Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema mimi na kuna sihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi uchukueni, hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu Anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na tumai ubuheri wa afya. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili jioni ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Hali kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa jioni hii ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Uislamu Chaguo Langu, makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na vilevile vile tutakuletea sehemu ya sita ya mfululizo wa makala zinazoangazia matukio ya hivi karibuni hapa nchini. Ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye shortwave na vilevile vile kupitia masafa mafupi na masafa ya FM, lakini unaweza kutusikiliza kupitia au kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Aidha, unaweza kushiriki matangazo haya, mpenzi ya msikilizaji kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumulisha plus 989035065487. Navuta pumzi, na muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja na nusu magharibi, hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Uganda yanakili kesi ya kwanza ya Ebola katika eneo la Mashariki. Vijana wa Ufaransa wapinga marufuku ya hijabu katika maeneo ya umma. Na Donald Trump asema wa Democrat wameshinda seneti kwa kuchakachua pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili tuanze. Na masuala ya afya, kesi ya ugonjwa wa Ebola imethibitishwa kutokea mjini Jinja, kusini mwa Uganda, hiyo ikiwa ni kesi ya kwanza kuripotiwa katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Hayo yamesema leo Jumapili na waziri wa afya wa Uganda, Jane Ruth Aceng, na kueleza kuwa kesi hiyo iliyothibitishwa ni ya mwanamume wa miaka 45 ambaye aliaga dunia Alhamisi. Amesema wameanzisha uchunguzi wa kuwafuatilia watu waliotangamana na mhanga huyo wa maradhi hayo hatari ya kuambukiza. hii ni mara ya kwanza kwa mripuko wa sasa wa Ebola kuenea nje ya kitovu cha maradhi hayo. Haya yanajiri siku chache baada ya baraza la mawaziri la nchi hiyo kuchukua uamuzi wa kufunga shule zote za awali, shule za msingi na shule za upili tarehe 25 mwezi huu wa Novemba, kwa sababu madarasa yaliyojaa yanawafanya wanafunzi kuwa katika hatari kubwa ya kuambukizwa ugonjwa huo hatari. Tangu ulipozuka ugonjwa huu katika wilaya ya Mubende mnamo Septemba 20 mwaka huu, ugonjwa wa Ebola umeenea katika maeneo mengi ya Uganda, ikiwa ni pamoja na mji mkuu Kampala. Takwimu za serikali zinaonyesha kuwa watu 135 wameambukizwa ugonjwa wa Ebola ambapo 53 kati yao wamepoteza maisha kwa ugonjwa huo katika mlipuko wa sasa. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, Uganda imesajili zaidi ya kesi 150 zilizothibitishwa na zinazokisiwa ikiwa ni pamoja na vifo vya wagonjwa sitini na wanne. Mbali na hayo, matokeo ya uchunguzi uliofanywa nchini Ufaransa yanaonyesha kuwa zaidi ya nusu ya vijana wa nchi hiyo wanapinga marufuku ya vazi la hijabu la Kiislamu katika maeneo ya umma. Waislamu walio wachache nchini Ufaransa daima wamekuwa wakikabiliana na swala la hijabu na masharti magumu kwa wanawake wenye vazi hilo la staha kutokana na sheria za kibaguzi za Ufaransa. Siku chache zilizopita, wanawake wawili vijana waliokuwa na vazi la hijabu walipigwa vibaya wakiwa barabarani huku gari la polisi likipita kando yao. Kwa mujibu wa matokeo ya uchunguzi wa taasisi ya CSA ya Ufaransa, asilimia 56 ya vijana wa nchi hiyo wanapinga marufuku ya vazi la hijabu ya Kiislamu katika maeneo ya umma nchini humo. Mnamo mwaka 2011 Ufaransa ilipiga marufuku vazi la hijabu katika maeneo ya umma na baada ya hapo nchi zingine za Ulaya kama Denmark, Austria, Uholanzi na Bulgaria pia zilipitisha sheria kama hiyo. Ufaransa imepiga marufuku vazi la hijabu na kuweka vikwazo vingi dhidi ya Waislamu, licha ya kuwa ni idadi kubwa zaidi ya Waislamu barani Ulaya. Nchi za Ulaya zimezidisha sera za chuki na hujuma dhidi ya Waislamu katika miaka ya hivi karibuni. Katika hatua nyingine, serikali ya Ethiopia na makamanda wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre, TPLF wameafikiana kuweka silaha chini mara tu wanajeshi wa nchi jirani ya Eritrea watakapoondoka nchini humo. Makubaliano hayo ya kuweka silaha chini na kuainisha njia za utekelezaji wa mapatano ya kudumu yaliyofikiwa Afrika Kusini hivi karibuni yametiwa saini huko Nairobi, mji mkuu wa Kenya, jana Jumamosi, kwa upatanisho wa Umoja wa Afrika. Ingawaje wapiganaji wa Tigre hawajaitaja Eritrea kwa njia moja kwa moja, lakini makubaliano yaliyosainiwa baina ya mkuu wa majeshi ya Ethiopia Birhanu Jula na Luteni Jenerali Tadese Woreda, kamanda mkuu wa TPLF yamesema pande mbili hizo zitatambua jeshi moja la ulinzi la Ethiopia. Jumatano iliyopita na baada ya miaka miwili ya mzozo kati ya jeshi la Ethiopia na wanamgambo wa TPLF, pande hizo mbili zilitia saini makubaliano ya kusitisha mapigano katika mji mkuu wa Afrika Kusini Pretoria. Mazungumzo kati ya jeshi la Ethiopia na waasi wa Tigre ilianza tarehe ishirini na tano Oktoba huko Pretoria, mji mkuu wa Afrika Kusini. Mnamo tarehe tano Oktoba pande hizo mbili ziliokubali mwito wa Umoja wa Afrika wa kufanya mazungumzo ya kutafuta suluhu. Eneo la Tigre lililoko kaskazini mwa Ethiopia limekuwa likishuhudia mzozo na mapigano kati ya wanamgambo wa kundi la TPLF na jeshi la nchi hiyo tangu Novemba mwaka elfu mbili na ishirini. Idadi kubwa ya raia wameuawa na wengine takriban milioni mbili wamelazimika kuyahama makazi yao kutokana na mapigano hayo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, mkanda wa video uliorushwa hewani kupitia mitandao ya kijamii kuhusu mashoga wawili waliopewa haki ya kulea mtoto wa kike wa kiislamu umeibua hasira za watumiaji wengi wa mitandao ya kijamii katika nchi za Kiislamu. Wakimbizi katika nchi za Ulaya wanakabiliwa na mateso na changamoto mpya. Katika mkondo huo, inaripotiwa kuwa iwapo idara ya masuala ya kijamii ya Uswidi itaamua kwamba wazazi wahajiri wa mtoto hawana uwezo wa kulea au kukaa na mtoto huyo, itamchukua kutoka kwa wazazi wake na kuwapa familia nyingine. Wakati mwingine watoto hao huwekwa chini ya usimamizi wa mashoga na mabaradhuli. Mariam ni jina la msichana wa Kiislamu mwenye umri wa miaka mitano, ambaye alikabiliwa na mkasa kama huu bila kukusudia wala kujua. Gazeti la Aftonbladet la Huswidi limeripoti kuwa mashoga wawili wenye majina ya John na Johan wamepewa haki ya kumlea msichana huyo mdogo wa Kiislamu kutoka idara ya masuala ya kijamii ya Uswidi. Idara hiyo imewanyang'anya wazazi wawili wa msichana huyo Muislamu haki ya kulia mtoto wao na kutangaza kuwa mashoga hao ndio wanaostahili kumlea Mariam. Inafaa kusema hapa kwamba Mariam alichukuliwa kwa nguvu kutoka kwa familia yake alipokuwa na umri wa miezi kumi tu na kuwekwa chini ya ulezi wa mabaradhuli hao wawili ripoti zinaonyesha kuwa idara ya masuala ya kijamii ya uswidi imekuwa ikitoa haki ya ulezi wa watoto wa wahajiri wa islamu kwa mashoga na mabaradhuli wa nchi hiyo na rais wa zamani wa marekani ametangaza kuwa chama cha democratic kimeshinda uchaguzi wa baraza la seneti kwa udanganyifu katika uchaguzi wa katikati ya muhula uliofanyika hivi majuzi nchini humo baada ya wademokrat kupata ushindi katika uchaguzi wa seneti na kupata wingi wa kura katika chombo hicho cha kutunga sheria nchini Marekani, Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, ametangaza kuwa kumefanyika udanganyifu katika duru hii ya uchaguzi wa katikati ya muhula wa Kongres, na wagombea wa chama cha Republican wameshindwa katika baraza la seneti kutokana na uchakachuaji wa chama cha Democratic, akiashiria kuwa maafisa wa uchaguzi walikuwa wakitaka chama cha demokrati kishinde katika jimbo la Arizona. Trump ameongeza kuwa na hapana nukuu, huu ni ulaghai na udanganyifu katika zoezi la kupiga kura, na hauna tofauti na kujaza masanduku ya kura, mwisho wa kunukuu. Trump alitoa matamshi hayo saa chache baada ya seneta wa Kidemokrat Katherine Marie Cortez Masto kumpiga mweleka Adam Paul Lexalt wa chama cha Republican huko Nevada. Ushindi wa Cortez inakifanya chama cha Democratic kuwa na viti hamsini katika seneti ya Marekani na kudumisha wingi wa maseneta wa chama hicho katika baraza hilo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa katika anga za 105.3, Tanga 99.1, Lindi 101.9, Mwanza 99.7, Kigoma, lakini wasikilizaji wetu wa Mtwara wanatupata kupitia kasima wimbi 104.1 na kule Singida ni 99.1. Habari hizo nilizokusomea mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa kinachohoji kilichofanyika Bahrein ni uchaguzi au uteuzi tu wa watu Jana Jumamosi ulifanyika uchaguzi nchini Bahrain wa kuchagua wabunge 40 wa baraza la wawakilishi na wajumbe 30 wa mabaraza ya miji. Maamuzi yanayopitishwa na bunge hilo la wawakilishi hayana ulazima wa kutekelezwa, bali hupata nguvu ya utekelezaji yanapoidhinishwa na bunge la mashauriano linalojulikana kama seneti, ambalo wajumbe wake wote 40 wanateuliwa na mfalme. Wagombea wote wa uchaguzi walishateuliwa kabla ya serikali ya wachache iliyohudhi kila kitu inayotawala Bahrain. Vyama na makundi ya kisiasa ambayo yanawakilisha wananchi walio wengi yamesusia chaguzi hizo kwa kutaja sababu lukuki, ambapo kwa upande wa harakati ya Alwifaq ilitoa taarifa ikitaja karibu sababu 140 zilizoelezea ulazima wa kususia uchaguzi wa jana Jumamosi. Wakati huo huo serikali inayotawala Bahrain kupitia muswada uliopitishwa mwaka elfu mbili kumi na nne kumi na nane kumradhi, wakati nchi hiyo ilipokuwa ikichukua hatua za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel kwa mashinikizo ya serikali ya Donald Trump na kwa baraka kamili za Saudi Arabia, iliwanyang'anya uraia wa Bahrain wengi na kupiga marufuku shughuli za vyama na makundi ya kisiasa ya upinzani na hivyo kuwanyima haki yao wananchi hao ya kushiriki katika uchaguzi. Sambamba na hatua hiyo, serikali ya Manama iliwapatia uraia raia wengi wa kisuni kutoka nchi mbalimbali na haswa wenye imani za kitakfiri ambao walishiriki katika vita vya Siria ili kufanikisha mpango wa kuipindua serikali ya nchi hiyo. Kwa kuwapatia uraia watu hao, utawala wa kifalme wa familia al-Khalifa uliowaandalia mazingira ya kupiga kura katika uchaguzi wa jana. Kutoa haki ya kupiga kura kwa wanajeshi na kugawanya wilaya za uchaguzi kwa sura ya kikoo ni mbinu na hila nyingine zilizotumiwa na utawala wa Al Khalifa katika uchaguzi wa jana Jumamosi. Siku chache kabla ya kufanyika uchaguzi, na kwa mwongozo wa Saudia, serikali ya Manama iliitisha mkutano wenye kauli mbiu mashariki na magharibi kwa ajili ya watu pamoja na pasina kumshirikisha kwenye mkutano huo mwakilishi hata mmoja wa raia walio wengi wa nchi hiyo wa Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia. Iliwaalika shakhsia kama vile Papa Francis na Shekhe wa Al Azhar ili kwa kufanya hivyo kuipa uhalali hatua yake ya kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa kizayuni na vilevile vile kufifisha ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na itifaki za uchaguzi unaofanyika nchini humo kwa kuzingatia kwamba kumekuwa na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na ubaguzi mkubwa wa kisiasa, kiuchumi na kijamii nchini Bahrain tangu kuasisiwa kwa nchi hiyo, tunaweza kusema kuwa moja ya sifa maalum za uchaguzi bandia wa Novemba 12 ni kuwa kwake uchaguzi wa kwanza kufanyika baada ya utawala wa Ali Khalifa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni Israel, na hiyo ni sababu moja kuu ya hususiaji mkubwa wa uchaguzi huo uliofanywa na vyama, vya, na vyama na makundi ya wananchi, kama ambavyo kwa sehemu kubwa utawala wa Manama umefanya kila njia ili kupatia uhalali wa kisheria uchaguzi huo wa jana, kutokana na swala hilo hilo la kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala bandia wa Israel. Ikiwa kabla ya hivi sasa Saudi Arabia ilikuwa ndio yenye sauti ya juu katika upangaji sera za ndani na nje za serikali kibaraka ya Manama, kuanzia sasa utawala wa kizayuni nao umeongezwa kwenye orodha hiyo, mbali na kwamba Bahrein tokea kuasisiwa kwake imekuwa kituo kikuu pia cha wanajeshi wa Marekani na Uingereza. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Na kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu, nisome hapa maoni mawili matatu. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, kwa yoyote atakayekuwa na uhusiano na wazayuni ni kudhihirisha kwa kitendo uhusiano huo. Ni mvunja haki za binadamu na kutupendelea amani ya dunia. Ubaguzi na dhulma si hulka ya ubinadamu. Sherali Fazil huyo akiwa Da, asante sana kwa ujumbe wako huo. Mwingine hapa anasema Naitwaji huyu ametuandikia tu, asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Namjibu, alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Nam, anasema mimi ni kijana au mimi kwa jina kumradhi, naitwa Ismaili, anaishi Tanzania mjini Geta. Asante sana na karibu sana ukumbini, muda si mrefu inshallah na yuni takua na nakuunga kwenye ukumbi huu. Maoni ni mengi sana mpenzi msikilizaji, asante sana pia. Jarigaba Johnson ukiwa Chipinge Manicaland, huko nchini Zimbabwe, anasema ni kweli asiende, wanaweza kumua rais wangu Putin hoye. Asante sana, nadhani atakuwa anarejelea habari ya jana ya Kremlin kutangaza kwamba Putin hatoshiriki mkutano wa G20. Asante sana, ukiwa hapo nchini Zimbabwe. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura ukiwa Tabora, Tanzania. Naye hana mengi, anatushukuru tu kwa habari. Tunaingia sasa katika ngo ya pili ya matangazo haya, mpenzi msikilizaji ya kukuletea vipindi Uislamu chago langu. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, karibuni katika kipindi hiki ambacho huangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata nuru ya Uislamu maishani, na leo katika makala yetu tutamwangazia Bi Zainab Karen Mjerumani aliyesilimu baada ya kutambua Uislamu kama nuru yake maishani. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Bi oh our... Zainab Karen ni Mjerumani aliyesilimu na anabainisha kisa chake cha kuelekea katika Uislamu ifuatavyo: tokea utotoni, nilikuwa nikivutiwa sana na suala la muumba wa dunia Wakati mwingi nilikuwa nikitafakari kumhusu muumba na nilikuwa nikihisi kuwa kuna uhusiano wa ajabu baina yangu na Mwenyezi Mungu. Nilipokuwa mkubwa, ilinibainikia kuwa taswira ambayo kasisi wa Kikristo alikuwa akitoa katika somo la dini shuleni ilikuwa tofauti kabisa na taswira nilokuwa nayo. Kwa hivyo, maswali mengi sana yalinijia akilini na nilikuwa nikishiriki katika masomo ya Kikristo kutokana tu na kulazimishwa na wazazi wangu, lakini hatua kwa hatua, nilikuwa siwezi tena kustahimili taswira ya Mungu katika kanisa ambayo ilikuwa ni ile ya Utatu. Itikadi yenye mkinzano ya Utatu iliharibu taswira ambayo nilikuwa nayo kumhusu Mwenyezi Mungu, na hivyo nilipoteza imani yangu kabisa. Baada ya hapo, nilikumbwa na msukosuko wa kiroho na niliwaambia wazazi wangu bayana kuwa siutaki Ukristo. Itikadi ya utatu na kumwabudu Nabii Isa ni matatizo mawili katika Ukristo wa sasa ambayo yamepelekea watu wengi wasilimu. Maswali ambayo Bikaren na alikuwa nayo yalimfanya awe na mtazamo mbaya kuhusu dini. Kwa bahati nzuri, alipata fursa ya kujuana na Muislamu na hapo akaweza kufunguliwa milango mipya ya dini katika maisha yake. Anafafanua zaidi kwa kusema, daima nilikuwa nikidhani kuwa Waislamu wana mungu mwingine. Katika kipindi hicho nilipokumbwa na msukosuko wa kiroho mmoja kati ya marafiki zangu mturuki alinipa kijitabu kidogo kuhusu misingi ya dini ya kiislamu nilikuwa na hamu kubwa ya kujua mengi na nilianza kusoma kitabu hicho na wakati nilipofika sehemu ya tauhidi nilianza kuvutiwa na mada hiyo mtazamo wa uislamu kuhusu mungu mmoja ndiyo mtazamo ambao nilikuwa nao na jambo hili lilinivutia sana aidha visa vya mitume kutoka adam hadi nabii isa amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yao, na ukweli kuwa Waislamu wanawaamini mitume hao wote ni jambo ambalo lilinipa mvuto maalum. Kwa hivyo baada ya kusoma kitabu hicho niliwaambia wazazi wangu kuwa nitaondoka kabisa kanisani, kwani sikuwa na imani tena. Bikaren, aliondoka kanisani na akaanza kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu. Kadiri alivyofanya utafiti ndivyo ilivyombainikia kuwa Uislamu uko karibu sana na mawazo yake. Karen alijitahidi sana kuhakikisha kuwa anapata uzoefu kamili kuhusu Uislamu kabla ya kutangaza kusilimu. Anafafanua zaidi kwa kusema, nilikuwa nikitaka sana kuanza kutekeleza amali za dini ya Kiislamu, lakini sikujua nianze wapi na vipi. Wakati mwezi mtukufu wa Ramadhani ulipowadia, niliamua kufunga saumu. Awali nilidhani saumu itanisababishia mushkili, lakini nilipata nguvu ya ajabu na niliweza kufunga bila tatizo, pamoja na kuwa nilikuwa nikifanya kazi. Niliungana na familia moja ya Waislamu wa, wa Kituruki katika saumu yangu, na waliweza kunifunza mengi kuhusu saumu. na muhimu za mwezi wa Ramadhani ni umoja wa Waislamu kote duniani katika ibada ya saumu. Waislamu wote huwa kitu kimoja katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Misikiti humiminika Waislamu ambao hutekeleza ibada zao kwa ikhlasi na hivyo kuleta umaridadi wa kimaanawi katika maisha yao. Mwanamke huyu Mjerumani aliyesilimu kwa kufunga saumu aliweza kuona kivitendo umaanawi na umaridadi wa mafundisho ya Kiislamu. Anafafanua zaidi kwa kusema, katika siku za mwezi wa Ramadhani nilipata hisia yenye nguvu kuhusu kuwepo umoja wa Waislamu katika ibada ya mwezi wa Ramadhani. Niliweza kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu na nilipata hisia ya furaha sana kiasi kwamba hata siku hisi joto la msimu wa joto Nilikuwa na yakini kuwa Mwenyezi Mungu ameikubali saumu yangu kwa sababu hisia ya kukubalika saumu yangu ilijaa katika moyo wangu. Bi Zainab aliendeleza utafiti wake kuhusu Uislamu pasina kuzingatia propaganda potofu za Wamagharibi. Anafafanua zaidi kwa kusema, nilijitahidi kusoma vitabu vingi ili kufahamu falsafa ya mafundisho ya Kiislamu. Katika utafiti wangu ilinibainikia kuwa mafundisho ya kiislamu ni dharura katika maisha ya mwanadamu. Kati ya maamurisho yote ya kiislamu, falsafa ya vazi la hijab ndiyo iliyonivutia zaidi. Katika hijabu niliona usalama na amani ambayo natija yake ni mwanamke kupata utulivu wakati akiendelea na harakati zake za kijamii. Hijabu ya kiislamu humwezesha mwanamke kuendelea na shughuli zake bila ya umbile lake la kidhahiri kuwa kigezo. Hijabu ya Kiislamu aidha ilinipa hisia ya heshima na stara yake huhisika wazi katika sehemu za kazi na vyuo vikuu. Kinyume chake, wanawake wasovaa hijabu na ambao hujipamba sana hulazimika kustahamili mashinikizo na usumbufu mkubwa. Hatimaye Bi Zainab Karen alisilimu rasmi katika hafla iliyofanyika katika msikiti mmoja huko Ujerumani. Anasema baada ya kusilimu aliweza kujaza pengo kubwa katika mushkili aliokuwa nao wa kiroho, lakini pamoja na hayo alikumbwa na matatizo mengine maishani. Anafafanua zaidi kwa kusema, mushkili wa kwanza nilokumbana nao ni familia yangu ambayo haikuafiki uamuzi wa wangu wa kusilimu. Baba yangu awali alidhani ya kuwa hatua yangu ya kusilimu ni natija mabadiliko ambayo vijana hupata, lakini baada ya kumbainikia kuwa nilikuwa nimechukua uamuzi wa, wa mwisho kwa mara kadhaa linaambia haiwezekani, umechukua uamuzi kama huo. Kutokana na nilivyokuwa nikimjua baba yangu, niliamua kutofanya naye mjadala uh, kuhusu uamuzi wangu wa kusilimu, na nilikuwa nikimwambia kwa upole uh, kuwa mimi nimeshachukua uamuzi wangu na siwezi kurudi nyuma. Kwa hakika ni kutokana na nishati niliokuwa nimepata katika imani ya Kiislamu ndipo niliweza kukabiliana na waliopinga kusilimu kwangu. Nilipambana nao kutokana na mapenzi yangu kwa Uislamu, na hivyo niliweza kustahamili masaibu yote. Hivi sasa ninaona na tija ya kustahamili huko, na nimeridhika na chaguo langu, na ninamshukuru Allah subhanahu wataala kwa hilo. Tafakuri katika matukio ya hivi karibuni nchini Iran. Hamjambo wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya sita na ya mwisho ya mfululizo wa vipindi vinavyotupia jicho matukio ya wiki kadhaa zilizopita nchini Iran. Leo tutatazama nafasi ya mwanamke katika mfumo wa kisheria na fikhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kudhihiri dini ya Uislamu, wanawake walikuwa wakinyimwa hata haki za kimsingi za binadamu. Waarabu wa zama za kijahilia waliamini kwamba mwanamke ameumbwa kutokana na vyanzo duni na vya chini kuliko mwanaume na ana hadhi ya bidhaa inayouzwa na kununuliwa. Vilevile vile alitambuliwa kuwa ni sehemu ya mali ya baba au mume wake na alirithiwa na familia ya mumewe sawa kabisa na bidhaa, milki na mali nyingine. Vyanzo vya historia ya Uarabu vinaonyesha kwamba mwanamke alikuwa na hali ya kusikitisha sana na ya giza totoro ya zama za kipindi cha ujahilia. Mwanaume wa zama hizo alikuwa mmiliki wa familia yake na alimiliki hata uhai wa mwanamke katika zama hizo. Mwanamke hakuhesabiwa kama mwanadamu sawa na mwanaume na alitazamwa kama kitu cha daraja duni na la chini. Baada ya kudhihiri Uislamu katika bara Arabu na kuenea uadilifu wa dini hiyo ya mbinguni, mwanamke alipewa haki zake zote za kimaada na kiroho sawa kabisa na mwenzake mwanaume. Uislamu uliweka usawa na uadilifu kwa wanadamu wote bila ya kujali jinsia zao na kueleza kwamba ubora wa mtu unategemea takwa na uchamungu wake. Dini hiyo ilimtukuza mwanadamu na kumpa hadhi yake kamili bila ya kutofautisha baina mke na mwanaume. Ilisisitiza kwamba uhai, mali, hadhi, maoni na itikadi ya mwanadamu vinapaswa kuheshimiwa na kulindwa. Dini hiyo ilimtambua mwanadamu mwanamke na mwanaume kuwa ni khalifa na mwakilishi wa Mwenyezi Mungu katika ardhi na haikutofautisha katika jukumu hilo baina ya mwanaume na mwanamke. Tunaweza kusema kwamba miongoni mwa fahari za mfumo wa kisheria wa Uislamu ni kutambua haki ya wanawake ya kiuchumi, kisiasa, kifamilia, kimahakama na kiibada. Na mfumo huo umemlinda mwanamke kwa kumpa nafasi adhimu kama mama au mke, na kulinda haki zake za mtu binafsi, kifamilia na kijamii kwa kumtengea mahari na nafaka, kwa maana ya matumizi na gharama za kujikimu za mwanamke ndani ya familia. Katika kipindi cha ujahilia cha kabla ya kudhihiri Uislamu, Kanuni jumla ya mirathi baina ya Waarabu ilikuwa kwamba wanaume tu ambao walikuwa wapiganaji wa kabila vitani ndiyo wanaurithi na wanawake na watoto walinyimwa urithi. Waarabu hawakumtambua mwanamke kuwa ni binadamu, na mbali na kunyimwa urithi, wanawake walichukuliwa kama milki na mali na walihamishiwa kwa mrithi kama sehemu ya urithi. Uislamu ulifanya mapinduzi makubwa katika masuala ya urithi na ulikuwa mfumo wa kwanza wa kisheria duniani uliowapa wanawake haki ya kurithi na ukafuta sheria zote za kidhalimu za kipindi cha ujahilia zilizotokana na itikadi, mila na desturi za kikabila. Aya ya saba ya Suratu Nisa, ya kitabu kitakatifu cha Qurani ambacho ndio mwongozo wa Waislamu na muujiza mkubwa zaidi wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam iliweka msingi wa kushirikiana wanawake na wanaume katika mirathi. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema katika aya hiyo kwamba wanaume wanafungu katika walichoacha wazazi wawili na akraba, yani jamaa wa karibu, na wanawake pia wanafungu katika walichoacha wazazi wawili na akraba. Dini ya Uislamu pia ilitambua haki ya kumiliki ya mwanamke na mwanaume na haki ya mwanamke kusimamia mali na milki yake yeye mwenyewe. Kwa msingi huo, mwanamke ana uhuru kamili katika masuala ya kiuchumi na kifedha na anaweza kutumia mali na milki zake apendavyo bila ya kuhitaji mwafaka au idhini ya baba, kaka au mume wake kama ilivyokuwa kabla ya Uislamu. Nafasi na, na hadhi ambayo Uislamu umewapa wanawake katika uga wa kisiasa na kijamii si chini ya ile ya wanaume, kama inavyoashiriwa katika aya ya 71 ya Suratu Tauba kuhusu majukumu muhimu ya kijamii. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anawaambia wanawake na wanaume kwamba, na waumini wanaume na waumini wanawake ni marafiki wanaosaidiana wao kwa wao, huamrisha mema na kukataza maovu kwa mujibu wa aya hii, wanawake sawa na wanaume, wana jukumu kubwa la ulezi, kusimamia, kuongoza na kurekebisha jamii. Aya hii inasisitiza kwamba kuiamrisha mema na kukataza maovu katika jamii ya mwanadamu, kwa maana ya kufanya marekebisho katika jamii, ni wadhifa na jukumu la mwanamke na mwanaume. Hivyo wawili hao wanapaswa kuwa na mchango mkubwa wa kisiasa na kijamii katika kurekebisha umma. Wapenzi wasikilizaji, ili kupata kuelewa vyema historia ya Uislamu ya ushiriki wa wanawake katika medani za kisiasa na kijamii, tunaweza kuashiria suala la baia na tukio la kula kiapo cha utiifu wanawake kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika dini ya Uislamu, kiapo cha utiifu yani baia, kilitumiwa kukubali uongozi wa Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake na kuto muasi au kuvunja amri zake. Historia inataja ushiriki wa kwanza wa wanawake na kula kiapo cha utiifu kwa mtume katika Uislamu kwa jina la Bayatu Nisa. Kushiriki kwa wanawake katika kula kiapo hicho katika kipindi hicho, ambapo wanawake walinyimwa hata haki zao za kimsingi kabisa za kijamii na hata haki ya awali ya binadamu, yani haki ya kuishi, lilikuwa tukio la kustajabisha. Baia na kiapo cha utiifu cha wanawake kwa mtume Muhammad wsa wa wa kilitolewa wakati wa Suluhul Hudaibia na kipindi cha kukombolewa mji wa Makka au Fathu Makka. Na kiapo hicho kilifanyika kwa maneno na si kwa kumpa mkono mtume Muhammad, vilevile wa wa vile wakati wa baia kwa imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam katika tukio la Ghadiri Khum wanawake walikula kiapo cha utiifu kwa kuweka mikono yao ndani ya beseni ya maji . Katika aya ya kumi na mbili ya Suratulmumtahina, Mwenyezimungu subhanahu wa taala anazungumzia tukio la wanawake kumpa baya na kiapo cha utiifu mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake, akisema: Ewe Nabii, watakapokujia wanawake waumini wakakubaye ya kwamba hawatamshirikisha Mwenyezi Mungu na chochote, wala hawataiba wala hawatazini wala hawatawaua watoto wao wala hawataleta uzushi wanaozua baina ya mikono yao na miguu yao wala hawatakuasi katika jambo jema, basi peana nao baia na uwaombee maghufira kwa Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghufira mwenye kurehemu. Nchini Irani, wanawake wanashirikishwa katika masuala yote ya kijamii na kisiasa kama walivyo wanaume na wamekuwa na haki ya kupiga kura tangu miaka sitini iliyopita. Wanawake hapa nchini wana haki na majukumu ya kuchukua maamuzi muhimu ya nchi sawa kabisa na wanaume. Wapenzi wasikilizaji, jihadi na vita vitakatifu pia ni moja ya vipengee muhimu vya utamaduni wa kisiasa wa Uislamu. Historia ya Uislamu inaonyesha kwamba wanawake walishirikishwa katika sehemu muhimu ya maswala yanayohusiana na vita vya jihadi. Kwa sababu jihadi si kuwa katika mstari wa mbele wa medani ya vita na kufyatua risasi peke yake. Wanawake pia walishiriki katika vita hivyo vitakatifu kwa kutoa msaada na huduma za aina mbalimbali. Kwa mfano tu, walitayarisha maji na chakula kwa ajili ya wapiganaji, kutoa huduma za afya kwa majeruhi wa vita, kutayarisha zana na silaha na kadhalika. Kauli inayosema kwamba jihadi na mapambano si wajibu kwa mwanamke haina maana kwamba mwanamke haruhusiwi kushiriki katika jihadi, la, hasha! Bali ina maana kwamba siyo taklifu na wajibu kwake. Vilevile haijuzu kwa mwanamke kushiriki katika jihadi ya kuanzisha vita. Lakini pale Waislamu wanaposhambuliwa na kuhujumiwa na ikawa lazima kuihami na kuilinda nchi, basi wakati huo huwa wajibu kwa kila Muislamu, mwanaume na mwanamke, kubeba silaha kwa ajili ya kuhami dini, nchi, nafsi na mali za watu. Kipindi hicho pia mwanamke anaweza hata kuwa kamanda wa jeshi la wanawake wenzake. Hii ni kwa sababu kujihami na kujilinda si mahsusi kwa mwanaume au mwanamke, bali popote pale inapokuwa lazima kujihami, mwanamke anapaswa kuwa bega kwa bega na mwanaume katika kulinda Uislamu nchi na nafsi. Inatupasa kusisitiza hapa kwamba hali ya mwanamke katika nyanja za kifamilia, kijamii, kiuchumi na kisiasa ilikuwa ya kidhalimu na ya giza katika zama za ujahilia za kabla ya kudhihiri Uislamu. Kwa msingi huo tunaweza kusema kwamba miongoni mwa masuala ya kimsingi na muhimu sana yaliyoletwa na Uislamu ni kuchukua hatua za kufanya marekebisho katika nafasi na hadhi ya kibinadamu na kijamii ya mwanamke. Uislamu umezingatia maslahi ya mwanamke katika haki za kijamii kama vile haki ya kuchagua mume, kutoa ushahidi, kushiriki katika masuala ya kijamii na kisiasa, na pale kulipowekwa mipaka katika uwanja huu ni kwa sababu ya kumwepusha mwanamke na uharibifu au hasara kubwa katika uwanja wa masuala ya jamii. Katika mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu, mwanamke anashirikishwa ipasavyo katika masuala ya kijamii na katika kuchukua maamuzi muhimu ya kisiasa. Mfumo huo umelinda haki na hadhi ya mwanamke, na tofauti kabisa na ilivyo katika jamii za kimagharibi au zilizoathiriwa na utamaduni wa kimagharibi, Wanawake hawatumiwi kwa ajili ya kutangaza bidhaa au kushibisha matakwa ya wanaume. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei anasema mwanamke katika jamii za kimagharibi ni kiumbe aliyetengwa kwa ajili ya wanaume. Anasema miongoni mwa vielelezo vya mfumo dume wa Magharibi ni kwamba wanawake wanatakiwa kwa ajili ya wanaume. Kwa sababu hiyo wanamtaka mwanamke ajipodoe na kujikwatua katika maeneo ya umma ili kuwaburudisha wanaume. Huu ni mfumo dume, huu si uhuru wa mwanamke. Huu kwa hakika ni uhuru wa mwanaume. Wanataka mwanaume awe na uhuru wa kupata burudani hata kwa macho, kwa kuangalia urembo na mapambo ya maungo ya mwanamke. Kwa msingi huo, wanamhamasisha mwanamke avue vazi la staha la hijabu, kujipodoa na kujikwatua mbele za wanaume ajinabi. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 18 mfunguo saba Arabia Wathani mwaka 1444 Hijria, mwafaka na tarehe 13 Novemba mwaka 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 842 iliyopita alizaliwa Muhaqiq Hili Abulqasim Jafar bin Hasan, mmoja wa wanazuoni wakubwa na faqihi wa Kiislamu katika mji mashuhuri wa Hilla huko nchini Iraq. Muhaqiqi Hilli alikuwa msomi aliyekuwa na nafasi ya juu na mtaalamu wa sheria za Kiislamu na alibobea pia katika fasihi na uandishi wa mashairi. Baada kukamilisha ya kukamilisha masomo ya awali na kukwea daraja za juu za kiroho, alitambuliwa kuwa miongoni mwa wanazuoni mashuhuri wa zama zake. Siku kama ya leo miaka 52 iliyopita hayati Hafidh al-Asad alichukua hatamu za uongozi wa Siria baada ya mapinduzi ya kijeshi mwaka 1970 na, na baadaye akachaguliwa kuwa kiongozi wa chama cha Baath. Hafidh Asad alizaliwa mwaka 1930 na, na mwaka 1964 alichaguliwa kuwa kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la Siria. Miaka mitatu baadaye aliteuliwa kuwa waziri wa ulinzi wa nchi hiyo. Hafidh Asad alifariki dunia mwezi Juni mwaka 2000 baada ya kuugua kwa muda mrefu. Miaka 26 iliyopita katika siku kama leo, aliaga dunia Ayatullahi Sayid Murtadha Pasandide, kaka wa Imam Ruhullah Khomeini. Alisoma masomo ya awali ya kidini kwa maulamano na wanazuoni wa mji wa Isfahan na kushiriki masomo ya elimu ya juu ya kidini kwa maustadhi mashuhuri wa zama hizo, baadaye alirejea katika mji wa Khomein na kujishughulisha na ufundishaji wa fikhi, usul na masomo mengine. Ayatullahi Pasandide anayejulikana kama alimu na mujahid, kipindi fulani alibaidishwa kutokana na upinzani wake kwa utawala wa kifalme wakati huo wa Reza Khan na kusimama kwake kidete dhidi ya utawala huo Na miaka saba iliyopita tarehe ya 13 Novemba saa 3 na dakika 16 usiku kwa wakati wa Ulaya kati, milipuko kadhaa ya kigaidi ilitokea katika vitongoji nchini Ufaransa na kuua watu 130 na kuwajeruhi wengine 368. Baadhi ya milipuko hiyo ilitokea karibu na uwanja wa michezo ulioko kaskazini mwa jiji la Paris wakati wa mechi ya mpira wa miguu kati ya timu za taifa za Ufaransa na Ujerumani. Wakati huo huo, watu wengine 87 waliuawa katika utekaji nyara uliofanyika katika ukumbi wa michezo ya kuigiza wa Patklan mjini Paris. Mashambulizi hayo yalihesabiwa kuwa makubwa zaidi kutokea nchini Ufaransa baada ya vita vya pili vya dunia. Siku moja baadaye kundi la kigaidi la Daesh lilitangaza kuwa ndilo lililohusika na mashambulizi hayo. Ndugu tusameheane, chuki tusiekeane, tusitete, tupendane Ndiyo mwendo wa nabia wala, na tusitengane, kwa wema tushikamane, na nyoyo tusafiane, tuwe ni kitu kimoya tusameheane chuki, tusiekeane tusitete, tupendane ndio mwendo wala bia wala natusitengane kwa wema tushikamane na nyoyo tusafiane tueliki tukimoya oh, ana tabia ni wa umini, hawazi thamini mbona twakosea a njia huteta kwingi kwa nini tunamudhi jalia mola wetu rahamani, mola wetu rahamani, tusabili chuki tusiekeane tusitete tupendane ndio mwendo usitengane kwa wema, tushikamane na nyoyo tusafiane, tuweni kitu kimoya. Tumeteta majumbani, hatutaki kupatana, ndugu sahibu, jirani salamu, twabaguana baguwana, tusiekeane ndani, bora kusameheana, ataridhi kama nani sitengane kwa wema, tushikamane na nyoyo, tusafiane tueliki, tukimoya na tulio kando kando, vita tukishuhudia, tusifanyeni vishindo, ute sikushangilia, tufuate watumwa mwendo, suluhu kutafutia kwa wema tushikamane na nyoyo tusafiane tuweni kitu kimoya. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio iribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.