhi zao zenyewe au katika nchi nyingine duniani. Kwa hivyo nchi hizo haziwezi kwa namna yoyote ile kuwa na ustahiki wa kuwa wabeba bendera katika uga wa haki za binadamu. Mkuu wa masuala ya kimataifa katika idara ya mahakama ya Iran amebainisha kuwa hivi karibuni, kufuatia fujo na machafuko yaliyozushwa katika baadhi ya miji ya Iran, nchi za magharibi zilinadi tena mwito wa kuunga mkono haki za binadamu za wananchi wa Iran, ilhal maisha ya mamilioni ya Wairani hao hao yameathirika vibaya sana kutokana na vikwazo vya upande mmoja vilivyowekwa na Marekani. Matamshi ya katibu wa baraza la haki za binadamu la idara ya mahakama ya Iran yametolewa katika hali ambayo kwenye wiki za hivi karibuni na kufuatia uvurugaji wa amani uliofanywa katika baadhi ya miji ya Iran, nchi za magharibi ikiwemo Marekani, Kanada na baadhi ya nchi za Ulaya kama Uingereza, Ujerumani na no Ufaransa zilitumia tena suala la haki za binadamu kama wenzo na kisingizio cha kuiwekea vikwazo vingine vipya vya kiuchumi na kisiasa Iran na kukoleza moto wa mchafuko humu nchini. Tajiriba ya miongo ya hivi karibuni inaonyesha kuwa inaonyesha kwa uwazi kabisa jinsi nchi za magharibi zinavyolitangaza zi suala la haki za binadamu kwa kutumia vipimo vyao zenyewe na kwa malengo yao ya kisiasa, wakati ukweli ni kwamba nchi hizo zina rekodi mbaya na mafaili machafu kuhusiana na haki za binadamu ndani ya jamii zao zenyewe na katika nchi nyingine pia. Kwa kutoa mfano, wakati nchi hizo zinadai kutetea haki za wanawake na hivyo kuchochea na kukoleza moto wa machafuko katika baadhi ya miji ya Iran, zimefumbia macho ukweli mchungu na wa kusikitisha unaoshuhudiwa ndani ya jamii zao wenyewe, kwa sababu kulingana na takwimu zilizopo, kuna ukiukaji mkubwa wa haki za wanawake katika nchi za Magharibi. Naam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muislamu chaguo langu. Assalamu alaykum ala wa warahmatullahi taala wa barakatuh. Wapenzi msikilizaji, karibuni katika kipindi hiki ambacho huangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata nuru ya Uislamu maishani, na leo katika makala yetu tutamwangazia Bi Zainab Karen Mjerumani aliyesilimu baada ya kutambua Uislamu kama nuru yake maishani. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Bi Zainab Karen ni Mjerumani aliyesilimu na anabainisha kisa chake cha kuelekea katika Uislamu ifuatavyo. Tokea utotoni nilikuwa nikivutiwa sana na swala la muumba wa dunia. Wakati mwingi nilikuwa nikitafakari kumhusu muumba na nilikuwa nikihisi kuwa kuna uhusiano wa ajabu baina yangu na Mwenyezi Mungu. Nilipokuwa mkubwa, ilinibainikia kuwa taswira ambayo kasisi wa Kikristo alikuwa akitoa katika somo la dini shuleni ilikuwa tofauti kabisa na taswira nilokuwa nayo. Kwa hivyo, maswali mengi sana yalinijia akilini, na nilikuwa nikishiriki katika masomo ya Kikristo kutokana tu na kulazimishwa na wazazi wangu. Lakini hatua kwa hatua nilikuwa siwezi tena kustahimili taswira ya Mungu katika kanisa, ambayo ilikuwa ni ile ya utatu. Itikadi yenye mkinzano ya utatu iliharibu taswira ambayo nilikuwa nayo kumhusu Mwenyezi Mungu, na hivyo nilipoteza imani yangu kabisa. Baada ya hapo nilikumbwa na msukosuko wa kiroho, na niliwaambia wazazi wangu bayana kuwa si utaki Ukristo. Itikadi ya utatu na kumwabudu Nabii Isa ni matatizo mawili katika Ukristo wa sasa, ambayo yamepelekea watu wengi wasilimu. Maswali ambayo Bikaren na alikuwa nayo yalimfanya awe na mtazamo mbaya kuhusu dini. Kwa bahati nzuri, alipata fursa ya kujuana na Muislamu, na hapo akaweza kufunguliwa milango mipya ya dini katika maisha yake. Anafafanua zaidi kwa kusema daima, nilikuwa nikidhani kuwa Waislamu wana mungu mwingine. Katika kipindi hicho nilipokumbwa na msukosuko wa kiroho, mmoja kati ya marafiki zangu Mturuki alinipa kijitabu kidogo kuhusu misingi ya dini ya Kiislamu. Nilikuwa na hamu kubwa ya kujua mengi, na nilianza kusoma kitabu hicho, na wakati nilipofika sehemu ya tauhidi, nilianza kuvutiwa na mada hiyo. Mtazamo wa Uislamu kuhusu Mungu mmoja ndiyo mtazamo ambao nilikuwa nao, na jambo hili lilinivutia sana. Aidha, visa vya mitume kutoka Adam hadi Nabii Isa amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yao, na ukweli kuwa Waislamu wanawaamini mitume hao wote ni jambo ambalo lilinipa mvuto maalum. Kwa hivyo, baada ya kusoma kitabu hicho, niliwaambia wazazi wangu kuwa nitaondoka kabisa kanisani, kwani sikuwa na imani tena. Bikaren, Aliondoka kanisani na akaanza kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu. Kadiri alivyofanya utafiti, ndivyo ilivyombainikia kuwa Uislamu uko karibu sana na mawazo yake. Karen alijitahidi sana kuhakikisha kuwa anapata uzoefu kamili kuhusu Uislamu kabla ya kutangaza kusilimu. Anafafanua zaidi kwa kusema, nilikuwa nikitaka sana kuanza kutekeleza amali za dini ya Kiislamu, lakini sikujua nianze wapi na vipi. Wakati mwezi mtukufu wa Ramadhani ulipowadia, niliamua kufunga saumu. Awali nilidhani saumu itanisababishia mushkili, lakini nilipata nguvu ya ajabu na niliweza kufunga bila tatizo, pamoja na kuwa nilikuwa nikifanya kazi. Niliungana na familia moja ya Waislamu wa Kituruki katika saumu yangu na waliweza kunifunza mengi kuhusu saumu. Wapenzi wasikilizaji, mmoja ya natija nzuri na muhimu za mwezi wa Ramadhani ni umoja wa Waislamu kote duniani katika ibada ya saumu. Waislamu wote huwa kitu kimoja katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, misikiti humiminika Waislamu ambao hutekeleza ibada zao kwa ikhlasi na hivyo kuleta umaridadi wa kimaanawi katika maisha yao. Mwanamke huyu Mjerumani aliyesilimu, kwa kufunga saumu aliweza kuona kivitendo umaanawi na umaridadi wa mafundisho ya Kiislamu. Anafafanua zaidi kwa kusema, katika siku za mwezi wa Ramadhani nilipata hisia yenye nguvu kuhusu kuwepo umoja wa Waislamu katika ibada ya mwezi wa Ramadhani. Niliweza kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu na nilipata hisia ya furaha sana kiasi kwamba hata siku hisi joto la msimu wa joto. Nilikuwa na yakini kuwa Mwenyezi Mungu ameikubali saumu yangu, kwa sababu hisia ya kukubalika saumu yangu ilijaa katika moyo wangu. Bi Zainab aliendeleza utafiti wake kuhusu Uislamu pasina kuzingatia propaganda potofu za Wamagharibi. Anafafanua zaidi kwa kusema Nilijitahidi kusoma vitabu vingi ili kufahamu falsafa ya mafundisho ya Kiislamu. Katika utafiti wangu, ilinibainikia kuwa mafundisho ya Kiislamu ni dharura katika maisha ya mwanadamu. Kati ya maamurisho yote ya Kiislamu, falsafa ya vazi la hijab ndiyo iliyonivutia zaidi. Katika hijabu niliona usalama na amani, ambayo natija yake ni mwanamke kupata utulivu wakati akiendelea na harakati zake za kijamii. Hijabu ya Kiislamu humwezesha mwanamke kuendelea na shughuli zake bila ya umbile lake la kidhahiri kuwa kigezo. Hijabu ya Kiislamu, aidha, ilinipa hisia ya heshima na stara yake huhisika wazi katika sehemu za kazi na vyuo vikuu. Kinyume chake, wanawake wasovaa hijabu na ambao hujipamba sana hulazimika kustahamili mashinikizo na usumbufu mkubwa. Hatimaye Bi Zainab Karen alisilimu rasmi katika hafla iliyofanyika katika msikiti mmoja huko Ujerumani. Anasema baada ya kusilimu aliweza kujaza pengo kubwa katika mushkili aliokuwa nao wa kiroho, lakini pamoja na hayo alikumbwa na matatizo mengine maishani. Anafafanua zaidi kwa kusema, mushkili wa kwanza nilokumbana nao ni familia yangu ambayo haikuwafiki uamuzi wa wangu wa kusilimu. Baba yangu awali alidhani kuwa hatua yangu ya kusilimu ni natija ya mabadiliko ambayo vijana hupata lakini baada ya kumbainikia kuwa nilikuwa nimechukua uamuzi wa mwisho, kwa mara kadhaa aliniambia haiwezekani, umechukua uamuzi kama huo. Kutokana na nilivyokuwa nikimjua baba yangu, niliamua kutofanya naye mjadala kuhusu uamuzi wangu wa kusilimu, na nilikuwa nikimwambia kwa upole kuwa mimi nimeshachukua uamuzi wangu na siwezi kurudi nyuma. Kwa hakika ni kutokana na nishati nilokuwa nimepata katika imani ya Kiislamu Ndipo niliweza kukabiliana na waliopinga kusilimu kwangu. Nilipambana nao kutokana na mapenzi yangu kwa Uislamu, na hivyo niliweza kustahamili masaibu yote. Hivi sasa ninaona natija ya kustahamili huko na nimeridhika na chaguo langu na ninamshukuru Allah subhanahu wataala, kwa hilo. Naam, hapa so te ni Teherani, idhaa Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Sasa tunakuleteni Macho Yetu Magazetini, jamvila Macho Yetu Magazetini. Kwa leo Jumatatu, Novemba 14, 2022 na kunjuliwa na magazeti ya Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo habari yake kuu ina maneno mawili yaliyokolezewa wino ambayo yanasema matumbo joto. Dondoo za habari hiyo zinasema ni wahusika wa ajali ya Precision Air kufuatia kikao cha dharura cha baraza la mawaziri Dodoma leo wasomi wataja hatua zinazopaswa kuchukuliwa. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili la Mwananchi zinasema nekta ya onya wizi mitihani kidato cha nne, kikokotoo cha vuruga mkutano wa CWT na PSSSF na chekechi la CCM la acha maumivu kwa vigogo. Habari Leo limeandika Samia pongezwa nguzo nne kuijenga nchi. Waliokufa katika ajali iliyoua watu sita Dodoma watambuliwa, na laki tano sitini na sita elfu mia nane na arobaini kuanza mitihani ya kidato cha nne leo Tanzania. Habari kuu katika gazeti la Zanzibar leo inasema Rais Samia na Dkta Mwinyi kukutana na mabalozi. Vilevile limemnukuu makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar Mheshimiwa Othman Masud Othman akisema serikali inaimarisha miundo mbinu ya kukuza sekta ya utalii na uwekezaji. Habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari inasema uvamizi wa mifugo bonde la Ihefu, ng'ombe 333 kupigwa mnada. Mifugo hiyo ni ile inayoingizwa kinyemela usiku katika bonde la Ihefu Usangu lililoko ndani ya hifadhi ya taifa ya Ruaha. Habari kuu katika gazeti la Majira inasema kidato cha nne kibaruani, leo ni jumla ya watahiniwa laki tano sitini na sita elfu mia nane na arobaini. nekta yatoa onyo kali kuhusu vitendo vya udanganyifu wasimamizi, wahimizwa kuwa waaminifu na waadilifu. Rais Samia kuzungumza na mabalozi Zanzibar, na polisi watumia mabomu kudhibiti uporaji wa ng'ombe Chauru. Habari kuu katika gazeti la Raia Mwema inasema ina maneno mawili yanayosema uamuzi mgumu inadondoa mbili zinazosema Rais Samia anaweza kufuata nyayo za Mzee Mwinyi mwaka elfu moja mia tisa na tisini mawaziri waingiwa na hofu kutokana na mkutano wa dharura alioitisha leo vile vile limeandika kime kumekucha CCM mbwa wageuzwa kitoeo kibosho polisi matatani na mwekezaji alizwa halmashauri Liwale ya Goma kumlipa mamilioni ya kukarabati hospitali. Mkurugenzi na TAKUKURU wafunguka, msimamizi wa mradi Dkt Kasanga Awambogo. Kwa huko nchini Kenya, habari kuu katika gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni ni hii inayosema maafisa wa polisi waliofanikiwa kuwakamata watuhumiwa wa ugaidi waliotoroka hawajapewa hata senti moja kutoka shilingi milioni sitini zilizoahidiwa na serikali licha ya kupita mwaka mzima tangu maafisa hao walipofanikisha operesheni hiyo. Vilevile imeandika vile Uhuru wa wasili Kinshasa huko DRC kwa ajili ya mazungumzo ya amani. Tutatumia njia zote kupambana na majambazi, asema Rais William Ruto na wabunge sasa waelekeza nguvu zao kwenye kufanyia marekebisho sheria za enzi za utawala wa Uhuru Kenyatta. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo limeandika viongozi wa Mombasa wakiongozwa na gavana Abdussamad Nasir na mbunge wa Nyali Muhamed Ali wameamua kuweka kando tofauti zao za kisiasa ili kuleta maendeleo kwa wakazi wa kaunti hiyo. Bwana Nasir amesema atashirikiana na wanasiasa wote wa Mombasa kuhakikisha kaunti hiyo inanawiri kwa kuwekeza katika miradi ya maendeleo. Naye Bwana Ali aliahidi kushirikiana na Gavana Nasir ili kuleta maendeleo. Mbunge huyo wa Nyali kwa mara nyingine amesisitiza kwa kusema Gavana Nasir amechukua jukumu la kuunganisha viongozi wote wa Mombasa. Habari zake nyingine zina vichwa vya maneno vinavyosema: makatibu wapya hamsini na mbili wa Ruto wapingwa kortini. Mke wa naibu rais asema atahakikisha shule ya Mugumoini inapata sura mpya na Sami Waweru asema suluhu ya ukame ni kuhamasisha mifumo ya uvunaji wa maji. kwa huko nchini Uganda tunalitupia jicho gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni ambalo lina vichwa vya habari vinavyosema: wafuasi wa chama tawala cha NRM washindwa kuwaamua, wamfuate nani, Museveni au mwanawe Mhoozi. NRM na RPF, historia ya vyama tawala vya Uganda na Rwanda ambayo inaziunganisha na kuzitenganisha nchi hizo mbili. Mabadiliko ya utawala, viongozi wa Afrika wa Mashariki daima wataishi kwa majuto. Huo ni uchambuzi wa kisiasa katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda. ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tafakuri katika matukio ya hivi karibuni nchini Iran. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya sita na ya mwisho ya mfululizo wa vipindi vinavyotupia jicho matukio ya wiki kadhaa zilizopita nchini Iran. Leo tutatazama nafasi ya mwanamke katika mfumo wa kisheria na fikhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kudhihiri dini ya Uislamu, wanawake walikuwa wakinyimwa hata haki za kimsingi za binadamu. Waarabu wa zama za kijahilia waliamini kwamba mwanamke ameumbwa kutokana na vyanzo duni na vya chini kuliko mwanaume na ana hadhi ya bidhaa inayouzwa na kununuliwa. Vilevile vile alitambuliwa kuwa ni sehemu ya mali ya baba au mume wake na alirithiwa na familia ya mumewe sawa kabisa na bidhaa milki na mali nyingine. Vyanzo vya historia ya Waarabu vinaonyesha kwamba mwanamke alikuwa na hali ya kusikitisha sana na ya giza totoro ya zama za kipindi cha ujahilia. Mwanaume wa zama hizo alikuwa mmiliki wa familia yake na alimiliki hata uhai wa mwanamke. Katika zama hizo, mwanamke hakuhesabiwa kama mwanadamu sawa na mwanaume na alitazamwa kama kitu cha daraja duni na la chini. Baada ya kudhihiri Uislamu katika bara Arabu na kuenea uadilifu wa dini hiyo ya mbinguni, mwanamke alipewa haki zake zote za, za kimaada na kiroho sawa kabisa na mwenzake mwanaume. Uislamu uliweka usawa na uadilifu kwa wanadamu wote bila ya kujali jinsia zao na kueleza kwamba ubora wa mtu unategemea takwa na uchamungu wake. Dini hiyo ilimtukuza mwanadamu na kumpa hadhi yake kamili bila ya kutofautisha baina ya mke na mwanaume. Ilisisitiza kwamba uhai, mali, hadhi, maoni na itikadi ya mwanadamu vinapaswa kuheshimiwa na kulindwa. Dini hiyo ilimtambua mwanadamu, mwanamke na mwanaume, kuwa ni khalifa na mwakilishi wa Mwenyezi Mungu katika ardhi na haikutofautisha katika jukumu hilo baina ya mwanaume na mwanamke. Tunaweza kusema kwamba miongoni mwa fahari za mfumo wa kisheria wa Uislamu ni kutambua haki ya wanawake ya kiuchumi, kisiasa, kifamilia, kimahakama na kiibada, na mfumo huo umemlinda mwanamke kwa kumpa nafasi adhimu kama mama au mke, na kulinda haki zake za mtu binafsi, kifamilia na kijamii kwa kumtengea mahari na nafaka, kwa maana ya matumizi na gharama za kujikimu za mwanamke ndani ya familia. Katika kipindi cha ujahilia cha kabla ya kudhihiri Uislamu, kanuni jumla ya mirathi baina ya warabu ilikuwa kwamba wanaume tu ambao walikuwa wapiganaji wa kabila vitani ndiyo wanaurithi, na wanawake na watoto walinyimwa urithi. warabu hawakumtambua mwanamke kuwa ni binadamu na mbali na, na kunyimwa urithi, wanawake walichukuliwa kama milki na mali na walihamishiwa kwa mrithi kama sehemu ya urithi. Uislamu ulifanya mapinduzi makubwa katika masuala ya urithi, na ulikuwa mfumo wa kwanza wa kisheria duniani uliowapa wanawake haki ya kurithi, na ukafuta sheria zote za kidhalimu za kipindi cha ujahilia zilizotokana na itikadi, mila na desturi za kikabila. Aya ya saba ya Suratu Nisa ya kitabu kitakatifu cha Qurani ambacho ndiyo mwongozo wa Waislamu na muujiza mkubwa zaidi wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam iliweka msingi wa kushirikiana wanawake na wanaume katika mirathi. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema katika aya hiyo kwamba wanaume wanafungu katika walichoacha wazazi wawili na akraba, yani jamaa wa karibu na wanawake pia wanafungu katika walichoacha wazazi wawili na akraba. Dini ya Uislamu pia ilitambua haki ya kumiliki ya mwanamke na mwanaume na haki ya mwanamke kusimamia mali na milki yake yeye mwenyewe. Kwa msingi huo, mwanamke ana uhuru kamili katika masuala ya kiuchumi na kifedha na anaweza kutumia mali na milki zake apendavyo bila ya kuhitaji muwafaka au idhini ya baba, kaka au mume wake, kama ilivyokuwa kabla ya Uislamu. Nafasi na hadhi ambayo Uislamu umewapa wanawake katika uga wa kisiasa na kijamii si chini ya ile ya wanaume, kama inavyoashiriwa katika aya ya 71 ya Suratu Tauba kuhusu majukumu muhimu ya kijamii. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anawaambia wanawake na wanaume kwamba na waumini wanaume na waumini wanawake ni marafiki wanaosaidiana wao kwa wao, huamrisha mema na kukataza maovu. Kwa mujibu wa aya hii, wanawake sawa na wanaume, wana jukumu kubwa la ulezi, kusimamia, kuongoza na kurekebisha jamii. Aya hii inasisitiza kwamba kuiamrisha mema na kukataza maovu katika jamii ya mwanadamu, kwa maana ya kufanya marekebisho katika jamii, ni wadhifa na jukumu la mwanamke na mwanaume. Hivyo wawili hao wanapaswa kuwa na mchango mkubwa wa kisiasa na kijamii katika kurekebisha umma. Wapenzi wasikilizaji, ili kupata kuelewa vyema historia ya Uislamu ya ushiriki wa wanawake katika medani za kisiasa na kijamii, tunaweza kuashiria suala la baia na tukio la kula kiapo cha utiifu wa wanawake kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika dini ya Uislamu. Kiapo cha utiifu yani baia, kilitumiwa kukubali uongozi wa Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake na kuto muasi au kuvunja amri zake. Historia inataja ushiriki wa kwanza wa wanawake na kula kiapo cha utiifu kwa mtume katika Uislamu kwa jina la baiatu nisa. Kushiriki kwa wanawake katika kula kiapo hicho katika kipindi hicho ambapo wanawake walinyimwa hata haki zao za kimsingi kabisa za kijamii na hata haki ya awali ya binadamu, yani haki ya kuishi, lilikuwa tukio la kustajabisha. Baia na kiapo cha utiifu cha wanawake kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kilitolewa wakati wa Suluhul Hudaibia na kipindi cha kukombolewa mji wa Makka au Fathu Makka. Na kiapo hicho kilifanyika kwa maneno na si kwa kumpa mkono Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Vilevile wakati wa baia kwa Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam katika tukio la Ghadiri Khum, wanawake walikula kiapo cha utiifu kwa kuweka mikono yao ndani ya beseni ya maji. Katika aya ya 12 ya Suratul Mumtahina, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anazungumzia tukio la wanawake kumpa baia na kiapo cha utiifu mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, akisema: ewe Nabii, watakapokujia wanawake waumini wakakubaye ya kwamba hawatamshirikisha Mwenyezi Mungu na chochote wala hawataiba wala hawatazini wala hawatawaua watoto wao wala hawataleta uzushi wanaozua baina ya mikono yao na miguu yao wala hawatakuasi katika jambo jema, basi peana nao baia na uwaombee maghufira kwa Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghufira mwenye kurehemu. Nchini Irani, wanawake wanashirikishwa katika masuala yote ya kijamii na kisiasa kama walivyo wanaume na wamekuwa na haki ya kupiga kura tangu miaka 60 iliyopita. Wanawake hapa nchini wana haki na majukumu ya kuchukua maamuzi muhimu ya nchi sawa kabisa na wanaume. Wapenzi wasikilizaji, jihadi na vita vitakatifu pia ni moja ya vipengee muhimu vya utamaduni wa kisiasa wa Uislamu. Historia ya Uislamu inaonyesha kwamba wanawake walishirikishwa katika sehemu muhimu ya maswala yanayohusiana na vita vya jihadi kwa sababu jihadi si kuwa katika mstari wa mbele wa medani ya vita na kufyatua risasi peke yake. Wanawake pia walishiriki katika vita hivyo vitakatifu kwa kutoa msaada na huduma za aina mbalimbali. Kwa mfano tu, walitayarisha maji na chakula kwa ajili ya wapiganaji, kutoa huduma za afya kwa majeruhi wa vita, kutayarisha zana na silaha na kadhalika. Kauli inayosema kwamba jihadi na mapambano si wajibu kwa mwanamke, haina maana kwamba mwanamke haruhusiwi kushiriki katika jihadi, la hasha, bali ina maana kwamba siyo taklifu na wajibu kwake. Vilevile haijuzu kwa mwanamke kushiriki katika jihadi ya kuanzisha vita. Lakini pale Waislamu wanaposhambuliwa na kuhujumiwa na ikawa lazima kuihami na kuilinda nchi, basi wakati huo huwa wajibu kwa kila Muislamu, mwanaume na mwanamke, kubeba silaha kwa ajili ya kuhami dini, nchi, nafsi na mali za watu. Kipindi hicho pia mwanamke anaweza hata kuwa kamanda wa jeshi la wanawake wenzake. Hii ni kwa sababu kujihami na kujilinda si mahsusi kwa mwanaume au mwanamke, bali popote pale inapokuwa lazima kujihami, mwanamke anapaswa kuwa bega kwa bega na mwanaume katika kulinda Uislamu nchi na nafsi. Inatupasa kusisitiza hapa kwamba hali ya mwanamke katika nyanja za kifamilia, kijamii, kiuchumi na kisiasa ilikuwa ya kidhalimu na ya giza katika zama za ujahilia za kabla ya kudhihiri Uislamu. Kwa msingi huo tunaweza kusema kwamba miongoni mwa masuala ya kimsingi na muhimu sana yaliyoletwa na Uislamu ni kuchukua hatua za kufanya marekebisho katika nafasi na hadhi ya kibinadamu na kijamii ya mwanamke. Uislamu umezingatia maslahi ya mwanamke katika haki za kijamii kama vile haki ya kuchagua mume, kutoa ushahidi, kushiriki katika masuala ya kijamii na kisiasa, na pale kulipowekwa mipaka katika uwanja huu ni kwa sababu ya kumwepusha mwanamke na uharibifu au hasara kubwa katika uwanja wa masuala ya jamii. Katika mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu, mwanamke anashirikishwa ipasavyo katika masuala ya kijamii na katika kuchukua maamuzi muhimu ya kisiasa. Mfumo huo umelinda haki na hadhi ya mwanamke na tofauti kabisa na ilivyo katika jamii za Kimagharibi au zilizoathiriwa na utamaduni wa Kimagharibi, wanawake hawatumiwi kwa ajili ya kutangaza bidhaa au kushibisha matakwa ya wanaume. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Ali Khamenei, anasema mwanamke katika jamii za Kimagharibi ni kiumbe aliyetengwa kwa ajili ya wanaume. Anasema miongoni mwa vielelezo vya mfumo dume wa Magharibi ni kwamba wanawake wanatakiwa kwa ajili ya wanaume. Kwa sababu hiyo, wanamtaka mwanamke ajipodoe na kujikwatua katika maeneo ya umma ili kuwaburudisha wanaume. Huu ni mfumo dume, huu si uhuru wa mwanamke, huu kwa hakika ni uhuru wa mwanaume. Wanataka mwanaume awe na uhuru wa kupata burudani hata kwa macho, kwa kuangalia urembo na mapambo ya maungo ya mwanamke. Kwa msingi huo, wanamhamasisha mwanamke avue vazi la staha la hijabu, kujipodoa na kujikwatua mbele za wanaume ajinabi. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 19 Rabiul Thani mwaka 1444 hijria inayosadifiana na Novemba 14 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 133 iliyopita, Jawahar Lal Nehru, mmoja kati ya viongozi wakubwa wa harakati ya mapambano ya India dhidi ya mkoloni Mwingereza Alizaliwa huko Allahabad, kaskazini mwa India. Nehru alianza mapambano dhidi ya mkoloni mwingereza baada ya kujiunga na harakati ya kitaifa ya ukombozi wa India. Jawaharlal Nehru alitiwa mbaroni mara kadhaa na kufungwa jela kutokana na mchango na nafasi yake kubwa katika mapambano hayo. Baada ya Mahatma Gandhi kujiunga na harakati ya kitaifa ya India, wanaharakati hao wakiongoza mapambano ya kupigania uhuru ya wananchi wa India walitoa pigo kubwa kwa mkoloni mwingereza uhuru Agosti 15 mwaka 1947, miaka 113, 133 iliyopita, katika siku kama ya leo alizaliwa Dkr Twaha Hussein, mwandishi na mwanafasihi mtajika wa Misri. Msomi huyo mashuhuri alipofuka macho akiwa mtoto. Hata hivyo, kipaji chake cha hali ya juu kilimwezesha kuendelea na masomo na hadi kufikia mwaka 1918 alikuwa amekamilisha masomo yake ya shahada ya uzamivu katika vyuo vikuu vya Misri na Ufaransa. Dr Taha Husein, mbali na kuwa kipofu, aliweza pia kushika nyadhifa za juu ndani na nje ya Misri na kipindi fulani alikuwa waziri wa utamaduni wa Misri. Siku kama ya leo miaka 57 iliyopita mwafaka na tarehe 22 Aban mwaka 1344 hijria Shamsia, alifariki dunia mwandishi na mhakiki mkubwa wa Kirani Said Nafisi akiwa na umri wa miaka 71. Baada ya kupata elimu ya upili Nafisi alielekea Ufaransa kwa ajili ya elimu ya juu. Baada ya kumaliza masomo yake huko Ufaransa, alirejea Iran na kufunza katika vyuo vikuu hapa nchini. Said Nafisi ameandika na tarjumu vitabu zaidi ya 180 ikiwemo kamusi ya lugha ya Kifaransa na Kifarsi. Na leo tarehe 14 Novemba ni siku ya kimataifa ya kupambana na kisukari. Ni vyema kuashiria hapa kuwa kuanza na kustawi kwa miji kubadilika muundo na mtindo wa chakula na kupungua harakati na mazoezi sahihi ya mwili kumetayarisha mazingira ya kuongeza kiwango cha sukari ya damu na ugonjwa wa kisukari. Ugonjwa huu ni miongoni mwa magonjwa yanayoongezeka duniani kila mwaka, na takwimu zinaonyesha kuwa mwaka 2015 idadi ya wagonjwa wa kisukari duniani ilizidi watu milioni 400. Na hapa ni Teherani, idha Kiswahili sauti so ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Sherali Fazlu wa Dar es Salaam Tanzania, baada ya kutusalimu unasema kuhusiana na habari tuliyoitangaza leo ya Marekani kuituhumu Imarati kuwa inaingilia siasa za ndani za Marekani. Bwana Sherali Fazlu wa Dar es Salaam Tanzania anasema wajiulize na wao wenyewe wa Marekani namna ya fitna wanazounda wao kwa kuwahonga wahuni wenzao na kuhatarisha amani na usalama wa dunia nzima na katika kila kona ya dunia. Bwana Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, unatushukuru, nasi vile vile tuna kushukuru. Bwana Takwa Ali Muhammed wa Cape Town huko Afrika Kusini umesema thank you for contacting Malikul Mulk, umeandika hivyo, please let us know how we can help you Tutakuweza kusaidia vipi? Umetuandikia bwana Halfani Ibrahim Muhamed wa Ungweno, Moshi, Tanzania. Umesema shukran, nasi tunakushukuru, na hatukuweza kupokea simu yako. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran mapema leo alfajiri amelaani shambulio la kigaidi lililotokea jana jioni mjini Istanbul ya Uturuki na kuua na kujeruhi makumi ya watu. Makamanda wakuu wa serikali ya Ethiopia na wa chama cha Tigray Peoples Liberation Front, TPLF, wamekubaliana kuruhusu kuwafikia misaada ya kibinadamu watu walioko katika maeneo yenye migogoro ya kaskazini mwa Ethiopia. Ripoti ya siri iliyotolewa na maafisa wa idara ya intelijensi ya Marekani imedai kwamba muungano wa falme za Kiarabu, yaani Imarati, umefanya jitihada kubwa za kujaribu kutatiza na kuvuruga mfumo wa kisiasa na kuingilia masuala ya ndani ya Marekani. Sambamba na Benjamin Netanyahu kupewa jukumu la kuunda baraza la mawaziri la serikali mpya ya Israeli, mmoja wa majenerali wa Israeli ameutaja uteuzi wake kuwa ni maafa makubwa. Na kaimu waziri wa haki za binadamu wa Yemen amelaani mauaji ya wahajiri wa kiafrika yaliyofanywa na walinzi wa mpakani wa Saudi Arabia. Hayo yameripotiwa na mtandao wa Almasira wa nchini Yemen. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikeshen ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 06, 5, 4, 8, 7. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.