Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Masaa al kher, mpenzi msikilizaji. Natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako na kuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya ijumaa usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Novemba 11 mwafaka na tarehe 16 Rabiul Thani mwaka 1444 4 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo usiku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia takaojumsha ripoti tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania thoban kupitia redio Maarifa ya huko Tanga. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Ni kukumbushe mpenzi msikilizaji kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 9893565487. Navuta pumzi na muda si muda, narejea na taarifa habari za dunia. Imetimia saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Katibu wa swala ya Ijumaa hapa Tehran anasema uwezo wa makombora wa Iran ni wa utaalamu wa ndani na wa kuzuia hujuma. Makumi ya magaidi wa Al-Shabab waangamizwa huko nchini Somalia, na Rasia yasema tuko tayari kwa mazungumzo na Ukraine wa kuzingatia hali halisi ya sasa pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tuanze na vita dhidi ya zimwi la ugaidi. Wizara ya habari ya Somalia imetangaza mapema leo kwamba magaidi tisini na saba wa kundi la Shababa wameuawa wakati wa operesheni mbili zilizotekelezwa na jeshi la nchi hiyo na vikosi vya usalama katika mikoa ya Galgudug na Shabelle ya chini. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Somalia Suna, wizara ya habari imeeleza katika taarifa kwamba magaidi 50 wa Al-Shabab waliuawa na jeshi la nchi hiyo kwa ushirikiano na vikosi vya wanamapambano wa kiraia katika eneo la El Ghuruf lililoko katika mkoa wa Galgudug kwa mujibu wa Suna, magaidi wengine 47 wa Shababa waliangamizwa katika operesheni nyingine iliyotekelezwa na vikosi vya usalama katika eneo la Gishan, mkoani Shabele ya Chini. Hivi karibuni, wanamgambo 21 wa kundi la kigaidi la Shababa waliuawa katika operesheni ya vikosi vya Somalia katika mkoa huu huu wa loa Shabele. Alshabab ni kundi la kigaidi la wabeba silaha lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida na limehusika na operesheni nyingi za kigaidi ambazo zimeua mamia ya watu barani Afrika. Wanamgambo wa kundi hilo la kigaidi wameshambulia mara kwa mara wanajeshi wa serikali na vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Afrika huko Mogadishu, mji mkuu wa Somalia, na wamefanya operesheni kadhaa za umwagaji damu katika maeneo mengine ya Afrika. Tukirejea hapa nchini, khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Teheran amesema kuifanya sekta ya ulinzi ya makombora itegemee kikamilifu uwezo na utaalamu wa ndani kumeipa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nguvu za kumhofisha adui asiweze kuanzisha mashambulio. Hujjatu Lislam Walmuslimin Sayyid Muhammad Hassan Abuturabi Fard amemwelezea Shahidi Hassan Tehrani Muqaddam kamanda mkuu wa kikosi cha makombora cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni shakhsia wa kujivunia aliyejipambanua kigezo na mtu wa kupigiwa mfano katika sekta ya makombora ya Iran, na akabainisha kwamba kuunda kombora la balistiki linalodhibitika na kuongezeka au na kuongezeka kutoka kutokea ndani na nje ya anga za juu na lenye uwezo wa kupenya kwenye mitambo yote iliyoko sasa duniani ya utunguaji makombora, bila shaka ni hatua isiyo na kifani katika kujijengea nguvu kwa kutegemea uwezo wa ndani na katika kuimarisha uwezo wa ulinzi wa kuzuia hujuma iliyonayo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, khatibu wa swala ya Ijumaa ya Tehran ametilia mkazo dharura wa kuwa macho wananchi wa naincho, matabaka mbalimbali mbali nchini katika kukabiliana na vita vya kuchochea mifarakano vinavyoendeshwa na maadui na akafafanua kwa kusema ikiwa mnaona tunao uwezo wa kudhamini usalama na harakati ya mfumo mbele ya mtandao wa vyombo vya habari na vita mseto vinavyoendeshwa na mfumo fidhuli wa kibeberu ni kutokana na mwamko wa wananchi, wanaakademia, wanachuo, vijana na vikosi imara vinavyofanya juhudi na jitihada kubwa za kuutumikia mfumo wa Kiislamu. Mbali na hayo, serikali ya Ethiopia imetangaza kuwa asilimia sabini ya eneo linalotaka kujitenga la Tigre kaskazini mwa nchi hiyo linadhibitiwa na vikosi vya jeshi, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP. Rizwan Hussein, mshauri wa usalama wa taifa wa waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, ametangaza leo katika ujumbe wa Twitter kwamba asilimia sabini ya Tigre iko chini ya udhibiti wa vikosi vya wizara ya ulinzi ya taifa ya Ethiopia. Mshauri wa usalama wa taifa wa waziri mkuu wa Ethiopia ametangaza pia kutumwa misaada ya kibinadamu ikiwa ni pamoja na dawa na chakula katika eneo hilo. Hayo yanajiri wakati siku ya Jumatano vyanzo vya habari vilitangaza kuwa baada ya miaka miwili ya mzozo kati ya jeshi la Ethiopia na wanamgambo wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigray, TPLF, pande hizo mbili zimetia saini makubaliano ya kusitisha mapigano katika mji mkuu wa afrika kusini waziri mkuu wa ethiopia abiy ahmed alisema kuhusiana na hilo kwamba na hapa na nukuu mkataba wa amani tuliosaini na harakati ya tigre ni muhimu sana kwa ethiopia kuelekea kwenye ufanyaji mageuzi mwisho kunukuu mazungumzo kati ya jeshi la ethiopia na harakati ya ukombozi ya watu wa tigre yalianza oktoba 25 huko pretoria nchini afrika kusini mnamo tarehe 5 oktoba pande hizo mbili zilizokubali wito wa Umoja wa Afrika wa kufanya mazungumzo ya kutafuta suluhu. Eneo la Tigre lililoko kaskazini mwa Ethiopia limekuwa likishuhudia mzozo na mapigano kati ya wanamgambo wa kundi la TPLF na jeshi la nchi hiyo tangu Novemba mwaka elfu mbili na ishirini. Idadi kubwa ya raia wameuawa na wengine takriban milioni mbili wamelazimika kuyahama makazi yao kutokana na mapigano hayo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Mahmud Abbas wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesisitiza kuwa haitakuwa na maana yoyote kuwa na, na nchi ya Palestina bila ya Beitul Muqaddas au Jerusalem, ukanda wa Ghaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Abbas amesema hayo katika hotuba aliyotoa kwa mnasaba wakumbukumbu ya mwaka wa 18 wa kifo cha Yasser Arafat, rais wa zamani wa mamlaka ya ndani ya Palestina, na akaongeza kwamba hatutakubali kingine chochote ghairi ya nchi ya Palestina itakayokuwa kwenye mipaka ya Juni 4 mwaka 1967 na Beitul Muqaddas Mashariki au Jerusalem ukiwa ndio mji mkuu wake. Hii ndio amana aliyotuachia Yasser Arafat, na sisi tumeahidi na tumejitolea kuitunza na kuitimiza. Akiwahutubia Wapalestina wa ukanda wa Ghaza, rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesema tunayaelewa mateso yenu na tunayahisi mateso yenu katika mzingiro huu wa kidhalimu, na tunajaribu kadri tuwezavyo kuyapunguza mateso haya, lakini lazima tufahamu kwamba mateso na maumivu haya yataondoka utakapohitimishwa mpasuko na utengano. Katika hatua nyingine, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia amesema hatujawahi kuachana na suala la mazungumzo, na bila shaka tuko tayari kufanya mazungumzo, lakini kwa kuzingatia hali halisi ya sasa. Maria Zakharova ameeleza hayo katika mkutano wa kila wiki na waandishi wa habari ambao umefanyika kwa njia ya intaneti, na akaongezwa kwa kusema, tuko tayari kufanya mazungumzo na Ukraine kulingana na hali halisi ya sasa. Kuhusu matamshi yaliyotolewa na viongozi wa Ujerumani kwamba Rasia haiko tayari kufanya mazungumzo na Ukrain, Zakharova amesisitiza kuwa msimamo wa Mosco juu ya suala hilo haujabadilika pamoja na kubainisha tena utayari wa Mosco wa kufanya mazungumzo na Kiev. Msemaji wa wizara Russia ya mambo ya nje ya Rasia amegusia hatua ya Ujerumani ya kuendelea kupeleka silaha ya Ukrain, na akasema badala ya Ujerumani kutumia ushawishi wake kwa serikali ya Kiev inaendelea kuidhaminia Ukraine mifumo mbalimbali ya silaha kinyume na sheria zake yenyewe, ambazo zinakataza kusafirisha silaha nje ya nchi katika maeneo yenye migogoro na mapigano. Na mpenzi msikilizaji, tunatamatisha taarifa ya habari za dunia kwa kukuletea mkusanyiko wa matukio ya Kiislamu yaliyojiri wiki hii katika kanda ya Afrika Mashariki. Ripoti hii imetayarishwa na kuletwa kwako na mwandishi wetu wa Zanzibar Harith Subeit. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Al Haji Dr Hussein Ali Mwinyi amesema hatua ya serikali ya kuongeza ujenzi wa madarasa katika skuli za msingi na sekondari nchini itawawezesha wanafunzi kushiriki kikamilifu katika masomo ya madarasa za Quran. Akizungumza na viongozi wa jumuiya ya kuhifadhisha Quran Zanzibar ulioongozwa na amiri mkuu Shekh Suleiman Omar, ameeleza kuwa serikali inatambua kuwepo kwa changamoto kwa baadhi ya wanafunzi kukosa muda wa kuhudhuria masomo ya dini katika madarasa za Quran. Hivyo, wakati ujenzi huo ukiendelea, serikali itaangalia namna ya kupunguza tatizo hilo, hususan kwa wanafunzi wasiohusika na utaratibu wa kuingia madarasani kwa mikondo miwili. Aidha, Alhaji Dr Mwinyi amesema serikali itaangalia uwezekano wa kuwapatia nafasi za masomo ya chuo kikuu wanafunzi waliomaliza kidato cha sita na kufanikiwa kuhifadhi juzuu thelathini za Quran kupitia fursa zinazopatikana kutoka kwa wafadhili mbalimbali hususan wale wa nchi za Kiislam. Mapema amiri mkuu wa jumuiya ya kuhifadhisha Quran Zanzibar, Shekhe Suleiman Omar, aliwasilisha ombi la jumuiya hiyo kwa rais Alhaji D Mwinyi ili kupata fursa za masomo ya chuo kikuu vijana waliomaliza kidato cha sita na ambao wamemaliza kuhifadhi juzuu thelathini za Quran tukufu sambamba na wale waliomaliza kidato cha nne na kuhitaji kupata elimu katika ngazi ya diploma. Jamii ya Kiislamu imetakiwa kuzitunza na kuziheshimu ndoa zao ili kupunguza ongezeko la talaka. Akifunga mafunzo ya ndoa katika msikiti wa jamii Uzinjibar Mazizini, Zanzibar, naibu waziri wa mawasiliano na uchukuzi Zanzibar, Nadir Abdul Latif Yusuf, amewasihi wanandoa kufahamu wajibu wao katika ndoa zao. Awali akisoma risala muhitimu wa mafunzo hayo Tauhida Muhamed Said amesema watahakikisha wanayetumia mafunzo waliyopewa kwa kutoa elimu hiyo kwa wengine, pamoja na kutunza familia zao kwa misingi ya dini ya Kiislamu. Akizungumza kwa niaba ya katibu mtendaji wa afisi ya Mufti Zanzibar Shehe Khalid Ali Mfaume, mkurugenzi wa utawala mipango na rasilimali watu, ofisi ya mufti Zanzibar, Shehe Othman Muhammed amewataka wazazi kuwasimamia watoto wao katika maadili mema ili kuepusha vishawishi vitakavyowapelekea kufanya vitendo viovu katika jamii. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Kasim Majaliwa amewaomba viongozi wa dini nchini, ikiwemo Jumuia ya Istiqama Tanzania kuongeza juhudi katika kutoa mafunzo ya dini ili kuondoa mmongonyoko wa maadili unayoikabili jamii. Akifungua mkutano mkuu wa mwaka wa Jumuiya Istiqama Tanzania uliofanyika katika ukumbi wa mikutano wa Bahari Beach jijini Dar es Salaam, Majaliwa amesema jamii imeshuhudia vitendo vinavyoashiria mmomonyoko wa maadili miongoni mwa Watanzania. serikali inatambua sana na kuthamini mchango mkubwa wa Jumuiya Istiqama katika kipindi hiki, mmomonyoko mkubwa wa maadili kwa lika zote umeshika. nitumie nafasi hii waomba sana viongozi wa Jumuiya ya Istikama kuongeza jitihada katika kutoa mafunzo ya dini ili kuijengea jamii yetu hofu ya Mwenyezi Mungu dhidi ya maovu. Awali akizungumza katika mkutano huo mwenyekiti wa jumuiya ya Istiqama Tanzania Shekh Sef Ali Sef ameishukuru serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa ushirikiano inayoutoa kwa taasisi za dini. Wasomi wa Kiislamu kutoka nchi mbalimbali mbali duniani wamekutana jijini Dar es Salaam kuzungumzia matatizo ya uchumi wa dunia na suluhisho lake katika Uislamu. Akizungumza katika kongamano la Kiislamu lililofanyika katika ukumbi wa DICC Changombe jijini Dar es Salaam, msomi wa Kiislam Dr Neema Kiure amesema uchumi wa Kiislamu unaangazia ukarimu, ushirikiano, udugu na wajibu wa Waislamu katika jamii uchumi wa Kiislamu huu unaangalia zaidi ushirikiano wetu ndugu wa sisi kama Waislamu na wajibu wetu katika jamii. Akifunga kongamano hilo lililowashirikisha wasomi kutoka nchi za Afrika Mashariki kati na baadhi ya nchi za Kiislamu duniani, katibu mkuu wa Baraza Kuu la Waislamu Tanzania Bakwata Alhaji Nuhu Mruma amewataka wasomi wa Kiislamu waliopata nafasi za uongozi serikalini na katika mashirika mbalimbali mbali, kuzitumia vizuri katika kuendeleza umma wa Kiislamu. Kadhi Mkuu wa Kenya Shehe Ahmad Muhudhar Hussein anatarajiwa kustaafu mwishoni mwa mwezi huu baada ya miaka kumi na moja ya utumishi wake kwa Wakenya. Kwa mujibu wa wa taarifa iliyotolewa na afisi ya kadhi mkuu nchini Kenya, Shehe Muhudhar ambaye ni mwanazuoni msomi aliyeteuliwa kuwa kadhi mkuu mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na moja anastaafu baada ya kufikia umri wa lazima wa kustaafu wa miaka sitini. Jijini Bujumbura nchini Burundi, waumini wa dini ya Kiislamu wametakiwa kuhudhuria misikitini kutekeleza ibada ya swala kusikiliza hutba za Ijumaa na mihadhara ya Kiislamu ili kupata ukumbusho wa Quran na suna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Akizungumza na redio Teheran, muhadhiri maarufu wa Kiislamu nchini Burundi, samahatu Sheikh Muhammad Kanjali, amesema hivi sasa harakati za kufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu nchini humo zimekuwa baada ya kuja kwa mitandao ya kijamii na mashehe mbalimbali kupata mialiko kutoka mikoa mbalimbali nchini humo. wa ndugu zangu wengi wa Burundi, kina baba, kina mama, kwa kweli nitafarijika sana nikiwaona ndugu zangu waislamu wote, tupate kuhudhuria kwenye khutba za Ijumaa na kwenye mihadhara ya kina mama. Baada ya kuja hii mitandao ya kijamii, mambo yamepanuka, zikishirikiana maamuma na mashehe zao, bila shaka hatua itapatikana nzuri na dawa itafika mbali, kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Harith Subait, Radio Tehran, Zanzibar. ni saa mbili kasorobo siku hapa jijini Teheran, sawa na moja na robo magharibi kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana Harith Subait kwa ripoti yako hiyo, ukiwa hapo visiwani, ripoti ambayo inatutamatishia taarifa ya, ya habari za dunia. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho Iran kusisitiza sera zake za kuwa na uhusiano na ujirani mwema na majirani zake. Nasser Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran huku akijibu madai ya hivi karibuni ya rais Ilham Aliyev wa Azerbaijan kuhusiana na eti uungaji mkono wa Iran kwa Armenia amesisitiza kuwa sera kuu za Iran zimejengeka katika msingi wa kuona ujirani mwema na kupanua mahusiano na majirani zake wote na kuwa kuimarisha uhusiano na mmoja wa majirani hao hakuna maana ya kufanya uadui na majirani wengine. Rais Ilham Aliyev amedai kwamba zoezi la jeshi la Iran lililofanyika hivi karibuni kwenye mpaka wake na nchi za Armenia na jamhuri ya Azerbaijan ni ishara ya uungaji mkono wa Teheran kwa Yerevan. Akijibu matamshi hayo ya Elham Aliyev, na Serkanaani amesema zoezi hilo la karibuni ni jambo la kawaida kabisa na ambalo lilipangwa siku nyingi nyuma na hata majirani wa Iran kufahamishwa mapema kama ilivyo ada. Kwa mujibu wa Nasser Kanaani, siasa za msingi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu mgogoro wa muda mrefu kati ya majirani wawili wa, wa kaskazini katika eneo la Karabakh daima zimekuwa ni kudumisha umoja wa ardhi na kupatikana utatuzi wa amani wa mizozo kati ya nchi hizo mbili, kwa kuheshimiwa haki za mataifa hayo na pia kuzingatiwa sheria za kimataifa. Kwa hivyo Tehran daima imekuwa ikilani kukaliwa kwa mabavu maeneo ya Jamhuri ya Azerbaijan na kuunga mkono wa ukombozi wake katika ngazi za juu zaidi za utawala. Kwa mtazamo wa wataalamu wa masuala ya kisiasa, msimamo wa hivi karibuni wa Rais Ilham Aliyev wa Jamhuri ya Azerbaijan kuhusu majirani zake ni muhimu kwa kutilia maanani maswala kadhaa. Swala la kwanza ni matamshi hayo ya rais wa Azerbaijan yametolewa katika mazingira ya kuimarishwa mahusiano ya nchi hiyo na utawala haramu wa Israel. Nchi hiyo inadhani kwamba kadri itakavyochukua msimamo mkali zaidi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndivyo itakavyoimarisha nafasi yake katika siasa za kieneo za utawala wa kizayuni na Marekani na hivyo kunufaika na msimamo huo. Suala la pili ni kwamba Ilham Aliyev anajaribu kuonyesha kinyume na ukweli wa mambo kwamba Armenia inajenga muungano mpya wa kijeshi na nchi jirani ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu Iran ili kuimarisha nafasi yake miongoni mwa uongaji mkono wake ikiwemo Uturuki. Jalal Mirzai, mtaalamu wa masuala ya kieneo, anasema kuhusu jambo hilo kwamba hapana shaka kuwa rais wa Azerbaijan anafanya huduma nzuri kwa Wazayuni na uongaji mkono wake wengine ili kustawisha zaidi uhusiano wake na wa magharibi na wa Zayuni. Swala la tatu ambalo limempelekea Ilham Aliyev kutoa matamshi hayo makali na yasio na busara dhidi ya jamhuri ya kiislamu Iran ni kuwa anafanya juhudi kubwa ili kufidia mapungufu na udhalilishaji ambao amejitakia mwenyewe mbele ya watu wa Azerbaijan katika miaka ya hivi karibuni. timia saa mbili kasoro dakika kumi usiku, hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Sasa tunaingia katika ngo ya pili matanga ya matangazo haya ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia na ali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 929 sura tunayoizungumzia kwa sasa ni ya 47 ya Muhammad. Enyi mlioamini, mkimnusuru Mwenyezi Mungu naye atakunusuruni na ataithibitisha miguu yenu. Walladhina kafaru fata'sal lahum wa adalla a'malahum, na waliokufuru, basi kwao ni maangamizo na atavipuuza vitendo vyao. Dhalika bi annahum karihu ma anzala Allah fa ahbata a'malahum, hayo ni kwa sababu waliachukia aliyoyateremsha Mwenyezi Mungu, basi akaviangusha vitendo vyao. Katika darsa iliyopita tulisoma aya iliyozungumzia namna ya kukabiliana na maadui wa Uislamu katika medani ya vita. Aya tulizosoma zinaendeleza maudhui hiyo kwa kuwahutubu waumini ya kwamba medani ya vita ni uwanja wa mapambano na mapigano, na ina tabu na misukosuko yake maalumu. Kwa hivyo, inapasa muwe na subra na istikama katika njia hiyo ya kulinda dini na ardhi yenu, na wala msikimbie katika uwanja wa jihadi kama mtakuwa thabiti mbele ya maadui wa dini ya Mwenyezi Mungu, kuweni na uhakika kwamba na yeye Allah subhanahu wa taala atakupeni auni na msaada, na mtamshinda adui yenu, na sababu ni kuwa yeye Mola amesha hukumu maadui hao wasambaratike na kuangamia na kwa hivyo ataizima na kuishinda mipango na njama zao. Lakini wao maadui badala ya kujisalimisha mbele ya mafundisho yenye kuhuisha roho ya Allah na mtume wake wameamua kukabiliana nayo na kwa vita. Kwa sababu hiyo hawatakuwa na hatima nyingine ila kuharibikiwa na kuangamia na hayo wayafanyayo hayatawawezesha kupata wanayoyadhamiria. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuamini tu peke yake hakutoshi. Inapasa mtu afanye juhudi na bidii pia za kuitangaza na kuieneza dini ya Mwenyezi Mungu na kupambana na wale wanaoifanya jamii potoke kwa kuacha mkondo na njia ya dini. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa njia na namna ya kuinusuru dini ya Mwenyezi Mungu huwa inatofautiana katika kila zama kulingana na hali na mazingira. Kuna wakati huwa ni kwa kufanya tablighi na kutangaza mafundisho yake kuna wakati huwa ni kwa njia ya kutoa na kusaidia kifedha, na wakati mwingine hulazimu mtu kujitoa mhanga na kusabilia roho na maisha yake kwa ajili ya kuinusuru dini ya Allah. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kuyachukia moyoni mafundisho ya dini ni alama ya aina mojawapo ya ukafiri uliomo ndani ya nafsi ya mtu ambao hupelekea kuporomoka na kutoweka amali zake njema. Aidha, tunajifunza kutokana na aya hizi kuwa kuipiga vita haki hakuna mwisho mwingine isipokuwa kuharibikiwa na kumfanya mtu aporomoke na kuangukia kwenye lindi la maangamizi maishani Allah, Allah. Kwani hawakutembea katika ardhi wakaona ulikuwaje mwisho wa waliokuwa kabla yao? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza na kwa makafiri hawa itakuwa mfano hayo. Dhalika bi anna Allaha mawla alladhina amanu wa anna alkafirina la mawla lahum, hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni msimamizi na msaidizi wa walioamini, na makafiri hawana msimamizi na msaidizi katika mwendelezo wa yaliyoelezwa katika aya zilizotangulia. Katika aya hizi Allah Subhanahu wa Ta'ala anawapa indhari makafiri na washirikina waliokuwa wakiwafanyia wadui wa Islamu ya kwamba mkisafiri na kutupia jicho maeneo ya kando kando yenu, mtayaona magofu na athari zilizoachwa na watu wa kaumu zilizopita, namna gani walivyoangamizwa, na hivi sasa hayatajwi tena majina wala kumbukumbu kumbu zao. Kwa hiyo msidhani kama hatima kama hiyo iliwahusu wao tu na wala haikujumuisheni nyinyi. Tambueni kuwa kama na nyinyi pia mtafuata njia waliyofuata wao, mtafikwa na hatima hiyo hiyo na mtaangamia. Hakika ni kwamba hakuna yeyote wa kukusaidieni na kukuokoeni. Kwa sababu Mwenyezi Mungu hawapi nusra wala msaada maadui zake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kutalii na kusoma historia ya waliotangulia na kujionea kwa karibu ardhi walizokuwa wakiishi ni miongoni mwa malengo ya safari, matembezi na utalii katika Uislamu na kwa ajili ya kupata ibra na mazingatio juu ya hatima iliyowafika watu wa kaumu zilizopita. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa yasituhadae madhihirisho ya raha na starehe tunayoyaona hivi sasa kwa makafiri, kwani watu hao hawatakuwa na hatima na mwisho mwema. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kwamba kumwamini Mwenyezi Mungu ni njia ya kupatia rehma na msaada wa mola duniani na akhera, na kumkufuru ndiyo sababu ya mja kuyakosa hayo ya Hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na wakatenda mema katika bustani zipitiwazo na mito chini yake, na waliokufuru hujifurahisha na hula kama walavyo wanyama na moto ndiyo makazi yao. Baada ya kulinganishwa waumini na makafiri walivyo hapa duniani Aya hii inalinganisha hali na daraja zao siku ya Kiama na kueleza kwamba waumini ambao walitekeleza sawa sawa wajibu na majukumu yao hapa duniani na wakajitahidi kufanya mambo mema na ya kheri, siku ya Kiama watakuwa katika raha na furaha, kwa kuwekwa kwenye makazi yenye kila aina ya neema. Lakini makazi ya walioipiga vita haki yatakuwa ni kwenye moto uteketezao. Sababu ni kuwa wao walijali raha za starehe za kupita za dunia, kwa kufikiria matumbo, shahawa na matamanio yao tu, mithili ya, ya nyamahoa, na wala hawakushughulika kujiandalia masurufu yoyote kwa ajili ya safari ya akhera. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba utumiaji wa raha na starehe za dunia hii, uwe ni mwingi au mchache, una mwisho na ni wa muda mfupi tu. Kwa hivyo tufikirie masurufu ya akhera, ambako kutabaki na kudumu milele. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Qur'an inajuzisha mwanadamu kuburudika na neema za dunia lakini si kwa kiumbe huyo aliyetukuzwa na Allah kuishi maisha kama ya mnyama. Alkadhalika tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba katika kuchagua njia ya maisha tuzingatie itakavyokuwa hatima na mwisho wake. Sikutekwa na mapambo yake ya njiani tu tunayoyapita haraka na kuyaacha nyuma yeah. Saitwa leo inahitimishwa na aya 13 na 14 ambazo zinasema, wakaim min qaryatin hiya ashad quwwatan min qaryatika allati akhrajatka ahlaknahum fala nasira lahum. Na miji mingapi iliyokuwa na nguvu zaidi kuliko mji wako huu uliokutoa nao, tuliwateketeza na wala hawakuwa na wa kuwanusuru. Afaman kana ala bayyinatin min rabbihi kaman zuyyina lahu suu amalihi wattabau ahwaahum, Je, Mwenye kuwa na hoja ya wa wazi kutoka kwa Mola wake mlezi atakuwa sawa na aliyepambiwa uovu wa vitendo vyake na wakafuata matamanio ya nafsi zao. Aya hizi zinazungumzia sifa mbaya na chafu za makafiri na kueleza kwamba wao wanajivunia nguvu za mamlaka na utajiri wao wa mali na wanadhani kuwa hakuna yeyote awezaye kukabiliana na wao, hali ya kuwa hatima za kaumu zilizopita zinaonyesha kuwa watu wake waliangamizwa kwa irada ya Allah subhanahu wa ta'ala, na hakuna mtu yoyote aliyeweza kuwasaidia na kuwaokoa. Sifa nyingine mbaya ya makafiri ni kwamba wametekwa na kughilibiwa na hawana matamanio ya nafsi na kujali yenye manufaa na wao tu, mpaka wamefika hadi ya kuyaona machafu na maovu yao ni mambo safi na mazuri, na kwa hivyo yale ya haki yaliyoletwa na Mwenyezi Mungu wanayaona mabaya na hawako tayari kuyafuata. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba waumini wasiuhofu uwezo na nguvu za kidhahiri za maadui wa Allah, kwa sababu nguvu na uwezo wa Mola uko juu ya nguvu na uwezo wote wa wanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa maadui wanabuni na kutumia njia na mbinu za kuwataabisha na kuwaudhi waumini, lakini waumini wa kweli katu hawatetereki katika imani yao na wanaendeleza juhudi na mapambano yao wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba imani imejengeka juu ya misingi ya hoja na burhani, lakini ukafiri umesimama juu ya dhana hewa na potofu, na hawa na matamanio ya nafsi. Aya hizi zinatutaka tuelewe pia kuwa kwa kutumia fitra na maumbile aliyopewa na Allah, mwanadamu ana ufahamu ubaya wa matendo yake lakini hufifisha kwa sababu ya matakwa na matashi ya nafsi yake, na kutumia njia tofauti ili kuyafanya mabaya yake yaonekane mazuri na ya kupendeza. Wapenzi wa sikilizaji, darsa ya mia tisa na ishirini na tisa ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 16 mfungo saba Rabiu Thani 1444 Hijiria, sawa na tarehe 11 Novemba 2022. Siku kama ya leo miaka 133 iliyopita, alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 68 Ayatullah Mula Ahmadi Hoini Khazvini, mtaalamu wa sheria za Kiislamu yani fiqi, mtafiti na mtaalamu wa hadithi wa Kishia. Baada ya kuhitimu masomo ya msingi alielekea Khazvin na baada ya hapo alielekea Isfahan kwa ajili ya masomo ya juu. Baada ya kustafidi na maulamaa wakubwa wa mji wa Isfahani alifanya ziara katika maeneo matakatifu nchini Iraki ambapo alikaa miaka kadhaa akijiendeleza kimasomo. Alirejea Khazvin na kuanza kazi ya ufundishaji na kutoa fatwa. Ayatulla Mula Ahmadi Khoini Khazvini ameacha athari kadhaa mbalimbali. Siku kama leo miaka mia moja na nne iliyopita vita vya kwanza vya dunia vilifikia kikomo baada ya kutiwa saini mkataba wa kuacha vita hivyo. Vita vya kwanza vya dunia vilipiganwa kuanzia mwaka 1914 hadi 1918 kati ya nchi wa itifaki yaani, serikali za Russia, Uingereza, Ufaransa na Italia kwa upande mmoja na nchi za Ujerumani, Bulgaria, utawala wa Uthmania na ufalme wa Austria na Hungary kwa upande wa pili. Watu zaidi ya milioni 15 waliuawa katika vita hivyo na wengine milioni 20 kujeruhiwa. Vilevile vilisababisha vile hasara inayokadiriwa kuwa zaidi ya dola bilioni 150 kwa nchi zilizopigana vita hivyo. Katika siku kama ya leo miaka 69 iliyopita virusi vinavyosababisha maradhi hatari ya kupooza viungo vya miili ya watoto yaani polio viligunduliwa. Virusi hivyo vilipewa jina la virusi vinavyolemaza watoto kwa sababu ya kuwashambulia zaidi watoto wadogo na kuwapoozesha viungo vyao vya mwili. Baadaye kidogo mwanasayansi Dr. Jonas Salk aliyegundua virusi vya polio alifanikiwa pia kugundua chanjo yake. na siku kama ya leo miaka 18 iliyopita aliaga dunia Yasir Arafat, rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina na kiongozi wa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, katika hospitali moja mjini Paris, Ufaransa. Alizaliwa mwaka 1929 na kuanza harakati za mapambano dhidi ya utawala wa dhalimu wa Israel akiwa katika rika la ujana. Mwaka 1946 Yasir Arafat alielekea nchini Misri kwa ajili ya masomo ya juu katika chuo kikuu cha Cairo, na miaka mitano baadaye alihitimu masomo katika taaluma ya usanifu majengo. Mwaka 1965 alirejea Palestina na kuasisi harakati ya Fatah ili kupambana na utawala wa Tel Aviv. Miaka minne baadaye alichukua hatamu za kuongoza PLO hadi alipoaga dunia. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi saa mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.