Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, ambao wanamfuata mtume nabii aliye ummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Asalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii. Novemba 13 ni Jumapili njema kabisa, sawa na tarehe 18 Rabiuthani 1444 hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru mwenyezi Mungu, mola muumba kwa kutujalia uhai na afya njema, amin ya rabbi lalamin. Na tumai mu boheri wa afya, wapendo wa sikilizaji, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Na matangazoni itafungua kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Upande wa uchambuzi wetu wa kisiasa utatupia jicho mashinikizo mapya ya nchi za magharibi dhidi ya Iran baada ya kushindwa mradi wao wa kuibua ghasia magazeti ya leo Jumapili Afrika Mashariki pamoja na makala yetu ya leo katika historia ka kando ya redio sateliti kusikiliza yote tulioweza kukuandalia asubuhi hii tovuti ya redio. Na wakumbusha wapendwa wasikilizaji, kwako wewe mfuatiliaji wa redio Teherani idhaa ya Kiswahili ni pastoday com sw. Mail yetu mabarua pepe inakwenda kwa anwani swahili ya radio at irib ir. Nambari yetu ya simu ya whatsapp ni ile ile ya kawaida, alama kujumlisha 98 90 35 065487. Tunasikika kupitia Maarifa FM. Hiyo ni redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Karibuni. Saa inaonesha kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. na sasa nawasomea vichwa vya habari asubuhi hii. Kundi la kwanza la wanajeshi wa Kenya latua mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kudumisha amani. Waafrika waripotiwa kuteswa vibaya katika mashamba ya mizeituni huko Italia. Bidhaa za Irani zinazidi kupata umaarufu barani Afrika. Na mabaharia 16 wa Kiirani waachiwa huru nchini Tanzania baada ya kuajela kwa miaka kumi pamoja na habari nyingine. Karibuni kwa nami na sasa, ni habari kamili. Wanajeshi wa Kenya jana Jumamosi walitua katika mji wa Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo walilakiwa na maafisa husika wa wanajeshi wa kumradhi, wanajeshi wa Kenya jana Jumamosi walitua katika mji wa Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambapo walilakiwa na maafisa husika na wanajeshi wenzao wa Congo katika eneo. Wanajeshi hao wa Kenya wamewasili katika mji wa Goma wakati kundi wa la waasi la M23 likiwa limeingia katika jimbo la Kivu Kaskazini huko Congo na kuteka maeneo mengi na hivyo kuzidisha hali ya wasi wasiwasi katika eneo la maziwa makuu. Guillaume Njile, msemaji wa jeshi la Congo, kivu kaskazini, amesema maagizo yaliyotolewa na wakuu wa nchi, lakini pia lengo liko wazi kabisa. Marafiki wetu kutoka Kenya wako hapa kwa ajili ya kutekeleza operesheni za kukabiliana na makundi yenye silaha. Wanajeshi wa Kenya wameelekea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo baada ya bunge la Kenya kupasishwa kutumwa huko Kongo wanajeshi wa nchi hiyo zaidi ya mia tisa. Itakumbuka kuwa mwezi Juni mwaka huu viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC walipendekezwa kuundwa kikosi cha pamoja cha kijeshi. Kamando wa kikosi cha Kenya kilichowasili mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, luteni kanali Obiero Dennis amebainisha wazi malengo yao, na akasema, tuna majukumu ya kutimiza ambayo yamegawanyika katika sehemu nne. Jukumu la kwanza ni kushirikiana pamoja na wenzetu katika jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ili kutokomeza makundi hasi ya wanamgambo, na pili ni kufanya kazi na jumuiya ya misaada ya kibinadamu ili kuwasaidia wakimbizi wa ndani. Shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu linakadiria kwamba mapigano ya hivi majuzi huko Kivu Kaskazini yamesababisha zaidi ya watu laki moja elfu themanini kuzihama nyumba zao. Mnamo wa mwaka elfu mbili na ishirini, Umoja wa Mataifa ulichapisha ripoti iliyofichua hatari ya wahamiaji wanaofanya kazi katika mfumo wa kisasa wa chakula wa Italia ambao waliteswa na kuachwa katika hali mbaya bila hati kulingana na ushahidi, sio mengi yamebadilika. Taarifa zinasema wahamiaji wa kiafrika wanaovuna zaituni huko Sicil nchini Italia wanaishi bila ya maji ya bomba, majitaka au umeme. Chombo kimoja cha habari cha Uingereza kiliripoti baada kutembelea ya kutembelea geto ya wahamiaji karibu na mji wa Compobelo di Mazara. Wafanyakazi wanalipwa mshahara duni sana wa takribani dola mbili kwa saa kwa sababu hawana hadhi ya kisheria na wameingizwa katika kazi hiyo kupitia mfumo wa genge unaojulikana kama kaporalato, na maana yake ni kwamba wahamiaji hawafanyi kazi moja kwa moja kwa ajili ya wa wakulima. E, kila mwaka wakati wa mavuno ambayo huanza Septemba hadi mwezi Novemba, kambi ya wahamiaji hujazwa zaidi ya wa watu elfu moja bila karatasi rasmi ambao wengi wao wanaripotiwa kutoka Gambia, Senego na Tunisia. Maisha katika kambi hiyo hayana usalama mkubwa kutokana na ripoti za visa vya biashara za dawa za kulevya na biashara ya ngono. Mnamo mwaka jana elfu mbili na ishirini na moja, moto uliharibu sehemu kubwa ya kambi hiyo na kuua mtoto mchanga mhamiaji. Mwezi Oktoba, maandamano yaliandaliwa na wahamiaji wa kiafrika na wanaharakati wa Italia kuadhimisha kumbukumbu ya mwaka wa kwanza wa moto huo na kutoa wito wa hali bora kwa wale wanaoishi kambini. Isa mhamiaji wa Gambia aliyeshiriki maandamano hayo alitoa maoni yake kuhusu kisa kingine cha kusikitisha. Mnamo mwaka 2021, mfanyakazi wa shamba kutoka Mali mwenye umri wa miaka 27 anaitwa Kamara Fantamadi aliaga dunia baada ya kuchuma nyanya wakati wa joto kali huko Pogria. Aidha, hivi majuzi Sisil ilisajili rekodi ya joto kali Ulaya ilipofika kiwango cha nyuzi joto 48 kisiwa hicho cha mediterania kwenye nchi ya kusini ya Italia kiko moja kwa moja katika kitovu cha mawimbi ya joto barani Ulaya yanayosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema kati ya wahamiaji laki nne na elfu hamsini na laki tano wasio wa kawaida wanafanya kazi kati ya sekta ya kilimo ya Italia naendelea kutegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Kaimu mkuu wa kituo cha biashara ya Iran na Afrika amesema inatabiriwa kwamba kwa kasi ya sasa ya ustawi wa biashara ya Irani na Afrika katika mwaka huu wa 1401 hijiria shamsia, kiwango cha mauzo ya bidhaa za Iran barani Afrika kitafika dola bilioni 1.8 kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA. Saidi Ruhubwa Latifi, kaimu mkuu wa kituo cha biashara Irani na Afrika, katika kipindi cha miezi saba iliyopita, mauzo ya Irani barani Afrika amefika dola milioni 912 katika nchi 37, amesema. Katika miezi saba iliyopita mabadilishano ya kibiashara ya tani milioni moja laki mia nane hamsini na moja na elfu mia tisa kumi na moja zenye thamani ya dola milioni 972.9 yalifanyika kati ya Irani na nchi za Afrika, ambapo tani milioni 1.787 e, zenye thamani ya dola milioni 912 kumi zilikuwa sehemu ya mauzo ya Irani kwa nchi 67 za, za Afrika, na takribani tani elfu 61.1 za bidhaa zenye thamani ya dola milioni 60.8 zimeingizwa nchini kutoka nchi 20 za Afrika. Kuhusu maeneo matano ya juu zaidi ya mauzo ya bidhaa za Irani barani Afrika, Latif alisema Afrika Kusini, Msumbiji, Sudani, Nigeria na Ghana zilikuwa nchi tano bora za mauzo ya bidhaa za Iran katika bara la Afrika katika kipindi cha miezi saba iliyopita. Kaimu mkuu wa kituo cha biashara ya Irani na Afrika amesema Tanzania, Kenya, Afrika Kusini, Ghana na Congo ndizo nchi tano za Kiafrika zinazoongoza katika kuiuzia Irani bidhaa mbalimbali. Mabaharia 16 wa Irani waliokuwa wanashikiliwa nchini Tanzania wameachiwa huru hivi karibuni. Hayo yamedokezwa na mkuu wa ofisi ya wizara ya mambo ya nje ya Iran katika eneo la biashara huria la Chabahar katika mkoa wa Sistani na Baluchistan kusini mashariki mwa Iran, ambaye amesema mabaharia hao walioachiwa huru ni wenyeji wa mkoa wa Sistani na Baluchistan. Hasani Karabi, mkuu wa ofisi ya wizara Amambi ya mambo ya nje ya Irani katika eneo la biashara huria la Chabahar amesema mabaharia hao kumi na sita waliokuwa wanashikiliwa Tanzania wameachiwa kutokana na ufuatiliaji wa wizara Amambi ya mambo ya nje ya Irani na ubalozi wa jamhuri ya Kiislamu Iran jijini Dar es Salaam. Aidha, taarifa zinasema mabaharia hao walioachiwa huru waliwasili nchini Irani jana Jumamosi asubuhi. Amesema mabaharia walioachwa huru walikamatwa na polisi ya Tanzania takribani miaka kumi iliyopita katika bahari ya Hindi kwa tuhuma mbalimbali mbali, na hadi sasa walikuwa wanashikiliwa gerezani mjini Dar es Salaam. Mkuu wa ofisi ya wizara ya mambo ya nje ya Irani katika eneo la biashara huria la Chabahar ameendelea kusema kwamba katika juhudi za kuwasaidia Wairani walio wa nje ya nchi wanaokabiliwa na matatizo, waziri wa mambo ya nje wa Irani katika safari yake hivi karibuni mjini Dar es Salaam, Tanzania, alikutana na viongozi wa ngazi za juu wa nchi hiyo na kufanya mazungumzo kuhusiana na maswala na kadhia hii ya mabaharia hao na kuandaa mazingira ambayo yalipelekea wachwe huru. Na naibu mwenyekiti wa baraza la usalama la Rusia, Dmitri Medvedev, amesema leo Russia inajenga mfumo wenye usawa ulimwenguni kwa ajili ya siku zijazo, na inapigana peke yake dhidi ya Magharibi, huku ikiwalinda raia wake na kurejesha ardhi yake, katika ujumbe aliotuma kupitia ukurasa wake wa Telegram, ambapo ametoa tathmini kuhusu matukio yaliyojiri mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Medvedev amesema Russia itaendelea kurudisha ardhi yake. Ni Rasia ambayo inajenga mfumo wa ulimwengu ujao na si Marekani au Uingereza au Kiev iliyokizani. Amesisitiza kuwa mfumo kama huo wa ulimwengu utajengwa. Medvedev amesema Rasia inapigana peke yake dhidi ya NATO na magharibi, kwa hivyo kuchora hali hii haiwezi kulinganishwa na siku za nyuma. Kulingana na Medvedev, Rasia inafanya kila iwezalo kuokoa maisha ya watu wake huku ikiendeleza operesheni za kijeshi. Medvedev, ambaye aliwahi kuwa rais na waziri mkuu wa Rasia, pia amezungumzia silaha zinazotumiwa na Rasia katika operesheni yake maalum ya kijeshi nchini Ukraini na akasema kwa sababu ambazo ziko wazi kwa watu wote wenye busara, Rasia bado haijatumia idadi kubwa ya silaha zake vitani, wala haijajenga maeneo yote ya adui haijalenga maeneo yote ya adui inayoweza kuyalenga huko Ukraine. Kila kitu kwa wakati wake. Medvedev alihitimisha akisema kuwa umoja pekee, bidii kila siku na ari ya juu ndio vitaisaidia Russia kupata ushindi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu mashinikizo mapya ya magharibi dhidi ya Iran baada ya kushindwa mradi wa kuibua ghasia hapa nchini. Nchi za Magharibi baada ya kushindwa mradi wao wa kuibua ghasia nchini Irani sasa zinatafuta njia nyingine mpya mbadala ili kuiwekea mashinikizo ya Tehran. Katika uwanja huo, nchi za Magharibi hususan za Ulaya, mbali na kuratibu vikwazo vipya, zimejielekeza katika kutoa taarifa na maazimio dhidi ya Iran sambamba na kushadidisha mashinikizo ya kisiasa dhidi ya nchi hii. Kuhusiana na hilo Troika ya Ulaya inayoundwa na Uingereza, Ufaransa na Ujerumani imetoa taarifa ya pamoja ikidhihirisha misimamo yake iliyo dhidi ya Iran. Taarifa hiyo imedai kuwa tunalaani harakati za uvurugaji za Iran Mashariki ya Kati na katika eneo, na tumedhamiria kukabiliana nazo. Tutahakikisha kuwa Iran haitamiliki silaha za nyuklia. Tunatiwa wasiwasi na, hitua, na hatua ya Irani ya kutoshirikiana ipasavyo na wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia, IAEA. Katika hatua nyingine dhidi ya Irani, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zimetayarisha rasimu ya azimio dhidi ya Irani kwa ajili ya kuliwasilisha kwa Umoja Mataifa. Rasimu hiyo aidha imesema kuwa kuna udharura wa kufanyika haraka kikao cha bodi ya usimamizi wa nyuklia ya Iran ili kubainisha taathira za urani inayodaiwa kupatikana katika maeneo matatu ya Iran. Uamuzi huu umechukuliwa kabla ya kufanyika kikao cha msimu cha bodi ya magavana ya IAEA. Katika kikao hicho, serikali za magharibi zinataraji kuitaka Iran isaini azimio la kuzidisha ushirikano wake katika masuala ya nyuklia. Aidha, rasimu hiyo tajwa ya azimio imesambazwa miongoni mwa wanachama wa bodi ya magavana ambapo Tehrani imekubali wakaguzi wa wakala wa IAEA kutembelea taasisi zake za nyuklia katika safari yao nchini Irani mwezi huu ili kufanya uchunguzi kuhusu tetesi za karibuni za wanachama 35 wa taasisi hiyo ya kimataifa kuhusu madai ya urani iliyopatikana katika maeneo matatu ya nyuklia hapa nchini. Kwa utaratibu huo, licha ya Irani kuonyesha nia njema kwa kufanya juhudi za kutatua hitilafu zilizopo kati yake na wakala wa IAEA lakini Wamagharibi wanaendelea kutumia vibaya suala hilo kama wenzo wa kutoa mashinikizo dhidi ya Tehran. Amir Saidi Ravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu Irani katika Umoja wa Mataifa, anasema hakuna tatizo lolote kuhusu Irani kutekeleza makubaliano ya hatua za tahadhari, na hili lilithibitishwa pia katika ripoti ya karibuni ya mkurugenzi mkuu wa Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Nyuklia. Katika jitihada nyingine, Uingereza imeanzisha vita vipya vya kisaikolojia dhidi ya Irani kwa kumwita balozi mdogo wa Irani mjini London na kumlalamikia masuala kadhaa. Wizara ya mambo ya nje ya Uingereza Ijumaa ilitangaza kuwa imemwita kujieleza mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Irani kwa sababu ya kile ilichokitaja kuwa vitisho dhidi ya baadhi ya waandishi wa habari. Wakati huo huo James Cleverly, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, amedai katika taarifa aliyoitoa kwamba wamechukua hatua wa hiyo kufuatia vitisho dhidi ya waandishi wa habari wanaofanya kazi nchini humo. Hii ni katika hali ambayo huko nyuma pia balozi wa Uingereza aliitwa katika wizara ya mambo ya nje ya Iran kutokana na misimamo ya uingiliaji ya Uingereza na pia propaganda zinazoendeshwa na vyombo vya habari vya lugha ya Kifarsi vyenye makao yake huko London. Baada ya kuanza ghasia na fujo hapa nchini, mbali na Marekani, viongozi kadhaa wa nchi za Ulaya na Uingereza wamekuwa wakiwaunga mkono waziwazi wafanya fujo nchini, sambamba na kutoa matamshi ya uingiliaji na kuchochea moto wa ghasia. Nchi hizo si tu hazijatosheka na mkondo huo wa uharibifu, bali zimewawekea pia vikwazo viongozi na mashirika kadhaa ya Irani, vikwazo ambavyo vimekabiliwa na jibu la Jamhuri ya Kiislamu Irani, ambapo Irani pia imewawekea vikwazo baadhi ya shakhsia na taasisi za Ulaya na za Uingereza. Hojatulislam Saidi Ismail Khatib, waziri wa usalama wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, anasema katika matukio yaliyoshuhudiwa hivi karibuni hapa nchini kumebainika wazi mkono wa utawala wa kizayuni katika utekelezaji, mkono wa Uingereza katika kuendesha propaganda na utawala wa Saudia katika kufadhili ghasia na fujo. naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza, mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni wakati mwingine tunapokutana tena wapenzi wasikilizaji, katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambacho hutupia jicho historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilitupia jicho kwa muhtasari historia na maisha ya Muhamad Sharif Mazandarani, mashuhuri kwa lakabu ya Sharifululama Mazandarani. Tulieleza kuwa alimu huyu ambaye jina lake kamili ni Muhammad Sharif bin Hasan Ali Amuli Mazandarani Hairi, alizaliwa takriban mwaka elfu moja na mia mbili hijiria katika mji wa Karbala huko Iraq. Baba yake ni Mula Hasan Ali Amuli, aliyekuwa mmoja wa wanazuoni wa chamungu katika zama zake, ambaye asili yake ilikuwa ni Mazandaran kaskazini mwa Iran. Kipindi chetu cha juma hili ambacho ni sehemu ya 56 ya mfululizo huu kitamzungumzia Ayatullahi Muhammad Hasan bin Baqir Sharif Najafi, mashuhuri zaidi kwa lakabu ya Sahibul Jawahir. Ayatullah Muhammad Hasan bin Bakir, mashuhuri kwa lakabu ya Sahibul Jawahir, ni mmoja wa maulamaa wakubwa aliyekuwa na kipaji cha aina yake katika karne ya 13 hijiria ambaye alichukua jukumu la umarja wa kishia katika zama hizo akiwa na sifa na ustahiki kamili. Ayatullah Muhammad Hassan bin Bakir ni mwanafunzi wa Shekh Jafar Kashifu Lghita na Sayid Muhammad Jawada Amili taathira chanya aliyokuwa nayo mwanazuoni huyu katika taaluma ya fikihi ya kishia ni kubwa kiasi kwamba baada yake, kutokana na mbinu ya kifikhi ya maulamaa wa kubwa wa kishia kufuata mtindo wake wa kifikhi, iliyondokea kuwa mashuhuri kwa jina la fikihi ya Jawahiri, mbinu ambayo hadi leo bado ingalipo baina ya maulamaa na wanazuoni wa kishia. Babu zake Swahibu Ljawahir walikuwa na asili ya mji wa Isfahani, Iran. Babu yake watatu, kutokana na kuwa na shauku na hamu kubwa ya kuwa jirani na haram ya Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, na kujifunza elimu za kidini, aligura na kuhajiri akitokea Isfahani, Iran na kwenda katika mji wa Najafu huko Iraqi, na kuondokea kuwa mmoja washakhsia mahiri wa kielimu na maulamaa wakiheshimiwa wa, wa, wa mji huo katika zama hizo. Kwa utaratibu huo, familia yake ikawa ikiishi katika mji huo. Baba yake ambaye ni Muhamad Bakir Najafi na mama yake walitoka katika familia ya waumini na wachamungu na ambayo ilikuwa pia na wasomi na wanazuoni, familia ambayo ilikuwa imeshikamana kikamilifu na mafundisho sahihi ya Kiislamu. Kwa mujibu wa wanahistoria mbalimbali, Shekh Muhammad Hassan Baqir alizaliwa mwaka 1202 Hijria. Alisoma masomo yake ya msingi na ya awali kwa waalimu kama Shekh Hasan, Shekh Qasim Ali Muhyiddin na Sayid Husein Shukarai Amili. Baada ya hapo, alianza kuhudhuria masomo ya, ya waalimu wakubwa zama hizo katika chuo kikuu cha kidini yani hauza katika mji wa Karbala na Najafu huko Iraqi, kama Sayid Jawad Amili Sheikh Jaafar Kashful Ghitaa na Sheikh Musa Ali Kashful Ghitaa. Kutokana na akili, maarifa na kipaji kikubwa alichokuwa nacho Sheikh Muhammad Hassan, sambamba na hima na bidii aliyokuwa nayo katika kusoma na kutafuta elimu, aliondokea kuzingatiwa sana na walimu zake na alifanikiwa haraka mno kufikia daraja ya ijtihadi Akiwa kijana wa umri wa miaka 25 tu. Katika vipindi vilivyotangulia, tulieleza kwamba vyuo vikuu vya kidini vya Mashia katika karne ya 11 na 12 hijiria vilikumbwa na hali fulani ya kudorora na kuzorota, lakini katika karne ya 13 hijiria, kutokana na hima na idili kubwa ya maulamaa mahiri na wakubwa kama alama wahid bahbahani na sharifu la ulama mazandarani kwa mara nyingine tena katika miji ya karbala na najafu iraki kukarejea anga ya ustawi na ukuaji wa elimu katika vyuo hivyo baada ya kuaga dunia sharifu la ulama alimu na mwanazuoni tuliyomzungumzia katika kipindi cha juma lililopita chuo kikuu cha kidini cha karbala kikapoteza nafasi yake ya kuwa kituo cha elimu. Badala yake chuo kikuu cha kidini cha Najafu l Ashraf kikachukua nafasi hiyo. Hiyo ilitokana na kuwekwa katika chuo hicho Sahibu Ljawahir, na kuanzia hapo kikawa ni chenye kuzingatiwa sana. Ukweli wa mambo ni kuwa Sheikh Muhammad Hasan Najafi akawa mkamilishaji wa harakati ya kielimu na fikhi mpya ambayo jiwe lake la msingi alikuwa ameliweka katika mji wa Karbala hapo kabla, katika upande wa kualifu na kuandika vitabu. Msomi na mwana zuoni huyo ameandika vitabu vingi, miongoni mwa vitabu hivyo ni kashful ghita, Riadhilmasail na Makasib. Hata hivyo kitabu chake mashuhuri zaidi ni Jawahiru lkalam ambacho kimemfanya aondokee kuwa na lakabu ya Swahibuljawahir. Aidha, mwanazuoni huyo amelea na kutoa wanafunzi wengi ambao baadaye waliondokea kuwa miongoni mwa maulamaa mashuhuri na mahiri katika maeneo mbalimbali ya ulimwengu wa Kiislamu. Vikao vyake vya masomo vilikuwa kitovu cha mkusanyiko wa wanafunzi na watu wenye kiu ya kutafuta elimu. Inaelezwa kuwa maelfu ya wanafunzi wamenufaika na bahari ya elimu yake, na hakuna mji wa Mashia ambao haukuwa na mwanafunzi ambaye amesoma kwa alim na mwanazuoni huyo. Licha ya kuwa Ayatullahi Muhammad Hasan bin Bakir mashuhuri kwa lakabu ya Sahibuljawahir alikuwa mwalimu na ustadhi mtajika na shahsia mkubwa kielimu, lakini alikuwa akiamiliana kwa adabu na heshima ya hali ya juu na wanafunzi wake. Kipindi fulani alifanya juhudi kubwa kukabiliana na fikra za mawahabi na kundi la akhbariyun. Taathira ya Sahibul Jawahir kwa fikhi ya kishia ilikuwa kubwa kiasi kwamba mafakihi na wanazuoni wakubwa wa taaluma hiyo waliokuja baada yake kama Imam Ruhullah Almusawi Alkhomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, anasema kuwa taathira hiyo ni kubwa mno na yenye kuainisha mambo. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa juma hili umefikia tamati. Basi hadi tutakapokutana tena wiki ijayo, ninakuageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana Salum Bendera. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, katika macho yetu magazetini. Tunalianza jamvi la macho yetu magazetini asubuhi hii kwanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania, ambapo kutoka gazeti la Mwananchi Jumapili tunasoma habari kuu isemayo Mwinyi aiweka ACT njia panda, wapinga uteuzi wa kigogo wa zeki wakumbushia yaliyotokea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini, wakutana kwa dharura kujadili hatua hiyo ya Dakta Mwinyi. Habari nyingine ninazo zidondoa kutoka Mwananchi zinasema sintofahamu, bei kuu ya bei kuu wa nyama ikipaa Samia waita mabalozi wote. Vyoo vya umma vyaokoa jahazi. Makali ya maji na akilio, wakulima wa kipinga bei ya korosho. Habari kuu kutoka gazeti la Wamachinga inasema Tanzania sasa kuchangamkia fursa China. Mosi ni fursa ya biashara, soko la parachichi na samaki mabondo. Mwigulu wasema ziara ya Rais samia China inaleta mapinduzi ya kilimo na uvuvi. Serikali kuongeza bajeti sekta hizo ili kuongeza uzalishaji na uvuaji samaki. Tukiachana na habari hii kuu, habari nyingine kutoka gazeti la wamachinga zinasema Ebura tumuunge mkono Rais Samia kutangaza vivutio vya utalii vilivyopo Ruhaha. Serikali yawataka wananchi kutumia chakula kilichopo sasa kwa uangalifu. Uteuzi wa uongozi CCM matumbo joto. Shaka asema maandalizi ya mkutano wa uteuzi umekamilika, ni mwendelezo wa kutafuta viongozi wapya kupitia uchaguzi wa chama. Na NCCR mageuzi yajitosa uchaguzi wa marudio visiwani Zanzibar. Nikiligeukia gazeti la Mwanahabari leo Jumapili, nakutana na habari zisemazo, Majaliwa tumieni vyakula kwa uangalifu atoa rai kwa wananchi kutumia vizuri chakula kilichopo sasa ili kukabiliana na hali yoyote kwani hali ya uzalishaji sio nzuri. Rais Samia aongoza kikao cha kamati kuu CCM. Tanzania kusogelea lango la fursa China kuongeza bajeti sekta ya uvuvi na kilimo. Eura yanadi utalii vivutio hifadhi ya Ruaha na NCCR Mageuzi yaishangaa Chadema yatia ya mguu, marudio ya uchaguzi Zanzibar. Gazeti la serikali leo la Habari Leo Jumapili kwa upande wake likaandika serikali yajivunia kazi nzuri TSN, vikosi kazi vyaundwa, biashara Tanzania na China, baraza la mawaziri laitwa ajali ya ndege, NEC CCM kuchuja wa mikoa na taifa leo Ng'ombe mia nne thelathini na tatu waliovamia ihefu kupigwa mnada. Mabalozi 45 sekta ya umma na binafsi kukutana da na bandari ya da kukuza biashara China na Afrika. Nchini Kenya, The Star on Sunday limeandika, Miguna amwambia Wini Odinga kuhusu kinyang'anyiro cha eali kwamba jina la Odinga si sifa ya kushikilia wadhifa wa umma. Eliudi Owalo agawa misaada ya chakula katika kaunti ya Siaya. Gavana wa kaunti ya Siaya, James Orengo, amedai kuwa kesi ya makamu wa rais wa Kenya Arigathi Gachagua imeondolewa kutokana na wadhifa wake huo. Amesema kitendo cha kuiondoa kesi hiyo katika mkondo wa sheria ni sawa na kutumia vibaya idara ya mahakama na mfumo wa utoaji haki. Seneta wa jiji la Nairobi, Edwin Sifuna, amesema anakaribisha mjadala kuhusu kujihusisha na chama cha Jubili na mfanyakazi wa kampuni ya maji safi na taka ya Nairobi ametakiwa kulipa faini ya shilingi laki moja na elfu hamsini la sivyo aende jela mwaka mmoja na miezi sita baada ya kukiri kosa la kuomba na kupokea hongo ili kuunganisha tena mita za maji katika mtaa mmoja huko Nairobi. Wakati huo huo, Taifa Jumapili likaandika Raila hatarini kusalia pweke. Chini ya kichwa hicho cha habari, mwandishi anafafanua mapambano madai ya usaliti na mikakati ya rais Ruto kusaka umaarufu katika ngome za upinzani yatisha kumwacha kinara wa Azimio Raila Odinga mkiwa kisiasa, huku vyama tanzu vya Azimio vikilalamikia kufinywa na ODM. Rais Ruto pia amekuwa akijaribu kuvuta baadhi ya vigogo wa muungano huo wa upinzani upande wake. Habari nyingine zikasema orodha ya Ruto yagonga kisiki cha koti na kibarua kwa Senegal na Ufaransa. Na sasa tunaletea kipindi chetu cha Afrika wiki hii, na makala ya leo katika historia. Afrika, Afrika. Wiki hii. Kwa jambo, mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno hapo ulipo. Karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na viongozi wa Afrika wataka kuchukuliwa hatua wa za kivitendo kudhibiti athari za mabadiliko ya tabia nchi. Somalia yakazabuti katika vita dhidi ya ugaidi na wabunge Tanzania wawapongeza wavuvi waliookoa manusura wa ajali ya ndege ya Precision huko Bukoba pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na habari zinazofungamana na mkutano wa mabadiliko ya tabia nchi wa COP 27 uliowakutanisha viongozi wa nchi mbalimbali duniani katika mji wa Sharamu Sheikh huko nchini Misri. Takriban nchi ishirini na tano zilizoshiriki kwenye mkutano huo wa hali ya hewa ulioanza Jumatatu hii nchini Misri zimezindua kundi la kuwajibika katika utekelezaji wa ahadi ya kukomesha ukataji miti ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Nchi hizo aidha, zimetenga mabilioni ya dola katika ufadhili wa ziada wa juhudi hizo. Maendeleo yamekuwa ya, ya kusuasua tangu mkutano wa mwisho wa kopi ishirini na saba ambapo ni nchi chache tu zilizoanzisha sera madhubuti za ufadhili na kuzuia ukataji miti. Nchi zinazoathirika zaidi na uchafuzi wa mazingira ni za barani Afrika. Nchi zilizoendelea kwa viwanda ndio waharibifu wakubwa wa tabia nchi, huku Waafrika wakiumia kwa uharibifu huo, kwa makosa ambayo hawakuhusika nayo kivyovyote vile. Viongozi wa Afrika waliozungumza katika mkutano huo wanasisitiza kuwa nchi zilizostawi zinapaswa kutimiza ahadi zao na kuchukua hatua za kivitendo za kuzuia uharibifu wa mazingira na uchafuzi wa hewa ambao ni katika majanga makubwa yanayoikumba dunia hivi sasa Our discourse must focus on delivery and our conversation must be centered on our commitments and implementation I call on every delegate here today to rise to the challenge of this moment to make difficult but necessary decisions and seize transformative opportunity from the grasp of climate disaster of responsibility on developed economies to honor their commitment to those countries with the greatest need and countries that confront the greatest environmental, social and economic effects of climate change. Hao ni Marais William Ruto wa Kenya na Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini. Wakati huo huo, mkuu wa shirika la mpango wa maendeleo la Umoja wa Mataifa UNDP akizungumza katika mkutano huo wa COP27 ameonya kuwa nchi zaidi ya 50 duniani ziko katika hatari ya kufilisika kutokana na mgogoro wa madeni unaozikabili. Amesema nchi hizo haswa za kipato cha chini barani Afrika haziwezi kukabiliana ipasavyo na athari za mabadiliko ya tabia nchi kutokana na madeni hayo. Mbali na hayo, ilikuwa ni wiki ya majonzi nchini Tanzania kufuatia ajali ya ndege iliyoua watu 19 Jumapili iliyopita huko Bukoba. Watu 19, akiwemo rubani Burahani Rubaga na msaidizi wake Peter Omondi na abiria 17 walipoteza maisha katika ajali hiyo baada ya ndege hiyo ya abiria kuanguka ndani ya maji ya ziwa Victoria kwa kushindwa kutua katika uwanja wa ndege Bukoba kutokana na hali mbaya ya hewa. Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akizungumza baada ya kufika katika eneo la tukio alisema ndege hiyo ilikuwa na watu 43 kati yao 39 wakiwa abiria, marubani wawili na wahudumu wawili, ambapo watu 26 waliokolewa. Kijana Majaliwa Jackson, ambaye ni mmoja wa wavuvi walioongoza shughuli za uokoaji, amepongezwa ndani na nje ya Tanzania, na Ijumaa hii aliitwa bungeni na kumiminiwa sifa kedekede kede. Sana, sana, sana bungeni. Na tukushukuru kijana wetu kwa kazi nzuri uliyoifanya. Waheshimiwa wa Bunge, pamoja na kwamba uchunguzi unaendelea, lakini lazima tutambue juhudi za kijana huyu zilizofanyika, lakini pia na yeye, na yeye natambua wazi kwamba amekuja hapa kwa niaba ya kundi kubwa la wavuvi walioshiriki katika zoezi na kuokoa, uh, kuokoa wahanga hawa na pia kusaidia kutoa uh, miili ya marehemu ambao wao hawakubahatika. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ametoa salamu za pole kutokana na mkasa huo. Baadhi ya manusura wa ajali hiyo wanasimulia kilichojiri kabla na wakati wa ajali yenyewe. Rubani atangaza kwamba shafika Bukoba ila hataweza kulendi ataangalia mazingira, ikishindikana tutarudi Mwanza. Baada ya kutangaza vile, nusu saa ikapita bila taarifa yoyote. Kwa hiyo alisema anaendelea kuangalia jinsi ya ku, ya kuweza kushuka, ila nafikiri kwa ukungu ule ulikuwa, ilikuwa inaonekana ni giza, inawezekana alishindwa kuona, akaweza kushuka kutua kwenye maji. Baada ya muda kidogo liona ndege imelala upande wa kushoto afisha ingia kwenye maji. Kwa hiyo baada ya kuingia kwenye maji ni kwamba yale maji yalianza kuingia kwenye ndege muda huo huo, ila alijitahidi kuokoa, tulianza kutafuta kujiokoa. Maji tayari yalikuwa yako juu, yalikuwa ki, ya ameshafika kifuani, na baadaye yakawa amefika tayari, tunaanza kuyanywa. Kwa hiyo tulianza kupanda juu ya viti na kutafuta wapi pa kushika, na bahati nzuri kulikuwa na ya hostes ambaye at least aliweza kukumbuka kwamba kuna mlango wa dharura. Naam, ni simulizi za kuatua moyo na kukeketa maini. Katika hatua nyingine, mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA nchini Tanzania Freeman Mboe amechaguliwa kuwa mwenyekiti mwenza wa Umoja wa Vyama vya Demokrasia Afrika kwa kifupi DUA, katika mkutano mkuu wa umoja huo uliofanyika wiki hii huko Abidjan nchini Ivory Coast. Taarifa hiyo imesema katika mkutano huo Luisa Ata Agemang wa chama tawala cha Ghana NPP naye amechaguliwa kuwa mwenyekiti mwenza atakayesaidiana na Mboe ili kuleta mageuzi ya kimfumo na utendaji ndani ya taasisi hiyo kwa lengo la kukidhi mahitaji ya vyama vya mrengo wa kati barani Afrika. Tugeukia habari ya vita dhidi ya zimwi la ugaidi ambapo wiki hii wizara ya habari ya Somalia imetangaza kuwa magaidi 97 wa Al-Shabab wameuawa wakati wa operesheni mbili zilizotekelezwa na jeshi la nchi hiyo na vikosi vya usalama katika mikoa ya Galgudud na Shabele ya chini. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Somalia SUNA, wizara ya habari imeelezea katika taarifa kwamba magaidi 50 wa Alshabab waliuliwa na jeshi la nchi hiyo kwa ushirikiano na vikosi vya wanamapambano wa kiraia katika eneo la El Ghuruf lililoko katika mkoa wa Galgudud. Kwa mujibu wa SUNA, magaidi wengine 47 wa Al-Shabab waliangamizwa katika operesheni nyingine iliyotekelezwa na vikosi vya usalama katika eneo la Gishan, mkoani Shabele ya chini. Mapema wiki hii, watu 15 waliuawa katika shambulio jingine la kigaidi lililolenga kambi ya mafunzo ya kijeshi karibu na Mogadishu, mji mkuu wa Somalia. Hivi karibuni wanamgambo 21 wa kundi la kigaidi la Shabab waliuawa katika operesheni nyingine ya vikosi vya Somalia katika mkoa huo wa loa Shabele. Kadhalika, wiki hii baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limekuwa na mjadala wa ngazi ya juu kuhusu kukabiliana na ugaidi barani Afrika kama hatua muhimu kwa ajili ya amani, usalama na maendeleo. Katika kikao hicho cha Alhamisi, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametaja mambo makuu ambayo ametaka baraza hilo liyazingatie ili kuimarisha harakati dhidi ya ugaidi barani Afrika. Baada ya kuangazia hayo yazimu ya ugaidi tujiusikie sasa janga la Ebola. Skuli zote nchini Uganda zitafungwa wiki mbili kabla ya muhula wake kukamilika baada ya kutokea kesi 23 zilizothibitishwa za ugonjwa wa Ebola miongoni mwa wanafunzi wa shule za msingi, wakiwemo watoto wanane waliofariki dunia kwa ugonjwa huo. Waziri wa elimu wa Uganda Janet Kataha Museveni alisema Jumanne hii kwamba baraza la mawaziri limechukua uamuzi wa kufunga skuli zote za awali, shule za msingi na shule za upili tarehe 25 mwezi huu wa Novemba kwa sababu madarasa yaliyojaa yalikuwa yanawafanya wanafunzi kuwa katika hatari kubwa ya kuambukizwa ugonjwa wa Ebola. Naye Joyce Kaducu waziri taifa wa elimu ya msingi Uganda amesema mikakati iliyowekwa na serikali inakusudia kuzuia msambao wa virusi hivyo hatari vilivyoua makumi ya watu kufikia sasa, mbali na wengine zaidi ya 130 kuambukizwa. Tukisalia katika masuala ya afya, wizara ya afya Malawi imetangaza habari ya kuaga dunia mamia ya watu kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu nchini humo. Taarifa iliyotolewa wiki hii na wizara hiyo imesema watu 214 wamepoteza maisha kutokana na maradhi hayo katika mlipuko wa sasa ambao unaripotiwa kuwa mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika katika kipindi cha mwongo mmoja uliyopita. Umoja wa Mataifa umesema kesi zaidi ya elfu saba za ugonjwa huo zimerekodiwa nchini humo tokea Machi mwaka huu hadi sasa na viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wiki hii walikutana pambizoni mwa mkutano wa kimataifa wa mabadiliko ya tabia nchi huko Sharamu Sheikh Misri, ambapo walijadili hali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais Evariste Ndayishimiye wa Burundi, mwenyekiti wa sasa wa jumuiya ya Afrika Mashariki, pamoja na Rais Paul Kagame wa Rwanda, William Ruto wa Kenya, Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jean Michel Sama Lukonde, wamekubaliana katika kikao hicho juu ya kuupatia ufumbuzi mzozo wa mashariki mwa Kongo kwa njia za amani na mazungumzo. Wakuu wa EAC wamesisitiza katika taarifa yayo ya pamoja kwamba ufumbuzi wa kisiasa ndio njia pekee endelevu kwa ajili ya kurejesha amani na usalama mashariki mwa DRC. Tutakomea hapo kwa habari hiyo ya kieneo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni hussein Hassan, asante na kwa heri. leo katika historia leo ni jumapili tarehe ya 18 mfunguo saba arabia uthani mwaka 1444 hijria muafaka na tarehe 13 novemba mwaka 2022 miladia katika siku kama ya leo miaka 842 iliyopita alizaliwa muhaqiq hili Abulqasim Jafar bin Hasan, mmoja wa wanazuoni wakubwa na faqihi wa Kiislamu katika mji mashuhuri wa Hilla huko nchini Iraq. Muhaqiqi Hilli alikuwa msomi aliyekuwa na nafasi ya juu na mtaalamu wa sheria za Kiislamu na alibobea pia katika fasihi na uandishi wa mashairi. Baada ya kukamilisha masomo ya awali na kukwea daraja za juu za kiroho, alitambuliwa kuwa miongoni mwa wanazuoni mashuhuri wa zama zake. Siku kama ya leo, miaka 52 iliyopita hayati Hafidh Al Asad alichukua hatamu za uongozi wa Siria baada ya mapinduzi ya kijeshi mwaka 1970 na, na baadaye akachaguliwa kuwa kiongozi wa chama cha Baath. Hafidh Asad alizaliwa mwaka 1930 na, na mwaka 1964 alichaguliwa kuwa kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la Siria. Miaka mitatu baadaye aliteuliwa kuwa waziri wa ulinzi wa nchi hiyo. Hafidh Asad alifariki dunia mwezi Juni mwaka 2000 baada ya kuugua kwa muda mrefu. Miaka 26 iliyopita katika siku kama leo, aliaga dunia Ayatullahi Sayid Murtadha Pasandide, kaka wa Imam Ruhullah Khomeini. Alisoma masomo ya awali ya kidini kwa maulamano na wanazuoni wa mji wa Isfahan na kushiriki masomo ya elimu ya juu ya kidini kwa maustadhi mashuhuri wa zama hizo. Baadaye alirejea katika mji wa Khomein na kujishughulisha na ufundishaji wa fikhi, usul na masomo mengine. Ayatollahi Pasandide anayejulikana kama alim na mujahid, kipindi fulani alibaidishwa kutokana na upinzani wake kwa utawala wa kifalme wakati huo wa Reza Khan, na kusimama kwake kidete dhidi ya utawala huo. Na miaka saba iliyopita, tarehe ya 13 Novemba, saa 3 na dakika 16 usiku kwa wakati wa Ulaya kati Milipuko kadhaa ya kigaidi ilitokea katika vitongoji nchini Ufaransa na kuua watu 130 na na kuwajeruhi wengine 368. Baadhi ya milipuko hiyo ilitokea karibu na uwanja wa michezo ulioko kaskazini mwa jiji la Paris wakati wa mechi ya mpira wa miguu kati ya timu za taifa za Ufaransa na Ujerumani. Wakati huo huo, watu wengine 87 waliuawa katika utekaji nyara uliofanyika katika ukumbi wa michezo ya kuigiza wa Bataclan mjini Paris. Mashambulizi hayo yalihesabiwa kuwa makubwa zaidi kutokea nchini Ufaransa baada ya vita vya pili vya dunia. Siku moja baadaye kundi la kigaidi la Daesh lilitangaza kuwa ndilo lililohusika na mashambulizi hayo. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kaimu mkuu wa kituo cha biashara ya Irani na Afrika amesema inatabiriwa kuwa kwa kasi ya sasa ya ustawi wa biashara ya Irani na Afrika katika mwaka huu wa elfu moja mia nne arobaini na moja Hijria Shamsia, kiwango cha mauzo ya bidhaa za Irani barani Afrika kitafika dola bilioni moja nukta nane na wanajeshi wa Kenya jana Jumamosi walitua katika mji wa Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo walilakiwa na maafisa husika na wanajeshi wenzao wa nchi hiyo. Na washukuru ni wapenda wa wasikilizaji kwa kuwa nami na kwaherini.